Ni saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za hapa Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu asubuhi huko Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ruben nukumbuka walinzi 13 wa mbuga ya wanyamapori ya Virunga mashariki mwa DRC si wa uawa Kumekuwa na sintofahamu kuhusu hatma ya kiongozi wa upinzani nchini Mali, Sumaila Sise. Waziri wa mambo ya ndani wa Peru Carlos Moran ajiuzuru. Habari kamili, msikilizaji, tuanzie nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ambako walinzi kumi na watatu wa mbuga ya taifa ya wanyamapori ya Virunga mashariki mwa nchi hiyo wameshambuliwa wa na watu wenye silaha. Katika mahojiano maalum na idhaa ya kifaransa ya RFI, mkurugenzi wa mbuga za wanyamapori Isesene uh, huko DRC, Dr Cosmas Wilungula hapa anaeleza mazingira ya kuuawa kwa walinzi hao, wakati ambapo tulikuwa tukisaidia gari ambayo ilikuwa mbele ikianza kukamatwa na wajambazi na kikundi cha gari yetu kilipofika, tulikuwa tumekwisha kuingia ndani ya mtego ya wale wajambazi. Walikuwa karibu makumi sita ama sitini wale wajambazi, na tuliweza kupoteza hapo hapo wa wagarde park kumi na wawili wa sivil ambao waliweza kuufa hapo hapo watu nne. Ni kusema kwa saa kama hizi ni wagarde kumi na watatu ndio tumepoteza. Ni huzuni sana kuona kama wajambazi na vikundi hivyo vinaweza kugeuza silaha zao na kuweza kugombanisha na kuua au wagarde ambao wana kazi tu ya kuchunga hiyo mazingira yetu na mbuga zetu. Ni sauti yake Cosmas Wiliungula, mkurugenzi mkuu wa mbuga ya wanyamapori ya Virunga alipozungumza na mwandishi wetu mwandishi mwenzetu wa RFI Magali la Grange. Tukisalia nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, wizara ya afya katika nchi hiyo imethibitisha kuwa nchi hiyo sasa ina wagonjwa 394 baada ya kuongezeka kwa wagonjwa wengine 17 hapo jana Ijumaa. Katika tangazo lake kwa vyombo vya habari, wizara hiyo imesema wagonjwa 48 wamepona na kwamba habari njema ni kuwa mpaka sasa hakuna mgonjwa aliyefariki katika kipindi cha wiki mbili zilizopita. Kwa muhtasari tu DRC, msikilizaji, polisi katika nchi hiyo imemkamata kiongozi wa kundi la bududia Congo, Zakari Badiengela anayejulikana kwa jina la Nemwa Ndansemi baada ya operesheni iliyoendeshwa dhidi yake na wafuasi wake hapo jana. Nchini Kenya watu wengine 17 wameambukizwa virusi vya corona katika nchi hiyo na hivyo kufikisha idadi yote ya wagonjwa kufikia 336. Na nayo serikali ya Uganda inasema itadhibiti malori yanayoingia nchini humo baada ya ongezeko la visa vya maambukizi ya korona vinavyohusishwa na madereva wa malori wanaoingia katika nchi hiyo. Unapopokea ushauri kutoka kwa mtaalamu dhidi ya virusi vya korona, tafadhali kumbuka mtaalamu anaweza kuwa hayuko sahihi. Njia moja ya kudanganya habari ni kutumia mtaalamu asiye sahihi, ili kuongeza uaminifu kwenye ujumbe. Katika kipindi cha janga la COVID-19, uamini pekee vyanzo rasmi vya habari na vyombo vya habari vya kuaminika. Changia pekee habari zilizothibitishwa. Huu ni ujumbe kutoka shirika la UNESCO kwa ushirikiano na RF. Msikilizaji, ni mwezi mmoja sasa umetimia hivi leo tangu kiongozi wa upinzani wa Mali Sumaila Cisse alipotekwa nyara na kikundi la wapiganaji wenye silaha katika eneo la kaskazini mwa nchi hiyo, wakati alipokuwa katika kunadi sera katika kampeni za uchaguzi wa wabunge uliofanyika hivi karibuni katika nchi hiyo. Umoja wa Mataifa umeitaka serikali ya Mali kuhakikisha kiongozi huyo wa