Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. tunakutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili kamili, Afrika Kati ni saa kumi na moja kamili. Naam, asante sana msikilizaji kwa kuungana nasi popote pale ulipo, na tunakukaribisha katika mazungumzo ya jioni leo, tarehe moja mwezi wa Februari mwaka elfu mbili na kumi na tano Juni hii utasikiliza habari za dunia na pia makala changu chako changu, changu, changu, changu na baadaye pia tutakuwa naye katika jukwa la mchezo kwanza. ni habari kuu za dunia hapa ni muhtasari wake. Nchini Nigeria kundi la gaidi la Boko Haram limeuvamia mji wa Maiduguri na kusababisha wakazi mji huo kukimbia makwao. Mashambulizi ya anga kusini mwa Somalia yasababisha idadi kubwa ya watu kupoteza maisha, na nchi ya Jordan yasema ya kwa kuwa raia wake anashikiliwa na, na Islamic State na achiliwa Nam jioni hii ya leo huko nami, Victor Abuso. Tuanzie kule nchini Nigeria ambapo kundi la Boko Haram limevamia mji wa Maiduguri katika jimbo la Borno. Wakazi wa mji huo wanasema wamewaona watu waliokuwa wamejihami kwa silaha na kusababisha maelfu ya watu kuanza kukimbia mji huo. Uvamizi huu unakuja wiki moja tu kabla ya uchaguzi mkuu wa urais kufanyika nchini humo. Jeshi linasema limewatuma idadi ya wanajeshi ili kupambana na kuwazuia wanamgambo hao kuchukua maeneo zaidi, na msemaji wa jeshi uh, Cris Olukolade ameliambia shirika la habari la AFP kuwa wanamgambo hao wamedhibitiwa. Kundi la Boko Haram tangu mwaka elfu mbili na tisa limekuwa likitekeleza mashambulizi ya kigaidi kaskazini mwa Nigeria na nchi jirani ya Cameroon na kusababisha maelfu ya watu kupoteza maisha. Juma hili tume ya Umoja wa Afrika ilitoa wito kwa viongozi wa Afrika kuunda jeshi la pamoja kupambana na wanamgambo hao, wito ulioungwa mkono na katibu mkuu wa Umoja Mataifa, Ban Ki-moon. Idadi kubwa ya watu isiyojulikana inahofiwa kwamba wameuawa kusini mwa Somalia baada ya kutokea kwa shambulizi la anga lilolenga makazi ambayo yanaaminiwa kuwahifadhi viongozi wa kundi la Al-Shabaab. taarifa la Shabab zinathibitisha kutokea kwa shambulizi hilo kilomita mia mbili na sabini kutoka mji wa Mogadishu, lakini taarifa hazijaeleza ni watu wangapi walioangamia. Hata hivyo Abdulkadir Muhamed Nur, afisa wa serikali ya Somalia, amesema idadi kubwa ya wapiganaji Alshabab wameuawa katika shambulizi hilo. Mwezi Septemba mwaka jana, kiongozi wa Alshabab Ahmed Abdi Godane aliuawa baada ya kushambuliwa na ndege za kijeshi zisizokuwa na rubani ambazo zilikuwa zinaendeshwa uh, na Marekani. Nchini Tanzania, chama tawala CCM kinaadhimisha miaka thelathini na minane tangu kuundwa kwake mwaka elfu moja mia tisa sabini na saba na aliyekuwa mwenyekiti wa chama cha tano na kiongozi wa kwanza wa Tanzania Mwalimu Julius Nyerere na Abud Jumbe aliyekuwa kiongozi wa chama cha ASP kutoka Zanzibar. Rais Jaka Kikwete ameongoza maadhimisho mwaka huu katika uwanja wa Majimaji mjini Songea. Leo Jumapili, chama cha CCM kinaadhimisha miaka 38 mwaka huu ambao nchi hiyo inajiandaa kwa uchaguzi mkuu mwezi Oktoba mwaka huu. Rais Kikwete amesema chama cha mapinduzi kitatoa wagombea bora wakati wa uchaguzi mkuu. Napenda kuhakikishia wanaCCM na wananchi kuwa chama cha mapinduzi ni chama kilichokomaa Chama kilicho makini na kilicho imara. Tunao utaratibu unaoeleweka wa kutabirika wa kuwapata wagombea, hivyo nataka kuhakikishia kwamba hapata haribika jambo. Naomba niwahakikishie tena kwa chama cha mapinduzi kitawapatia Watanzania wagombea bora ambao hawatapata mashaka nao wala kigugumizi kuhusu kuwachagua. Na huyo ni rais wa Tanzania Jakaya Kikwete akizungumza wakati wa maadhimisho ya miaka 38 ya chama tawala CCM uh, katika uwanja wa Majimaji mjini Songea leo Jumapili za kuyapata kupitia RFI Pure Redio, ambayo ni njia rahisi sana kuitumia kusikiliza matangazo, taarifa za habari na muziki kwenye RFI bila malipo, moja kwa moja au kwa kutuma maombi ili kusikiliza kwenye simu yako ya smartphone Android, lugha 13 zifuatazo: Kifaransa, <laughs> Kiingereza, Kiswahili, Kihausa, Kichina, Kireno, Kihispania, Kipesian, Kirumania, Kirusi, Kivietnam, Kikambodia na Kireno cha Brazil kusikiliza moja kwa moja habari za kimataifa, mahojiano, muziki au makala mbalimbali, zikiwemo habari na makala zilizopita na vingine vyote utakavyo mm. RFI Pure Radio, nitaipataje? Ni rahisi sana, ingia kwenye mtandao wa intaneti kwenye simu yako, kisha andika RFI Pure radio kusikiliza nambarabara kabisa, msikilizaji. Asante sana kwa kuchagua RFI Kiswahili jioni hii ya leo. Jina langu ni Victor Abuso. Afrika mashariki ni saa kumi na mbili na dakika tano Afrika ya kati ni saa kumi na moja na dakika tano Tunakutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Dar es Salaam. Serikali ya Jordan imesema inafanya kila kilicho ndani ya uwezo wake kumwokoa rubani wake anayeshikiliwa na wapiganaji wa Islamic State. Ahadi hii inakuja baada ya kundi hilo kutoa mkando wa video unaoonyesha uh, namna ulivyomuua kwa kumkata kichwa wa mateka wa Japan Kenji Goto. Rubani wa Jordan Moaz al Kasabe alikamatwa na Islamic State mwezi Desemba mwaka uliopita, wakati ndege aliyokuwa akishambulia uh, wapiganaji hao kuanguka nchini Japan. Waziri Mkuu Shinzo Abe amelaani mauaji ya raia wake na kusisitiza kuwa nchi yake haitatishwa na vitendo vya kigaidi. Islamic State inayopigana kule nchini Siria na Iraq imekuwa ikiwaua kwa kuwakata kichwa uh, mateka kutoka nchi za Magharibi tangu mwaka jana, baada ya mataifa hayo yanayoongozwa Marekani kuzindua mashambulizi ya anga dhidi yao. Maelfu ya waandamanaji wamerejea tena katika barabara za jiji la Hong Kong kushinikiza mabadiliko ya kisiasa katika eneo hilo. Haya ni maandamano ya kwanza kufanyika mwaka huu baada ya polisi kuondoa katika barabara hizo baada ya kupiga kambi kwa wiki kadhaa kushinikiza mabadiliko ya kisiasa mwaka uliopita. Polisi wamepiga kambi katika jiji hilo kukabiliana na machafuko yote ambayo huenda akajitokeza. Waandamanaji hao wanataka serikali ya China kuwapa nafasi ya kuwa na usemi kuhusu wa kiongozi wao wa eneo hilo la Hong Kong kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi na saba. Umoja wa Mataifa unasema mwezi uliopita wa Januari mwaka huu watu elfu moja mia tatu na sabini na watano waliwawa na zaidi