Sa so, dakta imetimia saa kumi na mbili kamili hapa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Wakati ni saa kumi na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Unasikiliza matangazo ya idhaa Kiswahili ya redio France International inayotangaza kutoka jijini Dar es Salaam, Tanzania. Ujambo, popote pale ulipo msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu jumuike nasi kwenye matangazo yetu ya leo jioni, ikiwa ni Jumatano ya tarehe 22 ya mwezi Oktoba mwaka 2014. Utasikia mengi kwenye matangazo haya ikiwemo uchambuzi wa habari, makala na michezo, lakini kwanza ni muhtasari wa habari. Raia kwenye mji wa Beni wanawatuhumu wanajeshi wa Umoja Mataifa nchini humo kwa kuua raia. Viongozi wa jumuiya ya kanda ya IGAD wamekutana mjini Juba, Sudan Kusini, katika juhudi za kusaka suluhu ya kisiasa nchini humo. Jeshi la Siria limedai kuwasaidia wapiganaji wa kikurdi dhidi ya mashambulizi ya kundi la, la kiislam la Islamic State. Na katika michezo leo ni nusu fainali ya kombe la mataifa ya Afrika kwa upande wa wanawake, michuano inafanyika kule Namibia. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi kwa mua mkunjufu na kusiujumwike nasi mwanzo mpaka mwisho wa matangazo haya, na ukiwa na lolote, tutumia ujumbe wako mfupi wa maandishi kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama kujumlisha, lakini pia waweza kutembelea tovuti yetu ya kijamii kwenye Facebook, RFI Kiswahili. Raia wameshutumu jeshi la Umoja Mataifa na, na la Congo kwa kuuwa mtu mmoja wilayani Beni mjini Mbao, ambapo asubuhi ya leo kulikuwa na vurugu kwenye mji huo. Mwandishi wetu wa mashariki ya DRC Maglois Paluku ana tuarifu zaidi. Ni kwa asira kali ndio raia wa kijiji cha Mbau walitoa maiti ya kijana wa umri wa miaka 19 na kujaribu kupeleka kwenye ofisi ya tume la Umoja wa Mataifa. Raia hawa washutumu askari wa Umoja wa Mataifa pia na jeshi la Congo FARDC kwa kumuua. Ajali hii ilitukia wakati raia usiku wa kuamkia leo walishambulia askari waliokuwa wanapiga doria. Msimamizi wa wilaya ya Beni, Amisi Kalunda, ametoa mwili huo na kuupeleka kwenye chumba cha kuhifadhi wafu. Hapa afasiria: nimekuwa na kwenda na maiti na maiti ya ule kijana na mbeba kumoke okay. Kuona gisi ya kuzungumza na famie, tuone gisi ya kufanya. Tunaomba raia waache jeshi fanye kazi, wasifanye fujo kwa sababu tuna adui anaweza tena ingia. Mwandishi huyu wa habari anayesimamia kituo kimoja cha redio mjini Oicha, Josue Bashizi amesema askari wa tume la Umoja wa Mataifa pia FARDC wa Kongo uhusiano wao na umma ulikuwa tete. Leo hii ile risasi ilipata kijana iliko ya mnsatawao, ndio walipiga risasi mingi kwa kutafuta kuogotesha vijana na kufungula njia. Walikuwa nawasha mamoto na kufunga barabara kwa kuweza kufanyisa patrole yao kinyume cha vurugu hizi, zaidi ya malori 20 hazikufaulu kupata njia ya kupeleka bidhaa mbalimbali mbali kwa wateja. Dereva huyu aliyekwama ndani ya mizozo hii, Pascal Katembo afasiria: mahidi wanataipeleka sasa kumonisko hasa sema tu wa magari, tunaogopa tena, tunarudia tunarudia, turudie Beni, tunakosa tu. Nikiripoti toka Goma, Magloire Paluku, RFI. Viongozi wa muungano wa nchi za Afrika Mashariki, IGAD, wamekutana jijini Juba nchini Sudan Kusini kuongeza shinikizo zaidi kwa Rais Salva Kiri na mpinzani wake Riek Machar kumaliza mzozo ambao wamedumu kwa muda wa miezi kumi sasa. Haijabainika hasa nini viongozi hao, waziri mkuu wa Ethiopia Haile Mariam Desalegn, rais wa Kenya Uhuru Mwigai Kenyatta na waziri mkuu wa Uganda Ruhakana Rugunda walichozungumza walipokuwa jijini Juba, ila imeelezwa tu kuwa wamemsifu Rais Kiri na makamu wake wa zamani Riek machar kwa kuonyesha uongozi na kuwa na nia ya kumaliza machafuko hayo ambayo yamesababisha vifo vya maelfu ya watu. Martin Oloo ni mchambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa. Akiwa jijini Nairobi nchini Kenya, anaeleza mbinu mbadala inayoweza kutumika ili kutatua mzozo huo. Wamekuwa wakijaribu, wanakubaliana, wakirejea makwao hawakubaliani. Labda kwa sasa, badala ya kuangazia kuwa, kuwa na serikali ya mpito labda wabadilishe eh, nguvu zao ama wabadilishe mawazo yao, na waanze kutafuta katiba ambayo wataikubali hawa ili kwamba katiba hiyo isaidie kuleta uh, nchi mpya ama kuleta uchaguzi mpya, badala ya kusema ati hao mababa hawa wakivita waende wakae chini waendeshe serikali ya mpito, alafu baadaye wakubaliane kwenye katiba. Kwa hivyo inaonekana kana kwamba kuna haja ya wao kukubaliana kwa katiba mpya ama katiba ina, wanaweza kukubaliana ikiwa ni ka, katiba ya ugatuzi ama ni katiba itakayohakikisha kwamba kuna federalism huko kwao, kwa wakubaliane hayo kwanza, alafu baadaye watafute uongozi, lakini kwa sasa inaonekana wameweka mkokoteni mbele ya farasi. Ni mtazamo wake Martin Olo, mchambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa akizungumza nasi akiwa jijini Nairobi, nchini Kenya. Serikali ya Rwanda imeongeza jitihada za kukabiliana na virusi vya ugonjwa wa Ebola na kuweka sheria kali zinazowahusu wasafiri ambao hivi karibuni walikuwa katika nchi za Marekani na Uhispania. Emmanuel Eliazar anatuarifu zaidi. Waziri wa afya wa Rwanda, Agnes Binagwaho, amesema kuwa kwa sasa watu waliokuwa katika nchi za Marekani na Hispania katika kipindi cha wiki tatu zilizopita wamepewa masharti wanayopaswa kuzingatia. Wasafiri hao wa nje wanatakiwa kuhakikisha kila siku wanatoa taarifa za maendeleo yao kiafya katika wizara ya afya kwa njia ya simu au barua pepe, hatua inayosaidia serikali kufahamu maendeleo ya afya zao. Waziri huyo amesema kuwa wasafiri hao kutoka nchi za Marekani na Hispania watalazimika kutekeleza masharti hayo kwa muda wa siku 21 tangu waingie Rwanda wakitokea katika nchi hizo. Katika hatua nyingine, waziri Agnes Binagwaho amesema kuwa zoezi hilo litawahusu raia wa Rwanda waliokuwa katika nchi za Marekani na Hispania na wanalazimika kufanya hivyo punde baada ya kuasiri Rwanda hayo ya kijiri wasafiri kutoka katika nchi za Guinea, Liberia na Sierra Leone ambao wamekuwa huko katika kipindi cha siku 21 zilizopita hawataruhusiwa kuingia Rwanda, nchi ambayo imekuwa ikiwapima afya watu wote wanaoingia na kutoka nje. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, tahariri, michezo na burudani tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu, kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Hakika msikilizaji, kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili Akika. Ofisa mmoja wa serikali ya Uturuki amekutana kwa mazungumzo ya faragha na kiongozi wa serikali ya waasi wanaoshikilia mji wa Tripoli nchini Libya, ikiwa ni mara ya kwanza kwa utawala wa Uturuki kukutana na waasi hao. Ziara ya mjumbe maalum wa rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan inakuja ikiwa yamepita majuma kadhaa toka serikali inayotambuliwa na jumuiya ya kimataifa kukimbia mashariki mwa nchi hiyo kuhofia usalama wao mjini Tripoli. Toka kuangushwa kwa utawala wa marehemu Kanali Mamar Gaddafi, nchi hiyo imeendelea kushuhudia mgawanyiko mkubwa wa kisiasa ambapo sasa kuna serikali mbili huku ile ya Libya ikionekana kuwa na nguvu ile ya, ya Tripoli kumradhi, ikionekana kuwa na nguvu zaidi licha ya kutotambuliwa na jumuiya ya kimataifa. Waangalizi wa kijeshi kutoka nchi tisa wanatarajiwa kupelekwa nchini Msumbiji mapema mwezi ujao kwa lengo la kuhakikisha hakutokei machafuko ya mara baada ya uchaguzi. Waziri katika serikali ya Msumbiji Jose Pacheco amethibitisha suala hili kwa kuwa katika mchakato kuwa lipo katika mchakato na kwamba wanajeshi hao ambao watakuwa sehemu ya waangalizi wa kimataifa wataanza kuwasili nchini humo Oktoba 29 mwaka huu. Wanajeshi hao wanatoka katika mataifa ya Afrika, Ulaya na Marekani ambapo watakuwa na jukumu la kusimamia usalama katika kati ya chama tawala Frelimo na kile cha upinzani cha Renamo. Waangalizi wa kimataifa walioko nchini humo hii leo wameonyesha wasiwasi wao kwa Tume ya Taifa ya Uchaguzi baada ya kushindwa kutimiza ahadi yake ya kuwa itakuwa imemaliza kuhesabu kura zote ndani ya siku tano, hali inayozusha hofu ya kutokea machafuko nchini humo. Maeneo ambayo wanajeshi hao watapelekwa ni pamoja na Sofala, Tete ambayo ni maeneo ya katikati mwa jiji la Maputo, na Mpula kaskazini na Inhambane kusini ambako, uh, kuna upinzani mkubwa kati ya vyama vya Frelimo Renamo na uchumi wa afrika Kusini unaelezwa kuwa kwenye hali tete na kwamba wakati wowote huenda nchi hiyo ikashuhudia ikitumbukia katika mdororo wa kiuchumi iwapo haitachukua hatua za kubana matumizi na kuongeza kodi ili kudhibiti ukuaji wake. Onyo hili limetolewa na waziri wa fedha wa nchi hiyo Nlala Nene wakati akiwasilisha kwa mara ya kwanza bajeti ya serikali kwa mula wa kwanza, ambapo wamedai kuwa ukuaji wa uchumi kwa mwaka huu umeshuka na kufikia asilimia moja nukta nne, ukilinganisha na ukuaji wa asilimia mbili nukta saba katika bajeti ya Februari mwaka huu. Nene amesema kuwa kutetereka kwa uchumi wa taifa hilo kumechangiwa kutokana na mabadiliko ya tabia nchi, lakini akakiri kuwa kwa sehemu kubwa umechochewa na matatizo ya ndani, ikiwemo tatizo la ukosefu wa nishati, migomo na utawala bora. Waziri Nene amesema deni la taifa linaongezeka na kiwango cha ukopaji kimefikia ukomo na kuweza wa kuweza kumudu kulipa, huku akigusia uwezekano wa kubinafsishwa kwa baadhi ya mashirika ya umma nchini humo. Radio France Internationale, saa 12 na dakika 9 kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Msikilizaji, endelea kututumia ujumbe wako mfupi wa maandishi, nasi tutausoma kadri muda utakavyokuwa ukituruhusu. Serikali ya Siria imesema kuwa majeshi yake ya ardhini na anga yamekuwa yakitoa msaada wa kijeshi kwa wapiganaji wa kikurdi wanaopambana kuulinda mji wa Kobane unaopiganiwa na wapiganaji wa kijihadi wa kundi la Islamic State. Waziri wa habari wa Siria, Omran Al-Zobi, amesema kuwa wanajeshi wa anga na ardhini wamekuwa wakitekeleza jukumu la kuwasaidia wapiganaji wa kikurdi kukabiliana na Islamic State kwa kuwapa silaha, ndege za kivita na itifaki za kivita. Pia Omran Zobi ameeleza kuwa ingawaje Siria ni Mio, si miongoni mwa washirika wa harakati zinazoongozwa na Marekani kupambana na kundi la Islamic State, serikali ya Damascus itaendelea kuwasaidia wakurdi ili waudhibiti mji wa Kobane. Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa kutoka Bungoma nchini Kenya. Hapa anaangazia kauli hiyo ya serikali ya Syria kudai kuwa inawasaidia wapiganaji wa kikurdi. Nafikiri kwamba mji wa Kobane kidogo umeleta hisia na hali tofauti, mtazamo tofauti, hasa zaidi kuhusu mapambano ya matukio ambayo yametokea kule Syria huki tukizingatia ya kwamba sasa mji wa Kobane umekuwa umekuwa kama ule mji ambao sasa unayaleta mataifa ambayo hapo awali yamekuwa maasimu, lakini sasa wanafanya kazi kwa pamoja. la mno ni kwamba, uh, Islamic State. Kundi hili la Islamic State ni tishio kubwa sana, sio kwa serikali tu ya Iraq, serikali ya Afghanistan, lakini pia kwa serikali ya Siria. Kwa hivyo nafikiri ndio maana jeshi hili la Siria limeweza kuchukua nafasi ya kupatia uh, Hawa wapiganaji wa Kurdi msaada, um, ili waweze kupambana na jeshi hili la Islamic State ni mtazamo wake Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa mjini Bungoma nchini Kenya. Waziri wa ulinzi wa Malaysia, Hishamadin Hussein, amesema nchi yake itahakikisha kuwa inapata ndege ya abiria iliyotoweka mapema mwaka huu ikiwa na abiria zaidi ya mia mbili. Hishmadin ameongeza kuwa nchi yake haijakata tamaa kuhusu ndege yake ya Malaysia aina ya MH 370. Let me assure you, acha niwahakikishie kuwa ndege aina ya MH 370 haitasaulika na kazi iliyofanyika hadi sasa haitapotea bure, na siku moja, kwa mapenzi ya Mungu, tutamaliza janga hili. Wataalamu wanaamini kuwa ndege hiyo ilizama katika bahari ya Hindi nchini Australia. Ndege hiyo ilitoweka ikitokea mjini Kuala Lumpur kuelekea jijini Beijing nchini China. Kura ya mwisho ya maoni iliyochapishwa hi leo kuelekea uchaguzi mkuu wa wabunge nchini Ukraine imeonyesha kuwa chama tawala cha rais Petro Poroshenko kitashinda uchaguzi huo, lakini kinakabiliwa na upinzani mkubwa kutoka kwa mrengo wa vyama vinavyopinga nchi za magharibi kura hii ya maoni inaonyesha uh, inaonyesha kuwa licha ya chama tawala kutabiriwa kunyakua sehemu ya, sehemu ya tatu ya viti vyote bungeni, kitalazimika kupata uungwaji mkono toka kwa vyama vya kizalendo katika kukiwezesha kuunda serikali ya kitaifa. Uchungu, uchaguzi huu unatazamwa na jumuiya ya kimataifa wakati huu taifa hilo likiwa kwenye mzozo wa kisiasa na jirani yake nchi ya Urusi, hasa baada ya eneo la mashariki mwa nchi hiyo kutaka uh, kujitenga na Ukraine. Ka, polisi wa Kanada wakisaidiwa na magari maalum wamezingira bunge la nchi hiyo mjini Ottawa baada ya mtu mmoja mwenye silaha kumshambulia mwanajeshi aliyekuwa akilinda moja ya eneo la ukumbi wa mkutano wa bunge hilo na jirani na ofisi ya waziri mkuu wa Kanada. Watu walioshuhudia tukio hilo wamedai kuwa mtu huyo, baada ya kumfyatulia risasi mwanajeshi aliyekuwa jirani na ukumbi wa bunge, alianza kukimbilia ndani ya ofisi za jengo la bunge ambapo polisi umelizingira akijaribu kumkamata mtu huyo mwenye silaha. Bado haijafahamika hasa nini a, ki, chanzo ambacho kilimsukuma mtu huyo a, kurusha risasi ambazo zinadaiwa zilirushwa ziri, risasi zaidi ya ishirini jirani kabisa na bunge la Kanada ambapo tayari