Ni saa mbili na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Martha Saranga. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limetekeleza shambulizi mkoani Ituri dhidi ya makundi ya wazi. Kampeni za uchaguzi nchini Togo kutamatishwa ifikapo usiku wa manane hivi leo. Maafisa usalama nchini Ujerumani wa wasaka wahusika wa mashambulizi mawili ambayo yamesababisha vifo vya watu wanane. Karibu katika ungo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo, Alhamis Februari 20 mwaka elfu mbili na ishirini. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limetekeleza shambulizi mkoani Ituri dhidi ya makundi ya waasi ambaye ameendelea kutishia maisha ya raia, wakati huu jeshi hilo likisema limewaua waasi tisa, huku afisa wao mmoja akipoteza maisha. Mengi zaidi na mwandishi wetu Erikson Luhembwe. Mapambano yaliripuka alfajiri jana katika kijiji cha Sezabo, maeneo ya Andisoma, wilayani Irumu. Msemaji wa jeshi mkoani Ituri asema taifa la Kongo halitokubali upuuzi huo. Luteni Jil Ngongo: enzi ya kila mmoja kudhibiti silaha imepitwa na muda, ni jukumu la jamhuri. Jeshi imeshajipanga ili kupambana na ADF na vikundi vinginevyo Hawaruhusiwe kushika silaha. Kufanya hivyo itachukuliwa kama kupiganisha jeshi lao. Shirika la kutetea haki za binadamu CRDH yaomba serikali kukabiliana na wimbi la utovu wa usalama ili raia watokwe wazo la kujilinda wenyewe. Christophe Munyanderu, mwanaharakati uh, ndani ya mji wa Ndalia ndipo maadui wa ADF wanaingia sana. Ilikuwa juma zilizopita, waliweza na wakaweza kuua hapo wa raia kumi na ile ili, inasukuma raia kuangalia akuwa hawana yule ambaye anawapigania na ndiyo maana inawasukuma kuanza kuunga hivyo vikundi vya kushipigania. Mwezi huu wa Februari mkoa wa Ituri umeshuhudia mauaji ya zaidi ya watu themanini. Hakuna kundi lililodai kuhusika na shambulizi katika miji tano tofauti. Erikson Luhembwe, Beni, RFI Kiswahili Watu watano waliokuwa wametekwa na watu wenye silaha waliowaua watu kumi katika kijiji cha Manzahalo wilayani Beni mashariki mwa DRC wamepatikana wakiwa wameuawa na miili yao kutupwa karibu na mbuga ya wanyamapori Virunga. Hali hii imeendelea kuzua wasiwasi wilayani wasi, Beni, eneo ambalo limeshuhudia mamia ya watu wakipoteza maisha tangu mwezi Oktoba mwaka uliopita. Wizara ya fedha ya DRC imesema inafanya kila jitihada kuhakikisha uchumi wa taifa hilo kubwa na tajiri katika ukanda wa maziwa makuu unaongezeka kutoka kiwango cha sasa. Akizungumza katika mkutano na wanahabari jijini Kinshasa hapo jana, mkurugenzi wa ofisi ya wizara ya fedha Vincent Ngonga Nzinga amefahamisha kuwa bajeti iliyotajwa na kupitishwa na bunge la nchi hiyo itasaidia kwa kiasi kikubwa mipango mikakati ya serikali ili kuboresha maisha ya Kongomani, kama anavyoeleza. Pour des petites économies ouvertes, kwa uchumi mdogo ulio wazi kama ilivyo kwa DRC, haya ni mambo ambayo yanajieleza, kwa sababu yanafanya uchumi wa nchi zinazoendelea uinuliwe kutokana na maombi ya ushirikiano wa kimataifa. Bajeti yetu inaweza kubadilishwa, inaweza kukubaliwa jinsi ilivyo