Imetimia saa kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya moja kwa moja ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International yanayokujia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ujambo, msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale unapotegea sikio matangazo yetu haya ya jioni. Leo ni Alhamisi ya tarehe ishirini na nane mwezi ja, mwezi Mei mwaka elfu mbili na kumi na tano. Jina langu Ruben Lukumbuko. Utasikia mengi kwenye matangazo haya ikiwemo uchambuzi wa kina wa habari za dunia, makala na michezo, lakini kwanza ni muhtasari wa habari. Kanisa Katoliki nchini Burundi laondoa wajumbe wake katika tume ya uchaguzi nchini humo. Chama tawala nchini Ethiopia cha zoa viti vingi katika uchaguzi wa bunge uliofanyika mwishoni mwa juma lililopita. Na rais wa shirikisho la soka duniani FIFA Sepp Blatter aendelea kupata shinikizo la kumtaka kujiuzulu kutokana na tuhuma za ufisadi zinazowakabili viongozi wenzake sita. Kumbuka msikilizaji, tunasikika kupitia tovuti kwa anwani ya www rf kiswahili com na redio wa shirika. Nawe ukiwa na lolote, basi waweza kushiriki kwa kututumia ujumbe mfupi kwenye mtandao wetu wa kijamii wa Facebook, tafuta rf Kiswahili, na pia kwenye nambari yetu ya simu ukianza na alama ya kujumlisha kisha nenda 255764015747 nami Hasina shaka ntausoma ujumbe wako hapo baadaye. Tukianzia nchini Burundi, msikilizaji, kanisa Katoliki nchini humo limesema limeamua kuondoa wajumbe wake waliokuwa katika tume za uchaguzi kwenye ngazi ya wilaya na kimkoa nchini humo. Kwa mujibu wa tangazo la baraza kuu la maskofu nchini Burundi ni kuwa maandamano yanayoendelea nchini humo ni ishara tosha kwamba nchi hiyo yaweza kukumbwa na machafuko kama wadau husika hawatoketi pamoja na kujadili hali iliyopo na kuitafutia ufumbuzi. Maelezo kamili na mwandishi wetu wa Bujumbura, Karim Ngeshimana. Baraza hilo limeamua kujiondoa katika tume za uchaguzi kwenye ngazi ya wilaya na mkoa. Askofu Manshimiu Gusa ametetea uamuzi huo akisema, kamwe kanisa Katoliki haiwezi kushiriki na kudhaminia uchaguzi usio wazi na wa haki, kwani ni kinyume kabisa na imani ya kanisa hilo. Nous avons pris le temps dechanger a coeur ouvert avec les membres de la commission electorale nationale independante baada ya kufikiana na tume huo ya uchaguzi, Kanisa Katoliki imechambua kwa kina hali ya mambo na kuamua kuwa ni vyema mapadri waondolewe na kuachia kazi hiyo, wengine wataendelea kuandaa chaguzi hizo. Amezidi kuwa hakuna vitendo vinavyoonyesha kuwa nchi ya Burundi yaweza kutumbukia katika vita na machafuko, hivyo wamewasihi viongozi husika kuketi kwenye meza ya mazungumzo ili kuinusuru Burundi. Ama kuhusu maandamano yanayoendelea nchini, baraza la maaskofu Burundi limeomba yafanyike katika hali tulivu, hasa watu wajiepushe na mauaji. Wito huo wa kutoua umeelekezwa kwa majeshi ya usalama, huku waumini upande wao wakitakiwa kuendelea kuiombea Burundi isirudi vitani. Haya ya kijiri, mpinzani Agaton Gwasa amesema kupinga uchaguzi unaotarajiwa kwa hoja kuwa vigezo vya uchaguzi ulio huru na kidemokrasia hakuna Nadhani si kwamba tunaondoka katika uchaguzi, ila uchaguzi watareta huo, tunaupinga. Tunaupinga kwa sababu vigezo havipo, usalama hautoshi, na pia pasipo vyombo vya habari, pasipo waangalizi ni, ni dhahiri kwamba utakuwa si uchaguzi huru, si uchaguzi wa kidemokrasi. Inashangaza kuona kwamba kwa sahivi tunavyosikia ni kwamba kadi za wapiga kura zinatolewa kinyemera kati ni zoezi ambalo lingepaswa kufanywa hadharani. Sasa uchaguzi kama utakuwepo katika mazingira hayo ya kuwagawa Warundi matabaka, utakuwa ni uchaguzi wa namna gani? Mwanasiasa huyo ameagiza kufanyika majadiliano ili kupatia jawabu hali ya sasa, na kwamba mchango wa kila mmoja unahitajika. Warundi wote walikuwa tayari kushiriki uchaguzi na wakajiandikisha wakisi, wakasajiliwa kuwa wapiga kura kwani wengine hata kufanya mikutano ya kampeni tumeshindwa kwa sababu mazingira ya kiusalama, na wengine wamekimbia nchi kwa sababu ya misukosuko. Hayo yote ni matatizo ambayo hayajatatuliwa, lakini inaonekana kwamba tume ya uchaguzi pamoja na serikali wameamua, wame wame kuchukua mambo kivyao, na hata sasa tunadai kukaa pamoja kuzidi, tuangalie haya matatizo yaliyopo tuyaondoe vipi njiani kusudi sote tushiriki kwenye uchaguzi ulio huru. Wakati huo huo, kampeni za uchaguzi wa madiwani na bunge zinaendelea uwanjani kukishuhudiwa vyama vitatu pekee ikiwa ni chama tawala CNDD FDD, UPRO na FNL cha Jacques Bigirimana. Na pia maandamano ya kupinga muhula wa tatu wa rais Nkurunziza yameendelea tena hii leo katika baadhi ya kata za kaskazini mwa mji mkuu Bujumbura. Kata za Ngagara, Mutakura na Chibitoke na baadhi ya barabara zilionekana zikiwa zimefungwa kwa mawe, miti na hata takataka. Mimi ni Karim Keshimana RFI Bujumbura. Asante sana Karim. Msikilizaji, um, ni kuombe radhi kwa kuwa baadhi ya sauti katika ripoti hii hazikusikika katika hali iliyo nzuri. Kiongozi wa chama cha upinzani cha UNC nchini DRC Vital Kamerhe amenukuliwa na vyombo vya habari mjini Goma mashariki mwa Kongo akisema kuwa hali ya usalama wilayani Beni mkoani Kivu Kaskazini ni janga la kibinadamu na kwamba upo ulazima kwa serikali ya Kongo na pia jumuiya ya kimataifa kuichukulia hali hii kwa umakini katika maeneo hayo. Kwenye mkutano na waandishi wa habari mjini Goma, Kamere amesema mauaji ya watu zaidi ya mia nne katika eneo hilo la Beni ni sawa na matukio kigaidi ya kigaidi yanayo yakabili mataifa ya Nigeria, Niger, Chad na Cameron na kwamba kuna ulazima wa kuihamasisha dunia kulishughulikia swala hilo. Chama tawala nchini Ethiopia cha EPRDF kimepata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa bunge uliofanyika mwishoni mwa juma lililopita. Chama hicho kimekuwa mamlakani kwa zaidi ya miaka 20 nchini humo na hadi sasa tume ya uchaguzi imetangaza kuwa chama hicho kimepata viti 442 katika bunge hilo la uh, 547 na, na matokeo mengine bado yanasubiriwa. Wachambuzi wa siasa wanasema kuwa huenda chama cha Aile Mariam Desalegn kikapata ushindi wa viti vyote ikilinganishwa na uchaguzi uliopita ambao upinzani ulikuwa tu na kiti kimoja. Wakili Ojwanga Gina ni mchambuzi wa siasa kimataifa, akiwa jijini Nairobi, nchini Kenya. Serikali ya Ethiopia imepiga marufuku upinzani, imefunga wanasiasa ya upinzani na hiyo uchaguzi ni uchaguzi ya chama kimoja, kwa hivyo ushindi yao ni dhahiri, imeshadhibitishwa na kabla uchaguzi haijafanywa, walikuwa wanashuku kwamba tukiwa na wadadizi wa na wachunguzi kutoka eneo zingine za dunia, huenda ikawa ukweli ingedirika na ile mambo yao ya kuficha, ile serikali ya udikteta wanafanya humo nchini ingefichuliwa. Ni wakili Ojwanga Gina, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Nairobi nchini Kenya, huku uh, akizungumzia kuhusiana na uh, chama tawala cha nchini Ethiopia kujizolea viti uh, vingi bungeni. Radio France International Kiswahili, Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Afrika Mashariki ni saa 12 na dakika 8, wakati huko Afrika ya Kati ni saa 11 na dakika 8. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kama inavyokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, RFI. Wanajeshi wa Niger na Chad waliopelekwa katika eneo la mpakani kati ya mataifa ya mawili wameimarisha ulinzi kwenye eneo hilo baada ya kuenea uvumi kuwa wa Kiislamu wa Boko Haram huenda wamejipanga kwa mara nyingine kufanya mashambulizi kwenye eneo hilo. Maafisa usalama wamepiga marufuku usafiri wa pikipiki Piki na baiskeli katika mji ulioko mpakani wa Difa nchini Niger baada ya kuenea taarifa kwamba wapiganaji hao wa Boko Haram wamekuwa wakitumia mabaiskeli na pikipiki kuendesha hujuma zao. Hatua ya kuimarisha ulinzi katika eneo hilo la mpakani inakuja wakati rais mteule wa Nigeria Muhammadu Buhari anatazamiwa kuapishwa kesho Ijumaa mjini Abuja, ambapo maafisa kadhaa wa kimataifa na viongozi wa mataifa jirani wameanza kuwasili mjini humo. Shirika la afya duniani WHO leo siku ya Alhamisi limetoa wito kwa mataifa yote duniani kuwa makini na ugonjwa hatari wa Ebola na kuyataka kuwa na mipango mikakati ili kukabiliana na ugonjwa huo. Akizungumza kwenye mkutano na wajadili juu ya mbinu zilizotumiwa katika pambano dhidi ya Ebola mjini Paris nchini Ufaransa ileo, mkurugenzi wa idara ya utafiti wa magonjwa ya milipuko Sylvie Briand amesema WHO ina wasiwasi zaidi kwa nchi ya Guini. Wiki iliyopita watu sita waliwekwa karantini gerezani nchini Guini baada ya kushutumiwa kusafiri wakiwa na mwili wa mtu aliyekufa kutokana na ugonjwa wa Ebola. Takriban watu 2500 wamepoteza maisha nchini Guini tangu ugonjwa huo ulipo kumba Afrika Magharibi zaidi ya mwaka mmoja uliopita. Radio France International. Ni saa 12 na dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni RFI Kiswahili na mimi ni Ruben Lukumbuka. Rais wa shirikisho la soka duniani FIFA Sepp Blatter ameongoza kikao cha dharura na viongozi wa mabara yote sita wakati huu akiendelea kupata shinikizo la kumtaka kujiuzulu kutoka, kutokana na tuhuma za ufisadi zinazowakabili viongozi wenzake sita. Miongoni mwa watu wanaomtaka Blata kujiuzulu ni waziri mkuu wa Uingereza, David Cameron, pamoja na rais wa soka barani Ulaya UEFA, Michel Platini. Platini amesema amemwambia Blata ajiuzulu kwa sababu sifa yake na ile ya FIFA imeharibika. Uh, Zep was affected. Affected. He was affected. Zep aliathiriwa na nilichomwambia kwa sababu mimi nilizungumza naye kama rafiki kwa uh, kuwa tulianza pamoja katika shirikisho la soka FIFA mwaka wa 98. Ablata aliniambia wakati umeenda sana. Uh, kwa sababu mkutano umeanza, na mimi nafahamu mpango wake ni kuzungumza na wajumbe wote na kuwaambia kuwa wampigie kura na baadaye uh, kwamba kutakuwa na demokrasia katika FIFA, lakini mimi nafikiri kwa hili FIFA imepoteza. Uh, hata hivyo Blatter amepata uungwaji mkono kutoka kwa rais wa Urusi Vladimir Putin ambaye amesema Marekani inapanga kuhakikisha kuwa Blata hachaguliwi hapo kesho. Hata hivyo duru zinasema kuwa Blata hatajiuzulu na uchaguzi wa kesho utaendelea kati yake na mwana mfalme wa Jordan Ali bin Al-Husein chama cha soka barani Afrika kimetangaza wazi kuwa kesho watampigia kura Sep Blata. Mwenzangu Victor Abuso amezungumza na Said El Mamri, aliyekuwa mjumbe maalum wa shirikisho la soka barani Afrika CAF, na kwanza akamuuliza: Je, yeah, kuna uwezekano wa Blata kuchaguliwa tena wakati uh, uh, huu uh, licha tuma hizi, yeah, ya kuwepo na tuhuma hizi zinazohusiana na ufisadi? Mimi nafikiri anayo nafasi ya kushinda kesho kwa sababu kwanza, Blata unajua, amekaa siku nyingi sana katika FIFA na sisi wote anatujua. Mi nimeanza kujuana naye toka sabini na nne na wako wengine pengine wamejuana naye kabla ya hapo, alipoingia FIFA, manake kaanza kijana kabisa mdogo katika FIFA. Kwa hiyo sasa anayo advantage ile ya kwamba yeye, yeah, anajulikana au anajuana na watu. Waziri Mkuu wa Uingereza David Cameron amemwambia Blata kwamba ni vyema jiuzuru, lakini uh, kule Urusi rais Vladimir Putin ameshutumu Marekani, uh, kwa kutaka kumwondoa Blatter na kuwashawishi watu wengine wasimpigie kura hapo kesho. Unadhani kwamba sasa sakata hili limeingia kisiasa? Uh, sasa unajua linapoingia kisiasa ndipo linapozidi kuharibika, kwa maana ya kwamba sasa itakuwa watu wanajisukuma wana, wana eh, katika mpango wa kisiasa zaidi kuliko utawala wa mchezo wa mpira kwa sababu kwa mfano Waingereza asisi tunajua kwamba English FA walikuwa wamesikitishwa na kukosa kupewa World Cup ya inayokwenda Urusi au hiyo inayokwenda Doha. Sasa e, kutokana na hayo Waingereza wamekuwa e, hawapo na, hawana furaha na FIFA na wewe unamfahamu vizuri sana se Blata, na umefanya naye kazi kwa muda mrefu sana. Ukizungumza kutoka ndani ya moyo wako, uone kwamba huu ulikuwa kati mwafaka kwa bwana Blata kujiuzulu kwa, kwa uh, sababu tayari FIFA imechafuliwa uh, kwa hilo. Mimi na afiki kwa sababu ya kwamba Blata akaitumikia FIFA akautumikia ulimwengu wa mpira kwa miaka mingi sana sasa. Kwa hiyo ni vizuri kama akitoka na heshima yake intact kuliko akitoka kutokana na kifungo au wakitoka kutokana na kushindwa katika uchaguzi kwa sababu wameshutumiwa na hili na lile, kwa inakuwa si vizuri. Naam, ni sauti yake Said El Mamri aliyekuwa mjumbe maalum wa shirikisho la soka barani Afrika akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania katika mazungumzo yake na mwenzangu Victor Abuso. Wizara ya mambo ya ndani ya Saudi Arabia imethibitisha kuuawa kwa walinzi wawili wa mpakani wa nchi hiyo na kubainisha kuwa wanajeshi wake wengine watano wamejeruhiwa katika mashambulizi ya makombora kwenye