Ni saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Martha Saranga. Baada ya kuteuliwa na chama tawala nchini Burundi, Jenerali Ndaishimie ahimiza mshikamano kuelekea uchaguzi Wakati ulimwengu ukiendelea kuchukua tahadhari kuhusu virusi aina ya korona vilivyozuka nchini China, DRC achukua tahadhari kuzuia virusi hivyo kuingia nchini mwake. Na mashambulizi ya maroketi yatekelezwa dhidi ya ofisi za ubalozi wa Marekani nchini Iraq. Karibu katika nguo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumatatu, Januari 27 mwaka 2020. Chama tawala nchini Burundi, CNDD FDD, kimemtangaza Jenerali Evarist Ndaishimie kuwa mgombea wake wa urais katika uchaguzi mkuu ujao. Jenerali Ndaishimie ametangazwa baada ya kikao cha ndani kilichofanyika Jumapili mjini Bujumbura, na kuhudhuriwa na rais anayemaliza muda wake Pierre Nkurunziza. Baada ya kuteuliwa, Ndaishimie amewataka Warundi kushikamana kuelekea uchaguzi Hata miongoni mwetu tayari imeshatokea kuwepo wale wanaokwenda kinyume na kupotea mwelekeo. Katika nyakati kama hizi, tunatumai wote wameshaachana na tabia hii, ili tukio hilo lisitufikie kwa mara ya pili. Yaliyotokea yasitokee tena kamwe. Walio na masikio wasikie. Wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani? Mali Ali ni mchambuzi wa siasa na anazungumza akiwa katika visiwa vya Mayotte. Ah, kongamano kama kongamano kwa kweli ni utaratibu wa kisheria wa vyama vingi vya kisiasa taka kudhihirisha demokrasia ndani ya chama, lakini utaratibu labda unaweza ukakosewa tu, lakini kwa kweli ni jambo la kawaida. Na kuchaguliwa Bwana Ndayishimiye Evariste, Bwana neva maarufu ni jambo ambalo haliwezi kuwashangaza wengi ambao tayari walikuwa wakifuatilia mambo ya siasa Burundi au kijua chama cha CNDD-FDD kwa ukaribu, kwa sababu yuko katika watu ambao walipigana magunguni na wakaja katika utawala elfu mbili na tano na hawakuwa mbali na utawala na chama mpaka hii leo, kuweza kuchaguliwa nafikiri ni jambo la kawaida. Mapema wiki iliyopita chama tawala cha, cha CNDD-FDD kiliridhia kung'atuka kwa Rais Nkurunziza aliyetawala taifa hilo tangu mwaka elfu mbili na tano nam uteuzi huu umekuja kumaliza ubashiri uliokuwa ukitolewa mengi. Zaidi, Ali Bilal anakuletea. Kabla ya uteuzi huo majina kadhaa yalitajwa likiwemo jina la spika wa bunge wa sasa Pascal Nyabenda, Josef Butore makamu wa kwanza wa rais, lakini mwishowe Evariste Ndashimiye ndiye aliyetangazwa kwenye nafasi hiyo baada ya kuwashinda Pascal Nyabenda aliyepata asilimia 7.7, Josef Butore aliyepata asilimia 12.8 na Jenerali Gabrieli Zigama aliyepata asilimia 2.6. Evariste Ndayishimiye maarufu Neva alizaliwa mwaka 1968 katika mkoa wa Gitega, ambapo kabla ya kuwa mwanasiasa alijiunga na kundi la waasi wa CNDD FDD na baada ya kumalizika kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Burundi, akawa kwanza kabisa naibu mkuu wa majeshi ya Burundi. Baadaye akawa waziri wa mambo ndani na kisha akawa mshauri kwenye ikulu ya rais anayohusika na masuala ya kijeshi. Alikubali kuondoka jeshini mwaka 2016 ambapo alikuwa na cheo cha meja jenerali na kuwa katibu mkuu wa chama tawala cha CDDFDD. Akihutubia jana baada ya uteuzi wake kukiwakilisha chama tawala cha SDDFDD, Evariste Ndayishimiye amesema amekubali kupeperusha bendera ya chama hicho katika uchaguzi mkuu wa rais hapo Mei mwaka 2020. Tukielekea