Imetimia saa kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa saa kumi na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International inayokutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. karibu katika matangazo ya jioni hii leo, siku ya Jumatano ya Oktoba mosi mwaka wa elfu mbili na kumi na nne matangazo ambayo nayo waweza kushiriki kwa kutuma ujumbe mfupi wa maandishi kuelekea namba, anza na alama ya kujumlisha ama please, kisha nenda 255764015747, na pia kwenye ukurasa wetu wa mtandao wa kijamii wa Facebook tafuta RFI Kiswahili. Jina langu Ruben Lukumbuka, tunaanza na muktasari wa habari. Kesi ya washukiwa wa mauaji ya brigedia jenerali Mamadou Ndala yaanza kusikilizwa jijini Beni mashariki mwa DRC. Vitisho kwa baadhi ya wajumbe wa bunge maalum la katiba nchini Tanzania vyatikisa bunge hilo. Na watu saba wauawa nchini Afghanistan kufuatia mlipuko ya mabomu ya kujitoa mhanga. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya wwwrfikiswahilicom lakini pia redio wa shirika tuanzie huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Kesi ya mauaji ya afisa wa jeshi la serikali ya DRC, brigedie jemadari uh, Mamadu Ndala, imeanza kusikilizwa hii leo siku ya Jumatano, huko Beni mashariki mwa nchi hiyo. Watuhumiwa 12 walifikishwa mbele ya jaji mkuu wa mahakama ya kijeshi huko Beni, ambaye alianza kuwasomea mashtaka mmoja baada ya mwingine. Mwandishi wetu wa mashariki mwa Kongo, Magloire Paluku, ametutumia ripoti ifuatayo. Alipowasili kwenye kibanda kuliko jukwaa ya kuendesha mashtaka haya ya hadharani, mwamuzi mkuu wa kijeshi Joseph Maya na koti lote wamesema kuna washutumiwa 21, 9 tayari wametoroka kumi na mbili, kesi yao inafuatwa. Aliita washutumiwa moja kwa moja na kumweleza kwa nini yupo kwenye kiti cha kushtakiwa. Kesi ambayo itavutia ni ya Kanali Bizuru ambaye alikuwa kiongozi wa mji wa Beni wa polisi, naye alidhubutu kujitetea ila wakamwambia sio wakati. Bizuru Kigabo Tito, Totozo, Totozo, kwa wanao husika na kifo cha jemadari Mamadu Ndala, kuna akina mama moja, naye ni Meja Masika Mupira, anashutumiwa kuwa ndani ya njama hii, ulipata enemi informasion sur mvma ya Jeneral Mamadu. Askari mwingine aliyosikilizwa kwa makini na wakaaji wa Beni waliomimilika kwa wingi ni Jack Nzeimana. Yeye amekanusha yote. Jina kwa kujue juu ya nini, bale kule, bale kuleta hapa. Na utasambaje juu ya nini? Merci, mon coronel. Merci, mon coronel. Ndiyo mkoronesa. Kesi hii ya koti kuu la kijeshi kwa kuvumbua kweli ni nani alimuua ofisa maarufu Mama Dundala itadumu siku ishirini na nane. Nikiripoti toka Beni, Magloire Paluku, RFI Kiswahili. Tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, shirika la kimataifa linalotetea haki za binadamu la Human Rights Watch limesema zaidi ya watu mia moja wengi wao wakiwa ni wapiganaji wa zamani kutoka makundi kadhaa yenye kumiliki silaha na ambao walikubali kujisalimisha nchini Kongo wamekufa kutokana na njaa na maradhi. Kwa mujibu wa ripoti hiyo iliyotolewa na shirika hili, wapiganaji hao pamoja na wake zao walikusanywa katika kambi ya Kotakoli katika jimbo la Ikweta. Shirika hilo limekosoa uzembe uliodhihirishwa na viongozi wa serikali ya jimbo hilo na kushutumu vikali serikali ya Kinshasa kwa kile inasema imeshindwa kuwahudumia wapiganaji hao wa zamani kwa kuwapa matibabu na chakula. Hata hivyo, serikali ya Kinshasa kupitia waziri wa usitawi wa jamii nchini Kongo, Modeste Bahati, mwezi uliopita mwenyewe alithibitisha kufanya kila linalowezekana kuhakikisha wapiganaji hao wanaishi katika hali nzuri, wakati huu ambapo wapiganaji wenye kumiliki silaha huko mashariki mwa Kongo wakiendelea kuhamasishwa kujisalimisha. Ikiwa ni siku tatu tayari zimepita toka kuanza kwa zoezi la upigaji kura kwenye rasimu ya katiba inayopendekezwa na bunge maalum la katiba mjini Dodoma nchini Tanzania, baadhi yao wamepokea vitisho na kuanza kuondoka kurejea nyumbani. Mwenzangu Emmanuel Makundi anafuatilia vikao vya bunge hilo na hii hapa taarifa yake. Hatua ya baadhi ya wa wajumbe wa bunge hilo kuamua kuanza kuondoka hata kabla ya zoezi la kutangaza matokeo yalijafanyika, inafuatia vitisho ambavyo baadhi yao wameanza kuvipokea kutokana na upande walioko, hasa kwa wale wanaounga mkono rasimu hii. Akizungumza bungeni leo asubuhi, mwenyekiti wa bunge hilo Samuel Sita amewaonya kuhusu vitisho ambavyo baadhi ya wa wabunge wameendelea kuvipokea toka kwa watu wasiojulikana wakiwataka kuto kupiga kura ama kupiga kura ya hapana ili kukwamisha mchakato huu, hali iliyomlazimu kutoa ufafanuzi: kuna baadhi ya watu wasiotaka mchakato huu ufike vizuri mwisho, wanadiriki hata kuwafungia wajumbe wa ili wasije kupiga kura. Jana imebidi tutumie mamlaka za usalama kumkomboa mjumbe ambaye alikuwa amefungiwa ili asije kupiga kura. Wasiotutakia mema watumie njia za kistaarabu. Tukio la pili, kuna wajumbe wawili jana wamefika kwa katibu, wakaonyesha ujumbe wa SMS wa vitisho na kwa kuwa waliogopa sana tumewaachia na wameondoka, lakini vitisho pia ni jinai. Hivi Watanzania wenzetu hawa mnaochukia kabisa mchakato huu mpaka mtumie mbinu za jinai, hivi <coughs> mnachotaka hasa ni nini? licha ya vitisho hivi, mwenyekiti wa bunge hili amewataka wabunge kusalia mjini Dodoma mpaka pale zoezi la uhesabuji kura litakapotamatika, kwa kuwa wakiondoka sasa huenda wakakwamisha shughuli hiyo pale ambapo baadhi ya ibara zitakuwa hazijapitishwa au kufikia theluthi mbili. Kwanza waheshimiwa nakuombeni sana msiondoke hapa Dodoma kwa wakati huu. Ni lazima tuyapokee matokeo. Tukishayapokea matokeo ya kura za kila ibara, inawezekana baadhi ya ibara zimekataliwa au hata inawezekana kwamba kwa upande huu au ule theluthi mbili haikufikiwa. Sasa kuna hatua za kikanuni za kuchukua ambazo tutawajulisha hivi punde. Sasa mkidhani ukishapiga kura basi unaondoka kweli, itakuwa ni kazi kubwa. Isitoshe, tunahitaji kupitisha sasa hoja ya kamati ya uandishi kwa pamoja, kuipitisha katiba inayopendekezwa tukiwa na akidi, kwa sababu tunaruhusiwa kwenye ibara ambazo zinaleta matatizo kuingia katika hatua ya mashauriano na kurejea tena ili Kupata kura ya zile sehemu ambazo zina matatizo. Lakini nini hatima ya yote haya yanayojiri wakati huu wananchi wa Tanzania wakisubiri kwa hamu kuona mchakato huu wa upatikanaji wa katiba mpya unafikia tamati? Hili ni moja ya swali ambalo watu wanaendelea kujiuliza na kutaka kujua nini hatima yake. Hapa mwenyekiti wa Bunge Maalum Samuel Sita anatoa