Afrika Mashariki ni saa 12 kamili. Afrika ya Kati ni saa 11 kamili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Habari za jioni hapo ulipo, na asante sana kwa kuungana nasi Ijumaa hii ya leo tarehe 27 mwezi wa tatu mwaka 2025. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala ya wimbi la siasa. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Magavana na wanasiasa wengine waliotajwa katika ripoti ya tume kupambana ufisadi nchini Kenya na kutokea kujiuzulu na Rais Uhuru Kenyatta wasema hawawezi kufanya hivyo. Rais wa Nigeria, raia wa Nigeria milioni 68 wanajiandaa kupiga kura kesho kumchagua rais mpya. Na rubani msaidizi aliyeiangusha ndege ya abiria ya, ya, ya shirika la Ujerumani alikuwa na msongo wa mawazo na ugonjwa uliokuwa unamsumbua. Ni fahari yangu kuwa pamoja naye msikilizaji, jioni hii ya leo. Jina langu ni, ni Victor Abuso. Kumbuka kwamba unaweza kushiriki katika matangazo haya kwa kututumia ujumbe wako mfupi, anza na alama kujumulisha 25576401577. Lakini pia ukiweza temula ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili na uandike maoni yako, lakini pia tunasikika kupitia tovuti yetu ya RFI kiswahili.com na redio washirika. Tuanzie nchini Kenya ambapo viongozi waliotajwa katika ripoti ya tume ya kupambana na ufisadi na kutakiwa kujiuzulu wamekaidi kufanya hivyo, huku akisema kuwa Rais Uhuru Kenyatta hana uwezo kisheria na kuwataka kutaka kufanya hivyo. Hata hivyo mawaziri waliotajwa pia wanasema hawajapata taarifa rasmi za kuwataka kujiuzulu. Mwanahabari wetu Paulo Silva ameandaa mengi Today. And for the sake of transparency, leo kwa sababu ya uwazi nachukua hatua isiyo ya kawaida kuwasilisha ripoti ya siri kutoka tume ya kupambana na ufisadi kwa bunge hili, na naagiza kuwa maafisa wote wa serikali ya kitaifa au kaunti waliotajwa katika ripoti hii, wawe mawaziri au makatibu wakuu, wajiuzulu, to immediately step aside pending conclusion kuchunguza tuhuma dhidi ya huyo. Ni Rais Uhuru Kenyatta hapo jana akitoa taarifa bungeni, taarifa ambayo imetajwa na wandani wake kama inayoonyesha kujitolea kwake kukabiliana na ufisadi huku wanamkashifu wakiitaja kama hotuba tu ya kisiasa. Na baadhi ya wanaotakiwa kujiuzulu ni mawaziri watano, mmoja akiwa waziri wa kilimo Felix Kosgei ambaye anasema hajapokea taarifa zozote rasmi za kumtaka kuachia ngazi. Taarifa nazopata kupitia vyombo vya habari, sijapata taarifa zozote kutoka kwa tume ya ufisadi, wala sijaambiwa ni jiuzulu wadhifa wangu, kila nachoona ni jina langu tu kwa vyombo vya habari na sasa ni nyinyi mnieleze, mnatoa wapi habari hizi? Na ndio sababu nipo kazini. Magavana hii leo pia wakatika mkao na wanahabari wamepuzilia mbali matamshi ya rais Kenyatta na kusema kuwa hana uwezo wowote kisheria wa kuwataka wa kujiuzulu. Na mwenyekiti wa tume ya kupambana na ufisadi Mumo Matemu Anasisitiza kuwa tume yake haijalemewa na kibarua hicho national... tunashughulikia sera za kitaifa kuhusu ufisadi, na mojawapo ya changamoto tulio nazo katika na ufisadi ni kuwa na sheria zinazoundwa bungeni bila sera ya sera mwafaka. Na waliotajwa katika ripoti ya tume ya kupambana na ufisadi ni pamoja na mawaziri watano, maseneta wawili na baadhi ya magavana. Ni ripoti yake mwandishi wetu Paulo Silva. Baraza la Usalama la Umoja Mataifa limepitisha azimio la kupunguza idadi ya wanajeshi wa kulinda amani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, MONUSCO. Imeamuliwa kuwa wanajeshi elfu mbili watapunguzwa katika kikosi cha MONUSCO cha wanajeshi elfu ishirini ambao ndicho kikubwa zaidi duniani. Hatua hii imekuja baada ya waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Remon Chibanda, juma lilopita kuliambia baraza hilo kuwa wakati umefika kwa DRC kuchukua usukani na kulinda nchi yake baada ya miaka kumi na sita ya kuwepo kwa vikosi vya MONUSCO katika taifa hilo. Nchini Burundi, hali mbaya ya kisiasa imeendelea kudhoofisha uchumi wa taifa hilo la Afrika ya kati na kufanya hali ya maisha kwa wananchi kuendelea kuwa mngumu, wakati huu Burundi ikielekea kwenye uchaguzi mkuu wa rais wa Juni, ambapo rais wa sasa Pierre Nkurunziza anataka tena kuwania nafasi hiyo kwa muhula mwingine watatu, jambo ambalo linapigwa vita Uh, vikali na wanasiasa upinzani na wale kutoka katika chama tawala. Huku hali hii ikiendelea kudhoofisha uchumi wa taifa hilo, suala so, la, la rushwa limekuwa likijadiliwa katika nchi hiyo inayoorodheshwa katika nafasi ya 159 kati ya 175 na shirika la Transparency International. Mali Ali ni mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa jini Bujumbura. Kwa kweli ugumu wa maisha ni hali ambayo inaonekana kwa macho, sio ya kungea kutafuta Ukizingatia kwamba kuelekea kwenye uchaguzi, nadhani kunaifanya serikali iweze kuzubaa na kutowajibika katika masuala nyeti ya jamii na kupeleka nguvu zake zote kwenye hali ya kupambana na kuweza uchaguzi au kuandaa uchaguzi ili waweze kushinda. Kwa kweli nchi imedorora kiasi kwamba mfumo mzima wa maisha umevurugika na uhakika wa kuendelea kuishi kwa kweli, na matumaini yametoweka katika wananchi wengi wa Burundi. Swala la kodi kuwa juu pia limekuwa likilalamikiwa na wanaharakati mbalimbali mbali. Pengine hili nalo likoje, wakati huu wa kuelekea uchaguzi nchini Burundi? Aa, kwa kweli hilo ni suala ambalo serikali ilikuwa ikilitumia kama njia mojawapo wa kukuza mapato, kwa sababu kila mwaka ukitizama bajeti ilikuwa inakuwa kwa kiwango kikubwa, hali ambayo iliweza kufanya eh, serikali iweze kutegemea sana kodi za wananchi na hilo Uzito wa maisha kwa kweli, na wanaharakati hao wa mashirika ya kibinadamu hawa wameweza kufanya juhudi kubwa kwa kweli, unapongeza kuweza kusimama kidete na kutetea haki za wananchi na kuonyesha serikali kwamba njia mojawapo ya kukidhi mahitaji ya bajeti sio kuongeza