Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, Tanzania, Afrika Mashariki ni saa 12 kamili, Afrika ya Kati ni saa kumi na moja kamili. Habari za jioni, popote pale ulipo, na asante sana kwa kuungana nasi jioni hii, siku ya Jumanne, tarehe 22 mwezi Aprili mwaka huu 2014. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala ya Afrika Mashariki. Kwanza ni habari za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Viongozi wa ser serikali na upinzani nchini Kenya tofautiana kuhusu mpango wa kuwasajili upya raia wa taifa hilo kwa mfumo wa dijitali. Nchini Tanzania, bunge la katiba linaendelea licha ya wabunge wa vyama vya upinzani kususia, na Marekani yasisitiza kuwa ni sharti Urusi iondoe majeshi yake katika mpaka wake na Ukraini. Namjina langu ni Victor Abuso. Matangazo haya unayasikia pia kupitia redio wa shirika na tovuti yetu ya wa RFI Kiswahili.com. Bado hatuwezi kupokea ujumbe wako mfupi kwa sababu ya tatizo la kimitambo, lakini unaweza ukatoa maoni yako kupitia ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili. Tuanzie nchini Kenya ambapo hali ya vuta ni kuvuta inaendelea kushuhudiwa baina ya viongozi wa, wa, wa serikali na viongozi wa muungano wa upinzani kuhusu mpango wa serikali kwa usajili upya wa Kenya wa dijitali. Mwandishi wetu Nairobi, Paulo Silva, ametuma ripoti ifuatayo. Mrengo wa upinzani CORD umekosoa mpango wa serikali wa kutaka kuwasajili upya wa Kenya kidijitali huku mrengo huo ukidai ni njama za serikali ya Uhuru Kenyatta kujiweka tayari kwa wizi wa kura katika uchaguzi mkuu ujao. Hebu sasa tuwasikilize viongozi hao wa CORD, tukianza na kiongozi wa walio wachache katika bunge la Senate, Moses Masika Wetangula. Sisi tunawapa onyo hapa hadharani, kama wanataka ku ya 2017 kwa nini wanataka kusema watu wasajiliwe was sisi tunajua shida ya security ni ufisadi. Anaungwa mkono na seneta wa Machakos, Johnston Muthama. Pesa ya kutumia katika taifa letu bilioni nane ii nitapinga hinji ya mbunge na ndani ya mbunge mpaka isimame isiende kutumika, kwa sababu inaenda katika mifuko ya watu mbunge. Wa Budalangi ababu na Mwamba pia anawaunga mkono wawili hao. Mimi nimetizama mambo haya nikaona hey, in March tulichezewa mchezo. Wakati huo huo lakini, tusipochunga raundi hii 2017, tunataka kuchezewa game in advance. In advance. Wabunge hao pia wanasema badala yake serikali inafaa kukabiliana na ufisadi ambao umeizonga idara ya uhamiaji, wakisema bunge halijashauriwa kuhusiana na mpango huo. Hata hivyo kiongozi wa walio wengi bungeni Adan Duale amewapuzilia mbali wana cod hao: wacha wale wako na kisumba bado wako na ile ndoto ya kura iliyopita, wacha wapige kelele kina ababu na mwamba, lakini we are vilevile serikali imesema usajili huo unapaniwa kuanza hivi karibuni na utawalenga wakenya wote wenye umri kuanzia miaka kumi na miwili. Nikiripoti idhaa idhaa ya Kiswahili ya RFI toka jijini Nairobi, naitwa Paulo Silva. Nchini Tanzania bunge maalum la katiba inaendelea na vikao vyake bila kuwepo kwa wajumbe wa vyama vya upinzani wanaojipambanua kwa jina la Umoja wa Katiba ya Wananchi, Ukawa ambao walijiondoa kwenye vikao vya bunge juma lilopita. Wajumbe wa Ukawa walisusia vikao vya bunge hilo kwa madai ya kutoridhishwa na mwenendo wa vikao vyake na saa kutokana na kile walichokiita njama za walio wengi kutaka kutengeneza katiba yao wenyewe. Akifungua kikao cha hii leo mwenyekiti wa bunge hilo Samuel Sita amewapongeza wabunge waliosalia na kueleza kuwa ana matumaini kuwa katiba ya wananchi itapatikana ha, hata bila ya Ukawa kuwepo. Naomba nianze kwa kuwapongeza sana waheshimiwa wabunge mliopo humu ndani. Sote tunatambua kwamba kazi ya kutunga katiba ya nchi inahitaji uvumilivu, busara, uvumilivu mkubwa na ukomavu wa kisiasa. Yote haya mmeyadhihirisha, kwa sababu sasa hivi hatuna tabu tena ya akidi, tunaanza kwa muda na tunaendelea na kazi zetu. Mimi naamini Mungu anaipenda Tanzania, na nina hakika kwa njia moja au nyingine tutatunga katiba mpya. Asanteni sana. Na katika hatua nyingine mmoja wa jumbe waliotuhumiwa kuondoka pamoja na Ukawa juma lilopita, Ezekiel Lolwoch amelazimika kusimama na kujitetea kuhusu tuhuma kuwa naye alikuwa mmoja wa watu waliopinga mwenendo wa bunge hilo. Kumekuwa na tuhuma ambazo zimeletwa dhidi yangu, Mheshimiwa Mwenyekiti. Utakumbuka kwamba siku ya Jumatatu nilikuandikia kinoti kuomba kwamba nipangiwe kuchangia aidha siku ya Jumanne au Jumatano asubuhi ili mchana niweze kuondoka kwenda Dar es Salaam kwa ruhusa yako. Mimi sikuwa nimetoka wakati watu wa UKAWA walipotoka, na mpaka sasa haijajulikani lini wajumbe UKAWA watarejea kwenye vikao hivyo, hali ambayo inazidi kuleta utata kuhusu kufikia maamuzi ya kupitisha vifungo vya rasimu ya pili ya katiba hiyo. Wanajeshi wa Uganda wamemkamata mmoja wa viongozi wa kundi la waasi la Lords Resistance Army na kuachilia huru mateka kumi. Msemaji wa jeshi la Uganda Padi Ankunda amesema Charles Okelo amekamatwa kusini mashariki mwa Jamhuri ya Afrika ya Kati. Ankunda ameongeza kuwa watu waliokuwa wameshikiliwa mateka na waasi hao ni pamoja na watoto saba, wanawake watatu, ambao wamekuwa wakishikiliwa kwa miezi sita sasa. Jeshi la Uganda likisaidiwa na wanajeshi maalum kutoka Marekani wanamsaka kiongozi wa kundi hilo Joseph Kony, anatakiwa na mahakama ya kimataifa ya ICC. Kundi la wanamgambo wa Al-Shabab nchini Somalia wenye uhusiano na mtandao wa kigaidi wa Al Qaida hii leo wamesema kuwa wamemua mbunge mmoja, na huu ni mbunge mwingine baada ya mauaji yaliyofanyika ndani ya saa ishirini na nne baada ya kutekeleza shambulio lingine hapo jana mjini Mogadishu. Msemaji wa polisi mjini Mogadishu, Muhammad Dalane, amethibitisha kuwawa kwa mbunge Abdulaziz Isak ambaye alipigwa risasi na watu wasiojulikana katika mji wa Mgadisho wakielekea ofisini kwake. Naye msemaji wa Alshabab Abdulaziz abu Musab amesema kundi lake lina walenga wajumbe hao na kwamba litahakikisha kulinaua mbunge mmoja baada ya mwingine, kauli inayoelea inayozua maswali mengi kuhusu usalama wa bunge hao nchini humo. Lakini ni kitu gani ambacho kinawasukuma na mgambo hao wa kutekeleza mauaji ya kikatili dhidi ya wabunge nchini Somalia? Ridhwan Haji ni naibu msemaji wa serikali ya Somalia. Well, uh, uh, a a nadhani mara zote tumekuwa tukishuhudia mashambulizi kama haya, mashambulizi ya kibinafsi yanayolenga raia wasio na hatia, na sababu kubwa inayowafanya kufanya haya ni kutaka kuhatarisha usalama wa nchi na kuturudisha nyuma kufikia maendeleo. Lakini