kulingana na hali ilivyo, selon la conjoncture. Ni sauti yake mkurugenzi wa ofisi ya wizara ya fedha nchini DRC, Vincent Ngonga Nzinga. Mbunge wa kaunti ya Ngora, David Abala, ametaka uvamizi wa haraka ufanyike dhidi ya nzige katika eneo la Teso na mengine kaskazini mwa Uganda. Uvamizi wa nzige ulifanyika Uganda katika wilaya ya Mudat, zikitokea nchini Kenya mapema mwezi huu na kusambaa katika wilaya nyingine huko Karamoja. Wadudu hao tangu walipovuka wilaya ya Utuke kaskazini mwa Uganda walivuka wilaya ya Otuke kaskazini mwa Uganda na maeneo ya Teso. Serikali ya Rwanda imetangaza kuwaachilia huru raia watatu wa Uganda na kusitisha mchakato wa kuwachunguza wengine kumi na saba wanaotuhumiwa kwa makosa mbalimbali, hatua inayokuja baada ya Uganda kuwaachilia huru Wanyarwanda kumi na watatu wiki hii. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Kigali, Edith Nibakwe. Rwanda imesimamisha uchunguzi kwa waganda kumi na saba waliokuwa wanazuiriwa nchini Rwanda na miongoni mwao watatu wameachiliwa huru baada ya kumaliza hukumu yao. Kwenye mkutano wa Kigali uliofanyika mwezi huu, Uganda ilishtumu serikali ya Rwanda kuwafunga raia wake hamsini, madai ambayo yalikanwa na upande wa Rwanda. Haya yanajili ikiwa imesalia siku moja tu kukutana kwa maraisi Paul Kagame wa Rwanda na mwenzake Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda kwenye mpaka wa nchi hizo mbili jirani wa Gatuna. Je, hatua wa hii inaashiria kufunguliwa kwa mpaka huo? Olivier Nduhungilehe ni waziri wa mambo ya nje wa Rwanda. Bado mapema sana kusema kuwa mambo yamekuwa mazuri. Kuna baadhi ya makubaliano ya Kigali bado hayajatekelezwa na Uganda. Tulikubaliana yatakuwa yamekamilika kabla ya mkutano wakuu wa nchi wa Gatuna, bado kuna siku moja. Yakikamilishwa, sisi kama tume ndio tutawashauri viongozi wa nchi kuangalia jinsi uhusiano wa Rwanda na Uganda utarejeshwa tunaimani serikali ya Uganda itatimiza ahadi zake ili uhusiano urejeshwe. baza kugira icyo bakora kugira ngo umubano w'urwanda na uganda ugaruke mu nzira. Makubaliano hayo ambayo bado hayajatekelezwa na serikali ya Uganda ni pamoja na kukamatwa kwa viongozi wa Rudi Urunana, kufanyiwa uchunguzi kwa shirika linalofanya kazi na RNC, kusimamishwa kwa paspoti ya Uganda iliyotolewa na kupewa mwanamke anayefahamika kama Charlotte Mkangusi ambaye pia anafanya kazi na upinzani wa Rwanda. Edith Nibakwe, Kigali, RFI Kiswahili. RFI Kigali 91.9 FM ni saa mbili na dakika thelathini na sita kwa saa za Afrika Mashariki. Kampeni za uchaguzi nchini Togo zitatamatishwa ifikapo usiku wa manane hivi leo kuelekea uchaguzi mkuu siku ya Jumamosi, Februari ishirini na mbili. Rais wa Togo Faure Gnassingbe amewania tena urais na huu utakuwa ni muhula wake wanne kuwania wadhifa huo tangu alipochaguliwa kwa muhula mwingine mnamo mwaka elfu mbili na kumi na elfu mbili na kumi na tano katika uchaguzi uliozua utata na kususiwa na upinzani baada ya kumrithi baba yake aliyetawala nchi hiyo kwa kipindi cha miaka thelathini na minane. Watogo wamekuwa wakihamasishwa kujitokeza kwa wingi kushiriki