Ni saa mbili na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Martha Saranga. Kituo cha redio ambacho kimekuwa kikipinga mapambano dhidi ya ugonjwa ebola cha shambuliwa mashariki mwa DRC. Takriban watu 50 wauawa katika vurugu za kikabila huko mashariki mwa jamhuri ya Afrika ya Kati, na rais wa Marekani atangaza mpango mpya wa kusaka amani kati ya Palestina na Israeli. Karibu katika nguo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo, Jumatano Januari 29 mwaka 2020. Watu wawili wameuawa na mwingine mmoja kujeruhiwa na watu wasiojulikana katika mbuga ya wanyama ya Kahuzi Biega, jimboni Kivu Kusini nchini DRC. Mauaji hayo yametokea katika eneo la mpaka katika mbuga hiyo ambayo ni mojawapo ya maeneo ya urithi wa dunia kwa mujibu wa umoja wa Mataifa. Msemaji wa mbuga hiyo ameiambia shirika la habari la AFP mtu aliyejeruhiwa kwa risasi alikuwa mfanyakazi wa mbuga hiyo, alikuwa akijaribu kuwaokoa watu wawili waliokuwa wa wameshambuliwa. Omar Kavota ni mchambuzi wa masuala ya usalama na siasa na hapa anazungumza nasi akiwa mashariki mwa DRC. Kisa hiki cha mauaji ni thibitisho kama hali ya usalama ndani tete katika maeneo haya ya mashariki, na ambayo inahitajiwa izingatiwe na vyombo vya usalama, hasa jeshi polisi, kuhakikisha ya kuwa makundi ambayo kila mara inaendesha mauaji huku ingaliweza kutokomezwa, ili kwamba amani ya kudumu iweze kushuhudiwa. Lakini hivi visa ambavyo vinaripotiwa kila kukicha vinaacha hofu iendelee kutanda miongoni mwa wananchi na wale ambao wanafuatilia kwa umbali hali ya Kongo, wanahisi ya kuwa serikali inazoofisha, yaani mamlaka ya serikali inakuwa kama imetopea maeneo haya. Mauaji katika maeneo ya utalii na madini ni matukio ya mara kwa mara ambayo yamekuwa yakitokea nchini DRC. Kituo kimoja cha redio ambacho kimekuwa kikiripoti kupinga mapambano dhidi ya ugonjwa wa Ebola kimeshambuliwa katika eneo la mashariki mwa DRC. Fred Inwak ameandaa taarifa zaidi. Ripoti za kushambuliwa kwa kituo hicho zimetolewa na shirika la kimataifa la wanahabari wasiokuwa na mipaka RSF. Ripoti hizo zinasema kituo cha redio cha Amkeni kinachotangaza kutoka eneo la Biakato lililopo kaskazini mashariki mwa jimbo la Ituri Kilishambuliwa Januari 21 na 22 mwaka huu huku vifaa vyake vikiharibiwa. Pofet Katoto, meneja wa kituo hicho, amesema tangu kushambuliwa kwa kituo chake, ikiwemo kuzimwa kwa jenereta, hakuna msaada wowote wa walioupata kutoka kwa mamlaka za DRC. RSF imetoa wito kwa mamlaka za DRC, Umoja wa Mataifa na Shirika la Afya Duniani WHO kutoa ulinzi kwa wanahabari wakati huu nchi ya Kongo ikikabiliana na maradhi ya Ebola wizara ya mambo ya nje nchini Sudani Kusini imetoa wito kwa Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika kuchunguza mauaji ya watu wa jamii ya Dinka katika kijiji Ngok yaliyotekelezwa na wapiganaji wa kundi la Misiria. Mauaji haya yaliyofanyika Januari 22 mwaka huu yalipelekea vifo vya watu thelathini na wawili. Eneo la Abai ni mpaka unaogombaniwa na mataifa ya Sudani na Sudani Kusini tangu kugawanywa kwa mataifa hayo mwaka elfu mbili kumi na moja. Na wizara ya mambo ya nje ya Sudani Kusini inasema kikosi cha Umoja wa Mataifa kina jukumu la kuwalinda raia dhidi ya mashambulizi yoyote. Wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani? Wakili Ojwanga Gina ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anazungumza nasi akiwa Nairobi nchini Kenya. Ine. Kuna