ya elfu mbili kujeruhiwa katika vitendo vya ugaidi na machafuko nchini Iraq. Takwimu hizi za Umoja wa Mataifa zinaeleza kuwa uh, kati ya watu waliopoteza maisha, nusu ya watu waliopoteza maisha ni raia wa kawaida pamoja na wanajeshi wa serikali. Mji mkuu Baghdad ndio ulioathiriwa zaidi ukifuatiwa na mji wa Anbar. Jana Jumamosi, waziri mkuu Haider Al Abadi aliongoza kikao cha dharura kuhusu usalama pamoja na wanasiasa wa, na viongozi wa dini kutafuta mbinu za kuendelea kukabiliana na, na wapiganaji wa Islamic State. Takriban watu kumi na tisa, ikiwa ni pamoja na askari kumi na watatu wa Ukraine wameuawa katika mapambano na waasi wanaunga mkono Urusi mashariki mwa nchi hiyo saa 24 zilizopita, viongozi wa waasi wamesema leo Jumapili. Aidha, takriban askari ishirini wa Ukraine pia wajeruhiwa amesema afisa wa usalama wa Ukrain, huku waasi wakiendeleza mashambulizi yao kuzunguka eneo la, la umuhimu la usafiri la Deta Srev siku moja tu baada ya mazungumzo ya kuhusisha mapigano kuahirishwa. Raia sita waliuawa katika mapigano katika eneo ambalo waasi walijitangazia kuwa mkoa wa Donetsk na kuzunguka Lugansk, viongozi waasi hao wamesema. Na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amesema atatembelea mji wa Sarajevo ambao ulikuwa uwanja wa vita uh, vya damu ya Balkans mwaka wa 1990. Papa Francis ametoa kauli hiyo wakati wa hotuba yake ya kila juma jijini, uh, Vatican, uh, na amesema kwamba atatembelea mji huo, uh, wa Bosnia, uh, mwezi Juni tarehe 6, kwa ajili ya kuombea amani na mazungumzo ya kidini. Kwa mara ya kwanza katika historia, Radio France International inaeneza taarifa uh -huh. kote duniani lugha ya Kiswahili zikipasua anga kutoka Dar es Salaam, Tanzania da, da, da. Kila siku saa moja na nusu mpaka saa mbili na saa mbili na nusu mpaka saa tatu asubuhi na kisha saa kumi na mbili jioni mpaka saa moja kwa habari za siku nzima. Kupata ukweli wa mambo, kusikiliza Radio France International Kiswahili. Nam ukiwa jijini Kigali, Bujumbura na Goma mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo ni saa kumi na moja dakika kumi, lakini ukiwa mjini Mombasa nchini Kenya, Juba na Kampala ni saa kumi na mbili na dakika kumi. Sasa ni wakati wa makala ya Changu Chako Chako Changu na Sabina na Bigambo. Popote pale ulipo msikilizaji wa RFI Kiswahili, na kukaribisha kwa mara nyingine tena katika makala ya changu chako chako changu, makala ambayo inatupa nafasi ya kukufahamisha wewe, msikilizaji, mambo mbalimbali mbali, kuhusu historia, utamaduni, jumuiya ya kimataifa ya nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa la Francofoni, lakini pia tunapata nafasi ya kufahamu mambo mbalimbali mbali kupitia darasa la Kifaransa uko Sabina Crispin na Bigambo na mwenzangu ni Iluminata Mira. Karibu sana msikilizaji, na namwona hapa Iluminata anajiweka sawa ili aweze kukupa kile ambacho amekuandalia. Iluminata, leo umewaandalia nini wasikilizaji katika kufahamu zaidi jumuiya kima ya kimataifa ya nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa la Frankofoni? Juma lililopita tuliongelea jumuiya ya nchi zinazozungumza Kifaransa, na leo nimeamua kuiongelea zaidi nchi moja ya Afrika Magharibi iitwayo Senegal, ambayo ni mojawapo ya wanachama ya nchi zinazozungumza Kifaransa, yani la Francofoni. Senegal, kwa kirefu Jamhuri ya Senegal, ni nchi ya Afrika Magharibi. Upande wa magharibi imepakana na bahari ya Atlantic, upande wa kaskazini imepakana na nchi ya Mauritania na mashariki, nchi ya Mali na mwisho, kusini imepakana na nchi ya Guine na Guine Bisau. Nchi ni sehemu ya ECOWAS tangu Aprili 2, 2012. Rais wa nchi ni Maki Sal, kuunganishwa na miili kuu ya jumuiya ya kimataifa. Senegal pia ni sehemu ya Umoja wa Afrika na Jumuiya ya Mataifa ya Sahel Sahara. Kutekwa na wakoloni kulianza toka ardhi hiyo ilipogundulika na msafiri kutoka Venice Cadamosto mwaka 1442 kwa ajili ya le comte wa Ureno. Wareno basi wanajikita haraka katika biashara ya utumwa, lakini hivi karibuni hupata ushindani kutoka kwa wauza watumwa wa Kiingereza wa Kifaransa na wa Kiholanzi kwa njia ya biashara ya pembe tatu, kwa Kifaransa le commerce triangulaire. Waholanzi walianzisha makao makuu ya biashara ya kuuza watumwa katika kisiwa cha Gore. Wafaransa nao walianzisha ya kwao katika mji wa Saint Louis mwaka 1659, ambao ukaja kuwa mji mkuu wa kwanza wa Senegal. Katika mwaka 1677, Wafaransa wakawa pia wakazi wa kisiwa cha Gore kisiwa mojawapo ya vituo vikuu vya biashara ya watumwa pamoja na Saint Louis na Le Fort de Lile James kule Gambia. Baada ya Saint Louis, Dakar ikafanyika kuwa mji mkuu wa Afrika Magharibi ya Kifaransa, mmoja wa makoloni ya Ufaransa katika Januari ya mwaka 1959 Kifaransa, Sudan ya Ufaransa sasa Mali na Senegal waliunganishwa kuunda shirikisho la Mali ambayo ilianza kujitegemea tarehe 20 Juni 1960. Uhuru huu ni matokeo ya uhamisho wa nguvu zilizomo katika mkataba uliotiwa sahihi kule Ufaransa tarehe 4 Aprili 1960. Tarehe hii inachukuliwa kama siku rasmi ya nchi ya Senegal kupata uhuru. Tarehe ishirini Agosti mwaka elfu moja mia tisa na sitini Senegal hujiondoa katika shirikisho la Mali na kutangaza uhuru wake. Uchumi na maendeleo. Senegal ina uchumi mkubwa wa tatu katika kanda ya Afrika Magharibi baada ya Nigeria na Ivory Coast. Kutokana na sehemu yake ya kijiografia na utulivu wa kisiasa nchini humo, Senegal ni moja ya nchi za Afrika inayoongoza kwa kuwa na viwanda vingi Ikilinganishwa na nchi nyingine za Afrika, Senegal ni masikini sana katika mali asili. Mapato yake kuu yanatokana na uvuvi na utalii. Uvuvi ni chanzo cha fedha nyingi za kigeni kuingia katika Senegal. Tangu kupunguzwa kodi ya forodha, imesababisha kuongezeka mauzo ya nje kwa hasara ya mazingira ya chini ya bahari. Utalii umeendelezwa hasa katika pwani zikiwa na resorts kubwa za kimataifa na hoteli za nyumbani zenye ubora wa hali ya juu. Kuna utofauti mkubwa wa lugha katika lugha za Senegal. Katiba ya elfu mbili na moja hutambua kifaransa kama lugha rasmi na lugha sita kama lugha za kitaifa: Wolof, lugha inayozungumzwa na watu wengi, hata walio katika makundi mengine ya kikabila Serer, Wapel, Madenge, Diola na Sonanke. Fasihi ya Senegal imekuwa inajulikana duniani kote kwa muda mrefu, kimsingi kupitia Leopold Sedar Senghor, mshairi