uchaguzi huo kama anavyobainisha Ime Tabure Gogwe, mmoja wa wanasiasa wa upinzani anayewania kiti cha urais nchini humo. Tumeomba wananchi wasikubali kukiachia mwanya chama tawala kufanya udanganyifu wa kura, wasikubali kutishiwa wala kunyanyaswa. Nadhani wakiheshimu tuliowaambia, kesho utawala utabadilika. Mimi nitakubali kuongoza kwa muhula wa miaka mitano tu, kisha nitaondoka bila hata ya kushuhudia raia mmoja wa Togo anakufa au anakamatwa. Hata kama sitachaguliwa, ya muhimu kwangu kuwe na mabadiliko nchini Togo mwaka 2020 itakuwa ni hatua kubwa kwa nchi ya Togo. Ni sauti yake ime Chabure Gugwe, mmoja wa wanasiasa wa upinzani anayewania kiti cha urais nchini Togo. Waziri wa mambo ya kigeni wa Marekani Mike Pompeo ameonya kuhusu mpango wa serikali ya Afrika Kusini kuchukua ardhi bila kutoa fidia, italeta janga kwa uchumi wa taifa hilo. Pompeo alitoa kauli hiyo akiwa nchini Ethiopia, alikotamatisha ziara yake barani Afrika baada ya Angola na Senegal. Kiongozi huyo amesema uchumi wa Afrika utahitaji, unahitaji utawala imara wa sheria na kuheshimiwa kwa haki ya kumiliki mali na usimamizi unaokaribisha uwekezaji. Jeshi la Chad limesema kuwa limefanikiwa kuzima shambulizi la wapiganaji wa kundi la waasi kutoka nchi jirani ya Libya kwenye eneo linalozalisha dhahabu la Tibesti kaskazini mashariki mwa nchi hiyo hapo jana Jumatano. Katika mawasiliano yake na shirika la habari la Ufaransa AFP kwa njia ya simu, msemaji wa kundi hilo la waasi linalofahamika kama CCMSR, Ali Saleh Abdalah, amefahamisha kuwa wanajeshi hamsini waliuawa na kwamba ni waasi watatu pekee walipoteza maisha katika majibizano makali ya risasi. Jerome Tubiana ni mtaalamu wa usalama na siasa za nchini Chad na hapa anazungumza akiwa mjini Jamena. Hatufahamu kabisa hawa waasi wa CCMSR wanatoa wapi nguvu walionayo. Mwanzoni ilikuwa ni kundi la waasi wa Chad waliokuwa wamejitenga na waasi wa Chad walioenda kupigana na Libya na ambao hawakupata uungwaji mkubwa wa makundi mengine ya kikabila baadaye, hawa wenyewe walikuja kujiunga na kabila moja huko kaskazini mwa Chad. Kwanza, baadhi ya wa wakubwa wao waliuawa, miongoni mwao mkuu aliyekuwa amekamatwa huko Niger Chadi, kwa upande wake, afisa mwandamizi wa jeshi la Chad aliyeomba jina lake listajwe ameithibitishia AFP kwamba wanajeshi wao waliwaua waasi arobaini na kuwakamata wengine thelathini na nane na, na kwamba askari watatu pekee walikufa. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 11790 kHz mita bendi 25. Ni saa mbili na dakika 40 kwa saa za Afrika Mashariki. Maafisa wa usalama nchini Ujerumani wanaendelea na msako mkubwa kuwasaka watu waliotekeleza mashambulizi mawili ambayo yamesababisha vifo vya watu wanane. Mengi zaidi na mwandishi wetu Victor Abuso. Mashambulizi hayo yametokea katika vilabu viwili vya kuvuta shisha katika eneo la Hanau, karibu kilomita 20 kutoka mji wa Frankfurt. Punde baada ya mashambulizi hayo, polisi wameonekana katika eneo hilo huku wengine wakitumia helikopta kwa saka uliohusika. Shambulizi la kwanza lilitokea saa nne usiku siku