So dakta, imetimia saa 12 kamili kwa saa za hapa Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International ikikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. <tune> Ujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale unapotegea sikio matangazo yetu haya jioni leo, juma nne, tarehe 3 Machi. Utasikia mengi kwenye matangazo yetu, ikiwemo uchambuzi wa habari, makala na michezo, lakini awali ya yote ni muhtasari wa habari. Polisi nchini Uganda yakanusha tuhuma kuwe na wanyanyasa watu wanaojihusisha na mapenzi ya jinsia moja. Serikali ya Burundi asisitiza kutofahamu mahali aliko kiongozi wa zamani wa chama tawala cha CNDD FDD Husen Rajabu alitoroka jela jumaa hili. Nchi za Iran na Marekani zakaribia kuafikiana kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran. Wakati huo muda mfupi ujao, waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu akitarajiwa kulihutubia bunge la Congress nchini Marekani. Katika michezo, ligi kuu ya nchini Uingereza kutimua vumbi hii leo kwenye viwanja vitatu tofauti. Habari kamili. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, msikilizaji kwa mao mkunjufu na kusiu jumwike nasi mwanzo mpaka mwisho matangazo haya, na ukiwa na lolote na usisite kututumia harafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 usisau nasi kushiriki pamoja nasi pia kupitia mtandao wa kijamii kwenye Facebook, yani RFI Kiswahili, nasi tosoma ujumbe wako hapo baadaye. Matangazo haya pia yanasikika kwenye tovuti yetu ya www.RFI Kiswahili. Kwa mara nyingine naitwa Emmanuel Makundi, karibu. Polisi nchini Uganda inashutumiwa kwa kugandamiza haki za wale wanaoendeleza mapenzi jinsi ya jinsia moja, huku kitengo cha polisi kikikanusha madai yaliyotolewa kwenye ripoti ya haki za binadamu. Mwandishi wetu wa Kampala Tony Singoro anatuarifu zaidi. Ripoti hiyo ya ukurasa 27 iitwayo Where Do We Go For Justice ambayo ilitolewa na kundi la itwalo Chapter 4 for Justice ilinyoshea kidole idara ya polisi kuwa imeendelea kugandamiza haki za wale wanaharakati na wanaoendeleza mapenzi ya jinsia moja humu nchini. Ripoti hiyo iliendelea na kuonyesha vile wanaharakati hao wamefungwa na polisi kwa zaidi ya masaa 48, ambapo ni kinyume cha sheria, na hata wengine kuingizwa vidole kwenye sehemu zao za siri, kwa madai kuwa wamezoea kufanya hivyo, na hakuna hatua yoyote ambayo imechukuliwa dhidi yao. Nilipomuuliza msemaji wa polisi Fred Enanga kuhusu madai ambayo yametolewa kwenye ripoti hiyo, alikanusha yale yote ambayo yameandikwa kuhusu idara ya polisi na hata kuongeza kuwa iliandikwa bila hao kutoa msimamo wao na hata kuonya kuwa hakuna polisi yoyote ambaye atakubaliwa kugandamiza haki za mwananchi wa kawaida hata awe mshoga. Julian Pepe Onzima mmoja wa wanaharakati wa mapenzi ya jinsia moja alisema kuwa hii sio mara ya kwanza kwa ripoti kama hiyo kutolewa, kwani wameendelea kugandamizwa na hata kubaguliwa na wanajamii. Uh, ripoti hii imefika kwa saa nzuri, um, debate ama kuzungumiza kwa um, mambo ya ushoga, wananchi wanafikiri that these issues are not issues anymore. Hii ripoti pia imesema kwamba baadhi yenu mnagandamizwa kweli kwamba mnagandamizwa na jamii. Uh, ni ukweli. Vile sisi kama sexual minorities Uganda tulitoa report yetu, tulireport cases of violation and discrimination so this report actually also reinforces that report John Njoroge, mmoja wa watafiti kutoka shirika la Chapter 4 for Justice alisema kutokana na utafiti ambao wamefanya tangu mwaka jana, ni wazi kuwa wanaharakati wa mapenzi ya jinsia moja wanabaguliwa humo nchini na hata kuna baadhi ya wengine ambao wameendelea kuishi kwa hofu. Tulifanya research kuanzia Novemba, Desemba 2014 mpaka Februari 2015 na tukapata mambo ya kushangaza sana. Tuligundua kwamba watu ambao wako of a different sexual identity wanapojipata katika mashaka, wakipeleka mambo yao kwenye polisi. Polisi wanapogundua kwamba hawa watu ni sexual minorities, shida zao za ku, kupigwa kuibiwa zinawekwa kando, wao wanaanza kudhulumiwa kwa sababu ya kuwa different. Kile ambacho unasema ni kwamba wale sexual minority wanabaguliwa, wanabaguliwa sio kwa jamii peke yake, lakini ikifika kwa mambo ya criminal justice system, the courts of law, police, the LC system, tulipata ripoti courts nyingi sana which tume back up na documentary evidence in the criminal justice system in courts, vile sexual minorities wanavyopeleka mambo yao wanasheria, wanapata shida. Tumegundua ya kwamba sexual minorities wanaposhikwa wakiwa, wanaposhikwa kwa sababu ya their sexuality, wanafungiwa kwa muda mwingi kupita inavyohitajika, eh, kwenye sheria. Mwaka jana mwezi wa nane, mahakama humu nchini iliweza kutupilia mbali sheria mpya iliyokuwa imepitishwa na bunge na kuwekwa saini na Mseveni ya kuharamisha ushoga humo nchini. Na kwenye sheria hiyo ilikuwa wazi kuwa wale wote ambao wangejihusisha na masuala ya ushoga wangepata kifungu cha maisha. Ni Tony Singoro, Arifa Kiswahili, Kampala, Uganda. Jeshi la Sudan Kusini leo limemwagiza jenerali wake wa kijeshi aliyeko kwenye uwanja wa mapambano kurejea mjini Juba kwa mahojiano baada ya Umoja Mataifa kutoa ripoti zikimtuhumu kuhusika na utekaji nyara wa watoto na kuwatumikisha kwenye jeshi la serikali. Mwezi uliopita, shirika la Umoja Mataifa la UNICEF liliripoti utekwaji nyara wa watoto zaidi ya 89 na wanajeshi walio watiifu kwa meja jenerali Johnson Olonyi, ambaye anaongoza kikosi cha wapiganaji wa Shiluk kaskazini mwa jimbo la Apanil. Msemaji wa jeshi la Sudan Kusini Philip Agwer amethibitisha Jenerali huyo kuitwa mjini Juba kupewa maelekezo mengine ambapo akasisitiza kuwa anaamini jeshi lao lina haja ya kuwa imara na lenye nidhamu na kwamba watoto wanahitaji kuwa na afya na kupata elimu. UNICEF inasema kuwa inaamini watoto waliotekwa Jumamosi ya wiki iliyopita wakiwa kwenye mitihani wanaenda kutumikishwa kwenye mstari wa mbele wa mapambano. Na Wizara ya Sheria nchini Burundi imesema kuwa Hussein Rajab, kinara wa zamani wa chama tawala cha CNDD-FDD, hakutekwa bali ametoroka jela kuu la Mhimba na kutokomea katika maeneo yasiyojulikana. Kulingana na naibu msemaji wa wizara hiyo Birigimana Eliason, amesema Hussein Rajab ametoroka na wafungwa wengine pamoja na askari polisi wanne. Haya yanajiri wakati huu wakili wa Hussein Rajab Prosper Nionkana akitishia kufungua mashtaka kutokana na mteja wake kutoweka kwenye mazingira ya kutatanisha. Wakili huyo anasema mteja wake amekuwa akifanyiwa madhila na vitisho vya kuuawa, wow, alipokuwa jela. Je, kutoroka kwa Hussein Rajabu katika kipindi hiki Burundi ikielekea kwenye