Imetimia saa kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa, saa kumi na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati na haya ni matangazo ya moja kwa moja ya idhaa ya Kiswahili ya RFI yanayokujia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Hujambo, msikilizaji wa RFI Kiswahili na karibu katika matangazo yetu ya jioni leo hii, ikiwa ni siku ya Alhamisi ya tarehe 26 mwezi wa 5 mwaka 2016. Jina langu Ruben Lukumbuka. Tumekuandalia mengi kwenye matangazo haya ikiwemo uchambuzi wa kina wa habari za dunia, makala na michezo, lakini kwanza, muktasari wa habari. Upinzani nchini DRC waandamana hii leo kupinga uamuzi wa mahakama kuwa Rais Joseph Kabila anaweza kuendelea kubaki madarakani. Na huko nchini Burkina Faso, chama cha, chama cha Rais Roch Mark Christian Kabore kimeelezea kuendelea kuboresha hali baada ya kushinda kwenye uchaguzi hivi karibuni wafanyakazi wa sekta ya viwanda nchini Ufaransa waanzisha mgomo kupinga mageuzi ya soko la ajira. Kumbuka msikilizaji, tunasikika kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na redio washirika. Nawe ukiwa na lolote msikilizaji, waweza kushiriki kwa kututumia ujumbe mfupi kwenye mtandao wetu wa kijamii wa Facebook, andika RFI Kiswahili, ama pia unaweza kunitumia ujumbe wako kwenye nambari yetu hii ya simu ukianza na alama ya kujumlisha ama please, kisha nenda kwenye 255 764 015 747. Nami hasina shaka, msikilizaji nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Tukianzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, maandamano ya upinzani yamefanyika katika nchi hiyo kupinga uamuzi wa mahakama ya kikatiba mapema mwezi huu kwamba rais Joseph Kabila Kabangi atasalia madarakani baada ya muda wake kukamilika, iwapo uchaguzi hautafanyika mwishoni mwa mwaka huu. Vikosi vya usalama nchini Jamhuri ya Kongo Kinshasa, DRC, vimetumia mabomu ya machozi dhidi ya waandamanaji elfu kadhaa waliokuwa wakirusha mawe katika miji kadhaa katika maeneo hayo katika nchi hiyo. Huko Goma mwandishi wetu Chube Ngrombi amefuatilia maandamano haya na hii hapa ripoti yake. Chama wa upinzani Chikuritivu kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walizuizwa na polisi la taifa kuendesha maandamano yao leo hii. Kilichotazamwa kwenye miji kadhaa kama vile jiji la Goma ni gurudumu kuunguzwa barabarani pamoja na mawe kuzuiza mzunguko wa magari barabarani. Katika maandamano hayo, wapinzani walitazamwa kupiga kelele kufanya uchaguzi wa urais katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kama ilivyo katiba ya nchi hii. Rubens Mikindo, kiongozi wa chama cha upinzani UDPS jimboni Kivu kaskazini, me nawaza upinzani umefanikiwa kwa sababu ingawa watu hawakuweza kutembea kama vile ilipangwa, me ule mwenye alituma polisi na alituma jeshi ili waende kuzuia watu, ni kusema inakuwa ni hakuna kitu wamefanya, kwa sababu kazi haziko, masomo haikuingia. Sasa wamepata nini? Vyama vinavyomuunga mkono rais Joseph Kabila vina nini kuthibitisha? Fransheman Maulu, mmoja wa viongozi wa chama cha pepe RD, alijulisha inawezekana kama kuna wa, wanasiasa wamoja ambao wanataka kukamata nguvu kwa nguvu mamlaka. Sasa sio kuenda kwenye barabara, ndio sasa kutafuta kuwa kama watu wakubwa, au wao ndio wanataka kuongoza hii. Wanaotetea haki za binadamu jimboni Kivu kaskazini, upande wao wana msimamo gani? Dufina Tabu, mmoja wa watetezi wa haki za binadamu jimboni Kivu kaskazini, alikuwa na haya kueleza. Tuanze kujifunza demokrasia, sisi tunayapinga sana mambo ya kuweza kukataza waandamanaji kufanya yale walipasha kufanya. Ni mabaya sana, ni makosa zaidi kwa yete hayo. raia y jimboni Kivu Kaskazini wana mtazamo gani? batu balipenda bafanye marshe, apolisi wanabakataza basifanye, banapenda ke kila mutu abakekwa populasion babana bezoa vile banapenda njoke tuende tufanye marshe z mad. Hapa Goma leo tumeandamana kwa kupiga mpango yenye ya katiba kusema hivi ya kwamba hatuwezi endelesha muhula kulingana na manda zake mwingine. Mzima, jueni kuwa katika kuzuiza maandamano hayo jijini Butembo kwa upekee kuliripotiwa mwanafunzi mmoja kufariki dunia na raia wengine kujeruhiwa. Nikiripoti kwa niaba ya RFI Kiswahili, mimi ni Chubengo Rombi kutoka Goma nimezungumza na raia kutoka maeneo mbalimbali mbali ya nchi hiyo DRC, na kwanza nimeanza na Cyril Mafuluko ni mkazi