Imetimia saa kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali, tunatangaza kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania za jioni. Msikilizaji, popote pale ulipo, karibu katika matangazo yetu leo Jumamosi, Oktoba tatu mwaka elfu mbili na kumi na tano. Tumekuandalia habari mbalimbali mbali za dunia, makala na muziki. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Tunaanza na muktasari wa habari. Hatimaye walimu nchini Kenya wasitisha mgomo wao uliodumu kwa takribani mwezi mmoja. Milipuko miwili ya ua watu kumi na wanane na kujeruhi wengine arobaini na moja nje kidogo ya mji mkuu wa Nigeria, Abuja, na wafanyakazi tisa wa shirika la madaktari wasio na mipaka wa uawa katika shambulizi la anga mjini Kunduz nchini Afghanistan. tunasikika kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfi.kiswahili.com na redio wa shirika. Na msikilizaji, basi waweza kutufuatilia pia kupitia tovuti hiyo ambayo nimekutajia. Hatimaye walimu nchini Kenya wamesitisha mgomo wao uliodumu kwa takribani mwezi mmoja na wanatarajiwa kurudi kazini siku ya Jumatatu. Vyama vya walimu nchini humo, NAT na KUPET, vimetangaza leo Jumamosi vyama hivyo vimekuwa na mikutano ya kando na vyombo vyao vya maamuzi kabla ya kuwataka wanachama wao kurejea kazini siku ya Jumatatu. Aidha, vyama hivyo vimeiomba tume ya kuajiri wa, kuajiri walimu nchini humo TSC kuwalipa wanachama wao mishahara yao ya mwezi Septemba. Katibu mkuu wa NAT, Wilson Sosioni, amesema kuwa chama hicho hakitajiondoa katika kesi ambayo TSC imekata rufaa dhidi ya uamuzi wa kuwalipa walimu nyongeza ya mshahara kwa asilimia 50 hadi 60. Raisi wa Sudani Kusini Salva Kir ameagiza kugawanywa kwa idadi ya majimbo ya mkoa kwa karibu mara tatu, msemaji wake amesema leo Jumamosi, hatua ambayo inadhoofisha nguzo ya msingi ya mpango wa kugawana madaraka ili kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe. Kir ambaye amekuwa akipambana kuondoa uasi tangu Disemba 2013 ambapo makumi kwa maelfu ya ya raia wameuawa, uchumi kuharibiwa na koa iliyokumbwa na vita ikisukumwa katika baa la njaa, alitia saini mkataba wa amani Agosti 26 ili kukomesha vita nchini humo. Miezi ya mazungumzo hatimaye ilifanikisha mpango wa kimataifa wa makubaliano ya amani, ikiwa ni pamoja na kuundwa kwa serikali ya mpito na mfumo tata wa kugawana madaraka ambapo waasi wanapata sehemu ya viti katika ngazi za kitaifa na serikali. Waasi wakiongozwa na aliyekuwa makamu wa rais Riek Machar pia wanachagua nafasi za juu za magavana kaskazini mwa majimbo yaliyoshuhudia vita ya Unity na Upper Nile, ambayo ni kitovu cha uzalishaji mafuta katika nchi hiyo. Uundwaji wa majimbo mapya unatishia kudhoofisha mipango ya mu, mipango ya muhimu ya kugawana madaraka na kuzorotesha utekelezaji wa mpango wa amani. Milipuko miwili imerindima nje kidogo ya mji mkuu wa Nigeria, Abuja, na kuua watu wasiopungua kumi na wanane na kujeruhi wengine arobaini na mmoja shirika la taifa la usimamizi wa mambo ya dharura limearifu leo Jumamosi. Rais wa Nigeria Muhamadu Buhari na ubalozi wa Marekani wote kwa pamoja wamelaani vikali mashambulizi hayo. Msemaji wa shirika hilo Sani Dati amesema kuwa idadi ya vifo hadi sasa ni 18 baada ya majeruhi watatu kupoteza maisha wakiwa hospitalini mapema leo asubuhi, wakati majeruhi wengine arobaini na moja wanaendelea kupatiwa matibabu katika hospitali. Taasisi hiyo hapo awali ilitangaza idadi ya vifo kuwa kumi na watano na majeruhi arobaini na moja kufuatia milipuko iliyotokea Ijumaa usiku karibu na kituo cha polisi huko Kuje na katika kituo cha mabasi huko Nyanya katika eneo ambalo awali lililengwa na kundi la Kiislamu la Boko Haram a haya pia unaweza kuyapata kupitia RFE Pure Radio ambayo ni njia rahisi sana kuitumia, kusikiliza matangazo, taarifa za habari na muziki kwenye RFE bila malipo, moja kwa moja, au kwa kutuma maombi ili kusikiliza kwenye simu yako ya smartphone Android, katika mmoja ya lugha 13 zifuatazo: Kifaransa, Kiingereza, Kiswahili, Kihausa, Kichina, Kireno, Kihispania, Kipesian, Kirumania, Kirusi, Kivietnam, Kikambodia na Kireno cha Brazil kusikiliza moja kwa moja habari za kimataifa, mahojiano, muziki au makala mbalimbali, zikiwemo habari na makala zilizopita na vingine vyote utakavyo mm. <tikiliza> RFI pia redio nitaipataje? Ni rahisi sana. Ingia kwenye mtandao wa intaneti kwenye simu yako kisha andika RFI pia redio kusikiliza na unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwa upande wa muda ni saa kumi na mbili dakika tano 5 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja dakika tano kwa saa za Afrika ya Kati. Matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti, msikilizaji, kwa anwani ya www RFI kiswahilicom Shambulizi la anga linalodaiwa kutekelezwa na Marekani katika hospitali ya mji wa Kunduz nchini Afghanistan leo Jumamosi limeua wafanyakazi tisa wa shirika la madaktari wasio na mipaka MSF, shambulizi ambalo shirika hilo la msaada limesema kuwa lilidumu kwa zaidi ya dakika 30 baada ya Washington kujulishwa. Watu makumi zaidi walijeruhiwa vibaya katika hospitali hiyo muhimu kwa kutoa matibabu na kuokoa maisha ambayo yako hatarini, wakati wa mapigano ambayo yameshuhudia kundi la Talibani likishika udhibiti wa mji mkuu wa mkoa wa kaskazini kwa siku kadhaa. Shambulizi hilo la mapema leo Jumamosi limeacha jengo hilo likiwaka moto, huku picha zilizotumwa na madaktari wasio na mipaka zikionyesha wafanyakazi wao wakiwa katika mshtuko na butwaa. Urusi leo Jumamosi imeendelea mbele na kampeni yake ya mashambulizi ya anga nchini Syria na kwa kushambulia ngome za kundi la Islamic State baada ya Umoja wa Mataifa na washirika wake kuituhumu Moscow kulenga makundi ya waasi wenye msimamo wa wastani. Urusi ambayo ni msaidizi mkuu wa kiongozi wa Siria Bashar al Assad ilianza mashambulizi kwenye ardhi ya mshirika wake wa zamani wa zama za Soviet siku ya Jumatano katika kile inachosema yatakuwa mashambulizi ya muda mrefu dhidi ya kundi la Islamic State na makundi mengine yenye msimamo mkali. Marekani na washirika wake wameikosoa Urusi kwa kuingilia mzozo wa Siria na kuishutumu Kremlin kutaka kumwongezea nguvu Rais Assad chini ya mwamvuli wa mashambulizi dhidi ya kundi la Islamic State. Rais wa Marekani Barack Obama jana Ijumaa aliitaja hatua ya Urusi kuingilia kati vita ya Siria kama kichocheo cha maafa lakini, akaahidi kwamba Washington haitaingia katika vita ya uwakala na Moscow nchini Siria. Kwa mara ya kwanza katika historia, Radio France International inaeneza taarifa kote duniani, lugha <mimu> ya Kiswahili zikipaswa anga kutoka Dar es Salaam, Tanzania. da, da. Kila siku saa moja na nusu mpaka saa mbili na saa mbili na nusu mpaka saa tatu asubuhi na kisha saa kumi na mbili jioni mpaka saa moja kwa habari za siku nzima. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Radio France Internationale Kiswahili. Nam, msikilizaji, ni saa kumi na mbili dakika tisa kwa saa za Afrika Mashariki. Moja kwa moja namkaribisha Edmond Lwangicheli kuwa nawe katika makala ya Nyumba ya Sanaa. Karibu. Msikilizaji wa Radio France International, makala hewani ni nyumba ya sanaa inayokuletea kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Leo tunaangalia pamoja na wadau wa sanaa mchango wa sanaa na wasanii katika kutoa elimu kupitia sanaa zao tofauti, hasa katika kipindi cha kuelekea uchaguzi hususan nchini Tanzania. Sanjari na hayo, tunatathmini mchango wao pia katika kuhakikisha amani na utulivu wa Tanzania vinazingatiwa kwa ajili ya mustakabali wa nchi. Basi ungana nami hadi tamati ya makala haya. Mimi ni Edmond Luangicheli wa Radio France Internationale. Wasanii wengi wanahamasika kushiriki katika kampeni za wagombea ili kuwa nadi, wengine kutunga nyimbo za amani na mshikamano au kudumisha muungano na kadhalika. Sanaa hiyo inatija kiasi gani katika kuwashawishi wapiga kura kufanya maamuzi? Hili ndiyo swali nililoanza kumuuliza msanii wa rumba wa hapa Dar es Salaam Manu Makonga muda mfupi uliopita, na haya ndiyo majibu yake. kwa kweli kwa ujumla, kama mziki una mchango mkubwa sana kwa kulinda amani ya nchi nyingi tu, na sanaa vile vile una mchango mkubwa kwa kuhamasisha kwa uzuri au kwa ubaya. Ni kwamba msanii anapotoa meseji kwenye wimbo, kwanza unasikika na watu wengi, na ukizingatia mziki, mziki kama mziki, ni lugha. Mziki unapendwa, hamna mtu asiyependa mziki duniani, hayupo. Uende makanisani utakuta mziki, misikitini utakuta mziki, vijijini utakuta mziki, kwa hiyo Msanii anapoimba akiimbia amani kwa mfano, ni lazima meseji inafika haraka, kwa sababu mtu mwingine anataka ule mdundo tu wa mziki, lakini anafata mdundo huku, meseji inamfikia. Kwa hiyo ile meseji ikishamfikia inakuwa rahisi kujua au kutambua kwamba kuna muhimu wa kulinda amani au kuna muhimu wa kufanya kitu fulani. Kwa hiyo sanaa ya mziki inachangia kwa kiasi kikubwa sana kwa kulinda amani na labda pia sanaa ina nguvu ya, ya, ya ush, ush, ushawishi wa kumfanya mtu ampigie mtu fulani kura. Ndiyo, ina ushawishi mkubwa, kwa sababu msanii, utakuta msanii kama mimi Manu Makonga anajiongelea, sitaki kuongelea mtu mwingine. Nina watu wanaonipenda wa vyama tofauti tofauti, siwezi kutaja vyama, lakini ninapowaimbia kwamba mchague chama fulani, wanahamasika kuona kwamba ah, bwana kumbe yupo huku kwenye chama hichi, basi tumfate. Kwa kupitia ule upenzi wananifata. Na, yumon, na kwa sababu, sababu eh, wasanii wana uwezo huo, unafikiri wa, wa, wa, waishije, waenendeje kwa kwa wakati huu kuelekea uchaguzi? Inategemea na mlengo wa kila mmoja. Kuna ambao wana, wana wako kwenye makampeni, wanapigia watu debe, na kuna wengine wanaimba tu amani. Wa nitakupatia mfano wazee wetu wakina Kitime na Kinkiki wametengeneza umoja wa, wa wanamziki wao hawapigi wa debe wa chama chochote, wameimba tu amani, kusisitiza kwamba watu wapige kura, wafanye kampeni zao, lakini tulinde amani. Kuna kuna wengine wameenda kwenye vyama kupigia debe vyama. Kwa hiyo kila mmoja anaangalia aende wapi, afanye nini, kwa sababu hii ni sana na ni kazi. Huwezi kukataza mtu aende akamwimbie muim, aka mgombea fulani na yeye ni kazi yake anaishi kwa sababu hiyo na mwingine anaona yeye hawezi kupigia chama fulani labda hana chama anaamua kuimba amani tu anapeleka redioni watu anawatangazia amani N na je unawataja hao kat, e, wanamziki katika e, ushirika wao vipi ninyi wasanii wa mziki kwa mfano e, kwa hapa Tanzania mlihamasishwa kiasi gani ili kuwa na mwelekeo mzuri wa utungaji nyimbo au au au, au kuwepo mm, sikuwepo mimi sikushirikishwa ingawa walienda wengine ndio. Basi na kushukuru sana Bwana Manu Makonga kutoka hapa jijini Dar es Salaam na kutakia kila la heri na weekend njema. Asante na, asante na, asante na. Mbali na amani yako, maeneo kadhaa yanayoachwa kando na wasanii katika kutoa elimu au katika utungaji wao, na moja ya maeneo hayo ni maadili ya uchaguzi. Kwa mfano, kama inavyobainishwa na sheria ya taifa ya uchaguzi, lipo pia suala la makosa ya jinai, cha kufanya na kutofanya kabla, wakati na baada ya uchaguzi, kama mwongozo kwa mpiga kura na kadhalika. Kulidadavua hilo, nimemtafuta mwanamuziki mkongwe wa Tanzania John Kitime. Tumsikilize. Kwanza kutokana na msisimko wa watu ku kama ilitoka mwanza wakati kujiandikisha, alafu msisimko wa watu kwenda kuhudhuria hii uh, mikutano ya campaign, ni wazi kabisa kwamba nani, nani elimu imekuwa bora zaidi sasa kuliko miaka pengine ya nyuma, hilo mm, eh kwa sababu kuna tofauti ya miaka ya nyuma. Basi mi nabahati kwamba chaguzi zote nilikuwa kutoka kwanza ya mwaka sitini na moja kwa hiyo pamoja e, na kwamba nilikuwa mdogo, lakini zingine kubwa karibuni, nyingi nilikuwa naziona watu wanavyoenda kupanga mikutano inavyokuwa wakati wa enzi ya chama kimoja, tulivyoanza vyama vingi. Lakini mwaka huu inasisimka, ina zaidi kuonyesha watu wengi zaidi wameelewa, na nafikiri hivyo naweza nika, nikaweza kujibu kwa, kwa ninavyofikiri mimi. Ndio nimeona hata kwenye mitandao ya kijamii umechapisha historia fupi ya mchango wa wasanii katika chaguzi. Ndio sasa, mbali na amani na utulivu amba, ambavyo vinahitajika vina yako maeneo ambayo yanasemekana ku, ku, kuwekwa kuachwa pembeni kidogo hivi, na wasanii wanapowasilisha elimu, kwa mfano maadili ya, ya uchaguzi hi amgusii mambo kama hayo au mwongozo wa upigaji kura, inakuwaje? Ya kuna, kuna tatizo moja kwamba karibuni wasanii wengi ambao wako saizi kwenye shughuli za kampeni wako kwa ajili ya vyama, aidha upande huo upande huo. Kwa hiyo unakuta kazi yao kubwa walionayo huko au waliokubaliana nayo ni kuongelea kuhusu ma, matakwa ya hivyo vyama au mategemeo ya hivyo vyama, na sio wa kufanya kazi ya kuweza kutoa elimu ya hivyo vyama ya kutoa elimu ya uchaguzi. Ndio unafikiri, Aa, tatizo liko wapi? Kwa