Imetimia saa 12 kamili za jioni jijini Arusha nchini Tanzania, Bujumbura nchini Burundi ni saa 11. Na hii ni RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Hujambo na karibu katika awamu hii ya kwanza ya matangazo kwa lugha ya Kiswahili leo Jumatano, Julai 29 mwaka 2015. Awali ya yote, muktasari wa habari Chama tawala nchini Tanzania, CCM, chasema hakiumbishwi na kuondoka kwa waziri mkuu wa zamani Edward Lowasa aliyehamia upinzani. Shirika la chakula duniani laanza kupeleka misaada ya chakula katika majimbo Sudani Kusini. Na serikali ya Afghanistan kuchunguza taarifa zilizoenea ulimwenguni kuhusu kifo cha kinara mkuu wa kundi la wapiganaji wa Taliban, Mullah Omar. Nitafurahi kupata arafa yako msikilizaji, ukinitumia kwenda nambari ukianza na alama ya jumlisha 255764015747 na katika ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Jina langu ni Martha Saranga. Tuanzie nchini Tanzania. Chama tawala nchini Tanzania, CCM, kimezungumzia hatua ya waziri mkuu wa zamani Edward Lowassa kukihama chama hicho na kujiunga na chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA na kusema kwamba chama hicho hakitayumba kutokana na hatua hiyo. Victor Robert Wille anakuja na taarifa zaidi. Katika mkutano na waandishi wa habari, licha ya kutotaka kuzungumzia swala hilo, katibu wa siasa na uenezi wa mkoa wa Dar es Salaam Juma Simba Gadafi anakanusha taarifa za kuwepo mpasuko ndani ya CCM. Akitangaza kukihama chama cha mapinduzi CCM, Edward Lowasa amesema moja ya sababu za kuachana na chama hicho ni pamoja na kutotendewa haki katika mchakato wa kupata mgombea wa urais kupitia chama hicho. Lakini Juma Simba Gadafi yeye anasema chama chake kilifuata taratibu, lakini tumekwenda kwenye neki. Wajumbe wa neki wako 366 walivoti katika majina matano, na wagombea wale wote waliokuwepo kwenye nafasi ya ujumbe wa halmashauri kuu, akiwepo makamu wa rais, waziri mkuu, mheshimiwa Lowasa, walikuwepo kwenye neki wakavoti, wakatoka Januari Makamba wakatoka na Membe. Tumeenda kwenye mkutano mkuu na Loasa akiwepo amevoti, na kwenye mkutano mkuu alikuwepo katika watatu, akapiga kura akachaguliwa Magufuli. Kwa hiyo kama asingekuwepo hayo, hayo ndio yangeelezwa katika hatua nyingine. Juma Simba Gadafi yeye anaona kuwa kuondoka kwa Loasa CCM si kitu cha ajabu, kwa sababu wengi wamekwisha fanya hatua kama hiyo na chama kilibaki imara, wafuasi walikuwa wako ndani ya chama cha Mapinduzi. Na katika mfumo wa chama chetu, chama kwanza, mtu baadaye kwa hiyo kuondoka kwake, ameondoka yeye. Kuna wengine washaondoka. Lakini mfumo wa kuondoka hajaanza Ruasa. Kulikuwa na hapa, nazimu, mtu alikuwa anasukumwa na magari hapa anaitwa Mlema. Anasukumwa kabisa gari na anasukumwa. Ni utaratibu mtu lidhaa yake. Kwa lazima uheshimie lidhaa ya mtu akitoka; huwezi kukaijibu kwa nini ametoka? Yeye ndio anajua kwa nini ametoka. Lakini chama cha mapinduzi kitabaki imara na kitasimamia imara. Nataka niwaambie, nataka niwathibitishie. Mtu yoyote akitoka kwenye chama ichi Sitasimama imara. Nataka niwathibitie tarehe ishirini na tano kwa mtu kama John Pombe Magufuli, mtu ambaye ana rekodi nzuri, ameshinda kwa asilimia themanini na saba na kuambia kwamba sisi tutashinda asubuhi kwa upe. Wala tuna tatizo katika hili. Ole Medei ni kada wa CCM , alishiriki katika tukio la kutangazwa kwa Lowasa kujiunga na Chadema na nikapata fursa ya kuzungumza naye. Nimemsindikiza mheshimiwa Lowasa kwa sababu kwanza ni rafiki yangu. Vitendo walivyotendewa na chama changu chama cha mapinduzi sio vya kiungwana. Sio vya kuungana kwa sababu vilikiuka katiba ya chama cha mapinduzi. Kwa hiyo hiyo inamaanisha, kana kwamba chama chako pia umekiweka kando? Chama changu mimi bado ni mwanachama, sijakiweka kando. Binafsi wewe unaona kwamba kuondoka kwa Lowassa ndani ya CCM ni mpasuko kwenye chama ambacho unasema ni chama chako, ambacho bado unakitumikia? Sijasema ni mpasuko, lakini ataondoka na watu. Na watu hao ndio wanachama wenyewe? Hao wataondoka wengi. Lakini chama cha CCM kinalizungumzia vipi swala la hofu ya Lowassa kuondoka na wafasi wengi? Huyu hapa Juma Simba Gadafi, kama Loasa angekuwa anataka kuondoka na watu wengi, jana, mgewaona watu wengi pale wanarudisha kadi na wanaingia kwenye kadi zingine, wanaingia kwenye chama cha Chadema na chama kingine. Hilo kwanza ungeliona, lakini Loasa alikwenda yeye yeah, akarudisha kadi, lakini aw yeah, unaosema unasikia say, lakini hakuna aliotoka. Tunazungumzia vitu ambavyo vipo, na hata mtu akitoka, kuna wengine watatoka wataingia CCM na kuna wengine watatoka wataingia Chadema wengine. Mpango wa utokaji sio lohasa tu watu utu, wengi wanatoka kwenye vyama. Alikuwepo CCM akatoka akaenda kule, Mrema alikuwa CCM akatoka aki. CCM bado si strong kwa sasa. Siasa za Tanzania zinaonekana kugubikwa na gumzo la hapa na pale kuhusu ushindani wa kisiasa, lakini mbivu na mbichi zitajulikana baada ya kura kupigwa katika uchaguzi wa Oktoba 25 mwaka huu. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limeelezea kutoridhishwa na namna ambavyo kesi ya Saif al-Islam Gaddafi, mwana wa aliyekuwa rais wa Libya hayati rais Muammar Gaddafi, iliyoendeshwa hadi kufikia uamuzi huo hapo jana. Mahakama iliyoteuliwa na serikali isiyotambuliwa na mji na mjini Tripoli iliamua Saif kunyongwa kwa adhabu ya kifo katika kesi inayomkabili, hatua ambayo inaombwa na shirika hilo kupitiwa upya. Aidha, saa chache baada ya mahakama nchini Libya kumhukumu kunyongwa mtoto wa kiongozi wa zamani wa taifa hilo Muamar Gadafi, Umoja wa Mataifa umeeleza kuguswa na hukumu hiyo iliyotolewa sambamba na watu wengine wanane, ambapo ofisi ya Umoja wa Mataifa inasema imejiridhisha kuwa kesi hiyo haikuendeshwa kwa misingi ya haki na sheria za kimataifa kuhusu haki za binadamu zilikiukwa. Huko Sudani Kusini, shirika la chakula duniani WFP limeanza tena kudondosha chakula katika majimbo ya Upper Nile na Unity. Udondoshaji huo unakuja karibu miezi minne baada ya shirika hilo kusimamisha upelekaji wa chakula huko kutokana na mapigano makali. Huyu hapa James Shimanyula kutueleza zaidi. Sauti ambazo mmesikia ni za watu wanaodondoshewa chakula na ndege za shirika la chakula duniani mojawapo ikiwa inapaa angani katika anga ya Sudani Kusini. <tune> ukiachana na sauti hizo, kulingana na shirika hilo la chakula duniani, WFP, zaidi ya watu milioni mbili unusu wanakabiliwa na janga la njaa baada ya kulipuka kwa mapigano miezi kumi na tisa iliyopita. Ingawaji sehemu ambayo sasa chakula kinadondoshwa ni katika majimbo ya kuzalisha mafuta ya Panaili na Unity. Mwakilishi wa shirika la chakula duniani, WFP, Joyce Luma anasema kwa vile hali ya usalama imethibitiwa na pande zote ya You know, kauli yake Joyce Luma, mwakilishi wa shirika la chakula duniani WFP. Anayeripoti kwa niaba ya Radio France International, idhaa ya Kiswahili, ni mimi James Shimanyula <muchasana> Radio France Internationale. Asante sana msikilizaji, ukiwa Lusaka nchini Zambia unayapata matangazo haya kupitia 100.5 FM. Hii ni RFI Kiswahili kikutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa kumi na mbili na dakika nane kwa saa za Afrika Mashariki. Viongozi kutoka Jumuiya ya Mataifa ya Maziwa Makuu ICGLR wanakutana leo Jumatano mjini Kinshasa nchini DR Congo katika mkutano wa kumi na mbili wa kilele kujadili masuala kadhaa yanayohusu amani eneo hi Maziwa Makuu. