Dakta, imetimia saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu asubuhi ya kwa Afrika ya Kati. Haya ni matangazo. Ruben Lukumbuka nam, hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Msikilizaji, miongoni mwa habari tumekuandalia ni pamoja na wananchi nchini Tanzania watamatisha siku tatu ya maombi hivi leo wakitakiwa kuvaa barakoa kuanzia kesho Jumatatu. Waziri Mkuu wa Lesoto Thomas Tabane atumia jeshi la nchi yake kujihami baada ya kushtakiwa kwa mauaji ya mkewe. Naye rais wa Marekani Donald Trump asema majimbo kadhaa yataanza kuwaruhusu watu kutoka nje hivi karibuni. <mulia> Habari kamili tuanzie nchini Tanzania. Msikilizaji, siku moja baada ya wizara ya afya ya nchi hiyo kuripoti visa 53 vya maambukizi ya virusi vya korona, na hivyo kufikisha jumla ya wagonjwa wote kufikia 147, huku wagonjwa wengi wakitokea jijini Dar es Salaam, mkuu wa mkoa huo Paul Makonda ametoa wito kwa wakazi wa jiji hilo kuvaa barakoa kuanzia kesho Jumatatu ya Aprili 20 moja, kuanzia Jumatatu, kila anayepanda daladala na anayekwenda kwenye eneo la manunuzi yoyote yale lazima awe amevaa barakoa. La pili, kuanzia Jumatatu biashara zote zifanyike katika mfumo wa takeaway. Ukienda sehemu, kanunue, ondoka. La tatu, lazima kuwe na hatua au mita mbili katika kila pahala unapokwenda kwenye msongamano wake. Jambo la nne, wenye masoko wote tafuteni mfumo mbadala mzuri wa kusimamia masoko yenu. Haya, Nijeria msikilizaji, wakati hivi, leo Jumapili itakuwa ni siku ya tatu ya mwisho ya maombi ya kitaifa katika nchi hiyo baada ya rais John Magufuli kuitisha maombi hayo ili Mungu aliepushe taifa hilo la Tanzania na janga la korona. Idadi ya watu walioambukizwa virusi vya korona katika nchi ya Kenya imeendelea kuongezeka na hivyo kufikia watu mia mbili na sitini na wawili hii mara baada ya watu wengine kumi na sita kuthibitishwa kuwa na maambukizi. Waziri wa afya wa nchi hiyo, Mutahi Kagwe, hapo jana Jumamosi alisema kati ya watu wapya kumi na sita, kumi na watano ni wa Kenya, huku wakiwaonya watu ambao wameendelea kukiuka maagizo ya serikali ya kutotoka nje ya jiji la Nairobi na huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, wizara ya afya imesema idadi ya visa vya maambukizi ya virusi vya korona nchini humo imeendelea kuongezeka, na hadi kufikia usiku wa jana Jumamosi, DRC imerekodi visa 327 tangu kuanza kwa kuanza kwa janga hilo mnamo Machi 10 mwaka huu. Wizara ya afya huko DRC imefahamisha kuwa jumla ya watu 27 ndio wamepona na wengine 25 ndio wamekufa. Nao mashirika ya kiraia huko huko DRC katika jimbo la Ituri yamelaani kitendo cha kuuliwa kwa watu watatu wa familia moja kwa kupigwa risasi baada ya kushikiliwa na wapiganaji wa Kodeko katika kijiji cha Jutujom katika eneo la Mahagi, kilomita kadhaa na mji wa Bunia. Waziri Mkuu wa Lesoto Thomas Tabane, ambaye hivi karibuni alishutumiwa kwa kuhusika katika mauaji ya mke wake wa zamani jana alitumia jeshi la nchi yake kwa kuweza kuwatawanya waandamanaji ambao walijitokeza kupinga, huku wakitaka haki itendeke, akishukiwa na polisi na hivyo baadhi ya wanaharakati katika nchi hiyo. Bwana Tabane mwenye umri wa miaka 80 amekuwa akipinga kuhusika