Idhaa Kiswahili ya Radio France International RFI tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania, Afrika Mashariki. Ni saa kumi na mbili kamili, wakati ni saa kumi na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hujambo, msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale unapotegea sikio matangazo yetu ya jioni leo, ikiwa ni siku ya Jumanne ya tarehe ishirini ya tarehe 30 mwezi Juni mwaka wa elfu mbili na kumi na tano. Jina langu Ruben Lukumbuka. Utasikia mengi kwenye matangazo haya ikiwemo uchambuzi wa kina wa habari za dunia, makala na michezo, lakini kwanza ni muktasari wa habari. Chama tawala cha CNDD FDD nchini Burundi kinatarajiwa kupata ushindi katika uchaguzi wa wabunge uliosusiwa na upinzani hapo jana. Wananchi nchini DRC waadhimisha kumbukumbu ya miaka 55 ya uhuru wa nchi hiyo. Na mawaziri wa mambo ya nje wa mataifa yenye nguvu duniani kukutana Vienna, Austria, kutafuta mwafaka kuhusu mradi wa nyuklia wa Iran. Kumbuka msikilizaji, tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI Kiswahili com na redio wa shirika, na ukiwa na lolote waweza kushiriki kwa kutumia ujumbe mfupi kwenye mtandao wetu wa kijamii wa Facebook, andika RFI Kiswahili, na pia kwenye nambari yetu ya simu ukianza na alama ya kujumlisha ama plus kisha nenda 255764015747 Tukianzia nchini Burundi, msikilizaji, chama tawala cha, matawala, cha CNDD FDD kinatarajiwa kunyakua ushindi katika uchaguzi wa bunge uliosusiwa na upinzani na uliofanyika hapo jana. Jumuiya ya kimataifa, Umoja wa Afrika na Jumuiya ya Afrika Mashariki zilishauri uchaguzi huo kuhairishwa, lakini serikali ikaendelea na mipangilio ya kuandaa uchaguzi huo kuelekea ule wa urais mwezi ujao. Tume ya uchaguzi imekuwa ikihesabu kura na kinachosubiriwa ni kutangazwa kwa matokeo ya mwisho, kwa mujibu wa msemaji wa tume hiyo, Prosper Ntahoramie wa Abdulkarim Watiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania, amekuwa akifuatilia uchaguzi huu wa Burundi. Bila shaka tutegemee presha tu kutoka Umoja wa Afrika, Umoja wa Mataifa, presha kutoka Jumuiya ya Ulaya wanaotoa misaada ambayo kama hivyo wamenyima fedha Yani kutakuwa yani, na shinikizo tu la kutoka Ulaya zaidi kuliko kutoka katika hizi jumuiya zetu za kikanda u... au ah, inategemea lakini. Ratiba yake like, rais Pierre Nkurunziza amesema ataendelea. Inamalizika uchaguzi wa serikali za mitaa, unamalizika uchaguzi wa wabunge kesho, wanatangaza matokeo. Bila shaka na watanini wata tu hawatakubali kuahirisha uchaguzi wa rais. Uchaguzi wa rais pia utafanyika vizuri na ma... Uh, bado, japokuwa watu watakaojitokeza hawatokuwa wengi, lakini serikali itaweka mkono wa chuma na uchaguzi bila shaka utafanyika. Hakuna shaka yoyote katika hilo, na hakika uchaguzi wa rais utafanyika. Yere Nkuruziza hawezi kungoja ni mtazamo wake abdul karim atiki mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa dar es salaam nchini tanzania na huyo hapa anaitwa andrew ndimbo wasongea tanzania anasema burundi hakikisheni amani inapatikana wakati huu mkisubiri matukio uh, matokeo rasmi ya uchaguzi wakati huyo hapa anasema yeye ni husseini bukle wa dodoma tanzania anasema Hongereni wananchi wa Burundi kwa uchaguzi huo, lakini subirini matokeo yake. Na madereva pia wa uh, malori ya mizigo kutoka bandari za Dar es Salaam nchini Tanzania na Mombasa nchini Kenya wanaokwenda nchini Burundi na mashariki mwa DRC wamekwama katika eneo la Kabanga na Kobero katika mpaka wa Tanzania na Burundi kwa hofu ya kushambuliwa nchini Burundi kutokana na wasiwasi wa kisiasa unaoendelea kushuhudiwa. Mwandishi wetu wa masuala ya Maziwa Makuu Julian Rubavu ametutumia ripoti ifuatayo. RFI imefika Kabanga kwenye mpaka baina ya Burundi na Tanzania na kujionea maroli mengi ambapo baadhi ya madereva wameeleza kuwa waliwasiliana na wakuu wao na kuelezwa wabaki mpakani kwa muda hadi atakapotangazwa matokeo ya uchaguzi wa bunge nchini Burundi wakihofia kutokea machafuko zaidi. Naitwa Juma Ndekio. Unatokea wapi na, na unafanya kampuni gani? Natokea Dar es Salaam, nafanya kampuni ya Pagu Logistik hmm. na siku ya nne leo hmm. Naitwa Mlisho Ngoma. Naniwasili kwa sababu ya matumizi ya pesa, sababu vitu bei ni ya gari. Kwa hiyo ni jinsi inavyozidi kukaa, pesa naisha pesa naopewe toka Dar es Salaam ni iyo moja tu, hakuna upangilio kama siku tatu nne, kaiyo inategemea matumizi yako navyotumia, ndo hivyo unavyoishi. Kutoka Kabanga, nimefika kwenye mpaka wa Kobero ambapo kwa kawaida kuna vijana wengi wanaofanya vibarua vya kubeba mizigo, tukazungumzia hali ya usalama na uchaguzi nchini Burundi. Burundi. Bibu zima na James. Vipi, naona maroli mengi sana hapa mpakani hapa. Yana siku ngapi hapa? Anamaliza siku siku mbili ile ba, ba malize kuchagua kwa mambo ili akishuka huko bu, Bujumbura wanaweza wakapiga mabomu. Eh, ndio hivyo wakakaa mpaka tuchague. Mzenzo kila nevye Emmanuel ni mwenyekiti wa kitongoji cha Ruyange Kobero mkoani Muyinga, akiongea na RFI, amepuzilia mbali hofu inayotajwa nchini mwake. Ndio kila nevye Emmanuel ni mwenyekiti wa kitongoji Yange kobero. Vipi hali ya uchaguzi imeendaje jana? Ah, uchaguzi kwa kesho ni poa sana. Ninatoka safi safi. Kote uchagua mzuri na watu wana bani katara kuchagua, wenza kubani bani yisho batachagua. Wewe ni wa chama gani? mimi mm. CCM FDD. Mm. E. Sio kweli kweli. Aidha, RFI imebaini uwepo wa raia wengi wa Burundi waliovuka mpaka na kupewa hifadhi kwenye vijiji vya mpakani upande wa Tanzania na Irakoze Nasra, ni mmoja wao, hapa ninazungumza naye. Siku ya tatu. Panuli toka Muyingu kaja hapa Afu nimesha kimbia. Walikuwa nasemaje? akuba twicira mu gihugu ni bintu nyene bigoye ama chaturatsa kwenye mazungumzo na watu ambao hawakupenda kurekodiwa. Baadhi yao maafisa wa serikali nchini Burundi wamedhihirisha kuwepo na hofu ya kusema ukweli kwa kile wanachoona na kuamini kwa hofu ya usalama wao. Julian Rubavu, RFI Ngara. RFI Radio France Internationale, Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na dakika sita wakati kwa Afrika ya Kati ni saa kumi na moja dakika sita Unaendelea kusikiliza taarifa ya habari kama inavyokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI. Wananchi katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC, wamesherekea hii leo maadhimisho