serikali ya Somalia na vyombo vyake vya usalama, tunafanya uchunguzi tukiamini kuwafikisha kwenye mikono wa dola wale wote waliohusika. Akizungumza akiwa mjini Mogadishu nchini Somalia ni sauti yake Ridwan Haji, naibu msemaji wa serikali. Na mjini Mogadishu nchini Somalia ni saa kumi na mbili na dakika nane, sawa kabisa na hapo Nairobi nchini Kenya. Ikiwa unajiunga nasi popote pale ulipo, unasikiliza matangazo ya jioni kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Jeshi la serikali ya Sudan Kusini limesema kuwa hii leo limeanza operesheni maalum kwenye miji mitatu mikubwa inayokaliwa na wafuasi wa Riek Machar, wakati huu jumuiya ya kimataifa ikaonyeshea kidole waasi hao kutekeleza mauaji ya haraiki kwenye miji waliyoichukua kutoka kwa serikali. Jana Umoja wa Mataifa ulitoa ripoti inayowataja waasi wa Machar kuhusika na mauaji kwenye mji wa mafuta Bentiu tuma, ambazo waasi hao wamekanusha. Msemaji si wa jeshi la Sudan Kusini, Phelip Aguer amekiri kuwa makabiliano yamekuwa makali kwenye jimbo la Unity na kwamba wameondoka, uh, kwenye mji wa Mayom ulioko kilomita 50 kutoka Bentiu. Machafuko haya mapya yanamaanisha nini kwa mstakabali wa taifa la Sudan Kusini? Mwenzangu Ruben Kumbuka amezungumza na wakili ya Ujongagi na mchambuzi wa maswala ya Sudan. Ile taarifa ambayo ilitolewa na tume au mishoni ya Umoja wa Mataifa iliyoko Sudani ya kusini kuhusu matokeo katika Bentiniu. Ilikuwa inashukiwa kwa sababu walikuwa washasema kwamba hata wale watu ya kabila ya Nuer ambayo walijificha chini ya vitanda na kadhalika walitolewa na wawa, hawakuelezea sisi walikuwa watu waona hayo na a, ile muda ilikuwa imepita, haikuwa kutosha kufanya a, uchambuzi au ukaguzi kujua kabila la wale waliouliwa wa. Kwa hivyo ripoti ya au arafa iliyotolewa na Umoja wa Kimataifa ina tashwishi mwingi, na kujitokeza kwa waasi na kukanusha mara moja kuhusika katika mauaji hayo, pengine kutakuwa kunamaanisha nini hayo mashtaka ambazo walikuwa wanawekewa. Ukitazama ile sheria ya koti ya ICC ina imeundwa ilingane zile mashtaka ambayo zinatepelekwa huko. Kwa hivyo hiyo ni njama ambayo lazima ikanushe mara moja inapoibuka ili wale walagai wanaofanya kazi ya Umoja wa Mataifa wasiendelee na ukora wao. Na kwa mtazamo wako, pengine unadhani jumuiya ya kimataifa wakati huu inastahili kuchukua mbinu gani zilizo muhimu katika kuhakikisha kwamba usalama unaimarika Sudani Kusini? hiyo imeshashindwa kutekeleza, sasa ni jukumu la wanasudani wenyewe kutekeleza haya. Wakili Ujuangagina, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mtaalamu moso la Sudan, akizungumza akiwa jijini Nairobi. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari motomoto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Kiswahili afrika mashariki ni saa kumi na mbili na dakika kumi na moja afrika kati ni saa kumi na moja na dakika kumi na moja haya ni mtangazo jioni kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya radio france international ikiwa nami victor buso makamu rais wa marekani jo biden ambaye yuko nchini ukraine kwa ziara kikazi ya kikazi yameitaka serikali ya urusi kuondoa wanajeshi wake walioko kandani ya eneo la krimea na maeneo mengine ya mpakani mwa ukraine iwapo inataka kutotengwa na jumuiya ya kimataifa biden ameongeza kuwa kitendo cha urusi kuendelea kutumia wanajeshi wake na vikosi maalum kwa zaidi ya watu wenye silaha kushikilia miji zaidi mashariki mwa ukraine kutafanya nchi hiyo kutengwa na pia inakeuka mkataba wa kimataifa wa kuheshimu uhuru wa nchi ukraine is and must remain one country ukraine itaendelea na ni lazima ibakie kuwa nchi moja kutokea lviv, kyiv kuelekea chini kwenye bahari nyeusi na kamwe hatutakubaliana na uvamizi haramu unaofanywa na Urusi kwenye eneo la Crimea, na sio sisi tu, hata dunia. Kwa upande wake, Ben Rhodes, mshauri wa masuala ya usalama kwa serikali kwa Rais Barack Obama, amekanusha vikali madai ya Urusi yaliyotolewa hapo jana na waziri wake wa mambo ya kigeni kuwa Ukraine imekeuka makubaliano ya Jeneva yaliyotiwa saini juma moja iliyopita. The roadmap as laid out in Geneva requires those, makubaliano yaliyotiwa saini Geneva yanataka, so yale makundi yote yanayokalia majengo ya serikali kuondoka mara moja, kuendelea of kusalia of kwao kutashuhudia makabiliano kama haya, ila tayari tunaona utawala wa Ukraine ukianza kutekeleza yaliyokubaliwa Geneva na hapa ndipo wanapojitofautisha na matamshi ya Lavrov aliyoyatoa jana. Tayari rais na waziri mkuu wameanza kutoa msamaha kwa makundi hayo na hata kuweka mikakati yao mezani itakayosaidia kupata suluhu, jambo ambalo linatoa picha nzuri. Haya, Naijeria. Wakati huu Marekani ikitoa picha zinazomwonyesha afisa wa usalama mmoja Urusi anayedaiwa kuwa kiongozi wa magenge ya watu wenye silaha wanaendelea kushikilia majengo zaidi. Korea Kusini inasema Korea Kaskazini imezidi imezidisha shughuli zake katika eneo linalojaribia silaha zake za nuklia, wakati huu rais wa Marekani Barack Obama anapotarajiwa kufanya ziara katika eneo hilo. Sol inasema imewaonya wanajeshi wa Pyongyang wakiendelea na juhudi za majaribio ya makombora yao na huenda wakafanya majaribio au kutishia kufanya hivyo. Mazungumzo ya kusaka suluhu kati ya makundi hasimu mawili nchini Palestina na Hamas na PLO yameanza hii leo mjini Ramala. Mwandishi wetu Emmanuel Elazar anatuarifu zaidi. Mazungumzo haya ni ya kwanza kufanyika katika kipindi cha miongo kadhaa, kati ya viongozi wa chama cha PLO kinachoongozwa na Rais Mahamud Abbas na kundi la Hamas linaloongozwa na kiongozi wake anayeishi uhamishoni wa Musa Abu Marzuk. Hapo jana kiongozi wa juu wa kundi la Hamas anayeishi uhamishoni nchini Misri alivuka mpaka wa nchi hiyo na kuingia nchi ya Palestina, ambako amekuwa na mazungumzo na viongozi wa Hamas, na leo amekutana na viongozi wa chama cha PLO kujaribu kupata suluhu kati yao. Chama cha PLO kinachoongozwa na kundi la Fatah ambalo ni hasimu na kundi la Hamas, na kwa muda mrefu wamegawana madaraka kuongoza nchi ya Palestina, na safari hii wamepania kuunganisha nguvu. Tayari waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amekosoa mazungumzo hayo aliyodai yanataka kuyaunganisha makundi mawili ya kigaidi ambayo yamekuwa yakiendesha vita dhidi ya wananchi wake, kauli ambayo imepingwa na viongozi wa Hamas na Fatah. Mazungumzo haya yanakuja wakati huu Palestina ikiwa imeongeza nguvu zaidi kutaka kutambuliwa na taasisi za Umoja wa Mataifa, hali iliyozorotesha mazungumzo yake ya amani na