gombelewa baina ya Sudani kusini na Sudan ya kaskazini kaz kwa muda mrefu, na hii kuanza mauaji tena ni kufukua hiyo vita ya zamani. Kwa hiyo inahitajika tuwe na pale majeshi ambayo inatenga majeshi ya nji hizo mbili zisikutani na zipigane katika ile eneo. Kila kinataka kifanyike iharakishwe, a, ile tume ambayo imeundwa ya kuhu igeneja mpaka kamili le mpaka kamili ijulikane na baada ya hapo mambo itakuwa ifariki. Ni sauti yake wakili Yojuanga Gina, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Nairobi nchini Kenya. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shotwave katika frekwensi 11790 kHz mita bendi 25. Ni na dakika 35 kwa saza Afrika Mashariki. Mashirika ya kiraia pwani ya Kenya yanasema visa vya wazee wakongwe kuuawa kwa shutuma za ushirikina vimeongezeka eneo hilo, hali inayosemekana kuchangia kukithiri kwa ukiukuaji wa haki za wakongwe. Kutoka Mombasa ripoti. Wanaharakati hao wakiongozwa na Eric Karisa mgoja wa shirika la Kilifi Social Justice Center Wanasema wakongwe wengi eneo hilo wamekuwa wakiishi kwa hofu ya kuuawa kwa madai ya ushirikina. Tangu mwaka juzi zaidi ya visa hamsini vimekuwa vikiripotiwa katika ofisi zetu, vya wazee kushtumiwa kwa madai ya uchawi. Kama shirika, tutakuwa tukifanya mikutano ya kuhamasisha jamii katika kuishi kwa amani. Vyombo vya usalama hapo pwani vinasema vinachunguza mauaji hayo ambayo yamekuwa tishio kwa wakongwe. Uwaji wa wazee umekera kila mtu. Hakuna sheria inakubali mtu kutoa uwai wa mtu, na ni hatia. Agunga Mwinga, kiongozi wa kisiasa jimbo la Kilifi na wakili katika mahakama ya Mombasa, anasema jamii inafaa kuhamasishwa na kujiepusha na tamaduni za jadi. Haitakuwa vyema kufikiria kwamba kila mzee ambaye ako na mvi ni mchawi. Hapana, nafikiri ni tuelewe kwamba labda televi inaleta hekima. Arifa ya Kiswahili imezungumza na baadhi ya wakongwe walionusurika na mauaji hayo Huyu nyanya ni mchawi kaondoka. Mimi nikaenda zangu kule kwetu, kwambia wewe ni mchawi, ondoka tena usirudi hapa hapa, na ukirudi utakuja ukatakata. Familia za wakongwe hao aidha zinaitaka idara ya mahakama nchini kuingilia kati na kumaliza mauaji hayo, kucheleweshwa kwa kesi na masabuchifu wetu na machifu wetu yana upendeleo kabisa. Pia miaka sita iliyopita kufikia sasa, takriban wakongwe mia nne wamepoteza maisha hapa pwani kwa kuuawa kwa shutuma za ushirikina. Joseph Jira, Mombasa. Maafisa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati wamesema takriban watu hamsini wameuawa katika vurugu za kikabila huko mashariki mwa nchi hiyo. Mapigano yaliyotokea katika mji wa Bria yalihusisha jamii ya Runga gula na Kara, ambapo wafanyakazi wa shirika la misaada wanasema kwa sehemu kubwa watu wa jamii ya Runga wamekimbia mji huo. Walinda amani wa Umoja wa Mataifa wametumwa katika eneo hilo lenye utajiri wa almasi. Takriban robo ya idadi ya watu nchini humo wamepoteza makazi yao kufuatia ya mapigano ambayo yalizuka miaka saba iliyopita. Edi Simforien Parekuti ni mwanasiasa na raia wa Jamhuri ya Afrika ya Kati anazungumzia hali hiyo akiwa Dar es Salaam Tanzania. haya mapigano kwa jiji la Bria Uh, Alindao na, na Birao ni mapigano katika kabila za, za Ronga na Gula ambayo ni makabila ambayo ni maadui kwa muda mrefu kwa hiyo mpaka leo kwamba wanaanza kupigana mpaka sasa hivi inaonekana kwamba wanaanza kulipa kisasi. Tuliwahi kusema awali kwamba madamu bado wana bunduki mkononi, kitu chochote