ya Jumatano, baada ya mtu aliyekuwa na silaha kuwaua watu watatu katika klabu ya kwanza na baadaye kwenda katika eneo lingine na kuwaua watu watano akiwemo mwanamke mmoja. Haijafahamika iwapo mashambulizi haya yalitekelezwa na mtu mmoja au kundi la watu, na lengo la mauaji haya bado halijafahamika kwa mujibu wa ripoti za polisi. Watu wawili wamefariki nchini Iran baada ya kubainika kuambukizwa virusi vya korona, kwa mujibu wa maafisa wa afya. Vifo hivyo vinakuwa vya kwanza kutokea katika taifa hilo la Mashariki ya Kati tangu mlipuko wa virusi hivyo nchini China. Urusi imeonya Uturuki jana Jumatano juu ya uamuzi wa kuingilia mambo nchini Siria, wakati huu ikizuia pendekezo la Umoja wa Mataifa kukomesha mashambulizi ya kikatili yanayofanywa na utawala wa Damascus katika ngome ya mwisho ya waasi. Mashirika ya misaada nchini Siria ametoa wito wa kusitishwa mapigano haraka na misaada ya kimataifa kuingia ili kusaidia mamilioni ya watu wanaokimbia makwao katika eneo la kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Tunaelekea viwanjani na Victor Abuso. Naam, asante sana mwenzangu Martha. Shirikisho la soka nchini Moroko nalo limetuma maombi ya kuwa mwenyeji wa michuano ya klabu bingwa na shirikisho barani Afrika mwezi Mei. Kwa mara ya kwanza, michuano hii itachezwa siku moja Uh, katika uwanja ambao hautakuwa unamilikiwa na vilabu vrefu katika hatua hiyo. Na Moroko inasema kwamba iko tayari kuandaa michuano hiyo ya klabu bingwa katika uwanja wa Muhamed wa sita mjini Kasablanka, na michuano ya shirikisho fainal hiyo katika uwanja wa Mulei Abdella Complex kule mjini uh, Rabat. Mataifa mengine ambayo pia yameonyesha nia ya, ya kufanya hivyo ni pamoja na Afrika Kusini, lakini pia tulishuhudia wiki moja iliyopita rais wa shirikisho la soka barani Afrika kaf Ahmad Ahmad alikuwa katika uwanja wa Mahoro katika nchi ya Rwanda pia kuona iwapo nchi hiyo inaweza kuandaa michuano hiyo ambayo itachezwa tarehe ishirini na tisa, mchuano ya klabu bingwa barani Afrika, tarehe ishirini na nne mwezi Mei ile michuano ya shirikisho barani Afrika. Leo hii mm-hmm. Kuna mchuano wa kirafiki kati ya timu ya taifa ya soka ya Congo Brazzaville na Cameroon. Uh, timu hizi mbili zinatumia michuano hiyo kujiandaa kwa michuano ya CHAN kwa vijana mekay, ambao vijana ambao wanacheza soka ama wachezaji wanacheza soka barani Afrika manyumbani, lakini pia timu nyingine ambayo inashika katika michuano hii ni DRC. Uh, michuano hii itafanyika kule nchini Cameroon kuanzia mwezi wa nne na kwa mara ya kwanza toka mwaka elfu moja mia tisa na sabini na mbili Cameron uh, n inaandaa michuano hii mikubwa kabisa barani Afrika na unakumbuka, pia mwaka ujao itakuwa mwenyeji wa michuano ya mataifa bingwa barani Afrika, mchuano ya chana mataifa mengine ya Afrika mashirika ambayo pia yanashiriki pamoja na Tanzania, Uganda na Rwanda. Shukran, Victor Buso, asante. ni saa mbili na dakika arobaini na tatu Afrika Mashariki. Ruben Lukumbuka yuko hapa tayari kukufahamisha muktasar wa magazetini. Karibu. Asante sana mwenzangu Martha