hapo mjini Goma katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, na hapa anasimulia hali ya mambo ilivyokuwa hii leo. No, sasa hali inakuwa uh, kimya kinya. Walitumia uh, mabomu ya kutoa machozi na kusambaza umwanza manaji Namsiril Mafuluko, maandamano yamefanyika huko Goma, kuna taarifa kwamba watu wamekufa. Tunaweza kujua uh, ni, ni watu wangapi tayari wameuawa? Kilichoonekana ni kwamba asubuhi kulipoamka watu walienda kazini, shuleni kama ilivyo kawaida ya kila siku, licha kutakuwa mvurugo kidogo ya hawa watoto ambao nimekuambia ni watoto wa mtaani wanaoitwa wa maidogo ambao walipewa vicimo na, tuende Bukavu kwako kwa, na American team, hali ikoje huko Bukavu? Hali ni swari kwa sababu tayari tumekwisha kumaliza maandamano, yaani kifupi ni kwamba maandamano yaliruhusiwa Bukavu na yamefanyika chini ya udhibiti, yamedhibitiwa na na, na polisi. Kawaida polisi inabidi ilete msaada wake, kwa sababu kuna wengine ambao wanaweza wakatafuta kuleta usalama mdogo na kusababisha maafa kwa, kwa sababu waandalizi wa, wa maandamano yenyewe sheriki wa waangalie jinsi ya kuleta ulinzi. Naam mzee Nyembo Wao ukiwa huko Lubumbashi unaweza kutuambia hali ikoje wakati huu katika mji huo wa Lubumbashi? Hali bado si utulivu kabisa, kuna taarifa za kuwepo maandamano huko, bado si utulivu kabisa. Naam, na huko mjini Butembo hali ikoje? Ngola Miviri, habari ya mda huu, hali ikoje mjini Butembo? hali ah, hivyo ni kwamba watu wameandamana mjini, ila tu inakutika kwamba wakati watu walikuwa wakiandamana, huku polisi wakiwa wana hurura huku na kule kuwatafuta waandamanaji na wengine walikibia, kibia, na ndipo kijana mmoja alikuwa akitembelea pikipiki amedugana na gari na kufariki. Aa, hapo id kabisa. Na Msharle Kitambala oe, ukiwa huko Beni hali ikoje? No, sasa hali inakuwa kimya walitumia uh, mabomu ya kutoa machozi na kusambaza waandamanaji. Msikilizaji, ghasia zimezuka katika eneo la kaskazini mwa jiji la Kinshasa ambapo waandamanaji elfu tano wameingia mitaani kupinga uamuzi wa, wa mahakama ya katiba ya nchi hiyo ambapo mahakama hiyo ilisema kati, Kabila anaweza kubaki madarakani hata baada ya kumalizika kwa muhula wake uh, wa pili mwezi Desemba. Wachambuzi wa kisiasa wana mtazamo gani kuhusiana na hali hii inayojiri nchini DRC? Abdul Karim Watiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Eh, aa, hii sasa inaonekana rais eh, Joseph Kabange Kabila, ile dhamira yake ya kutaka kuendelea kuendelea kutawala E, inaonekana sasa lile vuguvugu la kumpinga lina, linazidi kuwa kubwa. Kwa hiyo mimi nilitegemea kwamba baada ya kauli ile ya kupiga marufuku hayo maandamano na baada ya vikosi vya polisi na wanajeshi kutandazwa huko mitaani nilitarajia kwamba maandamano haya yasingefanyika au yangefanyika kwa kiwango kidogo sana. Kwa hiyo inaonekana e, upinzani unazidi kuwa mkubwa kwa rais Joseph Kabila. Hata hivyo chama tawala cha, cha PPRD nchini DRC ambacho awali uh, kilikuwa kimetoa wito kwa, a, uh, wa kufanyika kwa maandamano kwa siku kadhaa kuanzia hapo jana Jumatano wiki hii kimeahirisha maandamano yake. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimun ametoa wito kwa pande zote kujizuia na machafuko au uhasama wowote unaoweza kujitokeza kwingineko. Nchini Sudan huko, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon amesema amesikitishwa na hatua ya serikali ya Sudan ya kumtimua mkuu wa ofisi ya kuratibu misaada misaada ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa OCHA nchini humo kwa tuhuma za kuandaa kile kilichotajwa na serikali ya nchi hiyo kuwa ripoti ya uongo alichapisha ripoti ya uongo kuhusu hali ya kiusalama eneo la Darfur. Akiutetea uamuzi wa serikali yake, waziri wa mambo ya nje wa Sudan Ibrahim Gandur amesema ofisa huyo wa umoja wa mataifa Ivon Fregisen alitia chumvi ripoti aliyoiandaa kuhusu machafuko na hali ya kiusalama katika eneo la Darfur. RFI. Radio France International. Ni saa 11 na dakika 9 huko Mutwanga pia maeneo ya huko Beni mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Haya ni matangazo ya jioni kama inavyokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International RFI. Chama cha rais wa Burkina Faso Roch Marc Christian Kabore amejishinda uh, kimeshinda uchaguzi wa manispaa uchaguzi unaonekana kama ikiwa inaonekana kama ni hatua muhimu katika