Ni saa mbili na nusu hapa Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati hani matangazo Idaa ya idhaa ya Kiswahili Radio France International tukitangaza kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Benson Wakoli nji ya Kenya yaongeza muda zaidi wa watu kutotembea usiku. Umoja wa Ulaya wataka mapigano ya kusitishwa nchini Libya. Raia wa Israeli waandamana kupinga serikali ya umoja wa kitaifa. Hujambo na karibu. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ameongeza muda wa makataa wa watu kutotembea wa usiku kwa siku 21 wakati huu nchi hiyo ikidhibitisha visa 343 vya wagonjwa w wa COVID-19. Katika hatua nyingine, Rais Kenyatta ametangaza kupona kwa watu 91 huku akiendelea kuonya raia wanaokiuka makataa yaliyowekwa kukabiliana na korona. Lazima niendelee kusisitiza vile nimesema, tunaendelea kuona huu ugonjwa ukizidi kuongezeka katika sehemu tofauti tofauti. Jameni, hatutaki kuona huu ugonjwa ukienea sehemu zingine kwa sababu ya ukosefu wa nidhamu. Tutaendelea kuona kwa sababu hatutaki kuongeza vikwazo lakini kama itakuwa lazima tuonge, tuongeze vikwazo tutaongeza. Ni sauti yake Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta. nji ya Rwanda imeanza kufanya vipimo vya watu wengi zaidi ili kubaini ikiwa wana maambukizi ya virusi vya korona au la. Wizara ya afya nchini humo inasema mpango huu utasaidia pakubwa kubaini watu walioambukizwa na kuanza kupatiwa matibabu. Kampeni za uraisi kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi ujao nchini Burundi zinatarajiwa kunoa nanga kuanzia hapo kesho, licha ya tishio la mlipuko wa virusi vya korona. Wataalamu wa afya wameonya nchi hiyo kuhusu kuendelea mbele na kampeni hizo wakati ikiripoti uwepo wa maambukizi ya korona. Uchaguzi wa Burundi utafanyika Mei 20 mwaka huu. Wachambuzi wa siasa nchini Sudani Kusini wanaonya kuwa mkataba wa amani ulioanza kutekelezwa hivi karibuni na pande zinazohamasiana huenda ukawa mashakani kutokana na kuendelea kuasi kwa wanajeshi na wanasiasa kutoka kila upande. Matamshi hayo yanakuja wakati huu wanajeshi zaidi ya elfu moja waliokuwa wanamuunga mkono makamu wa kwanza wa rais Riek Machar wakitangaza kuhamia upande wa Rais Salva Kir. Wananchi wa Afrika Kusini wanatarajiwa kuanza kuvaa maski wakati wote, wakati huu serikali ikitarajiwa kulegeza baadhi ya masharti iliyokuwa imeweka kudhibiti virusi vya korona. Waziri wa maswala ya jamii na Kozana Dalamini Nzuma amesema itakuwa lazima kwa raia wote kuvaa maski wanapokuwa katika sehemu za umma. Serikali ya Nigeria imelegeza marufuku ya watu kutotoka nje kwenye mji wa Kano ili kuwaruhusu waumini wa dini ya Kiislamu kushiriki mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mamlaka kwenye eneo hilo zimesema raia wataruhusiwa kutoka nje ili wapate nafasi ya kununua chakula na kufanya maombi RFI. Hii ni Radio France International matangazayo, tunapeperusha moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Shirika la afya duniani WHO limeonya kuwa kupona kwa ugonjwa wa covid 19 hakuwezi kuzuia kupata tena virusi vya ugonjwa huo, wakati huu idadi ya vifo duniani ikivuka watu laki mbili. Onyo hili linatolewa huku baadhi ya mataifa yakiondoa marufuku yaliyokuwa yamewekwa ili kudhibiti kuenea kwa maambukizi zaidi. Raia wa Hispania wataruhusiwa kutoka nje y kufanya matembezi kuanzia Jumamosi ijayo ikiwa ni sehemu ya mpango wa serikali kuanza kulegeza makataa iliyokuwa imeweka. Waziri Mkuu Pedro Sanchez amesema siku za usoni serikali