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na katibu mkuu wa shirika hili la kikanda, Prospo Higiro, mkutano huu wa siku mbili utajikita katika masuala ya kisiasa, usalama na ya kibinadamu katika nchi wanachama wa kanda hili. Wawakilishi kutoka mataifa haya wanasema miongoni mwa mada muhimu zinazojadiliwa ni pamoja na migogoro yanayogubika nchi ya Burundi, Sudan Kusini, Jamhuri ya Afrika ya Kati na Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mkutano huu unatija gani katika juhudi za katika kusaka suluhu ya migogoro inayoendelea kwenye mataifa haya. Mwenzangu Ruben Likumbuka amezungumza na Mali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Bujumbura nchini Burundi. burundiasini ha, nadhani haikutofautiana na mwenendo mzima wa viongozi wetu wa Afrika ambao sana wanazoufisha mashirika hayo ambayo yangeweza kuutia nguvu bara letu la Afrika na hususan eneo za kikanda, lakini utakutana uendeshaji wa shughuli za kiserikali kila e, unatuma mpaka ushirikiano katika mashirika kama hayo yaweze kuzohofika kufuatana na malengo tofauti ya viongozi wetu wa serikali wa nchi zetu hii. Na kwa mtazamo wako, pengine unaona kwamba ICGLR imefikia malengo yake kusuluhisha migogoro ambayo yameibuka huko DRC, Burundi kwenyewe, Jamhuri ya Afrika ya Kati na Sudan Kusini, kama wanavyopanga kwenye ajenda yao mkutano hii leo? Sidhani kama wanaweza kufaulu kama walivyopanga wao, lakini ni harakati tu kutaka kuonyesha nia, na hasa ni kukopi tu, ni kukopi yale ambayo labda mabara yengine kama Ulaya yanakushirikiana kwenda kikanda na kuleta nguvu. Lakini ukitizama sisi mwenendo wetu, kwa kweli ni udhaifu, mtufulisha kuwa nia eh, zipo, lakini juhudi kwa kweli za kufika kutatua matatizo kwa kweli hakuna, kwa sababu unakutana matatizo yetu kati ya nchi zetu hizi ni mengi nchi ambazo hazina ushirikiano wa wazi. Na pengine unadhani ni nini hasa kinachosababisha kwamba mataifa haya yanaonekana kushindwa kusuluhisha migogoro yao yenyewe na nini kifanyike? Eh, na ukosefu mzima wa mfumo wa utawala bora, kwa sababu ukizingatia nchi zetu hizi hazizingatii kule zilikotoka na wapi zimefika na kule zinakoelekea. Ni nchi ambazo zinaongozwa kinadharia tu. Kwa hivyo, nadhani ni mfumo mzima wa utawala bora ambao unakosekana katika nchi zetu, ukizingatia haswa kuna matatizo ya ya kufanya utawala kama ni kitu binafsi, alafu pia kupishana kwenye madaraka inakuwa shida. Hayo yote zote ni si dalili kuonyesha kwamba bado hatujaelewa nini uongozi wa mataifa na nini kuongoza wananchi. Kwa hiyo nadhani hii itatupa muda mrefu kuweza kubadili na hususan inakwenda kwenye asili kabisa ya utamaduni wa Afrika. Ni sauti yake Mali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Bujumbura, Burundi. Watu wenye silaha wamemuua mlinzi mmoja nje ya ofisi za ubalozi wa Niger mjini Cairo hii leo. Wizara ya mambo ya ndani nchini Misri imeeleza watu ambao hawakutambulika walimfyatulia risasi mlinzi huyo nje ya ubalozi wa taifa hilo la jamhuri ya Afrika magharibi mapema asubuhi. Hata hivyo, msako umeanza kuwabaini wauaji hao. Hakukuwa na madai kutoka kwa kundi lolote kutekeleza mauaji hayo. Jeshi la Nigeria limedai kuwakomboa raia thelathini waliokuwa wakishikiliwa mateka na kundi la Boko Haram wakiwemo wanawake saba na watoto ishirini na moja kufuatia makabiliano yaliyoanzishwa na jeshi dhidi ya kundi hilo lenye msimamo mkali kaskazini mashariki mwa Nigeria. Maafisa jeshi walisema operesheni hiyo ya kuwakomboa mateka ilifanyika katika mji wa Dikwa jimboni Borno, ambako kunadhibitiwa na wapiganaji wa Boko Haram tangu Aprili na kurejeshwa mikononi mwa jeshi juma lililopita. Mji wa Dikwa uko umbali wa Takriban kilomita 90 mashariki mwa mji mkuu wa Maiduguri jimboni Bono. Kwa mara ya kwanza katika historia, Radio France Internationale uh -huh, inaeneza uh -huh, taarifa uh -huh, kote duniani lugha ya Kiswahili uh -huh, zikipaswa anga kutoka Dar es Salaam da, da, da, da, da, da, Tanzania, kila siku saa moja na nusu mpaka saa mbili na saa mbili na nusu mpaka saa tatu asubuhi na kisha saa kumi na mbili jioni mpaka saa moja kwa habari za siku nzima. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Radio France International Kiswahili. Asante sana msikilizaji, ukiwa nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo unayapata barabara matangazo haya kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Hii ni RFI Kiswahili na hivi sasa ni saa kumi na mbili na dakika kumi na tatu. Serikali ya Afghanistan imesema imeanzisha uchunguzi rasmi kuhusu taarifa zilizoenea hii leo limwenguni kuwa kinara mkuu wa kundi la wapiganaji wa Taliban Mulah Omar amefariki. Ali Bilal anakuja na taarifa kamili. Taarifa hii imetolewa hii leo siku ya Jumatano na Sayed Zafar Hashem, msemaji wa ikulu ya rais mjini Kabul nchini Afghanistan, ambaye pamoja na kuonekana kutokuwa na uhakika, amesema wanaendelea kufanya uchunguzi kuhusu habari hizo. Licha kuwa taarifa hizi hajathibitishwa rasmi na kundi hilo la Taliban. Kwa miezi kadhaa kumekuwepo na tetesi kuhusiana kifo cha kiongozi huyo wa ngazi ya juu katika kundi hilo la Taliban, Mula Omar. Kenara huyo mkuu wa kundi la Taliban alitoweka tangu mwaka elfu mbili na moja, miaka kadhaa iliyopita, na ripoti zilitolewa kuhusiana kifo chake. Kifo hicho kimetokea wakati ambapo serikali ya Afghanistan ilikuwa ikijiandaa kuanza mashauriano ya amani na kundi la Taliban. Taarifa nyingine zinaendelea kueleza kwamba huenda kiongozi huyo alifariki miaka kadhaa iliyopita. tembele ya nchi hiyo mnamo mwezi Novemba. Baadaye Fabius amesema nchi yake na mataifa mengine yenye nguvu duniani