Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jini Dar es Salam, nchini Tanzania, Afrika Mashariki. Ni saa 12 kamili, Afrika ya Kati ni saa 11 kamili. Nam, habari za jioni popote pale ulipo, na asante sana kwa kujiunga nasi siku hii ya Jumapili, tarehe 29 mwezi wa Novemba mwaka wa 2015. Jina langu ni Victor Abuso. Tumekuandalia habari za dunia, makala ya changu chako, uh, chako changu, na jukwaa la michezo. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis anza ziara siku mbili nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Wananchi wa Bukina Faso wanapiga kura kumchagua rais mpya na mkutano wa kimataifa kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa kuanza kesho Jumatatu jijini Paris nchini Ufaransa. Na bila shaka ni fahari yangu kuwa pamoja nawe jioni hii. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis ameanza ziara yake nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, nchi ambayo imeendelea kushuhudia mapigano ya kidini kati ya wa Waislamu na Wakristo. Papa Francis aliwasili jini Bangui na kukaribishwa na rais wa mpito wa nchi hiyo Catherine Samba Panza na viongozi wa kanisa Katoliki katika taifa hilo. Wakizungumza katika ikulu ya Bangui, Papa Francis ametoa wito wa amani na umoja kwa watu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati na kuwataka kukataa kugawanywa kidini, kikabila na kisiasa. Rais Panza ame Mwomba Papa Francis msamaha kwa niaba ya viongozi wa serikali na wananchi wa taifa lake kwa kila alichokisema kwamba ni mauaji ya kidini na ya kikabila iliyotokea na kusema kwamba ni dhambi kubwa ambayo wananchi wake wametenda. Papa Francis anatamatisha ziara yake kesho Jumatatu, lakini kabla ya kurejea Vatican leo hii alitembelea kambi ya wakimbizi jijini Bangi na kesho atakuwa na misa katika jiji kuu la nchi hiyo na usalama umeimarishwa katika jiji hilo la Bangui. Huko wanajeshi wa umoja wa kitaifa wakilinda amani popote ambapo wamekwenda. Na kabla ya kwenda kule nchini Jamhuri ya Afrika Kati, Papa Francis alitokea nchini Uganda na pia alikuwa nchini Kenya. Akiwa kule nchini Jamhuri ya Afrika Kati, swala ambalo wengi wanajiuliza, je, ziara ya yake katika taifa hilo itasaidia kuleta amani katika nchi hiyo? Rais wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, Joseph Kabila, hatimaye ametoa ame, taka kufanyika kwa mazungumzo ya kitaifa kuelekea uchaguzi mkuu mwaka ujao. Uh, Rais Kabila amesema mazungumzo hayo yatasaidia kupanga uchaguzi ambao unatarajia kufanyika mwezi Novemba uh, mwakani. Wapinzani nchini humo wamekuwa kishuku kuwa Rais Kabila anataka uh, kutumia mazungumzo hayo kuwania urais kwa muhula wa tatu. Tayari kamati itakayoratibu mazungumzo hayo imeshafahamika, lakini bado haijajulikana ni kina nani tukayohudumu. Maaskofu wa makanisa ya wamsho wamekutana leo jijini Kinshasa na kupinga maazimio ya maaskofu wa kanisa Katoliki juma hili ambao walisema kwamba watapanga maandamano mwezi Februari kushinikiza Rais Kabila asuanie urais kwa muhula wa tatu. Antoine Bishamba ni askofu mkuu wa makanisa hayo ya wamsho. Sisi tusali juu ya watu w wa viongozi ambao Mungu ametia juu, awapatie hekima ya kuongoza nji, kwani hata ndani ya DRC tuna uh, viongozi ambayo wamechaguliwa na population, tuna pouvoir na tuna opposition, viongozi responsable. Sisi atezimeisha watu, lakini tuko pale juu ya kujenga, kutia imani ndani ya nji, amani ndani ya nji na kujenga nyeo za watu sasa Tunaitisha watu wote na sisi nao wafanya siasa, tukutanana sehemu moja, tuongewe, mwenyekuwa na shida mwengene mwake atoe hapo, kama watoto wa nyumba moja, tujenge, hapana kuua au kubomoa juu, tukabomoa leo, watoto zetu ndio watateseka. Nam, ni sauti yake Antoine Bishama, yeye ni askofu mkuu wa makanisa ya Uamsho akizungumza nasi, akiwa jijini Kinshasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwenyekiti wa Tume ya Umoja wa Afrika Nkosazana Dlamini Zuma amesema mkataba wa amani uliotiwa saini kati ya serikali ya Sudan Kusini na waasi mwezi Agosti mwaka huu unaelekea kuvunjika kabisa. Bizuma ametoa wito kwa rais Salva Kiir na kiongozi wa waasi Riek Machar kuheshimu makubaliano hayo ili suluhu ya kudumu ipatikane. Onyo kama hili pia lilotolewa na waangalizi wa utekelezaji wa mkataba huo wa amani kutoka nchi za Afrika Mashariki IGAD na mataifa ya Magharibi juma hili. Mapigano yameendelea kushuhudiwa nchini humo na kuendeleza kuhatarisha usalama wa raia na kuweka mazingira magumu ya kutekeleza mpango wa kuundwa kwa serikali ya umoja wa mpito kama ilivyokubaliwa. Nchini Burkina Faso, wananchi wanaendelea kupiga kura leo Jumapili kumchagua rais mpya na wabunge baada ya mwaka mmoja wa mzozo wa kisiasa huu ni uchaguzi wa kwanza kufanyika nchini humo baada ya kuondolewa madarakani kwa rais wa zamani Blaise Compaoré. Usalama umemarishwa katika kona mbalimbali za nchi hiyo na wanajeshi zaidi ya elfu ishirini na tano wamesambazwa katika maeneo ya kupigia kura kuhakikisha kuwa zoezi hilo linafanyika kwa amani watu milioni tano waliosajiliwa kama wapiga kura wanashiriki katika zoezi hilo katika nchi hiyo yenye watu milioni ishirini. Zaidi ya wagombea kumi wanawania urais katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Watu wasiojulikana waliokuwa wamejihami kwa silaha wameshambulia wanajeshi wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa kaskazini mwa nchi ya Mali. Mashambulizi haya yamesababisha vifo vya watu watatu katika Uh, eneo hilo. Haya yanajiri wakati huu jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa likiendeleza juhudi za kupambana na makundi ya kigaidi kaskazini mwa nchi hiyo na kurejesha amani katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Tarehe ishirini mwezi huu watu ishirini waliuawa baada ya watu waliokuwa mjihami kwa silaha kuvamia hoteli moja jijini Bamako. <mucho> Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto. Na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa. Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi jioni hii ya leo. Jina langu ni Victor Abuso, Afrika Mashariki. Ni saa 12 dakika sita. Afrika ya Kati, ni saa kumi na moja zimeingia dakika saba. Na kushukuru sana kukuendelea kuwa pamoja nasi jumapili hii. Mkutano wa kimataifa kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa unaanza kesho Jumatatu, jijini Paris nchini Ufaransa. Viongozi zaidi ya mia moja kutoka mataifa mbalimbali mbali duniani wanatarajiwa kuhudhuria mkutano huo unaokuja siku kadhaa baada ya kutokea kwa mashambulizi ya kigaidi jijini Paris. Usalama umeimarishwa jini humo kuhakikisha kuwa wale wote watakaohudhuria mkutano huo utomalizia tarehe 11 mwezi wa Desemba wanakuwa salama, na wajumbe zaidi ya elfu arobaini mbali na viongozi wa dunia wanatarajiwa wana kuhudhuria mkutano huo. Lengo kuu la mkutano huo ni kujadili namna dunia inavyoweza kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa na saa ongezeko la joto duniani. Rais wa Marekani Barack Obama ni miongoni mwa viongozi watakaohudhuria wa mkutano huo Kwanzia hapo kesho. Mara ya mwisho mtando kama huu kufanyika ilikuwa ni mwaka wa 2009 jijini Copenhagen nchini Denmark. Viongozi kutoka mataifa ya jumuiya madola wanaokutana nchini Malta na wamejadiliana namna ya kupambana na ongezeko la joto duniani, kukabiliana na ufisadi na vijana kujiunga na makundi ya kigaidi kama Islamic State, Boko Haram na Al-Shabaab. Mkutano huu umeleta mawaziri wakuu wa na marais kutoka nchi hamsini na tatu wanachama jumuiya hiyo ya madola inayoongozwa na malkia wa Uingereza Elizabeth wa Pili. Katika mkutano huo, Kanada imeahidi kutoa dola bilioni mbili kwa kipindi cha miaka mitano ijayo, ili kusaidia kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa na Uturuki inasema imepokea mwili wa rubani aliyeuawa baada ya kuangushwa kwa ndege ya Urusi katika mpaka na Siria wiki moja iliyopita. Waziri Mkuu Ahmed Davutoglu amesema uh, mwili wa rubani huyo utakabidhiwa kwa serikali ya Urusi. Wanajeshi wa Uturuki waliangusha ndege hiyo kwa madai kuwa ilikuwa inapaa katika anga la Urusi uh, bila, Uturuki bila ya idhini, lakini Urusi imekanusha madai hayo. Kuangusho kwa, kwa ndege hiyo kumezua mzozo wa kidiplomasia kati ya Moscow na Ankara, na tayari Urusi imetangaza tayari Urusi metangaza vikwazo vya kiuchumi dhidi ya Uturuki. RFI. Radio France Internationale. Jijini Kampala nchini Uganda ni saa 12 na dakika 9, sawa kabisa na Juba na Nairobi nchini Kenya, lakini ukiwa jini Kigali, kule Goma na Bujumbura nchini Burundi ni saa 11 na dakika 9. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kujiunga nasi Jumapili hii popote pale ulipo. Sasa ni wakati wa makala ya changu chako Chako changu na Karume Asangama. Karibu tena mpenzi mtazamaji katika makala haya changu chako, chako changu. Ungana nami Karume Asangama, mtayarishaji na msibuzi wa makala haya, nikuletea mambo historia ya utamaduni, muziki na uwepo wa lugha ya Kifaransa Afrika Mashariki na Kati. Sitapenda kuongea sana, ningependa uungane nami nikiteta na msanii mmoja kijana kutoka Dar es Salaam, Tanzania, akitueleza mambo mbalimbali kuhusu sanaa nchini halafu tarajia hivi punde. Kwanza ningependa ujitambulishe kwa wasikilizaji wetu, jina lako kamili na shughuli zako unayoifanya. Mi naitwa Yohana Longinus Haule, ni kijana wa miaka ishirini na nne, Mtanzania Tanzania. Kwa sasa najishughulisha sana na uchoraji, lakini kwa sasa hivi nafanya kazi kubwa sana za graphics and design, yani nabuni mambo mbalimbali na kutengeneza matangazo pamoja na vitu vingine vingine, lakini basically nina experience ya uchoraji yeah. Naam. na tunajua kwamba uh, kipindi fulani wewe uh, na mwenzako Simon Uh, muliwahi kushiriki katika maonyesho pale Alliance Française, yani kituo cha utamaduni wa Ufaransa. Kwanza ningependa ku, kuuliza kwanza, hebu tueleze kazi zako unazozifanya. Je, mpaka sasa hivi umeweza kufanya maonyesho na kuweza kuuza kazi na kuweza kujistawi kama msanii? Ah, kwa kiasi kikubwa kwa mimi sasa hivi sijawahi kufanya maonyesho, ila Simon alikuwa ni mtu wangu wa karibu ambaye yeye alikuwa ananiongoza mimi katika shughuli za uchoraji uh. Katika swala la maonyesho sikuweza kufanya, kwa sababu kipindi ambacho nilikuwa na Simon ni kipindi ambacho na mimi nilikuwa narudi darasani, kwa hiyo kwa sasa niko shule, lakini nitegemea kwamba namaliza mwezi ujao. Nikishamaliza naandaa na mimi kazi zangu kwa ajili ya kufanya maonyesho na shughuli nyingine, ila kwa upande wa kazi kwenye maswala ya kuuza na nini, sasahivi nafanya a masala ya graphics, ambayo natengeneza logo za makampuni pamoja na kutengeneza matangazo mbalimbali kwa ajili ya makampuni. Aha, kwa hiyo yani najihusisha zaidi na hiyo sanaa hiyo ambayo inatumia zaidi kompyuta. Eh, uh, ya, lakini haujihusishi kivile na sanaa ile ya mikono ile? Najihusisha na sanaa ya mikono, ila kwa sasa sijaingia kabisa huko, kwa sababu inahitaji muda. Kwa hiyo nachokifanya kwa sasa kutokana na uwezo na muda niliyokuwa nao na uwezo nilokuwa nao, ili niweze kugawa majukumu, natumia muda huu kwa ajili ya kufanya graphics, niendeleza tu sanaa yangu tena ya mkono, lakini pia na najaribu na, na, na, na, na kufanya pia za, za michoro na vitu vingine kama hivyo. Bwana Yohana, hebu tueleze Aye. kidogo uh, changamoto wa ambazo uh, wasanii wengi wa Dar es Salaam wanazikumba, hasa wa wa, wa yani wasanii hao wanaochora wa, wa, wa na nini. Kuna siku hmm. moja nilikuwa natembea maeneo ya Masaki kule, nikaona hmm. kazi nzuri zimeanikwa pale, uh, Uh, kwenye mitaa pale ya karibu na Morogoro stop pale kwenye barabara ya Mm-hmm, Helselasi na nikaona kwamba kuna kazi ambazo zimeanikwa vizuri sana, sio wale ambao kwenye lile soko kubwa, kuna wako pembeni kabisa huku na ni kazi nzuri na ukisema ukweli, ika nafikiria mtu kama akiweza kutengeneza kazi zile kama ni nyingi zaidi, basi yeah. inaweza kuwa ni nzuri, hata mtu anaweza kaiweka nyumbani kwako ikawa imependeza kwa kwa zaidi ah. lakini tuambie changamoto zinazowakumba wasanii wengi ni ipi? Ah, kwanza kabisa itambulike kwamba Watanzania wengi bado hawajawa na mwamko wa kusema kununua kazi za wasanii za hapa nyumbani, kwa hiyo anakuta kwamba nyumba nyingi ambazo zipo wanatumia sana zile kazi ambazo zinatoka nje na kazi zenyewe waga zinakwaga si, si zile kusema kwamba zimetengenezwa na mkono wa Tanzania hapana, zinakuwa zile ambazo zimetengenezwa kwa njia ya makompyuta na vitu vingine. Na changamoto nyingine kubwa kwamba government support, yani kwamba serikali inakuwa bado haijaingiza mkono moja kwa moja kuhakikisha kwamba watu hao wanatangazika kimataifa, na pia watu hao pia wanahitaji nafasi hii iwe, yani hii yi, itambulike kama ni, ni ajira ajira ambayo inatambulika na serikali, lakini bado bado haijatambulika kwa kiasi kikubwa sana