kipindi cha mpito uh, wa demokrasia wa nchi hiyo kutoka utawala wa kimabavu wa Rais Blaise Compaoré. Matokeo ya awali ya uchaguzi uliofanyika siku ya Jumapili alichapishwa hapo jana Jumatano, huku matokeo ya mwisho yakitarajiwa kutolewa na baraza la taifa baada ya kipindi cha Juma moja. Chama hicho cha People's Movement for Progress MPP kimeshinda viti elfu 11 na ushei vya madiwani kati ya elfu 19 na 222 mbele ya chama cha Union for Progress and Change ambacho kimeshinda viti elfu tatu na hamsini na moja, imesema tume huru ya uchaguzi. Wachambuzi wa siasa wanatazamaji ushindi huu wa chama tawala nchini Burkina Faso Mali Ali ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Bujumbura nchini Burundi. Kwa kweli ushindi wa chama tawala nchini Burkina Faso ambacho mwanzoni kimeshinda chaguzi za urais na kumweka bwana Christian Marki Kabore kwenye utawala, ushindi wa chama hicho katika uchaguzi wa serikali za, za mitaa ni wazi kwamba ni matakwa ya wananchi, sababu ukizingatia kwamba vurugu zilizoanzisha rais yule aliyokimbia na wananchi kuweza kuchukua hatua ya kuandamana na kutetea haki, na rais wa sasa na yeye akiwemo katika watu ambao tayari walikataa kuungana mkono na rais yule aliokimbia nchi na kuweza kuungana na waraia. Kwa hiyo ni rais kipenzi cha wananchi na chama chake, nafikiri tayari wananchi wamekijengea imani kuwa ni chama ambacho kinakwenda sambamba na, ma, na mabadiliko. Hiyo nadhani ndio sababu kubwa anazoweza ku, kuonyesha kwa kuwa au kuzungumzia ushindi wa chama hicho tawala kwa ni mtazamo wake Mali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Bujumbura nchini Burundi. Ufaransa na Misri zitaajiri kampuni mbili binafsi kusaidia katika utafutaji wa visanduku vyeusi vya ndege ya Misri MS804 iliyoanguka baharini juma iliyopita wakati ikitokea Paris nchini Ufaransa kwenda Cairo huko Misri, wizara ya mambo ya kigeni ya Ufaransa imesema. Msemaji wa wizara hiyo amesema wako katika mazungumzo na kampuni mbili binafsi kwa kushirikiana na, na serikali ya Misri, na kuongeza kuwa lengo ni kuhamasisha vyanzo vya kuwekeza uh, kumradhi, vya kuwezesha zoezi hilo kwa haraka zaidi. Duru za kidiplomasia mjini Paris zinasema makampuni hayo mawili yote ya Kifaransa ni Dos na Al Seamar yenye makao ya, yenye makao makuu yake jijini Paris huko Ufaransa. Eh. eh. Radio France Internationale saa kumi na mbili na dakika kumi na mbili maeneo ya Kasarani jijini Nairobi huko Kenya, wakati tayari saa kumi na moja na dakika kumi na mbili huko Musaga jijini Bujumbura nchini Burundi. Na haya ni matangazo ya jioni yanayokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI huko, nami Ruben Lukumbuka. Mgomo wa wafanyakazi nchini Ufaransa umevuruga viwanda vya kusafirisha mafuta na vituo vya nyuklia na kukwamisha safari za ndege na treni hii leo usiku ya Alhamis, katika mgomo unaoshika kasi kwenye sekta ya viwanda dhidi ya mageuzi ya soko la ajira. Wanaharakati wa vyama vya wafanyakazi wamefungwa, uh, wamefunga madaraja wakati madereva wa treni na wadhibiti wa safari za anga wakiondoka kazini. Mikutano mipya ya hadhara inatarajiwa kufanyika mjini Paris na katika miji mingine kama uh, katika wimbi la machafuko ya karibuni ya kijamii ambayo yalianza miezi mitatu iliyopita na mara nyingi yamegeuka kuwa vurugu. Mgomo huu unakuja wiki mbili tu kabla ya Ufaransa kuwa uh, mwenyeji wa michuano ya soka ya kombe la mataifa ya Ulaya mwaka 2016. Vyama vya wafanyakazi vimetoa wito wa mgomo katika usafiri wa treni jijini Paris kuanzia siku ya mechi ya ufunguzi Juni kumi. Wachambuzi wanazungumzieje hali hii inavyoshuhudiwa jijini Paris? Dr Wetengere Kitojo ni mtaalamu wa masuala ya kiuchumi na mwadhiri wa chuo kikuu cha diplomasia cha jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Sasa so, serikali kwa kawaida inapoona kwamba vile vyama vya wafanyakazi vina, vina, vina nguvu na ule mgomo utakuwa na athari kubwa kwa serikali, serikali ina, inafanya haraka na, na mara zingine hata kukubali kufanya mabadiliko ya kile ambacho ilikuwa inataka kukibadilisha ili kuondoa yale madhara yasiendelee. Serikali inapoona kwamba hakuna madhara makubwa, serikali inaweza ikaendelea kugoma tu, lakini kwa, kwa, kwa, kwa Ufaransa kwa mfano kama ulivyoeleza, kwa kawaida mgomo wa Ufaransa unakuwa na madhara makubwa katika uzalishaji na