baba wa taifa wa Senegal, mwanzilishi wa suala zima la kutambua weusi na sura ya kuenziwa kwenye jumuiya za nchi zinazoongea Kifaransa. Miongoni mwa watunzi wa vitabu wa kisasa, wapo watunzi wa riwaya kama Sheikh Hamidou Kan Usman Sembini, ambaye baadhi ya riwaya zake mwenyewe zilitengenezwa kuwa filamu. Kwa upande wao wanawake pia wanajituma kwa namna ya pekee kwenye swala zima la waandishi vitabu. Mwaka 1980 Mariama Ba anaeleza hisia zake kwa unyeti kuhusu swala la ndoa za mitara katika barua ndefu sana kwa Kifaransa, une si longue lettre. Mwaka 1997 mwandishi Fama Diane Sene alipokea tuzo kuu ya barua nchini Senegal kwa Kifaransa, le grand prix des lettres, kwa riwaya yake wimbo wa giza totoru kwa Kifaransa, le chant des tenebres. Majina makubwa katika mziki wa kisasa ya Senegal ni Youssou N'Dour, mtunzi wa nyimbo, mwanamuziki na mninguaji wenye sifa za kimataifa. Ismael Lo pia ni mtunzi mwimbaji ambaye pia hutokea kimataifa. Mapishi ya kisenegal imevutia vyombo vya habari baada ya uchapishaji wa kitabu cha Yusu Ndur, mapishi ya mama yangu, kitabu kinachoenzi maadili ya familia na mapishi ya Kisenegal. Mapishi haya yanafanana na zile za nchi za Afrika Magharibi, lakini yanakaribisha athari nyingine kutoka Afrika ya Kaskazini, Lebanon, Ufaransa au Ureno. Mapishi haya yanatumia sana samaki na nafaka, mchele na mtama, katika mapishi mbalimbali mbali ya kitaifa kama vile Chepjen, yasa ya kuku kwa Kifaransa, le yasa de poulet, supu kandia, au mapishi marefu na ya hali ya juu zaidi ya molet iliyorostiwa ki Saint-Louisienne, kwa Kifaransa, le mule farci a la Saint-Louisienne. Katika nchi iliyojaa Waislamu, chai chai ya kankeliba na hibiscus zinatumika kuliko pombe, lakini bia za ndani kama flag au gazelle au mvinyo wa chikichi zina wapenzi wake pia. na msikilizaji, baada ya kufahamu mengi kuhusu nchi ya Senegal, sasa tutazame kipengele cha utamaduni. Na bado tunaangazia muziki wa jadi Afrika, na hii leo tunajikita katika muziki wa jadi nchini Rwanda. Moja kwa moja naungana na Julius Rwakalema kutoka Kigali nchini Rwanda, ambapo atatufahamisha kwa kina kuhusu muziki wa jadi nchini Rwanda pamoja na namna ambavyo muziki huu unachezwa. Karibu sana Julius, na moja kwa moja uanze kutufahamisha kuhusu muziki wa jadi nchini Rwanda. Naongea na Julius Rwakalema kutoka Kigali nchini Rwanda ni Rwanda ambao hivi sasa nayo ni Afrika Mashariki kama Tanzania, Kenya, Uganda, Burundi na labda zitajiongeza nchi nyingine. Kwa hiyo, nyimbo za kitamaduni za Rwanda ni nyimbo eh, ama ni mchezaji wa kipekee sana kama amewahi kuona katika television, ama amewahi kuona ama kusikia ama kuona live, sisi wenye Rwanda huwa wana- wanacheza kwa kunyosha mikono na kuisambaza kama vile eh, mtu ambaye labda kama kama ndege anayetaka kuruka lakini imetokea wapi kunyosha mikono vile? Kwa kwanza, ngoja nirudi katika historia yenye siasa ndani yake. Watu wengi wamekuwa waki wakifananisha Rwanda kama kama nchi yenye makabila ya wahutu na watutsi na watwa na na, kwa hivyo historia ya kizungu na ukoloni ukafanya watu mpaka wakagomana na kuuana, lakini kiukweli Rwanda haina makabila e. Umeona wewe kwa mfano Tanzania ama nchi nyingine zozote pale Afrika, utakuta nchi yenye makabila tofauti, watu wanazungumza lugha tofauti e, lakini Rwanda haina makabila. Kwa nini? Nchi hii ilikuwa ilikuwa ikiongozwa e, nchi ya kifalme. Zamani, kabla mambo ya kidemokrasia na marais hayajaja. Kwa hiyo ilikuwa kiongozwa kiufalme, watu wote walikuwa wanazungumza lugha moja, na hata leo Rwanda nzima, Rwanda nzima watu wanazungumza lugha moja tu ya Kinyarwanda. Unavyojua, makabila mengine huwa unakuta kuna Kisukuma, kuna Kinyiramba, kuna Kichaga, kuna nini na. Makabila yanakuwa na lugha tofauti lakini sisi sio makabila kwa maana ni lugha moja na pia utamaduni ni mmoja. Tunacheza sawa sawa, labda tu kwa tofauti tofauti za klan, vizazi na vizazi, labda jinsi vile vinavyopanuka kunakuwa na tofauti fulani fulani, hata rafuzi, matamshi fulani fulani yanaweza kutofautiana. Lakini mtu akizungumza redioni ama uh, TV Rwanda akasema neno fulani watu wote wanamwelewa sawa sawa. Kwa hivyo katika nyimbo na utamaduni ni kwamba watu walikuwa enzi za zamani, ilianza, watu walikuwa wakimchezea mfalme au wakichezea wageni kuwakaribisha, ama wamefurahi, ama ni harusi au ni nini, wanacheza hizo nyimbo kwa kunyosha mikono kama ndege anayepaa kwa, lakini ile ni ishara ya kuonyesha ng'ombe wenye Rwanda. Enzi za ufalme wengi walikuwa ni wafugaji, sio wote walikuwa wafugaji, lakini walikuwa wanatawala wakati huo walikuwa ni wafugaji. Kwa hiyo watu wengi we, we, we wakawapenda ng'ombe ng'ombe, ni wana walikuwa wanaheshimu zamani ng'ombe kwa sababu ufalme ukuwa unatumia una sana ng'ombe, hata mkutoa mahali ni ng'ombe tena mmoja labda aliyenona aliyenenepa vizuri, ni hizi na hizi. Kwa hivyo tulikuwa ni kunyosha mikono kule ni kuonyesha wingi wa ng'ombe, kuonyesha utajiri wa ng'ombe. Lakini ikawa ni utamaduni wa kila mahali, ukasambaa, watu wakaupenda, na watu wote wanacheza hivyo. Lakini katika kucheza kuna jinsi tofauti, unaweza kucheza ukionyesha mikono ikiwa imetanuliwa, ime, ime, namna ile, lakini ikiwa inaelekea mbele au ikiwa inaelekea nyuma au pembeni pembeni na miguu inavyocheza, hizo ni tamaduni zilivyokuwa. Asante sana Julius, kwa maelezo mazuri. Na sasa baada ya kuangazia kuhusu uchezaji wa nyimbo hizi za asili nchini Rwanda, hebu tuangazie nyimbo zenyewe, nyimbo za kitamaduni, nyimbo za asili nchini Rwanda, kwa sababu inaelezwa kwamba muziki wa jadi nchini Rwanda sana sana ni wa sauti, na aina hii ya muziki ilipatikana katika nyimbo za asili ambazo mara nyingi zinaenda sambamba na ngoma. Vilevile tunaelezwa kwamba nyimbo hizi zimegawanyika katika makundi mbalimbali. Maarufu sana, kuna zile za kusifu watawala ama viongozi, kuna zile nyimbo za wafugaji, nyimbo za kwaya, nyimbo za utulivu, nyimbo za kuwaimbia na kuwasifia mashujaa, na nyimbo mbalimbali mbali kama hizo. Pengine utueleze hizi zinakuwaje. Karibu nyimbo nyingi wanacheza aidha kusifia wasichana wazuri kwa kumaanisha labda wakati wa wa harusi, ambazo nyingi zimeshaisha siku hizi. Kuna nyimbo mpya kama ambavyo iko Bongo Fleva na nini na dansi zimebadilika, lakini zipo za zamani pia ambazo naweza