So dakta, imetimia saa kumi na mbili kamili hapa Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukihutangazia kutoka studio zetu za hapa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Bila shaka hujambo msikilizaji, popote pale unapotegea sikio matangazo yetu ya jioni leo, Ijumaa Oktoba 24 mwaka 2014. Tumekuandalia mengi kwenye matangazo haya ikiwemo uchambuzi wa habari, makala na michezo, na haya ni miongoni mwa tuliokuandalia. Baadhi ya jamii nchini Kenya zimeanza kutekeleza tamaduni za Kihindi kwa kuchoma miili ya ndugu zao wanaofariki kuepuka gharama. Baadhi ya watuhumiwa kwenye kesi ya Jean Pierre Bemba walioachiwa hivi karibuni na mahakama ya ICC wawasili jijini Kinshasa. Waziri Mkuu wa Uingereza David Cameron anasema nchi yake haiko tayari kulipa kiasi cha ziada ilichotakiwa kulipa na Umoja wa Ulaya. Michezo, Suarez, wa Ulaya katika michezo mshambuliaji wa Barcelona Luis Suarez kushuhudiwa kwenye mchezo wa timu yake dhidi ya Real Madrid hapo kesho. Habari kamili. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, kwa moyo mkunjufu, na kusiujumweke nasi mwanzo mpaka mwisho wa matangazo haya. Ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha, nasi tosoma ujumbe wako hapo baadaye. Lakini pia waweza kutoa maoni yako na mtazamo wako kuhusu habari ambazo utazisikia jioni hii kupitia mtandao wetu wa kijamii kwenye Facebook RFI Kiswahili. Hivi karibuni, msikilizaji, nchini Kenya, kumeripotiwa baadhi ya jamii kuanza kuchoma moto maiti za jamaa zao wanaofariki kama wanavyofanya Wahindi. Mtindo huu ambao unakiuka mila za Kiafrika na kuzika wafu una lengo la kupunguza gharama ya kusafirisha maiti. Mwandishi wetu wa Nairobi James Shimanyula amefuatilia hili na kutumia ripoti ifuatayo. Mmojawapo ya vituo ambavyo Wahindi huchomwa na ambavyo sasa Wakenya wa Afrika wameanza kuchoma jamaa zao ni Hindu Crematorium karibu na mtaa wa Kariako, Nairobi. Akieleza ni kwa nini kuchoma maiti hakuna gharama ikilinganishwa na kuzika, Harish Rabadi, mkurugenzi mkuu wa kituo cha waindi cha Hindu hapa Nairobi, aliniambia, tukichoma mutu jivu ikitoka, hata ukipandisha, haichukui mahali vile mtu anaenda kuzikwa. Harish anasema kuwa kwa jamii ya Kiafrika ambayo haiwezi kulipa gharama ya uchomaji wa maiti yeye ha walipishi ukweli. kama ya mutu vile anasema ni ya ukweli, tunafanyia bure. Je, yeah, wananchi wa kawaida wa Kenya wana maoni gani kuhusu swala la waafrika kuchoma jamaa zao waliofariki kama vile wahindi huchomwa? Baraka Mluka, mtaalamu wa masuala ya kijamii, ana msimamo huu. ni jambo ambalo ni geni sana, na kama jamii nyingi za kiafrika tunaamini kuwa ukichoma mwili wa mfu ni kama kujaribu kuficha vitu fulani fulani na kujaribu kuhitilafiana na roho yake, na nafikiri itakuwa ni vigumu wengi kuweza kukumbatia huo mfumo. Naye Elizabeth Wanjiru, mama wa hapa Nairobi, ambaye mara nyingi huhusika na kuuza kuku, alinieleza wazi kuwa anachukizwa na Waafrika wa Kenya kuchoma jamaa zao. Kusema ukweli, hii maneno ya kushoma watu sisi Waafrika hatuwezi ifuata, hii ni maneno ya Waaidi, kwa maana sisi Waafrika tuko na mambo yetu, tuko na maneno yetu, vile tunazika watu wetu. Kwa hivyo hatuwezi tukayafuata hii ni maneno ya waidi na ningewahimiza wawashane na hizo mambo wafuate ile mambo yetu ama zile mila zetu sisi wa Afrika tunafuata kusika watu wetu. Naam, hiyo ilikuwa kauli ya mfanyibiashara ndogondogo hapa Nairobi. Elizabeth Wanjiru anayeripoti kwa niaba ya Radio France international France International, idhaa ya Kiswahili. Ni mimi James Shimanyola. Nam no, pengine kutoka Kenya sasa utasikia hivi karibuni hapa nchini Tanzania na maeneo mengine ya ukanda wa Afrika Mashariki, katika kutaka kupunguza gharama kuchoma ndugu zao ambao wanafariki. Tuelekea kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo upinzani unasema umefurahishwa na hatua ya ya mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC kumwachia huru kwa muda mbunge wa upinzani nchini humo Fidel Babala Wandu aliyekuwa anashikiliwa na mahakama hiyo mjini The Hague huko Uholanzi. Babala amewasili siku ya Alhamisi mjini Kinshasa ambapo alishtakiwa kwa makosa ya kutoa kutoa kushawishi mashahidi waliopelekwa Hague na kutoa ushahidi wa uongo dhidi ya makamu wa rais wa zamani wa nchi hiyo, Jean-Pierre Bemba Gombo. Stefano Mushukano, ni msemaji wa chama cha upinzani cha UNC mkoani Kivu kaskazini na hapa anaeleza. Ni kusema ya kwamba tunaweza kusema ni shangwe kwetu kwa vyama vya upinzani kuona uh, kina wa Fidel Babala wameachwa huru ambayo tunaita liberte provisoire, ni kusema ya kwamba um, wanakuwa available kwa mahakama lakini ile ku, uh, kuachwa kwao huru kwa wakati hii inakuwa jambo ambalo linatufurahisha sana kabisa, kwa sababu vyama vya upinzani tunakuwa wamoja na kuona eh, jinsi gani walipelekwa huko. Hakika tulisikitika kabisa kuona nchi yetu ilikuwa kama vile ya lala, ambayo unalala hata usiku, wanakuja wanakushota, wanakubeba. Ilikuwa ni jambo ambalo lilituzunikisha li, li, kabisa na kuona wao kufunguliwa kukava freedom yao inakuwa ni jambo ambalo linatufurahisha kabisa. Mashirika ya kiraia nchini humo yanasema kuwa kuachiwa huru kwa wanasiasa hao ni jambo ambalo aliwashangazi wakongomani wakati huu kwa kuwa wanaimani na mahakama ya ICC kama anavyobainisha hapa Omar Kavota, naibu mwenyekiti na msemaji wa mashirika hayo akiwa Goma, mashariki mwa DRC. Kwa kweli kinachohusu hao watu wa karibu waier demba kufunguliwa kuachiliwa huru kwa muda haishangazi Wakongomani wanafikiri kama uh, hiyo tu ni namna ya kuendesha sheria, na sisi wenyewe tuna imani ya kuwa ICC ikiwapatia uhuru wa muda sio kama kesi yao inamalizika, na wakati ita, kesi yao itaendelea. Ikiwa watahukumiwa, watahukumiwa kulingana na makosa ambayo wamefanya. Ikiwa wataachiliwa huru, ikiwa hawatakutwa na hatia wataachiliwa huru. Nao ni watongomanyi, wanaweza kuishi katika nchi yao o, bila wasiwasi yoyote yaani. Raia wanafuatilia kwa ukaribu kinachoendelea ICC, na wakati hawa wanaachiwa