hii ni idhaa kiswahili ya redio france international tunakutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini dar es salaam nchini tanzania afrika mashariki ni saa 12 kamili afrika kati ni saa 11 kamili habari za jioni hapo ulipo siku hii ya jumatatu tarehe 4 mwezi wa tano mwaka 2015 hapa dar es salaam kumekuwa na kibaridi kwa sababu ya mvua inaendelea kunyesha jioni hii tumekuandalia habari za dunia habari za michezo na makala kwanza ni habari kuu za dunia huu hapa ni muktasari wake Nchini Burundi, waandamanaji wawili wauawa katika maandamano ya kupinga hatua rais Pierre Nkurunziza kuwania urais kwa muhula watatu. Shughuli za kawaida nchini Tanzania za kwama kutokana na mgomo wa mabasi ya kuwasafirisha abiria. Na nchini Yemen, na mamia ya watu waandamana kupinga hatua kundi la Al Qaida kudhibiti kusini mashariki mwa nchi hiyo. Ni fari yangu kwa pamoja nawe jioni hii ya leo. Jina langu ni Victor Abuso. Kumbuka kwamba unaweza ukashiriki katika matangazo haya kwa kutumia ujumbe wako mfupi, anza na alama kujumlisha 255764015747. Lakini pia unaweza kutembelea ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili na utume maoni yako, na tusikilize pia ukiwa popote duniani kupitia mtandao wetu wa RFI Kiswahili.com na pia kupitia redio wa shirika Nchini Burundi, maandamano ya kupinga mhula watatu wa rais Pierre Nkurunziza ameendelea leo Jumatatu baada ya mapumziko ya siku mbili. Maandamano ya leo yamefanyika katika wilaya mbalimbali za jiji la Bujumbura. Karim Keshimana anaeleza mengi akiwa Bujumbura. Wakaazi wa wilaya za kusini kati na kaskazini mwa jiji la Bujumbura waliandamana tangu mapema asubuhi. Barabara zilikuwa zimefungwa kwa vizuizi. Waandamanaji wa wilaya ya Bwiza walikuwa wakisema wanalenga kufika mjini kati Lichodhihirika ni kuwa mwanzoni polisi haikutumia mabavu. Hali hiyo ilipelekea waandamanaji kuelewana na askari polisi. Sisi hatuna matatizo, tunataka yote yaendeshwe katika amani, ukingo ubaki ni ule muheshimu. Hali hiyo haikudumu muda mrefu, kwani askari polisi walianza kunasa picha za waandamanaji na wao kupatwa na hasira, na kilichofuatia baadaye ni hiki. Wananchi wa wilaya ya Buterere kaskazini mwa jiji la Bujumbura nao waliandamana, na mapema leo asubuhi, raia mmoja alisema chanzo chao cha kuandamana Baadhi ya waandamanaji hao wanasema kuwa katiba iheshimishwe pia na wanaozungumza kwamba maandamano hayo ni ya kikabila siyo ukweli. Tuko Wahutu, Watwa, Watusi, unasikia? Kabila zote kwa vijana wadogo wadogo kama sisi, haiwezekani, lazima sote tusimame tupiganie haki yetu. Tunataka umoja tu. Raiya hao wanazidi kusema hawana ndoto za kuondoka barabarani na kuacha maandamano hadi nia ya kugombea kwa Pierre Nkurunziza muhula wa tatu ifutiliwe mbali. Yani mkataba wa Arusha hivi sasa wao wamekanyaga kabisa, ndio wameangusha wao, wanajipatia nchi kwa nguvu. Haiwezekani, ndio lazima sote tusimame. Wakati huo huo, Rais Pierre Nkurunziza alikuwa kaskazini mwa Burundi mkoani Kirundo ambapo amesema kwamba kumepangwa kufanyika majadiliano kati ya viongozi wa Rwanda na shirika la kimataifa linalowahudumia wakimbizi ya kuwarudisha raia wa Burundi waliokimbilia nchi jirani ya Rwanda. Mimi ni Karim Keshimana, RFI, Bujumbura. Nam, asante Karen. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry, ameendelea na ziara yake nchini Kenya kwa siku ya pili leo. Katika mazungumzo yake na Rais Uhuru Kenyatta, kiongozi wa upinzani Raila Odinga na viongozi wa mashirika kira ya kiraia, Kerry amewataka viongozi nchini humo kuwa na mshikamano katika vita dhidi ya ugaidi. Mbali na kutana na viongozi hao, Kerry pia ametembelea uh, jengo la zamani la ubalozi wa Marekani kulikoshambuliwa uh, na kundi la gedi la al Qaida mwaka wa 98 na kuweka shada la maua kwa kumbuka waliopoteza maisha. Magaidi walianza harakati zao nchini Kenya mnamo mwaka 1998 na wameshindwa, na kwa wame uhakika, wameshindwa, wameshindwa katika kutekeleza majukumu yao na matakwa yao, kwa sababu walikuwa na lengo la kujenga hofu katika mioyo ya wananchi wa Kenya na kuwagawa raia wa Kenya na raia wa Marekani. Walishindwa katika kufanya hivyo, na daima magaidi hao watashindwa. Ni John Kerry, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, akizungumza akiwa jijini Nairobi. Francis Sunditi ni mtaalam wa maswala ya usalama, akiwa Nairobi amekuwa akifuatilia kwa karibu ziara hii ya John Kerry. Taifa la Kenya ikihusiana na taifa la Amerika ni mataifa ambayo yamekuwa katika mstari wa mbele kupambana na ugaidi, na tusisahau ya kwamba sera ya kigeni ya Amerika ni kuhakikisha ya kwamba vijana ama makundi yote ambayo yanajiunga katika mambo ya ugaidi uh, yamemalizwa. Kwa hivyo Kenya ni nchi ambayo inaonekana kwamba ni strategic sana kwa um, interest ya Amerika, ili kupambana na eh, na hili eh, jangwa la Al-Shabab. Kwa hivyo um, eh, tutazidi kuona eh, nchi ya Amerika ikiendelea kukaza kamba yake ili waendelee kuwa na Um, na uhusiano bora na nchi ya Kenya. Tutaendelea pia um, kuona nchi ya Amerika uh, ikiendelea ku, uh, kupeana opportunities za uh, biashara uh, uh, na mambo mengine ambayo yanaendeleza uhusiano wa nchi hizi mbili. Ni sauti yake Francis Onditi, mtaalamu wa masuala ya usalama akizungumza akiwa jijini Nairobi. Nchini Tanzania, mgomo mabasi endayo mikoani akitokea Dar es Salaam Uh, umesababisha adha kubwa kwa wasafiri baada ya kukwama katika maeneo mbalimbali huku wasafiri wakishindwa kufika wanako kwenda kwa wakati na wengine kuairisha safari zao. Chama cha kutetea abiria nchini Tanzania kimesema kuwa mgomo huu umesababisha madhara makubwa kwa wasafiri na shughuli nyingine za kijamii na, na uzalishaji kama anavyoeleza hapa msemaji wa chama hicho Gevas gi uh, Mtaka Mazina. Abiria wameshindwa kusafiri kwa wakati kama maelekezo ya tiketi zao inavyoonyesha, kwamba abiria akikata tiketi kama alikuwa ameambiwa kwamba saa kumi na mbili aweze kufika hapa, alitakiwa basi alivyofika saa kumi na mbili aweze kusafiri. Sasa kitendo cha kutosafiri, madhara ni makubwa sana. Madhara ni makubwa kwa sababu kuna watu hapa nimekutana nao, wanafunzi karibu ishirini, baadhi walikuwa wanaenda Mwanza, wengine walikuwa wanaenda Mbeya kufanya mitihani, lakini mpaka sasa hivi hawajaondoka hapa. Sasa