nchini DRC. Wakati ulimwengu ukiendelea kuchukua tahadhari kuhusu virusi aina ya korona vilivyozuka huko nchini China na kuendelea kusambaa katika maeneo mbalimbali duniani, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imechukua hatua za tahadhari kuzuia virusi hivyo kuingia nchini mwake. Waziri wa afya nchini humo, Dr Etienne Longondo, amesema hatua kadhaa zimechukuliwa hususan kuhusu uchunguzi katika viwanja vya ndege jijini Kinshasa, Kisangani na Goma, ambapo vipimo vinafanyika kwa sasa kabla ya kuingia nchini humo. Trafic. Nataka kuambia wananchi wa Kongo kwamba tunafahamu kuwa kuna safari muhimu za ndege kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na China. Kuna wafanyabiashara wakubwa wa Kongo au wa China wanasafiri katika nchi hii hadi ile. Wizara ya Afya imechukua hatua za tahadhari ili kuzuia virusi hivyo kuingia nchini Kongo. Katika kila uwanja wa ndege tumeweka maafisa wetu wa afya ambao watafanya uchunguzi na atakayeshukiwa tu atawekwa kwenye karantini na kupelekwa katika kituo maalum kwa ajili ya uchunguzi zaidi. Nchi mbalimbali barani Afrika nazo juma lililopita zilitangaza kuchukua hatua zaidi kujilinda na virusi hivyo ambavyo tayari vimeangamiza maisha ya watu themanini kwa kipindi kifupi. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia Shortwave katika frekwensi 11790 kHz mita bendi 25. Ni saa mbili na dakika 35 kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na dakika 35 kwa saa za Afrika ya Kati. Madhumuni ya jopo kazi la BBI nchini Kenya lilikuwa ripoti yake kuwapatanisha wa Kenya wanaounga mkono mirengo kuu ya kisiasa ya Jubilee inayotawala na NASA chini ya Raila Odinga, ambao umekuwa upinzani kwa muda mrefu. Hata hivyo, ripoti hiyo imezidi kuwagawanya wa Kenya wakiwemo Rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto, japo hadharani wanakiri kuimba wimbo mmoja, kama anavyoelezea Carol Korili kutoka Nairobi. Mchakato wa kuhamasisha wakenya kenya kuhusu ripoti ya BBI umeshaanza huku mikutano mitatu ikiwa imefanyika. Wahusika kuu Rais Uhuru Kenyatta, naibu wake William Ruto na Raila Odinga wanakariri wana lengo moja, japo panaonekana mpasuko. Huyu ni Raila Odinga akizungumza eneo la Pwani kulikofanyika mkutano wa hivi punde juzi. Nimesikia mtu ingine nasema ati yeye ndiyo ati mimi nilitafuta yeye natafuta wewe kama nani wewe kama mimi. Ningekuwa natafuta mtu mimi ningetafuta Uhuru peke yake na matamshi yake hayajapokelewa vizuri na wanasiasa wanaomuunga mkono Naibu Rais William Ruto. Hao ni baadhi yao. Una uwezo ya kutengeleza mikutano za BBI Raila akitengeneza ingine huko, sitatengeneza ingine baadaye, wengine wanaenda huko, badala ya kuimba wanaenda kuimba BBI, sifa ya kusifu Raila Odinga. Wachambuzi wa kisiasa nao wanaafiki sauti tofauti za wafuazi wa viongozi hao ni ishara tosha ya mushkil. Steve Musili akithathmini hali hiyo, anaofu tayari wanasiasa wamewatoa Wakenya tonge mdomoni, kwa kuwa wasemaji wa pekee wa Wakenya kwenye suala hilo, kila Mkenya ajichukulie na ajisomee na mahali ambapo na, na, na, na, mwanasiasa asipokuja asitudanganye. Ingawaje Rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto wamechagua kutohudhuria mikutano hiyo ya kutoa hamasa ili kutoonekana kupendelea mrengo wote wa kisiasa, ni wazi matamshi ya wafuasi wao inaashiria wawili hao awaneni lugha