Imetimia saa kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa saa saa kumi na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya moja kwa moja ya idhaa Kiswahili ya Radio France International yinayokujia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale unapotegea sikio matangazo yetu haya jioni leo hii ni jumanne ya tarehe 16 mwezi wa septemba mwaka wa 2014 jina langu ruben lukumbuka utasikia mengi kwenye matangazo haya ikiwemo uchambuzi wa kina wa habari makala na michezo lakini kwanza tunaanza na habari na uhapa muktasari wake hali ya wasiwasi yatanda wilayani biharamulo kufuatia mapigano baina ya wa wakulima na wafugaji katika eneo hilo Serikali ya Sudan Kusini yatangaza wafanyakazi wa kigeni nchini humo kuachia wenyeji ifikapo tarehe 15 mwezi ujao. Na Waziri Mkuu wa Uingereza David Cameron ahidi kuongezea Scotland mamlaka. Tunasikika kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI Kiswahili com na redio washirika, na ukiwa na lolote msikilizaji, basi waweza kushiriki kwa kututumia ujumbe mfupi kwenye mtandao wetu wa kijamii wa Facebook RF Kiswahili, na pia kwenye nambari yetu ya simu ukianza na alama ya kujumlisha kisha nenda 255 764 015 747 nami nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Tuanzie nchini Tanzania, watu kadhaa wamejeruhiwa vibaya kwenye mapigano baina ya wakulima na wafugaji wilayani Biharamulo katika mkoa wa Kagera nchini Tanzania. Mengi zaidi na mwanahabari wetu Julian Rubavu mmoja wa majeruhi waliolazwa kwenye hospitali teuli ya wilaya ya biharamulo mkoani kagera ni mchungaji wa kanisa la sabato bwana edwin william na hapa mke wake bitizira edwin anaeleza walivyoshambuliwa kampiga fimbo akaanguka chini kuanguka chini wakaanza kumuniga sikia wanajadili sasa kwamba lakini yule jamaa hatujamuua turudiko tena walipo niliposikia hivyo nikakimbia nikaja nikawambia wenzangu tukamnyanyua tukamhamisha kamtoa wakaja wanakimbia kuja kufikapo wakakuta hayupo kuna damu tu alipokuwa amerara mm -hmm. wakamuleta kumwangalia mikono imeshakauka, midomo imeshashikana, miguu imeshakauka. Baada ya hapo, nikaenda nikaomba maji, tukaanza kumwagilia, ndio tukafanya machera. Baada ya kufanya machera, tukawa tumemleta, tukapiga simu, akaleta bajaji, tukamwekamo ndio kumleta, tukafikisha hapo. Mmoja wa majeruhi hao ambaye ana unafuna uwezo wa kuongea ni Bwana saba saba Cosmas, amezungumzia walivyoshambuliwa. Tulishtukia jamaa amechungia kwenye mihogo michanga, ng'ombe wa kisasa. Basi tulipomhoji tukamruhusu, akaondoka. Muda kidogo, akawa ameshuka mwingine mchungaji ana ng'ombe hamsini na akafikishia kwenye lile lile shamba. Sasa baada ya kumwambia yule mchungaji apate tajiri yake, angalia uharibifu, yule mchungaji alianza kuswaga ng'ombe na kwenda ile. Tunamfuatilia taratibu, tunazungumza naye, tunamwambia aache kuziswaga. Tulishtukia tumezungukwa na vijana wa Kinyarwanda na kuanza mashambulizi Nimejeruhiwa kwenye pua, nimepigwa fimbo kwenye bega la kushoto na kwenye kiwiko. Naye diwani wa kata ya Bisibo wilayani Biharamulo, Bwana Josephat Kayamba, amekiri kutokea tukio hilo. Nimepokea taarifa za wananchi wangu, kata ya Bisibo, kijiji cha Kiruruma, wafugaji na wakulima kupigana, baada ya mifugo ya wafugaji kuingia kwenye shamba moja la kanisa iliyoko Kiuruma, kanisa la kwa Sabato. Basi kulitokea sitofahamu na baadaye wakapigana, kwa hiyo wameumizana. Nimefika mwenyewe wa hospitali, nimeona kati ya wale wawili walioumizwa, wakulima mmoja kabisa bado ana hali mbaya kwa sababu hawezi kujitambua Mganga wa wodi walimo lazima majeruhi hao kwenye hospitali teuli ya Biharamulo, Bwana Manyus Banyikila amekiri kupokea majeruhi hao na wagonjwa walipokelewa. Mnamo jana usiku, ni wagonjwa kutoka Kiruruma, wanaume wote, watu wazima ambao walipokelewa wakiwa na majeraha ya kichwa. Mmoja uh, anaendelea vizuri sana mwingine bado uh, hana utambuzi mzuri kwa sababu ya majeraha ya kichwa, lakini tunaendelea kuwahudumia, tunategemea hali zao zitatengamana watakuwa katika hali nzuri. RF imetaka ufafanuzi zaidi kwa jeshi la polisi mkoani Kagera, ambapo kamanda wa mkoa Bwana Henry Mwaibambe amesema kuwa yuko safarini na akaelekeza kaimu wake Bwana Mroto atoe maelezo ambayo ni haya. Hilo ha, liko kwenye uchunguzi utaa Kwenye, kwenye simu. Mapigano baina ya wenyeji wa kulima na wafugaji wengi wao raia wa kigeni yameongezeka magharibi mwa Tanzania kwa muongo mmoja sasa ambapo madhara yake ni makubwa ikiwemo raia kupoteza maisha. Julian Rubavu, RFI, Kagera. Mashirika ya kiraia huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC yamethibitisha kuwa mamia kwa maelfu ya raia wamelazimika kuyahama makazi yao, kukimbia mapigano kati ya wa wapiganaji wa kundi la Nduma Defence Forces NDC na waasi wa kihutu wa FDLR katika vijiji vya Bukonde, Kabingu na Ngaha mtaani Masisi, mashariki mwa nchi hiyo. Ripoti ya mashirika hayo imebainisha pia kwamba wakazi wa maeneo ya Bukumbirwa, kishonja rusa mambo na kanune, wengi wao wakiwa ni wanawake ambao ni wa, wajawazito, watoto pamoja na wazee, wamelazimika kutembea kwa muda wa siku tatu kwa miguu, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na shirika hilo la kiraia huko ikobo, mashariki mwa DRC. Jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa MONUSCO limeanzisha upigaji doria katika maeneo hayo. Nchini Nigeria, mahakama ya kijeshi imewahukumu kifo wanajeshi kumi na wawili kwa kosa la kushirikiana na wanamgambo wa kundi la Boko Haram katika jimbo la Maiduguri mapema mwaka huu. Wanajeshi hao walikuwa zamu wakati kambi yao ilipovamiwa na wanamgambo hao na kuwaacha kushambulia kambi hiyo ambayo kazi yake kubwa ni kukabiliana na Boko Haram katika eneo hilo. Brian Wanyama ni mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa mjini Bugoma nchini Kenya. Ni wazi ya kwamba tatizo hili la Boko Haram si tatizo dogo tena, ni tatizo kubwa mno, na ikiwa wanajeshi wa serikali wanashirikiana na kundi hili, basi ndilo linaleta kizungumkuti kikubwa kabisa katika suala hili lote la usalama katika e, taifa kubwa la Nigeria, na hasa sehemu ya Maiduguri, ikiwa kwamba wanajeshi ambao wanastahili kuwalinda raia, nao wana ushirikiano wa karibu kabisa na wapiganaji hawa wa Boko Haram. Kwa kweli kizungumkoti kikubwa sana na ni tatizo kubwa sana la usalama katika taifa la Nigeria. Ni Brian Wanyama, mchambuzi wa maswala ya siasa na utatuzi wa migogoro, akiwa pia mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii huko Bungoma, nchini Kenya, Kenya. Radio France Internationale. Kiswahili. Ungana na watu zaidi ya milioni mia moja wanaongea Kiswahili duniani. Radio France Internationale. Idhaa ya Kiswahili kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Kuanzia saa moja na nusu hadi saa mbili kamili na saa mbili na nusu hadi saa tatu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa habari za ulimwengu, makala na michezo utazipata kuanzia saa kumi na mbili hadi saa moja jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Radio France International ni redio ya ulimwengu. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na dakika saba wakati ni saa kumi na moja na dakika saba huko Afrika ya Kati, na haya ni matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI. Serikali nchini Sudan Kusini imetangaza leo Jumanne kuwapiga marufuku wafanyakazi wa kigeni wanaofanya kazi, kazi nchini humo, wakiwemo wale wanaotoa misaada ya kibinadamu Juba imewataka wafanyakazi wote wa kigeni kuwacha kufanya kazi kufikia tarehe 15 mwezi ujao, na nafasi zao katika taasisi mbalimbali mbali ikiwemo benki, hoteli, kampuni za kibinafsi na mashirika mengine kuchukuliwa na raia wa nchi hiyo. Mohamed Nanchuya ni raia wa Tanzania anayefanya kazi jijini Juba, anasema kuwa si mara ya kwanza kwa tangazo kama hilo kusikika ama kutolewa na serikali ya Sudan Kusini. Haya, mambo sio ndio mara ya kwanza kutangaza. Nilikuwa huko, ilianza mwaka jana, ilitokea kama hivyo katu kwenye magazeti, aka watu waondoke nini nini, lakini watu waliendelea kukaa. Sasa hapa tukafanya kazi, nadhani na hili litapita, tuendelea kufanya kazi. Wageni ni wengi wanaofanya kazi, yani tuseme kama sababu hapa kila kitu ni cha wageni, yaani viwanda vyote vya maji ni vya wageni waliya waisoya naiiwenyee goetwa na kampuni ya kiwanda cha maji vile vilaiachana na wote ni wageni amna ni amna chochote walichokuwa nacho. Hata hivyo, waziri wa habari nchini humo Michael Makuei akizungumza na shirika la habari la Ufaransa la AFP amesema tangazo hilo linalenga kazi ambazo raia wa Sudan Kusini wanaweza kufanya na tangazo hilo kutoka wizara ya kazi ni la kupotosha. Waziri wa ulinzi wa Ufaransa Jean Yves Ledrian amesema kuwa Umoja wa Mataifa unastahili kuchukua hatua ya haraka dhidi ya makundi ya kijihadi ya nchini Iraq ambayo yana ushirikiano wa karibu na ile ya kigaidi ya nchini Siria. Ledrian ameyasema hayo wakati wa mazungumzo yake na waziri wa ulinzi wa Libya Sedk Dobih hii leo, siku ya Jumanne, huku akibainisha kuwa uhusiano kati ya makundi hayo ni hatari kwa mataifa ya Libya na Misri ambako wapiganaji hao wamekuwa wakitekeleza mashambulizi na mapigano ambayo hadi sasa yamegharimu maisha ya mamia kwa maelfu ya wananchi. Ni saa kumi na mbili na dakika kumi saa za Afrika ya Mashariki, wakati tayari saa kumi na moja dakika kumi huku Afrika ya Kati. Na haya ni matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Siku ya Alhamisi, raia wa Scotland watapiga kura ya maoni kuamua ikiwa wanataka, kuwa, uh, wanataka taifa hilo lao kuwa huru au kuendelea kuwa miongoni mwa nchi zinazounda ufalme wa Uingereza. Waziri Mkuu wa Uingereza David Cameron, kiongozi wa upinzani Ed Miliband naye, naibu waziri mkuu nchini Uingereza Nick Clegg wamewaomba raia wa Scotland kupiga kura ya hapana na kuahidi kuwa taasisi mbalimbali kama bunge zitaongezewa mamlaka zaidi. Lakini ni kwa nini Scotland inataka kuwa taifa huru? Mwenzangu Victor Abuso amezungumza na mchambuzi wa siasa za kimataifa Ujonga Gina akiwa jijini Nairobi, nchini Kenya. Waskoti wangependa nchi yao ijitenge, itoke katika himaya ya Uingereza na hiyo nchi huru ambaye itafaidika kutokana na rasilimali zake hasa rasilimali ya mafuta na madini mengine ambayo wanachimba nchini mwao na pia katika bahari iliyo karibu na nchi yao. Wanahisi ya kwamba kuwa chini ya himaya ya Uingereza imewanyang'anya urithi yao au uh, ile utajiri wao ya kiasili ambayo wangekuwa wameitumia kuendelea kuliko vile walikuwa wameendelea wakati huu. Na ikiwa Scotland itafanikiwa kujitenga, unafikiri kutakuwa na athari gani kwa Uingereza? Unajua, Uingereza kunayo pia upande ya Wales ambaye ungere, sio Uingereza, na pia upande ya uh, kaskazini ya Ireland ambaye sio upande wa Uingereza. Kwa hivyo hizi nchi zote zikianza kufuata mfumo huu wa Scotland, wanaona kwamba Uingereza itabaki nchi kidogo ambaye haina mali ya kiasili mengi, na kwa hivyo itadidimia, umaarufu yake itadidimia kimataifa, na pia nguvu zake za kijeshi za kiuchumi pia zitaenda zita chini na waziri mkuu wa Uingereza David Cameron anasema kwamba ikiwa uh, raia wa Scotland wataamua kuwa ndani ya Uingereza basi uh, bunge uh, la nchi hilo litapewa mamlaka zaidi. Unadhani kwamba uh, kauli hii inaweza ikawabadilisha mawazo wale wat, wale ambao wanataka kujitenga na Uingereza? Hiyo itaongeza mtisha wale wangependa kujitenga, kwa sababu Waskoti walikuwa hawajapewa uwezo ya kutosha kujisimamia mambo yao hivi miaka zote, na sasa wanapotaka kujitenga ndio wanaahidiwa hayo. Kwa hivyo, kwa hivyo hiyo ni kuwahada. Ni Ojuanga Gina, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Nairobi nchini Kenya, katika mazungumzo yake na mwenzangu Victor Abuso. Umoja wa Mataifa umesema idadi ya watu wenye njaa duniani imepungua kwa zaidi ya watu milioni moja na hiyo kwa kipindi cha miaka kumi iliyopita, huku umoja huo ukiongeza kuwa mtu mmoja kati ya watu sita, uh, kati ya watu tisa kumradhi, hawana chakula cha kutosha, wakati bara la Asia linaongoza kwa watu ambao hawana mlo huo. Ripoti hiyo ya pamoja imesema hadi sasa nchi 63 zinazoendelea zimefikia lengo hilo huku nchi nyingine sita zikiwa katika mkondo huo wa kufikia malengo yake ifikapo mwaka wa elfu mbili na kumi na tano. Watu wengi duniani wanaishia kula chakula kwa, kuto, kwa kutafuta kushiba tu bila ya kujali mafaa ya chakula kwa ajili ya afya yao. Waziri Mkuu wa Ufaransa Manuel Valls ameahidi kuendeleza sera yake ya mabadiliko na kuboresha uchumi wa Ufaransa licha ya serikali yake kukabiliwa na changamoto mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na ukosefu wa ajira na, kudodo, na kudorora kwa uchumi. Manuel Valls kwa sasa analihutubia bunge na kabla ya kufanyika kwa kura ya kuwa na imani au la na serikali