Hujambo popote ulipo, karibu katika matangazo ya leo asubuhi, ikiwa ni tarehe mbili mwezi wa nne mwaka wa elfu mbili na ishirini. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia kutoka Nairobi nchini Kenya. Caroline Coril miongoni mwa taarifa ambazo tumekuandalia asubuhi ya leo: idadi ya wagonjwa waliopona korona nchini Kenya yafikia watatu, huku idadi ya maambukizi ikifikia 81. Togo yatangaza marufuku ya miezi mitatu kutoka nje katika vita dhidi ya korona, na shirika la afya duniani WHO lahofia idadi ya maambukizi ya virusi vya korona ulimwengu itafikia milioni. Karibu tena. Wagonjwa wawili wa maambukizi ya korona nchini Kenya wamethibitishwa kupona virusi hivyo na wameonekana hadharani kwa mara ya kwanza baada ya kutengwa kwa wiki kadhaa na kupewa matibabu jijini Nairobi. Mmoja wa wawili hao waliopona ni Brenda Chirotich, aliyekuwa mgonjwa wa kwanza kubainika na virusi hivyo baada ya kutokea nchini Marekani na kupitia nchini Uingereza. Katika hatua nyingine, maambukizi yameendelea kuongezeka nchini humo na sasa yamefikia 81. Mutai Gagwe ni waziri wa afya nchini humo. Tukifanya vile serikali inataka, basi ienda ikawa tunaweza kusaidia Wakenya wengi watu, watu, watu wengi ambao ienda wakafa, kwa sababu hii virusi inaua watu wengi sana, watu wengi sana katika hii dunia. Tangu wakati huu, watu karibu elfu kumi na mbili wamekufa kwa sababu ya hii virusi ni lazima tujikinge, ndio tusifike hapo hapo pahali ambapo kila siku tunasikia watu mia nane watu mia tisa watu mia saba wamekufa. wa jameni, washa tufuate maagizo ma, ma, ma, ma, ma, ma, ma, ya serikali, tusije tukafika hapo. Ni sauti ya waziri wa afya Mutai Kagwe. Tukisalia nchini humo, rais Uhuru Kenyatta ameomba radhi kufuatia ukatili wa maafisa wa usalama kwa kutumia nguvu kupita kiasi wakati wa kuanza utekelezwaji amri ya kutotoka nje iliyoanza wiki iliyopita. Hata hivyo, Kenyatta amewataka Wakenya kutii makataa ya marufuku hayo ikiwa ni vita dhidi ya virusi vya korona. Na nchini Tanzania imeripotiwa kupona kwa mgonjwa wa pili aliyekuwa ameambukizwa virusi vya korona. Waziri wa Afya Umi Mwalimu amesema mgonjwa huyo aliyekuwa anatibiwa kituo cha afya cha Temeke, baada ya vipimo vyake kuthibitisha hana virusi, ameruhusiwa, huku kisa kimoja zaidi kikiripotiwa na kufikisha idadi ya watu walioambukizwa kufikia ishirini. Wakati visa vya maambukizi ya korona vikiendelea kuongezeka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kuna wasiwasi kuwa bado maagizo ya serikali na wataalam wa afya jijini Kinshasa hayazingatiwi, hasa wito wa kunawa mikono kwa sabuni na maji safi. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Kinshasa, Fredi Tendilonge. Wakati DRC imerekodi kesi yake ya mia moja na tisa ya maambukizi ya virusi vya korona na watu wengine nani kupoteza maisha, raia wa Kinshasa wataka serikali kufuatilia kwa karibu pesa ambazo zilitolewa na mafadhili kwa serikali ili kununua vifaa vya kuoshea mikono. Wafadhili wametoa misaada ili kwamba watu wapate maji ya kusukua mikono na sabuni, lakini sisi kwenye mitaa hatujaona kitu, kwa hiyo tunajiuliza hiyo pesa inakwenda wapi? Sie tungeliomba serikali ipate kuuliza uongozi wa mitaa hiyo misaada inaenda wapi, eh? Banyikamata ile hatua ya kutia maji na sabuni, kama saya tufikishe hii idadi yenye inapanda hivi, ilase inakuwa uh, hatari juu ya shie bote. Wale waburgumese wanapasha toka na wanapasha kuwa ramplase na waburgumese wengine. Inafaa tu maestima zote zinastahili saa makantini