Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salam, nchini Tanzania. Afrika mashariki ni saa 12 kamili, Afrika kati ni saa 11 kamili. Habari za jioni popote pale ulipo, na asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumatano, tarehe 26 mwezi wa Novemba mwaka 2014. Tumekuandalia uchambuzi wa habari za dunia, habari za michezo na makala ya gurudumu la uchumi. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni mktasari wake. Rais wa Uganda Yoweri Museveni asusia kongamano la wanasiasa wa upinzani na mashirika ya kiraia kujadili mabadiliko ya katiba kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka 2016. Wanasiasa wa upinzani nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo wakutana jijini Kinshasa kujadili hali ya kisiasa nchini humo. Na rais mpya wa Umoja wa Ulaya Jean Claude Janka atangaza mpango wa kuimarisha uchumi wa umoja huo. Jina langu ni Victor Abuso. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi jioni hii ya leo. Kumbuka kwamba unafasi utumwa juma kwa mfupi, anza na alama ya kujumlisha 255764015747, lakini pia ukiweza tembelea ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili na uandike maoni yako. Tunasikika pia kupitia redio wa shirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Upinzani nchini Uganda unasema utaendelea na mchakato kushinikiza wa kushinikiza mabadiliko ya katiba kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi na sita licha ya rais Yoweri Museveni kususia kikao ambacho wamekuwa wakijadiliana uh, jini Kampala kuhusu mchakato wa kubadilisha katiba kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Mwandishi wetu wa Kampala, Toni Singoro, ametuma ripoti ifuatayo. Viongozi hao waliweza kumkabidhi spika wa bunge la Uganda, Rebeka Kadaga, nakala ya mageuzi ambapo anatarajiwa kuwasilisha bungeni hivi karibuni. Viongozi wote wa vyama mbalimbali vya kisiasa humu nchini waliweza kuhudhuria mkutano huo. Na hata kama aliweza kualikwa, Museveni hakuweza kuhudhuria, na nilipomuuliza aliyekuwa kinara mkuu wa chama cha upinzani cha FDC Kizza Besigye kuhusu kutohudhuria kwake, alisema Rais Museveni hata angekuja, angekuja kama ni bwana Museveni, angekuja kama rais kukaa hapa, angekuja kama bwana Museveni, kiongozi wa chama cha NRM. Wanachama wa NRM wako wengi hapa, ambao walitoka kila sehemu yote ya nchi hii, na kwa hivyo matakwa au maoni ya wanachama cha NRM yatafika hapa. Uganda uchaguzi mkuu unatarajiwa kufanyika mapema mwaka wa elfu mbili na kumi na sita. Na nilipomuuliza mbunge Asman Basalilwa iwapo kuwa na mageuzi kutokana na muda huu ambao umebaki, alisema iwapo watashirikiana na serikali, hana shaka hata huenda yakakamilika mwakani. Itawezekana sababu, hii mkutano ya leo hapa, tunakuwa na watu kutoka Uganda yote. Hizo views lazima tutazipatia wa ubunge wafanye changes kwa katiba yetu hapa Uganda. Mwaka mmoja ni, ni mrefu sana. Tunaomba uh, Rais Museveni na chama cha NRM na watu wowote wa MPs wetu kukuwa mtu moja kama au wote iko mtu moja, lazima tunaweza kupata uh, changes kwa katiba yetu. Sabuliba Mutumba mbunge na pia mwanaharakati alisema kuwa kwa sasa Uganda haiko tayari kumwaga damu tena, na kuomba uongozi wa chama tawala kushirikiana kwenye mchakato huu mzima, na kutaka kuwe na mabadiliko ya katiba, hasa kwenye tume ya uchaguzi na hata kwenye polisi na jeshi la Uganda. Nataka lazima vitu kama wajeshi, polisi, waache hii maneno ya kuingilia maneno ya uchaguzi. Lazima wanajeshi wale ambao wanakaa bongeni waondolewe, vitu vyovyote vizuizi vile ambapo vinawekwa katika hii uchaguzi ujao vilainishwe kabla hatujapiga kura yoyote. Hatutaki maneno ya kurudia kwa siku za nyuma za kumwaga damu. Tunataka free and fair election. Mashirika ya kijamii na wabunge wamekubaliana kuwa kwa sasa wataendelea na juhudi za kuhamasisha umma kuhusu uhitaji wa kufanyia katiba marekebisho kabla ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu mnamo mwaka wa elfu mbili na kumi na sita. Ni Tony Singoro, RFI Kiswahili, Kampala, Uganda. Na mtikenuka kule nchini Uganda, mjumbe maalumu wa Umoja Mataifa anayehusika na maswala ya utetezi wa haki za binadamu ameshutumu serikali ya Burundi kuhusu kuongezeka kwa vitendo vya nyanyasaji dhidi ya wanaharakati na mashirika ya kiraia. Michel Forst amesema baada ya kukutana na viongozi mbalimbali wa serikali ya Burundi ameguswa na swala la kuwachukulia wanaharakati wa mashirika ya kiraia kama wapinzani wa kisiasa na kushutumu vitisho dhidi ya viongozi wa mashirika ya kiraia. Mwenzangu Victor Robert Will amezungumza na Josef Ndaizeye, mwanaharakati na mtetezo wa haki za binadamu mchini Burundi. Mimi nafikiria kwamba <coughs> kutokana na gisi mambo yuko, unaona, hapa kwetu kuna mashirika nyingi ya kutetea haki za binadamu e, hata ngini mashirika mingi inatumika e, kwenye development mtu e, anaweza akasema kama ni ya kwamba ni mashirika yote e, iko ananyanyaswa. E, ndiyo kuna wakati e, kunakuwa mashirika tofauti e, na anasema mambo e, saa zingine mambo hayafurahishe serikali na kuna muda wanawaita e, mahakamani kuweza e, kumzungumza hayo waliosema wala kuhakikisha wapi walitoa hayo mambo, wametangaza wame, wame, kuna taarifa kwamba mashirika hayo ya kiraia pamoja na waandishi wa habari wamekuwa wakipokea vitisho vya ana kwa ana, lakini pia kupata simu ambazo zinatoa vitisho pamoja na kukamatwa e, hili kwa upande wako unalizungumziaje, wakati huu Burundi ikielekea katika uchaguzi mwaka ujao, juu wakati kuna mtangazaji wa habari anafungwa? Uh, ni mambo tunafuta tunajua, katika nchi wale wakati kuna mtangazaji wa habari mwenyene makutokea mai masimu ya kumkia oga mara mingi anataka nayasema kwenye radio na Warundi wote tunajua ni nini i meteteka ile sasa. Kwa sasa taarifa sijapata za hivyo naam. Ni sauti yake Joseph Ndaizei, mwanaharakati na mtetezo wa haki za binadamu akizungumza akiwa jijini Bujumbura. Nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, wanasiasa kutoka vyama vya upinzani wamekutana leo jijini Kinshasa kujadiliana kuhusu mstakabali wa kisiasa nchini humo na namna ya kuimarisha demokrasia. Katika mahojiano maalum na idhaa ya Kiswahili ya RFI, uh, mbindule mitono Crispin, mbunge wa chama cha upinzani cha UNC kinachoongozwa na vital Kamerhe, amemwambia mwandishi wetu ruben Lukumbuka kuhusu mkutano huo. Leo tunaandaa kukutana na sisi wapinzani wote wa Kongo Kinshasa, ili tuweze kukumbuka mambo iliyopita kwa siku hii, wakati tulikuwa tukitayarisha uchaguzi watu kufata huko uh, matamshi ya bwana Tshisekedi wengi wa, wengine