Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Afrika mashariki ni saa 12 kamili, Afrika kati ni saa 11. Asante sana kwa kuungana nasi popote pale ulipo jioni hii, siku Alhamis tarehe 28 mwezi wa 8 mwaka 2014. Tumekuandalia uchambuzi wa habari za dunia, habari za michezo na makala ya wimbi la siasa. Kwanza ni habari za dunia, huu hapa ni mktasari wake. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa katika nchi za maziwa makuu Said Jinit anza ziara katika nchi hizo. Wawakilishi wa mashirika ya kiraia duniani wakutana jijini New York Marekani, kujadili utendaji kazi wao. Na rais wa Ukraine Petro Poroshenko aitisha mkutano wa dharura na wa usalama kujadili hali ya mapigano mashariki mwa nchi hiyo. <tune> Jina langu ni Victor Abuso. Unaweza kushiriki katika matangazo haya kwa kututumia ujumbe wako mfupi, hutumia simu yako mkononi, anza na alama kujumlisha 255764015747 na ukiweza pia tembelea ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili na utoe maoni yako. Tunasikika pia kupitia tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com na redio washirika. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwa nchi za ukanda wa maziwa makuu Said Jinit ameanza ziara yake hapo jana kwa kutembelea nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, huku akiahidi kusikiliza pande zote zinazohusika kwenye mgogoro wa mashariki mwa nchi hiyo. Akiwa jijini Kinshasa, Jinit amesema kuwa lengo la ziara yake sio kwanza kutekeleza yale yaliyokuwa yamekubaliwa awali, lakini analenga kwanza kuzungumza na viongozi wa nchi zote atakazozitembelea na kupata mtazamo wao kabla ya kuwasilisha maoni hayo kwa Umoja wa Mataifa kuamua mfumo utakaotumika kumaliza mzozo wa mashariki mwa DRC. Jinita amekutana amiku, na waziri wa mambo ya nje wa DRC Raymond Chibanda pamoja na Waziri Mkuu Augustin Matata Ponyo, ambao wote kwa pamoja wamemwahidi kutoa ushirikiano katika kutekeleza majukumu yake. Ziara hii ya mjumbe mpya wa katibu mkuu ina nafasi gani katika kuelekea kum, kumaliza mzozo wa DRC baada ya Mary Robinson kumaliza muda wake bila kupata suluhu? Eten Kambale ni mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa Goma. Amechelewa hata kwa sababu alipewa mamlaka hayo muda umekwisha kuwa mwingi hata amechelewa kwa sababu mambo ya ya maziwa makuu siku baada ya siku yanabadilika. Alafu hata sisi kwa sisi kama wachambuzi, kwa upande mmoja, tunasema alikuwa hata amechelewa kuja, kwa sababu mambo ya ya nchi za maziwa ma makuu yanabadilika siku baada ya siku katika hali mbaya. Alafu ujio wake na kuingia Kongo na kuingia katika kila nchi ambayo ilisaini huo mkataba itakuwa ni jambo jema, ili aweze kuelewa kivipi nchi ambazo zilisaini zinachukulia uh, matekelezo ya mkataba huu. Nawaza kuwa ni jambo jema. Jeanette pia anatarajiwa kutembelea nchi za Ethiopia, Kenya, Angola, Afrika kusini na kisha Tanzania, ambapo anatarajiwa kukutana na rais Jakaya Kikwete. Idadi ya uhamia, idara ya uhamiaji nchini Tanzania imewashikilia raia wa kigeni zaidi ya 40 waliokuwa wakipita humo, nchini humo kuelekea mataifa ya Ulaya kwa madai ya kukimbilia hali ngumu ya maisha katika nchi yao. Akizungumza na RFI Kiswahili, afisa uhamiaji mkoa wa Dar es Salaam Grace Okororo ameeleza kuwa watu hao ambao wengi wao wamekutwa na vitambulisho vya jeshi la Nepal waliopatikana nchini humo jana Mwenzangu Matasaranga amezungumza na Biokororo ambaye anaanza kwa kueleza mbinu wanazotumia raia wa kigeni wanapoingia nchini Tanzania kinyume cha sheria raia wanaoingia sasa hivi hapa Tanzania wanaingia mmoja mmoja. Kwa hiyo ukikaa pale airport hizi ndege zinazoingia, ikiingia da Air Qatar au Emirates, hata Ethiopia Airlines, unaweza ukapati, ukabahatika kukuta kuna Pakistani mmoja, kuna Myemeni, kuna mnani mmoja au Nepali mmoja au mwindi mmoja sasa wale wanakusanywa mpaka wanakuja kufikia kama hii namba ambayo sisi tumeikuta thelathini na saba na sio thelathini ni arobaini na tano. Ukumbuke tarehe ishirini na tatu walikamatwa kumi na mbili na sasa wamekamatwa thelathini na tatu siku ya jana. Pengine maelezo aliyoyatoa raia hawa wa Nepal ambao mnawashikilia hivi karibuni, kwa namna gani mmeridhika nayo? Kwa kweli maelezo hayo waliyotoa ni kwamba wao nchi yao ni masikini, kwa hiyo walihitaji kutoka na kwenda kwenye nchi nyingine kufanya kazi ili waweze kupata pesa za kutunza familia zao. Haa, ni raia wa Nepal na ndio majibu ambayo wao wameyatoa, na ndipo tulipojaribu kuwauliza sasa, mlifanya nini mpaka kuja kuwasema? Tulitafuta maajenti kule kwetu, kuna maajenti unamlipa hela, yeye anakusafirisha kupitia Tanzania. Sasa swali linakuja, kwa nini usipande ndege kutokea pale kwenu, unakuja kupitia Tanzania? hapo kukuli. kwa kweli inakuwa ni ngumu, kwamba kwa nini mtu asiondokee Nepal kwenda kwenye hizo nchi ya wanazofikiri kwamba kuna kazi, lakini wanakuja Tanzania kwa kudanganya kwamba wamekuja kutembea na kumbe hawakuja kutembea wame uza Tanzania ni njia ya kupita. Pengine ni kwa nini inaonekana kama vile kwa Tanzania imekuwa rahisi? Hii unaizungumziaje? Ni kweli imekuwa rahisi kwa sababu tumefungua milango ya watu kuja hapa nchini. Tunakumbuka kwamba siku za nyuma palikuwa wengi, walikuwa hawaingii, mtu akiingia utamuuliza ni pi shomane, unakwenda wapi? Na wengi wa watu ulikuwa watu walikuwa ni wachache, kwa hiyo ni rahisi wao kuweza kugundulika. Lakini baada ya kuwa umefungua milango ya biashara, basi imekuwa ndio watu wanapita namna hiyo. Lakini pia hili tatizo si kwa Tanzania tu. Naam, ni sauti yake Grace Okororo, afisa uhamiaji mkoa wa Dar es Salaam akizungumza na mwenzangu Matha Saranga. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili, dakika sita. Afrika ya Kati ni saa kumi na moja dakika sita, ikiwa ni unajiunga nasi popote pale ulipo unasikiliza matangazo ya jioni kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Umoja wa Mataifa unaonya kuwa nchi ya Sudan Kusini itakabiliwa na baa la njaa kuanzia mwaka ujao. Mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa inayohusika na misaada ya kibinadamu nchini humo Toby Lanze amesema umoja huo unafanya kila kilicho ndani ya uwezo wake kuzuia uhaba huo wa chakula, lakini huenda isifanikiwe. Maelfu ya watu wamepoteza maisha na zaidi ya wengine milioni moja uh, nukta nane kukimbia makwao kutokana na mapigano ya wasi wanaongozwa aliyekuwa makamu Rais rek Machar na wanajeshi wa Rais Salvakir. Umoja wa Mataifa unasema ikiwa suluhu la kisiasa litapatikana na amani kurejea, huenda uhaba wa chakula usishuhudiwe kwa kiasi kikubwa. Wawakilishi wa mashirika ya kiraia duniani wamepewa wito wa kuhakikisha wanashinikiza viongozi wa nchi zao kuele, kuele, kuelekea njia sahihi ya kukabiliana na changamoto za dunia. Wito huu umetolewa na katibu mkuu wa Umoja Mataifa Ban Ki-moon wakati wa hotuba yake ya kufungua mkutano wa mwaka unaokutanisha wawakilishi wa taasisi zisizo za kiserikali mjini New York nchini Marekani. Ban Ki-moon ameelezea kufurahishwa kwake na mchango unaoendelea kutolewa na taasisi hizo katika kuwakosoa na kuwajenga viongozi wao na kuwaletea maendeleo ya wananchi. Nategemea NGO kuwahamasisha viongozi wa dunia kufuata njia sahihi. Mnatambua kuwa uhuru unabeba uwajibikaji. Mnafahamu pia siasa ni kazi ngumu, na ninyi mna mizizi mizuri inayoweza kuandika historia. Umoja wa Mataifa uko mbioni kufanya maamuzi kwa dunia yetu. Malengo ya milenia yamefikiwa kwa mafanikio ya kuziondoa familia nyingi kwenye umasikini, kuwapeleka watoto wengi shuleni na kuzuia magonjwa mengi kuliko kampeni ambazo zimewahi kufanyika. Ban Ki-moon, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Benki ya maendeleo ya Afrika ADB, inasema maambukizi ya maradhi hatari ya Ebola katika mataifa Afrika Magharibi yameathiri uchumi wa nchi hizo na hata wafanyabiashara wa kigeni wamelazimika kuondoka. Nchi zinazoathirika zaidi ni Sierra Leone, Liberia, Nigeria na Guini, na baadhi ya mataifa duniani yamesitisha safari za ndege kwenda na kuondoka katika nchi hizo. Wakati huohuo Nigeria imeripoti kuwa Ebola imefika katika mji wa Port Harcourt katika jimbo la Rivers. Hii ni mara ya kwanza kwa mtu kuambukizwa wa Ebola nje ya mji wa Lagos, na aliambukizwa na daktari ambaye, pamoja na mke wake, wanapewa matibabu. Nalo shirika la afya duniani linaonya kuwa huenda maambukizi ya ugonjwa wa ebola yakafikia eh, elfu ishirini katika mataifa hayo ya Afrika Magharibi. Nalo nao mawaziri wa, mba, wa, mawaziri wa afya kutoka mataifa ya magharibi wanakutana jijini Akra nchini Ghana kujadili mbinu za kukabiliana na, na ugonjwa huu. Ufaransa imetoa wito wa kuungwa mkono kwa namna ya kipekee kwa taifa la Libya na kuonya kuwa taifa hilo huenda likaingia katika machafuko zaidi ikiwa Umoja wa Mataifa hautaingilia kati uh, mambo yanayoendelea nchini humo. Mwandishi wetu Martha Saranga. Kufuatia hali tete nchini Libya, rais wa Ufaransa Francois Hollande ametahadharisha jamii ya kimataifa kuwa ikiwa hakuna hatua zitakazochukuliwa, ugaidi utasambaa katika eneo lote la kanda hiyo. Kauli ya rais Hollande inakuja siku moja baada ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kutoa wito wa kusitishwa kwa mapigano mara moja nchini Libya. Mbali ya wito huo, baraza linatathmini kuweka vikwazo dhidi ya makundi yanayojihusisha katika ghasia na mapigano baina ya makundi hayo hasimu. bado Majina na wahusika watakaoguswa na hatua ya vikwazo hayajaamuliwa. Hata hivyo, baraza la usalama limekuwa na wasiwasi wa kuongezeka kwa mapigano kati ya makundi ya wanamgambo dhidi ya jeshi la Libya katika wiki za hivi karibuni. Mnamo tarehe ishirini na tatu mwezi huu, muungano wa wanamgambo, ikiwa ni pamoja na baadhi ya vikundi vya Kiislamu, walidhibiti uwanja wa ndege wa kimataifa katika mji mkuu Tripoli kutoka mikononi mwa wanamgambo wa Zintan eh. Radio France Internationale. Jijini Bujumbura nchini Burundi ni saa kumi na moja na dakika kumi sawa na Kigali nchini Rwanda, lakini ukiwa Dar es Salaam uh, na Nairobi nchini Kenya, bila kusahau Kampala, ni saa kumi na mbili na dakika kumi Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, ukiwa nami Victor Abuso. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko hii leo amelazimika kukatisha ziara yake ya kuelekea nchini Uturuki na kuitisha mkutano wa dharura wa kamati ya kitaifa ya usalama kujadili hali ya majeshi ya Urusi kudaiwa kuingia mashariki mwa nchi hiyo kuwasaidia waasi. Haya yanajiri ikiwa imepita siku moja tu toka Rais Poroshenko kukutana na mwenzake wa Urusi Vladimir Putin na kufanya mazungumzo ambayo hata hivyo hayakuwa na tija, kwa kuwa kila upande umesisitiza msimamo wake kuhusu mzozo wa mashariki mwa nchi hiyo mwenzangu Aliblal amezungumza na wakili Ojong'agina, mchambuzi wa maswala ya siasa, akiwa Nairobi nchini Kenya. Safari ya bwana Poroshenko huko Uturuki uh, muhimu sana kwa hiyo safari. Sio kwamba Uturuki inapakana na Ukraine katika bahari ya Black Sea, muhimu sana hapo ni kwamba kutakwepo mazungumzo ya umoja wa kujihami ya nchi za magharibi, na Poroshenko atashiriki katika hiyo akisema anawakilisha Ukraine, ingawa Ukraine sio mwanachama ya huo jumuiya ya kujihami, kwa hivyo inaonyesha kwamba yale mambo ambayo Ukraine inafanya sasa inafanya kama nchi ambayo ni mshiriki ya NATO na hiyo itakuwa na athari zake kwa Ukraine. <totipos> Haya yanajiri wakati huu kinamama wa watoto wa wanajeshi wa Urusi wametishia kuandamana hii leo ili kutaka serikali iweze kutoa mwanga zaidi, wakati huu kukiwepo na taarifa kwamba wanajeshi wa Urusi wapo katika ardhi ya Ukraine na wametekwa na serikali hiyo. Labda hili unaliangaliaje, eh, bwana ujuanga gina? Kama kuna uh, kitu kama hiyo, hawa mama wanajiweka wana, uh, kama watu ambayo wanafanyia propaganda ya Ukraine na ya nchi za magharibi, maslahi ya watoto yao wanashughulikia. Hakuna nchi ambayo unauliza mtoto yangu yuko kwa jeshi na yuko wapi kwa wakati huu, anafanya kazi wapi akona. Kwa hivyo au makina mama wamepotoshwa, na hiyo wanajaribu kufanya na kusaliti nchi yao, na hii inakuja baada ya kuwepo kwa taarifa kwamba hakuna mawasiliano yaliyopo baina ya wanajeshi ambao wanasadikiwa kutekwa kule mashariki mwa Ukraine na familia zao, na hii imeendelea kutia hofu kwa familia, hasa kukiwepo na taarifa ambazo zimekuwa zikitolewa kufanyika kwa mazishi ambayo yamefanyika kwa siri. Labda huoni uh, uh, kwamba uh, uh, uh, hawa kitisho hiki cha kuandamana labda kina msingi wowote? Uh, kawaida, ukiwa jeshini na uko mahali ya vita, hakuna mawasiliano na familia yako hiyo ni jeshi zote duniani hakuna hiyo. Kwa hivyo mtu ambaye anauliza hiyo anajipotosha. Kukuwepo mazishi ya kisiri, kama wanajeshi wanakufa, jeshi itaamua jinsi ya kuwazika. Inaweza kuwazika mahali wapo au wapeleka nyumbani, na hiyo ni pia ni uamuzi ya kamanda yao ambaye anasimamia operesheni pale wanapo mahali wapo sasa. Wakili Ujonga Gina, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa jijini Nairobi. Kushindwa kwa jumuiya ya kimataifa kushughulikia mzozo wa