ya kumbukumbu ya miaka 55 toka taifa hilo lilipojipatia uhuru wake toka kwa waliokuwa wakoloni wa, wa nchi hiyo, nchi ya Ubelgiji. Maadhimisho haya yanafanyika wakati huu nchi ya DRC ikiendelea kukabiliwa na changamoto mbalimbali, zikiwemo za usalama mashariki mwa nchi hiyo, hali ya kisiasa, wakati huu ikijiandaa pia au uchaguzi mkuu wa mwakani pamoja na umaskini. Nimezungumza na Jason Luneno, ni mbunge wa kitaifa akiwa mjini Kinshasa, na kwanza nimemuuliza ni katika mazingira gani wananchi wameadhimisha siku hii ya leo, ile ambayo ilisukuma mababa kuu wetu wa zamani wa hapo mbele kuomba uhuru. Kweli, kweli uhuru kabisa hatujapata uhuru kisiasa tumeupata, lakini tungali tunapambana na shida nyingi ya unyanyasi wa haki za binadamu, tungali tunanyanyaswa za kukosa usalama, tungali tunanyanyaswa sana kwa njia za kiuchumi, umaskini unaendelea kuzorota katika maisha ya watu na shida nyingi sana zingali zinaonekana katika nchi. Uhuru kabisa kikamilifu hatuya upata. Wananchi wa Kongo wana chochote cha kujivunia? Hakuna cha kujivunia isipokuwa eh, kuona nafasi zimoja zimoja kunakuwa mabarabara, lakini nafasi nyingi watu wanapata shida, wanakosa barabara, wanakosa vitu vingi vya kawaida katika maisha yao ya kila siku <laughs> Katika eneo la mashariki mwa DRC wananchi wameadhimisha siku hii katika hali ya kutafakari. Unadhani serikali wakati huu pengine kuna ahadi yoyote imetoa ili kuhakikisha usalama unazingatiwa eneo hilo ambapo tumeshuhudia mauaji huko Beni, na eneo la mashariki mwa DRC? Usalama mdogo siku baada ya siku, ninaweza kusema kama uhuru kabisa haunako, kwa sababu wengi kwa wakati huu wanapitisha Uh, usiku na mchana katika pori wakikimbia wajambazi, wakikimbia ma, mawazi bakazi na kunyanyaswa kwa kila aina na watu wasiojulikana, wengine wanaojulikana, wakizipitisha kama vikundi vya, vya ambao wanakamata masilaha don kwetu, katika mashariki ya Kongo, uhuru kabisa huu ambao tunasherekea leo haunako, watu wanakuwa katika shida nyingi sana za kila aina. Naam, ni Jason Luneno, mbunge wa kitaifa wa chama cha kisiasa cha upinzani cha UNC kinachoongozwa na Vital Kamerhe akiwa huko Kinshasa, kama nilivyozungumza naye muda mfupi uliopita. Serikali ya Liberia imetangaza kurejea tena kwa maambukizi ya ugonjwa hatari wa Ebola. Mwenzangu Emmanuel Mbando anatueleza zaidi. Tangazo hili linakuja baada ya mtu mmoja kupoteza maisha katika kaunti ya magharibi. Hii ni habari ya kusikitisha na kukatisha tamaa kwa wananchi wa Liberia, wiki sita tu baada ya serikali hiyo kutangaza kwamba nchi ya Liberia iko salama dhidi ya maambukizi ya Ebola. Naibu waziri wa afya Tolbert Nyansua amesema kuwa tayari mtu mmoja amepoteza maisha na amekwisha kuzikwa ili kuepuka uwezekano wa kusambaa kwa maambukizi hayo. Tayari watu waliokuwa karibu na mtu huyo aliyepoteza maisha pia wametengwa na wataalamu waendelea kuchunguza ili kuweza kubaini ni vipi maambukizi hayo yamerejea tena nchini Liberia. Liberia na jirani zake Ginea na Sierra Leone zimekuwa zikipambana na maambukizi ya Ebola, ugonjwa ambao umesababisha maelfu ya watu kupoteza maisha. Majaji wanaosikiliza kesi inayowakabili watuhumiwa wa mauaji aliyekuwa kinara wa upinzani nchini Tunisia Shokri Belaid mnamo mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu, hii leo Jumanne wamebainisha wamempata gaidi aliyehusika na shambulio la kigaidi lililofanyika katika mji wa Sousse ulio katika pwani ya Tunisia Ijumaa iliyopita. Shambulio ambalo ilisababisha vifo vya watu 38 ambao walikuwa watalii nchini humo. Uchunguzi wa kimataifa ulioanzishwa punde baada ya shambulio hilo umeonyesha kuwa shambulio hilo lilitekelezwa na mhitimu wa chuo kikuu akihusishwa na kundi la wapiganaji wa Islamic State, Seifedin Rezgui naye alikuwa na, na wenzake waliompatia silaha aina ya karachinikov na kumpeleka kwenye eneo hilo la watalii. Uingereza tayari imesafirisha mili 30 baada ya kuthibitisha kuwa ni raia wake. Radio France International. Idhaa ya Kiswahili ya Radio France International ambayo ilianza matangazo yake kwa lugha ya Kiswahili ikitangaza kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania itatimiza miaka mitano Julai 5 mwaka huu. Msikilizaji, ukiwa mdau na mshirika wetu muhimu, tumia wasaa huu kutuandikia maoni na mapendekezo kuhusu matangazo yetu na nini kipi ungependa kusikiliza kutoka kwetu. Maoni yako ni muhimu kuiwezesha RFI Kiswahili kurusha matangazo yake. Kumbuka, habari za dunia zilianzia hapa. Unaweza kutuandikia ukitumia simu yako ya mkononi, ukianza na alama ya kujumlisha kisha namba 255764015747, au kwenye ukurasa wetu wa kijamii wa Facebook RFI Kiswahili, Radio France Internationale. Hii ni RFI Kiswahili, ni habari zilianzia hapa. Msikilizaji Afrika Mashariki, ni saa 12 na dakika 12 huko, nami Ruben Lukumbuka. Iran na mataifa sita yenye nguvu duniani yakiongozwa ya na Marekani yanashiriki katika mazungumzo ya lala salama kufikia makataa ya kutekeleza mkataba wa amani kuanzia saa 6 leo usiku kuhusu usitishwaji wa Iran kuendelea na mradi wake wa nyuklia. Mawaziri wa mambo ya nje wanakutana jijini Vienna nchini Austria na walijipa hadi leo kukubaliana ili mkataba huo uanze kutekelezwa kuanzia tarehe mosi Julai. Je, mwafaka huu kuhusu mradi huo utafikiwa? Marcel Hamduni ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Kwa desturi watu wa Irani wanahesabu wanaheshimu sana baraza la kidini ambalo liko chini ya Ayatullahi Kamenei kwa hiyo uwezekano wa wa, wa wa wa kukubaliana na mataifa ya Ulaya ni mdogo. Bila shaka ni mbinu zinatengenezwa e, taratibu taratibu, si jambo la mara moja kujaribu kuufanya uongozi wa kidini wa Irani ukose nguvu na kimsingi ukose msimamo, baadaye wa, waingize ka, umagharibi kama ilivyokuwa wakati ule wa Mohamed Shah Mohamed Parazi e, na na huyu Mohamed Bakshia wakati yule kabla ya Ayatollah ya Komeini kuchukua madaraka. Kwa hiyo haya ni mambo mengi ambayo unaweza ukayatazama kwa msingi huo na uka, uka, ukaona ni jinsi gani wanavyojaribu kufanya kucheza karata la za kisiasa, lakini e, e, wakipambana maafidhina wa serikali ya Iran, hasa watu wanaotokana na e, misimamo ya kidini. Baraza la mapinduzi la Irani bila shaka lina jukumu kubwa la kubeba, hapana, huwa lina kauli kubwa zaidi kuliko wa viongozi wa kisiasa. Nam