masabuni ndio tusukule mikono kutokana na kuongezeka kwa kesi za maambukizi iz ya virusi Daktari Jean Jacques Muyembe, anayepambana na janga hili mchini, ameomba serikali kuchukua hatua ya kuzuia kabisa wakazi wa mtaa wa Gombe kutotoka manyumbani, kwani mtaa huo ndiyo una kesi nyingi na ni ambako mgonjwa wa kwanza aliweza kupatikana. Kesi ambazo tunaona sasa katika maeneo ya pembeni ni kesi ambazo zimetoka mtaa wa Gombe. Sasa tunapaswa kuelewa kwamba ni huko ndipo tumepashwa anzia kufunga Watu wasitoke kabisa tena, ifanyike kwa haraka kabisa. O plis, o plis. Miongoni mwa maagizo ambayo ilitolewa na rais Tshisekedi, aliomba viongozi wa mitaa kuweka maji na sabuni barabarani ili raia waweze kuosha mikono, lakini hadi sasa hatua hiyo bado kutekelezwa. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Tukisalia nchini DRC, kupigwa marufuku sherehe za kumbukumbu ya vifo na mazishi katika jamhuri hiyo imeathiri mno utamaduni unaoenziwa na wengi nchini humo. Hii ni baada ya rais Felix Chisekedi kupiga marufuku mikusanyiko ya aina yoyote katika juhudi za kupambana na ugonjwa wa korona. Rwanda imeongeza marufuku ya kusalia nyumbani kwa siku 15 zaidi kama mikakati ya kupambana na maambukizi ya virusi vya korona, wakati huu visa vikiongezeka na kufikia themanini na mbili. Waziri Mkuu Edward Ngirente akitoa tangazo hilo amesema watu wanaotoa huduma muhimu ndio tu watakaoruhusiwa kutoka nje. Idadi ya watu walioambukizwa virusi vya korona nchini Uganda imesalia 44 baada ya watu 63 waliokuwa wamepimwa kuthibitishwa hawajaambukizwa. Wizara ya afya kwenye ukurasa wa Twitter, hata hivyo, imeahidi kutoa taarifa kamili hivi karibuni. Msikilizaji, tunaendelea kupokea maswali yako kuhusu ugonjwa wa korona na wataalamu wetu watayajibu. Tuma swali lako kwa njia ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp. Anza na alama ya kujumulisha 254110000420. Kumbuka kuuliza swali fupi. Rais wa Togo Faure Gnassingbe ametangaza hali ya dharura itakayodumu kwa muda wa miezi mitatu kama sehemu ya mapambano dhidi ya kuenea kwa janga la COVID-19. Kiongozi huyo amesema hatua hiyo ni muhimu ili kulinda masilahi ya kiuchumi na kijamii. Amri hiyo itaanza kutekelezwa leo. Kulingana na uzito wa jambo hili na hali ilivyo sasa, lakini pia kulingana na katiba ya nchi yetu, ninatangaza hali ya dharura ya kiafya nchini Togo kwa muda wa miezi mitatu. Hali hii ya dharura itaturuhusu kuchukua hatua za kipekee ili kufikia majibu ya kiafya stahiki. Amri ya kutotembea nje itaanza Aprili pili tangu saa moja usiku hadi saa kumi na mbili asubuhi. Hadi kufikia sasa nchi ya Togo ina visa 36 vya corona, kumi wakiwa wamepona na wawili wakiwa wamefariki dunia. Sierra Lon imetangaza kuanza utekelezwaji wa amri ya kusalia majumbani kwa siku tatu baada ya kuripotiwa kisa cha pili cha maambukizi ya corona. Afrika Kusini inaomboleza kifo cha mwanasayansi mkuu wa ugonjwa wa Ukimwi Gtramj, ambaye amefariki kutokana na ugonjwa wa corona. Wakati huu ulimwengu ukikabili janga la korona, Libya inaadhimisha mwaka mmoja ya Jumamosi hii tangu kuzuka kwa mapigano kati ya serikali inayotambuliwa kimataifa jijini Tripoli na vikosi vya upinzani vinavyoongozwa na Jenerali Halifa Haftar anayedhibiti maeneo ya mashariki mwa nchi hiyo. Wataalam wa afya wanaonya lipya ipo kwenye hatari ya kusambaa kwa ugonjwa wa COVID-19, ikikumbukwa miundombinu kwenye sekta ya afya nchini humo imeharibika kutokana na mapigano hayo. Taarifa kuhusu virusi vya korona. Ili kujilinda