Barabara imetimia saa 12 kamili kwa saa za hapa Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Na haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka studio zetu za hapa jijini Dar es Salaam, nchini Tanzania. Na kusalimu popote pale ulipo msikilizaji wa RFI Kiswahili, unapotegea sikio matangazo yetu haya ya leo ju, jioni Jumatano Mei nne, tumekuandalia uchambuzi wa kina wa habari, michezo, mahojiano na makala. Lakini kwanza ni muhtasari wa yale utakayoyasikia jioni hii. Polisi nchini Uganda imetangaza kumzuia nyumbani kwa muda aliyekuwa mgombea wa chama kikuu cha upinzani nchini humo Dr Kiza Besije. Viongozi wa serikali ya Kenya, wanasiasa na wananchi leo wameshiriki kwenye ibada ya wafu kutoa heshima za mwisho kwa mwili wa Mama Lucy Kibaki. Na kinara wa kura ya maoni ndani ya chama cha Republican nchini Marekani, Donald Trump anaelekea kushinda uteuzi wa ndani ya chama chake. Na katika michezo, baada ya Atletico Madrid kutinga hatua ya fainali, leo ni zamu ya Manchester City na Real Madrid kujua nani atatinga na hatua ya fainali habari kamili. Jina langu ni Emmanuel Richard Makunde. Msikilizaji, ukiwa na lolote, usisite kututumia rafa yako, ukianza na alama ya kujumlisha kisha kwenda kwenye namba 255764015747 nasi tutausoma ujumbe wako hapo baadaye. Lakini pia matangazo haya yanasikika moja kwa moja kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com, RFI. Lakini pia waweza kuandika maoni yako kupitia mtandao wetu ya kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Uganda, Dr Kiza Besige atahudumu kifungo cha nyumbani baada ya kuendelea kutishia usalama kwa njia ya maandamano. Polisi nchini humo imethibitisha. Kutoka Kampala, mwanahabari wetu Tony Singoro ametuandalia ripoti ifuatayo. Polisi ililazimika kutoa amri hiyo baada ya kubainika kuwa kiongozi huyo wa chama kikuu cha upinzani mwanchini Kizza Besigye kusema ataendelea na shinikizo zake kwa serikali, hasa kuhusu uchaguzi uliofanyika Februari mwaka huu kuwa haukukuwa wahuru huru na haki na ulikuwa unastahili kurudiwa tena. Viongozi hao wa upinzani wamesema hawatatii amri iliyotolewa na mahakama ya juu mwenchini ya kupiga marufuku mikutano yeyote ya kisiasa hadi wakati ambapo mahakama itamua iwapo mikutano hiyo ni halali au la. Kwao polisi imesema tayari wamepata ripoti za kiintelijensia kuwa viongozi hao wa upinzani wakiongozwa na Kiza Besje wanapanga kuvuruga sherehe za kuapishwa kwa Yoweri Museveni. Na inspekta mkuu wa polisi Kale Kaehura amesema hawatamruhusu kiongozi huyo Besje kuondoka nyumbani kwake. Tena hamwezi tarajia sisi kama walinda usalama kukaa na kuangalia Besje akitaka kuvuruga amani. Hilo hatutakubali hata kidogo. Kwa sasa tunaenda tena kumzuilia nyumbani kwake. Hatutakubali vurugu zozote, twaenda kumwangalia kwa ukaribu sana hatutaki mtu kwake, hatutakubali vurugu zozote, twaenda kumwangalia kwa karibu sana. hatutaki mtu kuvuruga amani nyumbani kwake Kizza Besigye huko Kasangati. Polisi imeimarisha usalama, na kwa sasa yeyote yule ambaye anataka kwenda nyumbani kwake ni lazima akaguliwe vilivyo na hata kueleza sababu ambazo zinampeleka huko. Akiwa nyumbani kwake, Besigye alisema kuwa hata hata kidogo na tamko hilo la polisi, na ataendelea na shinikizo zake za kutaka kujua ukweli kuhusu uchaguzi huo uliofanyika hapa jijini Kampala. Polisi inashirikiana na jeshi la Uganda la UPDF ili kuona kuwa kunakuwa na usalama wa kutosha, wakati na hata baada ya sherehe za kuapishwa. Wafanyakazi watatu wa shirika la Msalaba Mwekundu wametekwa nyara mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, tukio ambalo limekashifiwa vikali na mashirika ya kutetea haki za binadamu yanayowatuhumu waasi wa Rwanda wa FDLR. Kutekwa kwa wafanyakazi hao kumethibitishwa hii leo kupitia mtandao wa kijamii wa Twitter na mkurugenzi wa operesheni za shirika hilo Dominic uh, Stillhart, ambaye amesema kuwa wanafanya kila linalowezekana kuwapata wakiwa hai na kuwarudisha nyumbani. Shirika la wanaharakati wa haki za binadamu na demokrasia SEPADO limethibitisha kutekwa nyara kwa wafanyakazi hao ambao wote walikuwa ni madereva, ambapo magari yao yalikutwa wametelekezwa kwenye eneo ambako utekaji nyara huo ulifanyika. Wapiganaji wa kundi la waasi wa FDLR wanatuhumiwa kuhusika na utekaji huo. Wakenya watatu wanaoshukiwa kuwa wafuasi wa kundi la Islamic State wamekamatwa kwa tuhuma za kupanga shambulizi kubwa, polisi nchini humo imearifu. Watu hao ambao ni mwanaume mmoja na wanawake wawili walikamatwa siku ya Ijumaa na wanatajwa kuwa sehemu ya mtandao wa kundi la kigaidi Afrika Mashariki ambalo lina uhusiano na Islamic State. Kwa mujibu wa mkuu wa polisi wa Kenya Joseph Boynet, watu hao wanatuhumiwa kupanga mashambulizi ya kiwango cha juu, ikiwa ni pamoja na shambulizi la kibiolojia nchini Kenya kwa kutumia kimeta. Isaac Moura ni mbunge wa upinzani nchini Kenya, anazungumza kutoka Nairobi. E, nafikiri tunapiga hatua e, kwa sababu tangu kuwe na mabadiliko katika vile e, e, vyombo vya, vya usalama, nafikiri tumeona mabadiliko mengi sana, kuna waziri ambaye kwa kweli anafanya kazi yake vilivyo. Yeye yeah, amekuwa e, e, mwanajeshi, e, kuna sheria mpya ambazo zimesaidia vyombo vya usalama kufanya ujasusi wa kutosha. Bajeti ya usalama imeweza kuongezea kwa kiasi kikubwa sana na serikali, na hilo limeweza kusaidia kufanya ile kazi. Ni sauti yake Isaac Mwaura, mbunge wa pinzani nchini Kenya, akizungumza akiwa na Nairobi. Wanadiplomasia 11 wanaoziwakilisha nchi zao nchini Kenya hi leo wamekosoa wito uliotolewa na muungano wa upinzani wa CORD kuhusu kupiga kambi nje ya ofisi ya tume ya uchaguzi IBC kuwalazimisha maofisa wake kujiuzulu. Wanadiplomasia hao wakiongozwa na balozi wa Marekani nchini humo Robert Godek wame, wakati huo huo wametoa wito kwa raia na wanasiasa nchini humo kuhakikisha taasisi zinazosimamia uchaguzi na mahakama zinakuwa imara na zinazozingatia weledi na uhuru kwa wananchi. Wanadiplomasia hao wameongeza kuwa ni lazima viongozi wa tume ya uchaguzi wakubalike na wananchi wote wa Kenya kwa kupitia mazungumzo na kwa kufuata misingi ya katiba ya Kenya na sio kutumia nguvu kufikia suluhu. Viongozi hao pia wametoa wito wa kuwepo kwa tume iliyo huru na inayoaminika wa na wananchi, ikiwa taifa hilo linataka kuandaa uchaguzi wa hapo mwakani kwa huru na haki. Radio France Internationale. Shirika la Under the Same Sun ambalo linahusika na kutetea haki za watu wenye albinism limetoa tamko la kulaani vikali ongezeko la mashambulizi dhidi