kwa muda, raia hawafikiri kama ni mwisho ni Fidel Babala Ba. Msikilizaji, ni mmoja wa wanachama wa MS, MLC chama cha Bwana Jean Pierre Bemba, aliyekuwa makamu wa rais wa DR Congo tangu mwaka mwaa elfu mbili na tatu hadi elfu mbili na sita ambaye naye yuko huko Heg kwa tuhuma za uhalifu na aliyekuwa akizungumza ni Omar Kavota, naibu mwenyekiti na msemaji wa mashirika ya kiraia kule Goma. Wanasiasa wa Burundi wamehitimisha kikao chao kilichotajwa kuwa ni ramani kuelekea katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na tano huku wanasiasa wakionyesha azma yao ya kushiriki. Lakini licha ma mafanikio ya mkutano huu, upinzani unadai kuwa haukuridhishwa kikamilifu na matokeo yake, na mwandishi wetu wa Bujumbura, Karimu Nkeshimana, ametutumia ripoti ifuatayo. Kikao hicho cha wanasiasa kilichofanyika katika mkoa wa kati wa Gitega kimemalizika huku wanasiasa wakionyesha azma yao ya kushiriki kikamilifu katika uchaguzi mkuu hapo mwakani. Waziri wa mambo ya ndani Edwar Duimana anasema wanasiasa hao wataweza kuungana na vyama vingine au wakawa wagombea huru wakati wa uchaguzi. I jambo, politiki, imhari, anye politiki, neno akeri politiki lililokuwa lileta utata kati ya wanasiasa ilipatishiwa jawabu ambapo wengi vuga walipendekeza neno hilo litumiwa kwa wale wote wanaojihusisha na siasa na hata wale wanaopiga kura au wagombea kushiriki chaguzi ura, sio kushinda kujiondoa sio na jambo naye Agaton Gwasa anayedai kwamba ndiye kiongozi wa chama FNL anahakikisha kwamba atashiriki katika chaguzi za mwaka elfu mbili kumi na tano japo kuwa kuna kasoro nyingi zinazojitokeza katika maandalizi ya chaguzi hizo. Agaton Gwasa anasema kuwa yawezekana kujiunga na wenzie aidha kuwa mgombea huru wakati wa uchaguzi. Yeye waziri anayoyatamka, sijui anasukumwa na nini kutamka maneno kama hayo kwa sababu japo tulikutana Kitega hakuna maafikiano yoyote yale kwamba itakuwa hivi itakuwa vile, watu tu ni kama wamefanya tu maongezi. Naona ilikuwa ni heri watu wakae tu majumbani, kwani hayo tuliyokwenda kuyasikiliza huko wanje atamka hata marendioni, tumeshazoea kwamba wanatamka wanavyotaka. Jambo naweza kusema ni kwamba uchaguzi unaokuja ni uchaguzi ambao unapaswa kutuhusisha sisi sote, lakini ni uchaguzi unaoandaliwa vibaya, kwa sababu wengine tunatengwa, wengine tunakandamizwa, na ubabe huo ndio sasa unaoendekezwa na unajivuniwa na serikali na chama tawala na washirika wake, hatuna budi kujiunga pamoja kusudi tuweze kufaulu kung'oa madarakani chama hicho ambacho kimedidimiza nchi yetu. Agaton Gwasa akihojiwa kwamba jambo hili halitakuwa rahisi kwake, ambapo wakati huu hawana ruhusa ya kuendesha mikutano ya hadhara na wafuasi wao amejibu ni haki yetu kuingia kwenye uchaguzi na ni vigumu kwa sababu serikali na sende David Dede kamwe hawatoturahisishia mambo. Naye mwakilishi wa katibu mkuu wa umoja mataifa nchini Burundi, Parfeo Nanga Anyanga amesema hii ni fursa nzuri ya kukadiriwa mpango huu wa kuelekea uchaguzi na kuepuka uwezekano wa kutokea machafuko nchini Burundi. Nikiripotia RFI kutoka Bujumbura, mimi ni Karim Ngeshimana Watu sita wanaosadikiwa kuwa ni wanajeshi wameuawa nchini Tunisia katika mapambano baina ya majeshi ya serikali na kikundi cha watu wenye silaha katika mji mkuu wa nchi hiyo Tunis, kwa mujibu wa serikali ya Tunisia. Wanajeshi hao waliouawa watano, kati yao ni wanawake, tukio ambalo linaelezwa kuwa ni pigo, wakati huu nchi hiyo ikijiandaa kwa uchaguzi siku chache zijazo. Uchaguzi huo unakuwa wa kwanza kufanyika tangu kuibuka kwa vuguvugu na mageuzi katika nchi za Kiarabu miaka mitatu iliyopita na kusababisha mapinduzi na mauaji katika baadhi ya nchi. Haji Kaburu ni mchambuzi wa maswala ya siasa Salam Tanzania hapa anaeleza mtazamo wake kuhusu kinachojiri wakati huu nchini Tunisia. Unajua, lazima kila kitu kina mwanzo wake. Tunisia ilikuwa nchi ya kwanza kusimamisha mapigano ma, mapinduzi ya, ya raia, ya raia kuondoa viongozi ambao walikuwa hawataki, na ukawekwa utawala wakapata kupata utawala ambao walichagua kwa njia ya demokrasia. Sasa kinachoshangaza ni kwamba mbali ya kwamba hawa hawa hawa wananchi wamepata serikali waliokuwa wanaitaka au viongozi waliokuwa wametaka waliochaguliwa kwa njia ya demokrasia, lakini sasa leo tena hawatakiwi na wananchi wale wengi. Sasa sina katika kumbukumbu kumbu zangu ninazoziona, naona haya mambo yanaendelea kama ilivyokuwa Libya na sehemu nyingine, kuendelea kwa matatizo kama hayo, lakini cha msingi ni kwamba utawala unapokataliwa na raia yanatokea mauaji. Kuna jambo lilojificha zaidi kwenye sakata zima, na sisi tulio nje imekuwa sio rahisi kuelewa kwa undani kabisa yanatokea kwa sababu gani? Ni mtazamo wake Aji Kaburu, mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Wananchi wa Botswana hi leo wamepiga kura kwenye uchaguzi wa rais, uchaguzi ambao unatarajiwa kuona chama tawala cha rais Ian Khama kikishinda uchaguzi huo kwa idadi ndogo ya kura. Wachambuzi wa maswala ya siasa na demokrasia barani Afrika wanaona kuwa uchaguzi huu ni kipimo kwa chama tawala cha Botswana Democratic BDP ambacho kimetawala nchi hiyo toka ilipopata uhuru wake, toka kwa uingereza mwaka 1966 vijana na idadi ya watu wa kipato cha kati imeongezeka kwenye taifa hilo, hali inayotoa ishara ya kutaka mabadiliko ya kisiasa kwenye taifa hilo ambalo licha ya mizozo ya kisiasa na rushwa linatajwa kwa miongoni mwa mataifa yenye demokrasia imara. Na joto la kisiasa nchini Zimbabwe limeendelea kupanda kati ya mke wa rais wa Mugabe Amai Grace Mugabe pamoja na makamu wa rais wa nchi hiyo Joyce Mujuru ambaye anatakiwa kujiuzulu na mke wa rais Mugabe. Mke wa rais Mugabe anataka makamu wa rais ajiuzulu nafasi yake kutokana na tuhuma za rushwa, matumizi mabaya ofisi, njama za kutaka kuipindua serikali pamoja na kuidhalilisha mamlaka ya rais, tuhuma ambazo anadai zinatosha kumfanya Joisi kuachia nafasi yake. Toka kuteuliwa kwa mwenyekiti wa baraza la wanawake la, kwa chama tawala nchini Zimbabwe cha zano PF, mke wa