uchaguzi mkuu wa rais, kuna sadifiana na uchaguzi huu ama? Shehe Jumanne Abdul ni mchambuzi wa siasa kutoka Burundi ambaye alifika katika studio za RFI Kiswahili jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwa mtazamo wa karibu, hilo jambo haliwezi likaepukika. Huo ni ukweli kwamba kuna mafungamano ya kutoweka kwa bwana huyu na ujio wa mageuzi ya kisiasa ambayo yatapitishwa, uh, chini ya mfumo wa uchaguzi. Kwa hivyo nadhani la kutazamwa hivi sasa msimamo gani utakayechukuliwa na chama tawala hivi sasa kwa kuwa wote walikuwa wakikubaliana kwamba huyu aliyetoroka bado alikuwa ni mwanachama, tena mwenye taathira kubwa katika chama na hivi sasa hayupo. Je, atatoa maelekezo gani kuwaendea wanachama wa chama cha CNDD na hasa kuhusu suala hili la kujitangaza, nani atakayegombea chini ya karata ya After day. Kwa hivyo haya mambo yana mafungamano makubwa sana, namni mtazamo wake Sheikh Jumanne Abdul, mchambuzi wa masuala ya siasa uh, wa kule Burundi, lakini kwa sasa yuko hapa jijini Dar es Salaam. Zaidi utamsikia katika mahojiano ambayo aliyefanya muda mfupi uliopita na mwenzangu Ali Bilali hapa studioni. Uchumi wa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC umeelezwa kukua kwa asilimia 9.5 katika mwaka 2014 ikiwa ni kiwango cha juu toka mwaka 1960 wakati taifa hilo lilipojinyakulia uhuru wake. Takwimu hizi zimetolewa na waziri mkuu wa DRC Agustin Matata Ponyo ambaye amesema serikali yake imelenga kuimarisha uchumi wa taifa hilo maradufu kuliko ilivyowahi kuripotiwa. Waziri Mkuu Matata Ponyo ametoa licha ya kutoa kuhimu zaidi amesema, uchumi wa taifa lake umeendelea kuimarika licha ya machafuko ya mashariki mwa nchi hiyo, na kwamba anatabiri uchumi wa nchi yake kukua kwa asilimia kumi nukta nne katika mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tano. Radio France Internationale na msikilizaji, haya ni matangazo ya RF kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Majeshi ya serikali ya Nigeria yanayoungwa mkono na raia hii leo yamedai yamefanya mashambulizi ya, medaiku, ya ku, na kuwaua wapiganaji wa kundi la Boko Haram takriban 70 katika mji wa Konduga karibu na mji wa Maiduguri. Mashambulizi hayo yaliyodumu kwa takriban saa sita yaliibuka baada ya wapiganaji wa Boko Haram wapatao 150 kuingia katika mji huo wakiwa na mifugo kwa madai kuwa ni wafugaji. Katika tukio hilo pia mtu mmoja alikuwa akijipanga kufanya shambulizi la kujitoa muhanga kupitia bomu la kutegwa kwenye gari risasi na kuuawa kabla ya kutekeleza shambulio hilo, kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa AFP. Uh, wapiganaji hao wa Boko Haram walikimbilia wa msituni wakati mapamba, wa mapambano, lakini walijikuta wakishambuliwa na ndege za kijeshi kutoka mji wa Maiduguri. Wachambuzi wa masuala ya siasa na usalama wanaona kuwa mfumo wa wapiganaji wa kundi la dhidi ya kundi la Boko Haram bado ni changamoto kwa majeshi ya Nigeria na washirika wake, kama anavyoeleza Brian Wanyama, mchambuzi wa masuala ya siasa na mhadhiri katika Chuo Kikuu cha Kibabii Yanu na Ali Bilali bindu wanayoitumia ni kwamba hawapigani vita ambavyo vya kawaida vita vinavyoelewa ni watu wanaoshambulia leo hapa na kesho kesha wanaponyoka na kupotea alafu wanamkea kwingine. Kwa hivyo kwa jumla, tunaona kwamba kule Chad kwa kweli, wameshambulia kisiwa kimoja kule Chad, ile ya kwamba kuna majeshi ya muungano wa mataifa ma Afrika Magharibi ambayo yanawasaka na kujaribu kuwashambulia kwa, kwa hivyo nafikiri jambo ambalo eh, majeshi ya muungano yanastahili kufanya au kutekeleza ni kujaribu kutafuta mbinu badala, kwa sababu inaonekana kwamba zile mbinu ambazo anazitumia ni zile mbinu ambazo zina kawaida, lakini kundi hili la Boko Haram linatumia mbinu ambazo kwa kweli ni fiche kweli kweli, na mashambulizi yao yanasababisha hasara kubwa kabisa na tena ni ya kutishia mno. Kwa hivyo tunaona kwamba kundi hili kwa kweli vile linavyofanya kazi yake ni kana kwamba kabisa lina uh, habari za kijasusi na vile vile zinaelewa yale mazingara ya Nigeria na kwa upande mwingine, pengine wamefahamu kwamba jeshi la Nigeria na majeshi mengine hayana ari na motisha ya kuweza kuwashambulia, na ndio maana basi wanatekeleza hayo mashambulizi. Ni mtazamo wake Brian Wanyama, mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa mjini Bungoma kule nchini Kenya. Viongozi wa mataifa ya Afrika Magharibi ambao nchi zao zilikumbwa na janga la virusi vya Ebola wametoa wito kwa jumuia ya kimataifa kutoa msaada zaidi, kuzisaidia nchi hizo kukabiliana na maambukizi zaidi ya ugonjwa huu, pamoja na kujenga uchumi wao ambao umetetereka kutokana na kuenea kwa virusi hivi. Viongozi hao wanaokutana mjini Brussels, Ubelgiji, wamesema kuwa bado kuna haja kubwa ya kufanyika mambo ya ziada ili kuzinusuru nchi zao kutokana na maradhi ya Ebola. Ni pamoja na kuhakikisha wanaotokomeza kabisa ugonjwa huu. Rais wa Liberia Ellen Johnson Sirleaf, Rais wa Sierra Leone, Sierra Leone, uh, Ernest Bai Koroma pamoja na Rais wa Guinea Alpha Conde wameitaka jumuia ya kimataifa kuendeleza, kuendelea kuzisaidia nchi zao wakati huu kukiripotiwa maambukizi kiduchu ya virusi hivi. Na chama kikuu cha upinzani nchini Zimbabwe cha Movement for Democratic Change, MDC, kimekosoa vikali matamshi ya kibaguzi aliyotoa Rais Robert Mugabe kuhusu wakulima wa kizungu wakati wa sherehe za kumbukumbu ya kuzaliwa kwake. Kiongozi wa MDC na waziri mkuu zamani, Morgan Shangirai amesema kuwa matamshi haya ya rais kutishia kuchukua mashamba zaidi yanayomilikiwa na wazungu pamoja na vitalu vya mbuga za wanyama ni matamshi ya kibaguzi yanayolenga kuendelea kutishia wawekezaji. Radio France International. Msikilizaji wa Radio France International kwa mara ya kwanza sasa ukiwa nchini Marekani unaweza kusikiliza matangazo yetu ya moja kwa moja kupitia simu yako ya mkononi kwa kupiga namba 712 432 7755 au kwa kudownload application ya RFE bure, application ambayo unaweza kuhifadhi kwenye simu yako ya iPhone iPad na pia katika simu za Android RFI. Ukiwa na an application ya RFI unaweza kusikiliza matangazo yetu katika lugha 12 duniani ikiwemo Kibrazil, Kireno, Kicambodia, Kichina, Kiingereza, Kifaransa, Kihausa, Kipersian, Kiromania, ki Kirusi, Kihispania, Kiswahili na Kivietnam. Radio France International. na pia msikilizaji wetu wa Marekani sasa unaweza kusikiliza matangazo ya RFI saa 24 kwa lugha ya Kifaransa na Kiromania, RFI. Radio France International ni radio ya ulimwengu. Radio France International hakika ni redio ya ulimwengu na haya ni matangazo yanayokujia kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Serikali