eneo la mpakani na Yemen leo Alhamisi. Msemaji wa wizara hiyo amewaambia wanahabari mjini Riyadh kwamba vifo vya walinzi hao vilitokana na makombora hayo yaliyorushwa kutoka Yemen na ambayo yamepiga maeneo ya Zahna kusini mwa nchi hiyo na kuharibu eneo la mpaka wa Asir. Idadi ya raia na wanajeshi wa Saudi Arabia waliouawa katika eneo la mpaka tokea ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia uanze mashambulizi yake sasa ya angani ya imepelekea watu 30 kuuliwa. Maafisa wakuu katika idara ya ulinzi ya Marekani wamekiri kuwa jeshi la nchi hiyo lilisafirisha kimakosa sampuli ya kirusi hai cha kimeta iliyofikishwa katika kambi tisa za kijeshi nchini marekani na moja nchini korea kusini wataalamu wa maswala ya zana za kibaiolojia wanasema kuwa kungetokea maafa makubwa iwapo chembechembe chembe hizo za kimeta zingeingiliwa nje ya maabara maalum ya kibaiolojia maafisa wa serikali ya marekani walioko korea kusini wameripoti kuwa takriban watu ishirini na wawili waliogusana na zana hiyo katika kambi ya kijeshi ya Osman wanafanyiwa uchunguzi wa kimatibabu ili kuwaepusha na hatari yoyote inayoweza kusababishwa na kirusi hicho cha kimeta. RFI Kiswahili michezo na Sabine na Bigambo. Karibu habari za jioni. Nzuri kabisa. Na kuna tabasamu karibu sana. Asante sana. Msikilizaji, bila shaka hujambo, na niko hapa kwa ajili ya kukujuza habari za michezo. Tukianza na habari ambayo imetikisa dunia na, kuhusu uh, tuhuma za ufisadi. Ufisadi, ufisadi <laughs> bila shaka. Rais wa shirikisho la soka barani Ulaya Michel Platini amewambia waandishi wa habari kuwa Sepp Blatter Rais wa sasa wa FIFA amekataa wito wa kujiuzulu. Platini amesema kuwa kufuatia uamuzi huo UEFA sasa itashiriki uchaguzi hapo kesho na kuwashauri washirika wake kumpigia kura mpinzani wa Blata Mwanamfalme Albin Al Hussein kutoka Jordan. Bara la Afrika limeahidi kumpigia kura Blata uh, sawa na shirikisho la bara Asia. Blata mwenye umri, umri wa miaka 79 anawania nafasi ya kuwa rais wa FIFA kwa kipindi cha tano mfululizo na viongozi kadhaa walikuwa wamependekeza kuahirishwa kwa uchaguzi huo huku wengine wakimtaka ajiuzulu ili kuwepo na mwanzo mpya katika shirikisho hilo la soka duniani FIFA. Awali Blatter aliongoza kikao cha dharura cha wanakamati wakuu wa shirikisho hilo huko Zurichi, Uswiz, baada ya kukamatwa kwa maafisa saba wa juu wa FIFA kwa tuhuma za ufisadi. Mm -hmm. Tusubiri tuone uchaguzi utakavyofanyika kesho. Bila shaka Shirikisho la soka barani Afrika CAF limeiteua Tanzania kuwa mwenyeji wa michuano ya vijana chipukizi wa chini ya umri wa miaka 17 mwaka 2019. Mwenyekiti wa shirikisho la soka nchini Tanzania Jamali Malinzi amesema uongozi wa soka umefurahishwa na uamuzi wa CAF na kusema kuwa hiyo ni ishara kuwa ipo siku Tanzania itaandaa michuano ya mataifa bingwa barani Afrika AFCON Siku zijazo. Jamali ameongeza kuwa hii ni changamoto kwa shirikisho hilo kuanza kuandaa kikosi kitakachoshiriki katika michuano hiyo, lakini kwanza ni kuunda kikosi cha wachezaji wasiozidi miaka kumi na tatu watakaoshiriki katika michuano ya Afrika mwaka elfu mbili na kumi na tano. Tanzania Ruben inajivunia uwanja wa kisasa wa taifa jijini Dar es Salaam aa, ule na ule wa Chamanzi nje kidogo ya jiji la Dar es Salaam na CCM Kirumba aa, wa jijini Mwanza. Nalo shirikisho la soka la Afrika Kusini Safa limekanusha madai yote ya kuhusishwa na hongo, ambapo afisa mawasiliano wa Safa Dominic Chimhavi amewataka wote wenye ushahidi dhidi ya shirikisho hilo kuweka wazi, ili kuondoa shaka iliyoibuka kufuatia kukamatwa kwa maafisa wakuu wa FIFA. Tuhuma hizo zimeibuka baada ya polisi wa Uswizi kuwakamata maafisa wakuu wa FIFA wanaotuhumiwa kwa kushiriki ufisadi na kula kiinua mgongo cha takriban dola milioni mia moja hamsini ndani ya kipindi cha miaka ishirini katika shirikisho ha, la soka duniani FIFA. Tuhuma hizo zilifuatia uchaguzi wa idara ya ujasusi wa Marekani, uchunguzi wa idara ya ujasusi wa Marekani. Kwa upande wake, waziri wa michezo wa Afrika Kusini amekanusha kuwa shirikisho la soka nchini humo lilitoa hongo ya dola milioni ili taifa hilo lipewe uwenyeji wa kombe la dunia mwaka elfu mbili na kumi. Waziri Fikile Mambula, Mbalula alisema kuwa ni uongo mtupu na kusema kuwa serikali haikumlipa yeyote. Naam, ni kushukuru sana Sabina na Bigambo kwa habari hizo za michezo nam, na sasa msikilizaji, napotimu saa 12 na dakika 20, namwona Victor Robert Wille tayari hukujia na makala wimbi la siasa. Ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema, na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Viktor Robert Wille, nikikusihi uungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itajikita kuangazia siasa za nchini Burundi, huku nchi hiyo ikijiandaa kwa uchaguzi wa madiwani na wabunge, lakini pia uchaguzi wa raisi. Na kujadili hali ya mambo nchini Burundi, nitaungana kwa njia ya simu na wachambuzi wa masuala ya kisiasa, Brian Wanyama akiwa Bungoma nchini Kenya na Haji Kaburu akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Huku maandamano ya kupinga awamu ya tatu ya Rais Nkuruziza yakiendelea nchini Burundi, upande wa upinzani umeibuka na kuonyesha wasiwasi kuhusiana na uchaguzi ambao unatarajiwa kufanyika hivi karibuni huku ukitaka uchaguzi huo uahirishwe kutokana na hali ilivyo nchini Burundi. Brian Wanyama, unafikiri wasiwasi unaoonyeshwa na upande wa upinzani unatoa taswira gani? Kwa kweli, nafikiri wasiwasi hao ni kwamba kwa sababu ya hali tete ya usalama, huenda uchaguzi huu, basi mambo yakaenda segemnege kwa sababu ya udororaji wa usalama. Wasiwasi hao ni kwamba askari wa jeshi na polisi wametumia nguvu kupita kiasi kujaribu kuyazima yale maandamano ambayo amekuepo barabarani pale Burundi. Kwa hivyo wasiwasi wa, ya vyama vya upinzani kwa kweli inayoeleweka, na ingekuwa ni vizuri kwamba uchaguzi huu uweze kuahirishwa ili amani ikipatikana, ndipo basi uchaguzi uweze kufanyika. Na vilevile upande wa upinzani unatoa hofu hiyo ukisema kwamba uchaguzi huo ukifanyika hautakuwa huru na wa haki kimtazamo, hili unalizungumziaje? Kwa kweli uchaguzi huo kufanyika wakati huu, zote tunaelewa ya kwamba zaidi ya Waburundi elfu thelathini na, na, na tano wametorokea mataifa mengine. Kwa hivyo wasiwasi ya vyama vya upinzani ni kwamba e, rais na chama kinachotawala