kule si, sijui kama mamlaka ambayo ni Wizara ya Elimu wanaweza wakasogeza mbele wale wanafunzi wasiweze kufanya mtihani kwa siku ya kesho, ili kuwasubiri hawa wenzao ambao wameshindwa wame kusafiri kwa leo. Lakini pia kuna wagonjwa ambao walihitaji kwenda kufanyiwa operation, sasa leo hawajaweza kusafiri kwenda kusikiliza maelekezo ya madaktari wao. Hizi ni athari kubwa sana ambazo kwa kweli naweza tukasema kwamba ni tatizo kubwa. Nam hapa Dar es Salaam hali ilikuwa tete kuanzia majira asubuhi, baada ya vyombo vya usafiri hususan daladala kuwa katika mgomo na abiria kulazimika kutembea kwa miguu kwenda katika maeneo ya kazi na kwenye shughuli nyingi nyingine za uzalishaji, kama RFI Kiswahili ilivyoshuhudia. Naitwa Shaban Juma, mkazi wa Temeke Mikoroshini. Ah, mgomo yani, kwa sisi yani kwamba tumeutendea haki, kwa sababu siku zote si bodaboda bwana Ndo kama hivyo bosi, nini aweze kuelewa? Sometime hata si wenyewe bodaboda, sometime hatusikilizwi, ndo kama hivyo. Kosa serikali, serikali, serikali wajitahidi kuwaangalia, mpaka wananchi wanasafiri. Naitwa Asmani Selemani, kijao mimi dereva bajaji, umeshaona na, umeshaona, na familia na watoto wawili, siwezi nikagoma na kati ndani mbali kwangu hakujapikwa kitu, umeshaona. Kwao wao wanaogoma, hela ndani wanazo wao, wache wagome, sisi tutafanya kazi wengine, wengin. Mimi ni Toni Frida, naishi maeneo ya Mwembe Yanga. Serikali watusaidie tupate usafiri, kwa sababu ndo kama hivi, mtu unaenda Ubungo unatumia saa zima, bado upo hapo, nafikiri utafanyaje? Yaani itusaidie kwa kweli serikali. Mimi naitwa James C. Edward, mkazi wa Jete Lumo. Mgomo wa leo wa sisi kama dreva bajaji tunaweza kusema kufa kufaana ya kwamba upande mmoja tunalia, ule upande wa pili tunafurahia kwamba hatufurahi kwamba watu wagome, lakini wanapo, inapofikia hatua kama hii, kwa upande wetu sisi, tena inakuwa ni neema, kwa sababu ile kazi ambayo wangeifanya wao tunaifanya sisi, kwa hiyo inaongezeka kipato chetu kile cha kawaida cha kila siku. Radio France Internationale. Nam, hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, ambako ni saa kumi na mbili na dakika tisa. Kule jijini Bujumbura nchini Burundi ni saa kumi na moja na dakika tisa. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International, ukiwa nami Victor Abuso. Waandamanaji wa upinzani wamekabiliana na maafisa wa usalama jini Konakri nchini Guini. Upinzani wanapinga tarehe ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu mwezi Oktoba mwaka huu. Tarehe iliyotangazwa na tume ya uchaguzi ambayo ni tarehe 11 inapingwa na upinzani kwa kile anachosema kwamba inakuna kinyume na makubaliano ya mwaka elfu mbili na kumi na tatu ya kufanyia marekebisho sheria ya uchaguzi likiwemo swala la uchaguzi wa serikali za mitaa. Wachambuzi wa siasa nchini humo wanasema kwamba ikiwa uchaguzi wa serikali za mitaa utafanyika mapema kabla ya ule urais, uh, huenda rais Alpha Conde atakuwa na ushawishi mkubwa kuelekea uchaguzi wa urais. Mamia ya, ya wanawake na wasichana uliokolewa na jeshi nchini Nigeria mikononi mwa wanamgambo wa Boko Haram mwishoni mwa juma iliopita wanafanyiwa uchunguzi wa kiafya. Shirika linaloshughulika na, na maswala ya majanga nchini humo NEMA linasema wale ambao watapata matibabu watasaidiwa ili kurejea katika hali zao za kawaida na, tukurejea kule nchini Somalia, serikali imewaamuru wanahabari nchini humo kuwaita wanapiganaji wa Al-Shabab kama kundi nalowaua wananchi wa Somalia kwa jina maarufu kama ugus, kwa lugha ya Somali. Mkuu wa intelijensia nchini humo Abraham Muhamed Turiai amewaambia wanahabari kuwa jina Al Shababu ni jina zuri kwa lugha ya Kisomali yenye maana ya vijana, na wataruhusu maadui wa Somalia kulitumia kuwaua raia. Wanamgambo wa Al Shababu ambao wanasalia kuwa hatari kwa usalama wa Somalia, pia wamekuwa wakitishio kwa kutekeleza mashambulizi ya gaidi nchini Kenya, wakitaka jeshi la nchi hiyo kuondoka kusini mwa taifa hilo. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari, moto moto na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, tahariri, michezo na burudani Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Kiswahili. Naam, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi popote pale ulipo. A, kwa nini rais pere nguruzi za huachi madaraka? Ni ujumbe wake Kristo um, ukiwa nchini Tanzania. Vurugu na mambo maovu yanatokea katika maeneo mbalimbali barani Afrika ni kwa nini unauliza hivyo? Au kusema jina lako na ujumbe mwingine wa Moses Kaizilege Ignasio ukiwa Uh, Muleba, Tanzania wanasema kwamba, e, wanamnaji wa Burundi: Acheni maandamano siyo leta tija kwa rais kama anataka kugombea mhula wa tatu, mwacheni siyo kuleta machafuko. Na pia, msikilizaji unaweza kutuma ujumbe wako, uanze na alama kujumlisha 255 764 015 747. Mamia ya wakazi wa mji wa Mukala kusini mashariki mwa Yemen wameandamana kulaani hatua ya kundi la kigaidi la Al-Qaida kudhibiti mji huo. Waandamaji hao wamekemea emir wa mji huo batafri wakimtaka aondoke mara moja. Wanamgambo wa Alqaida na makundi mengine ikiwemo kundi la Huthi yamekuwa akipambana na vikosi vya serikali. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Dar es Salaam. Eh, kwa mtazamo wangu mimi hili kundi limekuwa kwa siku nyingi sana kule Yemen, na kama ilivyo kwenye historia, makundi haya huzuka tu pale ambapo kuna migogoro, migogoro au falsafa za ukiutawala hazilingani na wale wenye msimamo mkali wa kidini. Kwa hiyo likundi lilikuwepo, na kwa kweli ni kundi ambalo linadhoofisha sana uchumi, linafanya hivi. Kwa hiyo nafikiri wananchi wa Yemen, mbali ya vita vinavyoendelea huko kati yao na mashia ambao wanaishi mpakani mwa Saudi Arabia na Yemen, pia wamekuwa wanapata shida pia, pamoja na hawa watu wana. wana haki ya ku- ya kuandamana, lakini maandamano siku zote huwa hayazai haya matunda yanayopanikana hasa kwenye nchi za Kiarabu yanakuwa yana- yanavunjwa au vipi? Lakini nafikiri haya kwa sababu yanaonekana ya kuiunga serikali mkono e, hata kuwepo, lakini si kwa msaada wa kuondoa wale ambao wanaleta madhila kwa watu. Ni sauti yake Haji Kaburu mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam. Watu wawili waliokuwa wamejihami kwa silaha wameuawa baada ya kupigwa risasi wakati