Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukitangaza moja kwa moja kutoka studio zetu za jijini Nairobi nchini kenyaijai idadi ya maambukizi ya virusi vya korona nchini Tanzania yaongezeka na kufikia 254. Rais wa Afrika Kusini akashifu wizi wa chakula cha msaada kilichokuwa kipelekwe kwa watu maskini na nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa zataka kuwepo kwa usawa katika upatikanaji wa chanjo ya korona. Karibu tuanze. Nchini Tanzania, ambapo idadi ya watu walioambukizwa virusi vya korona nchini humo imefikia watu 254 baada ya hapo jana serikali kuthibitisha visa 84 vipya vya watu wenye maambukizi, hali inayozidisha wasiwasi kwa wananchi. Visa hivi vipya vinajumuisha wagonjwa wapya 23 walioripotiwa visiwani Zanzibar, eneo ambalo linashuhudia sekta ya utalii ambayo ilikuwa inaingiza pato kubwa ikitetereka. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Stephen Mumbi, ana maelezo zaidi. Sekta ya utalii visiwani humo inachangia asilimia 30 ya pato la taifa. Kusitishwa kwa shughuli za utalii kumeathiri uchumi wa visiwa hivyo. Mahmud Thabiti Kombo ni waziri wa utalii visiwani humo ulikuwa unachangia takriban asilimia thelathini ya pato la taifa, kwa hiyo unaweza kusema pato lile limeondoka kabisa, kwa sababu hakuna hata mtalii mmoja sahivi anaingia. Watalii wengi wanaouzuru visiwa hivyo wanatokea katika mataifa ya bara la Ulaya, ikiwa ni pamoja na katika nchi za Italia, Ujerumani na Marekani, nchi ambazo zimeshuhudia vifo vingi vya wagonjwa wa korona. Hamisi Kondo ni mkurugenzi wa takwimu za utalii. Kila wageni watatu walioingia Zanzibar, basi wageni wawili walikuwa wanatoka bara la Ulaya. Chama cha watembeza watalii visiwani humo kinasema uchumi umedorora kutokana na shughuli nyingi kusitishwa. Fatuma Hasan ni afisa habari wa chama hicho. Visiwani humo mahoteli yote yamefungwa, makampuni ya matuaporeta yote yafanyi kazi ya yamefungwa, hakuna ndege yote ambayo inaoingia kwa ajili ya wageni. Je, Wananchi wa Zanzibar wameathirika vipi na kusitishwa kwa shughuli za utalii? Tumeathirika kiuchumi kupitia sekta ya utalii. Baadhi ya mahoteli wao wameanza kupunguza wafanyakazi katika mahoteli wao. Tupo tupo tu sasa hivi tu, jasi tunakaa nyumbani. Idadi ya wagonjwa walioambukizwa virusi vya korona visiwani humo imeongezeka na hivi sasa maambukizi yamekuwa ni baina ya wenyewe kwa wenyewe. Steven Mumbi, Dar es Salaam, RFI Kiswahili. Nchini Kenya, serikali imesema inafanya utafiti zaidi kuhusu ugonjwa wa mafua ili kubaini ikiwa ugonjwa wa COVID-19 ulikuwepo nchini humo kabla ya hata Machi 12 ambapo ulitangazwa kuwepo nchini humo kwa mara ya kwanza. Tangazo hili la serikali limekuja wakati huu watu 11 zaidi wakithibitishwa kuwa na maambukizi na kufanya idadi ya wenye maambukizi ya korona nchini Kenya kufikia 281. Akitoa ripoti ya mwenendo wa ugonjwa huo, waziri wa afya Mutahi Kagwe amewataka wananchi kuendelea kuchukua tahadhari, huku akiutaja mji wa Mombasa kuanza kuwa na idadi kubwa ya maambukizi. Kama mnavyoona, kupata visa saba kwa siku moja mjini Mombasa, hii sio idadi ndogo, na iwapo watu hao watasalia katika mji huo wataambukiza wengine na hii