Ni saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati Afrika ya Kati ni saa moja na nusu. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ruben, hujambo hapo ulipo? Karibu katika matangazo ya asubuhi hii leo, ikiwa ni Jumamosi Aprili 4 mwaka wa 2020. Msikilizaji, miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia ni pamoja na madaktari katika hospitali zinazowahudumia wagonjwa wa korona jijini Kinshasa huko DRC wanalalamikia uhaba wa dawa. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron akutana na viongozi kumi wa Afrika kujadili mikakati zaidi dhidi ya korona. Rais wa Marekani Donald Trump asema atakaidi agizo la kuvalia barakoa akisema swala hilo, barakoa inavaliwa kwa hiari. Habari kamili msikilizaji. Hospitali za umma katika jiji la Kinshasa huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo zinakabiliwa na ukosefu wa vifaa vya kusaidia wagonjwa wa covid-19 kupumua, wakati huu taifa hilo likirekodi visa vya wagonjwa 134 wa corona ikiwemo vifo vya watu kumi na watatu. Mwanahabari wetu wa Kinshasa, Fredi Tendilonge, ametutumia ripoti ifuatayo. Kwa mujibu wa daktari Senga Lwamba, katibu mkuu wa muungano wa madaktari wa DRC, baadhi ya wagonjwa wa virusi vya korona wamefariki kwa uhaba wa dawa, pia kwa ukosefu wa vifaa vya kuwasaidia kupumua. Wakati hali imekuwa ngumu, daktari amesema katika hospitali za umma nchini kuna vifaa hivyo ishirini tu, vingine wamechukua kwa hospitali za kibinafsi. Uh, juu ya kusaidia watu kupumua. Uh, wa information tulipata huko bagonjwa mili bia tatu balikufa juu ba baapareli. Uh, ba ba, ya kurespira ba aiko aikite makumi mbili ya bahospitali ya, ya gouvernement ya travers toute la republique haiko mingi hapana. Kwa mjibu wa waziri wa afya Etienne Longondo, serikali imejaribu sasa kutafuta vifaa vya kusaidia zaidi ya wagonjwa mia moja ambao wamelazwa sasa. Serikali na washirika wetu tuko katika harakati za kukarabati hospitali kadhaa. Tumepata dawa ya ambayo, kwa sasa iko mchini, vifaa vya kusaidia wagonjwa kupumua, lakini serikali na washirika wetu wamenunua vifaa vingine ishirini ambavyo vingali ugenini. DRC imesajili rasmi vifo 13 vya virusi vya corona. Kwa hiyo gavana Billa wa Kinshasa Jantiningo Bila alitoa amri wa kuweka mtaa wa Gombe karantini ambako kuna kesi nyingi ya maambukizi. La commune de la Gombe mise en quarantaine karantini kwa kipindi cha siku 14, 14. 6, ni kuanzia tarehe 6 mwezi Aprili hadi tarehe 21 mwezi Aprili. Watakaoruhusiwa kutoka ni timu ya wanaohusika na janga hili, wauguzi, pia wanaouza madawa. Shirika la watoto duniani liliomba pia kwa mafadhili kutumia sehemu kubwa ya bajeti yao kwa mfumo wa afya ya DRC. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Haya, Nijeria. Wakati DRC imesema iko tayari kushiriki kwenye jaribio la chanjo dhidi ya korona linalotazamiwa kuanza mwezi Julai, amesema mratibu wa shughuli za kupambana na korona Dr Jean-Jacques Muyembe. Na huko nchini Kenya, mtoto wa miaka sita ameripotiwa kufariki dunia katika nchi hiyo kutokana na ugonjwa wa korona na kuongeza idadi ya watu waliopoteza maisha kufikia wanne, huku wagonjwa ambao wameambukizwa kufikia mia moja ishirini na mbili. Wakati huo huo katika nchi ya Uganda, rais Yoweri Kaguta Museveni amesema idadi ya wagonjwa walioambukizwa na virusi vya korona imefikia 48 nane, huku visa vingine vitatu vikithibitishwa hapo jana. Katika nchi ya Rwanda, wizara ya afya imesema wagonjwa wa korona wamefikia mm, 89. Na msikilizaji, u, Ufaransa imekubali kujiunga na baadhi ya mataifa ya Afrika katika kuharakisha ama kurahisisha mikakati ya kupambana na virusi vya korona. Taarifa hii imetolewa na ikulu ya rais jijini Paris, Champs Elysee, ikisema kuwa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amekuwa na mkutano na viongozi wa mataifa kumi ya Afrika kwa njia ya simu, ikiwa ni pamoja na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, Felix Chisekedi wa DRC, Makisal wa Senegal, miongoni mwa wengine. Nalo shirika la Umoja wa a, a, Mataifa la mpango wa chakula duniani WFP, limeripoti kufanikiwa kufikia makubaliano ya upatikanaji wa njia kuu zitakazotumika kusambaza chakula baada ya mataifa mengi ya kusini mwa bara la Afrika kutangaza kufunga mipaka yake ili kudhibiti kuenea kwa maambukizi ya korona. Na msikilizaji, Rais wa Marekani Donald Trump amesema hatovalia barakoa licha ya maelekezo ya wataalam wa afya kuwataka raia wote wa Marekani kujilinda kwa kuvalia barakoa na vifaa vinavyozuia magonjwa ya korona. Msimamo wa Rais Trump unajiri huku Marekani ikiwa imeandikisha rekodi mpya, um, ya vifo 1480 vinavyohusishwa na ugonjwa huo. Madaktari katika kituo kinachotoa matibabu kwa wagonjwa waliowekwa karantini huko Hispania wamethibitisha kuongezeka kwa wagonjwa wengine usiku wa leo Ijumaa. Naam, msikilizaji, leo ni Jumamosi, na sasa kuwa nami katika makala ya mtazamo um, wako kwa yaliyojiri wiki hii. Hujambo msikilizaji, ni furaha iliyoje kuwa nawe kwa mara nyingine tena katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Miongoni mwa habari kuu za dunia msikilizaji, kwa juma hili, kwa mara ya kwanza nchi ya Burundi, Jumatano ya Machi 31 ilithibitisha visa viwili vya wagonjwa wa korona, tangazo ambalo lilikuja mara baada ya majuma kadhaa serikali kukanusha uwepo wa mgonjwa yeyote nchini humo. Msikilizaji, waziri wa afya wa nchi hiyo Tade Ndikumana alieleza kuwa wagonjwa hao wanahudumiwa katika hospitali ya Bujumbura. Mgonjwa wa kwanza ni raia wa Burundi mwenye umri wa miaka 56 mkazi wa Bujumbura, ameingia nchini akitokea Rwanda. Alikuwa ndiyo kwanza ameruhusiwa kutoka hospitalini, baadaye akawa na dalili za kuwa na mafua tangu Machi 18 mwaka 2020. Mgonjwa wa pili pia alitokea Dubai na akapitia nchini Rwanda. Matokeo ya vipimo walivyofanyiwa yalionyesha kuwa wameambukizwa COVID-19 mpaka sasa wanahudumiwa. Hivyo wizara ya afya inawataka wananchi wote kuheshimu kanuni za kujilinda na kuwakinga wengine. Ni sauti yake Tade Ndikumana, waziri wa afya wa Burundi. Tisini na sita, nukta moja, FM. Na huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Jumanne ya Machi 30, juma hili wagonjwa wawili walioambukizwa virusi vya korona kwa mara ya kwanza pia waliripotiwa