yamefurahishwa kufikia makubaliano hayo, jambo walilolilenga zaidi, na kuongeza kuwa mkataba huo utafikiria malengo ya kuizuia Iran kutumia mradi wake kutengeneza silaha za maangamizi. Wazo tulilokuwa nalo ilikuwa ni kwanza kufikia makubaliano haya yanayonufaisha nchi ya Iran na ambayo pia ni muhimu kwa Ufaransa na hali kadhalika kwa mataifa ya kanda hii na kwa ulimwengu wote. Lakini kwanza haya ni makubaliano yanayowafaa wananchi wa Iran wenyewe na tumefurahishwa na mwafaka uliofikiwa. Lakini wazo kuu ni kuzuia kutengenezwa kwa silaha za maangamizi na kuzuia ongezeko la silaha hizi za kinyuklia za Iran kwa sababu hatari hii haiwezi kuwa kwa taifa la Iran pekee la lakini kwa mataifa mengine ya kanda hii nukleer, risk de, les autres pays de la region. Ni sauti yake Laura Fabius, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa. na msikilizaji, tunaelekea viwanjani. Ni saa kumi na mbili na dakika kumi na sita. Habari za jioni, Ruben Lukumbuka ni nzuri bila shaka. Na msikilizaji wetu hujambo, popote pale ulipo. Na katika habari za michezo jioni hii ya leo, michuano ya kuwania ubingwa wa soka baina ya vilabu kutoka eneo la Afrika Mashariki na Kati, SEKAFA maarufu Kagame Cup, yameendelea hii leo katika uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam huko nchini Tanzania na tayari vilabu vinane vilivyofuzu katika michuano ya mwondoano vimefahamika, na leo siku ya Jumatano msikilizaji, Alshandi washindi wa pili wa kundi B wamechuana na KCCA ya Uganda na ambao walimaliza wa pili katika kundi Ch kwa alama sita. Hadi wakati huu mchuano uliosubiriwa kwa hamu na ghamu na mashabiki wa soka nchini Tanzania ni kati ya Azam FC na Yanga ambao bado unaendelea na bila shaka hivi punde tutajiunga na mwenzetu Emmanuel Richard Makundi ambaye yuko uwanjani huko. Tukisubiri kuungana naye Emmanuel Richard Makundi. Rais wa shirikisho la soka barani Ulaya UEFA, mm, Michel Platini leo ametangaza azma yake ya kuania urais wa shirikisho la soka aa, duniani FIFA katika barua iliyotumwa kwa rais wa makatibu wakuu wa shirikisho hilo FIFA lenye wanachama mia mbili na ushe mia mbili na tisa amesema kuwa uamuzi huo ni wa kibinafsi ambapo alipima uzani wa yeye kuliongoza shirikisho hilo la FIFA pamoja na uh, ile hatma uh, yake kimaishani akisema kuwa inabidi kujituma kimaisha. Michel Platini ni raia wa Ufaransa na ambaye amekuwa rais wa UEFA tangu mwaka wa elfu mbili na saba pamoja na kuwa mwanachama wa kamati ya shirikisho la soka duniani FIFA tangu mwaka wa elfu mbili na mbili Platini ameongezea kuwa katika nusu ya karne iliyopita FIFA imekuwa na marais wawili pekee, na yeye amesema kuwa atajaribu kuona ikiwa atapewa kura. Lakini matukio ya hivi karibuni yalilazimika uh, yali uh, shirikisho hilo kufungua ukurasa mpya wa kuangazia uongozi wake licha ya uh, tatizo lililojitokeza hasa zaidi kashfa ya ufisadi ambayo ilijitokeza katika uh, FIFA. Nyota wa Borussia Dortmund Mats Hummels amesema klabu nyingi za Ujerumani huogopa kucheza dhidi ya mabingwa wa Bundesliga Bayern Munich na hili linafaa kukoma. Mafahali hao wa Bavaria, Bayern, wataanza msimu mpya Agosti 14 kwa mechi ya nyumbani dhidi ya Hamburg. Nao wanapigania kuwa timu ya kwanza kushinda ligi mara nne mfululizo baada ya kushinda Bundesliga msimu uliopita wakiwa wamesalia na mechi nne, msikilizaji. Lakini hata hivyo, Hamels alisema klabu nyingi za Ujerumani hufanya maisha kuwa, ra kuwa rahisi kwa klabu hiyo ya Bavaria na msikilizaji, nimalizie tu kukuambia kwamba mechi ya kati ya Yanga na Azam bado yanaendelea, na timu hizi mbili hamna hata mmoja ambayo hadi sasa imefunga timu nyingine, lakini bila shaka najua uh, mwenzetu Emmanuel Richard Makundi, pamoja na kwamba hapatikani nda, kwa, kwa laini ya simu, atatujuza katika um, matangazo yetu ya hapo kesho asubuhi. Ndio hayo tu niokwa nayo, na jioni hii ya leo. Mathasaranga, asante. Ni saa kumi na mbili na dakika ishirini, Dar es Salaam, Tanzania. Karibu Emmanuel Makundi katika Gurudumu la Uchumi. na msikilizaji wa RFI Kiswahili, mwishoni mwa juma lililopita, rais wa Marekani Barack Obama alifanya ziara kule nchini Kenya, lakini kisha akaelekea kule Ethiopia. Lakini mbali na Ethiopia, anataraji pia kutembelea taifa la Misri, ziara ambayo inatazamwa na wachambuzi wa mambo haswa wa maswala ya uchumi kama ziara ambayo viongozi wa Afrika wanapaswa kujifunza na wanaiona kama Marekani inataka kuendelea kuimarisha mizizi yake katika bara la Afrika, hasa kwa kujaribu kushirikiana kibiashara na kutumia rasilimali ambazo Afrika linazo. Katika kutathmini ziara hii ya rais wa Marekani Barack Obama, nimemwalika tena kwa mara nyingine, kwa kuwa tulikuwa naye juma lililopita, nikasema tujumwike naye juma hili, Dr. Wetengere Kitojo, mtaalamu wa maswala ya uchumi na mhadhiri katika chuo kikuu cha diplomasia cha jini Dar es Salaam nchini Tanzania. Mtangazaji wako ni mimi Emmanuel Richard Makundi, karibu. Dokta karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Asante sana nam, pengine uh, kwa kuanza tu, ziara ya rais Barak Obama ilikuwa imejikita katika maswala mengi mtambuka ambayo yanaligusa moja kwa moja bara la Afrika. Kikubwa ambacho pengine tuanze nacho kukitazama ni swala la demokrasia ambalo, uh, bila shaka dokta we ukiwa kama mtaalam wa maswala ya uchumi, linaenda sambamba sana, ni vitu ambavyo unaweza ukasema haviachani. Yeah, ni yeah. kweli Suala la demokrasia ni ni, ni swala mm, la muhimu wa uchumi kwa sababu maana yake ni kwamba lina, linalenga lina lina katika kuwahusisha watu wote katika kufanya maamuzi, lakini pia katika uzalishaji na kwa njia hiyo ukuaji wa uchumi au maendeleo yanawanufaisha watu wote. Kwa hiyo ni vitu ambavyo huwezi kutenganisha demokrasia na mambo ya uchumi. Kwa hivyo Dkt, kwa namna nyingine ni kwamba ujumbe aliokuja nao rais wa Marekani Barack Obama katika nchi za ukanda wa Afrika Mashariki na kati kuhusu demokrasia ni suala ambalo pengine amelitazama kwa kina na kuona kwamba kuna mapungufu sehemu, na kwamba ndio maana mataifa mengi bado hayajaendelea uchumi wake haujaendelea kuimarika. Yeah, nafikiri ame, ame, ameangalia kitu ambacho ni cha muhimu, ambacho hata sisi tunatakiwa kukiangalia, kwa sababu ukiangalia nchi nyingi za... Za, za Afrika Mashariki hata za Afrika bazo zinaendelea kuwa ku ku na ukandamizaji zinaendelea kuwa na, na na utawala wa imla, utawala ambao hausikilizi pande zingine zi na, na, na haya ni mambo ambayo ni masuala ya, ya, ya muhimu. Tunahitaji kuwa