nikakuimbia nika, nika labda wimbo mmoja uh, wa zamani kiata ambao nilijifunza na mimi nilifundishwa nikiwa mdogo kuwa tunaimba wakati wa sendoff. Wanyarwanda wanafanya sendoff pia, inaitwa umuhuro. Wakati binti anataka kuolewa, anapoagwa nyumbani kwao, wanafanya usiku kucha, wakimwaga wakiimba na kutumbuiza. Ngoja eh, nikuimbie kidogo, kama nitakumbuka. Huwa tunaimba tukiwa tuna- tunapiga makofi, wengine wakiwa wanapiga makofi, wengine wakiwa wanacheza. Kwa hivyo eh, ngoja nijaribu kidogo kwa kupiga makofi hivi, vile inavyopigwa, eh, wanapiga makofi tu kidogo kidogo kwa staili fulani. Naam dorumunya nawe ikoko we dorumunya nawe ukababare dorumunya nawe uwanga na sabina yego we doringa zikanja yego uwanga na sabina nakamuje dorumunya nawe kama hivyo ndio na pengine wimbo huu unakuwa unamaanisha nini Ndiyo, nimetumia jina lako Sabina nikiwa namtaja msichana ambaye wakati huo anakuwa anatajwa, labda anaeolewa. Kwa hivyo eh, nimekutaja wewe tu, kwa sababu unaweza kutaja mtu yeyote, maanake bomunyana, umunyana, inyana kwa Kinyarwanda ni ndama, ndama wa ng'ombe, ndio inaitwa inyana. Kwa hivyo, kwa vile ni mtu anaitwa umunyana, kwa maana ya E, labda ndama mtu yani, kumtia msichana binti ambaye anaenda, binti ambaye ni kigoli ambaye anataka ku, kuondoka, mnamwimba mnampia kwamba angalia, e, ndama huyu aliyetunzwa vizuri e, wanasema nikoko, yani ndio yeye. Kwa hivyo e, wanaitikia kwa ile makofi najua kucheza na wanasema asiumie, asiumizwe kule anapokwenda, atunze vizuri, asiumizwe, anasema uangana ungaji janjaiye wanga na sabina nakamujire hiyo na ni, ni, ni, ni, ni kiunganishi ki tu cha wimbo kwamba na yeye, kwa hivyo anaye, anayemchukia anayekuchukia wewe ambayo unaondoka, asikupate kama wewe yaani, maana yake, lakini asipate binti, labda hata akizae, ni kama kumlaani mtu ambaye anachukia mtu anayechukia binadamu, okay. Kwa hivyo wimbo kama hizo hizo ni za harusi kwa mfano E, alafu zipo labda za <muchas> mfalme ndio za kumsifia labda mfalme ama mm. Lakini mfalme kwa maana siku hizi sio mfalme tena, lakini kwa maana ya kiongozi, hata kama ni baba yako, hata mtu tu ambaye unamheshimu, unaweza mkamingia nyimbo e, labda za kumsifia <muchas> Nam msikilizaji, yako mambo mengi sana ambayo tutaendelea kufahamu kuhusu muziki wa jadi wa nchini Rwanda, ambapo kama ulivyosikia hii leo Julius ametueleza mambo mbalimbali, ametuimbia mbali, pia wimbo ambao huimbwa wakati binti anapoozwa anapokuwa anagwa nyumbani kwao. Julius, nakushukuru sana na tutakuwa nawe tena Jumapili ijayo kwa ajili ya kutujuza mengi zaidi kuhusu nyimbo za jadi nchini Rwanda. Nakushukuru sana msikilizaji, na sasa tunapata burudani ya muziki, na hii inatoka kwake Fokasi Ruremire. Yeye ni Mnyarwanda na ameimba kwa Kinyarwanda na wimbo huu unaitwa Igendere Umwiza, maana yake nenda ye mzuri. Ni wimbo maalum kabisa kwa ajili ya binti anapoagwa nyumbani kwao. Wimbo huu msikilizaji, una vionjo vya kiasili japo si sana, lakini una vionjo vya kiasili. pata burudani. Nazidi kusonga mbele ikiwa ndo kwanza unaungana nasi, hii ni RFI Kiswahili na unasikiliza makala ya changu Chako, Chako Changu. Kama kawaida uko nami Sabina Crispin na Bigambo na mwenzangu ni Iluminata ila Mira nam na. Sasa msikilizaji, tunaingia katika kipengele cha darasa la Kifaransa ambapo tunajifunza mambo mbalimbali mbali. Kama unakumbuka vizuri, juma lililopita Iluminata alikuwa hapa na amekufundisha kuhusu rangi mbalimbali pamoja na majina ya matunda. Hii leo Iluminata amekuandalia somo zuri kabisa ambalo litakusaidia katika maisha yako ya kila siku. Karibu sana. Kwa siku ya leo, nitawafundisha jinsi ya kusema miezi ya mwaka katika lugha ya Kifaransa. Mwezi wa kwanza au Januari kwa Kifaransa inasemekana kama janvier. Mwezi wa pili fevrie. Mwezi wa tatu au Machi ni mars. Mwezi wa nne au Aprili ni avril. Mwezi wa tano ni Mei kwa Kiingereza na me kwa Kifaransa. Mwezi wa sita au Juni ni juin. Mwezi wa saba juillet. Mwezi wa nane aout. Mwezi wa tisa au Septemba ni septembre mwezi wa kumi au Oktoba ni Oktobre. Mwezi wa kumi na moja ni Novembre, na mwezi wa kumi na mbili au Desemba ni Desembre. Tutajifunza pia kwa siku ya leho, siku za juma. Jumatatu kwa kifaransa ni lundi, Jumanne mardi, Jumatano mercredi, Alhamis jeudi, Ijumaa Hapa msikilizaji, tunafika mwisho wa makala ya changu chako chako changu. Naamini unatamani tuendelee, lakini muda umeturuhusu kuwa na hayo kwa siku ya leo. Mengi zaidi tutakufahamisha juma lijalo, na usikose kuungana nasi tena. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo sambamba na Ilimina Tarwila Mira. Tunakutakia Jumapili njema. Kwa heri. nam hii ni idhaa ya kiswahili ya redio france international tunakutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini dar es salam nchini tanzania afrika mashariki ni saa kumi na mbili na nusu afrika kati ni saa kumi na moja na nusu asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi jioni hii ya leo jina langu ni victor abuso tumekuandalia habari za dunia na pia tutakuletea jukwaa la michezo lakini kwanza kabisa ni habari kuu za dunia huu hapa ni muhtasari wake Mashambulizi ya anga kusini mwa Somalia yasababisha idadi kubwa ya watu kupoteza maisha, na kule nchini Nigeria kundi la kigaidi la Boko Haram limeuvamia uh, mji wa Maiduguri kusababisha wakazi wa mji huo ya kimbia makao. Naam, lakini kwanza, uh, tuende kule Misri ambapo habari za vipunde zinasema kwamba uh, Peter Greste, mmoja wa waandishi wa habari wa kituo cha kimataifa cha Al Jazeera alikuwa jela kwa tuhuma za kujihusisha na kundi la uh, Muslim Brotherhood ameachiliwa huru. Kituo cha Aljazira kinasema kimekaribisha kuachiliwa huru kwa, kwa Gresta, lakini kinasisitiza kuwa wanahabari wawili ambao bado wapo jela Baher Muhamed na Muhamed Fami waachiliwe wa huru. Taarifa zinasema kuwa Gresta amesafirishwa nyumbani kwao nchini Australia kwa ndege ya kukodi. Hadi leo wanahabari hao walikuwa jela kwa siku ya mia nne. Kumekuwa na shinikizo za kimataifa kwa Misri kuwaachilia huru wana habari hao. Idadi ya watu wasiojulikana inaofiwa kuwa imepoteza maisha kusini mwa Somalia baada ya kutokea kwa shambulizi la anga liolenga makazi yanayoaminiwa kuwahifadhi viongozi wa juu wa kundi la Alshabab. Taarifa za kundi hilo zimethibitisha