Moja kwa moja kutoka Nairobi, Kenya. Karibu katika matangazo yetu ya asubuhi hii, ikiwa ni jumaa ya tarehe 17 mwezi wa Aprili mwaka wa 2020. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Caroline Corir tulio nayo, na asubuhi ya leo, serikali ya Kenya yasema hatua zilizochukuliwa kupambana na korona zimezaa matunda. Maafisa wa usalama nchini Nigeria waua watu 18, wakitekeleza amri ya kutotoka nje. Rais wa Marekani Donald Trump atangaza mpango kuanza kurejea kwa hali ya kawaida nchini humo. Hujambo na karibu katika matangazo yetu asubuhi hii. Serikali ya Kenya inasema hatua zilizochukuliwa kupambana na maambukizi ya korona zinazaa matunda licha ya maambukizi hayo kuendelea kuongezeka na kufikia. Siku ya Alhamis, idadi ya maambukizi ilikuwa imefikia watu 234. Miongoni mwa hatua zilizochukuliwa ni marufuku ya kutotoka nje kati ya saa 1 usiku hadi saa 11 jioni na kutoingia au kutoka katika kaunti za Nairobi, Mombasa, Kwale na Kilifi, huku raia wa kitakiwa kuvaa barakoa kila wakati. Uhuru Kenyatta ni rais wa nchi hiyo. Sisi kama serikali hatuna haja yeyote ya kunyanyasa Mkenya yeyote, yale ambaye twafanya ni kuhakikisha ya kwamba tumelinda maisha ya Wakenya kwa ukweli huu. Ugonjwa pia umesababisha uchumi wa taifa letu na uchumi wa dunia mzima kuzoroteka. Wengi wamepoteza makazi yao katika mahoteli na kwingine kwa sababu ya huu ugonjwa, lakini kuvunja sheria haitatusaidia. Kwa hivyo mimi, naomba kila mkenya tafadhali, shika doria pahali ulipo, na kwa wale wachache ambao wanachukulia ugonjwa huu kama mchezo, mimi ningependa kuwaonya, na wale ambao watapatikana wakivunja sheria, tutawachukulia hatua kali kabisa ni sauti yake Rais Huru Kenyatta, rais wa Kenya. Tukisalia nchini Kenya, ukosefu wa makazi maalum kwa vijana wanaorandaranda mtaani mjini Mombasa, pwani ya nchi hiyo, unatoa changamoto ya kupambana ipasavyo na maambukizi ya korona. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Mombasa, Joseph Jira. Vijana hao wanasema wamesahaulika katika kuhamasishwa kuhusu maradhi hayo hatari na kuendelea kuhatarisha maisha yao na wanayotangamana nao. Familia hizi zisizo na makazi maalum zinasema zinapitia changamoto wakati wa kutekeleza maagizo ya serikali, hasa agizo la kukaa umbali wa mita moja na vilevile kutekeleza amri ya kutotoka nje usiku. linaloshughulikia maslahi ya watoto, anasema wanawahamasisha kuhusu ugonjwa wa korona pamoja na kuwapa chakula. Familia hizi zimeweza kusaulika sana wakati huu, maanake watu wanaambiwa wajitenge, wafunge milango, wakae nyumbani. Amua tuweze kuwafikisha, tufike huku ili kuweza pia kuwaonyesha jinsi ya kuosha mikono, maanake hawana runinga za kuona mikono inaoshwa vipi kuhusu la korona. Kwa sasa familia hizi zinaomba wahisani kujitokeza na kuwapa makao maalum ili kukabili maambukizi zaidi ya virusi vya korona ambayo yanaongezeka nchini. Joseph Jira, Mombasa, RFI Kiswahili. Rais wa Tanzania John Magufuli ametangaza siku tatu za taifa hilo kumwomba Mungu aondoe janga la korona, wakati huu idadi ya watu walioambukizwa ikifikia tisini na wanne. Rais Magufuli, kwa chapisho lake kwenye mtandao wa Twitter amesema Watanzania watasali kwa imani kuanzia leo hadi Jumapili, ingawaje hajatangaza