upinzani anaachwa huru wabunge. Uh, waziri mkuu wa zamani wa Togo Agbeyome Kojo, ambaye alikamatwa na polisi mwanzoni mwa juma hili ameachwa huru usiku wa kuamkia leo. Mwanasiasa huyo na rais wa chama cha upinzani cha Patriotic Movement for Democracy and Development alishikwa, alishika nafasi ya pili katika uchaguzi uliopita nchini humo. Katika uga wa kimataifa, katika uga wa kimataifa msikilizaji, Umoja wa Mataifa umezindua hivi leo uh, juhudi za kutafuta chanjo ya virusi vya korona, hatua ambayo imekujwa wakati baada ya rais wa Marekani Donald Trump akizusha mjadala kuwa wagonjwa uh, wanaweza kutibiwa na kemikali zinazoua vijidudu na habari nyingine ni kwamba nchini Marekani watu wengine zaidi ya elfu tatu wamefariki dunia nchini huko Marekani kutokana na ugonjwa wa korona, idadi ya juu ya vifo tangu mlipuko wa korona kwa mujibu wa chuo kikuu cha Johns Hopkins. Na huko Ubelgiji, waziri mkuu Sophie Wilmes ametangaza hapo jana Ijumaa kwamba serikali yake itaruhusu kufunguliwa kwa shule ifikapo tarehe 11 hadi 18 Mei, mwaka huu. Na sasa, msikilizaji, endelea kuwa nami katika makala Mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Hujambo msikilizaji, ni matumaini yangu ubuheri wa afya, na karibu katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Tunakukumbushia habari zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Miongoni ni pamoja na huko nchini Tanzania, ambako kwa juma hili rais wa nchi hiyo John Pombe Joseph Magufuli Jumatano ya Aprili 22 mwaka huu alisema hakutakuwa na makataa ya watu kutoka wala kuingia kwenye miji mikubwa nchini humo kwa hofu ya maambukizi ya korona. Akizungumza na wakuu wa vyombo vya usalama katika nchi hiyo Jumatano ya juma hili, Rais Magufuli alisema hawezi kuzuia watu kutoka nje kwa sababu ya korona. Badala yake, ameitaka wizara ya afya kuendelea kuhamasisha wananchi kuchukua tahadhari kujikinga wapo wengine wanatoa mawazo ya kuifunga Dar es Salaam. Hili haliwezekani. Dar es Salaam ndiyo senta pekee ambapo collection ya revenue inapatikana kwa nchi yetu, nafikiri karibu percentage themanini. Hivi sasa unapofunga Dar es Salaam, maana yake Dar es Salaam wasipelekewe mchele, ina maana Dar es Salaam wasipelekewe viazi vya kutoka Mbeya, ina maana Dar es Salaam wasipate ndizi za kutoka Bukoba, ina maana watu wa Dar es Salaam wasifanye biashara ya vitenge kupeleka vijijini ina maana watu wa Dar es Salaam, madereva wa Dar es Salaam wasibebe mafuta kuyapeleka mikoani, na Dar es Salaam ndio bandari. Kwa hiyo tuendelee kuchukua hatua, lakini si kwa lockdown Dar es Salaam, never. Tukiwa bado nchini Tanzania, kwa juma hili, juma nne ya Aprili 21, Tanzania ilishuhudia ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona kwa kasi. Rais wa nchi hiyo Joseph Magufuli, pamoja na kutoa wito wa raia wa nchi hiyo kuchukua tahadhari na kuwahimiza kumwomba Mungu ili kushinda vita dhidi ya maambukizi hayo, maelezo zaidi ni katika ripoti hii niliyokuandalia Jumanne ya Aprili Ishirini na moja mwaka huu. Wakati nchi nyingi za bara la Afrika zikiwa zimeweka makataa ya watu kutotoka nje, kiongozi wa taifa hilo yeye aliamua kuchagua njia nyingine ya kumgeukia Mungu, akiwataka Watanzania kufanya maombi kudhibiti virusi vya korona na kuendelea na majukumu yao kama kawaida, na hivyo kufananisha maambukizi hayo kama shetani. Kamwe tusikubali shetani kupitia korona atuvuruge na kumsahau Mwenyezi Mungu huu ndio wakati wa kupambana