rais Mugabe amekuwa akitoa matamshi makali dhidi ya makamu wa rais ambaye anadai anapanga njama za kutaka kumpindua mme wake. Radio France Internationale. Yali ojili, yali ojili, wiki, wiki, kila Jumamosi usikose kusikiliza yaliyojiri wiki hii hapa Radio France Internationale, dakika 13 kwa pale saa 12 kamili kwa sasa hapa Afrika Mashariki. Msikilizaji, haya ni matangazo ya RFI Kiswahili kutoka hapa Dar es Salam, Tanzania. Anaitwa Emmanuel Richard Makundi. Mawaziri wa fedha wa Umoja Ulaya hii leo wamekubaliana na pendekezo la waziri mkuu wa Uingereza David Cameron kuitisha mkutano wa dharura baada ya nchi hiyo kutakiwa kulipa fedha za ziada zinazofikia paundi bilioni 1.7. Waziri Mkuu Cameron amemwambia kamishna Jose Manuel Barroso kuwa nchi yake imeshtushwa na hatua ya viongozi wa Ulaya kutaka nchi yake iongeze kiasi cha paundi bilioni 1.7 kwenye mchango wake kwa Umoja Ulaya kufikia Disemba mosi mwaka huu ikiwa ni kiasi cha ziada cha paundi bilioni 8 inachochangia kwa sasa kwenye umoja wa Ulaya. Waziri mkuu Cameron anasema jambo hili halikubaliki kwa nchi yake. Katika hili, kila mwaka tunashuhudia mabadiliko, kuna wakati mwingine unalipa kidogo na wakati mwingine unalipa zaidi. Hili sasa haliwezi kukubalika, kwa sababu kuweka hoja ya kutulipisha euro bilioni mbili kamwe haitawezekana, na hii si tabia nzuri ya namna ya kuendesha mambo na mimi sitalipa fedha hizo kama wanavyotarajia wengine kuwa nitakuwa nimelipa kufikia Desemba mosi. Hili halitafanyika. Mkutano wa dharura unahitajika ili kuchunguza kwa kina kwa nini fedha hizo zilipwe na maelezo ya kina ya kwa nini hili linatokea, na kulingana na umuhimu wetu na namna ambavyo tumekuwa tukitoa mchango wetu kwenye umoja huo, kamwe hatutachukua vitabu vyetu vya hundi na kuandika hundi ya euro bilioni mbili. Hilo halitafanyika. Ni mtazamo wake David Cameron, msimamo kwa mradhi wa David Cameron, waziri mkuu wa Uingereza. Waandamanaji mjini Hong Kong, China, wamepanga kufa, kufanyika kwa kura ya maoni kuamua iwapo wasitishe maandamano yao au la, wakubaliane na kuendelea kwa mazungumzo zaidi na serikali. Makundi matatu ambayo ndiyo yamehusika na kuitisha maandamano haya wamedai kuwa siku ya Jumapili ya wiki hii wanatarajiwa kufanya kura ya maoni kuamua iwapo endelee na mazungumzo na serikali au kuendelea kusalia kwenye maeneo ya jiji kushindikiza serikali ya mji huo kujiuzu na gavana gwe wa Guerrero katika jiji la Mexico ametangaza kujiuzulu nafasi yake, kufuatia kashfa ya kupotea kwenye mazingira ya kutatanisha zaidi ya wanafunzi 43 katika mji wa Iguala, akidai kuwa uamuzi wake unalenga kurahisisha zoezi la uchunguzi wa tukio hilo. Uamuzi wa gavana Angel Aguirre inakuja ikiwa yamepita majuma kadhaa toka familia za ndugu za waliopoteza wanafunzi kufuatia makabiliano baina yao na polisi kuendelea kumtaka gavana huyo kujiuzulu. Juhudi za mamlaka nchini Mexico kuwapata walimu na wanafunzi hao zimeendelea kuishia mikono mitupu. Walimu na wanafunzi hao walitoweka Septemba 26 mwaka huu. Nam, sasa tugeukie katika uga wa michezo na tayari namwona Ruben Lukumbuka yumo studioni. Karibu nam. Asante sana uh, Emmanuel Richard Makundi. Na nikianzia huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, klabu ya Antate Sportif Setif ya Algeria inatazamiwa kuwasili mapema hii leo uh, Ijumaa Oktoba 24 mjini Kinshasa huko DRC ambako watakuwa wenyeji wa timu ya nchi hiyo ya DRC Vita Club katika mechi ya nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa barani Afrika CAF siku ya Jumapili. Mashabiki wengi wa soka kutoka Lubumbashi, Kinshasa na eneo la mashariki mwa Congo wanasubiri kwa hamu na ghamu mtanangi huo kama anavyoeleza Espoir Kangela, mwandishi wa habari wa michezo habari uh, za michezo uh, huko na ni kama nilivyozungumza naye muda mfupi uliopita. Uh, uh, ni katika hamu kubwa sana, ndio washabiki wa soka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wanachunga mechi kati ya Vita Klabu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na Antante Setife ya huko Algeria, mechi ambayo itachezeka Jumapili mjini Kinshasa ikiwa mkondo wa kwanza wa fainali. Ni jamhuri yote ya Kidemokrasia ya Congo ndiyo inajiandaa kwa ajili tu ya kusindikiza vita club ili uweze kunyangua kikombe hiyo ya bara la Afrika. Na kwa mjibu wako, unadhani kwamba timu hii imejiandaa kivipi? Kwa kufatana tuna masemi yake Mkufunzi wa timu hiyo ya Vita Club Floren Ibenge amesema ya kwamba timu imekusha kuwa tayari, inachunga tu wakati ambapo mechi itaweza kuandishwa kwa ajili ya kupambana na Entente Setif, na hata ku, kunyakuwa kikombe hiyo, na amesema ya kwamba ya lazima itaweza kufanyika mjini Kinshasa kabla ya mechi ya marudiano, yani mechi ya Kinshasa itakuwa vuta nipu kabisa kwa upande wa Vita Club ili mechi ya marudiano isiwe na matatizo hata ambako watapatikana huko ukeini. Na katika ligi kuu ya Uingereza, labda nianze na matokeo ya mechi kumi na mbili zilizochezwa usiku wa kuamkia leo, ambapo Tottenham waliweza kuwatafuna bila huruma Asteras Tripolis kwa magoli matano kwa moja. Nam na, kwe, uh, uh, ni kweli katika uh, kombe la Europa League barani Ulaya na Liverpool bila shaka katika mechi ambazo zitachezwa hapo kesho uh, Jumamosi West Ham watapambana na Manchester City, wakati Liverpool watakabana co na Hull, huku Southampton watakipiga na uh, Stoke wakati Sunderland Jumamosi iliyopita wenye uh, wenyewe walipigwa mabao manane kiasi, wakaamua wenyewe kuwarudishia uh, kiingilio mashabiki wote walioingia uh, kwenye mechi hiyo, na sasa tuone ikiwa kwelikweli wataponyoka mbele ya mnunurisho <coughs> wa Arsenal. Naam, bila shaka na kesho pia kutakuwa na mtanange kule Hispania kati ya Real Madrid na FC Barcelona. Mchezo, mchezo wa ambao watapigwa saa moja kamili kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Hii kule Hispania wanasema ni El Clasico, manake ni mechi kama unavyoona Simba na Yanga ama Gormahia kule nchini Kenya. Kwa hivyo ni mchezo ambao wanasubiriwa kwa hamu, lakini siku