Ni saa 2 na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukitangaza kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Baada ya taarifa tulizokuandalia: idadi ya vifo yafikia watu 23 nchini DRC baada ya waasi wa Codeco kuvamia mkoa wa Ituri; madaktari 200 wa Cuba kuwasili nchini Afrika Kusini kulisaidia taifa hilo kukabili virusi vya korona na Italia kurejelea shughuli za kawaida tarehe 4 Mei baada ya kusitishwa kutokana na korona. Hujambo na karibu. Idadi ya watu waliopoteza maisha katika wilaya ya Mahagi mkoani Ituri nchini DRC baada ya kushambuliwa na wasi wa Kodeco kuanzia Ijumaa iliyopita sasa imefikia hali ambayo inaendelea kuzua wasiwasi wa kiusalama mengi zaidi na mwandishi wetu Erikson Luhembwe. Operesheni ya kijeshi za ruba ya Ituri imeshateka ngome muhimu za wapiganaji wa Kodeko, sasa wanaangaika mustuni, huku wakiwaua raia wasiokuwa na hatia, asema Jil Ngongo, msemaji wa jeshi la Kongo. Kote tunakofuatilia adui upigwa na kutokomezwa. Sasa yuko akijificha na kushambulia ghafla wana vijiji kwa kuua na uporaji. Tuna taarifa ya raia zaidi ya kumi waliopoteza maisha. Sasa tuko tukifuatilia kondo ya adui alikotorokea mwanaharakati aliyesimulia na Radio Okapi amekadiria watu ishirini na watatu kuuawa, naye kiongozi wa tarafa la Jukok Jean Lofam adai hakuna shughuli kijijini Ngurai na kandokando tangu Ijumaa waasi wa Kodeko waliingia katika mojawapo ya vijiji hadi leo. Kuna paniki hadi sasa, matukio ni ya muda tu, hakuna utulivu hadi sasa Pazanko. Kiongozi wa kiraia mkoani Ituri asema maswali ni mengi nyuma ya sarafu kuliko maulizo linapozingatiwa suala la waasi hao. Jean Bosco Lalo tumekusha sema, hata na mongozi mongozi ya ichi wa wanamemba ya Kodeko wanatumizia hata silaha kubwa kubwa, wamezipata wapi? Zaidi ya watu mia mbili wameuawa katika mwezi wa Aprili mkoani Ituri. Erikson Luhembe, Beni, RFI Kiswahili. Jiji la Lubumbashi nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo limethibitisha kisa cha kwanza cha ugonjwa wa COVID-19. Kupitia taarifa, serikali imesema mgonjwa huyo wa miaka 58 aliwasili katika jiji hilo kutoka nchini Kenya kupitia mpaka wa Kasabulesa. Familia ya mgonjwa huyo sasa imewekwa karantini baada ya kutangamana naye. Kiongozi wa kundi la kiimani la Bundu di Mayala ne Mwandasime amesema amefanyiwa uchunguzi wa akili jijini Kinshasa baada ya kukamatwa na maafisa wa usalama kwa madai ya uchochezi na kuzua makabiliano makali kati ya wafuasi wake na polisi. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Kinshasa, Fredi Tendilonge ni mwandasemi semi atuumiwa kuhamasisha waumini wake katika vitendo vya kiukabila kupinga hatua za serikali kufanya maandamano kadhaa ya zaidi ya watu ishirini wakati huu ambao DRC imekabiliwa na janga la COVID-19. Silvano Kasongo ni mkuu wa polisi: wakati huu tuna janga la korona, lakini mwanda Nsemi ye hajali hilo. Amedharau hatua za serikali na ametembea pia, akifanya mikusanyiko na watu wake. Hakuna mtu ambaye yuko juu ya sheria makabiliano kati ya polisi na wafuasi wa mkuu huu wa Bundu dia ya Congo lilisababisha watu zaidi ya ishirini kupoteza maisha huko jimboni Congo