walipoanza kuwafuatilia risasi watu waliokuwa katika kongamano kuhusu vibonzo vya Mtume Muhammad huko Dallas nchini Marekani. Polisi wanasema watu hao waliwasili katika eneo hilo na kuanza kuwashambulia walinzi kabla ya polisi kuwapiga risasi na kuwaua. Kongamano hilo liliandaliwa na kundi linalokosoa dini ya Kiislamu kule nchini Marekani, na miongoni mwa mambo yaliyokuwa anafanyika ni pamoja na mashindano ya kumchora Mtume Muhammad. Na nusu ya wahamiaji ambao ni elfu sita waliokolewa katika bahari ya Mediterranean mwishoni mwa juma lilopita, wakielekea barani Ulaya wamewasili nchini Italia. Miongoni mwa wahamiaji hao, wengi wao wakiwa wanatoka barani Afrika na wengine Yemen na Syria, alikuwemo mtoto mchanga aliyezaliwa ndani ya boti hiyo iliyokuwa na wahamiaji hao. Waokoaji wanasema kuendelea kuasili kwa wahamiaji kwa hao kuna katisha tamaa licha ya umoja wa Ulaya kuahidi kukabiliana na janga hilo. Kwa sasa wahamiaji hao wanapewa hifadhi katika kisiwa cha Lampedusa na Sisili. Na kabla ya kuenda viwanjani jioni hii, msikilizaji nizo mwajumbe ambao wametuma hapa, nianze na ujumbe wake. Uh, bwana Christopher, ukiwa maeneo ya Nyaragusu, bila shaka ni Tanzania, unasema kwamba kwa nini Rais Pierre Nkurunziza hachi madaraka ili kunusuru maisha ya raia wa taifa hilo. Sayenda Mabula ukiwa maeneo ya Bariadi, Tanzania, unasema Rais Nkurunziza, hizo roho zinazoangamia ni wewe unasababisha, ungekubali masharti yasingetokea hayo. Mwalimu Gervaz ukiwa Kagera unasema huyo rais wa Burundi achie kugombea ili kunusuru amani ya Warundi kuawa anasema kwamba mgomo wa na maandamano katika nchi yote ile inatokana na ubovu wa serikali na viongozi waliopo. Ujumbe wake bwana Faita ukiwa makambo Makambako ya nchini Tanzania. Naam, sasa ni wakati wa RFI Michezo na Ruben Lukumbuka, karibu. Asante sana Victor Abuso. Na nikianzia barani Afrika, timu ya Algeria imekuwa ni nchi ya kwanza kuwa na timu tatu katika mashindano ya shirikisho la soka barani Afrika, CAF. Na nikibaki hapo hapo tu, klabu ya soka ya Al Alhi ya Misri imemfuta kazi kocha Juan Carlos Garrido. Klabu, eh, klabu hiyo ah, imesema imechukua uamuzi huo mara baada ya kutolewa kwa eh, kwa timu hiyo katika mashindano ya klabu bingwa barani Afrika mwishoni mwa juma lililopita. Kocha Garido mwenyewe amethibitisha kupokea taarifa za kufutwa kutoka uongozi wa klabu hiyo ya Al Ahli ya huko Misri. Naye mwenyewe ameongeza kusema kwamba amesikitishwa na hatua hiyo kwa kuwa alikuwa bado hajakamilisha mkataba wake. Uh, Juan Carlos Garrido Abuso aliteuliwa kocha wa timu hiyo ya Al Ahli mnamo Julai mwaka wa 2014, na, na, na tukirejelea uh, mashindano ya hawa wanabondia wawili mmoja eh, ma, Mayweather, no. <laughs> ni, ni jina la like Kiingereza. Uh, pamoja na mwenzake Pacquiao bila shaka uh, mashindano hayo yamekuwa ni gumzo katika mitaa hapa na pale duniani uh, pote. Nimezungumza na Joseph Marwa, huyu ni mchambuzi wa uh, masuala ya soka, na hapa amezungumzia mchezo huo kati ya mwanabondia huyo Mayweather pamoja na mtani wake. Anasema uh, naweza nikasema ulikuwa unatarajiwa eh, maana yake ukiangalia um, uh, Mayweather aliingia katika labda pigano kile akifahamu fika Uh, ugumu na uzito wa Pakiao. Pakiao ni ni ni, ni mwanabondia ambaye amefananishwa kama Mike Tyson, anashambulia zaidi, anashambulia kwa sana uh, nadhani ni moja ya hatua ambayo iliweza kuchukuliwa na Mayweather, ni mtindo uliweza kuchukuliwa na Mayweather kusema kwamba uh, endapo nitaweza kutoa nafasi kwa mchezaji kama Pakiao kuweza kuniingia mwilini ama kunishambulia zaidi, basi angelipoteza kwa hivyo uh, anaweza kusema tactically Mayweather aliweza uh, kufanya kila awezalo, aliweza kutumia ujuzi, aliweza kutumia ubunifu, aliweza kutumia uzoefu wa siku nyingi kuweza kushinda uh, mechi ile. Unajua, wengi wamesema kwamba labda Mayweather alipendelewa kuweza kushinda uh, pambano lile, lakini tatizo um, kubwa alofanya mchezaji Pacquiao ni kwamba uh, hakuweza kumsoma mwenzake si sawasawa, Maanake alikuwa anashambulia zaidi, lakini ukiangalia zile direct contact kutoka kwa pekee yao kuweza kuingia kwa Mayweather hazikuwa zile pekee. Mayweather alikuwa anajizuia zaidi. Nam ni mchambuzi Joseph Mara, huyo ni mchambuzi wa uh, michezo akiwa Nairobi huko nchini Kenya. Katika tenis, msikilizaji, mchezaji wa tenis kutoka Uingereza Andy Murray amejinakulia ubingwa wa mashindano ya Munich Open baada ya kumshinda Philip Colshreiber katika mchezo wa fainali. Andy Murray alishinda kwa seti za 7-6, 7-4, 7-6 na 7-4. Na kuhusiana na mashindano ya kombe la shirikisho draw sasa itafanyika hapo kesho ili kujua timu ambazo zimesonga si mbele nazo na zitacheza na timu gani kwa hapa katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati. AS uh, Vita Club ya huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inafuata, na uh, Zamalek pamoja na Hearts of Oak, wakati Wari Wolves, pia Orlando Pirates ya Afrika Kusini na Club Africain, pia Etoile du Sahel, na upande wa uh, timu ambazo zimefuzu katika Champions League ni pamoja na AC Leopard ya Congo uh, Brazzaville, SM Sangabalende ya nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Al Ahli ya Misri. Nam, asante sana mwenzangu Ruben Likumbuka na utakia jioni njema. Shukrani nam. Afrika Mashariki ni saa 12 na dakika 20, na wakati wa makala ya mazingira leo dunia kwa kesho, na Ebi Shaban Abdallah. Uhari gani mpenzi msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, na karibu katika makala yetu ya mazingira leo dunia ya kesho ambapo jumaa hili katika makala yetu ni zue jicho kutathmini juu ya hali ya uharibifu wa mazingira huko nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, lakini vilevile jitihada ambazo zimekuwa zikifanywa na asasi mbalimbali zisiyo za kiserikali katika kukabiliana na uharibifu huo wa mazingira. Basi kwa takriban dakika kumi utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wa makala haya AB Shaban Abdallah. Ni kusitwe sote mwanzo hadi mwisho wa kipindi hiki hii leo. Na msikilizaji wetu, nchi ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo ni miongoni mwa mataifa katika bara la Afrika ambayo imebarikiwa kuwa na rasilimali nyingi. Miongoni mwa rasilimali hizo ni pamoja na madini na