na shetani korona kwa nguvu zote. Nina imani Mungu wetu siku zote atakuwa upande wetu, na mapambano haya yetu dhidi ya korona tutayashinda lakini siku chache baadaye, kasi ya maambukizi ya virusi vya korona ikaongezeka Tanzania Bara na visiwani Zanzibar. Mwanasiasa wa upinzani Zito Kabwe na mwenyekiti wa chama cha ACT yeye ameliambia shirika la habari la Ufaransa AFP kuwa hajafurahishwa na msimamo huo wa serikali yake kuhusu vita dhidi ya maambukizi hayo: ni lazima sasa maneno tunayoyasema kwa umma na maamuzi tunayoyachukua katika kudhibiti mlipuko huu yazingatie ushauri wa wataalamu badala ya imani zetu au fikra zetu. Tusipokuwa makini, tutapoteza maisha ya watu wetu. Tusifanye kosa la kuchanganya imani na sayansi. Je, wananchi wa taifa hilo wanazungumzieje jitihada zinazofanywa na serikali yao kupambana na janga hili? Tumeanza vizuri, lakini bado hatujafikia kiwango ambacho kinahitajika. Mimi naunga mkono hizo nchi ambazo zimefunga baadhi ya mipaka na kudhibiti baadhi ya movement. Lockdown ni muhimu kwa kipindi hichi ambacho maambukizi yameenda juu. Hii serikali ingeweka hii iwe sheria ya lazima, mikoa yote ya Dar es Salaam na maana Tanzania nzima tuwe tunavaa barakoa na msikilizaji, kabla ya kulikunja jamvi la yaliyojiri nchini Tanzania juma hili, Jumatano ya Aprili 22, shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International lilielezea wasiwasi wake kuhusu kile ilichodai lilichodai ni kuminywa kwa uhuru wa vyombo vya habari wakati huu wa janga la corona. Taarifa walioitoa baada ya kufungiwa kwa muda wa miezi sita mwandishi wa habari wa gazeti la Tanzania Daima Talib Usi Hamad anayedaiwa kuchapisha habari ya mgonjwa wa Covid bila idhini yake. Carol Korir alituandalia ripoti ifuatayo. Amnesty International inaitaka serikali nchini humo kuacha kuwalenga na kuadhibu wanahabari wanaoripoti kuhusu maambukizi ya korona nchini humo kwa kile shirika hilo linasema ni kwenda kinyume cha haki za kujieleza na kupata taarifa. Kufungiwa kwa Talib Hamad kumekuja siku chache baada ya mamlaka ya mawasiliano nchini humo kulifungia gazeti la Mwananchi, kuendelea kuchapisha maudhui yake kupitia mtandao na kutuzwa faini baada ya kosa la kuonyesha video ya rais John Magufuli akiwa sokoni na kuzingirwa na watu ambayo haikuwa ya kweli. Dafros Mushena, mkurugenzi mkuu wa shirika la Amnesty International katika eneo la mashariki na kusini mwa Afrika, amesema hatua hiyo imechochewa kisiasa na inawanyima haki wanahabari nchini humo kufanya kazi zao kwa uhuru. Hata hivyo, mamlaka ya mawasiliano nchini humo TCRA, imekuwa ikisema inasimamia sheria ya kudhibiti taarifa potofu hasa kuhusu korona, lakini kuhakikisha kuwa vyombo vya habari na wanahabari wanatii kanuni na sheria za mamlaka hiyo. RFI Mombasa 105.5 FM. Msikilizaji, tukisalia katika ukanda wa Afrika Mashariki kwa juma hili, Jumatano ya Aprili 22 mwaka huu Idadi ya wagonjwa wa covid-19 nchini Kenya iliyoonekana kuongezeka, na hayo yalijiri wakati rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta aliwataka raia kuchukulia kwa umakini ugonjwa wa korona, akiwataka kuacha mzaha unaohatarisha kutokea maafa nchini humo kutokana na virusi vya korona. Wewe umeshikwa kwa sababu ulikuwa unatakikana kuwa unafanya self quarantine. Umekataa, umeshikwa ukirandaranda huko nje kwa nini sasa wewe uwe mzigo wa mkenya ule ambaye anatii sheria? Hata wale tuliona wakitoroka tutawapata, na watarudi na wataendelea