Burundi kinaweza kutumia nguvu za kijeshi au askari wale, ili waweze pengine kuharibu kura, pengine wasiwasi ni kwamba kura zinaweza kuharibiwa na kuhesabiwa kwe zikiongezwa kwa zile za chama cha Nkurunziza, hayo ya kijiri Viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki wanatarajiwa kukutana tena jijini Dar es Salaam nchini Tanzania mwishoni mwa juma hili e, pengine kimtazamo no. Unafikiri kuna kipi kipi ambacho huenda wakaja nacho viongozi hawa kuisaidia Burundi iondokane na hali ya wasiwasi ya sasa? Kwa kweli mkutano wa viongozi kutoka Afrika Mashariki unaotarajiwa pale Dar es Salaam ni mee, wengi wanatarajia mambo makubwa mazito kabisa kutoka viongozi hao, kwa hivyo maoni wa rais ambao wanafikiri wana haki ya kuongea juu ya kutoongezwa kwa mtu mmoja kwa Pierre Nkurunziza, ni rais wa Tanzania na pengine rais wa Kenya, kwa sababu wao, mataifa mengine, kidogo ni kana kwamba yule aliyetegemea kujaribu kumuunga mkono rais Pierre Nkurunziza, kwa kweli vile hali inavyojitokeza, kwa sababu mataifa jirani yale yamenyamaza. Iya, yamenyamaza ni kwa maji mtungi. Huku hali hii yote ikiendelea kudorora uh, kule Burundi, uenda wakamshinikiza Pierre Nkurunziza kuweza kung'atuka mamlakani ili usalama uweze basi kuimarishwa huku hayo ya kijiri Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limesema kuwa wanachama wake wengi wanataka uchaguzi wa Burundi uahirishwe mpaka hapo hali ya usalama itakuwa imetulia nchini Burundi. E, nikija kwako Haji Kaburu, nini mantiki ya kauli hii ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, kauli ya Umoja wa Mataifa kuhusu kuahirishwa kwa, kwa uchaguzi kule Burundi? nafikiri ni jambo lenye lenye mstakabala mzuri kwa vile hali ilivyo Burundi, kwa vyovyote vile, hauwezi ukafanyika uchaguzi kwa hali hii iliyopo, ukawa wa haki na uhuru, sababu sasa hivi ukishapatikana matapu mawili mpaka matatu yanaosigana katika kufanyika hilo, kwanza la uchaguzi, na pili, kwa ile Nkurunziza yeye mwenyewe kuongeza muda katika madaraka yake kinyume na katiba anavyosema, kwa madai haya sasa kwa kauli hii ya Umoja wa Mataifa nafikiri ilikuwa ndio lingekuwa ndo dira ya kuacha kwanza, fikiria mambo ya uchaguzi katika hali ambayo ni ya tete. Kwa hiyo Umoja wa Mataifa kwa kuamua kwamba hili ndio sahihi, na mimi naunga mkono kwamba ni sahihi, na azifanye kila juhudi kuhakikisha ule uchaguzi unaahirishwa na, na, na pe, pengine kwa upande mwingine nchi ya Urusi yenyewe imetoa msimamo tofauti ikisema kwamba Umoja wa Mataifa kupitia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuchukua hatua yoyote ili kuhusu Burundi ni sawa na kuingilia maswala ya ndani ya nchi ya Burundi. Kidiplomasia, kwa mtazamo wako unaliangalia e, katika sura gani? Unajua, uh, kauli ya Urusi inashangaza sana. Kwanza inashangaza kuona kwamba ni nchi iliodumu kwa muda mrefu sana kwenye Umoja wa Mataifa na inajua Umoja wa Mataifa kazi yake ni nini. Je, yeah, Warusi wanaona ni vizuri kuendelea kuwa na majeshi ya kulinda amani ya Umoja wa Mataifa kwenye nchi ambazo zina migogoro na wanataka Burundi iingilie kwenye hali hiyo? Kwa sababu ni jambo la kushikisha kwamba utaingilia mambo ya ndani ya Burundi wakati mambo hayo yana athiri ya nchi jirani ambao pia ni wanachama wa Umoja wa Mataifa. Kwani kwa nini waseme hivyo? Au ah, Warusi, kwa sababu katika siku za karibuni waelekea Urusi unaonekana kwamba wanataka kurudisha vita vya baridi vile viliokuwa vya magharibi na, na mashariki. Kwa sababu utaona kwamba Urusi inajiimarisha sana na kutengeneza hali inayotapelekea kuwa na wao ni super power na wanaweza wakasema likafanyika, bali hiyo, naona hilo ndio wanaloelekea zaidi. Urusi imeenda mbali zaidi na kusema kwamba Umoja wa Mataifa unachopaswa kufanya kupitia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ni kuwasaidia wananchi wa Burundi wao wenyewe wamalize huo mgogoro bila kuingiliwa. Hili, kimtazamo hapa Urusi nataka kutoa ujumbe gani eh, kwa, kwa dunia hivi? kwa akili ya desturi wanapogombana watu wawili hivi hawa watu wanaogombana wanaweza kuchukua nafasi gani tena ya kujisuluhisha wenyewe sonana kama warusi ni wanaleta lugha za laghai mnaachia warundi wenyewe wa wa, wa, wa, wa, watatue matatizo yao watu ambao wa, wako katika ugomvi kweli hili jambo linawezekana na sisi siku zote tunajua kwamba pakitokea ugomvi wanapatikana wasuluhishi na wasuluhishi lazima atoke nje ya mgogoro ule sasa unataka watu waliomo ndani ya mgogoro ndo wajiwadanii kwa kweli warusi wanaonekana busara imewapa tumewapita sana busara, na yote ni katika kutaka kurudisha tu zile enzi za kuwa na makundi mawili ya magharibi na mashariki, na kila moja linaonyesha interest kwenye. Warusi hawana chochote wanachokifanya Burundi. Hawajajenga kiwanda, hawajapeleka teknolojia yoyote kule Burundi. Wana uchungu gani wao? au wanaona indaha vile watu wanakufa wanaona ngaha vile watu wanazalishwa, wakimbizi wanakwenda nchi zingine. Ni kitu kipi? Hata contribution yao kwenye mambo ya kijamii katika nchi zinazoendelea ni ndogo sana. Ukiangalia katika hatua nyingine, serikali ya Burundi imesema kuwa nchi za nje zinaingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo na kwamba swala hilo halipaswi kupewa nafasi. E, kauli hii inalenga kutuma ujumbe gani? E, nikirejea kwako Brian Wanyama, matamshi ya kiongozi au uongozi wa kule Burundi kujaribu kudai kutoa madai kwamba kuna mataifa ya nje ambayo yanaingilia hali ya siasa kule Burundi. Nafikiri ni njia moja kujaribu kutibua yale mazungumzo ambayo yataandaliwa pale Dar es Salaam, na ikiwa ni kweli serikali ya Nkurunziza imenena hivyo, basi bila shaka Nkurunziza mwenyewe asihudhurie, na ikiwa hata ahudhuria, basi huenda akituma ujumbe wa hali ya chini kabisa, ambao hata hawezi kutoa uamuzi wowote kuhusu eh, eh, ikiwa Nkurunziza ataendelea kuweza kuhu, kutawala uh, Burundi au la Nafikiri madai kama hayo huenda yanayalenga mataifa jirani, na kwamba pengine wasiwasi ni kwamba pengine wakati alipoitwa hudi Dar es Salaam mara ya kwanza, wasiwasi yake ni kwamba mataifa jirani ndiyo aliweza pengine kumchochea na kumunga mkono yule jemedari ambaye alijaribu kupindua serikali. Viongozi wa dini, hususan ni maaskofu wa kanisa Katoliki nchini Burundi, ambao wana ushawishi mkubwa katika siasa za Burundi, wamesema