misitu mbalimbali mbali, licha ya misitu hii hivi karibuni kutajwa kwa kiasi kikubwa kuharibiwa kutokana na shughuli za kila siku za binadamu. Basi hapa kwa njia ya simu ni naye mmoja wa wanaharakati wa masuala ya mazingira kutoka huko nchini Jamhuri ya, ya Demokrasia ya Kongo, naye hapa nabainisha juu ya hali halisi ya uharibifu wa mazingira utokanao na shughuli za kila siku za binadamu. Mimi naitwa uh, Jack Baitire Musa, natumika ndani ya vikundi vya kukinga mazingira kwenye province ya North Kivu, katika nchi ya Kidemokrasia ya Kongo. Uh, mimi ni mwanamemba wa societe civile ya nor Kivu. Uh, hali ambayo imesumbua parke nasional yetu ya Virunga imekuwa na problem nyingi ambazo zimezunguka hii parke yetu, ni kupitia hali ya vita, yaani vita imeshambua parke, kwani viongozi wale ambao wameendelea ku chunga mazingira wamekuwa na kugumu hata ya kutembea ndani kwani, kwanza kwa ngambo ya vita wa, hao wabandia wanaendelea kuharibu mazingira wakiua nyama kiolela, kukiwa hata wanaendelea kufanya makazi haramu ndani ya mbuga la Virunga, wakikata makaa, wakiua nyama hata na mengine mengine. Lakini kupitia na hiyo, raia wao wenyewe nao wameendelea kuharibu mazingira, wakichukua hata shamba ndani ya mbuga la wanyama wakiendelea kuharibu nao kuchukua sehemu ndogo ya mbuga la Virunga, wakianza kufanya kazi zao za mashamba e. Kwa ng'ambo ya kuhusu mafuta ya taa, yaani, tukielewa ya kuwa mbuga letu la Virunga ni mbuga ambalo limekuwa ndani ya masite ya patrimoine mondiale ya UNESCO. Yaani, kwa kwanza, ni mbuga letu la Wakongomani, lakini tena ni mbuga la ulimwengu mzima. Alafu tukiona hayo mambo yote ambayo yamesonga mbuga letu la Virunga, kunakuja tena, yaani government yetu, ilikuwa inaanza kupropose kama wanaweza wakafanya namna gani ili wapunguze sehemu moja ya virunga na waitoshe isiwe tena kwa parti ya Virunga. Na kupitia hiyo, kunakuwa sasa menase yengine ambayo inakuwa ya kavambi, ni uchimbaji wa mafuta ama petrol ndani ya ziwa Edward. Hiyo kupitia hayo yote mamenasi ambayo yametokea kwa ajili pembeni ya raia na yengine yametokea kukia bandia, alafu kunaongezeka tena ile ambayo inakuwa juu zaidi ni hiyo ya kuhusu petrol. Bwana Jack, nyie sasa kama wanaharakati wa masuala mazingira huko DRC, labda kutokana na shughuli hizi za kila siku za binadamu ambazo kwa namna moja ama nyingine zimekuwa zikisababisha uharibifu wa mazingira, lakini likiwemo swala zima la vita vya wenyewe kwa wenyewe ambavyo vimekuwa vikiendelea huko nchini DRC, ambavyo kwa kiasi kikubwa kama ulivyosema hapo awali, navyo imechangia katika swala zima la uharibifu wa mazingira, nyie kama wanaharakati, mmekuwa mkifanya nini kukabiliana na hali hii ya kuendelea kwa uharibifu wa mazingira huko DRC. Okay, kupitia vikundi vya ja raia ama vikundi kidogo kidogo vya raia, tunaendelea kuhimiza watu na kupitia hata kundi ambalo linaendelea, kundi la kisekerikali ambalo linaendelea kuchunga hiyo mbuga ya wanyama kama vile ICCN, ambayo imeacha parti nusu kuipatia raia kwa ajili ya kuangalia namna gani raia inaweza ikalima, na raia wote wameendelea kuhimizana, na raia hawataki hiyo kutoa mafuta ya petroli ndani ya mbuga letu la Virunga, kwani itaharibu eh, lake yetu, na tunaweza tukakuwa hata na kugumu ya kuishi, kwani raia hata vile sisi raia ambao tunaishi kando ya ya, ya ziwa Edward ni sisi tunaishi ni kupitia hilo ziwa Edward. Alafu wakati tunakutana wakati ziwa Edward litaharibika, yaani maisha yetu haitawezekana. Alafu kwa hiyo raia inaendelea kuhimizana kupinga mambo kama hiyo na raia sisi wote tunakataa mambo hiyo ya kutoa mafuta ndani ya ziwa Edward. Na kupitia hiyo, tumeendelea kuhimiza na kuangalia namna gani tunaweza chia makubaliano kati ya vikundi ambavyo vinaongoza hiyo mbuga la wanyama nati raia tuweze kuweza kujua mipaka ni gani kati ya raia na hao viongozi ambao wameongoza bahari yetu. Namkumbuka tu msikilizaji wetu, unaendelea kuitegea sikio idhaa yako ya Kiswahili ya Radio France International, na kipindi hewani ni makala ya mazingira leo dunia yako kesho, ambapo jumaa hili katika makala yetu nimetwia jicho kuangazia juu ya hali ya uharibifu wa mazingira huko nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, lakini vilevile mchango wa asasi mbalimbali mbali za mazingira katika kukabiliana na tatizo hilo la uharibifu wa mazingira. Basi, msikilizaji wetu, miongoni mwa changamoto ambazo zimekuwa zikirudisha nyuma jitihada za kupambana na uharibifu wa mazingira huko DRC ni swala zima la ukosefu wa elimu ya kutosha miongoni mwa jamii, lakini vilevile vile ukosefu wa usalama kwa wafanyakazi wa asasi hizi ambao wengi wao wamekuwa wakidai kwamba wamekua wakitishiwa maisha yao. Basi hapa kwa njia ya simu ni naye bwana Emmanuel Msanda ambaye ni mwanaharakati wa masuala ya mazingira kutoka asasi isiyo ya kiserikali ijulikanayo kwa jina la SOSEL. Naye hapa anabainisha juhudi ambazo wamekuwa wakifanya katika kupambana na uharibifu wa mazingira, lakini vilevile vile changamoto ambazo wamekuwa wakikabiliana nazo. kazi ana taidi kutumika ni kuhimiza raia na hata wafanyakazi wa moja wamoja kuhusu kulinda vizuri na matumizi matumizi ya kudumu ya mali. Ya kwa mfano nitasema hamuna kuvua vizuri samaki, kuepuka uvuvi mbaya wa kuharibu samaki katika sa bahari. Kwa sasa tunahimiza kuhusu, kuna sheria mpya kuhusu kukinga mazingira katika nchi yetu. Tunakuwa katika mkutano kwa sasa ya kuhimiza wakaaji kuhusu hiyo. E, katika teritoari ya Rusuru, kuna tunafanya ingine tunasema monitoring ya watu wanaoharibu na kufanya denonciation. E, kuna shida kwa mfano, kuna kazi ambazo fulani fulani zinakatazwa kufanyika katika mbuga namna. Kuna mradi wa kutafuta petroli katika bahari inayopatikana ndani ya mbuga inakuwa watu hujiuliza uh, kuangalia faida uh, ni gani kati ya kuchimba hiyo hiyo mafuta na kulinda hiyo hiyo mbuga. Watu haueleweki, serikali inapanga mipango haieleweki, waraia wanaoishi kupatana na hiyo mambo. Na bwana Imanuel, labda katika upande wa changamoto katika shughuli zenu za kila siku, ni changamoto gani ambazo mmekuwa mkikumbana nazo ambazo zimekuwa zikirudisha nyuma jitihada za kupambana na uharibifu wa mazingira? waharibifu fulani wakiungwa mkono wa na waharibifu fulani fulani katika