Ni saa mbili na nusu, Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati, wa Idax, ya kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya redio France International tukitangaza kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Benson Wakoli. Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia ni pamoja na serikali ya Burundi kuwatimua wataalam wa shirika la afya duniani WHO, Afrika Kusini kulegeza masharti zaidi ya watu kutotembea na WHO yaonya kuwa huenda virusi vya korona vikakosa kutokomea kabisa. Ni kushukuru sana kwa kujiunga nasi kwa awamu ya pili ya matangazo haya. Serikali ya Burundi imewafukuza maafisa wane wa shirika la afya duniani WHO kufuatia kile serikali inasema wamehusika na makosa ya kuvujisha taarifa zisizo sahihi katika vyombo vya habari kuhusu maambukizi ya virusi vya korona nchini humo kuelekea uchaguzi wiki ijayo. Mwandishi wetu Robin Lukumbuka. Anakuja na maelezo zaidi. Katika barua iliyochapishwa na Wizara ya Mambo ya Nje ya Burundi huko Gitega, serikali ya nchi hiyo imewatuhumu maafisa hao wa Shirika la Afya Duniani WHO kwa kuingilia namna ambavyo Burundi imekuwa ikishughulikia mapambano dhidi ya ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona nchini humo. Mwakilishi wa WHO nchini Burundi, Walter Kazadi Mulombo, pamoja na wataalamu wengine wa shirika hilo, Tarzi Daniel Ruhana Mirindi Bisimwa naye Jean-Pierre Mulunda Nkata wamepewa hadi Mei 15 wawe wameondoka katika ardhi ya Burundi. Wakati huu uwanja wa ndege wa kimataifa Melchior Ndadaye huko Bujumbura na mipaka ya nchi hiyo ikiwa imefungwa kama sehemu ya mikakati iliyochukuliwa na serikali ya Burundi kupambana na COVID-19. Hata hivyo, katika taarifa yake, wizara ya mambo ya nje nchini Burundi imebaini kuwa itaendelea kushirikiana na shirika hilo la afya duniani WHO kama kawaida. Tukisalia nchini Burundi, shirika la kimataifa la utatuzi wa migogoro International Crisis Group ICG limeonyesha wasiwasi wake kuhusu maandalizi ya uchaguzi mkuu unaopangwa kufanyika nchini Burundi wiki ijayo, wakati huu nchi hiyo ikishuhudia wafuasi wa chama tawala CNDD-FDD na wale wa chama cha upinzani CNL wakishambuliana mara kwa mara. Shirika hilo haliamini kuwa uchaguzi wa Burundi utakuwa huru na haki. Onesphore Sematumba ni mtafiti na mtaalamu wa siasa za maziwa makuu katika International Crisis Group. Kuhusu uhuru wa uchaguzi huu wa Burundi, hakuna kweli kweli uhuru. Kwa sababu gani? Warundi wote hawatashiriki. Kwa mfano, wanasiasa ambao wako nje ya nchi, sasa wale ambao walikimbia wali machafuko ya mwaka elfu mbili na kumi na tano hawataweza kushiriki. Mazungumzo yote ambayo rais mstaafu wa Tanzania Mkapa alipenda ali asindikize hayakufua dafu. E, Mzee Kafando alipima nayo hayakuzaa matunda. Kuna kundi moja ya wanasiasa hawakupewa nafasi, wametengwa, wamepoteza bahati ya kupata sauti. ya ya wale watu ambao hawatashiriki. Sauti yake Onesfo Sematumba, mtafiti na mtaalamu wa siasa za Maziwa Makuu. Wananchi wa DRC wanaoishi Ubelgiji wamewasilisha kesi mahakamani dhidi ya kampuni ya paspoti ya Samlex ya Ubelgiji ambayo inachunguzwa kwa matumizi mabaya ya pesa. Fred Bauma, kiongozi wa wananchi hao, amesema kuwa wanataka kampuni hiyo kuchukuliwa hatua pamoja na washirika wake. Waasi mashariki mwa DRC wameua wa watu wanne, wakiwemo watoto