moja. Carol Korir, Nairobi, RFI Kiswahili. Nchini Uganda, rais Yoweri Museveni amesema swala la rushwa ni tatizo kubwa nchini mwake, lakini linaweza kumalizwa kwa mkakati madhubuti. Kiongozi huyo ametoa matamshi hayo wakati akiwahutubia wajumbe wa mkutano mkuu wa chama tawala cha NRM. Museveni ametaja maeneo sita ambayo chama chake kinapaswa kuyafanyia kazi ikiwa ni pamoja na wizi wa dawa katika hospitali za umma elimu bure na rushwa huku akikitaka chama chake kuwaongoza waganda kutafuta suluhu ya changamoto hizo francis wambete ni mchambuzi wa siasa na muhadhiri katika chuo kikuu cha makerere akiwa kampala uganda a mara nyingi joto ili utokea wakati ambapo miaka mitano inaelekea kuisha ambayo inaelekea uchaguzini kwa hivyo vile inakaribia watu ukipata nafasi ya kuweza kugombania kwa sababu miaka ikishapita, ni basi waanze muhula mwingine, hamna nafasi ao. Sasa hivi ni wakati wa fujo, yani watu wapate nafasi, wapate kuona kwamba wamejitayarisha kwa uchaguzi ambao unakuja mwakani. Ni mtazamo wake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa akiwa Kampala nchini Uganda. Takriban wanajeshi kumi na tisa wameuawa katika shambulizi dhidi ya kituo cha kijeshi katikati mwa nchi ya Mali jana Jumapili. Shambulizi hilo lilitekelezwa katika kambi ya Sokolo katika mkoa wa Segu ambako wapiganaji wanaomiliki silaha wenye mafungamano na kundi la Alqaida huendesha shughuli zao. Jeshi la Mali limethibitisha kuwa kumi na tisa ndio waliouawa na majeruhi ni watano. F. Radio France Internationale, saa mbili na dakika thelathini na tisa Afrika Mashariki. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam Nchini Tanzania. Ofisi ya ubalozi wa Marekani mjini Bagdad imeshambuliwa jana Jumapili jioni. Maroketi matano yalirushwa jirani na ubalozi wa Marekani katika jiji hilo kuu nchini Iraq, lakini halikusababisha madhara yoyote kwa binadamu, kwa mujibu wa taarifa ya Marekani. Chanzo kingine kimeiambia Aljazira kuwa maroketi matatu yalishambulia ofisi za ubalozi wa Marekani. Abdul Karimu Atiki ni mchambuzi wa siasa akiwa Dar es Salaam, Tanzania vili hizi kesi naona ya Trump na kuhusu mambo ya impeachment, tuliona utulivu kidogo mashariki ya kati, na chokochoko choko hii sasa ya kupigwa maroketi ubalozi wa marekani pale Bagdadi na kwa kweli haijulikani, lakini kuna maandamano ambayo Muqtada Al-Sadr kiongozi wa kishia mwenye wafuasi wengi pale Bagdadi ameitisha maandamano ya kwa eh, kwa hitaji kwa ya askari wa Marekani waliokopo pale waondoke. Na hii inasababishwa na kuuawa kwa Suleimani, ni ule mwanajeshi aliyekuwa kiongozi jeshi a alkut ya Irani. Kwa hiyo inawezekana Irani ikahusishwa ina kutokana na hali ya mambo ilivyo, lakini inawezekana kukawa na korofi wengine ambao wangependa kuona eneo halipati amani. Ni mtazamo wake Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Rais Donald Trump anataraji kuangazia mpango wa amani kati ya Israel na Palestina leo Jumatatu, kwa kuwakaribisha waziri mkuu Benjamin Netanyahu na mpinzani wake Benny Gantz kabla ya kufunua kufunua mpango wa amani ambao tayari ulikataliwa na Wapalestina. Israel inaelekea katika uchaguzi, wakati huu chama cha mrengo wa kulia cha Netanyahu na cha mrengo wa kati chake Gantz vikichuana kwa karibu. Waziri mkuu wa China Li Keqiang anafanya ziara huko Wuhan kwa mara ya kwanza tangu jiji hilo