yake ambayo imekuwa ikikosolewa kwa mapungufu mbalimbali mbali, mbali ikiwemo ukosefu wa ajira hayo yanajiri wakati serikali ya Manuel Valls inakabiliwa na mvutano kuhusu hali ya kiuchumi inayoendelea huko Ufaransa, huku serikali yake ikitumiwa na baadhi ya wabunge kushindwa kukabiliana na swala la ukosefu wa ajira, ajira ambalo limekuwa tete huko Ufaransa. Waziri mkuu huyo wa Ufaransa amewaomba wabunge kuwa na imani na serikali yake na kuahidi kutekeleza majukumu yake. Mimi nina matumaini, kwa sababu wakati huu kila mmoja anapaswa au anawajibika kufanya majukumu aliyopewa. Lakini hatuongelei swala hili peke yetu, linahusu wafaransa wote. Nadhani wananchi wetu wameshuhudia mengi hivi karibuni kuhusu mvutano uliokuwa ukiendelea serikalini ambayo ni mambo ya aibu. Kwa hiyo raia wa Ufaransa wanasubiri kuona mabadiliko. Ni Manuel Vals, waziri mkuu wa Ufaransa. Kiswahili michezo na Victor Abuso. Karibu, habari za wakati huu. Naam, asante uh, sana mwenzangu Ruben kumbuka, ni nzuri kabisa hmm. Uh, natumaini nawe pia ni nzuri, hali yako ni nzuri, msikilizaji popote pale ulipo. Nianzie kule barani Ulaya, mechi za soka uh, katika hatua ya makundi kwa taji la msimu huu klabu bingwa barani Ulaya UEFA zinaanza kuchezwa leo katika viwanja mbalimbali kule uh, barani Ulaya nchini Uingereza kwa na duniani wapenzi wa wa klabu ya Liverpool leo leo wanasubiri kuona namna klabu hiyo itakavyocheza leo katika uwanja wake wa Anfield, na itakavyocheza na klabu ya Ludogorets kutoka kule Bulgaria, kwa kwamba Liverpool haijacheza mchezo huu ndani ya miaka mitano. Na nahodha wa Liverpool amekuwa akisema kwamba amekuwa akiona wivu namna klabu ya Chelsea na Manchester United wanavyocheza huko, Steven Gerrard. Kocha wa Liverpool Brendan Rodgers anasema wao wanaoheshimu klabu ya Ludo Rogers kama wanavyoheshimu mabingwa mara kumi wa michuano Real Madrid kutoka kule Hispania. Nam anasema kwamba so, alipokuja katika klabu hii lengo lake kuu lilikuwa ni kurudisha Liverpool katika michuano hii ya klabu bingwa wa barani Ulaya. Uh, na wanasai likuwa katika michuano hii, na bila shaka lengo lake ni kuwapa raha mashabiki wa Liverpool, na tunasubiri tuone jinsi mambo yatakavyokuwa. Na bila shaka mashabiki wa Liverpool wanasema kwamba huwa hawatembei peke yao, kwa hivyo tunasubiri tuone ikiwa leo watatembea wawili wawili ama watoto watatu katika uwanja wa Anfield kule Uingereza na tusubiri tuone. Kesho tutazungumzia <laughs> matokeo, lakini pia kuna mchezo mwingine ambao pia unasubiria kuwa mkubwa sana katika uwanja wa Signal Iduna Park kule Ujerumani uh, Borussia Dortmund, kumbuka kwamba alifika fainali ya msimu uliopita, utakuwa unamenyana na Arsenal. Arsenal ya Uingereza wao wamekuwa katika mchuano hii miaka karibu msimu kama kumi na saba iliyopita, na wamekuwa na rekodi nzuri wanapokwenda kule Signal Iduna Park kule nchini Ujerumani na tunasubiri tuone jinsi mambo yatakavyokuwa. Wamekuwa wakikutana mara tatu katika msimu minne iliyopita, Borussia Dortmund na Arsenal. Kwa hivyo tunasubiri tuone mchuano mchuano wa leo usiku. Real Real Madrid watakuwa katika uwanja wa nyumbani wa Santiago Bernabeu kucheza na Basel ya Uswizi, lakini pia kutakuwa na mchuano uh, kati Olympiacos ya Ugiriki na Atletico Madrid ya Uhispania. Nam Monako ya Ufaransa itacheza na Bayer Leverkusen ya Ujerumani, uh, kule nchini Ufaransa. Na barani Afrika mchezaji wa kimataifa wa timu mataifa ya soka ya Cote d'Ivoire Jivinyo ametia saidi mkataba mpya wa miaka minne na klabu ya Roma nchini Italia. Mkataba wa Jivinyo utakamilika mwaka wa elfu mbili na kumi na saba katika klabu hiyo ambayo uh, inashiriki katika ligi ya Serie A uh, Jivinyo mwenye umri, ya, umri wa miaka 27 amefungia klabu yake mabao 9 katika mechi 33 tu walizochezea klabu yake, na pia msimu uliopita alisaidia timu yake kumaliza katika nafasi ya pili nyuma ya Juventus. aliyokuwa anachezea klabu ya Arsenal ya kule nchini Uingereza kabla ya kwenda kule nchini Italia. Na shirikisho la soka barani Afrika CAF linakanusha taarifa zilizochapishwa katika magazeti mbalimbali kule nchini Gini na kwingineko barani Afrika kuwa a, Gini iko salama kuwa mwenyeji wa michuano ya kufuzu kwa fainali ya mataifa bingwa barani Afrika mwaka ujao nchini Moroko, licha ya kukabiliwa na mashambulizi ya Ebola. CAF inasisitiza kuwa Gini haitakuwa mwenyeji wa michuano hiyo Uh, hadi pale hali itakavyokuwa nzuri na kuthibitishwa na wataalamu wa afya, viongozi wa CAF watakutana baadaye mwezi huu uh, na uongozi wa Umoja wa Afrika jijini Addis Ababa nchini Ethiopia ili kutathmini hali ugonjwa huu Ebola kabla ya kuruhusu labda mchuano kuchezwa kule Guini. Uh, Gini ipo katika kundi moja na Uganda, Ghana na Togo, na ni ya tatu katika jedwali la kundi lao kwa alama tatu. Guine itacheza na Ghana mwezi ujao katika nchi ambayo bado haijafahamika. Ni kushukuru sana Victor Buso kwa habari hizo za michezo asante. Saa kumi na mbili na dakika ishirini nami nampisha Julian Rubavu anakuja na makala ya Afrika Mashariki. Ni nafasi nyingine wewe msikilizaji, kuungana nami mwanzo hadi mwisho kwenye makala ya Afrika Mashariki, tunapohabarishana kuelimishana, juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki na Kati, kwa lengo la kubadilika kifikra na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Kwenye makala ya Afrika Mashariki leo, tunaendelea na sehemu ya pili kuangazia juu ya changamoto kwa wakazi wa mpakani Sirari, baina ya Kenya na Tanzania. Kama utakavyowasikia wenyeji hao wa mpakani hapo, wanataja zaidi vitendo vya rushwa. Mtayarishaji na mtangazaji ni mimi Juliani Rubavu, Radio France International. Msikilizaji, Juma lililopita tuliangazia juu ya maisha ya wachuuzi wadogo wadogo mpakani Sirari, ambapo uliwasikia raia wa Kenya, wengi wao wanawake. Kwenye kipindi hiki utawasikia wenyeji wa Sirari upande wa Kenya na Tanzania wakizungumzia changamoto za ubadhirifu mpakani hapo, baadhi wakilalama dhidi ya vitendo vya rushwa. Tuanze na raia hao wa Kenya. Inakuwaje pale mnapovuka? tunapovuka pale hmm. Ambapo unapita pale mpakani mwa Tanzania hmm. Unaitishwa hela na wale maskari wa Kenya wa Tanzania. Mm -hmm. Na ambapo jua kama umeshalipia kila kitu mm -hmm. Unalipa pale ukifika Kenya, pia unakatiwa ushuru kama ni gunia, unakata kwa shilingi 100. Hmm. Sasa hivyo tunahitaji serikali yetu kama ingeweza iweze