Imetimia saa 12 kamili za jioni Afrika Mashariki, saa 11 Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale inayokutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Karibu katika matangazo ya jioni leo, Jumamosi tarehe 22 mwezi Novemba mwaka 2014. Utasikia mengi, kwanza muktasari wa habari. Kundi la Al-Shabab la kiri kutekeleza mauaji kaskazini mwa Kenya na kuua watu 28 na kwa kuwakata vichwa. Wanaharakati mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wathibitisha mauaji ya watu 50. Jeshi la Iraq la kabiliana na Islamic State ili kupokonya mji wa Ramadi ambao kundi hilo lina udhibiti. Karibu katika taarifa ya habari. Jina langu ni Martha Saranga. Kundi la wanamgambo la Al Shabab kutoka Somalia limekiri kutekeleza mashambulizi kaskazini mwa Kenya na kuua watu 28. Wanamgambo hao kabla ya kushambulia na kuua, walisimamisha basi lililokuwa likisafiri kuelekea Nairobi mara lilipopita kaunti ya Mandera wanamgambo hao waliwatenganisha waislamu kwa kuwaamuru kusoma kitabu cha quran ambapo kwa walioshindwa kusoma waliuawa kwa kupigwa risasi kichwani kundi la alshabab limekuwa likitekeleza mfululizo wa mashambulizi nchini Kenya tangu mwaka 2011 Ni saa kumi na mbili na dakika moja. Hii ni RFI Kiswahili kikutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Takriban watu hamsini wameuawa kwa kushambuliwa kwa mapanga huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wanaharakati wameeleza. Mashuhuda wameeleza kuwa mauaji hayo yametekelezwa na wanaume waliovalia sare za wanajeshi. Mauaji hayo yametekelezwa jirani na mpaka wa Uganda, kilomita kumi kutoka mjini Beni ambako jeshi na vikosi vya Umoja wa Mataifa vimepiga kambi. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imelaani mauaji hayo na kulishutumu kundi la Kiislamu kutoka Uganda, ADF. Zaidi ya watu 200 wameuawa jirani na Beni tangu mapema mwezi wa kumi mwaka huu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki Moon amesema kuwa janga la Ebola linaweza kumalizwa kabisa hadi kufikia katikati ya mwaka ujao, ikiwa dunia itaongeza kasi ya kukabiliana nalo kiongozi huyo ameonya kuwa ingawa idadi ya maambukizi mapya inaonekana kupungua katika baadhi ya mataifa ya Afrika Magharibi, nchini Mali ambako watu sita walifariki hivi sasa, kuna hitaji umakini mkubwa. Naye mkuu wa mpango wa kukabiliana na ebola katika Umoja wa Mataifa Antony Banbury amesema kuwa dunia iko mbali katika makabiliano dhidi ya virusi hivyo. Zaidi ya watu elfu tano na mia nne wamefariki dunia katika mataifa Afrika magharibi na baadhi katika mataifa Nigeria, Mali, Uhispania na Marekani. Rais wa Misri Abdel Fattah al-Sisi atatembelea nchi za Ufaransa na Italia juma lijalo katika ziara yake ya kwanza barani Ulaya tangu kuondolewa madarakani kwa mtangulizi wake na kushuhudia mashambulizi ambayo yaliharibu msimamo wa Misri kimataifa. Sisi, ambaye wakati huo alikuwa mkuu wa jeshi, alimwondoa madarakani rais Mohamed Morsi mwezi Julai mwaka elfu mbili na kumi na tatu na kuchochea wimbi la vurugu kati ya wafuasi wa Morsi na vikosi vya usalama, vurugu ambazo zilikosolewa vikali na Marekani na Ulaya. Hata hivyo nchi ya Misri imerejea kwenye mstari kufuatia ushindi wa kishindo wa Sisi katika uchaguzi uliofanyika mapema mwaka huu na kuinuliwa zaidi kwa mchango wake katika kupambana na makundi ya kigaidi katika kanda hilo. Ziara ya siku nne ya Sisi ambapo atakutana na marais wa Ufaransa, Italia inalenga kuunganisha nguvu katika mapambano kati ya vikosi vya serikali na wanamgambo wa Kiislamu nchini Libya pamoja na kukuza ushirikiano wa kiuchumi. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto. Na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa. Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa 12 na dakika 4 Afrika Mashariki. Haya ni matangazo ya Idhaa Kiswahili ya Radio France International yanayokujia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Jeshi la Iraq limeanzisha mashambulizi dhidi ya wa wapiganaji wa Islamic State katika eneo la Ramadi ambalo linadhibitiwa na kundi hilo. Mapigano ya hii leo yamelenga eneo la mashariki la Ramadi, katika mji mkuu wa jimbo la Anbar, umbali wa kilomita 130 magharibi mwa mji mkuu wa Baghdad. Maafisa wa Iraq wanasema katika operesheni hiyo wanajeshi wamekuta miili ya watu wa kabila la Sunni waliouawa katika mashambulizi ya Islamic State baada ya kubaini kabila hilo kuwapinga wapiganaji hao ambao wanadhibiti jimbo la Anbar, licha ya operesheni zinazofanywa na jeshi la Iraq linaloungwa mkono na mashambulizi ya Marekani. Waziri wa mambo ya kigeni wa Ujerumani, Frank Walter Steinmeier, amesema hii leo kwamba matokeo ya mazungumzo ya nyuklia ya Iran na mataifa sita yenye nguvu yalikuwa wazi. Akijiunga katika mazungumzo ya wa Vienna, waziri Steinmeier amesema kuwa licha ya mianya inayoonekana katika mazungumzo hayo, haijawahi kutokea kuwa karibu kwa kipindi cha miaka kumi. Kiongozi huyo amesema ikiwa Iran iko tayari kutumia fursa hii, mchakato huo unawezekana na matokeo yake yapo wazi. Mazungumzo ya kihistoria yanafanyika Vienna ambapo Iran itapaswa kuacha shughuli zake za kinyuklia kwa ajili ya kupatiwa nafuu ya miaka kadhaa ya vikwazo vya kimataifa. Wanajeshi wanne wa Ukraine wameuawa na wengine kumi kujeruhiwa katika ghasia za mashariki mwa nchi hiyo kwa mujibu wa maafisa usalama wa Kiev ambao wanaituhumu Urusi kupeleka wanajeshi wake elfu saba na mia tano kuwaunga mkono waasi huko mashariki. Raia mmoja aliyekuwa na umri wa miaka sitini ameuawa katika eneo la mashariki Lugansk hapo jana, kwa mujibu wa ofisi ya gavana. Mara kadhaa sasa majaribio ya kumaliza mzozo huo yameshindikana, wakati ambapo waasi ambao wamejitangazia uhuru katika eneo la mashariki wamekuwa wakilaumiana na jeshi kukiuka makubaliano ya kusitisha mapigano hayo. Kila siku saa moja na nusu mpaka saa mbili na saa mbili na nusu mpaka saa tatu asubuhi na kisha saa kumi na mbili jioni mpaka saa moja, kwa habari za siku nzima. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Radio France Internationale Kiswahili. Saa kumi na mbili na dakika nane, Afrika Mashariki, unategea sikio RFI Kiswahili inayokutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Na sasa na mwalika Edmund Wangicheli kuwa nawe katika makala ya nyumba ya sanaa. Msikilizaji, hawa unawasikia ni kikosi kazi timu kubwa ya watu tisa ambao wamejitembelea leo hapa katika studio hizi za Radio France International, kwaya ya vijana kutoka kanisa la Anglican Ilala hapa Tanzania. Basi tuungane hadi tamati ya makala haya ya nyumba ya sanaa yanayokujia kutoka Dar es Salaam Tanzania, ukiwa nami mtangazaji wako Edmond Wangicheli wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Kama nilivyokuwa nawatambulisha watambulisha, ninyi ni vijana, ni kweli, naona wako ambao ni vijana tena sana, kama yule pale e, na wengine mnaanza kuelekea watu wazima wazima hivi. Karibuni kabisa, kwa mara ya kwanza, mko kwenye kituo kikubwa tu cha kimataifa cha Radio France International. E, hii ni studio namba moja. Mnajisikiaje kuwa katika studio hizi? Kwanza katibu, unajitambulishe kwanza. E, kwa majina naitwa Emmanuel, Emmanuel Emilias Chiongaki Mm -hmm. Ni mwanakwaya wa kwaya hii ya vijana na pia ni katibu wa kwaya hii ya vijana. Kwa kweli tumefarijika sana kuwepo katika kipindi hiki cha makala ya nyumba ya sanaa sana. Ndio, na nikibaki na wewe hapo hapo tu e, nyi mara nyingine mnajitenga mna, mna na wa, wasanii nyi, si wasanii au ninyi wasanii? huku kwenu mantiki ikoje, inakaaje? Uh, ukiwa mwimbaji automatically wewe ni msanii. Yaani vivyo vitakavyokuwa lazima utakuwa ni msanii. Mpo wangapi kwa jumla? Mm. Yani ni msanii. Mm. Yeah. Yeah. Eh. Uh, au ndio kwaya yote hii? Hapana. Mm. Mm. Uh, baadhi tu ya kwaya wanakwaya kwaya ya vijana, lakini tupo kama thelathini na tano hivi. Mm. Lakini ambao wapo kidogo wanafanya kazi ya Mungu sawasawa zaidi wapo, tupo kama 25. Hmm. Wengine yeah, kwa sababu ya makazi tofauti na shughuli tofauti tofauti ya yeah, wanafunzi na nini ndio yeah. Hapa pembeni yangu nina dada, unaweza kujitambulisha hebu? Mimi kwa jina naitwa Agnes Muya au Mrs Mkande, naimbia kwaya ya vijana, niko sauti ya pili, mwimbaji mm. wa kawaida. Wewe ni mama ndoa? Ndio, ndio. Karibu sana mama. Asante. Ndio. Unajisikiaje? Najisikia faraja mm. kufika katika radio hii ya RFI ndio kuingia katika studio hii ndio na kuhojiana na na, na wafanyakazi wa hapa mm. na kukaribishwa kwa amani, kwa kweli tunafarijika sana, tumepokelewa vizuri, na Mungu awabariki. Amina. Sasa um, mpo wengi, nitazungumza na karibu kila mtu. Um, katibu una, una, ulisema unaitwa nani? Naitwa Emmanuel Emilias Chiongaki. Ndio. Yeah. Ee, ni lini mlianza nyinyi ni, ni, ni li, bado vijana mlianza kujiunda kama e, kwaya na unazungumziaje hatua ambayo mmefikia hadi sasa? Uh, kwaya yetu ilianzishwa mwaka elfu mbili na sita mm. Uh, elfu mbili na sita tulianza mwezi wa kumi na halisi kusimama madhabauni kwa bwana ilikuwa ni mwaka elfu mbili na sita mm. mwezi wa kumi na mbili kuanzia hapo ndipo tukaanza kabisa kuingia kwenye huduma hii ni kama takriban miaka nane yeah, kama miaka nane hii. yeah, mm. yeah. na hii hatua iliyofikiwa unaizungumziaje hadi sasa hivi ah, kwa kweli ni hatua kwa sasa tulikoanza, tukuanza hivi na hapa tulipofika kwa kweli hata si wenyewe tunaona tumepiga hatua mm. mm. kwa sababu kundi hiki kilivyoanzishwa kilianzishwa na wanakwaya ambao hawakuwahi kabisa kuimba Mm. Kwa hiyo tumeanza wenyewe kufundishwa hatua moja baada ya nyingine, jinsi gani wanaimba, sauti ya kwanza inakuwaje, sauti ya pili inakuwaje, sauti ya tatu inakuwaje, na besi inakuwaje. Kwa hiyo ni hatua mpaka sasa mtu anakuja kujitambua kwa yeye anaweza kuimba, ni hatua. Na baada ya kupewa hayo mafunzo, mko mnaendelea ku kuyatoa kwa wengine? Ah, sisi wenyewe, kwa sababu bado tunaendelea kukaribisha watu, kwa hiyo mm. mtu anapokuja kweli tunamfundisha, tuna na pia tunapotoka kuna sehemu nyingine huwa tunaalikwa kwa ajili ya huduma kama hizi, tukifika kule tukikuta kama kuna shida kama hiyo wanahitaji na sisi kuwafundisha kwa kile ambacho tunacho tunawapa. Inamchukua e mtu kama miezi mingapi? Aa, kwanza inategemea na wepesi wa kichwa chake mm, au tuseme sijui majukumu alionaye kichwani, lakini kiuhalisia, ndani ya mwezi mmoja, mwezi mmoja na nusu unakuwa umeshaanza ku kuelewa nini maana ya kuimba na zile noti na vitu kama hivyo na, na, ku, na, kupitia hizo noti zote unajua, hapana, unajua kuna ile kuimba na ile kujifunza noti zenye kama tafsiri, sauti izo. Lakini sasa sisi hasa tunaingia tuna sana kwenye ku, ku, kuimba tafsiri, tunamwachia sana mwalimu, lakini ne. Kwa mmoja mmoja, naye anayetamani anaweza ana anaweza, labda utakuwa mtu wa tatu kuzungumza. Unaitwa nani kwa majina? naitwa Magson Chale Mawala ni mwenyekiti wa kwaya ya vijana ah. Yani wewe ndio boss tuseme. <laughs> Yeah, yeah, karibu sana. Nashukuru. Hawa vijana unawazungumziaje kama timu, wewe binafsi, mara nyingine unakuwa unaweza, kwaya si ni kama ni kama bendi tu, au sio? Sio bendi, sio kama bendi. Uh, kwaya ni taasisi mm, na taasisi hii lazima inahitaji uongozi inahitaji utaratibu wa uongozi kama zilivyo taasisi nyingine na kiukweli katika taasisi yoyote kuna changamoto katika uongozi mm. na huo tunapambana nazo kama upinzani kanisani hakuna upinzani lakini ni changamoto zile za kawaida ambazo kama mwanadamu unakuta watu wamelelewa katika maeneo tofauti tofauti na mm. mazingira tofauti na tabia tofauti. Kwa hiyo unapokuwa kiongozi, unakutana na hizo changamoto kwa sababu tayari unakutana na watu wa aina tofauti tofauti, na baada ya muda kama huu, baada ya miaka kama nane hivi, tofauti zinakuwa zimesawazishwa, si ndio? ya Yeah, kwa sababu tuna taratibu na miongozo ambayo tumejiwekea yeah. Na kila mtu anatakiwa ifuate ile miongozo na ile taratibu. Kwa hiyo