Central na wengine wane hapa Kinshasa mwishoni mwa wiki, lakini mbunge wa zamani huyu atupilia mbali tuhuma zote zinazomkabili. Mimi nilikuwa mbunge, nina haki ya dola za Marekani elfu kumi kwa mwezi. Nilipotea kwa muda wa miaka miwili, lakini pesa zangu hazikukuwa nalipwa. Sasa nasema hivi, nilipo, pesa zangu watu wangu wafunguliwe, pia wakuu wa sekta zote za serikali ambao wiko Kongo Central wawe wazaliwa wa huko. kwa sasa wafuasi mia moja hamsini na nane wanemwa ndansemi wameachwa huru na kurejeshwa jimboni mwao, kwa wale mia mbili na tatu ambao walikuwa wamekamatwa lakini ni mwanda nsemi mwenyewe alipelekwa kwanza kwa wanasaikolojia katika kufanyiwa uchunguzi wa akili na baadaye kesi yake inaweza kusikilizwa. Fredite Nzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Wizara ya afya nchini Kenya inasema watu kumi na wawili wamepatikana maambukizi ya korona na kufikisha idadi ya wagonjwa kwa mia tatu hamsini na tano kufikia hapo jana. Kati ya watu hao kumi na wawili ambao tu ni wa Kenya, watatu walikuwa wamesafiri nchini Somalia katibu katika wizara hiyo dr rashid aman hata hivyo amesema kuwa habari njema kuhusu idadi ya watu wanaopona katika kipindi cha saa 24 zilizopita uh, tumewaruhusu wagonjwa wagonjwa nane kutoka katika hospitali zetu to na hivyo kufikisha idadi ya watu waliopona kufikia 106 idadi ya watu wanaopona inaongezeka lakini idadi ya vifo vinavyosababishwa na COVID-19 inasalia kuwa 14. The number of those who have died from COVID-19 have remained at 14. Katibu katika wizara afya nchini Kenya Dr. Rashid Aman. Hospitali za kutibu gonjwa saratani nchini Rwanda zimeanza kutumia ndege zisizokuwa na rubani kuwatumia dawa wa ugonjwa saratani Joel Mubiligi kutoka wizara ya afya nchini Rwanda anayeongoza shughuli hiyo amesema umechukua hatua hiyo kutokana na mlipuko wa virusi vya korona na kuongeza kuwa sasa ni muhimu kufanya hivyo ili kuhakisha wagonjwa wa saratani wanapata dawa. Kampeni za uchaguzi mkuu nchini Burundi utakaofanyika Mei tarehe 20 zinatarajiwa kuanza leo licha ya tishio la ugonjwa wa korona. Upinzani mkali wa kiti cha urais unatarajiwa kati ya mgombea wa chama tawala cha CNDD-FDD Evariste Ndaishimie na mgombea wa chama cha upinzani CNL Agadon Rwasa kiti cha urais kimewavutia wagombea saba. Wakati wanasayansi wakiwa mbioni kutafuta chanjo na dawa ya kukabiliana na virusi vya korona, mjadala unaendelea ni wapi chanjo hiyo ijaribiwe. Msikilizaji, una mtazamo gani kuhusu hili? Tuma maoni yako kwa ujumbe wa sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp anza na alama ya kujumlisha 254 1 1 0 0 4 2 0. Raia wa Congo Brazaville wanasubiri kusikia iwapo shughuli za kawaida zitarejelewa nchini humo au la, kuelekea tarehe 30, siku ambayo ndiyo makata yaliyotangazwa na serikali kujaribu kudhibiti maambukizi ya korona. Katika hatua nyingine, wataalamu wa afya hii leo jijini Brazaville watanyunyuzia dawa ya kuangamiza wadudu katika harakati za kushinda maambukizi hayo ambayo yamewathiri zaidi ya watu mia mbili, Guy Maurice Okana Kaimu mea wa jiji hilo. tumekubaliana pamoja na idara ya kitaifa inayoshughulikia maswala