Ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, wakati ni saa 2 na nusu hapa Afrika Mashariki. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. ijai nchi ya Rwanda ya rekodi kifo cha kwanza cha mgonjwa wa corona. Watu 15 wauawa katika shambulizi kaskazini mwa Bukina Faso na roketi ya, bina, ya binafsi ya kampuni ya SpaceX imeanza safari kuelekea mwezini. Hujambo na karibu msikilizaji katika awamu hii ya matangazo. Tuanze nchini Uganda, ambapo idadi ya maambukizi ya korona imeongezeka na kufikia 413 baada ya watu 84 zaidi kukutwa na maambukizi hayo, idadi hii ikiwa ya juu zaidi kuwahi kurekodiwa kwa siku moja kwa mujibu wa wizara ya afya nchini humo, visa 52 vipya ni vya madereva wa malori 50, kati ya madereva hao wakiripotiwa kuwasili nchini humo kutokea Sudan Kusini. Nchi ya Rwanda hapo jana imerekodi kifo cha kwanza cha mgonjwa wa korona, kisa hiki kikiwa cha dereva wa lori mwenye umri wa miaka 65, wizara ya afya nchini humo imesema hadi kufikia jana idadi ya maambukizi nchini Rwanda ni 359, 250 kati yao wakipona na kuruhusiwa kuondoka hospitalini. Turejee nchini Kenya ambapo idadi ya watu wanaoumwa ugonjwa wa COVID-19 imeongezeka na kufikia watu 1888 baada ya hapo jana, wizara ya afya nchini humo kutangaza visa vipya 143. Katika hatua nyingine, wizara hiyo imetangaza kupona kwa watu 26 zaidi na kufanya jumla ya wagonjwa waliopona virusi hivyo nchini humo kufikia 464. Kinara wa upinzani nchini Burundi, Agaton Ruasa na naibu spika wa bunge wamewasilisha rufaa katika mahakama ya kikatiba ya nchi hiyo kupinga ushindi wa Evariste Ndaishimi katika uchaguzi wa hivi majuzi. Ndaeshimi wa chama tawala cha, cha CNDD-FDD alipata ushindi wa asilimia 68 ya kura zote zilizopigwa kwa mujibu wa matokeo yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi nchini humo. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limepitisha azimio la kuongeza muda wa vikwazo vya kuzuia silaha kwa nchi ya Sudan Kusini na watu binafsi hadi Mei mwaka wa 2021. Uamuzi huo uliafikiwa baada ya pendekezo hilo kupigiwa kura 12 huku mataifa matatu yakipinga pendekezo hilo. RFI Bujumbura, 96.1 FM. Utawala wa Khartoum umetaka kupewa maelezo na ubalozi wa Ethiopia kuhusu shambulizi linalodaiwa kutekelezwa na waasi wa Ethiopia. Shambulizi hilo la Alhamisi lililenga kambi moja mashariki mwa mji huo na kusababisha mauaji ya mwanajeshi mmoja wa Sudan, huku wengine wakijeruhiwa, miongoni mwao raia, kwa mujibu wa Suna. Idadi ya maambukizi ya korona nchini Nigeria imevuka na imevuka elfu tisa. Idadi hii ikifanya nchi hiyo sasa kuwa ya tatu yenye maambukizi mengi barani Afrika baada ya Afrika Kusini na Misri karibu watu 15 wameripotiwa kuuawa katika shambulizi lililotekelezwa dhidi ya msafara wa wafanyabiashara katika, katika mji kaskazini mwa nchi ya Burkina Faso mwishoni mwa juma. Katika ruba za kimataifa, roketi binafsi ya kampuni ya SpaceX imeanza safari ya kuelekea mwezini na wanaanga wawili kutoka shirika la anga la Marekani, NASA hii ni mara ya kwanza kwa rekodi hiyo kufanya safari tangu miaka tisa iliyopita ikitokea kwenye ardhi ya Marekani. Rais wa Marekani Donald Trump amesema ataahirisha mkutano wa G7 mwaka huu na kuwataka viongozi wengine kuchangia katika mazungumzo hayo. Rais Trump ambaye pia ni mwenyeji amesema mkutano