sababu kwa mfano kuna sheria ya taifa ya uchaguzi na, na sidhani kama maeneo yale yanagusiwa. Sawa. Tatizo lilokuwepo nikana kwamba siku hizi, niwe mkweli kwamba siku hizi eh, kabla, ha, anyuma, kabla ya hapo sema miaka ya nyuma, kabla hii biashara ya muziki haijawa kubwa kabisa, swala so, la la kutoa elimu lilikuwa linaachiwa vitu kama Baraza la Sanaa, eh, kwa hiyo lenyewe ndio likawa linahangaika kuhamasisha na kueleza na kutoa semina kwa wanamziki ndani mkasema mkaseme kile lakini, safari hii imechukuliwa na wafanyabiashara. Naona hata zile tenda za kwamba kwenda kutoa elimu na nini zichukuliwa na wafanyabiashara biashara. Kwa hiyo kazi haikufanyika vizuri, watu wamekula tu hela kwa mm, sababu tumekuwa tunafuatilia hata sisi kama chama, tujaribu kuongea na na, na, na na tume, na na tume kwamba bwana, tungependa i kutoa elimu, lakini kama wanamziki hatakuweko nafasi. Naam -wako wachambuzi wa, wa maswala ya sanaa wanaofikiri kwamba kuna kama e, mgawanyiko hivi au vikundi vya, vya wasanii. Baadhi yao wananadi e, wagombea na kuwasindikiza katika kampeni zao, na wengine ndo wao ambao wa, hawa, hawakushirikishwa kwenye biashara hiyo. Unafikiri hili litaathiri kiasi fulani sana? Hapana, hawezi kuathiri sana. Mimi sidhani kama itaathiri hivyo, kwa sababu sio mara ya kwanza wasanii kushiriki kwenye kwenye kampeni. Kama ulisoma kwenye mtandao nilivyoandika, kwamba wasanii na wanasiasa na, na, na, wamekuwa pamoja toka kabla utoka katika kudai uhuru. Ndio nimesema hajaanza leo wala jana, ila sema tofauti ya sasa ni kwamba ule msisimko wa vyama huku na huku upinzani umekuwa mkubwa, kwa hiyo mara ya kwanza umekuwako na huo unaoonekana ni mgawanyiko, lakini nawafahamu wasanii wote wa pande zote mbili. Wakikutana nje ya yo mambo wanaendelea na shughuli zao kama kawaida, na najua baada ya tarehe ishirini na tano wataendelea na kazi kama kawaida. Nakushukuru sana Mzee Kitime na kutakia weekend njema, asante sana. Nashukuru sana shukrani. Levina Kasese ni mmoja wa wasikilizaji wetu na mfuatiliaji wa masuala ya siasa za Tanzania na hapa anatoa mtazamo wake kwa yanayoendelea kujiri katika uga wa sanaa katika kipindi hiki. Unadhani wasanii wao wamegawanyika katika makundi mawili, wapo wanaoombea amani taifa letu, na pia wapo ambao wana wanadi wagombea. Tukianza na hao wanaoombea amani kwa taifa letu, ni mchango mzuri sana, na nafikiri watu wengi watahamasika na tutafika mbali. Mm. Kwa upande wa wasanii, upande wa pili wa wasanii wanaoimba kwa ajili ya kuwanadi wagombea nadhani katika nyimbo wanazoimba, sijaona sana kama wanatakiwa wana, wana, wana kufanya hivyo, kwa sababu kuna wengine wanaongea wana yani, wanaweka maneno ya mipasho yani, kama vile wanachochea wana kitu fulani kwa upande fulani na kuharibu upande fulani walitakiwa. Mi, kwa mtazamo wangu ninavyoona ni kwamba walitakiwa wamnadi yule mgombea wao kwa maneno mazuri, sio maneno ya kejeli kama kumsema mtu vibaya au ku, kuongea maneno ambayo naona sidhani kama ni mazuri kwa sasa hivi kwa kipindi hiki kikubwa hicho kuwa wanatakiwa kufanya ni katika hizo nyimbo zao wanazotunga ni kwa ajili ya kuombea walitakiwa waimbe kuhusu amani na kuhusu sera za au wagombea. Naam, na mbali na amani na, na sera eh, dada Levin unafikiri eh, kwa kwa katika kutoa elimu na hamasa, wasanii wanafanikiwa kum, kumshawishi mpiga kura kuchukua maamuzi, kwa mfano siku ya uchaguzi? Mm, kwa kweli sijaona kwa nyimbo ambazo nimesha baadhi, ambazo nimeshazisikia kutoka kwa pande zote za wasanii wote waliko katika makundi yote ya, ya, ya wagombea wa vyama mbalimbali, sijaona kwa kweli ambacho wanachoongea, yaani elimu ambayo itamsababisha mtu aweze kwenda ku- yaani a ahamasike kwenda kumpigia kura mtu fulani, sijaona kwa hilo, ingawa wapo wengine sawa, kwa kiasi m, m, m, kwa kia- kama hivyo basi, ni kwa kiasi kidogo sana cha kumshawishi mtu, sababu sasa hivi fikra za watu zime- zinataka kuona Tanzania mpya kwa uchaguzi huo mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tano na, na wale ambao hawaendi majukwani ambao e, nyimbo zao kwa mfano una, unazisikia e, je wanamhamasisha wana kwa mfano mpiga kura kuenda kupiga kura au kuchagua mm. kwa mfano kwa wale ambao hawaendi kuenda kushuhudia kwa macho kwenye majukwaa, ila wakuposikiliza nyimbo, kuna baadhi ya, ya wasanii kuna nyimbo kama mbili tatu kati ya nyimbo kumi, unakuta labda kuna nyimbo mbili au tatu ambazo angalau zinaweza zikamshawishi mtu, lakini sana sana hizi nyimbo naona zimetungwa zime kwa ajili ya, ya, ya kuweka kama chachu au shamrashamra katika kipindi hichi cha kampeni, na sio kwa ajili ya kutoa elimu, sio kwa ajili ya kuhamasisha kuhusu wapiga kura, ila ni kama kuweka chachu katika majukwaa na kuongeza ile, ile ule kukusanya umati wa watu kwayo. Kwa hiyo kwa njia ya sanaa ikiwa itatumiwa au itatumika eh, kuleta Masa, unafikiri wewe, nikikusikia vizuri kwamba kazi bado ipo? Ndio, kazi bado ipo mm. unge ungetamani Ta. nini wewe binafsi? Mimi kwa kweli ningetamani kwa mfano, kama nyimbo hizi zingekuwa zimebeba zimebeba dira nzima au ujumbe zimebeba ile dira nzima ya taifa, tukio ya ya taifa pamoja. Yes, tuki na tukio linaloenda kutendeka, sio kwa ajili ya kusema fulani amefanya kitu fulani, mchague fulani kwa sababu amefanya kitu fulani. Kwa hapo sina la kuongezea, ninakushukuru sana dada Levina Kasese kutoka mjini Dodoma na kutakia kila la heri. Asante sana. Baada ya kusikia hayo maoni, napenda kukuletea wimbo unaozungumzia uchaguzi na amani. Tupate viondo vyake. Watanzania, muda umefika tulousubiri ni mwaka tena wa uchaguzi, uchaguzi mkuu, tuweni makini kuwachagua viongozi bora. Mungu na tutangulie katika kupiga kura Umefika tulousubiri ni mwaka tena wa uchaguzi, uchaguzi mkuu, uwe ni makini kuwachagua viongozi bora. Mungu na tutangulie katika kupiga kura. Kura ni mambo mengi yanayotukabili katika nchi yetu, hivyo yatupasa kumwomba Mola atuongoze kuwapata viongozi makini walio hodari. Msikilizaji, nimemwalika mwenzangu Emmanuel Makundi e, hapa katika studio za Radio France International ili kujua naye kama Mtanzania wa kawaida na mpiga kura mtarajiwa anafikiri nini kuhusiana na mada nzima hii ambayo tulikuwa tunakuletea. Emmanuel Makundi habari za muda huu? Njema kabisa e, kiujumla kwanza, tukijikita kwenye sanaa, wewe mwenyewe ni shahidi binafsi kwamba wasanii na sanaa wanaendelea kutoa