kwa serikali ambayo kubewa sapoti. Na licha ya hivyo kwamba kingine, kwamba watu ambao wanafanya kazi hizi bado hawajawa na umoja kufuma kwamba tunaweza tukawa na umoja wetu na tukatetea haki zetu, sisi kama wasanii wachoraji. Na pia hata katika swala la soko, bado hawajagewa nafasi kubwa sana ya kufanya masoko ya nje na vitu vingine na vitu kama hivyo yani. Kwa hiyo ni sawasawa na kusema kwamba ile hali ni kwamba, kama tunavyoona katika uchumi wetu, unakuta vitu vingi tunategemea tuzalishi, tunaweza kuzalisha hapa lakini tunategemea zizalishwe nje na tuvitumie, si ndio? Ya, yeah, yani soko kubwa sana la eh, Tanzania katika mambo mengi sana na uso sana ya uchoraji. Bado hata kwenye vifaa vyetu ambavyo tunatumia kuchorea, tunategemea vitu kwa nje. So, vile hapa vya ndani Tanzania. Hakuna viwanda ambazo vinazalisha canvas kwa ajili ya kuchorea. Hakuna viwanda ambazo zinazalisha brush kwa ajili ya kuchorea. Pia hakuna kiwanda ambacho kinazalisha zile tunasema kwamba zinomo rangi. Nyingi zinatoka India, zinatoka wapi, lakini kwa Tanzania bado tujawa na ile muamko wa kusema kwamba tunazalisha vitu vyetu na pia kuanza kufanya exhibition mara kwa mara, pia hata mashuleni hawajagewa nafasi kubwa sana kwa sababu mi nakumbuka wakati niko shuleni kidato cha nne wakati naondoka na, na nilihakikisha kwamba lazima nifanye exhibition na hiyo niliweka katika moyo wangu na kweli nilifanikiwa kiasi kwamba mpaka nikaweza kushiriki mashindano ya, ya, ya, ya international aid kule Australia nikajikuta mpaka nafanikiwa nikiwa bado mdogo. Kwa hiyo mwaka elfu mbili na kumi na nne kitendo cha mimi kufanya exhibition shuleni kilinisaidia kuja kutengeneza nembo ya ukimwi ambayo ilikuwa ni mkutano wa ukimwi ambao ulikuwa unafanyika nchini Australia Melbourne. Kwa hiyo kitendo tu kidogo ambacho ni exhibition ni maonyesho. Kwa hiyo kwa upande wa, wa shuleni wakikubali kwamba wa, kukipa ku, ku, ku, nafasi swala la uchoraji zima, inaweza ikasababisha watu wakaleta mapinduzi duniani kama nilivyofanya mwaka 2014 kwa maana nafasi changamoto kubwa kwamba ya uchoraji hawajagewa nafasi kabisa hasa mashuleni mpaka kwenda juu huko. Ni kweli, na nilishawahi kuzungumza na profesa mmoja kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam, Profesa Jengo yeah. Na aliwahi kuligusia hilo hilo kwamba mitaala yetu kwenye shule zetu za msingi na sekondari unakuta hawaliwekei maanani sana somo la uchoraji kama ilivyo masomo mengine, lakini ni somo moja ambayo ni la muhimu sana, ambayo kwanza sio tu kuchora tu, lakini hata ile inamfanya mwanafunzi anakuwa mbunifu ya yeah. Kwa mwaka elfu mbili na kumi na moja nilijaribu kufanya utafiti kuangalia kwamba jinsi gani wanafunzi wanaweza wakasaidia suala la uchoraji likaonekana la maana zaidi katika nchi za Afrika, lakini nikaanza na Tanzania mikoani Dar es Salaam nikajaribu kuangalia katika mashule mbalimbali. Je, ni kweli wanavyosema kwamba uchoraji ye, ni kama somo, je inafanyika? Nikakuta kwamba asilimia kubwa shule nyingi, ni shule chache sana kama Azania na Jangwani ndo ambapo wanatumia uchoraji kama sehemu ya, ya, ya somo, lakini ukienda shule nyingine zote za kata hakuna kitu kama hicho. Kwa hiyo nikaona kwamba bado kuna ugumu kwa wanafunzi kuendeleza vipaji vyao kwamba kipaji kinapokuja uchoraji kila napozidi kukua ndo kinaendelea kuzidi kufa, lakini kwamba hapo tunakosa tuna wabunifu, tunakosa watu ambao wanaweza wakaitengeneza Tanzania katika mtazamo wa kuchola, kwa sababu naamini kuchola kuna nafasi kubwa sana katika kuelimisha jamii, katika kuitengeneza jamii, katika kufanya hiyo, ni kama kazi ya fasihi. Kwa hiyo so, sasa bado serikali haijaipa nafasi kubwa sana, na hiyo tunaona kwamba kukosa wawakilishi mabungeni na sehemu zile muhimu kama serikalini. Kuna msanii yupi ambayo hiyo, wa zamani au wa hivi karibuni wa uchoraji ambaye amekupa hamasa au anazidi kukupa hamasa kuweza kuchora, kama kuna hamasa yoyote ambayo wanasema kwa Kiingereza inspiration, ambayo wanapata kwa msanii yoyote ambaye yupo hai au alishakufa au alikuwepo hapo enzi za zamani, ambaye anakupa hamasa ya kuweza kufanya kazi ya uchoraji. Ah, hakika wapo kibao, wapo kibao. Kwanza Simoni mwenyewe, eh? ni moja ya wasanii ambao Simon Legacy ni moja ambao, uh, yeye, ya wasanii ambao bado wanipa ile inspiration ya, ya kuendelea kufanya kutokana na na na, na, navo, na jinsi anavyoendelea kuwa na msimamo nayo kazi zile. Pia kuna watu kama kina Malik Boaz, kuna watu kama kina Alexander, wengine wako nje uh, nje ya Tanzania ambao ni kama Marekani kule, pia kuna art group, ni watu ambao kila siku wanazidi kunipa motivation na mimi kuendelea kufanya uchoraji. Kwa hiyo natumai siku moja mimi nitakuja kuwa kama wao kwa sababu wana uwezo mkubwa. Bwana Yona, nashukuru sana. Labda ungependa kutuma salamu kwa watu watatu ambao ni wa karibu ambao ungependa kuwasalimia wasikie masalamu zako kupitia makala haya ya changu chako chako changu. Ah, asante sana kuipa nafasi hii. Ah, salamu ya kwanza napenda kuwamtumia ah, jita jafe, ambayo iko Australia ah ama iko Canada, na kuna mwingine Devi yuko Uingereza, kuna Filipo yuko Marekani, pia mama yangu yuko Tanzania mkoani Tanga. Uh, na wengine wote ambao wananifahamu pia International Age, South Africa. Chako chako changu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Kama kawaida, tunakuletea mambo kedekede kuhusu historia ya utamaduni na muziki. Na sasa pata kibao hiki kutoka Mel Groove na wimbo wao unaitwa jatendre, ikimaanisha nitasubiri. Ukishikwa na mdadi, sio mbaya, ukiserebuka kwa shangwe, si unajua, leo jumapili ina nafasi kiuhakika, au sio? Mel Groove, jatendre. Sehemu hii ya utamaduni kwa juma hili tutaangazia suala zima la uchoraji nchini Tanzania, fani iliyodumu kwa vizazi vingi sana. Kwa nini binadamu anachora? Picha zina umuhimu gani katika maisha yetu? Kwa mujibu wa wataalamu mbalimbali, wanaamini kuwa bila picha, maisha hayawezi kuwepo. Picha ni kama mfumo wa ndani wa mwili wetu: moyo, utumbo, mapafu na kadhalika, lakini hatutambui jinsi mfumo huo unavyofanya kazi, ila unafanya kazi bila sisi kutambua na kufanya maisha kitu kinachowezekana. Na picha ndivyo zilivyo. Hebu jaribu kufikiria dunia yetu bila picha yoyote ile, maisha yatakuwaje? Ni kama dunia bila miti. Idhaa Kiswahili ya Radio France International, kwa kupitia makala haya Changu Chako Chako