ni Hamduni Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Iran yenyewe imeendelea kukanusha madai kuwa mradi wake ni wa kutengeneza silaha za maangamizi za nyuklia. Maafisa wakuu wa Israel wamethibitisha ufukuzwa kwa aliyekuwa rais wa zamani wa Tunisia, Monsef Marzuki akiwa ameandamana na mwanachama wa bunge la Ulaya Anna Miranda baada ya wanamaji wa Israel kuwakamata kutoka kwenye boti iliyokuwa na wanaharakati wanaoingia wanaoiunga mkono Palestina ambayo ilikuwa safarini kuelekea ukanda wa Gaza. Msemaji wa mamlaka ya uhamiaji ya Israel amesema Maruzuki na Miranda wameondoka nchini humo mapema leo asubuhi, na kaongeza kuwa mchakato wa kuwafukuza watu wengine kumi na wanne unaendelea zaidi ya watu mia moja wameuawa baada ya kuanguka kwa, kwa, kwa ndege ya kijeshi katika makazi ya watu katika mji wa medan nchini Indonesia. Victor Busu anaeleza zaidi. Ripoti za kijeshi zinasema ndege hiyo iliangukia majengo ya watu na kuteketea moto muda mfupi tu baada ya kupaa angani. Ndege hiyo ya kijeshi ilikuwa na abiria mia moja na moja na wafanyakazi kumi na wawili na abiria hao walikuwa ni jamaa ndugu na marafiki wa wanaishao. Uchunguzi wa awali unaonyesha kuwa rubani wa ndege hiyo alijaribu kurudi alikotoka kabla ndege hiyo kuanguka na kusababisha maafa hayo. Jeshi la Indonesia linasema limeanzisha uchunguzi rasmi kufahamu kiini hasa cha ajali hiyo. Hii ni ajali ya pili kutokea nchini Indonesia na kuangukia makazi ya watu mjini Medan. RFI Kiswahili Michezo. Naye Emmanuel Richard Makundi, monsieur, bonsoir. Asante sana, bien, karibu. Asante sana Ruben Lukumbuka, nianzia hapa barani Afrika, atumaye chama cha soka cha Cote d'Ivoire, ma Ivory Coast FIFA uh, kimetangaza majina ya makocha watano ambao sasa wanaonia kile kibarua cha kocha mmoja tu, kukinoa kikosi cha timu ya taifa ama tembo wa kule Ivory Coast. Majina ya makocha hao ambao wamesalia katika orodha ya, ya makocha 59 waliokuwa wanaomba nafasi hiyo ni pamoja na na Patrice Neveu aliyekuwa kocha wa Mauritania, lakini pia yupo Paolo Duarte, Michel Duzey, pamoja na Henry Kepaska, pamoja na Frederic Antonetti, ambaye ni kocha ambaye hajawahi kufundisha kabisa soka Afrika wala kikosi chochote chochote kumradhi cha timu ya taifa <laughs> hapa duniani. Kwa hivyo wanapo nafasi walioachwa ni pamoja na kocha wa timu ya taifa Nigeria, the Super Eagles, Stephen Keshi, Giovanni Trapatoni, Raymond Deminech, pamoja na Dave John, na kiungo mkabaji wa timu ya taifa ya Ghana, Sulei Muntari ametangazwa rasmi kukubaliana na klabu yake ya sasa ya kule nchini Italia, AC Milan, na sasa ataachana na klabu hiyo. Na ya Rwanda watacheza wa mchezo wa kirafiki ya Bafana Bafana utakaopigwa Johannesburg Julai 25, mwaka huu. Wachezaji hao ni pamoja na beki wa kushoto Michel Rushenda Gonga, pamoja na beki wa kati Emer Basiege na viungo Jean Baptiste Mugiraneza na Yanik Mukuzi. Uh, kocha wa timu ya taifa ya Rwanda ama vubi John McNistry ametangaza kikosi ambacho kitakwenda kuvana na na Bafana Bafana kule Johannesburg Julai 27 kule barani Ulaya. uh, uh, utakumbuka Ruben, nilokumbuka kwamba hivi sasa kuna mzozo katika taifa la Ugiriki. Mm-hmm. Na leo ndo ule muda wao wa mwisho ukifika saa sita usiku iwapo hawajalipa deni katika IMF na madeni ambayo wanadaiwa, huenda nchi hiyo sasa ikatangazwa mufilis na mazungumzo yanaendelea kujaribu kunusuru na Ugiriki. Tayari imekwisha wasilisha pendekezo lao. Mm-hmm. Sasa wachezaji wa kulipwa wanaocheza soka kule Ugiriki kupitia mawakala wao wameonyesha hofu kwamba vipi mustakabali wao utakuwaje, iwapo mwafaka hautapatikana kwa sababu kama unavyojua mishahara ya wachezaji hawa ni mikubwa na kama unavyofahamu tayari serikali ya Ugiriki imetangaza makataa ya namna ya kutoa fedha katika mashine za ATM na katika benki pamoja na namna mishahara itakavyokuwa ikilipwa kwa wachezaji. Kwa hivyo wameonesha ofia na wanataka shirikisho la kabumbu barani Ulaya UEFA liingilie kati mara moja kwa nusuru wachezaji hao ambao wanategemea mishahara mishahara, na pengine fedha zisipatikane za kulipa mishahara. Uwanja wa Cardiff kule tokom ndio utakao uh, hodhi fainali ya kombe la klabu bingwa barani Ulaya mwaka wa elfu mbili na kumi na saba ini kwa mujibu wa katibu mkuu wa UEFA jiani Infantino. Nikimalizia na tennis, michuano ya Wimbledon inaendelea, ambapo muda mfupi uliopita John Winfrey songa mfaransa huyu alimfunga Gilles Muller kwa seti saba, sita, sita, saba, sita, nne, tatu, sita, na sita, mbili wakati Roger Federa akimfunga Damir Domer wa, kwa, wa, Bahrain kwa seti sita, moja, sita, tatu na sita, tatu wakati Andreas Seppi wa Italia akimfunga Brydan Klein wa Uingereza kwa seti sita, tatu, sita mbili na sita mbili. Kwa upande wa wanawake Angelika Keba yeye ali, wa Ujerumani alimfunga uh, Karina Wifof wa Ujerumani pia kwa seti mbili bila kwa matokeo, sita, sifuri, sita, sifuri wakati Anastasia Palvcheko uh, wa Urusi akimfunga Mona Barthel, wa Ujerumani kwa seti, uh, sita, saba, saba, sita, sita, mbili wakati Elina Svitlona wa Ukrain akimfunga Misaki Doi wa Japani kwa seti tatu kwa seti tatu kwa moja, kwa matokeo ya tatu sita sita tatu sita mbili, wakati Petra Kvitova wa Jamhuri ya Czech akimfunga Kiki Bents wa Uholanzi kwa seti mbili bila kwa matokeo ya sita moja na sita sifuri, wakati uh, Kurumi Nara wa Japani akimfunga Magda Lenata wa Poland kwa seti tatu sita sita tatu na nne tatu. Radio France Internationale, inapotimu saa 12 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, nami nampisha Julian Rubavu anakujia na makala a Afrika Mashariki. Msikilizaji, ungane nami mwanzo hadi mwisho kwenye makala ya Afrika Mashariki, tunapohabarishana na kuelimishana juu ya changamoto kwa raia wa Afrika Mashariki ili kubadilika kifikra na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Kwenye makala ya leo, tunaangazia juu ya athari za kiuchumi na usafirishaji kufuatia vurugu za kisiasa nchini Burundi, ambapo mpakani Kabanga na Kobero baina ya Burundi na Tanzania, madereva wa maroli wamepiga kambi kwa siku nne wakihofia kwenda Bujumbura kupata mengi. Ungana nami Julian Rubavu, Radio Sikilizaji, kwenye barabara kuu ya Kabanga na Kobero baina ya Tanzania na Burundi, nimekuta maroli mengi na madereva. Niliongea nao wamesema kuwa wamekaa kuanzia