itasababisha ongezeko la maambukizi, uh, kwa sababu wataambukiza watu wengine wane na kuongeza idadi ambayo tumekuwa tukiizungumzia. Uh, mamlaka ya mazingira nchini Rwanda Rema inatarajiwa kutoa mwongozo wa jinsi ya kuhifadhi barakoa ambazo zinatumika wakati huu wa janga la korona nchini humo. Msikilizaji, nchini DRC, watu wawili miongoni mwa wale watatu walioripotiwa kuwa na maambukizi ya korona mjini Bukavu, mashariki mwa nchi hiyo, wamepona. Hii ni kwa mujibu wa gavana Thio Ngwambije. Hata hivyo, wakati serikali ikitaka raia kuvaa barakoa wakati wote, raia wamelalamikia kuhusu ugumu wa maisha na upatikanaji wa barakoa zenyewe. Mwandishi wetu William Basimike ametutumia ripoti ifuatayo. Baadhi ya familia mjini Bukavu zinashuhudia kuwa na ugumu wa kupata namna za kununua barakoa ili kujikinga dhidi ya maambukizi ya ugonjwa wa korona. Gisele Munyake ni mama wa watoto tano. Kila mtu anapasha kuwa na barakoa tatu tatu, lakini jamaa ziko na vatu va mingi, iko vigumu kupata. Njoo unaona mwenye atatoka anauza ile moya na vengine venye vatatoka vanavakia kunyumba juu havana gisi ya kupata ile barakoa. Anayekaidi hatua ya kuvaa barakoa mjini Bukavu anashughulikiwa na polisi na kulazimishwa kulipa faini olin mwenyerenkana ni mkazi wa kata ya ndendere aliyewahi kushikwa kama tuvae hizo hizo mamaske wanatufunga wanatulazimisha franka elfu makumi tano za makongo hasa tunajiuliza hizo pesa zinaenda wapi akiwa pia mshindi wa tuzo ya nobel mnamo mwaka elfu mbili kumi na mnane daktari denis mukwege anasimamia pia shughuli za kupambana dhidi ya kutapanywa kwa ugonjwa wa korona hapa kivu kusini anasema kuwa cha muhimu ni kuhakikisha tu kwamba kila mkaazi anafunika pua na mdomo wakati huu ya kusemeana wa masikio kama na maske, kuitengeneza na na kama vile kuitengeneza kutia filter katikati. Nilifurahi sana kuona mtu mwenye alifanya mask yake na vivamba ya mgomba. Tangu kutangazwa kwa hatua inayolazimisha wakazi kuvaa barakoa kumepita wiki moja. Wakazi wa mji wa Bukavu wanatumia aina zote na namna zote wanavyoweza, wakitengeneza hata barakoa za majani au kwa vipande vya sidiria na karatasi. William Basimike, Bukavu. RFI Kiswahili. Umoja wa Mataifa umesema utachukua hatua za kinidhamu dhidi ya mfanyakazi wake ambaye alikataa kujitenga na kuacha wadhifa wake nchini Sudan kusini bila idhini. Msikilizaji, <coughs> tunaendelea kupokea maswali yako kuhusu ugonjwa wa korona, na wataalamu wetu watayajibu. Tuma swali lako kwa njia ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp, anza na alama ya kujumulisha 254 2. Kumbuka kuuliza swali fupi. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amekashifu vitendo vya uizi wa vyakula vilivyotarajiwa kuwasaidia maskini kutokana na njaa wakati huu wa janga la korona. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch linavituhumu vikosi vya serikali ya Burkina Faso kwa kuhusika na mauaji ya raia wasio na hatia 31. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka na maelezo zaidi. Akinukuliwa na vyombo vya habari, mkurugenzi wa shirika hilo la kimataifa la haki za binadamu kwenye ukanda wa Afrika Magharibi Corne Dufka amethibitisha kuwa vikosi vya usalama vya Burkina Faso viliwaua watu 31 wakati wa operesheni ya kijeshi dhidi ya ugaidi iliyokumbwa na ukandamizaji mkubwa Aprili 9 mwaka huu. Mashirika ya kiraia, Uagadugu, ya kiraia katika mji wa Uagadugu yameendelea kulalamikia kuzorota kwa hali ya haki za binadamu katika nchi hiyo huku yakivishutumu vikosi vya usalama kwa kusababisha vifo vya mamia ya watu haswa ya wakati wa kufanyika kwa operesheni za kuyasaka makundi ya kigaidi kwenye eneo hilo. Tumia fursa ya kipindi hiki cha kutotembea ili kuwafunza watoto namna ya kutambua taarifa za uzushi. Uliza masuala haya manne: Je, ni nani chanzo cha habari hii? Nani mlengwa nani mnufaika? Je, inatoka kwa chanzo cha kuaminika? Katika kipindi cha janga la COVID-19, huamini pekee vyanzo rasmi na vyombo vya habari vya kuaminika. Sambaza pekee habari zilizothibitishwa. Huu ni ujumbe wa UNESCO kwa ushirikiano na RFI. Nchi 193 wanachama wa Umoja wa Mataifa hapo jana zimepitisha azimio la pamoja linalotaka kuwepo kwa usawa wa upatikanaji wa baadaye wa chanjo. Mwandishi wetu Ali Bilali na maelezo zaidi. Azimio lililopitishwa pia limetambua mchango mkubwa unaotolewa na shirika la afya duniani WHO katika vita dhidi ya ugonjwa wa Covid-19, wakati huu shirika hilo likikosolewa vikali na serikali ya Marekani na washirika wake. Aidha, azimio hili ambalo liliwasilishwa na nchi ya Meksiko na kupata uungwaji mkono wa Marekani pia linataka kuwepo kwa ushirikiano na utaratibu wa kimataifa wa kisayansi katika kusaidia vita dhidi ya ugonjwa huu. Wito wa kuwepo mshikamano katika vita dhidi ya korona unakuja wakati huu maabara za utafiti na makampuni ya kutengeneza dawa yakitangaza mpango wa gharama kubwa kutengeneza chanjo ya ugonjwa huu ambao mpaka sasa umeua watu zaidi ya laki tano na kusababisha uchumi wa dunia kudorora. Mamlaka nchini Italia zinasema kuna matumaini baada ya nchi hiyo kwa mara ya kwanza kuripoti kupungua kwa idadi ya watu wenye maambukizi ya korona. Na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amefikia makubaliano ya kihistoria na mpinzani wake Benny Grant kuunda serikali ya umoja, hatua inayomaliza mzozo wa kisiasa na kwa sasa, msikilizaji, ni saa moja na dakika 40 saa za Afrika Mashariki. Tupate magazeti, ni kukaribishe Ali Bilali hutupe taarifa za magazeti. Nam, ni kushukuru sana Minslet. Nianze na gaz magazeti kule nchini Tanzania. Uh, gazeti la Habari Leo, korona yazidi kusambaa nchini. uh, gazeti la Mwananchi, mshike mshike bungeni sakata la korona. uh, Uhuru, mbunge akutwa na korona. Gazeti la Nipashe, korona yaingia bungeni rasmi. Tanzania Daima, Rostam, tahadhari kabla ya athari, korona yatinga mikoa kumi na saba bara. Tanzania Daima gazeti limeandika hivyo, lakini magazeti yote haya ambayo nimekutajia hapa yameandika kuhusu kifo cha mchungaji Rwakatare. Kama gazeti la Tanzania Daima, kifo cha mchungaji Rwakatare cha tikisa Mtanzania sababu kifo cha mchungaji Rwakatare. Mwananchi, ni mchungaji Getrude Rwakatare, pamoja na gazeti la Uhuru, mshtuko mkubwa kifo cha dokta Rwakatare. Nikielekea nchini Rwanda, gazeti la New Times, mamlaka ya usimamizi wa mazingira nchini Rwanda uh, limesema