walienda kwa kwa Kamere, wengine walienda hata kwa kengo kusikiliza, na hii ililetea shida sana. Kulikuwa watu wengi wa moja wa moja wa, moja wa, moja, wa upinzani waliofungwa, kuna kwa wengine walipigwa na wengine pia, so wakatoa maisha yao. Ni hivi, tulianza hapa kwa kanisa na kisha kanisa hivi, tunaelezea mambo yetu sasa aa, ya kisiasa. Tunakumbuka hata wapinzani waliofariki e, wakati Marechal Mobutu alikuwa e, madarakani uh, ni, hii ni mara ya kwanza ninyi kama wanasiasa wa upinzani huko DRC mnaadhimisha siku hii. Mbona miaka mingine mitatu iliyopita mlikuwa bado hamujaikumbuka tarehe kama hii na kufanya a, mikutano kama hii? Eh, unajua bado tulikuwa hatujawahi tija, kufanya mkutano kama huu, kwani tulikuwa eh, tukakuwa na wasiwasi. Wakati unataka kufanya kitu unajua huko eh, wanatufata sana. Ulisikia kama tulitaka hata kuandamana wanatukataza. Eza leo ilikuwa siku tulikuwa tumekusha kutengea na kuelewana sisi wote wapinzani, na hii imekuwa kama ni maendeleo ndani ya upinzani wa Kongo katika wazo ya umoja wa upinzani wa Kongo. Nam ni sauti yake Mindule Mitono Crispin, mbunge wa chama cha upinzani cha UNC akizungumza akiwa jijini Kinshasa. Radio France International, mashariki mwa jamhuri ya demokrasia ya Kongo ni saa 11 dakika 8, huko afrika mashariki ni saa 12 dakika 8. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Serikali ya Rwanda na Ufaransa zimetilia na saini kushirikiana katika maswala ya utamaduni na elimu. Miongoni mwa maswala yaliyofikiwa ni lugha ya Kifaransa kuanza tena kupewa uzito nchini Rwanda. Mwandishi wetu wa Kigali, Brison Bichwa, ametuma ripoti ifuatayo. Jumba la utamaduni la nchi ya Ufaransa lilipofungwa, lugha ya Kifaransa ikapigwa marufuku kufundishwa mashuleni kama somo kuu la kufundishia, utamaduni wa Mfaransa nchini humu ulianza kufifia. Watu kadhaa wakaonyesha kutoridhishwa na uamuzi huo. Sasa hali imekuwa tofauti mara baada ya vitabu kutoka nchini Ufaransa ambavyo pia vimechapishwa kwa lugha ya Kifaransa kurejeshwa ndani ya maktaba kuu ya taifa na lugha hiyo kutangazwa kuchukua nafasi yake mashuleni kama ilivyokuwa miaka ya nyuma. Waziri wa michezo na utamaduni wa Rwanda Bwana Josefu Habineza amewatolea rai Wanyarwanda kutumia lugha ya Kifaransa na kuiongea bila chenga kwani hapa anasema ni moja kati ya lugha tatu zinazotumiwa nchini Rwanda. Kifaransa ni moja kati ya lugha tatu zinazotumika nchini ambazo ni Kinyarwanda, Kiingereza na Kifaransa. Kwa hiyo ninaomba tutumie lugha hiyo ipaswavyo. Kama Mnyarwanda ataweza, atumie lugha zote hizo na hata zaidi, ili na sisi tujulikane huko nje kuwa sisi ni wataalamu wa lugha. Tufuge, zindi. Hapo awali sera ya kueneza utamaduni wa mfaransa nchini humu ilienezwa kwa kutumia jumba maalum la utamaduni wa taifa hilo la Yuropa. Kile utamaduni wake utakuwa unaenezwa kila sehemu ambayo na jengo la makumbusho ya utamaduni. Kupenya kwa tamaduni za Ufaransa nchini humu, baadhi wanaona ni nguvu ambayo imetumiwa na serikali ya Francois Hollande katika kuhakikisha inaendeleza mila na asili ya taifa lake katika baadhi ya mataifa ya kiafrika huku lugha ya Kifaransa ikirejeshewa hadhi yake, balozi wa Ufaransa nchini Rwanda Bwana Michel Fresh hapa anadadavua kwamba lugha ya taifa lake ni ya kimataifa na yenye hadhi kubwa barani Afrika. Le français reste une langue internationale importante. Elle reste en particulier... Kifaransa ni lugha ya kimataifa iliyo na thamani kubwa barani Afrika na vipimo vinaonyesha kwamba miaka 30 ijayo lugha hii itakuwa lugha ya kwanza inayotumiwa na Waafrika wengi sana sawa na Kiingereza. Kwa hiyo kuna faida kubwa kwa mataifa ya Afrika kutumia lugha iliyo watawala wakati wa ukoloni. Mimi sioni kama lugha zetu hizi zinashindana. Licha ya sababu za kuimarisha uhusiano wa mataifa haya ni dhahiri kwamba Rwanda imenuia kujipanua kibiashara zaidi katika mataifa yanayotumia lugha ya Kifaransa ikizingatiwa kwamba Kigali ni mwanachama wa Francophonie yaani mataifa yanayotumia Kifaransa. Mimi ni Bryson Bichwa, Idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, Kigali. Nchini Burkina Faso, kamati iliyoundwa na waziri mkuu wa mpito Isaac Zida imesema watu 24 na wengine 625 walijeruhiwa wakati wa maandamano ya kumshinikiza rais wa zamani Blaise Compaoré uh, kuondoka madarakani mwezi uliopita. Mwenyekiti wa kamati hiyo uh, klasir uduba amesema idadi kubwa ya waandamanaji walijeruhiwa baada ya kupigwa risasi huku wengine wakiwa, au wakiwa wamechuma wame moto. Kabla ya kamati hiyo kutoa ripoti yake inayoeleza kwamba watu ishirini na wanne walipoteza maisha, vyama vya upinzani vilikuwa vimesema kuwa watu waliopoteza maisha walikuwa ni thelathini. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili dakika kumi na tatu. Afrika ya Kati ni saa kumi na mbili na saa kumi na moja dakika kumi na tatu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Dar es Salaam. Rais mpya wa Umoja wa Ulaya Jean Claude Juncker ameweka wazi mpango wake wa uwekezaji ili kufufua uchumi wa bara la Ulaya. Mpango huo utagharimu yuro bilioni 315 unatarajiwa kupitishwa na viongozi umoja huo mwezi ujao. Mwenzangu Victor Robert Wille amezungumza na Profesa Hamfrey Moshi, mchambuzi wa maswala ya uchumi na mwadhiri wa chuo kikuu cha Dar es Salaam. Naona ni mpango mzuri, maana kwa miaka mingi tangu tupate tupatetizo ya uchumi elfu mbili na nane elfu mbili na tisa utaona kwamba uchumi wa Ulaya na uchumi wa Amerika Waamerika ulikuwa umetikisika. Kwa hiyo ikawa kwamba kwa kweli, kwa kwa uchumi, uchumi ulianza kudorora eh, na suala la ajira likawa kubwa na hapa, siku za nyuma kidogo, miaka miwili, mwaka mmoja uliopita, tukaona kulikuwa na dalili kwamba uchumi unaanza kufufuka. Kwa hiyo ulikuwa unahitaji nguvu zaidi, na nguvu kubwa ya uwekezaji ili uweze kufufuka na kuweza kukua kwa kasi kuliko hali ilivyo sasa hivi. Na pengine kwa mtazamo mwingine, kwa kuangalia swala hili, ni kwa namna gani unafikiri litasaidia nchi za Umoja wa Ulaya kukuza uchumi, lakini pia kuongeza nafasi za ajira? Kwanza lazima tuone sasa uchumi wa Ulaya una mahusiano makubwa na uchumi mwingine duniani. Kwa mfano kuzorota kwa uchumi wa Amerika kua kwa uchumi wa, wa Ulaya na kufanya uchumi nyingi duniani na kuzorota. Iwapo sasa uchumi wa Ulaya utaanza kuboreka hivyo hivyo hicho chumi nyingine chum za Mashariki ya Mbali la na Amerika nazo pamoja na Afrika nazo vilevile zitaboreka bo, kwa sababu zinategemeana. Sasa hivi uwekezaji kwa kawaida unazaa ajira, kwa hiyo wa, na suala la ajira hasa sehemu za Ulaya zitapungua kutokana