hitimisho na kuwatoa hofu wa Bunge na kuahidi kuwa mchakato huu hautakwama. Mimi naamini watu wa namna hii wanaitakia mabaya nchi yetu. Huwezi kwenda kiasi cha kutumia jinai. Hao waliodhani wakipunguza kura za baadhi ya wenzetu ambao wana mwelekeo wa CUF tutashindwa, nawapa taarifa hii. Sasa, baada ya tangazo langu kwamba wale wote walioko nje ambao wanatamani kupiga kura wapige kura, kuna wajumbe wawili waliokuwa wamewekwa katika ule mgomo ule wameisoma katiba, wamesema ni kitu cha uzalendo kupiga kura. Haya yanajiri wakati huu ambapo baadhi ya vyama vya upinzani vilisusia vikao vya bunge hilo, ambapo majuma kadhaa aliyopita walikubaliana na Rais Jakaya Mrisho Kikwete kuahirisha mchakato huu kwa muda hadi mara baada ya uchaguzi mkuu ujao jambo ambalo halijafanyika. Ni saa kumi na mbili na dakika nane kwa saa za Afrika Mashariki, na hii ni idhaa Kiswahili ya RFI inayokutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limepinga mswada wa sheria unaopendekeza majeshi ya usalama yaongezewe nguvu huko Sudan Kusini kwani kufanya hivyo kutaongeza ukiukwaji wa haki za binadamu. Amnesty International imesema kuwa mswada huo haupaswi kupitishwa na kuwa sheria kwa sababu usalama wa taifa utakuwa na nguvu na mamlaka kupita kiasi, hali ambayo inaweza kuongeza unyanyasaji wa raia ambao hawana hatia. John Jingu ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam salam nchini Tanzania na yeye anaangazia hatua hiyo ya kupelekwa kwa mswada bungeni huko nchini Sudan Kusini. Sheria hii bila shaka eh, kama itatumika vibaya, ni kwamba italeta matatizo makubwa. Kama itatumika kuwaonea baadhi ya watu italeta matatizo makubwa, na badala ya kuwa eh, nyenzo ya kutatua matatizo yaliyopo inaweza kuwa ni chanzo cha kuzidisha mgogoro. Maelfu ya watu mpaka sasa wameuawa na takriban watu milioni mbili wamelazimika kukimbia makazi yao katika kipindi cha zaidi ya miezi tisa ya mapigano ya wenyewe kwa wenyewe huko nchini Sudan Kusini. Wamiliki wa mashirika inayowasafirisha watalii nchini Uganda wamelalama kufuatia kile wanachosema kuanza kufilisika kutokana na upungufu wa idadi ya watalii, huku wengi baadhi yao wakibainisha kuwa idadi kubwa ya watalii waliokuwa na wenye uzoefu wa kuizuru nchi hiyo ni mashoga na wasagaji. Hata hivyo, wawakilishi wakuu wa mashirika hayo ya utalii, lakini na pamoja na wasimamizi wa sekta binafsi wamethibitisha kuendelea kuwahakikishia wasafiri ambao ni mashoga na wasagaji kwamba hawana sababu yoyote ya kuhofia maisha yao. Mwezi Agosti mwaka huu mahakama ya katiba nchini Uganda ilifuta sheria dhidi ya mapenzi ya jinsia moja iliyotiliwa saina na rais Yoweri Kaguta Museveni mwezi Februari mwaka huu, ikisema kuwa wabunge walioidhinisha sheria hiyo hawakutimiza idadi iliyokuwa inahitajika unaweza kuyapata kupitia RFI Pure Radio ambayo ni njia rahisi sana kuitumia kusikiliza matangazo, taarifa za habari na muziki kwenye RFI bila malipo, moja kwa moja au kwa kutuma maombi ili kusikiliza kwenye simu yako ya smartphone android katika mmoja ya lugha 13 zifuatazo: Kifaransa, Kiingereza, Kiswahili, Kihausa, Kichina, Kireno, Kihispania, Kipesian, Kirumania, Kirusi, Kivietnam, Kikambodia na Kireno cha Brazil. Rf Pure Radio inatoa nafasi kwa msikilizaji kusikiliza moja kwa moja habari za kimataifa mahojiano, muziki au makala mbalimbali, zikiwemo habari na makala zilizopita na vingine vyote utakavyotpataje? mm. ni rahisi sana, ingia kwenye mtandao wa internet kwenye simu yako, kisha andika Rf Pure Radio kusikiliza ni saa kumi na mbili na dakika kumi na mbili na hii ni RFI Kiswahili huko nami Ruben Lukumbuka. Rais mpya wa Afghanistan, Ashraf Ghani, ameagizwa ufanyike uchunguzi wa kina kuhusu kashfa ya ufujaji wa fedha zipatazo dola milioni mia tisa za Kimarekani, hatua iliyosababisha kuvunjika kwa benki moja kubwa nchini humo. Kuvunjika kwa benki ya Kabul mwaka elfu mbili na kumi kulisababishwa na vitendo vya rushwa na kusababisha wafadhili kutoka nje kuacha kutoa misaada kwa madai kuwa fedha walizokuwa wakitoa zilikuwa zinaishia katika mikono ya watu binafsi. Tukio hilo linakuja siku moja baada ya Marekani na Afghanistan kusaini mkataba utakaoruhusu wanajeshi wa Marekani kubaki nchini Afghanistan baada ya majeshi ya NETO kumaliza muda wake miezi mitatu ijayo. Mwenzangu Emmanuel Makundi amefanya mahojiano na Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa, akiwa Bungoma nchini Kenya, na huu ni mtazamo wake kuhusiana na kile kinachoendelea huko Afghanistan. matumaini yetu yalikuwa ni kwamba baada ya upigaji kura na baada ya kuapisha rais na makamu wa rais Tungeweza kupata hali ya utulivu na amani kule Afghanistan, lakini vile hali ilivyo na hayo, vile hali imeibuka na kujitokeza ni kwamba mashambulizi haya ambayo yamewaacha watu saba wakiwa wameaga dunia ni ishara wazi ya kwamba hali ya usalama kidogo itaendelea kuwa changamoto katika taifa lote la Afghanistan na Ashraf Ghani na Dr. Abdullah Abdullah walichuana katika uchaguzi wa duru ya kwanza na duru ya pili na kukawa na mzozo kati yao. Sasa wamekubaliana na wanaunda serikali ya pamoja. Unaona, ni serikali ya aina gani ambayo viongozi hao wataiunda licha ya tofauti walizokuwa nazo? Kwanza kabisa, tukio hili lote ambalo Rais Ashraf Ghani na Daktari Abdullah Abdullah, ambao walikuwa ni wapinzani kabisa katika duru ya kwanza na ya pili, waliweza kufanya kazi kwa upa upande tofauti tofauti, na sasa wamekuja pamoja kuunda serikali ya umoja. Uh, bila shaka inaleta matumaini ya kwamba watu wa fikra na dhana mbalimbali na hisia na falsafa mbalimbali wanaungana pamoja kwa, pa kwa minajili ya kuendeleza umoja kule Afghanistan. Kwa hivyo kwa jumla, serikali hii itakuwa ni serikali ya muungano, na serikali ya muungano hufanya kazi nzuri zaidi ikiwa kunakuwa na mashauriano ya kina kabisa, ili kabla lolote halijatolewa au E, suluhu yoyote haijafikiwa au jambo lolote kuweza kutendwa, e, bila shaka itabidi ya kwamba waweze kufanya mashauriano ya kina kabisa, ili wote, wana uzoefu wa pamoja, wafuasi wao waweze kuletwa pamoja, pengine waweze kuwa na kongamano ambalo litawaleta pamoja, waweze kufanya kazi kwa pamoja. Mtazamo wake Brian Wanyama, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Bungoma nchini Kenya, katika mazungumzo yake na mwenzangu Emmanuel Richard Makundi. Wakati siku ya wazee inasherekewa hii leo duniani, utafiti uliofanywa na wataalam wa maswala ya kibinadamu kutoka shirika moja huko New York wamebainisha