inaweza kutokea mara kwa mara. Kwa hiyo tunasisitiza kwamba Umoja wa Taifa na, na serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati wabidi wafanya juhudi kuhusiana bunduki kadri inawezekana kwa haraka sana ni sauti yake Edi Simforien Parekut, mwanasiasa na raia wa Jamhuri ya Afrika ya Kati akiwa Dar es Salaam. Waandishi wa habari wanne waliowekwa kizuizini wakati wa maandamano ya kupinga serikali nchini Gambia wameachiliwa kwa dhamana, polisi wameeleza. Katika hali iliyozua hasira kutoka kwa makundi ya wanaharakati, mamlaka ilisambaratisha maandamano yaliyokuwa yakishinikiza rais Adama Barrow kuondoka madarakani na kuwatia kizuizini watu 137. Polisi waliojihami kwa silaha walivamia vituo viwili vya redio nchini humo na kuvizima. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili, Kiswahili. Ni saa mbili na dakika thelathini na tisa kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na dakika thelathini na tisa kwa saa za Afrika ya Kati. Rais wa Marekani Donald Trump ametangaza mpango wake wa kuleta amani kati ya taifa la Israel na Palestina, mpango ambao umekosolewa vikali na upande wa Palestina kwa madai kuwa unaegemea upande mmoja. Rais Trump akiwa na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu katika ikulu ya Marekani, White House, amesema lazima kuweka mpango mpya ambao utamaliza uhasama wa miongo na miongo kati ya Israel na Palestina. Mpango huo unalenga kuifanya Israel iwe na mipaka huru huku mpango huo pia ukiweka wazi mustakabali wa taifa la Palestina, ikiwa ni pamoja na suala tete la ujenzi wa makazi ya walowezi katika eneo la ukingo wa magharibi. Hata hivyo, Trump amesema mji wa Yerusalem utabaki kuwa mali ya Israel. Kupitia mpango huu mji wa Jerusalem utabaki kuwa ni mji mkuu wa Israel peke yake, na mji huu lazima uwe alama ya amani na si kugeuka kuwa alama ya mgogoro. Kwa upande wake Benjamin Netanyahu amesema Israel lazima iwe huru na iweze kujilinda. Israel lazima iwe na mamlaka na mipaka itakayoiwezesha kujilinda yenyewe is bila utegemezi itself itself. Ni sauti yake waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu. Mataifa mbalimbali mbali duniani yameanza kuondoa raia wake nchini China wakati huu idadi ya watu waliokufa kufuatia mlipuko wa virusi vya korona ukiongezeka na kufikia mia moja thelathini na mbili huku idadi ya watu walioambukizwa ikifikia zaidi ya elfu tano. Japani imeondoa raia wake zaidi ya mia mbili ambao jana juma ambao jana waliwasili jijini Tokyo kutoka jimbo la Wuhan ambalo mlipuko wa maradhi hayo umetokea. na tunaelekea viwanjani na Fredrik Nwaka. Asante Martha. Timu ya taifa ya baiskeli ya Rwanda imeanza maandalizi ya kushiriki michuano ya baiskeli ya Tour du Rwanda baadaye mwezi Februari. Hatua hii inakuja baada ya kutamatika kwa mashindano ya La Tropico Amisa Bongo ambapo Rwanda ilikuwa miongoni mwa mataifa yaliyoshiriki. Na mjana Tanzania bwana Samata alicheza mechi yake ya kwanza huko nchini Uingereza akiwa na klabu ya Aston Villa mechi hiyo ilitazamwa na yu, mashabiki wengi wa soka nchini Tanzania katika viunga mbalimbali na jijini Dar es Salaam katika eneo la Mbagala rangi tatu. Baba mzazi wa mchezaji huyo Ali Samata pia alikuwa sehemu ya hadhara iliyotazama mchezo huo, na alizungumza na RFI Kiswahili Michezo na kueleza kile alichokiona kwa mwanaye baada ya mchezo wake wa kwanza anakaa mbele ya goli muda wote, maelekezo ya mwalimu