hawataunga mkono uchaguzi huu ambao unatarajiwa kufanyika siku chache zijazo, lakini pia hata ule wa raisi. Kimtazamo nafikiri hii inaashiria nini kwa kweli matamshi ya kanisa Katoliki ambalo lina wafuasi wengi sana kule Burundi ushauri serikali ya Burundi kuairisha ule uchaguzi ambao umeupangia, nafikiri ni msimamo ambao unatoka kwa shirika ambalo haliegemei upande wowote. Viongozi wa dini ni viongozi ambao wanaheshimika kabisa, za zaidi kanisa katoliki kule Burundi, na nafikiri ndilo uh, jukumu yake lobaki kuweza kutetea haki za kibinadamu, na ikiwa uh, makanisa hayaungi zaidi, kanisa katoliki haliungi mkono mapendekezo au, au mipango yake nafikiri huenda tukawa na wasiwasi ambayo ni kubwa kabisa. Nini sasa nafasi ya viongozi wa dini katika siasa za Burundi kuelekea uchaguzi, na kwa namna gani unafikiri wanaweza kuwa na ushawishi katika hilo? Kwa kweli, vile hali inavyoibuka kule Burundi ni kwamba kanisa Katoliki na makanisa mengine yatakuwa na nafasi kubwa sana ya kuweza kutekeleza ili kuweza kurejesha serikali ya Burundi au taifa la Burundi katika barabara ya amani ikiwa uongozi wa Burundi hautasikiliza viongozi wa kanisa, nafikiri itakuwa ni jambo la kusikitisha kabisa. Ninaona nafasi kubwa sana ikiweza kutekelezwa na kanisa ya Katoliki na makanisa mengine hasa zaidi katika, katika kutoa mwongozo na ushauri, na ndio sauti ambayo imebaki kule Burundi kuwatetea, kutete, wale wachochole. Na ndio tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukrani kwa msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wile nikikutakia siku njema. Ni saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, sawa na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Karibu kwenye matangazo yetu ya awamu ya pili, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya RFI, tukikutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Naitwa Ruben Lukumbuka na haya ndiyo tuliyokuandalia jioni hii. Kanisa Katoliki nchini Burundi lajiondoa katika mchakato wa uchaguzi nchini humo. Watu takriban laki nne waliokimbia mapigano katika majimbo ya Unity na Upper Nile nchini Sudan Kusini wahitaji misaada ya dharura. Na serikali ya Iraq yafukua mabaki ya watu mia nne waliokatwa shingo na wapiganaji wa Islamic State. Kumbuka msikilizaji, tunasikika kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI Kiswahili com na redio wa shirika, na ukiwa na lolote, basi waweza kushiriki kwa kututumia ujumbe mfupi kwenye mtandao wetu wa kijamii wa Facebook RFI Kiswahili na pia kwenye nambari yetu ya simu ukianza na alama ya kujumlisha ama plus, kisha nenda 255764015747, nami nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Tukianzia nchini Burundi, msikilizaji, Kanisa Katoliki nchini humo limetangaza kujiondoa katika mchakato mzima wa uchaguzi mkuu nchini humo. Kanisa hilo lenye ushawishi mkubwa nchini humo limekuwa likisema hatua ya rais Pierre Nkurunziza kuwania muhula wa tatu ni kinyume cha katiba na mkataba wa amani wa Arusha. Kanisa hilo ambalo lilitoa makasisi wake kuwa miongoni mwa makamishina wa tume ya uchaguzi sasa inawataka makasisi wake kujiuzulu mara moja. Kanisa Katoliki ndilo lilokuwa lenye kutegemewa na rais Pierre Nkurunziza, baada ya mataifa ya Magharibi kujiondoa katika kufadhili uchaguzi huo. Wachambuzi wa kisiasa wanamtazamo gani kuhusiana na hatua hii ya Kanisa Katoliki? Martin Olo ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Nairobi nchini Kenya. ina maana ya kwamba hata wale walio na nafasi kama wakristo kusaidia uh, serikali hii ama kusaidia nchi hii haoni eh, mwangaza wowote, hawaoni tumaini yoyote. Kwa hivyo ni jambo ambalo lazima lielekee liye, liye, kutufanya wengi tuweze kuwa, ku, kuanza kuamini kwamba kuna shida kubwa sana pale eh, Burundi, ambayo isipoangalia huenda ikaleta madhara mengi. Ni Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma hatolipa mamilioni yoyote ya dola za walipa kodi zilizotumika katika ukarabati wa makazi yake binafsi, waziri wa polisi ametangaza hii leo Alhamisi. Sabina Nabigambo anakuja na taarifa zaidi. Waziri Nkosinathi Nleko amewaambia waandishi wa habari kuwa imebainika kuwa ukarabati wote uliofanyika, ikiwa ni pamoja na bwawa la kuogelea, ulikuwa kwa ajili ya usalama, hivyo rais wa nchi hastahili kulipa gharama yoyote ya ukarabati wowote wenye sifa za kiusalama. Matumizi ya kiasi cha dola milioni ishirini na nne kwa ajili ya ukarabati wa makazi binafsi ya rais Zuma yamekuwa moja ya kashfa kubwa dhidi yake. Mpatanishi anayehusika na kuhakikisha matumizi sahihi ya fedha za umma Thuli Mandosela, mnamo Machi elfu mbili na kumi na nne, alitoa maamuzi kuwa rais alinufaika kinyume na sheria kutokana na mradi wa ujenzi wa yuro milioni kumi na nane huku akilaani hasa ujenzi wa bwawa la kuogelea, ukumbi, uzio wa mifugo, mabanda ya kuku na kituo cha kupokelea wageni miradi ambayo haina uhusiano na sababu za kiusalama kuthibitisha kazi hiyo. Nchini Sudan Kusini, watu wapatao laki nne waliokimbia mapigano katika majimbo ya Unity na Apa Nile wanahitaji misaada ya haraka ya vyakula, madawa na mahema. Kutupasha zaidi, huyo hapa mwandishi wetu wa maswala ya Sudan Kusini, James Shimanyula watu hao laki nne wamesambaa katika kaunti ya Ayoti iliyoko katika jimbo la Jonglei ambalo linapakana na majimbo yenye mapigano ya Unity na Apa Nail. Kamishna wa kaunti ya Ayoti Michael Bos Malwal ametoa wito kwa serikali kuu mjini Juba kuwasaidia watu hao haraka iwezekanavyo, akisema kuwa wanahitaji vyakula, madawa na mahema baada ya kutoroka makwao ambako kunaendelea mapigano kwenye majimbo ya Unity. There was some, uh, Kutokana na mapigano watu wengi wanamiminika kwa wingi katika sehemu ya Ayoti. Kuna need, hali mbaya ya mahitaji ya misaada kwa wanaohitaji. Kuna haja ya mahitaji hasa ya, ya kawaida, chakula, huduma ya matibabu na pia kuna haja ya mahema yatakayotumiwa na watu kuishi kwa muda. The food that is needed, Utokana uh, na wito wa Michael Bos Malwal commissioner wa kaunti ya Yote, nilimpigia simu waziri wa habari Michael Makuey Luweth aliyekiri kuwa matatizo yanayowakumba watu hao, lakini yanawakumba pia watu wengine katika sehemu nyingine za Sudani Kusini. Sio wao tu wanaokabiliwa na matatizo ila kila mtu anakabiliwa na matatizo. We are now in financial difficulties. Sasa