kushambuliwa na virusi hatari vya korona vilivyosambaa nchini humo na kuibua wasiwasi ulimwenguni. Idadi ya vifo vilivyotokana na virusi hivyo imeongezeka na kufikia themanini licha ya hatua kali kuchukuliwa huko Wuhan na Hubei, ambako vifo vingi vimeshuhudiwa. Nam na na nikushukuru sana Martha Saranga. Nianze na taarifa hii ya tanzia kutokana na kifo cha mchezaji nguli wa mpira wa kikapo katika ligi kuu ya kule nchini Marekani, NBA, ambaye amekipiga kwa muda mrefu katika klabu ya Los Angeles Lakers, Kobe Bryant, ambaye amefariki hapo jana katika ajali ya helikopta ambapo kumekuwa na taarifa za kukinzana kwamba ndani ya helikopta hiyo walikuwepo watu saba, wengine wanasema nane, ila uh, taarifa za hivi zinasema kwamba miongoni mwa watu ambao walikuwa katika helikopta hiyo alikuwemo binti yake mwenye umri wa miaka kumi na tatu no. na ambaye na alikuwa uh, amejikita zaidi katika mchezo huo wa basketball. Inasemekana kwamba Usafiri wa mwanasoka huyu ambaye amefariki usafiri wake miaka yote, ni mchezaji wa mpira wa kikapo mm, usafiri wake ulikuwa ni helikopta mm, hata wakati alikuwa akicheza kwa klabu ya Los Angeles Lakers kutoka nyumbani kwake kwenda uwanjani mm, alikuwa anatumia helikopta <laughs> kwa hiyo ndo hivyo, amepoteza maisha katika ajali hiyo hapo jana. Hakuna aliyenusurika, hakuna jinsi mtu angeweza kunusurika. Hata ukiona picha a, jisi ilivyo na Mn. eneo unaona kwamba Mungu mwenyewe labda <laughs> ndo angeliweza kumnusuru mtu katika ajali kama hili, lakini ndo hivyo tena, tunatoa mkono wa pole kwa wapenzi na familia ambao wame, watu ambao wameendelea kusikitishwa na kifo cha mwanasoka huyo ambaye amefariki akiwa na umri wa miaka arobaini na mojampira wa kikapu, pira kikapu. Mm. si mwanasoka, mwanamichezo naam, mm. na, na tuelekee kule nchini Burundi ambako jana klabu ya Vitalo ilicharaza Bujumbura City mabao mawili kwa moja. Wana zambarao hawa Uh, lakini pia Atletico Olympic katoka sera kufungana bao moja kwa moja na Olympic Stars mechi baina ya Aigle Noir na, na Les Messagers Ngozi iliahirishwa lakini kule nchini jamhuri ya kidemokrasi ya Congo uh, simba iliicharaza Don Bosco bao moja kwa bila. Wakati mechi baina ya Bukavu Dawa na Lubumbashi nayo pia ikiairishwa jana. Katika mchuano wa FA Cup kule nchini Uingereza, Manchester City ilikandamiza Fulham mabao manne kwa bila. Manchester City Manchester United nao jana walishinda uh, Tranmere Rovers mabao sita kwa bila, wakati Strawberry Town ikitoka sara kufungana mabao mawili kwa mawili na Liverpool, Liverpool ambao jana hata hivyo hawajatamba. Tukimalizia hapa na ligi 1 eh, kule nchini Ufaransa Paris Saint-Germain jana waliishinda Lille mabao mawili kwa bila Bordeaux nao wakashinda bao moja kwa bila dhidi ya Nantes Olympique Lyonnais nao wakaishinda Toulouse mabao matatu kwa bila. Nakushukuru Al Bilal. Shukran. Na sasa tupate udondozi wa habari za magazetini na Vikta Robert Wile. Habari za asubuhi. Eh, salama kabisa Martha. Nianzie nchini Uganda na gazeti la Daily Monitor likiwa limeandika habari kuhusiana na rais mstaafu wa Tanzania Jakaya Mrisho Kikwete ampongeza rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni kwa ushauri wake kwa viongozi wa Afrika, hasa hasa kuhusiana na swala la umoja na mshikamano. Lakini gazeti la Iwachu la nchini Burundi lenyewe limeangazia uteuzi wa