raia wakiungwa mkono na wafanyakazi wasikali fulani fulani, inaonekana tunakuwa maadui, na hiyo inatuletea security nakukuta, hatuletee amani, hatutumiki vizuri, kunakuwa mipango ingine ikikuta kama hiyo mpango serikali alipanga ya kuchimba mafuta ndani ya mbuga. Kuzungumzia mambo haya mtu anaonekana kuwa na serikali haifurahi, mtu akizungumzia mambo kama hayo. Hayo yote yanaleta kwa civil society. Naam, ni wito gani bwana Emmanuel unawafikishia raia huko nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo pamoja na serikali katika kutatua tatizo hili la uharibifu wa mazingira? Wito natolea kwa Wakongomani ni kutambua ya kwamba mazingira sio ya wale wanaoyatetea mazingira. Ni kwa faida ya kila mtu binafsi, ni kwa faida ya watu wote na kwa limwengu na wito wangu ni kusema kuhimiza, eh, viongozi ucukudi wa sauti ya raia, pia kusema raia ni maaduri, wakitafuta kuelewa vizuri mambo yanayotafuta kufanyika ya mazingira yao vizuri, na wao wasaidiani pia na, na ulimwengu. Na kwa nukta hiyo ndipo nafikia tamati ya makala yetu ya mazingira leo. Tuni yako kesho kwa Jumaa. Naitwa Ab Shaban Abdallah. Basi nikusiuendelee kuitigia sio idhaa yako ya Kiswahili ya Radio France International. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Dar es Salaam, nchini Tanzania. Afrika mashariki ni saa kumi na mbili na nusu, Afrika kati ni saa kumi na moja na nusu. Habari za jioni hapo ulipo, na asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi. Tumekuandalia habari za dunia na makala ya habari rafiki. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Tume ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo yatoa muda zaidi uh, kwa vyama vya siasa kuwasilisha majina ya wagombea wa nyadhifa za ubunge Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry asema Marekani inasikitishwa na hali ya kisiasa nchini Burundi, na Israel yakiri kufanya makosa dhidi ya wa wayahudi wenye asili ya Ethiopia. Jina langu ni Victor Abuso na wanifahari yangu kuwa pamoja nao jioni ya leo. Kumbuka kwamba unaweza ukatuma maoni yako, anza na alama kujumlisha 255 764 015747 Tume ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo imeongeza siku ishirini kuwapa muda wagombea wa vyama vya kisiasa nchini humo kuwasilisha orodha kamili ya wanasiasa wao watakaogombea ubunge wa majimbo na wasimamizi wa mikoa. Haya yanajiri wakati wa upinzani nchini humo ukiomba tume hiyo ya seni kusikiliza mapendekezo yaliyotolewa na pande zote. Mengi zaidi na mwandishi wetu Ruben Lukumbuka. Tume hiyo ya uchaguzi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inasema kurefushwa kwa muda huo kuwataka wanasiasa kutoka vyama vinavyomuunga mkono Rais Joseph Kabila na wale wa upinzani kamwe hakuwezi kuathiri kalenda ya uchaguzi kama ambavyo imepangwa. Upande wa vyama vya upinzani, wao wanaona kuna mbinu za kutaka kurefusha muhula wa utawala wa Rais Joseph Kabila. Gaius Matata ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa akiwa Bukavu mkoani Kivu Kusini. Ni kwamba semi haikupenda, sikilize engine vyama vya upinzani sikilize, wa wanamemba wa, wa, wa, wa vituo vya raia, kwani waliwaambia waache ile maelekshen e, municipal lokale ilibeni kwanza wachunge presidenti mwataingia alifanyishe mnamo mwakakepo apa mwaka kesho sasa inajikuta nir aina makuta ya kufanyisha maeleksio munisipal lokale na kufanyisha maeleksio provincial, wanaangalia kisha kurefusha tena muda mwaka kesho, ili prezidenti Kabila aendelesha muula wake. Kauli hii hata hivyo imetupiliwa mbali na vyama vinavyomuunga mkono rais Joseph Kabila nchini DRC, wamoja wakielezea kwamba udhaifu wa vyama vya upinzani ni kuona hawana wagombea kwenye ngazi uchaguzi wa mkoa gabriel kolongo ni mwanasiasa kutoka chama cha msr akiwa goma mkoani kivu kaskazini watu wa ambao wanaosema mambo kama hayo wa kuwa seni inawakilisha hao watu wa majorite na hao watu wa upinzani wote wanapatikana ndani ya na seni na mazungumuzo inapitikana ndani ya na seni kwa semi inayo plenier na ile kikao yake plenier, watu wa uwingi wa upinzani wote wanakutana humo, wanazungumuza na wanatatua mambo mbalimbali. Lakini imeonekana wazi ya kama kunayo vyama nusunusu ambao wamekosa hata wakandidati. Na hao kwa ukosa wa kandidati wanaweza kusema mambo ambayo haisikilikani hai wanapatikana ndani ya semi na hakuna kitu ambayo wanafanya. Na nayo mashirika ya kiraia huko mashariki mwa DRC yanaona kuwa endapo upinzani utashikilia msimamo wao wa kuhususia uchaguzi huo basi huenda hatua hiyo ikaathiri mchakato mzima wa uchaguzi katika nchi hiyo, jambo ambalo hawatokubali. Gilbert Kambale ni mwenyekiti wa mashirika ya kiraia akiwa Beni, mashariki mwa Kongo. Sisi shirika ya raia, ya raia wote, tamani, tume, hilo, ya hikiwa, na raia wote sisi tunatamani tuende uchaguzini naadaowa hizo hataijirikiwa huku vingali msukosuko na ukosefu wa salama, lakini sisi tutaenda kuchaguzi. Hayo yanajiri wakati hali ya usalama katika miji na vijiji kadhaa inaendelea kuzorota, ambapo kwa jumaa hili kumeshuhudiwa vuta ni kuvute kati ya watu wa kabila la Wanande na Wahutu katika mji wa Nyamirima wilayani Ruchuru, hali inayoashiria kuwa huenda ikasababisha kutofanyika kwa uchaguzi katika maeneo kadhaa endapo viongozi wa mkoa huo wa Kivu Kaskazini hawatoingilia kati mapema iwezekanavyo. Nam ni ripoti yake mwandishi wetu Ruben Lukumbuka. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema hatua ya Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza ya kutangaza kuwania urais kwa, kwa muhula wa tatu ni kinyume na katiba ya nchi hiyo. Akizungumza na wanahabari jini Nairobi, Kerry amesema Marekani inasikitishwa na kile kinachoendelea bu, nchi ya Burundi kwa sasa. Na wakati huo huo ripoti zinasema kuwa polisi wamewaua waandamanaji wawili uh, kwa, kwa kupiga risasi jini Bujumbura leo Jumatatu. Waandamanaji kwa siku ya tano leo wanaandamana kupinga hatua ya rais Pierre Ngurunziza kwania urais kwa, kwa muhula wa tatu. Mwanaharakati Pierre Clever Mbonimpa ameliambia shirika la habari la Ufaransa FP kuwa wanamnaji waliuawa toka uni, toka maandamano hayo yalipoanza juma liopita imefikia kumi na moja. Maelfu ya wananchi wa Burundi tayari wamekimbilia nchi jirani kwa kofia machafuko nchini humo. Mali Ali ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anafuatilia kwa karibu maandamano haya akiwa jini Bujumbura. Hali ya maandamano tu ha, bana bado yanazidi na vitongoji na miji mingine bado inaongezeka tu nye swali hilo, e, hali bado ni tete, kwa sababu kila mmoja ames, amesimamia kwenye msimamo wake na hataki kuja katikati, licha ya kuwa hivi sasa kuna wito wa ku, wa kuwaonyesha mazungumzo ni njia mojawapo inaweza kutatua tatizo hili, lakini bado naona kila upande bado wanashikilia msimamo wao. Kwa kweli maandamano ya leo yamezidi hali halisi ya maandamano yaliyofanyika wiki iliyokuisha na nadhani la waandamanaji na ofisia wanazungumza wao ni kupelekea kumkinaisha Bwana Ngurunziza ambaye ni pekee mwenye ufunguo wa swala hili aweze kujirudi nyuma na kutangaza kuto kujichagulisha muhula watatu. Ni Mali Ali, mchambuzi wa siasa akizungumza akiwa jijini Bujumbura. Serikali ya Uganda inasema mipango imekamilika kuwarudisha wakimbizi raia wa Kenya waliokimbilia nchini Uganda wakati wa machafuko ya baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na saba. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Kampala, Tony Singoro. naitwa Wamboi J. tumekuwa tukipromisiwa ya kwamba tunastahili kurudi Kenya, lakini tumegojea, tumechoka. Huyo ni kiongozi wa wakimbizi walioingia humo nchini kutoka Kenya baada vita ya vita vya kikabila vilivyotokea nchini humo mwaka wa elfu mbili na saba. Kwa sasa mikakati imekamilika ya kuona kuwa wakimbizi hao wanarudishwa kwao baada ya serikali mbili ya Uganda na ya Kenya kukubaliana kuwa kwa sasa kuna hali ya usalama nchini humo. Akiongea nami kutoka kwenye kambi hiyo ya Chiria Ndongo ambapo wakimbizi hao wako kwa sasa na huenda wakasafirishwa wakati wowote, kamishina wa wakimbizi Apolo Kazungu kuwa wakimbizi wote kutoka Kenya wako tayari kurudishwa nyumbani na kuanza maisha yao upya. Hapa Wamboi Joyce aeleza hali ilivyokuwa kambini huko Chiria Ndongo, huku akisema kuwa wanaume walikuwa wametoroka majukumu yao. Maisha yenye tuko naye saa hii, tumekatwa mashamba, tumekatwa chakula, mabona wametukataa wabibi, sasa wamekuwa wanajitafutia kulingana na vile ye mtu anataka, sababu watoto hawezi kuishi maisha yenye wanaishi, tunaomba kabisa tuweze kurudi kwetu Kenya kwa sababu maisha yenye yako hapa Uganda imezidi kikomo. Mdadisi wa masuala ya kijamii Karo apa alisema kuwa kwa sasa kumekuwa na hali ya usalama huko Kenya na huenda ikakuwa afweni kwa serikali ya Uganda kwa sababu ya wakimbizi wengi ambao wamekimbilia humo nchini. Kenya kuna usalama, na mimi naona kwamba kila mtu arudi nyumbani. Ni maneno ya kukaa huku Uganda, labda wenyewe wana sababu zao za kukaa, lakini Kenya kuna usalama. Hata tuna wakimbizi kutoka Somalia ambao wamejaa kule Dadab. Basi kama kungekuwa kuna usalama, sioni kama tungekuwa na refugee camps kule Kenya. Uganda imekuwa mwenyeji wa wakimbizi zaidi ya elfu saba kutoka nchi mbalimbali kwenye hii kanda ya Afrika mashariki na kati, huku wale kutoka Kenya wakiwa elfu moja mia tatu hamsini, na wengi wa wakimbizi hao wanatoka huko kwenye nchi ya kidemokrasia ya Kongo. Hata kama mikakati imewekwa na nchi hizo mbili ya wakimbizi hao kurudi nyumbani, bado kuna wengine ambao wamesema kuwa hawako tayari kurudi Kenya bila kuonyeshwa pahali ambapo wanaenda kuishi. Ni Tony Singoro, RFI Kiswahili, Kampala, Uganda. Radio France Internationale. Nam, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Dar es Salam, nchini Tanzania, Afrika Mashariki ni saa 12 dakika 39. Afrika ya Kati ni saa 11 dakika 39. Jina langu ni Victor Abuso. Israel imekiri kufanya makosa ya kuwabagua raia wa Ethiopia ambao wana asili ya Kiyahudi. Raia hao wa Ethiopia wa juma liliopita waliandamana mjini Jerusalemu wakilalamikia kunyanyaswa na maofisa wa usalama. Maandamano mengine yalifanyika mwishoni mwa juma liliopita jijini Tel Aviv, na sasa waziri mkuu Benjamin Netanyahu wameahidi kuzungumza na Waethiopia hao. Raia hao wa Ethiopia walirudi alirudi Israel miaka 80 na 90, kwa muda huo wote wamekuwa wakilalamikia kutengwa kisiasa na kiuchumi. Wakili Ojuang Agina ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, amekuwa akifuatilia mzozo huu akiwa Nairobi nchini Kenya. Kukiri kwa Israel kwamba imekuwa ikitekeleza siasa ya ubaguzi wa rangi kwa ambao nyuso zao ni nyeusi ni hatua kubwa, hasa ukichukulia kwamba hii ni taifa ambalo limeundwa kwa watu ya Israel peke yake. Kwa hivyo ni kama serikali ile ilikuwa ya kidhalimu ya South Africa ya apartheid, na kukiri kwamba wanatenda wana sera ya kibaguzi, hiyo ni hatua kubwa, ambayo pia inafaa aseme kuhusu vile wanatendea waarabu wanaoishi wana ndani ya Israel. Kile kingekuwa kubwa ingekuwa kama angeomba msamaha kwa yale makosa ambayo yalitendeka, sio kukiri tu kwamba kulikuwa makosa. Ndiyo, ilikuwa makosa. Na kwa hivyo nini ifanyike? Iko msamaha naomba. Na ni uchambuzi wake wakili Ojuang Agina, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza kiwa Nairobi. na mjijini Bujumbura nchini Burundi ni saa kumi na moja dakika arobaini na moja na asante sana kukuwa pamoja nasi. Na huko Burundi, polisi wameua waandamanaji wa wawili kwa kuwapiga risasi jijini Bujumbura leo Jumatatu, wakati waziri wa mambo ya nje wa Marekani Jon Kera akisema kwamba Marekani haifurahishwi na kinachoendelea kule nchini Burundi. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Mali Ali, mchambuzi wa siasa anayefuatilia kwa karibu maandamano haya jijini Bujumbura kuthibitisha kwamba wanaweza waka Eh, mshinikiza atamke hivyo au ajiondoe. Kwa kweli nikitizama msimamo pia wa upande wa Bwana Nkurunziza ni upande ambao upan elna uh, msimamo na wenyewe pia mzito mno. nam hali mali, unafikiri hali hii ikiendelea namna hii, pengine itakuwa inapeleka nchi ya Burundi wapi hasa? na nchi inakwenda ni kubaya tu, nchi inakwenda kubaya na kuna hatari hata watu tufikie kuyaona mapinduzi yakiwa na sura aina yote ile, lakini kwa kuwa harakati za uchaguzi ndo zimeanza na ikiwa kama hazitoendelea basi muda wa viongozi wote utakwisha, na hilo litasababisha kwa e, kweli uongozi kukosekana wa kihalali, na hiyo ni wazi kama e, raia watachukua sheria mikononi. Hiyo ni hatari kwa hii nchi ambayo vidonda bado vilikuwa ujakauka naam. Tumemsikia mkuu wa majeshi akiungana na kauli iliyotolewa na waziri wa ulinzi hapo jana kwamba wale wote wanaochochea maandamano hayo watawajibishwa. Uh, kutokana na hali kama hii, pengine kauli hizi unaona kwamba zilikuwa na mantiki yake wakati huu ambapo nchi hiyo bado inagubikwa ina na maandamano. Oh, kauli hizo zina mantiki kubwa na zimetokea muda mwafaka, kwa sababu kipindi cha kwanza cha maandamano kilikuwa kime kisha na walikuwa kwenye mapumziko na kukutarajia leo Jumatatu yaweze kuanza na yameanza. Kwa hiyo eh, maneno hayo yametokea kwenye muda wa mapumziko, na maneno ambayo kwa kweli yamesapotiwa na wengi ambao wenye kupendelea eh, sheria za Burundi, katiba na makubaliano ya Arusha ziheshimishwe, eh, na sahau kama jeshi hivi sasa bado ndilo linaonekana chombo ambacho kinaleta kina imani katika waraia na hilo nadhani linaweza e, kesho likatafsirika li vinginevyo na kwa mtazamo wako unaona kwamba kuingilia kati kwa Marekani pale ilipomtuma mjumbe wake huko Burundi, pengine kuna ushawishi wowote ambao sasa umeonyesha, dalili zinaonyesha kwamba kuna ule utashi wa kisiasa kuyafuata maagizo ya, ya serikali ya Marekani kupitia huyo waziri wa haki za binadamu Malinowski? Uh, mi nadhani utashi wa kisiasa kwa Umarekani upo na ulionekana tu muda mrefu sana, nadhani na wao ni watu ambao nchi hii waliweza kufuatilia, ukikumbuka kwamba makubaliano ya Arusha ambayo leo yanaleta mzozo, e, Marekani iliyasimamia na kusababisha rais wa Marekani bwana Clinton kuweza kufika mjini Arusha e, katika shughuli na sherehe za utiwaji sahihi wa mkataba huo na bwana Obama pia ameanzisha mkutano um, huu wa uh, kimataifa ambao utakuwa ni Marekani na nchi za Afrika kwa swala la utawala bora. Kwa hiyo nadhani kwa kweli utashi wa Umarekani kuelekea Burundi ni utashi ambao unaeleweka na una maana ambayo kwa kweli eh, watu wanaosubiri kwa hamu kubwa nam ni sauti yake, Mali Ali, mchambuzi wa siasa akizungumza akiwa jijini Bujumbura. Sasa ni wakati wa makala ya habari Rafiki. Na Sabina na Bigambo. Habari. Habari. Habari. Habari. Nakusalimu msikilizaji wa makala ya habari Rafiki popote pale ulipo na karibu ufuatane nami katika makala haya kwa takriban dakika kumi, leo tukiangazia kuanza tena kwa mgomo wa vyombo vya usafiri nchini Tanzania. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, ungana nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Ni takriban siku ishirini na tatu zimepita tangu serikali ya Tanzania ikutane na madereva kwa lengo la kutatua sintofahamu iliyokuwa imezuka kutokana na mgomo wa madereva hasa baada ya serikali kuwataka madereva wote kurejea masomoni kila baada ya kuisha muda kwa leseni zao za usafirishaji. Hata hivyo, msikilizaji, hii leo ninapozungumza na wewe, sintofahamu ile imerejea tena, na hapa nipo mitaa ya Temeke jijini Dar es Salaam nikiwa natumia usafiri wa bajaji baada ya kutopata usafiri wa daladala kufika hapa, na nimekutana na wananchi wa maeneo haya, nao wana maoni yao kuhusu mgomo huu wa daladala na mabasi mengine ya usafiri hapa Dar es Salaam. Mimi naitwa Salum Bakari Kitogo. Ndiyo, unazungumziaje mgomo huu yani, wa daladala daladala kusema ukweli kama serikali wasikilize tu, iwatekeze majukumu yao kwa sababu kuna watu wanaathirika na haya mambo sana wananchi na wa, wafanya biashara wa madaladala magari makubwa na watu wa mikoani wasikilize vizuri, ili wategeleze matakao yao, basi usafiri urudi katika hali ya kawaida. Hii mambo migomo migomo, si hatukuyazoea, tunapata adhabu sana sababu hatukujiandaa nayo. Wewe umefika hapa saa ngapi? Mimi nimefika hapa muda si mrefu, baada ya kuunganisha magari, sababu huko nikotoka magari yenyewe yote ya shida. Kwa hiyo na maana nalazimika kutumia magari matatu ili kufika kazini kwangu. unatokea maeneo gani? Mimi natokea Tandika, mimi natokea Tandika. Aha, na hapa ni kituo gani? Hapa ni Temeke Naam, nakushukuru kwa maoni yako na kutakia siku njema. Haya, asante. Kazi jema. Asante. Kwa jina naitwa Shaka Malingumu. Yani, mimi tangu asubuhi kituoni kule Shell Tabata. Nimesimama kuanzia saa moja mpaka saa nne ndio nakuja kupata gari. Gari lenyewe lilikuwa moja la kusumbukia hivyo hivyo. Nasimama watu wengi yaani, watu mmejazana kwenye gari mpaka kero. Isitoshe nimefika shule nimesoma kwa muda mchache, na hapa nimesimama tangu saa tano mpaka sasa hivi bado sijapata gari. Wewe ni mwanafunzi ndiyo, wa kidato cha ngapi? Kidato cha nne, Kibasila. Aha, kwa hiyo unaiambia nini serikali? Mi naomba serikali iwatekelezee matakwa yao ili tuweze kupata usafiri tuweze kusoma kwa sababu tunasumbuka sana. Nakushukuru sana na kutakia siku njema. Haya, asante. Majina yako? Naitwa Abdalla ni mkazi wa wapi? Nakaa hapo Tandika. Changamoto gani umekutana nayo katika usafiri? Changamoto usafiri tabu tule dango. Laki tangu mimi nimefika hapa, tangu saa ngapi? Saa nne natafuta magari ya kwenda Ubungo au niende Tabata, hamna gari, zote zinaishia Buguruni pale, basi za moja kwa moja hakuna gari leo. Aha, na tangu asubuhi umesema umetafuta usafiri na umekosa paka sasa hivi? Bado ndo nasubiri usafiri sasa hivi. Wewe, kwa maoni yako unadhani tatizo liko wapi, kwa madereva ama serikali? Wangekaa serikali na madereva wakashauriana tufanyeje ili hii kero isiwepo. Akwa kelo kwa wananchi, sio kelo kwa nani? kwa madereva au kelo kwa wamiliki au kwa serikali? Serikali yenyewe. magari yao. na Na dereva dereva kama leseni yake. Asipoendesha daladala basi basi. ataendesha gari gari nyingine, hata mzigo, au au gari yoyote ndogo, hapa riziki zake. Lakini wananchi kazi labda Ubungo mpaka Mpaka sasa hivi alipata usafiri. pande pande boda boda. Nakushukuru sana, siku njema. Asante. Mi naitwa Deomati. Deomati, ni mkazi wa wapi? Mkazi wa Temeke. Naam, wewe unajishughulisha na nini? Bodaboda ndio. Pengine unazungumziaje mgomo wa hileo ambao umetangazwa na Umoja wa Madereva Tanzania ambao ulitangazwa kuhusisha vyombo vyote vya moto? Mgomo athari yake kubwa ni kwa walalahoi, sio kwa sisi. Wanapata tabu, unakuta mtu anatembea, watu hawaendi kazini kwa muda mwafaka. Serikali inabidi ikae chini na hawa nani, hawa wamiliki wa daladala, ma... wa dala, vyombo vya moto ili aweze kumaliza mgomo. Na sisi vile vile ni kwamba huwezi kupata, kwa sababu