wawili, karibu na mji wa Erengeti Bagamachu, katika mkoa wa Kivu Kaskazini katika mashambulizi ya hivi punde mengi zaidi na mwandishi wetu Erikson Luhembwe. Raia waligoma katika sehemu hiyo ya wilaya ya Beni kufuatia mauaji hayo mapya. Waasi wanatuhumiwa na serikali kushambulia bila kuheshimu sheria za vita kimataifa. Tukubaka ni afisa wa polisi Eringeti babo wanazoea kupita pembeni pembeni, wanaacha ba position za, za waskari. Wanaingia mwingine usiku mchana, wanaingia pembeni ya manyumba eh? unaiwa manyumba ilishabakia vid, wanaingia ndani ya manyumba wanatokea kwenye watu viko pale pembeni, wanaua wale, bana banakimbia. Baadhi ya raia mashariki mwa Kongo wanatoa hisia zao kuhusu mashambulizi inayowalenga mara kwa mara. Wakati mulango yangu nakatala kufungulikana, bakaniati bakapanda kule kubavazia yulu. Sasa, mama, na kule njo nikaanza asikie sasa gizi bamama biko nalalameka na biko na bao. Bajesi yetu bajikaze batukazanie zaidi sana. Batu balikuwa nalima chakuli nakomala munaenda nao kusoko inauzana, leo hii juu mutu aingie na kushambake, inakuwa ngufu na maisha yetu inarudia nyuma, guchuruzi nayo tu vile haiendeke, korona deja inatuharibishia maneno yote. Mashirika ya kiraia yanakadiria zaidi ya watu mia tano kuwawa na waasi tangu 30 Oktoba. Idadi ya maambukizi ya virusi vya korona nchini Kenya imeongezeka na kufikia watu 737 baada ya watu wengine 22 kupatikana na virusi hivyo. Katibu katika wizara ya afya, Rashid Aman, ameongeza kuwa watu wengine 22 wamepona wa virusi hivyo, huku idadi ya vifo ikifikia watu 40. Hifadhi ya mazingira na wanyamapori nchini Uganda inaeleza wasiwasi wa kuongezeka kwa visa vya uwindaji haramu baada ya raia 14 wa China kukamatwa na kufunguliwa mashtaka baada ya kupatikana na viungo vya ndovu. Kutoka Kampala, mwandishi wetu Kenneth Lukwago anaeleza zaidi. Msemaji wa mamlaka inayoshughulikia wanyamapori hapa Uganda, Bashir Hanji, anasema kesi kama hizi zimeongezeka. Hii ni shida kubwa sana kwa sababu wakati wanakuja wanadhani watapita tu, hakuna mtu ambaye atawajua. Hawajui kama sisi hapa tuna uchunguzi wa aina ya juu sana kuja lazima tutakushika, lakini huenda ikawa hawa watu wanatumia Uganda kama transit route ya kupeleka hizi wildlife products. Lakini hili ni jambo kubwa sana, kwa sababu tumeshika watu wengi sana. wengi sana, wenyewe tunawakuta wana tons na tons. Wahifadhi mazingira wanalalamika juu ya shida hii. Hapa ni Amos Wekesa ambaye pia hufanya kazi katika sekta ya utalii. Wanatakiwa kushikwa hawa jamaa, kwa ajili wako na uwa mamenyama ambayo inaleta watalii pesa, ambayo watalii wanaleta inasaidia sana hawa wajali kwao kila kitu. hapa wakuja hapa waue kila kitu. Unaweza kwenda China, ukakaribu China wall, huwezi. Shida yetu hapa ni mambo ya corruption kwa wa watu ambao wa karibu na national park hawana kazi sasa, wanawapatia wanawopatia pesa dola mia moja peke yake anaweza kuwa elfa na elfa naweza kuleta nchi. Wachina hawa pia walishitakiwa kuishi nchini Uganda kinyume na sheria. Jacob Siminyu ni msemaji wa idara ya uhamiaji hapa Uganda. Hawa Wachina walikuwa hapa kinyume cha sheria, walipe gharama kwa ajili ya kupatikana ndani ya nchi kinyume cha sheria. Waraia hawa wa China walikana mashtaka hayo na walirudishwa gerezani hadi Mei 21 kwani uchunguzi unaendelea. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Msikilizaji, nchi za Afrika Mashariki zinaendelea kushuhudia ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona, baadhi ya nchi hizo zikiwa zimetangaza hatua kali kudhibiti ugonjwa huu huku baadhi zikisita. Unadhani nini nchi wanachama zifanye kudhibiti kuenea kwa maambukizi zaidi? Tutumie ujumbe wako wa sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp, alama ya kujumlisha 254110000420 Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amesema analenga kulegeza masharti zaidi ya watu kuendelea na shughuli zao za kawaida, wakati huu njio inapoendelea kukabiliana na janga la korona. Tumeanzisha mikakati kadhaa ambayo itaunga mkono kampuni na wafanyakazi ambao wameathirika sana na hali hii ambayo imekuwa ni ya watu kutotoka nje, na serikali imetoa randi bilioni mia tano kuyasaidia makampuni hayo kusimama tena kazi lakini pia kuimarisha maisha ya watu maskini. Sauti ya rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa. Taifa la Lesotho limethibitisha kisa chake cha kwanza cha ugonjwa wa COVID-19. Wizara ya afya imesema kuwa kisa hicho ni kutokana na, na vipimo vilivyofanyia watu 81 kutoka Afrika Kusini na Saudi Arabia. Tunisia imepunguza saa za watu kutotembea nje usiku baada ya kukosa kusajili visa vyovyote vya maambukizi ya virusi vya korona kwa siku tatu. Upotoshaji namna virusi vya korona vinavyosambaa. Ni muhimu kusambaza habari kutoka kwa vyanzo vya kuaminika kama vile serikali na mamlaka ya afya, shirika la afya duniani, wizara yako ya afya, au viongozi wako wa afya wa karibu. Katika kipindi hiki cha mlipuko wa janga la COVID-19, uamini pekee vyanzo rasmi vya habari na vyombo vya habari vya kuaminika. Sambaza pekee habari zilizothibitishwa. Huu ni ujumbe kutoka shirika la UNESCO kwa ushirikiano na RFI. Shirika la afya duniani WHO linasema maambukizi ya korona, huenda yasimaliziki kama magonjwa mengine. Daktari Mike Ryan, mkurugenzi wa masuala ya dharura katika shirika hilo, amesema hata iwapo chanjo itapatikana, virusi hivyo vitakuwepo kwa muda mrefu. Virusi virus hivi vinaweza kuwa nasi kwa muda mrefu sana katika jamii yetu, huenda visiondoke. Angalia HIV imekuwepo kwa muda mrefu sana, na dawa zimetafutwa na zimekuwa zikiwasaidia watu kuishi kwa muda mrefu, na limekuwa ni jambo la kawaida. Sio kwamba nalinganisha ugonjwa huu na HIV, lakini lazima tuwe wa kweli. hakuna anayejua ni lini ugonjwa huu utaisha If this disease will disappear. Kwa sasa kuna majaribio ya chanjo zaidi ya mia moja yanayofanyiwa majaribio. Marekani imeshtumu China kwa kile imetaja kuwa kujaribu kudungua majaribio yake ya kutafuta tiba ya virusi vya korona. Idara ya ujasusi ya Marekani imeonya wanasayansi kuwa uangalifu kutokana na madai kuwa China ina mpango wa kuingilia kati hatua ya Marekani kutafuta tiba ya korona. Watu 83 wamefariki nchini Ufaransa kutokana na virusi vya korona na kufikisha jumla ya watu 12788 waliofariki, idadi hiyo ikipanda siku chache tu baada ya kuanza kulegeza marufuku ya watu kutotembea katika taifa hilo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amezuru taifa la Israeli siku moja tu kabla ya serikali mpya ya Israeli kuapishwa hi leo, ili kuangazia masuala kadhaa yanayokumba taifa hilo. Ziara yake inajiri huko wanajeshi wa Israeli wa kidaiwa wa kumuua kijana wa