hatua zaidi za kupambana na ugonjwa huo. Nchini Rwanda, waziri wa afya Daniel Ngamije amesema watu hamsini na wanne waliokuwa wameambukizwa virusi vya korona wamepona na kuruhusiwa kuondoka hospitalini, lakini watahitajika kujitenga kwa siku zingine kumi na nne kabla ya kutangamana na jamaa. Wakati huo huo, juhudi za kuendelea kutoa elimu kwa raia kwa nchi hiyo kuhusu maambukizi hayo zinaendelea kupitia ndege zilizokuwa na rubani, wakati huu maambukizi yakifikia mia moja na thelathini na sita. Hawa ni baadhi ya raia wa nchi hiyo. Dorone e, hizi ni nzuri sana tena, nina njia nzuri nzuri tena rahisi kwa, kwa upande wa, wa Wanyarwanda, kwa kuwa kila wakati zinapita na kupitisha ujumbe. Uh, unakuta kila zikipita mtaani wakizisikia, yaani zinatoa ujumbe, watoto wengi wanatoka manyumbani kwao na kukusanyika nje. Na kitu kimoja ambacho tunajua kabisa ni kwamba lazima kujiepusha na misongamano. Ni baadhi ya raia wa Rwanda wakizungumza nasi wakiwa jijini Kigali. Polisi nchini Sudan wamelazimika kuwatawanya wafuasi wa rais wa zamani Omar Al Bashir waliokuwa wakiandamana ya Katum kushinikiza kuvunjwa kwa serikali ya mpito. Wafuasi hao wamelalamikia hatua ya waziri mkuu Abdalla Hamdok kupunguza matumizi ya serikali na kupanda bei za chakula. Leo katika makala ya Habari Rafiki, tunakupa nafasi ya kuzungumzia chochote kinachotokea duniani au hapo ulipo. Tuma ujumbe wako wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp kwa kuanza na alama ya kujumlisha kisha nambari 254110000420 Maafisa wa usalama nchini Nigeria wamewaua watu 18 katika harakati za kuhakikisha kuwa raia wanatii sharti ya kutotoka nje ili kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona, idadi ambayo ni, ni kubwa ikilinganishwa na ile iliyosababishwa na maambukizi hayo mengi zaidi. Na mwandishi wetu Ruben Lukumbuka katika ripoti yake iliyochapishwa Jumatano jioni wiki hii, tume hiyo ya kitaifa ya haki za binadamu nchini Nigeria imesema imerekodi visa 105 vya ukiukaji wa haki za binadamu vilivyotekelezwa na polisi katika maeneo kadhaa kwenye miji ya Lagos na Abuja. Tume hiyo imewashutumu maafisa wa polisi kwa kuwaua watu 18 tangu mwezi Machi na pia kutumia nguvu kupita kiasi katika kuwakamata watu waliokutwa nje wakati wa usiku, wakikiuka sheria ya kutotoka nje wakati huu serikali ikipambana na ugonjwa wa korona. Mamlaka huru ya kutathmini mienendo na nidhamu ya polisi huko Nigeria imesema kuwa imeanzisha uchunguzi kubaini iwapo ni kweli polisi walitumia nguvu kupita kiasi na kuahidi kuwaadhibu kisheria watakaopatikana na hatia ya mauaji. Wafungwa wengi nchini Kamerun wameanza kuachiliwa kufuatia amri ya rais Paul Bia kupunguza adhabu yao. Amri hiyo ilianza kutekelezwa jana, japo aisemi ni mkakati wa kupambana na korona, imepunguza kifungo cha wafungwa, huku waliohukumiwa kifo wakihitajika kutumikia kifungo cha maisha. Wauguzi nchini Malawi wamegoma, kulalamikia hatua ya serikali kushindwa kuajiri waajiri wauguzi zaidi na kuwapa vifaa vya kujilinda wakati huu wa janga la corona. Serikali ilikuwa imeahidi kuajiri maafisa elfu mbili wa afya ili kupigana na ugonjwa wa corona. Shule 183 nchini Afrika Kusini zimeharibiwa tangu Rais Cyril Ramaphosa kutangaza amri