maskini kiwango chake ni cha chini, ataweza kuchukua usafiri wa bodaboda, mtoka hapa mpaka Ubungo elfu kumi na kwa sio. Kwa hiyo hata nyie leo mmeathirika? Tumeathirika, tuwezi kupata zile hela ambazo, kwa sababu lazima mtu apande daladala ashuke hapa ndio achukue usafiri wake kwenda sehemu nyingine. Lakini inasemekana nyie leo mmekusanya kusanya mapato kidogo. Hamna swala la mapato, hamna swala tu la kawaida, kipato ni cha kawaida tu. Aha, nakushukuru sana na kutakia siku njema. Uh, na wewe pia. Asante. Uh, kwa jina naitwa Maro AKA okay? Funde pikipiki natokea Sokota. Yaani sisi yani leo furaha. Imekuaje? Yani, yani, mishemishe hapa hapa na Tazara buku tatu hela au sio? Aha, kwa hiyo unaiambia nini serikali labda? Serikali tunaona ngoja wafanye kama siku mbili tatu hivi ili na sisi tupige hela. Asante, nakutakia siku njema. Na wewe, asante pia. Asante mama, unaitwa nani? mm, sasa. Uh, wanyaawa vijana sasa, nikisema ndio nini? Mimi nitaka safari yangu niende nikauze vitu vyangu, nani finya kunisaidia. Unafanya biashara? Nahangaika eh, na, na biashara ya unga wa ulezi Taka gari ni safiri tu. Unakaa wapi? Nakaa magorofani mbele kule mm. Sasa naenda Baraguda hiki na. Ni kituo cha daladala cha hapa? ni kituo cha Fetenali hapa ndio na. Umefika hapa tangu muda gani? tangu saa moja asubuhi mm. mpaka sasa hujapata usafiri? Sijapata na ngojea gari kinaenda Segerea nipate ya Baraguda niteremke paa Baraguda na kuna gari yoyote ambayo imepita hapa? Sema ilikuwa zinapita ya Buguruni hazifiki eneo unalofika wewe? mm. unaiambia nini serikali kuhusu adha hii ambayo umeipata na we, na nakuona ni mtu mzima kidogo, kuna chochote ambacho nataka kuiambia serikali kuhusu mgomo huu? Sasa nitaiambia nini mimi? Si wameamua wenyewe sasa. Leo tunalala na njaa basi, eh, tunalala na njaa basi biashara hii nirudi, hautaki. Ah, wafanye masikilizano labda na madereva ah, wasikilizane, waeleane wenyewe. Mi sijui sasa, so, jinsi walivyogoma mimi sijui, eh, sijaelewa. Niambie majina yako. Mm, Sofia. Sofia nani? Mgeni, nakushukuru sana Bi Sofia, mgeni na kutakia siku njema na huenda ukapata usafiri hapo baadaye. Hai. Asante. Nashukuru kama nitapata kweli. Asante. Unaitwa nani? Abdalla. Unaka wapi? Hapo Mikoloshini Temeke. Kwa ujumla unazungumziaje hali ya mgomo? Unaona wananchi wanaathirika ama nyie pia kwa namna moja mnapata athari kutokana na kwamba si wote wenye uwezo wa kupanda bodaboda, si ndio? Wanaathirika, ndio hivyo, ndio mtu katoka Mbagala kwa mguu mpaka Ubungo, ila kwa gari ana agfanya kazi ziwa ndani mwindi, hawezi kusubiri. We umechelewa kupanda gari, kazi unakosa. Lakini si bodaboda tuwezi kugoma, kutoka tuna njaa. Aha, nyie bodaboda, naona mko barabarani na mgomo uliwahusu watu wote wenye vyombo vya moto. Tukigoma inakuwaje? Sisi tumeona bora tukigoma. Dangu tutapeleka wapi, sababu kwa bosi? Kwa leo umekusanya kiasi gani? Ah, bado ndio muda, bado tunaombea hivi hivi mgomo mpaka jioni. Nakushukuru na nakutakia siku njema. Naitwa Asha. Asha nani? Asha maji. Wewe ni mkazi wa wapi? Mkazi wa Ubungu. Na kwa na umevalia sare za shule, ina maana wewe ni mwanafunzi. Umekutana na changamoto gani asubuhi ya, ya leo? Changamoto nilokutana wa nayo leo asubuhi wakati wakwenda kwanza imenigalimu nauli. Nimetoa shilingi elfu moja kwa sababu mimi ni mwanafunzi nakataka shilingi 200 kwa leo nimetoa shilingi 1000. Kwa hiyo ni changamoto moja hapo nilikuta katika safari yangu ya kwenda shule. Na sasa hivi unasubiri usafiri kuelekea wapi? Kuelekea nyumbani. Ndio, hapa umepata usafiri au bado? Unaona usafiri ni shida bado? Usafiri ni shida, nanigarimu nitembee mpaka Buguruni niangalie ze bajaji zinazoendaga Ubungo ili nipate usafiri wa kuelekea nyumbani. Na unaiambia nini serikali sasa, kufuatia hali hii ya usafiri kwa ngumu? Wenyewe wenyewe, kama wenyewe wakutane na madereva kiujumla, waongee nao vizuri Maanake serikali anyie inakaa, inawezekana kana matatizo, hawezekani wadaladala wagome, hawezi wakagoma hivi hivi tu kiburebure, na wenyewe wana matatizo yao. Kwa hiyo serikali tunaiomba, wakusanye madereva wote, waongee nao kiustaarabu, waelewane ili nasi tupate usafiri. Nakushukuru Asha na kutakia siku njema, sawa. Na msikilizaji, hadi hapa sina la ziada. Bila shaka umesikia mengi kutoka kwa baadhi ya Watanzania ambao nimepata nafasi ya kuzungumza nao kuhusiana na mgomo huu. Hadi wakati mwingine, na kutakia jioni njema, kwa heri. Habari. Habari. Habari. Habari. Habari. Na asante sana Sabina na Bigambo kwa mkala hayo ya habari. Rafiki, basi nisome ujumbe mfupi ambao umenitumia hapa kabla ya wa Facebook. Nianze na bwana Zuberi Magwe ukiwa Tanzania unasema kwamba wananchi wa Burundi tulieni uh, wakati huu uh. Asante sana mwingine uh, anasema kwamba Kaleb Eliakim Wakasulu Kigoma au waandamanaji wa mji wa Bujumbura uh, ni kwa nini wanapenda siasa hivyo? <laughs> Ndivyo navyoandika sema kwamba jambo jema, uh, tume ya uchaguzi nchini Kongo kwa kuongeza muda uh, kwani itasaidia wananchi kujipanga vema ani maoni yake Moses kazi Lenge, ukiwa maeneo ya Mleba, Tanzania. Lakini kurasa wetu Facebook, nianze bwana Lucas Nzingula, ukiwa Kahama Tanzania, unasema poleni sana wananchi wa Burundi. Moisa Ndai Saba, ukiwa Goma DRC Congo, unasema viongozi wanapaswa kuheshimu katiba ya nchi zao. Sami Obura, ukiwa Nairobi, unasema kwamba asante sana RFI Kiswahili. Na ujumbe mwingine hapa ni kutoka kwa bwana Elisha Sherobaro, ukiwa Lusaka, Zambia, unasema Mungu awasaidie Warundi. Na mwisho kabisa ni Pius Ndakala, unasema hapa Dodoma mvua inanyesha sana, lakini unasema Rais Nkurunziza, acha uchu wa madaraka. Na kufikia hapo, nafikia mwisho wa matangazo haya ya jioni. Kwa niaba ya fundi mitambo Emmanuel Mbando, msomiza wa matangazo haya amekuwa ni Victor Robert Wille. Kwa heri kutoka Dar es Salaam. Kuhusu wimbo huu wa bodaboda, tunafika mwisho wa matangazo haya Gioni, Hindia, Lamda, ujao, uh, ya jioni kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International kutoka hapa Dar es Salaam damfupi ujao utasikiliza matangazo mengine kwa lugha ya Kiingereza na Kifaransa kutoka kule jijini Paris. Kwetu ni kwa heri. Kesho saa moja na nusu za Afrika Mashariki, usikose kuwa pamoja nasi. Kwa heri kwa sasa.