wasikivu, tunahitaji ku, ku, kushirikisha makundi mbalimbali ndani ya jamii ili kuhakikisha kwamba tunaleta maendeleo ambayo yanakuwa sawia ndani ya jamii. Sasa uh, hii inaletwa na na na, na na na demokrasia uh, katika katika nchi ambayo ndio inapelekea ku kuhusisha haya makundi kuhusisha eh, ma, eh, maeneo mbalimbali ya maendeleo ili watu waweze kunufaika katika maendeleo. Kwa hiyo ni vitu viwili ambavyo vin, vinakwenda sambamba na ni kitu cha muhimu kwa maendeleo. Miongoni mwa mambo mengine ambayo uh, ziara hii ya uh, rais wa Marekani Barack Obama ilikuwa imejikita ni katika maswala ya kuhubiri amani uh, pamoja na kuepuka mizozo, jambo ambalo kwenye hotuba zake zote aliyotoa nchini Kenya na uh, juma hili akihutubia kikao cha wakuu wa Umoja wa Afrika mjini Addis Ababa, Ethiopia, amesema ni lazima mataifa yaepuke migogoro isiyokuwa ya msingi na hapa anazungumzia viongozi wanaendelea kukaa madarakani kwa muda mrefu, na kusema kwamba kuna haja ya kuona viongozi wenye damu changa ili kuleta mawazo mapya ya kimaendeleo. Hilo hilo ni jambo la msingi sana katika katika bara letu la Afrika, na, na mimi nalihusisha hilo pia na, na, na debo, demokrasia kama nilivyokuambia viongozi wengi wa Afrika Uh, wana mtazamo potofu kwamba wao ndio tu viongozi pekee na hakuna watu wengine ambao wanaweza wakaongoza wao waking'atuka. Sisi tulikuwa na mtazamo wao pia Nyerere alipokuwapo, watu watu wakajiuliza maswali hivi, Nyerere akiondoka tunaweza tukapata viongozi wengine bora? Lakini Nyerere ameng'atuka, tukapata viongozi wengine bora mpaka sasa. Huu ni mtazamo ambao ni mtazamo, kwa sababu kila kiongozi anapokuja anakuja na mawazo tofauti ambayo yanaweza yakabadilisha bara hili la Afrika, lakini pia nikubaliane naye kwamba tunahitaji kwa kweli vijana ambao wana Mawazo ya kisasa ambazo, uh, ya, ya kimaendeleo zaidi kushika madaraka huku wazee wakikaa pembeni kuwashauri tu vijana hawa kuleta maendeleo, lakini sio ule sio mtindo wa sasa ambapo viongozi wengi wanataka kubadilisha katiba, wanangangania madaraka mpaka wanataka kufia kwenye urais. Ile ni jambo ambapo kweli Waafrika tunabidi tuachane nalo kabisa. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, Rais Obama amekuja nchini Kenya. A, pia alihudhuria mkutano wa makongamano la kimataifa kuhusu wajasiriamali, na katika hotuba yake jambo moja ambalo ningependa ni, ni, pia nikushirikishe, Dokta. Alizungumzia kuhusu ushirikiano wa kibiashara kati ya nchi yake na nchi za Afrika swala so, ambalo hivi karibuni Marekani imeonesha nia pengine ya dhati na zaidi uh, pengine kutaka kuipiku China kushirikiana kibiashara na mataifa haya ya bara la Afrika. Hili unadhani kupitia ziara yake litafanikiwa kiasi gani kwa mataifa haya kuiamini tena Marekani na kurejesha uhusiano ambao hivi karibuni ulikuwa umesuasua? Nasema tu kwamba katika ule ushindano sasa na Marekani kuendelea kujizatiti kuwa taifa kubwa, kama wanaofaa, Marekani ni taifa kubwa, lakini ambalo linatishiwa sasa na ukuaji wa utu uchumi wa China. Lazima kama nilivyosema katika kipindi kilichopita, Marekani ifanye mikakati ambayo itaendelea kulifanya taifa hili kuendelea kuwa taifa kubwa na kutawala dunia, na moja mkakati wa Marekani sana na mataifa ya Afrika ambayo, ambayo inaonekana kuwa bara tajiri sasa, hii mm, ina, ina lengo na kuendelea kuifanya Marekani iendelee kunufaika kuimarisha ushirika wake na, na nchi hizi za Kiafrika, lakini kwa upande mwingine Marekani ikiendelea kujiimarisha zaidi kiuchumi duniani. Uh, kitu kingine ambacho Rais Obama amekizungumza katika ziara yake doktor uh, ni kuhusu kushangazwa kuona kwamba bara la Afrika lina rasilimali za kutosha kama madini na sasa hivi mafuta na gesi, ni mambo ambayo yanavumbuliwa yana sana katika bara hili, lakini imeonekana kana kwamba kuna matatizo sehemu jambo ambalo rasilimali zimekuwa haziwanufaishi wananchi wala taifa lenyewe. Unajua, ni jambo ambalo kila mtu analishangaa. Mtu yoyote ambaye anaakili timamu analishangaa, inakuwaje bara ambalo inakuwa na na, na rasilimali nyingi lukuki, mpaka mataifa nje anatamani, lakini inaendelea kuwa maskini. Na tatizo ambalo uh, Barack Obama aliliongelea, aliongelea habari ya ya ya, ya kutunza au kuvuna rasilimali hizi kwa maendeleo ya, ya ya mataifa ya Afrika na of course kitu kimoja ambacho alikiongelea na kipoint ni ufisadi ambao unaendelea katika nchi nyingi ambazo zina rasilimali. Hili limekuwa ni tatizo kubwa, na limekuwa ni kilio kikubwa, na kama nchi za kiafrika hazitapambana na ufisadi ambao unaendelea kupitia mikataba, kupitia biashara, kupitia misaada, bara la Afrika litaendelea kuwa masikini, na tutaendelea kuwa watazamaji, wakati mataifa mengine yakiendelea. Nilizungumzia hapo awali, wakati tunaanza makala yetu, doctor, kuhusu mambo ya maswala ya, ya utawala bora, lakini kwa kuwa umeligusia swala la ufisadi, ni ambalo lilizungumza nchini Kenya, akataka viongozi kukomesha vitendo vya rushwa ambavyo amekiri moja kwa moja, kwa sehemu kubwa vinarudisha nyuma juhudi za maendeleo, na kwa sehemu kubwa fedha nyingi zinapotea kutokana tu na kulipa pesa nyingi katika kupata hongo ama kutaka uh, viongozi wajinufaishe. Pengine hili unadhani ni kwa kiasi gani sasa viongozi wa Afrika wanapaswa kulifanyia kazi ili kutokomeza rushwa, na pengine kuona zile fedha ambazo zinapotea kutokana na rushwa zinarejeshwa kwa wananchi? Viongozi wengi unakuta kwamba ni wasemaji tu, lakini hawana uchungu na umaskini na matatizo ambao wananchi walioweka madarakani wanayo na sehemu kubwa ya pesa ambazo zinaibiwa zina, zina, zina kifisadi zingeweza kufanya maendeleo makubwa, na, na, na, na bara la Afrika lisingekuwa hapa lilipo leo. Kwa hiyo ifike sasa mahali wananchi sasa waseme, tunataka kuweka watu madarakani, watu ambao wana uchungu, wanauma na umasikini na kutokuwa na maendeleo kwa bara la Afrika, ili tuweke watu ambao watasimamia uchumi, watasimamia ufisadi kwa ajili ya kuleta maendeleo ya bara la Afrika. Tunahitaji kimsingi mapinduzi makubwa ya uongozi, na mimi nafikiri hilo ndio tatizo namba moja la Afrika na kwa kumalizia tu, pengine kiujumla, unaitazamaje ziara hii ya rais wa Marekani Barack Obama ambao amehitimisha jumaa hili katika ukanda huu wa Afrika mashariki na kati? Kiuchumi, unadhani kutakuwa na manufaa yoyote yatakayotokana na ziara hii kiuchumi? Mimi nachokiona ni kwamba japokuwa Marekani ina ina ajenda ya siri ya kuendelea kujimarisha, lakini katika kujimarisha huku nchi za Afrika tunaweza tukanufaika pia. Tunaweza tukanufaika kwa sababu gani? Kwa mfano, upendeleo pekee ambao tumepewa na Marekani wa kupeleka bidhaa zetu kwa kiwango fulani na bila kodi, kuna nchi ambazo zimenufaika sana. Kenya imenufaika sana, kwa maana kwamba tunatakiwa tuzalishe bidhaa ambazo zitaenda kule Marekani, zitaleta ushindani kule Marekani. Kwa hiyo lazima tuzalishe bidhaa zenye ubora na na na kuonyesha viwanda vingi na, na, na tuelekeze tupele, mkakati kwenye viwanda vya kuongeza thamani kuzalisha bidhaa ambazo zitaleta ushindani kule sisi, sisi, kwa njia hizi nchi nyingi za kiafrika tunaweza tukanufaika kwa ajili ya hilo. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, uh, pengine ulitaraji tujadili mengi na d tengere kitojo kuhusu ziara hii ya uh, Barack Obama katika ukanda wa nchi za Afrika mashariki kati, lakini muda umetupa mkono kulikweli kweli kweli ni kushukuru Dokta Wetengere Kitojo kwa kujumuika nasi kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili. Asante sana nam, msikilizaji na mpaka kufikia hapo ni tenanga makala ya Gurudumu la Uchumi kwa jumaa hili. Naitwa Emano Richard Makundi. Usikose kuungana nami juma lijalo. France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. RFI. Kiswahili. RFI. Radio France Internationale. Saa kumi na mbili na nusu za jioni mjini Nairobi nchini Kenya. Jijini Bujumbura nchini Burundi ni saa kumi na moja na nusu. Hii ni RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Tuanze na muktasari wa habari. Chama tawala nchini Tanzania CCM chasema hakiumbishwi na kuondoka kwa waziri mkuu wa zamani Edward Luwasa aliyehamia upinzani. Wanasiasa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati wapinga hatua ya wakimbizi kuruhusiwa kupiga kura katika uchaguzi ujao. Na muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi NATO waunga mkono mashambulizi ya kijeshi ya Uturuki huko Siria na Iraq. Karibu katika taarifa ya habari. Jina langu ni Martha Saranga. Chama tawala nchini Tanzania, CCM, kimezungumzia hatua ya waziri mkuu wa zamani Edward Lowasa kukihama chama hicho na kujiunga na Chama cha Demokrasia na Maendeleo, CHADEMA, na kwamba chama hicho hakitayumbishwa kutokana na hatua hiyo. Victor Robert Wille anakuja na taarifa zaidi. Katika mkutano na waandishi wa habari, licha ya kutotaka kuzungumzia swala hilo, katibu wa siasa na uenezi wa mkoa wa Dar es Salaam Juma Simba Gadafi anakanusha taarifa za kuwepo mpasuko ndani ya CCM. Akitangaza kukihama chama cha mapinduzi CCM, Edward Lowasa amesema moja ya sababu za kuachana na chama hicho ni pamoja na kutotendewa haki katika mchakato wa kupata mgombea wa urais kupitia chama hicho. Lakini Juma Simba Gadafi yeye anasema chama chake kilifuata taratibu, lakini tumekwenda kwenye neki, wajumbe wa neki wako 366 walivoti katika majina matano, na wagombea wale wote waliokuwepo kwenye nafasi ya ujumbe wa halmashauri kuu, akiwepo makamu wa rais, waziri mkuu, Mheshimiwa Lowassa, walikuwepo kwenye neki wakavoti, wakatoka Januari Makamba, wakatoka na Membe. Tumeenda kwenye mkutano mkuu na Loasa akiwepo amevoti, na kwenye mkutano mkuu alikuwepo katika watatu, akapiga kura akachaguliwa Magufuli. Kwa hiyo kama asingekuwepo hayo, hayo ndio yangeelezwa. Katika hatua nyingine Juma Simba Ghadafi yeye anaona kuwa kuondoka kwa Loasa CCM si kitu cha ajabu, kwa sababu wengi wamekwisha fanya hatua kama hiyo, na chama kilibaki imara. Wafuasi walikuwa wako ndani ya Chama cha Mapinduzi, na katika mfumo wa chama chetu, chama kwanza, mtu baadaye kwa hiyo kuondoka kwake ameondoka yeye. Kuna wengine washaondoka. Lakini mfumo wa kuondoka hajaanza Ruasa. Kulikuwa na mtu alikuwa anasukumwa na magari hapa anaitwa Mlema. Anasukumwa kabisa gari nazimu anasukumwa. Ni utaratibu mtu ridhaa yake. Kwa lazima uheshimie ridhaa ya mtu akitoka. Huwezi kuijibu kwa, kwa nini ametoka? Yeye ndio anajua kwa nini ametoka. Lakini chama cha mapinduzi kitabaki imara na kitasimamia imara. Nataka niwaambie. Nataka niwathibitishie. Mtu yote akitoka kwenye chama ichi si tutasimama imara. Nataka niwadhibitie tarehe 25 kwa mtu kama John Pombe Magufuli, mtu ambaye ana rekodi nzuri, ameshinda kwa asilimia themanini na saba. Nakwambia na kwamba sisi tutashinda asubuhi kwa upe. Wala hatuna tatizo katika hili. Ole Medei ni kada wa CCM aliyeshiriki katika tukio la kutangazwa kwa Lowasa kujiunga na Chadema na nikapata fursa ya kuzungumza naye. Nimemsindikiza Mheshimiwa Lowasa kwa sababu kwanza ni rafiki yangu. Vitendo walivyotendewa na chama changu, chama cha mapinduzi sio vya kiungwana sio vya kiungana kwa sababu vilikiuka katiba ya chama cha mapinduzi. Kwa hiyo hiyo inamaanisha kana kwamba chama chako pia umekiweka kando? Chama changu mimi bado ni mwanachama, sijakiweka kando. Binafsi wewe unaona kwamba kuondoka kwa Lowassa ndani ya CCM ni mpasuko kwenye chama ambacho unasema ni chama chako ambacho bado unakitumikia? Sijasema ni mpasuko, lakini ataondoka na watu. Na watu hao ndio wanachama wenyewe? Hao wataondoka wengi. Lakini chama cha CCM kinalizungumzia vipi swala la hofu ya Lowassa kuondoka na wafasi wengi? Huyu hapa Juma Simba Gadafi, kama Lowasa angekuwa anataka kuondoka na watu wengi, jana mngewaona watu wengi pale wanarudisha kadi na wanaingia kwenye kadi zingine, wanaingia kwenye chama cha Chadema na chama kingine. Hilo kwanza ungeliona, lakini Lowasa alikwenda yeye yeah, akarudisha kadi. Lakini yeah, unayosema unasikia hiasa, lakini hakuna aliyotoka. Tunazungumzia vitu ambavyo vipo, na hata mtu akitoka, kuna wengine watatoka wataingia CCM na kuna wengine watatoka wataingia Chadema wengine mpango wa utokaji sio Lowassa tu watu utu, wengi wanatoka kwenye vyama sala alikuwapo CCM akatoka akenda kule, Mrema alikuwa CCM akatoka, haki CCM bado si strong kwa sasa. Siasa za Tanzania zinaonekana kugubikwa na gumzo la hapa na pale kuhusu ushindani wa kisiasa, lakini mbivu na mbichi zitajulikana baada ya kura kupigwa katika uchaguzi wa Oktoba 25 mwaka huu wanasiasa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati wamepinga hatua ya kuruhusu wakimbizi kushiriki kupiga kura katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika mwezi Oktoba mwaka huu nchini humo. Wanasiasa hawa wa vyama mbalimbali vya siasa vinavyotarajiwa kushiriki katika uchaguzi huo wanataka wakimbizi wasiruhusiwe kupiga kura kwa sababu hiyo ni haki ya wananchi wa Jamhuri ya Afrika ya Kati inayokabiliwa na mgogoro wa kisiasa na mauaji. Wanasema kuwa hatua hiyo itavuruga uchaguzi