yanaonekana anazingatia. Ni sauti yake Ali Samata, baba mzazi wa mchezaji wa kimataifa wa Tanzania Mbwana Samata. Tukielekea nchini DRC, klabu ya TP Mazembe imetangaza kumsajili mshambuliaji Tomas Ulimwengu kwa mkataba wa miaka miwili. Ulimwengu alikuwa katika klabu hiyo kutoka mwaka 2011 hadi 2016 na aliondoka kwenda kusaka nafasi ya kucheza barani Ulaya lakini alishindwa na kurejea barani Afrika ambako amechezea klabu za Al Hilal ya Sudan na JS Soura ya Algeria. Wakati huo huo, Mazembe pia imetangaza kuondoka kwa kiungo wake wa kimataifa wa Zambia Nathani Sinkala ambaye amejiunga na klabu ya Stellenbosch ya nchini Afrika ya Kusini. Na kule nchini Togo, Afrika Magharibi, shirikisho la kandanda nchini humo TFF limesema kocha Claudi Lelois ni mwalimu sahihi na ataendelea kuifundisha timu ya taifa ya nchi hiyo yenye vijana, vijana wengi. Raisi mpya wa TFF Gui Akpov ametoa kauli hiyo siku kadhaa baada ya kocha huyo kusaini mkataba mpya wa kuendelea kuifunza timu ya taifa ya Togo, na kibarua chake pevu kitakuwa ni kuiwezesha Togo kufuzu fainali za kombe la mataifa ya afrika mwakani nchini Kamerun na vilevile fainali za kombe la dunia za mwaka elfu mbili na ishirini na mbili nchini Qatar. Asante sana Fredi, shukran. Salama kabisa, Martha, nianzie nchini Uganda na gazeti la Daily Monitor likiwa na habari, ofisi ya chama tawala eh, cha NRM katika mji wa Kabale nchini Uganda yachomwa moto na watu wasiojulikana, polisi wakifanya uchunguzi. Lakini gazeti la Daily Nation la nchini Kenya lenye limeandika habari kuhusiana na wafanyakazi wa hospitali ya Kenyatta nchini Kenya wakumbwa na hali ya wasiwasi baada ya mwanafunzi mmoja aliyewasili kutoka nchini China kuwekwa karantini kutokana na dalili za ugonjwa unaoenezwa na virusi na bila shaka kila nchi sasa inachukua tahadhari kukabiliana na virusi hivyo. Uh, gazeti la Sudan Tribune lenye limeandika habari kuhusiana na Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa watakiwa kuchunguza mauaji yanayoendelea nchini Sudan Kusini. Li potensial la DRC likiandika mshikamano na umoja wahimizwa ndani ya muungano wa kisiasa wa kash nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC. Na gazeti Le Figaro la Ufaransa likiwa na habari kuhusu kuhusiana na mpango samahani, kuhusiana na mpango wa kusaka amani e, kati ya Palestina na Israel uliowekwa wazi na rais wa Marekani Donald Trump e, mbele ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu. Na magazeti ya Tanzania, nikianza na gazeti Nipashe katika ukurasa wake wa kwanza, e, mamlaka ya hali ya hewa ya hadharisha mvua kubwa nchini Tanzania, na gazeti Majira likiandika Bulaya avaa viatu vya Lisu bungeni na Magufuli apokea hati za utambulisho mabalozi tisa, gazeti Majira, huku gazeti Mtanzania likiandika tishio virusi vya korona, na vilevile gazeti Habari Leo lenyewe likiwa na habari mambo matano, ushindi sekta ya madini na JKCI sasa mbioni kupandikiza moyo, huku gazeti Mwananchi likiandika hili ndilo zigo la Simba chawene. Shukran, Victor. Ni saa mbili na dakika arobaini na tano kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na dakika arobaini na tano kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Karibu katika makala ya mjadala wa wiki. Mimi ni Martha Saranga na leo tunajielekeza nchini Burundi, ambapo mnamo mwezi Mei taifa hilo linataraji kufanya uchaguzi mkuu. Lakini wikiendi iliyopita tulishuhudia chama