mpaka watamaliza kipindi chao cha quarantine. So mtu asione ametoroka ameshinda haja, tunakujua na tutakupata, na utarudi pale pale. Ni sauti yake Uhuru Kenyatta, rais wa Kenya, akitoa ripoti ya mwenendo wa ugonjwa huo. Waziri wa afya Mutahi Kagwe Jumanne ya wiki hii aliwataka wananchi kuendelea kuchukua tahadhari huku akiutaja mji wa Mombasa kuanza kuwa na idadi kubwa ya maambukizi. Kama mnavyoona kupata visa saba kwa siku moja mjini Mombasa, hii siyo idadi ndogo, na iwapo watu hawa watasalia katika mji huo wataambukiza wengine na hii itasababisha ongezeko la maambukizi kwa uh sababu wataambukiza watu wengine wane na kuongeza idadi ambayo tumekuwa tukiizungumzia. Ni uh, sauti yake Mutahi Kagwe, waziri wa afya nchini Kenya. Msikilizaji, Jumatano ya Aprili 22 mwaka huu, wakazi wa Uvira mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waliandamana kuitaka serikali kujenga upya mji huo baada ya janga la mafuriko makubwa wiki iliyopita lililosababisha vifo zaidi ya 40. Mwandishi wetu wa Bukavu William Basimike alisafiri hadi mjini Uvira na akiwa Uvira alitutumia ripoti ifuatayo. Wakazi hawa wameandamana huko Kasenga na Mulongwe huku wakifunga njia na kuchoma matairi barabarani walichukua fursa ya uwepo wa gavana wa Kivu Kusini hapa Uvira ili malalamiko yao yasikike. tunaamua kufanya hivi juu tuone serikali kama itafanya suluhisho juu ya hii jambo ili limetokea, tunaona kama serikali yetu haitujali, muda wa wiki nzima maji yanatusumbua. Cha maajabu gavana alifika hapa, anasema tu kama wa vijana wasaidiane na wa MONUSCO kutia majiwe. Akiwa ziarani mjini Uvira tangu Jumanne, gavana wa mkoa wa Kivu Kusini Teongwa Bije Kasi ameahidi kwamba atalivalia njuga swala hilo, tutakamata masuluhisho pa rapori ya hiyo shida. Tume ya kulinda amani ya Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, MONUSCO, inashirikiana na wakazi mjini Uvira kwa kujaribu kupata majibu ya dharura. Karna Soro ni kiongozi wa MONUSCO katika mkoa wa Kivu Kusini. La MONUSCO, MONUSCO ilituma askari wake kuokoa watu yapata elfu mbili waliokwamishwa na maji. Tumeamriwa na mwakilishi maalum wa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo kufanya kila kitu ili kusaidia viongozi na wakazi kwa jumla kwa namna zitakazopatikana na MONUSCO. MONUSCO. Mashirika ya kiraia mjini Uvira yanasema kwamba zaidi ya watu 34 wamepoteza maisha wakati wa mafuriko hayo. William Basimike, Uvira, RFI Kiswahili. Msikilizaji, tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa juma hili serikali ya nchi hiyo Alhamis ya Aprili 23 ilianza kuwarudisha nyumbani raia wake waliokwama katika nchi za kigeni kutokana na janga la korona. Hii ni baada ya kundi la kwanza la raia waliokuwa Dubai kurejea nyumbani DRC. Pia shirika la afya duniani WHO, Jumatano ya Aprili 22, mwaka huu lilidhihirisha hofu kuwa huenda mgonjwa wa ebola aliyetoroka hospitalini juma lililopita anaendelea kusambaza ugonjwa huo. Mgonjwa huyo ni miongoni mwa watu sita ambao walipatikana kuwa na virusi vya ebola wakati nchi ya DRC ikijiandaa kutangaza uwepo wa ebola katika nchi hiyo. Wasikilizaji wetu huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wana mtazamo gani moja kwa moja, ninaungana na msikilizaji huyu ambaye anaanza kujitambulisha namna hii. Jina langu ni Albert Kipili, mimi ni mtoto wa mji wa Beni. Tulisikia habari hii mbaya kwamba wagonjwa wengine wanakimbia kituo cha matibabu na wanapotea kwenye jamii. Hiyo