miaka 15 wa Palestina. Saa mbili na dakika 41 majira ya Afrika Mashariki wakati wa kupata yaliyochapishwa magazetini. Naam, Ruben Lukumbuka yuko studioni. Bwana Lukumbuka, hujambo? Nisi jambo e, na bila shaka msikilizaji, huna neno hapo ulipo. Nianze e, na uchambuzi wa yale ambayo yamechapishwa katika magazeti ya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na gazeti Le Phare. Gazeti hili limeandika namna ambavyo majaji wa kwenye mahakama ya Gombe jijini Kinshasa walivyojipanga na majalada elfu arobaini wa wakati wa kusikilizwa kesi ya mnadhimu kwenye ofisi ya rais uh, uh, Vital Kamere, kwa mujibu wa Lefar. Habari kubwa, habari ambayo imewashangaza wengi ni kuhusiana na mashtaka ambayo yameonekana, baadhi wanasema ni ya kisiasa na wengine wanasema si ya kisiasa, na hatua yako ya awali na yako <laughs> wako, ulisema wacha sheria ifuate if mkondo wake. Habari so, kubwa ambayo pia imeandikwa katika magazeti karibu yote huko DRC, uh, l'actualite.cd miongoni mwa mengine, ni kuhusu kuwekwa rumande kwa Askofu Pascal Mukuna kwa tuhuma za ubakaji na kauli za uchochezi kule nchini Kenya, Daily Nation la Kenya laandika, kambi ya naibu rais Ruto uh, laandaa mkutano wa kupinga Uhuru. Lakini Taifa Leo kwa upande wake uh, laandika alikosea wapi? Naam, nilichokuwa nikikuambia bwana alikumbuka ni kuwa siasa tayari nchini Kenya zimeanza. Mm -hmm. Na sasa kinachotarajiwa kuona ni iwapo kweli awa ndani wa naibu rais wataweza kuandaa mikutano ya kumkashifu rais, manake rais ni mkuu wa nchi. <laughs> hiyo ni siasa za Kenya. Naam, iwachu la Burundi laandika kuhusu maoni ya wanasiasa na wachambuzi kwamba kauli za vyama wanasiasa wa vyama vya kisiasa kudai ushindi kabla ya uchaguzi, kauli kama hizi zinaweza kusababisha maandamano na vurugu nchini hapa, gazeti Iwachu likimnukuu Denis Banshimiyubusa ambaye ni mchambuzi wa siasa za nchi hiyo. New Times la Rwanda laandika kuhusu namna ambavyo Rwanda imekuwa ikinufaika na matumizi ya teknolojia katika masuala ya kutoza ushuru na pia kutekeleza hukumu dhidi ya wale ambao wanakaidi kulipa ushuru. Nilikuambia mataifa yote sharti yategemea mfumo huo, manake na naamini uchumi wa mataifa mengi utaanza kuimarika iwapo mfumo huo utatekelezwa, manake kuchukua Uh, ushuru mkononi kidogo unaleta majaribu. Naam. The Monitor la Uganda upande wake laandika Rais Museveni akataa mikakati ama mpango wa kuligaawa shirika la malipo ya uzeni NSSF. Mwananchi la Tanzania laandika Job Ndugai uh, awawekea wawe, kigingi wa bunge kumi na watano wa Chadema. Sudan Tribune laandika mjumbe wa baraza kuu la utawala nchini Sudan kukanusha akanusha uh, kuwa wamekuwa wakishirikiana uh, kwa ukaribu na waziri wa afya wa Sudan Akram Eltom. Gazeti Afrique Magazine la Cote d'Ivoire kuko laandika wazi, wizara ya afya yathibitisha kesi mpya hamsini na tano za wagonjwa wa Corona vifo vifo vipya pia, pia vyaripotiwa kutokana na COVID-19 na hivyo kufanya jumla ya wagonjwa kuwa elfu moja mia tisa na kumi na wawili na ishirini na watatu wa wa wakiwa wamekufa. Ni malizia na magazeti ya nchini Ufaransa, huko gazeti Le Figaro kwa upande wake laandika miaka mitatu baada ya utawa, baada ya kuingia madarakani, baada ya kuchaguliwa kwake, rais Emmanuel Macron atafuta mwelekeo mpya juu ya namna ya kuliongoza taifa hilo. Lakini la Liberation laandika wataalamu wa afya waendelea kusaka mbinu za kuzuia maambukizi zaidi ya korona. Msikilizaji, Ufaransa imekuwa na uh, vifo vya watu, wa, uh, themanini na watatu ambao wamefariki dunia huko Ufaransa, huku uh, vifo uh, watu wa waliofariki ni elfu ishirini na saba na sabini na nne waliofariki nishia hapo. Kumbuka kwa uchambuzi wa magazeti. Naam, kwa sasa basi tupate makala habari rafiki. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru. Msikilizaji, zikiwa zimebaki siku saba kabla raia wa Burundi kupiga kura, serikali imewataka waangalizi watakaoingia nchini kukaa karentini kwa siku kumi na nne, msimamo ambao haujaridhiwa na wengi. Je, yapi maoni yako? Mimi ni Carol Korir. Karibu. Mimi ni Mkulumanya Jamari nikiwa Pauvira, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Yale ambao Burundi inasema kwa ajili ya wa waangalizi wa uchaguzi ni ujanja wa wanasiasa wa hii wa wa wa jamhuri zetu ambao tunakuwa ndani katika kanda la maziwa makuu, panakuwa ujanja fulani ambao wanakuwa nao wa kukandamiza wapinzani wa kukandamiza wa wananchi. Ni hiyo hiyo ujanja inaendelea hadi mpaka hivi inaendelea. Naitwa David Sichenga, yeah. ni kutokea wagumu kunadumu mheza Tanga Tanzania. Ni jambo jema kwa nchi ya Burundi ikokuwa uamuzi huo wa kuwaweka waangalizi watakoingia katika nchi hiyo kukaa siku kumi na nne karantini kwa kuwa huwezi kumtambua ni mtu gani aliyeathirika na ugonjwa huu wa korona kwa kumtazama kwa macho na kwa majina anaitwa Abdullah Dinovich Gardema mapesa wa Uvira Mlongo DRC na maoni yangu ilikuwa ni kusema hatua ambayo Burundi na inachukua kwa sasa ni hatua ambayo haiwezekani kwa sababu wawezi kukatia watu karantini siku kumi na nne na wakati panabaki wiki moja tu siku saba ni kusema kwamba hiyo hatua ambayo Burundi inakamata kwa sasa ni hatua ambayo ingekamata tangu zamani, lakini naifanya kwa leo. Hiyo kitu akiwezekani. Asante. Na itwa Mapenzi Togera Moise nikiwa Uvira DRC. Burundi kuwaweka karantini waangalizi wa kimataifa ambao watakuja kuangalia uchaguzi ni haki ya Burundi. Kwanza, Burundi ni nchi huru, ina uhuru wake, na wakati huu dunia inapiganisha virusi vya korona, Burundi haiwezi jiweka hatarini. Ni sherti jiepushe na korona, maambukizi zaidi yasifanyike hasi. Uchaguzi haiwezi kuwa chanzo cha kuacha watu kutoka nje waingie tu hovyohovyo. langu jina ni Altidor Kataya, anapatikana hapa Moba Kirungu DRC, maeneo ya katumbaku hapa. Inasikitisha sana kusikia kinachoendelea huko Burundi, eti waangalizi wakae karantini kwa siku kumi na nne alafu siku ya uchaguzi inabakiza siku saba hivi. Kweli hizo siku kumi na nne wakitoka watafanya kazi gani? Kinachotakiwa ni serikali ya Burundi iangalie namna gani waangalizi hao watawekwa katika usalama na hali bora zaidi, ambayo itawafanya wajumuike na waifanye kazi ambayo walifata huko, na sio kuwaweka karantini E, kwa siku kumi na nne. Mimi naitwa kwa jina la vya Mungu Mkama, mzaliwa wa Kigurwe sange nchini DRC, lakini sasa hivi ni kuwa uhamishoni hapa Zambia, Lusaka. Kiukweli nafurahia sana na serikali ya Burundi. Jamani, nchi kama vile Tanzania inalalamikiwa sana, kama haiweki tahadhari kwa watu. Sasa Burundi imeweka tahadhari na ile tahadhari inabidi kila mtu aheshimu. Hao ambao watakuja kuangalia mnani machaguzi inabidi kwanza wafikie kwenye kantini kwa, kwanza wanaweza