katika mauaji ya mke wake. Wafungwa 44 walioshukiwa kuwa wapiganaji wa kundi la kigaidi la Boko Haramu nchini Nigeria wameaga dunia katika mazingira ya kutatanisha gerezani huko Chad. Taarifa hii imethibitishwa na mwendesha mashtaka mkuu wa serikali ya Njamena, Yusuf Tom. Ushauri muhimu kujikinga na virusi vya korona: safisha mikono yako mara kwa mara kwa kutumia maji safi au sanitiza. Ukiwa unakohoa au kupiga chafya, kinga kwa kukunja kiwiko cha mkono wako au kwa kutumia tishu na baada ya kuitumia tafadhali tupe. Epuka kukaa karibu au kugusana na mtu mwenye homa au kikohozi. Ukiwa na homa au unapata shida kupumua, tafuta matibabu haraka kwa kuonana na wataalamu na toa taarifa ya safari zako za hivi karibuni. Kama una shida ya mfumo wa upumuaji na hauna historia ya kusafiri nje ya nchi, fuata maelekezo yaliyotangulia na hakikisha unabaki nyumbani hadi pale utakapopata nafuu au kupona. Ujumbe huu ni kutoka shirika la afya duniani WHO na idhaa ya Radio France International, RFI. Rais wa Marekani Donald Trump amesema majimbo kadhaa akiyataja kama matemte kama Texas na Vermont, msikilizaji, yataanza kuwaruhusu watu kutoka nje hivi karibuni. Naye waziri mkuu wa Ufaransa Edouard Philippe kesho Jumatatu anatarajiwa kuweka wazi mpango maalum wa kuwaruhusu watu kutoka nje kuanzie kulingana na taarifa iliyotolewa na rais wa nchi hiyo Emmanuel Macron kwamba hadi Mei 11 watu baadhi wataanza kutoka nje. Msikilizaji, ni saa mbili na dakika thelathini na sita, nami sasa ni mpishe Steven Mumbi na makala Nyumba ya Sanaa. Hujambo msikilizaji, popote pale ulipo. Kutoka Dar es Salaam, jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania, jina langu ni Steven Mumbi na haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa. hii leo tunaangazia sanaa bunifu na nitakuwa na mhadhiri wa sanaa kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania, Safina Kimbokota. Karibu sana, msikilizaji, tuangazie sanaa bunifu, namna inavyotendeka. Msikilizaji, kabla ya kuanza kuzungumza na Safina Kimbokota kuhusiana na sanaa hii e, bunifu, hebu tujiweke sawa kidogo wakati huu msikilizaji, katika nchi mbalimbali duniani juhudi zinafanyika ili kuondokana na maambukizi ya virusi vya korona. Nchini Tanzania msanii Rayvan ametunga kibao hiki korona. tetumombe Mungu kwa ili janga ikibidi lipite, tujiadhari na tujikinge, ili lisitufike. Habari kote duniani zimesambaa, ugonjwa unaua na unati, na wengi wetu masikini hatujiwezi. Mwenyezi Mungu kawe tiba, watoto wetu mashuleni, ah, mama zetu sokoni ah, nye vyombo vya usafiri makazini, tujiline osha mikono ah, epuka mikusanyiko so ya lazima ah, na wanapo dalili mapema waihospitali. Corona. Corona. Corona. Corona. Corona. Ni kibao hicho Corona cha kwake Rayvan. Karibu sana Safina Kimbokoda katika makala ya Nyumba ya Sanaa. Asante sana kaka Steven Mumbi, nashukuru sana. Ni lini ulianza sanaa hii? Kiukweli ni safari ndefu, lakini katika kumbukumbu ambazo nilizokuwa nazo, safari yangu ya usanii ilianza toka nikiwa mdogo. Ha, nikiwa mdogo namaanisha yani nikiwa shule ya, ya, ya, ya, ya msingi na kipaji changu kilianza kuonekana nikiwa darasani, ambapo kwenye masomo, kwa mfano