Changu, ilipata fursa ya kumwoji profesa mshiriki Elias Jengo kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Tanzania. Hebu tumakini kisote, Renesanse uko Ulaya huko kuna mm -hmm. kina Leonardo Da Vinci mm -hmm. uh, Michelangelo ambao walifanya kazi kubwa sana <coughs> mpaka kuitikisa dunia mpaka leo <coughs> na watu wengine wanasema walikuwa na imani zao, walikuwa na uhusika sijui na mafreemason sijui, mimi sijui, lakini mm -hmm. kazi zao mpaka leo zina, zina, zina ni kazi ambazo ndio walikuwa walifanya kazi nyingi, walifanya walibuni vitu vingi. mm -hmm. na nilichokuwa nataka niulize kwamba, utawazungumziaje vipi wasanii kama wale akina Leonardo Da Vinci mm -hmm. na Michelangelo mm -hmm. ambazo kazi zao mpaka leo zinasifika duniani kote. mm -hmm. unajua hivi sasa tuko Dar es Salaam eh? majumba yote, kumbi zote za sanaa ziko Dar es Salaam. Ukienda Geita, sijui ukienda Korogwe ama Mombo, ukienda Same ama Simiyu, hakuna vitu hivyo. umeshanielewa eh? kule Italia vitu vyote pale vilitoka mahali panaitwa Florence. Kwa nini Florence? wakati ule Florense ilikuwa na serikali nzuri sana na utajiri mzuri sana Familia moja tu ya kina Medici, unaona, familia moja tu ya kina Medici ilikuwa inawalea wasanii wengi sana. Kanisa Katoliki lilipenda sana kazi za wasanii hawa, na ikawajenga wasanii wengi sana. Wawili wakijengwa, watatu watafuata, wanne, watano, sita. Kwa hiyo wakina Da Vinci, wakina Mikangelo wakinatishia na watu wengi sana wakaanza kujua kwamba kitu hiki ndicho kinachotakiwa. Watu wanapenda uchoree kitu kama kilivyo. Shule zikaanza ikiwa, wewe unatengeneza kazi vizuri, mtu anamleta mwanawe kwamba, baba huyo atakuwa mwanafunzi wako, atakuchanganyia rangi, atakutengenezea mahali pa kuchorea na we umfundishi. Alafu wale mabwana wale wakaanza kubweteka kazi nyingi zikawa zinachorwa na wanafunzi wao, jambo lilikuwa ni makosa. Lakini tunao watu hapa Tanzania sasa ambao watoto wanachora, wazee wanaweka jina lake, siwezi kuwataja. Kwa hiyo kazi ya pale Florence, kwa nini sio sehemu nyingine ya, ya Italia? Kwa nini imetokea Florence? Maana yake Renaissance imetokea pale Florence, sio mahali pengine. Mambo ya ujenzi, mambo ya sanaa, mambo mengi mambo ya science vitabu vingi pale, watu wakaanza kutafuta Wagiriki wa zamani, Warumi wa zamani waliandikaje juu ya jambo hili, kazi za zamani za kuchongwa za Wagiriki zilikuwaje, walikuwa wanatumia vifaa gani? Renaissance ilikuwa hivyo. Kulikuwa na utafiti mkubwa mno, na Renaissance ili tusema kuwa ilikopi ili sana mambo ya Ugiriki, mambo ya Urumi wa zamani ndio ikajijenga wakafanya kama ni mambo yao. Kwa bahati mbaya, mpaka leo tunasema kwamba Roman art ni kopi tu ya Greek art. Naona hivyo, wengi tunaamini hivyo kwamba Roman art, Roman art wametuku wamefanya vizuri, kwamba wamekopi vitu vya bi Wagiriki. E, Wagiriki waliko na miungu kumi na mbili, wanatengeneza miungu yao katika mawe kuchonga ama katika bronze na hawa wa Warumi nao walikuwa na wali miungu miwili. E, e, Mgiriki anasema huyu ni Diana e, mtu wa Roma anasema huyu ni Venus. Unaona hivyo ni mwanamke ama, huyu anasema huyu ni Venus ama huyu ni Athena, huyu anasema kwamba ni Aphrodite, mambo kama haya. Kwa hiyo tukipata kitu kama hicho, mazingira ambayo yako namna hiyo, sanaa Renaissance sio sanaa tu na science Eh, kwa sababu mimi ni msanii napenda sana kuongelea mambo ya Renaissance na jinsi ilivyokuza sanaa, lakini mtu wa medicine atasema hivyo hivyo kwamba Renaissance mambo ya uganga wa hospitali ilitokea wakati ule ule, mambo ya sheria ilitokea wakati ule ule. Mambo mengi yalitokea wakati na hebu tuungane na mwalimu Eugene Robert Mbilile Lidogani ambaye ni mwanafunzi wa Profesa Elias Jengo wa chuo Kikuu cha Dar es Salaam. Swala la ubunifu ni jambo la muhimu sana, lakini sasa kuna tatizo kubwa. Somo hili ni somo nzuri sana kwa mtoto akifundishwa at, akiwa atakuwa mbunifu na anaweza kumsaidia katika maisha yake, lakini tunakuja tatizo kubwa kubwa sana, ni swala la vifaa. Vifaa ni gharama ili mtoto aweze kufundishwa, lazima anapaswa awe na vifaa, yani mzazi aingie gharama katika kununua vifaa, na vifaa vyetu vingi katika nchi hii vinatoka nje. Sisi wenyewe hatuvitengenezi sana sana, labda karatasi yani, lakini rangi na vibrashi zinatoka nje. Kwa hiyo mzazi anapoona tatizo la kununua vifaa, linakuwa ni tatizo kwa mzazi kum kumhudumia kijana wake. Sasa hata kama mtoto anaweza akawa ni mzuri, anaonekana mchoraji, sasa alafu tatizo lingine ni kwamba huo mtazamo wa wazazi. Yaani mzazi akisema an, mwanangu nataka usome kitu fulani, hata kama akiwa ana, anamuona ni mchoraji mzuri, anachora vitu vinaeleweka, anamsifia, mtoto unajua kuchora lakini hawezi kumu, kumuendeleza kusema muendelezo, mimi naomba uendelee kusoma, nitakununulia vifaa hivi ili uweze kuendelea na na masomo somo hili la sanaa za ufundi litakusaidia katika maisha yako. uh, uh, uh, yeah. like ni matumaini umeweza kuburudika na jumapili hii tulivu na makala haya changu chako chako changu, changu, changu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. mimi Karuma Sangama, mpaka juma lijalo, nakutakia wikendi njema na, na nikuambie bon dimanche. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Afrika mashariki ni saa kumi na mbili na nusu. Afrika ya kati ni saa kumi na moja na nusu. Habari za jioni, na asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi. Jumapili hii ya leo tumekuandalia uchambuzi wa habari za dunia na makala, jukwaa la michezo. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis aanza ziara ya siku mbili nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, na wananchi wa Burkina Faso wanapiga kura kumchagua rais mpya. Jioni hii upo nami Victor Abuso. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis ameanza ziara yake nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, nchi ambayo imeendelea kushuhudia mapigano ya kidini kati ya Ukristo na Waislamu. Papa Francis alwasili jini Bangi na kukaribishwa na rais wa mpito Catherine Samba Panza na viongozi wa kanisa Katoliki nchini humo. Akizungumza katika ikulu ya Bangi, Papa Francis ametoa wito wa amani, umoja kwa watu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati na kuwataka kukataa kugawanywa kidini, kikabila na kisiasa. Rais Panza ameomba msamaha kwa niaba ya viongozi wa kisiasa na wananchi wa taifa lake ambalo limekumbwa na mapigano kwa miaka miwili sasa na kumwambia Papa Francis kwamba wanajutia dhambi hiyo. Papa Francis atatamatisha ziara yake kesho Jumatatu kabla ya kurejea uh, Vatican, na ametembelea kambi ya wakimbizi jini Bangi na kesho ataongoza misa katika jiji la Bangi. Usalama umeimarishwa kote katika jiji hilo ili kumlinda kiongozi huyo. Nchini Burkina Faso, wananchi wanaendelea kupiga kura leo Jumapili kumchagua rais mpya na wabunge baada ya mwaka mmoja wa mzozo wa kisiasa. Huu ni uchaguzi wa kwanza kufanyika nchini humo baada ya kuondolewa madarakani kwa rais wa zamani Blaise Compaore. Usalama umeimarishwa katika kona mbalimbali za nchi hiyo na wanajeshi zaidi ya elfu ishirini na tano wametumwa katika maeneo mbalimbali ya mbali kupiga kura kisha kuwa zoezi hilo linafanyika kwa amani. Watu milioni tano waliosajiliwa kama wapiga kura wanashiriki katika zoezi hili muhimu katika nchi hiyo yenye watu milioni ishirini. Zaidi ya wagombea kumi wanaowania urais nchini humo. Mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika Nkosazana Dlamini Zuma amesema mkataba wa amani uliotiwa saini nchini Sudan Kusini, kati ya serikali na waasi mwezi Agosti mwaka huu unaelekea kuvunjika. Bi Zuma ametoa wito kwa rais Salvakir na kiongozi wa waasi Riek Mashar kuheshimu si, makubaliano hayo ili kusul, kupata suluhu ya kisiasa. Onyo kama hili pia lilitolewa na uangalizi wa utekelezaji wa mkataba huu kutoka nchi za Afrika Mashariki, IGAD, na mataifa ya magharibi. Mapigano yameendelea kushuhudiwa katika nchi hiyo na kuendelea kuhatarisha usalama wa raia na kuweka mazingira magumu ya kutekeleza mpango wa kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa. Radio France International Nam ukiwa hapo jijini Juba kule Sudani Kusini. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi. Ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na tatu. Mkutano wa kimataifa kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa unaanza kesho Jumatatu jijini Paris nchini Ufaransa. Viongozi zaidi ya mia moja kutoka mataifa mbalimbali duniani wanatarajiwa kuhudhuria mkutano huu, unaokuja siku kadhaa baada ya kutokea kwa mashambulizi ya kigaidi jijini Paris. Ausalama wameimarishwa katika jiji hilo kuhakikisha kuwa wale wote watakaohudhuria mkutano huo wanakuwa salama hadi tarehe 11, lakini pia mkutano huu utahudhuriwa na wadau zaidi ya elfu arobaini mbali na viongozi wa dunia. Lengo kuu la mkutano huu ni kuona namna dunia inavyoweza kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa na saa kupunguza joto duniani. Rais wa Marekani Barack Obama ni miongoni mwa viongozi waliohudhuria mkutano huu. Mara ya mwisho mkutano kama huu kufanyika ilikuwa ni mwaka elfu mbili na tisa kule jijini Copenhagen nchini Denmark. Na viongozi kutoka mataifa Jumuia ya Madola wanakutana nchini Malta. Uh, na kujadiliana wamejadiliana leo kuhusu namna kupambana na ongezeko la joto duniani, kukabiliana na ufisadi na vijana kujiunga na makundi ya kigaidi kama Islamic State, Boko Haram na alshababu. Mtano huo umewaleta mawaziri wakuu na marais kutoka nchi ya hamsini na tatu wanachama jumuiya ya madola, na mkutano huo umeongozwa na malkia wa Uingereza Bi Elizabeth wa pili. Katika mkutano huo Kanada imeahidi kutoa dola bilioni mbili kwa kipindi cha miaka mitano ijayo, si kukabiliana na mabadiliko ya hali hewa duniani. Kwa mara ya kwanza katika historia Radio France International inaeneza taarifa kote duniani lugha ya Kiswahili -huh. zikipasua anga kutoka uh -huh. da, da, da. Dar es Salaam, Tanzania kila siku saa moja na nusu mpaka saa mbili na saa mbili na nusu mpaka saa tatu asubuhi na kisha saa kumi na mbili jioni mpaka saa moja, kwa habari za siku nzima. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Radio France Internationale Kiswahili. Na bila shaka tunakutangazia moja kwa moja kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania, na ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na tano sasa. Ni wakati wa makala ya jukwaa la michezo. Na bila shaka nakuendelea kushukuru msikilizaji popote pale ulipo kwa kupata nafasi kusikiliza makala ya jukwaa la michezo. Jina langu ni Victor Abuso na hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Uh, jioni hii tumekuandalia matukio mbalimbali yanayojiri mbali viwanjani barani Afrika na kwingineko duniani, na jioni hii nitakuwa naye uh, Emmanuel Makundi akiwa Dar es Salaam. Karibu sana katika jukwaa la michezo bwana Emmanuel Makundi. Asante sana Victor Abuso nam, lakini pia baadaye nitakuwa naye bwana Antony Arosha akiwa mjini Mombasa kule nchini Kenya, kuzungumzia matukio mbalimbali yanayotokea viwanjani. Uh, leo Jumapili tuanze na fainali ya pili kuania taji la shirikisho uh, barani Afrika katika mchezo wa soka mwaka huu elfu mbili na kumi na tano mchezo huu unaendelea kwa sasa kati ya klabu ya Etoel Lusahel ya Tunisia na Orlando Pirates ya kule Afrika kusini uh, kule jijini Tunis finali ya kwanza ilichezwa mwishoni mwa juma lilopita, na timu zote mbili zikatoka sare ya kufungana bao moja kwa moja lakini finali hii leo, ya leo ile ana mshinda atapatikana. Kipindi ni cha pili, dakika sabini na tisa. Hadi sasa Etoile du Sahel anaongoza kwa bao moja kwa bila, na inamaanisha kwamba mchono huu ukikamilika hivi uh, basi wao ndio watakuwa mabingwa wa mwaka huu Bwana Makundi. Bila shaka huu mchua uh, ni mchuano ambao unafuatilia leo Jumapili. Naam, ni kweli kabisa, ni kweli kabisa, ni yeah. uh, kipindi cha kwanza, uh, timu ya Orlando Pirates uh, haikucheza kama ambavyo inacheza hivi sasa katika kipindi cha pili na nafikiri walikuwa wanajaribu kuwasoma, uh, Etoile du Sahel wanakuja na mbinu gani, lakini walipaswa wafahamu toka mwanzo kwamba Etoile du Sahel watakuja na mbinu moja tu ya kutafuta bao na kupengine kupata bao la, la ziada. Maana yake wakipata mabao mawili mfululizo, basi uh, Orlando Pirates moja kwa moja wanakuwa wako nje. Kwa hivyo, na ili ola, ili Etoile du Sahel pengine wa, wa katika wakati mgumu, ni kwa Orlando Pirates kupata bao la, na wao bao la ugenini ambayo litawafanya sasa uh, kusonga mbele hivyo ni mchezo ambao hivi sasa umetawaliwa na Orlando Orlando Pirates kwa kipindi kirefu, na kama unavyojua mbinu za Waarabu, ni kuchelewesha mpira kuanguka kila wakati. Kwa hivyo na, na muda unazidi una kuyeyoma. Ni mchezo ambao tulitarajia kwamba utakuwa mgumu na