Israel. Na am no wakati michezo mi na mwenzangu Emmanuel Makundi, habari za jioni na karibu. Nam njema kabisa, Victor Abuso, bila shaka pia msikilizaji wetu popote pale alipo, ni bueri wa afya, ni kukaribishe katika kufahamu yale ambayo yamejiri katika viwanja mbalimbali vya michezo. Victor Abuso, kama unavyofahamu, uh, kubwa hivi sasa linalozungumziwa na ulimwengu mzima ni kuhusu uh, kufukuzwa kibarua wa kocha David Moyes aliyekuwa na kinoa klabu ya Manchester United ya pale nchini Uingereza. Kibarua chake kuota nyasi kimekuja baada ya miezi kumi tu kuchukua klabu hii kutoka kwa mrithi wake ama aliyekuwa akiongoza timu hiyo Sir Alex Ferguson, ambaye wakati akitoa speech yake ya kuaga mashabiki alisema amwezi amini kwa sababu nina surprise ya mrithi wangu na <laughs> baadaye kuja kutangazwa David Moyes, watu wakampa jina the chosen one, lakini the chosen one ikaonekana, ikaonekana kwamba ni the unlucky one, kwa sababu amekosa bahati ya kufanya kuleta mafanikio katika klabu yake ya Manchester United. Wengi mashabiki wengi kwa sehemu kubwa wa Manchester United wamepongezwa uamuzi wa uongozi wa hii kumfuta kazi David Moyes. Lakini wapo pia ambao waliona kwamba David Moyes anastahili kupewa muda zaidi. Mimi mtafuta mchambuzi mwenzangu wa maswala ya kabumbu kutoka kule Mombasa, Collins Liberty Dede, na nilimuuliza mtazamo wake kuhusu kufutwa kazi kwa David Moyes na alikuwa na haya kusema: Mimi namwonea huruma David Moyes. Manake alivyotoka timu ya Everton alijua kwamba anaenda kwa timu ambayo ina wachezaji wazuri na labda alitarajia kwamba kutokuwa na matokeo mazuri, lakini yalomfika sasa hivi mimi inamsikitikia sana. Labda kwa njia moja nitalaumu Manchester United, maanake walimtoa kwa kibarua, walimtoa pale, pengine alikuwa kazini, na si ati kwamba hivyo tunaalitaka kumfuta kazi, lakini wakamleta hu kwa ajira badala ya kuweza kuwa na uvumilivu naye, wamemtoa kazi, wamemfuta kazi. Sijui watam, watampa ridhaa kivipi, lakini hayo na. Sasa, Sa unadhani, adede, David Moyes na hata kushindwa kuipeleka Manchester United katika kiwango ambacho mashabiki wengi walitaraji kuona mrithi wa Sir Alex Ferguson akikifanya. Moyes alishindwa kuwa, kuwatumia wachezaji wake, hajawaelewa wachezaji wake mpaka atakifutwa huku anawaelewa wachezaji wake, hakuelewa ni vipi atamtumia Wayne Rooney na Robin van Persie Ilikuwa ni lazima awe na mfumo wa kusema kwamba huyu ndiye strike wangu wa kipekee, huyu utakuwa ukicheza majukumu fulani. Ndio mara nyingi uliona, mpaka hata Van Persie akasema kwamba inafika mahali wachezaji wenzangu tunaingiliana na wao, hajaelewa karibu kila mechi. Moyes alikuwa na wachezaji tofauti tofauti tofauti tofauti. <laughs> Naam, ni Collins Liberty Adede mchambuzi wa masuala ya soka kule Mombasa. Abuso, umenigusia hapa, watu wengi wametuma wametuma ujumbe mfupi na mkuhusu. Wengi wakitoa maoni yao kwamba <laughs> kwa maamuzi waliofanya klabu, mimi naona wapo sahihi kabisa, tukiangalia Manchester United ya Alex Ferguson na David Moyes ni tofauti kabisa na ile ya Luca Charles. Nakushukuru sana msikilizaji, endelea kutuma maoni yako. Siku ya Jumapili, wasikose kusikiliza jukwaa la michezo kwa sababu bila shaka tutazungumzia kwa kirefu zaidi. Naam, makocha mbalimbali pia wa vilabu mbalimbali wametoa maoni yao wakieleza matumaini nao ya kuletwa kwa kocha mpya. Sasa hivi tunafahamu kwamba Ryan Giggs alikuwa kocha msaidizi wa David Moyes, sasa amepewa kibarua hiki kwa muda tu as interim kwa neno la Kiingereza interim manager uh, kocha wa muda tu wa Manchester United mpaka pale atakapopatikana mrithi wa klabu hii. Ah uh, mfano mzuri kocha De Mos ambaye alikiwahi kukinoa klabu ya PSV na Anderlecht anampendekeza Louis van Gaal ambaye naye alishaonyesha nia yake kutaka kufundisha soka kule nchini Uingereza. Wapo makocha wengine wanaotajwa <clears throat> mradhi kama Carlo Ancelotti anayenoa klabu ya Real Madrid, yupo kocha kama Jurgen Klopp anayenoa klabu ya Borussia Dortmund ya kule Ujerumani, ya wanahusishwa na kutaka kuchukuliwa na Manchester United. Lakini hii leo kule Ulaya, mchuano wa klabu bingwa barani Ulaya, Chelsea wamesafiri hadi katika uwanja wa Atletico kwenda kupambana katika hatua ya nusu fainali ya kwanza kabisa michuano hii katika uwanja wa Estadio Vicente Calderon kule Madrid. Mwamuzi atakuwa ni Erikson uh, atasaidiwa na Clausen na Walmark na Gustav, Gustavanson. Kocha uh, Jose Mourinho ameeleza matumaini yake ya kushinda mchezo wa leo, lakini hakusita pia kueleza hofu yake ya kutoibuka na ushindi katika mchezo wa leo akimzungumzia mchezaji kama Diego Costa ambaye amekuwa ni mwiba kwa timu ya Atletico Madrid, ambaye wamekuwa eh, wana msimu mzuri sasa kule Uhispania kwa kuwa wanaongoza hata ligi kuu ya soka kule pale kwa alama 85 hivi sasa wakipatiwa karibu kabisa na FC Barcelona ambao nao wana alama 80, lakini tusubiri tuone. Uh, leo usiku majira ya sa saa 3 na dakika 45, kati ya Atletico Madrid na klabu ya Chelsea, vijana wa Jose Mourinho, matajiri wa London hawa. Nani ataibuka mshindi? Jose Mourinho yuko ugenini, kwa hivyo anahitaji tu sare ya bao moja kwa moja ama ushindi wa bao moja tu. Kama unavyojua, akirudi nyumbani, basi unakuwa na wakati mgumu wa kuweza kupata ushindi kama walivyofanyia timu ya PSG ya kule nchini Ufaransa. Na mchezaji katika tenis, mchezaji Novak Jokovich huenda akarejea katika michuano Madrid Masters baada ya kuumia mgongo uh, katika mechi zilizopita. Ni hayo tu katika michezo Vikta, na asante sana mwenzangu Emmanuel Makundi kwa habari hizo za michezo. Shukran. Ni saa kumi na mbili na dakika ishirini saa za Afrika Mashariki, ni wakati wa makala ya Afrika Mashariki na Julian Rubavu. Ninakukaribisha mpenzi msikilizaji wa makala ya Afrika Mashariki, ungane nami mwanzo hadi tamati, ambapo tunahabarishana kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki na kati kwa lengo la kubadilika kifikira na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Leo tunaangazia juu ya viongozi wa dini kukemea wajumbe wa bunge maalumu la katiba nchini Tanzania juu ya mwenendo wao kurumbana badala ya mijadala ya hoja zenye masilahi ya Watanzania. Uko nami, Juliani Rubavu. Msikilizaji, tangu bunge maalum la katiba kuanza mjini Dodoma Tanzania, umeshuhudiwa matukio kadha wa kadha, aidha ya kusikitisha na mengine ya maendeleo. Wakati wa maadhimisho ya sikukuu za Pasaka mwaka 2014, viongozi mbalimbali mbali wa dini wakakemea mwenendo huo wa wawakilishi wa, wa Tanzania huko Dodoma. Askofu