siyo Ukristo, pia ni responsibility kwa watu ambao huwatunza wagonjwa hawa katika vituo vya matibabu kwa sababu hatuwezi kuelewa mgonjwa akipotea katika kituo cha matibabu. Sisi sote tupambane sasa na Ebola, tupambane pia na virusi vya korona, tukiheshimu hatua za usafi. Ni mtazamo wake Albert Kasereka. Huyo ni msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI na pia mmishonari kutoka kanisa Katoliki DRC <mulia> Unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Katibu mkuu wa jumuiya ya nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa, Francofoni, Louise Mushikiwabo, Alhamis ya juma hili Aprili 23, alisema jumuiya hiyo inashirikiana kikamilifu na mataifa wanachama katika vita dhidi ya virusi vya corona. Akizungumza tu katika mahojiano maalum na RFI pamoja na France 24, Mushikiwabo alisema Afrika haina haja ya matibabu maalum kuhusu virusi vya korona. Kwa kweli Afrika haihitaji matibabu maalum. Afrika inataka kama nchi nyingine zote kubwa barani Ulaya na mahali pangine, ambazo zimechukua hatua muhimu za kiuchumi, hata wamebadili sheria ili kuweza kudhibiti mgogoro huu na kisha kujiandaa kurejesha uchumi wao baada ya mzozo. Kwa hivyo kwetu kilicho muhimu ni madeni. Bado kuna zaidi inapaswa kufanywa hivyo ndicho tulichochapisha katika mkutano kwa sababu, kwanza tunapaswa kuzingatia nchi zote za Kiafrika leo. Sio nchi zote ni idadi nzuri, ni mwanzo mzuri, lakini ugonjwa huu hauchagui nchi kubwa au ndogo. Hili linaonekana hata ulimwenguni kote. Aidha, kuhusu vitendo vilivyoshuhudiwa hivi karibuni nchini China vikionyesha vitendo vya kinyama vinavyofanyiwa raia wa Kiafrika, Mushikiwabo alipongeza viongozi wa Umoja wa Afrika walivyoingilia kati kwa haraka. Msikilizaji, zaidi ya wananchi milioni kumi na nane wa Sudan kusini wanaishi maisha ya wasiwasi kutokana na makataa ya watu kutotoka nje iliyowekwa na serikali ya Juba wiki kadhaa zilizopita. Mwandishi wetu wa maswala ya Sudan, James Band Shimanyula, Jumatano ya Aprili 22 alitutumia ripoti ifuatayo. Wananchi wa Sudani kusini wanalalamika kuwa kuishi nyumbani kumewachosha kutokana na amri ya kutotoka nje ambayo imewekwa humo nchini kuzuia maambukizi ya korona. Chol Majok amekwama mjini Juba. wakati huu ni wakati mgumu kwa watu kama mimi, kuzuka kwa korona kuna maana kwamba unatengwa na jamii yako. Sasa hali ni mbaya kwa watu kama mimi ambao wanapenda jamii yao. Mochi, mfanyakazi wa idara ya mashamba, anakabiliwa na tatizo ambalo limewakumba wafanyakazi wengine wa serikali. Hatuna umeme kwenye nyumba tunamoishi. Mtu aliyeajiriwa na serikali akitaka kutuma ripoti, inamlazimu atafute mfanyakazi aliyepewa kibali, na hicho kinamruhusu kutembea wakati wa marufuku ya kutotoka nje, ambaye atapeleka ripoti ya kazi uliofanywa, kwani mawasiliano ya mtandaoni ni Haya sana nyumbani. Taarifa ya mwandishi wetu wa maswala ya Sudan James Shimanyula jumahili kuhusu Sudan Kusini <mulia> katika uga wa kimataifa msikilizaji. jumahili 20 mwaka huu, Ujerumani na mataifa mengine ya bara la Ulaya yalianza kuchukua hatua za kulegeza masharti ya watu kutotembea kutokana na janga la korona wakati huu wataalamu wa afya wakionya kuhusu hatua hiyo wakisema ni mapema mno. Maelezo zaidi na mwandishi wetu Victor Melkisedek Abuso. Nchini Ujerumani, maduka katika miji mbalimbali yalifunguliwa huku wazazi wakionekana kuwapeleka watoto wao shuleni sawa na hali ambayo imekuwa ikishuhudiwa nchini Norway. Baadhi