ya Jumapili pia kule Uingereza kutakuwa na mtanange mwingine wa kukata na mundo, ambapo Manchester United wenyewe watakuwa nyumbani kuwakaribisha vinara wa ligi kuu ya soka kule Uingereza, klabu ya Chelsea chini ya kocha Jose Mourinho. Jose Mourinho Mourinho alishawai kufanya kazi na kocha wa Manchester United, mm -hmm. Louis van Gal. Kwa hivyo wanakutana uh, si katika michuano mikubwa, kwa sababu wakati fulani walikutana katika fainali ya Champions League ama klabu bingwa Ulaya, na Jose Mourinho akiwa na Inter Milan wakawafunga Ban Munich kwa mabao mawili kwa sifuri wakati huo, okay. Louis van Gal akiwa Ban Munich. Kwa hivyo wanakutana uh, wakati wamefundishwa wakiwa pamoja Barcelona, na sasa wanakutana katika ligi kuu ya Uingereza wakiwa katika timu tofauti, mm -hmm. kuoneshana umwamba wakiwa katika ligi moja kule Ulaya. Nakushukuru Ruben namasante sana, Emmanuel Makuli, RFI Radio France Internationale. Nimpe fursa Ali Bilali na makala ya muziki ijuma na. Makala ni muziki Juma. Mpenzi msikilizaji, uko nami Ali Biri Bilal, ambapo niko kwa mara nyingine tena na msanii ambaye kwanza ajitambulishe mwenyewe, watu wangependa kujua nani niko naye. Nayi uh, kwanza asante sana, mimi naitwa Madaish. Karibu sana bwana ma. Si mara kwanza unatembelea, natembelea makala ya muziki jumaa, studio za Radio France Internationale hapa Dar es Salaam, ni mara kadhaa nimekuwa hapa. Labda kwa watu ambao wanakusikiliza wakati wangependa kujua nini jipya ku uh, wiki hii nimeachia kazi mpya, ndio maana mnaniona, kwa sababu wengi anasema jamaa anaibuka mara moja afu anapotea. Sasa hivi ndio nimerudi tena, nikuwa nje ya nchi nimetengeneza nime kazi, nimerudi na wimbo rasmi, umetoka wiki hii, kwa hiyo so nikasema sina bodi kupita kila kituo at least personally, ni wape huo wimbo mm -hmm. wimbo wenyewe unaitwaje? Wimbo unaitwa everything I do. Yani umekuja kwa jina la kwa lugha upande upa wa pili kule e, ndio. Lakini hiyo ni chorus tu ndio ambayo inaenda ena, kwa everything I do, lakini mm -hmm. verses. nani, ni, ni, ni, ni, nani, ni kwa Kiswahili e, na, na, na, na labda ni yapi ambayo amebeba maudhui ambayo amebeba kibao hicho uh, maudhui ya wimbo ni upendo kwa hiyo so ni wimbo ambao unaohusu yule anayependa, anayependwa na wapenda nao. mm -hmm. Yeah, haya basi, tusikie fursa basi ya kusikiliza kibao hicho, everything I do. Nataka kuona unatabasamu kila saa. Niambie nini unataka nikupe. Kama ni moyo umeshauteka, na vingine nakupo chukua. Ipe, nikupe njora, haya mapenzi unavyonipa mapenzi, ngoja nami nikupe nakamwe. Kwa mwingine mimi sitoenda kwako, nimefika hata waseme nini, kamwe siku. At tusiache wapambe watutenganishe. Tusiwape nafasi tuaibishe. oh, waaminifu iwe nguzo ya mapenzi, tuvumiliane na tusameheane, na kamwe naii msizaji bado niko naye Madais ambaye anatembelea studio zetu kwa mara nyingine tena. Kama ulivyosikia ametoka na kazi yake nyingine mpya hiyo ambayo imetoka kuisikia sasa hivi, ndio fahamisha kuhusiana na muziki huu nini ambao mmekuwa na mmekuwa na uzoefu kufanya muziki Afrika na Ulaya, labda watu wangependa kujua, uh, uzito na tofauti ipo. Uh, tofauti ipoji, ni kwamba tofauti ipo kwa sababu sisi tunafanya kazi zetu naona kama kwa hapa Tanzania vijana wengi wanafanya kazi uh, sio kwa, kwa umakini sana. Wapo ambao wanajitahidi kufanya kazi yao, wanaichukulia kama kazi, na wengine wanaichukulia tu kama hobi fulani. Nimeingia, nimepata, nimeweka unu mmoja sawa, napata show zangu na pata umaarufu unafanya kazi hivyo lakini, unajikuta kuna wale ambao kwamba anajua kwamba hii ni kazi na anaifanya kama kazi, unaona? So wenzetu ndio ilivyo, kwamba wale mwanamziki ni mwanamziki, anaelewa anachofanya na hauwezi kumdharau. Una na, na, na, wewe uzoefu, ugumu, ugumu. Mimi nadhani system yetu hata livyo kwa hapa Tanzania au kwa East Africa, system ilivyojengeka ni kwamba vijana wanaingia wengi wao just kupata chochote watakachopata kwa leo unaona. Na... Sio kwa ukinge kwa, kwa sababu unapopewa kuwa... unafanya kazi yako na unaipenda. Hapo imekuwa kwamba ni vigumu sometimes. Hmm. Kwa sababu watu ambao tunafanya kazi yetu kwa kuipenda, haijalishi tufuate mkumbo, tunafanya kazi kutoka ndani ya moyo. Na hiyo ndizo ndio kazi unajikuta mara nyingi hazipigwi sana kwa kuwa yuko kwenye mainstream ndio wanakwambia unajua, haujafanya vionjo vile hivi sivyo vya huku na huku, sasa hivi tunapata hii yaani. Sasa kwa hiyo unajikuta ugumu na kwepo, whereas on the other side kwa we, kwa wenzetu unajikuta kwamba umetoa wimbo, unaangaliwa ule wimbo umetokaje, so wimbo wote unaweza kuwa hit song. Hapa wanafata kwamba style fulani ndio na hit sasa hivi, na wewe hivyo, na ndio kichwa ambacho kimeharibu sana, sana yetu kwa hapa Tanzania. Kukana na uzoefu wako madi tayari, muziki huu unaufanya katika bara la Afrika, lakini pia huko barani Ulaya, labda unapokelewa vipi muziki wako kule Ulaya ukitofautisha na hapa Afrika? Hapa ni tofauti afrikawaapa uh, imi napokaa i Finland ni nchi ambayo uh, kitu kigeni kinapokelewa tofauti sana. La kwanza hakuna radio station ambayo inapiga mziki wa Kiafrika au mziki ni tuseme wa Kiafrika, hakuna radio station ukiachana, yani kwenye mainstream, mainstream media zote hakuna. Zamani kwepo groove, kuwepo groove, ikabadilishwa. Sasa hivi system ndio station ambayo nasikilizia, au tawasikiliza kina Yusundu baba mal nani, lakini siku hizi imebadilishwa, unaona miaka kadhaa waliamua kubadilisha kwamba tuwezi kupiga hii muziki tena. So kwa hiyo utasikiliza huu mziki wa kwetu kwenye theme event, ambazo kama African Night, au kienda kwenye club fulani, labda mtu ameandaa African Night once a month, ndio utaanza kusikiliza mziki wa kwetu. Sasa kwa kazi wewe kama za kwetu kama msanii kama mimi, mnafanya performance kwenye majukwaa makubwa, ni ile kujijengea kitu ambacho watu watakie heshima Mada hii ma labda ni ujumbe gani ambao unaozokutolea kwa watu ambao wanakusikiliza wakati huu kutoka katika maeneo mbalimbali ya dunia? Mimi