Amani ya Mungu iwe pamoja nawe popote pale ulipo. Jioni hii natumai siku yako imekuwa salama. Sasa ni saa kumi na mbili kamili, eneo zima la ukanda wa Afrika Mashariki, Afrika Kati ni saa kumi na moja kamili. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam, Tanzania. Karibu katika matangazo ya lugha ya Kiswahili. Leo ni siku ya Ijumaa tukufu Septemba 4 mwaka 2015. Mimi ni Ali Bilal, msimamizi ni Victor Robert Wilif ni mitambo ni Emmanuel Eliazar. Tuna mengi ambayo tumekuandalia, lakini kwanza tuanze kwa muhtasari wa habari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amempigia simu rais wa Sudani Kusini Salva Kir na kumwonya kuwa anapaswa kuheshimu mkataba wa amani uliosainiwa na pande zinazoasimiana nchini humo hivi karibuni. Serikali ya Uganda imesema haitayaondoa majeshi yake huko Somalia licha ya tukio la mauaji ya wanajeshi wake na badala yake Inaendelea, inaenda kuongeza kikosi kingine ili kuendeleza juhudi za kukabiliana na kundi la Al-Shabaab. Na wahamiaji wapatao 1000 waliokuwa wamekwama katika kituo kikuu cha treni cha Budapest nchini Hungary wameondoka hii leo katika jengo la kituo hicho, wakitembea kwa miguu kuelekea katika mpaka na wa, wa nchi ya Austria. Kuna hayo bila shaka na mengine mengi, karibu. Kumbuka mpenzi mizaji, kwamba unaweza kushiriki na matangazo haya ikiwa tu utatutumia ujumbe mfupi kwa kwanza, alama kujumlisha ama plus 255764015747. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry, amempigia simu rais wa Sudani Kusini, Salva Kiir na kumwonya kuwa anapaswa kuheshimu mkataba wa amani uliosainiwa na pande zinazohasimiana nchini humo hivi karibuni. John Kerry amemtaka rais Salva Kiir kutekeleza makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyofikiwa katika mkataba huo ili kurejesha amani na utulivu na kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudani Kusini. Kwa upande wake, rais Kiir amemhakikishia John Kerry kuwa yuko tayari kutekeleza makubaliano ya amani ya kusitisha mapigano ili kumaliza vita hivyo iliyodumu kwa zaidi ya miezi 20 sasa. Kauli hiyo ya John Kerry inakuja wakati huu baraza la usalama la Umoja wa Mataifa likikutana leo kujadiliana na kutathmini kuhusu mipango kuhusu mapigano ya hivi karibuni nchini humo licha kusainiwa kwa mkataba wa amani. Bashir Wali ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza kutoka jijini Dar es Salaam, Tanzania. Ni vizuri kutambua kwamba kiini cha mgogoro wa Sudani Kusini ni tamaa za nchi za kibeberu kutaka kutumia uhuru wa Sudani Kusini baada ya kujitenga na Sudan, waweze kutumia rasilimali zake na hasa ardhi yenye rutuba eh, na ardhi ambayo iko katika eneo lenye majira mazuri ya mvua na mafuta. Kwa hiyo chimbuko la mgogoro huu ni watu wa Sudani kuchonganishwa na hatimaye kuamua kuipasua nchi yao katika vipande viwili badala ya kufuata dira aliyokuwa ameiweka Dr. Garang. Kwa hiyo mambo mengine ya kuzunguka mbuyu na kusema Salva Kiir hataki kutekeleza, eh, mkataba na kwamba vikwazo vya kimataifa eh, vitaweza kumbana sana sana ni kuendelea ku, kuwaumiza wananchi, maanake duniani kote vikwazo havijawahi kuwa mwarobaini wa mgogoro wenye kina kirefu kama huo. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa tayari limetishia kuweka vikwazo dhidi ya upande wowote ambao utaonekana kuwa kikwazo cha upatikanaji wa amani nchini humo. Serikali ya Uganda imesema haitayaondoa majeshi yake huko Somalia licha ya tukio la mauaji ya wanajeshi wake hivi karibuni, na badala yake inaenda kuongeza kikosi zaidi ili kuendeleza juhudi za kukabiliana na kundi la wanamgambo wa Al-Shabab ambao wamehusika na mauaji ya wanajeshi kumi na wawili, kulingana na taarifa ya serikali, huku wapiganaji hao wakidai kwamba wamewaua wanajeshi zaidi ya 50. Kutoka Kampala, mwanahabari wetu Tony Singoro na mengi zaidi. Tamko hilo la serikali ya kutokuwa tayari kulitoa jeshi lake huko Somalia limekuja nyuma ya siku chache tu baada ya wanajeshi kumi na wawili wa Uganda kuripotiwa kuawa na wanamgambo hao wa Al-Shabaab. Waziri wa usalama wa Crispus Chionga alisema kuwa kando na kutokuwa tayari kulitoa jeshi lake huko Somalia kwa sasa, wanaenda kuongeza kikosi kingine ili kuchukua nafasi ya wale waliouawa. Asema kuwa, we tulijitolea with sisi wenyewe kutoa wanajeshi wetu kwa mpango huo, na kuanzia muda wowote kwa sasa kikosi kingine cha kijeshi kitapelekwa huko. Sisi hatutalitoa jeshi letu huko Somalia. Olani vikali shambulizi hilo. Juhudi zetu huko ni kusaidia kurejesha usalama kwa na kulinda watu in, uh, wetu huko Somalia, Somalia. Somali Somalia. Kumekuwa na hisia mbalimbali kuhusu kuendelea kuwepo kwa jeshi la Uganda huko Somalia, lakini aliyekuwa mkuu wa kijasusi mu nchini ambaye pia ni mdadisi wa masuala ya usalama David Sejusa alisema kuwa nchi ya Somalia ni kubwa na lazima majeshi hayo yawe na mbinu mpya za kukabiliana na wanamgambo hao, lakini hao ambao waliwawa sio wa kwanza. so, uchikuta majeshi ambao ganaenda ganakamata mijini na nani na vitu kama hivyo, lazima ukuwa unajua kwamba nchi kama Somalia ni kubwa, sio mijini peke yake ambao mnakuwa mnakamata. So uchienda, unaona namna hii, majeshi sio ya Uganda peke yake, lakini ya au na nini, namna wote wapo. Uchienda kutazama kitu ambao wanaita ushindi hiyo oushinda ambao unabadilisha hali lakini, kwake Sejusa alisema kuwa lazima jeshi hilo liwe na uhusiano mzuri kati yao na raia wa kawaida na serikali iwajibike kutoa ripoti