polisi wamezingira jengo hilo. Msikilizaji, nikusomee ujumbe wako mfupi wa maandishi kabla hatujageukia katika uga wa michezo. Tayari na muona mwana sporti Victor Malek Zedek Abuso Yumo studioni, e Mola tuepushe na balaa la janga la ebola linaotishia uhai wetu wa Afrika ni dua yake mama Jose akipatikana Msange kule Singida. Hongera Burundi kwa maadhimisho ya kifo cha rais wenu Mungu awape neema. Emmanuel Newton bila shaka anazungumzia habari ambayo tulichapisha hapo jana. Jamani vita za udini zitakwisha lini? E Mwenyezi Mungu anaomba amani nchi yangu Tanzania, anaitwa Mofaya bila shaka kutoka Mara Tanzania. Mwingine anasema Endru Ndimbo was mwenye ulemavu wa, eh, viongozi wa Sudani kwa mazungumzo na maamuzi mazuri na mengi yanasema ni uh, mwageni akusema pia anapatikana eneo gani la hapa Tanzania? Tayari namwona Victor Abuso yuko studioni. Habari uh, za jioni. Nam ni nzuri kabisa mwenzangu Emmanuel Makundi, asante sana msikilizaji popote pale ulipo, na karibu sana katika RFI michezo jioni hii ya leo ulianzia barani Afrika, ambapo jioni hii michuano ya soka hatua ya nusu fainali kutafuta bingwa wa Afrika baina ya wanawake achezwa jijini Windhoek kule nchini Namibia. Mabingwa watetezi Nigeria watachuana na Afrika Kusini katika uwanja wa kimataifa wa Sam Nujoma uh, kuanzia saa moja jioni saa za Afrika Mashariki, na baadaye saa nne saa za Afrika Mashariki kutakuwa na michuano mwingine kati ya Cameroon ambao watakuwa wanacheza wata na Cote Divoir au Ivory Coast. Fainal itachezwa siku ya Jumamosi na washindi wa kwanza katika michuano hii watawakilisha uh, bara la Afrika katika kombe la dunia. Mzozo umezuka kati ya shirikisho la soka barani Afrika CAF, na lile la bara Ulaya UEFA, baada ya rais wa UEFA Michel Platini kusema hajui ni, ni kwa nini CAF haitaki kuahirisha michuano ya kutafuta ubingwa wa Afrika uh, kutokana na tishio la kusambaa kwa ugonjwa hatari <laughs> wa Ebola. kaf imemshutumu Platini aa, kwa kuingilia maswala ya soka barani Afrika, lakini Platini amesema kwamba hakusema kwa nia mbaya na ameiandikia kaf barua akiomba imwombe radhi kwa sababu imemnukuu vibaya. Moroko imekuwa ikiomba kaf kuahirisha mchuano hiyo angalau kwa miezi mitatu zaidi kutokana na ugonjwa wa Ebola, lakini rais wa kaf Isa Hayatu amekataa ombi hilo. Michuano hiyo imeratibiwa kuanza tarehe kumi na saba uh, mwezi Januari hadi tarehe nane uh, mwezi Februari mwaka ujao. Kwa <laughs> hivyo Isaa yatu wanataka watu tukapate bora <laughs> kwa kujita uh. Maanake itakuwa ni kwa kujitakia kama anavyosema. Mi naungana na kauli ya Michel Platini kwamba haoni ni kwa sababu gani zinamfanya Isaa yatu na shirikisho lake la, la, la, la kabumba barani Afrika, kaf kuahirisha kusogeza mbele anomba, kwa sababu Moroko anaomba angalau kwa miezi mitatu ama minne e, ili hali pengine ugonjwa huu udhibitiwe kwa sababu ni hatari bila shaka. Mashabiki tuna kiu ya kwenda kushuhudia fainali hizi kule Morocco. Naam, ni kweli kabisa, na nchi ambazo zinaathiriwa zaidi ni pamoja na Liberia, Guinea na Sierra Leone. Lakini uh, hayatu alisema kwamba atakwenda Morocco mwezi ujao kujaribu kuzungumza na viongozi wa soka na serikali nchini humo. Labda kutakuwa na mbinu zingine za kujaribu kuwapima mashabiki wanapoingia Uh, kule Rabati na miji mingine. Sasa maana yake inabidi waingie kwenda Rabati kabla ya kuanza kwa michuano, maanake inabidi ni zoezi la karibia mwezi mmoja kabla, kwa sababu kama wote tuta tutaenda Moroko kwa wakati mmoja, itakuwa ni jukumu kubwa, zoezi kubwa sana, ambalo bila shaka vipimo vinaweza vikafanyika, vika lakini visitosheleze idadi ya mashabiki wa soka, na unajua, una wapenzi wa soka ni wengi sana, na mtisho hilo la Ebola <tum> barani Afrika. Nam, kaimu kocha wa timu ya taifa ya soka Nigeria Shaibu Amodu amesema wa, wa naamini kocha wa zamani aliyefutwa kazi Stephen Keshi the big boss angeruhusiwa uh, kuendelea kuifunza timu hiyo. Uh, ingeifikisha katika michuano ya mataifa bingwa barani Afrika mwaka ujao kule nchini Morocco. Kocha huyo wa zamani wa klabu ya BCC Lions ameongeza kuwa binafsi alishangazwa kutangazwa kwa kocha mpya wa Super Eagles licha ya kuwashauri viongozi wa soka nchini humo uh, kumvumilia Stephen Keshi <laughs> <laughs> tusubiri tuone, kwa sababu toka kuondoka kwa Steven Keshi Nigeria imekuwa haifanyi vizuri sana katika michuano hii. Nam na sasa na kibarua sana kwa sababu ana wachezaji sitini na sita ambao inabidi achague wachezaji ishirini na watatu uh, kuikabili uh, Congo uh, Brazzaville na Afrika Kusini. Nam na na, na, na, mtu alishakula ng'ombe mzima alikuwa anakaribia kumaliza mkia tu na unamwachisha kibarua chake mchanga nakola uh, nafutia soka kule barani Ulaya. Leo kuna mchuano ya klabu bingo barani hmm, Ulaya Atletico Madrid wacheza na Malmo FF lakini Liverpool takuwa ni Real Madrid mchana ambao mashabiki wengi wanasubiri, wana, wanasubiri kwa, kwa, kwa sababu wanasema wana, wana, wana kwamba huenda Liverpool ikapo, ikapokea kipigo cha kama Bayern Munich michuano ya kombe la klabu bingwa. Mchezo wa leo Real Madrid na Liverpool, Liverpool vijogoo watakuwa nyumbani Anfield na, eh, na mtuone na kwa wale mashabiki wa Arsenal watakuwa ugenini katika uh, huko Anderlecht kuchuana katika mchezo mwingine ambao um, utachezwa uh, saa 4 na dakika 45 saa za Afrika Mashariki. Bila shaka Galatasaray wenyewe watakuwa nyumbani kuwakaribisha Borussia Dortmund, wakati Monaco watakuwa wakiwakaribisha Benfica. Bayer Leverkusen watakuwa na kuwakaribisha Zenit St Petersburg, na Juventus bibi zye vya Turin watakuwa wageni uh, wa Olympiakos. Nakushukuru Victor. Na asante. Nam usiende mbali, ungana nami kwenye makala ya gurudumu la uchumi. U hali gani, msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, unapotega sikio, matangazo haya ni kukaribisha kwenye makala ya gurudumu la uchumi, makala inayokupa fursa wewe msikilizaji kuweza kufahamu maswala mbalimbali ya usio wa uchumi na biashara. Ninayekualika naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu. Msikilizaji, juma hili rais wa Rwanda Paul Kagame amefanya ziara kule nchini Uingereza katika jiji la London na alihutubia katika taasisi ya kifalme inayohusika na maswala ya kimataifa jijini London, na kubwa alilogusia ni kuhusu ukuaji wa uchumi wa taifa la Rwanda na chumi za nchi za kusini mwa Afrika na zile za ukanda wa Afrika Mashariki. Akagusia pia swala la kuendelea kwa mataifa haya kutegemea misaada kutoka nje, lakini pia kushindwa kwa ya fedha ya kimataifa katika kuhakikisha kwamba yanatoa misaada kuzisaidia nchi hizi katika kuimarisha uchumi wao. Katika kutathmini kauli iliyotolewa na rais Paul Kagame na kuangalia maendeleo na hatua