na uwekezaji huo. Ni Profesa Humphrey Moshi, mchambuzi wa maswala ya uchumi, akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam na watu wanane wanaoshukiwa kuwa magaidi wamewawa baada ya kushambuliwa na ndege za, za kijeshi za marekani zisizokuwa na rubani dhidi ya ngome yao ya Alqaida nchini Pakistan. Mengi zaidi na mwandishi wetu Emmanuel Mbando. Ndege isiyokuwa na rubani imeshambulia eneo ambalo inadaiwa kuwa walikuwa wamejificha wapiganaji wa Alqaida katika kijiji cha Kurdista kilichopo kwenye umbali wa kilomita zaidi ya 60 kutoka mji wa Miransha, mji mkuu wa Waziristan Kaskazini, eneo ambalo linadaiwa liko mpakani mwa Pakistani na Afghanistan. Kulingana na duru za usalama wa Marekani, ndege hiyo ilirusha makombora mawili na kuwaua watu wanane wanaoshukiwa kuwa ni wapiganaji wa Alqaida na kuwajeruhi wengine wawili. Jeshi la Pakistani limefahamisha kwamba hapo jana limewaua wapiganaji ishirini wa kundi la Haqqani na kundi la Hafiz Gilbahaduri katika shambulio la anga katika eneo la Waziristan Kaskazini, eneo ambalo limeendelea kushuhudia mapigano tangu mwezi Juni ilipoanza operesheni ya kijeshi ambayo iligharimu maisha ya wapiganaji 1500. Mashambulizi hayo yanajiri muda mfupi tu baada ya ziara ya kiongozi wa majeshi ya Pakistani nchini Marekani, Rahel Sharif, pamoja na tukio la kujitoa mhanga katika uwanja wa mpira wa mchezo wa wavu ambalo liligharimu maisha wa watu 57 katika mkoa wa Pakita nchini Pakistani na kudaiwa kutekelezwa na wapiganaji wa kundi la Hakan. Naam, sasa ni wakati wa arifa ya michezo na mwenzangu Victor Robert Wile. Habari za jioni na As, karibu ah. Eh, salama kabisa Victor Abuso, na kama ulivyosema, basi tuelekee viwanjani eh, na kikubwa ni kusinda michuano ya klabu bingwa Ulaya. Michuano ya klabu bingwa Ulaya hii leo usiku itaendelea tena kutima vumbi katika viwanja mbalimbali, lakini mchezo ambao unatupiwa macho na mashabiki wa soka ya kimataifa ni mchezo kati ya Arsenal na Borussia Dortmund. Eh, katika mchezo katika mchezo huo Arsenal inahitaji angalau sare ili wa vuke na kuingia katika hatua ya 16 bora, wakati Borussia Dortmund eh, tayari wao wakiwa wamekwisha tinga katika hatua hiyo na hivyo eh, wataingia uwanjani pasi kuwa na wasiwasi. Mechi nyingine katika michuano ya klabu bingwa Ulaya eh, zitaunguruma huku timu mbalimbali zikiwania kutinga katika hatua ya 16 bora, ambapo Ludogorets Razgrad itakabiliana na Liverpool wakati Atletico Madrid wenyewe wataumana na Olympiacos na Marmo, wao watakuwa wakicheza na Juventus, wakati FC Basel, wao watakabiliana na Real Madridi. Zeniti, wao watakuwa wakiumana na Benfica, na Bayern Leverkusen, wao watakabiliana na Monaco. Na basi katika kuangalia Pingine, kile ambacho pengine kiliendelea hiyo jana katika matokeo ya ya mechi mbalimbali mechi mbali za michuano ya klabu bingwa Ulaya eh, CSK Moscow eh, hiyo jana itoka sare ya bao moja kwa moja na Roma bate wao wakifungwa bao tatu kwa bila na timu ya Porto, wakati Manchester City ilipata ushindi wa bao tatu kwa mbili dhidi ya Bayern Munich, na Apoel eh, wakapigwa bao nne kwa bila na Barcelona. Uh, uh, Paris Saint Germain wao walikabiliana na Ajax na wakapata ushindi wa bao tatu kwa moja. Na Schalke 04 wao wakapigwa bao tano kwa bila na timu ya Chelsea. Hayo ni baadhi tu ya matokeo ya jana. Naam, na katika mchezo huo wa Barcelona APOEL, Lionel Messi alifunga mbao matatu. Naam, na tukiunganisha na hilo, e, mchezaji wa Argentina na Barcelona Lionel Messi, baada ya kuweka rekodi mpya ya mabao katika mchezo wa ligi ya mabingwa wa Ulaya Jumanne usiku kwa kutupia bao tatu peke yake, yani hat-trick na kuiwezesha timu yake kushinda bao nne kwa bila dhidi ya APOEL e, amesema kuwa hasira zake sasa e, anazielekeza kwa katika mchezo ujao eh, dhidi ya timu yake na Paris Saint-Germain ya Ufaransa. A, Barcelona wanalazimika kuwalaza Paris Saint-Germain watakapokutana Desemba 10 ili kuepuka vigogo kama Bayern Munich kwenye hatua ya 16 bora. Na Messi amesisitiza umuhimu wa timu yake kuliko rekodi yake binafsi. Messi amesema kuwa itakuwa ni mechi ngumu kwao, kwani walicheza na kupoteza mechi ya awali dhidi ya Paris Saint-Germain mjini Paris nchini Ufaransa. Wakati wa huo, kocha wa Paris Saint-Germain Laurent Blanc amesema kuwa kikosi chake kitaji kitaji tutumua na kuhakikisha kuwa wanashinda mchezo huo, e, katika mechi ya kufa na kupona dhidi ya wababe hao wa Hispania Barcelona. Kipote hicho ndicho kinatarajiwa kutamatisha mechi zao za makundi katika shindano la Ligi ya Mabingwa wa Ulaya, e, mwezi ujao kuelekea katika hatua ya 16 bora. Pengine tusubiri tuone nini ambacho kitaendelea kuibuka. Na tukielekea nchini Ghana, e, nchi ya Ghana hii leo inatarajiwa kujua hatima yake ya ushiriki katika mashindano ya Afrika ya vijana chini ya umri wa miaka 17, kufuatia rufani waliokata baada ya timu yao kuinguliwa katika mashindano hayo ya mwaka 20 katika mashindano ya mwaka 2015 yanayotarajiwa kufanyika nchini Niger. Shirikisho la soka la Afrika CAF liliengua timu ya Ghana katika mechi ya kuania kufuzu michuano hiyo ya vijana chini ya umri wa miaka 17 dhidi ya timu ya Kameruni. CAF ilichukua uamuzi huo kutokana na tuhuma kuwa Ghana ilimtumia mchezaji mwenye umri mkubwa zaidi Isaac Itum, e, e, hatua ambayo inapingwa na Ghana. Ghana ilishinda mchezo wa kwanza Septemba 13 kwa mabao mawili kwa moja na baadaye mchezo wa pili 4 kwa tatu na hivyo Kameruni ikawasilisha madai yaliyosababisha Ghana kuenguliwa pamoja na ushindi wake huo. Naam, ni tatizo ambalo limekuwa likiendelea sana barani Afrika na pia eh, Gambia pia ambiaia kujikuta katika hali kama hii. Naam, na, na tukielekea kule Afrika Kusini mchezo, mchezo wa soka wa mashindano maalum ya Challenge ya Nelson Mandela eh, kati ya timu ya, ya, ya, ya taifa ya Afrika Kusini Bafana Bafana na Cote d'Ivoire yanaendelea vizuri nchini Afrika Kusini. Kocha wa timu ya taifa ya Afrika Kusini Bafana Bafana Sheksi Mashaba ametangaza kikosi chake ambacho kitakabiliana na timu ya taifa ya Ivory Coast katika mchezo wa makala ya 20 ya mashindano ya Challenge ya Nelson Mandela. Victor Robert Wile, asante sana kwa habari hizo za michezo. Alishukurani. Naam, na sasa ni wakati wa makala ya Gurudumu la Uchumi na Emmanuel Makundi. Ujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale ulipo, karibu jumuike nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi, makala inayokupa fursa wewe msikilizaji kufahamu maswala mbalimbali yahusuyo uchumi na biashara. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, karibu. Msikilizaji, wahenga wanasema kazi ni kazi, lakini bora mkono uende kinywani, na biashara ni asubuhi na jioni huwa ni mahesabu. Nchini Tanzania na hata kwenye nchi wanachama za Jumuiya ya Afrika Mashariki, swala la ajira kwa vijana ni changamoto, lakini hata kwa wale walioweza kujiajiri kwa kufanya biashara ndogondogo ndogo, bado wanakumbana na changamoto nyingi kibiashara, licha ya kujipatia kipato. Juma hili nazungumza na vijana wa jijini Dar es Salaam, nchini Tanzania, ambao wao wanafanya biashara ndogo ndogo, na hawa ni maarufu kama machinga. Je, ni kwa kiasi gani wana elimu ya kutosha kuhusu ujasiriamali na biashara hii ya kuhamahama inawasaidiaje kupata kipato na kufikia malengo yao? Haya ni maswala mtambuka ambayo utayasikia kutoka kwa vijana wenyewe waliozungumza katika makala hii ya Gurudumu la Uchumi juma hili. Pengine tuanze kwa kuwasikia vijana hawa wao wanazungumziaje biashara ambayo wanaifanya ya. Mi naitwa Ramadhani Amisi, ni mkazi wa Kijito Nyama, nipo hapa karibia mwaka na sasa, mwaka mmoja na niko hapa Milenia mtaa. Nafanya biashara zangu ndogondogo kama hivi unavyoona soda maji, sigara na maandazi kama hivi. Ah, um, mtaji ambao nimeanza nao ni mtaji mdogo tu. So, unaona. Ila kwa sababu nilikuwa na malengo mbona na niju, nilikuwa nilikuwa najua nafanya nini. Ndio mambo kama sasa hivi unaona hapa nilipofikia, ila bado na malengo mengi sana kuwa na biashara kubwa, ila kitu ambacho kina, kinanikwamisha, msingi kwa sababu kipato ambacho ninachokipata kinaendana na shida zangu mimi, kwa sababu kila siku unakuta unafunga una, una hesabu, ila, ila ile faida ambayo unaipata unakuta nayo inaenda sana matatizo yako. Kwa unajikuta ile ya kuendelea kabisa ndio ukapiga hatua bado ila kama nitapata, yani kama ningekuwa na uwezo kupata msingi ms, ms, ms mkubwa, nikafanya biashara kubwa, basi ningekuwa naweza kufika mbali, sababu na malengo mengi. Hapa nilipo bado sijalizika, napenda sana niwe na biashara kubwa, umeona? Au hata kama ningepata mtu akanigea, bwana msingi, yani msingi wangu ms akili. Mimi kwa jina naitwa Azalia Yohana Mnyambwa, mimi ni mfanya biashara ndogo ndogo, sometimes nauza matunda au nauza miwa kwa kipindi hiki. Aa, nilianza na mtaji mdogo tu kama shilingi elfu kumi lakini katika biashara naona haiendi vibaya, inaenda vizuri. Alafu kitu kingine inanisaidia kwa mahitaji yangu madogo madogo, pamoja na matatizo ambayo ninaweza kuyatatua nyumbani kwangu na familia yangu kutokana na biashara hii. Naitwa Ali Mashaka Likasike, ni mkazi wa Mbagala. Biashara yangu naofanya ni ya mayai. Changamoto tunazozipata huko stendi, yani biashara haziruhusiwi kabisa. Tunapofanya biashara, tukiingia huko, wanakataza ni ndio mgeni, tunakamatiwa mayai, wanapeleka juu kule kuchukua unaambia utoe hela, alafu unakwambia kabisa usiingie humu. Yaani umeona ukienda kuchukua unaambia utoe hela alafu unakwambia kabisa usiingie humu. Hamna uhuru wowote. Kwa hiyo kwa jina naitwa Grace Paulo, mkazi wa Magomeni Kagera, nafanya biashara ya kuuza maji katika stendi ya Makumbusho. Changamoto nazozipata katika biashara yangu, kwanza nasumbuliwa na uongozi wa soko. Hawataka tufanye biashara kama hizi. Kwa hiyo nakuta yani maisha yetu yanakuwa magumu kwa sababu hatuna ule uhuru wa kufanya biashara lakini rit tungepewa nasie nafasi ya kufanya biashara. Biashara yangu hii inanifaa kwa sababu inanifanya nilipe kodi, maisha yangu yaendelee. Unaona, kwa hiyo tungeomba serikali tusaidie katika hili mi, mi, yani mi nachohitaji tu tunge, tungeruhusiwa kufanya biashara. Mtaji kama nini vingine vyote ningeweza ukomananayo, ila nachohitaji tu eneo la biashara liwe na, na, nini, na ule uhuru, mfanya biashara ufanye biashara kwa kujiamini pasipo kusumbuliwa na mtu yoyote. Yaani hapo tu ndo ninapoomba serikali nisaidie. Na sio peke yangu tupo wengi tu. Nilimuuliza Ramadhani pamoja na Ali Mashaka wao wamenufaika kwa lipi na biashara ambayo wanaifanya. Biashara ina faida, kama utaifanya kwa malengo na utaifanya bila usumbufu. Wafanya biashara wamekuwa ni watu ambao tunasumbuliwa sana hapa Tanzania. Hususani, unajua sehemu nyingi za biashara kuweka biashara na uwezo kufanya mazao yako nani? Sehemu nyingi sasa hivi ukikaa ukisema ufanye biashara yako unakuja site unakuja unakunyang'anya vitu, unakuja unakamatwa. Kwa nini? Kuta mambo mengi mtu anashinda kufanya kwa ajili ya nini? Ya kuogopa wao, kuogopa site. Lakini kama mtu anapata sehemu au tunaendelea bali mazingira hata hata inaboresha tu miundo mbinu, yani hata kama frame sisi serikali hiyo inatulipisha ina, ina, ina tuko tayari tunalipa kitu, fanya biashara kwa sababu ni moja ya ajira. Eh, kwa sababu leo hii kama hapo umeona nilipo, utakuja utanitoa hapa, nitarudi zangu mtaani. Eh, na majukumu, sasa fikiri nitafanya nini ndani unakula, unaingiza kwenye mambo ya, ya wizi, unafanya vitu ambavyo havina msingi. Lakini kumbe hapa najiajili, napata 2000 3000 elfu ngapi, maisha yangu yanaenda tofauti, na kukaa mtaani au kukaa kuanza kuiba. Biashara hii nimeifanya, nimeanzia mwezi wa pili mpaka sasa hivi mwezi huu wa 11, mafanikio yapo, lakini ndio hivyo, hauwezi kupata zaidi kwa sababu biashara yenyewe ukisema uingie mustendi au fanya ni kwa uhuru ndamgema yeye anarudi, umeona? Yani hamna amani, yani kwa kweli Yani viongozi ndo wanawasumbua, yani tusiuze huu biashara, sijui yani, siwaelewi kabisa. Ah, kutokana wengine hatuna elimu, umeona sasa hatuna kazi zingine bora tujishughulishe wenyewe tu. Wako pia wanaosubiri na kuamini kuwa serikali ndio ina wajibu wa kuwasaidia vijana hawa maarufu kama machinga kuwa na biashara imara. Ah, hiyo ni jukumu ambalo litakiwa labda serikali iliangalie, kwa sisi wajasiriamali wadogo wadogo iweze kujua msaada gani iweze katusaidia, hususa kwa mfano kama site ingewazuia, ili sisi tufanye biashara kwa uhuru, au kama kungekuwa na uwezekano serikali ingeweza katuwekea mkakati sehemu zenye stendi tuwa tunafanya biashara kwa amani kulingana na mazingira tuseme ambapo tupo, hata tuwekee utaratibu kwamba kila mmoja afanye biashara, akimaliza asafishe, ili pabakie kuwa safi. Katika kutaka kuwasaidia vijana hawa na vijana wengine kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki na nchi ya Tanzania, nimemtafuta mtaalamu wa masuala ya uchumi katika biashara na sera George Gande. Hapa anazungumzia changamoto wanazokumbana nazo, nazo wafanyabiashara hawa ya changamoto ambazo wafanyabiashara wadogo wanakutana wana nazo mtaani, zinaelezea zina tu ukweli wa tatizo lenyewe kwamba kwa, kwa kwa sasa kitu