Ijumaa ya wiki iliyopita, wakihofia kuendelea na safari za Bujumbura hata mashariki mwa Congo, wakihofia usalama wao. Hawa hapa ni baadhi yao Dennis. Dennis fanya kazi kutoka kwenda nchi zote za East Africa. Wewe unafanya kampuni gani? Sultan Transporter. Vipi, una muda gani hapa Kabanga? hapa na siku nne. Hmm. Na siku nne? Ya Jumaa, yeah. Saa tatu usiku mpaka leo Jumanne nipo hapa. Vipi, kwa nini uko hapa kwa muda wote huu kulikuwa kuna uchaguzi Burundi, sasa tukaambiwa tubaki kwa hapa juu sababu kule kulikuwa kuna vurugu kidogo. Vipi, mnapata madhara gani kuwa hapa? Hapa madhara tunayopata hapa vyo hamna, kwa hiyo tunaenda kujisaidia vichakani vichakani huko, unajua kichaka saa mwingine kuna chatu wanyama wabaya wabaya, e, ndo madhara tunayopata hapa. Kumwambia msikilizaji wewe ni wa wapi, ni mzaliwa wapi? Pengine mimi ni Denis Aliwinga Mari, mzaliwa wa Hai, Kilimanjaro. Ndio, ndio mi naitwa Jones Muskali. mm -hmm. tokea Kenya yeah. E, natoka Burundi mm huko -hmm. jana walichaguana lakini shida iliyotokea kidogo huko town, lakini si vibaya. Baadaye wakakomeshwa vita, ikaisha. hmm. Lakini town jana, wakati wa uchaguzi, ndio walileta shida kidogo, walipika bomu, lakini kaumiza watu, lakini si ina wangapi. Wewe Kenya unatokea sehemu gani? Toka Nairobi ya yeah. Majina yako, mimi umesema ni nani? Jonas Muskali. Kwa hiyo hapa unaenda wapi hapo? Sasa inaenda Kenya. Haya marudi yanapita ya ya wapi kwenda Kenya hapo? Hii yanapita Mutukula, pande ya Tanzania, mpaka Kampala, mpaka Maraba Nairobi mpaka Mombasa. Yanachukua bidhaa gani haya? Aa, ni matiri ya kutengeneza yani mchanga wa kutengeneza kilinga simiti, matiri ya simiti. Inatoka Kenya kuja kuja kwenda Burundi? Ya, ndio. Iotoke okay, sawa. A, asante. Sei, mimi natokea Dana, nafanya kampuni ya Halgani Transport. Tatizo lilokuwepo hapa tu kila mtu ana, anaofia kuvusha gari kuendelea na safari kulingana na uchaguzi na vurugu zilizokuwepo Bujumbura, kwa hiyo tunashindwa kuendelea na safari kulingana na kila mtu anaogopa hatari ilokuwepo kule na hatari iliokuwepo kule ni kwamba kila mtu anaogopa, ana, ana milio ya risasi na, na athari zake ambazo zinazo, zinazotokea. Lakini mpaka haujafungwa, bila shaka kuna wanaovuka. Mpaka jana ulikuwa umefungwa kulingana na uchaguzi, ulikuwa siku yake rasmi ni jana. Kwa hiyo mpaka jana kulikuwa hakuna gari zinazoenda wala kurudi Tanzania wala kwenda Burundi, isipokuwa leo ndo zimeanza kuvuka za kutoka kule Burundi kuja Tanzania na isitoshe walotoka kule kuja huku katika mahojiano, maoji tuliwahoji wanadai kuwa kule hali sio nzuri bado, kuna hata aazozote zinatokea unavyoendelea kuwa hapa Athari yeah, zinakuwepo kwa sababu kwa mtu yoyote mtafutaji ni lazima anapotoka anapo, anapo sehemu kwenda sehemu, inamaana kuna malengo ambayo amejipangia hususan siku ambazo umejipangia kwenda na kurudi. Sasa unajibajeti kuwa naenda na rudi, nitakuwa nimetumia kiasi fulani. Sasa inapotokea swala lolote la, la, la, la kuongeza siku, inamaana ume, umejiongezea bajeti na isitoshe, kama unavyofahamu madereva hawana hawana ule upeo wa ajira ile ya kuendelea kama vile mfanyakazi wa serikalini na kuendelea. Athari zinazokuja zinakuja kwa, kwa familia ya dereva na dereva. Athari inayokuja ni kulingana na matumizi yanayojiongeza hasa hususan swala la gesti na swala la matumizi ya kula na, na, na parking kuchaji ya wale u, watu ambao wanalinda magari. Kwa hiyo ni vyote ambavyo vinamwathiri vina, vina, vina dereva malengo ambayo amejipangia sio yale ambayo ile hela ambayo ameacha nyumbani sio ambayo itatumika ita kwa muda ule ambao wamejipangia. Kwa hiyo ni ongezeko ambalo limejiongeza katika maongezeko ma, ma ya matumizi. Ilikuwa atakiwa Tanzania na Burundi na nchi nyingine ambazo zinafahamu nini kinachotokea Burundi ilikuwa atakiwa wakae na mhusika mkuu wajaribu kumshauri kwa sababu kinacho kinacho kinachotokea sio yeye binafsi tu, ambayo tabu ambayo yeye ni anagombea madaraka, na kama madaraka ambayo anayogombea ni kwamba watu wengi washajua kuwa anachokihitaji ni kufosi tabu ambayo inayokuja. Kwa hiyo kwa kifupi, wangekaa naye wakamshauri ili kusitokea yale ya kutokea. E, mpenzi msikilizaji wa makala ya Afrika Mashariki Radio France International hapa niko mpakani Kobero kwenye mpaka wa Burundi na Tanzania. Hapa kuna vijana ambao mara nyingi wako hapa mpakani wakisubiri kusafirisha mizigo na mambo mengine hasa kutokana na hali iliyoko Burundi, sijui sasa hivi wanapata kipato au wanapata hasara. Hebu tuongee nao tuwasikilize wanasemaje. Wewe unaitwa nani? Eh? Ni Mbona Rajab. Ah, yaani hapa siku hii, hii nchi yetu ina maana, ina maana na binaenda. Wewe unasemaje bwana? mimi naitwa James. Kwa hizi siku nakuwa nzuri na, nanina, na uchaguzi tumechagua vizuri e, tunasubiri tunakuwa na amani kabisa. Hata na watu wengine wamekimbia, am ia aaa aini e nani? Vokira ntevye Emanueli mwenye giti kwa kitongoji cha wapi hapa ni, ni boda Ruyange eh, Ruyange Kobero. Mm, vipi hali ya uchaguzi imeendaje jana? Ah, uchaguzi kwa kesho ni po, ni poa sana mm. inatoka safi safi. Mm. kwa hiyo chagua mzuri na watu wana bakatara kuchagua benza kubani, bani igishe batachagua bata. wewe ni wa chama gani? mimi? Mm. sema dede, FDD. lakini kuna watu wamekimbia inchi mzee. nibihuha. Hmm? Eh. Sio kweli? Kweli si. Lakini wamekimbia wako Tanzania, wako Rwanda, wako Kongo, wako kwingine. Ah. Batoka kwa gihuha. Hmm. Yeah. Msikilizaji, kama huelewi Kirundi, anapoongea gihuha maana yake ni uvumi au rumors. Ndio, mzee hapa anaongea ambaye ni... Kwa hiyo mzee, wewe kuishi peke yako wame na na kutoka kutoka Tanzania mimi hamuna, hamuna. wengine wamekimbia unajisikia vizuri? Mimi nasikia na mimi nashinda hapa. Lakini vijana leo, ongea nao hapa, wote ni wa chama cha CNDD-FDD, wale wengine wa vyama vya upinzani hawapo hapa. Wote ni wa vyama vya ni wa chama cha CNDF DD hawa, nadhani ndio wale Imbonerakure hawa. Ah, sio Imbonerakure na Prona ipo na. <laughs> Nipe mtu wa Prona hapa nimuone hapa. Ah, si si, simuone si, mimi si, si si si hawa hawa ta mm, nyote si wote CNDF eh, wote wote ni wa CNDF eh ah uh ah -uh. mm. si wote simu DD, hebu nionyeshe mwingine wa FNL hapa ba chama wote eh uh eh -huh. bako hapa <laughs> yuko wapi? Nionyeshe hawa vijana wote hapa, mimi si wajui hey. Sasa unaona kwamba wote wajui wewe eh bana sumbua eh <laughs> bana banegatara ba, kusumbua wanasumbua eh hey, hey, hey. Wewe unasemaje kijana hapa hakuna mpinzani yeah. Hapa hey, si watu si watu hapa send the dead mhm mm eh hasa hey. Kwani mnaishi peke yenu alafu mnafurahi, kwani msiwishi msiishi na wengine nyewe? Ah, wale wa kukimbia wale sio, wale sio wanajua wanachokimbia, wacha wanakimbia nini? Kwamba mnawatesa mnawafanyia vibaya mpaka mnawaua, nasi hatujui mna, eti mnawaua, hamna uongo yeye vijana waimbolela kule, eti ah mna na mna eh wale, si wajua wanakimbia ni Mm. Wewe unaongoza watu wangapi pale kwako? 