usafiri, kwa hiyo una athari kubwa sana kwenye, kwenye uchumi wa nchi. Kwa uzoefu ambao ninaufahamu miaka ya huko nyuma, kama utakuwa mgomo ndio huo unahusisha sehemu kubwa ya wafanyakazi na wafanyakazi ambao wako katika sehemu nyeti, ina maana kwamba mwisho wa siku wanaoumia ni wananchi wa kawaida. Sasa wananchi wa kawaida ndio wale, wale ambao wanampigia kura. Kwa hiyo linapotokea tatizo, wanaona wanamhamishia tatizo kwamba ni viongozi wa nchi na kiongozi mkuu wa nchi ndiye anahamishwa ile tatizo, kwa hiyo uwezekano Mkubwa ye, ku, ku, ku, kuwasilika katika kampeni zake ni mkubwa. Mtazamo wake Dkt. Wetengere Kitojo, ni mtaalamu wa maswala ya kiuchumi na mhadhiri wa chuo kikuu cha diplomasia cha jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Wakati Rais Vladimir Putin wa Urusi akijiandaa kuanza safari yake nchini Ugiriki, Serikali ya Moscow imetangaza kuwa iko tayari kuboresha mahusiano yake na umoja wa Ulaya ili kujenga misingi ya usawa. Na majadiliano hayo yanajiri wakati vyombo vya habari nchini Ugiriki vimechapisha mjini Athens taarifa kuwa rais huyo wa Urusi amewathibitishia wanahabari kuwa nchi yake inasaka majadiliano ya haki na washirika wake kuanzia masuala ya nishati hadi kurahisisha upatikanaji wa viza za kusafiria. Rafiki wa Kiswahili Michezo, na Emmanuel Richard Makundi, karibu, habari za jioni. Njema kabisa, Robin, nilikumbuka. Nianzie. Ni hapa Dar es Salaam, Tanzania, ambapo shirikisho la soka, nchini humo, TFF, limetangaza kutoandaa michuano ya kuwania kombe la timu za nchi wanachama wa shirikisho la soka, uh, la Afrika Mashariki na Kati, Secafa, maarufu kama kombe la Kagama, la Kagame kumradhi, kwa mwaka 2016 kama ilivyokuwa imependekezwa hapo awali, kumbuka kwamba Zanzibar ndio ilikuwa iandaye michuano hii, lakini ikaonekana kwamba haina uwezo kuiandaa, kwa hivyo TFF ilisema kwamba ingeandaa kwa niaba ya Zanzibar. Lakini ya sababu kubwa ambayo TFF inasema za kutoandaa fainali hizo, uh, kwa mwaka huu nchini humu ni kwa sababu ya kubana na ratiba ya michuano ya kitaifa na kimataifa. Ikumbukwe kwamba kuna mechi za kufuzu mwezi Juni, lakini pia Yanga bado ipo katika hatua ya makundi, kwa hiyo inashiriki michuano hii ambayo ita, itaanza kupiga mwezi Agosti na kadhalika. Kwa hivyo wamesema wanaomba muda, labda pengine mechi michuano hiyo isogezwe mbele ama nchi nyingine ijitolee, uh, kwa kalenda ya FIFA utakayopigwa siku ya Jumapili, kumbuka kwamba Harambee Stars siku ya kesho itashuka uwanjani kukabiliana na Sudan. Kikosi kinachotarajiwa kwenda kule Kenya pamoja na mlinda mlango De Gratis Munishi, uh, Aish Manula uh, lakini pile Ben Mwakiola, wakati kwa upande wa mabeki ni Mwinyi Haji, Juma Abdul, Agrey Morris, David Montika, Erasto Nyoni, Muhammad Hussein na Vincent Andrew. Kwa upande wa viungo wapo kina Farid Musa, Jonas Mkude, uh, na Mwinyi Kazimoto. Hiyo ni baadhi tu wachezaji atakao ambatana na kikosi hicho kwenda kule uh, Kenya. Hivi leo ligi uh, ya Kenya imeendelea ambapo uh, Bandari na Thika United, walikuwa wakitunishiana misuli ambapo Bandari wakatoka sare ya bao moja kwa moja na Thika Ulinzi wakatoka sare ya bao moja kwa moja na Kakamega Boys. Posta Rangers wakatoka bila ya kufungana na Mathare United. Ushuru wakawafunga Western Stima mabao matatu kwa moja wakati Sony Shuga wakawafunga Nairobi City Stars mabao mawili uh, kwa bila. Mohoroni Youth wakashinda bao moja kwa bila dhidi ya Chemel Shuga. Mshambuliaji wa kimataifa wa Sweden, Zlatan, mbae, wake na uh, waw ulizo swala la kujiunga na Manchester United, alivyojibu inaonyesha dhahiri shahiri, ikiwa tu Jose Mourinho atatangazwa kwa kocha Manchester United, basi Zlatan Ibrahimovic huenda aka, akajiunga na kikosi. 