ya watu wenye albinism nchini Malawi, katika taarifa yake kwa vyombo vya habari baada ya kumaliza ziara yake siku, ta, siku kumi nchini Tanzania. Mkurugenzi mkuu na mwanzilishi wa taasisi hiyo Peter Ash amebainisha kuwa tangu mwaka 2014 visa 65 vya mashambulizi dhidi ya watu wenye albinism viliripotiwa kutokea nchini Malawi. Ash amesema pamoja na juhudi zilizopo sasa za kukabili mauaji dhidi ya watu wenye albinism nchini Malawi na ukanda wa Afrika Mashariki, lazima juhudi za ziada ziongezwe na Umoja wa Afrika katika kukabiliana na mauaji haya. The, uh, situation is alarming. Uh, the police and the Albinism Association. Hali inavyoendelea huko nchini Malawi inaogopesha. Kwa mujibu wa jeshi la polisi pamoja na shirika la kutetea haki za watu wenye kuishi na ulemavu wa ngozi huko nchini Malawi limebainisha kuwa toka mwaka 2014 mpaka sasa tayari kumekuwepo na visa vya mashambulizi na mauaji kwa watu 64 wanaoishi na ulemavu nchini humo, na naweza sema kwamba idadi hii katika kipindi hiki kifupi inasikitisha. Kwa hiyo kuna haja kwa jeshi la polisi la Interpol wakiwemo wale wa Tanzania, Mozambiki pamoja na Malawi, kuanza kufanya kazi kwa pamoja ili kuweza kukomesha vitendo hivi vya kikatili. Lakini vilevile, tunatoa wito kwa mara nyingine kwa viongozi wa ukanda huu kutambua ukubwa wa tatizo hili na hatua za haraka ambazo zinastahili kuchukuliwa katika kulitokomeza tatizo hili katika ukanda huu. Kwa upande wake mkurugenzi mtendaji wa shirika la Under the Same Sun nchini Tanzania, Vic Ntetema, amesema licha ya kuipongeza serikali ya awamu ya tano ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa uteuzi wa Dr Abdallah Possi kuwa naibu waziri ofisi ya waziri mkuu, sera, bunge, kazi, ajira, vijana na walemavu, bado kuna haja ya kuongeza juhudi za kukabiliana na changamoto zinazowakumba watu wenye albinism nchini Tanzania kuona mabadiliko haya kama vile ambavyo tunayaona katika serikali mpya katika hii ya, ya Mheshimiwa uh, rais Magufuli, kwa sababu kwa kumteua huyu uh, Dr. Abdalla Posi, ina maana kwamba hata hao wengine sasa kesho na kesho kutwa wanaweza wakateuliwa wakawa katika ngazi mbalimbali mbali, iwe serikalini au iwe sehemu nyingine yoyote ya jamii, wakifanya kazi na kuonesha kwamba kumbe watu wenye ualbino wanaweza ni sauti yake Vicky Ntetema mkurugenzi wa mtendaji wa shirika la Under the Same Sun nchini Tanzania. Tukisalia nchini Tanzania, uhaba wa sukari nchini humo umeendelea kusababisha mfumuko wa bei kwa bidhaa hiyo ambayo imekuwa dimu kwa muda wa takriban mwezi mmoja sasa. Wananchi katika maeneo mbalimbali nchini Tanzania wamekuwa wakilalamikia kukosekana kwa sukari huku bei yake ikipanda na kuuzwa kwa zaidi ya shilingi elfu mbili na mia mbili kwenye baadhi ya maeneo tofauti na bei elekezi ya serikali ambayo ilikuwa ni shilingi elfu moja na mia nane. Hivi karibuni serikali ya Tanzania iliruhusu kuingizwa kwa sukari kutoka nje ya nchi ili kufidia, uh, u, sh, ili kufidia sukari ambayo inakosekana. Uh, kwa sasa ni kipi kinaweza kufanyika lakini kukabiliana na tatizo hili? Profesa Hannes Tingoi ni mtaalamu wa masuala ya uchumi na mhadhiri katika chuo kikuu cha Mzumbe tawi la Dar es Salaam nchini Tanzania. Mi nafikiri cha msingi ni kwenda kwa wazalishaji, ni kwenda kwa wazalishaji, wazalishaji wahakikishe kwamba wanazalisha e, kiasi cha, kwa sababu gani? Wao wanataka wazalishe wakidhi wa, wa, wa soko la ndani, na wanaelewa kwamba wasipofanya vile sukari itatoka nje. Mi nafikiri logic tu inasema kwamba basi wazalishe kiwa, kipindi kile ambacho wanajua kwamba watafunga viwanda vyao wawe wameshazalisha akiba ambayo itakuja kutumika wakati huu wa masika. Mimi nafikiri wazalishaji hasa ndio wenye ufunguo wa hili tatizo, sio serikali, sio mlaji. Nam ni sauti yake Profesa Honest Ngowi, mtaalamu wa maswala ya uchumi na mhadhiri katika chuo kikuu cha Mzumbe tawi la Dar es Salaam nchini Tanzania. Zaidi msikilizaji, uh, utaungana nami kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi dakika chache zijazo, tutazungumzia kwa kina kuhusiana na swala hilo. Siku chache baada ya kuundwa kwa serikali ya mpito ya umoja wa kitaifa mjini Juba, wakuu wa Sudan na Sudan Kusini wameeleza matumaini yao ya kumaliza mzozo wa kimipaka ambao pia wameahidi, ambapo pia wameahidi kushirikiana. Mwaka elfu mbili kumi na mbili, nchi hizo mbili zilitiliana saini makubaliano kadhaa ya ushirikiano ambayo yalihusu mafuta, haki za raia, usalama, huduma za kibenki na biashara za mpakani, baina ya mataifa hayo mawili. Lakini mpaka kufikia sasa ni makubaliano ya usafirishwaji wa mafuta pekee ndiyo yaliyotekelezwa. Nchi zote mbili zinakiri kuhusu hatari ya uwepo wa makundi ya waasi kwenye mipaka ya nchi zao, ambapo wakati akilihutubia bunge la taifa la Hatum, waziri wa mambo ya nje Ibrahim Ghandor amesema wana matumaini baada ya kupatikana kwa serikali ya kitaifa nchini Sudan Kusini, nchi hizo mbili zitashughulikia kero zao za kimipaka. Kwa mara ya kwanza katika historia, Radio France Internationale inaeneza taarifa kote duniani lugha ya Kiswahili zikipaswa anga kutoka da, da, da. Da, da, da. Dar es Salaam, Tanzania Kila siku saa moja na nusu mpaka saa mbili na saa mbili na nusu mpaka saa tatu asubuhi, na kisha saa kumi na mbili jioni mpaka saa moja kwa habari za siku nzima. Kupata ukweli wa mambo, kusikiliza radio France International Kiswahili nam hakika, msikilizaji, ukitaka kupata ukweli wa mambo basi wewe usiwe kando, usiwe mbali na redio yako, kusikiliza matangazo yetu ya RFI Kiswahili, tukikutangazia kutoka studio zetu za hapa jijini Dar es Salaam, uh, zilizoko barabara ya Nyerere nchini Tanzania. Hatimaye bilionea Donald Trump anaelekea kupata uteuzi wa wajumbe wa chama chake cha Republican kuwa mgombea wake wa urais kwenye uchaguzi wa mwaka huu, baada ya mpinzani wake wa karibu, Ted Cruz, kutangaza kusitisha kampeni zake. Kujiondoa kwa Cruz ni wazi kunafanya njia ya Trump kuonekana nyeupe isiyokuwa na kikwazo mbele yake, kwa kuwa ndiye mgombea pekee aliyekuwa akipewa nafasi ya, ya kushindana na Trump. Zimesalia kura tisa za mchujo ambazo zitafanyika hadi Juni saba na mgombea Trump anatazamiwa kupata wajumbe angalau zaidi ya mia mbili ili aweze kufikia lengo lake. Wachambuzi wa maswala ya siasa wanazungumziaje mbio hizi za urais nchini Marekani? Mwenzangu Victor Melkisedek Kabuso amezungumza na Francis Wambete, mchambuzi wa maswala ya siasa na mhadhiri katika Chuo Kikuu cha Makerere cha mjini Kampala, Uganda. Bila shaka