kutusaidia jinsi ambavyo tutakavyopita pale mpakani na tufanye biashara naye boresha maisha yetu, lakini kuna viongozi hapa Sirari, upande wa Kenya na Usirali upande wa Tanzania, okay. Si mnaenda mnawaambia labda matatizo tunayopata sisi akina mama ni haya na haya na haya pale mpakani? Kakangu sikiliza, nikwambie kitu kimoja. hmm. mwananchi wa kawaida yule ambaye huwa yuko chini hasikilizwi, na unajua kwamba heli inatembea kwa hela hmm. kama una hela ya kwenda kuongea na yule mkubwa jinsi ambavyo inavyostahili, nao waasisti hawezi anawambia kwamba sawa, nitashughulikia. Anaposema nitashughulikia, nawe bado unazidi kuumia, hamna lolote tunalosaidiwa. Pole sana mama, nashkuu. Wewe, mama, unaitwa nani? Mimi naitwa Monica Mwita ni mkaaji wa Sirari. Mimi pia ni Mtanzania lakini nafanyia biashara Kenya. Sasa mimi nimepita asubuhi na junior langu la mchele, askari ananisimamisha, anasema anataka hongo nimpatie shilingi elfu tano. Askari wa wapi? Askari wa Tanzania anataka shilingi elfu tano. Unampa majina yake? yeye, huwa anamwita Masai yeah. Sasa akaniambia ana katiba mpya imeanza, tulichagua sisi wenyewe katiba mpya, tulichagua kuwa vibali vipatikane vya kufanyia biashara. Sasa kusema kweli mimi sikuwa na kibali kabidi nikaambia watu wakaenda wakautetea. Kusema kweli tunanyanyasika mchele, kwani ukitoka kutoka Tanzania unaingia Kenya tunanyanyasika sana na maskari wa Tanzania. Tunanyanyasika kusema kweli, wamama tunafanya biashara ndogo, tunateseka hasa. Akiniomba shilingi elfu tano junior na lina shilingi elfu mbili faida. Hiyo shilingi elfu tano nikimpa watoto wangu watakula nini? Kama mimi ambaye najitafutia, sina mwanamme, najitafutia mimi mwenyewe Hizo ni kipo 5000 nazitoa wapi sasa? Sema kweli, wajaribu kuambia wakubwa wao, wajaribu kuambia wadogo wao, wafanye kazi kwa haki, sio kwa hongo. Ehe, mm -hmm. Asante sana mama mwito. Haya, asante. Makala ni Afrika ya Mashariki na tunaangazia juu ya changamoto kwa wakazi wa mpakani Sirari baina ya Kenya na Tanzania. Mtayarishaji na mtangazaji ni mimi Juliani Rubavu, Radio France International. Baada ya kuwasikia raia wa Kenya na sasa tuwasikie wakazi wa mpakani Sirari upande wa Tanzania, wanazungumziaje vitendo vya rushwa mpakani hapo? Naitwa Paulina Kitangita. ni mkazi wa wapi? mkazi wa Sirari. wewe unafanya biashara gani? nafanya biashara ndogo ndogo, napeleka. Lakini naona mmeegemea mizigo mikubwa, hii ni ndogo ndogo. ni ndogo kweli? <mukleka> E, <ni> ndogo ndogo. <mukleka> e. Ngoja niongee na huyu bingwa. wewe unafanya shughuli gani hapa, tuko kwenye mpaka wa Sirari? Uh, mi nafanya shughuli ya kufaulisha mizigo, kuvusha mizigo hmm. kupeleka Tanzania kutoa Kenya hmm. Majina yako ni nani? Frank Joseph. Ni mkazi wa wapi? Hapa, wa hapa Sirari hmm. Nimeongea na wafanyabiashara wa Kenya, wachuuzi wa, wa wadogo wadogo, wakasema kwamba hapa kuna mambo ya kitu kidogo sana yanafanyika. Rushwa hapa ni kawaida, na wala TAKUKURU hamna kazi wanayofanya, kusema kwamba eti labda kuna TAKUKURU inafanya kazi huo, mm. ni uongo, labda iko kwenye redio kwamba tunasikia kuna kitu kinaitwa TAKUKURU mm. Shika hata hiyo barabara ya kwenda Shirati mm. si unafahamu Shirati, huko Roria mm. We shika hiyo barabara, nenda huko Roria, utaona yaani rushwa ni kawaida. Hapa rushwa ni kawaida. We hata kama unatoa hapo banki, ili mradi umempa askari kitu kidogo unapita. Hakuna kazi ambayo TRA inafanya hapo ni, ni kuchukua tu pesa. Kweli. Tanzania ni kama hamna serikali Mm. Serikali hamna Tanzania Mm. ili mradi tu kuna mtu anaitwa rais lakini hakuna kazi anayofanya. Hebu tuongelee hapa silari pakoje, we unapopafahamu zaidi mimi hapa, kama nilivyo kushakukwambia, rushwa ni kitu cha kawaida. Na sasa umeniambia kwamba mfano nikitoka hapa sasa, nikaenda e, nikaenda Shirati e, ukapanga tu gari kuanzia hapo Tarime hapo e, ukaenda Shirati e. Kaa tu kwenye gari, jifanye kama vile uji mambo ya rushwa, utaona tu dereva anashuka na toa hela, anampa e, traffic, anaenda. Kwa hiyo wewe kama ni gari, jaza mpaka juu ya bodi, mradi una 2000 yako, utampa traffic basi, hakuna cha kusema kwamba eti serikali inafanya kazi inazuia sijui rushwa sijui takuna. Na hawa mizigo wanaopitisha mizigo hapa penye pakoje ni rushwa hiyo hiyo, si hata si, tunaamka hapa saa kumi, rushwa inatolewa, magari yanafaulishiwa hapa. Mtu hawezi kusema kwamba eti kuna TAKUKURU iko hapa inachunguza rushwa, hamna. Wana wanakula hapa, wanakula ndio. Na mimi kwa maoni yangu sidhani kama rushwa itaisha kwa staili hii, labda <laughs> siku ya mwisho wa dunia ndio itaisha. Miongoni mwa bidhaa zinazovushwa mpakani Sirari ni biashara za mazao zinazovushwa mpakani hapo kutoka taifa moja kwenda jingine. Nimeongea na afisa wa Tanzania anayekagua bidhaa hizo na pia kujibu baadhi ya changamoto kama mianya ya rushwa. Mimi naitwa Donald Mkonyi, ni mkaguzi wa chakula wa mamlaka ya chakula na dawa, TFDA. Hapa mnavyokagua mambo ya chakula, kama mnavyojieleza, mnavyoeleza kazi zako, mnakagua namnagani, mnafanya namna gani, yaani shughuli kwa ufupi? Kiufupi, tunasimamia sheria ya chakula na dawa ya mwaka elfu mbili na tatu na katika kukagua chakula hapa, tunachokifanya ni kwamba mwingizaji wa chakula kwanza, anatakiwa anapokuja hapa, anakuja akiwa na kibali kinachomruhusu kuingiza chakula husika. kwa hiyo cha kufanya sisi tutakagua documents. Yani inakuwa ni vyakula kutoka nje ya nchi. Ndiyo, ni vyakula kutoka nje ya nchi. E, kwa sababu huu ni, ni mpaka, ni port of entry kwa hiyo tunachokifanya sisi tunakagua document kwanza kujiridhisha, alafu tutakwenda kukagua mzigo usiku yeah. Kuna mambo ya vipodozi nazi anapita hapa sana kwenda Kenya kutokea hizi nchi jirani ambazo ziko upande wa mo, Afrika ya kati hivi. Hapana, hakuna vipodozi vinavyopita hapa kutoka, kutoka kule kwa sababu ya kitu kidogo, hiyo hiyo <laughs> <ipo>, haipo <laughs> haipo na na nadhani huku na nyumbali sana yaani, na inakuwa ni vigumu kwa sababu hata kuingilia sehemu mipaka ile ambayo imepakana na hizo nchi bado kuna wakaguzi, anaweza akakagua kukisha kabisa. Vipodozi vinavyopita ni, ni vile ambavyo vimekuwa vina kibali na vinaruhusiwa. Kwani kila mzigo tunaopita hapa hata kama ni begi, mbona mimi na begi hasijakaguliwa hapa, siwezi kuwa na kitu ndani. Ha, sawa, nadhani hiyo ni taasisi nyingine zitakiwa zishughulikie, lakini kwa upande wetu