naona ni kwa sasa hivi kitu ambacho ningeweza kuambia wale wote ambao wanasikiliza ni kwamba tukifa kwenye upande wa sanaa, tupende cha kwetu na tupeane, tusukumane, nona uh, uh. hey, tupeane sisi wenyewe tupeane nafasi, unaona mm-hmm. vya kwetu, vya kwetu, vya kwetu tuvipe kipaumbele unaona, tutafika mbali, na tuheshimu cha kwetu. Tusipo kiheshimu, wanje hatu kiheshimu. Na mnakushukuru sana Madaisi, nikutakie kila la heri na mafanikio mema katika uh, safari yako hii ya muziki. Nashukuru sana na msikilizaji ni saa kumi na mbili na nusu hapa Afrika Mashariki, saa kumi na moja na nusu kule Afrika ya Kati. Karibu jumuike nasi kwenye matangazo yetu ya jioni, au mia pili, kutoka hapa idhaa si ya Kiswahili ya Radio France International inayokutangazia kutoka jijini Dar es Salaam, Tanzania. Lakini haya ni miongoni mwa watu tuliokuandalia jioni hii. Hali ya usalama imesalia kuwa taaruki mjini Beni kufuatia maandamano ya wananchi kupinga uwepo wa vikosi vya MONUSCO kwenye eneo hilo. Baadhi ya jamii nchini Kenya zimeanza kutekeleza tamaduni za Kihindi kwa kuchoma miili ya ndugu zao wanaofariki kuepuka gharama. Wapiganaji wa Kikurdi nchini Siria wamefanikiwa kurejesha moja maeneo ya mji wa Kobane uliokuwa umetwaliwa na wapiganaji wa Islamic State habari kamili jina langu ni emmanuel richard makunde msikilizaji kwa moyo mkunjufu karibu jumuike nasi mwanzo mpaka mwisho wa matangazo haya na ukiwa na lolote maoni ama mtazamo tuandikie arafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 usisahau kuanza na alama ya kujumlisha lakini pia waweza kutuandikia maoni yako kwenye mtandao wetu wa kijamii kwenye facebook rfi kiswahili matangazo haya pia yanaweza kusikiliza moja kwa moja, kwenye tovuti yetu popote pale ya duniani, kwenye www.rfikiswahili.com wakati hali ikiendelea kusalia ya kuwa tete kwenye mji wa Beni mashariki mwa DRC, kati ya raia na tume ya Umoja Mataifa nchini humo MONUSCO, leo waziri wa mambo ya ndani na aliwali wa jimbo la Kivu Kaskazini wameendelea kuhimiza raia wakubali tume hiyo iendelee kufanya kazi pamoja na jeshi la serikali kuwakabili waasi wa, wa ADF NALU. Mwandishi wetu Magloire Paluku anatoa taarifa zaidi akiwa mjini Goma mashariki mwa Kongo. Waziri wa Kongo wa mambo ya ndani bwana Richard Muyej amerudi mjini Beni na kukutana na hasira ya wakazi. Raia imemwambia ana kwa ana tume la umoja la mataifa liondoke nchini DRC, kwani halifaulu kukinga usalama wao. Mama huyu wa wilaya Beni, mbele ya waziri na liwali, ametamka maneno makali. Mliso nayo hatuone lakini tena leo tunakuta kuuu wa mama kwamba tu ndani ya hii jambo, hata kama tutatunyamazisha, tunasema tena Monusco iende. Sababu gani? s kama kunasema Monusco iende, tuko na masababu. Wakereketwa wengine, pia wale wa shirika la kiraia, waendelea kushtaki askari wa Umoja wa Mataifa kufyatulia risasi raia wakati walikuwa wakiandamana. Hapa Gilbert Kambale aeleza. Na sasa wakati waliweza kupiga zile risasi, hawakuzipiga tena kwa anga, walizipiga eh, ndani ya watu, ndani ya makundi za watu, ndiyo pale watu kena waliweza kujeruhia. Kinyume cha vurugu za Jumatano chaendelea hata na ujumbe kutoka Kinshasa kuja aliyejitukiza hatimaye ni mpinzani wa DRC Vital Kamerhe, naye aomba kwenda mjini Beni kuomboleza raia na watu wote wa opositio. Hapana tu wasiri Kivu Norkivu, no opozisyo mzima ya Congo mzima itafika pale, na atakuwa na wandugu wa sosiete civil wa voi de sanvoi wa azado na wengine watakuja pamoja na sisi. Nikiripoti toka Goma, Magloire Paluku, RFI Kiswahili. Watu wasiopungua thelathini wameuawa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati katika kipindi cha juma moja baada ya kuibuka mashambulizi mapya nchini humo. Jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, MINUSCA, limesema kuwa mauaji hayo yamefanywa na watu wenye silaha ambapo pamoja na vifo hivyo watu wengine wengi tu wamejeruhiwa. MINUSCA inasema kuwa mashambulizi hayo yalifanyika katika mji wa Yamale baada ya kikundi cha watu wenye silaha wanaohusishwa na kundi la fulani pamoja na kikundi cha zamani cha masuala ya siasa kiwa mjini, mjini Bungoma nchini Kenya na hapa anaeleza mtazamo wake kuhusu hali ya mambo kule Jamhuri ya Afrika ya Kati. Hali ya udoraji wa usalama katika taifa ya Afrika ya Kati hasa zaidi mauaji ambayo yametokea hivi karibuni ni pigo kubwa kwa hatua na juhudi ambazo washikada wengi wameweka mikakati ambayo imewekwa kujaribu kuleta uwiano na kuleta usalama. Kiongozi wa taifa la Afrika ya Kati mama Catherine Saba Panza aliweza kutoa hotuba akiwalaumu kabisa haya mauaji. Nafikiri kwa kwa kwamba kwa kwa baada ya yeye kutoa kauli kama hii na sasa hii baada ya yeye kutoa hotuba hii tunashuhudia vifo, inadhihirisha wazi ya kwamba hali ya usalama kule Afrika ya Kati haiwezi kutabirika, kwamba mauaji haya, nafikiri wale ambao wame vikundi ambavyo vimeshiriki katika mauaji hayo vinataka kumdhihirishia mama Catherine Samba Panza ya kwamba yeye pengine ingawa ni rais, lakini hamiliki vyombo hamiliki usalama. Ni mtazamo wake. Brian Wanyama, mchambuzi wa maswala ya siasa, akiwa mjini Bungoma nchini Kenya. Msikilizaji, hivi karibuni, nchini Kenya, kumeripotiwa baadhi ya jamii kuanza kuchoma moto maiti za jamaa zao wanaofariki kama wanavyofanya Wahindi. Mtindo huu ambao unadaiwa kukiuka mila za kiafrika za kuzika wafu una lengo la kupunguza gharama ya kusafirisha maiti. Mwandishi wetu James Shimanyula akiwa Nairobi nchini Kenya ametutumia ripoti ifuatayo. Mmojawapo ya vituo ambavyo wahindi huchomwa na ambavyo sasa Wakenya wa Afrika wameanza kuchoma jamaa zao ni Hindu Crematorium, karibu na mtaa wa Kariako, Nairobi. Akieleza ni kwa nini kuchoma maiti hakuna gharama ikilinganishwa na kuzika, Harish Rabadi, mkurugenzi mkuu wa kituo cha wahindi cha Hindu hapa Nairobi, aliniambia, tukichoma mutu, jivu ikitoka hata ukipandisha haichukui mahali vile mtu anaenda kuzikwa. Harish anasema kuwa kwa jamii ya kiafrika ambayo haiwezi kulipa gharama ya uchomaji wa maiti, yeye