kwamba inafanya kazi katika miongozo ya kuangalia utupaji wa mask ama barakoa ambayo itakuwa imevaliwa wakati huu wa janga la virusi vya korona. Lakini gazeti hilo limeandika, mgogoro wa virusi vya korona unazusha shida za afya ya akili kati ya waathirika wa mauaji ya kimbari, lakini pia gazeti hili la New Times la Rwanda limeandika kuhusu polisi kutoa mwongozo mpya kuhusu huduma muhimu. Gazeti la Daily Monitor la kule nchini Uganda, zaidi ya wageni elfu moja wameondoka nchini Uganda, ikiwa ni wageni ambao walikuwa wanafanya kazi nchini Uganda ambao waliondoka baada ya, ya kufungwa kwa uwanja wa ndege wa Antebe kwa safari za kimataifa. Gazeti hili pia limeandika na kuthibitisha vifo kuthibitisha wagonjwa 254 nchini Tanzania, nchini Kenya na wagonjwa 281 Uganda, ina 55 Rwanda ikiwa na 147 Gazeti la Daily Nation la nchini Kenya, serikali itatumia maeneo ya uchunguzi kuhusu uchunguzi wa mafua ili kuona ikiwa virusi vya covid vilikuwa nchini Kenya mapema Machi 12, wakati kesi ya kwanza iliporipotiwa. Hii inakuja wakati ambapo kesi 11 zaidi zimeripotiwa nchini uh, Kenya na kufikia jumla ya wagonjwa 281. Gazeti la The East African limeandika kuhusu Kenya imeweka kituo cha kuwatibu wafanyakazi wa afya uh, taarifa ambayo imesemwa na kagwe waziri wa afya nchini kenya ambapo alikuwa akitaja idadi ya wagonjwa mpaka sasa ambao wamefikia mia mbili themanini na moja na hakujawa na dalili hadi sasa kwamba burundi itafuta au kuchelewesha kampeni za uchaguzi uchaguzi mkuu ambao umepangwa kufanyika baadaye mwezi Mei. Hii ni taarifa ambayo imeandikwa na gazeti la The East African, na imeandika na kusisitiza kwamba chaguzi hizi zitakuwa ni za kwanza kufanyika nchini humo zikisimamiwa na fedha za ndani, baada ya mashirika aidha, wafadhili muhimu kusimamisha misaada ya moja kwa moja kwa serikali tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano. Magazeti kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kama gazeti la Kifagio kule mkoa wa Kivu Kusini katika eneo la Uvira limeandika kuhusu ongezeko la watu ambao walifariki kutokana na mafuriko imefikia watu arobaini, wakati huko Beni watoto alfu 25 wakitarajiwa kupewa chanjo dhidi ya ugonjwa wa shurua. Gazeti la La Prosperite limeandika kuhusu watu wawili ambao wamepona virusi vya korona katika mkoa wa Kivu Kusini. Na gazeti la Sudan Tribune lao limeandika kuhusu waziri wa habari amemsimamisha kazi mkurugenzi mtendaji wa televisheni ya Sudani Kusini James Magor Chilim. Uh, lakini pia gazeti la The Mirror la kule nchini Uingereza limeandika kuhusu Kim Jong Un inawezekana akawa katika hali ya hatari kubwa kufuatia upasuaji nchini Korea Kaskazini, ikiwa ni madai ya serikali ya Marekani. Gazeti la New York Times limeandika habari kuhusu Rais Trump amesema atasaini saini agizo la kukomesha uhamiaji kwa marekani kwa muda, wakati ugonjwa wa virusi vya korona ukiendelea kuenea nchini humo. Nikushukuru Ali Bilali. Nami nakushukuru pia minzilete. Na kwa sasa msikilizaji, tupate makala ya habari rafiki naye Benson Wakoli. Karibu kwenye makala ya habari rafiki, msikilizaji. Leo tulikuwa tumekuuliza, je, kauli za viongozi mbalimbali zimesaidia