64 na 61 ni malizia tu kwa haraka. Na michuano ya langalanga ma formula 1 dereva Daniel Ricardo wa Red Bull amefanya majaribio hivi leo na kumaliza kwa kasi zaidi, ukilinganisha na Lewis Hamilton, wakijiandaa kabisa na mbio za Monaco Grand Prix kule hmm, Ufaransa. Naam, asante sana Emmanuel Richard Makundi kwa habari hizo za michezo asante. RFI Radio France Internationale nam na sasa karibu Victor robert wille na makala wimbi la siasa ni wasaa mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa nikitumaini kuwa hali yako ni njema karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor robert wille nikikusihi uungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itajikita kuangazia hali ya kisiasa nchini Kenya, lakini kubwa ni maandamano ambayo yamekuwa ikiendeshwa na upinzani kila wiki, kusitishwa kwa muda, upinzani ukitaka mazungumzo na serikali. Na kulijadili hili kwa kina nitaungana kwa njia ya simu na seneta wa upinzani Profesa Anyang' Nyong', lakini pia nitazungumza na mbunge wa kuteuliwa Isaac Mwaula. Hoja nzito iliyopo mezani ni upinzani wa Kenya kupitia maandamano kushinikiza tume huru ya uchaguzi IEBC iondoke ofisini na tume mpya ya uchaguzi kuundwa. Nikianza nawe Seneta Profesa Anyang' Nyong'o, hii leo ukizungumza ukiwa Mombasa, kwani nyinyi upinzani, nini kiini cha maandamano hayo ya kila juma? Waona, hatungekuwa na maandamano kama serikali ya Kenya angefanya vile wananchi wa Kenya wanataka kwa sababu wakati tulikuwa na referendum ya mwaka elfu mbili na kumi tulipitisha katiba mpya hapa Kenya, na wale ambao walisema wanataka katiba mpya walisema pia ya kwamba karibu asilimia ishirini ya katiba ili tulihitaji marekebisho, lakini tulisema kwamba hebu tupitishe katiba kwanza, na baada ya kupitisha katiba tutafanya marekebisho ya katiba lakini wale ambao wako katika serikali leo, e, kundi la Jubilii walisema ya kwamba walikataa kupitisha katiba kwa sababu walisema asilimia ishirini uh, ilikuwa mbaya. Sasa wako katika serikali, wali wanafanya kinyume cha katiba, hasa kuhusu mipango ya uchaguzi. Katika hilo Senata Anyangi Nyongo Unaona, maandamano pengine ndio njia pekee ambayo itafanya yale ambayo mnayataka yasikilizwe. Hakuna njia nyingine. Maandamano si mbia njia pekee, lakini tulijaribu njia yingine, peleka mswada katika IBC ili tuwe na referendum kubadilisha katiba na IBC la kataa. Baadaye tulisema hebu tuzungumze serikali tupate tu, tu, tu, tu njia yingine. Serikali ilikataa. Basi tulienda kwa wananchi ili tunaweza kumobilize ku, ku wananchi tupate mapendekezo yetu. Lakini sasa katika ma, maandamano kama hayo kumekuwa kukiripotiwa vitendo vya vurugu pamoja na mauaji. Hamuoni kana kwamba pengine mgejaribu kutafuta njia nyingine? Kwa hivyo tulisema tuko kuwa na majadiliano na serikali. Tumeshasimamisha uh, maandamano wiki wiki ijayo, tukingojea serikali waaje tuwe na majadiliano. Sisi tuko tayari kujadiliana na serikali. Maandamano ya upinzani nchini Kenya yamezua mitazamo tofauti miongoni mwa Wakenya, kama ni njia sahihi ya wapinzani kutaka madai yao yasikilizwe ama la. Isaac Mwaula, ukiwa mbunge wa kuteuliwa, e, ukiwa hapo Nairobi, unayatafsiri vipi maandamano ya CORD? Matukio haya yanaonekana ni kama malumbano pia ya kisiasa, kwa hiyo kwa sababu imechukua mtazamo mpya. Kwa mfano, ukiangalia kutakuwa na sherehe rasmi za kusherekea siku ya madaraka hapa nchini tarehe moja Juni. Wakati Kenya iliweza kupata eh, madaraka kutoka kwa mkoloni, na kutakuwa na na, na, na, na, na, na mikutano ya hadhara miwili, moja ambao utaongozwa na rais mwenyewe na mwingine ambao utaongozwa na vinara wa uh, muungano wa upinzani wa CORD. Kimtazamo sasa, wewe unaona serikali ya Uhuru Kenyatta iko tayari kuzungumza na wapinzani pamoja na wadau wengine moja kwa moja ili kupata suluhu ya juu ya namna ya kuliangalia swala hili. Muungano wa Kodi umesitisha maandamano kwa uh, siku kumi, wakitarajia kwamba uh, mwanya huu utaweza kutumika ili upande wa serikali uweze pia kutoa jopo lao na wale ambao wataanza ma mazungumzo. Lakini utakuta kwamba bado uh, ule mkutano wa hadhara ambao utatendeka tarehe moja Juni. E, italingana sana na yale maneno ambayo yataweza kuzungumziwa na wale wasemaji ambao watakuwa kwenye jukwaa. E, sidhani kwangu mimi e, kwamba kutakuwa na jambo lolote lile ambalo litatendeka kabla ya, ya tarehe moja Juni. Ni, ni mdahalo ambao unasheheni e, e, mashindano ya kisiasa e, kumwonyesha mwananchi wa, wa, wa kawaida kwamba aidha serikali haitosiki, haitosikia makataa ya watu wale wanaunga wa, wa, wa, wa, wa upinzani au kwa upande ule mwingine serikali ikisema kwamba la hasha. Eh, hawa ni watu ambao pengine wanataka kuchukua serikali kwa kimababu ama kupitia maandamano kama haya. Serikali ya Kenya kupitia kwa Rais Uhuru Kenyatta inataka upinzani upeleke hoja bungeni kwa mujibu wa katiba ili kuiondoa tume hiyo ya uchaguzi nchini Kenya. Profesa Anyang' Nyong'o, nikirejea kwako, kwa, kwa