50. Mhm. Mm mm. We eh, wewe a kaaa hapo Ruyange upande wa Burundi wawha caii wa chama chama cha Send Send Dead Dead Ah ah. Yeye hiyo Hiyo hiyo chama yote mna tatizo. Lakini wale kimbia, wale wengine wamekimbia, umebaki na wale wa death de peke yake. yake. Hao wanakimbia hiyo kazi. Eh hmm. nasema Mimi mm -hmm. Na hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya athari za kiuchumi na usafirishaji kufuatia vurugu za kisiasa nchini Burundi. Hadi juma lijalo, mimi ni Julia U ni saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, sawa na saa, saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Haya ni matangazo ya moja kwa moja ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International yanayokujia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Karibu kwenye matangazo yetu ya awamu ya pili. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka, na haya ndiyo tuliyokuandalia jioni hii. Mahakama nchini Kenya yaagiza serikali kuwaongezea walimu mshahara. Umoja wa Mataifa umelishutumu jeshi la Sudan Kusini kwa kuwabaka wasichana na kuwateketeza kwa moto. Na Ugiriki yarejea tena katika mazungumzo ya dakika za lala salama kutaka kuokoa uchumi wake. Kumbuka msikilizaji, tunasikika kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili com na redio washirika. Nawe ukiwa na lolote, basi waweza kushiriki wa kututumia arafa yako kwenye mtandao wetu wa kijamii wa Facebook, andika RFI Kiswahili, na pia kwenye nambari yetu ya simu ukianza na alama ya kujumlisha ama plus, kisha nenda 255 764015747, nami nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Nchini Kenya mahakama ya viwanda jijini Nairobi imeamuru serikali kuwalipa walimu nyongeza za mshahara wa kati ya asilimia hamsini hadi sitini. Serikali imeambiwa kutekeleza uh, agizo hilo mara moja na nyongeza hiyo ianze kutekelezwa kuanzia mishahara ya mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu. Jaji Nduma Nderi akitoa uamuzi huo amesema hatua hii itasaidia kupunguza migomo ya walimu katika nchi hiyo siku zijazo. kutoa mashaka uamuzi huu unaanza kutekelezwa mara moja jire ukizingatia hadi iliyotolewa hapo awali mahakama, walimu, okamara, na tunatumai kuwa uamuzi huu wa mahakama utapunguza migomo ya walimu inayotokea mara kwa mara na utoa nafasi ya mazungumzo kuhusu maslahi yao. Walimu nchini Kenya wamepongeza hatua hiyo ya mahakama baada ya kumalizika kwa kesi walio walioiwasilisha kwa tume ya kuajiri walimu iliyokuwa inapanga nyongeza ya mshahara na marupurupu mbalimbali mbali. Tukisalia nchini Kenya, msikilizaji, muungano wa mawakili wa kike nchini humo Fida mumekwenda mahakamani kutaka utoaji mimba kuhalalishwa, suala ambalo limekosolewa pakubwa na viongozi wa dini na kuzua mjadala mkubwa nchini humo. Katiba ya Kenya hairuhusu utoaji mimba. Kutoka Nairobi, mwanahabari wetu Paulo Silva ametutumia ripoti ifuatayo. Fida kwa ushirikiano na kituo cha afya ya uzazi limeshtaki wizara ya afya kwa kuwazuia wahudumu wa afya kupata mafunzo ya uavyaji mimba na sasa inashinikizwa kurejeshwa kwa haki ya kuavia mimba kwa akinamama ambao hawako tayari kupata watoto. Shirikisho hilo linasema wasichana wengi wamekuwa wakipoteza maisha yao kufuatia ukosefu wa huduma hizo katika hospitali mbalimbali, wengine wakitafuta kwingineko na kuhatarisha afya zao hata zaidi We Which provides under article 26... tulipitisha katiba kuwa mwanamke mjamzito anaweza akatoa mimba hiyo iwapo kwa mujibu wa mhudumu wa afya aliyehitimu, afya ya mwanamke huyo ipo hatarini. Ni swala ambalo baadhi ya viongozi wamelikashifu pakubwa. Huyu hapa mbunge wa eneo la Gatanga, Njuguna roho safi: mimi nakataa hiyo maoni kwa sababu ni mzuri, tuheshimu desturi ya Mwafrika. Yaani, kama vile sasa unasikia nchi ya Amerika wanasema sasa wamekubali marriage, unaweza kuwa na marriage ya akina mama na akina mama e, hii ni mambo kidesturi ya Mwafrika e, lazima tukatae kwa sababu hii now, mm -hmm. ni kiunyama. Wakenya mm nao wana maoni -hmm. gani kuhusu swala hili hapana? Mimi ninakataa abosho, ni kuua kuua, na hiyo utahukumiwa kule juu binguni. Kwa hivyo kama mtu amepata mimba, hakuna haja ya kuitoa ale mtoto eh. Abortion kuanzia mwanzo ni crime, kwa sababu ile mimba ijajiweka pale, siifai kuwa legalized. Nafaa kwanza, watu wanafaa kuongeza hata zile miaka wanafungwa kusini. Kuua tu huyo mtoto, akona miguu akona mikono akona macho, ni binadamu. Abortion haipasi kuwa kuna watu wengi wanatafuta watoto hawako. Kwa hivyo, mtu wazae mtoto agava, ichukue mtoi. Ile ni swala ambalo litazidi kuzua mjadala bila shaka. Nikiripoti idhaa Kiswahili ya RFI toka jijini Nairobi, naitwa Paulo Silva, RFI. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya kiswahili ya Radio France International. Huko mjini Juba nchini Sudan Kusini ni saa kumi na mbili na dakika 35 Sawa kabisa na huko Arusha nchini Tanzania, wakati huko Masulu Pede, Beni na Kasumbalesa, Lubumbashi, uh, pia Nyamirambo jini Kigali ni saa kumi na moja dakika thelathini na tano. Hii ni RF Kiswahili. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inalishutumu jeshi la Sudan Kusini kwa kuwabaka wasichana na kuwateketeza kwa moto. Wanaharakati wa haki za binadamu wa umoja huo wanasema wasichana mia moja na kumi na tano wamebakwa hasa katika jimbo la Unity. Msemaji wa jeshi la Sudan kusini Kanali Philipe Panyang Anguer amesema ameshangazwa uh, na ripoti hiyo ya Umoja wa Mataifa. Mwandishi wetu wa masuala ya Sudan Kusini, James Shimanyula, anaeleza zaidi. Akiongea na idhaa ya Kiswahili ya RFI kutoka Juba, mji mkuu wa Sudani Kusini, msemaji wa jeshi la Sudani Kusini Kanali Philip Panyanga Gwera alikariri kuwa hadi wa sasa hajaiona hiyo ripoti ya Umoja Mataifa ina, wa Mataifa inayoshutumu wanajeshi wa serikali kuhusika na vitendo vya unyama katika jimbo lenye kuzalisha mafuta la Unity, kaskazini mwa mji mkuu Juba taifa. Kwanza sina ripoti hiyo. Ripoti hiyo lazima imfikie kamanda wa jeshi katika sehemu hiyo ya Unity, lazima ichunguzwe na kuthibitishwa na ukweli wake, halafu baada ya hapo hatua ichukuliwe. Kama mlivyosikia Kanali Philip Panyanga Gweri, msemaji wa jeshi la Sudani Kusini, akitamka neno kituo. Hebu tusubiri hadi ripoti hiyo ya Umoja wa Mataifa itakapofikia vinara wa jeshi na serikali ya nchi hiyo yaani Sudani Kusini, suala la ripoti ya Umoja wa Mataifa likibaki linaning'inia hewani likisubiri jibu. Hapa Nairobi, mazungumzo yanayolenga kuwapatanisha vigogo wawili maasimu yanaendelea chini ya ushauri wa wakuu wa Kenya. Tayari Rais Salva Kiri wa Sudani Kusini aliyekutana na kiongozi wa waasi Riek Machara amerudi mjini Juba, kama alivyothibitisha mchambuzi wa masuala ya Sudani Kusini Victoria Ukuashi ambaye pia alidokeza kuwa wahusika wa, wa majadiliano hayo ya pande zote serikali na waasi wanatarajiwa kuelekea Addis Ababa Ethiopia, wakakamilishe process ya kusaini agreement. Izio kwa uhakika, kwa ya agreement inaenda vizuri wanarudi atakubali kutia mkono kusaini, agreement inaenda vizuri, tunaomba hivyo, lakini hatuwezi kusema kwa uhakika, kwa sababu hatujui sasa upande wake anasemaje, lakini kama tunaona wameongea kutafuta kujadiliana na kubaliana. Kauli yake mchambuzi wa masuala ya Sudani Kusini, Victoria Ukwashi anayeripoti kwa niaba ya Radio France International idhaa ya Kiswahili. Ni mimi James Shimanyula. Rais wa Misri Abdul Fatah Al Sisi ameahidi kuwa serikali yake itatangaza sheria kali kitayokabiliana na ugaidi, kauli inayokuja siku moja baada ya mwendesha mashtaka mkuu wa nchi hiyo Hisham Barakat kuuawa mjini Cairo. Katika hotuba yake iliyorushwa kupitia televisheni ya taifa hilo la Misri, wakati wa mazishi ya mwendesha mashtaka huyo, akionekana kuwa mwenye hasira, rais Abdul, Abdul Fattah al Sisi alisema hatovumilia kuona sheria inakandamizwa nchini in mwake. Ikumbushwe kuwa mwendesha mashtaka mkuu wa Misri Hisham Barakat aliuawa kwenye shambulio la bomu iliyotekelezwa na kundi la kigaidi dhidi ya msafara wake hapo jana Jumatatu mjini Cairo. Kiswahili. Ungana na watu zaidi ya milioni mia moja wanaongea Kiswahili duniani. Radio France Internationale. Kiswahili duniani kuanzia saa moja na nusu hadi saa mbili kamili na saa mbili na nusu hadi saa tatu asubuhi kwa saaza Afrika Mashariki. Kwa habari za ulimwengu, makala na michezo, utazipata kuanzia saa kumi na mbili hadi saa moja jioni kwa saaza mm -hmm. Afrika mashariki Radio France International ni radio ya ulimwengu ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na tisa maeneo ya Embakasi jijini Nairobi nchini Kenya, sawa kabisa na huko Kabalagala mjini Kampala nchini Uganda. Haya ni matangazo ya jioni kama yanavyokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale, RFI, huku nami Ruben Lukumbuka. Ugiriki ipo katika mazungumzo ya dakika za lala salama kuamua ikiwa itakubali pendekezo la wakopeshaji wa kimataifa kuhusu namna ya kulipa deni lake. Martha Saranga anaeleza zaidi. Mazungumzo haya yanafanyika saa chache kabla ya kumalizika kwa muda uliopangwa na wakopeshaji wa kimataifa kwa Ugiriki kulipa euro bilioni moja nukta moja wanayodaiwa kufikia saa sita usiku hii leo. Tume ya Umoja wa Ulaya, ambao ni moja wakopeshaji wa kimataifa wa Ugiriki, inasema kuwa inapendekeza mapendekezo mapya ya namna Ugiriki inavyoweza kubana matumizi ya fedha ili kulipa deni hilo. Waziri Mkuu Alexis Tsipras amewambia wananchi wake kupiga kura ya hapana siku ya Jumapili kupinga mapendekezo ya kuendelea ya kubana matumizi ya fedha kutoka kwa wakopeshaji wa kimataifa hasa shirika la fedha duniani IMF. Sipras pamoja na serikali yake wamependekeza kuongeza utozwaji kodi katika sekta mbalimbali mbali nchini humo kulipa deni hilo, pendekezo ambalo wakopeshaji hao wamekataa. Mmoja wa Ulaya unaonya kuwa ikiwa wananchi wa Ugiriki watakataa mapendekezo yao, basi watakuwa wanapiga kura ya kutaka kujiondoa katika umoja huo, huku waziri mkuu Sipras akidai kuwa lengo la wakopeshaji hao ni kuwaondoa katika nchi zinazotumia sarafu ya yuro. Kwa mara ya kwanza rais wa Afghanistan Ashraf Ghani amemteua jaji mwanamke kuhudumu katika mahakama ya juu nchini humo. Hatua hiyo imewakasirisha baadhi ya viongozi wa Kiislamu katika nchi hiyo, na ifahamike kuwa mwanamke huyo ajulikanaye kama Anisa Rasuli aliwahi kuwa mkuu wa chama cha majaji wanawake nchini Afghanistan na jaji wa zamani katika mahakama ya vijana. Amekuwa ni mwanamke pekee aliyeteuliwa kwenye jopo hilo la majaji tisa. Uteuzi huo unaostahili kuidhinishwa na bunge ni sehemu ya juhudi za serikali ya Umoja wa Kitaifa inayoongozwa na Rais Ashraf Ghani, na hizo ni katika juhudi za kuwapa wanawake fursa za kuhudumu katika nyadhifa kuu tangu yeye na afisa mtendaji mkuu Abdullah Abdullah waliposhika madaraka nchini humo. Karibu msikilizaji kwenye wasaa wa mahojiano. Na moja ya habari zetu kuu jioni hii ya leo ni nchini Burundi ambako chama tawala cha CNDD FDD inatarajiwa kunyakua ushindi katika uchaguzi wa wabunge uliosusiwa na wapinzani nchini humo. Jumuia ya kimataifa pia, Umoja wa Afrika na Jumuia ya Afrika Mashariki zilishauri uchaguzi huo kuahirishwa, lakini serikali, hata hivyo, iliendelea na mipango yake kuandaa uchaguzi huo. Mwenzangu Emmanuel Richard Makundi amezungumza na Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wetu wa siasa za kimataifa akiwa eh, Dar es Salaam, Tanzania kutakuwa na matatizo sana ya kutambua ushindi wake. E, utaona nchi nyingi zitakaa kimya. E, kwa hiyo ni moja kwa moja itakuwa ni serikali ambayo e, kwa namna moja au nyingine ni kama ambayo itakuwa imetengwa kidiplomasia zaidi, ijapokuwa kibiashara aa, wakubwa hawa hawakubali wapate hasara, basi wenye mabiashara yao makubwa bila shaka wanaweza kuendelea, lakini kisiasa na kidiplomasia inaweza kidogo Burundi ikatengwa mpaka hapo ambapo watakapoweza kupata mwafaka wa pamoja kati ya wapinzani wale wenye nguvu pamoja na serikali ambayo inaongozwa na Rais Pierre Nkurunziza. Lakini kuitenga