wawezi wakamnyima tiketi ya kuwania urais, kwa sababu kama mmoja ule amejiondoa kuacha nafasi ni kama amemwachia, kwa hivyo watamchagua. Uh, hofu ni kwamba pengine kufikia urais wenyewe ndio itakuwa ngumu wauela wakampa uh, Clinton kwa sababu tayari watu wa wengi wamelalamika kwa sababu ya matamshi yake. Sera yake ya mambo ya, ya kimataifa si nzuri sana kwa hivyo inamaanisha kwamba ikiwa atawania urais mwezi Novemba dhidi ya B Hillary Clinton, huenda B Clinton asipate wakati mgumu ya kunaweza kuwa na fujo ile ile, lakini naona kwamba kulingana maoni ya kimataifa na siasa za nje na ndani wamependa wa, wa, wa sana Clinton e, kuliko huyu, kwa sababu anasema uh, maneno ambayo uh, ni makali kidogo, na anasema yale atakayetenda ni kwamba ni kama ya kuudhi watu sana: kuchenga, kujenga ukuta kwa Mexico, kukataza uh, pengine waarabu kuja katika nchi ya Marekani na wahamiaji wengine, na pia kufunja mkataba kati ya Marekani na Irani. Kwa hivyo hiyo inaweza kumharibia kura Chama chake ikamchagua lakini katika kinyang'anyio cha urais pengine akaambulia patupu, wakampa Clinton. Lakini huoni kwamba labda kampeni rasmi zitakapoanza naweza kabadilisha lugha yake? Maneno ambayo amesema ni sumu, yamewaudhi watu tayari na watu wamejiepusha naye, kwamba ukimchagua atakuwa hivi, na hata pengine kampeni za za uchaguzi zitakapofika kutakuwa na watu wengi sana wa ku piga kampeni kinyume, yani kumpinga yeye. Hata kama atakuwa anarekebisha lugha yake, watasema huyu ni kinyonga, jihadhari naye. Ni sauti yake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza nasi akiwa mjini Kampala, Uganda. Na Umoja wa Ulaya hii leo umetoa kibali chenye masharti kuhusu kutolewa kwa viza ya bure kwa raia wa Uturuki pamoja na kutangaza kufanya mabadiliko makubwa ya mfumo wake kuhusu waomba hifadhi, ambapo sasa nchi, ita, nchi mwanachama itakayokataa kuwapokea waomba hifadhi itatozwa faini ya yuro laki mbili na elfu hamsini kwa kila mhamiaji ambaye atanyimwa hifadhi katika nchi wanachama. Naam, kipienga kimelia, tunageuka katika uga wa michezo na Victor Melekizedek Kabuso. Karibu. Naam, asante sana mwenzangu Emmanuel Makundi. Klabu ya Real Madrid nchini Hispania usiku huu watakuwa wenyeji wa Manchester City ya Uingereza katika mchuano um, wa marudiano taji la klabu bingwa barani Ulaya ya ya finali na kuweka historia ya kucheza usiku wa leo mwendo wa saa tatu na dakika robo na tano saa za Afrika Mashariki wa um, kufo raia wa Ghana uh, machozi alimtoka alipoona timu yake jana imengolewa, na akasema anatamani kuona alitumia, uh, neno la Kiingereza ugly final, akimaanisha uh, kwamba ataki kuiona Real Madrid ikiingia katika hatua ya fainali, lakini anatamani kuona uh, Atletico Madrid kicheza na Manchester City katika hatua ya fainali. Bila shaka unawazungumzia Manchester, Atletico Madrid ambayo jana walifuzu licha ya kufungwa na Bayern Munich mabao mawili kwa moja kwa sababu ya bao la ugenini, wamefuzu fainali, fainali ambayo itachezwa tarehe 28 mwezi huu wa tano katika uwanja wa San Siro, um, mjini Milan kule nchini Italia. Wapenzi wa soka nchini Nigeria na kwingineko barani Afrika. Leo hii wanamkumbuka Rashid Yekini, mchezaji wa zamani mm, wa timu ya taifa ya 48, huyu, mwaka mwaka mwaka mwaka kombe la mm. mm. Bulgaria Nike. Naam. No. Naam. Bila shaka na pia kuchezea vilabu mbalimbali kule nchini Hispania, Ugiriki, Ureno na Uswizi. Nchini Tanzania kuna mchuano unaoendelea ligi kuu ya soka kati ya Azam FC na JKT. Na nikijapo studio walikuwa wame mabomu mawili kwa mawili uh. JKT walikuwa wamesawazisha kwa hivyo uh, Azam FC unajaribu sana ili kumaliza nafasi uh, ya pili baada ya Yanga kuonekana kwamba huenda ukanyakua uh, ligi kuu Tanzania bara msimu um, huu uh, na kule nchini Kenya, mabingwa wa zamani wa soka AFC Leopards wanapanga kuwachana na wachezaji kumi wakati wa kipindi cha dirisha dogo la usajili wa wachezaji mwezi ujao. Kocha Ivan maneta anatarajiwa kutumia nafasi hiyo kuwatafuta wachezaji wengine ambao watamsaidia kunyakua ligi kuu msimu huu makuu unaweza kuona hii ni kama kikosi kizima kitakuwa kinacho katika klabu hii ya AFC Leopards. Na ni, ni, kama kikosi kizima lakini, lazima uwe makini kwa sababu uh, unajua katika ligi ya Kenya kuna upinzani mkubwa kutoka kwa, kwa, kwa, kwa vinara uh, ambao walikuwa vinara. Amini usiamini, walishinda mara mwisho ligi kuu ya kule nchini ya Kenya, mwaka wa tisini na nane na kwa hivyo wana hamu ya kurejesha historia licha ya kuwa na, na upinzani wa mashemeji dabi na na Gor Mahia, lakini wana, wana hamu ya kurejea katika ramani ya soka na, na kutoa upinzani kwa timu ambazo safari zinaonekana kuwa vinara. Unazungumzia timu yangu Sofapaka ambayo wakati fulani ilikuwa ilikuwa vinara katika ligi ya Kenya, na ilikuwa natisha, lakini kama unavyojua migogoro katika kama Leicester, unakumbuka Sofapaka walitoka katika daraja la chini wakakuja kwenye ligi kuu na wakashinda ligi. Naam, tutazungumza mengi katika makala ya jukwaa la michezo na Asante sana. Na mwendelea kuwa nami na makala ya gurudumu la uchumi. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, nchi ya Tanzania inakabiliwa na uhaba mkubwa wa sukari kwa sasa, kiasi ambacho katika baadhi ya maeneo upatikanaji wake umekuwa ni wa shida, na hata ikipatikana, basi bei yake huwa ni ya juu zaidi ya bei elekezi iliyotangazwa na serikali. Kwa mwaka, nchi ya Tanzania inahitaji angalau kuwa na tani laki nne na elfu hamsini ili kukidhi mahitaji ya watumiaji, lakini kwa sasa ni chini ya hapo, hali ambayo imeifanya serikali kupitia kwa waziri mkuu wake juma lilopita kuruhusu wa uagizwaji wa sukari kutoka nje a, inayofikia kiasi cha tani laki moja ili kukabiliana na tatizo la ukosefu wa sukari nchini. Hatua hii ina athari gani kiuchumi? Hili ndilo swala ambalo tunakwenda kulijadili jumaa hili kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu. na katika kutathmini hili, naungana kwenye laini ya simu na Profesa Honest Ngo. Yeye ni mtaalamu wa maswala ya uchumi na mhadhiri katika chuo kikuu cha Mzumbe tawi la jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Profesa, pengine kwa kwanza tu, kuna athari gani kiuchumi ikiwa sukari itaendelea kuagizwa kutoka nje? kama kama inabidi kuagiza nje wakati ambapo pengine viwanda vya ndani haviwezi kuzalisha vya kutosha, ni mbaya kwa uchumi e, kwa sababu jue unavyoagiza unapeleka fedha za, za, za, za fedha yako nje maanake e, maagizo yote haya tunayalipia kwa dola, kwa hiyo kuna kuwepo upungufu wa mahitaji