iliyopigwa kiuchumi kwa nchi ya Rwanda, nimemtafuta Dr Oswald Mashindano, yeye ni mtaalamu wa maswala ya uchumi kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Lakini yeye pia tutakuwa na Pasco, yeye ni mwandishi wa habari wa kujitegemea kutoka kule nchini Rwanda, lakini amekuwa akifuatilia maswala haya ya uchumi kwa taifa la Rwanda. Na kwa kuanza tuanze na Pasco, pengine wewe unazungumziaje ukuaji wa uchumi wa taifa la Rwanda? Rwanda kama nchi ambayo haina rasilimali nyingi ikilinganisha na mataifa mengi ya Afrika Mashariki, tunaweza kupiga hatua ambayo nasema hii kidogo, naweza nasema ni kubwa sana katika itusareika kipindi hiki baada ya mauaji ya kimbari na ukiangalia kwa kweli kuna mengi ambayo yamefanyika katika nyanja zote, katika eneo, katika nyanja ya miundombinu, katika nyanja ya kuvutia uwekezaji uwe, katika rasilimali ama fursa ambazo zilizoko, unakuta kwamba kwa kweli kuna hali fulani ambayo serikali imejitahidi sana kuwavutia wawekezaji kutoka nje, na pia kumekuwa na mifumo ambayo imesaidia kwamba uh, ule uwekezaji unakuwa na manufaa kwa wananchi pamoja na wawekezaji wenyewe. Unazungumziaje una suala la la mfumuko wa wa bei kwa kwa nchi ya Rwanda, nyinyi kama wananchi mnalitazamaje hili? na mfumuko wa bei ni tatizo, naweza nikasema ni la ukanda mzima wa Afrika Mashariki, na nimekuwa nikijaribu kuzunguka nchi niki tofauti za Afrika Mashariki kwa kweli ni, ni tatizo sugu ambao nikasema ni, ni donda ndugu ambalo mataifa yote ya Jumuiya ya Afrika Mashariki yanapaswa kutafuta njia mbadala ama kutafuta namna ya kukabiliana na mfumuko wa bei. Sio tatizo ambalo linakabili uh, nchi moja. Kwa upande wa Rwanda pia haijabaki nyuma, naweza ninakiri kwamba kwa kweli Rwanda pia uchumi, ukiangalia mfumuko wa bado huko juu sana japo franga ina thamani kubwa ikilinganishwa na baadhi ya nchi nafikiri, katika ukanda ni ni franga ya Rwanda ni ya pili baada ya shilingi ya Kenya, lakini bado ukiangalia kwa kweli gharama uh, gharama ya manunuzi ama uh, bei sokoni bado iko juu sana ikilinganishwa na na kile kitu ambacho mtu anaweza akakitegemea kwamba ni pato la mwananchi wa kawaida. Tunashuhudia nchi nyingi za ukanda wa Afrika Mashariki, Tatizo kubwa ni swala la rushwa. Vipi kwa kwa hali ya nchi ya Rwanda licha ya kwamba inatajwa ni miongoni mwa mataifa ambayo yamefanikiwa kwa kiasi kikubwa kupambana na rushwa? Ni kwa kiasi gani hili linarudisha nyuma ukuaji wa uchumi ama unadhani limefanikiwa kwa kiasi gani kukomesha vitendo vya rushwa nchini Rwanda? Uh, ndugu yangu Emmanuel nafikiri, ni mara nyingi sana nimekuwa nikizungumza na viongozi wa Rwanda wanasema uh, kila kitu ni utashi wa kisiasa nam. Sasa unadhani ni kitu gani nchi nyingine za ukanda wa Afrika Mashariki zinaweza zikajifunza kutoka kwa nchi ya Rwanda katika kuhakikisha kwamba uchumi wa mataifa yao unaimarika na hata kipato cha mwananchi wa kawaida pia kinaimarika? Utashi wa kisiasa, utashi wa kisiasa ndio kitu ambacho huwa narudia siku zote. Ah, tuache maneno, tuache maneno, tuingie katika vitendo. Watu wanaojihusisha na rushwa wanatakiwa waadhibiwe ipasavyo. Mikakati uh, ama sera za serikali inatakiwa zifuatiliwe kiumakini ki na pesa za, za umma zihakikishwe, uh, kwamba zinatumika katika mazingira stahiki. Naam msikilizaji, sasa tumsikie Dr Oswald Mashindano, mtaalamu wa uchumi kutoka hapa Dar es Salaam uh, Tanzania. Yeye ana mtazamo gani kuhusu kauli ya Rais Paul Kagame aliyetoa jijini London kwa, kwa hali ilivyo na kwa li... Ukiangalia historia ya misaada tunayopata sisi nchi zinazoendelea kutoka mataifa makubwa, ni dhahiri kwamba anachosema uh, mheshimiwa Rais Kagame ni, ni, ni, ni kina ukweli mkubwa tu, kwamba misaada kwa kiasi kikubwa sana ndiyo inayofanya nchi zetu zisiweze kuendelea na kusiwe na mabadiliko ya ku ya, ku, ya, ku, ya, ku, ya ku- ya kutosha kubadilisha hali ya maisha ya watu, kwa sababu kwanza, uwezo wa hizi nchi uwezo wa hizi nchi kutumia kiufanisi hiyo misaada ni mdogo, lakini pia kuna matatizo katika maeneo ya utawala bora, e, mambo ya, mambo ya, mambo ya rushwa, mambo ya kukosa uaminifu, mambo ya uongozi mbovu. Hiyo ni moja ya sababu inayofanya hii misaada kwa muda mrefu sana isitusaidie. Lakini sababu ya pili iko upande wa wale wenzetu wanaotoa misaada, na sababu hiyo ni kwamba wengi wao wanatoa wana, wana misaada kwa lengo la kujinufaisha, kama biashara na kwa sababu ya hayo malengo, wanaweka restrictions wanaita, naam, masharti makubwa mazito ambaye anafanya nchi zinazoendelea ziwe na shida na wazipate tabu kidogo kuitumia hiyo misaada kiufanisi. Dokta Rais Kagame pia amenyoshea ame kidole, uh, mashirika ya kimataifa kama vile IMF na World Bank, akisema ya kwamba yanashindwa kuonyesha ule uwepo wao kwa mataifa yanayoendelea. Pengine hili nalo unalitazamaje? Ni, ni, ni sawa kuyanyoshea vidole haya mashirika ya makubwa ya, ya kimataifa ya fedha, lakini nafikiri pengine wao sio sio chanzo kikubwa cha kushinda wakulisimamia hilo kwa sababu, mashirika yenyewe tukirudi nyuma, yanaundwa na nchi hizo zinazotoa misaada. Mashirika yenyewe yanatawaliwa au yanakuwa na yana, yana, control ya nchi hizo izo ambazo zinatoa misaada. Kwa hiyo wakati tunaonyeshea vidole ya hayo mashirika makubwa ya, ya kimataifa, tusisahau kwamba kwa kiasi fulani wanakuwa na mwenendo huo kwa sababu ya mataifa hayo yanayotoa msaada. Kwa hiyo ya mataifa yanayotoa msaada yakiwa na msimamo huo tuliyoueleza huko nyuma hata mashirika yale makubwa yatakuwa na msimamo huo. Ili nchi za Afrika ziweze kuendelea na kuimarika kiuchumi, ni lazima waunganishe nguvu za pamoja na kuwa na jumuiya uh, za kiuchumi zenye nguvu katika kusaidia kuimarisha uchumi wa nchi zao, na sasa tunashuhudia zipo jumuiya nyingi kama ya SADC, na pia ya jumuiya ya Afrika Mashariki, lakini bado inaonekana kana kwamba jumuiya hizi zinakumbana na vikwazo vingi katika ku, kufikia malengo ya, ya kuimarisha uchumi zao. Pengine una mtazamo gani, na unadhani kauli ya viongozi wakubwa wa nchi hizi uh, zimekuwa zikitolewa mara nyingi, lakini bado nchi hizi haziendelee kiuchumi? E, tumekuwa na tatizo hilo kweli. Kuunganisha nguvu kama anavyosema Mheshimiwa Rais Kagame ingekuwa ni, ni jawabu moja wapo, ingawaji sio sio sio dawa pekee. Tunahitaji ma, majawabu mengi kidogo, lakini hilo ni jawabu moja wapo. Kama tungeunganisha nguvu e, nchi zetu zingekuwa zingeweza kupiga hatua. Tatizo tulilonalo sasa katika uunganishaji wa nguvu kuongozwa na mtu mwingine au kuna hatari ya nchi nyingine kuja kuipita nchi nyingine na kadhalika. Kwa hiyo tunachokosa hapo kikubwa ni ile imani, hatuna trust. Tunaweza tukakaa kwenye meza moja tukakubaliana, lakini tunaporudi majumbani, katika