katika mji wa Bukavu katika jimbo la Kivu Kusini, hali ambayo ilizua wasiwasi na kuenea mjini humo kama alivyoturipotia mwandishi wetu wa Bukavu huko mashariki mwa DRC William Basimike. Siku hiyo wakati wa mkutano na waandishi wa habari mjini Bukavu, Gavana Teungwa Bije alithibitisha kesi hizo mbili ambazo ni raia wawili wa Kongo waliotoka katika miji ya Wagadugu na Dubai kwa sababu za kikazi. Ni vita tutamene sisi wote, na mi najua kama hii vita tutaiwina, hii vita tutaiganye vile tuliganye vita ya ebola musiku chache tu. Korona nayo tutaiganye kama tuna respekte mameziri. Tatizo ni kwamba mji wa Bukavu una kituo kimoja tu cha kutengwa na pia hali ngumu, kulingana na ushuhuda wa watu waliokwisha tengwa ambao sauti zao zilizunguka kwenye mitandao ya kijamii wakishota kidole haswa ukosefu wa maji na chakula. Afisa husika na mawasiliano kwenye idara ya afya hapa Kivu Kusini, daktari Claude Bahizire, anatambua mapungufu kadhaa na anaahidi kwamba kila kitu kinarekebishwa. Najua shida ambayo ilikuwa kidogo na leo hii kazi zote ziliweza kufanyika. changamoto nyingine ni idadi isiyokuwa ya kutosha ya vipumuaji. Daktari Claude Bahizire anasema kwamba mkoa wa Kivu Kusini una ishirini tu. Kweli vyombo vya kusaidia wagonjwa haviko vingi kwa leo, zinaweza kuwa karibu ishirini tu. Wagonjwa ambao tunakuwa nao kwa leo hawafikia ye kipindi, na kwa sasa hatujakuwa bado na lazima ya hiyo vifaa. Daktari Denis Mukwege amechaguliwa kusimamia kamati ya afya ambayo itaweza kuchukua jukumu la majibu ya covid-19 hapa Kivu Kusini. William Basimike, Bukavu, RFK Kiswahili. Wakati huo huo, kisa kingine cha mgonjwa wa corona kilipatikana katika mkoa wa jirani wa Kivu Kaskazini, ambapo katika mkutano na waandishi wa habari gavana wa mkoa huo Karli Nzanzu Kasivita alifahamisha mgonjwa huo kuwa ni raia wa Nigeria, mfanyakazi katika shirika moja lisilokuwa la kiserikali. Mojawapo ya hatua zilizochukuliwa ilikuwa ni kusitishwa kwa safari zote kutoka mji wa Goma kuelekea Bukavu kupitia ziwa Kivu. Wachambuzi wa siasa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wana mtazamo gani kuhusu hatua hii? Nimemtafuta Papi Bulere, huyu ni mwanasiasa kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mji wa Beni. Anazungumzieje kupatikana kwa wagonjwa hawa wa virusi vya korona huko Kivu kaskazini. Kwa majina anaitwa kwa jina la Papi Bulere Lwanzo Mwisa katika muji wa Beni. Muji ume, umepata shida nyingi sana vile unavyojua. Na Bulere, una mtazamo gani kuhusu kupatikana kwa wagonjwa hawa wa korona mashariki huko mwa DRC? Mtazamo wangu kubwa kuhusu ugonjwa wa coronavirusi unajua kama sisi wakongomani sisi watoto wa North Kivu watoto wa Beni Mangina, kando kando ya mji wa Beni tuko kati ya wale watu wameteseka sana kuhusu magonjwa ya Ebola, na tena tunasikia magonjwa ya coronavirus pia yamekuja. Ito langu kubwa kwa Wakongomani, ndugu zangu, watoto wa muji wa Beni na kando kando katika teritwari ya Beni, Lubero, mahali pote Kivu, nitawaomba kitu ya kwanza ni kuweza kuheshimu kanuni ambayo serikali yetu kupitia rais wetu Antoine Kisekedi Chilombo, kwa