tuko na matatizo ya fedha. Kutokana na hayo, hatutarajii mambo kuwa sawa. Ikiwa watu wameamua kutoroka sehemu za mapigano, lazima wakimbilie kuliko na vikosi vya serikali. Kauli yake waziri wa habari wa Sudani Kusini Mike anayeripoti kwa niaba ya Radio France International idhaa ya Kiswahili ni mimi James Shimanyula. RFI. Radio France International. Unaendelea kusikiliza taarifa ya habari kama inavyokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International RFI. Afrika Mashariki ni saa 12 dakika 36. Usalama umeimarishwa jijini Abuja na viunga vyake kabla ya sherehe za kesho Ijumaa kumwapisha Muhammadu Buhari kama rais wa nchi hiyo. Viongozi wa nchi mbalimbali mbali kutoka barani Afrika na kwingineko duniani wameanza kuwasili jijini Abuja. Miongoni mwa viongozi wanaotarajiwa ni pamoja na John Kerry, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, na mwenzake wa Ufaransa, Laurent Fabius. Mwenzangu Victor Abuso amezungumza na mwandishi wa habari wa kujitegemea Israel Mutumbuka, anayeishi jijini Abuja, anayefuatilia kwa karibu hali na mandhari ilivyo huko Abuja. Kesho ni siku ya kubadilisha mau, siku ya kubadilisha uongozi wa nchi. Hapa salama imeimarishwa na mpaka saizi amani tele, tutangia uchaguzi umalizika tuna amani. Naam, labda Israel, ukizungumza na wananchi wapo Nigeria, wana matarajio gani baada ya muhamadu buhari kuapishwa kuwa rais hapo kesho? Mm, wana matarajio makubwa tu, kama alivyowapa wananchi matumaini mengi, matumaini ya kuleta mabadiliko katika masuala ya usalama, katika suala ya kuongeza ajira, katika suala ya kuleta ima, amani katika taifa. Inaonyesha watu wana matumaini makubwa kwake. Na, na watu wengi bila shaka utakuwa unajiuliza ni kwa nini imechukua muda mrefu sana kwa bwana Muhammadu Buhari kuapishwa. Kura zilipigwa karibu miezi miwili iliyopita. Kwa nini huwa inachukua muda mrefu hivi kiongozi mpya no. huko Nigeria kuapishwa? No, haikuchukua mwezi mingi inafuatishwa kama katiba ilivyopanga, hapa ni katiba ya nchi sio kuchukua mwezi mingi, kwa sababu katiba ya nchi imesema kuapishwa kwa, kwa rais ni siku ya demokrasia ya nchi, kwa hiyo siku wanasaisha demokrasia ndio siku anaapishwa rais. Ndiyo sheria ilikuwepo hapa. Naam, lakini hata hapo Lagos uliko uh, bwana Israel uh, bila bwana shaka ukiangalia nyuso za watu uh, kuna shamra shamra na watu inaonekana wana hamu kubwa ya kumkaribisha bwana Buhari kama rais. Naam, hamu kubwa ipo ya kumkaribisha bwana Buhari kama rais. Ni Israel Mtumbuka mwandishi wa habari wa kujitegemea akiwa jijini Abuja nchini Nigeria katika mazungumzo yake na mwenzangu Victor Abuso Internationale. Ni saa 12 na dakika 39 kwa saa za Afrika Mashariki. Huko Afrika ya Kati ni saa 11 dakika 39. Hii ni RFI Kiswahili, huko nami Ruben Lukumbuka. Serikali ya Iraq imefukua mabaki ya watu 470 wanaoaminiwa walikatwa kichwa na wapiganaji wa Islamic State mwaka uliopita karibu na mji wa Tikrit. Waziri wa afya Adila Khamud amethibitisha kufukuliwa kwa mabaki hayo katika eneo walikozikwa. Inaaminiwa kuwa watu hao waliuliwa mwezi Juni mwaka jana, baada ya kutekwa na wapiganaji hao wa Islamic State. Serikali ya Iraq inasema imechukua hatua hiyo ili kufahamu watu waliouawa kinyama, baada ya familia nyingi kuripoti kupotea kwa ndugu zao. Je, dunia imeshindwa kukabiliana na Islamic State? Francis Wambete ni mchambuzi wa kisiasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere jijini Kampala nchini Uganda. Dunia inapambana iwezekanavyo kupambana na kundi hili kwa sababu ni kundi hatari sana, na kwa hivyo najua nguvu nyingi zimeelekezwa sasa kule ili kuweza kudhibika kundi hili, japokuwa tu lina mbinu ambayo haieleweki sana ya kivita hasa ya kulipiza kisasi na kuendeleza mauaji. Silaha nyingi ambazo zitakuwa zimetapakaa, ikiwa mikononi mwa wananchi na makundi mengine yasiyofaa kuwa na silaha. Kwa hivyo, kila wakati kutakuwa kutokea uvamizi wa aina mbalimbali, mauaji, hata kuteka nyara na hata uharibifu wa mali. Ni Francis Wambete, mchambuzi wa kisiasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere jijini Kampala nchini Uganda. Mawaziri wa fedha na magavana wa benki kuu wa mataifa saba tajiri duniani J7 wanakutana mjini Dresden nchini Ujerumani leo Alhamisi kwa mazungumzo ya kutafuta namna ya kuinua ukuaji wa uchumi duniani wakati mgogoro wa Ugiriki pia ukitawala katika mazungumzo hayo. Edmond Lwangicheli anatuarifu zaidi. Waziri wa fedha wa Ujerumani Wolfgang Schauble amewaalika wenzake wa Uingereza, Kanada, Ufaransa, Italia, Japan na Marekani kwa ajili ya kubadilishana mawazo kwa kina kuhusu mada mbalimbali kutoka katika hali ya uchumi wa dunia hadi udhibiti wa uchumi, ukwepaji wa kodi na njia ya kupambana na makundi ya kigaidi kama Islamic State. Ujerumani kwa sasa inashikilia urais wa umoja huo wa G7 ambao ni wa kuzunguka kwa nchi wanachama, na kusisitiza kuwa mgogoro wa Ugiriki sio rasmi katika ajenda, huku ikibainisha kuwa G7 si jukwaa sahihi kwa ajili ya suala la Ugiriki, angalau si kwa sababu Athens haiwakilishwi. Hata hivyo watendaji wengine muhimu waliopo kwa sasa kama mkuu wa shirika la fedha duniani IMF Christine Lagarde, rais wa muungano wa nchi zinazotumia sarafu ya euro Jerome Dishelblom, mkuu wa benki kuu ya Ulaya Mario Draghi na kamishna wa masuala ya fedha wa Umoja wa Ulaya Pierre Moscovici, mada kuhusu Ugiriki imeonekana kuwa mawazoni mwao. Siku moja kabla, Athens ilisema ilikuwa karibu kufikia makubaliano ya mkopo na wadai wake, makubaliano ambayo yatafungua njia kwa mkopo unaohitajika sana kuokoa uchumi wake. Nam msikilizaji, karibu kwenye wasaa wa mahojiano. Na moja habari zetu kuu jioni hii ya leo, msikilizaji, ni pamoja na hatua ya Kanisa y Katoliki nchini Burundi kutangaza kujiondoa katika mchakato mzima wa uchaguzi nchini humo. Hatua hii inamaanisha nini, wakati huu maandamano yakiendelea nchini Burundi? Mwenzangu Victor Buso amezungumza na Martin Olo, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Nairobi nchini Kenya. Ina maana ya kwamba ha, hata wale walio na nafasi kama uh, Wakristo kusaidia uh, serikali hii ama kusaidia nchi hii hawaoni eh, mwangaza wowote wa hawaoni tumaini yoyote. Kwa hivyo ni jambo ambalo lazima li, li, li, li, li, li, lielekee kutufanya wengi tuweze kuanza kuamini kwamba kuna shida kubwa