ya Iran na Marekani hii leo zimerejea tena kwa, katika awamu nyingine ya mazungumzo ya kisiasa kujaribu kumaliza mgogoro unaotokana na mpango wa nyuklia wa nchi Iran, huku Israel ikitofautiana na makubaliano yanayopangwa kufikiwa. Katika mazungumzo haya mapya, Waziri wa Mambo ya Kigeni wa Marekani John Kerry amekutana na mwenzake wa Iran Muhammad Javad Zarif kuweka mkakati wa kisiasa ambao utasaidia kupatikana kwa mwafaka kuhusu mpango huu wa nyuklia ambao Iran inasisitiza kuondolewa kwa vikwazo vyote ili kufikiwa makubaliano. Ali Bilali amezungumza na raia wa Burundi anayesoma nchini Iran, Minan Rajab Ali, ambaye naye leo ametembelea studio za RFI Kiswahili hapa jijini Dar es Salaam kueleza mtazamo wake. Mazungumzo haya yamekuwa eh, yani yamekuwa ni ya kudumu kwa muda, lakini natija yake bado ipo, ni finyu sana, ukizingatia kwamba eh, katika eh, siku za nyuma makubaliano ambayo walifikia ya kuweza kupunguza ama kuto kuchukua vikwazo tena kwa kipindi cha miezi sita mpaka wakafikia eh, kurefusha kuongeza muda wa mazungumzo. Upande wa Marekani kupitia kauli ya waziri wa mambo ya nje John Kerry mwenyewe amezungumza kwamba upande wa Irani wameweza kujibu na kuweza kusimamia ahadi zao ambazo wa wazitoa katika mpango mzima, lakini sasa hivi kuna kitu kinazua mzozo, ambapo waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu yeye anaguswa na yaliyomo katika yale ambayo anaenda kujadiliana lakini Uh, kumekuwa na hofu iwapo mambo bado ni asiri, kama yatawekwa bayana, labda nafikiri, uh, nini kimejificha ndani yake. <totipa> matatizo ambayo yapo ni kwamba hadi leo mzozo ambao uliopo baina ya Irani na nchi hizi za kimagharibi pamoja na Marekani kuhusiana na nyuklia ni, ni jinamizi labda. Tuzungumze kwa kuwa wameweka mambo wazi na wameweka pia wachunguzi Israel kama Israel na Benyamin Netanyahu kama waziri mkuu, wenyewe wana matatizo binafsi na Irani ambayo si masuala ya nyuklia kwa hiyo hili ndio jambo ambalo lipo hapa, kama uh, ramzi ama uh, neno la siri ambalo lipo, watu hawaelewi hadi sasa. Kwa kuwa kama ni mzozo wa nyuklia, matatizo hamna, kwamba irani inakamilisha masharti. Umeona sasa. mm -hmm. Tukiangalia hapa kuhusiana na vikwazo ambavyo viliwekewa na mataifa ya magharibi dhidi ya Irani, unafikiri wewe, unaishi kule Teheran, labda vimeathiri kwa kiasi gani wananchi wa taifa hilo? Ukweli ni kwamba vikwazo vimekuwa na athari imekuwa na athari lakini, e, ukiwa wewe mwenyewe kama mtu kuangalia maisha ambayo Wairani wamekuwa wakiishi kila siku ni maisha ya kawaida, na hawa uh, uh, vipi umuhimu kwamba wana vikwazo wamekuwa wakiishi maisha yao ya kawaida, na athari hizi za vikwazo zipo pande zote, zipo upande wa walioshika vikwazo na walioshikiwa vikwazo pia. Kwa hiyo ndio maana kuna utashi wa kuweza kukaa na kutanzua mzozo, lakini kwa ndani ya Irani wanaendelea vizuri, wanafanya biashara zao, wana, wana viwanda pia vinafanya kazi. Nam, haya yanajiri wakati huu waziri mkuu wa Israel Benjamin uh, Netanyahu dakika 43 kutoka hivi sasa atalihutubia bunge la Congress la Marekani, hotuba ambayo huenda ikatatiza zaidi uhusiano kati ya nchi hizi mbili. Nam, ni RFI Michezo na Ali Bilali ni kushukuru sana Emmanuel Makundi. Ikiwa ni siku nane kabla ya mechi kati ya Paris Saint-Germain na Chelsea katika michuano ya kombe la Ulaya, kocha wa PSG Laurent Blanc anakabiliwa na kibarua kigumu wakati huu kwenye ligi kuu nchini Ufaransa. Kesho klabu yake inachuana na Monaco, huku Jumamosi Uh, juma hili uh, Paris Saint-Germain ikikabiliana na Lens katika ligi 1. Hili limekuwa likimsumbua sana kocha huyo, Makundi. Kama ujuavyo, mechi tatu mfululizo. Hapana mchezo <laughs> <laughs> ni kweli, na hasa zikwazo zimefululizana katika siku chache na mm -hmm. mchuano mkubwa kabisa wa michuano mikubwa kule barani Ulaya, klabu bingwa Ulaya, ukizingatia kwamba wachezaji wanaweza wakapata majeruhi majeruhi na uchovu, uchovu pia, pia hivyo mechi ya Chelsea kwake itakuwa ngumu bila shaka. Mm -hmm. Winga wa klabu ya Sunderland Adam Johnson, eh, mwenye umri wa miaka 27 amezuiliwa kucheza na klabu hiyo baada ya ripoti kutolewa kwamba zinazomtuhumu kujihusisha na ngono na msichana mwenye umri wa miaka kumi na tano. makundi <laughs> <laughs> Haya ni maswala ambayo wachezaji wengi wa Ulaya wamekuwa wakikumbana nayo. Utakumbuka sakata la mchezaji mmoja hivi karibuni, hali ambayo ilimfanya shirikisho la mpira kule Uingereza limpige marufuku kwenda kucheza soka katika taifa lolote nje ya Uingereza. Kwa hivyo unaweza ukajikuta uh, kipaji chako kinamalizika tu kwa kukaa nyumbani kutazama wenzako wakicheza mpira kutokana na matendo ambayo tumekuwa tukiyafanya bila kufikiri. ilikuwa hatupwe atu ndani mchezaji huyu wa Sunderland Adam Johnson, lakini aliachiwa kwa dhamana na hivyo eh, atatakiwa kuripoti mahakamani Machi 18 wakati kesi yake itakuwa kisikilizwa. Na kocha wa klabu ya Manchester United Louis van Gaal amesema kwamba rekodi ya kusajiliwa kwa mchezaji Angel Di Maria Itatolewa muda mrefu ili kuhalalisha bei yake, eh, kwa muda wote atakaokuwa akitumiwa katika uh, akiwa huko Old Trafford. Di Maria alijiunga na United kwa pound milioni 59 ndio kutoka Real Madrid katika majira ya joto kama sehemu ya kuunda upya Manchester United, lakini hadi sasa bado hajafaulu kwa, akiwa katika klabu hiyo mwaka mmoja sasa bado hajafaulu kuwa fiti kama jinsi ilivyokuwa ikitarajiwa na klabu yake ya Real Real Madrid, kuja nchini Uingereza. Kwa hivyo wengi uh, wanataraji wana matarajio makubwa zaidi na uh, Angel Di Maria kuliko ambavyo amekuwa akicheza katika mechi za ligi pengine kwa haraka haraka kumalizia na muda na watu. Nikimalizia tu hapa ni kwamba huenda huyu eh, Uh, John Terry akaongezewa muda na, na, katika klabu ya Chelsea. Chelsea. Pengine anaweza kazeekea na kumalizia soka lake katika klabu ya Chelsea. Hii inawezekana. Mm, nikushukuru nimalizie tu hapa basi. Naam, nakushukuru sana pia Ali Bilali kwa kutujuza habari hizo. <laughs> Karibu mpenzi msikilizaji kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapohabarishana na kuelimishana juu ya changamoto kwa raia wa Afrika Mashariki na kati ili kubadilika kifikira na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Kwenye makala ya leo, tunaangazia juu ya uhaba wa samaki na bei zake kuwa juu kwa wakazi wanaoishi mwambao wa Ziwa Victoria, hususani wenyeji wa Mwanza, Tanzania. Kupata mengi, ungana nami Juliani Rubavu, Radio France International. Kwa miaka mingi raia wanaoishi kandokando ya Ziwa Viktoria upande wa Tanzania, Uganda na Kenya na hata mataifa jirani