kiwa wakati ni saa 11 kamili kwa saa za afrika ya kati haya ni matangazo ya idhaa ya kiswahili ya radio france international yanayotangaza kutoka studio zetu za jijini dar es salaam nchini tanzania hujambo msikilizaji wa rfi kiswahili popote pale ulipo karibu jumuike nasi kwenye matangazo yetu ya jioni leo jumatano wa tarehe 30 mwezi wa saba mwaka 2014 utasikia mengi kwenye matangazo haya ikiwemo uchambuzi wa habari makala na michezo lakini kwanza ni muhtasari wa habari Mahakama nchini Uganda hii leo imeanza kusikiliza rufaa iliyowasilishwa na wanaharakati wa haki za binadamu wakipinga sheria inayokataza ndoa za watu wa jinsia moja. Rais wa Sudani Kusini Salva Kiir anatarajiwa kukutana na mwenzake Riek Machar kwa mazungumzo yanayolenga kutathmini hali ya mambo nchini humo. Vikosi vya Israel vimezidisha mashambulizi kwenye eneo la ukanda wa Gaza, ambapo inadaiwa mashambulizi yao yameharibu shule za Umoja wa Mataifa zinazohifadhi wakimbizi wa Kipalestina. Katika michezo, mashindano ya Jumuiya ya Madola yaendelea kutimua vumbi huko mjini Glasgow, Scotland. Habari kamili. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, kwa moyo mkunjufu msikilizaji, jumuikanasi mwanzo mpaka mwisho wa matangazo haya, na ukiwa na lolote, tutumia ujumbe wako mfupi wa maandishi kwenda kwenye namba 255764015747 Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha, nasi tusome ujumbe wako hapo baadaye. Matangazo haya pia yanasikika kwenye tovuti yetu ya www rfi kiswahili com. Tuanzie mjini Kampala, Uganda. Mahakama nchini humo imeanza hii leo kusikiliza rufaa ya kupinga sheria ya inayopiga marufuku ndoa za watu wa jinsia moja nchini humo. Sheria hiyo iliidhinishwa na Rais Museveni, ambapo mtu atakayepatikana na hatia hukumbana na kifungo cha maisha jela. Kutoka Kampala, mwanahabari wetu Tony Singoro ametutumia ripoti ifuatayo. Mapema leo asubuhi mahakama ya juu ilikuwa imejawa na watu aina yote ili kusikiza kesi ambayo ilianza saa nne asubuhi ya, ya kupinga sheria mpya ya kupiga marufuku wale wanaoendeleza mapenzi ya jinsia moja. Kesi hiyo inasikizwa na majaji watano na kabla ya kuanza upande wa afisi ya jaji mkuu ulitaka ihairishwe na baada ya kukamilika kwa vikao vya leo, niliongea na mmoja wa mawakili ambao walikata rufaa, Nicolas Opio, na alisema kwao wangelipenda uamuzi ufanywe haraka. Asema, tumefurahi kwa, kwa kuwa complete. mahakama yes, imepata muda wa kusikiza kesi ambayo tumewasilisha, hata kama hawana muda wa kutosha. Ni ya muhimu sana, sio kwangu tu, ila kwa raia wengi humo nchini ambao wamend significant to not just uh, myself but to many people in this country who have suffered the effect of this law. Mhubiri Martin Sempa ni mmoja wa wale wanaopinga uendelezaji wa ushoga humo nchini, na kwake alisema kuwa sheria hiyo ni nzuri mno na kulaumu nchi za Magharibi kwa kutaka Museveni aibadilishe. Tumekuja hapa kwa koti hapa, wamefanya hiyo maneno ya judicial back pass eh? <laughs> wameleta kesi siku ya Jumaa, tulikuwa tunaenda ndani ya siku za Idi el Fitri, wameleta hapa maneno, wanaleta kutoa sharia yetu kugombana na ushoga, tunaona tipesa na hizo sauti, gavumenti za Ulaya wanatia presha kwa wamaofisho wetu na president wetu kutoa hiyo sheria yetu, lakini tunagombana nao mara kwa mara. Wanaharakati hao wamesema kuwa sheria hiyo inawanyima uhuru wao wa kujieleza humo nchini. Jeff Okwaro ni mmoja wa wanaharakati hao. Kwanza nimefurahi sana kwamba uh, court ime imesongesha karibu siku ya kusikiliza hili jambo. Uh, sasa tuko kwenye swala la mambo miwili, tuko kwa swala moja tokea kutokea wa MP wamemba wa parliament kuwa na, na koram siku ile wa, mwenye walipitisha ili, ili, ili mswada. Ameshasikiliza arguments zetu, sasa tungojee kesho. Nchi za magharibi ziliweza kulaani vikali na hata zingine kusitisha misaada yao kwa madai kuwa inaenda kinyume cha haki za kibinadamu. Ni Tony Singoro, RFI ya Kiswahili, Kampala, Uganda. Mwendesha mashtaka wa jeshi nchini Rwanda ameitaka mahakama hiyo kumhukumu adhabu ya, ya kifo Afi, kifungo cha maisha kumradhi afisa wake mmoja aliyesafirishwa kutoka nchini Uganda akituhumiwa kupanga njama za kutaka kuipindua serikali. Joel Mutabazi aliyekuwa afisa wa usalama anayehusika na ulinzi wa Rais Paul Kagame alikimbia nchini humo mwaka 2011 na kuingia Uganda, lakini mwaka jana alijikuta utawala wa nchi hiyo ukimrejesha nchini Rwanda kujibu mashtaka yanayomkabili, uamuzi uliokosolewa na mashirika ya kutetea haki za binadamu. Mutabazi ambaye kesi yake ilianza kusikilizwa Januari mwaka huu anatuhumiwa kupanga njama za kutekeleza ugaidi nchini humo moja na kudaiwa kutaka kuunda kikundi cha waasi, kusambaza habari za uongo, kumiliki silaha kinyume cha sheria, kwa lengo la kuhamasisha wananchi kuandamana kuipindua serikali. Mwendesha mashtaka wa mahakama ya kijeshi nchini humo, Faustin Nzakamwita, ameiambia mahakama, mtumiwa huyo pamoja na watu wengine 15 wanashtakiwa kwa kushirikiana na chama cha Rwanda National Congress, RNC, na kundi la Democratic Forces for, for the Liberation of Rwanda, FDLR na viongozi wa Sudan Kusini wanakutana kutathmini kuhusu hali iliyopo kwa sasa nchini humo, wakati huu kukiwa na kitisho cha kutokea kwa baa la njaa katika taifa hilo changa zaidi barani Afrika linalokumbwa na mzozo wa kivita tangu Desemba mwaka jana. Mazungumzo ya kuwaleta pamoja waasi wanaoongozwa na, na aliyekuwa makamu wa rais wa zamani nchini humo Riek Machar na serikali ya rais Salva Kiir amekuwa ya yakisuasua huko mjini Addis Ababa, Ethiopia, ambapo mkataba wa kusitisha vita umesainiwa mara mbili, lakini hata hivyo pande zote hizo zimeshindwa kuheshimu. Wachambuzi wa maswala ya siasa wanaona kuwa mazungumzo hayo hayatakuwa na tija, wakati huu mataifa ya jumuiya ya IGAD yameonyesha msimamo wa kuunga mkono serikali ya Rais Salva Kiri kama anavyoeleza hapa, wakili Joanga Gina, mchambuzi wa siasa kutoka Nairobi nchini Kenya. itakuwa na maana kwa sababu nchi za IGAD wale ambayo wanaandaa wana huu mkutano, wengi ya marais wao wanaegemea upande wa serikali ya bwana Salva Kiri. Kwa hivyo wanataka muda tu kuhadaa wale wana Sudan wanaongozwa na Riek Machar. Kwa hivyo hata wakiweka, uh, mambo mazuri kuongelewa yapi, hakuna matokeo ya maana ambayo itatokea. Akizungumza akiwa jini Nairobi, nchini Kenya, ni sauti yake wakili Ojwang Gina, mchambuzi wa masuala ya siasa za Sudan. <muchas> Dakika sita zimeondoka toka pale ilipo timu saa kumi na mbili kamili kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Msikilizaji, hii ni RFI Kiswahili. Wapiganaji wa makundi ya Kiislamu nchini Libya wamefaulu kuteka kambi muhimu ya kijeshi mjini Benghazi, wakati huu kukiendelea kushuhudiwa mashambulizi makali katika mji mkuu Tripoli, ambako bado hali ya moto unaoteketeza