tawala CNDD FDD kikimteua Jenerali Evarist Ndaishimie kupeperusha bendera ya chama hicho katika uchaguzi wa rais na nitazungumza na wachambuzi wetu leo kwa njia ya simu. Ni Mali Ali akiwa visiwa vya Mayot. Karibu sana Mali Ali. Ndiyo, nashukuru sana. Naam, lakini naam, hapa studioni leo tuko naye Halid Hassan e, ni mchambuzi wa maziwa makuu na mara zote tumekuwa naye RFI ya Kiswahili. Karibu sana Halid Hassan. Asante, naam. Kwa kuanza kabisa bwana e, e, Mali Ali, unazungumziaje hatua ya Rais Nkurunziza Kutowania kiti cha urais ama uteuzi wa jenerali Ndayishimiye. Uh, kwa kweli hatua kwanza ya kuachia madaraka licha ya kuwa kuna changamoto ambazo zinaweza kusababisha yeye aachie kwanza, hicho ni kitu kizuri pia, kwa sababu kinyume chake Burundi ingezidi kudidimia zaidi ya hapo, na kuchaguliwa pia kwa bwana Ndayishimiye Evariste pia ni jambo lizuri sababu inaonyesha kuwa kuna mapishano ya kisiasa licha ya kuwa taratibu zetu za Kiafrika bado hzashirii demokrasia ya haki, lakini kwanza, hadi sasa nadhani kwamba mambo haya mawili kuacha kwa bwana Nkurunziza na kuchaguliwa kwa bwana Ndayishimiye kwanza, bado ni mambo ambayo yanaweza yakatupa imani fulani. Naam, nikija kwa upande wako bwana Halid Hassan, pengine hatua hii ina maana gani kwa Burundi? Ah, jambo kwanza la, la kutazama hapa mm -hmm. ni kutafakari kwanza kwa nini hatua hii imetokea hivi sasa na kumpendekeza huu jenerali Evariste, hapo ndipo ah, mwanga utaonekana uta, uta, utaone zaidi. mm -hmm. Kwa upande wa Burundi kwanza, ukitizama siasa za Burundi zinavyokwenda, itakuwa ni katika tu yale mapishano tu ya baada ya kiongozi fulani kumaliza kipindi alichotakiwa kumaliza akaondoka, lakini katiba iliyokuwepo ambayo ili ilipendekezwa na, na Nkurunziza mwenyewe na, na, na kupitishwa uh, kupitia kampeni zake ni kwamba katiba hiyo ilikuwa imempa nafasi ya kuendelea hadi mwaka elfu mbili na thelathini na nne. Sasa kutazama mm -hmm. kwa nini hivi sasa hali imetokea mm -hmm. tofauti mm -hmm. e, bila shaka ni kutokana na shinikizo kutoka pande mbalimbali, naweza kuchukua kama pande tatu ama nne hivi. Kwanza ukitazama ndani ya chama chenyewe kuna mpasuko mkubwa sana, na huyu ufa ndani ya chama aliosababisha mwenyewe ni huyu huyu ambaye sasa anakabidhiwa nafasi ya kuwakilisha chama hicho. Wakati mwaka elfu mbili na saba Februari tatu nne hivi, kama kumbukumbu zangu ni nzuri, yeye kama waziri wa mambo ya ndani alichukua mamlaka ya kuitisha mkutano wa chama tawala cha na kuitisha mkutano huo ili kutaka kumtenga aliokuwa kiongozi wakati huyo Husen Rajabu. Hii hatua iliwafanya kina Kurunziza na washirika wake ambao ni majenerali ambao sasa hivi kwa pamoja ndio wanaongoza Burundi kwa mkono wa chuma kuweza kudhibiti hali ya, ya, ya kisiasa. Kwa hiyo nikana tu kwamba mi nasema ni tuzo wamempa mm. Hii ni bashishi kile alichokifanya, na kuona kwamba huyu atakuwa tayari kuweza kuwalinda kulinda maslahi yao na kuweza kuwatetea, lakini hali inaweza ikabadilika tia kwa upande mwingine na ukisema kurunziza mwenyewe ndani ya chama alikuwa na shinikizo kubwa sana, na hata majenerali wenyewe walikuwa bado wamekuwa wa, wa ni mzigo mkubwa sana hii ni moja pili, kuna hizi harakati za chini kwa chini, ambapo taarifa zinasema kwamba tayari kuna makundi ya wapiganaji ambayo yako Burundi na yameanza kuzunguka katika maeneo mbalimbali. Hili lilikuwa ni tishio kubwa sana kwake. Tatu, kuna