sisi vyakula, dawa, vipodozi, vifaa tiba. Yaani mnakagua container mnakagua roli, au mnakagua binadamu ya mzimu? Mnakagua namna gani, ni kitu gani mnachokagua, kwamba hiki ndio tunakagua, sima box au nini? Ah, hiyo kweli ni naweza ingasema ni changamoto, kwa sababu hata mizigo mingi ambayo tunakagua hapa ni ile ambayo ni ya uh, kuonekana lakini system ya kukagua hata mizigo midogo naona imekuwa ni ngumu kidogo hapa, kwa sababu ya mpaka una changamoto kidogo. Ni vigumu kusimamisha kila mtu anayetembea hapo na kuanza ku, ku, ku, ku... lakini mimi nimefika mi, nimepita mi, kwa mfano kwenye mpaka wa Gatuna baina ya Rwanda na Uganda ni mpaka ambao unapita watu wengi sana na maroli mengi yanayotoka Uganda au Kenya kwenda Kongo kwenda Rwanda kwenda Burundi. Anakaguliwa mtu mmoja mmoja na mzigo wote, mabasi yote, kila kitu kinakaguliwa pale. Sasa nyinyi, ni uzembe, labda niseme hivyo? Hapana, ni kwa sababu sasa hamna hizo basi ambazo tunaweza kukagua, hazipo. Sio basi, yani yeyote anayepita pale mpakani lazima kaguliwe, sio basi, siyo nini sionini, umenielewa e? Nadhani hiyo ni kama nilivyosema mwanzoni, ni changamoto na inahusisha sekta nyingi sana, inahusisha idara mbalimbali, mbali na sisi kama FDA wenyewe hatuwezi tukalifanya tuka hilo wenyewe na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya changamoto kwa wakazi wa mpakani Sirari, baina ya Kenya na Tanzania, wakitaja zaidi vitendo vya rushwa. Ulikuwa na mtayarishaji wa kipindi hiki Julian Rubafu, Radio France International. Radio France Internationale, Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili, Kiswahili. ni saa kumi na, moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati sawa. Saa, saa kumi na, mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na haya ni matangazo ya moja kwa moja ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International yanayokujia kutoka Dar es Salam nchini Tanzania. Karibu kwenye matangazo yetu ya awamu ya pili kutoka hapa RFI Kiswahili, tukirusha matangazo yetu kutoka studio zetu zilizoko Dar es Salam, Tanzania. Mimi ni Ruben Lukumbuka na haya ndiyo tuliyokuandalia. Wabunge wa upinzani nchini DRC wapinga jitihada za kufanyika marekebisho ya katiba nchini humo. Mahakama ya kijeshi huko nchini Nigeria ya wahukumu kifo wanajeshi kumi na wawili kwa kosa la kushirikiana na wanamgambo wa Boko Haram, na jeshi la Marekani inatekeleza mashambulizi ya kwanza karibu na mji wa Baghdad huko Iraq dhidi ya ngome ya wapiganaji wa kiislamu wa IS. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya wwwrf Kiswahili com na redio washirika. Msikilizaji, ukiwa na lolote, basi waweza kushiriki kwa kututumia ujumbe mfupi kwenye mtandao wetu wa kijamii wa Facebook rf Kiswahili, na pia kwenye nambari yetu ya simu, ukianza na alama ya kujumlisha ama plus, kisha nenda 255 764 015 747. Nami nitausoma ujumbe wako huo hapo baadaye. Tuanzie huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Spika wa baraza la seneti nchini DRC Leon Kengo wa Dondo amewatahadharisha wabunge wa kitaifa nchini humo na kusema kuwa marekebisho ya katiba kwa baadhi ya ibara zake yanaweza kutishia amani na maridhiano katika nchi hiyo. Wakati huo wa wabunge wa upinzani huko DRC wenyewe wamepinga jitihada zinazofanywa na seri... na chama tawala PPRD ya kutaka kufanya mabadiliko au marekebisho ya katiba. Crispin Mitono Mbindule ni mbunge wa upinzani kutoka chama cha UNC kinachoongozwa na Vital Kameri. Sisi wakati tulisikia bwana uh, prezidenti uh, wa sena, prezidenti wa sena anaelezea uh, mambo kama hayo, e, mambo sisya kutushangaza sisi, tulikuwa kama wapinzani E, wanabunge wapinzani tulikuwa tumesema mambo haya wakati presidenti, uh, Leo Kengo wa Dondo, alikuwa yeye tayari amekwisha kuenda na rais e, Kabila. Sisi tulikuwa tumeelezea mambo haya kusema kama hatutaki hii mtu aguse katiba yetu ya Kongo, na wakati wanasema leo wanataka wazime, kabisa wazime hiyo katiba na watie katiba nyingine yange tuingie kwa republika ya nne. Sisi hatutaki hiyo. Kwa upande wake, mashirika ya kiraia nchini DRC yametoa mapendekezo kadhaa baada ya kudhihirisha wasiwasi wao kuhusiana na hatua hiyo ya kutaka kufanyiwa marekebisho ya katiba. Omari Kavota ni naibu mwenyekiti na msemaji wa mashirika hayo huko Kongo. sisi tumekataa harakati zozote za kubadili katiba tunajua ya kuwa hii inaweza kuharibu mfumo mzima wa demokrasia na haitaweza kupelekea nchi hii kukua katika harakati za kidemokrasia. Tunachotarajia tarajia ikifanyike ni kuona wanabunge wasiweze kuanguka katika mtego wa kujaribu kubadili katiba. Yani, tunajua ya kuwa kuna mradi wa serikali ambao unaweza kupelekea ku kufanyike mabadiliko lakini iwapo hayo mabadiliko yatafanyika, hususan yale yani ambayo inaweza kupelekea uh, mihula ya rais iweze kutoka kwa mihula miwili. Katika hotuba yake ya ufunguzi hapo jana, Obem Minaku, spika wa bunge la kitaifa huko DRC, mwenyewe alithibitisha kuwa ibara moja tu ambayo ni ibara ya 197 ndiyo inayoweza kufanyiwa marekebisho na ambayo inahusiana na uchaguzi wa wabunge na wakuu wa majimbo na si vinginevyo. Watu kadhaa wamejeruhiwa vibaya kwenye mapigano baina ya wakulima na wafugaji wilayani Biharamulo katika mkoa wa Kagera nchini Tanzania. Mwanahabari wetu Julian Rubavu amefuatilia kwa karibu tukio hilo na kutuandalia ripoti ifuatayo. Umoja wa majeruhi waliolazwa kwenye hospitali teule ya wilaya ya Biharamulo mkoani Kagera ni mchungaji wa kanisa la Sabato bwana Edwin William na hapa mke wake Bitizira Edwin anaeleza walivyoshambuliwa. Kampiga fimbo akaanguka chini, kaanguka chini wakaanza kumuniga. Sikia wanajadili sasa kwamba lakini yule jamaa hatujamuua, turudiko tena. Walipo niliposikia hiyo nikakimbia nikaja nikawaambia wenzangu tukamnyanyua tukamhamisha kwa mto wapo. Wakaja wanakimbia. Kuja kufikapo wakakuta hayupo kuna damu tu alipokuwa amelala. Mm -hmm. Wakamleta kuja kumwangalia mikono imeshakauka midomo imeshashikana miguu imeshakauka. Baada ya hapo, nikaenda nikaomba maji, tukaanza kumwagilia, ndio tukafanya machera. Baada ya kufanya machera, tukawa tumemleta, tukapiga simu, akaleta bajaji, tukamweka mu ndio kumleta, tukafikisha hapo. Mmoja wa majeruhi hao ambaye ana unafuna uwezo wa kuongea ni Bwana Saba Saba Cosmas, amezungumzia walivyoshambuliwa. tulishtukia jamaa amechungia kwenye mihogo michanga, ng'ombe wa