ya mazingira pamoja na ile ya usafi wa jiji kwamba operesheni ya kunyunyizia dawa ya kuua wadudu ifanyike katika kila kona ya jiji la Brazzaville operesheni hii itafanyika katika muda wa makataa ya kutotembea kwa sababu tunaheshimu maagizo ya Wizara ya Afya katika kuwalinda raia wa Kongo kwa ujumla na wakazi wa Brazzaville kwa nchi ya Kongo Brazzaville imerekodi wagonjwa mia mbili ikiwa na pamoja na vifo nane hadi kufikia sasa. Zaidi ya madaktari mia mbili wa Cuba wanatarajiwa kuwasili nchini Afrika Kusini kulisaidia taifa hilo kupambana na mlipuko wa virusi vya korona. Madaktari hao ni kati ya elfu moja mia mbili ambao wametumwa na taifa hilo kulisaidia bara la Afrika kupambana na virusi ha, na virusi vya korona. Haya najiri wakati Afrika Kusini ikipanga kulegeza marufuku watu kutotembea nje kuanzia mwezi ujao. Misri inatafuta msaada kutoka kwa shirika la fedha duniani IMF, kulisaidia taifa hilo kupambana na athari za kiuchumi zinazotokana na, na mlipuko wa virusi vya korona amesema waziri mkuu. Hata hivyo, Misri haijaweka wazi kiasi cha pesa inachotaka kutoka kwa shirika hilo. Tayari mkurugenzi mkuu wa IMF Christina Joiva amesema ombi la Misri litawasilishwa kwa bodi ya shirika hilo kujadiliwa chini ya majuma machache yajayo. Upotoshaji namna virusi vya korona vinavyosambaa. Ni muhimu kusambaza habari kutoka kwa vyanzo vya kuaminika kama vile serikali na mamlaka ya afya, shirika la afya duniani, wizara yako ya afya au viongozi wako wa afya wa karibu katika kipindi hiki cha mlipuko wa janga la COVID-19, uamini pekee vyanzo rasmi vya habari na vyombo vya habari vya kuaminika. Sambaza pekee habari zilizothibitishwa. Huu ni ujumbe kutoka shirika la UNESCO kwa ushirikiano na RP. Unazidi kutegemea matangazo haya kutoka hapa jijini Nairobi. Ukiwa jijini Kigali, Rwanda, unatupata kwa masafa ya 91.9. Waziri Mkuu wa Italia Giuseppe Conte ametangaza kuwa nchi hiyo itaanza kurejelea polepole katika hali yake ya kawaida kuanzia tarehe 4 mwezi Mei, wakati huu nchi hiyo ikiendelea kupambana na maambukizi ya korona mengi zaidi. Na mwandishi wetu Victor Buso, Conte amewaahidi raia wa nchi yake kuwa hivi karibuni watapata nafasi ya kutoka makwao na kwenda kutembea katika maeneo ya umma na hata kwenda kuwatembelea ndugu zao. Aidha, amesema kwamba shule zitaanza kufunguliwa kufikia mwezi Septemba, lakini shughuli za kibiashara zitarejelewa tena baada ya wiki tatu zijazo. Pamoja na hakikisho hilo, waziri mkuu Konte amewataka wananchi wa taifa hilo watakapoanza kwenda nje basi wavae barakoa na kuepuka kupeana mikono na kukumbatiana. Hata hivyo, uamuzi wa lini ligi kuu ya soka nchini humo inayopendwa ya Serie A itaanza hatua hiyo bado haijaafikiwa. Tangu kuzuka kwa maambukizi ya korona nchini Italia, zaidi ya watu elfu ishirini na sita wamepoteza maisha na kuwa taifa la pili baada ya Marekani kuwa na idadi kubwa ya watu walioangamia duniani, lakini ya kwanza barani Ulaya. Serikali ya Hispania kwa mara ya kwanza chini ya kipindi cha majuma sita imewaruhusu watoto kutoka nje ya nyumba, ikiwa ni juhudi za kuanza kulegeza marufuku ya watu kutotembea baada ya mlipuko