za mara kwa mara kuhusu utendakazi wa jeshi hilo. Kwa vita za magharibi kama hizi, lazima mchunge sana kuona kwamba msukue kwa, kwa saidi mbaya ya wananchi. Yani muda wote mambo inaweza kawageukia kitu ambao mii napenda gavumenti ya Uganda, sio kusema ti majeshi wa hiyo okay. sio sio muhimu muhimu ni kwamba wananchi wa Uganda wakuwe wanahusika kwa deployment hii. watoto wao wachikufa lazima waelezwe, government ewajulishe haki. Hata chukua Amerika, watoto wao wachikufa Afghanistan nini, hata maiti wanazirudisha, hata namba idadi inajulikana, bunge naelezewa, watu wanaelezewa, wazazi. nataka accountability ya majeshi yetu ambao wako nje. Ni Tony Singoro arifa kwa Kiswahili, Kampala, Uganda. Jumuiya ya Kimataifa imepaza sauti kuhusu uchaguzi mkuu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuwatolea wito wadau wote wa kisiasa nchini kuketi pamoja ili kuhakikisha pande zote zinashirikishwa zina na hivyo kurahisisha ubadilishanaji wa madaraka kwa njia za kidemokrasia baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2016 na ambapo itakuwa ni mara kwanza tangu nchi hiyo ilipojipatia uhuru wake mwaka 1960. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeandaa mfululizo wa chaguzi ikiwepo uchaguzi mkuu wa rais na uleo wa bunge mwezi Novemba mwaka 2016. Wito huu wa jumuiya ya kimataifa unatolewa wakati huu ukiwa na hali ya kuchelewa kwa maandalizi ya baadhi ya mambo na kutiwa nguvuni kwa wanasiasa pamoja na waharakati na kupanda kwa joto la kisiasa. Upinzani unamshuku rais Joseph Kabila, uongozini tangu mwaka elfu mbili na moja, kuwa na nia ya kurefusha muda ili kuendelea kuwa madarakani hata baada ya muhula wake kutamatika. Etienne Kambale ni mchambuzi wa siasa. Anazungumza akiwa jiji nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Aliko kama hiyo ni aliko nzuri sana kwa sababu iweze kuhakikisha eti viongozi wa Kongo ya Kidemokrasia wanahakikisha eti wanatimiza eh, ili demokrasia iweze kufata nyayo zake njema na eh, kama aliko kama hilo eh, aliendelee na nchi kama Umarekani eh, Uingereza Umoja e, ma, wa Ulaya na Marekani wenyewe wasipokaziliwa mkazo e, yawezekana mambo yasiendelee vizuri kwa sababu nyingi, nchi nyingi katika ziwa ya Maziwa Makuu zinaenenda katika njia isiyo sawa. Aliko kama hilo lilikuwa aliko nzuri. Ni mtazamo wake Etienne Kambale, mchambuzi wa masuala ya siasa kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hmm. Tukisalia huko huko, shirika la wanaripota wasiokuwa na mipaka RSF limetolea wito hapo jana serikali ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo kurejelea upya uamuzi wake wa kuzuia kuonyeshwa kwa filamu ya daktari wa wanawake Denis Mukwege inayofahamika kama mwanaume anayewatengeneza wanawake. Dkt. Mukwege anafahamika katika maeneo ya Mashariki mwajamhuri ya demokrasi ya Kongo kama mtu anayetoa huduma kwa wanawake waliofanyiwa vitendo vya ubakaji. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa nchini jamhuri ya demokrasi ya Kongo, ambaye pia ni kiongozi wa vikosi vya MONISCO Martin Cobler, amesema amepigwa na butwa baada ya kusikia hatua hiyo ya serikali ya Kongo. Katika taarifa waliotolewa na RSF Reporter sans Frontiere, imeitaka serikali ya Kinshasa kurejelea upya maamuzi yake. RFI Radio France Internationale. Saa kumi na mbili na dakika kumi majira ya Afrika Mashariki, wahamiaji thelathini wanaofiwa kufa maji pwani ya Libya wakiwa njiani kwenda barani Ulaya. Wahamiaji hao walipanda e, kifaa cha kusafiria wakitokea katika mji wa Misrata. Mengi zaidi na Victor Abuso. Shirika la kimataifa la wahamiaji AWM limethibitisha kuzama kwa boti hiyo iliyokuwa imewabeba wahamiaji hao. Hata hivyo, wahamiaji 90 waliookolewa na maafisa wa Italia waliokuwa wanapiga doria katika bahari ya Mediterranean. Ripoti zinasema kuwa boti iliyokuwa inawasafirisha abiria hao ilikuwa na kati ya abiria 120 hadi 140. Juhudi za kutafuta mili ya watu waliozama zinaendelea na waokoaji wanasema wamefanikiwa kupata mwili mmoja tu hadi sasa. Imebainika kuwa idadi kubwa ya wahamiaji hao ni raia wa Sudan na Nigeria, na waliookolewa wamepelekwa katika kisiwa cha Lampedusa. Takwimu za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kuwa zaidi ya wahamiaji laki moja wamewasili nchini Italia mwaka huu. Uchaguzi mkuu wa rais na ule wa bunge nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati unaelekea kuahirishwa kutokana na sababu za ukosefu wa fedha na za kiusalama wanazokabiliana nazo wajumbe wa tume ya uchaguzi hususan katika maeneo yenye mzozo wa kijamii hadi leo, baada ya kuahirishwa mara mbili katika nchi hiyo yenye usalama mdogo, viongozi wa kipindi cha mpito walikuwa wamepanga duru ya kwanza ya uchaguzi wa rais kufanyika Oktoba 18 mwaka huu, utaotangulizwa na kura ya maoni Oktoba 4 dhidi ya katiba mpya ya nchi hiyo iliyoidhinishwa na bunge Jumapili ya juma lililopita. Rais wa Nigeria, Muhammadu Buhari, ambaye alichaguliwa na kuahidi kukabiliana na rushwa nchini mwake ametangaza kuwa kwenye akaunti yake ya benki kuna kitita cha yuro laki moja na elfu thalathini na sita pekee, na kwamba hana akaunti yoyote ugenini na hana mkataba wowote wa mafuta, kulingana na taarifa msemaji wake Garba Shehu iliyotolewa hapo jana. Jenerali huyo wa zamani mwenye umri wa miaka 72 amekuwa na maisha ya kawaida, na hata hivyo anamiliki nyumba tano na zizi la ng'ombe pamoja na magari kadhaa. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto, moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Saa 12 dakika 13 majira ya Afrika Mashariki. Mimi ni Ali Bilale ambaye niko nawe hapa kukujuza yale yanayojiri. Wahamiaji wapatao elfu moja waliokuwa wamekwama katika kituo kikuu cha treni cha Budapest nchini Hungary wameondoka hii leo katika jengo la kituo hicho wakitembea kwa miguu kuelekea katika mpaka wa nchi ya Austria. Kundi la watu mbalimbali wakiwemo wazazi waliobeba watoto wao mabegani wameonekana wakiwa wamejiandaa kutembea kwa mguu umbali wa kilomita 175 ili kufikia mpaka wa Austria. Baadhi ya wahamiaji hao kutoka katika nchi zenye vita ikiwemo Siria wamesikika wakisema kuwa Hangari ni mahali pabaya kwao wao kuishi na bora waende Austria wanakotumaini kutokuwa na maisha tofauti. Wengi wameonyesha nyuso za furaha na wengine wakionyesha picha za kansela wa Ujerumani Angela Merkel ambaye hivi karibuni alitangaza kuwa Ujerumani italegeza masharti ya uhamiaji kwa wahamiaji kutoka Siria. Abdul Karimu Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza mkasa huu wa wahamiaji akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Tatizo ni kwamba dunia yenyewe imeshindwa kuweka maisha bora katika maeneo hayo. Kumekuwa hakuna usalama, kumekuwa hakuna amani, kumekuwa hakuna uchumi. Kwa hiyo watu wanaamua kukimbia kwenda Ulaya, na nchi za Ulaya zenyewe ndio chanzo cha migogoro katika maeneo mengi ya Afrika. Ukiangalia migogoro ya Mali, ukiangalia Algeria, ukiangalia Libya na huko kote unakuona kuna kutukia matatizo nchi isha, isha, isha. Haishangazi, haishangazi kwamba e, umma wa watu utakimbilia huko, hata umaskini tu kama nchi zilizoendelea za kaskazini. Katika ripoti South South Commission ya Mwalimu Nyerere, wakati ule akisema kwamba kutatokezea influx ya watumbizi kutoka katika nchi za maskini kwenda katika nchi tajiri, lakini walikuwa wakubwa hawakuelewa, lakini sasa hivi inaonekana ni dhahiri, inajionyesha hivyo, akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni mtazamo wake Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa maswala ya siasa. Nchi za Falme za Kiarabu imetangaza kuwa wanajeshi wake 22 wamepoteza maisha nchini Yemen ambako wamejiunga katika kikosi cha muungano wa ya Kiarabu kumuunga mkono Rais Abdul Rabbo Mansur Hadi dhidi ya waasi wa Kishia wa kundi la Houthi. Hizi ni takwimu kubwa kuwahi kutolewa na uongozi wa jeshi la nchi za Falme za Kiarabu na ambapo haikuweka bayana kuhusu mazingira ya kifo cha wanajeshi hao. Hata hivyo, taarifa kutoka nchini Yemen zimefahamisha kwamba kumetokea ajali ya mlipuko, na ambapo kumekuwa na wahanga wengi wakiwemo wanajeshi wa jeshi la muungano. Ajali hiyo imetokea katika ghala la silaha katika jimbo la Maghrib, mashariki mwa mchi, mwa mji mkuu Sanaa. Na, <laughs> tupe basi, nini kinachojiri jioni hii viwanjani? Na asante sana, Ali Bilali. Viwanjani tuanze kwa kutazama Jijini Bujumbura huku Uganda Cranes wakiwa ugenini kumenyana na Comoros. Amavubi mm -hmm. Stars ya Rwanda itakuwa nyumbani katika uwanja wa Amahoro kukipiga na Black Stars ya Ghana. Huu ni mchuano ambao wadadisi wa soka wameueleza kuwa utakuwa kama vita kati ya Daudi na Goliati. Mm -hmm. Mchuano mwingine utachezwa siku ya Jumamosi ni kati ya Tanzania ambao watakuwa nyumbani katika uwanja wa taifa jijini Dar es Salaam kumenyana na Super Eagles ya Nigeria. Colins Okinyo ni mchambuzi wa michezo, anaangazia michezo hii ya mwishoni mwa juma. Michuano kusema kweli itakuwa uh, magumu sana, kwa sababu ukiangalia kwanza, ukiangalia Kenya, Kenya na za Zambia, Zambia washindi wa, wa, wa, wa, wa 22 Kenya pia wanajitahidi, nimetoka pia Tanzania. Kocha ni, uh, Nigeria ni mechi ngumu sana kwa, kwa, kwa Rwanda, hata kama wanacheza nyumbani. Unajua Ghana wako na uzoefu. Burundi mimi nawapenda kwa sababu ni timu imemakinika. kwa hizi siku zimekuja, si ndio, amekuwa na shida kidogo, lakini mechi yao na naje itakuwa ni ngumu kwa sababu naje ni wagumu, na burundi pia ni timu ambayo imemakinika. Ukiangalia wachezaji kama Razak Fiston, ukiangalia ule kipa wao Nadhani ni kama kutakuwa na matokeo mazuri. Kwa hivyo tungoje tuone itakuwa vipi. Naam, ni sauti yake Collins Okinyo mchambuzi wa michezo akiwa kule Nairobi nchini Kenya. Sudan Kusini pia watachuana na Equatorial Guinea huku Sudani wakiwa ugenini kupambana na Gabon. Mechi zingine zitakuwa ni kati ya Guinea Bissau dhidi ya Congo Brazzaville, Ushelisheli na Ethiopia na Mauritania watawavaa Afrika Kusini nyumbani. Siku ya Jumapili pia itakuwa ni siku nyingine ya kujitupa viwanjani ambapo po Harambee Stars ya Kenya itakuwa katika uwanja wake wa kihistoria wa Nyayo jijini Nairobi kupambana na mabingwa wa mwaka elfu mbili kumi na mbili Chipolopolo ya Zambia na tukiangalia tena tukielekea katika michezo vilevile vile, bado tuko katika michezo shirikisho la michezo ya olimpiki IOC limetangaza hazina ya dola milioni mbili ambazo zitatolewa kwa kamati ya kimataifa ya olimpiki ya nchi wanachama kufadhili miradi itakayowasaidia wakimbizi katika mataifa yao. Rais wa IOC Thomas Bach amesema kuwa shirikisho la michezo ya olimpiki limehuzunishwa na habari katika siku za hivi karibuni, na habari zinazowahusu ikifuatilia matukio yanayojiri katika eneo la mashariki ya kati Afrika na Ulaya, na wanataka kutumia michezo kuwaleta wananchi pamoja, hasa kuwasaidia wakimbizi. Nam ni kushukuru sana Sabin Crispin na Bigambo na kutakia mwanzo mzuri