na kuwalinda wengine dhidi ya virusi vya korona, tumia njia hii iliyo rahisi: nawa mikono mara kwa mara kwa kutumia maji na sabuni. Ukikohoa au kupiga chafya Tumia kiwiko cha mkono wako. Tumia kitambaa au tishu inayotumika mara moja na kutupwa sehemu ya taka. Toa salamu kwa mbali bila kupeana mikono. Epuka kushikana au kukumbatiana. Huu ni ujumbe kutoka wizara ya afya ya Ufaransa, afya ya umma ya Ufaransa. Katika taarifa za kimataifa, shirika la afya duniani WHO linaonya kuwa idadi ya watu walioambukizwa virusi vya korona itafikia milioni moja hivi karibuni, tunapoingia katika mwezi wa nne tangu kuzuka kwa janga hili la kimataifa la COVID-19. Inasikitishwa na ongezeko la maambukizi haya duniani. Kipindi cha wiki tano zilizopita, tumeona maambukizi yakiongezeka na kufikia katika mataifa mbalimbali, idadi ya vifo vimeongezeka wiki iliyopita, na siku chache zijazo tutakuwa na visa milioni moja na vifo elfu hamsini. Ni sauti yake mkurugenzi mkuu wa WHO, Dk. Tedros Adhanom Ghebreyesus. Idadi ya vifo kutokana na ugonjwa wa korona nchini Marekani imevuka elfu tano, kwa mujibu wa takwimu za chuo kikuu cha Hopkins. Hii ni baada ya watu 884 kuripotiwa kufariki dunia katika masaa 24, japo idadi hiyo ya Marekani ni ya chini ikilinganishwa na Italia na Hispania, wakati huu maafa zaidi yakitarajiwa. Ufaransa imeripoti idadi ya vifo vilivyosababishwa vilivyo na maambukizi ya korona kwa siku moja baada ya watu 509 kupoteza maisha na kufikia idadi ya vifo kuwa 4032 huku zaidi ya 24000 wakiambukizwa. Licha ya vifo hivyo, waziri mkuu wa nchi hiyo Edward Philippe amesema serikali imekuwa ikijadiliana kuhusu uwezekano wa kuwaruhusu wananchi kutoka nje kwa hatua, wakati hii wanasiasa pinzani wakihoji namna serikali inavyoshughulikia janga hili. Sibeth Ndiaye ni msemaji wa serikali ya Ufaransa il ne s'agit pas de dire que nous n'aurons pas de compte. Sio kusema kwamba hatutatoa hesabu, ni kawaida. Tumeshirikiana na rais wa jamhuri kwa namna ya kipekee ili kwamba kanuni za kidemokrasia ziheshimiwe. Ndiyo maana tumeomba iundwe sheria inayohusu hali ya dharura ya afya. Sheria hii itachunguzwa na kujadiliwa na wabunge. Tuko katika uwanja wa mapambano nasi na inabidi tupambane, tutatoa hesabu. Sibeth Ndiaye ni msemaji wa serikali ya Ufaransa. Rais wa Ufilipino, Rodrigo Duterte, ametoa agizo kwa maafisa wa usalama kuwapiga risasi wale watakaokaidi amri ya serikali ya kusalia nyumbani ili kudhibiti kusambaa kwa virusi vya korona. Uchaguzi mkuu nchini Poland unaotarajiwa kufanyika nchini mwezi Mei utaendelea kama kawaida licha ya hofu za usalama wa raia wakati huu wa janga la korona. Na sasa tutakwenda kupata uchambuzi wa magazeti tukiandaliwa na Mzee Ruben Lukumbuka. Mzee Lukumbuka, safi sana. Ameniuliza komasava, yani ninaendeleaje? Kwa kweli minaendelea vizuri, ingawa kuna kibaridi kidogo tu hapa <laughs> <laughs> bila shaka. Na msikilizaji, ujambo hapo ulipo? Nianze, nianzie nchini Kenya na gazeti Daily Nation. Gazeti hili limekuja na kichwa cha habari uh, idadi ya wagonjwa walioambukizwa virusi vya korona yaongezeka na kufikia 81. Magazeti ya kule Uganda, uh, The Monitor, New Vision, Bukede, magazeti haya yameandika kuhusu namna ambavyo hatua ya kutotembea nje inavyotekelezwa katika kila sehemu nchini, usalama waimarishwa. Na huko nchini Tanzania gazeti Habari Leo laandika Majaliwa ataja mambo kumi ya mkazo mwaka elfu mbili na ishirini elfu mbili ishirini na moja wakati Nipashe lenyewe laandika wagonjwa