ya kusitishwa shughuli zote. Waziri wa elimu Anji Motsheka amesema shule hizo nyingi zikiwa eneo la uh, KwaZulu Natal zilivamiwa na vifaa vya masomo kuibiwa, zingine zikichomwa moto. Huu ni ujumbe kutoka namna ya kupiga vita virusi vya korona. Tunapozungumza au kukohoa, tunasambaza virusi hivyo kupitia matone ya majimaji. Unapoweka mkono wako katika eneo lenye maambukizi au kugusa uso mara kadhaa kwa siku, basi virusi hivyo vinaweza kuingia ndani yetu kupitia mdomoni, puani na hata machoni. Mtu ambaye anatembea katika maeneo ya umma hata kama haonekani kuwa mgonjwa, anaweza kuambukiza watu watatu ambao pia wataambukiza watu wengine watatu na kusababisha janga hili kusambaa kwa kasi. Kunawa mikono mara kwa mara, kuzuia kikohozi kwa kiwiko cha mkono wako au kutumia tishu utakayoitupa, kukaa mbali wa angalau mita moja na mwenzako, kukaa nyumbani au kuepuka safari ambazo si lazima, kunasaidia kuzuia maambukizi ya virusi kwetu na kwa wengine. Pamoja tusimame kupiga vita virusi vya korona. Huu ni ujumbe kutoka wizara ya afya ya Ufaransa na RFI. Unaendelea kutegea sikio matangazo kutoka redio France International, tukikutangazia kutoka Nairobi. Katika habari zingine za dunia, rais wa Marekani Donald Trump ametoa mpango wa shughuli za kawaida kuanza kurejelewa hivi karibuni katika majimbo mbalimbali nchini humo, wakati huu idadi ya maambukizi ya virusi vya korona ikifikia zaidi ya laki sita na nusu na idadi ya vifo ikifikia zaidi ya elfu thelathini. Tuna eneo kubwa la nchi ambalo linaweza kufikiria kuanza kurejelea shughuli zake kama kawaida, na hili tutaliona katika majimbo kadhaa yakifunguliwa hivi karibuni. Tuna majimbo 50 ambayo yako tofauti na ni aina yake. Kwa hivyo akishafunguliwa, tutaona in kitu kizuri. Hata hivyo, baada ya kufunguliwa, huenda virusi hivi vikataka kurejea tena, na well, nafikiria kwamba tutaweza kuvikabili. Ni sauti yake rais wa Marekani Donald Trump. Singapore imeripoti ongezeko la watu 728 uh, walioambukizwa virusi vya korona ndani ya siku moja na kufikisha idadi yote ya watu walioambukizwa kupita watu elfu nne. Mamlaka zimeripoti visa hivyo vipya vimehusishwa na msongamano kwenye makazi ya uhamiaji nchini humo. Unaendelea kusikiliza Radio France International. Rais wa Brazil Joao Bolsonaro amemfuta kazi waziri wa afya Louis Henrique Mandeta kufuatia msimamo wake kuhusu janga la korona. Wawili hao wamekuwa wakivutana kwa muda mrefu kuhusu mikakati ya kudhibiti korona. Kwa msingi ulikuwa mgonjwa wa kawaida na viongozi wa dini ya Kiislamu mjini Jerusalem nchini Israel wametangaza kufungwa kwa msikiti mkubwa wa Al Akasa wakati wa Ramadhan katika mkakati wa kudhibiti ugonjwa wa korona. Viongozi hao wametaja wa uamuzi huo japo mzito, wamesema ni kwa ajili ya kuwalinda raia. Unaendelea kutegea sikio Radio France International, muda si mrefu tutapata uchambuzi wa magazeti. Na sasa studioni ni naye Ruben Lukumbuka ambaye anatukujia na uchambuzi wa magazeti. Ujambo si jambo? Habari yako? Salama naam, nami na, nimeufanya muda kuwa mfupi. Msikilizaji anatumai ubuheri wa afya asubuhi hii hapo ulipo. Nianze uchambuzi huu wa yale yaliyopewa uzito katika magazeti ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Prosperite, lakini