mwisho wa siku wote tunakaa sawa kama taasisi. Mmesajiliwa nini? au sisi tuko chini kanisa, ya mwamvuli wa kanisa ambao, mm, kanisa linakuwa limesajiliwa kwa mujibu wa mm, sheria ya nchi mm, kwao sisi tunakuwa chini ya mwamvuli wa kanisa ambao limesajiliwa kwa mujibu wa sheria ya nchi. Kwa hiyo ukitokea mgogoro wowote unasuluhishwa ndani ya kanisa kwanza, tunaanza sisi wenyewe Kul, kulingana na taratibu na na kanuni zetu, mm, kama tunalishindwa tunamuona mlezi mkuu wa kwaya ambaye ni kasisi wa kanisa mm -hmm lakini kabla hatujafika hata kwa mlezi mkuu wa kwaya ambaye ni kasisi wa kanisa, tunakuwa na walezi ambao wanatusimamia sisi, na hao tunawapata kuwa kutoka katika waumini, ni baadhi ya waumini ambao tunaabudu nao pale kanisani na huwa tunakuwa nao, ambao wanatulea, wanatuonya, wanatukanya pale ambapo tunaenda kinyuma. Nafurahi sana kuzungumza na wewe mwalimu, kwa sababu na mimi nimepitia pitia kwaya kwaya, nimewahi kuwa na waalimu Eh, na pale ambapo nilikuwa nashindwa na nawauliza maswali. Karibu, jitambulishe kidogo. Uh, mimi naitwa Peter Clement Senkondo yeah. Ni mwalimu wa kwaya hii ya vijana, St mm. Nicholas Ilala. Umesomea wapi, taaluma hii? Uh, kiukweli, sijasomea kama kusomea lakini nilijifunza kupitia kwa kaka yangu ambaye yeye alijifunza mziki vizuri mm. Kwahiyo akanifundisha na kiukweli, namshukuru kwa sababu alianza vizuri nami na, na akaniacha na nikaendelea mwenyewe mm. Kwa nini mmejikita kwenye rumba? Rumba hii sio ya kimataifa, aina hii sio ya kimataifa. Sio kwamba mmevaa me, koti ya mziki wa kimataifa mkaweka mwili wa jina la Yesu. A uh, mziki kama ulivyo haubagui. Hmm. Haubagui, haubagui, haubagui. Kinachotofautisha ni maneno. Kwa hiyo inaweza, ni rumba, ni ile ile. Siku moja naweza nikawasikia mkapiga mziki wa aina ya Bongo Flava, kwa hatuna jina la Yesu na Roho Mtakatifu. Naam, japo hatu itaruhusiwa na kanisa, hatufikirii hatufikiri kuwa huko ndiyo ah, mtakuwa mmebagua, lakini hapana eh. Kwa sababu si aina ya mziki ambayo tumeuchagua huo, mmeubagua kweli, lakini ah uh, kwa kawaida huwa kila kwaya au kila mwalimu mm anachagua aina gani ya muziki ambayo anautamani yeye ye kuutumia eh. Uwezo ukatumia yote ndio, kwa kuna baadhi unaweza ukatumia. Ukiona hii inanifaa, ukiona hii hapana, unaacha ile ambayo haifai, inaweza ika, ika kashfu mwenendo mzima wa ibada yani, kweli. Ndio hapo unazungumzia aina ya muziki au unazungumzia aina ya dance? Nazungumzia aina ya, ya, ya, ya dance kwa sababu kunaisha kwa mwingiliano mkubwa kati ya muziki wa Injili kama ulivyosema wewe na, na muziki wa kimataifa wa dunia, wa dunia. Eh, huu mwingiliano huu na utengua tenguaje, unapo unapotengeneza muziki? Aa, kitu cha msingi mwalimu, anapotengeneza muziki wa Injili Aa, unajua mimi kama mwalimu sio mimi bali ni Roho Mtakatifu ndani ya mimi. Kwa hiyo, yeye hunipa mwongozo kwamba hapa nataka ufanye hivi, na mara zote huwa anasema mimi si mtunzi wa nyimbo, bali mtunzi wa nyimbo ni Roho Mtakatifu mwenyewe amba, ambaye anashusha ile, uh kwa hiyo anapokupa na wewe unapokea kama ilivyo, mm. Sasa unapokwenda kuimba katika dunia, unajua kwamba hii ni rumba, hii ni rege, hii ni chacha. Haijawahi kuafikia, mnaimba aina ya rege tunayo mnayo, ya tunayo. Na hata wakati mwingine pia, mwalimu, unaweza ukashangaa kwa nini hii imekuja hivi, mm na wanapojaribu kukwepa, haiwezekani kwa sababu tayari ameshakuletea. Hivyo msikilizaji, ikiwa ndio natupata makala ya hewani ni nyumba ya sanaa yanayokujia kutoka hapa jijini Dar es Salaam, nami Edmond Lwangi Cheli nikiwa nao kwaya ya vijana kutoka kanisa la Anglikani Ilala hapa Tanzania, tupate mapumziko mafupi <mucho> Labda, labda tuanze na awamu ya pili, tuanze na dada hapa. Unaitwa nani n, na ujitambulishe kwanza, alafu utuambie majukumu yako katika kwaya hii, labda nyinyi ndo wale wa minguaji tu kwenye kwaya. Karibu. majina yangu naitwa Mary Segidia, ndio ni mmoja kati ya wanakwaya, kwaya, kwaya vijana, naimba sauti ya kwanza. Mara nyingine wasichana, simna, mnafanya au tuseme kwaya simnafanya mnaimba hata usiku mazoezi si sindio eh? E, unaruhusiwa na wazazi kwenda hivyo na kurudi baadaye? Ya, wananiruhusu kwa sababu wazazi wangu wanaelewa. Wenyewe wako ndani ya kanisa. Hivyo umelelewa ndani ya kanisa kabisa. Ndio. na wewe unazungumzieje huduma hii, kwanza una kazi gani huko ndani, una majukumu gani? nasikia wako kwenye viti makatibu na na wakufunzi. Sasa, labda wewe ni mshauri? Hapana, mimi ni mwanakwaya. Vyeo asilimia hamsini hamsini hamna amgawe Vipo lakini, hapa inalinga inatokana na taaluma, si ndio, na uwezo. Hapa masuala ya hamsini hamna, ah, hamsini hayapo, mm, kasoro ni katika uchaguzi. Basi Roho Mtakatifu atakapo tupa kibali kwamba huyu anatufaa basi huwa tunampa. Itafika wakati eh, mwenyekiti anaweza akawa mwanamke ni kweli kwa sababu kama sasa tuna katibu msaidizi ni mwanamke ndio, namweka fedha msaidizi ni mwanamke ndio, na mtunza nidhamu wa kwaya ni mwanamke ala, naam na, namtii kabisa ndani na, ya kanisa yote, inawezekana. Wewe dada, unaimba sauti ya ngapi? Ya kwanza unaijuaje kwamba hii ndio sauti ya kwanza? Unaambiwa na mwalimu au ukiisikia unajua hiyo ndio ya kwanza? Na wimbo wote wa. Naifahamu sauti yangu ya kwanza. Unaifahamu? Yeah. Unaifahamuje? E, mimi si, si yeah. Sijui ni kama ungeniacha kwenye matai. Kila sauti na misingi yake. Kwa mm. Sauti. Misingi wa sauti ya kwanza ni nini? Sauti ya kwanza ndio key. Yaani ndio ufunguo. Yaani ndio key, kwamba ninapoimba mimi sauti ya kwanza ni rahisi mtu wa sauti ya pili kujua naimbaje, mtu wa sauti ya tatu kujua sauti yake ataimbaje na mtu wa sauti ya nne vile vile. Sauti ya kwanza na ya tatu haikaribiane. Hapana. Ya kwanza inakaribiana na ipi? Mm. Kila sauti inajitegemea ila itategemea tu na wimbo gani ambao mnaimba, sababu kuna nyimbo ambazo utaona sauti ya kwanza na sauti ya tatu kama zote zinapanda, sauti ya pili na, na ya nne zinashuka