kama Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Burundi na hata nje ya bara la Afrika, wamekuwa wakipata samaki kwa matumizi yao ya kawaida. Kwa sasa hali hiyo imebadilika, na hapa baadhi ya wenyeji wa jijini Mwanza Tanzania wanaeleza. Mimi naitwa Mama Hamudi. Swala la mboga kwa kweli, upande wa samaki ni tatizo sana. Ni tatizo kwa sababu mtu unashindwa kununua samaki kwa sababu wana bei kubwa. Huwezi kupanga ratiba ya kusema kwamba leo nitakula samaki, ukilinganisha familia ulionayo na pesa unayokuwa nayo, huwezi kula samaki. Samaki sasa hivi zimevamiwa, zimekuwa na bei kubwa, wafanyabiashara wameodhi, kiasi kwamba mwananchi wa kawaida sila rahisi kupanga bajeti ya kusema kwamba siku fulani au Jumapili watu wako nyumbani wote, huwezi kula samaki. Shida kubwa imekuwa ni kwamba wanavuliwa wanapelekwa sehemu ambazo yani, sehemu za mbali kutegemea na bei zinazopatikana kule, kwa uhaba wa samaki. Kwa hiyo unakuta sisi tunaozunguka ziwa hatuwezi kupata samaki kwa sababu bei iko juu sana, na vile vile, pamoja na kwamba sawa wanavua, wanapeleka, lakini samaki wamepungua sana. Tatizo la samaki, imekuwa ni adimu, imekuwa ni tatizo. Maoni ni kwamba serikali iwe jaribu kuwezesha sasa watu ambao wana nafasi na wana upeo au ambao tayari wameshapatiwa elimu waweze kufuga samaki ili waweze kujazilizia ule upungufu unaojitokeza. Kwa jina naitwa Dionizi Shenda, mkazi wa Mnanga ni Marimbe. hali inayoona no kwa sasa hivi kwa mlaji wa samaki katika mkoa huo wa Mwanza, hasa mjini hapa ni mgumu sana, kutokana na jinsi samaki walivyoadimika na wenye bei ya juu kiasi anipacho mlaji wa, wa kawaida anashindwa kumdu ad, au kununua samaki wa kuweza kukula pamoja na familia yake, tokana na, na gharama ambayo iliyopo pale. Kwa mfano mkaaji wa, wa kawaida ambaye anayekaa Malimbe au Mwanza, hii mtu wa kawaida, kipato chake cha kawaida hawezi kumdu kununua samaki kwa bei, kwa mfano kuanzia shilingi elfu moja au kuanzia shilingi elfu kumi mlo wa siku moja tu kwa siku, bado hajanunua unga, hajanunua nini mahitaji mengine ya kwa kwa mahitaji ya samaki ni shida shida sana, na bei ghali sana. Msikilizaji, hali si ngumu tu kwa walaji wa samaki, ila hata wachuuzi wa samaki nao mambo hayaendi sawa, kama wanavyobaini baadhi yao. Mi naitwa Teddy Charles, mzaliwa wa mkoa wa Mara, mi ni mzanaki, kwa hapa naishi Unguja. Mi ni muuza samaki wa muda mrefu. Kwanza nilianzia kukaanga, sasa hivi nauza samaki wa bichi. nilikuwa nauzia soko kuu uuzaji wa samaki wa zamani sio kama wa sasa zamani tulikuwa tunapata samaki kwa bei rahisi na sisi tunauza kwa bei rahisi Saizi samaki iko juu kwa hiyo mlaji wa kawaida kuinunua samaki hawezi inabidi yule mwenye kipato cha juu ndiye aweze kununua samaki kwa sababu samaki elfu tano ni ya mlo mmoja kwa watu, watu watatu kama una familia kubwa mpaka ununue samaki elfu kumi elfu kumi ndio unaweza ukawa ukala mlo mmoja kama una familia ya watu saba kumi Samaki elfu kumi sasa samaki leo tunauza mpaka elfu ishirini lakini hiye ilikuwa haipo zamani. Samaki kubwa kabisa tulikuwa tunanunua harufu, yani mlaji anayekuja kununua una, unamlangua kwa mia tano unamuuzia elfu moja lakini leo unalangua kwa elfu nane unauza kwa elfu kumi au unalangua kwa elfu kumi na tano unauza ishirini. Sasa unaona imebadilika, samaki ya elfu moja yani leo haipo samaki ya chini kabisa ni shilingi elfu tatu. Sasa mlaji wa kipato cha chini hawezi. Naona hata sisi wenyewe wauza samaki, unaweza kuwa unauza samaki lakini samaki huwezi ukamla. Mi naitwa Adidas Kristina Nyamwichi. Mimi napatikana maeneo ya Kamanga hapa Mwanza, yeli anaishi Isamilo kaskazini. Shughuli zangu ni biashara ya samaki. Soko la samaki la hapa Kamanga sasa hivi liko juu sana biashara, yani bei za samaki ni bei ya mkubwa sio kusema juu sana, ilikuwa naimaanisha kwamba zina bei kubwa, hapana. Sababu ya samaki yani, tatizo ni samaki zimekuwa hazipo, hazipo zinakovuliwa, zina programu nyingi sana. Zamani ilikuwa unaweka mtego wa kawaida unapata samaki, lakini sasa hivi unaweka pumba unaweka ruwaji unawalipia, alafu zikitoka zinakuwa zimesha kuwa na gharama kubwa sana. Samaki kishatoka katika ziwa hili inakuwa imesha kuwa na ko, imesha koti hela nyingi sana. Naitwa Hildegardus Emmanuel Kamara, mzaliwa wa Kagera, patikana katika soko la Kamanga hali ya bei za samaki kwa kweli, kwa hali ya sasa hivi samaki kidogo wanakuwa ni hadimu, si wengi sana ni wa wastani, na bei yake kwa kwa ujumla e, kwa bei yake kwa mtu wa kawaida kula samaki kwa kweli, kwa sasa hivi ni ni, ni ni, ishu. Nakumbuka tumekuzwa na kulikuwa na na makokoro ay, makokoro nyavu, makokoro haya ya hizi za kulia nani tunaita makokoro kokoro, maana huwa achagui samaki mkubwa wala mdogo. Hawa samaki wa wadogo kwa mtu wa kipato cha chini ndio unakuta na uwezo na nao Makala ni Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya uhaba wa samaki na bei zake kuwa juu kwa wakazi wanaoishi mwambao wa ziwa Victoria, hususani wenyeji wa Mwanza, Tanzania. Uko nami Juliani Rubavu, Radio France International, ama kuhusu kilio cha wenyeji wa ziwa Victoria kukosa samaki na wanaopatikana bei zake kuwa juu. Mmoja wa wachambuzi wa uchumi wa jamii Bwana Hamduni Marcel anaeleza mtazamo wake. E, msingi mkubwa hapa ni kwamba kumekuwa na mgogoro mkubwa sana wa upungufu si wa samaki tu lakini vilevile eh wa hali fulani ya watu kuwa na uwezo wa kufikia hizo bei za samaki na haswa katika kanda hii ya, ya ziwa katika upande wa Afrika Mashariki, na sio Tanzania peke yake, hata Uganda hata Kenya kwa ujumla wake. Lakini pengine mtu anaweza akajiuliza ni, ni jambo gani limesababisha au ni mambo gani yamesababisha hali kutokea. Moja, hali ya uchumi wenyewe, uwezo wa watu katika kununua, e, ile purchasing power of course imekuwa ndogo kwa sababu ya mabadiliko ya hali ya uchumi. Uwezo wa watu kuuza umekuwa mdogo kwa sababu uzalishaji umekuwa mdogo vile vile. Lakini pengine, e, la pili pengine udhibiti ambao baadaye ulifanywa na katika ushirikiano wa hizi nchi za Afrika Mashariki e, kulitengezwa sheria na taratibu ambazo zimekuwa zikilinda nchi ya Uganda, Tanzania, Kenya kwa pamoja kudhibiti hali ya e, uvuvi wa samaki katika ziwa hili. E, pengine kuachiwa kwa zamani kulikuwa kuna wafanya samaki wa wengi zaidi, lakini la tatu pengine ni kuongezeka kwa viwanda vingi vya samaki katika Tanzania na Kenya na Uganda kwa wakati mmoja, kwamba kumekuwa na soko kubwa sana la samaki hasa wa Sangara ambao wanaitwa Nile Perch, wanaopelekwa kule Ulaya hasa maeneo ya Ugiriki, Italia, Ufaransa. Bei kadri zinavyokuwa kubwa kwenye soko lile la dunia