pia 7sur7.cd, habari kubwa iliyoandikwa ni kuhusu uh, kesi inayomkabili mkuu wa ofisi ya rais uh, Vital Kamerhe. Lakini pia uh, gazeti la mtandaoni actu30.net, uh, lenyewe limeangazia kuhusu kuongezeka kwa idadi ya wagonjwa walioambukizwa na virusi vya corona DRC. Wizara uh, ya afya yathibitisha visa 287. Ha, waliopona ni ishirini na watano vifo ishirini na tatu Natamani namna ambavyo idadi ya maambukizi inaongezeka, na natamani pia wale ambao wanapona waongezeke namna hiyo. Ndo ombi langu mimi, kweli kabisa ni ombi la kila mtu nchini. Kenya, gazeti la Daily Nation kwenye ukurasa wake wa mbele limekuja na picha ya Rais Uhuru Kenyatta akilihutubia taifa kuhusu Uh, pale ambapo serikali imefikia katika mapambano dhidi uh, ya janga hili la corona. Gazeti laandika idadi ya wagonjwa nchini Kenya yafikia mia mbili thelathini na wanne baada ya visa tisa vipya uh, kuthibitishwa hapo jana, wakati Taifa Leo lenyewe limeandika maskini Nairobi kulipwa Nakwambia yani, niliposikiliza hotuba ya rais jana na nilipomaliza, wenzangu wananiuliza na rais alikuwa mm -hmm. asema nini, kwa sababu najua ni kwa nini watu walikuwa wanangojea, pengine rais atatoa uamuzi kuhusu mambo ya kulipa kodi mm -hmm. ya nyukodi za nyumba zinasumbua Nairobi, kweli kabisa mm -hmm. sio Nairobi peke yake, ni katika kila kona ya dunia kweli. The New Times la Rwanda limeandika taarifa kuhusu mawasiliano kati eh, kwa njia ya simu kati ya rais uh, Paul Kagame na rais wa Estonia kuhusu mchango wa teknolojia ya sasa katika mapambano dhidi ya COVID-19. Iwachu la Burundi nalo laandika Burundi, COVID-19, uchaguzi Mei 20, warundi waishio nje ya taifa hilo hawatoshiriki Uh, Burundi tusema hawana ile mpango wa kwamba wanaweza kupiga kura katika ofisi za ubalozi balozi. Naam, Daily Monitor la Uganda laandika janga la corona lasababisha usitishwaji wa kununua na kuuza ardhi eh, katika nchi hiyo. Mm, kwa nini lakini hasa uh, so, ni tatizo <laughs> nafikiri bado watu wako wamekwama majumbani. Kwa hivyo kwa hivyo nadhani hili ni mojawapo hii inaweza kuwa ni mojawapo ya sababu, au sio? Mwananchi la Tanzania limeandika mashine kutumika vita vya korona, wakati Habari Leo lenyewe laandika JPM akaribisha maombi ya kitaifa kutokomeza korona. Uh, hii ni kwa mujibu wa taarifa kutoka magazeti haya ni kwamba maombi ya siku tatu yameitishwa na rais ili kumwomba Mungu apitishe uh, mbali uh, janga hili alipishe mbali janga hili kwa taifa hilo Mimipen. Na si tu kwa taifa hilo, lakini ulimwenguni pote, au sio? Sudan Tribune laandika chama cha SPLM-IO chaamua kuondoka katika chama cha Kir, kikitumu chama hicho chama hicho kumradhi, kuwa chama cha familia. Nimalizie na magazeti ya Ufaransa karibu yote, Le Figaro, La Liberation na Le Monde pamoja na Le Parisien yameandika kuhusu kifo cha mwimbaji nguli wa miondoko ya rock jina maarufu Christophe ambaye amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 74. Ni kushukuru Ruben, kumbuka uwe na siku njema. Na sasa namkaribisha mwenzangu Minzlet Ijai ambaye anatuletea habari makala Habari Rafiki. Katika makala ya Habari Rafiki hivi leo, msikilizaji, tumekuuliza maoni yako kuhusu wito wa rais wa faransa Emmanuel Macron kutaka