tu Burundi inatosha, wakati huu bado hali ni tete e. Burundi kwa kweli inatakiwa isitengwe, inatakiwa ilelewe, kwa sababu ni nchi changa na ni nchi yenye matatizo makubwa. Kwa hiyo bila shaka yoyote kutengwa sio suluhisho la kuisaidia Burundi. E, kuisaidia Burundi ni kuhakikisha kwamba e, wanapewa ushirikiano na mataifa mengine ili wa kutatua matatizo yao. Kwa hiyo kuitenga Burundi kwa kweli sio suluhisho, inatakiwa isitengwe. Naam. Abdul Karimu Watiki, hivi karibuni uh, kumefanyika mkutano wa uh, viongozi wa Umoja wa Afrika kule uh, Johannesburg, Afrika Kusini, na, na wamekuwa wakipiga kelele kwamba matatizo ya Afrika yatatuliwe na bara la Afrika lenyewe, lakini mzozo wa Burundi ni miongoni mwa mizozo mingine ya bara la Afrika ambayo Umoja wa Afrika umeshindwa kutatua. Aa, Umoja wa Afrika unashindwa kutatua kwa sababu migogoro yenyewe hii inawahusu wenyewe wao wanasiasa wakubwa na wakati mwingine imekuwa kuna kuoneana haya. Na ndio maana unaona hata mkutano wa umoja wa Afrika uliofanyika huko eh, Afrika Kusini, Johannesburg, haukuweza kutoa kauli kali kuhusu wale ambao wanataka kubadilisha katiba na kuendelea kwenye madaraka. Kwa hiyo hakujakuwa na formula maalum katika umoja wa Afrika ya kuhakikisha kwamba kunakuwa na vipindi na vipindi vinafuatwa. Naam, uh, una- unaona hivi karibuni rais Nkurunziza pengine anaweza akaahirisha uchaguzi wa rais uh, wakati huu anaendelea bado na kampeni uh, kujiongezea muda zaidi wa kukaa madarakani. Mm, inategemea lakini. Ratiba yake rais Pierre Nkurunziza amesema ataendelea. Inamalizika uchaguzi wa serikali za mitaa, unamalizika uchaguzi wa wabunge, kesho wanatangaza matokeo bila shaka, na wataamini wata tu hawatakubali kuahirisha uchaguzi wa rais. Uchaguzi wa rais pia utafanyika vizuri na uh, bado, japokuwa watu watakaojitokeza hawatokuwa wengi, lakini serikali itaweka mkono wa chuma, na uchaguzi bila shaka utafanyika, hakuna shaka yoyote katika ile. Na hakika uchaguzi wa rais utafanyika, hawezi kungoja. Ni mtazamo wake Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa maswala ya kisiasa, akiwa jijini Dar es Salaam hapa nchini Tanzania, katika mazungumzo yake na mwenzangu Emmanuel Richard Makundi. Namna sasa nimpishe Martha Sarangana, sarangana anakujia na makala Habari Rafiki. Nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, hii leo imefanya maadhimisho ya kumbukumbu ya miaka 55 toka taifa hilo lilipojipatia uhuru wake toka kwa waliokuwa wakoloni wa taifa hilo, nchi ya Ubelgiji, Juni 30 mwaka 1960. Ndivyo tunavyoianza makala ya Habari Rafiki. Utakuwa na mimi Matha Saranga ezaji maadhimisho haya yanafanyika wakati huu nchi ya DRC ikiendelea kukabiliwa na changamoto mbalimbali, zikiwemo za usalama, hususan katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo, hali ya kisiasa, wakati huu ikijiandaa na uchaguzi mkuu wa mwakani, pamoja na umasikini. Wenyewe raia wa DRC wanasema nini? wametoka wapi? wanaelekea wapi? nini ni changamoto kwao, na matarajio yao ni nini? Wana chochote cha kujivunia katika miaka hiyo hamsini na tano? Katika laini ya simu hii leo ninazungumza na raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, popote pale ulipo. Sana, mimi niismunyagala al toka jiji la Goma mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa kweli kwangu binafsi nikusema kwamba hapa mjini Goma ama mnamo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tunakuwa kabisa tunasherekea mwaka wa uhuru wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo hii leo kabisa ni shambra, shambra. Ambapo wanamziki mbalimbali mbali. Wanakuwa kabisa wakiandaa uh, wakiandaa tamasha mbalimbali mbali. Ama concert mbalimbali hapa mjini Goma na nikisema kwamba sisi kama vile wananchi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo tulikuwa kabisa hatuoni hiyo uhuru kwani mavita tu hapa na kule mnamo materitore mbalimbali za huku mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na hususan hapa jimbo la Kivu ya kaskazini na hapo kabisa tunakuwa tukiviswani eti, tunapata tunakuwa na uhuru ama hatujakuwa na uhuru na nikisema kwamba huenda ni wakuu viongozi hao wenyewe ambao ni sherti waweze kuikala kwenye za kupitia hii siku ya leo na kuangalia namna gani wanaweza kutatua hizo shida mbalimbali ambazo zinakumbwa wa wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo toka miaka ishirini amadp na kabisa hapa nikusema kwamba wakina hero kama vile Lumumba, Patrice Emery Lumumba, bwana marehemu Kasavubu na wengine wote, ni kusema kabisa ongera na roho zao ziweze kulaza mahali pema, kwani waliweza kufanya vitu vizuri ila ni sisi wa, watu ambao kabisa tunakuwa tumepatikana, uh, mnamo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kwa siku kama, kama na hizi ama mnamo miaka hizi ambapo hatuwezi kabisa kuweza kulinda kulinda hilo, uh, waliotuaki Melesi mingi Pauline Munyagala, ukiwa pale mashariki mwa Kongo jijini Goma. jina anaitwa Christian Rendi, linapatikana hapa kukavu mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Tumesherekea miaka hamsini na tano ya uhuru wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa shamashama, ila nahisi kama wakongomani hatuoni mabadiliko yoyote, sababu tukiangalia namna gani uhuru tunaopata ni kama tu mabadiliko ya kiserikali ndiyo ilibadilika kutoka mzungu za meusi ila, hadi leo tukiangalia namna uongozi unaendelea, uh, ni wazungu tu ndio wanaongoza sababu uh, kiuchumi, kijeshi, kidiplomasia natazama mkono wa mzungu huko tu juu ya Kongo. uh, tumesherehekea miaka hamsini na tano uhuru wa Kongo katika hali ya shamrashamra, tunaona wanajeshi wametembea barabarani na, na raia pia, ila hatukitazama namna uh, hali ilivyo kama hatujapata uhuru kamilifu. Uhuru unaonekana tu ni wakati mzungu ametoka na ameachia madaraka mkongomani, wa uzila wa vitu vingine, kukizingatia kiuchumi ama kijeshi ama pia kidiplomasia, mzungu kiiko pale na weka mkono wake wako juu yatoma. Hatukizame mabadiliko kamilifu, ni kama tu wazungu wako pale pale. Tukizama namna vita zinaendelea, wazungu wamo humu ndani. Tukizama pia kuzungumza ili kwa mfumo wa pesa za kidi au kuangaliwa ni vitu vitu kaza, wakati ambayo tunaelekea kwamba hadi sasa mbereji ambaye anaongoza Kongo, hata kama tumepata uhuru. Asante sana. Kwa faida