wafikia ishirini walioambukizwa na virusi vya korona. Ruben, ni kuulize tu hii mikakati ambayo tumetangazwa, haswa katika Afrika Mashariki, unaona kwamba tuna uwezo wa kumudu, kwa sababu tuna sekta ya afya ambayo kidogo ipo nyuma sana hmm. Uoni kwamba itaadhiri zaidi, badala ya sisi sasa kuokoa, itakuwa sasa tunapelekea watu wengine wapate pengine magonjwa mengine, kusalia majumbani. Kwanza mimi niseme ni tu kwamba serikali uh, kama vile umetaja za Afrika Mashariki, hata pia na Afrika ya Kati huko, serikali zimekuwa zikijitahidi kupitia wizara za afya, ujuavo ni kwamba uh, kila kukicha pamoja na kwamba idadi inaongezeka, lakini mikakati ya serikali, viongozi wenyewe wamekuwa wakizitangaza waki, kwa hivyo natumai natumai kwamba Uh, swala hili litakwisha kabisa, litapita, wala usiwe na hofu, watu, endelea kunawa kunawa mikono <laughs> na kuheshimu zile kanuni eh, za, za, za, zinazotolewa na uh, wizara ya afya hapa. Kwanza nime, nilikuwa nimesahau kunawa namna huko. Uh, ni kibaki huko huko nchini Tanzania. Gazeti Nipashe uh, eh, ni pembeni pale chini yape, yake limeandika uh, kiongozi uh, mkuu wa mkoa uh, wa Dar es Salaam aruhusu bodaboda boda na uh, bajaji kuingia mjini, na hii ni kutokana na ile tatizo la usafiri Nam huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, magazeti karibu yote yameelezea kuhusu hatua za serikali uh, katika kupambana na virusi vya corona. Forum Desas laandika, virusi vya corona, wito wa kuwepo mshikamano. Lakini gazeti Actualite.cd laandika RDC samani, DRC wagonjwa mia moja ishirini na watatu wathibitishwa kuambukizwa na korona, huku idadi ya vifo ikiwa imefikia watu kumi na mmoja. New Times la Rwanda laandika, serikali yaongeza siku 15 kuhusu ile amri ya kutotoka nje. Na kwa haraka haraka magazeti ya huko, uh, Ulaya, huko nianzie na gazeti Le Figaro, lakini pia la Liberation. Magazeti haya yaandika, yameandika kuhusu Waziri Edouard Philippe na waziri wa afya Olivier Veran wa, uh, wasikilizwa bungeni wajibu maswali ya wabunge kuhusu namna ambavyo serikali ya Ufaransa inavyopambana na virusi vya korona huku idadi ya vifo ikiendelea kuongezeka. Ni hayo tu katika magazeti asubuhi ya, ya leo. Ni kushukuru sana, likumbuka uendelee kunawa mikono. Na sasa Alshuka. Msikilizaji tutaenda kupata makala habari rafiki, tukiletewa na Minzilet Ejay. Msikilizaji wa makala ya habari rafiki, hii leo tunaendelea kukupa fursa ya kufahamu zaidi kuhusu ugonjwa wa virusi vya korona. Hii leo Daktari Herima Chao kutoka hospitali ya rufaa ya Moi atakuwa akiajibu maswali yako. Mimi ni Minsletijai, karibu. Natoa jambo, naitwa Eliazari kutoka DRC Lubumbashi. Nilitaka kuulizia swali moja kuhusu daktari wetu, swali kuhusu mapenzi mke na mume konserna tendo la ndoa eh, mnaweza mkapeana au hairuhusiwi tena kufaa? Asante sana Eliazar, ningependa kumweleza kwamba na wengine wote ambao wanatusikiza ya kwamba virusi vya korona haviambukizwi kupitia tendo la ndoa yaani, kumaanisha it is not sexually transmitted, lakini kitakachofanya umwambukize mwenzako ni kwamba mnapofanya ama shiriki tendo la ndoa mnasongea karibu, na kwa hivyo ile hali ya one meter distance ama kama ule mwenzako atapiga chafya ama kohoa katika hiyo hali atakuambukiza, lakini haiambukizwi kupitia hali ya mapenzi ama lile tendo la ndoa. Mimi ni Victor na Mjabi e, niko jimbo Kivu Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Ningetaka kumuuliza daktari kuna uhusiano gani kati ya kuosha mikono mara kwa mara kwa maji na virusi