nchi ya Siria kunaelezwa kuwa ndiko kumechangia kwa kiasi kikubwa kukua na kusambaa kwa makundi ya Kiislamu yenye msimamo mkali nchini Iraq na maeneo mengine ambapo vitendo vyao vya ukatili vinatishia usalama wa eneo la Mashariki ya Kati. Hii ni kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na tume ya uchunguzi ya Umoja wa Mataifa kuhusu Siria, ambapo inaelezwa kwa kina namna ambavyo wapiganaji wa ISIS wametekeleza vitendo vya uhalifu wa kivita ikiwemo mateso, mauaji na utekaji nyara. Ripoti hii pia imeataja majeshi ya Siria kwa kukeuka mauaji, kwa kutekeleza mauaji ya halaiki kati ya mwezi Januari na Julai mwaka huu. Paulo Piniero ni mwenyekiti wa tume hiyo. Ushahidi uliokusanywa unaonyesha dhahiri kushindwa kabisa kwa jumuiya ya kimataifa kama moja ya sehemu ya jukumu ililonalo kuwalinda raia katika kipindi cha mwaka mmoja na nusu uliopita. Ni wazi kuwa ISIS imejitanua na kuwa na nguvu. Kundi hili linalenga kuharibu na kuondoa utu kwa matendo yake kwa raia wasio na hatia, na, na kunyima haki kwa wanawake na watoto. Tunakaribisha hatua ambayo imefikiwa ya kuruhusu misaada ya kibinadamu kufika kwenye maeneo mbalimbali ya Siria, lakini misaada hii ya kibinadam haiwezi kuwa fidia ya hatari ya kifo, utekwaji na majeraha wanayopata wananchi. Paulo Piniero, mwenyekiti wa tume ya uchunguzi ya Umoja wa Mataifa kuhusu Syria. Naam, wakati wa arefa ya na michezo namwona mwenzangu Emmanuel Makundi, bila shaka na furaha na ana Basaa mkubwa jioni ya leo. Njema kabisa Victor Busu, bila shaka msikilizaji wetu popote pale alipo naye ni buheri wa afya. Na sasa nianzie hapa barani Afrika ambapo Kamerun imekuwa ni timu nyingine ambayo ime, imeandika barua kwa chama cha soka ama shirikisho la kabumba barani Afrika KAF kuomba mchezo wake dhidi ya DR Congo wa kufuzu kuenda kucheza kombe la mataifa ya Afrika kule Moroko usogezwe katika nchi nyingine ama waombe uchezwe katika nchi nyingine, kutokana na kwamba watafahamu kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ugonjwa wa Ebola nawenyewe umeripotiwa katika baadhi ya maeneo. Vilevile KAF imeisha iambia Sierra Leone pamoja na Guinea kuzibadilisha mechi zao za kufuzu kwenda kule a Moroko ama Togo kwa ajili ya michuano ya kufuzu kucheza kombe la mataifa ya Afrika iliyopangwa kuchezwa Septemba tano. Mchezo kati ya DR Congo na Cameroon umepangwa kucheza Septemba sita mwaka huu. Mali vilevile vile imeomba mchezo wake dhidi ya Algeria usogezwe ama uchezwe katika eneo huru wenye wanaweza kusema uh, kwa sababu tu ya kuhofia vurugu ambazo zinaweza zikafanywa na mashabiki wa soka wa kule Algeria, lakini bila shaka litazingatiwa ile, kwa sababu chama cha soka kule Algeria, Algeria kimepiga marufuku kufanyika kwa mechi zozote zile katika nchi hiyo na na uh, kusema kwa watakuwa tayari kuomba ku, kuandaa fainali za kombe la mataifa ya Afrika mwaka 2017. Taifa jingine ni Zimbabwe ambayo na yenyewe pia imesema kwamba ina uwezo wa kuandaa fainali za kombe la mataifa ya Afrika kwa mwaka 2017. Utafahamu kwamba Kenya, Tanzania, Rwanda na Burundi pamoja na Ethiopia ni mataifa mengine ambayo tayari yametangaza yametangaza wazi wazi kwamba yana nia ya kuandaa fainali za kombe la mataifa ya Afrika mwaka 2017. Samuel To Victor Abuso ametangaza rasmi kuachana na soka la kimataifa. Pengine hii ni mara baada ya kuachwa hivi juzi katika kikosi cha timu ya taifa ya Kameroon. Kwa hivyo amesajiliwa na Everton kwa mkataba wa mwaka mmoja, bila shaka ndo itakuwa tamati yake ya kuelekea ukingoni kwa Samuel Eto'o Fils, huyu mshambuliaji wa timu ya taifa ya Kameroon. Nielekee kule barani Ulaya. Hapo jana usiku, katika michuano ya kufuzu kwenye hatua ya makundi ya klabu bingwa barani Ulaya, tumeshuhudia mitanange kadhaa ikipigwa. Malmo waliifunga Salzburg kwa mabao matatu kwa sifuri wakati Arsenal Uh, wakiwa na Besiktas walioshinda bao moja kwa ubuyu, bao pekee la Arsenal, uh, likifungwa na mchezaji mpya Alexis Sanchez. Arsene Wenger alikuwa katika hali ngumu kuliko ile katika kipindi cha mwisho, dakika za mwisho zinaelekea Besiktas walikuwa ni wabaya kwa kushambulia lango la Arsenal ambao walionekana wamezidiwa baada ya mchezaji wao mmoja kutolewa nje kwa kadi nyekundu na Nidi Bucha baada ya kumfanyia madhambi mchezaji wa Besiktas. Arsene Wenger alikuwa na haya kusema mara baada ya mchezo wake. To qualify, tulitaka and, uh, kufuzu, uh, na tumefuzu dhidi ya timu ngumu. Lazima uisifu Beshiktas sababu ukiangalia hata matokeo yake uh, ya mechi za kirafiki utafahamu tu ni kwa nini iliifunga kila timu iliyocheza nayo. Ni timu nzuri, ilijiandaa uh, kiufundi, uh, pia walikuwa wazuri. uh, well, tulikuwa chini leo, tulipata nafasi moja tu kuitumia, na tukuitumia, na wenzetu mwishoni walipata nafasi ambayo ingeweza kutumaliza, lakini mwisho wa siku nadhani tulijitahidi. Ni Asen Venga usiku wa leo. Natarajia kuona sasa ile draw ya makundi ambayo yatatangazwa rasmi sasa kuingia katika ile michuano rasmi ya kuanza hatua ya makundi kabla ya kuelekea mtoano, robo fainali, nusu fainali na fainali ya kombe la klabu bingwa barani Ulaya. Wayne Rooney ametangazwa kuwa nahodha wa timu ya taifa ya Uingereza, amini usiamini, na hii inakuja saa chache tu baada ya kutangazwa na kocha Louis van Gaal, kocha wake Manchester United kuwa nahodha wa timu ya Manchester United. Rekodi zaidi utapewa katika matangazo yetu ya asubuhi ya Wayne Rooney, kwa nini amefikiriwa kupewa unahodha. Nimalizia michuano ya tenis Victor Buso, kwa upande wa wanawake Stan uh, Stan Stan Wawrinka amemfunga Thomas Bulichi kwa seti sita, tatu, sita, nne, na sita saba, wakati kwa upande wa wanawake Venus Williams alimfunga Time Benzisk kwa seti mbili bila, kwa matokeo sita moja na sita nne. Naam, asante mwana makundi bila shaka na kutakia jioni njema. Asante Victor. RFI Radio France International Afrika Mashariki ni saa 12 dakika 20, na wakati wa makala ya wimbi la siasa na Victor Robert Wile. Ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa, na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wile nikikusihi uungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itakuwa ikiangalia hali ya kisiasa nchini Tanzania, lakini kubwa ni kuhusiana na mchakato wa kusaka katiba mpya unaoendelea nchini humo, wakati huu wadau wakitoa mitazamo tofauti tofauti na hata kushauri kusitishwa ama kuahirishwa kwa mchakato huo. Jukwaa la Katiba Tanzania hivi karibuni lilifanya tathmini ya wiki mbili kuhusu mwenendo wa shughuli za Bunge Maalum la Katiba zinazoendelea mjini Dodoma. Moja ya masuala yaliyoibuka ni pamoja na tathmini hiyo kuzaa ripoti ya kutaka bunge hilo liahirishwe. Wimbi la siasa lilipiga hodi katika ofisi za Jukwaa la Katiba Tanzania jijini Dar es Salaam, na hapa anakutana na kaimu mwenyekiti wa jukwaa hilo Hebroni Mwakagenda, na ninaanza kwa kumuuliza hali halisi ikoje huko Dodoma. Dodoma kwa kweli hali siyo nzuri sana kwa sababu kinachoendelea Dodoma, kama tulivyoonyesha kwenye tathmini, kwamba hakitoi matumaini ya kupata katiba mpya bora kwa ajili ya Watanzania. Pengine nini wasiwasi wenu mpaka mfikie hatua ya kusema kwamba katiba huenda isipatikane? Kwanza ni kwa sababu katiba hupatikana duniani kote, hupatikana kwa maridhiano na mwafaka wa kitaifa. Sasa mwafaka umevurugika, Ukawa wametoka nje, Ukawa ni kundi kubwa la kisiasa ambalo katika mchakato wa katiba lina sauti, lina sauti, linawakilisha Watanzania wengine kwa hiyo e, ukikosa Ukawa kwa kweli huna katiba mpya. Lakini pia tumefanya tathmini ya bunge hilo linaloendelea ambalo UKAWA hawamo, tumekuta matatizo mengi sana, hata kwa hao wanaoendelea, ikiwemo mahudhurio, ni mahafifu. Kwenye kamati mahudhurio ni hafifu sana, kiasi kwamba hata tulipoongea na mheshimiwa Samuel Sita, mwenyekiti alikiri kwamba kuna matatizo. Upande wa Ukawa, nyinyi jukwaa la Katiba, mnawatazama kwa jicho gani kutokana na hali ya kuto kuwepo bungeni na kuendelea na misimamo yao? Ukawa walikuwa na sababu za msingi za kutoka nje ya bunge. Kwa hiyo swala la wao kutoka nje ya bunge ilikuwa sahihi kwao kutoka nje ya bunge, lakini labda kuna kitu wangekuwa wamekubaliana na wenzao ambao walitofautiana nao alafu ndio wangerejea bungeni baada ya makubaliano, lakini makubaliano yamechukua muda mrefu sana kiasi kwamba hayaleti matumaini sasa ya kuendelea na mchakato. Na mchakato ukiangalia hali halisi ilivyo sasa ndani ya shughuli zinazoendelea kule Dodoma. Kimtazamo na namna ambavyo mmefanya tathmini yenu kama ambavyo mmekuwa mkieleza, kutakuwa na mapungufu pengine ya theluthi mbili, nyinyi kimtazamo swala hili mmeliangalia vipi? Sisi tunajua tuli, tumeambiwa kwanza na makundi hayo ambayo yameunda bunge la katiba kwamba tuli, tumesoma kwenye vyombo vya habari kwamba wajumbe 16 wanapungua upande wa Zanzibar kukamilisha theluthi mbili lakini e, kiongozi wa KAFU Profesa Lipumba amesema kwamba wao ndio wana karata ya wajumbe 14 ambao hao wakiingia bungeni ndio watafanya theluthi mbili ya Zanzibar. Lakini tulipoongea na mzee Sita, mwenyekiti, yeye yeah, alituambia kwamba uh, wanakosekana wajumbe sita. Kwa hiyo ukweli ni kwamba theluthi mbili haipo kwenye bunge la katiba nje ya UKAWA. Kulingana na tathmini yenu, ni kipi mlichokigundua pengine katika matumizi ya fedha ambazo zimetumika na zinaendelea kutumika katika mchakato mzima huu wa kutafuta katiba mpya. Kwanza, bunge hili kama lingekaa siku sitini ambazo wameongezewa lilikuwa litumie bilioni ishirini, lakini sasa kwa maelezo ambayo tumeyapata litakaa kati ya siku themanini na nne mpaka siku tisini, ambayo ni miezi mitatu kwao, watatumia zaidi ya bilioni thelathini. Sasa bilioni thelathini kwa bunge ambalo halitazaa katiba bora ya wananchi, tuligundua kwamba bilioni thelathini zinaweza zikatosha kutatua matatizo ya maji kwenye wilaya ya Kondoa na Kilindi kwa ujumla, yaani zikawa hazina tatizo la maji kabisa. Kwa mujibu wa sheria ya mabadiliko ya katiba nchini Tanzania, rais wa nchi hana mamlaka ya kusitisha ama kuliahirisha bunge maalum la katiba. Lakini je, jukwaa la katiba Tanzania wanalitazama vipi swala hilo? Hebron Mwakagenda hapa ananieleza haya baada ya kufanya tathmini yao ya wiki mbili. Ni kweli kwamba mamlaka ya rais, hakuna palipoandikwa kwamba rais atavunja bunge au atasitisha shughuli za bunge, lakini pia hakuna mahali palipoandikwa popote kwenye katiba ya jamhuri wala kwenye sheria zetu paliposema rais ataanzisha mchakato. Kwa hiyo hiyo hiyo kitu kilichomfanya aanzishe mchakato mchakato ndio hicho hicho, mamlaka hiyo hiyo ndio anaweza kaitumia rais kama anaona mchakato hauendi ndivyo sivyo kusitishwa kwa mchakato kama ambavyo umekuwa mkipendekeza, huonikana kwamba fedha nyingi sasa hizi zimeshatumika. Kwanza, katiba ni kitu cha muda mrefu. Swala la maridhiano, swala la kutengeneza katiba ni mradi wetu wa muda mrefu, ni mradi wa Watanzania, sio mradi wa mtu binafsi, sio mradi wa Kikwete kwamba eti kwa sababu anaondoka Kikwete basi hakikisha ametuachia katiba kwa, wala sio mradi wa Mzee Sita kwamba kwa kuwa yeye ndiyo mwenyekiti basi hakikishe bunge limepitisha kitu cha ovyoovyo tu. Kwa hiyo tunawaomba viongozi wetu kwamba hebu watuachie mradi, tunayo rasimu ya wananchi. E, huu ni muda mzuri sana wa kuahirisha, kwa sababu mbele yetu tuna mambo makubwa zaidi. Ambayo yako yapi hasa ambayo unaona ni vema sasa hivi akapewa kipaumbele na mchakato huu wa katiba ukasimama? Swala la uchaguzi wa elfu mbili na kumi na tano kwanza, kuna mambo ambayo tumeshayaanza hatuwezi kuyaahirisha, kwa mfano sasa hivi tunaandikisha vitambulisho vya Taifa na hatujafika mbali, hatuwezi kuahirisha. Lakini kuna zoezi ambalo linaanza mwezi ujao, mwezi wa tisa, zoezi la kuandikisha wapiga kura upya kwenye kwenye mfumo wa kielektroniki kupitia BVR. Hilo zoezi nalo ni muhimu kwa sababu linaandaa uchaguzi wa mwakani. Lakini kuna mazoezi mengine, kwa mfano uchaguzi wa serikali za mitaa, ambao tumesema uahirishwe na nadhani umeahirishwa. Kuna kupitia daftari upya, mambo yako mengi hasa ambalo tunaliona ni kubwa kuliko yote ni kujielekeza kwenye kuandaa uchaguzi wa mwakani. Kwa nini uchaguzi wa mwakani? Kwa sababu uchaguzi wa mwakani tunakwenda kumpata rais mpya. Kwa hiyo hebu tujiandae vizuri, yale malalamiko yaliyotokea mwaka elfu mbili na kumi tuyaondoe, tubadilishe katiba, tubadilishe sheria zetu za uchaguzi, ili tuende kwenye uchaguzi tukiwa na amani, kama mchakato utaendelea, kwa sababu mwenyekiti wa bunge maalum la katiba Samuel E. Sitta amekuwa akisikika akisema kwamba hakuna tatizo, mchakato utaendelea na katiba mpya itapatikana. Katiba itakayopatikana itakuwa na athari gani katika uchaguzi ujao? Katiba haiwezi kupatikana na ikatumika kwenye uchaguzi wa mwakani. Tumeangalia chaguzi Kenya, tumeangalia chaguzi Zimbabwe, tumeangalia chaguzi Zambia tumeangalia chaguzi Afrika Kusini, tumeangalia chaguzi Malawi. Kwa mfano, Zimbabwe, Zimbabwe walimaliza zoezi la uchaguzi mwezi wa, ezra, la katiba mwezi wa tatu, mwezi wa saba wakaingia kwenye uchaguzi