virusi vya korona kukabiliwa hapa barani Afrika? Mimi naitwa Benson Wakoli na haya hapa baadhi ya maoni yenu wasikilizaji wetu. Mimi ni Richard Rumande, Mkongo wa DRC nikiwa uh, Kenya saa hizi, lakini nafikiri pia uh, kama hotuba uh, mbalimbali za viongozi kama rais mbalimbali wa nchi mbalimbali duniani zaweza kusaidia kutokomeza hiki kirusi uh, cha corona virus na nafikiri ni jambo kubwa wakati rais mwenyewe apiga uh, kipao mbele a ujumbe wake ili watu wale pia wanaofikiri kama ni uongo ama wanaofikiri kama labda wanadanganywa waamini ya kwamba ni kweli na ni pia nafikiri inaweza kusaidia kutokomeza COVID-19. Mkaaji wa Nairobi, ni Mrwanda ambaye anaishi nchini Kenya. E, ni kwamba langu kuhusu swala hili la viongozi kuchukua baadhi ya kauli ambazo zinawahamasisha wananchi kwa ajili ya kujilinda na virusi hivi vya korona ama ugonjwa huu wa COVID 19, ni kwamba kuna viongozi wengine ambao eh, hawaliwekei maanani zaidi sana yani, walichukulia kama tu swala ambalo ni la kawaida kwa sababu limepata nchi zote ulimwenguni, na ni kitu ambacho si kizuri kabisa. Lazima viongozi kama viongozi wangekuwa wao ndio mstari wa mbele kusimama na kuwaeleza wananchi jinsi gani ambavyo COVID kumi na tisa Mijanga mbalo, ni janga la kimataifa na ambalo lina uzito kuliko vile wanavyofikiria. Kwanza wakiwa wenyewe ni mifano bora ya kuigwa. Nilipenda, nilipenda sana kauli ya mheshimiwa mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam niliiona kwa Instagram kupitia akaunti ya uh, mi, mi, mi, Mila Dayo nikaiona jana. Ni kauli ambazo zina msisimko na ambazo zinamwelimisha mwananchi na kumwonesha mwananchi venyewe ambavyo hiyo ni hatari kabisa. Toka Kalemia mimi ni Burdo Remi Mukenga. Marais wetu wa Afrika walivalie njuga swala hili la ugonjwa hatari wa korona, ili kupatikane haraka tiba. Asante sana. Kwa majina, naitwa Patrick Matembo kutoka Goma, mashariki mwa DRC. Kwa kweli kuna kauli zimoja zimoja za maraisi ni kama vile kauli za kuleta uchonganishi na mzozo na nchi nyingine, nikisema hususan kauli la rais wa Marekani Donald Trump kuhusu China. Tukikumbuka hapo awali, Rais Donald Trump alijigamba sana kwa kusema kama endapo ugonjwa huu wa virusi vya korona utafika Marekani, wako tayari kupambana nalo, ila kwa leo ni kama vile nchi yake inaelemewa sana na ugonjwa huo, anaanza kuichotea China mkono na kusema mambo mengi. Nadhani kauli kama na hizo ni kama vile kauli za kutupia mbali. Asante sana, hii ni Ondeonde Nkamba Malongo, maarufu kama Mzee Mkonta Gabriel, kutoka Mlonde kwa Manda Diors. Ndio, ijapokuwa viongozi wetu wa bara la Afrika wanajitahidi sana ili kukabiliana na ugonjwa wa korona, ndio ni jambo jema na ndio hii inawapasa kwa sababu wao ndio wazazi, sisi ndio watoto. Na isitoshe kuna baadhi ya masimu mbalimbali, wengine wanashinda kutii wito na utulio na serikali. Ndio kupande fulani nasema naama, nitawapa haki kwa sababu moja, serikali katoa wito, lakini cha ajabu, anashinda kutupa vifaa vya kujikingia. Unajua afrika sisi ni maskini na tunaishi kwa kutegemea misaada muda fulani fulani. Na isitoshe kuna baadhi ya vituo vya afya vinakosa hata vipimo vya kupimia ugonjwa. Unaona, inakuwa