kodi. Swala la rushwa nalo linaonekana kuwa bado ni changamoto nchini Burundi eh, kabla ya kufanyika kwa uchaguzi nchini humo, je, ni, ni hatua gani pengine ambazo zimechukuliwa kukabiliana na tatizo hili? Aa, kwa kweli suala la rushwa bado ni swala cete cii Burundi. Ukitizama kwa umbali, ni swala ambalo unaweza kulisema kama ni swala ambalo ni kiutamaduni, lakini kwa kweli e, kuna wizara ya utawala bora na upigaji vita rushwa na mahakama ya rushwa na polisi ya rushwa, lakini vyote hivyo wadai, kwa kweli ni hali ambayo inasikitisha, e, kuona rushwa bado inazidi kutawala na hakuna dalili yoyote ya rushwa kuweza kupiga vita na kumalizika au ni sauti yake Mali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza na mwenzangu Uh, Victor Robert wile idhaa ya Radio France International. Aduguni, aduguni, inakuletea bendi ya muziki ya electro Bamako RFI bendi inayoundwa na wasanii kutoka nchini Ufaransa na Mali. Electro Bamako watafanya onyesho jijini Dar es Salaam Jumamosi hii Machi 28 katika kituo cha Alliance Francaise jijini Arusha, Tanzania. Nam, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na dakika nane, Afrika Kati ni saa kumi na moja dakika nane, huko Abuja nchini Nigeria ni saa kumi na dakika nane. Kesho Jumamosi, wananchi wa Nigeria watapiga kura kumchagua rais. Huu ni uchaguzi ambao umekuwa ukisubiriwa kwa hamu kubwa, na wapiga kura milioni 68 watapata nafasi ya kutimiza haki zao za kidemokrasia hapo kesho. Kinyang'anyiro kikali kinatarajiwa kuwa kati ya rais Gula Jonathan na kiongozi wa upinzani Muhamadu Buhari. Rais Jonathan amewaomba wananchi wa Nigeria kujitokeza kwa wingi na kupiga kura kwa amani. Francis Onditi ni mtaalam wa maswala ya usalama na mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Sio jambo la kufurahisha ya kwamba eh, nchi ya Nigeria haswa eh, sehemu ya kaskazini mwa Nigeria Um, wakati ambapo wanaenda katika e, kupiga kura ya kitaifa kuna taharuki um, na Boko Haram limeapa ya kwamba uh, litaendelea, uh, litaendelea kusumbua ama kuweka vizingiti katika e, katika exercise hiyo ya kupiga kura haswa katika ma, maeneo ya kaskazini mwa nchi hiyo. Lakini uh, katika hali ya usalama tunaweza sema ya kwamba um, huenda uh, uh, uh, uh, uh, tukawa na rabsha Uh, hapa na pale kwa sababu um, e, swala la Boko Haram ama mzozo huo unasukumwa na hali ya kisiasa ambayo, e, Boko Haram pamoja na wale ambao ni wahusika wao hawataki um, awa, ama hawakubaliani na sera za e, raisi ambaye ni e, Jonathan Goodluck. Ni Francis Onditi, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mtaalam wa masuala ya usalama, akizungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Na tukusalia na masuala ya Boko Haram. Rais wa Chad Idres Dabi Ameshtumu Nigeria kwa kutochukua hatua za dharura na za mapema kukabiliana na kundi la gaidi la Boko Haram. Na pia ameshtumu serikali ya Nigeria kwa kutoshirikiana na mataifa jirani kupambana na wanajihadi hao. Kauli hii inakuja wakati huu jeshi la Nigeria likisema kuwa limefanikiwa kudhibiti mji wa Goza ambao umekuwa mikononi mwa kundi hilo. Wanajeshi wa na Chad, Niger na Cameroon wamekuwa wakisaidiana na Nigeria kupambana na kundi hilo ambalo limesababisha vifo vya watu elfu kumi na tatu kutoka mwaka 2000 na 9. Majaribio mawili ya chanjo ya kupambana na ugonjwa hatari wa ebola yaliyojaribiwa kwa zaidi ya watu 600 nchini Liberia yanaonekana kuwa salama. Shirika la kimataifa linaloshughulikia utafiti wa magonjwa ya kuambukizwa nchini Marekani limethibitisha hilo baada ya majaribio hayo kufanywa katika maabara yao. Ugonjwa wa ebola umesababisha vifo vya watu 10,000 kupoteza maisha katika nchi za Afrika Magharibi tangu mwaka uliopita. Kila Jumamosi usikose kusikiliza yaliyojiri wiki hii hapa Radio France Internationale. Na asante sana msikilizaji kwa kuendelea kuwa pamoja nasi jioni hii ya leo hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tunakutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania jijini Juba unatupata kupitia 90.4 FM na ni saa 12 na dakika 12 jina langu ni Victor Buso Viongozi wa mashtaka nchini Ujerumani wanasema rubani msaidizi Andreas Lubitz aliyeiangusha kwa makusudi ndege ya abiria ya shirika la Ujerumani nchini Ufaransa aliwaficha wajiri wake kuhusu uh, mgonjwa ambao ulikuwa unamsumbua. Ripoti zinasema kuwa ilani za kuonesha kuwa rubani huyo alikuwa na matatizo ya kiafya zilipatikana nyumbani kwake, lakini haijabainika ni ugonjwa upi uliokuwa unamsumbua. Brice Robin ni mwendesha mashtaka wa Ufaransa Amekuwa akichunguza mkasa huu. Tafsiri ya kuaminika kwa upande wetu ni kwamba kumekuwepo na kusudio la kusababisha ajali hiyo, kwa vile rubani msaidizi alikataa kumfungulia rubani mkuu mlango wa chumba cha marubani na akabonyeza mahala ili kupoteza mwelekeo. Hadi sasa hatujafahamu kwa nini amefanya hivyo, lakini tafsiri yake ni kwamba alikuwa na kusudia kuharibu ndege hiyo Nam, hata hivyo imekuwa ikiripotiwa kuwa rubani huyo alikuwa anasumbuliwa na tatizo la msongo wa mawazo wakati alipokuwa kazini, lak, uh, lakini hakuna ushahidi wowote wa kumhusisha na maswala ya kisiasa au dini kuchangia kitendo cha kusababisha ajali hiyo. Casten Spor ni mkurugenzi mtendaji wa shirika landege, la ndege la Ujerumani la Lufthansa. Natamani ungekuwa umenielewa kwa Kijerumani kwa sababu nimesema zaidi ya mara mbili na nikarudia kwa Kiingereza bila kuwa na shaka ya kwamba uteuzi wa marubani wetu, mafunzo ya marubani wetu, vigezo vya kufuzu kwa marubani wetu, mazingira ya kazi ya marubani wetu havijaguswa kwa vyovyote vile na sababu za ajali hii. Ni sauti yake Kasten Spor, mkurugenzi mtendaji wa shirika la ndege la Ujerumani Lufthansa. Mashambulizi ya kijeshi dhidi ya waasi wa kishia nchini Yemen yameendelea leo Jumaa. Muungano wa nchi za kiarabu