masharti na sheria ambayo wametuambia tuweze kukaa manyumbani, vile kanuni ya usafi inasema, na wakati tutaheshimu, tutakuwa tayari tume Jikinga kwa magonjwa sababu haya magonjwa yameua watu Ulaya mahali mbalimbali. Sasa ni kwetu haraka kuweza kuchukua jukumu ya usafi, tuoshe mikono kwa dakika na dakika, na itakuwa ushindi kubwa kwa wanainji, ushindi kubwa kwa watoto wa Beni, ushindi kubwa kwa watoto wa Nord Kivu. Ni mtazamo wake Papi Bulere, huyu ni mwanasiasa kutoka huko Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Congo huko mashariki mwa DRC na hapa amekuwa akizungumza nami akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Msikilizaji, kwa nchi za ukanda wa Afrika Mashariki, pengine hii itakuwa ni habari njema juma hili baada ya nchi za Kenya na Tanzania kutangaza kupona kwa wagonjwa wa COVID-19 Aprili mosi mwaka huu, nchi ya Kenya ilitangaza kupona kwa wagonjwa wawili, huku nchini Tanzania serikali ikitangaza kupona kwa wagonjwa wawili mpaka siku hiyo. Ama kuhusu Kenya, waziri wa afya Mutahi Kagwe alisema tukifanya vile serikali inataka, basi ienda ikawa tunaweza kusaidia Wakenya wengi watu, watu, watu wengi ambao ienda wakafa kwa sababu hii virusi inaua watu wengi sana, watu wengi sana, katika hii dunia. Tangu wakati huu, watu karibu elfu kumi na mbili wamekufa kwa sababu ya hii virusi. Ni lazima tujikinge, ndio tusifike hapo hapo pahali ambapo kila siku tunasikia watu mia nane, watu mia tisa, watu mia saba wamekufa. Jameni, washa tufuate maagizo ma, ma, ma, ma, ma, ma, ma, ya serikali. Tusije tukafika hapo. Wakati huo huo Waziri Kagwe alitangaza hatua mpya ambapo wameagiza abiria wote wanaotumia usafiri wa umma kuvaa barakoa ama vifunika nyuso RFI. Hata hivyo, wananchi wengi bado wana maswali ikiwa wagonjwa hawa wamepona hawawezi kupata tena maradhi haya au kuambukiza wengine. Mwenzangu Ali Bilal alizungumza na Dr Victor Ngani kutoka hospitali ya Mata ya hapa jijini Nairobi, nchini Kenya. Kama vile unavyopata homa ya kawaida, unajua hakuna matibabu ya homa, yani zile colds ambazo zinasababishwa na virusi vingine. Uh, kinachofanyika ni kwamba wakati mwili haija uh, kumbatiana na ugonjwa kama huo itakushika ikuadhiri, lakini baada ya siku kadhaa mwili wako inatengeneza zile antibody, yani kinga dhidi ndi, ya ugonjwa huo. Na basi ndivyo inafanyika katika ugonjwa wa korona, kwa maana unapata uh, ugonjwa na baada ya siku kadhaa mwili inatengeneza kinga dhidi ya ugonjwa huo, na basi baada ya kama wiki mbili tatu hivi unapata kwamba mgonjwa ameweza kapona kabisa kwa, kutumia ile kinga ya mwili po unasikia kwamba ugonjwa wa korona kwa yule mtu ambaye hana uh, immunity ya juu ama kona uh, ugonjwa wingine ambao inamwadhiri, basi huenda akose kupigana uh, uh, na ugonjwa huu kikamilifu, na basi atapata very severe infection. mm -hmm. Na tuseme sasa hawa ambao wanatangazwa kwamba wamepona virusi hivyo vya, vya korona ha, hawana tena athari zozote, kusema kwamba wanaweza wakawaambukiza wengine. Uh, bila shaka hivi sasa tunavyosema kwamba mtu amepona, tunafanya zile test mara nyingi uh, hadi tupate ile