mataifa ya Afrika kufutiwa baadhi ya madeni ili yaweze kukabiliana na ugonjwa wa virusi vya korona. Unadhani hatua hii itasaidia uchumi wa mataifa ya Afrika? Karibu. Mimi ni Minslet Ijai. Jambo RFI Kiswahili, naitwa Bugere David Mwamu kutoka Bukavu, eh, DRC. Nilipenda niseme juu ya president Emmanuel Macron ambaye alisema deni zisamehewa madeni kusamehewa, ni vizuri kwa nchi za Afrika ambazo haziyaendelea kiuchumi, ila ni viongozi hao wa Afrika kukuwa makini, kwa sababu mzungu ataweza kasamehe de deni kisha kesho mnalipa ile deni munjia nyingine. Asante RFI Kiswahili, mimi ni mfariji kiota alianse kutoka Mboko, DRC, Kivu ya kusini, maeneo ya Fizi. Mnaenda kuisapoti hatua hiyo ambayo amechukua rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kwa kutoa misaada kwa Afrika ambao walikuwa wamefanya mikopo huko katika nchi za Ulaya juu ya kukuza nchi zao uchumi, ambao umeenda kudorora kila kukicha. Hatua hiyo aliyochukua Rais Macron ya mzuri sana, kwa sababu Waafrika wenyewe hawana uwezo wa kupigana na, na janga la korona, kwa sababu kwanza, vituo vya afya, vipimo hakuna, ni kidogo zaidi. Hatua hiyo iliyoifanya ni nzuri, ingiwa viongozi wengine wa dunia watatusaidia pambana na janga la korona, inawezekana tutafika kwenye hatua nzuri, lakini isiwe tu kutegemea watu kutoka Ulaya. Sisi wa Afrika nao inapashwa tujitegemee wenyewe. Jambo herofai Kiswahili, naitika kwa jina la Kabunga Yan, naita kutoka DRC, jimbo la North Kivu, mtani uchuru. Maoni yangu ni haya, nawaza pesa hizo hazitasaidia uchumi wa nchi za Afrika kwa sababu tunaangalia nchi za Afrika zinatumika ndani ya wizi, wizi wa pesa za mwananchi, na hiyo hata ya fedha hizo kuja watazitumia katika njia zisizo halali. Ningeomba viongozi wote wa, wa nchi za Afrika kutumiza pesa hizo vizuri, hasa wakati huwa corona, kwa kupiganisha ugonjwa hii ili afya ya Waafrika iwe nzuri na kusaidia maendeleo ya nchi zao. Jambo RFI Kiswahili, kutoka DRC Sud-Kivu, Fizi, mahali panaitwa Mboko. Mimi naitwa Mbale Fikiri Rusu. Maoni yangu ni kwamba nia hiyo ya kupunguza madeni kwa nchi za Afrika ni vizuri sana, ila inabidi marais wa nchi zetu wajue kwamba wanaopunguza madeni wanasaidia nchi kwa ajili ya kupambana na magonjwa, siyo kwa ajili ya manufaa yao wenyewe. Naitwa ombenasio Manase uh, rutherford uh, nikiwa nchini Congo kwenye kivu ya kusini. Kwa mtazamo wangu kuhusiana na kauli hiyo ya Emmanuel Macron, amenena vizuri kabisa, kwa sababu ile itaweza kusaidia viongozi wa Afrika waweze kupambana mzuri na janga hili la coronavirusi, kwa sababu ukishangalia vizuri uwezo wa uchumi wa Kiafrika, ushapenda kukabiliana na janga hili hitowezekana, lakini Kwa ushirikiano huo na makubaliano hayo yanaweza kusaidia kabisa. Mimi ni Ondeonde Nkamba Onde Malungu, maarufu kama Mzee Mkonta Gabriel kutoka Mulonde kwa Manda, DRC. Kiukweli hili jambo naona kama inafurahisha upande fulani, lakini sijaona kama inaweza kuwa ni jambo la muhimu sana, kwa sababu kufutiwa madeni haiyakuwa bado njia suluhisho ya kumaliza ili janga tulionawe hapa kwetu. Kiukweli naona kama kama kuongezea uzembe kwa bara letu la Afrika. Afrika tunapenda sana kutegemea misaada na ndio hii sasa inakuwa ni mambo ya aibu tunafutiwa