ndivyo ambavyo unaonekana hivi sasa. Na bwana Mkundi, ukiangalia hali ya mambo inavyoendelea kwa sasa n dakika kama ya themanini na mbili sasa hivi na Etoile du Sahel inaendelea kuongoza Ha, unafikiri kwamba kuna matumaini yote ya Orlando Pirates kusawazisha, na la labda mchezo huu kwenda katika ile hatua ya kupigwa penalty? na Victor, ni dakika sabini na saba bado dakika takriban kumi na kwa hivyo kwa namna ambavyo Orlando Pirates wanacheza wana hivi sasa wa, iwapo watakuwa makini wanapofika katika eneo la kumi na nane laitoa dusay katika kumiliki ku, ku, ku mpira basi wana uwezo wa kusawazisha bao, lakini ninavyoona wanatumia nguvu kubwa zaidi. Lakini ona, uh, katika kumiliki mpira, lakini wanapofika katika eneo la kumi na nane wanapoteza nafasi ambazo wa, wanapaswa kuzitengeneza ili wawaweke wa, wa katika shinikizo kubwa Etoile du Sahel, na mtindo ambao wanaotumia Etoile du Sahel ni kuwa provoke Uh, wachezaji wa Orlando Pirates wanagombana mara kwa mara, wanarushiana maneno mara, mara kwa mara na hii, hii inawatoa katika mchezo. Kwa hivyo nafikiri uh, wa, wa, wakijidhatiti kama wanavyocheza hivi sasa na makini kule mbele, basi wanaweza kusawazisha uh, goli kabisa, na uh, matokeo ya yakawa tofauti kabisa na vile ambavyo wengi wa, wametarajia Victor Buso. Na ma Etoile du Sahel waliwahi kushinda taji hili mwaka 2006 na kumaliza wa pili mwaka 2008, wakati walipokutana na ndugu zao CS Sfaxien pia ya kule Tunisia, na mabingwa utetezi wa taji hili Al Ahli ya Misri, leo waliondolewa katika michono hii uh, katika hatua mapema, ila wao ndio wana mafanikio makubwa katika mashindano haya wameshinda mataji uh, matatu, lakini pia uh, uh, uh, klabu ambayo imefanya uh, uh, vizuri katika mashindano haya um, kwa kushinda mwaka 2007, mwaka 2008 na mwaka 2013. Na bila shaka makundi sio ambalo wetu tutakuwa tunajiuliza ni kwa nini vilabu vya kule kaskazini mwa Afrika shirikisho vimekuwa vikifanya vizuri kama hii? <laughs> Uh, ni kweli ni kweli, mara zote tumekuwa tukizungumza hapo, Victor Abuso, kwamba uh, wenzetu wako wako mbele kidogo, ukilinganisha na ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati. Hata ukiangalia Etoile du Sahel, ukiangalia Sportif Sfaxien, timu zote zile za, za za Misri na kule Tunisia ni timu ambazo unaweza ukasema zinafanana na Orlando Pirates, zinafanana na Kaizer Chiefs zinafanana uh, na Azam ya, ya Tanzania kwa sababu zina uwanja wao zina zina, zina, zina fasiliti zote za za kwao ambazo zinaifanya zi, ziwe, ziwe timu bora katika ukanda ule wa, wa Afrika kule magharibi. Kwa hivyo uh, ni wazi kwamba uh, wamewekeza vya kutosha kiasi ambacho uh, kinawafanya wawe miongoni mwa vilabu ambavyo vina, vinafanya vizuri zaidi hapa barani Afrika, na ndio maana wanatoona hata katika timu zao za taifa, wachezaji wengi wanacheza soka la kulipwa kule barani Ulaya. Kwa hivyo ni uwekezaji wao, wametuzidi katika kufanya uwekezaji wa miundombinu ya viwanja, miundombinu ya facilities zile za, za, za michezo na namna ya kuwaandaa vijana ambao wanashiriki katika timu zao na baadaye kuwa kuwategemewa kuwa katika taifa na kuwategemewa katika vilabu vyao, na baadaye kuuzwa nje ya nchi. Kwa hivyo ni jambo la kujifunza pia kutoka kwa wenzetu, licha ya, ya, ya, ya, ya changamoto za hapa na pale, na namna ambavyo wamekuwa wakifanya wanapokutana na vilabu kutoka katika ukanda mwingine wa bara la Afrika, lakini nadhani uwekezaji mkubwa waliofanya wenzetu ndio ambao wanawafanya wawepo hapo, wapo hivi sasa Victor. Naam na mna, kuna klabu ya Afrika Kusini ambayo imewahi kushinda taji hili la shirikisho katika historia ya mashindano haya, na bingwa atakayefahamika leo mbali na kutuzwa kombe pia atatuzwa dola za Marekani uh, laki sita na na elfu ishirini na tano na bila shaka atakutana na klabu ya Tipi Mazembe katika lile taji la kuwania taji la Super Cup. Uh, mchezo huu utachezwa mwaka ujao uh, mwezi Februari, bila shaka Tipi Mazembe Uh, ndio waliopata uh, ubingwa wa klabu uh, bora barani Afrika na uh, bwana Mkundi, mwezi ujao watakuwa wanakwenda kushiriki katika mashindano ya, uh, ya ya vilabu duniani. Naam, uh, ni kweli ni, ni kweli TP Mazembe wanastahili, kwa sababu uh, <laughs> kwa sababu ya uwekezaji ambao uh, toka mwanzoni Victor anaendelea kusisitiza kwamba iwapo wanataka kutengeneza timu nzuri, iwapo wanataka kutengeneza wachezaji wazuri, ni lazima ufanye uwekezaji ambao utawashawishi hata wachezaji kutoka katika mataifa mengine waje wacheze ligi yako kwa hivyo unaweza ukaona hata uwekezaji ambao wamefanya Tipi Mazembe, wachezaji wengi wanatoka kule Afrika Magharibi, Gana, wanatoka Ghana, wanatoka Tunisia, wanatoka Misri, wako aa, katika klabu ya Tipi Mazembe, wanatoka Tanzania, wapo katika klabu ya Tipi Mazembe. Kwa hivyo hii ndo inawafanya wenzetu wanafanikiwa zaidi kuliko sisi, kwa sababu ukiangalia, Victor Abuso, klabu kama Gormahia, klabu kama Simba na Yanga za hapa Tanzania zimewasajili wachezaji wengi wa kigeni wanaotoka katika mataifa ya Ghana. anasajiliwa na anakuja katika timu lakini hachezi. Kwa hivyo, unaona klabu inapoteza tu pesa nyingi, wakati pengine kama ingeweza kufanya scouting ya ya wachezaji ambao ni mahiri hapa barani Afrika, wakawasajili wangeweza kuwasaidia hata katika michuano hii ya klabu bingwa Afrika na kombe la shirikisho. Na ndio maana unaona katika kombe la shirikisho la klabu bingwa ukanda wa Afrika Mashariki, timu hazifiki mbali, kwa sababu tu licha ya kuwa na wachezaji wengi wa kigeni, lakini wachezaji wenyewe wa kigeni hawachezi na, na wanalipo mishahara mikubwa. Kwa hivyo, hii ni changamoto ambayo na itaendelea ita, ita, ita kushuhudiwa, na nafikiri itafika wakati vilabu hivi vijifunze namna ya kutengeneza wachezaji, namna ya kujiandaa wanapoenda kushiriki michuano mikubwa zaidi, ama sivyo, tutaendelea kuona tu tipi mazembe, tutaendelea kuona Zamalek, tutaendelea kuona Al Ahly, tutaendelea kuona Esperance de Tunis ndio ambao wanashiriki mara nyingi zaidi katika michuano hii na ndio ambao wanatoa tajiri mara nyingi zaidi na mikiwa unajiunga nasi popote pale ulipo unasikiliza makala ya jukwaa la michezo, tunakuja kwako moja kwa moja kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania, Afrika Mashariki. Ni saa 12 dakika 44, na hii ni RFI Kiswahili. Jina langu ni Victor Abuso, nikiwa na mchambuzi um, wetu Emmanuel Makundi, lakini kwa bahati mbaya