wakiwa hawajarekebisha wala hawajaandika sheria yoyote. Tunajua kilichotokea. Tunashukuru Mungu hawakutokea ha, mauaji. Kenya wenzetu walikuwa na miaka miwili kabla ya uchaguzi kuandaa katiba sitini na sita ambazo waliziandaa na kuzirekebisha na kuzibadilisha kabla ya uchaguzi huo. Muda tuko, uko wapi? Hata tukipata katiba Desemba, kama ambavyo mzee Sita anavyosema kura ya maoni lazima iandaliwe kati ya miezi mitatu na miezi sita, tayari tutakuwa kwenye zoni ya uchaguzi tayari. Kwa hiyo sioni, sioni mimi tukitumia katiba hii mpya, hata kama itapatikana kama anavyotaka. Kama kwamba hayo hayatoshi, jitihada mbalimbali zinafanyika ili kuunusuru mchakato wa katiba mpya, huku kukiwa na taarifa za rais Dr. Jakaya Mrisho Kikwete kutarajiwa kukutana na vyama vya upinzani kujaribu kusaka maridhiano. Wimbi la siasa lilikuwa na kiu ya kujua mtazamo wa jukwaa la katiba kuhusiana na hatua hiyo na kama inaweza kuwa fursa ya kupata maridhiano. Hiyo ni nafasi muhimu, lakini imechelewa sana. Kwa nini? Kwa sababu toka mambo haya yamezungumzwa ni muda mrefu, ukawa walitoka tarehe kumi na sita mwezi wa nne, leo hii tunapoongea ni mwezi wa nane. Kwa hiyo wale wanaoenda kwenye vikao wa hivi waende wakajadili masilahi ya taifa letu, wasijielekeze sana kwenye msimamo yao na masilahi yao ya vyama vyao. Kwa hiyo kutokana na mkutano huo, unaona kuna nafasi ya kuweza kurekebisha huo mchakato na kuhakikisha katiba mpya inapatikana. Uh, bado si tumeongea na vyama vyote, hakuna chama kinachotaka kuendelea na mchakato wa katiba, hata CCM haitaki. Kwa hiyo sana sana ambacho wanaweza kufanya ni kuahirisha kistaarabu, wazungumze waahirishe kistaarabu, lakini sio kwamba eti watazungumza kwamba twendeni Dodoma tukamalizia tuka katiba. Vyama vyote, nakwambia, na nikiwa nimeongea na viongozi wakuu hakuna ambaye anataka kuendelea na mchakato. Kwa sasa upande wa chama tawala CCM, ni sababu zipi ambazo wanazieleza kwamba mchakato huu ni vema ukasitishwa uka ama ukaahirishwa? Hoja tulizotoa sisi za michakato mitano ndani ya miezi 15 nadhani zimezama na wanaona mantiki ya hizo hoja kwamba kwa, kwa kweli kutakuwa ni kujidanganya, kwa sababu michakato mitano, aidha kuna vitu utalipualipua uje ulete balaa kwenye nchi au kuna michakato itakuwa ya ovyo ovyo. Ni Hebroni Mwakagenda, kaimu mwenyekiti wa Jukwaa la Katiba Tanzania akitamatisha makala haya ya wimbi la siasa. Nikushukuru msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wile nikikutakia siku njema. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Afrika mashariki ni saa kumi na mbili na nusu, Afrika ya kati ni saa kumi na moja na nusu. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi. Jioni hii tumekuandalia uchambuzi wa habari za dunia na pia utasikiliza makala ya habari rafiki. Kwanza ni habari za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Raia wa Burundi wanaoishi katika mpaka na Tanzania wanataka kufidiwa ardhi waliopoteza katika zoezi ya kutathmini upya mpaka wa nchi hizo mbili wanasiasa wa chama tawala nchini Zimbabwe waonywa dhidi ya kumkejeli mke wa rais Robert Mugabe. Na Ufaransa atoa wito kwa nchi za Ulaya kusaidia kumaliza kabisa mzozo kati ya Palestina na Israel. Jina langu ni Victor Abus. Unaweza kushiriki katika matangazo haya kwa kutumia ujumbako mfupi, anza na alama kujumlisha 2764747 na pia unaweza kutembelea ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili na kutoa maoni yako. Tunasikika pia kupitia redio washirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahili com. Raia waliopoteza maeneo yao ya ardhi katika zoezi la kutathmini na kuimarisha mpaka baina ya Burundi na Tanzania lawanza jana, wanaomba wapewe fidia ili waweze kununua ardhi katika maeneo mengine. Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza amewaahidi raia yao kuwa matakwa yao yatashughulikiwa. Kutoka Bujumbura, mwandishi wetu Karim Keshimana ametuma ripoti ifuatayo. Baadhi ya raia wa kaazi wa mkoa wa kaskazini mashariki mwa Burundi wa Muyinga, ambako shughuli ya uimarishaji wa mipaka baina ya Burundi na Tanzania ilianzia katika vijiji sita vilivyoko mpakani katika wilaya ya Giteranyi mkoani humo, walijikuta wakiwa katika eneo huru ambako hairuhusiwi kuendeshea shughuli au kujenga. Wana hofu ya kwamba huenda wakapoteza uraia. Tazameni nyumba ile kwa mfano, munaona kwamba inapatikana Nyrana katika eneo huru. Sasa mmiliki wa nyumba hiyo atakwenda wapi? hata upande wa Tanzania raia walipoteza sehemu zao za ardhi. Huyu ni raia mkaazi wa Tanzania. Tulipoteza kiwango cha ardhi kama mita kumi kwa ishirini. Hata baadhi ya nyumba zilikutwa zikiwa upande mwingine. Walikuwa wametuambia kwamba wangetupa fidia. Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza anafahamisha kwamba raia hao watatendewa haki. tunajua kwamba baadhi ya raia walipoteza sehemu zao za ardhi, tungependa kuwafahamisha kwamba kila mmoja atarejeshewa sehemu yake ya ardhi. Rais wa Tanzania Jakaya Mrisho Kikwete alikuwa na haya huchora mipaka kwa mazungumzo na kwa kalamu. Maadui huchora mipaka kwa nguvu na kwa wino wa damu za binadamu. Mipaka ya kalamu hudumu kuliko ile itengenezwayo kwa damu. Mipaka ya kalamu hustawisha jamii, wakati ile ya damu hufarakanisha jamii, huzua chuki, hujuma na visasi. Kadi tunavyohakiki mipaka yetu kwa njia ya mazungumzo na kalamu, tunaondoa sababu na uwezekano wa nchi kugombana, kufarakana na hata kupigana kwa sababu ya mipaka. Sisi na Burundi ni ndugu, ni ndugu wa damu. Tumechagua njia ya mazungumzo na kalamu kuhakiki mipaka yetu. Mipaka hiyo itaimarishwa kwenye umbali wa kilomita 451 kutoka mkoa wa Kusini wa Makamba hadi mkoani Muyinga. ni nikiripoti kutoka Bujumbura, mimi ni Karimu Heshimana RFI. Mahakama ya Kimataifa ya ICC imempa kiongozi wa mashtaka Fatu Bensuda siku tisa kueleza ikiwa yuko tayari kuendelea na kesi dhidi ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta. Majaji hao umemtaka Bensuda kutoa taarifa kufikia Ijumaa ijayo ikiwa kesi ya Kenyatta itaanza tarehe saba mwezi Oktoba kama ilivyopangwa. Majaji hiyo wa mahakama hiyo wakiongozwa na Jaji Kuniko Zaki waliahirisha kuanza kwa kesi hiyo hadi mwezi Oktoba ili kutoa nafasi kwa kiongozi wa mashtaka kupata ushahidi wa kutosha ikiwemo nyaraka muhimu za kifedha za rais wa Kenya Kenyatta kutoka kwa serikali yake. Rais Kenyatta anatuhumiwa na mahakama ICC ya kupanga na kuchochea machafuko ya uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili na saba ambapo zaidi ya watu elfu moja walipoteza maisha na maelfu kukimbia makwao. Nchini Uganda watu wanahesabiwa katika zoezi ambalo limeanza hivi leo na anatarajiwa kukamilika tarehe sita mwezi uh, wa Septemba. Mkuu wa tume ya kitaifa idadi ya watu nchini humo Ben Mugereza amesema zoezi hilo linaanza viz, vizuri katika maeneo yote nchini humo. Mara ya mwisho kwa watu kuhesabiwa nchini Uganda ilikuwa ni mwaka elfu mbili na kumi na mbili ambapo ilibainika kuwa nchi hiyo ina idadi ya watu milioni thelathini na sita idadi ambayo inatarajiwa kuongezeka Jijini Kampala nchini Uganda ni saa 12 na dakika 36. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International, tunakutangazia kutoka hapa Dar es Salaam. Chama tawala nchini Zimbabwe ZANUPF kimewaonya baadhi ya wanachama wake kuhusu kuendelea kutoa matamshi mabaya na ya kejeli kwa mke wa rais Robert Mugabe kufuatia wa uamuzi wake wa kuingia kwenye siasa. Mwenyekiti wa chama hicho Simon Kaya Moyo wamewaonya baadhi ya wanachama ambao hivi karibuni wamekuwa wakitumia vyombo vya habari kumkejeli mke wa rais Grace Mugabe ambaye hivi karibuni aliteuliwa kuwa mwenyekiti wa kamati ya juu ya chama hicho, uh, kutetea maslahi ya wanawake, hatua inayodaiwa ni kumwandalia mazingira kumrithi mume wake. Wakati haya akijiri ndani ya chama hicho, upinzani nchini humo umeendelea kulalamikia kuhusu nguvu kubwa inayotumiwa na polisi kwa tawanya waandamanaji na wafuasi wa upinzani uh, na kuonya kuwa huenda hatua hiyo ikachochea maandamano zaidi. Mwenzangu Ali Bilal amezungumza na Bashiru Ali, mchambuzi wa maswala ya siasa, akiwa Dar es Salaam. Ya, kuna mambo ambayo ni ma, ni mahususi ni kwa siasa za Zimbabwe lakini kuna mambo mengine ambayo yanafanana na siasa za nchi nyingi za Kiafrika. Mambo mahususi ni kwamba Zimbabwe eh, imekuwa chini ya Rais Mugabe tangu miaka ya themanini, na hivi sasa wa, watu wengi wanaowania mamlaka ya kumrithi ndani ya chama chake tawala na hata ndani ya upinzani wanaona kwamba kuna fursa ya kumrithi, na kwa hiyo kuna ushindani huu Waku, au kinyang'anyiro naweza nikasema cha kutafuta madaraka ya urais, na kwa maana hiyo sasa, kuna kuna shauku na wasiwasi juu ya nani anaweza akamrithi Rais Mugabe ndani ya chama chake, na kwa hiyo hizo hisia kwamba mkewe anaweza akamrithi ziko katika mrengo huo. Bwana Bashiru Ali, polisi nchini Zimbabwe imekuwa ikitumia nguvu ili kuweza kutawanya waandamanaji, kwa nini unafikiri? Uh, polisi katika maeneo mengi barani Afrika wamekuwa wakitumia nguvu zaidi katika kuzima maandamano. Sasa kila mat, kila tukio ambalo polisi wanaingilia linakuwa na sababu zake na mazingira yake, kwa hiyo inategemea. Kwa mfano, kama mazingira ya maandamano yanahatarisha eh, usalama wa watu na mali zao na yanatishia kuwepo kwa mporomoko wa hali ya usalama na kuifanya nchi sitawalike, bila shaka polisi wataingilia kati, kwa sababu hilo ndio jukumu lao la ni mchambuzi wa siasa za kimataifa Bashiru Ali akizungumza akiwa Dar es Salaam. Nam kule nchini Zambia, Rais Michael Sata amefuta kazi waziri wake wa sheria na haki Witna uh, Kabimba ambaye amekuwa katika mstari wa mbele kuwa kuwa katika nafasi ya mbele kwa nia urais nchini humo, ikiwa rais wa sasa stastafu rais Sasata mwenye umri wa miaka sabini na saba hajaonekana hadharani kwa zaidi ya miezi miwili, na duru zinasema kuwa hali yake ya kiafya sio nzuri. Maafisa wa serikali wamekuwa wakikanusha taarifa hizi uh, licha ya mjadala ambao umekuwepo kuendelea katika chama chake kuhusu nani ambaye atakuwa kiongozi wa nchi hiyo ikiwa rais huyo ataamua uh, kuacha kazi. Radio France Internationale Afrika Mashariki, ni saa 12 na dakika 38. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Rais wa Ufaransa Francois Hollande ametoa wito kwa nchi za Umoja wa Ulaya kujiingiza zaidi katika kushughulikia mzozo wa eneo la ukanda wa Gaza kati ya Israel na mamlaka ya Palestina. Rais Hollande ametoa kauli hii wakati wa mkutano wake na mabalozi wa nchi mbalimbali jijini Paris na kupongeza hatua iliyofikiwa kati ya pande hizi mbili. Aujourd'hui, un cessez-le feu a été trouvé, négocié au Caire. Je veux saluer tous ceux qui y ont contribué. La France a joué son rôle. Hii on. Leo makubaliano Defundant ya amani tayari yamepatikana kama ilivyojadiliwa huko Cairo, nami nitawapongeza ambao walifanikisha kupatikana kwa mwafaka huo. Ufaransa ulitekeleza uwajibu wake, na pande zote zimekubaliana kuhusu utekelezwaji wa makubaliano hayo, nami nitawaomba waliosaini makubaliano kuwa makini sana na kuhakikisha yanatekelezwa kwa kuwa Gaza haiwezi kuendelea kuwa ngome ya kijeshi ya Hamas na kuwa eneo lenye kugubikwa na wingu la mauti kwa wananchi wasio na hatia. Ufaransa ulipendekeza kuvunjwa kwa njia za chini ya ardhi na kuweka usalama kati ya Gaza na Israeli pia Misri, na hivyo kuupatia utawala wa Kipalestina ruhusa ya kuingizwa kwa misaada ya kibinadamu na kuanza kujenga upya ukanda huo. Nasema vyema ujenzi upya wa Gaza kuhusu suala la, la nchi yake kukabiliana na vitendo vya ugaidi Rais Oland amesema Quand un avion civil est abattu dans le ciel ukrainien, quand des combattants, ndege ya abiria inapodunguliwa katika anga ya Ukraine, wakati wapiganaji wenye kujaa chuki wanapopewa mafunzo ili kutekeleza mauaji na makosa mengine makubwa ndani ya nchi yao hadi mataifa yetu na wakati waandishi wa habari wanachukuliwa na kuuawa katika mazingira yenye kutatanisha, sote tunawajibika. Na Ufaransa unasikitishwa sana na athari kubwa ya mashambulizi ya namna hiyo. Wala nchi hii ya Ufaransa haiwezi kamwe kukaa kimya na kuangalia tu siyo jambo linaloambatana na historia yetu na zaidi sana na jukumu letu kama wanachama wa kudumu wa Umoja wa Mataifa. Itakuwa haiambatani na heshima ya taifa letu hili na wito wetu, wetu, kama taifa kubwa lenye thamani naam. Ni sauti yake rais wa Ufaransa Francois Hollande akizungumza akiwa jijini Paris. Tume ya Umoja wa Mataifa nchini Afghanistan imesisitiza kuwa itaendelea kushirikiana na washirika wake katika kuhakikisha zoezi la kuhakiki uh, kura zilizolalamikiwa baada ya uchaguzi oduru, lapili, tarani, tarani, tarani mwezi, wajuni, wazi, wa duru la pili uliofanyika tarehe 14 mwezi wa Juni mwaka huu linafanyika kwa uwazi. Naibu balozi maalum wa Umoja wa Mataifa kwa nchi ya Afghanistan, Nicolas Haison, amesema kuwa wanasikitishwa wa na hatua ya kujitoa kwenye zoezi hilo na kwa kambi ya Dr Abdullah Abdullah, lakini akasitiza kuwa zoezi hilo litaendelea. The UN and its international partners will redouble their