yake itatangaza hatua za awali za kuondoa makataa zilizokuwa ama zilizokuwepo ili kukabiliana na virusi vya korona. Polisi nchini Ujerumani wamewakamata maelfu ya waandamanaji katika jiji la Berlin kwa kukaidi marufuku ya serikali ya watu kutotembea. Raia hao walikuwa wakiandamana kupinga hatua ya serikali kuendelea kwa zuia kutoka nje. Mamia ya raia wa Israeli wameandamana kupinga mpango wa waziri mkuu Benjamin Netanyahu na simu wake Ben Gads kunda serikali ya pamoja. Zaidi ya waandamanaji elfu mbili walishiriki kwenye maandamano hayo. Matangazo haya msikilizaji, ukiwa Bujumbura nchini Burundi unayapata kupitia kwa masafa ya 96.1 na ukiwa eneo la Manga unayapata kupitia kwa masafa ya 103.7 Tupigie simu ama tutumie ujumbe kupitia nambari yetu ya WhatsApp ambayo unaanza na alama ya kujumlisha: mbili, tano, nne, moja, moja, sifuri, sifuri, sifuri, sifuri, sifuri, sifuri, sifuri nne, mbili, sifuri. Nasi tutapokea maoni yako. Ni saa 2 na dakika 36 majira ya Afrika Mashariki, wakati wa kupata makala Changu Chako, Chako Changu naye Ali Bilali. Karibu tena, msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France International. Katika makala haya ya Changu Chako, Chako Changu, ungana nami Ali Bilali katika makala haya ambayo kuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parler francophone na muziki hi. Leo msikilizaji, nakuletea awamu ya pili ya makala kuhusu historia ya virusi vya korona. Kumbuka kwamba awamu ya kwanza nilikueleza kuhusu vilipoanzia virusi vya korona, na sasa tuangazie hapa wapi vimefikia na hali ipoje katika mataifa ya Afrika hususan Afrika Mashariki na Kati. Alafu, mambo maambukizo yanakwenda kwa kasi. Virusi hivi vimeleta taruki kote ulimwenguni, shughuli zote zimekwama sababu ya gonjwa hili hatari. Tajiri kwa masikini, gonjwa hili alibagui. Mwanzoni mwa mwezi March mwaka 2020 Hakukuwa na taarifa ya maambukizi mengi ndani ya Afrika. Wataalamu walijadiliana kama hilo ni jambo linalotokana na kukosa vifaa vya kupima na kutambua ugonjwa au kama kuna sababu ya ugonjwa kutoenea katika Afrika. Wagonjwa wengi waliotambuliwa kusini mwa Sahara ni wasafiri waliofika kutoka nchi za nje. Hadi Machi 12 wagonjwa walithibitishwa hasa katika Afrika Kaskazini: Misri wagonjwa 67, alifariki mmoja; Algeria 20; Moroko 6, mmoja kafariki, na Tunisia 7. Upande wa kusini wa Sahara, taarifa zilipatikana hasa kutoka Afrika Kusini walipotambuliwa wagonjwa 17, wengi wao watu waliorudi kutoka safari za Italia. Togo ilikuwa na mgonjwa mmoja aliyethibitishwa, Senegal wanne, Nigeria wawili, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mmoja, Kamerun wawili, Burkina Faso wawili. Tarehe 15 Machi jioni, mtu wa kwanza alithibitishwa Tanzania ameambukizwa. Msafiri aliyeleta virusi vya ugonjwa huo ni mwananchi aliyefika Arusha kutoka Ubelgiji na ambaye baadaye alipona hadi tarehe 30, idadi rasmi ilifikia watu 19. Wengi waliambukizwa nje ya nchi, ukagundulika baada ya kufika Tanzania. Tarehe 31 Machi mwaka 2020, Mtanzania wa kwanza alifariki huko Dar es Salaam. Waliobaki na virusi ni watu 17, kwa mujibu wa waziri wa afya. Kenya kulikuwa na maambukizi 31 na kifo cha kwanza barani Afrika. Nchi kadhaa zimechukua hatua za kuwalinda wananchi wake kwa kuazimia makataa ya kutotoka nje, hususan huko Kigali nchini Rwanda, ambako anazungumza na mwananchi huyu kutoka Kigali anatueleza hali ilivyo. wiki ya tatu mfululizo wakazi wa, wa Rwanda wamesalia majumbani mwao ikiwa ni utekelezaji wa maagizo