au zinaenda sawa. Kwa hivyo inategemea na wimbo wenyewe. Hebu tu, tumsikilize na yule kijana. Karibu karibu. Unaitwa nani? Ah, kwa majina naitwa Oswald Francis Charles. Naam, wewe ndio mdogo wa wote. E, nafikiri kwa upande wa kaka. Yeah, unaonekana kijana sana Ndiyo. Karibu Asa. Katika kwaya hii umejifunza nini wewe haswa, ukiwa na watu wazima kama hawa? Katika kwaya hii nimejifunza mambo mengi sana kwenye uga wa sanaa, kwenye uga wa sanaa ndio cha kwanza. Mpaka sasa hizi najifunza upigaji wa vyombo. Mm. Unapiga chombo gani? Ah, napiga keyboard, yani kinanda. Nilihisi tu kinanda, nilikuwa nakuangalia kwenye vidole vyako. Aha. Pia gitaa na bass najifunza. Mm. E, ni hivyo mpo wapiga vyombo wangapi? uh, wapiga vyombo ni watatu. hamtumii kompyuta ninyi hapana? Ala, mnapiga live kila kitu <laughs> live mnapiga? Ndio. na mkienda kurekodi kama hivi maisha mapya, mnapiga na vyombo vyenu? Yes. Lakini kwako wewe dada, kidogo unahisi kwamba haya mambo ni ya kupita tu, baadaye ukishakuwa kuwa kwako na nini utaweza hata ukaacha. Unaitwa nani kwa jina? Naitwa Conchester Benjamin. Ndio, ni mwanako wa kwa vijana naimba sauti mm. ya kwanza na ya pili. Ala, unawe unafanyia fanyaje? Katika wimbo mmoja unachanganya sauti zote? Hapana, mwalimu ana, ana, ana, anajua uwezo wako kwamba hapa hivi pame pelea pelea, ngoja ni, ni ingize huyo hapo. Ndio, hebu mwenyekiti, ni nazungumzia mwingiliano wa sanaa na mazoezi, lakini pia kuna mwingiliano wa sanaa na, na pesa siku hizi, au kwenu haupo? Uh, mwingiliano wa sanaa na pesa hupo, mm. na ni mkubwa ala, hata ka, kanisani. Hata kanisani kwa. Ina sababu mm. ili sanaa iweze kuenda mm. kuna mahitaji yanayohitaji pesa itumike ili jambo lako au lile jambo la sanaa liweze kufanikiwa, ambalo ni lengo la kanisa ku, kufanya kuendesha hii sanaa yenu ya yeah, uendeshaji um... wake ni, ni nia na dhumuni la kanisa, yeah si ndio, eh sasa changamoto ya fedha inatoka wapi? Changamoto ya fedha inatoka inatokana na kwamba labda, kwa mfano mm, tunataka kurekodi video labda au audio mm, itatuhitaji pesa ili tuweze kufanikisha hilo jambo la kurekodi. hatutaweza kurekodi kwa sababu tu tuna sali basi, itatoka uh, pesa kutoka mbinguni itasababisha. Aa, sisi tu rekodi, lakini si askofu mnamwandike au kwamba ku, au paroko kwamba kwamba tunataka kwenda kurekodi, tunahitaji fedha haifanyike no. Hivyo ah, kila watu wana taratibu zao, ndio huko kwenu. Katika taratibu zetu ni kwamba kwa asilimia kubwa Uh, sisi wenyewe viongozi tunajaribu ku organize au kutengeneza mtiririko wa namna ambavyo tunataka kufanya na tunalipeleka lile wazo kwa uongozi wa kanisa. Hmm. Uongozi wa kanisa unaweza ukatengeneza taratibu maad ya namna ambavyo tunaweza tukapata. Kwa sisi tutashare yale mawazo na viongozi wa kanisa. Na mwisho wa siku tunaweza tukafanikiwa kupata kile ambacho tunakihitaji, si kwamba mnachangia mba ninyi moja kwa moja kwa asilimia fulani huwa tunachangia, na kwa sisi, mi niweze nikusema tu kwamba niwe tu mwazi kwenye hilo kwamba kwa asilimia kwa tisini mm. Sisi wenyewe kama wanakwaya tumewajibika kuhakikisha kwaya inasimama tofauti na watu wengine, au tofauti na makanisa mengine, ambayo kwa asilimia fulani unakuta wanakwaya wenyewe kama wanakwaya wanahusika kwa asilimia fulani, labda kanisa ndio linahusika kwa asilimia mia, lakini mm. sisi tumejikuta kwa asilimia kubwa zaidi tunahusika. Unaimba sauti ya nne? Ujitambulishe pale. Naam, mimi naitwa Jafeti Gerard Kabika. Na imba, na sauti nzito sana naimba sauti ya nne mm. na ni mweka hazina kwaya ya vijana ya St Nicholas Ilala. Piga kwanza kipande kimoja ukiwa peke yako cha sauti ya nne cha wimbo wote ambao unaupenda. Nikitazama jinsi dunia ilivyoumbwa na shangaa ajabu na wewe ni sauti ya ngapi mheshimiwa? Unaimba sauti ya tatu mm. Hii ni kishangaa. Unaweza, unaweza kupiga sauti yake ya tatu hata hapa bila kusaidiwa na, na mwanamke mm. Inakuwaje? Hebu uh, leta kipande kimoja tusikie akimba nikishangaho we unaimbaji nikitazama jinsi dunia ilivyoumbwa na shanga. Tukiwa tunaendelea niliona, kuna binti mwingine ameingia, mnakuwa kumi hapa sasa. Sijui, labda tumpe azungumze kidogo Muda unaanza kututupa mkono, alafu tutarudi kwa mwalimu na mwenyekiti kumalizia kipindi. Karibu mama, umechelewa kidogo mama. Dada, dada ya, unaitwa nani? Naitwa Happiness Peter. Ndio, ni mwimbaji wa sauti ya kwanza. Sauti ya kwanza e. Aha, mpo wangapi kwenye sauti yenu ya kwanza? Katika jumla ya watu ishirini na watano ambao wanashiriki vizuri mm. Kama sita hivi? Hapana, ni zaidi ya sita. Mm. Tuko kumi. Mpo kumi hey. Mwenyekiti, labda nimalize na wewe kwa kufunga makala haya. Um, nini mipango yenu ya hivi karibuni? Mipango yetu ya hivi karibuni ni kufanya recording ya video, ndio ambayo tunaitarajia kwa mwakani. Nadhani itakuwa imekamilika na tutakuwa tumeweza kufanya hiyo recording, na baada ya hiyo recording tunatamani, pengine Mungu akitujalia, mapema kabisa mwanzoni mwa mwaka au katikati ya mwaka kufanya uzinduzi. Hamna malengo ya ku, kufikisha ujumbe wenu kuwasilisha nje ya mipaka ya Tanzania? Kwa mfano Goma, huko kulikuwa vita na Sudani, ambako hali inaendelea kuwa tete. Kwanza tunamshukuru Mungu kwa kupata nafasi leo, Ndiyo. ya RFI ambayo tunaamini kabisa kwa sasa wanawasikia ujumbe huu utakuwa umewafikia, Ndiyo. lakini bado tuna matarajio na matazamio Mungu akitujaria tuweze kufika kabisa physically na tunaweza tukatembelea huko, kwa sababu tayari wapo viongozi ambao wametangulia, ambao walikuwa Tanzania lakini wapo huko kikazi yeah. kuna askofu ambaye ni Mtanzania lakini huko huko, ambaye pia tunaweza tukafanya mawasiliano naye kwa ajili ya kwenda huko wasilishia huu ujumbe naona. Yes. hapa ni mzuri, maisha mapya mm. wengine huko wanahitaji maisha mapya, sio tu ya mwisho wa vita, lakini pia hata ya kiroho. Sawa sawa, basi ninawashukuru wote, ndugu zangu za kwa mm. kuweza kutembelea idhaa hii ya Radio France