madeni, tumesamewa madeni na tunafurahi. Mimi siona kama haijakuwa ni jambo la kufurahi. Hii ni jambo la kufikiria, kwa sababu hii ni uzembe tulionao na ndio maana wanatufutia madeni. Hii kiukweli itakuwa ni upande fulani ama kuumiza bara letu la Afrika. Ni vyema Rais Macron angesema, tunazidi kuwaongezea madeni ili muendelee kukabiliana na janga hili. Mimi naona ingekuwa ni jambo la, la muhimu kuliko kutufutia madeni na hakuna msaada. Mm, asante ndugu mtangazaji kwa kunipa nafasi tena ya kuchangia. Mada nini inaitwa ta tambu majasiri kinapatikana Afrika Kusini, ila mimi ni raia wa demokrasia ya Kongo. Kauli ya rais Macron ni kauli nzuri sana kwa ajili ya kuupatia nafasi nchi zetu za Afrika kwa kupambana na magonjwa ya virusi vya corona. Je, ulizo ambayo mimi ni kwa siku nilikuwa najiuliza ndugu mtangazaji, hizo era ambazo kila siku tunasikia bara zetu za Afrika zinakwenda kuchukua hizo deni, hizo era zinakuwa zikisaidia wanani kwanza natizama katika nchi yangu ya Kongo, kila siku tunasikia hapa na hapa wamechukua mikopo hapa na hapa wamechukua mikopo. Hizo hela zote ambazo zinachukuaga mikopo hatujuaki kama zinafaidia wakina nani? Je, sisi raia wa Kongo hatujaonaga faida ya hiyo mikopo ambazo inchi inadaka chukua. Msikilizaji, kushiriki katika makala ya habari rafiki, tutumie ujumbe wa sauti kupitia namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 254110000420 RFI Kiswahili, jambo sana. Mimi ni bwana George Bimpa, nimewaita kwa kutoka huko Goma, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Kuambatana na hilo wazo la bwana Emmanuel Macron, raisi wa Ufaransa, wazo lake ni nzuri sana kwetu sisi wa afrika etu, kwa inchi yetu, kwa kuweza kuomba kutusamehe madeni tunazo huko kwa inchi za ulaya Amerika, Azia hata na kwa waendesha biashara wao pekee. Mimi naona ya kama itatusaidia sana kwa kuweza kutupunguzia vile madeni zote. Nawaza mtazamo wa Emmanuel Macron, rais wa Faransa, ni nzuri sana kwetu sisi wa Afrika, kwa sababu ukiangalia vile gisi tunavyoishi na hii lijanga ambayo tena linajitokeza ambayo ni la korona virusi, kweli kweli ni vigumu sana kwa pesa tunazo au mali zetu tunazozimiliki kupiganisha sana ugonjwa huu. Angalia, mpaka sasa katika moja ya nchi zetu, pata maji tu ni vigumu, ili kwenda kutimisha yale ambayo tunaambiwa kunao kwa kila saa, kunao unapotoka na kurudia. Lakini sasa sisi maji tu ni, ni, ni, ni, ni, ni tatizo. Ikiwa maji ni tatizo, unawaza tunaweza kuwa na vitu vingine muhimu kwa ajili ya kugombanisha ugonjwa huu. Nawaza ni jambo ngumu sana. Kwa hiyo napongeza sana maoni yao ya rais wa Ufaransa. Nikitokea hapa Moba Kirungu, DRC, jimbo la Tanganyika, naitwa Altidor Kataya. Natoa shukrani kwake Rais Macron kwa ombi alilolitoa kwa msaada wa Afrika, maana tunavyojua uchumi wa Afrika ni mdogo vya kutosha. Kwa hiyo marais wote wa bara nzima la Afrika ni vema wakalichukua jambo hilo kwa uzito na walifanyizie kazi. Huo utakuwa ni msaada mkubwa sana, endapo watachukua pesa hizo na kuitumia kwa kumaliza ugonjwa huu, na sio sasa kuchukua pesa hizo ambazo walipaswa kuzirudisha kwa madeni, wazitumie kwa faida zao binafsi. Jambo harafai Kiswahili. Kwa maoni yangu kuhusu jambo ambalo Rais Macron amelifanya, ni