ambacho tunaita number of working age vijana ambao wana, wanatakiwa kuwa wanafanya kazi wamekuwa wakiongezeka kwa kasi kubwa kuliko nafasi za kazi zenyewe zilizopo, na, na kingine ni kwamba e, ina- inakadiliwa ina katika miaka kumi ijayo pengine population ya, ya Tanzania itaongezeka maradufu. Kwa hiyo hili tatizo litakuwa kubwa zaidi. Swala so, la elimu ya ujasiriamali ni jambo ambalo vijana hawa wameligusia na hata mtaalam George Gande analizungumzia ya hakika, elimu ya ujasiriamali katika vijana wetu bado bado ni changamoto kubwa. Kinachojitokeza, watu wote watu wote wanaangalia ujasiriamali katika maana ya trade, katika maana ya biashara, kwamba niwa hapa mzigo, kapange sehemu nyingine uuze, ile margin ile tofauti kati ya kununua na kuuza ndio, ndio faida yako na ndio kipato chako. Lakini ujasiriamali ni zaidi ya hapo, na na, na ujasiriamali wa namna hiyo ambao chepesi, kwa Kiswahili chepesi pesi tungeita umachinga kwa kweli sio, hauwezi kutusaidia kutengeneza kitu ambacho tunaita productive job, kutengeneza, kuongeza kuongeza fursa ya ajira katika uchumi wetu. Ujasiriamali yes, mali ambao pengine tunatakiwa kuujenga na kuuboresha ni ule ujasiriamali wa uzalishaji. Tuwe na vijana wengi zaidi ambao wanaweza wakajishughulisha waka, waka na shughuli za ujasiriamali wa uzalishaji nje ya biashara, katika maana ya kununua hapa, kununua mzigo China na kuleta Dar es Salaam, au kuchukua mzigo Dar es Salaam na kupeleka Iringa, au kuchukua mzigo Kariakoo na kuupeleka Manzese. Ujasiriamali wa namna hiyo hauwezi, hau kutujengea ajira ya kudumu kulia na ongezeko la vijana kwa nchi yetu. Nini kifanyike ili kuhakikisha vijana hawa wanafanikiwa na kuwa na biashara dhabiti. Joji Gande anaeleza nini kifanyike. Kitu kitu kikubwa cha kwanza ni, ni wanahitaji wana kuwa organize vijana. Kwa sasa kila mtu anahangaika, ana, ana kwa, kwa mtindo wake, kwa namna yake, popote pale alipo. Kunatakiwa kuwe na na organization ambayo sera zinatamka, lakini katika utekelezaji ndio kuna changamoto kubwa, kwayo inatakiwa kuwa organize, alafu kuwa train, halafu kuwa facilitate, na wakati huo huo mazingira ya kibiashara yawape hiyo fursa eh, hata sehemu chache tu ambazo wao wenyewe wameweza kuji mazingira ya kibiashara yameshindwa kuwapa, kuwapa hiyo fursa. Ndio mana unaona wanakimbia kutoka sehemu moja kwenda kwenda sehemu nyingine. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, mpaka kufikia hapo ndio natia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili Shuk Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Afrika mashariki ni saa kumi na mbili na nusu, Afrika ya kati ni saa kumi na moja na nusu. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi. Tumekuandalia uchambuzi wa habari za dunia na makala ya habari rafiki. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Mazungumzo ya amani kumaliza mzozo kati ya waasi na serikali ya Sudan na Sudan katika majimba ya Darfur, Blue Nile na Kordofan yameanza leo jini Addis Ababa nchini Ethiopia. Daktari Denis Mukwege kutoka Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo atuzwa na Bunge la Umoja wa Ulaya kwa juhudi zake za kuwatibu wanawake na wasichana wanaobakwa mashariki mwa nchi hiyo. Na Ujerumani yahofia wimbi la kundi la Islamic State kuwasajili vijana kutoka mataifa magharibi. Jina langu ni Victor Abuso, na asante sana msikilizaji. Kumbka kwamba na nafasi kutuma juma kwa mfupi, anza na alama kujumulisha 255764015747. Mazungumzo ya amani kumaliza mapigano ya muda mrefu katika jimbo lenye utajiri wa mafuta na lenye utata mkubwa uh, wa Kordofan na lile la Darfur pamoja na Blue Nile katika milima Nuba nchini Sudani yameanza leo, nchini Ethiopia, Sudan yameanza leo mjini Adis Ababa nchini Ethiopia. Mwandishi wetu wa maswala ya Sudan James Shimenyula ametuma ripoti ifuatayo. Mkutano huo wa Adis Ababa unahudhuriwa na wawakilishi wa jimbo lenye utata la Dafua ambako Justice and Equality Movement wanawakilishwa na Mohamed Ibrahim Jibril ambapo Mini Minawi anawakilisha waasi wa Sudan Liberation Army ambao jina lao si sawa na kikosi cha jeshi la Sudani Kusini waasi wanaopigana katika majimbo ya Blue Nile na Korodofani kwenye milima ya Nuba wanawakilishwa na Yasir Arman. Serikali ya Khartumi inawakilishwa na Ibrahim Gande ambaye ni mshauri mkuu wa Rais wa Sudan Omar Hassan Ahmed Al Bashir. Mwakilishi wa Umoja wa Afrika ni Thabo Mbeki ambaye wakati mmoja alikuwa rais. Thabo Mbeki akiongea kwenye mazungumzo hayo mjini Addis Ababa, aliwataka washiriki wafanye hima kusuluhisha masuala ya uasi Sudani kaskazini, hususan jimbo la Darfur. The government of Sudan delegation is here. Jam delegation is here. Naye waziri wa habari wa serikali ya Khartoum Ahmed Bilal Analalamika kwamba ingawaji mazungumzo yanaendelea mtutu wa bunduki wa waasi ungali unalenga vikosi vya serikali katika sehemu za Nuba. Mshauri wa rais el Bashir, Ibrahim Gonda, alilalamika kwamba ingawaji mazungumzo yanaendelea waasi wa Korodofani na Blue Nile kwenye milima ya Nuba wameibuka na mtindo wa kupenyeza vipengele vinavyotatiza majadiliano ya Addis Ababa. Kaskazini cha Sudan Kaskazini alilalamika kuwa walioathirika bado wanaathirika kwa kukosa chakula katika milima ya Nuba. Suala kuu ambalo hatujaelewana na la haraka linahusu hali ya usambazaji wa vyakula kwa walioathirika, na pia tungali tuna mlima mkubwa wa kujadili suala la kisiasa. Mtaalam na mchunguzi wa masuala ya Sudani Kaskazini, Haji Hamad, alikuwa na haya ya kusema kuhusu mazungumzo ya kuleta amani. The government is insisting that they should have a permanent ceasefire and that they should go and negotiate the surrender of the army. Serikali inasisitiza kuwa eti lazima pawe na kusitishwa kwa kudumu kwa mapigano na kuwa lazima waweke silaha chini. The government a very strong military situation, position. Kauli yake mtaalam wa masuala ya Sudan Kaskazini Haji Hamad anayeripoti kwa niaba ya Radio France International idhaa ya Kiswahili. Ni mimi James Shimanyula na tukielekea katika nchi jirani ya Sudan Kusini, balozi wa nchi hiyo katika baraza losalamu la usalama la Umoja wa Mataifa Francis Madiang Deng ameliambia baraza hilo kuwa kuwawekea vikwazo kwa pande mbili zinazozana nchini humo hakutasaidia kuleta hali ya amani, badala yake hali itaendelea kuwa mbaya. Wito huu unakuja wakati huu baraza la usalama la umoja mataifa linatarajiwa kumwekea vikwazo Rais Salva Kiir na mpinzani wake uh, ambaye pia alikuwa ni makamu wa rais wa zamani Riek Machar, ambao wote wameshindwa kumaliza mzozo ambao unaelekea kumaliza mwaka mmoja sasa. Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam anasema, inaonekana kuwa Sudani Kusini imekata tamaa kuhusu kumalizika kwa mzozo nchini humo. Ni nadhani kauli ya serikali ya Sudani ya Kusini chini ya rais Salva Kiir ni ni kuonyesha kukata tamaa na kuonyesha pia katika hali ya kushindwa kutafuta suluhu kati kati yake na na kiongozi wa upinzani ambaye alikuwa makamu wake wa rais eh, bwana Riek Machar nadhani ni kauli ya kutapatapa kwa sababu e, kuzuia vikwazo vya Umoja wa Mataifa vinakuja kwa sababu wameshindwa kupata suluhu. nam ni sauti yake Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam. Daktari Denis Mkwege, raia wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo ambaye anatambuliwa kimataifa katika juhudi zake za kutoa huduma za afya kwa wasichana na wanawake waliobakwa mashariki mwa nchi hiyo ametuzwa na bunge la Umoja wa Ulaya kupongeza jitihada zake za kuwasaidia wasichana na wanawake. Mkwege amepewa tuzo hiyo na ya haki za binadamu katika makao makuu ya bunge hilo mjini Strasburg, mashariki mwa nchi ya Ufaransa. Rais wa bunge hilo uh, Martin Schulz amemwelezea daktari Mkwege kama mtu aliyejitoa aliyejitolea, uh, kuwatetea wanawake wanaobakwa mashariki mwa DRC. Mukwege amesema tuzo hiyo itaendelea itaendeleza mapambano ya kuendeleza kuwasaidia wanawake wanaobakwa na kutetea haki zao mashariki mwa nchi hiyo na nchini Tanzania uh, kwa sasa kamati ya ukaguzi wa fedha za umma inawasilisha ripoti yake kwa bunge kueleza hatuma za kupotea kwa shilingi za Tanzania zaidi ya bilioni mia tatu iliyopotea kuhusu mradi wa kufua umeme, uh, chini ya kampuni ya IPTL. Bila shaka, endelea kuwa pamoja nasi tukufahamisha mengi uh, kuhusu taarifa hiyo kutoka nchini Tanzania. RFI, Radio France Internationale na ukiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania ni saa kumi na mbili dakika thelathini na saba uh, sawa kabisa. Na ukiwa hapo jijini Nairobi nchini Kenya, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tunakutangazia uh, kutoka hapa jijini Dar es Salaam. Umoja wa Mataifa umefungwa ofisi yake ya kupambana na maambukizi ya ugonjwa wa taru Ebola nchini Mali, wakati huu watu mia tatu wakiwa katika uchunguzi maalum. Mwandishi wetu Sabina na Bigambo anatueleza zaidi. Mali ni nchi ya mwisho katika ukanda wa Afrika Magharibi kukumbwa na maradhi ya Ebola, ambako watu saba wameripotiwa kupoteza maisha kutokana na maradhi hayo. Miongoni mwa waliopoteza maisha ni pamoja na mtoto mdogo mwenye umri wa miaka miwili aliyeingia nchini humo kutokea nchini Gine, pamoja na imamu mmoja ambaye pia alisafiri kutoka nchini Gine, ambaye aliwaambukiza watu saba ambao miongoni mwao watano walipoteza maisha. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki Moon amemteua Dkt. Ibrahima Sosefal mwakilishi wa Shirika la Afya Duniani nchini Mali kuwa mkuu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kukabiliana na maradhi ya Ebola UNME. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Wizara ya Afya nchini Mali, watu wawili waliokutwa na virusi vya Ebola wanapatiwa matibabu chini ya uangalizi mkubwa katika kituo maalumu, na kuongeza kuwa jumla ya watu 288 ambao wanashukiwa kuwa karibu na imamu aliyepoteza maisha kutokana na Ebola mnamo Oktoba 27 wanaendelea kuwa chini ya uangalizi nchini Zimbabwe. Era, makamu wa rais Joyce Mujuru ameondolewa katika kamati kuu ya chama tawala cha ZANUPF kwa tuhuma za kupanga mbinu za kumuua rais Robert Mugabe, na pia anatuhumiwa kuhusika na uwizi wa fedha kutoka kampuni kadhaa za serikali. Bi Mujuru amekuwa akishutumiwa na mke wa Mugabe, Grace Mugabe Wakati huu siasa zikiendelea ndani ya chama cha Zanu-PF kuhusu ni nani atakaye mrithi Mugabe mwenye umri wa miaka 90. Uh, kuondolewa kwa Majuru katika kamati ya Zanu-PF kunakuja siku chache tu kabla ya kufanyika kwa mkutano mkuu wa chama hicho tarehe tatu uh, mwezi ujao, na kama nilivyokufahamisha msikilizaji, bunge la jamhuri jamhuri wa Tanzania imeanza kujadili ripoti ya kashfa ya IPTL kuhusiana na kaunti ya escrow Tegeta, hatua ambayo imekuwa ikisubiriwa kwa hamu kubwa na wadau wa siasa za Tanzania, wakiwemo wananchi wa kawaida. Hatua hiyo ya bunge kujadili ripoti hiyo imefanyika wakati kulikuwa na agizo la muda wa mahakama kuwa kuna kesi mahakamani ambazo zinahusiana na kashfa hiyo. Kamati ya bunge iliyopewa dhamana ya kuchunguza kashfa hiyo PSC ikiongozwa na mwenyekiti Zito Kabwe imebaini kuwa kumekuwa na dosari mbalimbali mbali za kisheria zinazoashiria ufisadi na kutoa mapendekezo kuwahusika kuwajibika na kuchukulia hatua. Fikilu Njombe ni makamu mwenyekiti wa kamati hiyo na hapa anaweka wazi baadhi ya mapendekezo wanayoona yanafaa kufanyika. Akaunti ya kampuni ya PAP katika benki ya Stanbic zilifunguliwa maalum kwa ajili ya kupokea fedha kutoa akaunti ya Tegeta escrow iliyokuwa benki kuu, zilipelekwa katika akaunti nambari hiyo zote za VIP katika benki ya Mkombozi Commercial Bank. Kwa mujibu wa taarifa ya CAG na kuthibitishwa na mkurugenzi mkuu wa takukuru, fedha hizo pia ziligawiwa kwa watu mbalimbali mbali binafsi. Mheshimiwa Spika, kamati yetu haina tatizo kabisa na watu wawili kuuziana makampuni yao kwa thamani wajiwazo wa jiwazo wao wenyewe au jinsi ya kuzitumia fedha hizo ama kwa kuwachagulia watu wa kuwagawia, lakini kamati imejiridhisha kuwa fedha iliyotumika kulipia manunuzi hayo ni fedha ambayo sehemu yake ilikuwa ni fedha ya umma iliyochotwa bila huruma wala aibu kutoka benki kuu ya Tanzania. Hivyo kamati inazitaka mamlaka za uchunguzi kuhakikisha kuwa fedha hizo zinarudi benki kuu. Hata ikibidi kwa kufilisi mali za watu wote waliofaidika na fedha hizo kwa thamani ya fedha walizolipwa na Bwana Ruge Marila, hata kama ilikuwa ni kwa nia njema. Ni sauti yake Filiku Njombe a, makamu mwenyekiti wa kamati hiyo ya ukaguzi wa fedha za umma PSC, akizungumza bungeni jijini Dodoma. Na kansla wa Ujerumani Angela Makel amesema ana wasiwasi kuhusu uh, kundi la Islamic State kuajiri vijana kutoka mataifa uh, ina, mataifa yanayoendelea ya kiviwanda duniani. Akilitubia bunge hilo, Makel amesema kundi la ISIS ambalo kwa sasa linashikilia eneo kubwa nchini Siria na Iraq linasalia kundi hatari kwa dunia. Wakati huo idadi ya watu waliopoteza maisha katika shambulio la ndege za serikali ya Syria katika ngome za ISIS katika mji wa Raka imefikia 95 na, na msikilizaji, kama ulivyosikia balozi wa Sudan Kusini kwenye baraza la usalama la Umoja Mataifa Francis Madiang Deng ameliambia baraza hilo kuwa kuwekewa