huo ambao ungesaidia kupata serikali iliyochaguliwa kidemokrasia na na na na na na na hivyo kuepusha machafuko na mauaji na kumaliza makundi ya ya ya ya Seleka na Antibalaka. Chama chama chama cha cha pur pur kwa kwa kwa upande wake kinaona kuwa kuruhusiwa wakimbizi kupiga kura ni ni kuwanyima demokrasia demokrasia wananchi wa wa wa jamhuri ya Afrika Kati, na ni kinyume na matakwa ya walio wengi kwa kufuata misingi ya demokrasia. Edi Simforien Parekuti ni rais wa chama hicho cha pur hicho, na hapa anaweka msimamo wa chama chake hicho kwa sasa, akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania kuhusu umuhimu wa usalama na kabla ya uchaguzi uh, uchaguzi ilipangwa kwa tarehe kumi na nane Oktoba. Na ukiona kwamba kutoka tarehe ishirini na nne mwezi wa mars mpaka sasa hivi hamna usalama na hamna amani Afrika ya kati na watu wa Afrika ya kati wanataka amana, na watu ambayo walikuja kutusaidia wanasema kwamba masharti ya kutusaidia sisi ni kupitia uchaguzi na kwa kweli watu wanasisitiza sana, hawataki kuenda kujiendesha na sisi tunahamasisha wananchi kuenda kwen, kujisajili kwa ajili ya uchaguzi. Basi kwa kweli mpaka sasa hivi tunarekea sisi tunataka usalama na amani irudi nchini, basi kusema proses ya uchaguzi hajafanyika vizuri. Edi Sinforin Parekuti amezitaka nchi za Afrika kusaidia upatikanaji wa amani nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Ukiona nyumba ya jirani yangu ukiungua moto, msaidie uzima mara moja. Kama hujazima ile, ile moto inaweza kukuja kwa, kwa nyumba zako. Kwa hiyo naona kwamba ni vyema kwamba watu wa Afrika ya, ninasema kwamba serikali za maafrika wote wabida tuunga mkono Afrika ya kati kwa nguvu zao, bila kuonea kwamba huyu ni hivi ni hivi, ili tutoke kwenye hizi matatizo sababu tukitarajia kwamba ni nguvu za Ulaya au ni nguvu za watu wengine hatuwezi kutoka kwenye ile matatizo. Ndio maana na, na nasema kwamba serikali za nchi za Afrika wabidi wa, wajihusisha kakikamilifu kwenye hizi matatizo ya Afrika ya kati kwa ukweli. Ni sauti yake Symphorien Parekuti, rais wa chama cha PUR. <tune> Radio France Internationale. Unaendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale na kujia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na saba. Unasema unaitwa Hezron Ichimbo, asante dada Martha. Tunasikiliza RFI kwa habari zenu. Unasema uko Ndola nchini Zambia. Asante Emmanuel Mole, ukiwa Arusha, Tanzania, unafuatilia RFI Kiswahili. Viongozi kutoka Jumuiya ya Mataifa ya Maziwa Makuu ICGLR wanakutana leo Jumatano mjini Kinshasa kisiasa nchini DR Kongo katika mkutano wa kumi na mbili wa kilele kujadili masuala kadhaa yanayohusu amani eneo hilo la Maziwa Makuu. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na katibu mkuu wa shirika hili la kikanda Prosper Higiro, mkutano huu wa siku mbili utajikita katika masuala ya kisiasa, usalama na kibinadamu katika nchi wanachama wa kanda hii. Wawakilishi kutoka mataifa hayo wanasema miongoni mwa mada muhimu zitakazojadiliwa ni pamoja na migogoro inayogubika nchi ya Burundi, Sudani Kusini, Jamhuri ya Afrika ya Kati na mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mkutano huu unatija gani katika juhudi za kimataifa katika kusaka suluhu ya migogoro inayoendelea kwenye mataifa haya? Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Mali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Bujumbura, Burundi. Lakini ah, nadhani haikutofautiana na mwenendo mzima wa viongozi wetu wa Afrika ambao sana wanazoofisha mashirika hayo ambayo yangeweza kutia nguvu bara letu la Afrika na hususan eneo za kikanda lakini utakutana na uendeshaji wa shughuli za kiserikali kila nchi binafsi, unatuma mpaka ushirikiano katika mashirika kama hayo yaweze kuzoofika kufuatana na malengo tofauti ya viongozi wetu wa serikali wa nchi zetu. Hii ni sauti yake, Mali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Bujumbura, Burundi. Radio France Internationale. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili kikutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi NATO umesema kuwa unaunga mkono mashambulizi ya kijeshi ya Uturuki huko Siria na Iraq, huku Ankara ikiahidi kuendeleza mashambulizi zaidi ya anga katika maeneo iliyo ya kusudia katika nchi mbili hizo za Kiarabu. Mkuu wa muungano wa NATO Jean Stoltenberg katibu ameasema mjini Brussels, Ubelgiji, wakati wa ufunguzi wa mkutano na mabalozi wa nchi 28 wanachama wa NATO. Kiongozi huyo amesema NATO inafuatilia kwa karibu sana hatua zinazopigwa na kwamba muungano huo upo bega kwa bega na serikali ya Uturuki. Wachambuzi wa masuala ya kisiasa, na mtazamo gani kuhusu hatua ya NATO? Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere, Kampala, Uganda. Kuna maanisha kupunguza makali yao, kwa sababu wanazidi kueneana. Ni kundi la kitaidi kama vile makaidi wengine kule ninii huko duniani, kwa ajili wao wana uhusiano na Al Qaida na makundi mengine ambayo ni ya kikaidi duniani. Kwa hivyo Neto kujitokeza ni ku, kuona kwamba wanapunguza makali yake, na inasemekana kwamba wanataka hata kuchukua, sijui kaskazini mwa Iraq na sehemu ya Siria ya kufanya taifa lao ambao watalitumia kwa kuendeleza ukaidi huo, kwa sababu Islamic State wamezidi kusonga mbele na kutenga maeneo na kuwaua mateka wapinzani wao na hata pengine kutaka kuanzia sheria ambazo za hazifai sana kwa maisha ya binadamu katika karne ya ishirini na moja na ndio naona nete kaona ni vizuri jiunge hasa wakiingia uturuki na uturuki katika jumuia ya ulaya ni kweli wamegusa ulaya kabisa moja kwa moja Uturuki ilianza kushambulia wapiganaji wa Islamic State waliovamia nchi yake na kusababisha vifo vya watu thelathini. Majeshi ya anga ya Siria yameshambulia eneo la kaskazini magharibi la jana usiku, waangalizi wa haki za binadamu wameeleza baada ya wanamgambo kuanzisha mashambulizi makali katika eneo muhimu la serikali ya Rais Assad. Wanamgambo hao wanapambana ili kuingia katika eneo la Sahil al-Ghab. Eneo muhimu kwa ulinzi wa milima ya pwani ya Magharibi, ambako ni eneo nyeti la waumini wa Alawite, dhehebu la Rais wa Syria Bashar al-Assad. Shirika la haki za binadamu nchini Syria, ambalo linafuatilia mzozo huo ardhini, limeeleza kuwa ndege za Syria zilitekeleza zaidi ya mashambulizi ya anga 160 katika eneo la Idlibu nchini humo kwa lengo la kutibua njama za wanamgambo dhidi ya maeneo nyeti ya Rais Assad. Karibu katika mahojiano ni saa 12 na dakika 42. Marais wa... Marais wa Nigeria Muhammadu Buhari na Paul Bia wa Kamerun wamekubaliana kusuka mikakati thabiti ili kukabiliana na kundi la Boko Haram linaloendelea na mashambulizi katika eneo la mpaka baina ya mataifa jirani na Nigeria. Wachambuzi wa kisiasa wana mtazamo gani kuhusu ziara hii ya Rais Buhari wa Nigeria nchini Kamerun? Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa kutoka Dar es Salaam, Tanzania tulidhani juzi hapo walipo, Marekani walipomuua Osama labda kungeweza kuleta mabadiliko fulani, lakini bado mpaka leo yapo. Na je, unadhani pengine ni mikakati gani ambayo kwamba mataifa haya yanastahili kusuka ili kuhakikisha kwamba e, wanalidhibiti kundi hili la Boko Haram? Mimi naamini hivi ziara ya Buhari kule Marekani, kuna mambo fulani ambayo yamekubaliana na Marekani ambayo yanajulikana, yamesemekana kwa mambo ya kupelekeana kupeana taarifa muhimu kwa kutumia satellite na hivi na kusaidia kuwapa ndege zisizokuwa na rubani na pia aina fulani za silaha ambazo zinakwenda bila bila kuandamana na wanajeshi. Hivi vitu nafikiri vimempa Buhari courage ya kuweza kwenda kuonana na, na Cameroon ili waweze kuona kama wanaweza kufanya mikakati ya pamoja. Unajua hakuna kitu kizuri kama kushirikiana au tuseme kupata ushirikiano wa watu wanaokuwa na, na silaha za kimw-za za, kisasa za, za, za, za, za zaidi zinaweza za kumwangalia mtu kutoka mbali na, na, so, you... na, na, na, na, na, Haji Kaburu, unadhani kundi hili la Boko Haram linatoa nguvu wapi hasa kiasi kwamba linajipanua katika eneo hilo? Uh, uh, hapa wavamie Chad, kesho Cameroon, kesho kutwa maeneo ya Nigeria kwenyewe. Unajua, uh, wale ni vikundi vilivyotayarishwa au vilivyojitayarisha na vinafadhiliwa na makundi mengine ya kigaidi pamoja na watu walio na uwezo wa juu sana. Kwa hiyo si nguvu kubwa sana, lakini kwa sababu organization yao ni, ni ile ambayo ni ya chini kwa chini, nguvu zao kuzipima kwa kweli si rahisi. Lakini kwa sababu hawana hawana mahali ambapo unaweza kuingia ukaangalia wanawezo, wanafila hagani, wanafila wana uwezo, wana silaha gani, wanasema nini. Lakini hata silaha wanazozinua namna zinapita mpaka kuwafikia ni vitu vinakwenda kwa chini kwa chini. Kwa hiyo na hizi fans za mashirika tu, yako magrupu mengi yanaofadhili ya hawa watu ambao wa aina yao ile. Naam Haji, tumeshuhudia mataifa kadhaa duniani yakijiunga pamoja kuunda ushirikiano wao kupambana na ugaidi unaokita mizizi eh, barani Afrika kwenyewe na ulimwenguni. Je, kuna udhaifu? Na ikiwa upo udhaifu wenyewe uko wapi? Kwa kweli tunayo historia ndefu sana, tulikuwa na magrupu mengi ya kijasusi au ya ki, ya kimuundo wak ya ki ya kigaidi kama hiyo Alqaida na nini ambazo mpaka sasa hivi wapo bado, lakini ile approach ya haya majeshi ya kimataifa, multinational forces, ambazo huwa zinakusanya kwa ajili ya kupiga kwa mfano AIC au ISIS, wale kupiga Alkaida, tumewashuhudia kwamba yamemaliza mapesa mengi na nguvu nyingi na askari wengi kuuawa, lakini kile kiini hasa cha kulichokuwapeleka kule ili waweze kusambaratisha kimeshindwa, kimeshindikana kime ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Unaitwa Simon Mlangu wa Dodoma, Tanzania. Unasema kuhama kwa Loasa kutaambatana na kupanda kwa joto la kisiasa, lakini mwisho wa siku mambo yatatulia. Tunazidi kumuomba Mungu, tukutane Oktoba. David Sechenga unasema unafuatilia RFI Kiswahili, unasema unaitwa Salim Nasoro Sayungu angara Kagera, Tanzania. Hongera shirika la chakula kwa juhudi zenu za kupeleka chakula huko sudani Kusini. Basi. Namkaribisha Ali Bilal kuwa nawe katika makala ya habari rafiki. Habari, habari. Habari. Shukran sana bi Martha Saranga, mimi ni Ali Bilali. Karibu kuwa nami mpenzi msikilizaji, katika makala haya ya habari rafiki, ambapo hii leo tunazungumzia kuhusiana na, na hotuba alikaoitoa jana rais wa Marekani Barack Obama, kwa mara ya kwanza kiongozi wa Marekani kuhutubia eh, kwenye ukumbi wa Umoja wa Afrika huko jijini Adis Ababa nchini Ethiopia, ambapo rais Obama aliwatolea uvivu viongozi wa Afrika wanaong'ang'ania mada na kuchukulia kwamba bila wao hakuna kiongozi mwingine anayeweza. Maendeleo ya demokrasia barani Afrika yanakuwa hatarini pale viongozi wanakataa kuondoka madarakani wakati muda wao wa kuondoka unapofika mwisho. Acha niwaambia ukweli, si leo hiki mfano mimi naongoza kwa muhula wa pili, na limekuwa ni jambo la heshima sana, naipenda kazi yangu, lakini kwa sababu ya katiba ya nchi yetu siwezi kuania tena. Sielewi ni, ni kwa nini watu wanataka kuongoza kwa muda mrefu hasa pale unapokuwa na fedha nyingi of... mtu hastahili kuwa rais kwa kipindi chote no. cha maisha yake. Nobody should be president for life. <laughs> Lakini pia kubwa zaidi, aliutaka Umoja wa Afrika kutopaza tu sauti kulaani mapinduzi ya kijeshi, lakini pia aliwataka viongozi wa Afrika kulani pia hatua baadhi ya viongozi wanaotumia mbinu kufanya mabadiliko ya katiba ili waweze kuendelea kusalia madarakani. Kwa mtazamo wako, mpenzi msikilizaji, labda wewe umepokeaje hotuba hii ya rais Obama? E, unaongea na Rutengano Abraham na piga simu hii nikiwa Sedekira, Tanzania. Ni kwa kifupi ni kwamba tulio wengi na ambao nafuatia siasa za Afrika, ni kwamba mimi nilitegemea binafsi kwamba Rais Obama alipofika pale hadi ya baba angezungumzia suala hilo, kwa sababu ni kawaida sasa kwa viongozi wa Afrika eh, kubadili katiba za nchi zao alafu kwa kujiongezea muda wa kuongoza. Ni kauli ambayo imewagusa baadhi ya viongozi moja kwa moja, mfano imemgusa ndugu ya mzee wangu pale <laughs> mzee wangu rais wa Zimbabwe. Imemgusa pia mzee wangu rais wa Uganda pale. Imemgusa pia mzee wangu rais wa Burundi. Imemgusa pia mzee wangu rais wa Rwanda. Kwa ni kauli ambayo wachambuzi wengi wa siasa wali- wameipongeza na walitegemea ku, kuipata katika kipindi hiki ambapo eh, joto la kisiasa la, la barani Afrika linaegemea hasa hasa kwa viongozi wa nchi nyingi hasa kubadili katiba zao ili waendelee kwa madarakani. Na mnakushukuru ah, sana na kutakia jioni njema hapo ulipo eh. Asante sana ndugu zangu, basi kazi njema sana hapo RFI. Namsikia wewe jogoo, mbona nawika mapema hivyo? Ah, kwa kweli ndugu yangu nadhani ana anataka kuliwa huyu bwana. Haya, <laughs> mashukuru bwana, msitusahau na sisi hata kitoweo kidogo. Asante basi, Christmas nitakutumia ndugu yangu. Asante sana kila. Shukrani sana. Asante sana. Haya. Ah, yeah. Ah -ha. Bana hapa, kwanza unaongea na Msia Simoni Mkilimanjaro wa pekee kutoka Odi, Korogwe, Tanga, Tanzania. Bana, mimi ningependa kuongelea jinsi hotuba ya Barack Obama jana pale