ghala za mafuta mjini humo ukiendelea kutishia usalama wa raia. Kutokana na hali hiyo, serikali ya Ufaransa imeondoa raia wake mjini Tripoli baada ya mataifa kadhaa magharibi kuchukua hatua kama hiyo ikiwemo Marekani, Uholanzi, Kanada na Bulgaria. Tangu kuanguka kwa utawala wa hayati Kanal Muhamad Gaddafi Oktoba Elfu mbili kumi na moja, baada ya vita vya miezi nane vilivyoungwa mkono na mataifa magharibi viongozi wa Libya wameshindwa kudhibiti makundi yenye silaha nchini humo na kukosekana kwa jeshi na polisi iliyo imara wachambuzi wa siasa wanaona kuwa hali hii huenda ikaendelea kushuhudiwa wakati huu kila upande ukiendelea kuonyesha nia ya kupambana kama anavyoeleza hapa Brian Wanyama mchambuzi wa, wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Masinde Moliro kule Kakamega nchini Kenya hali inayojitokeza hivi punde kule Benghazi ambapo kundi. Kundi la waasi, sasa linamiliki kambi kubwa ya kijeshi ni habari ambayo kwa kweli, yani ya kutia hofu kabisa, na ni dirisho wazi ya kwamba kundi hili limejihami vilivyo, na inaonekana kana kwamba wako kwa tayari kuweza kubopea katika uwanja wa kivita, na kwa hivyo kundi hili la waasi tena halichukuliwi kwa mzaa. Kwa hivyo nafikiri kwamba ni dirisho wazi ya kwamba siku zijazo tutashuhudia mapigano ya ki inoga kabisa, na kwamba jeshi pengine na serikali halitamudu sehemu mbalimbali vile lilikuwa ikifanya. Kwa hivyo ni changamoto kubwa sana kwa usalama wa taifa kubwa la Libya, na pengine ingekuwa ni vizuri kwamba washikadau waweze kuangazia zaidi suala hilo la usalama la Libya kwa sababu inaonekana kuna kwa, kwamba kuchukulia wa, waasi hawa kwa mzaa sio hivyo tena, kwa sababu wamefanya maandalizi kabambe. Ni sauti yake Brian Wanyama, mchambuzi wa maswala ya siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Masinde Muliro kule Kakamega nchini Kenya. Hofu ya kuenea kwa maambukizi mapya kwenye nchi za Ulaya imezidi kuongezeka hii leo baada ya Umoja wa Ulaya kutangaza kutoa kitita cha zaidi cha fedha kukabiliana na virusi vya ugonjwa wa Ebola. Umoja wa Ulaya kwenye taarifa yake unasema kuwa kwa sasa kuna hatari ya maambukizi ya virusi vya Ebola kuenea kwenye nchi za Ulaya na Amerika, na kuonya kuwa wataalamu wa afya wameshindwa kudhibiti maambukizi hayo. Madaktari wasio na mipaka MSF wame, wameonya kuwa ugonjwa huu ambao unazidi kusambaa kwenye nchi za Liberia, Guinea, na Sierra Leone huenda ukaleta madhara zaidi na kudai kuwa kuna uwezekano wa ugonjwa huu ukaenea kwenye mataifa mengine ya Afrika. Taasisi ya kimataifa ya maswala ya anga ICAO imekutana na wataalamu wa afya kutathmini njia za kuweka kukabiliana na kuenea kwa maambukizi kwa abiria wanaotumia usafiri wa anga na watu watatu wameripotiwa kufa kusini mwa mji mkuu wa Misri, Cairo, baada ya mabomu waliokuwa wameyabeba kwenye gari moja la wazi kulipuka kabla ya kutekeleza uhalifu wao. Polisi mjini Cairo wamethibitisha. Mwenzangu Emmanuel Eleazar anatuarifu zaidi kulingana na taarifa za wizara ya mambo ya ndani ya nchini Misri, bomu hilo lililokuwa ndani ya gari lililengwa kutumiwa katika shambulio la kigaidi na kulipuka mapema asubuhi na kuwaua watu wawili papo hapo na mwingine ambaye alipoteza maisha muda mfupi baada ya kufikishwa hospitalini. Wizara hiyo imesema kuwa tukio hilo limetokea katika kijiji cha Churafa, mkoa wa Gize, karibu na mji mkuu wa Cairo. Gavana wa mkoa huo wa Gize, Ali Abderahmane amesema kulitokea na shinikizo kubwa kabla ya kuthibitisha kuwa watu hao walikuwa wamelenga kuendesha shambulio la bomu katika kituo kimoja cha jeshi. Kulingana na taarifa ya kiongozi wa polisi katika mkoa wa Gize Jeneral Mohamed Faruk, watu hao walikuwa njiani wakielekea katika kituo cha bwawa la umeme cha eneo la Saf ambapo kinalindwa na kikosi cha usalama. Mashambulizi dhidi ya vituo vya umeme na nguzo zake yameongezeka katika siku za hivi karibuni tangu kuondolewa madarakani na jeshi Julai mwaka elfu mbili na tatu kwa Rais Muhamed Morris, hatua aliyofuatiwa na vurugu za wanaharakati na mauaji ya wafuasi wa kiongozi huyo. Misri imekuwa ikitikiswa mara kadhaa na mashambulizi ambayo kundi la kijihadi limekuwa likijigamba kuhusika. Serikali imesema takriban wanajeshi mia tano wamepoteza maisha katika mashambulizi hayo ambayo kwa sehemu kubwa yameelekezwa katika eneo la Sinai. Watu kadhaa wanaodaiwa kuwa ni majambazi wamevamia ofisi za polisi wa kimataifa Interpol mjini Pretoria, Afrika Kusini, na kuiba kompyuta zinazoelezwa kuwa huenda zilikuwa na taarifa muhimu kuhusu kesi zinazoendelea kufuatiliwa na kikosi hicho. Msemaji wa polisi Solomon Mangale amethibitisha kutokea kwa tukio hilo na kuongeza kuwa ofisi hizo zilivamiwa kwa zaidi ya mara mbili mwishoni mwa juma na watu ambao mpaka sasa lengo lao halikufahamika mara moja. Watu hao hawakuvunja wa milango na imeelezwa kuwa walitumia kadi maalum za kufungulia milango ya ofisi hizo na kisha kuondoka na kompyuta huenda zikawa na nyaraka za kesi ambapo ikiwa kweli huenda ukaathiri mwenendo wa upelelezi. Radio France Internationale Kiswahili. kwa habari, moto moto. na zenye uchunguzi wa kina kimataifa tahariri michezo na burudani tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM kupata ukweli wa mambo sikiliza... RFI Kiswahili Naam, kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Sasa tugeukia katika habari za kimataifa ambapo takriban watu 54 wamepoteza maisha hileo katika ukanda wa Gaza ambako jeshi la Israel limezidisha mashambulizi dhidi ya wanamgambo wa kundi la Hamas na kufikia idadi ya watu waliopoteza maisha tangu kuanza kwa mashambulizi hayo kufikia 1280 na wengine 1770 wakijeruhiwa. Miongoni mwa watu hawa watano waliouawa leo 16 wameuawa wakiwa katika kambi ya wakimbizi ya Jabalia baada ya kuangukiwa na makombora mawili ya jeshi la Israel yalianguka katika vyumba vya shule iliyo chini ya Umoja wa Mataifa ambako baadhi ya watu waliomba hifadhi baada ya kukimbia makwao. Wachambuzi wa maswala ya siasa wanaotazamaji mgogoro huu. Francis Onditi ni mchambuzi wa siasa, akiwa Nairobi nchini Kenya. huu mzozo ambao unaendelea sehemu ya Gaza ni, ni mzozo ambao huenda, uh, tukashuhudia uh, ma, ma, mauaji mengi ya binadamu na pia huenda tukawa na athari za kibinadamu humanitarian, uh, crisis uh, katika sehemu hiyo ambayo imeendelea kuji, kujitokeza, na tusisahau ya kwamba um, eneo lote la uh, la mashariki, mashariki ya kati uh, li, li, limekuwa liki kugubikwa na mzozo uh, katika muda mrefu. Sasa hivi ukikumbuka ile ambayo inaendelea Syria uh, na, na pia misimamo mikali ambayo imechukuliwa na wale ambao wangekuwa washikadau katika kuleta amani kupitia njia za kisiasa. Kwa hivyo ni hali ambayo uh, tunaweza sema kidogo eh, ni, ni, ni mgongano kati ya mataifa ya magharibi na mataifa ya mashariki