vikwazo kwa upande mbili zinazozana nchini mwake hakutasaidia kuleta amani, bali hali itaendelea kuwa mbaya. Mwenzangu Victor Robert Will amezungumza na Abdulkari Matiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam. Mi nadhani ni sahihi na hiyo vikwazo hivyo eh, vitaathiri pia hata eh, nchi jirani kwa sababu eh, hiyo inaone, inaonekana kwamba hata e, nchi jirani mfano Jumuia ya Afrika Mashariki, Jumuia ya SADAK mpaka Umoja wa Mataifa wanasikia kufanya vikwazo, Umoja wa Afrika, african union, wako wapi? Ina maana mgogoro huu inaonekana una madai ya watu ndani yake ya baadhi ya viongozi katika kanda. Kwa hiyo kitendo cha Umoja wa Mataifa kutoa tishio hilo kutoa onyo hilo la kusema kwamba Sudani ya Kusini itakabiliwa na vikwazo hivyo ni ishara tosha kabisa hata kwa viongozi wa Umoja wa Afrika wa SADAK na Jumuiya ya, ya, ya Maziwa Makuu. Serikali ya Marekani imesema kwamba ina mpango wa kuwasilisha rasimu ya azimio la kutaka Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa uweke vikwazo dhidi ya Sudani Kusini. Ni kwa nini Marekani ionekane kana kwamba inashinikiza hilo lifanyike? Marekani inashinikiza hili lifanyike kwa sababu yenyewe Marekani ni mdau mkubwa sana wa ma, wa mahitaji ya mafuta katika dunia, na Sudani ya Kusini inayo akiba kubwa sana ya mahitaji ya dunia ya, ya mini ya mafuta. Kwa hiyo utaona kwamba ili sasa ile zogo la pale liondoke, manake pale pana China pale pana pana pana pana watu wa mataifa wanaingilia, sasa ili kuwakomoa. Nadhani pia wa Marekani inaweza kuwa Amerika inafanya hivyo pia kukomoa kwa wale ambao wanadhani, wanadhani wanaweza wakafaidika kwa kuikamata Sudani ya Kusini kivyao wao wenyewe kimaslahi yao, basi na yeye atamwaga mboga kama wao wamemwaga ugali. Waswahili wanasema, na yeye atamwaga mboga na ndiyo maana yake. Na kwa upande wake serikali inasema kwamba kuweka vikwazo haitakuwa dawa ya tatizo ambalo lipo nchini Sudani Kusini. Mgogoro huu ukiendelea, nini sasa pengine kinaweza kuwa ni suluhisho? E, kwanza kusema kwamba haitakuwa dawa e, sio kweli, kwa sababu ama itegemee aina ya vikwazo. Kuna vikwazo vya trade embargo, amini vikwazo vya biashara, kuna vikwazo vya silaha kuna vikwazo vya viongozi kusafiri, kuna vikwazo kuzuiliwa mapesa yao yaliokuwepo huko nje. Kwa hiyo inategemea aina gani ya vikwazo ambavyo vinaweza vikafanya Sudani iweze ku, ku, ku, kutii amri ana hawa viongozi wakuu wote wa pande zote mbili waweze kutii amri na kupata suluhu, lakini dawa pekee ni ya, hiyo, kwa viongozi hawa wawili ambao sio tabu, hawa walikaa ikulu moja, walipigana pamoja kuitaka hiyo Sudani, ni watu wanaofahamiana. Ni sauti yake Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam. Sasa ni wakati wa makala ya Habari Rafiki na Sabina na Bigambo. habari. Habari. Habari. Habari. Nam, nakusalimu msikilizaji popote pale ulipo, na karibu katika makala ya habari rafiki. Leo tunaangazia ukatili dhidi ya watoto unaofanywa na wasichana wa kazi ama wasaidizi wa majumbani ambao wamekuwa wakiachiwa jukumu la malezi na uangalizi wa watoto. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, ungana nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Msikilizaji, huko nchini Uganda, msaidizi wa kazi za nyumbani Joli Tumuhirwe anazuiliwa katika gereza la Luzira na mahakama ya Nakawa kwa kosa la kutesa chini ya kifungo cha 41 kwenye katiba ya nchi hiyo, baada ya video iliyonaswa na kamera ya CCTV kumwonyesha akifanya kitendo cha ukatili dhidi ya mtoto wa mwaka mmoja. Tukio hili msikilizaji, limevuta hisia za wengi na wengi wamekashifu kitendo hicho ambacho kiukweli kimetoa mitazamo tofauti kuhusu wasaidizi wa kazi za majumbani. Kwa mtazamo wako, msikilizaji, unadhani vitendo hivi vinavyofanywa na baadhi ya wasichana wa kazi, nini chanzo chake? Na je, nini kifanyike? Karibu sana upate nafasi ya kutoa maoni yako. Ahari, niko Mtwara, Tanzania. Maoni yangu ni kwamba kuna baadhi ya wazazi ambao wanamturisha wana sana fanya kazi kwa hiyo katika kumtumikisha mfanya kazi, naye waga ana, anakuwa na kinyongo fulani hivi kwa vile anafanya kazi muda mrefu toka amka saa kumi na moja mpaka saa saba usiku jalala. Kwa hiyo mule unaotokea ule mzazi akashatoka tayari, mtoto kama mtoto waga anafanya mambo mengine ambayo ya ya kuchukiza. Kwa hiyo kama mfanya kazi mwingine waga ana fanya ile, basi kwanza natumikisha kama labda kama mia mamu ndani, kwa vile mzazi hayupo, iyo anaona bora hasira zake na mambo yake yote anamalizia kwa ule mtoto ambaye anabaki naye pale nyumbani. Kwa hiyo ili kupunguza tatizo kama hili, hapa inavili ule mzazi kidogo awe karibu ole, na ule na ule mfanyakazi au anamsadia zile kazi za ndani, mambo mengine, au kupunguza ile chuki chuki baina ya yule mfanyakazi na we, na mzazi. Asante sana, nakutakia siku njema. Asante kazi njema. Asante. Tiego uh, niko jijini Nairobi. Unajua kama wenye tunafanya kazi kwa ofisi maofisi, mtu unajua anaulizangu wa reference, ulikuwa unafanya kazi wapi, ulikuwa unafanya nini, na pia ukiwa umetoka mahali unaulizwa nini kilisababisha utoke, uh, kutoka kwa hiyo kazi. Ningesema ya kuwa watu wakuwa waangalifu weze kukagua mfanyikazi kabla ya mwajiri. Unajua, unaweza enda utafute reference, uulize kama ashaifanya kazi mbeleni, utake kujua venye alikuwa anafanya kazi huko na kadhalika. Kuna wasichana ambao wanadai kwamba wanatendewa vibaya na waajiri wao, ndio sababu ya wao kuwatesa watoto wao. Hili unalizungumziaje, e? Kwa maoni yangu naonelea kuwa hata ukiwa amjaelewa um, na mwajiri mtoto sidhani anafaa ahusishwe, uh, katika hayo maneno. Mnafaa mkae um, chini na mwenye kuajiri, umwambie niko na shida fulani, ili mweze kujadiliana. Mkikosa kuelewana, uji, ujipatie ruhusa uende, badala ya kufanya kitendo kama hicho. Naam. Na unadhani wanawake wafuate labda vituo vile vinavyolea watoto kwa ajili ya kuwatu kutunza watoto wao badala ya kuwachukua wasichana, unajua, kulingana na na economy zenye iko watu lazima wajaribu kubalance uh, maneno ya kutafuta fedha na maneno ya kuchunga watoto kwa so hivyo hiyo pia inaweza kuwa in, inasababisha hayo maneno yote kutendeka, kwa sababu unajua zamani wanawake walikuwa naandamana na watoto wao popote waendapo, lakini siku hizi ni lazima tutafute mtu wa kusaidia ili ndio uweze kuenda kutafuta mkate. Kwa hiyo unatoa wito gani kwa wazazi na wasichana wa kazi? Aa, jambo la kwanza ni kuomba ya kwamba Mungu aweze kuwalinda na kuwachunga watoto pia. Uh, sisi kama waajiri kae chini, tukae tukizungumza na wafanyikazi, ndio ukiona ya kwamba mtu labda ako na shida muweze