ya dola yanakuwa ni mengi sokoni, na tunaongeza ile hali ya Tanzania kuwa nchi inayonunua nje kuliko inayouza. Ukitizama takwimu za za za, za Benki Kuu itakuonyesha kwamba Tanzania ni ile tunasema ni net importer, kwa maana ya kwamba Tanzania tunanunua kutoka nje kuliko tunavyouza. Sasa ukiongeza tena kununua sukari, inazidi kupeleka fedha za kigeni nje, maana yake shilingi inazidi kuporomoka, inapunguza ile miezi ambayo Tanzania ingeweza kusapoti import zake. Kwa kawaida ni miezi mitatu hadi minne. Sasa ukiongeza tena ku, ku, kuleta sukari inakuwa ni tabu, na tuelewe kama tungeweza tukaweka mazingira ambayo viwanda vyetu vingezalisha hizo tani, nafikiri, laki nne zinazohitajiwa ingekuwa ni vizuri zaidi kwa uchumi wa nchi. Kumekuwa na madai kuwa viwanda vilivyoko licha ya kuzalisha sukari kwa wingi lakini havikidhi mahitaji. Sasa kama mtaalamu, una mtazamo gani katika hili? Kwa kwa kwa takwimu hizo alizotaja wazi mkuu, inabidi kuona ndivyo hivyo eh, kwamba viko viwanda vikubwa hivyo nafikiri kama vitatu pengine sijui vinne na shaka. Sasa kama inafikia wakati ambapo so, sukari haipo sokoni na maana yake inabidi kuagiza, ni, ni wazi kwamba viwanda vya ndani havitoshi havitoshelezi kuzalisha. Sasa, kwa muda mfupi, pengine swala ni kuona tufanye nini. Kwa muda mfupi hapa, wakati ndio hiyo imekuwa tuki tuki ziba hilo pengo kwa kuagiza, lakini mi nafikiri tunakuwa hatujifunzi e. Kama kila mwaka inabidi kuagiza sukari nje kwa sababu kuna upungufu, basi hatujaa wabunifu vya kutosha e, ingebidi tu wabunifu kusema maadamu kuwepo upungufu mwaka wa kwanza, wa pili, wa tatu, basi tuongeze pengine uwezo katika hivi viwanda, pengine tuvipe e, tuvipe ile tunasema incentives kusudi viweze kujipanua na kuzalisha vya kutosha kukidhi soko la ndani, kwa sababu tunaelewa kabisa soko ni tani eh, laki nne zinatakiwa na tunajua na kisi ni tani eh, laki moja Ni swala tu la kufanya hayo maarifa ya kuongeza hiyo laki moja. Ina kasoro pale, na sijui kwa nini hatufanyi hivyo. Kwa nchi kubwa yenye umri wa zaidi ya miaka hamsini, tutabidi tuchekwe. Naam, Profesa, wazalishaji wenyewe wanasema husimama angalau kwa miezi miwili wakati wa maasika, na kwamba kwa muda huo wanao uwezo wa kuzalisha tani laki moja ili kukidhi upungufu wa sukari uliopo, na sio kwamba ni tatizo kubwa ya kiasi ambacho linazungumzwa hivi sasa. Sasa, kunatokea nini? na wao huamua kukaa kimya wakati uhaba wa sukari unashuhudiwa, kama tunafahamu kwamba wakati wa masika uzalishaji unapungua, na tunafahamu kiuchumi, sukari ni ile tunasema ni ni, ni durable good, sio perishable good eh, sukari sio nyanya ambayo kizalisha itaoza. Ingebidi tujue kwamba masika inakuja, na siku zote tunajua masika inakuja, tuzalishe kupita kiasi, kusudi hiyo akiba ije tumike wakati huu eh, wa masika. Kwa hiyo mi nafikiri ni swala tu la, sijui kama hatujajipanga vizuri, madara yako mengi huko, mengine hata hayana kitu cha kufanya, wanatembea tu mende na chawa mle eh, lakini tungejipanga vizuri eh, tukazalisha hiyo ziada wakati ambapo ni, ni, ni sio kiangazi, sio masika samani, kwa ajili ya kuja kutumia wakati wa masika. Sioni kwa nini haitokei, okay. Pengine itabidi tuzungumze sana wazalishaji, tuone tatizo sasa liko wapi? Lakini mi sioni kwa nini itokee, okay. Profesa, tunafahamu kwamba kuna bodi ya sukari a, kama chombo ambacho kiliundwa kwa ajili ya kusimamia hili a, kwa mtazamo wako na wewe namna ambavyo unaangalia swala lenyewe hili, unadhani wapi kuna mapungufu ama tuseme bodi imeshindwa kutimiza majukumu yake? Nafikiri swala ni, ni, ni, ni yaani uwezo wake labda wa kufanya kazi, lakini pia mi ningefikiri kimsingi kabisa e, eh, hata nguvu huru tu za soko zingeweza zikafanya huu uzalishaji uka, uka, ukaenda vizuri. kuna bidhaa nyingi sana zinazalishwa e, bila kusimamiwa katika zama hizi za soko huru, ambapo sekta binafsi nguvu za soko ndio zinaongoza e, uzalishaji, usambazaji na ulaji wa bidhaa na huduma. Kimsingi, mi nashindwa elewa ni ku, u, u, kwa nini kwa kuanza kuhitaji chombo cha kuingilia kati. Chombo kipo, bodi ya sukari ipo, sasa kama yenyewe ndiyo pengine inashindwa kufanya uzalishaji uweze kwenda vizuri, sasa pengine ndio tatizo lipo. Mimi kwa nadharia yangu ya uchumi, nanaambia ni vizuri na ni inawezekana kabisa kati ya hivi viwanda vitatu vinne vilivyopo kugawana hiyo hiyo, pengine kama wanataka hivyo, kugawana hiyo ziada iliyopo pale e, kusudi e, waweze kuizalisha waweke galani, wakati wa masika basi waingie galani wazitoe. Tumefanya hivyo kwenye hii strategic reserve ya ya grains eh, kama vile mahindi na kadhalika, wakati wa uhaba tunaingia galani tunatoa, tunaingiza sokoni na tuna stabilize eh, bei. Hivi karibuni pia serikali ilitoa bei elekezi kwa shilingi angalau 1800 kwa mkoa wa Dar es Salaam na zaidi ya shilingi 2000 angalau au kwa maeneo mengine ya nchi, lakini bado sukari imekuwa ni tatizo. Sasa nini kifanyike, Profesa? Swala, swala la bidhaa na huduma hizi kimsingi kabisa nguvu za soko ndiyo e, zinatawala. Serikali ikiingilia, lazima sasa iweze kuwa na ule umadhibuti wa kuweza kuingilia e, bei hiyo. Tuliona bei elekezi e, lakini unajua u otaka yeah, ni sukari akikuta sukari ku elfu mbili mia tano na ana shida na hiyo sukari, hata igomea akisema kwamba hata hii ni juu ya, ya bei, bei, bei ni bei elekezi. Kwa hiyo kimsingi kabisa ambacho ningefanyika ni kuhakikisha kwamba sokoni ipo bidhaa hii ya kutosha. Serikali kwa vyovyote vile itumie mamlaka yake e, kuhakikisha kwamba watu wafichi sukari e, itumie ile tunasema sticks and carrot sticks, kwa maana kwamba e, anayeficha kama anahitaji kuadhibiwa adhibiwe, anayebidi kutoa bidhaa so iende e, sokoni bidha e, zawadi yake na kadhalika. Yakifanyika hayo kimsingi, hii hii nakisi haitakuwepo, lakini kimsingi kabisa ni kuona kwa nini hii nakisi inatokea. Nakisi inatokea kwa sababu japo tunajua wakati wa, wa msimu wa masika tunafunga viwanda, hatuzalishi ziada ya kuja kutumia kwa wakati huo tunakuwa kwa kweli ni nchi ambayo hatujifunzi, na ni bahati mbaya sana. Na nchi ya Tanzania ni miongoni mwa nchi wanachama za jumuiya ya Afrika Mashariki, na tatizo la sukari si tu kwa Tanzania, lakini mwaka jana tumeshuhudia nchi ya Kenya ikiingia mvutano na wanasiasa wake waliopinga ununuzi wa sukari kutoka Uganda wakidai kwamba sukari ya Uganda iliyozidi imeagizwa kutoka nchini Brazil. Sasa kama viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki wanapaswa kufanya nini ili kuhakikisha kwamba nchi zenyewe wanachama, yule