hivi vya korona? Yaani nataka uh, daktari anithibitishe kwamba virusi hivi vinakufa kwa kuosha mikono kwa njia ya maji. Asante kwa swali lako. Ningependa kueleza kwamba ni muhimu kuosha mkono mara kwa mara, maana muda unapopiga chafya au unapokohoa, kuzuia mikono yako, ni vizuri kuosha mikono ili kuzuia kusambaza virusi mahali pengine. kwa mfano unaweza kuta labda umeenda umepita, labda wewe mwenyewe huna virusi hivyo, lakini umepita mahali labda ukashika meza ama uka, uh, ukashika kitu kwenye, labda ulikuwa umeenda dukani. Sasa labda huwezi jua mtu mwingine alikuja hapo akashika na yeye alikuwa na virusi hivyo. So kwa hiyo ni muhimu sana kuosha mikono, maana kinasaidia saa sa zingine unaweza hata pia sahau ushike uso, unasambaza virusi hivyo. Unasahau unakuna macho, unasambaza virusi hivyo. Kwa hivyo ni muhimu sana kuosha mikono. Hapa ni mimi niko Luko kutoka DRC kwa boda ya Kongo na Uganda, Kasindi. Nauliza dokta, unafikiri tufanye nini ili tujikinge na kirusi cha korona, na ingine, unafikiria madhara gani inaweza kuleta? Kama sio kufa, kuna ingine madhara makubwa? Niko, tumepata swali lako na tungependa kueleza kwamba uh, Virusi vya korona vinaweza zuiliwa ama tunaweza kujizuia kwa kuosha mikono yetu kila mara, ili kwamba kama virusi viko kwa mikono yetu tusivipeleke kwa uso. Kisha unapokohoa kama una ile karatasi shashi, basi unaweza kohoa kwa kiwiko cha mkono wako, yaani elbo, na pia usiguse uso wako Tafadhali kila mara zuia kugusa uso wako, ili usipeleke vile virusi kwa uso, maana hapo ndivyo vinatafuta. Kisha weka ile uh, kukuwe na distance, ama nafasi kutoka kwako hadi kwa mtu mwingine kiasi cha mita moja. Kisha kama inawezekana, ikiwa huna shughuli kule nje, tafadhali kaa nyumbani ili uzuie kuambukizwa ama kuambukiza wengine virusi vya korona. Na isipokuwa kufa, korona ina shida nyingi, ama inaleta matatizo mengi, kwa sababu kwanza, utaugua. Kwa hivyo inamaanisha hutafanya kazi zako za kila siku, utakuwa na maumivu. Pili, unaweza mwambukiza mwenzako, huenda akawa ni kwa familia, labda ni watoto, ama hata kama ni kule kazini. Tatu, kumbuka virusi hivi vinavamia mm, a, lungs. Kwa hivyo inamaanisha kwamba utapata tatizo la kifua, huenda baadaye ukawa na shida ya kifua kwa sababu lungs zako zinakuwa tunasema kwa kimombo incapacitated. Kwa hivyo unaweza pata magonjwa mengine kama tuberculosis, yani kifua kikuu, yanaweza kushika kwa urahisi kwa sababu ume, umeharibu lungs zako msikilizaji kushiriki katika makala ya habari rafiki, tutumie ujumbe wa sauti kupitia namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 2541142 jambo RFI Kiswahili. Kwa jina ni Bindu maombi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika Province, Masisi Territory eh, kuhusu virusi vya corona virusi, swali langu ilitaka kujua inapasha kuambukia kupitia mtoto na mzazi wakati wa kunyonyesha, ama inapasha ambukia kupitia mama na mtoto akiwa tumboni, baada uh, mbele ya kuzaliwa, hiyo ndio swali yangu. Asante Pindu, kwa swali hilo, ila ningependa kukujuza kwamba hicho cha korona hakisambazwi mtoto anaponyonya au mtoto akiwa tumboni. Ninachomaanisha ni hivi: kirusi hicho kinasambazwa kupitia chembechembe za mate au makamasi zinazotoka wakati mtu anapokohoa au kupiga chafya. Nasema hivi kwa mfano, kama mama mwenyewe anayenyonyesha mtoto akiwa anapiga chafya au kukohoa, na chembechembe hizo zipate kurukia mtoto, basi mtoto huyu atapatwa kupatwa na korona. Naitwa Jumaine Al Amin kutoka nchini