Severine Niwemugizi ni kiongozi wa kanisa Katoliki jimbo la Rulenge Ngara na makamu mwenyekiti baraza la maaskofu Katoliki Tanzania kila kona ya Tanzania sasa hivi tunasubiri katiba mpya, lakini yanayotokea kule bungeni wote mnayapata kupitia vyombo vya habari. Wenzetu kule wanatenda mambo ya aibu. Watu wazima waliochaguliwa na wananchi, tukiwa tunaamini kwamba wanaweza wakafanya kazi ya maana, lakini tunaona kwa kweli wanafanya kazi inayoelekea kuwa ya hovyo. Wanaume wazima, wanawake wenye heshima, wanaoonekana wa heshima, wanakaa mle kutukanana, kupigana vijembe kukazia vitu ambavyo sio vya maana sana. Ndugu yangu wewe, hebu niambie hivi, muungano wewe unakupa chakula gani? Kusema serikali mbili tatu nne unakupa shibe? Sisi wa Tanzania tunataka kula kushiba, kutibiwa, kusoma. Hayo ndiyo ya maana sana kwetu sisi. Kwa upande mwingine, Askofu Sospita Temeo Ndenza wa Kanisa la Anglikani Kibondo, mkoani Kigoma akatoa ujumbe huu kwa Watanzania: naomba nitoe wito wangu kwa Watanzania wote. Tunasikitishwa sana na vitendo vya baadhi ya wabunge. Badala ya kushindana kwa hoja, wanatumia nafasi na lugha chafu. Mbaya zaidi, tumeshuhudia baadhi yao wakisusia bunge bila kujali gharama kubwa iliyokwisha kutumika katika maandalizi ya rasimu ya hiyo ya, ya katiba na bunge lenyewe. Mambo hayo yanatusikitisha sana na kutuweka uh, katika mazingira magumu, hasa hofu kubwa ya mgawanyiko unaoelekea kuvunja na kuvuruga umoja wetu wa. Wakumbuke kuwa katiba sio maandiko matakatifu au msahafu yasiyoweza kubadilishwa wala kuongezwa tena. Tumesikitishwa zaidi kusikia baadhi ya wabunge <clears throat> wakiendelea kudai kuwa madai ya Waislamu ya mahakama ya kadhi yalipuuzwa na kamati ya katiba. Hii ni dalili mbaya na ya hatari kwa nchi yetu ambayo haifungamani na dini yoyote. Aidha, baadhi ya marumbano na mivutano kwenye bunge la katiba ni muundo wa serikali, ambapo tume iliyoongozwa na Jaji Sinde Warioba ilipendekeza serikali tatu, yani serikali ya Zanzibar, serikali ya Tanganyika na serikali ya Muungano. Kwa mara nyingine Askofu Severin niwe Mugizi wa kanisa Katoliki la Lurenge, Ngara, akaangazia juu ya hilo: tunajua katiba ni chombo muhimu sana kwa maisha ya Watanzania. Watu tulitoa maoni, tukajieleza, jamani, sisi tunataka ukuongozwa hivi na hivi na hivi. Lakini wengine huko nao wana sera zao, wanataka kubaki madarakani, wengine wanataka kuingia madarakani, basi ndio magomvi yako pale bungeni. Mimi ninawaambia wale walioko bungeni kule, wanaweza wakatushangaa sisi Watanzania pamoja na kelele zao kule na kupigana vijembe, tukawaambia hiyo katiba hatuitaki. Serikali iwe moja, mbili, tatu, nne, kumi, lakini kama hatuna amani zote hazina maana. Makala ni Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya viongozi wa dini kukemea wajumbe wa bunge maalumu la katiba nchini Tanzania juu ya mwenendo wao kurumbana badala ya mijadala ya hoja zenye maslahi kwa Watanzania. Hivi karibuni tumeshuhudia baadhi ya wa wajumbe wakijiondoa wa bungeni na kusema kuwa wataendesha mikutano nchi nzima kukutana umma na umma na baadhi yao wamezuiwa kuendesha mikutano yao huko Zanzibar mmoja wao ni Bi Farida Amur Mohamed wa Pemba, Zanzibar. Mi ni Farida Amur Mohamed kutoka chama cha wananchi CUF na ni mkazi wa kisima cha Pemba. Mi ni mjumbe wa baraza la wakilishi la wananchi iliyeteuliwa na chama changu kuingia katika baraza la wakilishi. Katika chama changu ni kiongozi, ni mjumbe wa kamati tendaji kuanzia ngazi ya tawi hadi mkutano mkuu wa taifa. Kwa hiyo na wewe ulikuwa pale Dodoma, na wewe ni, ni miongoni mwa watu walioondoka pale Dodoma. Mimi ni miongoni mwa watu waliokuwa kwa Dodoma tukaondoka, kwa sababu ndani ya ukundu wa Dodoma kulikuwa hakuzungumziwi rasimu ya ya jaji Warioba, kulikuwa kunazungumziwa ubaguzi wa dini, wa rangi, wa kabila, Pemba, Mwanguja, Mkongo, Muhindi. Sasa mimi pamoja na wenzangu kama mimi hatukuwa tayari kushiriki katika kuandaa katiba. Hivi kwanza, ni kuulize kitu kimoja. Farida, unaweza kufafanulia mtanzania na mtu anayesikiliza Radio France International kwenye makala ya Afrika Mashariki, kwa nini mkaunda ukawa na huku kuna bunge maalum na katiba? Tumejikusanya kwa sababu sisi ndio wale tunaoridhia ile tume, ile rasimu aliyoileta Jaji Warioba, rasimu ya wananchi, kwa sababu rasimu ile si ya jaji wa Rioba, rasimu ile ni ya wananchi, kwa sababu jaji wa Rioba pamoja na timu yake walioteuliwa na rais walipita katika baadhi ya mikoa mingi ya Tanzania nzima na kupita kuchukua maoni ya wananchi. Baada ya kufanya tafsiri wow, wao jaji wa Rioba pamoja na timu yake kaamua mkataa huenza labda ukawa unakwenda mbali zaidi na huwa. Na katika kufanya suluhisho la hili, na ukichukua vidiozo vya timu nyingi zilizoundwa na Mheshimiwa Rais, kuna tume ya Lisa, amina Salimuali, kuna tume ya Aliisanga, kuna timu ya Lali, zote hizo zilifanya kazi hiyo na baadaye zikaleta maamuzi ya kuwa basi serikali tatu ndio itatoa suluhisho la hili. Kama ingelikuwa mfumo wanao uhitaji do no huu huu wa serikali mbili, ni kwa nini wakatumia mabilioni ya pesa ya wananchi wa nyonge wa nchi hii kwa kuunda tume nyingine wakati serikali mbili ndio zilizopo? Mmesema kwamba nyie, ukawa kwamba mtaendelea na mikutano yenu hata kama mmezuliwa, hata huko Zanzibar, hili hamuoni kwamba mtaleta vurugu baina yenu na vyombo vya usalama, tutaendelea kufanya mikutano. Kuhusu wajumbe hao wa jumbe hawa ukawa kufanya mikutano yao Zanzibar, inspekta wa polisi visiwani humo Bwana Mohamed Muhina amezungumzia juu ya utaratibu wa mikutano hiyo. Kwanza jana walikuja wa, wali, wali, wali wakaomba tena kibali upya, lakini hapo awali waliviomba kibali hawakupewa kutokana na sababu zilizoelezwa kwamba ni za kiusalama na wala sio kwamba inaambiwa swala la ugaidi hapana. Kuna sababu ambazo zimeelezwa kwamba yaani, kwamba wao walitaka wafanye mkutano, lakini wakati huo huo kuna chama kingine nacho kinataka kufanya mkutano, kwa Chama cha Mapinduzi na Chama cha Wananchi kafu, ambao wote walitaka wafanye mkutano eneo hili la Zanzibar. Walinyuma kwa sababu hizo kwamba ilionekana kwamba labda wakifanya kunaweza kupata kuchezea fujo au kinginezo. Wakati mjumbe wa bunge la katiba kutoka Pemba Bi Farida Amur Mohamed akitumwa wenzake huko Dodoma, nimeongea na mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi wilayani Ngara Bwana Hadisoni Bagege kuzungumzia hali ilivyo Dodoma. Eh, kwa kweli ni kwamba hawa wa UKAWA kitendo alichokifanya hakikumfurahisha mtu yeyote pale, kama waliona sura ya kwanza na ya sita haikufuatana na ya ya matakwa yao ambayo inasemaje, ambayo sura ya pili, sura ya sita ilikuwa inahusu muungano. Sasa wao wanashinikiza wao, wa serikali tatu, lakini walio wengi katika lile bunge wanasema wa serikali mbili. Ah, walipaswa wakubaliane waliziane, basi kuliziana kwa sababu sio mwisho wao, itarudi kwa wananchi. Sasa wao kazi, kitu ambacho nikifanya andikubaliana na hiyo, baadaye watakapokuja kama ni kampeni zao lotaa kuzifanya basi wazifanye kwa wananchi, baada ya kuja, baada ya ile, watakapokuwa wameleta hiyo, watakapokuwa maliza kutengeneza kuleta kwa wananchi kuipigia kura. <coughs> Hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya viongozi wa dini kukemea wajumbe wa bunge maalumu la katiba nchini Tanzania juu ya mwenendo wao wa kurumbana badala ya mijadala ya hoja zenye masilahi kwa Watanzania. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu, Afrika ya Kati ni saa kumi na moja na nusu. Asante sana kwa kuungana nasi popote pale ulipo. Jioni hii tumekuandalia uchambuzi wa habari za dunia na makala ya habari rafiki. Kwanza ni habari za dunia, hu hapa ni muktasari wake. Waasi nchini Sudan Kusini wakanusha kuhusika na mauaji ya raia katika miji wanaodhibiti. Umoja wa Mataifa waanza kuwasafirisha waislamu wa jamhuri ya Afrika kati katika maeneo salama, na zaidi ya waharamia elfu moja wakamatwa nchini Italia kutokea barani Afrika. Jina langu ni Victor Abuso. Kumbuka kwamba matangazo haya pia unasikia kupitia redio washirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Ikiwa unataka kutoa maoni, tembelea ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili. Waasi wa Sudan Kusini wamekanusha madai kwamba walihusika na mauaji ya zaidi ya watu tu mia mbili wa lioko katika mji wa Bentiu ulioko katika jimbo mbo la Unity. Waasi hao wanadai kwamba mauaji hayo huenda yalifanywa na vikosi vya Darfur ambavyo vyo vinasaidia jeshi la Sudan Kusini kupigana na na na waasi. Mwandishi wetu wa maswala ya Sudan na Kusini James Ashimanyula ametuma ripoti ifuatayo. Akiongea nami kwa njia ya simu kutoka katika sehemu ambayo hakuitaja ya Sudani Kusini, ni msemaji waliyekuwa makamu wa rais wa Sudani Kusini, Riek Machar, anayejulikana kama James Gatdet Dak wa waasi, alisema hivi <tiparati> Hii yeah. si kweli. Wapiganaji wetu hawakuhusika na mauaji. Kilichofanyika ni kwamba ba, kulikuwa na mapigano kati yetu na vikosi vya serikali ambavyo tuligundua vinasaidiwa na mamluki kutoka dafu how mam mamluki wadafuu ndiyo tuliwaona wamelala chini. Kwa hiyo haya yalikuwa mapigano ya kijeshi, hatukulenga raia. Ya huenda waliouwawa waliuawa kutokana na ufyatuzi wa risasi wakati wa mapigano. Kumbuka mapigano yanapoendelea hayachagui huyu ni nani na yule ni nani. Matamshi yake msemaji wa waasi James Gatdet. Wakati huo huo serikali ya Juba nayo imedai kuwa waasi wanasaidiwa katika mapigano yao huko Bentiu na kundi la wapiganaji wa Kiarabu wanaojulikana kama Janjawi. Huyo hapo waziri wa mashauri ya nchi za kigeni wa Sudani Kusini, Barnaba Marial Benjamin: of Sudan of these, uh, unity cause of is, tunaomba serikali ya Sudani Kaskazini isiwakubali Janjawii ingia jimbo la Unity wameleta hasara huko. Mashambulizi yanayoendelea huko Unity hususan Bentu yanayotokana na janja we. Waziri wa mashauri ya nchi za kigeni wa Sudan Kusini Barnaba Mariale Benjamin anayeripoti kwa niaba ya Radio France International idaa ya Kiswahili. Ni mimi James Shimanula Sayenda Mabulo ukiwa chuo cha VETA Singida Tanzania unasema, kwa umoja mataifa, ikumbukeni Sudani Kusini kwani watu wanaangamia sana. Nam, tukielekea kule Sudan, ujumbe wa serikali ya Sudan kwa mara nyingine umekutana na ule wa waasi kutoka jimbo la Kordofan Kusini na Blue Nile kujaribu kupata mwafaka katika mazungumzo ya amani yanaendelea jijini Adis Ababa nchini Ethiopia. Mazungumzo haya yalivunjika mwezi uliopita. Uh, na wasi wanasema kwamba hawana matumaini yote kuwa mazungumzo haya mapya yatazaa matunda. Umoja wa Mataifa unasema mzozo wa, wa kati ya pande hizo mbili umesababisha zaidi ya watu milioni moja kuyakimbia makwao. Wasi hao wamekuwa wakilalamika na kuwa nadhulumiwa na wenzao wenye asili ya Kiarabu ambao pia wanaongoza serikali ya Hatumu. Tume ya Umoja Mataifa nchini Jamhuri ya Afrika Kati imeanza kuhamisha mamia ya raia wa dini ya Kiislamu kutoka kwenye miji inayoshuhudia mauaji dhidi yao na kupeleka kwenye maeneo salama, kunusuru maisha yao, licha ya wananchi wengi wa jamii ku, hiyo kutounga mkono operesheni hiyo ya Umoja Mataifa. Maafisa wa juu wa UN wanasema hakuna njia mwafaka ya kunusuru maisha yao zaidi ya kuhamisha kwenye maeneo salama. Hatua hii ya kuhamisha inakuja kufuatia kuendelea kukithiri kwa mauaji ya kidini yanayowalenga watu wa jamii ya kiislamu kwenye mji wa Bangi. Wachambuzi wa maswala ya kisiasa na usalama wanachukuliaje suala hili la umoja mataifa? Harold Sungusia ni wakili wa kutetea haki za binadam kutoka, chuki, kutoka kituo cha sheria na haki za binadam nchini Tanzania. kiutaratibu mujibu wa sheria za haki za binadamu za kimataifa sio sahihi e, haki zikiendelea kuvunjwa na watu wengine wakakaa kimya. Kwa hiyo ulimwengu ulijifunza tangu mauaji ya kimbari ya Rwanda kwamba hawatakaa kimya tena wakiona watu wanauawa, lakini sasa hivi kuna responsibility to protect, kuna jukumu la kimataifa la kuwalinda raia. Lakini jumuiya ya kimataifa inayo responsibility to protect eh, jukumu la kutoa ulinzi. Kwa hiyo kinachofanyika nadhani ni kwa lengo hilo la kutimiza jukumu la kimataifa la kilichoko kirahisi kwa ajili ya kulinda uhai wa hao binadamu. Nadhani ni swala zima la la kuwahamisha kwa muda, ili baadaye hadi kishatulia waweze kurejea katika maeneo yao. Wakili Harold Sungusia, mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka kituo cha sheria na binadamu, Tanzania, haki za binadamu nchini Tanzania, akizungumza nasi akiwa Dar es Salaam. Waandishi habari watatu wa kituo cha kimataifa cha Aljazira wamefikishwa tena mahakamani jijini Cairo nchini Misri kusikiliza kesi na wakabili kwamba wao ni wanachama wa kundi linaloharamishwa la Muslim Brotherhood ml wanahabari hao Peter Greste, Muhamed Fami na Baher Muhamed wamekuwa wakizuiliwa kwa zaidi ya miezi mitatu sasa. Shinikizo za kimataifa zinaendelea kutolewa kwa serikali ya Misri kuachilia huru wana habari hao ambao wamekanusha kuhusika kwa namna yoyote na kuwa wao ni wanachama wa kundi hilo la Muslim Brotherhood. Aliyekuwa rais wa Senegal Abdoulaye