mchango katika kuhakikisha kwamba mambo yana vizuri au, kwa sehemu katika uchaguzi wa, wa Tanzania kwa sehemu uh, ukiniuliza mimi kwa mtazamo wangu binafsi hmm. Uh, wasanii kwa nyakati kama hizi walipaswa wao ni kioo cha jamii, kwa hivyo, kwa namna moja ama nyingine, pengine wangejiweka kando na siasa ama wangekubali kushiriki katika siasa, lakini sio kwa kujipambanua kwamba mimi ni wa mrengo wa chama fulani uh, kwa sababu mwisho wa siku uh, sisi wananchi ama wananchi wa kawaida watakujaji wewe watakuhukumu wewe kutokana na mrengo uliokuwa nao. Tuchukulie mfano mfano kwamba wewe ulikuwa unaunga mkono chama A na wenzako wengine walikuwa wanaunga mkono chama B. Wale wa chama B wameshinda, wewe chama A uli, chama chako ulichokuwa unakiunga mkono chama A kimeshindwa. Kwa hivyo nini mustakabali wako, iwapo chama B kitaamua kuto kukuunga mkono kwa sababu tu ulikuwa unakiunga mkono chama A? Kwa hivyo kwa, kwa kipindi kama hiki wasanii ilibidi wawe makini sana uh, katika aa, katika ushiriki wao aa, katika demokrasia ni muhimu wao, wa, ndio maana Unakumbuka wanamuziki wa mabadiliko kama akina Bob Marley wa, walikuwa wanatumia sanaa yao ya muziki, pamoja na kwamba huenda ana mapenzi na chama fulani, lakini alikuwa haonyeshi moja kwa moja kama ana mapenzi na chama fulani, lakini Bob Marley, akina Lakidube walijipambanua kama wasanii wanaotaka kuleta mabadiliko katika jamii zao, na nafikiri hiki ndicho kitu ambacho wasanii wa Tanzania walipaswa wakizingatie. Wasanii wa ukanda wa Afrika Mashariki na kati walipaswa wakizingatie kwamba mtu anaweza akawa ana mapenzi na chama fulani na hatukatai, na kwa sababu angeweza kutumia hiyo nafasi wakati wa kupiga kura akaonesha mapenzi yake kwa chama alichokuwa nacho, lakini wakati wangetumia vipaji vyao wangetumia, wangetumia sanaa yao katika kutaka kuwaelimisha jamii namna ya kupiga kura, kiongozi gani wamchague, namna gani ya kupiga kura. Nafikiri ingeleta inge, inge mabadiliko chanya ka, katika jamii. Hao unaowazungumzia Emmanuel Makundi ni wasanii wa muziki na filamu ca wow. Ni kwa mfano hawa wachoraji, wachongaji wa vinyago, na hawa wanaonekana kuwa kila likitokea kama hili ni kama wanaachwa pembeni. Kwa kwa, kwa upande wa wachoraji hawajaachwa sana pembeni, nimefurahishwa na upande wa wachoraji mm, kwa sababu vyama vya siasa havyowatumii pamoja na kwamba kun, tunafahamu kuna magazeti yanayomilikiwa ya na serikali, kuna magazeti yanayomilikiwa na, na watu binafsi. Kwa hivyo wachoraji katuni, wao wao wanajipambanua kutokana na mrengo walioko, mm, lakini kwa sehemu kubwa ukiangalia vibonzo ambavyo wamekuwa wakivichora ni vya mrengo wa kuu, kwa sababu tunasema uh, uh, kibonzo ni humor uh, neno la Kiswahili, kama fikra fulani unamtengenezea mtu afikirie. Kwa hivyo kinaweza kawa ni kitu kipo katika ukweli, lakini unakiweka katika uh, mtindo wa, wa ucheshi. Mtu anakitazama pamoja na kwamba anatabasamu, lakini kuna ujumbe fulani anaopata. Kwa hivyo, kwa upande wa wachoraji vibonzo, nimefurahishwa sana na namna ambavyo wamekuwa wakitengeneza vibonzo vyao. Uh, kwa upande wa, wa sanaa nyingine kama za ufinyanzi, kwa sanaa nyingine kama za uchongaji wa, wa vinyago uh, nafikiri uh, kuna kuna haja ya ya pengine kwa wachache ambao wana elimu ya demokrasia kwa nyakati kama hizi, labda pengine vingetengenezwa ama wangetengeneza vinyago ambavyo vinaonyesha namna ya utekelezaji wa kupiga kura kwenye kisanduku na kadhalika. Kwa hivyo uh, nafikiri kuna kuna sanaa nyingine inapofika nyakati fulani zinakuwa hazina wigo mpana sana wa kutengeneza yale mazingira kuonyesha yale mazingira kwamba wao wanataka kuifanya jamii. Lakini sanaa kama sanaa za uchongaji kama sanaa nyingine yoyote ile inayo nafasi ya, ya, ya, ya kufanya katika demokrasia. Na labda tumalizie kwa kusema kwamba sanaa kwa ujumla sana wake nchini Tanzania imekuwa imepiga hatua na imepiga ime, ime hatua kwa kiasi fulani Edmond, kitu ambacho kinakosekana ni elimu tu ya kutosha, kwa sababu uh, wasanii wengi wanaamini kwamba nikishajua wa nimepata pesa nimejenga nyumba nimenunua gari naishi maisha ya kifahari, ndio mwisho pale. Lakini ukitazama leo hii ni wasanii wachache sana ambao wameweza kujiendeleza wakafikia ngazi ya chuo kikuu wakapata digri wakapata shahada ya ya kwanza wakapata stashahada wakapata PhD ama masters, ni wasanii wachache sana uh, labda katika kumi ni wasanii watatu wanne ama maximum wa tatu tuseme, katika kumi ambao wameona umuhimu wa kutumia sanaa yao, lakini umuhimu pia wa wao kujiendeleza. Kwa hivyo hii ni changamoto pia um, tumeona sasa hivi wasanii wengi hivi nchini Tanzania wanawania nafasi za ubunge, nafasi za udiwani. Lakini je, wana hiyo elimu ambayo ya kuwafanya wao hata wakiwa wana, wanachangia bungeni, mchango wao uonekane una thamani katika jamii ambayo inawazunguka? Kwa hivyo hii ni changamoto ambayo wasanii kwa kipindi kama hichi, kama unataka kutumia sanaa yako kuwa mwanasiasa, ukiingia bungeni, ukiwa waziri, ukiwa diwani, maanake ukiwa na elimu watu watakutazama wewe kama uh, taswira yao watakuwa naona, role model wetu ni Edmo au role model wetu ni Makundi anatangaza ni waziri ama ni mbunge. Kwa hivyo hata mtu mwingine huku nyuma anatamani afanye sanaa, lakini pia anatamani akajiendeleze afike uh, kiwango ambacho umefika. na kushukuru sana mwenzangu Emmanuel Makundi na kutakia weekend njema. Asante sana msikilizaji, hapa ndio tamati ya makala haya na kushukuru kwa kunitegea sikio. Nimshukuru na fundi mitambo wangu Emmanuel Mbando kwa muda wote huu. Ulikuwa nami Edmo Luangi wa Radio France International. Tukutane tena wiki ijayo siku na muda kama huu. Asanteni nyote na kwaherini. Imetimia saa 12 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Bila shaka, hujambo msikilizaji popote pale ulipo. Karibu katika matangazo ya jioni leo, Jumamosi Oktoba 3 mwaka 2015. Tumekuandalia habari mbalimbali mbali za dunia, makala na muziki. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Tunaanza na muktasari wa habari. Hatimaye walimu nchini Kenya wasitisha mgomo wao uliodumu kwa takribani mwezi mmoja. Milipuko miwili ya ua watu 18 na kujeruhi wengine 41 nje kidogo ya, ya mji mkuu wa Nigeria, Abuja. Na takribani watu 16 wauawa katika shambulizi la anga mjini Kunduz nchini Afghanistan. Karibu katika taarifa ya habari. Hatimaye walimu nchini Kenya wamesitisha mgomo wao uliodumu kwa takribani mwezi mmoja na wanatarajiwa kurudi kazini siku ya Jumatatu. Vyama vya walimu nchini humo NAT na KUPET vimetangaza leo Jumamosi, vyama hivyo vimekuwa na mikutano ya kando na vyombo vyao vya uamuzi baada ya kuwataka, wanach... kabla ya kuwataka wanachama wao kurejea kazini siku ya Jumatatu. Aidha, vyama hivyo vimeiomba tume ya kuwaajiri walimu nchini humo TSC kuwalipa wanachama wao mishahara yao ya mwezi Septemba. Katibu mkuu wa NAT Wilson Sosion amesema kuwa chama hicho hakitajiondoa katika kesi ambayo TSC imekata rufaa dhidi ya uamuzi wa kuwalipa walimu nyongeza ya mishahara kwa asilimia 50 hadi 60. Rais wa Sudani Kusini Salva Kiri ameagiza kugawanywa kwa idadi ya majimbo ya mkoa kwa karibu mara tatu, msemaji wake amesema leo Jumamosi, hatua ambayo inadhoofisha nguzo ya msingi ya mpango wa kugawana madaraka ili kumaliza vita wenyewe kwa wenyewe. Kiri ambaye amekuwa akipambana kuondoa uasi tangu Disemba elfu mbili kumi na tatu ambapo makumi kwa maelfu ya raia wameuawa, uchumi kuharibiwa, na mikoa iliyokumbwa na vita ikisukumwa katika baa la njaa alitia saini mkataba wa amani Agosti 26 ili kukomesha vita nchini humo. Miezi ya mazungumzo hatimaye ilifanikisha mpango wa kimataifa wa makubaliano ya amani, ikiwa ni pamoja na kuundwa kwa serikali ya mpito na mfumo tata wa kugawana madaraka, ambapo waasi wanapata sehemu ya viti katika ngazi za kitaifa na serikali. Uundwaji wa majimbo mapya unatishia kudhoofisha mipango ya muhimu ya kugawana madaraka na kuzorotesha utekelezaji wa mpito wa amani. Milipuko miwili imerindima nje kidogo ya mji mkuu wa Nigeria, Abuja na kuua watu wasiopungua kumi na wanane na kujeruhi wengine arobaini na mmoja. Shirika la taifa la usimamizi wa mambo ya dharura limearifu leo Jumamosi. Rais wa Nigeria muhammadu Buhari na ubalozi wa Marekani wote kwa pamoja wamelaani vikali mashambulizi hayo. Msemaji wa shirika hilo Sani Dati amesema kuwa idadi ya vifo hadi sasa ni kumi na nane baada ya majeruhi watatu kupoteza maisha wakiwa hospitalini mapema leo asubuhi, wakati majeruhi wengine arobaini na mmoja wanaendelea kupatiwa matibabu katika hospitali. Taasisi hiyo hapo awali ilitangaza idadi ya vifo kuwa kuwa 15 na majeruhi 41 kufuatia milipuko iliyotokea Ijumaa usiku karibu na kituo cha polisi huko Kuje na katika kituo cha mabasi huko Nyanya, katika eneo ambalo awali lililengwa na kundi la Kiislamu la Boko Haram. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na, na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu, kupitia masafa ya FM MM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. ni saa 12 dakika 34 na Afrika Mashariki bado unaitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania takribani watu 16 wakiwemo wafanyakazi tisa wa shirika la madaktari wasio na mipaka MSF na watoto watatu wameuawa katika shambulizi la anga linalodaiwa kutekelezwa na Marekani katika hospitali ya mji wa Kunduz nchini Afghanistani leo Jumamosi, shambulizi ambalo shirika hilo la msaada limesema lilidumu kwa zaidi ya dakika 30 baada ya Washington kujulishwa. Mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Zaid Raad Al Hussein amesema kuwa shambulizi hilo halisameheki na ameomba uchunguzi kamili na wawazi, kwa kuzingatia kwamba kwa misingi ya sheria shambulizi la anga katika hospitali inaweza kuwa ni uhalifu wa kivita. Shambulizi hilo la mapema leo Jumamosi limeacha jengo hilo likiwaka moto huku msemaji wa shirika hilo la madaktari wasio na mipaka Kate Stegman akisema kuwa watu wengine thelathini na saba wamejeruhiwa vibaya huku picha zilizotumwa na madaktari wasio na mipaka zikionyesha wafanyakazi wao wakiwa katika mshtuko na butwaa na Urusi leo Jumamosi imeendelea mbele na kampeni yake ya mashambulizi ya anga nchini Siria kwa kushambulia ngome za kundi la Islamic State baada ya Umoja wa Mataifa na washirika wake kuishutumu Moscow kulenga makundi ya waasi wenye msimamo wa wastani. Urusi ambayo ni msaidizi mkuu wa kiongozi wa Siria Bashar al Assad ilianza mashambulizi kwenye ardhi ya mshirika wake wa zama za Sovieti siku ya Jumatano katika kile inachosema yatakuwa mashambulizi ya muda mrefu dhidi ya kundi la Islamic State na makundi mengine yenye msimamo mkali. RFI. Radio France Internationale. Karibu Victor Abuso na makala ya jukwaa la michezo. Nasante na sana mwenzangu Sabina na Vigambo. Habari za jioni msikilizaji, na karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo. Uh, jioni hii, jina langu ni Victor Abuso. Tumekuandalia uchambuzi wa matukio ya mchezo wa soka barani Afrika na kwingineko duniani. Uh, juni hii wachambuzi wangu ni Emmanuel Makundi akiwa nami hapa studio. Karibu sana katika jukwaa la michezo uh, jumamosi hii. Asante sana Victor Buso, na kutoka mjini Mombasa nchini Kenya naungana naye Anthony Aroshe. Karibu sana katika jukwaa la michezo ukiwa hapo mjini Mombasa uh, uh, mimi nasema shukran sana, Victor Buso, na bila shaka ni furaha yangu kuwa pamoja nawe baada ya muda mrefu kidogo uh, baada ya kutokea katika jukwaa la michezo. Uh, <laughs> tuanzie uh, nchini Tanzania kule visiwani Zanzibar na uh, taarifa zinasema kwamba mahakama uh, imeagiza kusimamishwa kwa ligi kuu uh, katika visiwa hivyo uh, kutokana na shirikisho la soka ZFA kukabiliwa na kesi mbalimbali. wamwezi huu umewekwa, umeweka njia panda ligi kuu ambayo ilianza uh, mwezi uliopita na sasa haijulikani Uh, itaanza itarajiliwa lini, na bila shaka Bwana Makundu, umekuwa ukifuatilia kwa uh, karibu sana a uh, hiki kinachotokea kule visiwani Zanzibar. Naam, bila shaka ligi ilitakiwa ianze Septemba 15 lakini haikuweza ku hata kuanza, uh, ingawa timu uh, karibu zote ambazo zilikuwa zinapaswa kushiriki katika ligi kuu ya Zanzibar uh, zilikuwa zimekushaanza mazoezi, lakini uh, kwa bahati mbaya kutokana na kesi ambazo zimefunguliwa dhidi ya ZFI, kesi ya mwanzo ilifunguliwa takriban miezi kadhaa iliyopita mwezi Januari na mwezi Februari uh, wakipinga kipinga uh, baadhi ya wanachama wakishtaki viongozi wa ZFI. ZFA akiwemo uh, rais na makamu wake wa rais kwa ubadhirifu wa uh, fedha na uh, mali za ZFA, uh, lakini hivi majuzi tu ilifunguliwa, kesi nyingine ilifunguliwa Agosti 20 ambapo timu ya chuoni iliwasilisha kesi katika mahakama ya, ya mjini ikipinga kushushwa daraja, kwa hivyo kusababisha mahakama hiyo kusimamisha ligi iliyokuwa ianze Septemba 15 mwaka huu. Kwa