nini msiende bungeni badala ya kuwekeza zaidi kwenye maandamano? Kuna watu wengi ambao wanataka kujadiliana na serikali, si wa bunge pekao. Tuna hawa viongozi wa makanisa, tuna NGOs, kuna civil society, tuna tuna wale ambao wako katika sekta ya kibinafsi, na kila mtu anataka kuongea kuhusu katiba. Katiba ni ya kila mtu, si bunge peke yake, na wananchi ambao wanataka mabadiliko ya katiba ili tuwe na de de na uchaguzi wa kidemokrasia. Lakini sasa kuna wengi ambao hawataki kupiga kura kwa sababu na kwa sababu uh, serikali inakataa kubadilisha sheria ya uh, kuendeleza uchaguzi. Tatizo ambalo lipo ni hili hili tu la tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC, ama pia kuna tatizo jingine ambalo mnaona pengine ni vema mkakaa na mm, serikali mm. Ndiyo, tuna tatizo ingine. Tuna kwanza, kwa mfano eh, tatizo ya, ya, ya mahakama uh, supreme court. Ikiwa tuna appeal baada ya uchaguzi itakuwaje? Kwa sababu uh, uchaguzi uliopita tulikuwa na shida. Kimsingi, nyinyi mnataka serikali ifanye nini pengine, ili kuhakikisha basi uchaguzi utakaofanyika mwaka elfu mbili na kumi na saba ufanyike katika misingi ya amani na usalama. Wajua, ikiwa serikali inaweza kaa na sisi chini ili tujadiliane, tuwe na uamuzi ya kubadilisha katiba, tuwe na uamuzi la kuendeleza uchaguzi, hatuwezi kuwa na shida katika uchaguzi ujao. Kwa hivyo jukumu ni la serikali kukaa chini na sisi, kwa sababu sisi tuko tayari kukaa chini na Wakenya wa wengine kwa sababu Wakenya wako wa tayari kukataa kukaa chini na wananchi. Kukataa kukaa chini na sisi ni kukaribisha shida katika uchaguzi ujao. Anyang' Nyong'o, kauli ya rais Uhuru Kenyatta kusema kuwa hana uwezo kikatiba, eh, kuiondoa IEBC hii upinzani mnaichukuliaje? Yeye hana uwezo lakini wananchi wana uwezo. Akikaa chini na wananchi atapata uwezo kutoka wananchi ye si rais yeye ya peke yake, ni rais ya wananchi wa Kenya kwa jumla. Wadau wa masuala ya siasa nchini Kenya wanakuna vichwa juu ya namna ya kupata mwafaka kabla ya uchaguzi wa mwaka 2017 kuhusu tume ya uchaguzi. Isaac Mwaura, kwa mara nyingine tena nikija kwako, maandamano ni suluhu ya kinachoendelea Kenya au kuna njia nyingine mbadala ya kushughulikia swala la tume ya uchaguzi? Ukumbuke kwamba wakati kulikuwa na vurugu za kisiasa mwaka mbili na saba e, yule Johann Kriegler jaji kutoka Afrika Kusini a, katika ripoti yake alisema kwamba jambo ambalo lilichangia mojawapo, jambo ambalo lilichangia vurugu zile ni kwa sababu tume huru ya uchaguzi e, ilikuwa imeteuliwa chini ya kipindi cha miaka miwili e, kabla ya uchaguzi kutendeka. Na tume hii ambayo tuko nayo sasa hivi E, iliteuliwa na, na Mheshimiwa Raila Odinga alipokuwa wa waziri mkuu. Kwa hiyo sasa ni kama nivuta nikuvute, na na mwishowe, kwangu mimi nakisia kwamba hawa makamishina watakwenda nyumbani. Halmashauri ya kitaifa ya usalama wa nchi imeweza kutoa tetesi kwamba maandamano haya sio kuhusu IBC bali e, ni kutaka kuipindua serikali na nafikiri ndiposa e, upinzani ukaamua kwamba tusitishe tushit, maandamano kwa e, siku kumi angalau basi tuonekane kama pengine eh, kwa kweli tunaweza kuwa na wakati wa kuweza kuzungumziana na serikali. Unafikiri pande hizi mbili zinawajibika kuchukua hatua gani sasa ili kuhakikisha kwamba kuna kuwa na mwafaka na hatimaye nchi iende katika uchaguzi ikiwa salama na itoke katika uchaguzi ikiwa salama? Katika upande wa CORD naona wa tayari wamesema, wanajopo tayari na wale ambao wako tayari kufanya mazungumzo, lakini hatujaona Jubilee ikifanya Uh, pia kusema pia pia wa, wako tayari kutoa watu wa kwao. Kama tutakwenda katika uchaguzi kukuwa na tetesi kwamba wale ambao wanasimamia uchaguzi sio watu ambao wanaaminika, na kura za maoni zimeonyesha kwamba Wakenya wengi hawana imani na tume huru eh, ya uchaguzi, basi kutakuwa na, na, na malalamiko kwamba uchaguzi hauko wa uhuru na haki, hata ingawa pengine mtu atakuwa ameshindwa tu kwa njia ya haki. Kwa hiyo ni muhimu, ni muhimu sana kuhakikisha kwamba hatuweki hatu, hatu ma, e, mazingara ambayo yataleta vurugu na ghasia kutokea uchaguzi. Na ndiyo tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wile nikikutakia wasaa mwanana. ni saa kumi na moja na nusu kwa Afrika, saa za Afrika ya kati sawa na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Haya ni matangazo ya moja kwa moja ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, RFI, yanayokujia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Karibu kwenye matangazo yetu awamu ya pili. Jina langu Ruben Lukumbuka. Tuliokuandalia jioni hii ni pamoja na Rais wa Tanzania John Pombe Joseph Magufuli awataka makandarasi kutanguliza maslahi ya taifa katika kazi zao. Watu 30 wapoteza maisha katika ajali ya boti nchini Libya. Na mataifa tajiri duniani yajadili mustakabali wa uchumi wa China. Kumbuka, msikilizaji, tunasikika kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI Kiswahili com na redio wa shirika nao ikiwa na, na lolote waweza kushiriki kwa kututumia ujumbe mfupi kwanza. Kwenye mtandao wetu wa kijamii wa Facebook andika RFI Kiswahili nitumie, pia ujumbe wako kwenye nambari hii, anza na alama kujumlisha kisha nenda kwenye 255764015747 nami nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Tukianzia nchini Tanzania msikilizaji, rais wa nchi hiyo Dr John Pombe Joseph Magufuli amewataka makandarasi nchini Tanzania uh, kufanya kazi kwa kutanguliza maslahi ya taifa badala ya kutaka uh, kupata faida kubwa kupita kiasi kutoka kwenye zabuni za miradi ya ujenzi wanayopata kutoka serikalini. Rais Magufuli amesema hayo leo siku ya Alhamisi, tarehe 26 Mei 2016 alipokuwa akifungua mkutano wa mashauriano wa bodi ya usajili wa wakandarasi kwa mwaka elfu mbili na kumi na sita unaofanyika uh, kwa siku mbili katika ukumbi wa Diamond Jubilii jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Aidha, rais Magufuli ametoa wito kwa wakandarasi hao kujipanga ipaswavyo ili waweze kupata zabuni katika utekelezaji wa miradi mikubwa ya ujenzi itakayofanywa hapa nchini, ikiwemo ujenzi wa bomba la mafuta la kutoka Hoima nchini Uganda hadi bandari ya Tanga nchini Tanzania, ujenzi wa reli ya kati na ujenzi wa viwanda. Mmejipangaje makandarasi wa Tanzania katika kuhakikisha hiyo kazi mnaipata ya kujenga bomba kutoka Hoima hadi Tanga ambapo fedha zipo? Sina uhakika na kama kuna mada yoyote basi aseme hapa, kama kuna mada ya namna hiyo lakini mada za kulalamika zipo, serikali itusaidie. Anayesaidiwa na ninyi lazima mjenge mikakati ya kujisaidia. Msipofanya hivyo, ndugu zangu makandarasi, sisi Tanzania tutaendelea kuwa wasindikizaji. Nam ni sauti yake Rais John Pombe Magufuli, Rais wa wa nchi ya Tanzania. Na tukielekea huko Libya, msikilizaji, watu kadhaa wanahofiwa kufa maji baada ya boti yao kuzama nje ya pwani ya nchi hiyo. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na msemaji wa kikosi cha wanamaji kutoka Ulaya ambacho kinapambana na watu wanaoshiriki ulanguzi wa watu katika bahari ya Mediterania ni kuwa hadi watu takriban 30 wanahofiwa kufa maji huku wahamiaji wengine 50 wakiokolewa. Walinzi wa pwani ya Italia wanasema hadi watu 80 wameripotiwa kuzama maji wiki hii. Vyombo vya habari vya serikali nchini Zimbabwe vimearifu kwamba serikali ya rais Robert Gabriel Mugabe imetoa msamaha kwa wafungwa elfu mbili ili kupunguza msongamano wa wafungwa waliozidi idadi inayotakiwa. Mengi zaidi na Ali Bilal kwa mujibu wa afisa mmoja wa magereza Priscilla Muthembo, wafungwa wote wa kiume wenye umri wa chini ya miaka 18 wameachiwa huru, isipokuwa pekee wale waliohukumiwa kifungo cha maisha jela. Taarifa hiyo inasema msamaha pia umetolewa kwa wafungwa walioelekea kumaliza muda wa kifungo chao jela, wagonjwa na wale ambao tayari wametumikia robo ya hukumu. Waliokatiwa msamaha huo hauwahusu watuhumiwa wa wa mauaji, uhaini ubakaji na uwizi wa kutumia silaha pamoja na wale wa makosa unyanyasaji wa kijinsia. Afisa huyo wa magereza nchini Zimbabwe amesema kwa sasa nchi nzima kuna jela 46 na zote zimefurika wafungwa, na ambapo msamaha huu wa rais utarahisisha kuweka mazingira mazuri kwa wafungwa wataobaki jela na ni hatua ambayo ni endelevu Kiongozi huyo amewatolea wa wito wananchi wa Zimbabwe kuwapa nafasi nyingine wafungwa hao wanaachiwa, na kuwaunga mkono katika harakati zao za kutafuta maisha baada ya kutoka jela. Zimbabwe ambayo inaongozwa na Rais Robert Gabriel Mugabe tangu mwaka 1980 ina wafungwa wanaokadiriwa kufikia elfu 20. Zaidi ya wafungwa 100 walipoteza maisha mwaka 2013 kufuatia maradhi mbalimbali, lakini pia utapia mlo. RFI Radio France Internationale. Ni saa 12 na dakika 35 kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 na dakika 