wa mwisho wa juma. Nam naitwa Ali Bilali, bado ningali nawe katika makala ya muziki Ijumaa. Jina langu ni Ali Bilali wa Radio France International, karibu mpenzi msikilizaji, katika makala ya muziki Ijumaa, ambapo leo nakuletea msanii ambaye anakuja kwa jina la Maitre Gims. Metre Gims, jina lake halisi ni Gandhi Juna. Amezaliwa Mei 6 mwaka 1986 jijini Kinshasa, Zaire ya zamani ambayo kwa sasa ni Jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo. Anatoka katika familia ya wanamuziki. Baba yake Juna Janana alikuwa miongoni mwa wanamuziki wanaounda bendi ya Viva La Muzika inayomilikiwa na Papa Wemba. Aliwasili nchini Ufaransa mwaka 1988 akiwa bado na umri wa miaka miwili pamoja na wazazi wake na kuishi maisha mabaya kwani walikuwa hawana vibali les sans papier na anaeleza kuishi katika maisha magumu sana kutokana na hali hiyo wazazi wake kukosa vibali halali vya kuishi nchini Ufaransa na katika kibao chake Freedom Maitre Gims anaeleza maisha yake na kibao Freedom alikitoa mwaka 2013 na inakupa nafasi ya kusikiliza kibao Freedom na Maitre Gims msanii ambaye tunamzungumzia leo Kama nilivyokujuza, msanii ambaye tunamzungumzia leo anatoka katika familia ya wanamuziki. Ni ndugu wa wanamuziki Daju wa kundi la The Shin Sekai na msanii Bejik pamoja na X Gangs, ambao nao pia ni wanamuziki wa hip hop nchini Ufaransa na ambao wanafanya vizuri. Metre Gims anasema jina la Gims alipewa na ndugu yake, ambapo wote katika familia ndoto yao walikuwa a, ni kugeuka raia wa Marekani na jina hili lilitoka katika mmoja miongoni mwa filamu za Marekani, huku jina la metre akiiga kutoka katika filamu za Kichina ili kuleta utofauti na wengine, kama unavyoeleza. Wakati akihojiwa na kituo cha Rap Mag TV nchini Ufaransa, metre Gims inatokana awali, ilikuwa ni gims pekee, niliongeza metre kwa sababu na upenda ulimwengu wa filamu za Asia, mchezo wa kupambana. Uhusiano kati ya wanamuziki na walimu inaendana na kazi inayoifanya katika tasnia ya muziki. Metre ni kama kitu changu, niliongeza metre games kwa sababu inasikika vizuri, na pia nataka kuhakikisha kuwa hakuna mwingine anayetumia jina hilo. Gims unaweza kukutana na mtu anaitwa hivyo, lakini yes, met Gims sio rahisi hiyo. Nina uhakika. Gims mkuu wangu ndiye aliyeniita hivyo, na hili ni suala binafsi kabisa. Aliona jina hili katika tamthilia ya Marekani na akanipa jina hilo kwa sababu alikuwa na ndoto ambayo pia mii nilikuwa nayo kwamba siku moja tutajaribu kuwabadilisha raia wa Marekani. Kuanzia mwaka elfu mbili na mbili hadi elfu mbili kumi na tatu akiwa katika kundi la Section Daso, alitoa vibao vingi tu, ambapo mwaka elfu mbili na tatu alitoa kibao kilichoitwa kudepresion na baadaye akakutana na manaja ambaye alipendekeza kutoa CD ya kibao la Terre du Midier mwaka 2005. Maitre Gims mwenyewe ndiye alitengeneza picha ya kava ya CD na baadaye alitoa kibao chake pekee kilichokuja kwa jina la Pour tous ceux qui dorment les yeux ouverts, ikiwa na maana kwa wale wote wanaolala macho wazi. Mwaka 2014 alitangaza kuandaa albamu yake iliyobatizwa kwa jina la Mon cœur avait raison, yaani moyo wangu ulikuwa na sababu, na kutangaza mpango wa kufanya mzunguko uliobatizwa Warano Tour utaanza Novemba mwaka 2015. Aprili 28 mwaka 2015 alitoa kibao Est-ce que tu m'aimes, kibao ambacho kipo katika albamu yake ya Mon coeur avait raison, yaani moyo wangu ulikuwa na sababu. Est-ce que tu M'aimes, je wanipenda, ndio kibao na kuwekea hewani. Kumbuka kwamba unaweza kutufollow kwa Instagram kwa kuandika bili underscore bilai. Est-ce que tu m'aimes na kuuliza wewe hapo <laughs> <laughs> Kuhusu maisha yake binafsi Metra Gims ameoa kitambo sana na ana watoto wanne, waliozaliwa katika familia ya Kikristo kabla hajasilimu na kuwa Muislamu mwaka 2004 na ambapo anaitwa Bilal kwa jina la Kiislamu. Jarida moja la kiuchumi la Challenge lilimweka Metra Gims katika nafasi ya pili kwenye orodha ya wasanii wanaolipwa vizuri katika indastri ya muziki nchini Ufaransa na ambapo namba moja ni Milen Farmer, huku namba tatu akiwa ni Johnny Hallyday. Kama unakumbuka, Johnny Hallyday ni miongoni mwa wasanii wakubwa sana nchini Ufaransa na ambao walipata sifa kupitia muziki, lakini pia fila Je sais pas si je t'aime Saa kumi na mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki. Karibu kwa mara nyingine tena katika awamu hii ya pili ya matangazo kwa lugha ya Kiswahili. Mimi ni Ali Bilali. Miongoni mwa wale ambao tumekusanyia ni pamoja na kiongozi wa upinzani nchini Uganda, Kiza Besige amesema kuwa amerejea katika siasa baada ya kushawishiwa na viongozi na wafuasi wa chama cha Forum for Democratic Change, FDC, ili aweze kukabiliana na, na Rais Yoweri Museveni katika uchaguzi wa mwaka ujao. Na tuhuma za ubakaji na unyanyasaji wa kimapenzi dhidi ya wanawake na wasichana nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati vilivyotekelezwa na vikosi vya kulinda amani zinaendelea kushuhudiwa na kuonekana kuwa gumzo kwa sasa. Serikali ya Uingereza imesema kuwa itawachukua na kuwahifadhi wahamiaji wanaokimbilia katika nchi za Ulaya, huku shinikizo kutoka nje na ndani wa kutaka kushughulikiwa kwa tatizo hilo. Kuna hayo na mengine, karibu. Kumbuka mpenzi mizaji, kwamba matangazo haya unayapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfi kiswahili. Kiongozi wa upinzani nchini Uganda Kizza Besigye amesema kuwa amerejea katika siasa baada ya kushawishiwa na viongozi