ya kati. Nam ni sauti yake Francis Onditi, mchambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Serikali ya Urusi imeendelea kupuuzia vikwazo vipya vilivyowekwa na Marekani pamoja na Umoja wa Ulaya baada ya kuhusishwa katika vita vinavyoendelea nchini Ukraine, na badala yake imetangaza hatua kadhaa za kulinda uchumi wake. Vikwazo hivyo vipya viliamuliwa jana Jumanne, vimechukuliwa katika kipindi hiki ambacho jeshi la Ukraine likijaribu kuiteka miji kadhaa inayokaliwa na waasi na, na vimetajwa kuwa vikali zaidi kuwahi kuchukuliwa dhidi ya Urusi tangu kumalizika kwa vita baridi. Benki kuu ya Urusi imesema hatua zote zitachukuliwa iwapo itahitajika ili kuunga mkono benki na wateja wake watakaoguswa na vikwazo hivyo, wakati ambapo serikali ya Washington imepunguza shughuli za mwamala na benki kuu tatu za Urusi, huku Umoja Ulaya ukipiga marufuku wawekezaji kununua hisa kutoka katika benki za Urusi. Abdul Karimu Atik ni mchambuzi wa siasa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Yeye anaona kuwa vikwazo havitafsiriki kuwa ndio vitakavyoleta suluhu ya mzozo wa Ukraine. Vikwazo mara nyingi huwa hazitafsiri kwamba mtu kuweza kujirekebisha ama kuweza ku, ku, ku, kupata jawabu la tatizo linalokabiliana na, na jambo hilo. Kwa hiyo kwa mfano Afrika Kusini, e, vikwazo havikusaidia bali ile presha tu ya kisiasa ile presha ya, ya kutengwa ya kisiasa zaidi, kwa sababu unapoweka vikwazo hivyo kwa namna hiyo, na Warusi nao wana propaganda kuona kwamba kama vile wanataka kuingiliwa taifa, wanataka kuvunjwa. Kwa hiyo na wao wana uchumi imara na wataendelea kwa propaganda, wananchi na wananchi watakuwa wanaunga mkono. Kwa hiyo e, Urusi haiwezi kuathirika sana kwa vikwazo kwa vikwazo, kwa, kwa haraka kwa sababu vikwazo hivyo vitawaathiri hata wao wa nchi za Magharibi, kwa maana Marekani haina gesi ya kuwapa nchi za Ulaya, ambayo wakati wa winta wanategemea zaidi gesi kutoka Siberia kule Urusi ni sauti yake Abdul Karim Watiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Nam tugioke katika uga wa michezo na Ruben Lukumbuka. Karibu. Asante sana Emmanuel Makundi, nami nikianzia na kisafu ya usajili ni kwamba Liverpool imetamatisha usajili wa mshambuliaji wa Ubelgiji Divock Origi akitokea klabu yake ya Lille aliyojiunga nayo akiwa na umri wa miaka kumi na mitano, msikilizaji. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka kumi na tisa sasa ameukubali mkataba huo wa miaka mitano, lakini ataendelea kubaki kwenye klabu yake huko Ufaransa kwa mkopo katika msimu ujao, na atahamia Anfield mwaka ujao wa elfu mbili na kumi na tano. Kocha wa Liverpool Brendan Rodgers mwenyewe amesema kuwa ana furaha uh, kuona klabu yake ya uh, Liverpool imefanikiwa kuwakusanya vijana wenye uzoefu wa mpira na ambao pamoja na kwamba timu hiyo sasa inajiandaa kufanya vizuri msimu ujao, watajidhatiti uh, ipaswavyo uh, katika kuhakikisha wanafikia malengo yao thank anasema, uh, nafikiri kwamba hili ni jambo nzuri kwa sababu Uh, ni kweli uh, ni vijana wadogo wadogo ambao wenye weledi na wachezaji ambao wanaingia katika timu kama hii ya kimataifa, ninaamini wazi kwamba watafanya vizuri shows, you know, na hili ni jambo ambalo bila shaka mimi mwenyewe nafurahishwa nalo. Ni ishara kubwa kwa klabu hii kuona wazi kwamba pengine tutafanya kila linalowezekana kufanya vizuri katika msimu ujao. Makundi, nikija kwako, pengine unadhani Liverpool katika safu hii ama mwendelezo wa usajili huu, maana huu sio wa kwanza, je, itafanya vizuri? <laughs> Naam, kweli ni kweli kabisa. Kijana Orige ni raia wa Ubelgiji ingawa asili yake ni kutoka kule uh, nchini Kenya, Kenya. Kwa hivyo uh, ni, ni mchezaji ambaye alionyesha uwezo mkubwa alivyokuwa na timu yake ya taifa wakati wa michuano ya kombe la dunia iliyofanyika kule Brazil ambayo imetamatika uh, mwanzoni tu mwa mwezi huu ambao unatamatika pia mwezi Julai hmm. Kwa hivyo ni kijana ambaye ana uwezo na, na kuendelea kumwacha kwa mkopo katika klabu ya Lille kule Ufaransa ni kuendelea kumpa uzoefu zaidi ili atakapomaliza muda wake wa mkopo katika klabu yake ya Lille atakuwa anajiunga na klabu ya Liverpool. Kwa hivyo, vilabu vingi hivi sasa barani Ulaya vipo katika harakati za kuhakikisha kwamba vinasuka vikosi vyao tayari kabisa kwa kuanza kwa msimu mpya wa ligi kuu za barani Ulaya ambazo uh, Agosti mwezi unaokuja ndio zinaanza kutimua vumbi. Naam, nikiwa bado huko o barani Ulaya mashindano ya kombe la dunia la mpira wa vikapu ambayo itafanyika huko Uhispania kuanzia tarehe thelathini mwezi Agosti hadi Septemba kumi na nne. Tayari timu kadhaa barani Ulaya zimeanza kujiandaa uh, ili kuweza kushiriki. Na timu ya Ufaransa uh, kwa upande wake ya wanaume Uh, inaonekana kwamba bado ina matatizo kutokana na kwamba Tony Parker ambaye ni mmoja kati ya wale viongozi wakuu wasimamizi wa klabu hiyo ya mpira um, wa vikapu hatushiriki katika uh, michuano hiyo. Na tukija hapa barani Afrika, klabu ya Sudan Al Hilal imeweza kumsimamisha kazi kocha wake Paulo Campos ambaye inaarifiwa kwamba hakuweza kufanya vizuri katika michuano ambayo ilifanyika Kinshasa uh, Jumapili iliyopita ambapo Vita Club iliweza kuwatandika vijana wa Al Hilal mabao mawili kwa moja. Nam na kushukuru sana Ruben Lokumbuka kwa habari hizo za michezo. Asante sana, Makundi. Basi ungana nami kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Juma lililopita makala ya gurudumu la uchumi iliangazia tatizo la ukosefu wa ajira kwa vijana barani Afrika, tatizo ambalo kwa sehemu wataalam wanasema linachangia nchi kukosa nguvu kazi ambazo zinazalisha na hatimaye kuimarisha uchumi wao. Nilikuahidi kuwa nitaendelea kuwa na wataalam, Dkt Kitila Mkumbo, mhadhiri wa masuala ya elimu katika chuo kikuu na Musa Undunda, katibu mkuu wa shirikisho la wazazi nchini Kenya, tukiendelea kujadili kwa kina swala hili. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, karibu. nianze na dr kitila ni ushirikiano wa aina gani ambao nchi za afrika zinapaswa kuwa nao ili kuondoa tatizo hili nchi zote za afrika, afrika lazima sasa tushirikiane vizuri kwa mfano eh, hapa tanzania tuna shida ya walimu wa kiingereza eh, tanzania ina shida kubwa sana ya walimu wa kiingereza na vijana wetu wengi hawajui kiingereza kwa sababu hatuna walimu wakati kenya wao wana surplus ya walimu karibu elfu sabini kwa hiyo kama serikali zetu zingekuwa zimeshirikiana zime vizuri wakatoa vikwazo maanake walimu wa kenya walikuja Tanzania kufundisha Kiingereza. Kwa hiyo watu wa Tanzania kwa maana hiyo wangetoka hapa wakafundisha Kiswahili Burundi, ambao Burundi hawajui Kiswahili, na huko Rwanda hawajui Kiswahili, wangeenda kuwafundisha na huko Uganda. Kwa hiyo ikuta kwamba tungekuwa na, na soko la jina la, la ku, kutembea. Lakini sasa hizi tupo katika ushirikiano wa Afrika Mashariki, lakini nchi zetu bado zimejifungia na Musau Ndunda. Uh, Dr. Kitila Mkumbo yeye ni mwalimu uh, uh, ni mwalimu katika chuo kikuu uh, pengine Dr. Kitila uh, swala la sera za elimu pia ni mambo ambayo yanaelezwa ku, kukwamisha A, a, vijana wengi a, ku, wakimaliza chuo wanashindwa kufanya kile ambacho pengine wamekisoma katika chuo kikuu. Nadhani ni, ni, ni kwa kiasi gani swala la sera ya elimu linakwamisha mambo haya? Ni kweli, unajua, kwa nchi kama Tanzania kwa mfano, kwa muda mrefu sana tulikuwa na sera inaitwa elimu ya kujitegemea, Education for self-reliance, na mtazamo wetu ulikuwa ni kwamba mwanafunzi katika kila ngazi anayomaliza, akishamaliza aweze kujitegemea pale pale akimaliza rasla saba anaweza kujitegemea, form 4 mpaka chuo kikuu. Kwa hiyo tulikuwa tume, tume, tume shule zetu na vyo vyetu na ulimwengu wa kazi. Mwanafunzi alikuwa akisoma pale anaposoma, vile vile anafanya na kazi, analima, kuna useremala, kuna ufundi fulani, alikuwa akimaliza anaweza kujitegemea. Mbaya sana, baada ya kuingia hizi sera za ki- za kibepari, tukatoa tuka hiyo sera ya elimu ya kujitegemea, tukapokea mapokeo ya elimu ya Kimangharibi. Hii ndio tukaanza kuifundisha hata tumekuja kushtukia, tunatoa watu wengi ambao wame, wamekaa shuleni walikuwa wamekaa kusoma kula na kulala, hamna kitu chochote kingine, kwa tumewekeza kwamba kusoma na kazi ndio ilikuwa ndio ilikuwa elimu ya Tanzania. Tukaitoa hiyo, tukapokea elimu ya kusoma kula na kulala k hizo tatu hizo, kwao namaliza watu wanamaliza wana vyuo vikuu na madigri, lakini hawawezi kufanya kazi. Kwao sera ilipobadilika ilikuwa ni tatizo, kwa swala hapa ni swala la kuwa na falsafa ya elimu ambayo ipo ipo ipo ime, ime, ya, ya kiinchi yenyewe ya Kitanzania ambayo inakwenda na mazingira. Kwa mfano, katika nchi kama Tanzania e, eh, ajira kubwa ipo kwenye kilimo, lakini vijana wetu wanaokuja katika vyuo vikuu na katika taasisi nyingine za elimu, ukija akisha soma anaona kwamba anakimbia kilimo. Kumbe lazima tuwe na sera ambayo inaoanisha elimu na kilimo, ili tukaboreshe kilimo chetu na huko ndio vijana wengi wajiajiri. Lakini ya mwisho ambao mwenzangu ameongea vizuri sana hapo, lazima kuwe na mahusiano kati ya eh, training institutions, pamoja na na, industry. Na lazima ziweze kulenga hapo pia. Na, uh, Dr. Kitila na mm, Musau sote bila shaka tutakuwa tunakubaliana licha ya bajeti kubwa ambazo zimekuwa zikitangazwa kila mwaka na nchi zetu, kwa Tanzania, Kenya, Uganda, Rwanda na Burundi. Uh, swala la bajeti kutengwa kwa bajeti kwa sekta ya vijana limekuwa ni tatizo. Pengine nianze kwa Musau, wewe unatazamaje bajeti zetu za Jumuiya ya Afrika Mashariki? Ah, kwa kweli kitu ambayo ningesema ni kwamba budget zetu haziangazii sana zile tunaita needs ama yale mahitaji. Ni nini utawasaidia kwa njia gani? Nataka kuwapatia mfano katika nchi ya Kenya tuko na budget kubwa sana ya karibu bilioni sita ambayo inaitwa inaitwa Uwezo Fund. Hii ni ina, inawezesha vijana wetu a, kuingia pale, lakini ukiangalia wale ambao wanataka kupatiwa um, hizo pesa ambazo zimetengwa katika budget yetu mwaka huu shilingi bilioni sita za Kenya ni kwamba hata wale wanataka kupatiwa bado hawajafundishwa jinsi ya entrepreneurship ama biashara. Sasa ukipatiwa pesa kama hizo ama upatiwe kiwango fulani na wewe hauna ule utaalamu wa biashara, kile utakachopata ni kwamba utapata hiyo pesa na utaenda kuingia katika anasa na utamaliza. Kwa hivyo bajeti ziko, lakini pamoja, kabla ya bajeti ni vizuri tuwe na mfumo katika Afrika Mashariki na kwetu Kenya. Mfumo wa kwanza ni wakina nani wanataka kufundishwa up juu ya entrepreneurship kwa sababu nakubaliana na mwenzangu daktari ya kwamba kazi ya kazi ya white collar ilikwisha. You know, kile kimebaki sasa ni kazi ya kujitegemea, lakini hautategemea kabla hujafundishwa jinsi ya kufuata. Na kwa hivyo, kama kwetu, katika nchi ya Kenya tuko na pesa nyingi ambazo zimewekwa kando, lakini utakuta zote zinaingia katika uh, katika uh, amini zinapotelea pale pale kwa na sababu hatuna msingi ama tu sera madhubuti ya kuangalia ni jinsi gani kuimarisha vijana ambao wanataka kuji akuingia katika katika hiyo hiyo market, na, uh, Dr. Kitila Mkumbo, wewe kwa upande wako na mtazamo gani katika bajeti zetu za jumuiya ya Afrika Mashariki? Bajeti zinawekwa, lakini kwanza vijana wenyewe hawajui hizo bajeti kama zipo, lakini pili hata kama wanajua hawajui wanazipataje. Kwa hivyo hata ijulikani wizara yenyewe inatumia vigezo gani kuzigawa na zinagawa kwenda wapi. Alafu vile vile tunaona kwamba bajeti zinawekwa, lakini kwa mfano Tanzania bajeti ni kidogo sana, ambayo ukilinganisha na mahitaji haiwezi kutosha. Kwa hiyo nafikiri kwamba hii bajeti ambazo na, ni, ni ni aina fulani ya kuonyesha utashi wa kisiasa kwamba sisi tunawasaidia vijana, kwa hiyo namna ya kuwavuta vijana waone kwamba serikali yao inafanya kitu, lakini ukichambua kwa undani ndani ya hili gunia kuna nini, unakuta kwamba hakuna kitu cha maana. Kwa hiyo mi nafikiri kitu cha msingi hapa sio kuwagawia hela, kitu cha msingi ni wapatiwe maarifa, wapatiwe stadi ili waweze kujitegemea katika yes. Katika mazingira ambayo wamo, lakini vile wapatiwe stadi nzuri za, za ajira za katika ili soko la kiliberali, kwa sababu soko la kiliberali ni soko la ushindani, linahitaji ushindani mkali sana, na vijana wetu wengi ambao wanamaliza katika vyuo, unakuta kwamba hawawezi kushindana vizuri katika ili soko la ajira la kiliberali ambalo ni kali. Ndio maana unakuta bado tunapata watu wanakuja kufanya kazi uh, nchi za nje, especially hapa kwetu Tanzania ambapo tulikuwa tumekaa katika ujamaa kwa muda mrefu kwa watu wetu tunahitaji kuwachangamsha, wabadilishe mtazamo, waone kwamba tupo katika soko la ajira ambalo linahitaji maarifa na stadi za hali ya juu na uwezo wa kushindana katika soko hilo. Haya mambo ni ya msingi sana. Hiyo hiyo hizo bajeti hizo, kwa kweli sioni sana kama ni jambo la msingi, kwa sababu ni kidogo na na, mm, na zimejificha ficha. Na pengine kwa kumalizia kabisa, nikianza na yes, Dr. Kitila, wewe una maoni gani ama ushauri gani kwa serikali za Jumuiya ya Afrika Mashariki katika kuhakikisha kwamba vijana wanatengenezewa mazingira na kuona umuhimu wa vijana katika kuendeleza sekta mbalimbali katika mataifa haya? Ma maoni yangu ni matatu. moja ni kwamba serikali zetu lazima ziendelee kuelewa na kuwekeza katika elimu katika nchi zetu hizi ambazo vijana ndio wengi. Tanzania, zaidi ya asilimia sitini ya watu wake wote wapo chini ya miaka ishirini na tano. Kwa hiyo hatuna ujanja, lazima tuendelee kuwekeza katika e, katika swala la elimu swala. So, la pili ni kwamba e, lazima serikali zetu ziendelee kupushi vyo viweze kuangalia mitaala yake ili mitaala iendane