kisasa. Basi tulipomhoji tukamruhusu, akaondoka. Muda kidogo, akawa ameshuka ingine mchungaji ana ng'ombe hamsini nae akafikishia kwenye lile lile shamba sasa Baada ya kumwambia yule mchungaji afate tajiri yake angalia uharibifu, yule mchungaji alianza kuswaga ng'ombe na kwenda ile. Tunamfuatilia taratibu, tunazungumza naye, tunamwambia ache kuziswaga. Tulishtukia tumezungukwa na vijana wa Kinyarwanda na kuanza mashambulizi. E, nimejeruhiwa kwenye pua, nimepigwa fimbo kwenye bega la kushoto. Aha, na kwenye kiwiko. Naye diwani wa kata ya Bisibo wilayani Biharamulo Bwana Josephat Kayamba amekiri kutokea tukio hilo. Nimepokea taarifa za wananchi wangu kata ya Bisibo kijiji cha Kiruruma, wafugaji na wakulima kupigana baada ya mifugo ya wafugaji kuingia kwenye shamba moja la kanisa iliyoko Kiruruma, kanisa la wa Sabato. Basi kulitokea sitofahamu, na baadaye wakapigana, kwa hiyo wameumizana. Nimefika mwenyewe hospitali, nimeona kati ya wale wawili walioumizwa wakulima, mmoja kabisa bado ana hali mbaya, kwa sababu hawezi kujitambua. Mganga wa wodi walimo lazima majeruhi hao kwenye hospitali teuli ya Biharamulo, bwana Manyus Banyikila, amekiri kupokea majeruhi hao. Wagonjwa walipokelewa mnamo jana usiku, ni wagonjwa kutoka Kiruruma, wanaume wote, watu wazima ambao walipokelewa wakiwa na majeraha ya kichwa. Mmoja anaendelea vizuri sana, mwingine bado hana utambuzi mzuri, kwa sababu ya majeraha ya kichwa, lakini tunaendelea kuwahudumia. Tunategemea hali zao zitatengamana, watakuwa katika hali nzuri. RFI imetaka ufafanuzi zaidi kwa jeshi la polisi mkoani Kagera, ambapo kamanda wa mkoa Bwana Henry Mwaibambe amesema kuwa yuko safarini na akaelekeza kaimu wake Bwana Mroto atoe maelezo ambayo ni haya. Hilo liko kwenye uchunguzi, utapata Kwenye, kwenye mapigano baina ya wenyeji wakulima na wafugaji wengi wao raia wa kigeni, yameongezeka magharibi mwa Tanzania kwa mwongo mmoja sasa, ambapo madhara yake ni makubwa ikiwemo raia kupoteza maisha. Juliani Rubavu, RFI, Kagera. Serikali ya Kenya imekubali kulipa gharama zote za familia ya Kimarekani baada ya polisi kumshikilia binti yao mwenye umri wa miaka kumi na mitano baada ya kumfananisha na binti mmoja raia wa Uingereza aliyeshukiwa kuwa na mafungamano ya karibu na kundi la kigaidi nchini humo. Kwa mujibu wa tangazo iliyotolewa na serikali ya Kenya hii leo, siku ya Jumanne, binti huyo raia wa Marekani amefanana na gaidi wa kike raia wa Uingereza, Samantha Leuthawi wit anayefahamika kwa jina la whit wido. Samantha Leuthawit uh, kutoka Uingereza amekuwa akitafutwa na serikali ya Kenya kwa tuhuma za kuhusika na matukio ya kigaidi nchini humo. Mwanamke huyo mwenye umri wa miaka 30 hivi sasa amekuwa akihusishwa kuwa na uhusiano na kundi la kigaidi duniani la al Al-Qaeda pamoja na kundi la Al-Shabab la nchini Somalia, makundi ambayo yamekuwa yakitekeleza mashambulizi ya kigaidi kwenye taifa hilo. RFI, Radio France International. Ni saa 12 na dakika 38 na saa za Afrika Mashariki, na haya ni matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI. Nchini Nigeria ya mahakama ya kijeshi imewahukumu kifo wanajeshi kumi na wawili kwa kosa la kushirikiana na wanamgambo wa Boko Haram katika jimbo la Maiduguri mapema mwaka huu. Wanajeshi hao walikuwa zamu wakati kambi yao ilipovamiwa na wanamgambo hao na kuwaacha kushambulia kambi hiyo ambayo kazi yake kubwa ni kukabiliana na kundi hilo la kigaidi la Boko Haram kaskazini mwa nchi hiyo. Viongozi wakuu wa Lesoto wamekubaliana juu ya mpango wa kufanyika kwa uchaguzi mkuu mapema iwezekanavyo, kinyume na ilivyokuwa imepangwa, katika jitihada za kurejesha hali ya utulivu wa kisiasa nchini humo. Vyanzo kutoka ofisi ya mpatanishi wa mgogoro wa nchi hiyo ya Lesoto huko Afrika kusini vimethibitisha. Akizungumza na wanahabari punde tu baada ya mkutano wa dharura wa SADEK hapo jana, waziri wa ushirikiano wa kimataifa nchini Afrika Kusini Nkoana Mashabane amesema uchaguzi mkuu uliokuwa umepangwa kufanyika nchini Lesoto mnamo mwaka wa elfu mbili na kumi na saba utasogezwa mbele ili kuepuka mtafaruku wa ziada katika nchi hiyo. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina: Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Upate ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa 11 na dakika 40 huko Butembo, sawa kabisa na Kigali nchini Rwanda. Na haya ni matangazo ya idhaa Kiswahili ya Radio France International tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Marekani imefanya mashambulizi ya mabomu dhidi ya wa wapiganaji wa kijihadi karibu na mji wa Bagdad nchini Iraq, ikiwa ni mashambulizi ya kwanza tangu Marekani iongeze muda wa kampeni ya kuwasambaratisha kundi hilo la Islamic State. Marekani imetekeleza mashambulizi hayo ikishirikiana na majeshi ya Iraq katika eneo la Sadr Al Yusifia, kilomita 20 kutoka Bagdad, na mashambulizi hayo yanakuja siku chache tu baada ya rais wa Marekani Barak Obama atangaze vita vya kufa na kupona dhidi ya kundi hilo. Wachambuzi wa maswala ya kisiasa na usalama wanaona kuwa marekani ikiwa kama itaendeleza operesheni ya kijeshi kwa kushirikiana na nchi nyingine basi itafanikiwa kulisambaratisha kundi hilo la islamic state kama anavyoeleza francis onditi akiwa nairobi huko kenya dunia inaweza kujikabili inaweza kukabiliana na makundi hayo kwa sababu ikiongozwa na amerika kwa sababu amerika ndiyo iliweka, eh, ilijaribu kule, kuweka demokrasia ama uongozi wa kidemokrasia katika iraq na haya makundi yamekuwa yakijitokeza kwa sababu kupinga, um, mwelekeo huo ambao e, Obama amekuwa akileta katika nchi ya, ya Iraq. Lakini kwa kuangusha ndege ya Syria tunaweza sema hapo ni makosa kidogo, kwa sababu Um, wengi ama wale ambao wako upande wa serikali kule Syria, um, ambao wana wanamuunga mkono Afad ni, ni ni wale ambao wako na msimamo mkali wa Kiislamu eh, kwa hivyo wanaweza kuwa wanaunga mkono um, eh, kundi hili la Islamic State. Ni Francis Onditi, mtaalamu wa masuala ki, ya kiusalama, akiwa Nairobi nchini Kenya. Shirika la kimataifa la wahamiaji IOM linasema wahamiaji walioponea kuzama maji baada ya boti e, zao kuzamishwa wanapokuwa safarini kwenda kutafuta ajira katika mataifa ya Ulaya ni ya kuogofya. Victor Abuso anaeleza zaidi. Baadhi ya wakimbizi walioponea kuzama wanasema baada ya boti yao kugongwa na kuanza kuzama, wanaofanya hivyo huwa wanaanza kuangua