ni vigumu kwetu, ijapokuwa ndio wito tumeupata lakini inakuwa ni vigumu, tunajikinga namna gani? Ijapokuwa wanasema ugonjwa unahitaji usafi sana, inahitaji muda wote uwe na usafi. Isitoshe, kwa mfano hapa napoongea mimi nimekosa hata hela kununua ile ndoo kutilia maji unafikiri itachikinga na ugonjwa namna gani? Ijapokuwa ndio serikali katoa wito, tuna shi, tunashika masharti, lakini unafikia muda fulani masharti, ijapokuwa unaishika, unafikia muda fulani unaenda kinyume na masharti yanayotolewa, na hapo ndipo tunashikwa, tunaambiwa umeenda kinyume na ma... na wito ndio serikali, unaliwa pesa. Unaona inakuwa kama tunaanza kunyenyesana sisi wenyewe kwa wenyewe. Asante, RF Kiswahili Fariji Kiota, alianze kutoka Mboko, DRC, Kivu ya Kusini. Hatua hizo walizozichukua walizo viongozi wa Afrika na viongozi wa ulimwengu kwa jumla ni hatua nzuri sana, na imeonekana imesaidia kwa kiwango kikubwa kusaidia uambukizwaji wa virusi vya korona, kwa sababu unapoona jinsi uambukizwaji wa virusi hivi vya corona unavyoendelea, ile msongamano wa watu, watu kusalimiana kukusanyika katika vikundi mbalimbali hapo ndipo virusi vya korona vinapata njia ya kuambukia wengi. Lakini wakati raia walipoamuriwa na viongozi wao kufanya mikutano ya kukutanana mikutano ya maadhara, vyote vimesaidia kabisa. Mashule zimefungwa, kwa sababu hata shuleni mgonjwa mmoja akiingia shuleni ana virusi vya korona, ataacha naambukiza wengi. Lakini hatua walizozifanya kabisa za kufunga hiyo yote imeonekana imesaidia na virusi vya korona hata kama vinaendelea, lakini Mungu atasaidia na vitaonekana, vitapungua. Asante msikilizaji, kushiriki katika makala ya habari Rafiki. Tutumie ujumbe wa sauti kupitia namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 254 110 000 420. Naitwa Rambo Machasira, unapatikana Afrika Kusini. Kweli kauli ya viongozi tofauti katika bara letu la Afrika ni kauli nzuri kwa ajili ya kumhamasisha watu kwa ajili ya virusi vya korona. Sasa tunajiuliza katika bara letu hili, kweli wako natuhamasisha, tubaki manyumbani, tusitoke nje kwa ajili ya kujikinga na virusi vya korona. Cha ajabu, sasa tiba tiba ambayo iko nasemeka mpaka hivi bado sisi wamoja hatuyaiona, je? Tutabaki, tutabaki kutulia tu nyumbani ama itakuwa vipi? Kipindi hatujaona hata hata, hata hata tiba moja ambazo wako wanaleta. Asante sana tambo, RFI Kiswahili. Naitwa Prince Kimonge, natokea mji mkuu wa Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kuhusu hizo hotuba za viongozi wa mainchi mbalimbali kwa ajili ya ugonjwa wa korona mimi naweza nikasema ndio ni kweli hizo hotuba tunazo lazima, lakini cha msingi, muda kama na huu, tupate kabisa tiba tiba iliyo sahihi. Yani wengine wanachukulia, inakuwa ni business, kwenye hakuna maradhi wanatangaza kuna maradhi, ili mradi tu apate pesa. Hiyo tunakataa kabisa, tunahitaji tiba. Samuel Agaba toka Kampala, Uganda. wa maoni yangu Hatua zilizochukuliwa na maraisi wengi wa Afrika bado zinahimizwa kwa sababu hadi sasa Afrika ni mbali kabisa kuwa bara lililoathiriwa zaidi na janga hili. Ningependa pia kuipongeza hatua zilizochukuliwa hapa nchini Uganda kwa sababu tunalipwa na