na mahitaji ya leo. Mitaala mingi katika vyuo vyetu bado ipo katika zile enzi za mwanzoni nchi ambazo zilipata uhuru, ambapo tulikuwa tunaandaa vijana kwa ajili ya white collar job. White collar job hazipo tena. Ya mwisho ni kwamba kuna fursa nyingi za kuweza kusaidia katika Afrika Mashariki, ile jumuiya yetu. Hii jumuiya iachi kuwa ya kisiasa, saa hizi wanashirikiana na siasa tu, wenyewe wanakutana na siyasa, wanakutana na Arusha na Kampala, wanakutana Nairobi na Kigali na kwingine. Lazima sasa watu wetu wakutanishwe kwa kufungua milango ya ajira. Musa Ndunda, uh, kwa kumalizia nayo na maoni gani kuhusu swala hili? Nafikiri mimi naunga naunga bwana daktari mkono, uh, <coughs> kwa yale ambayo ametaja, kwa sababu nafikiri hayo ndiyo hata mimi ningesema, lakini ningeongezea tu jambo moja uh, ikiwa tunataka kubadilisha mfumo katika ni ya nchi zetu za Afrika Mashariki uh, itakuwa busara sana uh, itakuwa busara sana tuungane kama Afrika Mashariki tuhakikisha kwamba uh, tuhakikisha kwamba kila mmoja anahusika. Sisi katika Kenya tunasema kitu kimoja, tunasema education education for for life not education for examination. Yaani maana yake ni kwamba iwe ni masomo ya maisha, sio masomo ya mitihani, kwa sababu katika nchi ya Kenya tunaangazia sana mitihani. Matokeo ya mtihani unakuta watu wanacelebrate, lakini baada ya kupata hizo vyeti na kadhalika, hakuna kazi. Sisi tunasema education for life nam na, na kushukuru sana Musau Ndunda ukiwa hapo Nairobi nchini Kenya, katibu mkuu wa shirikisho la wazazi nchini humo na pia mdau wa elimu. Lakini pia ni kushukuru Dr. Kitila Mkumbo, wewe ni mwalimu lakini pia ni mdau mkubwa wa masuala ya elimu ukiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Nawashukuruni sana kwa kujumuika nami kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili msikilizaji, na kwa nukta hiyo ndiyo natamatisha makala ya Gurudumu la Uchumi kwa jumaa hili. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Hadi wakati mwingine, kwa heri. So, dakta, habari za muda huu msikilizaji wa RFI Kiswahili, tayari ni saa kumi na mbili na nusu hapa Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Karibu kwenye matangazo yetu ya jioni, sehemu ya pili. Utasikia mengi kwenye matangazo haya, lakini awali ya yote ni muhtasari wa habari. Kiongozi wa shirika la Transparency nchini Rwanda adai kutishiwa maisha. Mataifa ya Ulaya yaonya kuhusu uwezekano wa kuenea kwa virusi vya Ebola kwenye mataifa zaidi na utawala wa Urusi waendelea kupuuza vikwazo vilivyotangazwa na mataifa ya Ulaya, huku ikisisitiza kutotetereka. Habari kamili. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, kwa moyo mkunjufu na kusujumweke nami mwanzo mpaka mwisho wa matangazo haya, na ukiwa na lolote niandikia rafiki yako ama tuandikie rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha, nasi tutasoma ujumbe wako hapo baadaye. Matangazo haya pia yanasikika kwenye tovuti yetu ya www rfi kiswahili.com Kiongozi mkuu wa shirika la Transparency International la Rwanda, Ingabire Marie Imacule amedai kupokea vitisho vya kuuawa na kwamba ofisi yake pia ilivamiwa na watu wasiofahamika. Mwandishi wetu Bryson Bicho ametutumia ripoti ifuatayo akiwa mjini Kigali. b Ingabire Marie Imacule anajulikana kwa uhadari wake wa kupambana na rushwa na amekuwa akitoa ripoti kadhaa wa kadhaa, zikisonta kidole baadhi ya taasisi za serikali ikiwemo polisi na mahakama, kwamba bado taasisi hizo zina chembe chembe za rushwa. Akiongea nami kwa njia ya simu kinara huyo wa shirika la kimataifa la Transparency Rwanda amesema jana amepokea simu ikimtahadharisha kwamba akae chonjo, anaweza kupigwa risasi, lakini yeye taarifa hizo hakuzitilia maanani. Jana kuna mutu alinipigia simu akaniambia kwamba watanipiga risasi nikiwa Rubavu, lakini ni mimi ili mjibu kwamba siko Rubavu bali niko Kigali. Hata hivyo, taarifa hizo hazikunichukulia muda. Awali alikuwa akipuzia vitisho alivyokuwa akipewa na watu wasiowajua, lakini safari hii ameshtushwa na uvamizi uliotokea kazini kwake. Leo saa tano nilikuwa nimeenda kuzungumza na waandishi wa habari, nikasikia kwamba kuna mtu amekuja ofisini kwangu akaniulizia, wakamwambia sipo. Mara mtu huyo akamwambia mlinzi wa getini eti ampe namba za simu yangu. Mlinzi akamjibu sida. Alichofanya akachukua pistol na kumulenga huku akimkaba shingoni mara baada ya kuzungumza na kiongozi huyo, nimemtafuta msemaji wa polisi jijini hapa, Superintendenti Mbabazi Modesto akaniambia, uchunguzi dhidi ya madai hayo unaendelea. Tunafanya upelelezi ili tujue kama ni kweli, tunataka kujua ili watuambie sababu za kufanya hivyo. Wakati hayo ya kijiri, chama cha upinzani cha Green Party kimetoa tangazo kwa wanahabari kikilaani vikali vitisho vya kifo na mashambulizi ya silaha dhidi ya kiongozi huyo mkuu wa shirika hilo. Mimi ni Bric Bichwa, RFI Kiswahili, Kigali. Hofu ya kuenea kwa maambukizi mapya ya virusi vya ugonjwa wa Ebola kwenye nchi za Ulaya imezidi kuongezeka hii leo baada ya Umoja wa Ulaya kutangaza kutoa kitita zaidi cha fedha kukabiliana na virusi vya ugonjwa huo. Umoja wa Ulaya kwenye taarifa yake unasema kuwa kwa sasa kuna hatari ya maambukizi yake kuenea kwenye nchi za Ulaya na Amerika na kuonya kuwa wataalam wa afya wameshindwa kudhibiti maambukizi hayo. Madaktari wasio na mipaka MSF ameonya kuwa ugonjwa huu ambao unazidi kusambaa kwenye nchi za Liberia, Guinea na Sierra Leone kuna uwezekano wa ugonjwa huu kuenea kwenye mataifa zaidi. Taasisi ya kimataifa ya maswala ya anga ICAO imekutana na wataalamu wa afya kutathmini njia za kuweza kukabiliana na kuenea kwa maambukizi kwa abiria wanaotumia usafiri wa anga. Na serikali ya Guine Conakry imetangaza msiba wa kitaifa kwa juma moja baada ya kutokea kwa vifo vya watu ishirini na nne waliouawawa katika msongamano wakati wa tamasha la muziki wa rap katika mji mkuu Conakry. Mengi zaidi na mwandishi wetu Ruben Lukumbuka. Serikali ya Gini Conakry imesema taifa hilo limepata janga la kitaifa, ikiwa ni siku moja baada ya sikukuu ya Idil Fitri inayomaanisha kumalizika kwa mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Hata hivyo, viongozi wa nchi hiyo hawakutoa taarifa zaidi kuhusu namna ulivyotokea msongamano huo kwenye ufukwe wa Ratomana Rogbane uliopo katika viunga vya mji mkuu ambako kundi moja mashuhuri sana la muziki wa rap nchini humo la Insect Killers lilikuwa likitumbwiza pamoja na makundi mengine. Duru za kitabibu kutoka katika hospitali ya Donka zimesema kwamba wamepokea miili 24 ikiwemo ya wanawake 13 pamoja na zaidi ya watu 40 waliojeruhiwa ambao wengi wao wamepelekwa katika hospitali na zahanati mbalimbali jijini Conakry. Serikali ya nchi hiyo imesema katika taarifa yake kwamba imeguswa sana na tukio hilo na kutangaza siku