kicheko wakati wanapozamishwa. Ushuhuda huu unakuja muda mfupi tu baada ya kuzama kwa boti iliyokuwa imewabeba watu zaidi ya mia tano huku zaidi ya mia moja ukiwa watoto ikielekea Italia kutokea nchini Misri. Miongoni mwa watu waliookolewa ni pamoja na wapalestina wawili ambao wameliambia shirika la IOM kuwa waliwaona maharamia wakizamisha boti yao. Mashuhuda hao wameendelea kusema kuwa wakati wanapojaribu kujiokoa, wengi wanarudishwa majini na abiria wengine hulazimika kujiua kwa sababu ya mateso wanayopitia. Idadi kubwa ya wakimbizi wanaotafuta hifadhi katika mataifa ya Ulaya wakipitia pwani ya Italia wanatokea barani Afrika nchini Libya, Misri na Eritrea. Karibu kwenye mahojiano msikilizaji. Serikali nchini Sudan Kusini imetangaza hii leo juma, leo jumanne kumradhi, kuwapiga marufuku wafanyakazi wa kigeni wanaofanya kazi nchini humo, wakiwemo wale wanaotoa misaada ya eh, misaada ya kibinadamu. Victor Abuso amezungumza na Mohamed Nanjuya, raia wa Tanzania anayefanya kazi huko Juba. Haya mambo sio ndio mara ya kwanza kutangaza, ndio kwa huko alianza kumwaka jana ilitokea kama hivyo, ilikuwa huko kwenye magazeti kwa sababu watu waondoke lini nini, lakini watu waliendelea kukaa. Sasa hapa tukafanya kazi, nadhani na hili litapita, tutaendelea kufanya kazi. Na kwa hivyo, wewe bwana Muhammad, wewe kama mgeni unaishi hapo Juba, ha hauna wasiwasi na tangazo hili hata kidogo? Hata kipindi cha nyuma walifanya kwa aa, madereva wa bodaboda hapatokea Uganda, Kenya ni kweli, kwali walifanikiwa, waliondoka. Sasa hivi boda boda wanaendelesha mm. wenyewe amna mwingine boda kwa kwa hiyo, na vitu vingi ambavyo wageni wanazifanya hapa, wao hawaziwezi. Naam, haya mambo huwa yanatokea, wanatangaza na kuwa yanaisha. nasikilii takisikia vibaya ile kurudi nyumbani, itakisikia vizuri kurudi nyumbani. Naam kwa kwa hivyo hauna shaka kwamba ukiambiwa urudi nyumbani tarehe kumi na tano mwezi ujao hauna sosa utarudi nyumbani. Ah, narudi nyumbani. Kwetu bwana. Hapo na kufanya kazi na labda katika kampuni mbalimbali mbali, au katika benki je, ah ukiangalia angalia unaona wageni ni wengi kuliko wenyeji aa, raia wa Sudan Kusini? Eh wageni ni wengi wanaofanya kazi. Yaani tuseme kama uh, 50 50. 50 kwa 50. Yeah. Naam kwa hivyo hmm. O, umesema kwamba uh, ili tangazo limekuwa likitolewa mara kwa mara, labda kwa maoni yako, nafikiri kwa nini sasa haitekelezwe, utekelezaji unashindikana? Kwa sababu wenyewe sio wafanya kazi iwa kazi ya wawezi wao, ni fujo. Wanaposema wafanya kazi kugombea, bwana, mshahara umechelewa, kesho ugonjwa, ndio maana wanashinda, kwa sababu wenyewe sio wafanya kazi. Aakaja kazini kalewa, umewea ukaambia muda wa lunch time kwenda kula, akaakarudi kalewa Nyinyi kama wageni mnawasaidiaje? Ilikuwa kama nyinyi yani, hamna mgeni yoyote anakuwa hapa akatengeneza urafiki na watu hawa. Watu hawana urafiki uh, ukamsaidia mtu kwanza, hata ukimshauri. Naam, na una maoni gani kuhusu, pia tangazo hili limetolewa na linasema kwamba wafanyikazi wote ambao pia wanatoa hizi huduma za kibinadam, tunajua kwamba kumekuwa na machafuko hapo Sudani Kusini, kwamba watu waondoke. Uh, kwamba wote waondoke, una mtazamo gani kuhusu uh, uh, hatua hii? Kila mtu anajiringia kwake, hapa ni kwao. Akikwambia ondoka kwangu, nataka nikae mwenyewe nifanye shughuli mwenyewe, huna budi uondoke, ila tukata, hawa wenyewe tu sasa hawajiwezi kwa chochote kile. Ni Muhammed Nanjuya, raia wa Tanzania anayefanya kazi huko jijini Juba nchini Afrika, eh, Sudan Kusini. Kumradhi msikilizaji kwa mawasiliano hayo ambayo hayakuwa mazuri uh, kwenye mazungumzo yake na mwenzangu Victor Abuso. Namna sasa ni mpishe Martha Saranga naye anakujia na makala habari rafiki habari. Habari. Habari. Habari. wa Kenya Uhuru Kenyatta ameshutumu mataifa ya magharibi kwa kusuasua katika kusaidia vita dhidi ya janga la Ebola ambalo mpaka sasa limegharimu maisha ya watu zaidi ya elfu mbili katika mataifa ya Afrika magharibi hususan Sierra Leone, Liberia, Guinea na Nigeria. Katika tuhuma hizo Uhuru Kenyatta amesema laiti kama janga hili lingeripotiwa Ulaya au Marekani, juhudi zingekuwa kubwa zaidi kuliko ilivyo hapa barani Afrika. Na kukaribisha, katika makala ya habari rafiki, jina langu ni Martha Saranga. na tuanze kwa kusikiliza maoni ya wasikilizaji kutoka popote pale walipo, wana mtazamo gani kuhusu shutuma hizi zinazotolewa na Rais Uhuru Kenyatta wa nchini Kenya? Okay, mi naitwa Nasi Siwati kutoka Rindi, Tanzania. Maoni yangu juu ya swala zima la ebola na kauli nzima ya Uhuru Kenyatta, mimi nasema kwamba ninamuunga mkono kwa asilimia fulani. Kwa sababu gani? Eti kama ugonjwa ungetokea huko kwao Ulaya, mi nafikiri muda, yani kwa nafasi yoyote ingekuwa imesha, wameshatatua tayari, ila kwa vile Afrika kwa sababu Afrika tuna yani, tumepewa nafasi chache sana katika mataifa ya katika ulimwengu huu, umone, mimi nafikiri kwamba Ulaya na mataifa makubwa hayana msimamo wote juu ya swala hili la Ebola. Umeona, kwa Afrika kwa ujumla, umeona. Kwa hiyo mi nilikuwa na namuunga mkono kwa asilimia fulani hivi. Kwa hiyo kwa namna moja ama nyingine tunatengwa sisi wa Afrika, umeona. Ila unachojua Ulaya ni kwamba sisi wanatufikiria kama kitega uchumi chao, umeona. Nakushukuru sana. Na Stewart kutoka Lindi, Tanzania. Nashukuru dada. Jina langu ni Kasongo Alex Kajugu, ninaishi katika mji um, wa Namibia Capital City ni Windhoek. E, kwa kweli, kwa hiyo kwa hiyo mada yeye natoka kuzungumzia huyo president wa Kenya e, kwa kweli, ana ana mawazo mazuri kabisa kwa sababu unaona wenzetu e, kama vile wenze, e, kama vile unatoka kusema e, kama vile Amerika Amerika, si nchi yenyewe Amerika. Kama leo ina kila kitu kama vile e, kijeshi E, kama vile e, kiafya kama vile kiuchumi, ni kwa sababu haiko yenyewe, ni nchi ambayo iko na nchi makumi tano na mbili ambayo inasaidiana bega kwa bega, alafu tukitoka kule kwenye Marekani tunakuja huku kwetu kwenye continent Africa. Afrika hii ina matatizo kwa sababu kila nchi yenyewe inajitegemea yenyewe, kila nchi yenyewe inajitegemea yenyewe. Kama hajitegemei yenyewe, unakuta ina msaada kidogo kutoka Marekani, kutoka Europe, eh. Alafu ile msaada sio msaada ambayo inaweza ika- ikafanya ile kazi zaidi zaidi kwa ndani ili ile tatizo iishe. Lakini kama vile president anatoka kusema, ni lazima sisi wa Afrika tuikae chini tufanye ile benki