ambaye ana sukari ya ziada anasaidia taifa jingine kukidhi yale, ule upungufu wa sukari aa, uliopo, kuliko kuagiza sukari kutoka nje? Swala ni soko, nguvu za soko. Kama inayokuwa mlaji, mlaji anatizama bei. Kama inaweza kuwa rahisi zaidi kuagiza mchele eh, kutoka Pakistani ukawa rahisi kuliko kutoka, kuto, kutoka Kilombero kuleta Dar es Salaam, mlaji atatizama hiyo. kwa hiyo hata katika Afrika Mashariki e, kama inaonekana sukari ya Uganda bado itakuwa ghali kutu kuliko inayotoka konje, lazima tujiulize ni kwa nini, na hii tumezungumzia sana hata katika huu muktadha mzima wa uchumi wa viwanda kwamba kama hatujajengea ule tunasema competitiveness, eh, kwa maana ya ushindani wa kuweza kuzalisha kwa bei ndogo kuliko kwingineko huko, eh, bado kwa kweli tutaona watu wakitumia bidhaa na huduma eh, kutoka nje. Kwa hiyo lazima kuweka mifumo, miundo mbinu, eh, mazingira rafiki wezeshi, eh, ya kiushindani ambayo itafanya bidhaa na huduma inayozalishwa ndani ya Tanzania na kwa maana hii ndani ya Afrika Mashariki iwe ni rahisi kutoka eh, kuliko E kutoka nje. Sasa ni bahati mbaya sana ukielewa kwamba chini ya soko la pamoja kuna ile tunaita common external tariff, tuna kodi ya pamoja. Kwa hizi bidhaa zinazoingia soko la Afrika Mashariki sasa, kwamba pamoja na hiyo kodi bado hii sukari ya ndani inakuwa ni gali kutoka kuliko hiyo ya nje, basi kuna kuna kosa limefanyika mahali fulani ambapo lazima lifanywe kazi, na msikilizaji wa RFI Kiswahili. Na kwa nukta hiyo nimshukuru sana uh, profesa Hannes Tingoi kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili, ni kuahidi tu kwamba uh, juma lijalo tutajaribu kuwatafuta na kuzungumza na wafanyabiashara pamoja na wazalishaji wa sukari nchini Tanzania, kuwasikia wao wanazungumzia aje tatizo hili ili tupate suluhu, pengine tatizo lenyewe la ukosefu na uhaba wa sukari a, nchini Tanzania. Usikose kuungana nami katika makala nyingine ya gurudumu la uchumi jumalijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International ikikutangazia kutoka studio zetu za hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Tumekuandalia mengi kwenye matangazo haya ya awamu ya pili, lakini kwanza ni mukhtasari wa habari. Viongozi wa serikali ya Kenya, wanasiasa na wananchi leo wameshiriki kwenye ibada ya wafu kutoa heshima za mwisho kwa mwili wa Mama Lucy Kibaki. Maelfu wajitokeza kwenye ibada ya mazishi ya mwanamuziki nguli wa DRC Papa Wemba aliyezikwa hileo mjini Kinshasa. Na nchi ya Ufaransa kuwa mwenyeji wa nchi wa shirika zinazoendesha mashambulizi nchini Yemen ya Siria, Syria dhidi ya kundi la Islamic State <tune> Habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumie ujumbe wako mfupi maandishi kupitia nambari yetu ya kiganjani kwenda kwenye namba 255 764 015 747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Matangazo hayo pia unaweza ukayasikiliza popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. Lakini pia unaweza kutoa maoni yako kupitia kwenye mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili, nasi tutasoma ujumbe wako hapo baadaye. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Viongozi mbalimbali wa Kenya wameshiriki na Wakenya katika ibada ya wafu kwa ajili ya kuuaga mwili wa mama watatu wa taifa hilo Lucy Kibaki, iliyofanyika leo Jumatano huko Westlands jijini Nairobi nchini Kenya. Miongoni mwa viongozi waliohudhuria ni pamoja na rais Uhuru Muigai Kenyatta na naibu wake William Ruto pamoja na viongozi wa upinzani Raila Amolo Odinga, Kalonzo Musyoka, Musalia Mudavadi na wengine wengi. Naibu wa rais William Ruto amemweleza amemwelezea mama Lucy Kibaki kama mama na mwanamke wa pekee mwenye maadili na msimamo aliyesimamia ukweli na uwazi. Kwa upande wake rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amesema mama Lucy Kibaki atakumbukwa kwa kuwa mama aliyesimamia maadili ya familia na kujitoa kwa ajili ya wengine, hasa katika kusaidia wanawake na wasichana na waathirika wa virusi vya UKIMWI. Nasimama hapa kama government kama government. Rais nikituma risala za rambirambi kwa niaba ya kila mmoja, lakini pia uh, binafsi inatoa rambirambi zangu. Mama Lucy alikuwa ni mtu niliyemfahamu kwa muda mrefu na no, alikuwa hapendi kupindisha mambo. Kama ungekuwa upande asiyoupenda bila shaka, anakuakisha kwamba haungekuwa wakati mzuri kwake. Mama Lucy Kibaki alifariki dunia tarehe ishirini na sita mwezi April mwaka huu wakati akipatiwa matibabu katika hospitali ya Bupa Cromwell ya jijini London nchini Uingereza, na anatarajiwa kuzikwa siku ya Jumamosi kwenye makazi ya Rais Kibaki huko Otaya. Mjumbe maalum wa Umoja wa Afrika kwa eneo la Western Sahara Joachim Chisano ametoa wito kwa wakuu wa nchi za umoja huo kuunga mkono azimio la Baraza la Usalama la Umoja Mataifa linalotaka kufanyika kwa kura ya maoni kuhusu eneo hilo kutaka kujitenga. Mjumbe huyo ametoa wito huu wakati akihutubia bunge la Afrika jijini Johannesburg, Afrika Kusini, ambapo ametaka eneo la Sahara Magharibi kuungwa mkono kwenye harakati zake za kutaka kujitenga na nchi ya Moroko inayosisitiza kuwa eneo hilo ni la kwake. Chisano ameitaka pia nchi ya Moroko kuondoa wanajeshi wake kwenye eneo hilo ambalo walilitwaa baada ya waliokuwa wakoloni wa nchi hiyo wa Hispania kuondoka mwaka 1975. Na maelfu ya raia na wapenzi wa muziki wamefurika kutoa heshima za mwisho kwa nguli wa, wa, sanaa ya muziki na mfalme wa muziki wa rumba raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Papa Wemba, ambaye amezikwa hivi leo. Ibada ya maziko ya nyota huyo wa muziki ambaye jina lake halisi ni Julie Shungu Wembadio Pene Kikumba imefanyika katika kanisa la Notre Dame jijini Kinshasa, na kuhudhuriwa na maelfu ya waombolezaji. Rubota Masumbuko ni mbunge wa Bunge la Kitaifa kutoka Kivu Kusini. Yeye amehudhuria ibada ya mazishi ya nguli huyu wa muziki barani Afrika, Papa Wemba. Anazungumza nasi akiwa mjini Kinshasa. Kwa kweli, naweza kusema sijawahi kuona mtu anamlia kama jisi wanavyomlia Papa Wemba leo. Ilikuwa kanisani, watu walikuwa wengi mno. Barabara ile ilikuwa ikiitwa Avenue 24 Novembre, yote ilikuwa imefungwa na umati wingi wa watu sana na hapo hapo kulikuwa wale wanaitwa wasaper, kila mtu na vazi lake la ajabu wote. Walikuwa sehemu hiyo, watu wengi sana na hata mkuu wa jiji la Kinshasa kuweza kusema maneno mazuri sana kuhusu mwimbaji mashauri Papa Wemba. Wewe binafsi, utamkumbuka vipi huyu mwanamuziki Papa Wemba, na uliposikia taarifa za kufariki kwake ulikuwa wapi mheshimiwa? Uh, wakati