Internationale. Ningependa kuendelea kuzungumza nanyi lakini muda ndio kama hivyo unatutupa mkono, muda si rafiki. natumaini mli tumia muda wenu vizuri hapa tu kwa kujitangaza na mshukuru na, na mwenzangu Victor Abuso ambaye amenisaidia kufanikisha makala haya. Ni mshukuru na fundi mitambo wangu wa leo Emmanuel Mbando. Kwa muda wote huu ulikuwa nami Edmond Lwangi Cheli wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tukutane tena wiki ijayo, siku na muda kama huu. Asanteni nyote na kwaherini. Nam shukran Edmo Lwangicheli kwa kukamilisha makala ya Nyumba ya Sanaa. Bila shaka, msikilizaji, umeburudika na makala hayo. Ninajua siku moja vurugu Kongo itakwisha. Kila mwanzo kina mwisho wake. Ni saa 12 na nusu za jioni Afrika Mashariki, saa 11 Afrika Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International inayokutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania, na kualika katika matangazo ya ngo ya pili jioni ya leo Jumamosi tarehe 22 Novemba mwaka elfu mbili kumi na nne. Tunaanza na muktasari wa habari. Maafisa wa jeshi la Kenya watumwa Mandera kuwasaka watu waliotekeleza mauaji ya abiria 28. Na wapiga kura nchini Bahraini leo washiriki katika uchaguzi wa kwanza wa wabunge nchini humo tangu kuzuka kwa maandamano ya kipindi cha mapinduzi ya Kiarabu mwaka 2011. Mimi ni Martha Saranga, karibu katika taarifa ya habari. Maafisa wa jeshi la Kenya KDF wametumwa katika eneo la Mandera mpakani mwa Kenya na Somalia kuwasaka watu waliotekeleza mauaji ya abiria 28 mapema leo asubuhi. Mwanahabari wetu Paulo Silva na mengi kutoka jijini Nairobi. Waziri wa masuala ya ndani, Joseph Ole Lenku, anasema maafisa hao wamefaulu kuharibu kambi inayoaminika iliyotumiwa na magaidi hao. Lenku anasema operesheni hiyo itaendelea hadi wahalifu hao ambao wametambuliwa Wakabiliwe. Serikali iliwatuma wanajeshi wa KDF pindi tu tukio hilo lilipotokea, na ninaweza nikahakikisha kuwa kumekuwa na makabiliano na imefahamika magaidi hao walikotokea, na tunaendelea kushika doria kuhakikisha kuwa tuna wanasa waliohusika. Vyombo vya usalama pia vilichukua hatua mwafaka na ya haraka Naye inspekta jenerali wa polisi David Kimayo ameagiza magari yote ya usafiri wa umma yanayotoka na kuenda Mandera kupewa ulinzi. Kimayo anasema polisi zaidi pia wametumwa katika eneo hilo kudhibiti hali ya usalama. They will... Haijalishi watu hawa wako humu nchini ama nje ya nchi, watakabiliwa vilivyo. Na kuhusu suala la habari ya ujasusi, sijafahamu ujasusi uliotolewa kinyume na ule unaotolewa na idara ya ujasusi ya humu nchini. Watu hao ishirini na wanane wanaojumuisha wanawake tisa na wanaume kumi na tisa wakiwemo maafisa wanne wa polisi na waliuawa na takriban watu kumi na wawili ambao kulingana na idara ya polisi walikuwa wamejihami kwa silaha hatari, walikuwa wakisafiri kuja hapa jijini Nairobi kutoka Mjini Mandera kabla ya kuvamiwa eneo la Arabia. Miili waliofariki imewasili hapa jijini Nairobi. Nikiripotia idhaa ya Kiswahili ya RFI toka jijini Nairobi, naitwa Paulo Silva. Shukran Paulo Silva kutoka Nairobi. Takribani watu 50 wameuawa kwa kushambuliwa kwa mapanga huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo wanaharakati wameeleza. Mashuhuda wameeleza kuwa mauaji hayo yametekelezwa na wanaume waliovalia sare za wanajeshi mauaji hayo yametekelezwa jirani na mpaka wa Uganda, kilomita kumi kutoka mjini Beni ambako jeshi na vikosi vya Umoja Mataifa vimepiga kambi. Serikali ya DR Congo imelaani mauaji hayo na kulishitumu kundi la kiislamu kutoka Uganda, ADF. Zaidi ya watu mia mbili wameuawa jirani na Beni tangu mapema mwezi wa kumi mwaka huu. Radio France Internationale, Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa 12 na na dakika 30 na nne kwa South Afrika Mashariki. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, nakujia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Wapiga kura nchini Bahrain hii leo wanashiriki katika uchaguzi wa kwanza wa bunge nchini humo tangu kuzuka kwa maandamano yaliyozuka kipindi cha ya mapinduzi ya Kiarabu mwaka 2011. Serikali ya Bahrain imetoa wito kwa raia wote kujitokeza kushiriki uchaguzi huo. Licha ya wito huo kutolewa, upinzani unaoundwa na washia umegoma kushiriki katika uchaguzi. Nchi hiyo inaongozwa na utawala wa Wasuni licha ya idadi kubwa ya watu nchini humo kuwa washia. Wanajeshi wanne wa, wa Ukraini wameuawa na wengine kumi kujeruhiwa katika ghasia za mashariki mwa nchi hiyo, kwa mujibu wa maafisa usalama wa Kiv ambao wanaituhumu Urusi kupeleka wanajeshi wake elfu saba na mia tano kuwaunga mkono waasi. Raia mmoja aliyekuwa na umri wa miaka sitini ameuawa katika eneo la mashariki Lugansk hapo jana, kwa mujibu wa ofisi ya gavana. Mara kadhaa sasa majaribio ya kumaliza mzozo huo yameshindikana, wakati ambapo wasi hao ambao wamejitangazia uhuru katika eneo la mashariki wamekuwa wakilaumiana na jeshi kukiuka makubaliano ya kusitisha mapigano. Radio France Internationale. Karibu Ruben Likumbuka katika mtazamo wako kwa yaliyojiri. Hujambo, msikilizaji na miongoni mwa habari zilizopewa uzito kwa juma hili hapa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, RFI ni pamoja na kuteuliwa kwa bwana Michel Kafando kama rais wa kipindi cha mpito nchini Burkina Faso, huku waziri mkuu ambaye baadaye aliteuliwa luteni kanali Isaac Zida na ambaye pia kwa upande wake wiki hii aliliteua baraza lake la mawaziri wa serikali ya mpito. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilichukua hatua ya kufunga vituo vitano vya redio huko mashariki mwa nchi hiyo, lakini pia serikali hiyo ilifutilia mbali ripoti ya shirika la kimataifa la Human Rights Watch kuhusu mauaji ya vijana 51 wa halifu almaarufu kuluna katika mji wa Kinshasa. Na juma hili tume huru ya uchaguzi nchini Burundi imeanza mchakato wa maandalizi ya uchaguzi wa makani kati nchi hiyo. Rais wa Marekani Barack Obama katangaza mpango wa kuwasajili na kuwapa makazi ya muda wahamiaji haramu milioni tano. Hali ya wasiwasi iliendelea kutanda katika mji wa Jerusalem huko Israeli ambako mashambulizi yaliendelea kushuhudiwa kwenye msikiti Al-Aqsa na kusababisha vifo kadhaa. Hayo msikilizaji, ni miongoni mwa mengi tu utakayoyasikia. Naitwa Ruben Kakule Lukumbuka nami nakusihi msikilizaji, tujumuike sote hadi tamati ya makala haya yeah. Tukianzia nchini Burkina Faso msikilizaji, sherehe za makabidhiano ya mamlaka zilifanyika mwishoni mwa jumaa hili ambapo viongozi kadhaa wa ukanda huo wa Afrika Magharibi aidha wawakilishi wa Umoja wa Afrika na mabalozi wanaowakilisha mataifa yao nchini humo walishiriki sherehe hizo ambazo zilileta matumaini ya ukuzwaji wa demokrasia katika nchi hiyo ya Burkina Faso iliyogubikwa na wimbi la siasa hivi karibuni. Msikilizaji, hayo anajiri wakati aliyekuwa rais wa nchi hiyo Blaise Compaore aliondoka juma hili nchini Cote d'Ivoire alikopewa hifadhi na kuelekea nchini Moroco kwa mwaliko wa mfalme Mohamed wa sita, ambapo serikali ya Rabat haikuzungumzia dhumuni na kipindi cha mwaliko huo. Hata hivyo, shirika la umma la utangazaji nchini Burkina Faso RTB lilielezea kusononeshwa na hali ya kutoshirikishwa katika hayo yanayojiri nchini humo tangu machafuko yatokee, wakitaka kupata mwafaka kuhusu bugdha wanayofanyiwa wahariri nchini humo ili kuijenga Burkina Faso mpya. Akajitokeza Evarist Kombari, mhariri mkuu wa shirika hilo la habari la RTB. Tunachokiomba ni pawepo na mabadiliko kama nchi inavyotaka. Lazima tuonyeshe wananchi wetu kuwa tumeelewa ujumbe wao, lakini pia hatutaki chombo hiki kiwe chombo cha utawala. Sisi ni chombo cha umma na lazima tufanye kazi kwa kuheshimu maadili. Naam, Abdul Karim Hatiki, wewe kama mchambuzi wa siasa za kimataifa una mtazamo gani kuhusiana na swala zima la utendaji wa serikali hii ya Burkina Faso kwanza mara baada ya Michel Kafando kuzishika hatamu za uongozi wa nchi hiyo, na pengine nini matarajio ya wananchi a? Mi mi nadhani kwa hali ilivyokuwa pale awali na sasa hivi e, waziri mkuu mteule e, Leftenant Kanali Isaac Zida pamoja na raisi mwenyewe Michel Kafando na hilo baraza la mawaziri tak, takriban ishirini na nane, hao naamini kwamba sasa serikali itafanya kazi katika kuhakikisha e, uchaguzi, watasimamia kipindi cha mpito. Hii ni serikali ya mpito, bila shaka mwaka mmoja watakuwa, wataanza kuonyesha matarajio ya watu wa Afrika ambao kwa hakika wangependa kuona nchi ya Burkina Faso inakuwa katika hali ya utulivu na hali ya usalama. Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa ukiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Asante sana kwa mchango huo katika makala haya ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wa wiki hii. Nashukuru na, na wasalimu wasikilizaji wote wa Radio France International. Mauaji mapya yaliripotiwa mwishoni mwa juma hili huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo katika kitongoji cha Ngite wilayani Beni. Taarifa ambayo ilithibitishwa na viongozi wa serikali hali kadhalika, mashirika ya kiraia katika eneo hilo. Akizungumza na idhaa hii ya Kiswahili ya RFI, mea wa jiji la Beni Masumbuko Bwana Kawa Nyonyi alithibitisha kufanyika kwa mauaji hayo, lakini hata hivyo, akaeleza kuwa hawana idadi kamili ya watu waliouawa ama wahusika wa mauaji hayo. Kwa mujibu wake naibu mwenyekiti na msemaji wa mashirika ya kiraia huko jimboni Kivu Kaskazini, Omari Kavota ni nikuwa, ilisadikiwa kwamba wahusika wa mauaji hayo ni wapiganaji wa asi wa Uganda kutoka kundi la ADF Nalu. Na hapa Kavota anadadavua vua zaidi ni katika mazingira gani mauaji hayo yalitekelezwa, habari za mauaji ambayo imejiri tena katika vitongoji vya tetiomba Novemba ni katika kitongoji cha Ngite katika tarafa la Beni Mbau. Ni kwamba waasi wanaosaidikiwa kuwa wa ADF nalu waliweza kujipenyeza katika hivyo vitongoji na kuanja kuua raia. Kuna raia ambao walikuwa wakiuliwa wakati walijaribu kutoka katika mashamba zao kurudi eneo la Mavivi. Wengine walikuwa wanatoka sokoni Mavivi kujielekeza makwao katika hivyo vitongoji, kijiji cha Vemba zaidi ya watu thelathini uh, kuwaliweza kuuliwa, yaani ni hali ambayo inaletea hofu kabisa, na sisi wenyewe tuna uchungu wa kuweza kutangaza ripoti kama hizi za kuonyesha kama zaidi ya watu kati ya hamsini na themanini hivi wameweza kuuliwa mchana, kati ya saa nane hadi saa moja za usiku hapo jana, yani saa nane za mchana na saa moja za usiku wa Alhamisi iliyopita hivyo vitongoji vinapakana na mbuga la wanyama la Virunga, yaani sio mjini kabisa. Na sehemu yenyewe hakuna askari, hakuna polisi, hakujawahi kushuhudiwa visa kama hivyo hivi, kwamba hakukuwa mtu yeyote ambaye aliweza kutolea uangalifu wake kwa maeneo haya, ikidaiwa ya kuwa ni maeneo ambayo ina usalama tosha. Unadhani ni kwa nini mauaji haya Uh, hivi sasa yamekithiri katika uh, wilaya ya Beni. Tuko tunasema ya kuwa kuna ugaidi ambao umeweza kukita mizizi katika maeneo haya, na pia kuna uasi ambao umeanzishwa mashariki mwa DRC kupitia wilaya ya Beni. Hii ni mwanzo ya vita uasi ambao ungali unashivika vazi la ADF Nalu lakini ni uasi ambao unaonyesha kuwa vita mpya imeweza kuanza mashariki mwa Kongo. Unaona ya kuwa katika muda wa siku yu, yu, yu, wa mwezi mmoja na nusu takriban watu mia mbili wameweza kuuliwa kwa mapanga, kwa mashoka na kwa majembe. Hii haijashuhudiwa kote ulimwenguni tani. Hii tunafikiri jumuiya ya kimataifa na serikali sharti vifanye zaidi Hizi vita, mashariki mwa Kongo. Na tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo msikilizaji, vituo vitano vya redio katika miji ya Beni na Butembo mashariki mwa nchi hiyo vilifungwa kwamba vyombo hivyo vilituhumiwa kushirikiana na adui aliyetajwa na serikali ya Kongo Kinshasa kuwa ni waasi wa ADF Nalu wanaodaiwa kutekeleza mauaji ya raia maeneo hayo ya mashariki mwa Kongo. Idhaa hii ya Kiswahili ya RFI ilipata fursa ya kuzungumza na kiongozi wa Radio