kwa upande wa samaki e, ndivyo wananchi wanavyokuwa na uwezo mdogo wa kuweza kukabiliana na hali hiyo, lakini jingine ni ule utamaduni wa watu wa kanda ya ziwa kula mboga nyingi. Ya samaki kwa hiyo sasa hivi anavyoweza kula kidogo kulingana kwanza na bei ya rafu, pili na upatikanaji wa hiyo mboga, anaona kama kweli kwa hakika jambo hili limeleza shida kubwa sana na hawaridhiki ki. Kwa upande wake afisa uvuvi kanda ya Mwanza Tanzania, Bwana Lame Kimongo anaeleza sababu zilizopelekea samaki kupungua na bei zake kupanda. Sekta ya uvuvi inaendeshwa kwa kuzingatia sera ya uvuvi ya mwaka 1997 na sheria ya uvuvi namba ishirini na mbili ya mwaka elfu mbili na tatu. Na kwa hiyo katika sera na matakwa ya sheria, kwamba sheria imetungwa ili kuhakikisha kwamba kunakuwa na uvuvi endelevu wa kuhakikisha kwamba rasilimali za uvuvi zinaendelea kuwepo na manufaa yanayotokana nazo yanakuwa endelevu kwa manufaa ya kizazi kilichopo na kizazi kijacho. Kwa hiyo uvuvi kwa mfano wa makokoro ya kuvutia nchi kavu yanaitwa beach seines. Kuna nyavu za makila au gillnets, chini ya nchi sita. Kuna nyavu za timba kwa Kiingereza inaitwa zinaitwa monofilament na nyavu za dagaa zenye macho chini ya milimita nane na kadhalika vimezuiwa kutumika kwa shughuli za uvuvi. Maana yake ni kwamba kokoro inavutwa katika mazingira ya maji mafupi na hivyo sasa, maji mafupi hayo ni maeneo ya mazaria na makulio ya samaki, na hivyo eh, kiasi kikubwa cha samaki unaopatikana katika maeneo hayo bado ni wachanga au bado ni wadogo kuweza kufikia hatua ya kuweza kuvuliwa. Eh, kwa sababu tumefikia hali hiyo, imefikia kwa sababu ya kutofuata uendelevu. Hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki, ambapo tumeangazia juu ya uhaba wa samaki na bei zake kuwa juu kwa wakazi wanaoishi mwambao wa ziwa Victoria, hususani wenyeji wa Mwanza, Tanzania. Ulikuwa nami Juliani Rubavu, Radio France International. So dakta ni saa 12 na nusu hapa Afrika Mashariki, saa 11 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam Tanzania. Msikilizaji, karibu jumuike nasi kwenye matangazo yetu ya jioni awamu ya, ya pili. Utasikia mengi, lakini kwanza ni muhtasari wa habari. Serikali ya Burundi yakanusha mwanasiasa Husen Rajabu kutekwa nyara, nyara katika gereza la Muhimba. Jeshi la Sudan Kusini la mwagiza kurejea mjini Juba jenerali wake anayetuhumiwa na, na utekaji nyara wa watoto. Hali ya sintofahamu yazidi kutanda kuhusu uhusiano kati ya, ya Israel na Marekani muda mfupi kabla ya hotuba wa ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu kwenye bunge la Congress. Habari kamili. Jina langu ni Emmanuel Richard Makunde, kwa moyo mkunjufu na kusihi ujumweke nasi mwanzo mpaka mwisho wa matangazo haya. Wizara ya sheria nchini Burundi imethibitisha kuwa mwenyekiti wa zamani wa chama tawala CNDD-FDD Hussein Rajabu hayuko tena katika gereza kuu la mimba mba, ambako alikuwa akizuiliwa kwa karibu miaka nane. Taarifa zaidi na mwandishi wetu Karimu Nkeshimana. Katika tangazo lililosomwa hii leo na naibu msemaji wa wizara ya Burundi ya sheria mbele ya waandishi wa habari, Bwana Elianson Bigirimana amesema Huseni Rajabu na wengine walitoroka na wala hawakutekwa nyara. Ameongeza kuwa uchunguzi umeanzishwa ili kuwabaini wale wote waliofanikisha kutoroka huko kwa Huseni Rajabu na wenzake wakiwemo polisi waliokuwa wakifanya kazi kwenye gereza kuu la Mpimba jijini Bujumbura. Tunachukua muda huu wa kujulisha watu ya kuwa huu uvumi wa kusema ni watu ambao waliwabeba kama wanavyosema Arevuma ni uongo. Inaonyesha wazi ya kuwa ni utoro ambao ulikuwa umeandaliwa. Kwa ajili ya huyo utoro hapo gerezani, utafiti umeshaanzishwa ili tuweze kujua ni wakina nani ambao waliandaa huo utoro na tujue hawa watoro ambao walienda hivi sasa wako wapi na tuwakamate. Katika mkutano huo, waandishi wa habari hawakupewa fursa ya kuuliza maswali. Msemaji wa polisi Libwar wa Kundukize naye amethibitisha kuwa tayari polisi ya Burundi imeanzisha uchunguzi wa kina kuhusiana na utoro wa aliyekuwa mwenyekiti wa chama madarakani, Pierre Claver Mbonimba. Mwenyekiti wa shirika la kutetea haki za binadamu na za wafungwa APRODH amesema hali ya kutoroka gerezani Huseni Rajabu inatia mashaka. Amezidi kusema kwamba wapo wafungwa huelezewa kuwa wametoroka jela na baadaye kupatikana wameuawa. Hata hivyo kutoroka habusu jela ni jambo la kawaida seketo na seke. Jambo la kushangaza ni kuwa Huseni Rajabu aliondoka pamoja na askari polisi. Wapo wafungwa ambao walitoroka tangu 2010 hadi leo ni ukimya. Watu wana haki ya kutoa maoni tofauti. Endapo wametoroka ili kuanzisha uasi, hili halitonishangaza na nasidhani naye. Wakili wake Prosperi Niyoyangana ameahidi kuwa atafungua kesi mbele ya mwendesha mashtaka ili kujua hatima ya Huseni Rajabu. Tutaingiza kesi ya yuko kutekwa nyara kwa sababu bu tunataka uh, mwendesha mashitaka aendeshe kesi tujue kama alitekwa nyara, aliuawa, au ali, alitoroka jela. Mimi ni Karim Nkeshimana, RFI Bujumbura. Jeshi la Sudan Kusini hii leo limemwagiza jenerali wake wa kijeshi aliyoko kwenye uwanja wa mapambano kurejea mjini Juba kwa mahojiano baada ya Umoja wa Mataifa kutoa ripoti zikimtuhumu kuhusika na utekaji nyara wa watoto na kuwatumikisha kwenye jeshi la serikali. Mwezi uliopita shirika la Umoja wa Mataifa la UNICEF liliripoti utekaji nyara wa watoto zaidi ya 89 na jeshi, na wanajeshi walio watiifu kwa meja jenerali Johnson Oloni ambaye anaongoza kikosi cha wapiganaji wa Shiluk kaskazini mwa jimbo la Apanal. Msemaji wa jeshi la Sudan Kusini Phil aguer amethibitisha jenerali huyo kuitwa mjini Juba kupewa maelekezo mengine, ambapo akasisitiza kuwa anaamini jeshi hilo lina haja ya kuwa imara na lenye nidhamu na kwamba watoto wanahitaji kuwa na afya na kupata elimu. Zaidi ya wa wakimbizi elfu tano waliotoroka makwao katika maeneo ya Mutarule na kukimbilia Sange katika mkoa wa Kivu Kusini wamewataka viongozi wa maeneo hayo kuwahakikishia usalama na kuyatokomeza makundi ya waasi katika bonde la Ruzizi ili waweze kurejea katika makazi yao. Hivi majuzi ujumbe wa Benki ya Dunia umezuru katika maeneo hayo ili kujionea hali halisi ya, ya wakimbizi hao katika eneo hilo ambalo linaelezwa kukabiliwa na usalama mdogo. Wakimbizi hao walikimbilia katika mji wa Sange tangu Juni mwaka 2014 baada ya mji wa Mutarule kuvamiwa na makundi la watu ambao hawajulikani hadi leo ambapo waliwaua watu zaidi ya 30 na kujeruhi wengine katika mauaji yaliyozua ghadhabu miongoni mwa wananchi. Haya yanajiri huku hali ya usalama ikielezwa kuwa mbaya, wakati huu jeshi la FRDC likiendelea na makabiliano ya kuwasaka