ama amri iliyotolewa na utawala kuwataka raia kusalia majumbani ili kujilinda na mlipuko wa maambukizi haya ya COVID-19. Shughuli zote zimesimama kabisa. Wafanyakazi wa serikali wanafanya kazi kutoka majumbani mwao kupitia mitandao, vilevile vile na wafanyakazi wa mashirika ya kibinafsi. Kile kinachoruhusiwa kuendelea na kazi zake ni maduka yanayouza chakula na maduka ya madawa. Magari yote yamesimama, hata pikipiki piki, hazionekani mabarabarani. Wale wanaokiuka sheria wanachukuliwa hatua kwa mujibu wa sheria zilizowekwa. Na wakati hali za wakazi zinaonekana zikiendelea kuwa ngumu kutokana na uh, kubakia majumbani bila kuenda kwenye shughuli, kuna misaada ya chakula ambayo imetolewa kwa wale wasiojiweza pekee, ndio wamepewa misaada ya chakula, chakula kidogo tu cha kuweza kuwasukuma kuwa kama siku moja siku mbili hivi sasa <tipos> na wakati mikusanyiko ya watu inao pia ikipigwa marufuku, hata wale wanaopatwa na msiba wamepangiwa utaratibu wa kuweza kusindikiza uh, ndugu zao na kuwafanyia mazishi. Waruhusiwa watu wasiozidi kumi pekee ndio wanakwenda katika shughuli zima za kwenda ku uh, msitiri ndugu yao. Mipaka bado imeendelea kufungwa. Wanyarwanda hawaruhusiwi kuondoka Rwanda kwenda nje, lakini walio nje wanaokuja, wanaorejea nyumbani, hawa wanaruhusiwa kuingia, ikiwa ni pamoja na wageni waishio hapa Rwanda, nao wanaruhusiwa kuingia. Lakini kundi hili linapofika mpakani, wanapelekwa karantini katika maeneo maalum, ambako wanabakia kwa muda wa siku kumi na nne na baada ya hizo siku kumi na nne wanafanyiwa ukaguzi kwanza. Majibu yanatolewa baada ya saa ishirini na nne na baada ya hapo wanakaa tena siku nyingine mbili, wanafanyiwa tena ukaguzi mwingine ili kujaribu kutazama kwamba vipimo vilivyotoka hapo awali na vilivyotolewa sasa vinalingana ili mtu aweze kuruhusiwa kutoka hapo na kwenda nyumbani. Huduma katika maeneo hayo ni gharama za serikali na kutoka katika kituo hicho na kupelekwa nyumbani pia ni serikali inawapeleka watu hao na magari yake kwa watu hapo hadi manyumbani kila mmoja na kulingana na utaratibu uliowekwa. Imesalia eh, tena wiki nyingine moja ili serikali iweze kutoa tangazo lake, ama watu waendelee kubakia majumbani au waendelee na shughuli zao. Yote haya yatatokana na jinsi idara za afya zitavyokadiria hali ya maambukizi ya maradhi haya ilivyo. Kwa ujumla, magari yanayobeba mizigo kutoka ndani na kutoka nje yanaruhusiwa kuendelea na shughuli zao kama kawaida, lakini madereva mpakani wanapita kwenye utaratibu huu maalum wa kuchukuliwa vipimo na kuhakikisha kwamba hawa hawana uh, maambukizi yoyote na magari yao, kabla ya kuondoka hapo na kuingia yananyunyuziwa ya ya dawa, ili kuhakikisha kwamba vijidudu, um, vijidudu amba, uh, ili kuhakikisha kwamba magari hayo yamekuja yako salama. Hatua kama hiyo ya kutotoka nje imechukuliwa pia huko nchini Ufaransa, ambapo nimezungumza pia na msikilizaji wa RFI Kiswahili kutoka pande hizo nam. Mimi naitwa Butemba Yusuf eh, almaarufu Buterbala. Ninaishi hapa Ufaransa, eh, mji wa Auxerre eh, kwa sasa hali eh, katika sehemu wanazoita vitongoji vya Paris, yani Ile de France Eh, kule ndo hali ni tete kidogo, maambukizi ni mengi na yanakwenda kwa kasi eh. Kwa sisi hapa oxer eh, na mikoa mingine alhamdulillahi, maambukizi si mengi sana, na hatujapata eh, habari kwamba kuna watu wamepoteza maisha. Kuna ambao walikuwa wamepatwa na haya maradhi na amebahatika kutibiwa na wamebahatika kupona, alhamdulillah. E, taarifa ni kwamba tunafanya kazi