kama ya jiografia, sayansi, yalikuwa anahitaji vielelezo vya vitu mbalimbali mbali. kwa hiyo mara nyingi mwalimu alikuwa akinichagua mimi kuchola ile michoro katika ubao, lakini haikuishia tu hapo. Nilibatika kuishi na mjombangu ambaye sasa hivi ni marehemu Anaitwa alikuwa anaitwa Captain Sinda. Yeye naweza nikasema ni mmoja kati ya watu ambao walichangia kutambua kipaji changu toka nikiwa mdogo. Kwa hiyo nilibahatika kuishi naye kwa muda, kuanzia darasa la kwanza nadhani hadi la tatu. Kwa hiyo mara nyingi alipokuwa akisafiri nje ya nchi, alikuwa ananiletea vitu kama rangi hizi, madaftari ya kuchorea nadhani nayo ilichangia kwa kiasi kikubwa katika kujitambua kwamba nilikuwa na kipaji , lakini vilevile haikuishia hapo. Nilibahatika kusoma nchini Uganda. Ulipomaliza darasa la saba, ulienda sekondari ya kawaida kidato cha kwanza, kidato cha pili mpaka kidato cha sita? Hapana, kwa mimi nilivyomaliza darasa la saba nilienda Uganda na nilisoma katika shule ambayo inaitwa Namasagale College. Sasa unajua, kuna utofauti mkubwa sana kati ya system ya elimu ya Tanzania na system ya Uganda ni kwamba Tanzania utakuta ni baadhi tu ya shule ambazo zinatoa mafunzo ya sanaa, kitu ambacho ni tofauti na Uganda ambapo shule karibia zote zinafundisha sanaa na inafundisha katika levo ya chini, kuanzia nursery school hadi vyuo vikuu. Kwa hiyo nilipofika huko nilibahatika kusoma au masomo kwa levo ya sekondari, na nilipomaliza form four nilirejea nchini na kujiunga na chuo cha sanaa Bagamoyo. Nilijiunga na chuo cha sanaa Bagamoyo, ilikuwa ni miaka ipi hiyo? Uh, nijiunga na chuo cha sanaa Bagamoyo kuanzia mwaka elfu mbili na nne hadi elfu mbili na saba ya miaka mitatu, na hiyo ilikuwa ni level ya diploma. Na badala ya hapo nilibahatika kupata nafasi chuo kikuu cha Mlimani katika idara ya sanaa uh, kwa kipindi hiko kilikuwa inaitwa idara Fine and Performing Arts, kwa hiyo nilisoma pale kwa muda wa miaka mitatu kwa level ya shahada ya kwanza. Aa, na nilipomaliza niliingia mtaani na hususani, kwa kipindi ambacho nilikuwa mtaani kabla ya ajira, nilikuwa nimejihusisha zaidi na masuala ya sanaa. Ulikuwa ukifanya nini mtaani? Tunataka tupate picha, kwa sababu sanaa, wengi wanaona kama kufanya sanaa ni kama kupotea. Afadhali ungeingia kwenye taaluma nyingine kama ualimu, daktari, kazi yake ni wazi inaonekana. Umemaliza elimu ya chuo kikuu, umeenda mtaani, ulikuwa unafanya vipi? Uh, nachoweza kusema masomo ya sanaa ni yana utofauti mkubwa sana na masomo mengine, kichukulia ba science, sociology na masomo ya, ya namna hiyo. Nadhani sanaa ni somo la kipekee zaidi kwa sababu moja kuu kwamba endapo utahitimu una uwezo wa kuanza kufanya kazi wewe mwenyewe bila kuajiliwa, kwa sababu kwamba kama tunavyojua kwamba sanaa ni kazi za mikono, na kama ni kazi za mikono, ni ishu tu ya kupata labda material na nini na mambo yakaenda ya. Kwa hiyo na yeah ni utofauti kama ukichukulia hizo kozi zingine, kwamba mtu anapomaliza lengo lake kubwa ni kutaka kuajiliwa. Kwa hiyo mimi ndio nilipata challenge ya sana sana mtaji wa kuanza, lakini licha ya hivyo haukunikatisha tamaa, kwa sababu malighafi nyingi ambazo natumia katika sanaa zangu