Saranga. Nianzie kule Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC na gazeti la L'Avenir lakini pia Forum des As, uh, na L'Observateur. Magazeti haya yameandika kuhusu tamko la wizara ya fedha kuhusu mipango mikakati ya kuimarisha uchumi wa DRC, wakati gazeti Rafiki nalochapishwa kule Beni, mashariki mwa nchi hiyo, limeangazia visa vya mauaji katika maeneo ya Halungupa, sekta ya Ruenzori, mashariki mwa nchi hiyo. The New Times la Rwanda laandika raia wa Rwanda walioachiliwa huru na Uganda wasimulia walioyapitia nchini humo. Iwachu la Burundi kwenye ukurasa wake wa mbele laandika shirika la huduma ya maji REGIDESO la shuhudia hasara ya asilimia asilimia arobaini na tano ya uzalishaji wa maji safi na salama jijini Bujumbura. New Vision na Daily Monitor ni magazeti ya Uganda, yameangazia mkutano wa marais Paul Kagame wa Rwanda na, na Museveni wa Uganda mwishoni mwa juma hili. Daily Nation la Kenya laandika, walimu zaidi ya laki moja wapata nyongeza mshahara, tume ya kuajiri walimu ya tangaza. Wakati Taifa Leo laandika Sonko agawanya ODM. Mwananchi la nchini Tanzania laandika Gambo aibua mjadala kibano cha watoa taarifa Habari leo laandika Profesa Oxford asifu uchumi wa Tanzania. Sudan Tribune laandika mkutano wa wafadhili wa Sudan kufanyika mwezi Juni ujao. ni na la Liberation ni la huko Ufaransa laandika kuhusu mgomo wa mawakili, wakati Le Figaro na Le Monde yameandika kuhusu bilionea Michael Bloomberg astahimili mjadala wa kisiasa huko Las Vegas nchini Marekani shukran RFI, Radio France Internationale. Ni saa mbili na dakika 45, kwa saa za Afrika Mashariki. Unaendelea kutegea sikio arifa ya Kiswahili tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Nampisha Sabina Mpelo katika makala Gurudumu la Uchumi. Hujambo wa msikilizaji wa RFI Kiswahili popote ulipo, na kualika katika makala ya gurudumu la uchumi. Jina langu ni Sabina Mpelo. Sekta binafsi ni moja kati ya mihimili mikubwa duniani ambayo inategemewa katika kuinua uchumi wa nchi husika, hali kadhalika nchi za Afrika Mashariki, ambapo raia wake wanatajwa kujiajiri katika shughuli za kilimo, ufugaji, uvuvi, biashara, utalii na maeneo mengine. Basi leo tunaangalia ni kwa namna gani sekta binafsi inashiriki katika kuinua uchumi. Msikilizaji, nimepata nafasi ya kuzungumza na mwenyekiti wa taasisi ya biashara, viwanda na kilimo kutoka katika wilaya ya Kibiti na Rufiji mkoani Pwani nchini Tanzania, Masero Maxi. Yeye anatoa uelewa kuhusu sekta binafsi na ushiriki wake katika shughuli za uchumi wa taifa. Kwenye nchi zetu hizi za Kiafrika, sekta binafsi maana yake ni kwamba unaitoa sekta ya umma, na ukishasema sekta ya umma, maana yake ni watumishi wa serikali. Sasa nje ya watumishi wa serikali, watu wengine wote wan wanaobaki ni sekta sekta binafsi. Watu wanaizungumza sekta binafsi kwa maana ile iliyo rasmi. Kuna sekta ambazo eh, ni za, za za binafsi ambazo ziko rasmi, lakini kuna sekta binafsi kubwa, uh, kundi kubwa kabisa ambalo haliko rasmi, ukaliweza kulitaja kama ni sekta binafsi, lakini limesahaulika tu kwa namna moja ama