kuitatua mapema kuliko kuficha shida alafu nimeenda ninalipuka. Kwa hivyo ni vizuri wakae wakizungumza kama marafiki, ama tuseme binadamu mwenye zako unamjulia hali unamuuliza venye ameshina, na pia hata uh, mtoto mwenyewe na kuja nyumbani, mnakaa na mtoto ndio mtoto e, is kuambia kuna shida itaweza kuitatua mapema. Nam, nakushukuru sana na kutakia siku njema. Haya, asante. Naitwa Mirali Kibinda katika maeneo ya Sabasaba hapa kwa mkoani Morogoro. Binafsi mi naona katika sekta nyingi za watu wanaofanya kazi za ndani huwa ni watu wanapata mateso sana kutoka kwa ajili wao na wafanyakazi wa, wa ndani wana tabia ya kulipiza wisasi kwa watoto, lakini kile kilichotokea kule Uganda kwa kweli ni jambo la kusikitisha sana. Yani kila mtu alioangalia kwenye mitandao, kwa kweli inasikitisha sana. Unadhani ni wapi mahali salama kwa watoto kupata malezi ikiwa baadhi ya wasichana wanawatendea vitendo vya kikatili kama alivyofanya msichana huyu wa Uganda. Binafsi mimi kama mimi ningependelea sana mtoto apate malezi kutoka kwa wazazi wake, lakini kwa sasa hivi huwa wazazi wengi sana wanajishughulisha na kazi na kuwacha watoto wasipate malezi yao. Kwa kweli inasaidia sana katika familia yetu. Nakushukuru sana Miraji, nakutakia siku njema, asante sana. Mimi natakia mema, asante. Naitwa uh, Barnabas, nipo Bukavu, mashariki mwa Kongo. Ii, naona huyo msichana yaweza kuwa alikuwa na uh, matatizo ya kisaikolojia huenda yakatokana na familia, mahali amekulia, ya uenda yakupata upendo wa wazazi, aka amekua katika mazingira mabovu ya kifamilia, alafu alipokuwa katika nyumba pale anakoishi kulea mtoto akapata uh, uenda uh, matatizo kidogo na ule hawa na na tatizo yote ndani hawezi kufanya mambo kama yale. Ndio, we unadhani ni kwa namna gani sasa wazazi wafanye ili kupata watu ambao wana akili timamu waweze kuwalelea watoto wao? Mbinu gani zitumike? Wazazi, naweza kuwashauri kwamba ni vyema wanapo mwajiri mtu yetu kwa watoto wao, ni waishi nao vizuri kwanza, wa, uh, waope ule wandani wazazwae wale watu wanaokuja kama pia watoto wa ndani, kama sivyo washughulike labda na zile majumba za kuwalea watoto wau. Kama wanamleta mtu ndani awaje amekulia katika mazingira gani, ni vigumu alee watoto vizuri. Ni vizuri wajue kwanza amekulia katika mazingira gani, sia wampokee kama aa, amao upatia upendo wote kama mtu wa ndani, na wampatie majifunzo ambayo inaweza kumfaa kusudi aelewe kazi i nyumbani ambapo ndio. Naam, nakushukuru sana na kutakia jioni njema. Asante sana. Kwa jina naitwa Angesto Choga kutoka Iringa Mafinga. Kuhusu hili la mabinti, nadhani ni kuwa bosi mwenyewe na wafanyakazi wake wawe wana mapatano mazuri, na pindi labda wakiachana kazi waachiane kwa misingi ambayo inatakiwa labla. Na pindi labda anavyoondoka kwenda na yeye kwenye kazi yake, ahakikishe huyu msichana wa kazi anamweka katika kisaikolojia ambayo ni nzuri, maanake kuna wakati mwingine a wasichana wa kazi, hata mi mwenyewe wakati ningiwa nafanya kazi, kuna wakati mwingine bosi alikuwa ananiudhi, lakini katika zile hasila unaamua kuto kufanya kitu ambacho alikupangia. Lakini sasa kwa wasichana wa kazi wanasikia tu labda zile hasila wanawamalizia kwa watoto wadogo, labda naisi akimpiga mtoto atakuwa amemkomesha. Na pia katika kipato pia nayo imekuwa ikichangia sana, kwa sababu unajua mbona ah, nalipwa shilingi kadhaa kidogo tu, alafu mtu mwenyewe bado ananinyanyasa, naye anafikia ile hatua kuchukulia zile hasira kumalizia kwa yule mtoto. Cha msingi cha kufanya bosi, kabla hajaenda kazini, katika kupanga ratiba zake au naye jirani na familia, apende kuzijua ta, shida za mfanyakazi wake na matatizo ya mfanyakazi wake, nini ambavyo mfanyakazi wake anavyohitaji na nini ambavyo vinatakiwa kukaa, kisha wakikaa pamoja akiwekeana sawa Nadhani pale kwa pamoja wataishi kwa pamoja bila matatizo yote, hakutokuwa labda na wala labda na labda msichana wa kazi kuwa mnyanyasaji kwa mtoto wake, au katika familia ile, au kutenda vitendo vyovyo havitakiwi. Nakushukuru sana Anjesco na kutakia siku njema. Nawe pia asante. Hadi hapa, msikilizaji, sina la ziada. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo, hadi wakati mwingine na kutakia jioni njema. Habari. Habari. Habari. Habari. Na asante sana Sabina na vigambo kwa makala hayo ya barafiki na msikilizaji, tukurejea nchini Tanzania. Kamati ya bunge iliyokuwa inachunguza kashfa ya ufisadi uh, ya IPTL inapendekeza kuwa waziri mkuu Mizengo Pinda kuwajibika kutokana na kuna taarifa kuhusu kashfa hiyo, na pendekezo lingine ni kwa mwanasheria mkuu, uh, jaji Fredrick Werema na waziri wa madini na nishati profesa Sospeter Muhongo Muhongo Uh, kujiuzulu kutokana uh, na kashfa hiyo. Bila shaka endelea kuwa pamoja nasi katika matangazo yetu hapo kesho, tutakupasha mengi kuhusu iliyotokea uh, bungeni uh, mjini Dodoma. Lakini katika ukurasa wetu wa Facebook uh, kabla ja gana jioni hii leo, nianze na uh, wana already Lucien, ukiwa maeneo vira kule DRC, unasema kwamba kila laheri kwa wanasiasa wa upinzani wanakutana kule mjini Kinshasa. Uh, unasema jamani, jaribuni kujadili hali halisi ya uchaguzi unaotarajiwa uh, na hali usalama mashariki uh, mwa nchi hii. Tumechoka kusikia fujo w uh, kila wakati. Na Zakaria Mapindo kiwa Shinyanga unasema kwamba hawa wapinzani wa uh, wapinza, wapinza siasa uh, kule DRC uh, muwe na mazungumzo mema na ujumbe mwingine ni kutoka kwa Bwana Bashir Kavindi akiwa Dar es Salaam, kila la heri wananchi wa eslam, lahiri, demokrasia ya Congo kuhusu mkutano huo. Na mwisho kabisa ni Bwana Fikiri Patrice ukiwa kule Bujumbura, unasema kwamba ongera sana Uh, kwa wapinzani wa DRC kwa kukutana ili kuzungumzia mustakabali wa siasa nchini humo. Basi kufikia hapo na fikamishwa wa maregezo haya jioni kwa niaba ya fundi mitambo Emmanuel Mbando msimamizi wa maregezo haya amekuwa ni Ali Bilal. Jina langu ni Victor Abuso. Asante na kwaheri kutoka Dar es Salaam. Na kupenda Tanzania. Mm -hmm. Mm -hmm. Tanzania umetuleta pamoja kwa upendo na amani. Mungu ndiye aliye Mungu ibariki nchi yetu. Wajulikana kwa ukarimu, pande zote za dunia. Una Kilimanjaro na wanyama wa kuvutia. Mbuga zetu ni fahari namna hiyo, msikilizaji, asante sana kwa kuwa pamoja nasi jioni hii ya leo, na muda um, mfupi ujao utasikiliza mtangazo kwa lugha ya Kifaransa kutoka kule jijini Paris. Lakini usikose kuwa nasi kesho saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki, matangazo mengine kwa, kwa lugha ya Kiswahili. Hadi wakati huo, asante na kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.