kama unavyoziona hapa ni vyuma vya kavu. Kwa hiyo vyuma vya kavu vinapatikana. Uh, tuzungumzie sanaa yenyewe sasa na ufundi wenyewe wa, wa ubunifu eh, kama hivi ninavyoviona chuma chakavu, kwa, kwa kuviangalia, mchakato ukoje mpaka kinafikia hatua ile? ha, mara nyingi kwangu mimi sanaa ni funzo, yani sanaa inatumika katika kufikisha ujumbe mahususi kwa walaji. Kwa hiyo kitu cha kwanza ambacho kina nif za ni force, kujaribu kuangalia kwamba ni kitu gani ambacho natakiwa kama msanii kuieleza jamii yangu. Wewe umezungumzia ile kazi ambayo ni dada pale anaonekana ni mwanamke na ile ili, nilipata ushawishi kulingana na wadada ambao wanatumia vipodozi vya kujichubua. Kwa hiyo nilitengeneza ile kazi kwa lengo la kuelimisha jamii yangu kwamba wajue hatari za kutumia vipodozi ambavyo vyenye kemikali uh, ambazo wadada wengi kwa kipindi hiki tunakuta ni kwamba wanavitumia, wana sana kwamba mtu anataka kujibadilisha eza sura au rangi ya mwili wake au shepu ya mwili wake. Kwa hiyo mimi nilitumia chuma chakavu, nimetumia vitenge ambavyo na vyenyewe ni mabaki kutoka kwa mafundi cherehani nimetumia vile vile hydrochloric acid ambayo ina inaonyesha vile athari za mtu akitumia uh, vipodozi vyenye kemikali. Tunalivyojua kwamba hydrochloric acid ukiweka kwenye chuma ni kwamba inakula chuma, na sio chuma tu, hata mwili wa binadamu kwamba inakuletea ina, ina, ina madhara kwa hiyo na mimi kama unavyoiona pale, ukiangalia sura ya yule dada, anaonekana kabisa ni kwamba amebabuka, hayuko sawa na na mwili ulivyo maeneo ya mwili wake. Na nimetumia vitenge kwa sababu vitenge ni utamaduni wa Mwafrika ambao vinaonekana kwenye kiuno na kwenye mikono yeah. ni utamaduni wa Mwafrika. Waafrika wengi wanavaa vitenge wanavaa kanga, kwa hiyo naashiria hivyo kwamba kwa sababu tatizo wangu mimi kubwa ni kwa Afrika wenzangu, najua kwamba watu wengi wanazitu, wana, wanatumia vipodozi watu, kwa mfano labda kutoka Asia na mabara mengine, wanatumia hivi vipodozi lakini, kwangu mimi, napenda kujivunia rangi ya Mwafrika. Msikilizaji, tukate kidogo fundo la maji na wimbo huu songa mbele, wimbo kutoka kwa wanamuziki wa kitanzania waliounda mtandao wa wanamuziki wanaopiga muziki wenye vionjo vya kiafrika ujulikanao kama Afro Fusion Musicians Network The Team Tanzania. Wanamuziki wapatao kumi na wawili kutoka katika kundi hilo walitunga wimbo, wimbo unaohusu virusi vya korona. Asubuhi ukiwa mzima, hiyo ni neema tu, hatuna tofauti na waliopotea. Majanga yako yanaifunika dunia, inuka uangaze, maana kucha moja haivunji cha. Chukua tahadhari, janga hili ni hatari. Naona mamia mamia wakihangamia, limekuwa limekuwa janga la dunia, dinia nzia lilipoanzia, sasa dunia nzima tunalea, hakuna pa kukimbilia, tumebaki kama yatima. Ndugu zetu wamekwenda, hawana hata hatia, janga limewachukua, wameshindwa jizuia, tumuombe Mungu Amka kwenye dunia mpya, dunia imekuwa tambarare, milima na mabonde yote sawa. E Mola, sikia kilio chetu kweli. Dunia dunia si chochote, wala pesa pesa si lolote. Msikilizaji, kibao hicho kinaitwa Songa Mbele, kimeimbwa na wanamuziki kumi na wawili, ukiwa ni mchanganyiko wa muziki wa asili na vionjo vya kisasa e, maarufu