shinikizo la mashirika ya kikanda ambayo inavyoonekana majirani wamechoshwa sasa na, na, na hali ya Burundi. Wanataka hali iende katika uh, hatua ambayo haitoleta uh, mvurugiko um, mkubwa sana. Halafu kitizama pia hali inavyoendelea, wafadhili wa Burundi ambao sasa Burundi wameiacha mkono. Leo kitizama ina burura mkia katika mataifa masikini Duniani. Na hasa katika bara hili kusini mwa, banga, mm, mwa jango, jangwa la Sahara. nam nitarudi kwako tena Bwana Maliali, umesikia maelezo ya Halidi Hassan. Nataka kufahamu unaangazia vipi ushawishi wa Jenerali Ndaishimie na pengine anaweza akatoa ushindani kwa wapinzani wa Burundi. Kwa kweli, Bwana Ndaishimie ndani ya chama sio mtu mgeni, kwa kuwa falsafa ya chama hichi, kwanza uwe ulipita ulipita msituni na hasa uliweza kuingia kwenye cheo hicho cha ujenerali, basi wewe unakuwa ni mtu mzito ndani ya chama e. Kwa hiyo mimi ninadhani kwa kweli bwana mwanajenerali, kwanza kuhusu chama anakifahamu na mzunguko yote ya chama, tofauti na udhaifu na vurugu vurugu zote na ukosefu wa nidhamu ndani ya chama anaufahamu. Lakini tukienda kwenye upande wa pili kwa yeye na wapinzani wengine Kweli mimi nafikiria kama kuna mpinzani ambaye eh, anatia uoga sana, bwana Agathon Rwasa ni mpinzani ambaye ukimtizama kwa kweli ana uzito zaidi ya bwana Ndayishimiye. Ikiwa kama kweli chaguzi hizi zinaweza kuwa za haki na za uwazi na za kidemokrasia, kwa kweli mchuano wa uchaguzi unaweza kuwa mzito na tunaweza kushindwa kutabiri nani anaweza kushinda. So, sababu tizama bwana Ndayishimiye hana ule uzito kwa warundi wote nchini ambao wana haki na umri ya kuchagua, lakini ndani ya chama kwa kweli ni mtu ambaye ana uzito na ameweza kuonyesha kwa kupata nafasi hiyo. Halafu lakini ukitizama, ni katika kitaifa jumla bado Bwana Gwasa ana ana uzito zaidi licha kuwa kuna wapinzani wengine bado e, wapo lakini hawana uzito kama e, bwana bwana Ndayishimiye au Agathon tu. mm -hmm. Nam, nikirejea kwa upande wako bwana Halid Hassan, uligusia swala la e, mahusiano ya Burundi na majirani, lakini na taasisi mbalimbali. Sasa tuangalie, tunafahamu Umoja wa Ulaya uhusiano wake sio mzuri na Burundi. Je, kwa hatua hii ya bwana Nkurunziza sasa kuachia madaraka Pengine tutarajie Umoja wa Ulaya ukirejesha uhusiano wake na Burundi? Upinzani bado wako nje ni wengi na wengi walikuwa ndani ya hicho chama na wengine hawakuwa ndani ya hicho chama hawajapewa nafasi ya kuweza kurudi nyumbani ili kuweza kushiriki katika mche mchakato mzima wa uchaguzi. Sasa kwa hiyo, unapozungumzia uchaguzi wa kidemokrasi, uchaguzi ambao ulio wazi, unawashirikisha pande zote na kutoa nafasi kwa kila mtu kuweza kuchuana katika mazi, ma ma mazingira sawia, hili ni swala ambalo bado litaendelea kuleta mkanganyo mkubwa, na pia katika uchaguzi ama katika hali inayoendelea sasa hivi Burundi, makosa tunayowafanya wengi, ama mako makosa wanayofanya wengi ni kwamba Burundi wanaiangalia tu kwenye uchaguzi, lakini hawaiangalie katika hali jumla ya utangamano nchini. Japo nchini hali inasemekana kwamba kuna shwari, lakini ushwari wenyewe unaleta wasiwasi wasi. Hii hali ya wasi wasiwasi ndio bado inaleta shida. Halafu tutizame hawa wapinzani wa chini kwa chini walio nje wanafanya nini hivi sasa. Hilo ndio jambo ambalo watu wanajaribu wanataka kupuuzia, lakini bado wa watu wangali na, na uzito wao wangali na, na, na, na nguvu zao na ushawishi wao. nikutizama sasa