hivyo unaweza ukaona ni kwa kiasi gani bado uh, uh, soka la bara la Afrika linakabiliwa na changamoto nyingi uh, kwa sababu mnapofungua kesi mahakamani uh, unaathiri pia uh, ligi yenyewe kwa kuwa ilitakiwa ianze mapema, lakini imeahirishwa sasa uh, viongozi wanapaswa kufikiria wachezaji ambao wamesajiliwa na hizi timu, wanalipwaje mshahara wakati hawafanyi wa kazi? Hizi timu na maandalizi ilikuwa zimefanya hizi gharama za maandalizi watalipwa na akina nani? Kwa hivyo unafikiri, uh, ni, ni, ni kitu ambacho si cha kimichezo sana kwa watu kukimbilia mahakamani, pamoja na kwamba kuna nyakati ama kuna wakati mwingine watu wanaona hakuna namna, kwa sababu kama wamelalamika, maswala yao hayajashughulikiwa, basi hakuna namna nyingine ya kulifikisha swala hili mahakamani na bwana Antonio Roche, bila shaka nao pia umekuwa ukifuatilia ligi hii ukiwa hapo mjini Mombasa, unasemaje? Bila shaka swala hili unaweza kusema kwamba alikushangazi Eh, mimi swala hili alinishangaza kwa sababu eh, kisiwa cha Zanzibar, hii si mara ya kwanza kwa migogoro kutokea kule kisiwani Zanzibar. Ni eh, migogoro ambaye imekuwa ikitokea kila mara eh, katika miaka ya nyuma kumekuwa kutokea mambo kama haya ambapo eh, timu zinasusia ama uongozi Ee, na matatizo haya yanatokea sana upande huu tu, kama alivyotangulia kusema mwenzangu makundi, kwamba migogoro katika bara la Afrika ni kitu cha kawaida, yani ni kitu ambacho kikitokea, e, basi sitoshangai, lakini hatua hii ama kitendo ambacho kimetokea Zanzibar, so kusema kweli itakuwa inarudisha nyuma eh, masuala ya soka katika kisiwa cha Zanzibar. Watu ambao wamejiandaa kucheza mpira viongozi wachezaji, wakomesha kushajiandaa ligi, nayo sasa imesimamishwa. Na jua unapopeleka masuala ya mpira mahakamani, basi huwa tayari mnazidi kuharibu, kwa sababu kuna utaratibu e, wa kuweza kufuatwa kuweza kupata suluhu ya e, kuweza kuhakikisha kwamba soka inaendelezwa, nam na Zanzibar imekuwa ikiomba uh, muda mrefu sana bwana mkunu kukumbuka kwamba watambuliwa na shirikisho la soka barani Afrika CAF, lakini pia na uh, FIFA Uh, wa, wa, wa, wa usajili wao maalum katika shirikisho la Kabumbu barani Afrika CAF. Kwa hivyo CAF inatambua uh, ZFA kama shirikisho ndo, na ndio maana wanaruhusiwa kushiriki michuano ya klabu bingwa na michuano ya kombe la shirikisho ama si hivyo, ingekuwa ni timu moja lazima itokee huku na timu nyingine kutoka kule, lakini wametambuliwa na, na, na CAF. Kwa hivyo wanacho pengine wanachopigia debe sasa hivi ni kutambuliwa na shirikisho la mpira wa miguu duniani FIFA, lakini kama unavyojua CAF FIFA hawaungi mkono maswala ya soka kupelekwa mahakamani. Kwa hivyo, hi, huku ni kama kujichongea uh, kwa sababu uh, na, na, na, na FIFA inashindwa kuchukua hatua moja kwa moja, kwa sababu uh, ZFA FIFA inawakilishwa na TFF uh, kwa hivyo, kwa, kwa CAF inaweza ikachukua hatua kwa kuwa inalitambua shirikisho la mpira wa miguu kule Zanzibar ZFA. Kwa hivyo nafikiri ili ku, kunusuru soka la Zanzibar ambalo licha ya kwamba katika miaka hivi karibuni limeanza ku, uh, kuonekana linashika kasi, lakini huku kutazorotesha soka kutaua vipaji vya wachezaji wengi, kwa sababu watashindwa kucheza uh, kwa muda kwa muda mrefu. Hili ni tatizo ambalo nafikiri uh, TFF uh, wakishirikiana na ZF na viongozi wa ZFA na, na wadau ambao wamefungua kesi mahakamani walitazama, ili kuweza kulimaliza mapema zaidi, na pengine uh, kuona ligi ya e Zanzibar ikianza, kwa sababu mashabiki wa soka wao wanataka kutazama mpira kama burudani na si kutazama mpira wakiwa uh, Mahakamani. Na tunatumai kwamba suluhu litapatikana hivi karibuni ili kuwapa nafasi wachezaji kuendelea na ligi kuu kule Zanzibar. Na tukiondoka kule Zanzibar, nusu fainali ya pili ya mchezo wa soka kufuzu katika fainali ya mchezo ama michuano ya klabu bingwa na shirikisho barani Afrika inachezwa e, mwishoni mwa juma hili, leo Jumamosi na kesho Jumapili. Leo Jumamosi, klabu ya US MLG kutoka kule Algeria itakuwa ni wenyeji wa klabu ya Al Hilal ya Sudan jijini Algiers, katika mchezo um, muhimu sana um. Mwisho wa juma lilopita klabu hii ya e, hiya, kutoka kule Algeria ilifunga Al Hilal mabao mawili kwa moja, na hii inawapa nafasi kubwa sana unapocheza hivi leo, na mchoro ambao wengi wanasubiri na wanatabiri kwamba huenda klabu hii kutoka Algeria itaibuka mabingwa, uh, bwana Makundi. Na mpira unadunda, na El Hilal kwa, kwa msimu wa mwaka huu uh, na, nafikiri imekuja tofauti kabisa ni, ni, ni, ni kwa mara nyingine tena tunashuhudia timu uh, mbili kutoka Sudan zikiwa zinashiriki. Utakumbuka kwamba uh, TP uh, TP Mazembe wanamtihani na wao dhidi ya Elmerek na mkesho, uh, mkesho Jumapili juma kule Lubumbashi. Kwa hivyo na TP Mazembe walifungwa bao mbili kwa moja uh, kule na Elmerek na ukumbuka, na na juma iliyopita nilisema kwamba TP Mazembe uh, hawana hawana nafasi nzuri sana ya kushinda ugenini kwa El Merrikh. Kwa hivyo, uh, ukitazama Mazembe wanaona wana nafasi finyu kuliko uh, USM Alger ambapo wao watakuwa nyumbani, kwa hiyo wana advantage pia ya kuwa nyumbani. Uh, kwa hivyo unaweza kaona TP Mazembe wako nyumbani, lakini wako nyuma kwa bao moja. Lakini ukiangalia USM Alger wako nyumbani na, na faida ya bao moja jingine la ziada. Kwa hivyo, watakuwa cheno kufanya pengine ni kulinda zaidi goli na pengine kutafuta goli jingine la kuwafunga El Hilal na una, unajua unapokua katika shinikizo la kutaka kupita na huku umefungwa unaweza ukajisahau, na timu pinzani ikatumia makosa ya wewe kuja kushambulia zaidi wakakufunga. Kwa hivyo uh, pamoja na kwamba USM Alger wanapewa nafasi, lakini naamini mpira ni dakika 90 kama wanavyopenda kusema Antoine Rache. Uh, kwa hivyo El Hilal wanayo pia nafasi ya kubadilisha matokeo, na tumeshawahi kushuhudia haya yakitokea. Kwa hivyo kwa maana nyingine, eh, kama El Hilal wakashinda mabao mawili kwa nunge USM Alger wana, wanaondoka kwa hivyo, El Hilal kutinga katika hatua ya, ya, ya fainali, lakini wana mlima mkubwa, kwa sababu iwapo USM Alger watapata bao, manake El Hilal watalazimika kupata mabao mengine matatu. Na kama ulivyosema, kesho Jumapili TP Mazembe watakuwa nyumbani kumenyana na El Merek ya kule Sudan, na mwishoni mwa juma lililopita Uh, wakiwa kule yini hatum walifungwa mabao mawili uh, kwa moja. Labda bwana bwanati, narahushia ungekuwa kocha wa TP Mazembe Patrice Katero, ungewaambia nini wachezaji wako, uh, tukielekea