Wade anatarajiwa kurejea nyumbani wiki hii akitokea ugaibuni ambako amekuwa akiishi tangu alipoangushwa, alipoondolewa madarakani na uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Mwenzangu Emmanuel Makundi anatuarifu zaidi. Taarifa za kurejea nchini mwake zimetolewa na chama chake cha Democratic ambacho kimesema baada ya kuwa nje ya nchi kwa muda mrefu, Rais Wade atarejea nyumbani kwenye ardhi ambayo amehudumu kama rais kwa miongo kadhaa. Wade anarejea nchini mwake wakati huu utawala wa sasa wa rais Macky Sall ukiendesha operesheni dhidi ya mawaziri na viongozi waliokuwa chini ya utawala wake, akiwemo mwanaye Karimu Wade ambaye tayari amefunguliwa mashtaka ya rushwa kwenye mahakama. kabla ya uamuzi huu Wade mara kadhaa aliahirisha kurejea nyumbani kwa kile ambacho msemaji wake alidai ni sababu za kiusalama, na kwamba hivi sasa kiongozi huyo ameamua kwa hiari yake kurejea nchini mwake. Abdulaye Wade anatarajiwa kuwasili mjini Dakar Jumatano mchana ya jumaa hili akitokea nchini Ufaransa ambako amekuwa akiishi, huku wachambuzi wa chambuzo, mambo wakibashiri kuwa huenda kiongozi huyo naye akajumuishwa kwenye orodha ya viongozi wanaotuhumiwa kwa matumizi mabaya ya ofisi eh. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam Tanzania. Afrika Mashariki ni saa 12 na dakika 37. Afrika ya Kati ni saa 11 na dakika 38, na ukiwa nami Victor Buso. Maafisa wa, wa usalama nchini Italia wamesema kuwa ndani ya saa 48 zilizopita wamefanikiwa kuwakomboa wa zaidi ya wahamiaji elfu moja kutoka barani Afrika ambao Uh, serikali imesema kwamba wamekuwa wakikwenda nchini humo kinyume na sheria. Kwa mujibu wa takwimu zaochapishwa hivi karibuni na gazeti ya Italia zinaonyesha kuwa nchi hiyo imekuwa ikitumia kiasi cha euro milioni kumi na mbili kwa kila mwezi kudhibiti wimbi la wahamiaji haramu kutoka barani Afrika na Mashariki ya Kati. Mbwagi Tuku ni mchambuzi wa masuala ya siasa akiwa Nairobi nchini Kenya, amezungumza na mwenzangu Ruben Kumbuka kuhusu wimbi hili la wakimbizi kwenda Ulaya. Kuwepo kwa wahamiaji wa kihalali inadhirisha kwamba uh, shida ya umaskini hasa katika nchi za Kiafrika bado imekita mizizi, na hivyo basi kama kuna uh, njia mwafaka za kuzuia uhamiaji, kuhakikisha kwamba uchumi wa nchi za Kiafrika una nawiri. Alafu pili, utajiri katika nchi za Kiafrika uh, umesambazwa vilivyo, isiwe kwamba ni wachache waliomiliki uh, upande mkubwa wa uchumi Sababu mambo kama haya ndio yanafanya watu kutafuta njia zozote zile kuenda kupata maisha mazuri nchi za Europa na neko. Na Wambua, e, tukio hili linafanyika siku chache baada ya serikali ya Italia kutangaza kushughulikia swala hili la wakimbizi eh, haramu baada ya ile ajali ya Lampedusa. Je, unadhani kwamba pengine serikali ya Italia itakuwa imepiga hatua katika swala zima la kushughulikia hawa wakimbizi haramu ile kile nchi ambazo walizitoka sio suluhisho kwa sababu wengi watajaribu tena ku nchi za Uropa kwa njia hizo halali. Kwa hivyo, ingekuwa vizuri kama hizi nchi zote zingeshirikiana kuhakikisha kwamba uchumi wa Afrika kwa Afrika umeimarika. Kwa mfano, wakifungulia uchumi wao bidhaa kutoka nchi za Kiafrika na kuondoa vikwazo vya, basi kutakuwa na haja kwa Wafrika kutoka huku kuenda kujaribu kuingilia nchi zao. Ni sauti yake Umbwa Kituku, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa jijini Nairobi. Madai mapya yameibuka kuwa utawala wa Rais Bashar al Assad kwa zaidi ya mwezi mmoja sasa umekuwa ukitumia silaha za kemikali dhidi ya waasi kwenye miji mji wa Karfar uh, rita huko nchini Siria. Ushahidi mpya unadaiwa na serikali ya Marekani, wanadai kuwa ndege za Siria zimekuwa zikirusha makombora yenye sumu kwenye maeneo yanayokaliwa na wasi wa Siria, jambo ambalo Marekani inadai kuwa bado inafanyia uchunguzi taarifa hizo. Msemaji wa ikulu wa Marekani Jen amesema kilichofanyika ni kuthibi, ni kuthibitisha iwapo kwenye utawala wa Rais bashar al Assad uh, kumekuwa na silaha za kemikali ambazo zimekatazwa kutumika kwenye vita. Well, we have indications of the use of a toxic industrial chemical... Na vielelezo vyote kuonyesha kuwa kuna kemikali za viwandani zimetumika mwezi huu nchini Syria hasa kwenye maeneo yanayokaliwa na upinzani. Tunachukulia suala hili kwa umakini sana na tunafanya kazi kubaini kitu gani kilitokea. Tunaendelea na kushirikiana na washirika wetu kuona kama kweli utawala wa Syria umehusika. Katika hatua nyingine, Umoja wa Mataifa umeonya nchi ya Siria dhidi ya kufanya uchaguzi mkuu mwaka huu kabla ya kufikia maridhiano na upinzani, kama anavyoeleza hapa Stefani Dugarich, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa. Conflict, kufanya uchaguzi mkuu kwa jinsi ya hali ilivyo sasa kutaharibu mchakato mzima wa kupatikana suruhu ya kisiasa na hata kufikia suruhu ya kudumu ambayo inahitajika haraka na wananchi. Uchaguzi huu utakwenda kinyume na makubaliano ya awali ya Jeneva. Hata hivyo, tutaendelea na juhudi za kutafuta na kujenga msingi utaopelekea kupatikana kwa suluhu kwenye mzozo huu mbaya nchini Siria. Ni sauti yake Stefani Duzarich, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimur. na hapa dar es salaam tanzania ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na mbili haya ni mtangazo wa jioni kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya Radio France International ume umoja mataifa nchini jamhuri ya afrika ya kati imeanza kuwahamisha mamia ya raia wa dini ya kiislamu kutoka kwenye miji inayoshuhudia mauaji dhidi yao na kuwapeleka kwenye maeneo salama kunusuru maisha yao harold sungusia ni wakili wa kutetea haki za binadamu kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu nchini tanzania hapa nazungumza na mwenzangu na ruben lukumbuka Sidhani kama ni vibaya jumuiya ya kimataifa ikawahamisha kwa muda. Hiyo ni, ni miongoni mwa facilities ambazo ni, ni, ni za kisasa zaidi. Mwanzoni watu wanadamu walikuwa wanaachwa wakimbie wenyewe kama wakimbizi. Lakini sasa dunia ilipobadilisha mwelekeo, angalau sasa inatoa facility ili uweze kuepuka lile janga na mwisho wa siku uweze kupata sehemu salama. Naam, Harold Sungusia, je, unadhani hatua kama hii ya Umoja wa Mataifa itasaidia kupunguza uvamizi dhidi uh, ya watu hao ambao wengi wao ni waumini wa kiislamu huko Bangui? Juhudi za kupunguza uvamizi na kupunguza mapigano ya kikabila mauaji ya kimbari zinaweza kuwa na mianya mingi au kana na mikondo mingi eh. Kuna mikondo mingi, kwa mfano kuna mkondo wa kupeleka walinzi wa amani wa kwenda pale