kutokea kwa shambulizi hilo kilomita 270 kutoka mji wa Mogadishu, lakini taarifa hazijaeleza ni watu wangapi walioangamia. Mwezi Septemba mwaka jana kiongozi wa Alshabab Ahmed Abdi Godane aliuawa baada ya kushambuliwa na ndege za kijeshi zilizokuwa na rubani za Marekani. Kundi la gaidi la Boko Haram nchini Nigeria limevamia mji wa Maiduguri katika jimbo la Borno. Wakazi wa mji wa Maiduguri wanasema wameona watu waliokuwa wamejihami kwa silaha na kusababisha maelfu ya watu kuanza kukimbia makwao. Uvamizi huo unakuja ukimbili tu kabla ya uchaguzi wa urais nchini humo. Jeshi linasema limewatuma wanajeshi ili kupambana na kuwazuia wan, wanamgambo hao kuteka maeneo zaidi, na msemaji wa jeshi Chris Oludokale amesema Uh, amelembea shirika la habari la AFP kwamba wanamgambo hao wamedhibitiwa. kundi la Boko Haram tangu mwaka elfu mbili na tisa limekuwa likitekeleza mashambulizi ya gaidi kaskazini mwa Nigeria na kusababisha maelfu ya watu kupoteza maisha. RFI. Radio France Internationale. Na Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili dakika 33 Afrika kati ni saa 11 na dakika 33. Hii ni idha kiswahili ya Radio France International. Sasa ni wakati wa jukwaa la michezo <mucho> nakujambo, na karibu katika jukwaa la michezo, Jumapili hii ya leo tarehe moja mwezi wa Februari mwaka elfu mbili na kumi na tano kutoka hapa idha kiswahili ya Radio France International. Jina langu ni Victor Abuso. Tunaendelea kuletia uchambuzi wa michuano ya soka kwa nia ubingwa wa taji la Afrika michuano inayoendelea nchini Equatorial Guinea. Leo ni siku ya pili ya michuano ya robo fainali kati ya Guinea na Ghana, na baadaye Cote d'Ivoire na Algeria. Lakini kwanza jana usiku, wenyeji Equatorial Guinea Amiru Siamini na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo uh, walifuzwa katika hatua ya nusu finali ya michuano hii. Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo walitoka nyuma na kuwafunga jirani zao Kongo Brazzaville mabao manne kwa mawili katika uwanja wa Bata. Kwa sasa niungana na Espoir Kangela mchambuzi wa soka akiwa mjini Goma, alikuwa anafuatilia mchezo huu kwa karibu sana. Espoir Kangela, bila shaka, karibu sana katika jukwaa la michezo na ushindi ambao mashabiki waliopaa bado wanasherehekea. Wakati mechi hiyo iweza kumalizika, popote baba, barabarani watu waliweza kujaa kwaweza kushangilia e, ushindi hiyo tuliweza kutizama watu ambao wamekwisha kuondoa mavazi wakipita popote barabarani, wakiimba kwa shangwe na vigelegele. Pia vilabuni watu waliweza kutumia eh, vinywaji kama kawaida, wa kuonesha tu furaha yao, kwani ushindi huyo uliweza kutoka mbali sana kwa timu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na sasa leo wanasubiri mshindi kati ya Cote d'Ivoire na Algeria kufahamu ni nani ambaye atacheza naye katika hatua ya nusu fainali. Inaonekana kwamba baada ya kushinda mchuano wa jana, uh, watu wana matumaini kwamba hata wanaweza kukanya kuwa taji hili. Bwana Espoir Kangela hiyo tumaini na kwa kwa upande wa Wakongomani wote, kwani ya lazima kwanza ilikuwa kuondoa timu ya taifa ya Congo Brazzaville ambayo inaongozwa inafunzwa, kwa wakati kama nau na yule aliyekuwa hapo awali mkufunzi wa timu ya taifa ya DRC Claude Leroy ambaye aliweza kunena me, mambo mingi sana kuhusu timu ya taifa ya DRC, eti yeye anafahamu wanamichezo wote wa DRC na anafahamu namna gani wanacheza, yeye ataweza kupata ushindi mbele ya timu ya taifa ya DRC na uwanjani. E, mkufunzi huyo mwalimu maalum wa DRC Florent Ibenge yeye hakuwa tena woga kidogo, kupitia masemi yake. Claude Leroy aliweza kuwapanga wana michezo wake kama vile kawaida na walionesha Kodle kama wanajua kandanda na Kodle alikuwa tu akidanganya katika masemi ya kwati. Naam, bila shaka Florai Benge ndio kocha wa pekee ambaye amesalia katika michuano hii ya mataifa bingwa barani Afrika, mzaliwa wa Afrika, ukiondoa makocha wengine ambao wamezaliwa katika nchi za uh, kule Ulaya na kwingineko. Naam, asante sana as, Paul Kangela kwa kuzungumza nasi Jumapili hii katika jukwaa la michezo, kama ulivyosema Ah, hapo Goma ulipo na maeneo mengine bado sherehe zinaendelea, baada ya ushindi wa jana kule Equatorial Guinea. Niliwasiliana na washabiki popote nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, waliniarifu kama ni sherehe kubwa sana huko mjini Kinshasa, waliniarifu kama mambo ni kemkem na watu <laughs> hawakuweza hata kulala, na hata katika vijiji nilikuwa nikiwasiliana na na mkongomani anayepatikana walikale huko kabisa ni katika vijiji vya DRC, ameniarifu ya kwamba hata wa mama wajawazito waliweza kujitokeza barabarani kwa kuweza tu kushangilia ushindi wa timu ya taifa yao ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naam, Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo alimaarufu kama Leopa ilishinda Kongo Brazzaville mabao manne kwa mawili katika mchuano wa robo fainali jana usiku, na wamefuzu katika hatua ya nusu fainali. Kumbuka kwamba kwa mara ya kwanza a, toka mwaka elfu moja mia tisa na tisini na nane na, na kusema kweli ni furaha kubwa kwa mashabiki wa DRC Kongo. Naam, asante sana Spor Kangera, na na, na, na kutakia kila la heri na kutakia Jumapili njema. Asante kwa kuzungumza nami katika jukwaa la michezo. Asante sana kwenu pia huko jijini Dar es Salaam. Na wenyeji Equatorial Guinea ambao kuanzia mwanzo walikuwa hawapewi nafasi kubwa katika michuano hii nao waliweka historia jana usiku baada ya kuwashinda Tunisia mabao mawili kwa moja na kufuzu katika hatua ya robo fainali. Wenyeji wanasubiri kati ya Guinea na Ghana kufahamu ni nani watakayecheza naye katika hatua ya nusu fainali. Bila shaka imekuwa ni siku yenye furaha sana kule nchini Equatorial Guinea. Baada ya ushindi wa hapo jana na kwamba ekroligini ili, ilichukua uh, nafasi ya Morocco kuandaa michuano hii ya mataifa bingwa barani Afrika, baada ya Morocco kusema kwamba haiingeweza kufanya hivyo kwa sababu ya hofu ya ugonjwa wa Ebola. Naam, kwa sasa naungana na mwenzangu Emmanuel Makundi ambaye ni mchambuzi wa soka lakini pia ni mwenzangu hapa RFI Kiswahili. Karibu sana katika jukwaa la mchezo Jumapili hii. Na mwanzo sana Victor Abusi. Na kutoka mjini Mombasa naungana naye Anthony Roche, yeye ni mchambuzi wa soka lakini pia alikuwa ni referee, sasa