nyingine. Lakini tuseme mchango wao wa sekta binafsi kwa uchumi, hasa uchumi wa Tanzania ama uchumi uchumi wa Afrika Mashariki, mchango wao ni mkubwa sana kwa mfano asilimia themanini ya Watanzania na Waafrika Mashariki wengi wanajishughulisha katika kilimo, wale tunaita smallholder farmers wamekuwa wakiilisha dunia eh? Kwa hiyo wameendelea kujenga uchumi wa nchi tangu enzi hizo mpaka leo. Sasa hivi kwa kweli nchi zetu hizi zinaanza kunyenyuka ku, nyanyuka kidogo, kuona kwamba kila mtu sasa anaanza kutambua kwamba ana wajibu wa kujenga nchi, ana wajibu wa kuzalisha mali eh, maendeleo mwenyewe. Nimezungumza pia na Dr. Edson Lubua, mtaalamu wa uchumi kutoka Arusha nchini Tanzania, anauona mchango mkubwa wa sekta binafsi katika maendeleo ya mataifa Afrika Mashariki. Ni kwa hakika kwamba sekta binafsi ina mchango mkubwa sana katika maendeleo uh, ya nchi zetu na nchi yetu ya Tanzania hususani tunaweza tukasema hivyo, zaidi ya asilimia themanini ya watanzania wameajiriwa kat katika sekta binafsi ikiwemo kilimo. Sasa ukiangalia katika mtazamo huo, maana yake ni kwamba wananchi wengi sana maisha yao yanategemea sekta hii binafsi kwa ajili ya kuendelea, kwa ajili ya kusomesha. Kwa maana hiyo basi, kama nchi hatuwezi kuipuuza hii sekta kabisa, kama tunahitaji kusonga mbele kama taifa. Lakini kumekuwa na wimbi kubwa la vijana kulilia ajira, lakini sekta binafsi zimekuwa na wigo mpana wa kujiajiri. Daktari Lubua anaweka wazi nini hasa imekuwa kikwazo katika kuwavuta vijana kuingia katika sekta binafsi. Mara nyingi vijana wanapopata elimu elimu elimu yetu mara nyingi imekuwa ni knowledge based, elimu ambayo ni ya kutoa tu ufahamu wa kufahamu, lakini bila kuwa na skills, uwezo wa kufanya kazi mahali fulani kwa vitendo. Na kwa sababu hiyo, vijana wetu wengi wanaomaliza vyuo vikuu wamekuwa na mtizamo ya kwamba wakimaliza elimu yao, wakimaliza wakima katika vyuo hivi vya kati, kazi pekee wanaweza kufanya ni ile ya kuajiriwa, na wanasahau ya kwamba kuna upande mwingine uwezo kama ni mwalimu ana uwezo wa kukaa na kuasha darasa fulani hapo na kuelimisha hapo. Na kama hatuwezi kubadilisha huu mtizamo, bado kwa hakika watu wengi ambao tumewaelimisha kwa gharama kubwa watakuwa bado hawafai kujenga ya uchumi wetu, au watakuwa hawako tayari kujenga uchumi wetu angalau kwa ufahamu ambao umeupata. Kwa upande wake, Ndugu Masero yeye anasisitiza vijana wa amke na kuwa chachu ya mabadiliko ili kuchochea maendeleo ya kiuchumi kupitia sekta binafsi Ula jua ukichukua ndizi ndizi iliyoiva, ukaikuwa na pesa ukaweka sehemu ya zuu alikokuwa nyani, unafikiri nyani anaweza kuchagua nini? Ataweza kuchagua ndizi, kwa sababu mazingira na uhai wake, anaona cha thamani kwake ni ndizi. Sasa na vijana wetu wa sasa wachukulie, kwa sababu wamelelewa katika mazingira ya kutambua kwamba ndizi ndicho chakula kwa, ma, kwa mawazo ya kinyani. Kumbe ile hela inaweza ikawa ni bora zaidi, ikaleta ndizi nyingi zaidi kuliko Uwana ile ndizi moja so, wakati umefika wamke, wabadilike. Wabadilike kwamba ajira ni, ni, ni inaleta pesa, sawa