wa virusi vya korona. Watoto katika taifa hilo wataruhusiwa kutoka nje kwa saa moja chini ya uangalizi wa wazazi wao. Ni hatua inayojiri taifa hilo likianza kushuhudia kushuka kwa idadi ya maambukizi na vifo vinavyotokana na ugonjwa wa COVID-19. Mamlaka katika mikoa tano ya kusini ya taifa la Yemen imekata pendekezo la kundi linalotaka eneo hilo kujitenga kutoka kwa taifa la Yemen. Kundi la STS ambalo linaungwa mkono na miliki za Kiarabu limeasi mkataba wa amani ambao lilitia saini na serikali ya Saudia, ikiongozwa na Rais Abdurabu Hadi ambaye tayari ametangaza hali hatari katika eneo hilo. Kundi la STC linataka kurejeshwa kwa taifa lililokuwa eneo hilo kabla ya mwaka wa 1990. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong-un yuko katika hali salama ya afya, amesema Mun Chung In, mmoja wa shauri wa usalama wa rais wa Korea Kusini. Munjain Chung amesema kiongozi huyo wa Korea Kaskazini amekuwa katika mujo wasan tangu Aprili 13 na hajakuwa akifanya ziara nyingi. Basi kwa sasa tupate yaliyochapishwa katika magazeti mbalimbali. Naye Ruben Lukumbuka, karibu sana bwana Lukumbuka. Asante sana. Naam, msikilizaji, natumai una neno hapo ulipo. Nianze uchambuzi wa yaliyopewa nafasi uh, katika magazeti ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Na gazeti la Lactualite CD, habari kubwa iliyoandikwa ni kuhusu waziri wa mambo ya nje wa DRC Mari Ntumba Nzeza uh, kukitaka kituo cha habari cha i 24 na mchambuzi aliyealikwa katika makala ya siasa Christian Malar waombe msamaha kwa DRC kufuatia kauli za uchochezi na hadi kumtaja Rais Felix Chisekedi kuwa ni tapeli. Tukiwa bado nchini DRC, gazeti 7sur7.cd kwa upande wake limeandika daktari aliyechangia kupatikana kwa dawa ya kutibu virusi vya corona nchini Madagascar, Dr Jerome Munyangi amealikwa na viongozi wa DRC. Uh, DRC msikilizaji, imerekodi uh, visa 442 jijini Kinshasa vilivyothibitishwa eh, wakati vifo ni 28 na waliopona ha, ni hamsini. Lakini lefar kwa upande wake limeandika, gazeti hili limeandika kiongozi wa kundi la Budu Dia Mayala Zakari Badiengela maarufu Ne Mwanda semi kufanyiwa vipimo vya kisaikolojia. Benson, twelekee nchini Tanzania eh, nchini okay, Kenya. Mikononi mwangu Taifa Leo laandika uh, waasi wa sayansi kwenye ukurasa wake wa mbele uh, picha ya viongozi kadhaa, rais wa Marekani Donald Trump na rais wa Tanzania John Magufuli. Naam, bila shaka nimeisoma taarifa hiyo bwana lukumbuka Naum, na huenda ikazua baadhi ya mihemuko ya semi kutokana tusu... na, na kuchapishwa kwa picha za baadhi ya viongozi katika ukurasa wa mbele, tusubiri tuone itakavyokuwa. Gazeti New Times la Rwanda limechapisha taarifa kuhusu matumizi ya ndege zisizokuwa na rubani maarufu drone, kuanza kutumiwa ili kusafirisha dawa Uh, kwa wagonjwa wa saratani. wachu la Burundi, kampeni za uchaguzi mkuu nchini Burundi kuanza leo, licha ya tishio la ugonjwa wa corona. The monita la Uganda laandika, serikali yajipanga kuboresha uchumi uh, wakati mwananchi la Tanzania limeandika maeneo hatari zaidi kwa virusi vya corona, lakini habari leo gazeti hili lenyewe laandika amana yaongezewa nguvu kuhudumia wenye