mgombea wa urais kupitia chama tawala nchini Burundi, Evariste Ndayishimiye. Kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Mei mwaka huu. Pengine tusubiri nini kitafuata katika mchakato huo wa kuelekea kwenye uchaguzi. Naam bila shaka. Naam gazeti la Daily Nation la nchini Kenya lenyewe limeandika habari kuhusiana na chama cha siasa cha ODM chataka kura ya maoni kufanyika ifikapo mwezi Aprili mwaka huu, wakati gazeti la New Times la nchini Rwanda likiandika serikali ya Rwanda yajipanga kufanya mlima Kigali kuwa kivutio kikubwa cha utalii nchini humo. Wakati gazeti Le Potentiel la nchini DRC likiwa na habari e, chama cha EDPS chataka viongozi siyasa, wa kisiasa kutowadanganya wananchi ambao ndio wapiga kura na badala yake waheshimiwe. Magazeti ya Tanzania nikianza na gazeti Mtanzania, katika ukurasa wake wa kwanza, CCM yawaonya wasaka ubunge na udiwani, yasema haijaruhusu viongozi wa wilaya na kata kugombea, na gazeti la Tanzania Daima likiandika zito avuruga serikali ya JPM. Lakini pia kuna habari nyingine, kasi ya watoto kupotea yatisha, ni gazeti Tanzania Daima, wakati gazeti Habari Leo likiandika barua ya wazi kwa wawekezaji duniani, lakini pia watanzania mia moja na thelathini wafungwa Hong Kong kwa dawa za kulevya. Na gazeti Mwananchi likiwa na habari, mawaziri sita hawashikiki na gazeti Uhuru likiandika tahadhari tano jinsi ya kuishi na laini alama za vidole. Shukran Victor Robert Wille. Asante RFI, votre radio pour comprendre le monde. Ni saa mbili na dakika 47. Fredrick Nwaka na kujia na makala Jua haki Zako. Karibu msikilizaji, katika makala ya Jua Haki Zako kutoka hapa Radio France International. Msikilizaji, elimu ni lengo namba 4 kati ya malengo 15 endelevu ya dunia kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, lakini elimu imeonekana kuwa changamoto kwa baadhi ya mataifa, hususan yanayoendelea kusini mwa jangwa la Sahara, ambapo idadi ya wasichana wanaopata elimu na watoto walioko katika kambi za wakimbizi imekuwa ni changamoto. Makala ya jua haki zako leo inaangazia wajibu wa jumuiya ya kimataifa, mataifa ya Afrika na asasi za kiraia katika kuhakikisha lengo hili linatimizwa ipasavyo na kuleta maendeleo katika jamii. Mimi ni Fredrik Nwaka, karibu na kwenye laini ya simu msikilizaji. Ninaungana na wakili Ojuang' Agina akiwa jijini Nairobi, nchini Kenya. Ojuanga Gina, karibu sana katika makala ya Jua Haki Zako. Asante sana bwana kwa kunialika siku hii ya kimataifa ya elimu. Kwanza kabisa, kwa faida ya msikilizaji, ni nini na ni kwa nini inaadhimishwa siku ya kuadhimisha? Siku ya elimu kote duniani tarehe ishirini na nne Januari inaadhimishwa kwa sababu kadhaa, lakini muhimu sana ni kwamba elimu ndiyo ile nguzo au ile ambayo inawezesha watu wengi kubadilisha hali yao katika mataifa yao na pia nje ya mataifa yao. Kwa hivyo ukipatia mtu elimu, kifo tu itamnyang'anya hicho, awezi kunyang'anywa elimu umempatia na mtu mwingine yeyote. Kwa hivyo ni kitu muhimu sana kwa binadamu. Elimu ni mojawapo ya haki ya binadamu, na kwa mujibu wa ibara ya 26 ya Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu, iliazimia kwamba mataifa yanapaswa kutoa elimu na bila vikwazo kwa watu wake, na vilevile, vile mkataba wa watoto wa mwaka 1989 umetaka mataifa kutoa elimu ya juu kwa watu wote. Unatathmini vipi wajibu wa jumuiya ya