work. Umoja wa Mataifa na washirika wake wa kimataifa wataongeza nguvu mara mbili katika kufanya kazi na tume ya taifa ya uchaguzi nchini humo kusaidia kumaliza zoezi la uhakiki mapema zaidi. Tuna hofu kubwa kuhusu shinikizo walilonalo wagombea wote wawili. Kwa upande mwingine, tunataka kuzingatia uwazi na ukaguzi wa kina wa kura. Raia wa Afganistani wanaeleweka kuwa wamekosa subira kuhusu kuchelewa kutolewa kuchelewa kwa matokeo ni naibu balozi maalum wa Umoja wa Mataifa kwa nchi ya Afghanistan, Nicholas Hayson akizungumza. Hapo kabla tujakuenda katika mahojiano, uh, kuna huyu anasema kwamba mimi naitwa Majose, unazungumzia kule Sudani Kusini, unasema kwamba jumuiya ya kimataifa ifanye juu chini kuhakikisha kwamba baa la njaa halifiki nchini humo. Uh, funhamis wa kutoka kule Kigoma unasema kwamba Uh, ni kwa nini bado hakuna amani kati ya Israel na Palestina? Naam, kama ulivyosikia mjumbe mpya wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa nchi za ukanda wa Maziwa Makuu Said Djinnit ameanza ziara yake kwenye nchi hizo, ziara anayolenga kukutana na viongozi wakuu wa nchi hizo pamoja na wale wa makundi yanayohusika kwenye mzozo wa mashariki mwa DRC. Mwenzangu Ali Bilal amezungumza na Etienne Kambale, mchambuzi wa maswala ya siasa, akiwa mjini Goma, kuangazia ziara hii. A bado e, wale wa FDLR na vikundi vidogo vidogo ambao viliochukua silaha katika Kivu ya Kaskazini alafu ni ya muhimu sana afuatilie jambo lenyewe kufatana na FDLR. Wawezi kurudi nchini mwao au wawezi kurudi nchini nyingine isipokuwa Kongo ya Kidemokrasia, kwa sababu kiwezo kuweza kumpiga uh, m ishirini uh, FDLR itakuwa kugumu lakini haiwezi e, siseme eti haiwezekani ni kugumu e, lakini msimamo mkali kwa ajili ya m ishirini ya, ya ya kikundi hicho cha FDLR hicho kingelipawa nafasi ya kwanza na kuhakikisha eti hicho kikundi kirudi, na hao wakaaji wa Nyarwanda ambao wamoja ni wakimbizi ambao wanao pia haki za kuweza kurudi kwao, wahakikisha warudi kwao kwa sababu lenye linaleta matatizo katika e, nchi za maziwa makuu ni hao wakimbizi ambao walitoka Rwanda ambao walitoka Uh, Burundi umu ndio wanaacha. Uh, matatizo yanakuwa mengi katika nchi za nchi za maziwa makuu. Kuna mtazamo wa watu, bwana Etienne Kambale, wanaona kwamba kwa nini kundi la FDLR linaonekana utafikiri linabembelezwa na sivyo ilivyokuwa kwa kundi la waasi wa zamani la m ishirini na tatu? Kwa nini wao walichapwa na hawa wanaonekana kubembelezwa? Watu wanahoji wana, kwa nini hali hii? Mimi kwa mafikiri yangu nawaza eti ni kugumu kuweza kuwafyeka kijesi kwa sababu wengi, hauwezi kueleza eti wanaishi mahali hapa au mahali hapa. Hiyo ndiyo kugumu kwao. Wanatatiza wakaaji wengi katika vitongoji, katika kivu ya kaskazini na, ka, na kivu ya kusini. Alafu kuelewa eti wanakaa mahali fulani au mahali fulani ni kugumu, ili wakopesi kuweza kufyeka na kuwatatiza watu uh, hayati kikundi cha tatu kwa sababu kilikuwa ni ieti kuweza kujua kinakaa kinatumika mahali fulani, alafu kugumu kwa kwa kwa FDLR ndio hiyo, lakini hakuna lenye linaweza shindikana. Kwa mtazamo wako bwana cheni Kambale, nafikiri ni kipi ambacho kiongozi huyu anatakiwa kukipa kipaumbele? E, kipi akijisie aweze kuzungumuza na Rwanda na Uganda awahakikishe ya kuwa kuna, kunazo mbinu za kuweza kuleta suluhisho kamilifu katika Kongo ya Kidemokrasia, kwa sababu hao hizo nchi mbili Rwanda na Uganda wakiona ya kuwa uh, anazo mbinu nzuri ya kuweza kuleta suluhisho kwa kwa tatizo anaweza kuwa na wepesi wa kuweza kufanya kazi yake, lakini kama hataweza kuwaelezea uh, kuwa anazo mbinu nzuri ya kuleta suluhisho linaloweza kudumu, hata anafanya lolote, lakini kama hizo nchi mbili hazikubaliane naye, itakuwa kwake kudumu kuweza kufanya kazi nzuri. Etienne Kambale, mchambuzi wa siasa za DRC, akizungumza akiwa mjini Goma. Nam ni wakati wa makala ya habari rafiki na Sabina Nabigambo. Habari. Habari. Habari. Shukrani sana Victor Abuso. Msikilizaji wa makala ya habari rafiki, ni siku nyingine na kualika uambatani nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya tukiangazia athari na faida za zoezi la upimaji na uhakiki wa mipaka katika nchi za Afrika Mashariki na Kati. Uko nami Sabina Crispin na Bigambo, karibu. Msikilizaji, hapo jana, rais wa Tanzania Mheshimiwa Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete ameungana na rais wa Burundi Mheshimiwa Pierre Nkurunziza kuzindua zoezi la upimaji na uwekaji mawe ya mpaka kati ya Tanzania na Burundi, zoezi ambalo limefanyika upande wa Tanzania katika kijiji cha mpakani cha Mugikomero. Aidha, siku ya Jumanne, tume ya pamoja ya ukaguzi wa mipaka ya Rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC, imeanza kazi ya kuhakiki mipaka baina ya nchi hizo mbili. Zoezi hili msikilizaji, ni utekelezaji wa azimio la Umoja wa Afrika au la mwaka elfu mbili na saba huko nchini Ghana, ambapo kufuatia kutambua vyanzo vya migogoro na utata miongoni mwa baadhi ya nchi za Afrika, kikao hicho kiliamua kuwa nchi zote zishirikiane kuimarisha mipaka ya ifikapo mwaka elfu mbili na kumi na mbili muda ambao uliongezwa hadi mwaka elfu mbili na kumi na saba Wananchi wanatoa maoni gani kuhusu zoezi hili? Endelea kuwa nami katika makala haya ya habari rafiki. Naitwa Bwana Abasi Kitogo, niko Dar es Salaam. Maoni yangu naona ni zoezi ambalo linatija kwa taifa hili la Tanzania na vile vile mataifa hayo ambayo tumepakana nayo kwa sababu kadhaa. E, hii mipaka kama tunavyojua iliwekwa na wakoloni, lakini tokea wakati huo kulikuwa kuna matatizo ya hapa na pale, kila nchi ikigombania eneo fulani nasema ni la kwake sasa katika nchi za majirani kuishi katika hali ya kugombania maeneo kama hivyo, kuna hatari kubwa ya kukaribisha uh, nafasi ya wa, mataifa haya kuhitilafiana na vile vile labda kuja kupigana kama tunavyoona tatizo la mpaka kati ya Tanzania na Malawi. e, tatizo hili E, limeenda mpaka linafikia hatua kwamba kutishiana amani na kutia hofu wananchi ambao wanaishi katika mipaka hiyo. Kwa hiyo ni zoezi ambalo unaliunga mkono, kwani vilevile litasaidia vilevile kuzuia wahamiaji ambao haramu ambao tumeshuhudia wakijaa katika maeneo yetu e, mengi mengi ya mipakani na kusababisha rais kuchukua hatua kubwa zaidi ya kuwaondoa hao wahamiaji, na vilevile kuja kuleta lawama kubwa sana kwa mataifa ya majirani kulalamika kwamba Tanzania haijafanya vizuri majirani wake so mipaka ikiwa inaeleweka ni jambo zuri kabisa, kwa usalama wa nchi za jirani na kwa usalama wa nchi yetu na vile vile kwa uh, watu