Television Rwenzururu, RTR FM huko Beni, Deogracias Kyalwai, na hapa anaangazia hilo. Kwa kweli, hakuna hakuna ripoti yoyote ama hakuna kiongozi fulani ambaye mbele hapo alituita, hakuna kabisa, ila tu Ijumaa iliyopita ilikuwa saa moja usiku tukafata hapa Beni kutokea Televisheni ya taifa RTNC Kishasa wanasema redio tano zimefungwa, ni mjini Beni na moja demo, tukakosa kama ni vipi. Siku ya osi asubuhi kiongozi akasema naye lolote achimi lolote kwenye televisheni, naye mwenyewe mjini Beni ataita akasema, basi mfunge juu redio zenu, na tukafunga hiyo siku ya sita kwa saa za magharibi, na mpaka sasa tunaendelea kufunga. Hatujui ni nini, hakuna taarifa yoyote, hakuna hata kibarua cha kiongozi fulani ambaye aneza kutuandikia kusema shida ni hivi hivi, mfungo hivi muda fulani. Hakuna kabisa, hakuna lolote. Na Edgar Mahungu wawe kama mkuu wa kitengo cha habari na mshauri wake gavana Julien Paluku katika maswala ya mawasiliano, je, kuna ukweli wowote katika tuhuma hizi? Waziri akichukua mpango fulani, ana masababu inayohusu kufungwa kwa vyombo. Mpango ulichukuliwa kabla ya uchunguzi na wameona kwamba ni heri wasimamisho kazi, kuna uchunguzi kupitia ngazi mbalimbali mbali hiyo maripoti zimeonyesha ya kwamba kuna ushirikiano inaweza kuwa kupitia masemi, kuna ushirikiano hata kupitia uongozi na kadhalika, kusudi uchunguzi uendeke tena zaidi mno. Unajua sheria, wakati kuna ushirikiano inaonyesha ya kwamba yeyote atakayeshirikiana na mambo inaweza kuleta vurugani katika hali ya usalama ama yeyote atakayeshirikiana akiwa mpasha habari na adui ya nchi inabidi azimishwe vikali. Na msikilizaji, hayo yakijiri namna hiyo, shirika la kimataifa la kutetea haki za waandishi wa habari la Reporter Sans Frontiere liliomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia upya uamuzi wa wake wa mwishoni mwa juma lililopita wa kufunga vituo hivyo vitano vya redio katika miji ya Beni na Butembo. Shirika hilo linaendelea kusisitiza kuwa kawaida, ni wajibu wa mamlaka ya utangazaji wa mawasiliano maarufu kama Sesak, ndiyo inao wajibu wa kuchunguza maudhui ya habari na kufungia vituo, na si wizara ya mawasiliano kama alivyoeleza Claire can Scriber, mkurugenzi wa shirika la Reporter, la Reporter Sans Frontiere Barani Afrika. Uh, uh, proxima... Tulichokiona ni kwamba sambamba na utata wa uamuzi huo, palikuwepo na misako mingi ya usalama wa taifa ANR kwenye vituo ambavyo havikutajwa katika tangazo hilo pamoja na vitisho kwa waandishi wa habari ambao wanne wao wamekamatwa, wawili wakiwa bado wanashikiliwa. Ni kichekesho kuona kwamba wizara hii haina uhakika katika hatua zinazochukuliwa na tunadhani kwamba inaridhisha tu haja za kisiasa bila ya kufikiria msingi wa wajibu wake. Na huko nchini Burundi, zoezi la kuwaorodhesha wapiga kura nchini humo litaanza huku wananchi wakihamasishwa kujitokeza kwa wingi ili kushiriki zoezi hilo. Faukale hayo tume huru ya uchaguzi Seni imekuwa ikionyeshewa kidole cha lawama na vyama vya upinzani, hali kadhalika mashirika ya kiraia, vikidai zilijitokeza kasoro katika usajili wa orodha za wanamemba watakaoendesha zoezi hilo la kuandika Mwandishi wetu wa Bujumbura, Karim Ngeshimana, juma hili alitutumia ripoti ifuatayo. Wakati kukiendelea kusikika malalamiko huku na kule kuhusu dosari zilizojitokeza wakati wa kuwasajili wanamemba watakao waorodhesha wapiga kura, vijana wanaojumuika katika muungano wa ADC Ikibiri wao wanasema kuwa uchaguzi ujao hautokuwa huru na wahaki. Moja ya changamoto zilizoko ni uundwaji wa tume za uchaguzi kwenye ngazi za kimkoa na kitarafa ambazo wanasema kuwa ziliundwa bila kuwashirikisha wadau wote wa siasa za Burundi, hususan wale wa upinzani. Hayo ni matamshi yake Gahungu Patrisi, mwenyekiti wa muungano wa vijana. Sisi vijana ambapo tumekusanywa hapa, tuko tunasema kwamba ili tume la taifa ambalo linapashwa kuandaa uchaguzi ujao, tuko tunafanya liwezekanalo ili wabadilishe mwende, mwendo. Wasipobadilisha hivyo, sisi tutakusanya nguvu zetu zote kulingana na sheria ili tubadilishe vitu, lakini sisi tuko tayari, tumejiandaa kwenye kuwa ushindi wa uchaguzi ujao. Kijana huyo ameendelea kusema kuwa wanaohakika kuwa Seni itabadili mwenendo wake. Msemaji wa tume ya kitaifa uchaguzi Seni prosper na Hogwami, yeye anasema wameajiriwa wale waliokuwa wametimiza vigezo. Anaona kuwa tatizo ni kwamba kuna idadi kubwa ya watu wasiokuwa na ajira na ambao walitamani kuwa miongoni mwa waajiriwa, huwezi kuwaridhisha wote. Kazi ya binadamu kila siku imekuwa na kasoro, tutajitahidi kuondoa kasoro hizo, mtatuhukumu baadaye. Mimi ni Karimu. Tukiwa bado nchini Burundi, ujumbe la msikilizaji wiki hii, jamii ya Banyamulenge raia wa DRC waliitishwa na mahakama ya rufaa ya Bujumbura huko Burundi, nao walisikilizwa katika lengo la kutoa ushahidi juu ya mauaji ya Wabanyamulenge zaidi ya 160 ambao waliuawa wakiwa katika kambi ya wakimbizi mwaka wa 2004 katika eneo la Gatumba, eneo la mpakani baina ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na Burundi. Msemaji wa jamii hiyo ya Banyamulenge Byabagabo Bagabo Nkubana wa Gahuma mwenyewe kajitokeza na kusema kuwa hana imani na kesi hiyo kwa kuwa ni muda mrefu sasa ambao umepita, hatuna matumaini zaidi. Sababu kisha miaka kumi, ukiniambia kama mambo yanaanza leo, matumaini hayako ya zaidi. Lakini inaweza ikawe hatua mojawapo, ikiwa kwa kweli wanaianzisha kihakika bila ajenda yingine ya siasa nyuma, tutakuja kuhakikishiwa, ikiwa tutajua kwamba wale ambao tumewashtaki nao pia wameitiwa, nao pia wameulizwa, naye kiongozi wa kundi la wapiganaji wa FNL wanaoshotwa kidole kuhusika na mauaji hayo Agathon Rasa yeye akasema kwamba sababu za kisiasa ndizo bado zajificha nyuma ya swala hilo. Bwana Rwasa alisema korti kuu imedhamiria zaidi kuharakisha kesi hiyo wakati ukikaribia uchaguzi, na uhalifu wa kivita unachunguzwa na kuadhibiwa na mahakama za kimataifa. Mimi naweza nikasema ya kwamba usemi