inaitwa negative test. Na negative test ni kuangalia ile ile RNA ile, zile chembe chembe za virusi katika mwili na ni wakati mtu anapatikana hana chembe chochote katika mwili wake ndio tunasema kwamba amepona. Na tumezoea mara nyingi, mwanzoni mwanzoni tu kuanza kuripotiwa kwa virusi hivi, tumekuwa tukiona vinaletwa kutoka ughaibuni, lakini sasa kwa hapa nchini au katika mataifa yetu haya y Afrika, virusi hivi vinazaliwa vipi? A, bila shaka uh, virusi vya kwanza kufika nchini zilitoka ng'ambo, lakini hivi sasa baada ya watu wawili watatu kuambukizwa humu nchini basi ile kusambaza ugonjwa ama kuambukizana, uh, inaenea uh, kivyake kumaanisha kwamba mtu wa kwanza ndio tuseme alitoka Italia ama Ujerumani ama Uchina lakini baada ya kuambukiza watu kama watu watatu, na ndivyo vinatarajiwa kwamba mtu mmoja huambukiza watu watatu. Ni mtazamo wake Dr Victor Ngani kutoka hospitali ya Mata hapa jijini Nairobi nchini Kenya, kama alivyozungumza na mwenzangu Ali Bilal Aprili pili mwaka huu wa elfu mbili ishirini. Unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya na katika ukanda wa Afrika Magharibi. Msikilizaji, Rais wa Togo Faure Nyasimbe jumanne ya tarehe 30 mwezi machi alitangaza hali ya dharura katika nchi hiyo itakayodumu kwa miezi mitatu kwa lengo la kukabiliana na kuenea kwa maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19. Nyasimbe alisema kuanzia tarehe pili Aprili, amri ya kutotoka nje au kutembea itaanza kutekelezwa kama alivyobainisha. Kulingana na uzito wa jambo hili na hali ilivyo sasa, lakini pia kulingana na katiba ya nchi yetu, ninatangaza hali ya dharura ya kiafya nchini Togo kwa muda wa miezi mitatu. Hali hii ya dharura itaturuhusu kuchukua hatua za kipekee ili kufikia majibu ya kiafya stahiki. Amri ya kutotembea nje itaanza Aprili pili tangu saa moja usiku hadi saa kumi na mbili asubuhi taifa hilo lenye raia takriban milioni 8 na mpaka sasa limerekodi vifo vya watu wawili likiwa na zaidi ya watu 30 walioambukizwa na korona. Wakati huo huo, jana Ijumaa Aprili 3, Rais wa Burkina Faso Roch Marc Christian Kabore yeye aliwaachia huru wafungwa 1200 ikiwa ni mojawapo ya mikakati ya kupambana na virusi hivyo vya korona. Wafungwa hao walisamehewa kwa msingi wa umri wao mkubwa, hali zao za afya na wale waliokuwa wametumikia vifungo vyao kwa muda. Rais Kabore aliahidi kutoa vyakula pamoja na mahitaji muhimu kwa watu wasiojiweza katika kipindi hiki Tutachukua jukumu la kulipia watu bili ya maji na kuwasaidia katika maswala mengine ya kijamii. Bili ya umeme itapunguzwa kwa asilimia hamsini, kuondolewa kwa faini ambazo zimetolewa kwenye bili za shirika la Sonabel na Lonea, kuwaacha huru baadhi ya wafungwa. Tumekubaliana kusitisha kwa muda kodi za nyumba na kutoa msaada kwa watu wasiojiweza. Ni sauti yake Rais Roch Marc Christian Kabore, rais wa Burkina Faso. Juma hili tume ya uchaguzi nchini Ethiopia ilisema huenda ikasogeza mbele tarehe ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu wa nchi hiyo uliokuwa umepangwa kufanyika mwezi Agosti kutokana na kuenea kwa virusi vya korona. Waziri Mkuu