hawalipishi. Ukweli kama ya mtu vile anasema, ni ya ukweli, tunamfanyia bure. Je, wananchi wa kawaida wa Kenya wana maoni gani kuhusu swala la waafrika kuchoma jamaa zao waliofariki kama vile wahindi huchomwa? Baraka Mluka, mtaalamu wa masuala ya kijamii, ana msimamo huu. Ni jambo ambalo ni geni sana, na kama jamii nyingi za Kiafrika tunaamini kuwa ukichoma mwili wa mfu ni kama kujaribu kuficha vitu fulani fulani, na kujaribu kuhitilafiana na roho yake, na nafikiri itakuwa ni vigumu wengi kuweza kukumbatia huo mfumo naye Elizabeth Wanjiru mama wa hapa Nairobi ambaye mara nyingi huhusika na kuuza kuku alinieleza wazi kuwa anachukizwa na Waafrika wa Kenya kuchoma jamaa zao. kusema ukweli, hii maneno ya kushoma watu, sisi Waafrika hatuwezi ifuata. Hii ni maneno ya waaidi, kwa maana sisi Waafrika tuko na mapo yetu, tuko na maneno yetu, vile tunazika watu wetu, kwa hivyo hatuwezi tukayafuata hii ni maneno ya waidi. Ningewahimiza wawashane na hizo mambo, wafuate ile mambo yetu, ama zile mila zetu sisi wa Afrika tunafuata kusika watu wetu. Naam, hiyo ilikuwa kauli ya mfanyibiashara ndogondogo hapa Nairobi, Elizabeth Wanjiru. Anayeripoti kwa niaba ya Radio France International idhaa ya Kiswahili, ni mimi James Shimanyula. Wakati nchi za jumuiya ya maendeleo kusini mwa Afrika SADC zikiendelea kushuhudia uchaguzi mbalimbali kwenye ukanda huo, wachambuzi wa mambo wanaona kuwa jumuiya hiyo iko kwenye majaribu makubwa ya kuhakikisha kunakuwa na uchaguzi huru na wa haki. Haya yamebainishwa wakati huo ambapo nchi ya Msumbiji inasubiri kutangazwa kwa matokeo rasmi ya uchaguzi uliofanyika Oktoba 15 mwaka huu, huku nchi ya Botswana ikifanya uchaguzi mkuu ileo wakita, wakita, wakati taifa la Afrika Kusini, kumradhi msikilizaji, linajiandaa kwa uchaguzi mkuu wa mwezi Mei. Uchaguzi wa Msumbiji ndio unazusha sintofahamu kwa jumuiya hiyo kutokana na kuonekana kwa ishara za kutokea machafuko kwenye nchi hiyo amba, ambayo mara kadhaa imeshuhudia mapigano kati ya wapiganaji wa chama cha Renamo na majeshi ya serikali inayoongozwa na chama cha Frelimo. Na mpatanishi kutoka serikali ya Lesoto pamoja na makamu wa rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa hatimaye wamefanikiwa kuwashawishi viongozi wa nchi hiyo kutia saini mkataba wa kiusalama wa Maseru ikiwa ni sehemu ya harakati za kupata suluhu ya mzozo wa kisiasa nchini Lesoto. Makamu wa rais wa Afrika Kusini Sirili Ramafosa amewaambia waandishi wa habari kuwa mkataba huo umetiwa saini na Luteni Jenerali Tali Komali pamoja na mkuu wa jeshi la polisi nchini humo Kaslaso Soona. Wapatanishi wa mzozo wa Lesoto sasa wanathibitisha kufikiwa kwa hatua muhimu ya kupata suluhu nchini humo baada ya majuma kadhaa aliyopita kuibuka hofu ya kiusalama miongoni mwa maofisa wa juu wa jeshi la nchi hiyo. Kwa mara nyingine, kama kila Jumamosi, usikose kusikiliza yaliyojiri wiki hii hapa Radio France Internationale. Namna ni saa 12 dakika 40, kwa saa za hapa afrika Mashariki. Msikilizaji Ezaji na, haya ni matangazo ya RFI Kiswahili kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Wapiganaji wa Kikurdi wameripotiwa kulirejesha katika imaya yao eneo muhimu karibu na mji wa Kobane lililokuwa linashikiliwa na wapiganaji wa kijihadi wa kundi la Islamic State, baada ya kukabiliana na, na kundi hilo. Eneo hilo la milimani magharibi mwa Kobane limechukuliwa kutoka mikononi mwa wapiganaji hao wa kijihadi, huku wapiganaji wa Kikurdi wa Syria wakisaidiwa na mashambulizi ya anga. Haya yanajiri wakati huu, waziri mkuu wa Uturuki Ras Tayyip Uh, rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan na serikali yake ikisema imewaruhusu wapiganaji zaidi kutoka Siria kupitia nchini humo kuongeza nguvu za kuka, uh, kukabiliana na wapiganaji hao wa kijihadi. Wakili Wajuanga Gina ni mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa jijini Nairobi nchini Kenya, na hapa anaeleza mtazamo wake. Mapigano yanayoendelea au vita yanayoendelea huko, uh, kaskazini ya Siria karibu na mpaka ya Uturuki imeweka wa kurudi katika hali nzuri kwa pande moja na pande ingine hali mbaya. Kilicho kizuri kwao, kwa kwa ni ya kwamba wamewahi kupata silaha ambazo wanaweza kutumia tu sio dhidi tu ya hii jeshi ambayo wanapambana naye sasa, lakini pia dhidi ya adui yao ya za ya jadi yaani serikali ya Uturuki na serikali ya ya Siria. Kwa hivyo ukitazama kwa marefu, suluhu kulete amani haitapatikana kwa ajili ya wakurdi kushinda au kushindwa. Wakishinda wataweka mtisha wa kurdi walio nje ya Uturuki kujihami pia na kuzusha vita yao mpya dhidi ya serikali ya Uturuki. Kwa hiyo ni kiti itasambaza uhasama katika uh eneo yote ambao Wakurdi wanaishi. Ni mtazamo wake wa Kiljaagina, mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. na serikali ya Canada inasema kuwa mtu mwenye silaha aliyetekeleza shambulio katika mji wa Ottawa hakuwa na uhusiano wowote na makundi ya Kiislamu yenye msimamo kule Mashariki ya Kati. Waziri wa mambo ya kigeni wa Canada John Baird amesema kuwa mtuhumiwa Michael Zehaf Bibeau alikuwa na itikadi za mrengo wa Kiislamu lakini hakuwa kwenye orodha ya watu hatari nchini humo. Hii leo polisi wametoa picha za video zikimwonyesha Zehaf akivamia ukumbi wa bunge la nchi hiyo kabla ya kuuawa na sajenti na msikilizaji tukiokie katika mahojiano ya upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umesema umefurahishwa na hatua ya mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ya ICC kumwachia huru kwa muda mbunge wa upinzani nchini humo Fidele Babala Wandu aliyekuwa anashikiliwa na mahakama hiyo huko Heg, Uholanzi. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Stefano Mushukano, msemaji wa chama cha upinzani cha UNC mkoani Kivu Kaskazini, kuangazia swala hili. Sisi kama vile vyama vya upinzani tungependa bwana uh, Jean Pierre Bemba aachiliwe uh, huru, na hiyo tunawaza ya kwamba uh, ICC itafanya kazi yake ma kitu ambacho kinatusikitisha ni kuona kwamba hiyo kati ya ICC inakuwa kati ambayo inawaangalia tu Wanaafrika, hasa wana wa Kongo, na tunauhakika, tunatumaini ya kwamba Mungu atasaidia siku ambazo zinazo hata zinazokuja, kisha akusambishwa bwana Jean Pierre Bemba naye anaweza kuachiliwa. Na pengine, ninyi kama vyama vya upinzani huko Kongo DRC, mnausomi gani kuhusiana na namna ambavyo yo kesi hii ambayo iliwakabili kina Fidel uh, Babala na wengine uh, imekuwa ikichukuliwa uh, na vyombo vya sheria aidha vya DRC na hasa zaidi kulingana na namna ambavyo uh, ma- sera za kisiasa zimekuwa zikiendelea kuwa na mabadiliko siku baada ya siku. Ndio niku- nikusema ya kwanza nikusema ya kwamba vyama vya upinzani hapa kwetu DRC tuiuzika kuon kuona ya kwamba chaguliwa ame jinsi gani uh, usiku mtu ambaye anau zake usiku kama vile wanaal inakuwa kusema ICC atalala analamuka wakati wanapenda wanahitaji mtu fulani, na ingawa huyo mtu hakuwa ndani ya ya chama ambacho kinachoongoza uh, nchi wa kwa upesi wanamshota na wamubeba kwa ni jambo ambalo linalo tushangaza zaidi na zaidi na linatusikitisha kabisa. nam Stefano Mashukano, pengine tutasema kuachiwa huru kwa dhamana kwa hawa wanasiasa walioshtakiwa pamoja na Jean Pierre Bemba a, kule ICC, pengine tutasema ni ushindi wa upinzani huko DRC? At, a, kabisa inakuwa ni jambo ambalo linatufurahisha sana, hatuwezi e, kusema ni ushindi lakini inakuwa ni jambo ambalo linatuletea furaha kuona wamekava uh, freedom yao ambayo tunasema uh, liberté ambayo kwa kifransa tunasema liberté provisoire. Ni kusema ya kwamba uh, wanakuwa uh, kwa disposition ya ICC. Wakati yote ICC anawatamani kwa ajili ya kusamba, wanapaswa kuwa tayari kwa kwenda. Je, unahisi kwamba kesi hii pengine ni kesi ya kisiasa? Hakika eh, kusema kama ni kesi ya kisiasa hapo ni menda mbali, lakini jambo ambalo linakuwa la uzuri ni kuona jinsi gani jamhuri yetu imerahisisha mambo kabisa kwa upesi, wote wanakuja, wanasababu kama ni mtu ambaye amechaguliwa, ilibidi kukwema process kusudi nampeleke kule. Bwana Stefano, pengine ni, ni, ni kwa makosa gani alikamatwa uh, bwana Babala eh, kosa ambalo wanamshutumu, mi siwezi kusema ya kwamba ni kosa fulani wanamshutumu Uh, kumanipulate, uh, kutoa rushwa kwa wale ambao wanabidi kuleta ushuhuda, uh, kwa hiyo uh, kesi ya uh, Jean Pierre Bemba. Naam, ni mtazamo wake Stefano Mushukano, msemaji wa chama cha upinzani cha UNC mkoani Kivu Kaskazini, akizungumza uh, na mwenzangu Ruben Lukumbuka. Fursa yake Victor Abuso na makala ya habari rafiki habari. Habari. Habari. Habari. Elefiki, Habari za jioni popote pale ulipo, na karibu katika makala ya habari rafiki. Jina langu ni Victor Buso. Serikali ya Moroko pamoja na shirikisho la soka barani Ulaya, UEFA, limetoa wito kwa shirikisho la soka barani Afrika, CAF, kuahirisha michuano ya soka kwa nia taji la timu bora barani Afrika, michuano itakayoandaliwa nchini Moroko kuanzia mwezi Januari mwaka ujao 2015, wa hofu ya kusambaa kwa ugonjwa wa hatari wa Ebola ambao umesababisha vifo vya watu karibu elfu tano nchini Liberia, Sierra Leone na Guinea. Hata hivyo, shirikisho la soka barani Afrika CAF linasema kwamba michuano hiyo itaendelea kama ilivyopangwa, na tayari imeanza kuomba mataifa kadhaa barani Afrika kuwa tayari kuandaa michuano hiyo ikiwa Moroko itajiondoa. Wewe msikilizaji, unazungumzia vipi swala hili? Unadhani kwamba ebola ni hatari kwa michuano ya soka barani Afrika mwaka ujao nchini Moroko? Karibu tuandamane katika makala haya ya habari rafiki. Kwa majino anaitwa Babunga Kasikabo, napiga simu toka Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naam bwana Babunga, karibu sana katika makala ya habari rafiki. Wewe una maoni gani jioni ya leo? Kwa maoni yangu, shirikisho la kabumbu Afrika likamate hiyo hatua, liendelee tu kazia serikali ya, ya Moroko, kwani mkataba wamesaini ni mkubwa wa kabumbu. Shirika la kabumbu la Ulaya UEFA, bwana Michel Platini, ndio yeye ndio amekuwa kwamba amekwaza mioyo ya watu hapa Afrika. Yeye anasema eti shirika la kabumbu hapa Afrika limlombe msamaha, kwani yeye na liahirishe michuano ya kombe la mataifa ya Afrika. Sasa watu wanajiuliza kwa nini bara la Ulaya wanaweza kwa kuzingiza katika mipangilio ya Waafrika, ijapokuwa Waafrika hawawezi kujiingiza katika mipangilio ya michezo huko Ulaya. Naam, ni suala ambalo limekukera sana, bwana Babunga Kasikabo, limelekera kwani kipita kwenye mitandao yote, naona kwamba inakera Waafrika. Babunga Kasikabo, ukiwa hapo mjini Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, asante sana na nakutakia jioni njema, asante na katika ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili, George Opio Otieno ukiwa Nairobi nchini Kenya, unasema kwamba tunaomba CAF ishikilie papo hapo. Uh, na unaongeza kwamba Kenya na Uganda au Kenya na Tanzania, uh, haya mataifa yanaweza kufanya maandalizi ya pamoja. Mchezo wa soka uh, unaleta watu pamoja wakati wa shida au wakati wa raha. Ndivyo hivyo, ndivyo navyosema RFI Kiswahili. Hello, hello. Ah, mimi naitwa Kashili hivi Kampala kampalaai Uganda naam. Karibu katika makala ya habari rafiki, wewe una maoni gani? Nimeona ni vizuri, ni vizuri ya micho sababu ile ugonjwa wa Ebola patana na hiyo mchezo, kama vile ugonjwa wa Ebola inaweza ka kama vile kwa kuambukia watu wengine ambazo, ama nchi zingine ambazo waziapata tatizo kama hiyo, hata barani Ulaya, hivyo unaweza kilakwasababu wachezaji wengi wanacheza Afrika, wanacheza Ulaya nam. Lakini kuna wale ambao wanaona kwamba Moroko inaweza kuwapima wale watu ambao wanaingia uh, nchini mwao wakati wa michono hii, na michono hii ikaendelea tu bila kuwa na wasiwasi bana mtangazaji. Kwa kuwapima watu, kunaona kama kuna manchi ambazo wanapima watu, lakini kisha wanakuja kuta tena magonjwa ako ndani. Angalia kama vile uh, yule mganga ambaye alikuwa anatumuza watu kule Afrika ya Magharibi, lakini anarudi Umarekani, wanakuta iko hivyo na ugonjwa waku wakuingia Umarekani kupimwa, inaonekana alipimwa, kuna na hiyo tatizo mali kwa hivi. Nao wanasema inafika yo hiyo yote ni