amestaafu. Ah, uh, bwana Roche karibu sana katika jukwaa la michezo. Asante uh, sana. Naam uh, na kama unajua, msikilizaji, leo hii ni michuano ya pili ya robo finali kwa nini ubingwa wa mataifa bingwa barani Afrika na leo hii mchuano um, ni kati ya Guini na Ghana, lakini mchuano mwingine pia utakuwa ni kati ya Algeria na Cote d'Ivoire. Lakini kabla hatujazungumzia michuano um, ya leo, tungependa kuzungumzia hili swala ambalo lilitokea juma hili uh, kulikuwa na, na hali ya sintofahamu kati ya Guini na Mali ni nena ambayo angefuzi katika hatua final. Lakini gini, ya robo fainali, lakini Guini wakapata nafasi hiyo baada ya dro kufanyika kule Malabo. Bwana Makundi, je, Swala hili kilichofanyika ni kwa mujibu wa kanuni za na mashindano no. na kanuni za FIFA katika kuamua nani anakwenda mbele katika mchezo. Utakumbuka zamani walikuwa natumia shilingi, inarushwa shilingi, bwana Roshei, uh, timu yako ni kichwa, bwana Abuso, timu yako ni mwenge. Inarushwa shilingi, ikiangukia mwenge Abuso naenda, ikiangukia kichwa Abuso inaenda. Lakini ni, ni sheria ambayo baadaye ba kutokana na wakati ikaja ikabadilika. Kwa hivyo sasa hivi wanatumia pool, uh, slots wanaziita ama kuchezesha uh, draw maalum uh, draw ambayo uh, ukitazama, unaweza uka, ukaona kabisa kwamba haiko fair, haiko fair kwa maana ya kwamba uta, una timu mbili tu. Afadhali kwa mfano ingekuwa ni kundi zima, uh, timu ziko nne. Kwa hivyo hata uh, ukitoka pale unasema uh, kweli, nitoka timu zilikuwa nne. Lakini zinapokuwa timu mbili, maanake moja kwa moja mmoja lazima aende na mmoja lazima abaki ugini. Ah, walikuwa na alama tatu pamoja na Mali pia walikuwa na alama tatu, lakini ilihitajika timu moja kufuzu katika hatua ya robo fainali na ikafika hiyo draw ah, kule Malabo. Oroshi, ah, wewe unasemaje? Uh, mimi kitu nitakachozungumzia hapa kuhusu kanuni zile ambazo zinawekwa na hizi ah, ya mashirikisho ya soka ni kwamba ukiangalia ratiba vile umepangwa, basi umepangwa kuanzia mechi ya ufunguzi hadi finali, hakuna mahali ambapo wameweka eh, pengine mwanya ama nafasi eh, kwa mechi kurudiwa. kwa hivyo E, ni kanuni zinawekwa mapema na zile timu zinapocheza ama zinaposhiriki michuano ile, wao wanajua kwamba sheria e, inasema hivi, ikiwa tutakwenda sare ka, katika kila e, katika kila upande like, wa alama njia au tutaenda sare, wanajua sheria katumika ni hii. Kwa hivyo Mali e, na Gini e, na timu zingine pia zinaweza kujua kwamba e, kanuni nasema hivi, ikiwa timu zitakwenda sare kwa upande wa alama. Kwa hivyo mimi sioni kwamba e, kuna makosa yote, pengine kutafuta njia nyingine, lakini njia nyingine ndio kutafutwa, itabidi michuano i basi iwe mirefu sasa sisi tuna, tunaona tu kwamba ni hii mechi moja kati ya Mali na Gini, pengine kutokea mechi kama tatu e, za timu e, kama nne timu sita zote ziko sawa, basi ingebidi utengwe siku zingine tatu tena zaidi za kuweza kurudia mechi hizi. Si mara ya kwanza kwa draw kama hii kufanyika. mwaka wa 1988 pia, uh, kulikuwa na hali kama hii, Algeria na Cote d'Ivoire walikuwa na alama sawa na ilitajika mshindi mmoja kufuzu katika michuano ya mataifa bingwa Afrika, lakini Algeria wakabahatika kama ilivyobahatika Gini ambayo leo hii inacheza na Ghana katika mchuano wa kwanza wa robo fainali katika uwanja wa Estadio de Malabo. Timu hizi mbili zilikutana katika ile michuano kufuzu katika michuano hii kutoka sarabu moja kumoja, kwa moja, lakini walipokuwa nyumbani kule Ghana, Ghana walishinda uh, mabao matatu kwa moja, kwa upande uh, uh, wa, wa, wa, wa Ghana. Na Gine ni, ni mechi ambayo hakika itakuwa ngumu tu kwa sababu Ghana kadri walivyokuwa wanakwenda katika hatua ya makundi, walikuwa karibu katika kila mechi walikuwa wanajaribu kubadilika, licha ya kwamba ni wazi a uh, inaonekana bado timu ya taifa ya Ghana bado ha, ha, kocha uh, Avram Grant bado haja hajawa na kikosi ambacho anaweza akakiamini, kikosi ambacho kinaweza kikaleta mabadiliko, bado hajawa na wachezaji ambao wanaweza wakabadili mchezo uh, kadri muda unavyozidi kwenda. Kwa hivyo utaweza kuona hata katika mchezo wao wa mwisho Ghana hawakucheza katika kiwango cha kusema kwamba kilikuwa ni kiwango uh, cha kutisha sana eh, lakini kilikuwa ni kiwango cha cha kawaida. Ni bahati mbaya tu Afrika Kusini wa, wanashindwa umekuwa ukisema wanashindwa kutetea bao mbali fuga. Ni ni, ni, ni, ni, ni, ni sawa sawa na timu zetu za ukanda wa Afrika Mashariki Harambee Stars na Taifa Stars, unakwenda kwenye mashindano unatangulia kupata goli unashindwa kulinda wanarudisha na wanakuongeza. Ghana iwapo watatumia vizuri wachezaji wake Andrew Ayu pamoja na Asamoah Gyan ni wachezaji ambao uh, wame wa, wa, uh, uh naodha Asamoah Gyan amekuwa na akibadilisha matokeo mara kwa mara lakini uliona katika mchezo wa mwisho na Afrika Kusini alimwingiza mchezaji Kwesi Apya na alibadilisha mchezo, ndo yale yale. Tunashangaa kwa nini wachezaji ambao wana perform vizuri katika ligi zao unamweka bench. Ndio kilichowakuta Senegal. Papi Sise ana anaifungia Newcastle magoli mazuri tu, lakini anakuja kumwingiza dakika kumi za mwisho za mechi ya mwisho ya kundi Senegal ikatoka nje ya michuano dhidi ya Algeria. Kwa hivyo unaweza ukaona iwapo leo Avram Grant pengine ninge ningekuwa mimi ni Avram na Grant ndio. na, na, na, na, na mwanzisha leo Kwes apya pamoja na Andrew ayo na naodha Samuel Gian, namweka aingie katika kipindi cha pili kwa ajili ya kubadilisha uh, mchezo. Ukitazama uh, timu ya, ya Guine ambayo <laughs> tumetaka kuzungumzia muda mfupi uliopita, kwa namna ambavyo uh, ilifanikiwa kupita kwa kuchezeshwa ile DR ni timu ambayo hakika wengi wakutarajia kuonyesha kiwango ambacho Gine wameonyesha katika michuano ya mwaka huu. Kwa hivyo, na wenyewe naamini kabisa wataisumbua sana Ghana, na ukitazama hata katika safu yao ya ya ushambuliaji mchezaji mchezaji kama Ibrahim Traore amekuwa ni tegemezi katika timu ya Gine katika kupeleka mashambulizi, lakini Muhamed Lamini Yatara ni mchezaji mwingine ambaye na, natazamia kwa leo asipofunga bao basi itakuwa ni bahati mbaya sana kwa Yatara kutofunga bao. Kwa hivyo mechi ya leo naitazama kwamba Ghana na Gine haitakuwa mechi rahisi kwa timu zote mbili, na ukiniuliza karata yangu naiweka wapi leo, nakwambia naweka karata yangu kwa timu ya taifa ya