Burundi leo inaelekea wapi? nikutizama kwa ufupi, kwa kweli mustakabali wa Burundi bado ni wenye giza. Unafikiri tutakuwa na uchaguzi wa namna gani hapo Burundi hivi karibuni? Kama nilivyosema hapo mwanzo, ukitizama mchakato mzima, nikana kwamba chama kimoja tu ndio sasa kinaonekana kwenye medani, na chama chenyewe sendedefdede ambayo kinaonekana sasa ni chama dola tayari. Kina hawa wanaitwa wanamgambo, na hawa wanamgambo Imbonerakure ni tishio kubwa sana nam. Nikija upande wako mali ali, hivi karibuni nchini Burundi eh, wabunge walipitisha mswada wa sheria ambao sasa uta eh uta tuseme, unampa una kama tuzite ni tuzo, utampa kitita kikubwa cha fedha, rais anaimaliza muda wake, ikiwemo nyumba ya kifahari. Na mswada upya unaeleza kwamba rais anaondoka madarakani atakuwa na kinga kutoshtakiwa. Eh, kwanza hili unalizungumziaje? Lakini pia kwa mfano wa kilichotokea Angola, tunashuhudia leo hii eh, sheria kama hii ilipitishwa, lakini chini ya rais Lourenço Bôas Santos na familia yake wamejipata mikononi mwa sheria. Ha, ha, kwa kweli nadhani wa, ni na watu wanalindana na ni watu wanapeana wao kwa wao. Nadhani hili litatokana na na, na, na matokeo ya uchaguzi, kwa sababu bado mapema kusema, lakini ukitizama hatua ya Bunge, kwa kweli ni hatua ambayo imedhulumu wananchi na haikuitendea haki taifa lizima la Burundi, kwa hali ya uchumi ambayo iliyopo na matatizo tofauti, kwa kweli kuweza kutoa zawadi kama hiyo kwa rais, ni mtu ambaye ana anaonekana na anafamia kama hana njaa hana lolote. Kwa kwa hiyo kuweza kumfungashia mwingine kama hayo kwa kweli ni kutokujali wananchi, na hilo sio jambo lipya kwa chama uh, cha Sendefdd tangu tatizo zilivyokikumba zi na kuweza kutupa mstari wao na nidhamu, basi walikuwa ni watu wenye ku, ku, kwa Kiswahili cha nyumbani wenye kusaura, yani watu wenye kujizolea wenyewe bila ku, kujali wananchi, yani mzazi unajipa bila kukumbuka mtoto ana haki gani? Kwa hiyo hii ni dalili tu wazi kwamba chama hichi bado kina mapungufu mengi sana katika kuongoza taifa na hasa katika kujali wananchi. Lakini haya kama alivyozungumza kwa mfano wa nchini Angola, pia yanaweza akatokea nchini Burundi ikiwa kwamba e, mgombea wao hatoshinda na chama tawala hichi ikiwezi kupoteza utawala. Hayo yote ni mambo ya kubadilika atabadilishwa lakini, kwa ikiwa wao ndio watashinda, mm -hmm. Basi inatokana pia na mwono na mtazamo wa uh, yule ambaye atakaekuwa kiongozi. mm -hmm. Bwana Das, nakushukuru sana. nini afanye kati ya kumtetea Bwana Pita na kuwapa ku, ku, haki wananchi? kwa sekunde chache sana uh, Halid Hasan, unaliangaziaji hilo hili ni jambo ambalo litaleta tatizo kubwa hapo awali, kwani ukitizama Nkurunziza, hata kwa ni rais wa kwanza mstaafu kwa Burundi, walikuepo wengine. Alikuja akabadilisha sheria wala akawanyima haki. Je, atakayokuja na yeye hatakuwa katika kati ya hiyo kumnyima na na yeye haki? Sasa kwa hiyo tayari ametengeneza mazingira ambayo yanamwaamsha mwingine ama yanawaamsha wengine. Je, warundi watakaa katika hali hiyo tu ya ulipizaji kisasi ama katika hali hiyo ya kuwekeana vikwazo huyu na yule? Bila shaka ni matunda mabovu tayari amesha yaweka kwa nchi ya Burundi. Ni Halid Hasan huyo, nimekupo naye hapa studioni, mchambuzi wetu wa masuala ya maziwa makuu. Lakini kwa laini ya simu ni Mali Ali. Na kushukuru sana kwa kutegea sikio matangazo yetu ya asubuhi. Mimi ni Mathasaranga na kutakia siku njema, asante.