utekelezaji, kila mmoja anakosa imani na nchi nyingine na. Sasa dokta, dawa, dawa ni nini, suluhu ya hili? Ah tuna, tuna, tuna, tuna, tuna kazi kubwa kidogo. Mimi mimi mimi maoni yangu ni kwamba tunahitaji kuboresha kwa kiasi kikubwa utawala bora, na katika hilo, katika hilo la utawala bora, ile wazungu wanaita top leadership, ule uongozi mkubwa ule uongozi wa juu ndio unaotakiwa, eh, ubadilishe mambo mengi sana katika nchi mbalimbali, katika katika katika, katika nchi zetu. Bila, bila kuwa na kiongozi mahiri pale juu ambaye ni makini, ambaye hana uoga ambaye anaelewa matatizo ya watu na ambaye hatamwonea mtu au taasisi yoyote aibu, hatuwezi kubadilika na msikilizaji wa RFI Kiswahili. Na mpaka kufikia hapo, sina budi kutia nanga ya makala haya ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Shukran kwa Pasco, mwandishi wa habari wa kujitegemea kutoka Kigali, Rwanda, na pia Dr. Oswald Mashindano, mtaalamu wa maswala ya uchumi kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania, kwa kujumuika nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili. Tulikuwa tukitazama kauli aliitoa rais wa Rwanda Paul Kagame pale jijini London, Uingereza, wakati akihutubia katika taasisi ya kifalme inayohusika na maswala ya kimataifa na kugusia swala la ukuaji wa uchumi kwa nchi ya Rwanda na nchi za kusini mwa Afrika. Hadi wakati mwingine jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri. Barabara bara, habari za muda huu, msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu hujumuike nasi kwenye matangazo haya awamu ya pili, ambapo wakti ni saa kumi na mbili na nusu hapa Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Utasikia mengi, lakini kwanza ni muhtasari wa habari. Mahakama ya ICC imetangaza kuachia huru kwa muda wa washukiwa wanne katika kesi ya makamu wa rais wa zamani wa DRC Jean Pierre Bemba. Vyama vya upinzani nchini Burundi vimesisitiza kutoshiriki na tu, kutoshirikiana na tume ya uchaguzi nchini humo wakati taifa hilo likielekea kufanya uchaguzi mkuu. Na katibu mkuu wa umoja wa mataifa azitaka nchi za Israel na Palestina kukubaliana kuhusu amani ya kudumu kwenye eneo la ukanda wa Gaza. Habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kwanza na alama ya kujumlisha, lakini pia waweze kutembelea wavuti yetu ya kijamii kwenye Facebook RFI Kiswahili nasi utaosoma ujumbe wako hapo baadaye. Mahakama ya kimataifa ya makosa ya jinai ya uhalifu wa kivita ya ICC iliyoko mjini the Hague, Uholanzi, imeagiza kuachiwa kwa muda watuhumiwa wanne katika kesi ya ma, kama rais wa zamani wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Jean Pierre Bemba. Uamuzi wa majaji wa mahakama hiyo ya ICC umefanyika ili kuepuka kuzidishwa kwa muda wa kuwashikilia wakati kesi yao ikiendelea kabla ya kufikiwa kwa hukumu kwenye mahakama hiyo. Watu hawa wanne wanatuhumiwa kwa kutoa ushahidi na taarifa za uongo ili kuharibu ushahidi wa kesi ya Bemba anayetuhumiwa kwa uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu. Bemba anatuhumiwa kwa kutekeleza mauaji na ubakaji pamoja na vitendo vingine viovu vilivyotekelezwa na wafuasi wa jeshi lake binafsi wa elfu moja na miatano katika nchi jirani ya Jamhuri ya Afrika ya Kati kati ya mwaka wa elfu mbili na tatu. Omar Kavota ni msemaji na naibu mwenyekiti wa mashirika ya kiraia mashariki mwa DRC na hapa anatoa mtazamo wake akiwa mjini Goma. Tunafikiri ni jukumu la ICC, mahakama hiyo, kuweza kuona nani anashtakiwa kwa uongo na nani anashtakiwa kwa haki ili yule ambaye anaweza kukutwa ikionekana ya kuwa yeye amehusika na vitendo fulani vya ukiukaji wa haki za binadamu, vitendo vya uhalifu dhidi ya dunia, hawezi kuhukumiwa. Ndiyo maana wakati tunasikia ya kuwa hao ambao waliweza kufungwa hivi karibuni wanafunguliwa, haiwezi kutushangaza, kwani uh, wao hawakuweza kuhusishwa kwa, kwa uh, utekelezaji wa hivyo vitendo vya ukosefu wa wa kihalifu ama ukosefu wa vi, ama vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu. Ni Omar Kavota, msemaji na naibu mwenyekiti wa mashirika ya kiraia mashariki mwa DRC. Vyama vilivyojumuika kwenye muungano wa ADC Ikibiri vinasema kwamba haviwezi kutoa orodha ya majina ya watu ambao watashiriki katika tume ya uchaguzi katika kwenye ngazi za wilaya ses. Taarifa zaidi na mwandishi wetu wa Bujumbura, Karimu Nkeshimana. Leonce Ngendakumana ambaye ni mkuu wa ADC Ikibiri alifahamisha kuwa vyama vya upinzani havikushirikishwa katika mchakato wa uundoaji wa tume hizo. Leonce Ngendakumana anaona pia kwamba muda wa siku tatu uliotolewa na tume ya uchaguzi seni ili majina yote hayo yawe yametolewa haufai. Hayo yanaonyesha wazi kwamba tume Seni iliandaa yenyewe orodha kwa ushirikiano na chama tawala pekee, hadi wakati huu hawakushirikisha vyama vya za siasa. Nalo shirika linalotetea haki za binadamu Ligi Iteka linafahamisha kwamba siku tatu zilizotolewa na tume ya uchaguzi kwenye ngazi ya mkoa wa CEPI ya kuandaa stakabadhi zinazohitajika ili kuunda tume za uchaguzi kwenye ngazi za wilaya ya CCI ni mfinyu. Anschaire Nikoyagize, kiongozi wa Ligi Iteka anaiomba tume ya uchaguzi seni kurefusha muda huo ili wanaohitaji kujisajilisha waweze kutafuta vinavyohitajika siku hizo tatu. Seni ingejikaza ikafanya vitu bila haraka ndani yake. Mtu akitizama, utafikiri kama kuna watu ambao hawataki faili zao zitolewe. Tulikuwa tunaomba ili kurudisha imani, seni itizame gisi, iongeze muda, itowe njiani vizingiti vyote vinawe zakupele kupelekea watu wote wanataka kushiriki chaguzi wasiwe na imani. Watu hawana imani kama chaguzi zitaenda vizuri. Mimi ni Karimu Ngeshimana nikiripoti kutoka Bujumbura, RFI. Rais wa Rwanda Paul Kagame amesema kuwa suala linalopaswa kupewa kipaumbele kwa sasa nchini mwake ni maridhiano na ukuaji wa uchumi na suala la mauaji ya kimbari yaliyotokea mwaka 1994 nchini humo. Akizungumza katika taasisi ya maswala ya kimataifa jijini London nchini Uingereza, Kagame amezionya nchi zinazoendelea kuachana na zinazoendelea kuachana na dhana ya kutegemea misaada kutoka nje na kuzitaka nchi kuunda mitandao ya ushirikiano, na hivyo ziweze kujitegemea na kuwa na uchumi imara. Rais Kagame amesema kuwa Rwanda, pamoja na matatizo iliyopitia likiwemo la mauaji ya kimbari ya mwaka 1994, haiwezi kubaki katika hali ya kulaumiana na badala yake inaelekeza nguvu katika maendeleo na ukuaji wa uchumi. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanaona kuwa kauli ya Rais Paul Kagame inalenga kutafuta umaarufu wa kisiasa kama anavyoeleza Abdul Karim Watik, mchambuzi siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Rais Paul Kagame anachofanya kwa sasa hivi ni kutafuta uungwaji mkono tu wa wa namna gani ili yeye aweze kuendelea kwenye kutawala, kwenye maanake muda wake umeshapita, ndio anamalizia kikatiba, lakini muda umekuwa mfupi na inaonekana bado ana hamu ya kutaka kuendelea na kwa kwa kuthibitisha hivyo ndio kwamba anapita huku na huko, kwa sababu e, wapinzani wake wengi wanamlaumu kwamba, e, anakandamiza demokrasi, anabana vyombo vya habari, anabana uhuru wa watu kutoa maoni kwa kisingizio hicho hicho tu cha mauaji ya kimbari. Ni mtazamo wake, Abdul Karim Watiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. RFI. Radio France Internationale. Saa 12 dakika 36 kwa saa za hapa Afrika Mashariki, msikilizaji. Nchi nchini Uganda wanaume wawili wameachiwa huru na mahakama moja jijini Kampala baada ya kukosekana kwa ushahidi kwa kukosa, kwa kosa la kushiriki mapenzi ya jinsia moja. Mwandishi wetu Victor Melkizedek Abuswo anatuarifu zaidi. Wanaume hao Kim Mukisa na Jackson Mukasa wako huru baada ya mahakama kusema kuwa hakukuwa na ushahidi wowote kwa pata na kosa hilo. Wanaume hao ambao wamekuwa wakizuiliwa tangu kukamatwa mwezi Januari mwaka huu, wamekuwa wakikanusha tuhuma hizo dhidi yao. Kukamatwa kwa wawili hao kutokea wiki kadhaa tu kabla ya Rais Yoweri Museveni kutia saini sheria mpya kuhusu upigaji marufuku mapenzi jinsi ya jinsia moja nchini humo, na ikiwa yote angepatikana kushiriki katika vitendo hivyo angefungwa maisha jela. Hata hivyo sheria hiyo mpya imeondolewa na mahakama baada ya shinikizo kutoka kwa jumuiya ya kimataifa ikiwemo Marekani iliyotishia kuiwekea Uganda vikwazo ikiwa sheria hiyo ingetekelezwa. Wachambuzi wa mambo wanasema Rais Museveni alitia saini sheria hiyo ili kujipatia umaarufu kwa maandalizi ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili kumi na sita. Nchi ya Cuba hii leo imetangaza kutuma madaktari na wauguzi 83 kwenda katika nchi za Guine na Liberia kusaidia nchi hizo kukabiliana na kuenea kwa maambukizi ya virusi vya Ebola, hatua ambayo sasa inafanya nchi hiyo kuwa na madaktari wa, na wauguzi wapatao 256. Kwa mujibu wa vyanzo vya habari nchi humo vimedai kuwa rais Raul Castro alishiriki katika kuwaaga madaktari hao katika uwanja wa Havana, ambapo alisafiri kwa kutumia ndege ya jeshi la nchi hiyo. Nchi ya Cuba tayari imetuma madaktari wake 165 katika nchi ya Sierra Leone, ikiwa ni idadi kubwa zaidi ya wataalamu wa taalamu, afya kupelekwa kwenye nchi hiyo chini ya makubaliano ya shirika la afya duniani WHO. Mashirika kutetea haki za binadamu. Adam yamepongeza nchi hiyo kwa kuwa mstari wa mbele kutuma wataalamu wake kukabiliana na maradhi haya ambayo yamesababisha vifo vya watu elfu nne na mia tano. Radio France Internationale, dakika 38, tutoka pale saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Msikilizaji, haya ni yani, matangazo ya RFI Kiswahili kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa, UN, Ban Ki Moon, ameitaka Israel na Palestina kufanya maamuzi magumu ili kupata amani kudum, ya kudumu kati yao. Ban ametoa wito huo baada ya kuzuru mashariki ya kati na kupata nafasi ya kutembelea ukanda wa Gaza kushuhudia uharibifu mkubwa uliotokea baada ya makabiliano kati ya wanajeshi wa Israel na kundi la Hamas. Mkuu huyo wa Umoja Mataifa pia amesema kuwa tume huru ya, ya uchunguzi itabuniwa kubaini chanzo cha mashambulizi katika shule za Umoja wa Mataifa. I I witnessed in Gaza. Hakuna kilichonisikitisha kama kile nilichokiona Gaza. Niliona uharibifu mkubwa sana. Napanga kuteua tume huru ya uchaguzi kwenda kubaini nini hasa kilichotokea na ni vipi silaha zilipatikana katika maeneo ya umoja wa mataifa was found on UN premises ni sauti yake Banki Mun, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Raia wa Marekani ambaye amekuwa akizuiliwa kwa miezi mitano nchini Korea ya Kaskazini amwas, amewasili salama nchini mwake. Ebi Shaban Abdallah anatujuza anatuju zaidi. Jeffrey Fole mwenye umri wa miaka 56 aliachiwa huru siku ya Jumanne na tayari amewasili katika uwanja wa ndege wa kijeshi wa Wright Patterson kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari vya nchini Marekani. Picha za runinga zilimwonyesha Fole akiwa na tabasamu kubwa katika uwanja wa ndege na kupokelewa na wapendo wake. Raia huyo wa Marekani aliingia Korea Kaskazini mwezi April, akazuiliwa baada ya kuacha Biblia yake katika bafu la klabu moja ya usiku katika mji wa Jongjing. Pyongyang inasema uamuzi wake wa kumwachilia raia huyo wa Marekani ni kutokana na ombi la Rais Barack Obama kwa kiongozi wa nchi hiyo Kim Jong Un na pia uamuzi huo utaimarisha uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Mapema leo serikali ya Marekani ilikataa kueleza mbinu iliyotumika kuachiliwa huru kwa raia wake. Baada ya mvutano wa muda mrefu ndani ya bunge la Umoja Ulaya, hatimaye wabunge hao wameidhinisha safu ya makamishna wa tume ya umoja huo waliotangazwa na rais wa Umoja Ulaya, Jean Claude Janca. Wabunge wa Umoja Ulaya wameidhinisha majina ya makamishna hao kwa kura 423 kati ya 209 na kumpa mamlaka rasmi Jean Claude Janca ku, kuanza utekelezaji wa majukumu yake kama rais wa tume hiyo kuanzia tarehe mosi ya mwezi Novemba mwaka huu. Kwenye hotuba yake Janca amesema kuwa ataanza kazi mapema iwezekanavyo ambapo atahakikisha kiasi cha euro bilioni mia tatu kinatolewa mapema ili kuongeza kasi ya ukuaji wa ajira uh, kabla ya msimu wa sikukuu ya Krismasi. Nisome ujumbe mfupi ambao umeutuma msikilizaji katika uh, ukichangia habari zetu katika mtandao wa kijamii wa Facebook, Majaliwa wa Mashaka wa Iringa, Tanzania wakusema uh, walokueleza maoni yako. Masumbuko Shombe la Mwai anasema RFI Kiswahili anatupata vyema kutoka Mbeya, asante sana maimbo. Rejabu Mdoe wa Temeke, Dar es Salaam anasema anatusikiliza sana RFI mpaka mwisho wa matangazo matangazo asante. Mwalimu Stephen James Katia, wana wa manyere Nkasi, Islamic State, kwa nini msikae chini mkazungumza? Uh, Daudi Nyakua kutoka Zero Planet anasema barabara ya majita Musoma, ongereni kwa habari motomoto na za uhakika RF. Noel Lucas au Dogo Noel anasema kutoka watata kule classic anasema Dodoma anasema tupo pamoja kwenye matangazo yetu ya kila siku. Frank Sanga wa Morogoro anasema na tusikiliza Jo, uh, Jojo Geka Karikulubu wa Dar es Salaam Tanzania anasema nasikiliza matangazo. Haya, jioni Mesha Kimwamala anasema wakihonda Morogoro, anatusikiliza Andrew Ndimbo wasongea Mfalakanya anasema serikali ya Syria, mnaposaidia wenz wenzenu, msipambe moto na kutangaza kwamba mmetoa sapoti kwa waasi wa Kikurdi. na msikilizaji, tugeuke katika mahojiano. Saa kumi na mbili dakika arobaini na tatu kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Viongozi wa muungano wa nchi za Afrika Mashariki, IGAD, wamekutana