kabisa ni jambo zuri kabisa, lakini ujasiria mali na biashara na uwekezaji unaleta pesa nyingi zaidi. Kwa maana ukiwa unategemea ajira utaendelea kutumikia kodi ya meza na ada ya shule. Ukiwa na mawazo ya kijasiria mali, ukiwa na mawazo ya kibiashara, maana yake unapanua, una wigo mpana zaidi, ni namna gani unaweza kutumia mazili mazingira ulionayo kwa sababu mazingira yenyewe ndio fursa yenyewe. E, na fursa uwaga hai, haipotei. Fursa inakuja, usipoitumia anachukua mtu mwingine. Sio watu wote lazima waende wakalime, no. Kuna mnyororo wa thamani, huyu anayelima, huyu amsaplai mbegu, huyu amsaplai gari ya kubebea mizigo yake, huyu ajenge cold room, au ajenge gara la kunaningi, au anunue mashine ya kusa, kwenye biashara hivyo hivyo. Sio lazima, kwa mfano, waende wote wakauze eh, mitumba, no. Kuna mwingine anaweza akawekeza kwenye vizuri zaidi pale walipojaa wanaonunua mitumba, atengeneze mgahawa wa kuuza hata chai pamoja, wale wachimba migodi, kinachowasibu wao wanatafuta dhahabu, wachimba migodi, lakini wana changamoto za kijamii. Yeye ile changamoto ya kijamii ndio kwake ndio fursa. Lakini suala la mazingira likoje katika kuhakikisha sekta binafsi na shamiri ili kujenga uchumi wa taifa husika? Dr Edson Lubua anatoa mtazamo wake. Sekta binafsi pamoja na kwamba imeajiri watu wengi sana zaidi ya asilimia themanini ya wananchi katika uh, jumuiya yetu hii ya Afrika Mashariki, bado mchango wake kwenye pato la taifa unaonekana kwamba bado sio mkubwa sana katika mtizamo huo, na ni kwa sababu wale ambao ni wengi ambao walipaswa kuchangia katika sekta hii bado hawako katika mfumo rasmi, na kwa sababu hawako katika mfumo rasmi, wanaokutwa kuchangia katika hili pato wanakutwa ni kwamba ni wale ambao wako katika mfumo ambao ni rasmi ba wengi ambao hao katika mfumo rasmi inakuwa ni vigumu kuweza kukinga na kupata kile ambacho wanakichangia na kuingiza katika mfumo rasmi. Niseme ya kwamba kama uh, nchi zetu za Afrika Mashariki haziwezi kuweka juhudi za dhati kurasimisha wale watu ambao katika sekta hii ambayo uh, ni binafsi wakawafanya kuingia katika mfumo ambao ni rasmi formal sector, bado changamoto itakuwa ni kubwa kweli katika kuona namna ambavyo sekta hii binafsi inachangia katika pato la taifa na kusongesha mbele maendeleo ya nchi kwa ujumla. Masero Maxi yeye anaona iko haja ya kuyatumia mazingira kama fursa ya kukua katika sekta binafsi na kuleta maendeleo ya kiuchumi. Tuanze katika mazingira hayo sasa. So wakati tuko kwenye kwenye mchakato wa kuendelea kadi, changamoto zinavyokuja ndivyo tunavyopambana nazo, na ni vizuri zaidi kwa sababu sasa hivi e, watu wa serikali wanazungumza wazi kabisa. Kwa mfano mikoa yote mingi ya Tanzania wako mchagizo, wa Rais Magufuli ameagiza na waku wa mikoa kwamba hakikisheni mnatengeneza investment guide za kila mikoa. Investment guide maanake ni kuibua fursa zilizopo huko, hata mtu anapokuja anaona wapi aanzie. Kwa nchi nyingi hata za za, za hata Afrika Mashariki, Kenya kwa mfano na Rwanda, zimeendelea vizuri, na mazingira ya kufanya biashara ni mazuri, kwa