mchezo huu hapo kesho <laughs> mimi kama ningekuwa ni mkufunzi wa klabu ya TP Mazembe eh, kitu ambacho ningewaagiza wachezaji wachezaji wangu kuja kufanya pale uwanjani ni kitu kimoja tu eh, kupeleka mashambulizi kwa sababu nimefungwa katika mechi ya mkondo wa kwanza E, mjini Karfum. Kwa nini e, wako nyumbani Lubumbashi, ni kazuie hapa, dawa ni moja tu ni kufanya mashambulizi kufanya mashambulizi kufanya ma ni kushambulia, kwa sababu hatua e, ambayo tumefikia, unajua kwamba sasa e, nikipoteza na hawa Elmerek wao watakuja kunitatiza, wanataka kucheza mchezo pengine wa kutafuta sare ama suluhu kwa e, hivyo watakuwa wanasonga mbele katika hatua za fainali. Mimi bao ile ambalo nilipata moja kule, lazima naikisha kwamba e, naongeza bao lingine moja, alafu naongeza bao la pili, angalau inaweza kusonga mbele. Lakini ikiwa itakuwa vinginevyo, basi mimi nitakuwa natoka. Kwa hivyo kitu ambacho mimi naona watakachokifanya wa Tipe Mazembe ni kuweza kuhakikisha kwamba wanashambulia zaidi, kwa sababu hawawezi kwenda kuzuia, kwa sababu watakapokwenda kuzuia wa, basi watakuwa wanapatia nguvu Elmarek, na Elmarek anatarajia kwamba hawa mabwana watakwenda kuzuia, na ikiwa Elmarek atangua kupata goli, nadhani Tipe Mazembe watakuwa na nafasi finyo kuweza kusonga mbele katika hatua zile za finali. Na mwenyekiti wa klabu yao, rais wa klabu ya Tipe Mazembe alikuwa uh, gavana wa Katanga Moise Katumbi Chapwe amewambia mashabiki wa, wa klabu hii wajitokeze kwa wingi sana na kikubwa pia waiombee klabu hii. Nafikiri Bwana Mkune ni ujumbe ambao unakuja wakati mwafaka, wakati timu hii ikijaribu kufu, kucheza kesho na kuna kitu, ikiwa tafuzu katika hatua ya fainali. Naam, uh, ni kweli, kuhamasisha mashabiki waje na anajua kabisa Moise kwamba timu yake ikifanya vizuri kule Sudan. Uh, kwa hivyo inayo mtihani mkubwa wa kuhakikisha kwamba inashinda ikiwa nyumbani. Na TP Mazembe amekuwa akifanya vizuri wakiwa nyumbani nyumbani. Uh, si, si mara nyingi wamekuwa wakishindwa kufanya vizuri wako nyumbani. Kwa hivyo naamini mchezo wa kesho utakuwa mchezo mgumu kwa, kwa timu ya El Merrek kwa sababu wao watakuwa wameenda kwa ajili ya kujilinda na TP Mazembe watakuwa wanafanya mashambulizi kwa sababu watakuwa wako nyumbani na wanatafuta ushindi. Na juma lililopita uh, mchambuzi wetu pia kauzi kocha alisema kwamba mchezo huu ni kama mpambano wa makocha unakumbuka, Diego Garzito aliwahi kuwa kocha wa TP Mazembe, na alisema leo anawafahamu sana wachezaji wa TP Mazembe, na alionyesha hilo baada ya kupata ushindi mwishoni mwa juma lililopita, lakini tunasubiri tuone, uh, jinsi mambo yatakavyokuwa hapo kesho TP Mazembe na Elmerek uh, kule Lubumbashi, lakini pia kuna michuano ya shirikisho ambayo pia inachezwa. Mwishoni um mwa juma hili um, uh siku ya Jumamosi ama leo, Zamalek kule Misri watakuwa na kibarua kigumu kuifunga Etoile du Sahel ya Tunisia baada ya kufungwa mabao matano kwa moja katika nusu fainali ya kwanza juma lililopita. Na klabu nyingine ya Misri, Al Ahly ambayo ilifungwa na Orlando Pirates ya Afrika Kusini bao moja kwa mbili itakuwa mwenyeji wa mchuano wa Jumapili kesho, inahitaji kufunga angalau mabao mawili ili kufuzu katika ile hatua ya fainali. Fainali ya michezo hii yote ya shirikisho na klabu bingwa inachezwa mwezi wa Novemba. Ndio unajiunga nasi popote pale ulipo, unasikiliza makala michezo ya jukwaa la michezo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunazungumzia soka barani Afrika na kwingineko duniani. Nikiwa unafuatilia ligi kuu ya soka kule nchini Uingereza, mchezo kadhaa ilikuwa inachezwa leo hii na Crystal Palace waliwafunga West Bromwich mabao mawili kwa bila na mchezo ambao umesusumua wengi ni kati ya Manchester City na Newcastle, ambao huenda utamalizika muda wote kutoka sasa. Manchester City walitoka nyuma na kuwafunga Newcastle mabao sita kwa moja. Bwana Makundi, naam <laughs> ni kweli, na mchezo na dakika themanini na tisa, kwa hivyo lolote linaweza uh, likatokea, na unakumbuka kwamba Manchester City wanaingia katika mchezo huu wakiwa wa uh, ushindi, washida, wana kumbukumbu ya ushindi wa shida waliopata katika michuano ya, makundi ya klabu bingwa kule barani Ulaya, kwa hivyo ushindi huu pia utawasaidia uh, kukaa kileleni mwa ligi kuu ya nchini uh, Uingereza. Na baadaye hivi leo Chelsea watamnyana na Southampton, lakini Sunderland wao, hadi sasa inavyoelekea, wanatoka sare na West Ham west, west Ham, United bao mawili kwa mawili na Aston Villa wao wanacheza na Stoke City, na Stoke City wanaongoza kwa bao moja kwa bila. kesho ni Arsenal na Manchester United. Na bwana Roshani, je kwako ukiwa hapo mjini Mombasa? na tulike kule Zimbabwe, rais wa shirikisho la soka a, nchini humo Zifa, uh, Cuthbert Dube amejiuzulu na hii inakuja wakati wa jumba soko na kukutana mjini Harare kujadili masuala ya soka, lakini kikubwa ni kuzungumzia uchaguzi wa tarehe tano mwezi Desemba na ilionekana wazi kwamba uh, leo hii wajumbe wao wangepiga kura kukosa imani naye. Lakini kikubwa ambacho kina uh, sumbua shirikisho hili ni maswala ya fedha. Au uh, unazungumza vipi labda kujiuzulu kwa uh, huyu mkuu um, wa soka kule nchini Zimbabwe, hatua uh, ya kuweza kujiuzulu kwa huyu bwana uh, nadhani yeye mwenyewe nadhani hata uh, kama alikuwa na washauri nadhani alishawalishauriwa ama yeye mwenyewe akaona hapa E, niye kuweza kuachia ku, ngazi kwa sababu ameona kwamba sasa wale wadau ama e, wahusika wakuu katika soka Zimbabwe hawamuungi mkono, hawana imani naye, na kwa nini anaendelea kuongoza soka? Na mimi naeza na, na kumpongeza watu waliochukua ku, ku, ku, kama ngekuwa ni mataifa mengine e, ukandao uka, uka Afrika mashariki, e, e, mm -hmm. na na kati ta na, ama na, bado wangezidi kukaa madarakani, kitu kinaharibika kuongoza soka nadhani na hatua alichukua ni hatua nzuri ambayo anaipa nafasi sasa ama anampa nafasi kwa yule baadaye kuja kuweza kuboresha zaidi kutengeneza soka Zimbabwe. E, Zimbabwe katika miaka mingi wamekuwa katika malumbano e, ya kuendesha soka katika taifa lile. E, nakumbuka Zimbabwe ni e, taifa ambalo nusura wangejia katika michuano ya kombe la dunia mwaka 94 walipokuwa na kocha marehemu yule Mjerumani Reinhard Fabisch. Lakini e, nusura e, matimba ndio akakosa lakini huyu kiongozi anaweza kuchangaza kusema kwa nini mimi nampongeza kwa hatua ile kuchukua. Kama ningekuwa kuna viongozi