corona. Sudan Tribune laandika uh, Khartum ya tupilia mbali ripoti iliyotolewa mwishoni mwa wiki na falme za Kiarabu kuhusu udhibiti wa bandari ya Sudan. Magazeti ya nchini Ufaransa, benson Le Figaro, la Liberation, Le Monde lakini pia Le Parisien. Magazeti haya yameandika waziri mkuu Edouard Philippe atarajiwa kueleza mpango wa kuruhusu kurejelewa kwa shule kufunguliwa kwa baa na mahoteli. no. wa hatua ni kushukuru sana Ruben Kumbuka kwa kutuandalia taarifa hiyo. Bila shaka basi tupate makala habari rafiki. Karibu katika makala ya leo ya habari rafiki, ambapo msikilizaji, umepata fursa ya kuzungumzia mada unayoipenda wewe. Mimi ni mtayarishi wa makala ya leo na naitwa Benson Wakoli. Jambo RF, mimi ni Dekwaya, napatikana Masisi, mjini Rubaya ni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nimependa nizungumzie kuhusu eh, World Food Program. Eh, wakuu viongozi wetu wa Afrika wajikaze sana, kama vile wamehamakia wa Eh, huyo ambayo amependa kutuletea eh, chanjo kuhusu kikingo ya korona virusi kwetu Afrika, waendelee kuha makia na yule ambaye amependa sema eti atusaidia sisi watu wa Afrika kwa chakula, kwani tunaiwa kama leta njo inapashwa ikaikale ikaiwe ginsi inapashwa saidia watu kwa chakula. Mtu mumoya binafsi hawezi akasema eti mimi napenda nikasaidia watu wa Afrika, sio kutupenda. Ginsi dunia inaenda mbele njo vile nasi watu wa Afrika tunaendelea enda mbele kwa mawazo na kwa akili habari ni RFI Kiswahili, Samuel Agaba toka Kampala, Uganda. Wiki hii tulisikia kwamba Afrika Mashariki bado iko chini ya tishio mpya la uvamizi wa nzige. Ni kweli kwamba kipau mbele kwa sasa ni janga la COVID-19, lakini serikali za nchi za Afrika Mashariki zingefanya bora kuchukua hatua za kupunguza uharibifu unaoweza kusababishwa na hili kwa sababu inaweza kuzidisha shida ya chakula badala ya ile ambayo inaweza kutokana na janga la COVID-19. Jambo RFI Kiswahili, kwa jina mimi naitwa Waso Bongabonga Corneille. Mimi ni mkongomani ambao napatikana hapa mjini Bujumbura. Ya kwanza, mimi nashukuru sana serikali yetu ya Burundi kwa kutambua kama Mungu kingo njo njo kingo kubwa ya kukinga mwanadamu na virusi vya korona na ni shukurani kubwa sana kwa sababu asiyemtambua Mungu hawezi akajua kama yeye ndiye kingo kubwa kabisa. Mimi ni Salim Nguli kutoka Kenya, Mombasa nikiwa hapa Juba, South Sudan. Eh, kuhusu janga la njaa, inabidi Waafrika sasa, kama bara la Afrika lote, tufikirie vile mababu zetu walikuwa wanaishi. Tumeacha maisha ya mashambani eh, na sote tumekimbilia maisha ya viwandani mijini, na hii ndio sababu kila anayekua anakimbilia mjini, kila anayekua anakimbilia mjini, hakuna yeyote anayeimiza mambo ya shambani, na hii ndio itasababisha njaa hata kabla ya hiyo shirika kutangaza, tayari nchi nyingi zina njaa kwa sababu ya mategemeo ya viwandani kuliko maisha ya mashambani kwa majina naitwa victor b mselabuye napatikana geita nchini tanzania mimi leo ningependa kuzungumzia ushauri uliotolewa na rais wetu bwana john pombe joseph magufuli kuwa ugonjwa huu wa covid-19 unahitaji njia zingine za ziada ya kupambana nao ambazo ndo alitaja kama njia za asili za kujifukiza