sababu yametengenezwa, lakini hayakutengenezwa tu from nowhere. Lazima atengenezwe kutokana na sababu au na changamoto zilizo nyuma. Kwa hiyo hatuwezi kusema mazingira siyo rafiki sana, kwa sababu unapokuwa na vidole viwili utasema kiena kidole kimoja huwezi kusema ni kirefu. how tall is tall, how big is big. Lakini mpaka tuna pale tunapokuwa na na vitu linganifu, tunaolinganisha vitu, tunasema haya ni mazingira bora, haya siyo mazingira bora. Kwa kweli tuko vizuri, lakini kila siku ni siku ya kujifunza. Tuirizike na mazingira hayo, hata kama ni changamoto. Sasa ndio wakati wa kuzi address. Tukishazisemea, tunaionyesha mamlaka iliyoko mamlaka husika zilizopo kwamba sasa, kodi kwa mfano, ni mfumo wa kodi, kodi hii hailipiki ama mazingira haya kwa muktadha huu, basi kwa miundo mbinu hii hatuwezi tukapiga hatua. Siku hizi tuna majukwaa mengi sana, tunaita PPD eh, ma, mashirikiano majadiliano kati ya sekta ya umma na sekta binafsi. Kwa Tanzania tunafanya haya eh, na tumekuwa na eh, ma, mafanikio makubwa sana kwa kiwango kikubwa sana. Wananchi ndio wadau wakubwa na wanaowajibu katika kuhakikisha sekta binafsi inaimarika kama anavyobainisha Dkt. Edison Lubua, naweza kuambia wananchi wenzangu ni kwamba wanachokifanya kwa nguvu zao kwa mikono yao kwa maarifa yao ni kitu muhimu. Wanapaswa waelewe ya kwamba wakitia mkazo humo, wakiweka jitihada humo, wakipata nafasi ya kupata maarifa hata kidogo humo, wana uwezo wa kurasimisha wanachokifanya kikawa na mchango mkubwa kwao, kikawa na mchango mkubwa kwa ajili ya nchi yao. Kwa hiyo wasione ya kwamba wanachokifanya ni hafifu, wasonge mbele. Hiyo ndio namna ya kuweza kuleta maendeleo kwa ajili yao na katika nchi yetu. Wenyewe tujitahidi tuwe na private sector ambao ni kubwa, ili hatimaye iweze kuchangia vizuri katika pato la taifa. Tuepuke kuwa wategemezi wa nchi za Magharibi, ambao wameshaweza kufanya hivyo pia. Na mpaka hapo ndio tamati ya makala ya Gurudumu la Uchumi hii leo, ulikuwa na Shukrani Sabina Mpelo kwa makala ya gurudumu la uchumi na pitia ujumbe wako msikilizaji. John Wani ukiwa Pretoria, unasema nawafuata vizuri. Maman Furaha unasema safi kwa habari. Ujasema ukiwa wapi? Tip Birindwa Minyangu unasema asilimia mia RFI Kiswahili hapa Bukavu. Hilal Arafati unasema nawafuata tano juu ya tano nikiwa Beni, Kantin DRC. Paulin Munyagala mwandishi wa habari na mwanaharakati wa amani ukiwa mjini Goma, unategesikia matangazo yetu ya RFI Kiswahili ya asubuhi ya leo. Shukrani kwako msikilizaji kwa, kwa, kwa kutega sikio matangazo haya ya asubuhi. Msimamizi ni Victor Buso, mitambuni ni Stelius Sane, nami ni Martha Saranga, na kutakia siku njema. Kwaheri. be with me. me. If If I I I I I don't get today, I go get get you know, get today, today, go go tomorrow. Say you no easy for una msikilizaji na kuburudani hiyo muziki ndivyo tunavyotamatisha Kwa ya pili ya matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili na kutakia siku njema, mimi ni Martha Saranga. Tukutane tena saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri, yeah.