huo ulikuwa ufanyike Juni, lakini sasa hutafanyika mwezi Septemba. Idadi ya vifo vilivyotokana na virusi vya korona katika mataifa ya Latin Amerika imefikia elfu hamsini wakati visa vya maambukizi vikikaribia milioni moja kwa mujibu wa takwimu za Reuters. Hadi kufikia sasa zaidi ya visa milioni sita vya maambukizi ya korona vimethibitishwa kote duniani kwa mujibu wa takwimu za chuo cha Johns Hopkins. Na India imetangaza mipango ya kulegeza masharti ya kutotoka nje, wakati huu nchi hiyo ikirekodi ongezeko la idadi ya virusi vya korona kwa siku moja. Katika awamu ya kwanza, kuanzia tarehe 8 Juni, migahawa, hoteli, maeneo ya kuabudu na maeneo mengine ya biashara yataruhusiwa kufunguliwa tena. Ni saa mbili na dakika 39 saa za Afrika ya Mashariki. Kwa sasa ni mpishe mwenzangu Ali Bilali na makala ya changu chako chako changu. Jina langu ni Ali Bilali na hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Karibu katika makala haya ya changu chako chako changu, makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni Le parle francophone na muziki. Hii leo makala changu chako chako changu na kuletea historia ya shirika la Umoja wa Mataifa ama UN, Umoja wa Mataifa UN ni shirika la kimataifa la nchi 193 na ilichukua nafasi ya Ligi ya Mataifa baada ya kupitishwa kwa mkataba wa Umoja wa Mataifa Juni 26 mwaka 1945 na nchi 51, na mkataba huo ulianza kufanya kazi rasmi Oktoba 24 mwaka 1945. Malengo ya msingi ya shirika ni matengenezo ya amani na usalama wa kimataifa. Ili kutimiza, inalenga ulinzi wa haki za binadamu, utoaji wa misaada ya kibinadamu, maendeleo endelevu na dhamana ya sheria ya kimataifa. Mkataba unafafanua viungo sita vikuu: mkutano mkuu, baraza la usalama, baraza la uchumi na jamii, halmashauri ya usimamizi, mahakama ya kimataifa ya haki na sekretarieti. Mfumo wa Umoja wa Mataifa unahusisha zaidi mipango fedha, taaluma maalum na yenye kuhusiana. Lugha sita rasmi ndizo zinazotumiwa kwenye Umoja wa Mataifa, ikiwa ni pamoja na Kiingereza, Kiarabu, Kispanish, Kifaransa, Kimandarin na Kirusi, lakini Kiingereza na Kifaransa ndiyo lugha za kazi tangu mwaka 2017. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ni Antonio Guterres ambaye ni raia wa Ureno. Kabla ya Umoja wa Mataifa, mashirika mengine ya kimataifa yalifanya kazi kwa ajili ya amani duniani. Utekelezaji wa Umoja wa Bunge ulioanzishwa mwaka wa 1889 na, na ofisi ya amani ya kimataifa iliyoanzishwa mwaka 1891 ilichangia kuanzishwa kwa mahakama kuu ya usuluhishi mahakama ya Heg mwaka 1899. Baada ya vita, wanaunga mkono kuundwa kwa shirika la kazi la kimataifa na ligi ya mataifa. Umoja wa Mataifa ulioanzishwa rasmi huko San Francisco mnamo Oktoba 24 mwaka 1945 na, na kuthibitishwa kwa mkataba wa Umoja wa mataifa inaleta mataifa pamoja ili kuzuia migogoro ya silaha na kujilinda yenyewe kutokana na vurugu ya vita vya kwanza na vya pili vya dunia ambavyo mara mbili katika nafasi ya maisha ya kibinadamu imesababisha maumivu yasiyo ya kawaida kwa wanadamu. Makao makuu ya muda ya Umoja wa Mataifa yalikuwa huko London nchini Uingereza, na mkutano mkuu wa baraza la usalama hukutana huko kwa mara ya kwanza mnamo Januari Mwaka 1946 na Februari mosi, Trygve Lie wa nchini Sweden akawa katibu mkuu wa kwanza wa Umoja wa Mataifa. Azimio la kwanza lililopitishwa