kimataifa kutekeleza azimio hili na mkataba huu? Kwa upande wa elimu, jukumu kubwa sana inaanguka kwa serikali ya kila nchi, ingawa kunayo uh, jukumu ambayo nchi zote za dunia, hasa zikipitia taasisi zao kama Umoja ya Mataifa, United Nations, alafu unakuja kwenye umoja wa kanda kama African Union, alafu unaenda kwa nchi yenyewe. Kila mmoja wao ina jukumu lake lakini jukumu kubwa ya kuhakikisha kwamba mutu anaenda shule ki ni jukumu ya serikali ya nchi ile ambaye mtu anaishi. Katika umoja ya tuseme ya mataifa, ni kusaidia nchi zile ambazo zinahitaji usaidizi ili kuendeleza elimu yao na kuhakikisha kwamba aa, Wamezu, wamezuia vitu kama vita na mambo kama haya ambayo inatatiza elimu ya watoto duniani. Jukumu kubwa ni ya kila nchi, lakini taasisi za kikanda na za kimataifa zina jukumu ya kusaidia ile harakati ya kila nchi ya kuhakikisha kwamba elimu imepatiwa kila mtu. Kabla hatujaja kuangazia changamoto ya utoaji wa elimu, hususan katika mataifa yaliyopo kusini mwa jangwa la Sahara, elimu ni mojawapo ya malengo tano ya endelevu ya dunia ambayo yalitiwa saini mwaka elfu mbili na kumi na tano kuhakikisha mataifa ulimwenguni yanatoa kipaumbele ili kukwamua watu wake, lakini takwimu bado ni changamoto. Uh, wakili ujonga gina, mathalan duniani kote watoto milioni 265 hawafanikiwi kumaliza kiwango cha elimu kinachostahili duniani kote. Pia watoto milioni 617 hawawezi kusoma masuala ya, ya hesabu. changamoto iko wapi? Changamoto inaanzia katika taifa ile mtu anaishi. Kuna taifa zingine ambaye elimu ya wasichana haliwekewi maanani kama vile elimu ya vijana alafu ukile, ukiendelea zaidi, unapata kuna taifa zingine kwamba uh, watu ya tabaka fulani au watu ya kabila fulani hawaruhusiwi kupata elimu, au kama wanapatiwa elimu wanapatiwa elimu duni na haya hawawezi kumaliza masomo yao mpaka tuseme kiwango cha darasa la nane. Iko ubaguzi wa rangi, iko ubaguzi wa aina zingine mbalimbali mbali ambazo zinazuia elimu kupatiwa kila mtu, ili aweze kujikimu siku zake za baadaye. Msikilizaji, haya ni makala ya Jua Haki Zako kutoka hapa Radio France International, nami ni Frederick Nwaka, tunaangazia haki ya elimu ambapo kila ifikapo Januari 24 kila mwaka ulimwengu unaadhimisha siku ya elimu duniani. Lakini wakati huu bado haki hii imekuwa na changamoto katika utolewaji wake na hususan katika mataifa yanayoendelea nam agina. Sasa tuangazie mataifa ya kusini mwa jangwa la Sahara. Takwimu zinatisha, mathalan, chini ya asilimia 40 ya wasichana hawajakamilisha elimu ya sekondari na watoto milioni nne wanaoishi katika kambi za wakimbizi wako nje ya mfumo wa elimu. Kwa nini changamoto hizi bado zinaendelea kushuhudiwa katika mataifa ambayo yalipaswa kutoa kipaumbele kwa elimu? Kwa upande ya kutoweza kupatia wasichana elimu takriban asilimia arobaini kwa hili eneo lote. Hii inatokana na uwezo wa kila nchi kuelimisha watu wake. Kuna nchi ambayo maserikali yao hawajawekelea maanani sana elimu, hapo unapata kwamba wasichana wengi hawaendi shule. La pili, kunayo eneo ambayo serikali inataka kuelimisha watu wote, lakini mila ya watu binafsi inawazuia kupata elimu, kwa sababu wazazi wanasema hakuna faida msichana kwenda shule baada ya yeye kufika miaka ya tohara, tuseme miaka kumi na moja, kumi na mbili, kumi na tatu kuendelea mbele. Hapo wanasema mtu akishafika hiyo rika, sasa ni