yetu yenyewe, itakuwa inatusaidia. Kama vile zile nchi zenyewe zina- zinahusirika na hiyo e, virusi ya ebola, leo hivi hazina hata, hazina hata msaada wowote, lakini tungekuwa na ile e, ile banki ile benki yetu ya Kiafrika tungefanya request, tuna request hata wa wa dokta kutoka kwenye nchi mbalimbali huko za uzunguni, alafu wanakuje kwa kutusaidia, kitu cha namna hivyo. na kushukuru sana Alex kutoka Namibia yeah. Mwanamke um, mtaalamu ndiye anazungumza nikitokea Sudan Juba. Wataifa ya kitu kikubwa umoja ndio kinachotakiwa, lakini hawana hata hiyo yenyewe. Imekuwa kama imejitenga, huyu uko upande, huyu uko upande huu, lakini umoja hapa ndio kitu kikubwa mshikamano, kwa sababu taifa ya magharibi hayo yana mshikamano, yana umoja. Waangalia hivi juzi tu, huyu rais wa Marekani amesema kwamba anataka kutokomeza wale waislamu wa Iraki na Siria, na mataifa yote ya yamemuunga mkono yote yamemuunga mkono. Kwa nini? Wana umoja. si Afrika umoja hamna, hiyo kitu kikubwa kitachoiangusha Afrika. Mataifa ya magharibi yanaisahau Afrika. Wao ni hayao, Afrika wote waishe, wapate kuitawala yote Afrika. Naana wajali wa afrika hawa, wajali hawapendi, ni hayao kutaka waafrika hata waishe wote, kishe wapate kuingia wao Afrika wakae, sababu wanajua kuna asilimali nyingi sana Afrika. Na kushukuru sana Muhammad Salum kutoka Juba, Sudani Kusini. Haya, asante sana, kazi njema. Endelea kusikiliza makala ya habari rafiki kutoka hapa Radio France International, na tunaangazia shutuma zilizotolewa na rais Uhuru Kenyatta dhidi ya mataifa ya magharibi katika jitihada za kusaidia vita dhidi ya janga la Ebola, ambapo kiongozi huyo amesema mataifa hayo yanasuasua na janga hilo linaendelea kuwa tishio, utakumbuka. Mbali na hayo, rais Kenyatta amependekeza uwepo wa mfuko wa pamoja kwa nchi za Afrika kwa ajili ya kukabiliana na majanga ambayo yamekuwa yakijitokeza hapa barani Afrika. Uh, mi naitwa Kilifu Moyo, Langata, Langata Road, Nairobi County. Afrika lazima tuta, bado tutategemea uh, usaidizi kutoka nje kwa sababu nchi mingi hazijiwezi, uh, na haimaanishi ati sisi wenyewe hatuwezi ungana, tuweze kuona vile tunaweza kujisaidia saa, uh, kitu uh, kitu ningehimiza ninge ni ile uh, labda Uh, muungano wa nchi za Afrika uh, uweze kuleta hizi nchi zote za Afrika pamoja, alafu tuone vile tunaweza jaribu kusaidia zile nchi ambazo zi, zi, zimekuwa zime affected na na na Ebola. Kama sasa ukiangalia sana sana upande wa magharibi, nchi zile za magharibi ndio zime zimekuwa zimeathirika zi, zi, zime na huo ugonjwa wa Ebola, so uh, naona inaweza kuwa jambo mzuri kama muungano wa wa, wa nchi za Afrika unaweza anzisha mradi kama huo. Asante sana kutoka Nairobi, asante. Kwa kweli mataifa yana Anatudharau kwanza, anatudharau kwa sababu uchumi, uchumi, uchumi wetu ni uko chini sana. Pili, ukiangalia wanatudharau kwa sababu ya wanavyotaka wenyewe ndio wanatuendesha sisi e, taifa za Kiafrika. Wakiamua kitu hakuna anayemmbisha. Sasa sijui kwa kweli hii hiki kitu na, ni taifa za, za kizungu zinatueaas si, Afrika, sijui tutafanyaje, si kwa sababu ni umaskini sana, sijui wanatudharau kwa sababu gani? Hiyo kitu kwa kweli huwa u natathmini, sijapata sijapata mwelekeo pengine tufanye nini kuondokana na hali hii ya utegemezi. Kutokana na hali hiyo, tunaona tumepata tatizo. Tulikuwa anataka kuwa na nguvu kidogo, baada ya kuwa ule nani, mheshimiwa Rais Kadhafi, kwa kweli ule alikuwa anataka kupatia mwanga wa kuonekana kama Afrika, sasa tunataka kuwa na nguvu ya pamoja, lakini unaona walivyomtendea. Au wazungu ni mambo ya ajabu sana. Nakushukuru sana. Kwa faida ya msikilizaji, tuambie majina yako na unazungumza ukiwa wapi? na naitwa na, na Juma Vedasto naishi nanii mji wa Bujumbura, kitongoji cha Buyenzi. Nakushukuru sana Vedasto, kutoka Buyenzi, Bujumbura, Burundi. Mimi naitwa Mwalimani Kitabani Salim nazungumza nikiwa chuo cha waislamu Morogoro hapa Muslim, morogoro Muslim University. Napenda kupendekeza kwamba ingekuwa ni kauli ya pamoja ya viongozi wa Afrika kuyashutumu mashirika ya Ulaya, mataifa ya Ulaya, hasa kupitia mashirika yao ya misaada kwa kushindwa kusaidia hili swala kwa nguvu inayostahili, kwa sababu haliwagusi moja kwa moja. Lau kama lingewagusa kweli, wangelishughulikia kwa nguvu inayostahili. Tuchukulie mfano mdogo tu, wale madaktari wa Marekani, nafikiri wale waliopatwa ugonjwa ni daktari wa Marekani ali pata ugonjwa wakiwa Nigeria, yeah. Lakini walivyofika kwao, walitake risk kutumia dawa ambayo bado ilikuwa inafanyiwa utafiti ili kuwaponya madaktari wale. Lakini kitendo cha kuileta, kama iliweza kufanikiwa kwa wale madaktari, kitendo cha kuileta dawa ile Afrika kwa nini kimezua mjadala mrefu? Ndiyo, imeonekana sheria zitumike, sheria za namna ya kutumia dawa ambayo haijakamilisha utafiti. Kwa nini, kwa wazungu wale hiyo sheria haikutumika? Hii ni kuonyesha kwamba wao wanaijali Afrika kwa maslahi yao, sio kwa maslahi ya Waafrika wenyewe. wa lakini la ukama wangekuwa na maslahi ndani ya huo ugonjwa kama ambavyo watakavyotafiti dawa zao na kuzileta katika mfumo wa kibiashara, sio mfumo wa msaada. Wenyewe wako tayari, kwa sababu lengo lao kubwa ni kuendelea kulinyonya bara la Afrika kupitia njia zote, kupitia vita, kupitia maradhi, kupitia biashara isiyo sawa. Wenyewe mtindo wao na ushirikiano wao na nchi za Afrika ni win loss. wao wanapata, sisi tunakosa. Ndio mtindo wao, na ndio maana mfumo wa biashara ni wakinyonyaji, mfumo wa msaada ni wa kibiashara. Hakuna msaada usio na faida kwao. Basi mimi nafikiri ndio utamaduni wao, na tunaendelea kuwa wategemezi kwa sababu moja tu kubwa, kwamba sisi teknolojia yetu ni ndogo sana. na kushukuru sana mwalimu Malik kutoka Morogoro nchini Tanzania kwa mchango wako, asante sana, niwatakie kazi njema. Hadi hapo, sina la ziada. Msikilizaji, ulikuwa ukifuatilia makala ya habari rafiki kutoka hapa RFI Kiswahili. Ulikuwa nami Martha Saranga, na kutakia jioni njema. Nam, asante sana Martha Saranga msikilizaji, na hii ndio itakuwa tamati ya matangazo yetu ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Kwa niaba ya wote uliowasikia, jina langu Ruben Lukumbuka, asanteni sana na kwa heri kutoka Dar es salama Itatimu saa moja kamili saa za usiku kwa Afrika Mashariki, na utajiunga na wenzetu huko Paris, Ufaransa kwa matangazo mengine. Asante sana msikilizaji, na kwa heri.