Januari 24, lilihusiana na ugunduzi wa atomi. Mkutano mkuu ukapendekeza kuondokana kabisa na matumizi ya kijeshi na badala yake kuendeleza matumizi ya kiraia. Mgogoro wa Israel na Palestina ndiyo ilikuwa mojawapo ya masuala makuu ya kwanza ya shirika hilo. Mnamo mwaka 1946, uhamisho wa mamlaka ya utawala wa Uingereza kutoka Palestina hadi Umoja wa Mataifa na hivyo ukafanya kazi ya kwanza ya waangalizi wa shirika hilo, kwa kutuma mpatanishi Folk Bernadotte huko nchini Palestina, lakini mwaka mmoja baadaye aliuawa kwa kupigwa risasi jijini Jerusalem Septemba Mwaka 1947 na nafasi yake ikachukuliwa na Ralph Bunch. Mwezi uliofuata mkutano mkuu ukaamua mpango wa kuigawa Palestina, mpango ambao hata hivyo ulikataliwa na mataifa ya Kiarabu. Vita vya kwanza vya Israel na mataifa ya Kiarabu viliibuka baada ya kutangazwa kwa uhuru wa Israel na vilimalizika tu baada ya kufikia makubaliano ya kusitishwa vita kati ya Israel na mataifa ya Kiarabu Januari 7 mwaka 1949 chini ya usimamizi wa Ralph Bunche. Uhusishwaji huo ukatoa nafasi ya kutumwa kwa kikosi cha kwanza kabisa cha Umoja wa Mataifa cha kulinda amani kilichotumwa mwaka huo wa 1949. Baada ya hapo umoja wa mataifa ulipitia changamoto nyingi kuhusu nchi wanachama hususan Marekani na Urusi ambazo zilionekana kuvutana hasa katika kupitisha azimio kadhaa za umoja huo. Na tangu kuundwa kwake Juni 26 mwaka 1945, umoja wa mataifa umeongozwa kwanza kabisa na Gladwin Jeb kutoka nchini Uingereza, ambaye aliongoza tarehe 25 Aprili mwaka 1900 hadi tarehe 24 Oktoba mwaka 1996, na baadaye akaja Tagivle, raia wa Norway, ambaye aliongoza kuanzia Februari 2 mwaka 1946 hadi Novemba 10 mwaka 19 na 52 baadaye akaja kaja Dag Hammarskjold raia wa Sweden ambaye aliongoza kuanzia tarehe 10 Aprili 1955 hadi Septemba 18 mwaka 1961. Baadaye akaja kaja U Thant ambaye ni raia kutoka Birmania, aliongoza tangu Novemba 30 mwaka 1961 hadi Disemba 31 mwaka 1971. Kurt Waldem, raia wa Austria, aliongoza kuanzia Januari mosi 1972 hadi Disemba 31 mwaka 1981. Mwingine ni Javier Perez de Cuela, raia huyu kutoka nchini Peru, ambaye aliongoza kuanzia Januari mosi 1982 hadi Desemba 31 mwaka 1991. Akaja Butros Butros Gali ambaye alikuwa ni raia wa kwanza kutoka Afrika kuongoza Umoja wa Mataifa, ambaye aliongoza kuanzia Januari mosi mwaka 1992 hadi Desemba 31 mwaka 1996 na, na, na, na ambaye aliongoza kwa muhula mmoja pekee. Butros Butros Gali alifuatiwa na raia mwingine kutoka Afrika, Kofi Annan ambaye ni kutoka Ghana, ambaye aliongoza kuanzia Januari mosi mwaka 1997 hadi Disemba 31 mwaka 2006. Alifuatiwa na Ban Ki-moon raia kutoka nchini Korea Kusini, ambaye aliongoza kuanzia Januari mosi mwaka 2007 hadi Disemba 31 mwaka 2016. Na sasa Umoja wa Mataifa unaongozwa na Antonio Guterres, raia wa Ureno. Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha utamaduni. Hivi leo tuzungumzie kuhusiana na tatizo ambalo limekuwa likishuhudiwa katika baadhi ya familia hapa barani Afrika na hata huko Ulaya, na ambapo simu imekuwa chanzo kikubwa cha mizozo katika familia. Unafikiri ni sahihi mwanaume kuangalia kilichomo ndani ya simu ya mkewe? Au nafikiri mwanamke, hivyo hivyo, ni sahihi kuangalia yaliyomo ndani ya simu ya mumewe? Ni Josias Bigirimana nikiwa Bujumbura, Burundi. Natoa jambo kwa watangazaji