kiongozwa na Saudi Arabia ulianza mashambulizi hayo ili kuiokoa serikali ya Rais Abdul Rabu Mansur Hadi dhidi ya waasi wa kishia. Watu 39 wameuawa wa katika mashambulizi haya, huku Marekani ikiahidi kusaidia kupambana na waasi hao wa kihuthi ambao wanashutumiwa kuungwa mkono na Iran. Ojwang Agina ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Nairobi nchini Kenya, anatathmini hali hii inaendelea nchini Yemen. Kile ambacho Saudi Arabia na wenzake wanajaribu kufanya ni kwa kujaribu kukomesha watu ya dhehebu ya Shia wasiwe na uwezo ya kuweza kutawala nchi ya Yemen na vile Washia ndiyo wengi katika nji jirani ya sio, uh, nji si jirani, nchi ya uh, Iran. Bila shaka watu ya Iran na serikali ya Iran itajaribu kusaidia washia wenzao ili wasiangamizwe katika nchi ya Yemen. Hiyo italeta vita ambayo wende ikadumu muda, haitamalizika haraka vile Saudi Arabia, Amerika na wenzake walikuwa wanatarajia. Ni Wakili Ojwanga Gina, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. <mulia> Nam, sasa ni na wakati wa RFM michezo, na jioni hii tunaye hapa studio Paulo Silva, habari za jioni na karibu. Asante sana Victor Buso, nashukuru sana kuwa hapa no. na michezoni mingi tu yanatukia. Eh, kwanza kabisa timu ya taifa ya Kenya ya wachezaji saba kile upande eh, iko kule Hong Kong katika msururu uya wa IRB ambapo imecheza mechi yake ya kwanza dhidi ya Marekani na utakumbuka kwamba Marekani wanafunzwa na yule kocha ambaye alikuwa wanawafunza Kenya hapo awali, Mike Friday, na licha ya kwamba Kenya walianza vizuri mechi hiyo, uh, kuongoza 14 sufuri eh, katika kipindi cha kwanza walisuasua na Marekani wamekuja wakawashinda kwa alama ishirini na moja kwa kumi na nne. Sasa hivi Kenya wanasubiri mechi yao nyingine, itakuwa ni kesho saa kumi na mbili asubuhi, saa kumi na mbili dakika kumi na mbili saa za Afrika Mashariki ambapo watakuwa wanapiga na Uingereza. Kando na hayo vilevile, vile kuna mechi nyingine, mechi zingine ambazo zinapigwa usiku wa leo, mechi za kirafiki. Maanake utakuta kwamba ni kalenda ya FIFA maanake ukichunguleachungulia utakuta kwamba wikendi hakuna ligi za premia, hakuna ligi ya liguana, hakuna ligi ya siria a ni mechi za kirafiki ambapo timu kama vile mabingwa wa zamani wa ulimwengu Uhispania watakuwa wanapiga na Ukraine. Slovenia watakuwa wanapiga na san Marino ee, alafu Urusi watakuwa wanatembelea Montenegro. Macedonia vile vile watakuwa wanacheza na Belarus, alafu sasa, labda kwa mashabiki wa Chelsea, e, nahodha wao John George Terry ametia sahihi kandarasi mpya na kikubwa. Mkufunzi e, wake Terry, e, Jose Mourinho Eh, Murinyo anasema kwamba eh, huku sikumtuza Teri alifanya ali, ali, ali, vema na alideserve yeah. Mambo yanakuwa ndivyo hivyo. Kando na Ch kando na John Terry Eh, Arsenal wanakumbwa na hali ya mshike mshike, eh, kisa na maana, yule mshambulizi Theo Walcott uh, k ujazungumza chochote kuhusiana na masala mkataba, lakini hapo awali Venga alisema kwamba alikuwa amezungumza kidogo kuhusiana na masala mkataba wake, na sasa hapo inaleta ile hali ya kuchanganyikiwa kidogo, na duru zinaarifu kwamba Arsenal sasa hivi wameanza E, kumchungulia kum chungulia yule, yule mchezaji wa klabu ya Borussia Dortmund ya kule Ujerumani, Marco Reus, eh, labda kwa nia ya kutaka sajili yake. Manake yule basi atakuwa anakuja kum, kum replace Walcott moja kwa moja, kuchukua nafasi yake moja kwa moja, angalau tuone kama itakuwa vipi. Manake Walcott vilevile anatakiwa sana na vilabu kama vile Liverpool, Manchester United ni vilabu ambavyo vimekuwa vikimmezea mate na sasa hivi anasema ili aweze kutia mkataba wake sahihi lazima angalau apate Laki, mi, laki moja pauni za uingereza kwenda juu maanake sasa hivi anakula elfu tisini. Naam, asante sana, bila shaka paulo silva ni mwandishi wetu wa nairobi bila shaka msikilizaji amekuwa kikusikia tu ukisoma taarifa na leo imekuwa kuku, uh, ni furaha ya kipekee kuku kuwa pamoja nawe hapo studio na kutuletea habari za michezo. Nimefurahi sana eh, popote ulipo msikilizaji wa RFI Kiswahili E, usishangae labda itabidi nipige kambi hapa kidogo <laughs> e, manake naona hapa jamaa wakarimu sana nam, bila shaka e, e. Kawaida kwa yetu hapa RFI Kiswahili, mnapotembea namna hii, tunawapa nafasi na mnasikika na na, kama ulivyofanya hivi leo katika uh, RFI Michezo. Na ukirudi kule Nairobi nchini Kenya, bila shaka tutaendelea kuwa pamoja, tutazidi kuwa pamoja na kumfahamisha mengi sana. Labda tukuwa dakika kadhaa tu kabla ujaondoka, sekunde chache tu. RFI kule Nairobi, watu wanaisikiaje RFI kule Nairobi? ni redio maarufu sana watu wanaipenda sana especially haswa eh, kwa um, habari eh, maanake habari ambazo zinaletwa na idhaa ya Kiswahili ya RFI ni habari ambazo zinamhusu yule msikilizaji moja kwa moja, ni habari zile ambazo eh, zinaelekea kubadilisha maisha ya msikilizaji wa RFI Nairobi na katika miji mingine kanda ya Afrika Mashariki na kati. Na asante sana Paulo Silva. Radio France Internationale nam Afrika Mashariki, ni saa kumi na mbili dakika ishirini sasa. Ni wakati wa makala ya muziki Jumaa na Ali Bilal Ndama mpenzi msikilizaji, unasikiliza ni Radio France International. Mimi ni Ali Bilali, ambaye niko nawe katika makala ya muziki juma. Hewani niko naye msanii kutoka nchini Burundi Lolilo, ambaye tutazungumza mengi tu kuhusiana na muziki wake. Karibu Lolilo, karibu sana kwa mara nyingine tena Radio France International Nashukuru sana kusikia mmenikaribisha, na nafurahi sana kuona nimepata wakati wa kuongea na mweyu. Aha, sasa tufahamishe, Lolilo, wewe hakika ni mmoja miongoni mwa wasanii waanzilishi wa muziki wa kizazi kipya kule nchini Burundi, yeah. Labda kwa sasa hivi mmefikia wapi katika safari yenu hii ya kukuza muziki Burundi, yeah, na ku unakuwa juu zaidi kila siku. Leo tufahamishe