wapiganaji wa kiutu wa Rwanda wa wa FDLR. Mwenzangu Alibilal wa amezungumza na Claude Mogembera, mratibu wa shirika jipya la raia katika maeneo ya Uvira kuhusu hali ilivyo kwa sasa. Kuna deja familia tatu ambazo zilikuwa zilisharudia pale Mtarule, ni wakati walisikia kama e, wale viongozi ambao wanashutumiwa ku kuwa sistemu mauaji ya ya Mtarule, wamerudishwa tena nani e, e, Luvungi, Sange na Kambunambo, mara moja wakarudia na ile kaleta tena wale ambao walikuwa wanafunga deja mizigo kwenda mtarule kubaki tena Sange. Na ndiyo maana mazungumzo ambayo tulikuwa tuna- tunaifanya na e, viongozi wa Bank Mondial ambao walikuwa Sange na Monisco e, na shirika zote za raia, tuliomba kwanza pamoja na population, tuliomba usalama kwanza uletwe na viongozi ambao watakuja wa kijeshi mpya ambao raia inaweza ikapatia confiance, e, na kukubali kukona nao. Sasa Bwana Claude, wakati huu hali ya usalama ipoje wakati jeshi la FRDC likikabiliana na waasi wa FDLR kutoka nchini Rwanda hivi e, usalama e, sio sio mzuri. Usalama sio mzuri kwa sababu hapa na hapa wizi e, barabara barabara route national numeroseng kila wakati wanashimamisha magari na kuzipora sange sante, kujapita siku mbili kulikuwa mauaji pale Uzamviro 19 de, de Teke, watu wanakuja na silaha wanaua, wanaenda hawakamatiwi e, nani rundi nafasi ambao wanaita kashatu, kunapita deja inga inga moja. Kuna jela ambaye aliua watu ine wazarani, tena mchana e, akuadhibiwa iko mikono ya, ya serikali lakini hatujaona kitu. Ile yote inaleta woga na inafanya kama e, watu wasiweze wa, wa kurudia pale mtaani. Ni Claude Mugomber wa mratibu wa shirika jipya la raia katika maeneo ya, uvi, ya Uvira akizungumzia kuhusu hali ilivyo katika eneo hilo alipofanya mahojiano na mwenzangu Ali Bilali. Radio France Internationale. Mahakama ya utawala nchini Misri imetangaza rasmi leo hatua ya kucheleweshwa kwa uchaguzi wa bunge baada ya tume ya uchaguzi kudai kuwa uchaguzi huo usingefanyika kama ilivyopangwa kutokana na vizuizi vya kisheria. Emmanuel Eleazari anatuarifu zaidi. Awali siku ya Jumapili, mahakama nyingine ya masuala ya katiba iliyotoa hukumu ya kutofanyika kwa uchaguzi huo mwezi Machi mwaka huu kwa sababu sheria nyingine za uchaguzi ziko kinyume na katiba. Hatua hiyo ililazimu tume ya uchaguzi kuanza kuandaa kalenda nyingine ya uchaguzi tofauti na iliyokuwa imepangwa awali, ingawaje hatua hiyo inapingwa na baadhi ya wadau wa siasa za Misri. Hatua ya mahakama ya utawala inamaanisha kuwa uchaguzi huo wa bunge hautafanyika mpaka hapo sheria za uchaguzi zitakapopitiwa upya na kukidhi matakwa ya kikatiba nchini Misri. Kama sheria hizo za uchaguzi zitafanyiwa marekebisho, hatua itakayofuata ni kusainiwa na kuthibitishwa na rais wa Misri Abdel Fattah Al Sisi kabla ya kufanyika kwa uchaguzi huo wa wabunge. Katika hatua nyingine, watu wa wawili wameuawa nchini Misri na wengine wanne kujeruhiwa, wakiwemo askari polisi saba, nje ya mahakama ya juu baada ya kutokea mlipuko wa bomu katika mji mkuu wa nchi hiyo Cairo. Wanajeshi wa Libya wanamuunga mkono Jenerali Halifa Haftari hii leo wametekeleza mashambulizi dhidi ya waasi waliokuwa wakijaribu kuchukua uwanja wa ndege wa Miitiga ambao ni uwanja pekee unaofanya kazi mjini Tripoli. Mashambulizi haya yametekelezwa ikiwa ni siku moja tu a, imepita toka Jeneral Haftar alipoteuliwa kushika wadhifa wa ukuu wa majeshi na bunge linalotambuliwa na jumuiya ya kimataifa, hatua inayofufua pia kufanyika kwa mazungumzo ya amani nchini humo. Kwa mujibu wa mkuu wa majeshi ya anga ambayo yanamuunga mkono Jeneral Haftar, amesema kuwa mashambulizi haya yalilenga ngome za wapiganaji waasi wa Fajri ambao walianza kujikusanya tayari kwa mashambulizi. Msikilizaji wa Radio France International, kwa mara ya kwanza sasa, ukiwa nchini Marekani, unaweza kusikiliza matangazo yetu ya moja kwa moja kupitia simu yako ya mkononi kwa kupiga namba 712-432-7755 au kwa kudownload application ya RFI bure, application ambayo unaweza kuhifadhi kwenye simu yako ya iPhone iPad na pia katika simu za Android. RFI. Ukiwa na application ya RFI unaweza kusikiliza matangazo yetu katika lugha 12 duniani ikiwemo Kibrazil, Kireno, Kicambodia, Kichina, Kiingereza, Kifaransa, Kihausa, Kipersian, Kiromania, Kirusi, ki Kihispania, Kiswahili na Kivietnam na Radio France International. Na pia msikilizaji wetu wa Marekani sasa unaweza kusikiliza matangazo ya RFI saa 24 kwa lugha ya Kifaransa na Kiromania international ni redio ya ulimwengu. Naam msikilizaji, dakika 39 toka pale saa 12 kamili kwa saa za Afrika ya Mashariki. Serikali ya Iran na Marekani leo zimerejea tena katika awamu nyingine mazungumzo ya kisiasa kujaribu kumaliza mgogoro unaotokana na mpango wa nyuklia wa nchi Iran, huku Israel ikitofautiana na makubaliano yanayopangwa kufikiwa. Viongozi hao katika mazungumzo yao wamejaribu kusaka njia ambayo itasaidia kufikiwa kwa makubaliano ya pamoja kabla ya kusainiwa rasmi kuelekea muda wa mwisho uliowekwa Machi 31 mwaka huu huku Iran ikisisitiza kuwa makubaliano yatafikiwa iwapo nchi, nchi yake ata ya vikwazo iliyowekewa. Minan Rajab ni raia wa Burundi anayesoma nchini Iran, na hapa anazungumza akiwa katika studio zetu za jini Dar es Salaam nchini Tanzania mazungumzo haya yamekuwa eh, yani yamekuwa ni ya kudumu kwa muda, lakini natija yake bado ipo, ni finyu sana, ukizingatia kwamba eh, katika eh, siku za nyuma makubaliano ambayo walifikia ya kuweza kupunguza ama kutokuchukua vikwazo tena kwa kipindi cha miezi sita mpaka wakafikia eh, kurefusha kuongeza muda wa mazungumzo. Upande wa Marekani kupitia kauli ya waziri wa mambo ya nje John Kerry mwenyewe amezungumza kwamba upande wa Irani wameweza kujibu na kuweza ku usimamia ahadi zao ambazo wazitoa katika mpango mzima nam haya yanajiri wakati huu waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu muda mfupi kutoka sasa atalihutubia bunge la kongres la marekani hotuba ambayo huenda ikatatiza zaidi uhusiano kati ya nchi hizi mbili tume ya umoja wa mataifa inayosimamia matumizi ya nguvu za atomic imeeleza hofu yake kuhusu mpango wa nyuklia wa korea kaskazini ambao haujawahi kukaguliwa toka mwaka 2009 mkuu wa tume ya atomic yukia amano amesema kuwa tume yake ina hofu kuhusu mpango wa nyuklia wa nchi ya jamhuri ya korea kaskazini ambapo miaka sita iliyopita uangalizi wake waliamriwa wa kuondoka nchini humo. Kauli ya Amano inakuja saa chache baada ya Korea Kaskazini kufanya majaribio ya roketi zake za masafa mafupi, ambapo ametoa wito kwa utawala wa Pyongyang kuheshimu mkataba wa Umoja Mataifa wanaozitaka nchi zenye, zenye