wote wa RFA ya Kiswahili pamoja na wafuasi wake mahali popote mulipo, Mungu wabariki. Yaani, kwa upande wangu mi naweza kusema kwamba sio vibaya mmoja au mwengine kutumia simu ya mwenzii, kwa kuwa wanakuwa ni mwili mmoja na kati yao kunakuwa kitu kinaitwa upendo, yaani kama ni mwii mmoja, yani mmoja anaruhusiwa kuweza kuchukua simu ya mwenzie na kuweza kuitumia. Wale ambao unakuta labda anaogopa mwenzie kuchukua simu ile na anana, anaweka ufunguo ambao kwa kuweza kuingia inakuwa shida, maana yake ni kumshakia anakuwa na shida fulani maisha yao yanakuwa na mashaka uyule anakuwa na tatizo labda hamwaminie mwenzie kabisa mwaminie na chanzo cha kutokumwamini na inakuwa inatokana na jinsi wanavyoishi pamoja labda jinsi anavyomjua jinsi anavyotembea nje jinsi anavyoongea na watu wengine au jinsi anakuwa namsikia wakati anapigiwa simu na wengine mambo wanayoongea yale yote yanasababisha anaweza kumshakia au maisha ambayo alikuwa anakutania, najua aliwahi kuishi awali, hayo yote anaweza kusababisha anamshakia. Lakini sasa vizuri, watu kama wanakaa pamoja, kama ni mme na mke, asimzuie simu, amwache kabisa, aweze kuingia ndani awe, akipenda awe, naweza taa kusoma message, akipenda kama ni kuangalia video, kama ni kusoma message, haina shida, lakini sasa yeye yeah, yeah, anakuwa na, na hadabu, haweze kujibu meseji ambayo si ya kwake, anasubiri tu mewe aweze kujibu au mkewe, mkewe aweze kujibu kama kabisa inamuhusu mwenyewe. Asante sana Bwana Ali Bilali Enjio, kwa mtazamo wangu kuhusu mzozo ambao unajitokeza ndani ya mafamilia nyingi kuhusu utumiaji wa simu. Kwa kweli mimi eh, kwa maoni yangu ni sahihi, ni sahihi kabisa mume au mke kutumia simu ya mzio, maana kwangu mimi sioni hofu yoyote, maana kwanza Biblia inasema watu eh, wawili ni mwili mmoja, na kwa kuwa watu wawili ni mwili mmoja eh, sioni eh, tatizo gani au sioni shaka gani ambayo anaweza tuma au wawili wa zitumie eh, simu moja au mmoja asitumie simu ya mwingine au labda ikuwe e, wanajikuta wanashakiana au hawana waminifu ndani yao. Lakini mimi kwa maoni yangu, wote wawili kabisa wanapashwa wanapashwa kila mmoja kutumia simu ya mwingine bila tatizo lolote. Asante sana. Asante sana, mwandishi wa habari wa makala ya changu changu changu chang chako, ndiyo. Kuhusu na maada iliyoko mezani, kuhusu na mizozo, nayo endelea kuripotiwa ndani ya mafamilia mbalimbali pia na manyumba, kuhusu tu na simu, ndiyo. Kwa upande wangu simu ndiyo ni, ni vizuri kuwa kwa watu wote, ikiwa mke ama mume wote waona simu. Kwa sababu gani? Ya kupashana tu habari. sasa Vikifikia ile swala mnauliza, ni vizuri kupekua simu ya mwenziye ndiyo, Biblia inasema mtawala wa vyote katika nyumba ni mwanaume, yani bwana. Sasa kwa upande wa simu, ni vizuri mume eko na fursa yote, ili akupekua simu ya mke wake, kwa sababu yeye ndio aliyemtoa mke wake kwa wazazi wake. Haiko mwa, mwanamke ndio alimtoa mume kwa, kwa mzazi wake. Hapana, ile mume iko na ruhusa yote ya kupekua simu muda wote ya mke wake. Sasa kwa upande wa mwanamke, yeye an, anapekua simu ya mume wake kwa ruhusa ya, ya mume wake, hataweza kupekua simu simu ya mume wake bila ruhusa. Hapana, ile mimi naikataa mume mwanamke yeye ko anapekua simu ya bwana yake mpaka pale anapopewa ruhusa. Kwa nyumba tu ile yanakuwa na heshima, yanakuwa na