sisi ambao tunaendesha mabasi ya abiria, badala ya ba, mabasi ishirini au thelathini kwa siku, sasa ni mabasi mawili tu. Ehe, na hayo mabasi yanafanya sevisi ambayo tulikuwa tukifanya Ijumaa pili, ambayo siku hakuna kazi, kwa kuwa watu ni wachache wanaopanda hayo mabasi, na utaratibu wa abiria kwamba kupanda mabasi ni bure, hawalipii nauli na, uli, na hawapiti ile ambayo hawapiti njia ya mbele ile ambayo, sehemu ambayo dereva huwa anachukua pesa za abiria, kwa sababu ni bura wanapita mlango wa nyuma. E, e, na sehemu ambayo dereva anayokaa e, kuanzia kiti cha nyuma yake kimezingirwa na nailoni ili kupata, uh, uh, afueni ya kukingwa na maradhi ambayo, asije akamsemeza mtu kwa nyuma akamrushia zile cheche au akamkolea. Kwa hiyo hali ni hiyo. E, na utaratibu wa kutoka nje ni lazima uandike barua. Aha, uandike barua ya kuonyesha kwamba natoka nje, sababu zimepangwa pale. Sasa wewe unaweka alama kwenye sababu moja. Hiyo barua ziko kwenye internet, una print mwenyewe au kama sehemu za kuprint kumefungwa basi, wewe utahakikisha unaiandika kwa mkono kutumia kalamu na karatasi, na ukionyesha unatoka kwa sababu gani kwa tarehe na address na kitambulisho chako. Basi ukikutwa una hiyo, faini ilikuwa ni euro mia uh, thelathini na tano, kwa sasa imepandishwa mpaka 450 na, na kifungo ikibidi. Na kifungo ni miezi sita jela. Ehe, kwa kutokujipa ruhusa ya kutoka na kujiandikia barua hiyo, ukikutwa una nayo ni miezi sita. Na ukiandika kwamba unafanya mazoezi, basi ukutwe maeneo na karibuni na kwako ambayo ni kilomita isiozidi kilomita moja na usizidishe muda wa saa moja kufanya hayo mazoezi. Na mtakapotoka kufanya mazoezi, msitoke kwa makundi kama wanafamilia, yani mnatoka kwa mmoja mmoja, yani mnapishana umbali eh, wa mita mia mbili mkifanya mazoezi, na kila mwanafamilia lazima awe na ruhusa hiyo ndo atoke nje. Kwa hiyo ndo hivyo, sisi ambao tunaofanya kazi tunaruhusa maalum ya kazini na wale za kifamilia wanakuwa na ruhusa hiyo ya kifamilia. Kwa hiyo ndio hali halisi mpaka sasa. Maambukizi ni mengi na walioshafariki ni zaidi ya elfu tano kwa Ufaransa mzima, ila maeneo yetu haya Oksel bado hakujapata maafa yoyote. Na kwa kweli watu wanatii sheria na imepunguza kidogo kasi, kwa sababu huwezi kutoka Paris ukaja huku, wala sisi tuwezi kutoka huku kwenda kule. Na ukitoka ukaenda basi uwe na kibali maalum cha kazi kinakuonyesha, kwa sababu kama kila mkoa umewekwa, umewekwa uh, kiziwizi kuna, kuna, kuna kiziwizi yani usiende huku, na ukienda uulizwe unaenda kwa sababu gani. Kwa hiyo ndo hali halisi hiyo ndugu yangu. Haya, inshallah nikutakieni kila la kheri, na Mungu ajalie atuepushie na janga hili la milipuko ya marazi. Asante sana. La maison. Na mpenzi msikilizaji, nafikiri tuko pamoja katika makala haya changu chako chako changu, changu hapa Radio France International, na tuangazie huko Uingereza pia hatua kama hiyo au makataa ya kutotembea na kwenyewe pia yamechukuliwa, hali ipoje? Eh, kwa kweli tuko ndani leo ni wiki ya tatu na sio kwamba tutazoea, lakini ni, ni mojawapo wa kujikinga na ya maradhi ambayo yametokea ya korona. E, hali yetu kwa kweli si nzuri kwa jumla, na licha ya kwamba imesaidia sana kupunguza maambukizi ya hali ya kutokuwa, ya kwenda barabarani, kutokutana watu na watu wengine, imesaidia sana kwa kweli, lakini idadi ya vifo imezidi kupanda juu. Kwa mfano saa ishirini na nne zilizopita wamefariki watu mia sita na themanini na nne yani kwa jumla leo ungeleza ina watu kama mia tatu na elfu