kuhusiana na changamoto ambazo umekuwa mkizipata hapo Burundi, ukiangalia miaka ya nyuma na sasa hivi, hali ipoje? Hali iko juu sana muziki umeendelea, wako wengine wasanii wengi sana lakini kwa sasa tunafanya video na sisi tunajitahidi ili tufikie levo ni Tanzania imefikia eko na tunazidi kupiganisha kila siku. Unaona Tanzania wamesikamali sana, kama kina Diamond kina Alijiba, unaona muziki wao wanafanya ni levo ya juu kabisa, na sisi tunajitahidi kufanya video ni levo ya muziki wa Burundi iwe juu kama sisi Tanzania. Lolilo wewe, ni mmoja miongoni mwa wasanii nchini Burundi ambaye tayari umeshafanya kolabo na wasanii wengi wa Bongo hususan Alikiba, Diamond uh, Omidimpos na wengine. Labda ukiangalia ulivyofanya kazi na Alikiba na ulivyofanya kazi na Diamond, tofauti ipoje? Ugumu ulikuwa wapi na urahisi ulikuwa wapi? Uh, mimi kwangu mimi sikuona ugumu kwa sababu wote ni wa ndugu zangu na wote nilipofanya kazi nao niona mambo yalikuwa mazuri kwa sababu Halikiba vile vile tumekuwa tumeshazoana kaia Ulaya. Diamond alipofika hapa vilevile tukazoana sana na tukawa wandugu sana, sasa wote wawili imenikuia rahisi sana. Nimefurahi sana kuona wote wawili tunaongea pamoja na tunasikilizana na tunafanya kazi pamoja na nimefurahi sana kuona jinsi wanavyojishika tupo na wako na mapenzi na wandugu zao wanamziki wenzao. Lolilo waye ni miongoni mwa wasanii wa Burundi ambao muziki wako unachezwa hapa Bongo, labda ni kutokana na uh, ushirikiano ambao ukaufanya na, na wasanii wa hapa uh, Tanzania. Labda kwa nini, labda unafikiri wewe hadi sasa hujavuka boda, labda kuja hapa kutangaza muziki wako? Eh, sijapata ile chance ya, ya kuvuka boda hapo mpaka Dar es Salaam, nifanye kazi, nifanye show hapo, au nifanye kazi na wengine wasanii hapo, kwa sababu inakuwa vigumu sana, inakuwa vigumu sana kwa lakini Mungu, lakini Mungu akipenda, insha allah, najua kama nitafika na tik pamoja na wasaidizi wangu, na yote vizuri na kazi itaendeka. Mtoto mwenye adabu, maneno ya wana wamekuja wanashindwa wanagwe. na sasa hivi Lolilo, ni kazi yako gani ambayo unafanya vizuri kwa sasa? Na nafanya kwa sasa ni kazi yangu hii ya mpya nimetoa, inaitwa sana tu, na ndio tunafanyia video, iko kwenye YouTube. nafanya disc yote, Mungu anisaidie nitoke, nenda kufanya na kabili yoni Uganda, hapo vile vile nikafanya ajabu wa Kenya, ili nitangaze mtu wa Burundi, uzidi kuwa juu zaidi, na Mungu akipenda vile vile nifanye na na Davido atakuja hapa vilevile, nafikiri kumsaidia nifanye naye nyimbo na nifanye naye video, itakuwa ni vizuri kwa kutangaza kazi zangu, na nina mpango mrefu sana, kwa sababu ya yaika mrungi na muga kusaidia, mambo yote yatakuwa mazuri inshallah, tafikia kwenye ndoto yangu. Sasa ukiangalia hapo Burundi ushindani upoje kimuziki, Lolilo? Ushindani kabisa <tipa> hizo mziki wa Burundi unakuwa mgumu sana, wasanii wengi sana, na wanajua na tunashinda, tunapiganisha kila siku, lakini kwangu mimi naona ni sawa, kwa sababu mimi najua mziki wangu na naamini mziki wangu mnajiamini mwenyewe sajizi kwa na, na, na, kwa kwa na, na, na tukielekea kutamatisha makala yetu ya muziki jumaa hii leo, Radio France International, Lolilo, labda unawaambia nini watu ambao wanakusikiliza wakati huu kutoka katika kila kona za dunia? uh, sauti yangu knikona zote za dunia, nawaambia kwanza, nawapenda sana, niko pamoja na mweye na napenda support mnayotupa, na napenda maendeleo yenu na mafazu wangu nawapenda sana, zidi kuwa nami, zidi kununga mkono ili nifike mbali na weye. Ikumafazi wangu vile vile nawapenda sana kwa sababu bila wenyewe d kufika mbali, nawaambia peace and love. Sana mwema na mpigi kuwa juu zaidi. Asante na kushukuru sana lolilo na kutakia mafanikio mema katika safari yako ya muziki eh. Na mimi nawashukuru sana kwa mmetupa fursa ya kunipigia na kufanya na kuongea na mwee kwenye redio. Nashukuru sana na Mungu awazidishie. <laughs> Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu, Afrika ya Kati ni saa kumi na moja na nusu. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi jioni hii. Tumekuandalia habari za dunia na makala ya Habari Rafiki. Kwanza habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Umoja wa Mataifa, umoja wa Afrika waambia wanasiasa wa wana nchini Burundi kuheshimu katiba na mkataba wa Arusha kuelekea uchaguzi mkuu. Wakazi wa jiji la Freetown nchini Sierra Leone wasalia makwao katika vita dhidi ya ugonjwa wa Ebola. Na Uingereza yajiunga katika mazungumzo ya mradi wa nuklia kule nchini Uswisi. Jina langu ni Yangu Abuso, pamoja pamojana jioni hii ya leo. Kumbuka kwamba unaweza kushiriki katika matangazo haya kwa kutumia ujumbe wako mfupi, anza na alama kujumlisha 255764015747. Tuanzie nchini Burundi, ambapo mkuu wa tume ya umoja wa Afrika Bi Nkosazana Dlamini Zuma, aliye ziarani nchini Burundi, ameliagiza ameisema kwamba wanasiasa nchini humo wazingatie mkataba wa Arusha ili kuhakikisha kwamba uchaguzi mkuu unakuwa na wa amani, mwandishi wetu Karim Keshimana ametuma ripoti ifuatayo akiwa jini Bujumbura. Mkuu wa tume ya umoja wa Afrika, Nkosazana Dlamini Zuma, anaizuru nchi ya Burundi kuanzia Alhamisi hii, na leo hii ameipata fursa ya kukutana kwa mazungumzo na rais wa Burundi, Pierre Nkurunziza. Wawili hao wamezungumzia masuala mbalimbali, yakiwemo yale yanayohusu maandalizi ya uchaguzi unaotarajiwa kufanyika mwaka huu nchini Burundi. Umoja wa Afrika unawataka wahusika wote wa mchakato wa chaguzi nchini Burundi kuheshimisha Mkataba wa amani wa Arusha na katiba ya nchi ili amani iliyopatikana nchini humo baada ya vita vya wenyewe kwa wenyewe isivunjike. Nkosazana Zuma, kila mmoja iwe serikali au mashirika ya kiraia so anapaswa kuzingatia amani to to na kupiga vita chochote kile kinachoweza kuzorotesha amani. Ndiyo maana ilikuwa ni