urani kukaguliwa na maelfu ya wananchi wa Urusi leo alijipanga mistari mirefu kutoa heshima zao za mwisho kwa mwili wa marehemu Boris Nemtsov, kiongozi wa upinzani na mkosoaji mkubwa wa utawala wa Rais Vladimir Putin aliyeuawa mwishoni mwa juma, na mauaji yake kukashifiwa. Ma, mamia ya watu walijitokeza kuona mwili wake kwa mara ya mwisho huku wafuasi wake wakilaani utawala wa rais Putin kwa kile wanachodai kuwa umehusika katika mauaji ya kiongozi wao ambaye saa chache kabla ya kuuawa alizungumza redioni na kuukashifu uongozi wa rais Putin. Nemsov anatarajiwa kuzikwa muda mfupi ujao jijini Moscow, katika mazishi ambayo amepewa ulinzi mkali wa polisi kutokana na hofu ya kuzuka vurugu. na msikilizaji, tukie katika mahojiano. Wizara ya sheria nchini Burundi inasema kuwa Hussein Rajab, kinara wa zamani wa chama tawala cha CNDD-FDD, hakutekwa bali ametoroka jela kuu ya mimba na kutokomea katika maeneo yasiyojulikana. Mwenzangu Alibilal amezungumza na Jumanne Abdul, mchambuzi wa siasa kutoka Burundi ambaye ametembelea studio zetu za RFI Kiswahili hapa Dar es Salaam. Ya, ya bila shaka, kwanza ni kuthibitisha habari hizi za kutoroka katika jela ya mbimba wakubwana Hussein ya Rajab hilo likiwa limekwisha tayari kuthibitishwa, na kulingana na taarifa ambazo zimekuwa zikitoka pande zote, zinasema hivi sasa hayupo. Nadhani kwa mtazamo wangu eh, hilo litakuwa ni, ni pigo juu ya serikali ya Bujumbura ambayo labda italaumu vyombo vyake vya usalama havikuweza kuthibitisha. Halafu kuna hali nyingine ambayo ilikuwa ikijitokeza siku za usoni na hivi sasa ni mvurugo mm, mm, wa mambo ya kisiasa tokea kuzuiliwa kwa waandishi wa habari na mvutano uliopo kati ya mashirika yasiyofungamana na siasa na serikali ya Burundi, na pia ukitazama wafuasi wa vyama vya upinzani, mvurugu huu umesababisha pia kuto kuaminika kwa baadhi ya vitengo vya usalama katika nchi hiyo, jambo ambalo tukio kama hili la kutoroka linathibitisha ukweli huu. Na tukizungumzia kuhusiana na hilo, Jumaini Abdul, tunaweza kusema kwamba ametoroka au ametoroshwa? Uwezekano wa yote mawili upo. Kwa hivyo la muhimu ni kuwa hayupo hivi sasa katika jela la Mimba na yupo sehemu ambayo anaifahamu mwenyewe na labda na wafuasi wake. Jambo la kuzingatia tu ni kwamba ametoroka wakati nyeti kabisa ambao o, chama tawala kilikuwa kinahitaji labda uh, ushawishi wa au mm, mchango kutoka uh, kwa wale ambao labda walikuwa bado wakikubaliana na fikra za kinara wa chama hicho, Bwana Hussein Rajab. Kwa hivyo kutokuwepo kwake katika uwanja uh, wa kisiasa na hii nembo ya kuwa ametoka nje ya nchi au atakuwa akiwemo pia uh, haitokuwa na matokeo mazuri kwa utawala huu wa sasa, hivi sasa. Na tukiangalia uh hatua hii ya kutoroka kwa kinara huyu wa zamani wa chama tawala cha CNDD-FDD kutakuwa na athari gani kwa utawala wa Rais Ngurunziza? Nadhani ni jambo la kufikiria kwa makini, kwa kuwa yule bwana alikuwa bado akingali na ushawishi katika chama chake, na licha ya kuwepo tofauti kati yake na viongozi wanaotawala hivi sasa, pia alikuwa bado ushawishi wake unakubaliwa na wengi miongoni mwa wanasiasa wa Burundi. Kwa hivyo ni jambo ambalo litatazamwa na serikali iliyopo na viongozi ambao wanaongoza nchi hii kwa wakati huu kwa mtazamo wa tahadhari kubwa sana asije kuwa yeye ni kikwazo katika mfumo wote huu ambao au mchakato wote wa kisiasa ambao unaelekea siku za usoni. Ni Jumani Abdul, mchambuzi wa siasa uh, wa kule Burundi la, lakini kwa sasa yuko jini Dar es Salaam nchini Tanzania ilipofanya mahojiano na mwenzangu Ali Bilal. Ni mpishe basi Martha Saranga na makala ya habari rafiki habari. Habari. Habari. Habari. Elefiki, Karibu katika makala ya habari rafiki kutoka RFI Kiswahili. Hii leo tunaangazia juhudi za kusaka amani ya Sudani kusini zinazoendelea Addis Ababa nchini Ethiopia. Tayari rais Salva Kiir amejiunga katika mazungumzo mjini humo kushiriki mazungumzo ya amani kati ya serikali yake na waasi wanaoongozwa na Riek Machar. Kukuendeshea makala haya ni mimi Martha Saranga. Msikilizaji wa habari rafiki, una mtazamo gani kuhusu harakati hizi za kuisaka amani ya sudani kusini? Kuna matumaini yoyote ya kukomeshwa kwa mzozo wa sudani kusini hivi karibuni? Una maoni gani kuhusu hali ya mambo nchini sudani kusini wakati huu ambapo ripoti zikiarifu watoto wameendelea kuchukuliwa na kuingizwa vitani? Karibu Mei. Kwa jina naitwa Elisha Njera, niko Lusaka Zambia. Kwa kweli hiyo ni jambo la kumshukuru Mungu kwa sababu hiyo mzozo, kwa muda mrefu Sudani Kusini ilivyo ilivyojitenga ikawa peke yake, lakini kwa kweli amani ikawa inaendelea ka kusumbua. Kwa, kwa, kwa, kwa kweli wanafanya vizuri hiyo, nitakio wakae wayamalize hayo maafa, kwa sababu hao wa, watoto wadogo wanaamrishwa kwenda kujiunga na jeshi ambao sio kawaida hasa kama hao au viongozi wawili wakae chini wayamalize, kama ni kuhusu labda ule mpaka alema nani mapigano ya Dafuu, atakiwa wakae chini wayamalize waelewane, ili wakae waendelee. Huyu wa Sudani Kusini, huyu ba Bashiri huyu rahisi wa Sudani Kaskazini wa Sudani akatumu naye aendelee kuongoza watu wake, naye huyu huku wa kusini aendelee kuongoza tamapigana waoaau mapigana wao kwa kwa sababu wanapigana wao wao, kwa wao tu yamalize, ili yaishe. sababu hiyo ya, ya kumshikisha watoto vijana wadogo wanaenda kushika silaha hiyo, kwa kweli hiyo sio vizuri. Asante sana Elisha Njela ukiwa Lusaka Zambia, asante sana nashukuru. Mzozo, mzozo huu wa Liki Machali na na, na, na mwenzake ni, ni ni mzozo ambao hauna maslahi kwa kwa wananchi wa Sudani Kusini. Wanatakiwa wao kama viongozi wa nchi wawe na uzalendo uzalendo wa kuhurumia wananchi, watoto, wazee, wanawake na na na vikongwe. Sasa wakiendelea kuzozana, maendeleo ya nchi na uchumi vinarudi nyuma. Kwa hiyo wanatakiwa kama wamefikia mwafaka huo, mwafaka wasimamie mashaiti waliowekeana kusudi wanao mia sio wao. Unajua, aliyeshiba hajui mwenye njaa, wanaoumia ni wanatu wa kawaida wenye kipato cha chini, na kuidimiza uchumi wa nchi na maendeleo yanakuwa hakuna. Pili, mimi nafikiri pamoja na haya makubaliano iundwe secretariat, hata kama ni Umoja wa Afrika na au wasimamia haya makubaliano, kwa sababu ukawa tunapigana pigana, tuweti picha nzuri katika bara letu la Afrika. Nakushukuru sana. Kwa faida ya msikilizaji, nikumbushe majina yako na unazungumza ukiwa wapi? Mimi naitwa Remi John Gaile niko Tabata hapa Dar es Salaam, Tanzania, Dar es Salaam, Tanzania. Asante sana Remy. Unaendelea kutegea sikio makala ya habari rafiki, kutoka RFI Kiswahili. Tunazungumza na wasikilizaji kuangazia jitihada za kutafuta suluhu kwa njia ya