jijini Juba nchini Sudan Kusini kuongeza shinikizo kwa Rais Salva Kiir na mpinzani wake Riek Machar kumaliza mzozo katika taifa lao. Mwenzangu Victor Abuso amezungumza na Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Nairobi nchini Kenya, kuhusu juhudi za IGAD, tofauti zilioko kati ya viongozi hawa wawili, ama makabila haya mawili, ama ma, uh, uh, makabila yaliyo ya ambayo yanang'ang'ania uongozi ni tofauti zilizo kubwa zaidi, na pengo ama mwanya walio, uliopo kati yao pia ni mwanya mkubwa sana. Kwa hivyo kuwaleta pamoja, kuwashikanisha kimawazo limekuwa jambo ambalo kidogo limekuwa gumu. Inaonekana shindikisho na kutaka kupatikana kwa amani inaonekana ni jambo ambalo nchi zingine zinahitaji. Afrika Mashariki wanataka hivyo, Afrika uh, Umoja wa Afrika wanataka hivyo, lakini wenyewe, uh, wanaohusika, inaonekana wazi kana kwamba hawana haja na kutafuta amani kati yao kwa sasa. Naam. Uh, unadhani kwamba labda mzozo sasa upo kati ya hawa viongozi wawili, Rais Salva Kiir na Riek Machar? Waziri wa Mambo ya Nje wa Marekani John Kerry amejaribu kuzungumza nao. Katibu mkuu umoja wa Mataifa, Ban Ki-moon amejaribu kuzungumza nao, lakini hadi sasa bado mambo hayajawa mazuri. Ndio maana anasema ya kwamba itawachukua wenyewe uh, wanaohusika na wenyewe wananchi wa nchi hii kukubaliana kwamba kuna haja ya wao kuishi kwa amani, kuna haja ya wao kuheshimiana na kuna haja ya wao kushikilia nchi yao kama taifa moja. Kwa sasa inaonekana wazi kwamba suala hilo ama wazo hilo halijawaingia. na sasa, kitu gani ambacho cha ziada unaona kwamba haya mataifa ya IGAD yanaweza yakafanya, ili angalau ya kujaribu kuwashawishi hawa viongozi kuketi katika meza ya mazungumzo na kujaribu kupata suluhu la kudumu? Angu mimi nafikiria labda kutafuta kuwaketisha pamoja ama kutafuta wao kukubaliana, wow, bila misingi ama bila mizizi iliyokita, ni jambo litakalokuwa gumu labda kwa sasa badala ya kuangazia kuwa, ku, kuwa na serikali ya mpito, labda wabadilishe nguvu zao ama wabadilishe mawazo yao na waanze kutafuta katiba ambayo wataikubali hawa, ili kwamba katiba hiyo isaidie kuleta uh, nchi mpya ama kuleta uchaguzi mpya, badala ya kusema ati hao mababa yao wakivita waende wakae chini waendeshe serikali ya mpito alafu baadaye wakubaliane kwenye katiba. Na pia kumekuwa na madai kwamba baadhi ya hizi nchi za IGAD, ambazo zinajaribu kuleta uh, amani kule Sudani Kusini zinaegemea upande mmoja. Kwa mfano uh, serikali ya Sudani Kusini imelalamika kwamba uh, serikali ya Ethiopia inaegemea upande wa waasi. Unadhani kwamba mambo kama haya yanapojitokeza inaweka mazungumzo katika hali gani? uh, kwa kweli nchi zinazojaribu kusaidia zinajipata pagumu, ila muhimu ni kwamba hamna haja ya kuchukua upande. Kama tuna haja ya kusuluhisha, la muhimu ni kuachia wenye shida hii wapate kukubaliana, kwamba iwapo sio wenyewe, basi suluhu la kutoka nje halitawasaidia. Ni mtazamo wake Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Nairobi nchini Kenya, wakati alipofanya mahojiano na mwandishi wetu Victor Abuso. Nam ni mpishe Ebi Shabana Abdalla kwenye makala ya habari rafiki. Habari. Habari. Habari. Na, msikilizaji wetu, suala zima la kelele na sauti kubwa za mziki kwenye makazi ya watu ambazo zinatokana na uwepo wa vilabu, kumbi za harusi pamoja na nyumba za ibada zimetajwa kuwa ni miongoni mwa kilo kubwa ambazo zimeendelea kuwakumba wakazi wa maeneo ya Afrika Mashariki na Kati. Madhara ya kilo hizi imetajwa kuwa zimekuwa zikichangia katika kupunguza nguvu kazi kutokana na watu hulazimika kukesha kutokana na kelele na mitetemo ambayo inatokea katika vilabu na kumbi za starehe, lakini vilevile huharibu akili za watoto na kuongeza uharifu katika jamii zetu, licha ya sheria zetu katika nchi zetu kutamka wazi kabisa kuwa ni marufuku kutumia vipaza sauti kwa shughuli yoyote ile ndani ya makazi ya watu, hali ambayo bado imeendelea kushuhudiwa hususan katika ukanda wa Afrika Mashariki na Kati. Je, tuambia hali halisi ya kero hizi hapo ulipo ipoje, na unadhani nini kinastahili kufanyika ili kuweza kutatua kero hizi? Ninaitwa Abi Shaban Abdallah. Basi nikualika wenami mwanzo hadi mwisho wa kipindi chako cha habari rafiki. Kwa jina anaitwa Mwalimu James Katia, natoka na Manyele Nkasi, mkoa wa Rukwa. Kwa kweli, kelo mahali hapa nilipo ni kubwa, hasa muda wa jioni ambapo kunakuwa kumbi za video, wanaonyesha video kwa hiyo, pale unakuta kuna masipika wamefunga, ambayo yanapeleka sauti mbali. Nadhani lengo lao ni kuita wateja, lakini inakuwa kelele kwa wakazi tunaoishi maeneo ya karibu. Lakini kelele nyingine zinakuwepo wakati wa siku za ibada kama Jumapili, na baadhi ya makanisa yanaonekana kama vile wanashindana kwamba sisi tuonekane tuna vyombo vingi, kwa hiyo wanapiga sau- wanafungulia sauti za juu sana. Sasa ile kwa kweli imekuwa ni kero sana katika jamii. Nilikuwa naomba tu serikali kwa kushirikiana na wanajamii wangeangalia utaratibu mwingine, kwa sababu mziki unapozidi sana zinakuwa sio mziki tena, unakuwa ule ni kelele ambao ni kero kwa jamii. <mulia> na msikilizaji wetu huyo kutoka hapa nchini Tanzania. Katika line yetu nyingine hapa, halo, tunazungumza na nani, na kisha tupe maoni yako. Kwa majina anaitwa Afrikanguu na hizi ni mjini Lusaka Zambia, mwambie. makelele ya huku mambai imezidi sana mjini hapa Lusaka na kama Zambia pote kwa jumla, kwa sababu watu wameweka mambaa ndani ya makazi ya, ya watu ambao naiba, inakuwa jirani anakuwa kuna baklabu inapiga kelele mpaka saa saba usiku, huwezi kulala, na serikali haichukui hatua, kimya, hakuna kitu kinaendelea. Kila mtu anasema nimepanga kwangu, nimelipa kwangu, nimelipa ele ya kwangu ya kufanya biashara yake. Hasa hapa kelele imezidi sana mjini hapa Losaka, Zambia. Kelele hizi ambazo zimetokana na mziki ambao umekuwa ukipigwa katika maeneo ya vilabuni, labda umekuwa na madhara gani kwa wakazi wa huko Lusaka nchini Zambia. Watu hapa hata watoto wengi wanakuwa na wasingizi kwenda shuleni asubuhi, anakuwa na anakua na usingizi kwa sababu sikuajalala, kwa sababu ya kelele ya nini? Kelele ya watu wale wenye wa mambaa na wenye wa misiki wanaweka, na wale wana, wana crusade wanasema mambo ya habari ya injiri ya Mungu, anapiga kelele sana na anasema ni injiri ya Mungu, anapigia watu kelele sana huku manyumbani. Ukimkataza anasema ni injiri ya Mungu, wewe ni satani msikitini kelele ya msikiti ni ndogo, inakuwa saa kumi na moja ambao watu wameshaamka tayari. Hii watu wengine ni makanisa ya kuokoka dio, wanapika kelele sana usiku, hii makanisa wanasema wameokoka. Jina langu ni Pole Mnyagala, natoka natoka hapa jiji la Goma mashariki wa jamhuri mwa demokratia ya Congo kufuatana