naona bwana Roche, uh, mawasiliano sio mazuri sana akiwa kule mjini um, Mombasa nchini Kenya. Na leo Jumapili imekuwa ni siku ya mapumziko katika mashindano yanayoendelea ya soka kati ya mataifa ya Afrika Mashariki na Kati, CECAFA. Michuano ya mwaka huu inachezwa nchini Ethiopia jijini Addis Ababa na mjini Awasa. Kesho Jumatatu michuano ya robo finali itaanza kurindima jijini Addis Ababa. Mabingwa mara 13 wa mashindano haya Uganda Cranes watamenyana na Malawi ambao wamealikwa katika michuano hii, na baadaye kesho uh, mchana saa kumi Tanzania Bara Kilimanjaro Stars watachuana na wenyeji wa mashino haya Ethiopia. Siku ya Jumanne, Sudan Kusini watachuana na jirani zake yake Sudan nao, huku mabingwa tetezi Harambe Stars ya, wa Kenya wakipepetana na Mavubi Stars ya Rwanda. Zanzibar, Burundi, Jibuti na Somalia wamekwisha ondolewa katika mashino haya na baada makundi. Jana tulizungumzia kwa undani Uh, zaidi kuhusu mashindano uh, ya Sekafa, sijui kama leo Jumapili uh, una lolote la kuongezea michuano hii inapoingia katika hatua uh, robo finali hapo kesho. Kikubwa ni, ni kusubiri kuona timu ambazo zimetinga katika hatua ya robo finali uh, zitafanya nini ili kuwaridhisha mashabiki wao uh, ambao wanataraji kuona kandanda safi uh, katika robo finali hii, na, na mimi itakuwa ni miongoni mwa robo fainali ambazo zitavutia hisia kwa sababu, na mchezo ambao wengi wanaotazama ni kati ya wenyeji Ethiopia na Tanzania ambao walikutana katika hatua ya makundi na, na, na wakatoka sare. Kwa hivyo wanakutana tena katika hatua ya robo fainali. Uh, ni mchezo ambao bila shaka vikta abuso utakuwa mgumu sana kwa, kwa, kwa pande zote mbili, na bila shaka tukiondoka barani Afrika sasa tuelekea kule Uh, barani Ulaya Jumapili hii kumekuwa na michuano kadhaa ya soka akatukania uh, ligi mbalimbali kule barani Ulaya kule nchini Uingereza uh, mchuano ambao unaendelea kwa sasa ni kati ya West Ham United na uh, West Bromwich na hadi sasa ni bao moja kwa moja lakini uh, mapema hivi leo Tottenham Hotspur uh, walitoka sana kutufungana na Chelsea, lakini kuanzia saa moja na dakika 15 saa za Afrika Mashariki uh, Norwich City watamenyana na Arsenal na Liverpool watakuwa wanacheza na Swansea City. Uh, kule nchini Ujerumani ligi ya Bundesliga Borussia Dortmund kwa sasa uh, wanamenyana na Stuttgart na hadi sasa kipindi cha pili uh, Borussia Dortmund anaongoza komba mawili kwa moja. Uh, labda Bwana Makundi uh, tukirudi kule Uingereza unazungumza vipi mchuano wa Tottenham Hotspur na Chelsea na mchuano ambao unasubiriwa na mashabiki wa Arsenal na Norwich City? na mchuano kati ya Tottenham na, na Chelsea ulikuwa ni ni, ni, ni mechi ya London Derby, uh, London local derby uh, kwa hivyo uh, nilitaraji kuona uh, timu zote mbili nilikuwa nahisi na kwamba wangetoa draw ni kitu ambacho uh, kimetokea na unaweza ukaona pamoja na kwamba uh, timu hizi zimetoshana nguvu, lakini Tottenham Hotspur ndio walikuwa tishio zaidi ukilinganisha na Chelsea ambao walipata nafasi chache ukilinganisha na, na zile walizozipata Tottenham Hotspur, na hata baada baada ya mchezo, kocha Jose Mourinho amekiri kwa pamoja na kwamba timu zote mbili zinastahili pongezi lakini hakusita kuipongeza Tottenham Hotspur akisema kwamba ilikuwa ni tishio zaidi kwa timu yake kuliko hata timu yake ilivyocheza, lakini akasema kwamba kikosi chake kimeanza kurejea katika uh, hali nzuri. Utakumbuka kwamba Chelsea katika msimu wa ligi ya mwaka huu uh, hai, msimu wa 2015 2016 haikuanza vizuri sana, na mashabiki walikwishaanza kana kwamba kupoteza ile imani na, na timu ukilinganisha kwamba wao oh, ndio mabingwa watetezi, lakini uh, mechi takriban tatu mfululizo hivi sasa wameonesha umakini mkubwa kiasi ambacho hii ina, inadhihirisha kwamba huenda uh, wa, wakasalia katika zile nafasi za juu, nafasi nne za juu uh, kama zilivyokuwa katika msimu um, uliopita. Kwa hivyo ni mechi ilikuwa ya kuvutia, mechi ilikuwa na ushindani mkubwa sana. Nam, na kule nchini Hispania Getafe wamewafunga Villarreal mabao mawili kwa bila, na mchezo ambao uko katika hatua ya mapumziko kati ya El Bar na Real Madrid, hadi kufikia sasa Real Madrid anaongoza kwa bao moja kwa bila, na kule nchini Ufaransa Olympic Mas kuanzia saa tano usiku saa za Afrika Mashariki, watakuwa wanachuana na Monaco. Naam, tukisalia kule barani Ulaya, mwenyekiti wa kampuni ya magari endayo kwa kasi langalanga au formula 1 na McLaren nchini Uingereza, Ron Dennis anasema huenda dereva magari hayo Fernando Alonso akapumzika msimu ujao wa mwaka elfu mbili na kumi na sita ikiwa ataendelea kufanya vibaya. Uh, katika mashindano ambayo yamemalizika leo baada ya mashindano ya mwisho kabisa uh, kufanyika kule Abu Dhabi, na Nico Rosberg wa Ujerumani ambaye anaendesha magari aina ya, ya Mercedes ameshinda uh, kwa muda wa saa moja dakika na dakika 38 te, na na katika ile orodha uh, ya madereva bora, bila shaka, msimu huu amemaliza katika nafasi ya pili nyuma ya Lewis Hamilton wa kule au uh, Uingereza ambaye amemaliza akiwa na alama mia tatu na themanini na moja huku uh, Rosberg yeye kutoka kule Ujerumani akimaliza na alama mia tatu na 22 bwana uh, makunde ya na mashindano ambayo umekuwa ukifuatilia, na sijui unasema vipi kuhusu namna msimu huu ulivyokuwa? Naam, ni kweli yalikuwa ni mashindano ya mwisho kabisa ya msimu wa mwaka elfu mbili kumi na nne elfu mbili kumi na tano na kama ulivyosema, vita abuso uh, Rosberg ameweza uh, kushinda mbio hizi za za Abu Dhabi Grand Prix uh, mbele ya mshindani wake wa karibu wa kampuni moja Lewis Hamilton. Uh, kiufupi zilikuwa ni mbio ni ambazo nilizitazama vita vikta abuso uh, mwanzo mpaka mwisho na, na ni wazi kwamba uh, Nico Rosberg toka uh, uh, majaribio ya, ya kwanza practice ya kwanza Jumamosi, Ijumaa, Jumamosi na hata leo Jumapili, wakati wa waku, kutafuta nane atakaeanza katika zile nafasi za juu katika mbio hizi, Rosberg alishinda mara zote katika qualifying. Kwa hiyo ulikuwa unaona kabisa angenyakua ange, ange, ange taji la Abu Dhabi ukilinganisha na mpinzani wake Lewis Hamilton ambaye uh, katika mashu, uh, katika mbio za leo hakuonyesha umahiri mkubwa sana licha ya kwamba Lewis Hamilton sasa ndio, ndio bingwa wa, wa, wa dunia wa, wa Formula One kwa, kwa msimu huu, na taraji kwamba msimu ujao utakapoanza uh, upinzani utaendelea pengine utakuwa zaidi ya ulivyokuwa kati ya madereva hawa ma, wawili wa, wa