huo sikubaliani nao, kwa sababu ukiangalia ramani ya Burundi, Gatumba ni kijiji, si Burundi nzima. FNL tulikuwa nchi yote na pili, hayo na pili hayo aliyotokea Katumba ni sawa sawa na aliyotokea mahali pengine kama vile Buta, Kizuka, Ukivyuka, sijui Makibu, Koko, Taba, Teza na kwingineko. Mbona hao wote ambao ni wahanga wa matatizo hayo, mbona hiyo serikali haizungumzii watu hao? Mbona hiyo serikali hatuioni kijishughulisha na kifo cha hayati Melchior Ndadaye ambaye alikuwa ni rais wa nchi? Waliokuwepo wanaweza wakatambuliwa na wakitambuliwa ni wao kuwajibika na hayo waliyoyatenda. Msikilizaji, kama ndiyo kwanza umefungua redio yako, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yale yaliyojiri wiki hii kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Na msikilizaji, tumalizie makala haya na kilichojiri huko Marekani juma hili, ambako rais wa nchi hiyo Barack Obama alitangaza mpango wa kuwasajili na kuwapa makazi ya muda uhamiaji haramu milioni tano kati ya milioni 11 ambao wamekuwa wakiishi na kufanya kazi nchini humo bila ya kuwa na vibali. Akitangaza mpango huo wa uhamiaji baada ya bunge la Kongress kushindwa kupitisha mswada wa kuibadilisha idara hiyo, rais Obama amesema watakaolengwa ni wahamiaji haramu ambao wameishi nchini humo kwa zaidi ya miaka mitano iliyopita na wana rekodi nzuri ya usalama. Ikiwa umekaa Marekani kwa zaidi ya miaka mitano na una watoto ambao ni raia wa Marekani, na ikiwa utasajiliwa na kupita mtihani wa kiusalama na unakubali kulipa kodi basi utatuma maombi ya kuishi hapa right kwa kipindi fulani bila ya kuwa is na hofu ya kufukuzwa. Na mpango huu hautawanufaisha wahamiaji wanaotaka kuja Marekani au wale waliokuja hivi karibuni, na haimaanishi kuwa tunatoa uraia. Congress ndio yenye haki ya kufanya right hivyo. Kikubwa tunasema kwamba hatutawafukuza hata hivyo mpango huo umekosolewa na wabunge wa upinzani wa Republican ambao wanasema uhusiano wa rais Obama na bunge la Congress utakuwa pabaya kwa kipindi atakachosalia kuwa madarakani. Rais Obama kwa upande wake aliwaambia wabunge wa Republican kwamba ikiwa kama hawajapendezwa na mpango wake huo, basi waunde wao. nam Gode Chirihaguma, wewe ni raia wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo unayeishi huko Arizona, katika mji wa Phoenix, una mtazamo gani kuhusiana na mpango huu wa Rais Barack Obama wa Marekani? Hapa kwa hii dunia tunajua, tuna, tunakuja kupaishi kwa muda. Hao watu wenyewe walikuwa hapa, walikuwa walitoka kwavo juu ya njaa, wanakuja kutafutisha kama ni kweli jinsi alisema, anasema kama mwenyewe watakutana, vitambulisho yake iko sawa, wanakutana mwendeno yake ilikuwa sawa, mahali kwenyewe alikuwa na kaa abaki. Mwenyewe alifanya mabaya, ahukumiwe kuhusu mabaya yake. Hiyo tumeikamata vizuri sana, na tunashukuru kwani hiyo ni, ni hatua kubwa sana na na. Je, hmm. unaona kwamba sasa wahamiaji hao watakuwa uh, raia wa Marekani kihalali sasa kufi... mm -hmm. watakuwa wa, wa, raia wa Marekani wakati wenyewe watakutana kama sa mwenyewe amefanya miaka kumi au kuvuka, amezalia watoto hapa, watoto wana, wanaenda shule wanasema Kiingereza vizuri. Sasa hapo watu wengi wanajua Kiingereza hata watoto, ba, ba, ba, ba, ba, ba, kiongea, na wale watoto wale wageni wenyewe walikuwa hapa wakiongea, hakuna tofauti na Mmarekani mwenyewe alikuwa hapa, batapewa batape makaratasi sasa ya kuishi vizuri, hata kama hao Warepublikani walikuwa walikataa, walinyamaza tu, waliingia bari wakanyamaza lakini naona sasa kama hapo imekuwa mtego sasa, kwao inabidi watumike na wengine wapate vitambulisho. Kama hawakupana vitambulisho, hii itaonekana kama hao ndio wabaya. Kwa mfano kama wewe uh, Gode uh, Chiri Haguma umenambia unaishi Arizona huko Marekani, ndio ni ni toka wakati gani umeingia ume, ume huko Marekani ha, hapa sasa? Uh, nakaribia kufanya miaka kumi jinsi uh, ulimesema a uh, jinsi ulivyosikia niko hapa Amerika tangu elfu mbili na tano, na waza mkubwa wa Amerika Obama amekamata hatua nzuri sana ya masaidizi kwa watu wenyewe walikuwa wanateseka. Kwani kama bari wenyewe walikuwa ba, bari walizalia watoto hapa, watoto wanakuwa ba, ba, ba American. Lakini sasa bazazi babo inakuwa kama habajue mahali kwenye wako, na wakisha batoke bazazi wanakuwa obligated kwa kutoka. Lakini sasa bari watoto si ni ba American wanabaki. Sasa inakuwa kama ni kugawa uh, ina, uh, family katikati. Naam, good. Uh, uh, uh, kati ya hawa watu milioni tano unadhani ni raia kutoka mataifa gani hasa, uh, ndio ambao wanalengwa hapa sana sana, wenyewe wanalengwa hapa mwile, ile namba yenyewe imesema sahihi ni watu ya kutoka Mexican Nao pengine uh, unadhani ni kwa nini upinzani hiki uh, uh, chama cha uh, Republican kimekuwa uh, kinaonekana kutopendezwa uh, na mpango huu wa Rais Obama? Unajua, hapo imekuwa ngufu sasa, kwa kujibu, kwani kuna mipango nyingi uh, tangu huyu President Obama amekamata kiti hapa American. Sisi tunakaa hapa tunaona kila kitu yote, na hapa kwa wazungu hakuna chenye wanaficha. Na msikilizaji, kufika hapo, nami sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim, hadi tutakapokutana tena, panapo majaliwa, ni kutakie kila la heri. Kwaherini. Radio France International. Na msikilizaji, msikilizaji usikose kujiunga nasi tena hapo kesho asubuhi saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Na kuaga kutoka Dar es Salaam, mimi ni Martha Saranga na kutakia Jumamosi njema. Kesha teseka vya kutush. Toka enzi za Lumumba hadi enzi za Mobutu Sese se Seko kukungwendu wa zabanga, hadi leo. Tunangaika kwa mgomani, Fungu wa mgambo wako, Kinyota kukiyonge kilicho moyoni, kilicho moyoni mwako, Kinachukumiza Nasimu kitu Msikilizaji, hatuna la ziada. Punde utaendelea kupata matangazo kutoka RFI katika lugha nyingine. Jiunge na stena kesho asubuhi saa moja na nusu na saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Matha Saranga na kutakia usiku mwema <tipi>