Burundi, Bujumbura. Nauliza, tunasikia kuna baadhi ya wagonjwa wenye kuumwa virusi vya eh, virusi vya korona wanapona na huku kuna habari zinazozagaa zina kwamba bado ulimwengu huko mbioni kutafuta dawa maalum kuhusu ugonjwa huu. Sasa wale wanaopona wanatu wanapona kwa kutumia dawa gani? Jumanne, nimepokea swali lako na ningependa kueleza kwamba wanao unaoona wale waathiriwa wanaopona kutokana na virusi hivyo vya korona inategemea na kinga yao mwilini. Ninachomaanisha kwamba ni hivi kama una kinga nzuri mwilini, basi hata utakapopatwa na virusi hivyo vya korona, ni rahisi sana kinga yako yenye iliyo mwilini kupigana na virusi hivyo. Ndiyo maana hata muda unapokuta kwamba umeanza kuonyesha dalili za virusi hivyo, ukikimbia hospitalini mapema <clears throat> na kupata dawa, alafu ikutane pia na kinga yako ya mwilini ipo sawa na ime imekomaa basi, inasaidiana kupiga virusi hivyo kwa haraka. Ndio unakuta wengine wanapona haraka, lakini kama kinga yako ya mwili iko dhaifu, iko chini, ni ngumu sana kupigana na virusi hivyo. Jina langu ni Frange kutoka nchini Kongo, jijini Kasindi. Swali langu ni hili kwa dokta: je, virusi vya korona vinapasha ambukiza kwa kutumia choo moja? Asante Frange kwa swali hilo, ningependa kujibu kwamba la, virusi havisambazwi ukitumia choo kimoja na mtu, ila unaweza vipata kama kwa mfano choo hicho kimetumiwa na mtu mmoja aliye na virusi hivyo, labda alipiga chafya kwenye mikono akashika mlango na kuacha virusi hivyo hapo. Kwa hivyo sasa, anayefuata akija chooni akishika mlango huo, atazidi kubeba virusi hivyo kwenye mkono. Ndio maana watu wanasisitiziwa kuosha mikono kila mara, ndiyo tuzuie kusambaza virusi hivyo. Naitwa Olivier Balingene kutoka Goma, mashariki mwa DRC. Nilitaka niulize, je, virusi hivi vya koronavirusi mtu anaweza akavipata akitumia chakula na yule ambaye ana virusi vya korona. Asante Olivier, ningependa kukujuza kwamba kutumia vyakula ama kukula kwa pamoja haiwezi sambaza virusi hivyo. Ninachomaanisha ni kwamba labda um vile mnavyoweza kusambaziana virusi hivyo ni kwa kuwa mmetumia labda kijiko kimoja, na mmoja wenu ana kirusi hicho. Kwa hiyo akikula, alafu hizo chembe chembe za mate zinavyobaki kwenye kijiko, na mwingine pia atumie kijiko hicho kula, basi hapo wanaweza sambaziana virusi hivyo. Msikilizaji, kwa leo muda umeturuhusu kuyajibu maswali hayo, lakini pia kumbuka, katika makala ya hapo kesho, wataalamu wetu wataendelea kujibu maswali yako. Iwapo una swali kuhusu ugonjwa wa korona, basi tutumie ujumbe wa sauti kwa namba yetu ya WhatsApp. Hadi hapo kesho, kwa heri msikilizaji. Uh, baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia leo. Shirika la afya duniani WHO la hofia idadi ya maambukizi ya virusi vya korona ulimwenguni itafikia milioni na idadi ya watu waliopona korona nchini Kenya yafikia watatu, idadi ya maambukizi ikifikia themanini na moja. Na Togo yatangaza marufuku ya miezi mitatu kutotoka nje katika vita dhidi ya korona. Msikilizaji, atukwachi bure, tunapoondoka tunakuacha na wimbo posa ya Bolingo, wimbo wa msanii Alicio kutoka DRC. Uh, kwa wimbo Pusa ya Bulingo kutoka msanii wa DRC Alisho, ndivyo tunatamatisha matangazo yetu leo asubuhi. Ni kushukuru mkuu wa idhaa Robert Minangwa, msimamizi wa matangazo Victor Abuso, fundi mtambo Keliza Dambi na mzee Alikumbuka ambaye ametupatia uchambuzi mzuri wa magazeti na kukumbusha. Tupatane tena saa kumi na mbili kwa matangazo mengine ya Kiswahili. Usikae mbali. Kwa heri kutoka hapa Nairobi.