na, wanaf, na wafuasi wa chama cha Forum for Democratic Change FDC ili aweze kukabiliana na Rais Yoweri Kaguta Museveni katika uchaguzi wa mwaka ujao. Kauli hiyo ya Kizza Besigye inakuja muda mfupi baada ya kuteuliwa na chama chake cha FDC kupeperusha bendera ya chama katika kinyang'anyiro cha uchaguzi wa kuwania urais wa nchi hiyo unaotarajiwa kufanyika mwezi Februari mwaka elfu mbili na kumi na sita. Museveni ambaye ameliongoza amba taifa la Uganda tangu mwaka 1986, ameteuliwa na chama tawala cha NRM kuwania nafasi ya urais katika uchaguzi huo, na hivyo atakabiliana na Kiza Besije ambaye ameshamshinda mara tatu mfululizo. Awali Kiza Kizabesije alisema kuwa hatawania tena urais nchini Uganda baada ya kushindwa katika uchaguzi wa mwaka 2001, 2006 na 2011 akidai kuwa uchaguzi huo haukuwa huru na wa haki na uligubikwa na vitendo vya udanganyifu. Francis Wambeti ni mchambuzi wa siasa ya kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere cha jijini Kampala, Uganda. Uh, wananchi wa Uganda mimi sijawahi kuwaona wakiwa na kiu kabisa cha kubadilisha mambo kama ilivyo katika nchi nyingi. Wananchi wa Uganda ni watu ambao wanapenda kufurahia siasa; inapoanza wakachangamka, na baada tu siasa kuisha, ah, wanarudi katika kazi zao. Sasa huwezi kuona nani alikuwa namuunga fulani mkono na ni nani alikuwa amuungi mkono fulani. Anayanguka anakuwa anayanguka na anayepita anakuwa amepita, na kila mtu anaanza kuunga aliyepita mkono na hata kudai kwamba alimpigia kura, na ingawaje yeye alikuwa katika upinzani. Ni mtazamo wake Francis Wambete, mchambuzi wa maswala ya siasa akizungumza akiwa jijini Kampala, Uganda. Tukisalia huko huko Uganda, serikali ya nchi hiyo imesema haitaondoa majeshi yake huko Somalia licha ya tukio la mauaji ya wanajeshi wake, na badala yake inaendelea kuongeza kikosi kingine ili kuendeleza juhudi za kukabiliana na kundi la mgambo wa Alshabab ambao wamehusika na mauaji ya wanajeshi kumi na wawili kulingana na taarifa za serikali, wakati huo wapiganaji hao wakidai kwamba wanajeshi zaidi ya hamsini ndio waliopoteza maisha. Kutoka Kampala, mwanahabari wetu Toni Singoro na mengi zaidi. Tamko hilo la serikali ya kutokuwa tayari kulitoa jeshi lake huko Somalia limekuja nyuma ya siku chache tu baada ya wanajeshi kumi na wawili wa Uganda kuripotiwa kuawa na wanamgambo hao wa Al-Shabab. Waziri wa usalama Crispas Jonga alisema kuwa kando na kutokuwa tayari kulitoa jeshi lake huko Somalia kwa sasa, wanaenda kuongeza kikosi kingine ili kuchukua nafasi ya wale waliouawa. Asema kuwa tulijitolea sisi wenyewe kutoa wanajeshi wetu kwa mpango huo, na kuanzia muda wowote kwa sasa kikosi kingine cha kijeshi kitapelekwa huko. Sisi hatutalitoa jeshi letu huko somalia, tolani vikali shambulizi hilo. Juhudi zetu huko ni kusaidia kurejesha usalama kasa na kulinda wa watu e, wetu huko Somalia, Somalia. Somali Somalia. Kumekuwa na hisia mbalimbali mbali kuhusu kuendelea kuwepo kwa jeshi la Uganda huko Somalia, lakini aliyekuwa mkuu wa kijasusi humo nchini ambaye pia ni mdadisi wa masuala ya usalama David Sejusa alisema kuwa nchi ya Somalia ni kubwa na lazima majeshi hayo yawe na mbinu mpya za kukabiliana na wanamgambo hao. Lakini ao ambao waliwawa sio wa kwanza. Ukikuta so, majeshi ambao ganaenda ganakamata mijini na nani na vitu kama hivyo, lazima ukuwa unajua kwamba nchi kama somalia ni kubwa, sio mijini peke yake ambao mnakuwa mnakamata. So ukienda unaona namna hii, majeshi sio ya uganda peke yake, lakini ya au na nini, namna wote wapo. Ukienda kutazama kitu ambao wanaita ushindi, hiyo sio ushinda ambao unabadilisha hali lakini kwake sejusa alisema kuwa lazima jeshi hilo liwe na uhusiano mzuri kati yao na raia wa kawaida na serikali iwajibike kutoa ripoti za mara kwa mara kuhusu utendakazi wa jeshi hilo. Kwa vita za magharibi kama hizi, lazima mchunge sana kuona kwamba msikue kwa saidi mbaya ya wananchi. Yani, muda wote mambo inaweza ikawageukia. Kitu ambao mimi napenda gavment ya uganda sio kusemeti majeshi wa hiyo sio sio muhimu. Muhimu ni kwamba wananchi wa Uganda wakuwe wanahusika kwa deployment hii. Watoto wa watoto wao wachikufa, lazima waelezwe, government ewajulishe haki. Hata wa ata chikuwa Amerika watoto wao wachikufa Afghanistan nini, hata maiti wanazurudisha, hata namba bidadi inajulikana, bunge naelezewa, watu wanaelezewa, wazazi. Nataka accountability ya majeshi yetu ambao wako nje. Ni Tony Singoro, Arifa Kiswahili, Kampala, Uganda. AMISOM bila ubunifu wa Al-Shababu watawasumbua sana. Na toki vyake ukiwa Tunduru, unasema big up sana Somalia mpaka kieleweke. Tuhuma za ubakaji na unyanyasaji wa kimapenzi dhidi ya wanawake na wasichana nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati viyotekelezwa na vikosi vya kulinda amani zinaendelea kushuhudiwa. Martha Saranga, kuna nini? Wanajeshi wa Ufaransa wamekuwa wakituhumiwa kuhusika pakubwa na ubakaji wa wanawake nchini humo, na tayari uchunguzi unaendelea kuthibitisha madai hayo. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yanasema kuwa msichana aliyenyanyaswa kimapenzi na mwanajeshi wa Ufaransa tayari amejifungua. Tuhuma hizi zimeendelea kuzua hali ya wasiwasi kuhusu maadili ya wanajeshi hao wa kulinda amani, na katibu mkuu wa Umoja Mataifa Ban Ki-moon amekuwa akisema kuwa anasikitishwa na taarifa hizo. Wakazi wa mitaa mbalimbali ya jiji la Bangi wanasema kila wanapotembea wanakutana na mapira ya kufanya ngono, ishara kuwa unyanyasaji huo unafanyika licha ya Ufaransa. Wanajeshi kutoka Burundi, Moroko na DR Congo pia wanashukiwa kushiriki katika vitendo hivyo. RFI. Radio France Internationale. Saa kumi na mbili dakika thalathini na nane majira ya Afrika Mashariki. Mahakama nchini Kenya imeishauri ofisi ya mwendesha mashtaka wa serikali kufuta kesi dhidi ya gaidi raia wa Uingereza Samantha Lewthwaite, maarufu kama White Widow, kwa kile mahakama imesema ni kushindwa kufikishwa mahakamani kwa mtuhumiwa huyo. Lewthwaite anatuhumiwa kumiliki unga wa kutengeneza vilipuzi pamoja na kupanga mashambulizi ya kigaidi katika mji wa kitalii wa Mombasa, ambapo polisi wameshindwa kumtia nguvuni toka alipowatoroka mwaka 2012. Hakimu wa mahakama Mombasa, Julius Nangea, ambako kesi ya Lewthwaite na mwenzake German Grant inaendelea, amesema kesi hii ni kama kesi nyingine, ambapo kama mtuhumiwa hajapatikana mpaka sasa, hakuna haja ya kuendelea na kesi hiyo. Nchi ya Kenya ilitoa hati ya kukamatwa kwa Leithwaite mwaka 2012 na kisha wakaomba taasisi ya polisi wasio na mipaka Interpol, kutoa hati ya kimataifa iliyotolewa mwaka 2012 Kwa yaliojili wiki wiki hii hii kila Jumamosi usikose kusikiliza yaliojili wiki hii hapa Radio France Internationale. Nam saa kumi na mbili dakika arobaini majira ya Afrika Mashariki. Jina langu ni Ali Bilale, bado ni ngali nawe Kukujuza habari za jioni. Serikali ya Uingereza imesema kuwa itawachukua na kuwahifadhi wahamiaji wanaokimbilia katika nchi za Ulaya, huku shinikizo kutoka nje na ndani wa kutaka kushughulikiwa kwa tatizo hilo likiendelea. Waziri mkuu wa Uingereza David Cameron amesema kwamba wataendelea kuwachukua wahamiaji hao ambao wengine wanahifadhiwa katika kambi za Umoja wa Mataifa, hususan wale wanaotokea nchini Siria. Cameron ameeleza kuwa kwa kuangalia ongezeko la taifa hilo, serikali yake iko tayari kutoa misaada ya makazi kwa wahamiaji hao na kuwawekea njia salama ya kufika Uingereza badala ya njia zinazohatarisha maisha yao. Hata hivyo, waziri mkuu Cameron hakutaja idadi kamili ya wahamiaji watakaowachukua, lakini amesema serikali yake itaweka wazi mikakati ya namna ya kushughulikia tatizo hilo. Tunachukua maelfu ya watu na tutaendelea kuchukua maelfu wengine, na tutakuwa tunapitia upya idadi ya wahamiaji na kuchukua hatua zinazostahili ili kuwasaidia. Na hicho ndicho ambacho tunafanya na tutaendelea kufanya. Na suluhisho si kuchukua wahamiaji na wakimbizi, bali tunapaswa kuja na suluhisho la pamoja kwa upande wake msemaji wa shirika la Save the Children Jema Parkin amesema Uingereza lazima iwajibike kwa kuchukua wakimbizi zaidi kutoka nchini Siria. Shirika la Save the, the Children, the Children kila mara limekuwa likisema kuwa Uingereza inaweza kuchukua wakimbizi, wakimbizi in elfu kumi wa Siria na hiyo ni baada ya kufanya mahesabu na kuona kuwa Uingereza uh, ikifanya hivyo itakuwa imetenda haki kwa nchi nyingine za Ulaya na tunapanga hivyo kwa kuzingatia idadi ya watu, pato la taifa na idadi ya watu wasio na ajira ikilinganishwa na nchi nyingine barani Ulaya. Kuna watu milioni 11 wanataka kukimbia nchi yao ya Siria, na tungetamani kuona David Cameron na serikali yake wakichukua wakimbizi hao elfu kumi. Wahamiaji wapatao elfu moja waliokuwa wamekwama katika kituo kikuu cha treni cha Budapest nchini Hungary tayari wameondoka hii leo katika jengo la kituo hicho, wakitembea kwa miguu kuelekea katika mpaka wa nchi ya Austria. namna sasa tuelekee kwenye wasawa mahojiano kiongozi wa upinzani nchini uganda kiza besige amesema kuwa amerejea katika siasa baada ya kushawishiwa na viongozi na wafuasi wa chama cha forum for democratic change fdc ili aweze kukabiliana na rais yoweri museveni katika uchaguzi wa mwaka ujao kauli hiyo ya kiza besige inakuja muda mfupi baada ya kuteuliwa na chama chake cha fdc kupeperusha bendera ya chama hicho katika kinyang'anyiro cha uchaguzi wa kuwania uraisi wa nchi ya Uganda unaotarajiwa kufanyika mwezi Februari mwaka elfu mbili kumi na sita. Sabin na Bigamba amezungumza na Francis Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere jijini Kampala ya Uganda. Ni hatua nzuri ya chama chake ku kumwamini tena na kuomba asimamie kiti, awatetee kwa sababu yeye anafahamu siasa za Uganda vizuri na ana sera ambayo pengine watu wengi wanaipenda hata wale kwa upande wa upinzani. Kwa hivyo chama ki kimefanya vizuri kuwa na imani naye tena baada ya yeye kung'atuka hata uongozini. Pengine unadhani kurejea kwake katika kinyang'anyiro cha urais kunatoa changamoto gani kwa rais Museveni? E, changamoto iliko kwa yule ni, ni mtu ambaye anamfahamu, walikaa pamoja, walianzisha uh, vita vya msituni pamoja mpaka wakaingia serikalini. Kwa hivyo ukipambana na mtu ambaye anakufahamu zaidi, bila shaka utakuwa na wewe na wasiwasi kidogo hapa na pale, kwa sababu anapozungumza ana, anarejelea yale mlitenda pamoja wakati ule nam na unadhani kwamba wakati huu atakuwa na nguvu ya ziada kumwezesha kushinda uchaguzi. Hayo ya pengine yatajulikana zaidi wakati kampeni zitakapoanza kirasmi, kwa sababu kwa sasa hivi kampeni haijaanza kwa urasmi, huwezi kujua ni nani atashinda, ni nani atakuwa na mwamko, kwa sababu siasa za Uganda mara nyingi huonekana wakati ambapo kampeni zimeanza si na watu wameanza kusunguka nji ama wanaokobea viti na maoni yanaanza kutolewa na wale ambao wanaweza kutabia asema hapa, tuwaona, huyu ana nguvu, huyu