jambo nzuri sana, kwa sababu sisi ni maskini, na kwa hiyo wakati watafutilia mbali ile itasaidia kuona jinsi ambavyo. Kwa hiyo, itasikitisha sana kusikia kama fedha hiyo, ijapokuwa imefutiliwa mbali, ipoteye bila kujulikana, nafasi ambako inaweza kwenda. Naongea kutoka Nairobi, Kenya, naitwa Jairas. Mimi naona hakuna uchumi ambao utaimarika kutokana na ku mambo ya kuondolewa madeni katika nchi zetu za Afrika manake bado kuna ofisati unasumbua nchi hizi zetu za Afrika, so itakuwa ni vingumu hata kama tutaondolewa. Lakini kwanza kabisa ofisati. Tukiangazia baadhi ya maoni yako kwenye ukurasa wetu wa Facebook, na Menyundo kutoka Bukavu, DRC, unasema Rais wa France Emmanuel Macron ameonyesha upendo wake kwa bara la Afrika, hiyo itakuwa mfano bora kwa viongozi wengine katika dunia nzima. Libanga ukumbusho wa Nyamirambo, Kigali, Rwanda, unasema ni fikra nzuri, kwani nchi zetu zina shida nyingi, vita, njaa na magonjwa. Imani Classic Tokos toka Kamanyola, DRC, jimboni Kivu Kusini, unasema wewe unampongeza sana kwa ubinadamu bora rais huyo wa Ufaransa ambaye ameonyesha upendo wake kwa nchi za Afrika. Abarikiwe Emmanuel Macron. Kulimbi Alex wa Mwanza, Tanzania, pongezi kwake rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kwa wazo lake zuri kabisa la kutaka mataifa ya Afrika yafutiwe madeni ili shughuli ibaki moja na kukabili ugonjwa hatari wa korona. Jean Paul Bin Kayumba wa Kigali, unasema uamuzi huo wa rais wa Ufaransa kuhusu kufutiwa madeni kwa kupambana na janga la COVID-19 utachangia pakubwa kwa nchi zitakazoathirika. Pongezi kwake. Na hatimaye, Mbaga Karimu wa Mbezi, Dar es salam Tanzania, unasema unafikiri kwa kiasi fulani itasaidia kupata huduma bora za afya ili tuweze kupambana na virusi hivi vya korona. Na kufikia hapo, msikilizaji, na tia kikomo makala ya habari rafiki hivi leo. Shukran za dhati kwa awe msikilizaji kwa kushiriki nasi katika makala ya leo nami nakushukuru Minzilet kutuandalia makala nzuri ya habari rafiki. Msikilizaji, unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wote kwa kupakua aplikeshon ya RFI Pure Radio, RFI Pure Radio, kwenye simu yako ya kiganjani na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adimu ya Kiswahili. Aplikeshoni hii ni bure. Kumalizia taarifa zetu asubuhi ya leo, nakupa tena baadhi ya taarifa kuu tulizokuwa nazo, tukianza na serikali ya Kenya kusema kwamba hatua zimechukuliwa kupambana na korona zimezaa matunda, na maafisa wa usalama nchini Nigeria wameua watu 14 wakitekeleza amri ya kutotoka nje, na rais wa Marekani Donald Trump atangaza mpango wa kuanza kurejea hali ya kawaida nchini humo. Msikilizaji, ilivyo kawaida yetu, hatukwachi bure, tuna tunakuacha na wimbo wa Master KG, wimbo Jerusalema, Jerusalem ikayalamia Master KG na wimbo wake Jerusalem ndio anayetufungia ukurasa wetu wa matangazo asubuhi ya leo. Nishukuru timu ambayo imefanikisha matangazo ya leo, nikianza na mkuu wa idhaa ya Robert Mnangwa, msimamizi wa matangazo Victor Abuso, fundi kwenye mitambo naona Vital Mugisho Kulembwa na Colin Sadambi, na nikushukuru we msikilizaji kwa kunipa wakati wako. Usikose kuungana nasi tena wakati wa saa 12 kwa matangazo mengine ya lugha ya Kiswahili. Shukrani.