fursa ya kuongea na Rais Pierre Nkurunziza kwamba panapaswa kuimarishwa amani na usalama, raia wote wahisi kuwa wako katika hali ya utulivu. Tuliafikiana kwamba nchi ya Burundi inahitaji amani wakati huu kuliko wakati wowote. Pia panapaswa kufanyika kila liwezekanalo ili usalama uimarishwe. Amekubali kuwa yeye ndiye mwenye jukumu kubwa katika kuimarisha amani na usalama, na miaka hii ambayo amemaliza akiwa kwenye utawala alijitahidi kuimarisha amani. Sina imani ya kufikiri kinyume. Mshauri wa rais wa Burundi anayehusika na masuala ya mawasiliano wili Nyamitwe amesema haya baada ya Bizuma kukutana kwa mazungumzo na rais wa Burundi. Burundi ni nchi na uh, constitution Burundi ni nchi uh, iliyokumbwa na matatizo ya vita hadi kupata uh, mkataba wa Arusha. Sasa kutokea kwa huyo mkataba wa Arusha na constitution, na electoral law inaonekana kwamba Warundi wanapashwa kuheshimu vipengele vyote vinavyokuwa katika sheria ya, ya Burundi. Hayo yanajiri wakati bunge la nchi ya Ubelgiji limeiomba vilevile serikali ya Burundi kuheshimisha mkataba wa amani wa Arusha. Bunge hilo limesisitiza likimtaka Rais Ngurunziza aheshimishe mkataba huo wa amani ili asigombee kwa muhula wa tatu. Chama cha upinzani Pedesga Miwanga kimemtaka vilevile Rais Pierre Ngurunziza kuachana na nia yake ya kugombea muhula wa tatu na kuwaunga mkono waliomwandikia waraka wakimsihi asiwanie kwenye nafasi hiyo. Tunatoa sapoti kwa wale wote ambao leo wamechukua mwelekeo wa kuweza kusaini ili kuweza kumpa ushauri rais e, Peter Nkurunziza aachane kabisa na muhula wa tatu, kwa sababu hautomsaidia ya umwagaji damu katika taifa letu. Pindi nchi yetu imechoka tu, imechoshwa tu na miaka nenda rudi ya umwagaji damu. Nikiripoti kutoka Bujumbura, mimi ni Karim Keshimana RFI. Asante sana Karim Matrezo Mutondo ukiwa DRC ukiwa mjini Goma. Nasema kwamba Rais Mkuru Nzinza, tafadhali sikiliza sauti ya wengi. Hivyo hivyo ya wengi ndivyo wanavyosema. Viongozi waliotajwa katika ripoti ya tume ya kupambana na ufisadi nchini Kenya na kutakiwa kujiuzulu wamekaidi kufanya hivyo huku wakisema kuwa Rais Uhuru Kenyatta ana uwezo kisheria kuwataka kufanya hivyo. Mengi zaidi na mwandishi wetu Paulo Silva. Today, however, And for the sake of transparency, leo kwa sababu ya uwazi nachukua hatua isiyo ya kawaida kuwasilisha ripoti ya siri kutoka tume ya kupambana na ufisadi kwa bunge hili, na naagiza kuwa maafisa wote wa serikali ya kitaifa au kaunti waliotajwa katika ripoti hii, wawe mawaziri au makatibu wakuu, wajiuzulu to immediately step aside pending conclusion kuchunguza tuhuma dhidi yao. Huyo ni Rais Uhuru Kenyatta hapo jana akitoa taarifa bungeni, taarifa ambayo imetajwa na wandani wake kama inayoonyesha kujitolea kwake kukabiliana na ufisadi Huku wanamkashifu wakiitaja kama hotuba tu ya kisiasa, na baadhi ya wanaotakiwa kujiuzulu ni mawaziri watano, mmoja akiwa waziri wa kilimo Felix Kosgey, ambaye anasema hajapokea taarifa zozote rasmi za kumtaka kuachia ngazi. Taarifa anazopata ni kupitia vyombo vya habari. Sijapata taarifa zozote kutoka kwa tume ya ufisadi wala sijaambiwa ni jiuzulu wadhifa wangu, kila nachoona ni jina langu tu kwa vyombo vya habari. Na sasa so ni nyinyi mnieleze, mnatoa wapi habari hizi? Na ndiyo sababu nipo kazini. so you Magavana hii leo pia wakati katika mkao na wanahabari wamepuuzilia mbali matamshi ya rais Kenyatta na kusema kuwa hana uwezo wowote kisheria wa kuwataka kujiuzulu. Na mwenyekiti wa tume ya kupambana na ufisadi Mumo Matemu anasisitiza kuwa tume yake haijalemewa na kibarua hicho. Tunashughulikia sera za kitaifa kuhusu ufisadi, na mojawapo ya changamoto tulio nazo katika kukabiliana na ufisadi ni kuwa na sheria zinazoundwa bungeni bila ya sera mwafaka na waliotajwa katika ripoti ya tume ya kupambana na ufisadi ni pamoja na mawaziri watano, maseneta wawili na baadhi ya magavana. Naam, jeshi la Nigeria linasema limefanikiwa kurejesha mikononi mwa serikali mji wa Goza kaskazini mashariki mwa nchi hiyo uliokuwa mikononi mwa kundi la Boko Haram. Mengi zaidi na mwandishi wetu Ebi Shaban Abdalah. Waziri wa ulinzi wa Nigeria kupitia akaunti yake ya Twitter amefahamisha kwamba jeshi lake limefaulu kuivunja ngome ya utawala wa kiharifa uliotangazwa na Boko Haram mwaka jana na kuwafurusha wapiganaji katika mji huo. Taarifa hii inakuja wakati nchi ya Nigeria ikiwa katika mkesha wa uchaguzi. Taarifa hii inasema wapiganaji wengi wa Boko Haram wameuawa na wengine wametekwa. Hivyo, mji huo umesafishwa. Ni kupitia mji huo Gonza Juni mwaka 2014 kiongozi wa kundi la Boko Haram, Abubakar Shekau, alitangaza mwezi Agosti utawala kiharifa baada ya mji huo kuanguka mikononi mwao. Mapema mwezi huu, wananchi waliotoroka katika mji huo waliliambia shirika la habari la Ufaransa kwamba wapiganaji wa Boko Haram wamekuwa wakijikusanya katika mji wa Bono na wametekeleza mauaji dhidi ya watu waliobaki katika mji huo. Kundi hilo la Boko Haram limepata pigo kubwa baada ya kufurushwa katika miji kadhaa iliyo chini ya udhibiti wake tangu mwaka jana, baada ya wanajeshi wa Chad, Niger na Cameron kuingilia kati mapigano hayo. Msemaji wa serikali ya Nigeria Mark Omeri aitangaza juma hili kwamba jeshi la Nigeria linajiandaa kufanya mashambulizi ya mwisho dhidi ya kundi la Boko Haram, na mji wa Gonza ni miongoni mwa miji mitatu ya mwisho iliyokuwa chini ya udhibiti wa Boko Haram. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili, Kiswahili na afrika mashariki ni saa kumi na mbili na dakika 39 afrika ya kati ni saa kumi na moja na dakika 39 hii ni idhaa ya kiswahili so ya redio france international tunakutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini dar es salaam jina langu ni victor buso Mazungumzo kuhusu mradi wa nyuklia wa, wa, wa Iran yanaendelea nchini Uswizi, huku Uingereza ikituma mwakilishi wake katika mazungumzo hayo. Waziri mambo wa nje wa Iran Muhamed Javad Zarif amesema mazungumzo hayo ni magumu, lakini ana matumaini suluhu litapatikana. Rais wa Iran Hasan Ruhani amewaandikia barua viongozi wa dunia ikiwemo rais wa Marekani Barack Obama akiwaomba kujitahidi sana ili kupata suluhu kuhusu mzozo huu wa miaka kumi na miwili. Iran imeendelea kukanusha madai kuwa mradi wake ni wa kutengeneza silaha za maangamizi. Mohamed Maundi ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mkuu wa chuo cha diplomasia jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. ya dalili zote zinaonyesha kwamba hilo linawezekana na hata kama tarehe thelathini na moja ikifika pengine hawatakuwa hawajamaliza maeneo yote yanayotakiwa kujadiliwa. Kumbuka kama kusainiwa kwa mkataba utakuwa mwezi wa saba, hapa katikati kuna muda wa ziada, unaweza ukakubaliana, pengine uongezwe muda, pengine mwezi mmoja au hata miezi miwili. Yeah, ni, ni, ni dhahiri na kwa kuwa hii kauli inatokana na taifa la Irani, hii ni kauli ya kutia moyo, kwa sababu dunia ilikuwa ina wasiwasi kama Irani kweli inaweza ikashiriki kwa dhati katika kuhakikisha mazungumzo yanakuwa na mafanikio. Sasa kauli hii inatuma ujumbe, na ujumbe huu unatumwa kwa sehemu mbalimbali mbali. kumbuka hivi karibuni kulikuwa na uchaguzi katika taifa la Israel na matokeo, dunia nzima inafahamu kwa bwana bwana Netanyahu ameshinda. Sasa kauli hii ya Iran nadhani ina, ina, ina- inaweka nia ya kuwaambia ya wale ambao pengine watamuunga mkono Netanyahu, kuhakikisha mazungumzo hayo yasiwe na mafanikio. Sasa washawishike na wasikie sauti ya Irani iliyokuwa tayari kupata mwafaka katika swala hili. Ni Mohamed Maundi, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mkuu wa chuo cha diplomasia, akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam na mkuu wa kitengo cha misaada ya kibinadamu katika Umoja wa Mataifa Valari Amos amesema idadi kubwa ya watu waliokwama katika mapigano nchini Siria imeongezeka kutoka watu laki mbili na elfu kumi na mbili hadi watu laki nne na elfu arobaini huku mashirika ya misaada yakishindwa kuwafikia kutokana na mapigano yanayoendelea. Mengi zaidi na mwandishi wetu Emmanuel Mbando. Akizungumza katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, Bi Amos amesema kwamba watu laki mbili na waathirika wa mapigano wameongezeka katika idadi ya watu waliokwama kwenye mapigano nchini Siria na ambao mashirika ya misaada yameshindwa kuwafikia kutokana na mapigano hayo kuendelea. Ameendelea kusema kwamba kwingineko nchini Siria, watu milioni moja laki nane na hamsini na tano elfu wamekwama baada ya kuzingirwa na jeshi la serikali na kusisitiza kwamba hali hii haipaswi kuendelea Kwani kadri muda unavyozidi kwenda ndivyo hali inavyoendelea kuwa mbaya na watu wanazidi kupoteza maisha yao, iwapo mashirika ya misaada hayatawafikia. Bi Amos amesema kwamba anahofia kuona raia wa kawaida waliokwama na pia kujikuta katika mtego katika mji wa Idleb, na iwapo mapigano hayo yataendelea, basi huenda mji huo muhimu kaskazini wa kaskazini mwa Siria ukawa hatarini. Mapigano makali yameendelea kushuhudiwa katika mji huo mkuu wa Idlib kati ya kitengo cha Alqaida nchini Siria na wanajeshi wa serikali. Idlib ni mji mkuu wa mkoa wa Idlib mpakani mwa Uturuki, unaokaliwa kwa asilimia kubwa na wapiganaji wa Alnusra, kitengo cha Alqaida nchini Siria. Mjini Lagos kule Nigeria ni saa kumi dakika arobaini na tatu. Na kesho Jumamosi, wananchi wa Nigeria watapiga kura kumchagua rais. Huu ni uchaguzi ambao umekuwa ukisubiria kwa mkubwa sana na wapigaji kura milioni 68 na kinyang'anyiro ni kati ya Rais Gula Jonathan na kiongozi wa upinzani Muhammadu Buhari. Mwenzangu Victor Obatuila amezungumza na mchambuzi wa siasa za kimataifa na mtaalam wa masuala ya usalama Francis Onditi akiwa jijini Nairobi. Ni hali ambayo ni ngumu kidogo, lakini cha muhimu ni kwamba aa, tuna, tuna tarajia ya kwamba e, serikali e, kule Abuja pamoja na Lagos wameweka mikakati ya kutosha ya kufa, kufanya wananchi katika kaskazini mwa nchi hiyo waweze kupiga kura. Lakini e, kwa maoni yangu ni kwamba huenda e, wananchi wengi katika sehemu hiyo ya Bono na sehemu zingine ambazo zinaathiriwa zina na Boko Haramu huenda wasipige kura na hiyo inaweza athiri matokeo ya ku, matokeo ya uchaguzi huo kwa hali eh, kubwa. Rais wa Nigeria Goodluck Jonathan amejitokeza na kuwataka wananchi wajitokeze kwa wingi katika uchaguzi wa kesho. Wito huu wa Goodluck Jonathan unafikiri utaitikiwa kwa kiasi gani, kwa kulinganisha hali ya mambo na hali ya usalama ilivyo huko Nigeria? Um, sidhani eh, Rais eh, Jonathan Goodluck hako na imani ama ako na, na ile tunaita moral authority ya kuambia wananchi hivyo, ili hali tunajua ya kwamba eh, kwa muda ah, wa miaka tano hajadhibiti ah, eh, nchi ya Nigeria kwa sababu Um, ya Boko Haram eh, labda tunaweza sema hiyo ni mbinu ya kisiasa tu kuhimiza wananchi waende kupiga kura, lakini huenda anaenda kupata e, ubishi mkubwa sana uh, ikizingatia if, ya kwamba uh, wananchi wengi katika maeneo ambayo yana yako na um, ya Boko Haram uh, ama wako na msimamo mkali wa kidini kule kaskazini uh, wengi wao ni wafasi wa wa mpinzani wake wa karibu. Katika baadhi ya maeneo hii leo Ijumaa, yapo maduka ambayo yamefungwa e, lakini pia wafanyakazi wametoka katika maeneo ya kazi mapema. Hii inaashiria nini? E, taharuki hiyo, ni taharuki ambayo e, kwa muda mrefu imewekwa na um, na kikundi cha Boko Haramu na pamoja na wapinzani e, wa Goodluck Jonathan, a, haswa kutoka kaskazini, huenda Uh, historia ya nchi hiyo ambayo kwamba uongozi wa uraisi huwa unabadilishwa huwa uh, unapewa kaskazini, na kaskazini katika na kusini katika mkondo huu uh, ilifaa ya kwamba uongozi um, uende kaskazini