hana nguvu. Na ukitazama mambo yalivyo katika kipindi cha nyuma, Besige ameshiriki chaguzi mara tatu lakini ameshi mara hizo zote. Pengine unaona kutakuwa na jambo jipya katika uchaguzi ujao? Labda yeah, ya bila shaka kutakuwa na jambo jipya, kwa sababu chama chenyewe cha NRM kina matatizo yao kidogo. Baadhi ya vigogo wa vigogo wa zamani wamekiacha, na wamejiunga na upinzani, wengine wamesema watakuwa peke yao kama kirasmi yao, yani independence wanavyosema. Kwa hivyo utaona Hey, mambo yalikuwa kuwa kawaida kama ilivyokuwa mi, miaka ya nyuma eh. Watu wanazidi kupamba moto hapa na pale, wakikuwa na katika siasa za upinzani na siasa za kuunga, hata NRM zinazidi kupanuka hivyo na hivyo. Kwa maoni yako, unadhani kiu hasa ya wananchi wa Uganda kwa sasa ni nini? Uh, wananchi wa Uganda mimi sijawahi kuwaona wakiwa na kiu kabisa cha kubadilisha mambo kama ilivyo katika nchi nyingi. Wananchi wa Uganda ni watu ambao wanapenda kufurahia siasa, inapoanza wakachangamka, na baada tu siasa kuisha ah, wanarudi katika kazi yao. Sasa huwezi kuona nani alikuwa anamuunga fulani mkono na ni nani alikuwa amuungi mkono fulani. Anayeanguka anakuwa anayeanguka na anayepita anakuwa amepita, na kila mtu anaanza kuunga aliyepita mkono na hata kudai kwamba alimpigia kura ane, ingawaje, ane kwa na ingawaje yeye alikuwa katika upinzani. Naam, ni mtazamo wake Francis Wambete, mchambuzi wa maswala ya siasa kimataifa na mhadhiri katika Chuo Kikuu cha Makerere cha jijini Kampala nchini Uganda. Nimpe nafasi Martha Saranga na makala ya Habari Rafiki. Bila habari. Habari. Habari. Bila shaka umekuwa na siku njema msikilizaji, na kukaribisha katika makala ya Habari Rafiki. Leo Ijumaa, tunaangazia mgomo wa walimu nchini Kenya ambao leo umeingia siku yake ya tano, ambapo serikali ya Kenya ilishindwa kutekeleza amri ya mahakama iliyoitaka serikali hiyo kuwaongeza walimu mshahara wa kati ya asilimia 50 hadi 60 mgomo huu unakuja wakati wanafunzi wanapojiandaa kwa mitihani ya kitaifa ya darasa la nane na kidato cha nne. Kukuendeshea makala haya mimi ni Matha Saranga. Msikilizaji wa makala ya habari rafiki, nitapokea simu yako na unieleze nini maoni yako kuhusu hatua hii. Tunaambiwa serikali ya Kenya inasema kwa sasa haina fedha ya kuwalipa walimu hao. Na kutufungulia makala haya ni katibu mkuu wa chama cha kitaifa cha wazazi nchini Kenya, Bwana Musau Ndunda. Sisi uh, kama chama cha kitaifa cha wazazi tunajua ukweli ya kwamba mgomo wa walimu umeingia siku yake ya tano, na leo tunaita ile press conference, tunaita ile press conference ililasisi ia watia wetu kama chama cha tu wazazi uh, uh, tumesema ya kwamba tukitaka rais mwenyewe wa nchi yetu ya Kenya, uh, mtukufu rais wetu Uhuru uh, Kenyatta achukue hatua kama isu wetu so, sababu mwongozi tumesema hivi ni kwa sababu tumeona kuna changamoto mbalimbali ambazo zinakaribisha sisi wazazi na waalimu. Sababu moja ni kwamba kuna ile shirika letu la ndege inaitwa Kenya Yawei, watu wameuza pesa, wamevunja, wameharibu. Serikali imetoa karibu kitazi kiasi cha shilingi bilioni sitini kuokoa kampuni ambayo imefirishika hivyo hivyo, kampuni ya Mumia tuwafanya hivi hivyo, kama nilimwambia rais ikiwa wame- wako uh, wa, wa na haraka kuokoa makampuni ambayo inafirishika kuwa bishara pia kuweza kuokoa uh, watoto milioni kumi na mbili wa nchi ya Kenya ambao awai. Wakati huu Bwana Musau Ndunda, nini ambacho kimeendelea? Basi hii leo, licha ya walimu kuendelea na mgomo wao katika siku yao ya tano hii Ijumaa hii, kwa kweli kile ambacho kiko ni kwamba leo mahakama yetu ya viwanda imefanya agizo na imeambia waalimu wa kama mgomo wao uh, hauko ndani ya akamba kuanzia leowapili, chama kikuu cha waalimu ki tayari kimeitisha mgomo huo, kwa mahakama kuu imesema kwamba ia mgomo si halali. Na kwa hivyo, ninyi kama wazazi, mna wito gani kwa serikali, lakini pia kwa waalimu hapo nchini Kenya? Kile anachosema chama cha wazazi ni kwamba, uh, kuona mzozano ulioko katikati ya serikali na walimu wetu katika nchi ya, ya, ya, ya, ya Kenya, kwa sababu unaadhiri sana masomo na matokeo ya mitihani ya mashule yetu ya umma. Ndiposa tumea kwamba tunahitaji kuwe na suluhu, tunahitaji kuwe na mkutano wa dharura, ambao mwenyekiti wake atakuwa etua nchi ya Kenya, ili aweze kuzungumza na walimu na kuwaambia kwamba kama serikali tuna changamoto wingi, lakini tuko tayari kutoa Kenya. Nakushukuru sana Katibu Mkuu wa Chama cha Kitaifa cha Wazazi nchini Kenya, Ndugu Musau Ndunda kwa kuzungumza nami katika habari rafiki. Nashukuru sana. Jina langu naitwa Anthony Maxwell, napiga simu hii kutoka Kitwe nchini Zambia. Kenya, ni raia kutoka nchini Tanzania. Kwa taarifa tulizozipokea kutoka nchini Kenya ambapo ni wiki imesha imekamilika kutoka walimu wanze mgomo, lakini cha kushangaza ni kwamba tunasikitishwa na pale serikali ya Kenya inaposema kwamba haina pesa ya kuweza kuwalipa walimu sasa. Sasa kama haina pesa ya kuwalipa walimu walimu inatakiwa walipo na nani? kwa sababu walimu au wao, walimu ni mwajiri wao mkuu ni serikali. Kwa serikali, kama serikali inatakiwa ikae chini, itafakari na iweze kuwalipa walimu mishahara yao, kwa sababu wanafunzi wanafunzi wako katika wakati mgumu na ni changamoto kubwa sana, na hii inaweza ikachangia kiwango cha elimu katika nchi zetu za Afrika Mashariki kushuka. Na hii tatizo la migomo sio tu kwa Kenya tu, hata Tanzania miaka ya nyuma tumeshuhudia mambo kama haya