mazungumzo ya amani yanayofanyika huko nchini Ethiopia. Kwa majina anaitwa Bweso Omar na nakiza moja kwa moja kutoka Mombasa kaunti, sehemu ya Chaani. Hawa viongozi ambao sasa wanaendelea kuwaumiza wananchi katika Sudani Kusini, bila shaka wako na masilahi yao ya kisiasa. Nataka nikuthibitishie kwamba si kwamba wanataka kuwasaidia wa, uh, wananchi. Wana masilahi yao ya kisiasa, na kiongozi yoyote ambaye ameingia kwa mamlaka na kuwe hakuna sera ya kwamba tutaenda katika kipindi fulani nakuwe na, na uchaguzi hata itakuwa na tunaweza kusema Kenya ni kama kuna mtafaruku, lakini kwamba tuna ile siasa kwamba tunajua miaka mitano tutapiga kura na tuchague wengine, pia ile huwa inapatia watu matumaini. E, salbakir e, kupitia saa hii sidhani kama katiba yao inaleta mweleke ule na pia ni makosa. Unaona e, Rais aliyeondoka wa Afrika Kusini madiba alileta mfano ambao ulikuwa mzuri sana wa kuigwa, lakini baada ya kuingia alimtafuta mpinzani wake na kumpatia nafasi ya kuongoza. Na ni makosa katika bara letu la Afrika kwamba ikiwa wapinzani wako unataka kuwatenga na si kuwatenga tu, kuwagandamiza, bila shaka italeta mtafaruku. Maanake kama mimi ambaye inaitwa Vesa Omar niliwania kitu cha udiwani katika sehemu hapa ya Sana, na bila shaka nilikusanya vijana wangu nikawaambia wamheshimu e, diwani aliyechaguliwa. E, sasa ukweli ni kwamba huo ndio mwanzo wa kuleta amani katika pande e, zote mbili. Kama viongozi mimi nasema hawawezi kuitisha umoja katika pande zote mbili, kwamba kama wewe ni upinzani basi bila shaka utakuwa tu ea na msimamo mkali na wewe na nawe, ukipata unahakikisha kwamba wale wapinzani wako ambao unaona baadaye ni kwamba watakuondoa katika mamlaka, basi unawagandamiza, inakuwa ni hatari zaidi. Swala la sudani kusini linahuzunisha, na mimi ninashangaa Umoja wa Afrika unafanya kazi gani? Kwa nini wasiingilie jambo hili moja kwa moja? Wachana na mambo ya kijeshi, mambo ya kijeshi ni hii ni ni kuleta maafa zaidi. Hawajawahi kuwafikisha na kuwa, wa, waeleze wazi. Manake mimi sijui, mimi wanazozania, waeleze wazi, wewe bana, unataka nini na huyu anataka nini? Wamepata uhuru wakidhani kwamba wamepata uhuru, kumbe uhuru ule hauwasaidii. Nakushukuru sana, Voic Somar kutoka Mombasa nchini Kenya. na, Mi ninaitwa Lame Kinkala, niko kampita kipe nchini Zambia. Mimi labda dada masa salanda, mi maoni yangu ni kwamba mii ninavyojua kwamba amani haipatikani kwa njia ya mzozo, pili haipatikani kwa njia ya vita. Amani inapatikana kwa njia ya mazungumzo. Sasa inachokuwa cha kushangaza zaidi, kwa sababu kunapokuwa kunatokea mzozo au vita, sasa wanaokuwa wanaathirika ni wale ambao hawako kwenye akili, hawana akili yote, wanaokuwa wanaathirika pia. Unakuta yale mambo yanayofanywa ya, ya, ya waathirike, unakuta hayajawagusa hata sehemu, wale ambao yanawagusa hawaathiriki kwa lolote. Labda tu mimi niombe, kwa sababu nahisi hiyo Seiva kwamba amekwenda Sudani ya Kusini kufanya mazungumzo, ndiyo kwamba sisi tunamwombea Mungu ampe maarifa na hekima na Mm huli -hmm. ya kuweza kuyaweka ku, ku, ku yale mazungumzo katika sehemu nzuri, ili angalau amani iweze kupata sana kwa sababu wanaokuwa wanaathirika wana ni watu kama sisi, hawana hatia, wana ugumu wao wa kimaisha pia wanaongezewa tabu, hata Mungu wapendi. Nakushukuru sana Lamex Sinkala, ukiwa Kitwe kule Zambia. Naam, naam pia na mimi nakutakia jioni njema, asante. kwa ma majina, anaitwa Frank Rola Mlema, anapatikana Mwanza, Tanzania, kaskazini kabisa mwa nchi yetu. Mimi kwanza, nimependa nimefurahi kuona wana mgogoro Salva Kiir na Riek Machar wamekubali kwenda kwenye meza ya mazungumzo. tunaona mgogoro wa Sudani Kusini unatiwa una, una, una, una chumvi na watu hawa, kuona imani kwa vile Riek Machar ni kiongozi Salva Kiir ni rais wa, wana watu wao nyuma. Ina maana watu hao wawili viongozi wakienda kwenye mazungumzo Sudani so, Kusini mgogoro autamariji kikubwa kinachoisumbua bara la Afrika ni mgawanyo wa madaraka. Tunaona na Salva Kiir kuanzia wakiwa SPLM au SPLA John wa wa wa Garang, John a kufariki, aliwaasia mzigo waikomboe wa Sudani Kusini. Waliwa, waliwa na waigainm. Asante sana Frank Lema kutoka Mwanza nchini Tanzania, endelea ya kusikiliza RFI Kiswahili, tunawapata vilivyo wasalimie. Naam, basi napitia ujumbe wako msikilizaji uliotutumia kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Fundi John Ngonya wa laini polisi Uvinza Kigoma, Tanzania, unasema inashangaza sana kuwaona hawa viongozi hawafiki mwafaka wa hili swala. We unaona umoja wa Afrika uingilie kati kwa nguvu zote. Stefano Lothi wa Loruvani Arusha, Tanzania, unasema amani ya Sudani Kusini na makubaliano ya mara kwa mara yanayotiwa saini baina ya Savakir na hasimu wake ni filamu ya ajabu inayotizamwa kimataifa kwa sasa. Zuberi Magwe wa Mpanda, Tanzania, unasema kikubwa na nawaomba wote wawili rais wa Sudani ya Kusini na kiongozi wawasi, wa wasi waheshimu makubaliano watakayowafikiana leo hii, hapo watamaliza tofauti zao na amani ya kudumu itapatikana Sudani ya Kusini. Shukrani kwako msikilizaji kwa kutuma ujumbe wako mfupi na kufuatilia matangazo haya. Ulikuwa nami Martha Saranga na kutakia wakati mwema Habari. Habari. Habari. Habari. Asante, Martha Saranga. Mwalimu Stephen James Wakatili atoka uh, kule Rukwa. Jeshi la Uganda wa mtafute mtuhumiwa aliyetoroka ni jeshi la Burundi. Msikilizaji uh, Andrew Ndimbo, hao polisi na uhakika wanahusika na unyanyasaji mkubwa deda miotam anasema kutoka kasulu uh, mkoani kigoma nchini tanzania serikali ya burundi ifanye juu chini hadi mpate mtuhumiwa aliyetoroka kisha utaratibu mwingine ufuatwe zaidi dhidi yake mark mihayo wa magomeni mapenzi jinsi ya jinsia moja ni haramu anasema hivyo endu ndimbo kauli ya serikali ya burundi vyema ikazingatiwa kwa muda mwafaka zaidi paskali mbugani mkulima wa ushirombo polisi uganda msikanushe mapenzi jinsi ya jinsia moja hayakubaliki katika mila za kiafrika yafutiliwe mbali martin nyarusi akiwa fi Ruvuma, mapenzi ya jinsia moja ni, shet, ni ushetani na inapaswa kupigwa kupigwa hao wanaojihusisha na mapenzi ya jinsia moja. Shukran kwa fundi mitambo Emmanuel Eleazar, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Victor Batiwile. Naitu Emmanuel Richard Makundi, nikutakie jioni njema Kiswahili ndivyo tunavyomaliza matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Muda mfupi ujao tutajiunga na wenzetu wa Paris Ufaransa, kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kifaransa. Usikose matangazo yetu mengine kesho asubuhi saa 1:30 na saa 2:30 za asubuhi kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.