sitini ambao wameshafariki. Na kwa kweli, tuna papa kwa kweli tunapata shida kwamba masuala ya kwenda kuchukua chakula na kwenda nje na ya vyakula hamtoki, na vyakula vile ambavyo vinavyotaka, kuna idadi fulani ya vyakula, au uwezi kuzidisha. E, na kwa kweli tumuombe Mwenyezi Mungu. E, na serikali inadai kwamba itajitahidi sana vifo visizidi elfu ishirini, na inavyosemekana kama hautofika ishirini, wasi watakuwa wameushinda ule ugonjwa wa korona lakini kwa kweli hali yetu si nzuri, si nzuri e, tunajitahidi kukaa ndani na tunajitahidi kufata sheria ambazo tumeambiwa kama vile kukosha mikono e, kutokupeana mikono na kutokukaa kwenye makundi ya watu, na kwa jumla inaonekana kwamba imeweza kiasi kikubwa, na inasaidia kweli, inasaidia, inavyosemekana, maambukizi yamepungua, lakini idadi ya vifo vinaendelea kwa kweli, ni dua zenu ndio tunavyoziomba kwa kweli, na hali si nzuri, hali na tisha. um, katika kumalizia makala yetu ya changu chako chako changu, nami Ali Bilali hapa Radio France Internationale tumalizie makala yetu na kibao hiki cha wanamuziki kutoka nchini Kenya wakiongozwa na Susumila, ambapo wameshirikisha pia gavana Joho katika kibao chao hiki, wakisema korona kwa heri. Corona, corona, corona yoyo bungu za kasi, sisi wanyonge twaishi kwa wasiwasi wasiwasi wasiwasi moyo So wako kudara dara, epuka usijeleta danga. Edi, lini utatupa nafasi Corona, konyonge twaishi kwa wasiwasi wasi, moyo magoti twapiga basi tuzidi iyo spidi uliyokuja na yoso, ya kawaida inatubidi tujitahidi, kuwa wasafi tusije kupata shida. Nikusanyiko ya watu isepe, mikono kuwapa watu ikwepe, bora ukiwaba haitusepe, usisogerea nikatutekea. Osha mikono mara kwa mara, ili tuepuke ili janga utatupa nafasi Korona yoyo unguza kasi, sisi wanyonge twaishi kwa wasi, wasi. Wasi, wasi moyo magoti twapiga basi. Sanitize, quarantine. Akuna kama Mungu, sumu wombe ilijanga atu ondole, virusi vya korona ni cinatu, lakini kuna jina lililo juu ya jina yote Bilali ndio jina langu, msikilizaji, tutamatishie hapa makala yetu Changu Chako Chako Changu, changu. Ungana nami tena Jumapili ijayo tukijaliwa, nikutakie bon dimanche shukran sana. Ali Bilali kwa kutuandalia makala hayo Changu Chako Chako Changu, changu makala ambayo uangazia historia mbalimbali hii leo Ali Bilali akiwa amezamia swala nzima la chimbuko la ugonjwa wa korona. Na zikiwa zimesalia dakika nne kufika mwendo wa saa tatu asubuhi majira ya Afrika Mashariki, baada ya taarifa kuu tulizokuwa tumekuandalia hii leo ni pamoja na nchi ya Kenya kuongeza muda zaidi kwa watu kutotembea usiku ili kukabili virusi vya korona. Umoja wa Ulaya wataka mapigano kusitishwa katika taifa la Libya. Raia wa Israeli waandamana kupinga serikali ya umoja wa kitaifa katika taifa hilo Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu akitarajiwa kubuni serikali ya umoja wa kitaifa. Naam msikilizaji, kabla ya kuondoka studioni, basi na kuacha na kibao Coronavirus Assassin, kibao chake Koffi Olomide, mwanamuziki kutoka nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Kibao ni coronavirusi asasini chake Kofi Olomide, mwanamuziki kutoka DRC Congo, kinakamilisha matangazo yetu ya asubuhi ya leo. Matangazo zaidi kwa lugha ya Kiswahili yatakujia mwendo wa saa 12 jioni. Mimi naitwa Benson Wakoli, fundi mitambo Vital Mugisho Kulembwa, msimamizi wa matangazo bila shaka amekuwa Emmanuel Makundi. Kwa sasa basi, tunaoacha na wenzetu kutoka Paris kwa matangazo ya Kifaransa. Mimi na kutakia kila laheri.