ya wafanyabiashara katika mji wa Leipzig kule Ujerumani baada ya kufungua maduka yao wamesema wanafurahi sana kurejea kazini na wanatarajia kuwakaribisha wateja wapya. Serikali katika nchi ya Jamhuri ya Cheki pia imeanza kuruhusu masoko kufunguliwa huku nchini Australia, katika jiji la Sydney fukwe tatu zikifunguliwa licha ya shughuli za kawaida kuanza kurejea polepole katika mataifa mbalimbali. Kule barani Ulaya bara hilo bado limeathirika pakubwa sana na ambukizi ya korona, hasa nchini Italia, Hispania, Ufaransa na Uingereza. Hadi sasa duniani watu zaidi ya milioni 2.3 wameambukizwa korona, huku wengine zaidi ya laki moja na elfu sitini na sita wakipoteza maisha. Msikilizaji wa bunge huko Marekani Aprili 23 mwaka huu walipitisha bajeti ya karibu dola nusu bilioni kwa ajili ya vita dhidi ya virusi vya korona. Wakati huu viongozi wa Ulaya, licha ya kukubaliana mpango wa kunusuru nchi zao, bado wameendelea kugawanyika. Emmanuel Richard Makundi Ijumaa ya Aprili 24 alituandalia ripoti ifuatayo. Haya yanajiri wakati huu serikali mbalimbali, ikiwemo ile ya Marekani zikitangaza hatua za awali za kujaribu kurejea katika hali ya kawaida, wakati huu kukiwa na mjadala ikiwa makataa ya watu kutotembea inafaa kuondolewa. Katika tukio la kihistoria, bunge la Kongress nchini Marekani lilipiga kura hapo jana na kuidhinisha kiasi cha dola milioni 483 kusaidia mapambano dhidi ya korona. Katika hatua nyingine, wakuu wa nchi za Ulaya nao wamekubali kutoa kiasi cha euro milioni 540 kusaidia kunusuru uchumi wa mataifa wa wanachama ambao wametetereka kutokana na kuenea kwa maambukizi ya korona. Mkuu wa tume ya Ulaya Ursula von der Leyen, hata hivyo, amesema kiasi hiki hakitoshi, na wanatarajia kuhamasisha zaidi upatikanaji wa yuro angalau trilioni moja. Msikilizaji, Jumanne ya Aprili 21 mwaka huu, Rais wa Marekani Donald Trump alitangaza mpango wake wa kuzuia wahamiaji kuingia nchini humo kwa siku 60 na kuwaruhusu wale wanaoomba makazi ya kudumu nchini humo. Rais Trump alisema hatua yake inalenga kulinda ajira za Wamarekani wakati huu wa janga la korona, hatua ambayo hata hivyo ilikosolewa vikali na wapinzani wake. By we'll help put kwa kuzuia wahamiaji, kutatoa nafasi ya kwanza kwa raia wa Marekani kupata kazi. So wakati huu tukianza kufungua tena shughuli, hili ni la muhimu sana. Itakuwa makosa na sio haki kwa Wamarekani walioachishwa kazi kutokana American na virusi, nafasi zao zichukuliwe na wageni kutoka nje. Lazima tuwajali wafanyakazi wa Marekani. Wabunge wa chama cha Democratic wanamtuhumu walimtuhumu Trump kutumia janga la korona kuwalaumu wahamiaji. Jumanne wiki hii, Umoja wa Mataifa ulionya kuwa dunia ipo kwenye hatari ya kukabiliana na baa la njaa kutokana na janga la maambukizi ya korona ambalo limeyaathiri karibu mataifa yote duniani. David Beasley mkurugenzi mkuu wa shirika hilo la chakula duniani WFP, alisema hatua za haraka zinastahili kuchukuliwa ili kuwasaidia mamilioni ya watu hasa watoto na wanawake wanaoishi katika nchi zenye mizozo. Leo hii tunapokabiliana na COVID-19, hatupambani tu na janga la afya, lakini pia na janga la kibinadamu kwa sababu kwa sasa tuna raia wengi hasa watoto na wanawake wanaoishi katika nchi zenye mizozo, wanaokabiliwa na tishio la baa la njaa, na pia huenda kukatokea na ukame. Kati ya watu milioni 135 na 250 na wapo kwenye hatari ya kukabiliana na baa la njaa, imesema ripoti ya shirika la mpango wa chakula duniani