na kutumia aina mbalimbali mbali ya mitishamba kama malimau majani ya mapela na vitu vingine. Kiukweli, ugonjwa huu unahitaji mbinu nyingi, unahitaji umakini wa hali ya juu, kwa sababu tunaona zile njia ambazo zimetangazwa na serikali na mataifa bado hazijaleta tija. Kwa hiyo ilikuwa napenda tujaribu na hizi njia zilizotangazwa na rais wetu Magufuli. Asante RFI Kiswahili kwa kunipa nafasi ya kuongea tena katika mchana wa leo. Ni yule yule mtu wenu ambaye naitwa Januari Msabaha, natuma simu nikiwa Lusaka, Zambia. Mimi kufatana na mada, mimi maoni yangu nataka kuongea kwamba mimi natoa maoni yangu kusema ya kwamba viongozi wa Afrika, viongozi wa Afrika wasitaki kuchukulia corona virus kama vile mradi wa kujipatia kipato katika, katika maisha yao kwa sababu kuna, kuna viongozi wengine wanatumia coronavirus kama vile mradi wamalizie mambo yao ambayo alikuwa bado hawajamalizia. Ningiwaomba viongozi wote wa Afrika waige mfano wa wa rais wa Madagaskar, ambaye kidogo amejitutumua na kuonyesha na kuonyesha kidogo, hata kama ni dawa ambayo imekataliwa na Umoja wa Mataifa, hata kama ni dawa ambayo imekataliwa na na shirika la afya ulimwenguni, ila ameonyesha ushuja wa kusema nchi yake kidogo inaweza. Viongozi wa Afrika wasitaki kutumia coronavirus kama vile silaha ya kumalizia miradi yao ambayo ka bado hawajamalizia. Hey, ni Maliro ndio mapasi kutoka Uganda Kampala, ni vizani. Nitaka kuongelea juu ya um, kama unaokabili nchi za Afrika hasa katika ukanda wa maziwa makuu na Afrika yote nzima, kwa ajili ya korona inasambaza inaletwa na kusikilizana inale. hiyo ni moja ya ambayo yenyewe yatusumbua sana e, na ukaba ukosewa na chakula watu wanafungua katika manyumba, wengine hawatoki. Naona sawa ni shida hiyo yu, inakuwa ingine shida na njaa pia itamaliza watu. Ni moja e, kuondekana na mkataba tunaoona kwenye r kuhusu WFP juu e, ya njaa itakaokabili bara la Afrika. Tunaona kabisa vitu viko vibaya sana. Msikilizaji, kushiriki katika makala ya habari rafiki, tutumie ujumbe wa sauti kupitia namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha kutoka South Africa nikuwa nikitaka kuchangia mada kuhusu virusi vya korona. Tumepata habari zikisemekana ziki, ziki kuwa kuna dawa imepatikana kwa shirika la, la afya mjini Madagaskar. Je, dawa hiyo inatumika kwa salama au vipi na kama inatumika kwa salama, kwa nini taifa zingine zisijiunge na taarifa hilo la Madagaskar ili kugombanisha virusi vya korona? Asante sana. Kutoka Rwanda, Kigali, mimi ni Fagason Asumani. Mada yangu ya leo yanahusiana na uvumbuzi ambao umetokea kule Madagaskari ambapo Rais Andro Rajoelina wa Madagaskari aliweza kuzindua uh, siku mbili zilizopita dawa ambayo inaaminika kuwa ni ya korona, lakini shirika la afya duniani WHO ha, hadi sasa halijaweza kuizinisha ama kukubali kwamba eh, dawa hiyo inaweza ikatibu wagonjwa wa korona. Kwa hiyo hili linatokana kwamba ni sababu ya madagaskari kuwa afrika kutoka Kamanyola DRC jimboni Kivu Kusini naitwa Imani Classic, tokos mada ambayo nilikuwa napenda kuzungumzia leo ni kufuatana na swala nzima ambalo linasemekana la kupatikana kwa dawa ya korona. Sasa