wakalinda. Kuna mikondo mingine ya kuruhusu taifa lenye nguvu kuingia na kwenda kuweka ulinzi, lakini kuna mkondo wa kuweka bafazon kutenganisha eh, wale wanaopigana kati ya pande mbili zinazopigana, au upande unaopigwa na upande unaopiga. Na mwisho kama juhudi zinashindikana, basi wale wanaopigwa, wale ambao hata maisha yao yako hatarini <laughs> unaofanyika nadhani ni wa muda mm -hmm. ili kwamba mpaka mwisho haki mwisho haki zishapatikana basi waweze kuudieye maeno yao je unafikiri jumuiya ya kimataifa inafanya vya kutosha uh, katika kuwalinda wananchi kwa ujumla huko jamhuri ya afrika ya kati ni uh, niseme kwamba jukumu la kwanza la ulinzi liko kwetu sisi wenyewe liko kwa wananchi wenyewe wa nchi husika kabla ya kufata jumuiya ya kimataifa jumuiya ya kimataifa imekuwa ikifanya kwa sababu za eh, on moral basis kwamba jamani, hao ni yani, binadamu wenzetu, tusiwaache waangamie kama mapani ho kwa sehemu wanafanya wajibu wao, lakini wajibu wa kwanza kabisa wa kulinda amani ni kwa raia wa nchi inayohusika. Jiulize, kwa nini kumekuwa na vurugu Afrika ya Kati? Kwa nini wanapigana hawa watu wa Kristo na Waislamu? Kwa nini kumekuwa na mauaji wengine wa wanachinja binadamu wenzao wanakula mpaka nyama zao? Kwa nini natokea hadi kama hii? Lakini la pili, jumuia ya kimataifa na yenyewe inazidiwa, kwa jumuia yenyewe ya kimataifa ndani kwa ndani ina matatizo yake. Hatuwezi kuitegemea asilimia mia moja kwamba itatiwe matatizo ya nchi nyingine na <tipenia> <tipenia> <tipenia> Nini hatima ya watu hao? Uh, ambao umeona kwamba bila shaka wamekuwa uh, wakisumbuliwa sana na uvamizi uh, na mauaji, masaibu ya kila aina. Migogoro kama hii ukitizama kwa wakati mwingine eh, inaweza kutatuliwa kwa njia no, ya mwafaka. Kwa mfano, kulikuwa na maridhiano Afrika Kusini baada ya ubaguzi wa rangi, machafuko yaliyotokea Kenya, kukawa na maridhiano. Kama kutatokea maridhiano ya dhati na ya ukweli, basi migogoro kama hii kweli inaweza ikatatuliwa, lakini pale ambapo inashindikana, pengine watafanya kama ilivyofanyika hapo Ulaya harakati ambapo Yugoslavia ilivyosambara Afrika ikishangaa jinsi ambavyo kulikuwa na mauaji pia kwenye Bosnia na Herzegovina, na unaweza kuona mwisho wa siku ilibidi wa wa wa kundi fulani ambalo linaonekana labda ni wahanga zaidi, vipi zaidi, kitengwe lipe eneo lake, na ndio inatokea hata Kosovo kwa mfano. Naam, ni sauti yake Harold Sungusia, mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu Tanzania, akizungumza nasi akiwa Dar es Salaam. Ni wakati wa makala ya habari rafiki. Asante sana Victor Abuso, msikilizaji popote pale ulipo, ninayo furaha kuungana nawe tena katika makala ya habari rafiki, na leo tunatazama hatua ya wajumbe wa bunge maalumu la katiba nchini Tanzania wajulikanao kama ukawa kuondoka bungeni na kugoma kurejea kuendelea na majadiliano kuhusu katiba mpya. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo. Ungana nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya, nawe bila shaka utapata kufahamu mengi. Karibu. Mimi naitwa Boniface Maiga Juma, ni rais wa Chuo Kikuu Mzumbe kampasi Morogoro, Tanzania. Kwa kweli sisi so, ambao tunafuatilia masuala ya kisiasa tulikuwa tunaona kwamba muda huu tungepata mawazo mapya ya nini ambacho kitaenda kuwekwa kwenye rasimu ili kuweka msingi na kuweka maelekezo muhimu kwa taifa ili pengine kwa miaka hamsini ijayo. Badala yake tumezuka mijadala ambayo sio ya ya lazima sana ambayo hatukuitarajia. Kwanza tulianza kusikia wabunge, wa, wa wabunge, wabunge maalum wakidai posho, lakini mara ya pili tumekuja kusikia yakazuka makundi eh, makundi kwa maana ya watu wanaodai katiba ya wananchi na kundi lingine ambalo linaendelea kujadili katiba mpaka hivi sasa. Ukiangalia haya makundi mawili yamekuwa kwenye mnyukano ambao hautoi tija, kwa maana ifuatayo kwamba watu wengi walitaka tusikie kwao wao wabunge wanawasemeaje wananchi kuhusiana na muundo wa serikali? Wao kama wabunge wanawasemeaje wananchi kuhusiana na mfumo wa maisha wa, wa, wa, wa, wa muungano? Kwa sababu ile katiba ni ya Tanzania. Wao kama wabunge wanawasemeaje wananchi kuhusiana na muundo mzima wa miundo mbinu na huduma za kijamii? lakini badala yake wabu, wame, wamejikuta wakijikita zaidi kwenye kujadili kitu ambacho hakiwaumizi wananchi. Kwa mfano, ndugu mtangazaji, unaweza ukakuta kwa mfano, mtoto amezaliwa mpaka amekuwa amekuwa mtu mzima, sasa anakuja kuuliza baba na mama kwamba cheti cha ndoa kiko wapi. Ni sawasawa na sasa hivi wabunge wetu ambavyo wamekaa wameshaishi miaka yote lakini kikubwa kinachoumiza ni hati ya muungano, kitu ambacho ni moja kati ya hadidu za rejea ambazo wangeweza kukaa na kuangalia, je, yale ambayo waasisi wa, wa, walikubaliana mpaka sasa hivi yapo, tutekelezwaje? Na kama hayapo, tunayawekaje kwenye katiba? Kwa sababu tunaunda katiba mpya, haturekebishi katiba, tunatengeneza katiba mpya uwepo wa hawa wajumbe wa, wa bunge hili maalum almaarufu kama UKAWA na kuto kuwepo kwao kuna athiri kwa namna gani mchakato mzima wa kutafuta katiba mpya? Ukiangalia, mjadala umeparalize, kwa maana wananchi tena hawasikii kuhusiana na zile ibara ambazo zilikuwa zimeenda kujadiliwa kwenye kamati. Wanasikia ni maneno ya upande mmoja kuhusiana na UKAWA. UKAWA hiki kinatoa taswira kwamba wananchi sasa hatupati radha ama hatupati yale maoni ambayo tungepaswa kusemewa. Asante sana Bonifasi Maiga, na kutakia siku njema na majukumu mema. Asante sana, karibu. Naitwa Faraja ya Muhondwa. Kwa kweli wananchi tunashusha kwa aina fulani, yani hatuelewi kwamba nchi yetu inakwenda wapi. Suala hili la hawa kuondoka kwenye kikao kile, kwa kweli wameaibisha wale watu ambao wamewachagua kwa sababu wale wamekuwa wabunge kwa sababu kuna watu wamekia kula. Sasa nadhani wao wamesahau, wamesikia wako pale kibinafsi, na kitendo kile cha kufanya vile ni eh, kwamba mchakato wa mzima wanaofanya uchukue muda uwe hauna kama maana maana watu watasema wao ni kama haujawa sawasawa, kwa sababu kuna mapungufu. Mchango wao una maana, uh, umepungua. Kwa hiyo kweli ni mchanganyiko wa aina fulani, ila sijajua vizuri sheria inasemaje kwamba ye wanaweza wakaendelea tu kutengeneza hiyo katiba bila uh, wale na ikawa bado iko valid na ikakubalika na watu wote. Sijajua vizuri sheria ikoje, lakini kwa kweli tayari ni doa na haikubaliki kwetu sisi wananchi. Ninachoomba ni, ni kwamba hawa watu wajifikirie mara mbili na ikiwezekana, warudi wa... wa ili kile ambacho kitakuwa kifanyike kitakua muda wangu. Kwa kwa, naam, nakushukuru