yanajitokeza. Cha msingi na cha muhimu ni kwamba serikali zetu zinapokuwa madarakani, lazima zii zinafanya vitu ambavyo vinakuwa ni vya muhimu kama hii kama, kama hii swala la elimu. Maana elimu ndio ndio njia pekee ya kuweza kuwakomboa wananchi na njia pekee ya kuweza kulifikisha taifa lolote mahali anapokuwa pazuri katika nyanja zote za kielimu moja na uchumi. Nakushukuru sana Anthony Maxwell ukiwa Kitwe nchini Zambia kwa maoni yako. Asante sana ndugu mtangazaji. Naendelea kutegea sikio makala ya habari rafiki. Tunaangazia mgomo wa walimu nchini Kenya. Naitwa Musa Kapitula Kapson ah, marehemu Nelson Mandela demokrasia alisema hivi, elimu ndiyo silaha kubwa ambayo tunatakiwa tutumie kwa ajili ya ku- ya kuweza kugombe, kugombea ukubwa au uongozi duniani. Kitu cha pili ningetaka nikiongea wa viongozi wote wa Afrika wanatakiwa wajue kitu kimoja hivi. kwa nini aa, wanabunge au wakuu ndani ya afisa kubwa kubwa za serikali wanahela hata mamilioni ya, ya, hata mamilioni ya dola lakini kuangalia sehemu ambapo walianzia na walipoanzia ni ni huko, ni huko huko chini kabisa kwenye kwenye walipo waalimu, kila kiongozi alianzia. Lakini kuwa, kuwa kwa nini hawakumbuke kuwapandishia walimu mshahara? Ndiyo swali ambalo ningelitaka mnisaidie kupata jibu kwa viongozi wetu wa Afrika au au sijui wa mainzi ambazo walimu wanagoma kufanya kazi. Iingelizani kama mwalimu ndio angelikuwa mtu ambaye angeliheshimika ndani ya dunia nzima, sababu mwalimu ndio anafanya kila mtu kwa jina lake siku hizi asikike kwa jina alilokuwa nalo. Lakini tunaona ni sifa gani hizi watu wao viongozi wavae suti, watembeze magari alafu mtu aliyekufanya uwe kitu ulicho leo, au mujali na kushukuru sana. kwa faida ya wa wasikilizaji nikumbushe majina yako na unazungumza ukiwa wapi, Muisa? Mm, Kapitula Kapson na nilio asante sana Muisa ukiwa Banana nchini DR Congo. Mimi alanitofile kutoka Burundi, mkoa wa Makamba M huku bo. Hata huku Burundi mgomo uliwahi kutokea, lakini hawakufanya mgomo sana uh, kwa jinsi serikali iliwakataza sana, maana huku ukiiza migomo unakata mshahara kulingana na viko ambazo ukifanya kazi, wengi wali wa, wa, wa, walijikuta mishahara yao imekatwa. E, tena walifanya kama mara mbili huku sasa, na, na huko Kenya. Kitu ambacho mi naona nchi zetu za, za Afrika e, uongozi hautaki kutoa hela e, kwa idara ya waalimu na wakati waalimu wana kazi nzito, kazi ngumu. Walimu mao nitasema kwamba ni ni msingi wa maisha, kila mtu anapitia kwa mwalimu ili apate elimu. nchi za Afrika Mashariki kwa ujumla yamekuwa yakishindwa kuwahudumia watendaji wa wafanyakazi wake kwa usahihi na ufasaha zaidi. Jomo walimu yaliyotokea hapo Kenya ni sawa na ilivyo hapa Tanzania. Walimu sasa za kujikimu hawapei mishahara, inacheleweshwa na wanajua kabisa, walimu ndio sekta iliyonyeti. Hakuna daktari bila mwalimu kuwepo Hakuna mwandishi wote wa habari bila mwalimu kuwepo na hakuna daktari bila mwalimu kuwepo. Yote, yote ni michango ya walimu. Kwa hiyo wanapaswa waweze kujaliwa kwa ustahiki, kwa ustadi wa hali ya juu na kupewa zile eh, stakabadhi zao zao na, na mahitaji eh, yao vile wanapo yashughulikia. Shukrani. Stefano Losi ukiwa mara nchini Tanzania. Nam, nami sasa napitia ujumbe wako msikilizaji, uliotutumia katika ukurasa wetu wa Facebook, RFI Kiswahili. Unasema ni Matabishi James ukiwa Afrika ya Kusini, unasema serikali ifanye liwezekanalo kutatua mambo hayo, sababu walimu wana haki. Angalieni kwa mfano hapo Afrika ya Kusini, ukimuuliza mwalimu unaonaje ukigombania ubunge, jibu atakalokupa ni kwamba anatosheka na mshahara wake. Andrew Piki basa wa Tabora Tanzania unasema Kenya iwaangalie na kuwasikiliza kilio cha walimu hao, kwani wao ndio mkombozi wa Kenya ya kesho na kesho kutwa. Hadi hapo sina la ziada msikilizaji, ulikuwa nami Martha Saranga na kutakia Ijumaa karimu Habari. Habari. Habari. Shukran sana Bi Martha Saranga. Unaitwa Mudi Juice, Michungwani, Segera, Tanga. Hongera sana kwa kutujuza habari za John Silves Richard toka Nabu, Kibondo, Kigoma. Uh, Tanzania unasema Salva Kiir kuwa na huruma kwa raia wasiokuwa na hatia unasema unaitwa Seneta Robert Mwenda Wasongea, Tanzania. Hongera sana Kiza Besige kwa kurejea upya kwenye ulingo wa siasa. Unaitwa Salim Nasoro Sayungu, Wangara, Kagera, Tanzania. Juhudi ziongezwe zaidi ili kuliangamiza kundi la Al-Shabab. Hivyo vikwazo huko Sudani havitaathiri vitaathiri raia wa kawaida, jamani. Unaitwa Kipara Original, mbunge wa Wayao. Poleni Waganda kwa kuwapoteza wanajeshi wenu, ondoweni waliopo huko uh, Somalia wasiji kumalizika. Unaitwa Vital Matosha wasema upo kisiwani Sumbawanga. Mseveni usikandamize, tunaomba uchaguzi utakaofanyika siku zijazo unakuwa uhuru na haki, ili Afrika iwe na amani. Serikali ya Sudani Kusini na waasi, maridhiano ndio dawa ya kuleta amani. Mchochezi wa vita ya Sudani Kusini aadhibiwe kwa vitendo hivyo. Naitwa Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe juma lote zima hili kukujuza habari za jioni chini ya usimamizi wa Victor Robert Wilefu, ni mitambo alikuwa ni Emmanuel Eliazar ambaye alisababisha matangazo ya kufikia hapo ulipo. na msanii kutoka Burundi Big Fizo, msanii ambaye maskani yake ni huko nchini Ufaransa na kibao chake hicho best friends ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya matangazo katika lugha ya Kiswahili jioni ya leo. Mimi ni Ali Bilali na punde tu nitakuunganisha na wenzetu kutoka huko Paris Ufaransa.