mimi ningeomba wakuu wa afya wahusike, wafatilie, wapime kama kweli dawa hii ya korona ambayo inasemekana kupatikana barani Afrika ni ya ukweli, kwa sababu wasaidie wale waafirika wote, wale watu ambao wanaendelea kusumbuliwa na magonjwa haya, kwa sababu kama dawa imepatikana na tayari ugonjwa huu utakuwa nakomeshwa na hali ya dunia kurudia tena kwa ukawaida wake kama vile tulivyokuwa hapo awali. Ndio kwa maana sasa ningeomba wizara ya afya, WHO, mkuu wa WHO aingilie kati kabisa na kupima dawa hii kama ina uhakika, na kama haina uhakika, wanatafuta suluhu nyingine ya kupambana na virusi vya korona. Nikisoma baadhi ya jumbe ambazo zilichapishwa katika ukurasa wetu wa Facebook. Na anza na John Omar anasema yuko Nairobi nchini Kenya. Anasema viongozi wa Afrika wanafaa kuungana na wachukua msimamo wa kudumu wa usalama wetu wakati huu wa janga la corona. Mzee Mgonda Gabriel kutoka Mlonde wa Mada, DRC: binafsi mimi ningependa kufahamu kinachokimbiza wagonjwa wa korona kwenye vituo vya afya kisa kikubwa ni nini anauliza? Mzee Mkonda Konstantina J Sahani, mkazi wa kijiji cha Mwashibulua, wilaya ya Kwimba, mkoani Mwanza nchini Tanzania, anasema mzozo wa Marekani na China j unatiba katika wakati huu wa ugonjwa wa korona. Wili Kihusa wa Kashile Jr kutoka Uvira, DRC Anaomba serikali ya Kongo iwe na msimamo, maana wanakawa wabunge kijiweni, hakuna wanachokifanya. Robert Njime anasema jambo RFI: kiongozi wa nje ya Madagaskar amesema kwamba amepata dawa ya korona, ila WHO imekataa dawa hiyo. Kwangu naona kwamba WHO inakataa dawa hiyo ili iendelee kupata pesa nyingi kutoka kwa mataifa mbalimbali. Naam, kwa ujumbe wa Robert nakamilisha awamu ya Habari Rafiki. Shukrani za dhati kwako kwa uliochangia makala ya leo. Mimi naitwa Benson Okoli nikikutakia wakati mwema. Makala mengine bila shaka ya Habari Rafiki yatakukujia mwendo saa 12 jioni, wakati uh, matangazo mengine ya lugha ya Kiswahili yatakuwa yanakukujia. Matangazo haya vilevile unaweza yapata kupitia RFI Pure Radio ambayo unapakua ndani ya simu yako. Tukimalizia matangazo yetu baada ya taarifa kuu tulizokuwa tumekuandalia hii leo, msikilizaji, ni pamoja na idadi avifu, ya vifu yafikia watu 23, nchini DRC, baada ya waasi wa Codeco kuvamia mkoa wa Ituri, na madaktari 200 wa Cuba kuwasili nchini Afrika Kusini kulisaidia taifa hilo kukabili virusi vya korona, Italia kurejelea shughuli zake za kawaida Mei tarehe 4 baada ya kusitishwa kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa korona. Kibao Suzana, msikilizaji, kinatukamilishia matangazo yetu ya siku ya leo. Kibao Suzana ni cha wanamziki Sauti Sol. Kundi hili linatokea nchini Kenya na limeshinda tuzo mbalimbali mbali kutokana na mziki. Oh, Suzana, I hope Suzana chao sauti sol kinakamilisha kabisa matangazo ya asubuhi ya leo. Nimekuwa mtangazaji wako Benson Wakoli. Shukrani za dhati kwa liofanikisha matangazo ya leo, Victor Buso msimamizi wa matangazo, fundi wa mitambo Vital Mogisho Kulembwa. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili itakuja mwendo saa 12 jioni. Kwa sasa tunaungana wenzetu kule Paris kwa matangazo ya Kifaransa.