sana pale e, Burundi ambayo isipoangalia huenda italeta madhara mengi. Naam, na serikali ya Burundi ilikuwa imeanza kuambia wananchi kwamba nao pia wajiunge katika mchakato huu kwa kuanza kushanga pesa, baada ya a, mashirika ya kimataifa, kwa mfano nchi kama ya Ubelgiji kujiondoa kabisa kufadhili au uchaguzi huu. Bila shaka hili ni pigo kwa Rais Nkurunziza ambaye pia anataka kuwania muhula mwingine kabisa, pigo kubwa kwake. Na bila shaka ni msimamo ambao kwa kweli unaelekea kusema kwamba urais uh, Nkurunziza atajipata yuko peke yake. Na katika hali kama hii, unaamini kwamba uchaguzi huu unaweza ukafanyika hasa ule wa wabunge ambao unatarajiwa uh, mapema mwezi ujao? Uchaguzi huenda ukafanyika lakini utafanyika katika hali ambayo kidogo haiaminiki, hali ambayo Uh, wengi hawatakuwa uh, uh, uh, na imani nayo, na iwapo uh, na, wengi hawatakuwa na imani nayo, basi itakuwa ni kazi ambayo haina haina haina matunda, haina mazao. Naam, mwishoni ma, wa juma hili viongozi kutoka Jumuiya ya Afrika Mashariki watakutana hapa Dar es Salaam kujaribu tena kutathmini hali ya kisiasa nchini Burundi. Labda kwa tathimini yako Bwana Martin, unadhani kwamba ni kitu gani ambacho hawa viongozi sasa watakifanya kuhusu hali hii ambayo tunaendelea kushuhudia Burundi? Maandamano bado yanaendelea, kuna dalili kwamba rais Ngurunziza atatangaza kutoa nia urais <laughs> kwa muhula wa tatu. Nafikiri tukubali kwamba marais na ndugu zake Ngurunziza hata wakipata nafasi hawatamshtumu wa hawataelekea mwa, kumshauri kum, kwamba aondoke mamlakani hawa ni baadhi ya shida iliyoko pale na wataendelea kuwa shida katika hali hii. Kwa hivyo tusarajie mengi kutoka kwao. Na mimi Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Nairobi nchini Kenya, katika mazungumzo yake na mwenzangu Victor Melkizedek Abuso. Na sasa ni mpishe Martha Saranga, na anakujia na makala Habari Rafiki. Habari. Habari. Habari. Bunge nchini Rwanda hivi karibuni linatarajiwa kujadili mswada wa marekebisho ya katiba ya nchi hiyo ili kuweka kipengele kitakachomruhusu rais wa sasa Paul Kagame kuwania urais kwa muhula wa tatu wakati wa uchaguzi wa mwaka 2017. Ndivyo tunavyoianza makala ya Habari Rafiki. Jina langu ni Martha Saranga. Kiongozi wa bunge la Rwanda Donatila Mukabalisa ameliambia shirika la habari la AFP kuwa bunge la nchi hiyo katika kipindi cha miezi miwili ijayo litajadili muswada wa mabadiliko ya katiba baada ya bunge hilo kupokea waraka wenye saini zaidi ya milioni mbili za wananchi wanaotaka rais Kagame apewe nafasi ya kuwania muhula wa tatu wa urais. Unasemaje msikilizaji wa Afrika mashariki na kati katika laini ya simu, jina lako nani? unazungumza ukiwa wapi? Ok, jina langu unaitwa Anton la inapiga simu hii kutoka Kite Zambia. Taarifa hizi mimi nimezipokea, lakini nikianza kuzicheketa mwenyewe katika kichwa changu sijoni kama zina ukweli ndani yake. Sizani kama ni kweli watu zaidi ya milioni mbili wametoa maoni kwa <mura mura> ya kwamba katiba ibadilishwe ili rais Paul Kagame aweze kuwania kwa awamu ya tatu. Sidhani, naona tu itakuwa ni kama janja janja tu na eh, vile vile ni jambo la kusikitisha sana viongozi wetu viongozi wetu wa Afrika yani madarakani wanaingia kidemokrasia lakini wakati si yani kutoka fanyiki, watu wa kutoka madarakani huwa wapende kutoka kidemokrasia, wanapenda yani kutoka ni mpaka maandamano yafanyike, vurugu zifanyike, watu wauawe, yani kitu cha kusikitisha sana na mi nadhani tu Rais Kagame ange- angeiangalia ange, ange, ange, sana nchi ya Burundi, angeweza kupata picha kwamba kwa hicho kwa anachoweza kukifanya yale yani, anatokea yani, Burundi kwa wakati huu ndio anaweza akatokea nchini mwake. So kinachotakiwa ni kwamba inabidi apate demokrasia. Kama ameshaongoza kwa miuda miwili, basi ache na awapachie wengile kijiti waweze kui-kuongoza na kuitawala taifa hilo. Yeye pekee sio kama ndo kiongozi ambaye anaweza kisha taifa lo niakati tu, angaweza tu kwa miuda miwinli na waacie wenzake. Manake viongozi wa Kiafrika sijui ukuru kuna nini, manake wakiingia kutoka inakuwa ni ngumu, wanangang'ania tu. Nakushukuru sana Antony Maxwell ukiwa Kitwe kule Zambia. Okay, asante sana ndugu mtangazaji. Uh, mimi ni uh, Obete Rugenda wanga mlikuza na kuita nikitokea mkavu ni katika nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. So, kwa mtazamo wangu pekee naona raia wa Rwanda wana, wana kitu kimoja ambacho bado hawajakitambua kwa mao, wakiona kwamba na nawakitazama mbele namna gani manchi zingine zinavyoendelea, nchi kama Burundi, nchi kama walitazama kwanza na waangalie jili hizo zinatembea namna gani, mavurugu zinazowapa kila siku nchini humo, na hasa au majirani zanchi kama hizo, hata si wakongomali ni wasuwazi zinayo ndani mwetu. Lakini inashangaa sana kuona raia wanaweza wakaitii ubadilishwaji wa gasira wa wa, wa yao na kuitii kwamba ndio wanaweza kumorosu raisi wa wao kuwania ku, ku kwa mara tatu kwa kuongoza nchi yao hiyo. Tukiana unaona viongozi hao wanaoendelea wana ku, kuwa na masiri kama naayo ya kubadilisha magatiba ili waendelee kuongoza. Hawana nia nzuri, hawatafuti kubadilisha magatiba kwa kuongoza au kwa kupigania haki ya raia yao, ila wana kitu kimoja ambacho akiendelee ndani mao wana kitu kimoja cha rushwa, wana kitu cha ukoraji, wana tamaa ya kuendelea tu kupura raia. Ila raia wengi bado hawajaona ile, wanaendelea tu kuunga mkono rais kwa wanatumania kwamba nchi yao itaendelea tu hivyo, lakini nyuma wengi wataona kama uchumi wao hautaendelea fasi nani uzumi sana. Nakushukuru sana udaksi mlikuza kutoka Bukavu nchini DRC <laughs> Unaendelea kutegea sikio habari rafiki kutoka RFI Kiswahili. Msikilizaji, tangazo hili linatolewa wakati huu ambapo kumekuwa na mjadala kuhusu mustakabali wa viongozi wa bara la Afrika ambao wengi wanatuhumiwa kutaka kufanya marekebisho ya katiba zao ili waendelee kusalia madarakani. Unaliona hivyo pia? E, kwa majina anaitwa Frank Roland Lema, kwa sasa anapatikana Musoma Mara, kando kando mwa ziwa Victoria, kaskazini kabisa mwa nchi yetu ya Tanzania. Mimi kwanza nimepokea taarifa kwa masikitiko makubwa nikiona kwamba ni mwendelezo wa habari mbaya kuhusu Afrika. Hivi majuzi tumemwona Pierre Nkurunziza akifanya habari hiyo hiyo ambayo Kagame anataka kuifanya, lakini ngoja niwakumbushe wasikilizaji kitu