kuwa nchi ya Norway ndiyo nchi pekee duniani yenye idadi ndogo ya wazee na inayoboresha maisha ya wazee. Kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na shirika la kazi duniani, ILO, takriban nusu ya wazee wenye kustahili kupata mafao baada ya kustaafu ama pensheni bado hawapati huku zaidi ya asilimia hamsini wanaopata pensheni hiyo hawiwezi kamwe kuwatosheleza. Naam, RF Kiswahili michezo naye Emmanuel Richard Makundi. Karibu, habari za jioni. Njema kabisa, Ruben Lukumbuka bila shaka msikilizaji wetu pia popote pale alipo ni buheri wa afya. Nianzia hapa barani Afrika ambapo jana tulikuwa tukizungumza kuhusu uchaguzi wa kule nchini Nigeria, Njema. Nigeria, wa chama cha soka NFF umefanyika hapo jana na Amaju Pinnick amechaguliwa kuwa rais mpya wa NFF kwa kiaidi kwamba atahakikisha taifa hilo linarejea katika amani ya soka na kuwa moja kati ya mataifa nguli kabisa hapa barani Afrika na si barani Afrika tu duniani kwa ujumla kwa kutandaza soka ambalo kwa wakati ama muda mrefu zaidi watu wengi hawajashuhudia ile Nigeria ya kina Emmanuel Amokachi na wengine. Kwa hivyo hii inasubiriwa kuona Amaju atafanya kitu gani hasa katika kuhakikisha kwamba NFF, NFF inasitisha ama inaondokana na ile migogoro ya mara kwa mara ambayo tumeshuhudia, hata wakati fulani shirikisho la kabumbu duniani FIFA likiingilia kati na kupiga marufuku serikali kuingilia masuala ya soka. Asamoa Gyan, mshambuliaji huyu wa timu ya taifa ya Ghana na anakipiga na klabu ya Al Ain, amemtuhumu ama kiungo wa El Hilal Mihal PDF akisema kwamba alim, alimtolea maneno ya kejeli yama ya kibaguzi na kusababisha kupewa kadi nyekundu katika dakika ya ishirini tu ya mchezo wao wa mchuano kule kombe la Asia ambapo Asian Champions League ama klabu bingwa kule Asia, Asia na alipewa kadi nyekundu katika dakika ishirini akisema kwamba alitum, aliamua kumvaa kama wewe unitoe maneno utoe maneno ya kejeli, alafu yeah, no. ni kukunja hapa Ruben, nikumbuka ndicho <laughs> kilichotokea. Kwa hivyo akapewa kadi nyekundu ambayo amesema no. kwamba pamoja na kwamba anastahili kadi nyekundu, lakini ana Mihel anastahili kupewa adhabu kutokana na kutoa maneno ambayo si ya kimichezo kule barani Ulaya. Ligi ku ligi ya klabu bingwa barani Ulaya imeendelea, Champions League hapo jana usiku ambapo Chelsea wao walifanikiwa kuibuka na ushindi wa bao moja kwa nunge dhidi ya Sporting Lisbon, wakati FC Porto wakitoka sare ya mabao mawili kwa Shakhtar. PSG wakawaduaza FC Barcelona kwa mabao matatu kwa mawili wakati AS Roma katika sara ya bao moja kwa moja na Manchester City. Bayern Munich wakawafunga CSKA si Moscow kwa bao moja kwa sifuri lakini mchezo ambao ulimalizika kwa bao moja kwa nunge Chelsea na Sporting Lisbon, kocha Jose Mourinho alisema kwamba huu ulikuwa ni mchezo muhimu sana kwao kuweza kupata zile alama tatu. Nasema Is, is not, uh, muhimu. Alama tatu. Hii sio hatua ya mtoano ambapo pointi huwa ni muhimu. Hatua hii ni muhimu. Kinachohitajika hapa ni pointi. Tulipoteza pointi mbili nyumbani, lakini sasa tumeweza kulipiza, lakini kwa sababu ya sasa tuliyopata, tumejiweka kwenye nafasi ambayo naweza kusema sio nzuri sana lakini inaridhisha. Tumecheza mechi mbili mfululizo na Maribo, na tukipata alama sita, sita jumlisha nne zinakuwa kumi, kazi inakuwa imekwisha. Kwa hivyo sasa tunapaswa kuwafunga Maribo, jambo ambalo nafahamu litakuwa rahisi kwa kuwa kutoka sare ya Ujerumani hii inakuwa pia ni kitu maribotoka sare ya bao moja kwa moja na shako ya kule nchini Ujerumani. Uh, leo usiku kutakuwa na mitanange mingine katika klabu bingwa kule uh, Ulaya ambapo mchezo ambao unasubiriwa kwa hamu ni ule kati ya Bayer Leverkusen watakuwa na kibarua dhidi ya Benfica. Ludogorets watakuwa na kibarua dhidi ya Real Madrid ya Hispania. Malmo watakuwa na kibarua dhidi ya Olymp, uh, Olympiacos wakati Atletico Madrid watakuwa na kibarua dhidi ya vibibi vizee vya jiji la Turin, Juventus. Galatasaray watakuwa wenyeji ama wageni wa Arsenal, wakati Anderlecht watakuwa na kibarua dhidi ya Dort, Borussia Dortmund wakati Zenit St Petersburg watakuwa na kibarua dhidi ya Monaco, lakini FC Basel wakiwa nyumbani watakuwa nakaribisha vijogoo vya jiji klabu ya Liverpool. Wakati huu Liverpool, kocha wake uh, man, manager Brendan Rodgers amesema kwamba hatarajii kumpanga Daniel Sturridge ambaye ana majiraha, kwa hivyo na pia atakosa mchezo wa kufuzu wa timu yake ya taifa ya Uingereza, na, pia F, na mchezo dhidi ya West Bromwich uh, Jumamosi ya wiki hii, katika ligi ya kule Uingereza. Nikimalizia na tenis, Novak Jokovich katika michuano ya China Open amemfunga Vasek Popispil, uh, kwa seti mbili bila kwa matokeo ya sita tatu na saba tano, wakati kwa upande wa wanawake uh, uh, mchezaji nambari tatu kwa ubora wa mchezo wa tenis Petro Kiv uh, Kivitova amemfunga Shua Peng kwa seti mbili bila kwa matokeo ya sita nne na sita mbili wakati Maria Sharapova akimfunga Kala Shuarez Navaro kwa matokeo ya sita, ya seti mbili kwa bila kwa matokeo ya sita moja, saba sita na kumaliza mchezo katika seti ya saba. Ni hayo tu katika michezo awamu hii, nami nakushukuru sana. Emmanuel Richard Makundi, asante. Metimu saa 12 na dakika 20. Endelea kuwa naye Emanuel Richard Makundi, anakuja na makala gurudumu la uchumi. Uhaligani msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale ulipo, ni kukaribishe kwenye makala ya gurudumu la uchumi, makala inayokupa fursa wewe, msikilizaji, kuweza kufahamu maswala mbalimbali ya usio uchumi na biashara. Ninayekualika kualika naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwamba mkunjufu na kusio jumuike nasi mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, jumaa hili taifa la Kenya limetajwa kuwa ni taifa la nne kusini mwa jangwa la Sahara kwa kuwa na uchumi imara na ni taifa la tisa barani Afrika kwa kuwa na uchumi imara, mbele ya Tunisia na Ghana. Lakini pia nchi kama Nigeria na Afrika kusini zenyewe zimeendelea kuongoza barani Afrika kwa kuwa na uchumi imara. Sasa Kenya inatajwa kuwa ni nchi ambayo watu wake ni wa kipato chakati tofauti na hapo awali, pato la taifa limeongezeka kwa kufikia bilioni 55 kwa mwaka uliopita kutoka bilioni 44 kwa miaka mitatu iliyopita. Katika kutathmini hali hii na namna gani nchi za ukanda wa Afrika Mashariki na bara la Afrika kwa ujumla zinaweza kufanya kuendelea kuimarisha sekta ya viwanda na taasisi nyingine ambazo zinaingiza mapato, nimemwalika Dr. Honest Ngoye. Yeye ni mtaalamu