wengine hapa Afrika au no, kutoka kwa Afrika Mashariki wangechukua watu kama huyu bwana, ingekuwa rahisi sana, ingekuwa unapata nafasi watu kuweza kuendelea kugundisha soko kuliko kuleta vurugu malumbano zaidi. Naam, ni kweli kama anavyosema Anton Roche. A, a, a, utakumbuka Victor Buso, Zimbabwe mwaka huu haishiriki ile michuano ya kufuzu kata tiketi ya kucheza fainali za kombe la dunia kwa mwaka 2018 kule nchini Urusi, na kuna uwezekano mkubwa pia, kuna uwezekano mkubwa pia Uh, wa Zimbabwe, si shiriki pia katika michuano ya kufuzu kukata tiketi ya kushiriki fainali za kombe la dunia mwaka elfu mbili na ishirini na mbili kule Qatar. Hii inatokana kwa sababu, uh, adhabu ya kwanza waliopewa na FIFA ya kutoshiriki michuano ya elfu mbili kumi na nane, wanadaiwa dola za Marekani elfu sitini na saba na kocha wao wa zamani Valhinos. Lakini sasa aliyewahi pia kuwa kocha wa timu ya taifa ya Zimbabwe, Tom Saintfiet, naye amewasilisha ame, ame, ame malalamiko yake FIFA, anaidai pia shirikisho la soka la Zimbabwe kiasi kingine cha dola za Marekani kama marupurupu ya mshahara wake. Kwa hivyo unaweza ukaona tayari Zimbabwe iko matatani na na, na, dude, na Dube anaondoka madarakani wakati Zimbabwe ikiwa chama cha soka cha Zimbabwe kikiwa hakina hata senti tano, kwa sababu Zimbabwe imesafiri katika mechi za hivi karibuni za kombe la mataifa ya Afrika kwa kutumia fedha zake mwenyewe Dube. Na licha ya kutumia fedha zake kutoka mfukoni, wadau wa soka na wanachama wa shirikisho la soka ZIFA kule Zimbabwe wanasema haiwezekani rais akatumia fedha zake za mkononi. Hii inamaanisha ina kwamba shirikisho lenyewe limekosa namna ya kujipatia mapato. Shirikisho lenyewe limekosa namna. Na kila siku tunasema hapa, Victor Abuso, ni lazima mashirikisho yetu yatafute wadhamini wa timu ya taifa kama ambavyo tunaona lazima ukweli uwekwe wazi kwamba mshahara anaolipwa uh, kocha wa timu ya taifa ya Tanzania kwa mfano, aliyeondoka alikuwa analipwa na serikali. Martin Noj alikuwa analipwa na serikali na uliwasikia TFF walikuwa wanaiomba serikali kwamba kocha waliyemteua muda Boniface Mkwasa naye raia wa Tanzania naye alipwe mshahara kutoka serikalini. Kwa hivyo ni kitu cha kushangaza kuona kwamba shirikisho linashindwa kulipa mshahara kocha sasa, kama kama wanashindwa kumlipa mshahara hivi ya Togo. Na pia michuano ya dunia ya kombe la Aroshe zamani, kabla hajawa refa, uh. Kwa sasa Afrika Kusini wanacheza na Scotland na uh, uh, uh, baadaye mapema hivi leo, Japan waliwashinda Samoa kwa alama ishirini na sita kwa tano na baadaye pia Uingereza walikuwa wanacheza na Australia. Kumbuka kwamba Uingereza ndio wenyeji wa michuano haya, lakini New Zealand ndio mabingwa watetezi. Na, uh, wafadhili wa kuu wa shirikisho la soka duniani FIFA wanamtaka rais wa Seblata ajiuzulu uh, mara moja, wakiongozwa na wakiongozwa na kampuni ya Coca-Cola na kampuni zingine uh, wafadhili hao wanasema kwamba mabadiliko ya kweli hayawezi kufanyika uh, Seblata uh, akiendelea kuwa madarakani. Bwana Rushu, unasemaje? Ni kweli, mimi naunga mkono wafadhili kwa sababu babu kidogo amechemsha uh, na hatua ya kuendelea kwa kampani akisema kwamba atakaa mpaka e, mwezi Februari, wakati wa uchaguzi utakapofanyika. Nadhani bado yale mabadiliko aliweza kupatikana licha kwamba yeye kuahidi kwamba ataendelea kuongoza, lakini anaachia ifikapo e, mwezi Februari kupisha uchaguzi mkuu mwingine. Nadhani bado kuna e, kuna kizuizi kwa unaona kwamba waendesha ma, wa, mashtaka waliweza kuchukua hatua ya kuweza kumfuatilia ukatibu e, Jerome Falke wakapata pia kwa sababu kila mtu alisema mambo hayo hawezi kufanyika eh, kufuata kinaja e, kuona kina, kina su nane bila kina... kumhusisha huyo e, Sepp Blatter. Nadhani sasa washapata e, njia ya kuweza kusema kwamba Sepp Blatter lazima achie madaraka kuweza kupisha nafasi iweze kufanyika ya kuweza kuleta mabadiliko katika shirikisho hili. Kwa hivyo ni mi, mi, mi, mi, mi, sawa kwa sababu kuondoka tuweze kwa kuangalia vile mabadiliko atakavyokuwa Namba bila shaka, na mimi nilishangazwa nili, nili, nili, nili pamoja na kwamba nilifurahi kwamba babu amesema ataondoka, lakini nilishangaza kwa nini aliamua kufanya mkutano um, mkuu uh, baraza lile lifanyike mwezi Februari mwaka jana, wakati kulikuwa na uwezekano wa kufanyika mwezi Disemba, na yeye mwenyewe ameshaweka wazi kwamba hatojiuzulu mpaka pale, lakini tayari unachunguzwa na mtu kama unachunguzwa, kaa pembeni, uchunguzi uendelee, waachie wengine waendelee kuongoza shirikisho la Kabumbu. Kwa hivyo unafikiri Sabdata ana wajibu wa kuwajibika hivi sasa? na pia juma hili aliyekuwa wakati mmoja makamu rais wa FIFA Jan Wana alifungiwa kabisa kushiriki maswala ya soka uh, kwa muda wa maisha yake yote. Nam ni, ni adhabu ambayo ilikuwa inategemewa. Utakumbuka hata Muhamed bin Namam alikuwa rais wa, wa, wa shirikisho la, la mpira kule barani Asia naye alifungiwa maisha kutokana na tuhuma za rushwa, kisa tu alipotaka kupambana na Sepblata uh, kwenye nafasi ya urais. Naona muda wetu unatupa kisogo na nawashukuru sana kwa kuwa pamoja nasi, lakini kabla hujaondoka Bwana Roshe, nikupe hii nafasi ya mwisho. Kama nilivyokuwa nimekueleza, kuna mchuano wa kombe la dunia, mchezo wa raga unaendelea kwa sasa kati ya Afrika Kusini na Scotland. Bwana Roshe, unatabiri mambo yatakuwaje? Nadhani hapa, nadhani Scotland inaweza uh, uh, <laughs> kufanya vizuri mbele ya Afrika Kusini. <laughs> Wakuru nasemaje wewe? Afrika Kusini atafanya vizuri leo. <laughs> <ya. laughs> Basi tuachie hapo kwa leo katika jukwaa la mchezo. <laughs> Nakushukuru sana bwana Antoine Roche mchamuzi wetu ukiwa hapo mjini Mombasa. <laughs> Ah, shukrani sana Victor Abuso. Asante sana. Naam, asante sana lakini pia namshukuru mwenzangu Emmanuel Makundi kwa kuwa pamoja nami mm -hmm, katika makala ya jukwaa la mchezo Jumamosi hii. Asante sana Victor Abuso. Na mimi naitwa Victor Abuso, natokea kila laheri na kwa heri. <laughs> Naam, shukrani sana msikilizaji kwa kuwa nasi jioni ya leo katika matangazo ya jioni. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Hadi wakati mwingine, uwe na jioni njema. Kwa heri. Msikilizaji wa RFI Kiswahili na kushukuru kwa muda wako, na basi hadi kufikia hapa, mimi sina la ziada kutoka RFI Kiswahili jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine na kutakia jioni njema. Kwa heri <mimu>