kujiandaa yeye aolewe, badala ya kuelimisha yeye. Kwa hivyo iko changamoto mara mbili, iko changamoto kwamba kuna mahali serikali imeshindwa kufanya jukumu lake, kufanya kazi yake na pia kuna mahali serikali inajaribu, lakini watu wenyewe wanajaribu kujifuruta nyuma kwa na mila ya duni ambayo wanasema wasichana wasipate elimu. Unafikiri wapi tunakosea? kwa sababu moja kati ya changamoto ambayo mi naiona ni kwamba mataifa ya Afrika Mashariki hususa bajeti zake hazijatoa kipaumbele kwa sekta ya elimu. Kanda ya Afrika ya Mashariki, ukitazama ile takwimu yao, ile pesa wanawekea elimu, kwa kweli inaweza kuwa sio ya juu sana, lakini ukitazama kwa jumla ni hatua kubwa wamepiga katika ili e, mkondo ya kuelimisha wasichana na vijana wote. Kwa hivyo katika hii eneo, nadhani lawama kubwa inatolewa kwa mila ya watu wenyewe bali sio serikali sana. Ukichukua kama Tanzania, wanasema kwamba kila mtanzania lazima aende shule. Sasa wale wanazuia watoto wao kuenda shule hawawezi kulaumu serikali, na serikali inajaribu. Alafu kunayo njama ya kwamba aa, wengine wanasema ni haki yao kuto kufanya kila wanataka na watoto yao, ingawa hiyo haki yao. Mataifa ya Afrika yanaweza kujifunza nini kufuatana na takwimu hizi za umoja mataifa, na hususan katika maeneo yao? Kwa sababu bado inaonekana kiwango cha elimu kinachotolewa katika mataifa haya kiko chini ikilinganishwa na mataifa ya kaskazini mwa Afrika na barani Ulaya. Kile kikubwa ya kwamba nguzo kubwa ya kuendeleza taifa ni elimu, na elimu inapatiwa watu kulingana na uchumi. Huwezi kupatia watu elimu kama hakuna uchumi. Unapata kwamba kunayo eneo ambao elimu inatolewa ndio, lakini watu wameanza kuhimiza watoto wao wawache mambo ya shule kwa maana hakuna ajira. Kwa hivyo, mambo ya kuuchumi iweze kupatia wale watu wamefuzu mashule, shuleni kazi ni muhimu sana. Pengine kwa kuhitimisha kabisa, ipi nafasi ya wanaharakati na asasi za kiraia ili kuhakikisha lengo hili nambari nne la malengo endelevu ya dunia la elimu linatimizwa hadi kufikia mwaka elfu mbili na thelathini? Vikundi aina hizo zitahitajika kufanya kazi hasa katika eneo ambao o, watu wanazuia watoto yao kwenda shuleni, maeneo ambayo watu wanasema wasichana wao wakifika miaka kumi na fulani wa, waende tohara wahimize wa hakikishe kwamba hiyo haifanyiki, na pia kunayo eneo ambayo watu wanaolewa ma, wasichana wanaolewa mapema kabla hawajamaliza hawajatimiza uh, kumaliza elimu yao ya kidato cha hii ya chini. Kwa hivyo itahitajika wanaharakati wafanye ushawishi, wananchi wakubali mabadiliko ya dunia kwamba elimu ndio muhimu sana. Wakili Ojwang' Gina, asante sana kwa kushiriki katika makala ya Jua Haki Zako wiki hii. Shukran ndugu nam. Asante sana msikilizaji kwa kuwa nami katika makala ya Jua Haki Zako, ambapo wiki hii tumeangazia haki ya elimu, hasa hasa wakati huu dunia ikiadhimisha siku ya kimataifa ya elimu. Mimi ni Fredrick Nwaka, asante na kwa heri. Muda umeruhusu kuwa na hayo msikilizaji. Asante kwa kutegea sikio matangazo yetu ya asubuhi. Msimamizi ni Victor Robert Wille, mitamboni Emmanuel Eliazar. Mimi ni Mathasaranga na kutakia siku njema, kwa heri nguo ya asubuhi ya ya matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Usikose kujiunga nasi tena kumi na mbili kamili Afrika Mashariki, 11 kamili Afrika ya Kati. Makasaranga ndio jina langu. kwa heri.