Abiy Ahmed alitarajia uchaguzi wa mwezi Agosti mwaka huu huwa kipimo cha utawala wake tangu aingie madarakani na kutangaza mageuzi makubwa ya kisiasa Haji Kaburu ni mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwa kweli ni habari iliyostusha sana, kuonekana uchaguzi ambao ungekuwa fanyike mwezi August mwaka huu kuahirishwa mwezi March, kwa sababu za kuenea kwa virusi vya korona katika nchi nyingi za dunia na pamoja na Ethiopia. Lakini hali hii inatia mashaka zaidi pale ambapo miezi ni mingi, kuna miezi karibu mitano ambayo kuna uwezekano mpio mkubwa kwamba by the time nafika August, kutakuwa labda ugonjwa ule umepungua, kwa hiyo sababu hii ambayo na Leo, sasa sasa hivi inakuwa haiwezi kuwa na mashiko yoyote, lakini kwa kuwa wao ndio wako kwenye ground wanaona nini kinachoendelea. Ni mtazamo wake Haji Kaburu mchambuzi wa siasa za kimataifa kama alivyozungumza na mwenzangu Ali Bilal Jumatano ya wiki hii. Msikilizaji, idadi ya watu walioambukizwa virusi vya korona kote duniani hadi kufikia jana Ijumaa ya Aprili tatu ilifikia milioni moja na elfu mbili, huku idadi ya vifo ikifikia elfu hamsini na moja na wagonjwa wengine laki mbili na elfu nane wakipona. Maelezo zaidi na Victor Abuso takwimu hizi zimethibitishwa na, na chuo kikuu cha Johns Hopkins nchini Marekani. Nchi ya Marekani imeendelea kuongoza kwa uambukizi kote duniani huku ikirekodi vifo vya watu elfu moja katika muda wa saa 24 zilizopita na kufikisha idadi ya watu waliopoteza maisha kufikia elfu 56 na wengine zaidi ya laki mbili na elfu 36 kuambukizwa. Rais wa nchi hiyo Donald Trump ameagiza utengenezwaji wa vifaa zaidi vya kujikinga kama vile barakoa ili kuwakinga wananchi wa nchi hiyo dhidi ya maambukizi ambayo yanaendelea kuongezeka huko. Nchini Uhispania maambukizi yamefikia laki kumi na moja na mia mbili thelathini na nane, huku idadi ya watu waliopoteza maisha ikifikia zaidi ya elfu kumi baada ya watu wengine kupoteza maisha siku Alhamisi. Shirika la afya duniani WHO limeonya kwamba hali itaendelea kuwa mbaya katika siku zijazo, wakati huu baraza la Umoja wa Mataifa likishinikiza ushirikiano wa kimataifa ili kushinda janga hili la kimataifa <mucho> Katika uga wa kimataifa kwa juma hili, Rais wa Marekani Donald Trump juma hili Jumanne ya Machi 30, alisema hatari ya ugonjwa wa korona ni kubwa zaidi kuliko ugonjwa wa mafua ya kawaida, akibadili kauli yake aliyoitoa awali pale mlipuko wa virusi vya korona ulipoanza. Akizungumza katika mkutano wake wa kawaida na waandishi wa habari jumanne hiyo ya March 30, rais Trump alikiri ugonjwa wa COVID-19 kuwa hatari zaidi, akiwataka wananchi kujiandaa kwa lolote. Nataka one kila marekani kuwa tayari kwa siku ngumu zinazokuja Tutapitia kipindi kigumu cha wiki mbili, lakini baadaye, kama wataalamu wanavyobashiri, tutakuwa na mwanga, lakini tunatarajia kuwa na wiki mbili zenye maumivu makubwa. Kauli yake ilikuja wakati huu wataalamu nchini humo wakionya kuhusu uwezekano wa kushuhudiwa vifo zaidi kutokana na ugonjwa huu juma hili. Msikilizaji, shirika la afya duniani WHO Alhamis ya Aprili pili, WHO ilitoa