heshima kwa watu wawili, ndio vile. Na vipi, mwanamke atapekua simu ya bwana yake atakapomlomba ruhusa, bwana kikatala, naye anaacha simu. Ila mwanamke mwanaume yeye kuna ruhusa, na kwa sababu katika nyumba ya heshima mwanamke hatauza simu kwa pesa yake bila kupasha kumpasha bwana yake. Asante sana. Natoa salamu kwa wandugu wote. Kwa majina, anaitwa Juma Misi Patrick Joshua, kutoka mjini Lubumbashi nchini Kongo ya Kidemokrasia. E, nilihitaji kusemea kwa mada ya leo hasa e, kupitia njia kwanza ya kibiblia na hasa ya kikawaida tu. Najozani kwamba itakuwa ni sahihi kwa mke kuchukua simu ya mme au mme kuchukua simu ya mke na kuitumia, na zaidi sana mambo kama na hayo tunaiona mahali pengi yaani jambo kubwa tu ni, naweza sema kwamba ni uaminifu. Uaminifu lazima uwe kati, kati ya ndoa, sababu uaminifu ukiwa, na natumaini ya kwamba kila kitu kinaweza kikaendelea sawa, na simu haiwezi kuwa chanzo ya ubaya wowote ule. Kwa hiyo eh, nadhani hiyo ndio maoni yangu. Asante. Mpenzi msikilizaji, tutamatishe makala yetu haya na kipengele cha muziki na wimbo huu wa John Nzenze ambaye alifahamika sana kwa jina la King of Twist na ambaye alifariki dunia hapo jana Jumamosi akiwa na umri wa miaka 80. Alijulikana sana kutokana na nyimbo zake kama vile Angelika Twist ni nzuri, Veronika mpenzi, Ninamlilia Suzana, Amina na nyinginezo nyingi tu ambazo zilichezwa na wazee miaka hiyo ya nyuma, lakini mpaka sasa bado ni kivutio hata kwa vijana. Ukienda kwenye sherehe, wimbo ambao unaenda kwa miondoko ya twist. hata vijana wanapenda sana kucheza hiyo. Haya, nikuletee ngoma yake hii ya twist ni nzuri, moja miongoni mwa nyimbo ambazo zilimfanya kuwa maarufu sana, sio tu barani Afrika, lakini kote duniani. John Nzenze King of Twist na ngoma yake hiyo, ambayo anakupa nafasi ya kusikiliza, lakini pia tutoe pole kwa ndugu jamaa na familia yake. Ebu, wanugu, Habari za Nairobi, ebu sikizeni, leo tuambieni habari za Nairobi. Nairobi, mjini Nairobi, kuna watu wengi wanapenda sana kucheza kristi Hata wanawake wanawake, nyumba zao wanatangatanga kwa kucheza tiski. Hata wanafunzi wanasahau masomo kwa sababu yake, wanapenda tiski wanafunzi wanasahau masomo kwa sababu yake wanapenda hadi hapa msikilizaji, sina la ziada. Mimi ni Ali Bilali nikishirikiana na fundi mitambo wangu jumapili hii, Collins Kadambi, tunakutakia bon dimanche. Hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo, unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote wa RFI Kiswahili. Application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja. Msikilizaji, nitamatishe matangazo asubuhi ya leo kwa kuangazia baadhi ya taarifa kuu tulizokuandalia. Ni kwamba nchi ya Rwanda ya rekodi kifo cha kwanza cha mgonjwa wa korona, watu 15 wauawa wa katika shambulizi kaskazini mwa nchi ya Burkina Faso, na roketi binafsi ya kampuni ya SpaceX imeanza safari kuelekea mwezini. Msikilizaji, kibao chake inos akimshirikisha Diamond Platnumz, wasanii kutoka Tanzania na Congo, kinatutamatishia matangazo. kutoka nchini Kongo na Diamond Platinum kutoka nchini Tanzania. Kibao yope kinatutamatishia matangazo asubuhi ya leo. Shukran kwa fundi wangu wa mitambo Vital Mugisho kule mbwa kutoka hapa studioni. Mimi ni Minsletijai. Matangazo mengine utapokea saa 12 jioni saa za Afrika ya Mashariki.