Rais Goodluck Jonathan na mpinzani wake Bwana Buhari mm, kwa pamoja wameahidi kwamba uchaguzi utapita katika hali ya usalama. Pengine matamko haya walioyatoa pamoja, unafikiri inaweza ikasaidia uchaguzi huu kupita katika hali ya usalama? Ndiyo, um, vio, hao viongozi wawili e, Goodluck na pamoja na na mpinzani wake uh, eh, wako na jukumu uh, la kisheria uh, laki uh, na pia jukumu uh, kwa wananchi kuhakikishia usalama na pia kuhakikishia maisha mema katika wakati huu ambapo nchi hiyo inaelekea katika uchaguzi mkuu. Ni Francis Ombete, Francis Onditi kumradhi, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mtaalamu wa usalama akizungumza akiwa jijini Nairobi. Sasa ni wakati wa makala ya habari rafiki. Na Ebi Shaban Abdala. Nami Habari. Habari. Habari. Habari. Habari. Shukrani sana Victor Abuso. Basi msikilizaji wetu, mkutano wa marais sita wa Afrika Mashariki na Kati umetamatika hapo jana jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Mkutano huo ulikuwa wa siku mbili, uliambatana na mjadala baina ya viongozi hao na wadau mbalimbali katika sekta za biashara na maendeleo lakini vilevile viongozi hao waliweza kuzindua rasmi mradi wa mabewa mapya ya mizigo ambayo itakuwa ikisafirisha mizigo kutoka bandari ya Dar es Salaam nchini Tanzania kwenda katika nchi za Rwanda, Uganda, Burundi na Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Unadhani mradi huu msikilizaji wetu utakuwa na mchango gani katika kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi katika nchi wanachama wa Maziwa Makuu? Basi hili ndio tutakuwa tukitupia jicho kupitia kipindi chako kipendacho cha Habari Rafiki kwa hii leo. Naitwa Ebi Shaban Abdallah, ni kualika tue sote mwanzo hadi mwisho wa kipindi hiki. Na basi kwa kuanza tu ili kuweza kushiriki kipindi hiki ukipendacho cha habari rafiki, msikilizaji wetu, unaweza kutupigia simu ama ukatutumia ujumbe wako mfupi kupitia ukurasa wetu wa Facebook, nasi tutausoma ujumbe wako. Na nikianza kukupokea simu yangu ya kwanza katika kipindi chetu hii leo, hello, tunazungumza na nani na tupe maoni yako? Naitwa Abdala Abdala Hamisi Hamisi Ngongoro nikitoka Burundi kilomita 75 na, na Bujumbura kapitale. Kwa hiyo napiga simu kitoka Rumonge. Ni hayo mambo nimepokea na furaha kubwa sana makiria kama inaweza ikatunufaisha sisi Warundi pamoja na watu wengine bimana magari. Njia ya magari ilikuwa inatuchosha kabisa sana na ilikuwa nabeba mizigo midogo kama hivyo. Yani, mimi mimasiria sisi inaweza kuwa nzuri tu sana lakini kitu kimoja ambacho kinaweza kuwa kinatutatiza kidogo, na watusaidie kabisa. Ile jambo lipo na tunazidi kulisema sana pakotu. Mrundi ni sisi, Warundi tukitoka na wandugu zetu wengine wa Kongomani tukitoka, tunaenda Tanzania. Uo Tanzania sijui akina kabisa, ule urafiki wa sana wa Tanzania, wana urafiki na wa sana na sisi, na wanakuwa wanatuambia sijui tutambulishane, si tumeingia ingia aje, lakini humo aminyani. Lakini ile jambo linaweza likatu weka pamoja na kuweza kunufaika katika mambo ya uchumi nafikirieni, tunafurahi sana, sana sana sisi Warundi kama ile jambo likitengenezwa ile jambo likifanyika. Ni maana huku Afrika sisi kwetu tumeshika zoea kila siku kusikia wanasema kusema ni kitu kimoja na kukitenda ni kitu kingine. Kwa hiyo tunaweza tukafurahi sana tena na sana, ile jambo likiwepo, ni maana litatuvuna sisi Warundi na zingine taifa kama vile Rwanda, sijui DRC Tanzania hivi hio. Kwa hiyo tumefurahi sana kabisa. Shukran sana bwana Abdullah na kutekia siku njema, na wasalimie wasikilizaji wetu wote huko nchini Burundi arafiki Swahili. Mbarikiwe. Nawe pia ubarikiwe katika laini yangu nyingine ya simu hapa. Lo, unazungumza na nani? Kisha tupe maoni yako. Wewe umepokeaje mradi huu mpya ambao umezinduliwa kati ya nchi ya Tanzania na nchi ya Rwanda, Uganda, Burundi na Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo ya kusafirisha mizigo kutoka bandari ya jijini Dar es Salaam na kuelekea mataifa haya. Je, utasaidia vipi katika kuimarisha uchumi wa nchi wanachama? Naitwa Cosmas Baluku, nimepiga kutoka hapa Bundibujo Uganda. Uh, kuchukua bidhaa kutoka Dar es Salaam, Uganda na Burundi, nadhani italeta maendeleo katika mataifa hayo yaliyotajiwa, lakini kila kitu chenye na faida ni bora kinakuwa na disadvantages. Sasa uh, advantage inayotapata ni, ni development katika mataifa hayo, lakini tutaangalia, sidhani eti tunaweza kupata vibaya kuhusu hilo jambo, watakuwa maisha tusaidia sana. Sasa kwa kwa hiyo nani, kwa hiyo issue ya uchumi hivi sasa, siwezi nikasema itatuletea uchumi ubaya nchini yetu ama Uganda. Uchumi utakuwa vizuri kwa sababu aa, wakileta hiyo hatua ya, ya kusafirisha na gari ya reli, watafanya hatua wa yote ya kuweka usalama, na siwezi nikatajia kusema kwamba uchumi utakuwa ubaya kuhusu hilo jambo. Eh, kwanza naongea na Raimu Mwina kutoka Pangani, Tanga, Tanzania. Kwanza mimi napenda kuipongeza serikali kwa mfumo uliokuwa umeanzisha na kuithinisha mkutano wao. Kitu kikubwa kinachotakiwa hapo ni wananchi na wafanyabiashara na sisi wenyewe abiria kushirikiana kwa sababu kama maendeleo maendeleo yanaletwa na sisi wenyewe wananchi, au uchumi unaletwa na sisi wenyewe wananchi. Endapo sisi wananchi tukifanya kitu cha kubandana, uchumi hauwezi ukatokea. Kitu kikubwa ni kutoa ushirikiano, na hata yale mapato yanapokuwa yanatokea. Kwa mfano, unaposafirisha au nchi za nje inapotoka bidhaa kutoka nchi za nje kuja Tanzania, kwa mimi nadhani yale mapato inabidi yawe yanaingia katika serikali ya nchi ya Tanzania, na kama anaingia katika serikali ya nchi ya, ya, ya Tanzania, na kama ya nchi nchi Tanzania itakuwa ule uchumi unasaidia nchi ya Tanzania, na kama inatoka hapa kwenda nchi za nje, kwa hiyo kule pia, pia nako kutakuwa na serikali zake zinafuatilia hayo mambo. Nadhani