ya msikilizaji, nikumbushe majina yako na unazungumza ukiwa wapi? Naitwa Kasereni, ni kupitia RFI Kiswahili, toka hapa kukaa kwa kusimu. Nashukuru na kazi njema na sherehe nzuri pia kwa wakongomani wote ambao wanafuata RFI Kiswahili. Asante sana na kutakia kila la heri ukiwa hapo Bukavu. Jina naitwa jina ni Songa Milemba Rigobe. Mimi ni mkaaji wa, mimi ni mwananchi wa Kongo, nilikuwa naishi Ukavu, mashariki wa Kongo, na ni mzaliwa wa teritoare ya Mwenga. Hivi sasa naishi Uganda kama vile mkingi. Ndiyo, nchi ya Kongo inasherekea miaka hamsini na tano ya uhuru. Una maoni gani kuhusu mafanikio yaliyofikiwa na pengine una matarajio gani huko siku za mbeleni? Kwanza ni kushukuru wale ambao walipigana ili kwamba tufikie uhuru, lakini kwa sasa sisi hatujaona uhuru sababu kila leo wakongomani wanaendelea kufariki kama nyama. Ni vitu ambavyo havifurahishi kama raia wa Kongo. kuna jambo gani zuri ambalo a basi, kama nyinyi wa Kongo mnaweza mkajivunia kwamba limefikiwa tangu baada ya kuondolewa kwa mkoloni? Kwa, kwa sasa hakuna jambo kabisa ambalo tunaweza kuzungumzia kwamba limeendelea vizuri sababu e, tukiangalia siasa, mambo hayatembee vizuri kabisa. Tukiangalia kiuchumi, mambo nayo hayaendelee vizuri sababu kila leo nchi inaendelea kuporwa na o, watu wa nje hata na na, na, na na raia wa Kongo. Alafu hiyo ina, inafanya kwamba mambo yaende polepole kabisa. Ni mambo ambayo inaenda polepole pole kabisa tuyafikia kiwango ambacho sisi tunitarajia kufikia nini. Kilikuwa matarajio yako wewe songa milemba nini? matarajio yangu ilikuwa kwanza ni usalama aa, alafu usalama ukiwepo mambo yote yataenda shwari, sababu uchumi utatembea vizuri e, wafanyabiashara watatembea kama hata na wageni watatutembelea, wata na hiyo itatusaidia kuingiza pesa na raia wataishi. Unadhani nini kifanyike basi ili kuyafikia hayo ambao ninyi mnaonya ni matarajio yenu kule nchini DRC? Mimi kama vile mkimbizi, sababu hali ambayo unaishi leo si nzuri kabisa Uh, kama vile mkimbizi sababu nimesoma chuo kikuu, alafu kama naishi nchi nyingine kama vile mkimbizi, situmiki naishi kama sijui mtu gani, hiyo kabisa inifurahishi. Alafu kama mwananchi wa Kongo, cha kwanza ambavyo ningililia kwanza ni amani. Alafu amani kiweko, mambo mengine yote yataenda shwari kabisa. Asante sana, Songa Milemba, ukiwa Kampala nchini Uganda. Ndiyo, nashukuru kabisa na wewe asante sana. Mimi kwa majina naitwa Sendi Victa, maarufu kabisa kama Shimita. Mimi ni Mkongomani, naishi hapa Kenya toka mwaka elfu mbili na, na tisa. Mimi e, kwa maoni yangu kabisa, toka nchi yangu ipate uhuru miaka hamsini na tano hii, kweli nimezaliwa, nimekuta nchi iko na shida, waraia wanakufa, wamama wanabakwa siku kwa siku. Sasa ndomaana nimepanda hewani kwa kusema kwamba kwetu sisi kama wakongomani akona chochote kabisa ambao tunafaidika kwa miaka hii yote ambayo tumepitia hako ya miaka hamsini na tano miaka ya uhuru. Na kwa maoni yangu mimi ningesema kwamba ingekuwa hata heri eh, government na raia na rais eh, akae ah, chini, angalie nini Wakongomani wanaweza na wenyewe wakasema, hata na sisi tumefurahia nchi yetu, kwa maana si vizuri nchi kukaa mara kwa mara vita vita na afu kunatokea seme tukutane, kuna celebration ya uhuru wa Congo. Mimi sioni uhuru na hakuna maana yoyote kabisa ya uhuru nchini Kongo, ukiona saa hii watu wanakufa wanabakwa nini, kila, kila kona ya Kongo ni vita. Sasa ndo hivo nimepanda, yani nitaki kupongea maneno kama hayo. Nakushukuru sana sende Victor, ukiwa nchini Kenya, wewe ni raia wa Congo. Asante yeah. Barabara kabisa. Nami sasa napitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Matthew Mtambwe unasema ndani ya miaka yote hiyo tumefaidika, ukimbizi na kupoteza mamilioni ya watu wasiokuwa na hatia, kuundwa kwa vyama mama zetu wakibakwa kila kukicha, hiyo ndiyo faida tuliyoipata. Nyanda Mayala wa Ilula, Magu, Mwanza, Tanzania unasema mimi, japo si Mkongomani, lakini inanigusa. Kongo haijawa makini na uhuru wa kweli, nadhani ni wakati wa Wakongo kumiliki mali zao kwa manufaa yao. Kambulala Kabuyaya unasema hakuna cha kujivunia, isipokuwa usalama haumo, sababu ni watu wanakufa tu. Christian Irenge Bunguke wa Bukavu unasema kilichobadilika ni mamlaka tu toka kwa Mbelgiji, ila kwa mambo wengine hakuna uhuru kiuchumi, kijeshi, kidiplomasia. Nchi za wazungu zinaendelea kutuongoza katika ule mfumo wa ukoloni mamboleo. Asante sana kwa wasikilizaji wetu mliotuma ujumbe wenu mfupi katika ukurasa wetu wa Facebook. Muda haunasi, ulikuwa nami Matha Saranga na kutakia wakati mwema. Habari habari, habari. habari. Ndivyo anavyoondoka Matha Saranga. Ni kipitia kwanza ujumbe wako uliontumia kwa njia ya simu ya kiganjani Huyu hapa anaitwa mm -hmm, anasema yeye ni Andrew Ndimbo akiwa Songea, nchini Tanzania. anasema nawatakia, uh, nawatakia uhuru mwema wananchi wa DRC. Usen Buko wa Dodoma, Tanzania, ongereni wanakongo wa kutimiza miaka hamsini na uh, mitano. Andrew Ndimbo kupitia Facebook anasema Burundi, hakikisheni amani inapatikana wakati huu mkisubiri matokeo Uh, kutangazwa Zakaria Mapinda wa Ngokolo, Shinyanga, nchini Tanzania anasema mazungumzo ya nyuklia ya Iran lazima yafikie mwafaka. Huyu hapa anasema yeye ni e, Bakari Jigibo Power Family Group, uh, akiwa Rujewa, Mbeya, Tanzania Pongezi kwenu wananchi wa DRC kwa kuadhimisha miaka hamsini na mitano ya uhuru wa nchi yenu. Toussaint Augustin wa Goma, DRC anasema RFI Kiswahili ni kiboko yao. Asante sana. Boniface Maende Kanyonge wa Dar es Salaam, Tanzania anasema kwa nini Rais Kurunzi za anaendelea kukaidi namna hiyo? Na msikilizaji, muda umeturuhusu kuwa na hayo katika matangazo yetu haya ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI. Kwa niaba ya wote uliwasikia, mimi naitwa Ruben Lukumbuka. Msimamizi wa matangazo ni Victor Abuso. Tumshukuru pia Emmanuel Richard Makundi ametujuza habari za michezo, uh, kwa jioni hii. Funda mitambo ni Emmanuel Mbando. Asante sana msikilizaji, nikutakie jioni njema. Kwa heri kutoka Dar es Salaam. Kibao hicho My Lover kutoka Ghetto Boys hapa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Msikizaji, leo tunaagana nawe. Kumbuka, sekunde chache kutoka hivi sasa, utajiunga na wenzetu huko Paris, Ufaransa kwa matangazo mengine. Kwaheri kutoka Dar es Salaam.