Gine. Aroshe, sijui unasemaje, wamsikia bwana Makundi ye anaipa Gine nafasi ya, na ya kufuzu katika hatua ya nusu fainali. Uh, nadhani makundi uh, ndoto yake nadhani ilikuwa sawa na yangu uh, kwa sababu hizi timu mbili Ghana na Guini uh, wengi hapa nadhani kwa wale mashabiki uh, wa soka nadhani wao karata yao wanairushia kwa timu ya ya yeah. Ghana, no. Uh, mimi nasema hapa kwamba uh, Guini ni timu ambayo pengine watu kuifuatilia sana, lakini Guini uchezaji wake pamoja na Ghana uh, Guini wao wanacheza kitimu uh, Ghana wanaile kucheza kwamba wanali uchezaji wa wa, wa kibinafsi kila mtu anacheza ki mi ni pro bwana, mimi ni star ee, timu nzima tu namwangalia Samuatian, wanga namwangalia mtoto uh, uh, eh, wa Bedi Pele, unaona kama hivyo, lakini mimi naona hapa Ghana, e, wao wao tayari kusumbuliwa na timu ya gini, na ikiwa basi mambo atakuwa hivyo, nadhani Ghana watakuwa eh, na, eh, na ada michuano. Maana Ghana kumbuka, hao ni mabingwa mara nne wa kombe la Afrika, na mara ya mwisho kubeba kombe ni mya, eh, mwaka 82 wakati michuano ilipofanya kule Libya, mpaka leo. E, Ghana bado wabeba kombe hili kitu ambacho wana, wanakuwa wakihaaktaa kutafuta kombe hili kwa mara ya tano. Guini, mimi naona e, mechi ya leo ya Guini ambayo itaanza itaanza mapema e, nadhani Guini wanaweza kusonga mbele hadi hatua zile za e, nusu fainali, kutokana na uchezaji wao, wao wanacheza kitimu e, kinyume na vile Ghana wanapocheza na na pia kuna wale ambao wamekuwa wakisema kwamba kutokana na Ebola kutokea kule nchini Guini, ni, ni hali ambayo imewapa nguvu na kwa kucheza zaidi bwana wakuni ni, ni wazi kabisa. Victor Abuso, uh, rais yuko nyuma yao, mashabiki wa soka wako nyuma yao, na wameweza kuona katika mechi zao, mashabiki wa Gino wamekuwa wakijaa uwanjani. Gino wanacheza mpira wa kushambulia katika muda wote wa dakika 90 kwa hivyo, hii itawasumbua sana Agana. Na nadhani kabisa anawaambia tumepoteza, uh, mamia ya ndugu zenu, tumepoteza mamia ya, ya wananchi wa Gine kutokana na ugonjwa wa Ebola, na wengi walikuwa hawapi nafasi ya kufanya vizuri. Kwa hivyo fanyeni kila mnaloweza, ili kuleta faraja, kuleta furaha kwa mashabiki na wananchi wa nchi ya Gine ambao kwa takriban miezi sita iliyopita wamekuwa wakihaha kukabiliana na ugonjwa wa Ebola. Kwa hivyo hii imekuwa motisha kwao kufanya vizuri zaidi, na ndio maana nasema kwamba kwa na aina ya mchezo ambao Gine wanacheza Itakuwa vigumu sana kwa Ghana iwapo hawatabadilika kuwafunga Guine kirahisi. Na mchuano kati ya Ghana na Guine, mchuano watatu fainan, wa robo fainali lochezwa leo Jumapili kuanzia saa moja jioni saa za Afrika Mashariki, huko Afrika ya Kati itakuwa ni saa kumi na mbili jioni na mikiwa leo najiunga nasi popote pale ulipo nasikiliza Jukwaa la Michezo, tunakuletea uchambuzi wa michuano ya robo fainali kwa nio bingwa Afrika. Jina langu ni Victor Abuso nikiwa na mwenzangu Emmanuel Makundi, mchambuzi wa soka na Antony Aroshe akiwa mjini um, Mombasa kule nchini Kenya. Lakini pia leo hii kuna mchezo mwingine kati ya Cote d'Ivoire na Algeria. Hizi ni timu mbili ambazo ni kubwa barani Afrika, na kocha wa Cote d'Ivoire havre na bila shaka wengi wana, wana matumaini kwamba labda huenda akiongoza timu hii kunyakua taji hili uh, kwa mara ya kwanza baada ya muda mrefu sana na mwai kufunza klabu ya USM Algeria mwaka 2011. Na amekuwa akisema kwamba na matumaini ya kupata ushindi hivi leo. Labda nianze na Bwana Roche huu mchono leo na uzungumziaje Cote d'Ivoire na Algeria? Hii itakuwa ni mechi ya kuvutia, itakuwa ni mechi nzuri da, ni mbazo, eh, ni na timu ambazo ni kubwa hapa barani Afrika eh, katika soka ya kimataifa. Uh, mimi hapa naweza kuzungumza ni kwamba Ivory Coast na Algeria eh, nadhani pengine ndio kama fainali eh, ya michuano hii makala thelathini. Uh, mimi hapa naweza kusema kwamba eh, taifa la Algeria na taifa la Ivory Coast, eh, michezo yao iko tofauti. Eh, kiangalia upande wa Algeria ni timu ambayo eh, imekuwa ikifanya vizuri sana barani Afrika na katika michuano iliweza kupita mwaka jana kule nchini Brazil kombe la dunia, Algeria waweza kufanya vizuri zaidi. Na hawa Algeria wanajituma sana, wanacheza kitimu eh, kinyume na Ivory Coast wao, ambao wanacheza kwa kutumia majina ya wale wachezaji nyota ambao kule barani Ulaya. Mimi, Algeria ni timu ambayo nimekuwa nikiifuatilia sana tangu eh, mwaka wa 86 na nakumbuka kombe la dunia kule Mexico, wakati wale walipoweza kutolewa na Brazil na kwa shida sana walipofungwa bao moja kwa bila. Tangu wakati huo mimi mpaka leo Algeria huwa mimi nawapenda sana, hususan sokao wanaweza kucheza. Kwa hivyo Algeria, mimi naona wana nafasi nzuri ya kuweza kutinga eh, nusu finali. Ivory Coast kidogo, wao wanaile kwamba wanaangalia majina wanacheza kutimia majina kinyume na Algeria na, uh, Victor Buso. Kwa, kwa upande wangu mimi uh, uh, siko mbali sana na anachokisema Anthony Roche. Umeshuhudia mwenyewe katika mechi ya mwisho ambayo Cote d'Ivoire hatimaye uh, walifuzu kwa kufunga mm, Kameruni moja na kutinga katika hatua ya robo fainali. Kocha Havre na alikuwa ni kama mbogo ambaye amejeruhiwa na simba ama amejeruhiwa kwa risasi katika mbuga ni niwazi ina, inaonesha, inaonesha wazi kwamba Hervé Renard anapata shida sana kukinoa kikosi cha Côte d'Ivoire na anapata shida kama alivyosema Aroshei hapa, anapata shida kwa sababu wachezaji wengi ni kama timu ya taifa ya Ghana. Karibu asilimia tisini ya wachezaji ambao wanaunda kikosi cha timu ya taifa ya Ghana wanacheza soka la kulipwa Ulaya, na ndio maana wakati fulani walikuwa katika TV zilikuwa zikimwonyesha Hervé Renard anajaribu kumkalipia mchezaji kwa, kwa kitendo ambacho amekifanya, lakini ule mchezaji nikana kwamba hamwangalii kocha wake wala hajui kama kocha amesimama kwenye kwenye, kwenye kile kisanduku chake cha, cha, cha, cha, cha, cha, cha, cha kutolea maelezotchlie yeah, kwa, yeah, kwa hivyo ni wazi kwamba uh, uh, wachezaji wengi wa Cote d'Ivoire. Sio wote wanaweza kawa wengine, wana muheshimu, lakini sidhani kama kuna wachezaji wana muheshimu uh, Havrena kwa kiwango cha asilimia mia moja. Ukitazama kwa kwa timu ya taifa ya, ya Cote d'Ivoire hivi leo uh, kama mlinda mlango uh, Gosamon uh, go, uh, Gohu atakuwa hajarejea uh, basi watakuwa katika wakati mgumu sana, na