wakaja na maradhi yao alafu wakaambukiza wakawapa watu wao. Kutoka Tanzania, Morogoro ni Erike Bilali. Kufuatana na hali ya hewa ya magonjwa korona. Sheria ya afya inasema watu wote wa kuingia nchi wafanye karantini siku kumi na nne na ni nchi zote za dunia mzima ziko nafanya hivyo. Kwa maoni wangu na mtazamo wangu, ni haki kwa usalama wa raia, wafanye kwanza siku kumi na nne karantini, lakini uchaguzi unabaki na siku saba. Inawezekana sasa, wenyewe hawatafanya hawata uangalizi wa uchaguzi, wenye nchi wafanye uangalizi, kwa maana wameingia nyuma ya muda. Kwa majina naitwa Januari Msabaha, na napiga simu nikiwa Lusaka, Zambia. Mimi sio mwanasiasa au mimi sifanyi siasa, lakini kwa mtu mwenye uwezo, kwa mtu mwenye uwezo wa kuangalia mbali, lazima atakuwa ameshatambua kitu gani ambacho kinataka kifanyike hapo Burundi. Tokea tu mwanzo ambapo walivyopanga uchaguzi wa, wa Burundi ulikuwa tu ni wajabu maajabu. Hata vyama vya siasa vyama pinzani vimelia tokea zamani kwao wenyewe, sasa hivi kwa matokeo yale ambayo yatotokea, wajifanye yaani waj, wajipange tayari kwa lolote lile takautokea. Tokea muda wote ule hawakuwaita au waangalizi wawajitokea mapema, alafu wamesubiria, imebaki siku saba, ndo wawaite au waangalizi watoke nje waingie Burundi, alafu waweke karantini ya siku kumi ma, na nne. Hapo hamna swali la kubaki, tunapigana makelele nini na nini, kinachofanyiwa na chama tawala mwanzoni. Kime toka Kamanyola, DRC, jimboni Kivu Kusini, naitwa Imani Klasik. Mimi waangalizi hawa ambao wanakuja Burundi, Bujumbura, serikali ya Bujumbura iwaache huru, wafanye kazi ambayo imewaleta kwa sababu uchaguzi unapashwa uwe uhuru na haki, haki tendeke. Upo sasa wakiwaweka karantini kwa siku kumi na ine na uchaguzi na baki na siku saba ipite, huoni ya kwamba itazua machafuko mengi katika nchi hiyo, kwa sababu wananchi wanasubiri ukweli wa sanduku za kura kwa majina naitwa bienveni ricardo kutoka ndani ya mji wa kasindi luberia mashariki mwa drc tarafani beni mimi nadhani wafuatiliaji wa uchaguzi katika mji wa burundi wakati ambapo wanaoweka karantini wanaweza kufuatilia uchaguzi huu kupitia video na itakuwa ya muhimu. RFI. msikilizaji kutokana na janga la korona tunasikitika kuwa tunashindwa kukuletea vipindi vyetu kama kawaida pamoja na mazingira magumu tuliyonayo kwa sasa tunajitahidi kuhakikisha kuwa tuko pamoja nawe kukupasha habari za kimataifa na kanda. Asante sana kwa kuendelea kuwa nasi kila siku, tunathamini uaminifu wa wako kwetu. Rf. Mimi naitwa Prince Kimonge natokea mji mkuu wa Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kuwaweka karantini au wachunguzi, mimi kwangu ni naona ni swala la kisiasa na itakuwa na madhara katika u, matokeo ya uchaguzi e, hiyo matokeo yatazua kasoro fulani, upande umoja utaikataa, wengine upande utaikubali kwa sababu uchunguzi utakuwa ni hafifu. Samuel Agaba toka Kampala, Uganda. Hali nchini Burundi kwa kweli ni ya wasiwasi wasi sana kwa sababu michakato ya uchaguzi zinaendelea katika kipindi hiki cha janga la COVID-19. Halafu wanasema kwamba watu watakaoingia katika nchi hii watawekwa kwarantini huku wakiendelea kuwaruhusu watu kukusanyika wakisongana sana, wengine bila hata barakoa. Hiyo haifahamiki kabisa. Burundi lazima ibaki macho, kuwa sivyo nchi hii ina hatari ya kuathiriwa sana na COVID-19. Asante