sana Dafaraja, na kutakia siku njema. Asante. Mimi <tabu> naitwa Sasa Hongo maarufu Tialila ni Kuombagara, wilaya Temeke, Dar es Salaam, Tanzania. Kwanza ninaheshima heshima kubwa sana juu ya hao uliowataja ambao wameondoka bungeni kutokana na jinsi walivyo na sifa zao na jinsi wanavyokubalika katika jamii kubwa ya Kitanzania. Si sasa, katika hili waliolifanya, mimi nafikiri elimu yangu ni ndogo sana kuliko wao. Katika hili tena wao ndio wako mbele kweli kweli, katika hili nao wameguswa kweli kweli, katika kutusaidia sisi wananchi, tangu hatujajua maana ya demokrasia mpaka leo. Sasa leo kama tumefika mahala, uwanja wa demokrasia unafunguka kupitia katiba mpya ambao wao wenyewe walio wengi wa madai hayo wakiwa katika dimba la uwanja huo, alafu wanatoka bungeni. Ninaimani, ninaimani kabisa kabisa bado wana dhamira kutusaidia Watanzania. Lazima kutakuwa na kitu wamekiona, ambacho si kizuri kwetu sisi wa Tanzania. Huyu ndio mwono wangu mimi. Aha, na sasa, pengine kuondoka kwao unadhani kutapelekea mchakato huu kuendelea na hatimaye kupata katiba ambayo Watanzania wanaitaraji? E, kwanza kwa bahati mbaya sana wengi Watanzania tumeshapoteza matumaini ya kuipata katiba ya miaka hamsini ambayo ndani mwake ina maridhiano, kutokana na chama kikuu cha upinzani kimehozi mchakato mzima wa hili jambo lenyewe. Kwanza, kolamu ya chama tawala ni kubwa ndani ya bunge lenyewe kule, na limefanywa kwa makusudi. Alafu, kwa bahati mbaya vile vilevile, mwenyekiti mwenyewe ambayo ndio rais wa jamhuri Ule msumari aliopigilia pale wakati akizindua lile bunge lenyewe umekuwa ni mwiba, ili kufikia maridhiano na mchakato huu wa katiba mpya kwenda sawa ama vile inavyotakiwa, pengine nini kifanyike kwa mtazamo wako? kwanza Huyu mwenyekiti ambaye mheshimiwa anaendesha lile lile li, nini kongamano wenyewe ndani, kwamba arudi kwenye nafasi yake kama mwenyekiti, aangalie maridhiano, sio wengi tu waliomleda, warudi kwenye ukweli wa hoja inshu. Ikiwa ndio hivi, nina imani kwamba wanaweza wakarudisha hadhi ya lile bunge mahala pake, na sisi wananchi wote tukaridhika. Lakini sio kutumia tu madhali, hataki basi hataki, hapana, isitumike nguvu, waangalie uzito wa hoja. Hili likifanyika hata wale waliotoka kambini mle wanaweza kaduli kwenye kambi. Nakushukuru sana mzee Hongo na kutakia siku njema na majukumu mema. Amina, asante. Amina, nashukuru, ah, sana. Mimi naitwa kaka Agostini kutoka Mikocheni. Kitendo cha ukaa kuondoka, naona kama si yani wanakosa uzalendo wa kisiasa kwa sababu wengine pale wameitumwa, wanawakilisha wananchi wa vyama vyao, wengine wa taasisi zao, lakini sasa wameacha majadiliano. Wana- wanahoja zao niseme ambazo koo ni za msingi, lakini ndio maana ya majadiliano kua wanatakia wakaa wajadili, namna ambacho kitu ukijadili ukikiweka mezani ukaongea, utakosa suluhu. Kwao hawana uzalendo wa kisiasa, na mimi kwangu naona kama sio sahihi. Asante sana Gwakisa, na kutakia siku njema. Ay, asante tunaitwa asante. Florence Vibogo kutoka Bunda, Tanzania. Ukawa kama ukawa sio chama, hatuwezi tukasema kwamba hawatutendei haki sisi wananchi, kwa sababu gani? Ni maoni wamekuwa wakitoa mara kwa mara lakini utaona namna gani wanazomewa, namna gani wanachekwa. Kwa hiyo ni muda mfano, hata ingilikuwa mimi ingesema ah, bora nikiendelea na shughuli zingine za kujenga nchi, maake pale ni kama vile sitaminiki, maoni yangu ninayoyatoa hakuna, naona ya kwamba maoni haya ni sahihi, lakini ukiangalia walichokuwa nakisema mara nyingi walikuwa wamebe katika yale maoni ambayo yalikuwa ya tume ya jaji wa Robert, na tume ile ilitembea kwa wananchi na ndi, yale ndo yaliyokuwa maoni ya wananchi. Sasa kutokana tu ya kwamba kuna wengine wako wengi mle ndani, utaona kwamba uwingi wao unatumiwa visivyo, sana sana kuzomea. Na ndio maana mimi nataka katiba mpya. Katiba mpya ikija, wale wanaozomeazomea watapata mwanya kuingia mle, kwa mtazamo wako kwa haya yanayojitokeza bungeni, ni nani alaumiwe? Kwa mtizamo wa haraka, nitasema rais anapaswa kubeba lawama hizi zote. Kwa sababu gani? Ni yeye huyo huyo aliyeanzisha mchakato wa uundaji wa katiba mpya, yeye huyo huyo akatuma tume tena, tume ikatumia mamilioni ya hela, wakiwa wanatembea Tanzania yote wakazunguka, yeye huyo huyo akasema, ok, sasa nani bunge hili hapa na i, i Yani yeye ndo mkuu wa nchi kwao, itakapoonekana kwamba jambo haliendi vizuri. Maki mfano mi ningekuwa rais, sio siri, yani hilo bunge ningelivunja mapema tu, lakini kwa kuwa tu amekaa kimya na ye kufika pale akatoa maoni yake, ambapo sijui kama hakuonaga tume, sijui ile tume haikwenda kwake kupata maoni yake, sijui yeye akaja kuyatoa katika kikao chake cha ufunguzi ambapo ile tu tayari ikawapa wengine vichwa ya kwamba okay, rais ameshasema hivi, kwa lazima tu itakuwa hivi. Lakini kumbe maoni yake alitakiwa kuitoa kwa, kwa ile tume, ambayo ile tume aliunda yeye, kwa bado ana makosa makubwa sana, na kwangu mimi nitamlaumu yeye. Nakushukuru sana kwa maoni yako na kutakia siku njema, asante sana. Msikilizaji mpaka hapa, sina la ziada. Bila shaka umefahamu mengi kupitia makala haya. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo, hadi wakati mwingine, kwa heri Habari. Habari. Habari. Habari. Asante sana Sabina kwa makala hayo ya barafiki. Nisome ujumbe mfupi kwa haraka haraka ambao umetuma hapa Boaz za Karanje, ukiwa Iringa, Tanzania. Unasema kwamba wabunge waadilifu ndio waliobaki bungeni, hao wengine wanaotovu nidhamu. Bunge la katiba liendelee, wananchi wanahitaji katiba mpya. Mgeni anasema kwamba mimi naitwa shukuru kikoba Emmanuel, ukiwa Ruchuru, DRC. Enyi watu pasha habari wa RFI, Mungu awabariki sana nao, pia Mungu akubariki sana na mgeni anasema mimi naitwa kipara original Anasema kwa nini wapinzani wanataka kutowesha amani jamani? Katiba mpya ni vizuri ikapatikana. Ndio maoni hayo. Ni mwingine anasema mimi naitwa Chamaboy wa Kitaa ukiwa Morogoro, uko pamoja nasi jioni hii ya leo, na kwa niaba ya fundi mitambo Emmanuel Elazar, msimamizi wa mtozo, haya ni Emmanuel Makundi, jina langu ni Victor Abuso. Asante kwa kuwa pamoja nasi na kwa heri, na jioni njema popote pale ulipo Namna hiyo, msikilizaji, asante sana kwa kuwa pamoja nasi jioni ya leo. Muda mfupi ujao, usiondoke, kwa sababu matangazo kwa lugha ya kifaransa kuja ku kutoka kule Paris. Matangazo mwingine kwa lugha ya Kiswahili ni kesho saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Asante kwa kuwa pamoja nasi jioni ya leo, na kwa heri kutoka Dar es Salaam.