utakumbuka mechi ya mwisho alivyotoka huyo mlinda mlango, alikuja alikuja kadaka mande na Bobakar Bari, anaonekana kiwango chake kidogo hakiaminiki na kocha Havrena. Lakini kangalia katika safu ya kiungo kwa sababu ndo nasema muhimili wa timu ya Cote d'Ivoire, Yaya Toure, Cheikh Tiote, uh, uh, Diaye Sorey pamoja na Akpro. Ni wachezaji ambao nawatazama leo hii, iwapo uh, kocha Herve Renard atawapanga, basi watakuwa ni chachu ya, ya kupeleka uh, pengine kusaidia Cote d'Ivoire kupata ushindi. Na kule mbele leo Gervinho anarejea, na bila shaka Herve Renard ataanza na Wilfried Bony uh, katika safu ya ushambuliaji, hii pengine itamsaidia, lakini sidhani, nikitazama sidhani kama Uh, Cote d'Ivoire wana nafasi kubwa ya kumfunga Algeria mdia, mdia. Algeria ambayo mbele kuna Figuli mbele kuna Brahimi, uh, mbele kuna Jabo, kwa hivyo ni wazi kwamba ukitazama kwa haraka haraka, mbwe hawa wa jangwani wana nafasi kubwa kabisa, uh, Desert Fox ya wana nafasi kubwa kabisa ya kuondosha uh, Cote d'Ivoire. Lakini kama uh, Waswahili na watu wa Mombasa wamezoea kusema mpira ni dakika 90 na lolote inaweza likatokea, kwa hivyo si ajabu kashangaa umahiri waliokuwa nao Cameroon wakashindwa kumfunga Cote d'Ivoire na umahiri walionao Algeria wakashindwa kumfunga Cote d'Ivoire hivi leo na Mandora Roshe ni mtu wa Mombasa na <laughs> amemsikia Emanuel <laughs> Makundi na, lakini, <laughs> uh, lag, <lagidi>. Lakini <laughs> inavyoonekana kwamba wote mnaona, mnaona kwamba uh, Cote d'Ivoire utapata wakati mgumu sana hivi leo. Labda nianze nawe Aroshika kabla sijaaja kwa bwana Makundi, ni tugani ambacho sasa kocha Havrena anaweza kafanya ili kuifunga Algeria uh, ni timu kwanza, wache kuangalia kwamba ana eh, majina kwa sababu Ivory Coast kitu ambacho wao wanacho majina, na kila mtu eh, macho, masikio yameelekezwa kwa Yaya Toure. E, ama yule uh, nani wa Manchester City, Wilfred Boni. Kwa hivyo unapata Algeria, wao majina hawana majina makubwa, lakini ni timu imeweza kumakinika. Kwa hivyo Ivory Coast wao kichokufanya ama jambo la kufanya ni kuweza kwamba anatulia e, nyuma, katikati, mbele, anacheza mchezo ambao unaeleweka, wasiwe na ule mchezo kwamba e, mtu binafsi, kama juzi ulivyoangalia mechi yao. Ee, mchezaji Gavinho aliponishwa kadi nyekundu basi, ee, mashabiki wote wakaanza kulalamika kwa sababu e, ndio jina kubwa nikati nikata majina makubwa ambayo anaanga katika timu ya taifa Ivory Coast e, kinyume na Algeria. Algeria ni timu ambayo inacheza vizuri. Huo ndio kule mambo, siwezi kuficha bwana hapo, mimi katangu na shoko Algeria, lakini tunavyosema Mombasa, mpira hauna adabu, una dunda hata mbele mama mkwe eh. <laughs> ni kweli, ni kweli, ndio maana ngatumia mfano Mombasa kwa sababu najua kule Mombasa pwani. Hata mimi abuso, unaungana naye na Anton na Roshea kwa asilimia mia moja. Ukitazama aina ya mchezo ambao Algeria wanacheza katika mchezo wa mwanzo, hawakucheza katika kile kiwango ambacho wengi walitarajia. Ni timu ambayo imetoka katika kombe la dunia, kwa hivyo Afrika Kusini waliwadhibiti vilivyo kabla ya kukubali kupiga mabao matatu ya na kushangazwa. Kwa hivyo hata ukitazama kwa hivi leo, najua kabisa na natazama kabisa Algeria wanapata ushindi ndani ya dakika 90, huwa hapa leo hakutakuwa hakuna matuta uh, kusema nikitazama kabisa ni, naona kabisa hakuna muda wa ziada, hakuna muda wa ziada Havre na kama anataka kufanikiwa na timu yake, ni lazima kwamba katika siku hizi za mapumziko alizokuwepo mapumziko, wakifanya mazoezi, ni lazima kwamba awe ametengeneza wanasema ile relationship uhusiano kati yake na wachezaji. Wachezaji waonyeshe nidhamu kwa kocha, waonyeshe kumheshimu kocha, wachukue maelekezo ya kocha, ama sivyo, wakiamua kwenda na mtindo wao, wanaondoka leo bila wasiwasi wowote. Na timu ya taifa ya, ya Algeria nam, Algeria ndio timu bora barani Afrika kwa mujibu wa shirikisho la soka barani Afrika na FIFA na duniani FIFA. Uh, katika siku zao karibuni na uh, labda ukielekeelekea ukingoni uh, niji kwako kwa bwana Roshe, inaonekana kwamba katika mchezo wa leo kati ya Kodi kudivoa na Algeria, wote hapa hamuoni kwamba kudivoa naweza kafanya chochote, lakini bwana mkuu, unatabiri nini mabao kodivoa na Algeria? <laughs> <laughs> kama koko kama koko bwana uh, Roche, mimi mimi utabiri wangu bwana uh, Algeria wataeleza za Ivory Coast hata kama ni bao mbili kwa bila uh, lakini kumbuka kwamba <laughs> Algeria unapotangulia kuifunga basi ndio wanasharuka zaidi hao Algeria. Ukitaka kuona uh, Algeria wanafanya nini ama wajue hawa ni uh, mbo jangwani basi wewe tangulia kuwafunga tu alafu ndio najua hii timu ya timu inacheza soka safi. Naam, ni wazi. mbili bila, mbili bila. Mbili bila. Na, bila na... Na... Na... <laughs> na, na na Ghana na Guinea? Guinea. Eh, Ghana na Guinea, inaona Guinea inapata ushindi wa bao moja kwa bila. Antoine Rocher unanigelezea, lakini ndio hivyo kabisa. Nikiona kabisa nikitazama Gino wanashinda na naona kabisa, si chini ya bao moja, kwa hivyo inaweza kawa mawili kwa bila, lakini nikitazama kabisa naona Gino anashinda na nikitazama naona mbili moja. Naam, tunasubiri tuone mambo yatakavyokuwa. Kumbuka kwamba, msikilizaji, mchuano kati ya Gini na Ghana ni saa moja kamili saa za Afrika Mashariki na uh, Côte d'Ivoire au Ivory Coast na Algeria ni saa nne na nusu saa za Afrika Mashariki uh, bila shaka bwana Emmanuel Makundi, Jumatano tutarudi hapa aua la mchezouziaaroshtuma tutakuwa pamoja, ili tutathmini zaidi tuone mambo yalikuwa namna gani, uh, leo Jumapili. Nam, basi kufikia hapo tunafika mwisho jukwaa la mchezo Jumapili hii ya leo. Kumbuka kwamba ni siku ya tatu ya michuano ya robo fainali ya kuwania ubingwa Afrika, Ghana na Guine na cote d'Ivoire na Algeria na uchambuzi huu au mekua kuletuwa na mwenzangu Emmanuel Mkundi, asante sana. Asante sana. Asante Victor Buso. Na sananakutoka kule mjini Mombasa nchini Kenya, nimekuwa naye Anthony Roche, referee mstaafu, asante sana. Shukrani sana. Naam, ah, jina langu ni Victor Buso na, na utukia Jumapili njema. Kwaheri. Na kwa Dar es Salaam. Kwaheri. Oj uh, makazi akinikonya Mombasa nchini Kenya. Msanii tanichekukizi na wimbo wake hapo. Msikilizaji uh, asante kwa kuwa pamoja nasi, na utakia jioni njema na kwaheri kutoka hapa Dar es Salaam.