kama afrofusion. Baadhi ya wasanii wanaosikika katika kibao hiki cha Songa Mbele ni pamoja na Karora Kinasha Pondunguru Leo Mkanyia Shabo Makota na Mala Samson Ana Katoa Abeneko Kauzeni Liamba Kikombe pamoja na Abu Masika. Kama ndio kwanza ujiunga nasi, haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa. Jina langu ni Steven Mumbi na tunaangazia sanaa bunifu, tunaangazia uchoraji msikilizaji, na niko naye Safina Kimbokota. E, Safina, tukiendelea na makala haya tukizungumzia uchoraji ni picha za namna gani wewe unachora? Mara nyingi huwa nasukumwa na matatizo aidha ama vitu ambavyo vinatokea katika jamii kwa hiyo nina kazi ambazo za uchoraji kwa mfano ambazo zinaelezea hakimiliki ardhi kwa wanawake, kwa yani, ina title inasema land ownership eh? kwamba tunajua katika familia nyingi za Kiafrika, mwanamke ni nadra sana kumiliki ardhi, eh? unakuta mwanamke labda ana kipato ana jinunulia kiwanja lakini mwisho wa siku mwanamme ndo anakuwa mwenye kauli ya mwisho kuhusiana na kiwanja, ndio mmiliki, ndo mmiliki. Kwa hiyo vitu kama hivyo kwamba nahitaji kutoa ujumbe kwa jamii yangu. Kwa hiyo kazi zangu mara nyingi ukiziangalia, karibia zote zinatoa mafunzo kwa jamii. Tuzungumzie kidogo kazi yako ya uwalimu wa sanaa hii Vipi, vijana wanaipenda na wanajitokeza kama zilivyo katika taaluma nyingine? Naweza nikasema kwa miaka miwili hii ya karibuni tumeona mwamko mkubwa sana wa vijana ambao tunawapokea katika idara ya sanaa bunifu, chuo kikuu cha Dar es Salaam. Ingawa kuna tatizo ambalo mimi naliona, na hili si tatizo kwa wanafunzi wenyewe, ila nadhani ni ni jinsi ya mfumo wa elimu ambao hupo hapa nchini kwamba kikubwa ni kwamba unakuta kwamba haya masomo hayafundishwi kutoka elimu ya, ya msingi ya chini yeah. Kwa hiyo unakuta mtoto anamaliza la saba, hajui sanaa. Anamaliza form four, hajui sanaa. Anamaliza form six, hajui sanaa. Anakuja chuo kikuu ndipo anakuja kuisomea sanaa. Kwa hiyo una utaona kwamba ni ni ni, ni, ni jinsi gani ya pengo lililopo kuanzia nasari tuseme labda hadi wa, wanafunzi wanapoingia chuo kikuu. Kwa hiyo kuna hilo tatizo, na ningependa kutoa wito kwa serikali kwamba wajaribu kuiangalia mfumo wa elimu yetu kwamba tuone sasa kwamba sanaa imeanza kufundisha toka shule za vidudu eh, tukachekechea huko, kwa sababu ni tayari imekuwa ni kazi, kazi rasmi huku mbele rasmi ya zote za serikali wanafunzi wapate kusoma masomo ya sanaa, uchoraji, uchongaji pamoja na ubunifu kwa ujumla wake. E, mwalimu Hizi sanaa zote, ipi unaiona ni sanaa ngumu, wanafunzi wana hawaelewi haraka? Ni sanaa ya uchungaji, na wanafunzi wengi wamekuwa wakiogopa, watu wengi wamekuwa wakiogopa, na moja ya sababu ambayo mimi naiona kubwa ni kwamba imekuwa ni kazi ambayo inatawaliwa na wanaume. Hata mimi wakati mwingine huwa wanapata vikwazo kwa hii kazi ambayo naifanya ya sanaa ya ya, ya kutumia ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya vyuma kwa hiyo unakuta saa zingine mtu anakuja anauliza, hii kazi umefanya wewe? namiifanya na mimi, anasema hapana, haiwezekani, lete nione mikono yako, atarajia <laughs> eh? Sasa, itakuwa migumu, itakuwa imekatwakatwa. Kwa hiyo kuna kuna kuna hizo dhana kwamba