nanihi ya Ethiopia. Kwanza, Barack Obama alikuwa na mtazamo wa mbali sana, kwa sababu kwanza aliangalia ni jinsi gani viongozi wa Afrika walivyokuwa na uchu wa madaraka, ambao ni kitu ambacho kinapelekea hata Afrika kuwa katika hatari na maisha ya Waafrika wa kuwa katika hali fulani ya kuto kujiamini. Kwa hiyo Obama aliangalia ni jinsi gani tunavyotakiwa kuishi kama Afrika, kwa sababu kwanza yule ni jamaa yetu na ana uchungu na sisi vilevile. Kwa hiyo ni lazima aangalie kuwa ni jinsi gani sisi tunapaswa kuishi sasa. Kwetu kwe sisi bado imekuwa ni tatizo kubwa sana la viongozi wetu wa Afrika kuwa na uchu wa madaraka. Na lazima hili walitambue kuwa kuwa na uchu wa madaraka, madaraka kunapelekea kuwa na vita, kunapelekea na kutokuelewana, kunapelekea na kutokuwa na imani na watu fulani fulani katika nchi husika watu wanazoishi. Nakushukuru sana Bwana Msuya eh? Asante sana, nakutakia jioni njema hapo ulipo. Asante sana Shum. Bo, mtazamo wangu kupitia mazeni ya rais wa Marekani kabisa inafaa wa waraisi wetu Afrika, wa Afrika wajikaze kuwachia watu wengine ma-, madaraka, wajikaze kabisa wasibadilishe wasibadilishe katiba ya nchi, vitu mbalimbali waviache kama walivyovikuta bila kubadilisha kwa kuongeza miaka yao ya ya kutumika kazi. Ndiyo mchango wangu huo, na kushukuru sana. Labda watu ambao wanakuwa nakusikiliza wangependa kujua upo wapi na unaitwa nani? Na, na niko Kongo na niko province moya ya Kongo ya Maniema, na Kindu. Mimi naitwa Vincent Kasongo. Haya, na kushukuru sana, Vincent Kasongo, na kutakia jioni njema hapo ulipo eh. Yaani, yaani hiyo hiyo tumba yani, ame-, ame, amejielekeza kwa katiba katiba za nchi. ina maana ina maana kung'angania ku, ku madarakani ni ku, yani ni ku, ku, nani kurudisha nyuma nchi, maendeleo ya nchi ya wananchi inabidi inabidi wa, wa, wa, wa, atoweke yani. Wengine wa watawali ni utumwa, lakini si anaona maendeleo humu Afrika, maendeleo yanaenda kidogo kidogo, yani haje kwa kasi kubwa, ndio maana katoa ka, hiyo onyo yaani wasio na nani na tamaa ya kung'ang'ania madarakani. Asante, labda wakumbushe watu ambao wanakusikiliza, wewe ni nani na upo wapi? Mimi ni, ni Isaac ni Mtimpaye, niko niko Burundi. Asante na kushukuru sana bwana Isaac, hiyo ndiyo asante sana. umugorova wamwizanga yego eh? yego ega murakoze sinzi. mimi naitwa nayo na Msafiri, napiga simu South Africa, maoni yangu kuhusu hii kauli ambayo ikawatolea marais wa Afrika Rais Obama, nimefurahi sana, kwa sababu ukiangalia watu ambao wanazingamika zingami sana Afrika ni ama marais ambao wanaotaka kuikaa madarakani miaka yote maisha, yani kwa kweli kabisa, nimefurahi kwa sababu nimesikia nimesikia gisa lilivyowaonya marais wa Afrika, nikafahamu yani amewashauri kama vile mzazi na mtu wakusi kama ni rais wa kusikia lazima atabadilika, yaani amekuwa kama vile mzazi wa wa Afrika. Nimefurahi kabisa kivyangu, nashukuru sana. Lakini bwana Msafiri, huoni kwamba amekuwa kama vile anaingilia masuala ya ndani ya bara la Afrika kiasi kwamba utafikiri tunataka kurudi kwenye ukoloni? Bado hajaingilia masuala ya kindani ya hajaingilia masuala ya kindani katika, katika Afrika, yaani imekuwa kama vile ameshauri kwanza ametoa kwanza mfano kibinafsi, ye mwenyewe ameonyesha, mimi ningali kijana, nina nguvu, naweza hata nikagombania muhula wa tatu, lakini kuzingatia katiba ya nchi siwezi kufanya vile. Lazima tuheshimu katiba, na ukiangalia Afrika kitu ambacho kinachotuma Afrika tusiwe na maendeleo marais zetu hawaheshimu katiba. Yaani katiba naona kama vile ni kama vile tu ni kitu ambacho kiko hapo tu, hakina maana yote. Ma, wa, wa, wanasiasa wa Afrika naona kama vile ni wachezaji wa mpira kupigana tu korosi hivi na hivi. Yaani katiba hawasui mambo ambayo yameandikwa kwenye katiba. Ameshauri kama vile mzazi. Na mnakushukuru sana, msafiri na kutakia jioni njema hapo. Wapo mji gani? Afrika Kusini, mji gani? Niko Durban. Shukrani sana basi, wape big up watu wote ambao wanatusikiliza wakiwa hapo Deben a. Asanteni sana nyie pia, nawatakia a kazi njema. Shukrani sana, naongea kutoka boda ya Tunduma, boda ya Tanzania na Zambia. Maoni yangu kweli, kama nilivyochangia nikasema, kwa sababu wengi wao o, viongozi waa wamekuwa waking'ang'ania madarakani kwa muda mrefu eh, wamekuwa waking'ang'ania madarakani kwa muda mrefu kwa manufaa yao, japo kwa kwa wachache wao wamekuwa waking'ang'ania kwa sababu ya maslahi ya wananchi uh -huh. Ndo nikasema hivi kwa sababu ingekuwa ni, ni wote wanang'ang'ania madarakani kwa kwa kwa m kwa maslahi ya wananchi, ingekuwa bora zaidi kama alivyochangia nani eh, Rais Obama, ingekuwa ni vema sana kuliko kung'ang'ania madarakani kwa sababu ya maslahi yao binafsi kitu, kitu ambacho kimekuwa kikisababisha matatizo mengi sana katika e, jamii e, yetu ya Kiafrika. Kwa uchache, mi niishie hapo, ndugu yangu, ni kutakie kazi njema. Asante na kushukuru sana eh. Na nashukuru mi pia kwa kunitafuta. Ah, wape salamu nyingi sana kutoka RFI Kiswahili, watu wote wa hapo Tunduma. Nashukuru, nashukuru, zimeshafika. Nawe pia shukrani. Hadi hapa, asina la ziada, mpenzi msikilizaji. Naitwa Ali Bilali na kutakia jioni njema. Habari. Habari. Habari. Asante sana Ali Bilal Rahim. Hina Athmani kutoka Pangani, Tanga, Tanzania, unasema hongereni sana RFI Kiswahili kwa habari zenu motomoto, tunawapata vizuri, endeleni kutujuza. Emil Rusimba na Jairus ukiwa Lusaka, Zambia, unasema CCM tetemesheni Chadema, lakini Grace Albert wa Iringa, Tanzania, unasema Ukawa tumempokea Asante sana msikilizaji kwa kutuma ujumbe wako mfupi hapa studioni, nami ninakushukuru kwa kutegea sikio matangazo haya. Msimamizi alikuwa Victor Robert Willi akishirikiana na Ruben Lukumbuka kwa niaba ya Emmanuel Mbando aliyekuwa fundi mitambo. Jina langu ni Martha Saranga. Usikose kujiunga nasi kesho asubuhi saa moja na nusu na saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na kutakia siku njema. Hallelujah studio. Ninajua nitafika siku moja, Mungu atanijalia maisha, ni taratibu. Ni sika Wala sika nyaga. Nikikana kufikiria. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, hadi hapo hatuna la ziada kutoka Dar es Salaam siku ya leo. Punde tuendelea kupata matangazo kutoka RFI katika lugha nyingine na kuaga kutoka Dar es Salaam, mimi ni Mwatha Saranga. Jiunge na Stina kesho asubuhi saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na kutakia usiku mwema. Sababu yake ni pani mara moja, si kama binadamu wanavyopanda wala si kama shetani anavyodanganya.