hiki kitu kitakuwa kinaeleweka kuliko mwanzo ilivyokuwa, inakuwa ni lazima wananchi walikuwa nalalamika, u nchi zilikuwa zinazorota kwa mambo kama hayo. Kitu kikubwa ni kutoa ushirikiano kati ya wananchi na serikali na wafanyabiashara na sisi wenyewe abiria, kwa sababu uchumi unaletwa na wananchi. Ila kushirikiana sisi wenyewe, hakuwezi kupatikana kitu chochote. Kitu kikubwa ni kushirikiana na sisi na wananchi, na hayo na hayo madereva au hizo treni zilikuwa zimezinduliwa, kitu kikubwa ni kuzitunza. Shukrani sana bwana Rahim, nakutekea siku njema. Haya, kazi njema, Kakaibi Shabani. Kipindi hewani, msikilizaji wetu, ni kipindi chako kipendacho cha habari rafiki. Na kukumbusha tu, kwa upande wake waziri wa uchukuzi wa nchini Tanzania bwana Samuel Sita, yeye alisema kwamba usafiri huu utarahisisha usafirishaji wa mizigo ya nchi husika, kutokana tu hakuta kuwepo na vizuizi vya mara kwa mara, kwa hiyo kutasaidia kwa namna moja ama nyingine kufikisha mizigo kwa wakati kwa wafanyabiashara. Katika laini yangu ya simu, halo, nazungumzana na nani? Nanipe maoni yako. Mimi uh, nimeitwa mi, mi, mi, mi, mi, uh, lilemo Wawina, nilipatikana katika jiji la Kisangani, Kisangani DRC, na hiyo miradi na hiyo miradi itakuwa itaatofaia sana nani wananchi ya Kongo, sababu usafirishaji wa gari inakuwa na gharama kubwa, yani kama ukitoa mzigo huku badarini Dar es Salaam yafike upande wa Goma, yafike Kisangani, huko upande wa Lubumbashi, inakuwa na gharama kubwa sana, lakini usafirishaji wa reli inakuwa gharama mdogo, inaweza sana kusaidia wananchi. Na mimi naunga sana mkono na hiyo, waendeleo nayo katika hiyo. Usafirisaji wa reli ni nzuri sana ni mzuri sana tunaona. Umeongelea kwa upande wa wafanyabiashara jinsi gani watavyoweza kunufaika na reli hii. Je, kwa upande wa mkongomani wa kawaida mwenye kipato cha chini ambaye sio mfanyabiashara, yeye anawezaje kunufaika na mradi huu wa reli ambao umeanzishwa kati ya nchi ya Tanzania na nchi zingine ikiwemo nchi ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo? Unajua, wakati kama mzigo kama mzigo inatakiwa wakati wana wafanya biashara kama mzigo, gharama ya usafirishaji itakuwa kubwa, na hiyo pia mzigo wakati wa kuuzisha huku katika wananchi, wakati wana goyo ya mzigo yatakuwa na, na gharama kubwa. Lakini kama usafirishaji takuwa na gharama mdogo, tunajua hata bei za chumvi, bei za sukari, bei za vitu za kawaida kawaida, hizo bei za bidhaa zote zitashuka chini na wananchi wataisha katika maisha ya, ya, ya kibora katika maisha Asante kwa kuweza kushiriki kipindi hiki cha habari rafiki hii leo, na nakutakia siku njema. Haya, asante <tune> sana sana. Mimi kwa majina naitwa Peter Sulemani na napiga simu kutokea mjini mtaka Zambia. Eh, mpango huo ambao nchi za Kongo, Rwanda, Uganda ambao wameshika ni, ni mpango mzuri kwa sababu ita, itaendelea kuleta ma- ita leta maendeleo katika nchi hizi lakini tunaona Ha, haitaweza kuimaliza kwa sababu usalama wa bado kingali mdogo katika nchi za Maziwa Makuu, na tunaona mpango yao hiyo, programu ambayo wanaendelea kushika, ha, haitaimilika sawa, sawa kutokana na ukosefu na, na, na, na, wa usalama uh, Na msikilizaji wetu, mipango ni kitu kimoja, lakini vile vile utekelezaji wake ni kitu kingine. Baada ya kusikiliza maelezo mazuri ambayo yanatolewa na viongozi wetu hapo jana kutoka ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati kuhusiana na mradi huu, labda sasa ni nini kifanyike ili kuhakikisha kuwa mradi huu unatekelezwa katika mataifa yetu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ndio itakuwa simu yangu ya mwisho kwa hii leo. Halo, unazungumza na nani, na kisha tupe maoni yako. Kwa jina mimi naitwa Eliud Samuel Makasege natokea Nzogwe, Mbeya, Tanzania. Maoni yangu mimi kuhusu na jinsi ambavyo serikali au viongozi wanaweza kufanikisha huu mradi wa reli ya, ya kati inayotengenezwa katika kwa ushirikiano wa hizi nchi kama Tanzania, Burundi, Rwanda, jinsi ya kuweza kufanikisha huu ni kwa njia moja kuu, ambayo ni kila mtu kutia nia katika kufanikisha hili, sababu kwa maelezo waliokuwa wanayatoa ni wazi kwamba kila mtu anakiwa kuona zoezi hili linafanikiwa haraka ili, linafani ili biashara zianze kufanyika kwa umoja, kwa kuwa itakuwa na manufaa kwa kila nchi mojawapo ambayo itakuwa inapitiwa ina na, na reli hii. Tukiangalia tunaelekea kwenye uchaguzi, kwa hiyo kila kiongozi ana, anatakiwa afanye kitu kimoja kikubwa kwa wananchi wake kayo. So, naamini hili litatekelezwa tu kwa njia yoyote ile, sababu limeongelewa kwa hali ambayo inaonyesha kila mtu anakiu ili lifanikiwe. Naamini kabisa hili swala litakwenda kufanikiwa na hii reli itaanza kufanya kazi haraka sana iwezekanavyo. Namna kwa nukta hiyo, nami ndipo nahitimisha kipindi chako kipendacho cha Habari Rafiki. Naitwa Abi Shaban Abdallah, basi ni kuambia Juma Karim Alamsik. Habari, habari. habari. habari. Na asante sana Abi Shaban Abdallah kwa makala hayo ya Habari Rafiki jioni hii, na kabla tujagaa, msikilizaji Patrick Mangu kiwa msangi Singida Uh, unasema kwamba unawatakia kila la heri wananchi wa Nigeria wanapopiga una, una una kura kesho. Uh, ujumbe ambao pia umetumwa na bwana Nuru Manamba ukiwa Sinza Kondoa, uh, nchini Tanzania, unawatakia wa Nigeria kila la heri. Basi kufikia hapo tunafika mwisho wa matangazo haya jioni. Kwa niaba ya Fundi Mitambo Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni Ali Bilala, jina langu ni Victor Buso, asante na kwaheri kutoka Dar es Salaam. na muda mfupi ujao wa msikilizaji, utasikiliza matangazo kwa lugha ya Kifaransa kutoka kule jini Paris, nchini Ufaransa. Matangazo kwa lugha ya Kiswahili ni kesho saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Hadi wakati huu, asante na kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.