wa masuala ya uchumi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Dr. Habari za muda huu. Nzuri, habari zenu? Naam, njema kabisa. Pengine kwa, kwa kuanza, unatathmini vipi uh, ripoti hii mpya ama takwimu hizi mpya ambazo zinaonyesha nchi ya Kenya kuimarika kiuchumi uh, kikimsingi kwa ukanda huu na kwa Kenya eh, kwa mahususi. Nafikiri ni taarifa nzuri eh, kwamba kuna inasema positive prospects, kuna mategemeo mazuri eh, kwa maana ya ukuaji wa uchumi katika eneo hili na sana sana sasa kwa Kenya, na kusema kweli, eh, kwa Kenya tunasema hii inatokea eh, against all odds. Tunasema eh, kwa sababu kutizama yaliyotokea Kenya siku za karibuni haya ah, mashambulizi ya, ya, ya, ya, ya Alshabab na vitu kama vile eh, kwa kiasi fulani, sasa hizi ni habari nzuri ambayo angalau zinaonyesha bado kuna matumaini eh, japokuwa alikuwa imeonekana pengine ingeweza ikawa hovyo kidogo. Na ukitizama kilichopelekea Kenya kufikia pale ni mapinduzi ya viwanda e, ukuaji wa viwanda na vitu kama vile Ta, tumefanya tafiti mbalimbali mbali Africa, kwa mfano na benki ya maendeleo ya Afrika, African Development Bank, ni kitu ambacho tulifahamu kwamba Kenya kama Kenya, kusema kweli inafanya vizuri yeah, kiviwanda katika ukanda huu, na hii ina historia yake ina historia yake kwa maana ya kwamba e, tukumbuke Kenya ni nchi ambayo kutoka siku ya kwanza tangu miaka ya sitini watu wata uhuru, hmm, kumbatia zaidi uchumi wa soko uchumi wa sekta binafsi, ile tungesema uchumi wa kibepari e, na ikaweka bezi ikaweka msingi imara ya viwanda na matokeo yake ndio tunayaona sasa hivi kwa yeah. So, maana pana e, labda niunganishe na yanayotokea Tanzania e, nimejaribu kuangalia hii rasimu ya katiba pendekezo ya sasa hivi e, sehemu ya tatu inazungumzia masuala ya malengo ya kiuchumi na kati ya vitu tunavyozungumza tunasema tunazungumzia bado masuala ya viwanda vidogo vidogo na viwanda vya kati. Kwa kweli, nimecritique ikisema ni vizuri tukafikiria big tukafikiria uwezekano pia kuwa na viwanda vikubwa kwa miaka hii pengine hamsini mia moja ambayo katiba mpya itaishi pengine. Daktari, takwimu hizi inasema kwamba sasa Kenya inakuwa ni nchi yenye watu wa kipato cha kati, pengine kiuchumi hili linamaanisha nini na unalitathmini vipi? Unajua nchi inavyokuwa na kipato cha kati ina ta, tafsiri mbali mbalimbali, kutizama kutegemea unatizama wapi. Kwa mfano e, kama wewe ni mwekezaji e, kati ya vitu ambavyo vinavutia wawekezaji kwenda katika nchi fulani e, tunasema tuna ni hiyo sasa e, vitu kama, kama vile E, kipato cha yani ile tunasema income ya nchi, eh, kwa hiyo nchi inavyokuwa ni, ni middle income country e, kwa maana nyingine ni ni habari nzuri zaidi kwa wawekezaji. Wawekezaji wanaona kidogo hapa kuna soko kubwa, kuna pengine middle class tabaka la chini e, linalokuwa kwa hiyo wakiwekeza fedha zao e, zita, zi, zi, zi, zitalipa. Kwa hiyo, kwa maana ya uwekezaji e, ni, ni ni jambo zuri, lakini kwa maana nyingine <laughs> e, kwa baadhi ya nchi ukipanda sasa ukaenda kwenye e, kipato cha chini kutoka nchi nchi nchi kama vile Tanzania, maana yake sasa, kama ulikuwa unategemea misaada kutoka Benki ya Dunia kutoka Shirika la Fedha Duniani na washirika wengine wa maendeleo unapunguziwa. Eh, ile misaada ambayo unaweza kupata kwa sababu kwa kiasi fulani umegraduate, tunasema eh, kwenda kwenye kwenye stage nyingine. Dokta, tunashuhudia kila mara nchi zinaendelea kutafuta vyanzo mbalimbali vya kujiongezea mapato na hatimaye kuimarisha uchumi wake. Kenya imekuwa ikitegemea viwanda pamoja na sekta ya mawasiliano, pengine hivi vitu viwili unavitazama vipi? Kwa sababu mfano kama Tanzania uh, mapato mengi yanatokana na vinywaji na kadhalika, lakini sio katika zile rasilimali ambazo, uh, wengi wangetegemea kuona zinaongeza mapato. Sasa hii kama unavyosema hiyo sekta ya mawasiliano na ni, ni, ni, ni, tunasema ni sekta mtambuka kusema kweli, kwa maana ya kwamba hii ni sekta ambayo Eh, sekta nyingine zote zinategemea pale. Vile vile ukiwa katika elimu utategemea mawasiliano, ukiwa katika kilimo, katika tuseme madini na kadhalika utategemea hiyo eh. Kwa hiyo kimsingi ni kama, kwa maana ya swali lako, ni vizuri pia tukajifunza kwamba eh, tu, tu, tu, tujaribu kupanua ule wigo wetu wa mapato oh. Tujaribu kwenda eh, kwenye vyanzo vipya, vyanzo mbadala, hizi tunasema natural resources kwa mfano E, badala ya kutegemea tu vyanzo vile vile vya, vya, vya tunasema traditional sources. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili kama muungana nasi, makala ni gurudumu la uchumi, tunatazama ukuaji wa uchumi wa Kenya ambao umeendelea kuimarika, lakini si Kenya tu, hata uchumi wa taifa la Tanzania ha, hivi karibuni tunatarajiwa kutolewa takwimu mpya ambazo huenda zikaonyesha pia kuimarika kwa uchumi taifa la Kenya, kwa ukanda wa Afrika Mashariki linaongoza likifuatiwa na nchi ya Tanzania. Daktari, mara zote tunaposema uchumi wa taifa umekuwa pengine kwa asilimia tano kama Kenya, na kwa asilimia sita labda kwa nchi kama Tanzania, bado mwananchi wa kawaida anakuwa haoni yale manufaa ya moja kwa moja, na ndio kitu ambacho hata shirika la takwimu kule nchini Kenya limesema kwamba kuimarika kwa huku kwa uchumi hakumaanishi kwa kwa kwamba mwananchi wa kawaida ameondokana na umasikini. Yeah, ndiyo, lazima tujue, tunavyozungumza ukuaji wa uchumi ni ongezeko la thamani ya fedha bidhaa na huduma zinazozalishwa katika nchi fulani kwa muda fulani, kwa kawaida eh, katika kipindi cha mwaka mmoja. Sasa huu uchumi unavyokuwa, eh, maana yake tumekuwa na uzalishaji zaidi katika viwanda, katika biashara, katika kilimo na kadhalika, kusudi sasa watu waweze kufaidi eh, na huo ukuaji. Kuna mambo kadhaa ambayo lazima lazima awe ametokea. Kwa mfano, lazima mtu awe ameshiriki katika ukuaji wa huo uchumi. Sasa uchumi nyingi katika Afrika zinakuwa, lakini tunasema ni uchumi zinazokuwa lakini hazizalishi kazi. Non job creating growth ni chumi ambazo hazipunguzi umasikini, non poverty reducing growth, kwa maana ya kwamba sekta nyingi zinazokuwa ni zile sekta ambazo kimsingi ni tunasema ni capital intensive, zinatumia mashine, zinatumia mitambo, kwa hiyo haziajiri kwa kweli watu wengi sana. Nchi ya Kenya uh, uchumi wake umeimarika kiasi ambacho umezipikwa hata nchi za Tunisia na Ghana, nchi ambazo awali zilikuwa zinatajwa kama nchi ambazo zenye uchumi imara. Pengine ukuaji huu wa uchumi na hatua hii ambayo imepigwa na Kenya inaashiria nini kwa ukanda huu wa Afrika Mashariki na pengine kwa bara la Afrika? Ino, katika bara la Afrika unajua, Afrika kama Afrika sasa tunaonekana ile tunasema frontier economies. Ni, ni chumi ambazo zinakuwa ni chumi ambazo future ndiko iliko E, kila mtu anatizama upande huu wa dunia ni mahali ambapo, e, kwenye kwenye kwenye uchumi ukichora magrafu tunasema ile production possibility frontier, ule uwezekano bado wa kuendelea kuzalisha kuendelea bado kukua upo, ukuaji wa Kenya. Na kwa maana hiyo tukizungumzia sasa Kenya katika ndani ya Afrika ya Mashariki, nafikiri ni ni habari ni nzuri kwa upande huu wa Afrika Mashariki, kwa wawekezaji, kwa wafanyabiashara Eh, lakini pia hata kwa watu kwa hiyo kwetu tuone ni opportunity, ni opportunity fursa inaongezeka. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili kama anavyosema Dr. Ngoi ni kutumia fursa ili kuwezesha nchi hizi kuimarika kiuchumi. Yako mengi ya kujadili kuhusu ukuaji wa uchumi wa taifa la Kenya pamoja na nchi za ukanda huu wa Afrika Mashariki na bara la Afrika kwa ujumla lakini kutokana na muda hautoshi. Ni kushukuru sana Dr. Honest Ngoi kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi juma hili. Naam, naitwa Emmanuel Richard Makundi hadi wakati mwingine kwa heri. Radio France Internationale. Kiswahili. Ungana na watu zaidi ya milioni mia moja wanaongea Kiswahili duniani. Radio France Internationale. Idhaa ya Kiswahili kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Kuanzia saa moja na nusu hadi saa mbili kamili na saa mbili na nusu hadi saa tatu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa habari za ulimwengu, makala na michezo utazipata kuanzia saa kumi na mbili hadi saa moja jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Radio France International ni radio ya ulimwengu. Ni saa 12 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa saa 11 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International inayokutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Karibu kwenye matangazo yetu ya jioni awamu ya, ya pili. Tumekuandalia mengi ikiwemo makala ya habari rafiki, lakini kwanza tunaanza na taarifa ya habari na uhapa muktasari wake Atimaye orodha ya wajumbe watakao hudumu katika tume ya uchaguzi nchini Burundi imetangazwa. Shirika la kutetea haki za binadamu la Afrika nchini Kenya lamtaka Rais Uhuru Kenyatta kuhudhuria kikao kuhusu kesi yake kwenye mahakama ya kimataifa ya ICC mjini tarehe 8 mwezi huu. Na watu 18 wauawa katika mji wa Lme nchini Syria katika shambulizi la kujitoa muhanga. Jina langu Ruben Lukumbuka. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www RFI Kiswahili com, lakini pia redio wa shirika. Tukianzia huko nchini Burundi, hatimaye tume ya taifa ya uchaguzi nchini humo Seni imetangaza orodha ya majina ya wajumbe wa tume hiyo watakaoshiriki kuandaa uchaguzi wa kwenye ngazi ya mikoa, huku vyama vya upinzani vikipongeza hatua hii na kutaka orodha hiyo kuwekwa hadharani. Mwandishi wetu Karimu Ngeshimana ametutumia taarifa ifuatayo. Orodha ya wanaounda tume ya kuandaa uchaguzi kwenye ngazi za mikoa imewekwa hadharani, lakini orodha hiyo haionyeshi watu hao iwapo wanawakilisha vyama aidha mashirika ya kiraia wakati wa chaguzi za mwaka elfu mbili na kumi viongozi wengi wa tume hiyo kwenye ngazi ya mikoa walikuwa ni viongozi wa Kanisa Katoliki, lakini wakati huu viongozi kutoka kanisa hilo ni wane jumla ya wajumbe 17 wanaounda tume hiyo. Kilichodhihirika ni kwamba kwenye tume hiyo wajumbe wake wa mikoani wamewakilishwa na dini tofauti. Chama cha upinzani cha UPD Zigamibanga kinachoongozwa na Zedi Feruzi kinasema hakuna mwanga uliopo katika kuandaa orodha ya wajumbe wa tume za maandalizi ya chaguzi kwenye ngazi za mikoa. Zedi Feruzi ameisihi tume huru ya uchaguzi seni kuonyesha wazi ili kutoa wajumbe waliomo kwenye tume za mikoa za maandalizi ya uchaguzi ili idhihirishe kwamba hapakuwepo na upendelevu. Tume ya uchaguzi kwenye mikoa mutakitizama mutaweza kaona e, kama watu wanatoka kwenye e, wajumbe wa, wa dini au e, wanatoka kwenye vyama mbalimbali ndio e, maana si tunaomba seni waonyeshe wazi eti hao watu wanatoka kwenye chama fulani au wanatoka kwenye dini fulani. Tunajua e, katika nchini kwetu mtu kama iko kwenye dini au iko kwenye sosiete sivile ni vigumu ili asiwe msimamo huyu au msimamo ule, ndiyo maana unaweza kukuta kama tume, watu wenyewe wako kwenye hiyo tume e, mtu anaweza kuwaza kama ni watu wa sosiete sivile au kwenye dini fulani lakini wako na msimamo mmoja, ndio maana sisi tulikuwa tumeomba ili hizo tume pawe tu vyama e, e, kwa juu ndio wenye e, wahusika wa kwanza. Eh, kwenye uchaguzi Prosper Nahogwamie, msemaji wa tume seni, anasema wakati wa kuunda tume hiyo walizingatia maagizo ya katiba ya nchi. Tume ya seni imewateua baadhi ya wajumbe chini ya misingi ya usawa wa katiba. Usawa huo ni makabila, ikiwa ni asilimia sitini kwa wahutu na asilimia arobaini kwa Watutsi, usawa wa jinsia pia ikiwa ni asilimia thelathini ya wanawake. Mkuu wa chama Frode Bunyakuri amekaribisha pia hatua ya kuteua mapema wajumbe wa tume za uchaguzi mikoani. Jean Minani amejizuia kueleza chochote kuhusiana na uteuzi na utendaji wa kazi wa wajumbe hao, na baadaye, kwamba sababu hajajua iwapo vyama vyote vimewakilishwa ipasavyo katika tume hiyo. Ni kiripoti kutoka Bujumbura, mimi ni Karim Nkeshimana, RFE. Shirika la kimataifa linalotetea haki za binadamu la Human Rights Watch limesema zaidi ya watu mia moja wengi wao wakiwa ni wapiganaji wa zamani kutoka makundi kadhaa yenye silaha na ambao walikubali kujisalimisha huko DRC, wamekufa kutokana na njaa na maradhi, kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na shirika hilo. Wapiganaji hao pamoja na wake zao walikusanywa katika kambi ya Kotakoli katika jimbo la Ikweta. Shirika hilo pia limekosoa uzembe uliodhihirishwa na viongozi wa serikali ya jimbo hilo na kushutumu vikali serikali ya Kinshasa kwa kile linasema imeshindwa kuwahudumia wapiganaji hao wa zamani kwa kuwapa matibabu na chakula. Hata hivyo, serikali ya Kinshasa kupitia waziri wa ustawi wa jamii nchini DRC Modeste Bahati, mwezi uliopita, ilithibitisha kufanya kila linalowezekana katika kuhakikisha wapiganaji hao wanaishi katika hali nzuri. Shirika la kutetea haki za binadamu la Afrika lenye makao yake mjini Mombasa nchini Kenya limetoa wito kwa rais wa nchi hiyo, Uhuru Kenyatta, kuhudhuria kikao kuhusu kesi yake tarehe nane mwezi huu katika mahakama