ripoti yake wakati huu, ambapo janga hilo limeendelea kuzua wasiwasi mkubwa duniani, huku mataifa mengi yakilazimika kusitisha shughuli za kawaida. Tedros Adhanom Ghebreyesus ni mkurugenzi mkuu wa WHO. Tunapoingia katika mwezi wa nne tangu kuzuka kwa janga hili la kimataifa, COVID la COVID-19, nasikitishwa na ongezeko la maambukizi haya duniani duniani. Kipindi cha wiki tano zilizopita, tumeona maambukizi yakiongezeka na kufikia katika mataifa mbalimbali. Idadi ya vifo vimeongezeka wiki iliyopita, na siku chache zijazo tutakuwa na visa milioni days, moja 000. Ni sauti yake Tedros Adhanom, uh, Gebreyesus ni mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO. Nchini <muchos> Ufaransa, Waziri Mkuu Edouard Philippe akiandamana na waziri wa afya Olivier Veran walilazimika Jumatano ya machi 31 na kujibu maswali ya wabunge baada ya wanasiasa wa upinzani kuishutumu serikali ya Ufaransa kwa kutokuwa wazi kuhusu swala zima la kupambana na maambukizi ya virusi vya korona nchini humo, huku idadi ya vifo vya wagonjwa ikiendelea kuongezeka. Waziri mkuu Edouard Philippe alisema serikali yake imekuwa ikijadiliana kuhusu uwezekano wa kuwaruhusu wananchi kutoka nje kwa hatua na kwamba hata hivyo serikali hiyo inaheshimu kanuni za kidemokrasia kama alivyosema Sibeth Ndiaye msemaji wa serikali hiyo ya Ufaransa. Sio kusema kwamba hatutatoa hesabu. Ni kawaida. Tumeshirikiana na rais wa jamhuri kwa namna ya kipekee ili kwamba kanuni za kidemokrasia ziheshimiwe. Ndiyo maana tumeomba iundwe sheria inayohusu hali ya dharura ya afya. Sheria hii itachunguzwa na kujadiliwa na wabunge. Tuko katika uwanja wa mapambano nasi na inabidi tupambane. Tutatoa hesabu. Ni sauti yake Sibet Ndiaye, msemaji wa serikali ya Ufaransa akiwa jijini Paris. Msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Asante sana kwa muda wako. Naitwa Ruben Kakule Lukumbuka ben Saleim. Hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine, panapo majaliwa, nikutakie kila la heri na kwa heri kutoka Nairobi nchini Kenya. Nam msikilizaji, makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii unaweza kuipata moja kwa moja kupitia um, tovuti yetu maridadi, uh, RFI Kiswahili uh, com. Msikilizaji, miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia asubuhi hii tumekuletea ni pamoja na madaktari katika hospitali zinazowahudumia wagonjwa wa corona huko DRC walalamikia uhaba wa dawa. Rais wa ufaransa Emmanuel Macron akutana na viongozi kumi wa Afrika kujadili mikakati zaidi dhidi ya corona. Rais Donald Trump wa Marekani asema atakaidi agizo la kuvaa barakoa. Mwisho wa habari. Nam msikilizaji, katika kuagana nawe, na mi ni kwache na kibao hiki Murwa mpita njia, naye Alisios akimshirikisha Julia na Kanyamuzi. Mpita njia, msikilizaji, namna hiyo. Nami ndivyo nafikia tamati ya matangazo ya asubuhi hapa RFI Kiswahili kutoka jijini Nairobi. Naitwa Ruben Lukumbuka Ben Salim. Matangazo mengine yatakujia jioni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, 11 kamili Afrika ya Kati. Hivi punde utajiunga na wenzetu huko Paris, Ufaransa. RFI habari zinaendelea.