sana. Ni Shetil de Defense Shaltiel toka DRC Tanganyika Moba Kirungu. Kwa jambo hilo, nawaza kama ni la lazima sana kuatia karantini kwa sababu hiyo itasaidia virusi hivyo visinyie tena. Uh, Burundi wakati wanabakiliwa tu na siku chache ili waene e, uchaguzi, hiyo inafanyisika mahali popote pale watu wanatiwa karantini. Kwa hiyo Burundi isizaniwe vibaya. Mimi ni ondeonde onde Nkamba Malungu, maarufu kama mzee Mkonta Gabriel, kutoka Mlonde Komanda, DRC. Ndiyo, ichapokuwa ndiyo Burundi anafanya vile, ni jambo jema na ni njia mojawapo ya kuendelea kudhibiti ugonjwa huyu kutosambaa kwa haraka, lakini nitaiomba serikali ya Burundi kama kweli inawapenda wananchi wake, ni vyema inearirisha kwanza uchaguzi huyu na mambo mengine ifate baadaye. Kwa majina naitwa Jeremi Vusu kutoka mashariki mwa DRC hapo Goma, kwa mada ambayo iko mezani, napongeza kwa serikali ya Burundi kuwaweka makaranteni hao wachunguzi ambao wamekuja kwa ajili ya uchaguzi. Ni vema kuwaweka karanteni, kwani hawajui kama wana virusi ama hapana. Na mjambo, RFI Kiswahili, naitika kwa jina la Kabunga, yani nikitokea mtaa wa Ruchuru, jimbo la Nord Kivu ndani ya DRC. Maoni yangu ni kwamba waangalizi hao wangeingia katika nchi lakini viongozi wa Burundi wajikaze kuwachunguza wachunguzi afya yao. Kama afya yao ni nzuri, wapate kushiriki kwenye uchaguzi, kwa sababu uchaguzi hauwezi kupitikana bila wachunguzi, na hiyo italeta hewa mbaya katika wanasiasa. Na nikigeukia ujumbe ambao umetutumia kwenye ukurasa wa Facebook, Bukuru Crispin kutoka Afrika Kusini unasema mimi naona ya kwamba sio suluhu kabisa, maana hao wanakuja kufuatilia uchaguzi ili uwe wa kidemokrasia. Yaani kwa mtazamo wangu, hiyo ni njama ya serikali kuwagandamiza wapinzani. Jean Marie Mukulamanya ukiwa Ovira DRC unasema kile Burundi kinapanga ni ujanja na wizi wa kimabavu ambao nchi za kanda la maziwa makuu wanakuwa nao wakati wa uchaguzi. Kanyi Prospa Kaningini toka Kivu ya Kusini unasema, sio mbaya watu kubaki karantini siku kumi na nne, ila Burundi ihakikishe kuwa wananchi watafanya uchaguzi kwa njia nzuri tena kwa amani. Na Michael Kazungu unasema hiyo safi sana. Shijali Shomari kutoka Ilala, Tanzania, unasema maoni yangu, waangalizi wapewe mavazi maalum kama madokta waendelee na kazi yao. Filipo memba wa Dar es Salaam unasema ni vema waangalizi hao wakija, wakae karantini mpaka watakapopimwa afya zao. Na Adam Nuru kutoka Singida unasema hapo hakuna uchaguzi wa uhuru na haki kama waangalizi wa kimataifa hawataingia. Kufika hapo ninatamatisha kipindi habari rafiki. Umekuwa nami Carol Koril. Kwa heri, tuungane tena wakati mwingine. Ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tumezipa kipaumbele msikilizaji hii leo ni pamoja na serikali ya Burundi kuwatimua wataalamu wa shirika la afya duniani WHO, na WHO yaonya kuwa huenda virusi vya korona vikakosa kutokomea kabisa. na kibao chake Mabiki Zolo kutoka Afrika Kusini kinakamilisha matangazo yetu asubuhi ya leo kwa lugha ya Kiswahili. Matangazo zaidi kwa lugha ya Kiswahili ni saa kumi na mbili jioni. Nitoe shukrani za dhati kwa Victor Abuso ambaye ni msimamizi wa matangazo, Collins Haddambi fundi mitambo. Ruben Lukumbuka alikuletea uchambuzi wa magazeti. Mimi naitwa Benson Wakoli. Matangazo kwa sasa tunaelekea Paris ambapo matangazo yanaendelea.