ya kimataifa ya ICC mjini The Hague. Wito huo unakuja baada ya majaji wa mahakama hiyo kukataa ombi, kukataa ombi la mawakili wake kutaka kikao hicho kuahirishwa na rais Kenyatta akubaliwe, uh, kumradhi kuhudhuria kupitia mkanda wa video akiwa jijini Nairobi. Mwenzangu Victor Abuso amezungumza na Hussein Khalid, mkurugenzi mkuu wa shirika la haki za binadamu huko Afrika akiwa mjini Mombasa kuhusu wito huo. Kama shirika la kutetea haki za kibinadamu um, Haki Afrika, tuko katika mstari wa mbele kuhakikisha kwamba sheria za nchi ya Kenya zimefuatiliwa kikamilifu. Kwa mujibu wa katiba ya Kenya, kipengele cha pili uh, nukta ya tano kinasema kwamba sheria za kimataifa ambazo Kenya zimeweka sahihi ni zitachukuliwa kuwa ni baadhi ya sheria za nchi ya Kenya. Kwa hivyo tumesema kwamba itakuwa ni makosa makubwa ikiwa sisi tutaenda kinyume na katiba yetu ya Kenya, kutofuatilia yale maagizo ama zile sheria za kimataifa ambazo tumeweka sahihi. na je, mna matumaini kwamba wito huu utatiliwa maanani na Rais Uhuru Kenyatta? Tayari eh, tumeona ni jinsi gani vile naibu wa rais amekuwa akiendeleza kesi yake, na nafikiri hadi hivi sasa hata yeye mwenyewe naibu wa rais hajatoa malalamiko kuona kwamba ama kusema kwamba kesi yake inaendelezwa kwa njia isiyo ya sawa. Sisi tuna imani na koti za kimataifa, tuna imani kwamba haki itaweza kutendeka, na tunasema kwamba akiwa atafuatilia e, ile mipango kama inavyotakikana katika tume ya kimataifa, basi ndipo itampa yeye fursa ya kuweza kujieleza um. Kama vile hivi sasa anadai kwamba hakuhusika kwa haku njia yoyote ile, basi ile ni nafasi nzuri kwake yeye kuweza kujieleza na kuonyesha kwamba yuko sawa mbele ya wananchi wa Kenya. Kuna baadhi ya wanasiasa ambao wamekuwa wakidai kwamba agizo hili la ICC linalenga kumdhalilisha Rais Uhuru Kenyatta. Nyinyi mnazungumzia vipi kauli hizi za wanasiasa? Sisi tunachukulia matamshi ya wanasiasa hao kuwa ni siasa za kama kawaida. Um, jambo linalotushangaza ni kuona kwamba hawakusema hivyo hivyo wakati makamu wa rais ame- aliagiziwa kwenda kule na amefika na amekuwa kule mara kadhaa akiwa bado ni makamu wa rais. Sheria ambayo sisi wenyewe tuliweka sahihi inasema kwamba mtu yoyote yule, haijalishi akiwa ni rais ama ni mtu gani, ni lazima afike katika mahakama. Ni Hussein Khalid, mkurugenzi mkuu wa shirika la haki za binadamu barani Afrika, akizungumza akiwa mjini Mombasa, katika mazungumzo yake na mwenzangu Victor Abuso. Wamiliki wa mashirika yanayowasafirisha watalii nchini Uganda wamelalama kufuatia kile wanachosema kuanza kufilisika kutokana na upungufu wa idadi ya watalii, huku wengi baadhi yao wakibainisha kuwa idadi kubwa ya watalii waliokuwa na uzoefu wa kuzuru nchi hiyo ni mashoga na wasagaji. Hata hivyo, wawakilishi wakuu wa mashirika hayo ya utalii nchini Uganda, pia wasimamizi wa sekta binafsi wenyewe wamethibitisha kuendelea kuwahakikishia wasafiri hao ambao ni mashoga na wasagaji kwamba usalama wao ni, ni unazingatiwa, wala hawana sababu ya kuogopa. Mwezi Agosti mwaka huu mahakama ya kikatiba nchini Uganda ilifuta sheria dhidi ya mapenzi ya jinsia moja iliyotiliwa saini na Rais Yoweri Kaguta Museveni mwezi Februari mwaka huu, ikisema kuwa wabunge walioidhinisha sheria hiyo hawakutimiza idadi iliyokuwa inahitajika. Radio France International. Ni saa 12 na dakika 39 kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni RFI Kiswahili na mimi ni Ruben Lukumbuka. Mabomu mawili ya kujitoa mhanga yaliyokuwa yametegwa kwenye gari, yamelipuka na kusababisha vifo vya watu 18 katika mji wa Homs nchini Syria, wengi wao wakiwa ni watoto na wengine 40 kujeruhiwa. Mauaji hayo yanatokea wakati huu majeshi ya Marekani na washirika wake wakiendeleza mashambulizi ya anga dhidi ya wapiganaji wa kijihadi wa kundi la Islamic State nchini Siria na Irak. Katika hatua nyingine, serikali ya Australia imetoa ndege mbili za kijeshi kwa Marekani na washirika wake kwa ajili ya kusaidia operesheni ya kukabiliana na wapiganaji hao wa Islamic State, ingawaje bado haijaamua kushiriki kijeshi moja kwa moja. Tony Abbott ni waziri mkuu wa Australia, na hapa anaeleza msimamo wa nchi yake kuhusiana na vita dhidi ya IS. Kwa sababu wapiganaji hawa wa kijihadi malengo yao ni kufanya mashambulizi ya kuilenga dunia, usalama wetu na mataifa yetu hasa kimataifa hauyumbishwi. Kwa muda wote serikali ipo tayari kujibu mapigo kulingana na hali halisi. Wachambuzi wa maswala ya siasa wao wanaona kuwa Marekani na washirika wake wanakabiliwa na kibarua kigumu, kama anavyoeleza Martin Oloo akiwa Nairobi nchini Kenya. Bila shaka suala la ISIS na pia suala la ugaidi katika eneo hili la Siria na ukielekea ujarani wake na Iraq ni jambo ambalo kwa kweli kimataifa lichunguzwe na, nafikiri tayari Umoja wa Mataifa na Marekani na wenzake kama vile Uingereza wameamua kwamba hawatakaa kando, na huku wapiganaji hawa wa ISIS wanaendelea kufanya vita na wanaendelea pia kufanya uharibifu. Kwa hivyo ishara hiyo ya kwamba wanatumia uh, mabomu na wana, wanawalenga watu ambao hawana hatia ni ishara ya kusema kwamba basi watu hawa lazima waendelee kusakwa, na bila shaka vita hivi viko mbali na lazima viendelee. Ni sauti yake Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Nairobi nchini Kenya. Mkuu wa zamani wa majeshi ya umoja ya kujihamia nchi za magharibi, Neto, Anders Fogh Rasmussen ametangaza kuwa ameanzisha juhudi zake kuwashauri washauri wakuu wa serikali na vyombo vya kimataifa juu ya mkakati wa kuboresha utawala wa nchi ya Afghanistan. Katika hatua nyingine, aliyekuwa waziri mkuu wa Norway Jens Stoltenberg hii leo Jumatano anachukua rasmi wadhifa wa katibu mkuu wa jumuiya hiyo ya NATO huku ikibainisha kuwa Stoltenberg anakuwa ni katibu mkuu wa 13 wa jumuiya hiyo yenye makao yake makuu mjini Brussels, Ubelgiji. <muchas> Karibu kwenye mahojiano msikilizaji. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limepinga mswada wa sheria unaopendekeza majeshi ya usalama yaongezewe nguvu huko Sudan Kusini, kwani kufanya hivyo kutaongeza ukiukwaji wa haki za binadamu mwenzangu Emmanuel Richard makundi amezungumza na John Jingu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es salam nchini Tanzania. E, sheria hii bila shaka e, kama itatumika vibaya, ni kwamba italeta matatizo makubwa. Kama itatumika kuwaonea baadhi ya watu italeta matatizo makubwa, na badala ya kuwa e, nyenzo ya kutatua matatizo yaliyopo inaweza kuwa ni chanzo cha kuzidisha mgogoro. Lakini ikitumiwa vizuri kudhibiti matendo ya, ya kihalifu, matendo ya uvunjifu wa amani, ikitumiwa e, vizuri kidharura. E, inaweza ikasaidia kuleta au kupambana e, na changamoto za kiusalama. Uh, John, kutakuwa na athari zipi za kisiasa uh, kwa kutoa mamlaka zaidi kwa usalama wa taifa kukamata watu bila kuwa na warrant wala kushtakiwa iwapo watatenda makosa ya kiukwaji wa haki za binadamu? Eh, athari inategemeana wataitumiaje hiyo sheria? Ikitumiwa vizuri uh, inaweza ikawa haina tatizo sana. Nchi zote duniani zikiwa, kumbuka yanayofanywa na baadhi ya nchi eh, katika ni vita dhidi ya ugaidi, katika sheria za ugaidi za nchi nyingi duniani eh, mamlaka kama usalama wa taifa, polisi zina ma-, zina uhuru na uwezo wa kukamata watu hata bila bila warrant kwa hiyo tunapambana na hali tunazungumzia hali ya vita, tunazungumzia hali ambayo inaathiri mstakabali wa taifa kwa kiwango kikubwa, ni hali ya kidharura. Kwa hiyo inabidi shughulikiwe kidharura vilevile. Nchi ya Sudani Kusini ni taifa jipya, na wakati huu ikiwa katika mzozo kati ya Rais Salva Kiir na Riek Machar, watu wengine bado wanaona kwamba iwapo muswada huu utapitishwa na kuwa sheria, huenda ukazidisha mzozo uliopo ama mvutano uliopo kati ya Riek Machar na Rais Salva Kiir, ikitumika kuwalenga wapinzani wa, wa kisiasa. Hiyo bila shaka itakuza mgogoro, kama haitatumiwa vibaya kuwalenga wapinzani wa kisiasa wa serikali iliyopo, isipokuwa ikatumika kulenga maadui wa ulinzi na usalama wa nchi hiyo, itakuwa imetumika sawa sawa na inaweza kasaidia kujenga mstakabali wa ulinzi na usalama wa Sudani ya Kusini. Hii hali ya mgogoro iliyopo ina vyanzo vingi sana. Uh, ma uliopo hawezi tukusababishwa eh, na sheria moja unasababishwa na vyanzo mbalimbali, na mrais Salva Kiir na, na Riek Machar bado wanaendelea kuvutana kisiasa licha ya kwamba mswada huu uko bungeni unajadiliwa. Kitu gani kinaweza kikafanyika ili pande hizi mbili zikapunguza hali ya sintofahamu iliyopo na hatimaye kutoa walau mwanga uliochanya kwa taifa la Sudani Kusini? E, mgogoro wa Sudani ya Kusini e, unasababishwa na mgongano wa kimaslahi makubwa ya ndani ya wadau wa ndani, lakini pia kuna maslahi ya nje, maslahi ya makampuni yanayofanya biashara ndani ya, ya, ya Sudani ya Kusini. Sasa bila ya pande zote hizo kukaa na kuona maslahi hayo yatashughulikiwa namna gani, hakuna amani ambayo inaweza kapatikana Sudani ya Kusini. Ni John Jingu, mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania, katika mazungumzo yake na mwenzangu Emmanuel Richard Makundi. Namna sasa, nimpishe Ebi Shaban Abdala na anakujia na makala habari rafiki. No, na, na kushukuru sana Ruben Lukumbuka. Basi msikilizaji wetu, kila ifikapo tarehe moja Oktoba ya kila mwaka dunia huadhimisha siku ya wazee duniani. Siku hii inalenga kuhamasisha jamii katika kutambua haki, mahitaji na changamoto zinazowakabili wazee na kutafuta namna ya kukabiliana na changamoto hizo. Maadhimisho ya siku ya wazee duniani huambatana na ujumbe maalum kila mwaka kulingana na mahitaji muhimu ya wazee hawa. Na kauli mbiu ya mwaka huu kwa nchi ya Tanzania inasema kwamba matarajio ya wazee ni heshima, usalama na maisha mema. Lakini licha ya kuwepo na kauli mbiu kama hizi, tumeshuhudia wazee wameendelea kukabiliwa na vikwazo kadhaa, ikiwemo suala zima la ukosefu wa huduma za afya sanjari na kuuawa kutokana na imani za kishirikina. Je, katika jamii yako msikilizaji wetu, unaweza kutuambia wazee wanaenziwaje? Na unadhani serikali zetu katika bara letu la Afrika zimefanya jitihada za kutosha katika kuhakikisha kwamba wazee wanapata maisha mema na huduma za afya bure bila usumbufu wowote? Hili ndio tulikuwa tukijadili katika kipindi chako cha Habari Rafiki kwa jioni ya leo. Naitwa Abi Shaban Abdallah. Basi usiwe nami mwanzo hadi mwisho wa kipindi hiki. Mimi, Mombasi, Kenya. Patrisha, karibu kwenye kipindi chetu cha habari rafiki kwa jioni ya leo. We ni msikilizaji wetu wa kwanza. Labda we binafsi umeadhimishaje siku hii ya leo ambayo ni siku ya wazee duniani? Na unadhani serikali ya Kenya imefanya jitihada za kutosha katika kuwatunza na kuwaenzi wazee hawa ambao wanaadhimisha siku yao hii leo? Aa, mimi hii siku ya leo niko Mombasa, lakini tuko na babu yangu, ni mgonjwa yeye, ametoka Western Kenya, hata tunavyoongea hospitali kuu ya Moi Referral, ni mtu ana safa hizo kidney stones. So kwa so upande wangu nimeenda hospitali kuu ya Mombasa inaitwa Coast General, nimeenda nikitembelea wazee wengine, wanahizi ugonjwa za sukari, wengine nikaangalia nikawaangalia matibabu zenye wanapata, kuzungumza na madaktari, wakawaambia wanajaribu kuwashughulikia lakini utaona wengine wamekosa madawa kama hawa wenye wanaugua ugonjwa wa sukari. Madawa ya kisukari yamepanda. Ukiangalia, daktari ameniambia kuwa famili za wagonjwa wengine, hasa awa wazee hususan, hawaangalii wazazi wao, so wamekuja wamerundikwa tu hapo. Dawa zenye ziko haziwatoshi. Mimi kibinafsi, nimeenda ni kanunua matunda kama ndizi, machungwa nikaenda nikiwa visit, nikiwaangalia, nikiwapatia vile vile. Nimeona wagonjwa wengine wenye wamepata ma accident nini. Ningependa kuambia watoto wajukuu wao wanaangalia wazee wao, maaazao wako katika hali njema, kwa sababu katika hii hali ya uzee ndio wao wanapata magonjwa magonjwa hivi ndogondogo, utiona mtu anasafa ugonjwa wengine haswa ukuku wenye wako Mombasa, utionana umwanamiguu. So sijaelewa kwa nini wana no mwanamiguu, kuna wengine sijui walipata accident. Wakati hivi mvua inaponyesha, wanasikia ile mahali inauma, hawajasaidika vile sa. So, mi ningependa kuambia wazazi wengine, pamoja na watoa, watuwasau wale wazee, maanake ingekuwa si wale wazee sai wasingekuwa penye wako, wajaribu kuwaangalia, na madaktari vilevile, wajaribu kuomba serikali kama ni madawa haitoshi waambie, mada, waambie serikali wanume madawa kama ni masindano wanume masindano, waprovaidie, maanake wale wazee wanahitajika katika hii serikali yetu kuu. Kumbuka tu, msikilizaji wetu, Umoja wa Mataifa ulifikia uamuzi wa kutenga siku hii ya wazee duniani kwa sababu nyingi, mojawapo ni kutoa nafasi kwa mataifa yote duniani kutafakari hali ya maisha ya wazee na kuangalia upungufu uliopo na kuweka mipango ya kushughulikia kundi hili kwa lengo la kuboresha maisha yao na kuwafanya wazee hao waishi maisha ya heshima kwa kuwapatia mahitaji yao muhimu. Katika laini yetu ya simu, halo, tunazungumza na nani na kisha tupe maoni yako. Naitwa right, Fundi Hamisi