kimoja: viongozi wengi wa Afrika wakiwa madarakani wamefanya makosa mengi. Sasa anaona akiondoka madarakani atawajibishwa mbele ya koti, atapelekwa kortini, na wengi wanapelekwa ICC kule The Hague. Kwa hiyo anaona walau acha aongeze muda ili walau iwe kinga kwa makosa aliyofanya ndani ya nchi husika. Ndiyo maana tunamwona leo hii Kagame anafanya hiyo habari. Frank Lema, unazungumziaje hatua hiyo ambayo inatokea wakati huu ambapo bado dunia inajadili e, mustakabali wa viongozi wa bara la Afrika ambao wengi wanatuhumiwa kutaka kufanya marekebisho ya katiba zao ili kusalia madarakani? Mimi kwanza napenda ni mnukuu msomi mmoja kutoka Marekani anaitwa Samuel P. Huntington, alisema Talking about democracy in Africa, it's a sad story. Kwamba unapozungumzia demokrasia Afrika, unazungumzia habari ya kuhuzunisha. Viongozi wa Afrika wameonekana ni viongozi wenye uchu wa madaraka na hili sio kwa Kagame tu tunamwona mzee wetu Robert Mugabe wa Zimbabwe, hali imekuwa ni hiyo hiyo. Ukija kwa Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda, hali imekuwa hiyo hiyo. Ukienda kwa ndugu yetu wa majuzi Pierre Nkurunziza, hali imekuwa hiyo hiyo. Kwa hiyo tunaona viongozi wa Afrika wana wanaizika demokrasia, wanazidi kudidimiza demokrasia na bara la Afrika linaendelea kuonekana ni bara la giza bara la mauaji, bara la uchafu wa kila aina. Frank Lema, tunaambiwa kwamba ni waraka wenye saini zaidi ya milioni mbili za wananchi wanaotaka Rais Kagame apewe nafasi, na si mimi mimi ona hizo habari za upotoshaji kwa sababu hata raia wenyewe wa Rwanda ukifuatilia maoni yao kwenye Facebook, kwenye Twitter na mitandao mingine ya kijamii, wanasema wamechoka na utawala wa Paul Kagame. Paul Kagame, utawala wake kwenye sayansi ya siasa tunauweka kama ni soft dictatorship. Yani ni utawala unaokwenda kuelekea kuwa wa kidikteta, sio udikteta moja kwa moja, ila unaitwa soft dictatorship. Asante sana Frank Lema, ukiwa Musoma Mara, Tanzania, kwa maoni yako Atun, karibu sana Radio France International. No, tunawapata vizuri kutoka Musoma Mara kaskazini kabisa mwa Tanzania. Hey, kwa jina naitwa Clement Bodi, nipo nipo Kigoma. Mimi kwa maoni yangu siungani na wananchi wa Rwanda kutaka ku, kuwa kuwaingiza bunge jadili suala la kuongeza muhula wa rais kwa sababu zikapelekea machafuko kama tunaona hapa Burundi, nchi jirani na jifunze. Lazima wanyi tu wajifunze kwamba kuna watu wanahitajia kuongoza ile nchi ya Rwanda kumi sasa nao, hata kidogo. Pia kwa upande mwingine, naona kama vile propaganda za wabunge pia, kwa sababu yawezekana ba rais anahitaji kuongeza muhula, kama pekee dosi ya mwanzo kwamba haitaji kuendelea kuachia madaraka wenzake. Yawezekana kama pekee njia ya wabunge kwamba sasa kwamba wananchi wana wanahimiza kujadili katiba, kuongeza muhula wa tatu, muhula mwingine zaidi wa rais kuendelea kugombea. Ah, mimi kwa kama ikiwa kweli kabisa wote anahitaji, kwa sababu matokeo yake tutajua mwishoni, baada ya kuwa amejadili kama kwama mkataba uongeze, alafu wananchi ataendaa maandamano, ndo hapo tajua kwamba ni kweli akiwa anahitaji auza ni uongo. Kama ni kweli, nao ni sahihi, ni haki yao wananchi. Asante sana na kutakia jioni njema. Haya, nashukuru na msikilizaji sasa anapitia ujumbe wako mfupi uliotuandikia katika ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Clifford Hezron wa Dar es Salaam, Tanzania, unasema jamani, viongozi wa Afrika hebu acheni uchua madaraka. Clement bodi wa Kigoma Tanzania, kumbe kuna baadhi ya raia wamezoea machafuko. Yusuf ndio hukubwayo toka Bujumbura Burundi, Kagame ametumia mbinu zingine. Exaudi Mtega wa Nganda Njombe Tanzania, unasema kama hawa wananchi wa Rwanda wanaona anafaa basi wamchague tena. Samuel Chance, Mafayo, wa pala Uganda unasema kama raia wanakubali na nchi nzima wanakubali, mi sioni shida yoyote, ila kama natakalazimisha hiyo ni kinyume na sheria. Tena mi naishangaa sana, kwa nini rais wengi wanang'ang'ania viti vya urais japokuwa siku zao zimeisha. Miraji Mwana Kibinda toka Morogoro, Tanzania, watawala wana hila nyingi sana Afrika. Tumeingia wakati mgumu, viongozi kuwa ving'ang'anizi. Sasa tutarajia machafuko tena kama Burundi. Paulini Munyagala toka Goma, DRC, kwa kweli hiyo hatua ni nzuri kama kweli ni ombi la raia wani ni raia ndio wanapanga madaraka ya kweli. Hadi hapo sina la ziada. Jina langu ni Martha Saranga na kutakia jioni habari. Habari. Habari. Habari. njema nami, msikilizaji. Ndivyo anavyoondoka Martha Saranga na habari rafiki. Nami natumia fursa hii kupitia jumbe zenu, nianze na huyu hapa anasema yeye ni Jean de, Jean de Galile Nobert akiwa Brisbane, Queensland, Australia anasema anatupata moja kwa moja, tano juu ya tano. Wakati kwao tayari ni siku ya Ijumaa na anasema ni saa saba na dakika hamsini na tano. Na huyu hapa anasema yeye ni Steve Bisaga maarufu Kasenjiumva kutoka Rusohoko, Kibondo, Kigoma, Tanzania anasema nawapongeza viongozi wa dini nchini Burundi kwa kujiengua katika zoezi la uchaguzi. Tumwone atabaki na nani. Na Emile Rusimba na Jairus, ukiwa Lusaka Zambia, wanasema kanisa Katoliki, na mmefanya jambo nzuri sana. Michel Kakule unasema kwa nini Blata amebaki muda mrefu kwenye kiti cha uongozi? Anasema huko Goma, ni mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na kupitia simu ya kiganjani, huyo hapa anaitwa Zubeir Magwe akiwa Mpanda, uh, Tanzania, anasema naowapongeza viongozi wa kanisa Katoliki huko uh, nchini Burundi Burundi kuna hali gani tena? ni kanja ga ile remi watabata Dar es Salaam na msikilizaji, hii ndio tamati ya matangazo yetu ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International RFI kwa niaba ya wote uliowasikia, jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo ni Victor Robert Wille, mitamboni tuko naye Emmanuel Eleazar. Nimshukuru pia Sabina na Bigambo alitujuza habari za michezo. Usikose kujiunga na RFI Kiswahili kesho asubuhi, mwendo wa subuhi, saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Asante sana msikilizaji kwa muda wako, nikutakie usiku usiokuwa na bugudha hicho chake Christian Bera kutoka Dar es Salaam Tanzania. Msikizaji ndo nami nagana nawe nikikumbusha tu kwamba punde hivi utajiunga na wenzetu huko Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Jina langu Ruben Lukumbuka, usiku mwema.