kampuni moja ya, ya Mercedes, Lewis Hamilton pamoja na Nico Rosberg uh, kwa hivyo ni mbio ambazo kama wa, kuna kuna mashabiki ambao wanajiuliza watu inakuwaje wanapenda mbio za magari basi, na, na, na washawishi wafuatilie wa, wa, wa, wa uh, mbio hizi za langalanga mafomula 1 uh, na pengine wanaweza wakajifunza kutokana na, na mbio hizi. Bila shaka haya ni magari ambayo yanakwenda kwa mwendo wa kasi sana, na wamezungumzia msimu ujao. Mashindano haya yataanza tena, uh, mwezi Machi na mashindano ya kwanza yatakuwa, uh, ni kule nchini Australia, Australia Grand Prix, lakini baadaye yatafuata kule Bahrain mwezi Aprili na, chaye, na kule China na uh, tena kumalizikia kule Abu Dhabi kama ilivyomalizikia mwaka huu. Na bila shaka, mwisho wa mwaka unakaribia na Tunarajia mich, michezo mbalimbali kufikia tamati hasa ya mashindano kuendesha magari yanayo kwa mwendo wa kasi. Bila shaka tunaendelea kufuatilia ili kupasha mengi katika makala yajayo ya jukwaa la michezo, na nikukumbusha tu kwamba kiwa ndio unajiunga nasi popote pale ulipo. Asante sana. Hii ni RFI Kiswahili. Tunazungumzia michuano mbalimbali, ama mashindano mbalimbali ya soka na michezo mbalimbali ambayo inatokea leo Jumapili katika viwanja mbalimbali barani Afrika, na kwingineko barani Uh, Ulaya na nikukumbushe tu kwamba Etwel du Sahel wanamenyana na Orlando Pirates katika fainali ya kuwania taji la shirikisho barani Afrika na hadi sasa ambayo ni bao moja kwa bila na navyoelekea, uh, klabu ya Etwel du Sahel uh, itanyakua ushindi, lakini kabla tujatamatisha kabisa na mashino hayo tuelekee pia kule nchini Uingereza. Jana usiku kulikuwa na pambano a, kati ya Tyson Fury kutoka Uingereza ambaye ameibuka bingwa wa dunia wa uzani wa heavyweight a, katika mashindano ya, ya, ya mwana bundia au ndondi. Uh, Fari alipata taji hilo jana baada ya kumshinda bingwa wa zamani uh, Vladimir Klitschko kutoka Ukraine na alimshinda kwa alama kum, mia moja na kumi na tano, kwa mia moja na kumi na mbili, na, na kumi na tano, kwa mia moja na kumi na mbili, na mia moja na kumi na sita, kwa mia moja na kumi na moja. Labda kwa haraka haraka tu ni kwamba huyu Fari mwenye umri uh, wa miaka 27 ni bingwa wa mataji sasa wa ya WBA, IBF na WBO na katika mapigano ambayo mapigano 25 yote hajai kushindwa katika mashindano hayo, lakini mwenzake huyu kutoka kule Ukraine Klitschko amepigana mapigano 68 na ameshinda 64, na 4 na 53 ameshinda kwa knockout na kupoteza manne. Uh, Bwana Makundi, bila shaka ulifuatilia pambano hili hapo jana? Ni kweli, ni kweli vitabuso na kushindwa kwa Klitschko uh, kumechangiwa na sababu moja kubwa kwamba umri tayari uh, Vladimir Klitschko, na mbunge huyo wa kule Ukraine, umri umekushaenda, yeye ana miaka takriban thelathini na tisa uh, mwenzake na miaka ishirini na saba. Kwa hivyo unaweza ukaona pamoja na kwamba umri mara nyingi unaweza ukakusaidia kama experience, lakini haukumfanya hivyo kwa kwa sababu umri umeenda sana ukilinganisha na na, na mwenzake mwenye umri wa miaka ishirini na saba ambaye yupo katika kiwango cha, cha hali ya juu. Kwa hivyo uh, Klitschko anastahili pongezi kwa sababu uh, uh, Fury anamaliza mbio za Klitschko kutokupigwa kuanzia mwaka elfu mbili na nne. Mataji, mataji haya matatu aliyokuwa anasikiria Klitschko, alikuwa anasikiria ameshika takriban miaka kumi na moja. Kwa hivyo pongezi ziende kwa Fury ambaye amefanikiwa kumpiga uh, kwa point. Kwa hivyo unaweza ukaona hata pambano lenyewe alifanikiwa kumpiga kwa alama, na ni kutokana tu na uzoefu aliyokuwa nao Klitschko, ambaye hatika vitabuso, kwa wale wapenda masumbwi Klitschko alizidiwa katika uh, raundi zote uh, kumi na moja kwa sababu hata wakati fulani mwamuzi ilibidi aingilie kati, uh, kumnusuru Klitschko ambaye mara kadhaa alipata jeraha la jichoni na kwenye shavu kutoka mara kwa mara kutokana na makonde ambayo alikuwa anavurumishiwa na Fury ambaye utakumbuka mbombwe zake, hata kabla ya pambano alikuwa akimtania aki, aki sana Klitschko kwamba atampiga na kitu ambacho amekifanya, na amepongezwa na, na, na, mabondia wengine ambao utakumbuka mabondia kadhaa wa Uingereza ambao walikwishawahi kushikilia rekodi ya mabondia kutoka Uingereza kushikilia mataji matatu kama akina Lennox Lewis. Kwa hivyo wamempongeza na na kina Bruno wamempongeza, wakimwambia kwamba Fury ni miongoni mwa mabondia ambao walistahili na alistahili kushinda pambano hili, kwa hivyo Klitschko uh, kama atataka rematch no, ningemshauri uh, rematch uh, amesema atafikiria kuona ikiwa atakutana tena katika uh, mzunguko wa pili uh, tu. Muda wetu unakwenda sana, bwana makundi, lakini kwa haraka haraka tu ni kwamba uh, inavyoonekana Etoile du Sahel watanyakua taji hili la shirikisho na ni, ni abuso dhahiri shahiri, pambano uh, ni uh, tamati limekuisha na wamekuisha nyakua taji. Kwa hivyo uh, Orlando Pirates watabidi wajilaumu kwa sababu utakumbuka wakati walipokuwa nyumbani walipa ndio wa, waliokuwa wa kwanza kupata bao la kuongoza, lakini baadaye wakazembea na kuwapa nafasi Orlando Pirates uh, uh, uh, Etoile du Sahel kurejesha. Kwa hivyo kama wangeibuka na ushindi nyumbani, ingekuwa wakati mgumu sana kwa Etoile du Sahel leo hii kupachika mabao mawili, lakini inawezekana wamepata bao moja, ndio mbinu walioingia nayo na imewasaidia na ndio mabingwa wa kombe la shirikisho mwaka 2015. Sasa tutamenyana na TP Mazembe mwaka ujao mwezi Februari kwa nia taji uh, la Super Cup. Na kushukuru sana mwenzangu Emmanuel Makundi mchambuzi wetu katika jukwaa la michezo. Bila shaka uh, juma lijalo Jumapili na jisiko Jumamosi utakuwa uh, hapa kama nahodha, la <laughs> shaka, <Victor> Abuso, <laughs> na hodha wa kipindi hiki cha jukwaa la michezo bila shaka asante uh, sana na pia msikilizaji, nakushukuru sana kwa muda wako katika jukwaa la michezo, lakini pia uh, kwa kutusikiliza jioni hii ya leo. Jina langu ni Victor Buso, natakia jioni njema, asante sana na kwa heri. Namna hiyo, msikilizaji, asante sana kwa muda wako jumapili hii ya leo. Muda mfupi ujao, tutakupeleka kule jijini Paris nchini Ufaransa ili kupata matangazo kwa lugha ya Kiingereza ukiwa Afrika Mashariki, na baadaye lugha ya Kifaransa. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili ni kesho asubuhi saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki, na kutakia jioni njema popote pale ulipo. Asante na kwaheri kutoka hapa Dar es Salaam.