saba za maombolezo. Uchunguzi umeanzishwa kubaini kiini cha tukio hilo huku mapromota wa tukio hilo wakitiwa hatiani. Tukio hilo linatokea katika nchi hiyo yenye wakazi zaidi ya milioni 10, ambayo imekuwa katika mapambano dhidi ya maradhi ya Ebola. Desemba 18 mwaka 2001, watu wawili walipoteza maisha na wengine ishirini na wanne walijeruhiwa katika tamasha la msanii maarufu sana nchini humo Sekuba Fatako Kuyate. Msikilizaji katika ujumbe mfupi unasema anaitwa anasema, uh, anashangaa wanaosema eti Israel inawaua Wapalestina. Je, Hamas haiwaui Israel yeye? Yeah, anasema wa Israel na wa Palestina, acheni kuuana. Anaitwa Kamanda Amos wa Biaramuro, uh, Kagera, Tanzania. Anawatakia Idi njema watangazaji wote wa RFI, mbunge wa yao tunashukuru sana, kutoka huko Tunduru, Tanzania. Stefano Loti wa chuo kikuu cha sauti Tabora, uh, kukutana kwa Salva Kir na Riek Machar kulete matumaini ya kupatikana kwa amani kule Sudani Kusini. Wapiganaji wa makundi ya Kiislamu nchini Libya wamefaulu kuiteka kambi muhimu ya kijeshi mjini Bengazi, wakati huu kukiendelea kushuhudiwa mashambulizi makali katika mji mkuu Tripoli, ambako bado hali ya moto unaoteketeza ghala za mafuta mjini humo ikiendelea kutishia usalama wa raia. Kutokana na hali hiyo, serikali ya Ufaransa imeondoa raia wake mjini Tripoli baada ya mataifa kadhaa ya magharibi kuchukua hatua kama hiyo ikiwemo Marekani, Uholanzi, Kanada na Bulgaria. Tangu kuanguka kwa utawala wa hayati Kanal Mamar Gaddafi Oktoba mwaka elfu mbili kumi na moja, baada ya vita vya miezi nane vilivyoungwa mkono na mataifa magharibi, viongozi wa Libya wameshindwa kudhibiti makundi yenye silaha nchini humo na kukosekana kwa jeshi la polisi na kukusana kukosekana kwa jeshi na polisi iliyo imara kumeendelea kuzorotesha hali ya usalama. Wachambuzi wa maswala ya siasa wanaona kuwa hali hii huenda yakaendelea kushuhudiwa wakati huu, kila upande ukiendelea kuonyesha nia ya kupambana, kama anavyoeleza hapa Brian Wanyama, mchambuzi wa nyama, maswala ya siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Masinde Muliro kule Kakamega nchini Kenya. hali inayojitokeza hivi punde kule Bengazi, ambapo kundi la waasi sasa linamiliki kambi kubwa ya kijeshi, ni habari ambayo kwa kweli ya nyaku hofu kabisa na kunidhihirisha wazi ya kwamba kundi hili limejihami vilivyo na inaonekana kana kwamba wako tayari kuweza kubopea katika uwanja wa kivita, na kwa hivyo kundi hili la waasi tena halichukuliwi kwa mzaa. Kwa hivyo nafikiri kwamba ni dhihirisha wazi ya kwamba siku zijazo tutashuhudia mapigano ya kinoga ki kabisa, na kwamba jeshi pengine na serikali halitamudu sehemu mbalimbali vile lilikuwa ikifanya. Kwa hivyo ni changamoto kubwa sana kwa usalama wa taifa kubwa la Libya, na pengine ingekuwa ni vizuri kwamba washikadau waweze kuangazia zaidi suala hili la usalama la Libya, kwa sababu inaonekana kuna kwa kwamba kuchukulia wa waasi hawa kwa mzaa sio hivyo tena kwa sababu wamefanya maandalizi kabambe. Ni sauti yake Bran Wanyama, mchambuzi wa maswala ya siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Masinde Muliro kule Kakamega, nchini Kenya. Watu watatu wameripotiwa kufa kusini mwa mji mkuu wa Misri, Cairo, baada ya mabomu waliokuwa wameyabeba kwenye gari moja la wazi kulipuka kabla ya kutekeleza uhalifu wao. Polisi mjini Cairo wamethibitisha wa polisi wanadai kuwa wakati huu wakati watu hao wakijiandaa kutekeleza shambulio la kujitoa muhanga kwenye mji wa Shurafa, ghafla vilipuzi vilivyokuwa wamevibeba kwenye gari lao vililipuka na kulitawanya vipande, vipande. Toka kuangushwa kwa, kwa aliyekuwa rais wa taifa hilo Mohamed Morsi mwezi Julai mwaka jana na kuendelea kwa operesheni ya vikosi vya nchi hiyo kuwasaka viongozi wa makundi ya Kiislamu na wale wa chama cha Muslim Brotherhood kilichopigwa marufuku nchini, nchini humo, nchi hiyo imekuwa ime ikishuhudia mfululizo wa matukio ya kujitoa muhanga yakilenga vyombo vya usalama eh. Radio France Internationale. Dakika 39 toka pale lipotimu saa 12 kamili kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Hii ni RFI Kiswahili, matangazo yanaokujia kutoka studio zetu za hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Serikali ya Urusi imeendelea kupuuzia vikwazo vipya vilivyowekwa na Marekani pamoja na Umoja wa Ulaya baada ya, kuhu, baada ya kuhusishwa katika vita vinavyoendelea nchini Ukraine na badala yake imetangaza hatua kadhaa za kulinda uchumi wake. Vikwazo hivyo vipya viliamuliwa jana Jumanne, vimechukuliwa katika kipindi hiki ambacho jeshi la Ukraine linajaribu kuiteka miji kadhaa inayokaliwa na waasi, na vikwazo hivi vimetajwa kwa vikali zaidi kuwahi kuchukuliwa dhidi ya Urusi tangu kumalizika kwa vita baridi. Benki kuu ya Urusi imesema hatua zote zitachukuliwa iwapo itahitajika ili kuunga mkono benki na wateja wake watakaoguswa na vikwazo hivyo, wakati ambapo serikali ya Washington imepunguza shughuli za mwamala na benki kuu tatu za Urusi, huku umoja Ulaya ukipiga marufuku wawekezaji kununua hisa kutoka katika benki za Urusi. Abdul Karimu Watiki ni mchambuzi wa siasa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Yeye anaona kuwa vikwazo havitafsiriki kuwa ndiyo vitakavyoleta suluhu ya mzozo wa Ukraine. Vikwazo mara nyingi huwa hazitafsiri kwamba mtu kuweza kujirekebisha ama kuweza ku kupata jawabu la tatizo linalokabiliana na na jambo hilo. Kwa hiyo, kwa mfano Afrika Kusini vikwazo eh, havikusaidia bali ile presha tu ya kisiasa, ile presha ya, ya kutengwa ya kisiasa zaidi, kwa sababu unapoweka vikwazo hivyo kwa namna hiyo, na warusi nao wana propaganda kuona kwamba kama vile wanataka kuingiliwa taifa, wanataka kuvunjwa. Kwa hiyo na wao wana uchumi imara na wataendelea kwa propaganda, wananchi na wananchi watakuwa wanaunga mkono. Kwa hiyo e, Urusi haiwezi kuathirika sana kwa vikwazo kwa vikwazo, kwa, kwa haraka, kwa sababu vikwazo hivyo vitawaathiri hata wao wa nchi za Magharibi, kwa maana Marekani haina gesi ya kuwapa nchi za Ulaya ambayo wakati wa winta wanategemea zaidi gesi kutoka Siberia kule Urusi. Ni mtazamo wake Abdul Karim Watiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza nasi akiwa jini Dar es Salam nchini Tanzania. Waandishi wawili wa habari waandamizi wa lililokuwa gazeti la News of the World linalomilikiwa na familia ya Rupert Mudok wamefunguliwa mashtaka mapya ya wizi wa taarifa kupitia simu. Mwendesha mashtaka wa serikali ya Uingereza amethibitisha. Nel Wellis aliyekuwa mhariri msaidizi pamoja na Jules Stenson aliyekuwa naibu mhariri wa makala wanatarajiwa kupandishwa kizimbani Agasti 21 mwaka huu kujibu mashtaka yanayowakabili. Tangazo hili la ofisi ya mwendesha mashtaka linatolewa ikiwa zimepita wiki tatu toka mahakama moja mjini London imhukumu kifungo cha