WFP. Msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Asante sana kwa muda wako. Naitwa Ruben Kakule Lukumbuka Ben Salem. Hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine panapo majaliwa nikutakie kila la kheri na kwa heri kutoka Nairobi nchini Kenya. Na msikilizaji usisahau marudio ya makala haya itakuwa ni mwendo wa saa 12 kamili, aa, katika matangazo yetu ya jioni hapa RFI Kiswahili. Katika kutamatisha matangazo ya asubuhi hivi leo msikilizaji, miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia ni pamoja na walinzi kumi na watatu wa mbuga ya wanyamapori ya Virunga mashariki mwa DRC wauawa katika shambulizi la kuvizia hapo jana. Kumekuwa na sintofahamu kuhusu hatima ya kiongozi wa upinzani nchini Mali, Soumaila Cisse. Naye waziri wa mambo ya ndani wa Peru Carlos Moran ajiuzulu. Mwisho wa habari, naitwa Ruben Lukumbuka. Kwa heri kutoka Nairobi. Nam, na sasa nikuletee wimbo dunia na coronavirus, naye msanii Elkana a, kutoka Butembo, mashariki mwa DRC. Naona watu wamekaa kimya, ulimwengu mzima unanyamaza Corona, unatulia, hakuna trafiki barabarani, kila watu wamekaa manyumbani, wengine wanajiuliza watakula nini kwenye manyumba Corona, ni wajibu wetu, mzungu na mweusi tajiri na maskini kuungana, imesua zaidi ya mmoja, mna tena cha kungoja, mzungu na mweusi wote tungane pamoja. Watu wanalalamika toka kona za dunia, nachamzapa watu wote wako Siria. Kwa mara ya kwanza, Marekani ushirikiane na Upalestina, Iraq na Irani, waongee kwa lugha moja, bara zote za ulimwengu waongee kwa lugha moja, na hindo suluhisho kupiganisha pamoja, Ufaransa, Ubelgiji, China pia na Rasia, Italia na Korea Kaskazini na Kusini, nchi zote za dunia wote togee pamoja, mrazi tumalize huu ugonjwa. Dunia imetingizika, watu wanangaika nateseka, wengine wanateseka, wengine wanaga maisha. Umenifundisha mengi huu ugonjwa wa corona, maana watu wa ulimwengu walimsahau Maulana. Nasikia paka kanisa zote zimefungwa vifuri, mashule ma university hakuna tena kusoma. Ah, hivi ni kweli ama naota mchana? Wengi wanachosema dunia inafika mwisho. Ni kama dunia imeshafika mwisho, wasani hawaruhusiwi kufanya masho, kazi zote zimefungwa, makanisa, shule, wakijogopea corona. Ni kama dunia imeshafika mwisho, wasani hawaruhusiwi kufanya masho, kazi zote zimefungwa, makanisa, shule, wakijogopea korona. Hey, nongea na nchi za Afrika ugonjwa ulishofika, angalia kule wazungu jinsi wanavyoangaika. Kwa hiyo ni wajibu wetu kuchukua nini cha kufanya, maskini na tajiri wote tunaitwa kujikinga. Upinzani na utawala tuongee kwa lugha moja, bivu zetu za kisiasa tuziweke pembeni. Vita za wenyewe kwa wenyewe sasa hazina maana, wote tupiganishe kwanza ugonjwa kwa mara ya kwanza. nzi ya Rwanda na Congo tuanzelewana, Uganda na Tanzania kule tena, Sudani. South Africa, Somalia, Jibuti paka Malawi, uh, Kenya na Zimbabwe paka inji uh, ya Farao. Watu wasipongana kwa sherehe, wanaungana kwa... dunia ni kama imesimama. Na msanii kutoka mashariki mwa DRC huko Butembo Elkana ndio hivyo msikilizaji. Taratibu nami natamatisha matangazo ya asubuhi hapa RFI Kiswahili. Jina langu naitwa Ruben Lukumbuka a uh, upande wa mitambo nimekuwa naye Collins Kadambi. Asante sana msikilizaji, matangazo mengine jioni saa 12 kamili. Hivi punde unakwenda kujiunga na wenzetu huko Paris, Ufaransa. RFI habari zinaendelea. Kama dunia imeshafika mwisho, wasani hawaruhusiwe kufanya masho, kazi zote zimefungwa, makanisa, shule