kifo kilitangazwa kwa Jumapili nilikuwa hapa mjini Kinshasa, na nimeweza kushiriki tangu siku hiyo ya Jumatatu, e, e, uh, kwenye panel debate hadi leo. Wakati nimeweza kumjua Papa Wemba tulikuwa tungali vijana tukiwa kwenye sekondari <laughs> wakati huu walikuwa wakileta densi iliyoitwa uh, kukudendo na sisi tulikuwa sehemu hizo za Uvira tungali watoto sana, na iliweza kuchamsha vijana wengi eh, kati yao pia pia sisi tulikuwemo ndani. Ilikuwa ni ajabu, na watu wengi watamkumbuka kwa ile mavazi aliyoleta kwa, eh, wanamuziki wengi aliyofundisha kazi, na hata nyimbo zake kweli watamkumbuka kwa hizo. Na ni mziki gani wa Papo Wemba ambao utaendelea kukumbuka? Najua mimi pia nimezaliwa na mama, mama alikuwa akinipenda vile vile, alituadibisha na alitulea vizuri. Hiyo wimbo aliyomwimbia mama yake ni wimbo mzuri sana, nitabaki na ukumbuku kwa kuwa, kama alivyosema mama yake, angelikuwa angali hai, angeliomba wamkie e, waziri anayehusika na mambo ya elimu, na ingelikuwa hivyo hakungelikuwa hata bandia mmoja katika mjini au katika DRC. Hiyo wimbo nitamkumbuka, kwa hiyo na ni wimbo mzuri, na mimi ninaweza kusema kama mama aliweza kunisaidia hata nitakomaa. Na kwa sasa kwa mbunge hiyo pia ni adibisho nzuri kutoka wazazi. ile yeebi na sala na berso ya mama kilekelengi koleka bapeta nyonso nganalala mama soki ozalaki kaka na bomoi Ah, mahala pema peponi. Gwiji huyu wa muziki wa rumba alizaliwa mnamo Juni 14 mwaka 1949 katika eneo la Lubefu wilayani Sankuru nchini Kongo, na alifariki dunia tarehe 24 mwezi Aprili mwaka huu baada ya kuanguka jukwani wakati akitumbuiza mashabiki katika tamasha la Femua nchini Cote d'Ivoire. Msikilizaji, kama wewe ni wajuzi juzi ama wajana haujawa katika lile vuguvugu la sapeur, watu watanashati kama mimi hapa studio ni na fundi mitambo na wengine wengi watakuwa wamekosa kumwenzi pa Unaweza kuendelea ya kitana shati katika kuendelea kusalia huko DRC. Zaidi ya watu kumi na sita wameripotiwa kuuawa na waasi wa ADF nalu katika maeneo ya Musonge, Mimibo, wilayani Beni, jimboni Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kutoka Goma, mwanahabari ya wetu Chube Ngorombi ametutumia ripoti ifuatayo. Zaidi ya watu kumi na sita wameuliwa na waasi kutoka Uganda, ADF Waliojitokeza mara tena pa Mshonge, Mimibo, baina ya Iringeti na Luna wilayani Beni, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Te wengine kuuliwa kwa shoka usiku wa kuamkia leo Jumatano. Janvier Kasairo, kiongozi wa shirika la raia Oicha, tuliyehojiana naye akiwa mahali kuliko uliwa raia wasio na hatia alijulisha. Adui aliingia ilikuwa e, muda wa saa kumi ya magharibi kwa ile usiku, waliua watu na watu ambao wamewawa wamekuwa zaidi ya watu na munani kati yao miongoni mwao, na watoto tano wa mama ine wa ambao wanakuwa na mimba wajawazito na wengine wa baba, na ya, ya kushangaza sana, kati ya hao ambao wamefariki kuna jamaa moja ambayo alikuwa baba, maana wengine wote kusema watu saba ndani ya jamaa moja wamewawa na nyumba imefungwa kabisa, wote wamefariki wame, wame. Nao viongozi wa jeshi la taifa la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo FARDC walijulisha kuwa wanaoendelea kuwaua raia wilayani Beni si wengine kuliko ADF, na hao baada ya kutenda ubaya huo wajielekeza mafichoni. Raia jimboni Kivu Kaskazini wana mtazamo gani? Sisi raia tunahuzunika, watu kukufa kila siku, mwingine kumwingine. Tunaomba serikali iende Saidie watu wa Beni kwani wanakufa sama nyama, tunaomba msaada sana, wawasaidie. Watetezi wa haki za binadamu jimboni Kivu Kaskazini waeleza kuwa wanayo huzuni kuripotiwa mara kwa mara mauaji jimboni Kivu Kaskazini. Dufina Tabu, kiongozi wa shirika la watetezi wa haki za binadamu katika shirika la Asivoko, akiwa jimboni Kivu Kaskazini alijulisha: Sisi wa raia tuingie kwa kutafuta namna ya kuweza kusekurize nafasi yetu, itakuwa shida, ningiomba sasa na serikali na armee yetu ya Kongo na ile ya MONUSCO wangikala wajifunze strategia ni wakamati jieni. Kuwa kwa kuhofia maisha yao, raia waliondoka katika vijiji kuliko sikika milio ya risasi na kujielekeza jimboni Ituri, pia katika vijiji jirani. Nikiripoti kwa niaba ya RFI Kiswahili, mimi ni Chubengo Rombi kutoka Goma. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina: Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. N msikilizaji, tunatangaza kutoka hapa Dar es salam Tanzania. Bado uko nami Emanuel Richard Makundi. Endelea kutiririsha ujumbe wako mfupi wa maandishi, nasi tutausoma hapo baadaye kupitia nambari 27645747b usasao kuanza na alama ya kujumlisha. Ufaransa inatarajia kuwa mwenyeji wa mazungumzo na waziri mawaziri wa kigeni wa nchi za Saudi Arabia, Qatar, Uturuki na Umoja wa Falme za Kiarabu kuhusu mchakato wa kupata amani nchini Siria. Msemaji wa serikali ya Ufaransa Stefan Le Fall amethibitisha. Sabina Crispin na Bigambo ana maelezo zaidi. Wanadiplomasia wengine wa juu kutoka nchi ambazo zinafikiri mazungumzo yanapaswa kuanza kwa gharama zozote wanaweza pia kuhudhuria mkutano huo siku ya Jumatatu, amesema Lefol bila kuwataja, akizungumza baada ya mkutano wa baraza la mawaziri, ambapo waziri wa mambo ya kigeni wa Ufaransa Jean Mak Ro amesema alikuwa na wasiwasi kuhusu kuvunjika kwa mazungumzo kufuatia mawimbi ya vurugu katika mji wa kaskazini wa Alepo, vurugu ambazo zimetishia mpango wa miezi miwili wa kusitisha mapigano. Ero ameonyesha wasiwasi kuhusu mchakato wa kusitisha mazungumzo baada ya vurugu katika mji wa Alepo ambako mapigano yaliendelea usiku kucha siku ya Jumanne. Aidha, Ero amesema Ufaransa inasaidia mipango yote itakayochukuliwa kuelekea kuanza kwa mazungumzo hayo na wajumbe kutoka pande mbili zinazokinzana nchini Yemen hii leo wameanza tena mazungumzo ya ana kwa ana baada ya kuahirishwa kwa siku tatu kufuatia wajumbe wa serikali kususia mazungumzo hayo. Umoja wa Mataifa umesema kuwa baada ya kukutana na wajumbe wa serikali ya Yemen walikubaliana kurejea kwenye meza mazungumzo hayo ambayo ni ya pili kufanyika na kuzikutanisha pande hizo mbili ana kwa ana mpaka sasa. Mgogoro wa Yemen umesababisha vifo vya watu zaidi ya elfu sita na mia nne huku wengine zaidi ya milioni mbili wakilazimika kuyakimbia makazi yao. Na msikilizaji, ni saa 12 dakika 43 kwa saa za hapa Afrika Mashariki, tugeukie katika mahojiano. Wakenya watatu wanaoshukiwa kuwa wafuasi wa kundi la Islamic State wamekamatwa kwa tuhuma za kupanga mashambulizi makubwa nchini Kenya, na mashambulizi hayo yanaelezwa kuwa ni mabaya, na walitaka