uh, na ilo swali ambalo linahusika na ngoma ambazo uh, hapa jiji la Goma na hapa mnamo jimbo letu la Kivu uh, ya kaskazini kweli hatufurahishi wananchi wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, wakati tunasikia mangoma kalikali. Kuna wanachuo ambao wanafanya uh, kutafuta elimu ili waweze kubadilisha elimu zao, na hizi ngoma kalikali ambazo zinapatikana mnamo chumba za maombi ambazo hazina hesabu hapa jiji la Goma kabisa ya shida kama wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na ukiangalia hata vilabu fulani fulani vimeshakuwa mingi mingi sana hadi hesabu uh, hapa jiji la Goma, nasema ya kwamba sijui kwa serikali yetu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaendelea na kutekeleza kazi zake ama itekeleza na kazi zake kama ilikuwa tekeleza mnamo miaka ambazo zilizopita. Na msikilizaji wetu, nadhani tabia hii ya upigaji kelele na sauti kubwa ya vyombo vya mziki kwenye makazi ya watu hipo tu katika nchi za Afrika Mashariki na Kati au hata nje ya bara la Afrika? Katika laini yetu, halo, tunazungumza na nani? Na tupe maoni yako. Yani inaitwa Regan, unapiga timu kutoka Pretoria, South Africa usema so tu huko uh, Afrika ya kati inatokana, ina, lakini na kimila ya watu wanatoka huko Afrika za magharibi, mashariki na Afrika ya kati, kwani unakutana hasa Wakongo. Wakongo wanapiga mziki sana, wana wakiingia kanisani ka, kabisa wanasumbua watu, hata na metropolis inakuja inaingia katika watu waki, wakiwa katika maabudu, inakuwa inasumbua watu kabisa ya mfano kama vile hapa South Africa, hata ukitembelea hata ukienda nchi za kigeni, ukienda kama huko UK, ukienda kama Ufaransa, kama huko Belgium, hizo hali zinaendelea, lakini inatokana na watu kutoka Afrika ya kati kama vile hata Afrika magharibi wa Nigeria, nakutana kanisa zao kweli, wanapiga ngoma kweli, hata ilikuwa kwa mapumziko auzi ukapumzika. Naam, kumbuka tu, msikilizaji wetu, kumekuwepo na baadhi ya mtazamo ya watu katika jamii zetu, wakiamini kuwa hata nyumba za ibada nazo zimekuwa zikichochea kuenea kwa kelele je wewe una mtazamo gani kuhusiana na hili katika laini yetu tunazungumzana nani nakisha, na kisha tuambie wewe unachukuliaje mitazamo ya watu kama hawa kuhusiana na swala zima la kwamba kumekuwepo na baadhi ya nyumba za ibada nazo imekuwa zikichochea kuenea kwa kelele katika jamii zetu nashukuru sana kwa majina anaitwa Weso omar na anapiga kutoka kaunti sehemu ya chaani ukweli ni kwamba kelele ni jambo la kuudhi kwa ujumla eh, lakini sasa ikiwa kelele ni jambo la kuudhi tunatazama zile kelele katika mrengo gani? Mi nasema hivi, jambo lolote lile ambalo ni ukiukaji wa sheria, kwa mfano kelele, haliwezi kuwa ni halali iwapo litalipiwa leseni. Kosa kubwa ni kwamba iwapo kuhubiri injili ama kutoa mwadhini katika msikiti kwa kutumia vyombo vya vya kupaza sauti ni kelele, inaudhi, haiwezekani kwamba kelele ile itakuwa ni halali itakapolipiwa leseni ni lazima tuseme kwamba jambo hilo ni kelele na limepigwa marufuku moja kwa moja. Ikiwa nitahalalishwa kwa kwamba tunaweza kwa kulipa eh, leseni ndio iwe kwamba ni halali, hiyo si jambo la sawa, kumaanisha kwamba kuna kitengo cha wanadamu ambao wako pale kuipinga Injili isifikie wananchi kwa kisingizio kwamba ni kelele. Na ukweli ni kwamba ili ithibitike kwamba eh, adhana ile ama wale wanaohubiri Injili kutoka na vyombo wanafanya kelele, basi wale walio karibu ni lazima wachukuliwe kama mashahidi katika kuendesha kesi. Lakini mtu hawezi kutoka kilomita mia tatu, kwa mfano kama hapa Mombasa kilomita mia sita kutoka Nairobi, aje anipate mimi nimeweka mkutano wangu wa Injili, yeye ndio awe ni mlalamishi yeye ndio mwenye kushtaki, na wale wenyeji wako pale, hakuna hata mmoja atasimama aseme kweli, huyu mtu tumemkataza, tusitupigie kelele, sisi hatutaki Injili, tunataka tufanye uhalifu, kwa sababu tukimsikiza Mungu tutakuwa wahalifu. Tusiangalie tu Injili peke yake kama ndio ndio kelele. Mi nafikiri jambo hilo ningetazama kwa mrengo huo, ningekuwa jambo zuri. Napiga simu kutoka Kopera <mucho> <mucho> Naam, ukiwa ni msikilizaji wetu wa mwisho kwa jioni ya leo, tunaomba utuambie, wewe unadhani ni hatua gani zinastahili kuchukuliwa ili kuweza kutatua tatizo hili ambalo limeonekana kwa kelo la makelele katika maeneo ya makazi ya watu katika nchi zetu za Afrika Mashariki na Kati. Ah, msingi zaidi inabidi viongozi bila zingatia kwamba ba wale wanaotisha msingi waweze kuadhibiti vizuri zaidi, kwa sababu nimeona kwamba, kwa mfano hapa maji maji, kuna ukumbi unaitwa Jambori. Kwa hiyo kuna makelele ambayo yanapigwa afu, ukiangalia ni baadhi kuna maeneo ambayo wanaishi raia. Kwa hiyo kiele kama zile astaili, kwa inabidi wahusika waweze kukamatwa ama kuchukuliwa hata hukumu ambayo itaweza hiyo fundisho kwa mtu yoyote ambaye anaweza kuweka ukumbi maeneo ya makazi ya watu nyumba za ibada. Ni jukumu la serikali kukaa na viongozi wao, ili waweze kutenga maeneo maalum kuweka ukumbi huo. Na, na kufikia hapo ndipo nafikia tamati ya kipindi chako kipendacho cha habari rafiki kwa siku ya leo. Ninaitwa AB abi Shaban Abdallah basi nikusi uendelee kuitegia sikio idhaa yako ya Kiswahili ya Radio France Habari Habari, habari. habari. Kiswahili. Na Internationale sana asante sana AB Shaban Abdallah Zuberi Magwe Mpanda, Tanzania: serikali ya DRC chunguzeni askari wa nchini mwenu kwa kunyanyasa raia, ili kukomesha uhasama wa raia na jeshi katika mji wa Beni nchini DRC. Ujumbe mwingine ambao unatamatisha matangazo yetu ni uh, kutoka kwa Abati Abasi Ngozi wa Kisutu, Dar es Salaam: haki tendeke kwa Bemba. Fundi John Ngoya wa line polisi, Uvinza, Kigoma, anasema anatusikiliza, na ujumbe wa mwisho ni kutoka kwa Kerahimu, anasema: tukapangani Tanzania, ongereni sana RFI Kiswahili kwa habari zenu moto moto, shukran basi kwa fundi mitambo Emmanuel Eliazar, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Victor Robert Wille. Habari za michezo ulizisikia kutoka kwake Victor Malekizedek Abusu. Naitwa Emmanuel Richard Makunde, nikutakia jioni njomo njema. Usikose kusikiliza matangazo mengine kesho saa 1:30 na 2:30 asubuhi. Kwa heri. The tree you climbed and all those precious na, msikilizaji wa RFI Kiswahili, ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu ya jioni kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Kesho asubuhi saa moja na nusu na saa mbili na nusu ni matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. Usikose kuungana nasi na kuendelea kutegea sikio RFI, kwani muda mfupi ujao utajiunga na wenzetu wa Paris, Ufaransa, kuweza kusikiliza matangazo mengine kwa lugha ya Kifaransa. Naitwa naita Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. My