watu wengi wanadhani wana, wana, wana, wana kwamba kuna baadhi ya kazi ni kwa ajili tu ya wanaume na si kwa ajili ya wanawake. Asante. mwisho kabisa, zipi unaziona ni changamoto kwenye sanaa hii? Vifaa kiukweli kwa Tanzania ni changamoto kubwa sana. Vifaa vingi vya sanaa vina bei kubwa mno, hiyo inachangia watu wengi kushindwa kufanya sanaa katika ubora ambao wangeweza kuvifanya. Soko lake vipi la uh, dhana mbalimbali ulizovibuni mbali, mfano nimeona zile tulikuwa tunazungumzia sanaa ya ubunifu, vyuma chakavu, uchongaji, picha, soko lake vipi? Soko kwa Tanzania bado na lenyewe ni changamoto kubwa, ni changamoto kubwa sana pata masoko ya sanaa, lakini mbali na hivyo naweza nikasema ni kwamba sisi kama wasanii tungepata elimu ya masoko ya sanaa nadhani kama ingesaidia sana kwa wasanii kwamba kutambua matu, masoko ya sanaa yako wapi, e, kutambua jinsi gani msanii anaweza akajibrand kama brand eh. Kwa hiyo ni vitu kama hivyo, lakini kikubwa ni kwamba tuna uhitaji mkubwa sana wa elimu ya masoko ya sanaa. Nikushukuru sana mwalimu, nimetembelea karakana katika karakana yako, naona kuna vifaa vingi, kuna vinyago vilivyochoro, naona kuna watu eh, kuna wengine wamepiga magoti, kuna kobe, ni vifaa vingi. Wakati mwingine kuna lolote basi nitakualika katika makala haya ya nyumba ya sanaa. Asante sana kaka Tevin Mumbi, nashukuru sana. Msikilizaji kutoka jijini Dar es Salaam, jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania. Makala ya Nyumba ya Sanaa ndiyo inatua nanga, nilikuwa na Safina Kimbokota tukiangazia sanaa hii ya ubunifu, tukizungumzia uchoraji na namna anavyobuni vifaa mbalimbali katika karakana yake. Tumeona vifaa vya aina mbalimbali vilivyobuniwa kwa chuma na kadhalika. Usiache kunitumia maoni yako kuhusiana na makala haya, andika Steve Mumbi katika Facebook pamoja na Instagram herufi zenyewe ni Stivu Mumbi, na katika Twitter ni ati Steve Mumbi. Wakati mwingine, mara nyingine, kumbuka msikilizaji, ugonjwa wa Covid-19 upo, ujihadhari mpaka mara nyingine, wakati mwingine, kwa heri. Nam, ndivyo anavyoondoka mwenzangu Steven Mumbi. Makala hayo pia msikilizaji, unaweza kuyapata moja kwa moja kupitia tovuti yetu RFI Kiswahili.com. Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuletea asubuhi hii ni pamoja na wananchi wa Tanzania watamatisha maombi ya siku tatu hivi leo, wakitakiwa kuvaa barakoa wa kuanzia kesho Jumatatu. Waziri Mkuu wa Lesoto, Thomas Tabane, atumia jeshi la nchi yake kujihami baada ya kushtakiwa kwa mauaji ya mkewe. Naye rais wa Marekani, Donald Trump, asema majimbo kadhaa yataanza kuwaruhusu watu kutoka nje hivi karibuni. Naitwa Ruben Lukumbuka, asante sana msikilizaji, na sasa nikuletee wimbo wake Frederick Francois, A tous ceux que j'aime Jem, uh, mwambie unayempenda, mwambie nakupenda. Namna hiyo anakuimbia Frederic Francois, kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI. Msikilizaji, namna hiyo ndivyo nami natamatisha matangazo ya asubuhi hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka, fundi wa mitambo asubuhi hii Vitalis <laughs> Vital Mugisho Kulembwa. Hivi punde utajiunga na wenzetu huko Paris, Ufaransa. RFI, habari zinaendelea.