maboresho, na kwa kuongezea hakuna bado vifo hapa kauli za viongozi barani Afrika bado ni kizungumzuti kwa sababu tkiitajiwaki wake na kwa hawezekane kwa mfano haweze. Ukiangalia maeneo kama kama stendi kuu yaani ya Ubungo pale, msongamano wa watu ni mwingi sana, lakini bado jitihada zizuko pale aziz, azionyeshi nia ya kwamba wale kutayari kupambana na huu ugonjwa. Kuna maeneo mengine kama nilivyotoa mfano kwamba viongozi, kila mtu anatoa tamko lake. Unakuta kama mkuu wa wilaya wa Igunga jana alisema watu watengwe wanaotoka Dar es Salaam, lakini kuna viongozi wengine kama mkoa wa Morogoro bado na wenyewe wako kimya. Kwa hiyo kusema kwamba kauli za viongozi zinasaidia kwamba ile jangwa bado nikizungumzuti, wala ni ngumu kudhibitisha hilo, kwa sababu wanatoa na ni kauli, lakini utekelezaji unakuwa hauna kwa baadhi ya jumbe ambazo mmetumia katika ukurasa wetu wa Facebook pamoja na WhatsApp, na anazisoma moja kwa moja. Naanza na Didier Choza kutoka DRC, taarafa ya Rutushuru. Mimi nadhani kusema kwao kusaidii chochote katika kukabili janga hili la COVID-19. Mimi ningawaomba wajitahidi kuongeza madaktari na dawa ili kupambana vilivyo na janga hili la korona. Mwingine anajiita Kambale Zawadi anasema, ndio hizo kanuni zimetusaidia sana hapa kijijini Erengeti, mashariki mwa DRC. Tangu visa viwili vilipopatikana huko, mpango wa serikali umetusaidia sana, na hatujaona tena kisa kingine kikiripotiwa eneo hili. Agatha Fimerapa anasema baadhi ya kauli za viongozi zinasaidia kukabiliana na virusi hivi vya korona. Wananchi tuzidi kujikinga, maana kinga ni bora kuliko tiba. Adam Nur: ni kweli sauti za viongozi zinasaidia kuongeza umakini wa wananchi katika kuchukua tahadhari. Naam, kwa kauli hiyo ya muhima, ndiyo nakamilisha makala ya bari rafiki leo. Mimi nimekuwa mtayarishi wa makala haya, naitwa Benson Wakoli nikikutakia wakati mwema. Unapopokea ushauri kutoka kwa mtaalamu dhidi ya virusi vya korona, tafadhali kumbuka mtaalamu anaweza kuwa hayuko sahihi. Njia moja ya kudanganya habari ni kutumia mtaalamu asiye sahihi ili kuongeza uaminifu kwenye ujumbe katika kipindi cha janga la covid-19 uamini pekee vyanzo rasmi vya habari na vyombo vya habari vya kuaminika changie pekee habari zilizothibitishwa huu ni ujumbe kutoka shirika la unesco kwa ushirikiano na rfi na msikilizaji, tukitamatisha matangazo yetu, baadhi ya taarifa kuu tulizokuandalia asubuhi ya leo: idadi ya maambukizi ya virusi vya korona nchini Tanzania yaongezeka na kufikia 254. Rais wa Afrika Kusini akashifu wizi wa chakula cha msaada kilichokuwa kipelekwe kwa watu masikini. Na nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa zataka kuwepo kwa usawa katika upatikanaji wa chanjo ya korona. Tukiondoka studioni tunakuacha na kibao chake Jaki Kingue Sheri Koko kutoka nchini Cameroon. fondation mama Potsa, toujours au service de l'humanite. Je suis jacqi kina the voice Msanii Jackie Kingwe kutoka nchini Kamerun kibao chake Sheri Koko kinatutamatishia matangazo yetu asubuhi hii. Shukrani kwa waliofanikisha matangazo haya, mtayarishi wa matangazo Emmanuel Makundi; fundi wa mitambo Collins Hadambi; mimi ni Minslet Ijai.