Fume Jebuka natokea Kigoma, Tanzania. Hapa maoni yangu kuhusu leo hii kwamba dunia inaadhimisha siku ya wazee duniani, kuhusu Tanzania, mi nadhani kwanza serikali kuendelea kuadhimisha wazee duniani pasipo kuwapa haki zao za kimsingi, ikiwepo labda matunzo, matibabu na huduma zingine za afya, mi nadhani sio sahihi. Ni kutowatendea haki wazee na ni dharau kwa wazee wetu. Sasa nadhani kwamba ukisikia serikali inavyojitapa utasikia labda ina, ina vituo baadhi ya mikoa, lakini sasa ukitembelea baadhi ya, ya, ya hivyo vituo, ukweli utakuta kwamba wazee wana hali ngumu sana, na inafikia tu labda wazee wale pale wanaotunzwa katika vituo hivyo wanatoka katika eneo husika na kwenda labda sehemu nyingine kuombaomba kulingana labda na huduma duni wanazopatiwa katika kituo hicho wanachohifadhiwa. mm-hmm. Hamisi, tunaona kuna wakati katika baadhi ya mataifa katika bara la Afrika ikiwemo nchi ya Tanzania, wazee ama vikongwe vilikuwa vikiuawa kutokana tu na imani potofu za kwamba mtu anapokuwa na macho mekundu basi yeye ni mshirikina, bila kujali kwamba wazee hawa wamekuwa wakitumia kuni kwa muda mrefu. Tabia hii ya kikatili dhidi ya wazee hawa, wewe unaizungumziaje? Kwanza wanaoendekeza wana hizo imani za shirikina kwamba unamuua bibi kwa, au babu kwa sababu ya, ya macho mekundu, huo hiyo ni, ni imani potofu na ni imani za kisikina na hazipaswi kuendelea kukumbatiwa katika jamii zetu katika makabila zetu. Serikali itumie sheria kali, kali ili kuwabaini watu hawa, kwa sababu kama tunaendelea kufumbiwa macho matu, ndio maana tunaendelea kuona kwamba wazee wetu wanauawa majina ni Rakiza Sofoni kutoka Mbarara district ya Uganda. Unaona, kwa kweli ndugu yangu, katika nchi za Afrika wazee hawana heshima kwa kwa siku hizi tena. Pia hata waazimishe, siku ni kuazimisha tu kwa midomo, lakini wazee hawahifadhiwi, hawapewe kila chochote ambacho wangetaka kupata. Ndiyo maana wazee kama wana- wanazeeka wanachunga tu wakufe, tunawalinda tu pale kwa nyumba vijijini. Wazee hawana haki tena ya kuingia kwa, kwa tauni tunawalinda tu kule kuvijijini ili wa, waweze kufa tu tuwaziki. mm-hmm. Sasa unadhani labda ni sababu gani haswa ambazo zinachochea kuendelea kutothaminiwa kwa wazee katika jamii zetu haswa na serikali zetu katika bara la Afrika? Ni hivyo tu, ndio mtindo wa Afrika. Kama mzee ha hakuweza kulinda mali yake kwa ujana, ikiwa ni ni masikini, atakufa na ile umasikini yake. Ikiwa ana watoto labda, jam jamaa yake itaweza kumulinda, lakini serikali za Afrika hazijali wa wa wazee kabisa. Nam, nikitoka huko nchini Uganda hivi sasa naelekea huko nchini Burundi, ambapo katika laini yetu tayari hapa ninaye msikilizaji wetu kutoka huko Bujumbura. Halo, tunazungumza na nani, na tupe maoni yako nyee, huko Burundi, mmeadhimishaje siku hii, na unadhani wazee wanapewa haki yao inaostahili? Jina langu naitwa Abubakari Misigaro, napatikana huko Bujumbura. Ninavyoona leo hii siku ya, ya kuadhimisha kwa wazee wa kongwe naona huku Burundi hawatamaniwi vilivyo, kwa maana unawakuta njiani wanakwenda wanatangatanga tanga, hatalu, hata wazee wazee wa zamani sana wanaokuwa na miaka kama themanini ama sabini unawakuta kabisa, serikali hawajali vilivyo kabisa hapa Burundi, na na na namna walivyosherehekea sikukuu yao, baadhi ya watu wamesema kwamba hawaitambui hawaitambui vilivyo, kwa maana hawana, hawana nufaa yoyote kwa hizi sikukuu e, kwa kweli tulivyoviona, tunaomba serikali ijitahidi kuwapa kuwapa msaada wazee, ili waweze kupata cha kuwatunza, kwa maana sasa hivi wamegeuka kama watoto hivi. Sasa inabidi serikali kabisa ijitahidi hii yetu ya Burundi, na ukisikiliza kwenye vyombo vya habari hapa Burundi vikitangaza habari mbalimbali mbali, zinasema kwamba O, wazee hawathaminiwe hata na wenyewe, unakuta kila mtaa na tangatanga. Inamaanisha kwamba serikali haiwajali. Hey, ingelikuwa inawajali ingewapatia misaada, ili wasije wakawa wanaombaomba mtaani. Ndio maoni yangu hayo, na nikiwa napokea simu yangu ya mwisho kwa jioni ya leo katika laini yetu. Halo, tutazungumza na nani na tuambie wewe ni ujumbe gani unafikishia jamii zetu, wakati dunia ikiwa inaadhimisha siku ya wazee duniani hii leo? Naitwa Bakari toka Afrika ya Kusini, Johannesburg. ya maoni yangu kuhusu wazee, inaweza nikafurahia sana nchi zetu za Afrika ya juu kuwa kama nchi ya Afrika ya Kusini, wagisi wanaokamata wazee wao, yaani wazee wanajisikia na wazee wao. Yaani, wazee raha kuwa mwenyeji wa Afrika ya Kusini kwa sababu ya serikali gisi nao wakamata wazee, wanaishi kwa bure, wanapokea kwa bure, kila kitu wanakipata, wana, wana, wana kwa bure mahitaji yao yote, na wana sehemu zao ambao wanawajengea za kuishi na familia zao. Sasa nchi za kwetu kule, wengi wanakamata wazee kama vile wachawi, wengi kuwatesa wazee wao, wengi kuwapiga waima wa hata chakula, yaani mzee hana amani, ambao mtu akizeeka tu nchi za kwetu huko ajisikia amani. Alafu ile sio sawa, zaidi sana vizuri ukamata wazee, kwa sababu ndo wanaotupatia si vijana baraka sasa nchi zetu zinakosa hizo baraka kwa sababu ya kuwatesa wazee sana na kuwakozesha ku thamani wazee wazee wetu. Sasa mpaka hivi, sijui kama inaweza ikawezekana kufuatilia nchi zingine ambayo kisinaowakamata wazee wao kama zile Uingereza, wazee wanajishi wanajisikia raha sana. Naam, na kwa maoni hayo ndipo nafikia tamati ya kipindi chako cha habari rafiki kwa jioni ya leo. Naitwa Ab Shaban Abdallah. Basi nikutekea jioni njema. Habari, habari, habari, habari. Na asante sana Ebi Shaban, nami kwa haraka haraka natumia fursa hii kusoma ujumbe wako, huyu anaitwa Richard akiwa huko Beni, DRC, anasema Congo, usalama wak yake ni ndoto na kupitia Facebook, huyo hapa anaitwa David Batende huko DRC anasema tunataka haki itendeke katika kesi ya mama Dundala huko Beni. Nam, hivi ndivyo msikilizaji tunafikia tamati ya matangazo yetu ya jioni kutoka idhaa hii ya Kiswahili ya Radio France International. Kwa niaba ya wote uliowasikia, mimi naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo Victor Robert wile, tunamshukuru pia Emmanuel Makundi alitujuza habari za michezo. Jiunge tena na RFI Kiswahili kesho saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Asante na kwa heri. kutoka Dar es Salaam Tanzania. Msikizaji, kumbuka sekunde chache kutoka hivi sasa itatimu saa moja kamili na utajiunga na wenzetu huko Paris, Ufaransa kwa matangazo mengine. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka, kuwa na usiku nono.