ambao wanaishi katika maeneo hayo ya mipakani. Nakushukuru sana na kutakia siku njema, asante sana. Erike sitali ya bosi na napatikana Goma, PR Congo kabisa, hiyo naweza kaleta vita kwa sababu basimfi wanatrase ile ile frontiere mzuri benyewe watazikuta soate balivukaka barriere ziko ziko mu Rwanda au bamoya banazikuta viko mkongo Problemi itakuwa ke bale venyee viko mukongo enyee batakutana mkongo, mkongo habatasikilizana na bale wa mupya inaje ikaleta fujo. Sasa juna kuko bakongomani benye Rwanda eshakanga eshavuka mpaka eshabeba shamba zabo sasa, bakaendelea tu kuvuka pale itakuwa tu fujo na venyee batakua banaenda kupalima ju naimasiku bananjaaa baeazika mon wanakuya na basoda wa Rwanda njo wanatunga mipaka sasa sasa wanamaliza zika bale basoda kena banaa nabo Nam, kwa hiyo sasa unapendekeza nini kifanyike kwa umakini ili kuhakikisha kwamba mzozo zaidi hautokei? Mimi huku unawaza kusema wapime mzuri, wangezikaza wanatwala kupopilasio ya hapa ya hapa Goma. Juu pia hapa tuko na wazee wanajua mipaka yote, sisi ilikuwa inachapia depuis zamani, na nikiwaza bye, wanatafuta hapa kwenye kukartie wanaita Birere, wale kuko wazee kabisa wanajua, na kwa sababu Rwanda wamekwisha kufanya hapo shamba na wako hapo kwenye wanaita zone netre. Mi naomba wakubwa watusaidie, hii haiko politiki ya Rwanda, hakuna jinsi Mi naweza kuwa niko na probleme na wewe tena, mie na wewe tena tunajizize ilifo bajize banatoka mbali jo, hakuna isi Rwanda na Congo wanaweza banaza kuwa habasikilizane tena, na abopeke banajijize ilfale banaleta baetranger ze banakuwa banajije kusema vita isikuwe. Elfu kwanza wanarespekte ile mipaka jingi, ilikuwa na hakuna fujo. Isi ko kila batu masoda barudie kupozisio yao na wengine warudie kupozisio ao, watu wawakie libre, watu fungule tena na mipaka vizuri, tusikilizane. Ju kama tusikilizane vita titakuwa vile yakivya kupima kupi, wapime kabisa ju panisahakunapoplaiona Am tena rushwa kusema wavukia vengine juu wakakula rushwa wakubwa, wakasikia mzuri, esi wapopulasio ya chini tutateseka. Na kushukuru sana Eriki, na kutakia siku njema <laughs> okay, merci. Mimi jina langu naijulikana kwa jina la Gift Mwaba e, Mzambia mwinjilisti wa kanisa la PPCA Zambia, na nilitaka kuchangia kwa ajili ya mipaka. Kwa kweli Afrika, mipaka ni tatizo kubwa e, na kwa ajili ya kuto kuheshimu kuheshimu mipaka, nchi zingine zinaingiliana hata kuzusha vita nchi dhidi ya nchi nyingine kwa ajili ya mipaka. Na tunaona kama nchi ya Zambia, kuna wakati nchi yetu ya Zambia hapa ilikuwa na fujo na nchi ya Kongo uh, kwa wakati fulani kulikuwa kama fujo na watu waliumia, wali wengine waliuawa kwa ajili ya kupigania mipaka so, hiyo ni jambo ambalo linahitaji kushughulikiwa kabisa. Lakini jambo la muhimu, mimi ningeona kuwa wangeangalia mipaka ile mipaka iliyowekewa na wakoloni tangu awali na wafuatilie hiyo hiyo. Asante sana mwinjilisti, na kutakia siku njema. Mungu akutie nguvu katika kazi ya uinjilishaji. Asante. Mimi naitwa kwa jina la Inosamo Gula Valentini, nikapa Kampala nchi za leo. Hizi nchi za Kiafrika, nchi za mingi kama vile Kongo, Burundi, Rwanda, Uganda ni nchi zinapaa mipaka na Kongo. Unakuta hizi mpaka ziko vile hazichunguzi vizuri, na watu au watu ni wanazichunga watu wao wa, wa, wa pale wanaingiza watu wanatosha, wanapitisha vitu bila uchunguzi, wanatumia pesa kiolela, hazifanyi ha, hata kazi ndani ya government ya Kongo tukisema vile na sasa unadhani zoezi hili ni muhimu? Ndiyo, ni muhimu kwa sasa kabisa, ni muhimu na italeta mwangaza mzuri sana kwa mipaka za, za nchi. Huoni kwamba zoezi hili linaweza likasababisha migogoro, kwamba labda watu wa nchi fulani wanajikuta wanatakiwa wawe upande mwingine wa nchi fana? Hapana mimi kama niko kwa Uganda, nimekuja mwichi hao, nimepita kwa njia nzuri, nimelipa visa, nimenunua madokumenti zangu, nikakuja kwa, kwa shule kwa kusoma, na nikitoka niivv nitatoka niyo madokumenti zangu. Kuna watu wengine wanapita hawalipi lema visa, wanaingia mkongo wanatoka kabisa, wanapenda kwa kwa nini? Wachunguzi watu wenye wachunguza ile, nafaa uchunguzi uwe manina mpaka wakati au wa wakoloni wa, wa wetu watu wa Ubelgiji walitia mpaka, na kulikuwa watu ambao walikuwa washuhuda ambao wanajua mahali mpake inakuwa. Haiko jambo ya kutusumbua leo, sababu tangu tungali watoto wanatuambia utana au uneme wa DRC, uneme wa Urundi, uneme wa Rwanda. Lakini leo leo inakuwa shida ambayo inasumbua watu wengi, naweza kucuma mpaka sio hiyo jambo ambapo ambayo itaacha watu wana kijana au ghorofi awa nini ni kupata hiyo vitu ambazo vimeandikwa tangu mahindi hizo tatu, ili ziliumbwa, sia ndio ziliumbwa. Nataka sema kwamba inakuwa queen... inaonekana toa watu wazungu hawa waangai na natafuta mambo mingine kishi mpaka hiyo. Sasa mimi kama Mwanakongo kenemani kabisa, na alika hata wa wanjeti wa Rwanda au waurunji au wa a mipaka na mfanya kazi ambao wanafanya hapo Goma walibidi kushirikisha kushirikisha watu ambao wamezalia hapo karibu na mipaka burure, wako pale, wanaishi pale ambayo inakuwa ndani nakuwa ndani ya Goma. Kwa hiyo, kwa maoni yako, unaona kwamba hakuna haja ya upimaji wa mipaka, kwa sababu watu wameishi miaka yote hiyo wakitambua mipaka yao? hadi hapa, sina la ziada. Bila shaka umesikia maoni ya wasikilizaji kuhusu zoezi la upimaji na uhakiki wa mipaka katika nchi za Afrika mashariki na Kati. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo, hadi wakati mwingine, na kutakia siku njema. Habari. Habari. Habari. Habari. Habari. Eh, finiki, na masante Sabina kwa makala hayo. Uh, man mkuyu ukiwa Kasulu unasema unatupata vizuri sana, pamoja na frank ijahman, ukiwa pale Lusaka, Zambia, unasema unaipata vizuri sana. Mwalimu Steven James katia ukiwa Morogoro, uh, Kigoma, unasema kwa migogoro ya ardhi kila mahali ni tatizo. Ni nini nilivyo navyouliza swali lako na wenyumba tunafika mwisho wa matangazo haya jioni. Tunakushukuru sana msikilizaji kwa kuwa pamoja nasi. Kwa niaba ya fundi mitambo Emmanuel Eliazar, msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni Emmanuel Makundi. Jina langu ni Victor Abuso, asante na kwaheri, kutoka Dar es Salaam. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi jioni ya leo. Muda mfupi ujao utakuacha na mtangazo kwa lugha ya kifaransa kutoka kule Paris. Uh, matangazo mengine kwa lugha ya kiswahili ni kesho asubuhi saa moja na nusu saa za afrika Mashariki. Hadi wakati huo, kwa heri kutoka Dar es salaam na jioni njema popote pale ulipo <mulia>