tatizo, wanapimwa, lakini labda inakuja tena kutokea ati. Hiyo ni tatizo gani? Nam, asante sana Papi, ukiwa hapo jijini Kampala nchini Uganda. Ndiyo, asante, nashukuru bwana mtangazaji. Nam, nikisalia jijini Kampala nchini Uganda, nazungumza na Bwana Suleiman Semugenyi. Habari za Kajansi Bwana Semugenyi, na karibu sana katika mkala rafiki. Wewe una una maoni gani? Inaonekana kama CAF inachukua ina mpira kama ndiyo business ni, ni, yenyewe ya, ijaona kama mambo tuna hey, mambo ya Ebola sijui wa, kama uh, wachezaji wagonjwa naweza kucheza mpira na CAF na, na ikafaidika wakimaliza wa, wananchi wa Moroko wataendelea kufariki sijui kama sisi wa Afrika hatujali kwa maisha yetu. na asante sana bwana Abdu Suleiman Semgenyi, ni mkumbushe tu msikilizaji kwamba Uganda pia wanapambana kuelekea kule Moroko. Ikiwa watafanikiwa kufika kule mwaka ujao, tuone jinsi atakavyokuwa. Nasikia uko katika barabara za Kajansi hapo jijini Kampala. Asante na jioni njema. As, asante sana Kuizera Samuel ukiwa mjini Ngozi karibu katika makala ya habari rafiki, wewe una yepi ya kusema? Mimi sioni umuhimu wa kufosi hiyo michuano iendelee, ukizingatia wingi wa mashabiki na wacha, na wachezaji wa wanaohudhuria michuano ya soka, kwani wanatoka pembe zote za dunia na kudhibiti maambukizi ya ugonjwa huo hatari, naona kwamba itakuwa ngumu sana. Naam, lakini bwana Samuel, kumekuwa na michuano mingine ya kufuzu kuelekea kule Moroko. Kwa mfano, umwezi ujao kutakuwa na mechi kadhaa tu Uh, unadhani kwamba labda tu ni wasiwasi wasi, wa watu kwamba huenda ugonjwa huu ukawaambukiza mashabiki na baadhi ya wachezaji ambao watakwenda kule Moroko. Mi naona kwamba watu wengi watakwenda kuhudhuria zile mechi zinazofanyia huko Moroko, huenda wakaambukiza huenda waka, wakaambukizana pia, watakapo watapotawanyika kutoka Moroko, watasambaa katika pembe zote za dunia, kwa hiyo itakuwa ngumu sana kuwaweka katika huo eh, katika wa mfumo wa, wa karantini nam. Asante sana Hwizera Samwel, ukiwa mjini Ngozi, uh, nchini Burundi. Nashukuru uh, sana. Standi Mwani katika kurasa wetu wa Facebook RFA Kiswahili unasema kwamba wewe unaona uh, mchuno hii ingeendelea tu, maana watu wameshajiandaa sasa, uh, kama itayarishwa itapoteza mvuto. Hivyo ndivyo unavyosema, ukiwa uh, kahama nchini Tanzania. Halo, habari mm, asalama kabisa. Miraja mwana Kibinda ukiwa Morogoro, habari za wakati huu? Morogoro tunashukuru amani ya kutosha kiongozi. Uh, wewe una mtazamo gani binafsi? Ningependelea michuano hiyo ihairishwe kutokana na hii ugonjwa wa bra. Ni ugonjwa hatari na watu washaona kwamba ugonjwa huu unaweza ukasababisha madhara makubwa watu kukutana kwenye mchezo hiyo itakayofanyika huko Morocco. Kwa hiyo naona ni bora zaidi ukahairishwa ili ugonjwa huo usiweze kusambaa katika bara la Afrika. Na asante sana nakushukuru zaidi ukiwapo mjini Morogoro nchini Tanzania. Okay, asante sana tupo pamoja nani siku zote. Naam, bila shaka tuko pamoja sana na Senkungu Brian ukiwa katika chuo uki kikuu cha Makerere jijini Kampala, uh, nchini Uganda, uh, habari za jioni na Aa, karibu katika makala ya habari rafiki, bila shaka na pia ungependa kutoa maoni yako. Asante sana rafiki Kiswahili, ninaona kwamba aa, mataifa mengine kama Moroko imekataa, mataifa kama South Africa inaweza kutupa, kwa kuwa inayo mbinu miundo mbivu ya kutosha, kwa kuona kwamba tu, tu tufanye Africa Cup of Nations kule. Naam, so nadhani kwamba tusiahirishe, maoni tusiahirishe michano hiyo la, uh, la, la, la, kwa, kama hata matatizo mengi kama, kama matatizo kama haya Ebola, watu wanawasosi sana kwamba watu wakwenda wakienda Rabat Casablanca, huenda wakaambukizana ugonjwa na, wa Ebola na ikawa ni hatari zaidi, wange watu wa kwenda kama iti, nyingine ambazo hazina Ebola, then tuendelee na CAF. Na asante sana bwana Senkungu Brian kwa maoni yako, ukiwa hapo jijini Kampala, chuo kikuu cha Makerere. Asante sana a, Kiswahili kwa kunipikia. Naam, kwa sasa naungana na bwana Frank Ochumba akiwa Musoma nchini uh, Tanzania. Bwana Ochumba wao, uh, unasemaje? Asante sana kwa kunikaribisha ndugu yangu. Mimi naona michuano hii ingeahirishwa, kwa sababu wanaocheza michuano hiyo ni binadamu, lakini sasa kama inaonekana binadamu wenyewe ndio wanaokufa kwa ugonjwa hatari huu wa Ebola, ni bora iahirishwe ili ionekane kama huu ugonjwa hatari wa Ebola utapungua, basi ndio itakapopangwa tena. Lakini swala la kusema kwamba eti michuano hii inaweza kuwa bora kuliko uhai wa binadamu, mimi hapo kwa kweli kwa upande wangu mimi napiga vita. Kwa kweli uhai ukiwepo inakuwa ni bora zaidi. Ndugu yangu Victor Buso Franco Chumba, nakushukuru sana ukiwa Msoma Tanzania kwa kushiriki katika makala haya ya barafiki jioni hia leo. Asante sana, Mungu akubariki pia na watakieni kazi njema. Asante sana na kila laheri. Naam, kamati kuu ya shirikisho la soka barani Afrika, kafu itakutana tarehe mbili aa, mwezi ujao wa Novemba kujadili ombi hili la Moroko kuongalia kama kuna uwezekano wa kuahirisha michwano hii ya mataifa bingwa barani Afrika ambayo imepangwa kufanyika mapema mwezi Januari mwaka ujao. Tangu kuanza kwa michwano hii ya soka barani Afrika mwaka 1957 haijaahirishwa. Kwa hivyo tunasubiri kuona jinsi mambo yatakavyokuwa. Jina langu ni Victor Abuso. Imekuwa ni farango kuwa pamoja nawe katika makala haya ya habari rafiki ijumaa hii ya leo. Asante na kwa heri habari. Habari. Habari. Habari. Elifiki, Nam, asante Victor Abuso. Maimbo Rajabu wa Mdoe wa Temeke, Dar es Salaam, wa Kenya, kwa nini ninachoma miili ya marehemu ndugu zenu? Kuna gharama gani kubwa ya mazishi mpaka mnafanya hivyo? Na ndio ujumbe ambao unapata fursa ya kusoma kwenye matangazo ya leo jioni. Shukrani kwa fundi mitambo ya Emmanuel Lazaro. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. jioni njema. kwa jioni ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine kesho saa moja na nusu na saa na 2:30 asubuhi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, panapo majaliwa yatukutane tena na tata