kutumia shambulio la kibiolojia kutumia uh, virusi vya kimeta. Mwenzangu Victor Buso amezungumza na Isaac Mwaura, mbunge wa upinzani nchini Kenya, kuhusiana na matukio haya. E, eh, tunapiga hatua Eh, kwa sababu tangu kuwe na mabadiliko katika vile uh, eh, vyombo vya vya usalama, nafikiri tumeona mabadiliko mengi sana. Kuna waziri ambaye kwa kweli anafanya kazi yake vilivyo, yeye yeah, amekuwa eh, eh, mwanajeshi eh. Kuna sheria mpya ambazo zimesaidia vyombo vya usalama kufanya ujasusi wa kutosha, na kwa hiyo tunaposikia kwamba watu ambao wanataka amba kutumia eh, vyombo vya kibaiolojia eh, eh, ili kuweza kuadhiri kwa wa Kenya, na kwamba wanaweza kukamatwa kabla ya kufanya eh, mambo hayo ya kigaidi, basi ni kuonyesha kwamba Kenya imepiga ugaidi. Naam, na nyinyi na wabunge mmekuwa katika mstari wa mbele kuwahimiza wa Kenya kwamba wawe wanashirikiana kwa karibu sana na maafisa wa usalama kuwaripoti watu ambao wanawashuku kwamba huenda wakawa ni magaidi. Je, mbinu hii inafanikiwa kwa kweli? Ndivyo, hilo pia limekuwa likisaidia kutoa uh, um, um, taarifa kwa polisi na vyombo vya habari. Kwa hiyo ni jambo ambalo pia limeweza kuangaziwa zaidi, lakini pia zaidi, sisi kama wabunge eh, ni kwamba bajeti ya usalama imeweza kuongezewa kwa, kwa kiasi kikubwa sana na serikali, na hilo limeweza kusaidia kufanya ile kazi. Je, umeshangazwa na taarifa kwamba walikuwa wanashirikiana na kundi la Islamic State lakini pia ulikuwa nataka kutumia uh, mbinu hii ya kibaiolojia eh, ni vizuri sana tuhakikishe kwamba eh, tunaangazia vikundi vipya ambavyo vinajitokeza vya vya vya vya zaidi, eh, kwa sababu una, unaona kwamba wamebadilisha mbinu zao, na hilo linaweza kuwa ni li, dhahiri sana vile ambavyo tunashughulikia swala hili lote. Eh, ni jambo la kushangaza kuona kwamba kunakuwa na watabibu E, watano ambao wanaweza kujihusisha na masuala ya kigaidi. Hiyo hiyo ni jambo ambalo limeshtua Wakenya wengi kwa kweli. Na ujenzi wa ukuta unaoendelea katika mpaka wa Kenya na Somalia, unafikiri kwamba unaweza ukasaidia kudhibiti uh, vitendo vya kigaidi hasa huko nchini Kenya? Kwanza, kuhusu ukuta, hilo silo jambo ambalo litaweza kutendeka Tata nyingi, na sidhani kwamba tutakuwa tunaleta suluhu kwa jambo kama lile. Kwa hiyo hilo hilo, nafikiri ni jambo ambalo limekisiwa tu ama limekaa wakati kulikuwa na msukosuko huu wa, wa, wa, wa mashughuli ya, ya ugaidi eh, lakini kwa wanajeshi wetu kurudi eh, kutoka Somalia, mm -hmm, itakuwa ni kama kuambia eh, eh, magaidi kwamba wameweza kushinda vita. Kwa hiyo hilo inavyoweza kupiga bado, tunawapongeza mno na pia waendelee kuangaziwa masomo yao ya, ya utendakazi ni sauti yake Isaac Mwaura, mbunge wa upinzani nchini Kenya, akizungumza na mwenzangu Victor Melkizedek Abuso kuhusu usalama nchini humo. Ni mpishe basi Ebi Shaban Abdallah na makala ya Habari Rafiki. Habari. Habari. Habari. Habari. Elefiki, Namshukuru sana mwenzangu Emmanuel Richard Makundi kwa kunialika na kipindi hiki cha Habari Rafiki kwa jioni ya leo. Na jioni ya leo, mpenzi ya msikilizaji wetu, nitaelekea huko nchini Malawi ambapo hivi karibuni visa vya mauaji ya watu wanaishi na ulemavu wa ngozi yani albino, vimeripotiwa kuzidi kuongezeka kila kukicha, ambapo kwa mujibu wa ripoti ya mwezi uliopita ya Umoja wa Mataifa imebainisha kwamba tangu mwishoni mwa mwaka 2014 hadi sasa tayari visa 65 vya mashambulizi dhidi ya watu wenye ulemavu wa ngozi vimeripotiwa kutokea katika miji mbalimbali huko nchini Malawi. Basi kupitia kipindi hiki, msikilizaji wetu, tutaweza kutuambia, unadhani sababu ni zipi haswa ambavyo vimekuwa vikichangia vitendo hivi vya kikatili na kinyama dhidi ya ndugu zetu ambao wanaishi na ulemavu wa ngozi yani albino, na nini kifanyike kwa upande wa serikali zetu katika bara la Afrika ili kuweza kukomesha vitendo hivi vya kikatili. Kuletea kipindi hiki cha Habari Rafiki kwa jioni ya leo, utakuwa nami Abi Shaban Abdullah, ni kusitwa sote mwanzo hadi mwisho wa kipindi hiki na kwa kuanza tu, msikilizaji wetu katika laini yangu ya simu. Hapa ninaye msikilizaji wetu wa kwanza kutoka huko nchini Malawi. Karibu sana katika kipindi chetu cha habari rafiki, lakini kabla ya yote, jitambulisha, tunazungumza na nani, na kisha tuambie ni sababu zipi hasa ambazo zimechangia hivi karibuni vitendo hivi vya kikatili dhidi ya watu wenye ulemavu wa ngozi kuonekana vikishamili kwa huko nchini Malawi. Mimi naitwa Saidi Juma Bela, nakaa Lilongwe. Hivi vitendo viliibuka, vilikuwa kutoka tangu zamani, lakini vilikuwa havijajulikana sana. Sasa hivi ndo vinakuwa hadharani Yani kila kukicha ndo tunafikia, unaona, lakini serikali inakemea sana kuhusu hili swala, kwa sababu hata wananchi wakiwakamata wale watu wanafanya hivyo vitendo wanawachoma moto, unaona. Kwa hiyo ndo serikali ya Malawi sasa hivi yani ndo imeibuka, ilikuwa ijui kama hivi vitu vipo, ndo wanajua sasa hivi. Saidi, na ukiangalia juhudi ambazo serikali ya huko nchini Malawi inayoitoa katika kupambana vitendo hivi, unadhani inachukua juhudi za kutosha katika ulikutogomeza tendo hili la kikatili dhidi ya watu wenye ulemavu wa ngozi kwa huko nchini Malawi? Um, serikali Malawi inajitahidi kiasi kikubwa tu lakini nafikiri watu watu wenyewe ndo wanajitahidi sana kuliko hata serikali. Watu wenyewe ndo wako makini sana na hayo mambo, lakini serikali sio kivito sana kama watu wenyewe binafsi. Uh, shukrani sana kwa maoni hayo, wasalimia wasikilizaji wetu wote ambao wanapatikana hapo Devil Street Lilongwe, nchini Malawi, asante. Uh, nashukuru sana na huyo ni mmoja wa wasikilizaji wetu ambaye anapatikana huko Devo Street katika jiji uh, la Lilongwe nchini Malawi nikirejea hapa nchini Tanzania ninaye msikilizaji wetu mwingine halo nazungumzana nani na kisha tupe maoni yako juu ya mada yetu asante eh, sana naitwa Ziada Asembo eh, kuwa chama cha Tanzania lakini baki kuwa so, mshauri wa chama kama mwasisi na mkongwe E, kwa ujumla tu mimi pia nilisikiliza taarifa za, za Malawi na Msumbiji. E, kwa kweli niliumia niliumia baada ya kuona kwamba ndugu zetu pia huko naye wameanza kupata shida kama ya kwetu. Lakini la pili niliona kwamba hili jambo lilianzia kweli lilianzia kwetu Tanzania na lilianzia kwetu Tanzania lakini Tanzania ya kwetu haiku- haikulichukulia hili jambo kama ni swala zito swala mbaya kama ni mauaji ya kibali kama watu wengine wanavyosema, likachukuliwa tu kwamba ni jambo jepesi. Ndio maana liliendelea liliendelea kwa takribani miaka kumi, lakini ukweli ni kwamba kama lingechukuliwa