miezi 18 jela aliyekuwa mhariri wa gazeti hilo Andy Coulson. Aliyekuwa mtendaji mkuu wa magazeti ya Murdoch Rebecca Brooks alifutiwa mashtaka yote yaliyokuwa yakimkabili. Na serikali ya Australia imetoa hati ya kimataifa ya kukamatwa kwa raia wake wawili wanaodaiwa kupigana sambamba na makundi ya Kiislamu kwenye nchi za Iraq na Syria. Polisi nchini Australia wamesema kuwa hati hizo zimetolewa kwa ajili ya raia wake wawili Mohamed Elmar na Khalid Sharuf ao wow, hivi karibuni wameripotiwa kujiunga na kundi la wapiganaji wa Kiislamu la Islamic State IS linalopigana nchini Iraq na Syria. Juma hili picha za video za raia hao zimeonyesha mmoja wao akiwa ameketi jirani na vichwa vya watu waliokatwa shingo na wapiganaji hao. Na, msikilizaji sasa tugeukie katika mahojiano ambapo moja habari zetu kubwa ni mazungumzo kati ya Rais Salva Kiir na mpinzani wake Riek Machar kiongozi wa kundi la wasi ambao wanataka kuipindua serikali ya Rais Salva Kiir. Na mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na wakili Ojuanga Gina, mchambuzi wa maswala ya siasa za Sudan akiwa na Nairobi nchini Kenya. wanataka muda tu kuhadaa wale wana Sudan wanaongozwa na Riek Machar, kwa hivyo hata wakiweka uh, mambo mazuri kuongelewa yapi, hakuna matokeo ya maana ambayo itatokea. Unafikiri ni mambo gani muhimu ambayo yanatarajiwa kuzungumziwa katika awamu hii uh, mpya ya mazungumzo hayo? Mazungumzo kila wakati yamekuwa ikiendelea na ikitoa uamuzi ambao haitekelezi. Kwa hivyo hakuna mambo muhimu tena ambayo unaweza kusema itaongelewa huko. Na, Ojwanga Gina, unafikiri ni, ni, ni kwa nini hasa mazungumzo hayo yamekuwa yakirejelewa hivyo, bado yanaendelea kuchukua muda bila ya kupata suluhu? Kwa sababu serikali zile wanaenda wanaziandaa huu mkutano na wanajaribu kuwa wapatanishi, wanaegemea upande wa ile kitengo cha SPLM ambapo iko Darfur, iko iko Juba ya bwana Salvakir. Kwa hivyo hawana ile ari ya kutaka hayo mazungumzo ya faulu. Wakili Ojonga Gina, mazungumzo haya yanafanyika namna hiyo wakati huu jumuiya ya kimataifa ikielezea athari ya kuwepo baa la njaa katika nchi hiyo ya Sudan Kusini, unafikiri ni nini hasa ambacho kinahitajika kufanyika wakati huu? Kinachohitajika kufanyika ni hayo mazungumzo kuchukuliwa na umoja wa kimataifa na umoja wa kimataifa kuziandaa kushirikiana na pande zote kutengeneza ajenda ya kuzungumzwa na kuweka mikakati ya kutekeleza matokeo ya hayo mazungumzo ambayo mpaka sasa hayapo. Hmm. Katika siku za hivi karibuni Rais Salva Kiir alielezea dhamira yake ya kutaka uundaji wa serikali ya umoja wa kitaifa. Je, unaamini serikali hiyo ya umoja wa kitaifa ndio suluhu ya mzozo huu wa Sudan Kusini? Hiyo uh, huo huo kikundi uh, ilikuwa imekataa serikali ya mpito ya umoja wa kimataifa, kwa hivyo hawakusema. Sasa wanaitaka ni kuhadaa wananchi tu na kuhadaa dunia mzima, kwa hiyo vita vitaendelea vile ishamuliwa na Bwana Salva Kiri na wenzie. y anataka vita iendelee anasaidiwa na majeshi kutoka nchi ya IGAD fulani ambao wameshaenda huko, na anatarajia kwamba kutokana na usaidizi ya hao majeshi atashinda huvita. Ndio anataka tu wakati ya kujiandaa vizuri, badala ya kuzungumuza na kutekeleza matokeo ya mazungumzo hayo. Ni sauti yake wakili Ojuanga Gina, mchambuzi wa maswala ya siasa akizungumza akiwa Nairobi, wakati alipofanya mahojiano na mwenzangu Ruben Lukumbuka. Ni fursa yake Sabina Crispin na Bigambo kwenye makala ya Habari Rafiki. Habari. Habari. Habari. Habari. Shukrani sana Emmanuel Makundi kwa nafasi hii. Msikilizaji popote pale ulipo, natumai hujambo na karibu ujiunge nami katika makala ya Habari Rafiki. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, kwa moyo mkunjufu na kualika uwe nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Leo hii, msikilizaji, tunatazama harakati zinazofanywa na chama tawala nchini DRC PPRD kuhusu kufanyika marekebisho ya katiba wakati huu kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili kumi na sita nchini humo. Na katibu mkuu wa chama hicho Bwana Evariste Boshab ameweka wazi kuwa kurekebisha katiba ni namna nyingine ya kuheshimu katiba hiyo, na kwamba ni wajibu wa serikali iliyopo madarakani kufikiria kufanya marekebisho hayo ili kwenda na wakati. Kauli hii ya Bwana Evarist Boshab imepokelewa kwa hisia tofauti, ambapo mashirika ya kiraia nchini DRC yameendelea kusisitiza kuwa zipo ibara za katiba hiyo ambazo hazitakiwi kuguswa licha ya mabadiliko ya aina yoyote yanayoweza kujitokeza, kama ambavyo anaeleza Toma Dakey, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia jimboni Kivu Kaskazini. Katiba yenyewe inazungumzia mabadilisho yake, kuna vipengele ambavyo vinakubaliwa kuchunguzwa na kuweza kubadilishwa, lakini kuna ge vingine ambavyo haviwezi vikaguswa. Halafu wakati wanasiasa wanapozungumzia kugusa katiba, ni lazima kuelewa ya kwamba kuna vipengele ndani ya katiba ambayo katiba yenyewe imesema haviwezi vikaguswe wala kubadilishwa. Kauli yake inaambatana na yale aliyoyaandika ndani ya kitabu chake, yeye hazungumzie kubadilisha katiba kwa hali ambayo inaonyesha kuwa mwanasiasa mwenye kuheshimu nchi yake na kuheshimu katiba na sisi kwa kwa wakati ule tulipinga maandiko aliyoyaandika na tunaogopea, kwa sababu wanasiasa wa Kongomani wamoja kati yao wamefurahishwa na rushwa. Halafu wakati wanazungumzia kubadili katiba, ikiwa wanaweza wakajiheshimu na kugusa vipengele vinavyostahili kugusiwa na kuacha vipengele ambavyo haviwezi kuguswa, ninafikiria kwamba hakuna makosa, lakini ni kwa sababu wamoja wao watapendelea kumeza rushwa na kusahau ya kwamba katiba kina mamlaka yake kutokana na raia walioichagua Baada ya kumsikiliza Toma Dakey, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia jimboni Kivu Kaskazini, na sasa ni wasaa wa kusikiliza maoni kutoka kwa raia wa kawaida. Kwa majina naitwa Jeri Shan Faluku. Mimi sasa ni mwanafunzi, naishi hapa Nairobi, lakini Mkongomani. Kuhusu marekebisho ya katiba, mimi sioni kama ingekuwa wakati mzuri kwa kuweza kuongea jambo hili, sababu kwa sasa Wakongomani wanafikiria mambo ya kuona uongozi unabadilishwa namna gani, alafu baadaye ndio huo uongozi unaweza kubadilisha mambo kama haya. Sasa kwa mimi maoni yangu ni kwamba hili jambo halina nafasi kwa wakati huu, na linaonyesha wazi kwamba kuna ukora ambao unataka kuingilia na hii ni kurudisha nchi yetu, yani DRC nyuma sana kimaendeleo, wakati wanataka kuleta furugu. Demokrasia ikitaka kuingia, kwangu mimi sikubaliani na hili jambo. Ingekuwa ni heri kiongozi ambaye anajiheshimu na anapenda nchi yake muda wake ukifika aweze kuondoka na kuacha viongozi wengine waende kusimama na kuongoza nchi hii. Inaonekana wazi kwamba rais wetu Joseph Kabila ana njama mbaya kuhusu nchi, ama ni woga wa mambo mabaya ambayo wametenda, sasa