kwa siria zina kwa umakini na kwa watu wakaona kwamba hawa wanayekufa ni binadamu, na, na sheria zikachukua mkondo wake, na bila kuthibitisha swala hili lilishakoma. Lakini turudi sasa kwa wakati wa leo. Kwa nini Msumbiji? Kwa nini Msawi? Kwa, kwa mtazamo wangu kwa mtazamo wangu ni kwamba mimi kwanza nimpongeze bwana e, mweshimiwa wa rais wetu John e, pombe Magufuli e, kwa msimamo wake kwamba yeye haongei, yeye akiongea anapenda. Nafikiri hii mimi kwa maoni yangu naweza nikasema kwamba hata wale wahaini wanayetuua wameliona hili kwamba sisi tukitenda haya tukakamata huyu bwana, akiongea atatenda. Kwa hiyo hii inadhihirisha jinsi gani msimamo wa nchi unapokuwa uko katika utendaji na utekelezaji, watu wanakuwa wanaogopa. Sasa wale watu wamekimilia nchi ya jirani, kwa sababu wale ni majirani zetu. Kwa hiyo wanapima upepo wa kule. Kwa hiyo watu, serikali ya kule nayo ikiwa imara idhibiti, ninaamini mauaji haya yanaanza kushuguihe kila nchi ijipange katika utendaji na utekelezaji wa kukomesha mauaji kimatendo, na wala si kimaneno. Hayo ni maoni yangu. Uh, jina langu ni Oldman Patrick nikizungumza kutoka hapa uh, na Kapiripiriti nchini Uganda, tuseme kanda la uh, kaskazini mashariki mwa nchi hii. Na jambo hili la kuoa wa kwa watu wenye ulemavu wa ngozi, yaani albino, ni jambo ambalo linasikitisha chik sana, na ni jambo ambalo limekuwa lilianzia li li li kule Tanzania, ambapo wenzetu wengi walipoteza maisha yao, na sasa jambo hilo limeendelea mpaka upande wa kusini kule chini, upande wa Malawi, na najua kwamba hii yote inatokana na upotovu katika imani yani, sasa watu wanaendelea wanaelekea katika mambo ya ushirikina zaidi ya kuwa na imani na Mungu, na ni jambo ambalo serikali lazima ijitokeze ili iweze kuwanusuru na kuwaponyesha na kuwasaidia uh, raia wake yani, au wote watu walio na ngozi ulemavu wa ngozi wote ni raia wa nchi fulani, na ni jukumu la serikali kuwapa ulinzi timamu na uh, uraia wake katika kila jambo. Kwa hivyo kile ambacho ningeonelea ni kwamba mbali na ku, kuendelea kwa kuendelea kwa mambo ya ushirikina katika nchi zetu, serikali inafaa ijitoe na ijitokeze kwa kwa dhati, ili kuweza kuwalinda raia wake, na njia pekee ni kuwa kuwapa adhabu kali wale watakaopatikana wakishiriki vitendo hivyo viovu. Kama wale wachawi ama wakanga wa kienyeji wakipatikana na hatia, ningependekeza kwamba adhabu watakaopewa iwe ile adhabu ambayo inaweza ikawazuia wengine ambao wangeweza kuwa na nia kama hiyo. Na serikali isipojitokeza, tutaendelea kuwapoteza wenzetu na hatutakuwa na mwelekeo, na itaonekana kwamba serikali zetu hawana udhibiti katika utawala wa nchi zao. Naam, shukrani sana kwa maoni hayo. Wasalimia wasikilizaji wetu wote ambao wanapatikana hapo nchini Uganda. Asante sana ndugu wangu, nami nakutakia jioni njema. Wasalimia ndugu zetu wote kule Tanzania na basi nikirejea hapa nchini Tanzania, hii leo tumemshuhudia mkurugenzi mkuu na mwanzilishi wa taasisi ya Under the Same Sun bwana Peter Ash akilikemea vikali tendo hili ambalo limekuwa likiendelea huko nchini Malawi la ukatili dhidi ya watu wenye kuishi na ulemavu wa ngozi. Huyu ndio atakuwa msikilizaji wetu wa mwisho kwa jioni leo. Hello, unazungumza na nani na kisha tupe maoni yako juu ya madai yetu na utuambie we labda unashauri nini kifanyike ili kuweza kukomesha vit hivi vya kikatili dhidi ya watu wanaishi na ulemavu wa ngozi yani albino huko nchini Malawi. Uh, kwa jina anaitwa Alfred Kapore. Uh, ni mwenyekiti wa chama cha watu wenye ualbino wa katika mkoa wa Mwanza, napiga simu kutoka Mwanza nikiwa sehemu za Ukerewe nyumbani kwangu. Jambo la kwanza ni kwamba haya matukio ambayo yanatukia ambayo yanalaaniwa na wenzetu, lakini sio wenzetu tu, ni kwamba dunia nzima iweze kuyalaani kwa umoja kwamba kuhakikisha kwamba katika kupoteza viungo vya watu katika kupu, kupoteza wenzetu ambao wameuawa kwa imani za kishirikina au kwa imani za kikatili, ni kwanza mku, ni uvunjifu wa amani, lakini cha pili ni uvunjifu wa haki za binadamu kwa sababu wanamko, wanampotosha mtu ile haki ya kuishi. Kwa hiyo mtu anakosa anakosa ile thamani, anaonewa bila kosa lolote, watu wanauawa bila kosa lolote kwa sababu ya imani tu za kishirikina, kuhakikisha kwamba sijui watu wapate utajiri au watu wawe katika hali ya kisiasa. Lakini ukiangalia hii kweli ni hali ya kisiasa, kwa sababu dunia haiwezi ikanyamaza juu ya kitu kama hiki. Tuone kwamba mimi nini, niwe mlinzi wa fulani fulani, awe mlinzi wa fulani eh, kila mtu aweze kumlinda mwenzie. Hizi ndizo haki za msingi lakini na hii siwe tu kwamba kelele ipigwe tu na watu wa under the same sun. Tunapaswa kuikemea sisi na kuweza kuwasaidia watu under the same sun kuona kwamba wanapokemea, na sisi tuwe nyuma yao, lakini sisi tunapaswa kupiga kelele sana, sio tusubiri mwenzetu ambaye nipita haki kwa ajili ya kuungana na sisi kwa kuonewa sisi. Ndiyo tuweze kutangulia ili wewe atuunge mkono kwa jambo ambalo tunalopigia kelele. na basi, kwa kumalizia tu mpenzi msikilizaji wetu, hakika utakubali nami kwamba ni jukumu letu sote kuhakikisha kuwa tunawapenda na kuwalinda ndugu zetu ambao wanaishi na ulemavu wa ngozi. Kufikia hapo ndipo nafikia tamati ya kipindi hiki kupendacho cha Habari Rafiki kwa jioni leo. Naitwa Abi Shahban Abdallah, basi nikutakia jioni njema, alamsiki. Nam, asante sana Abi Shaban Abdalla kwa makala hiyo ya habari rafiki. Nisome ujumbe mfupi. Ustadh Sabasaba Abdallah wa Sumbawanga, sante Radio France kwa matangazo mazuri. Papa Wemba, pumzika kwa amani. Umetutangulia nasi tupo njiani. Uh, tutakumbuka yako mengi uliyotenda. Marco Mgimwa wa Makambako, Tanzania, anasema binafsi, nashangaa sana, mbona sukari ya Tanzania inauzwa bei kubwa ikiwa inazalishwa hapa hapa nchini kuliko katika makala nyingine ya Gurudumu la Uchumi juma lijalo, tutaendelea na mada ama mjadala kuhusu sukari nchini Tanzania. Fundi mitambo alikuwa ni Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo Sabina Crispin na Bigambo Victor Melekizedek Kabuso alikujuza habari za michezo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, nikutakie jioni njema. nam ni marehemu Papa Wemba na kuambia mama mwana wa muziki, nguli wa muziki wa rumba, ambaye amezikwa hivi leo mjini Kinshasa kule DRC. Nasi ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Muda mfupi ujao takuunganisha na wenzetu wa Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine ya lugha ya Kifaransa. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. ala msiki <mulia>