wanaona ikiachwa, wataenda kuitwa kotini na kuendelea kusamba maisha yao nyuma ya hili jambo. Hii ni njama wazi ya rais wa nchi ambaye anaendelea kufanya kwa ajili ya kuona namna gani anaweza kubaki kwa uongozi kwa kujifunika na kuona kama mambo yake mengine yasiweze kutoka nje. Nam wito wako kwa Wakongomani hii leo ni upi? Wakongomani, ningependa wakongomani wakae kimya, rushwa isituharibie nchi. Watu wetu waweze kutambua kwamba atatumia rushwa kwa njia yoyote, inaweza kuwa ya kuogopesha, inaweza kuwa ya, ya kupewa pesa, inaweza kuwa sijui ya aina gani, kusudi watu waweze kusaini na kuweza kukubaliana na mambo yake. Lakini tungesimama kama mtu mmoja, na tukiona mbele mahali tunaenda na tulipotoka, tusiweze kubali rushwa, sababu hiyo ndio njia pekee ambayo wanataka kutumia walete urugu katika nchi na waweze kufanya vile wanataka. Asante na kutakia siku njema. Na kwako pia. Asante. Mimi ni Patrick Mundeke kutoka Goma, est ya DRC. Mambo hayo alisema President Bushab si mambo ya, ku, ya kuacha watu wanalalamika. Nadhani katiba hiyo mwenyewe inaamua, inasema kitu kinavyo kinaweza kubadilishwa na kitu ambacho hakiwezi kubadilishwa, na kuna vitu ambavyo haviwezi kubadilishwa. Kwa hiyo nadhani naye peke anajua kama haitawezekana mambo hayo yabadilishwe, kama hiyo watu wanasema article 72 na ingine lakini mambo mengine kama kuhusu ma province kuhusu ma retrocession kuhusu ni, ni mambo inayokuwa ndani ya katiba, lakini inaonekana kama haitawezekana kufanyika. Hiyo mambo wakibadilisha haiyakuwa tatizo, na haina kitu cha kuacha watu wanagombezana, wana na hata kwenye government vitu ambavyo wameomba vibadilisho. Hiyo mambo yaat haiko hai ndani sazani, watu wangekaa kimya, waone kwanza kama mambo yataenda namna gani. Pale pa kugombana kwa kitu ambayo haiyakuwa shida, katiba zote za dunia zinabadilishwa hasa ufikia kubadilisha lakini inaomba kujua kubadilisha kitu kwa saa hizi ni kwa nini watabadilisha na ni nini watabadilisha. Ni hiyo ndio inakuwa ya lazima watu wa juu, lakini mambo kama hiyo nadhani hawatagusa, nadhani na naopeka wanajua kama katiba inakataza na wamesema wataiheshimu, nadhani wataiheshimu. Nam, unadhani hofu ya raia wengi wa Kongo ni nini? Nadhani eh, ni hofu tu wame-, wame, wame imeundika imeundiwa kama hofu, lakini mambo ambayo government iliomba ibadilishwe kwenye katiba ya Kongo, hiyo mambo ya, ya kubadilisha mandha president ya kwa uhakika, hiyo mambo haijakuwa na sidhani kama itakuwa. Unadhani kwa nini kampeni hii ya mabadiliko ya katiba inakuja wakati huu nchi ya DRC ikijiandaa kuelekea katika uchaguzi? hiyo katiba tunayotangia mwaka elfu mbili na Tano na zani, na kuna vitu ambavyo vimeonyesha kama ni problem kama mambo ya retrocession kurudisha pesa kutoka Kinchasa kurudia huku, na katiba yenyewe haikatazwe kubadilisha mambo hayo, lakini mambo ambayo katiba inakatala kubadilishwa sizani kama yatabadilishwa. na kushukuru sana bwana Patrick, mm -hmm, na kutakia majukumu mema, asante sana. Eh, bwana, kwanza kama kawaida, unaongea na Raymond Mwina nikitwanga mtelefoni wangu kutoka mapande ya ila yani Tangani, Tanga, kando kando ufuko wa bahari ya hili ndio maana wangu akujidai. Ukishaona mpaka hata wameamua kufanya marekebisho, kuna dosari hapo. Maana wengi wanasema, wengi wape, kuna dosari hapo. Haiwezi kaa kitu kama kimeenda sawa kikafanywa tena marekebisho. Lazima hapo kuna dosari. Ndio maana wanatakiwa kufanywa marekebisho tena, au hawakuridhika na uongozi huyo aliyokuwepo hapo. Naona, au wameupenda uongozi wa kabila, ndio maana anatakiwa arejee tena madarakani. Kwa mtazamo wako, unadhani ni nani ana wajibu wa kubadili katiba, wananchi ama serikali iliyopo madarakani? Katiba inabadilishwa na wananchi, kwa sababu wananchi ndio wanaotoa wa mchango mkubwa. Wananchi ndio wanaotoa wa mchango na maana, wananchi kama hawaitaki katiba, serikali hata kama imeamua, hakuna kitu. Serikali ni wananchi na wananchi ndio serikali. Sasa kama wananchi hawakubaliani, wa inabidi wakae kwa pamoja, waongee, waende wote sawa. Hawezi mtu akaamua mtu mmoja, inatakiwa ni kiasi cha kukaa kupanga jinsi itakavyokuwa kuliko kuamua mtu mmoja. Atakapokuwa anaamua mtu mmoja, anakuwa ni dikteta tunauita sisi. Naam, nakushukuru sana Rahim kwa mchango wako mzuri na kutakia siku njema. Salamu zao Tanga Tanzania. Nakutakia kazi njema na majukumu mema dadangu. Naitwa Lisio Mitima, niko Kampala Uganda. Kusipia hiyo kubadilisha kauli hiyo inaleta mshangao sana. Kwa hiyo masiku, kwani unajua tunaenda kwa, kuna baki kama ni mwaka moja na nusu kama mwaka mbili tunaenda kwa election, kwani hiyo wanapenda kusaizi ndio wabadilishe, waliuliza population? Hapana, wakuuliza kama walisema wanapenda kubadilisha, wasi waeni kwa kwa referendum, waulize population kama inapenda kubadilisha ndio wabadilishe. Lakini katiba ya DRC ina vipengele ambavyo inaruhusu kufanyiwa mabadiliko. Wasiwasi wako wewe ni nini? Wasiwasi wangu mimi ni hiyo kubadilisha hiyo ya president hiyo, wasibadilishi. Asante sana Lusieni na kutakia siku njema. Asante, na mimi kabisa. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada. Shukrani sana kwa kuichagua RFI Kiswahili jioni ya leo. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo hadi wakati mwingine, jioni njema. habari habari. Asante Sabina. Hussein Yusuf kutoka Mingunga, Kasulu, Tanzania: hongera viongozi wa Kampala ya Uganda kwa kupinga ushoga, kwani si vizuri kuoana jinsia moja. UN kazi yenu ni nini? Damu ya watu inaomwagika na Israel huko Gaza. Haya, hamuionee ha, huruma kuwa kigezo, hamuionee ha, huruma. Bila shaka niishie hapo, kwa sababu ujumbe wake kidogo hausomeki vizuri. Kitu cha watu wenyeji, wenye, kitu cha watu wenye jinsia moja kwa wana sio cha kibinadamu kiukweli, hao ni wanampinga Mungu. Anaitwa Haire kutoka Tanzania Tuvene. Ujumbe mwingine anasema, RFE, uh, method Tadeo wa Rulenga Ngara, upungufu wa walimu wa Kiingereza si hoja, bali wanatakiwa walimu wa sayansi. Umoja wa Mataifa, mko wapi? Mbona wananchi wa Libya wanapata sekeseke? Musa Manakura wale waleela, Sumbawanga, Tanzania. Shukrani kwa fundi mitambo Emmanuel Eleazar, msimamizi wa matangazo alikuwa ni ali Bilali, na inaitwa Emmanuel Richard Makundi. jioni njema msikilizaji wa RFI Kiswahili, nasi ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu ya jioni kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Usikose kuungana nasi tena kesho asubuhi kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili itakapotimia saa moja na nusu na saa mbili na nusu za asubuhi. Muda mfupi ujao, tutajiunga na wenzetu wa Paris, Ufaransa, kuweza kusikiliza matangazo mengine kwa lugha ya Kifaransa. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, ni kutakie jioni njema yenye burudani.