35 huko Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya jioni kama inavyokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI. Viongozi wa dunia hii leo wameanza rasmi mkutano wao mjini Iseshima nchini Japan, huku swala la uchumi wa dunia na ukuaji wa uchumi wa taifa la China vikigubika mazungumzo hayo. Mwanahabari wetu Emmanuel Richard Makundi ana maelezo zaidi. Maraisi pamoja na mawaziri wakuu kutoka nchi saba tajiri duniani wanakutana kwa mazungumzo kwa muda wa siku mbili, mazungumzo yatakayojikita kwenye kutafuta namna bora ya kukabiliana na mdororo wa uchumi wa dunia na kuhamasisha ukuaji wake. Hata hivyo, mazungumzo ya hivi leo yaligubikwa na ukuaji wa uchumi wa taifa la China ambalo kupitia visiwa vyenye utata na vidai ni vya kwake ilikuwa ajenda ya viongozi hao, ambapo rais wa tume ya umoja wa Ulaya Donald Tusk amewataka viongozi hao kuchukua msimamo mkali dhidi ya China kufuatia mjadala huo utawala wa Beijing waji ya juu, viongozi wa nchi za Uingereza, Kanada, Ufaransa, Ujerumani, Italia, Japani na Marekani, ambapo wamezitaka nchi hizo kukaa mbali na maslahi yake na kuacha kuwa binafsi kwa kutaka kujinufaisha. Haya yanajiri baada ya hivi karibuni viongozi wa Japani na Marekani kuionya nchi ya China kuhusu umiliki visi wa visiwa viwili vilivyoko kwenye bahari ya Kusini, ambapo wameonya kio kutaka kutumia nguvu kumiliki visiwa hivyo. Wapiganaji wa Siria wanaoungwa mkono na Marekani na vikosi vya Iraq hii leo, siku ya alhamis wamefanya mashambulizi mawili dhidi ya kundi la Islamic State, lakini wataalamu wameonya kuwa vita hiyo huenda ikachukua muda mrefu kumalizika. Mashambulizi katika maeneo muhimu yanayoshikiliwa na kundi la Islamic State ni juhudi kubwa za mashambulizi ya ardhini dhidi ya wapiganaji hao wa kijihadi tangu wajitangazie ukhalifa mwaka wa elfu mbili na kumi na nne nchini Siria. Muungano unaungwa mkono na Marekani unapigana kuliondoa kundi la Islamic State katika eneo la kaskazini, maeneo ya, uh, katika mji wa Araka na huko Ufaransa, mgomo wa wafanyakazi umevuruga viwanda vya kusafirisha mafuta na vituo vya nyuklia na hivyo kukwamisha safari za ndege na treni leo hii katika mgomo unaoshika kasi kwenye sekta ya viwanda dhidi ya mageuzi ya soko la ajira vy, wanaharakati wa vyama vya wafanyakazi wamefunga madaraja wakati madereva wa treni na, wadhi, na, wadhi, na, wadhi, na wadhibiti wa safari za anga wakiondoka kaz, kazini. Mikutano mipya ya hadhara inatarajiwa kufanyika mjini Paris na katika miji mingine katika wimbi la machafuko ya karibuni ya kijamii ambayo yalianza miezi mitatu iliyopita na mara nyingi yamegeuka kuwa vurugu. Mgomo huu unakuja wiki mbili tu kabla ya Ufaransa kuwa mwenyeji wa michuano ya soka ya kombe la mataifa ya Ulaya mwaka elfu mbili na kumi na sita, huku vyama vya wafanyakazi vikitoa wito wa mgomo katika usafiri wa treni jijini Paris kuanzia siku ya mechi ya ufunguzi Juni kumi. Wachambuzi wa kisiasa wanazungumziaje hali hii inavyoshuhudiwa nchini Ufaransa jijini Paris? Dr. Wetengeri Kitojo ni mtaalamu wa masuala ya kiuchumi na mhadhiri wa chuo kikuu cha diplomasia cha jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. A so, serikali kwa kawaida inapoona kwamba vile vyama vya wafanyakazi vina, vina vina nguvu na ule mgomo utakuwa na athari kubwa kwa serikali serikali ina, inafanya haraka na, na mara zingine hata kukubali kufanya mabadiliko ya kile ambacho ilikuwa inataka kukibadilisha ili kuondoa yale madhara yasiendelee. Serikali inapoona kwamba hakuna madhara makubwa serikali inaweza ika, ikaendelea kugoma tu, lakini kwa, kwa, kwa, kwa, kwa Ufaransa kwa mfano kama ulivyoeleza kwa kawaida mgomo wa Ufaransa unakuwa na madhara makubwa katika uzalishaji na usafiri. Kwa hiyo una una athari kubwa sana kwenye kwenye uchumi wa nchi. Kwa uzoefu ambao ninaufahamu miaka ya huko nyuma, kama utakuwa mgomo ndio huo unahusisha sehemu kubwa ya wafanyakazi na wafanyakazi ambao wao katika sehemu nyeti, ina maana kwamba mwisho wa siku wanaoumia ni wananchi wa kawaida. Sasa wananchi wa kawaida ndio wale, wale ambao wanampigia kura. Kwa hiyo linapotokea tatizo wanaona wanamhamishia tatizo kwamba ni viongozi wa nchi na kiongozi mkuu wa nchi ndiye anahamishwa ile tatizo. Kwa hiyo uwezekano mkubwa kuwasilika katika ku, kampeni zake ni mkubwa. Nam ni sauti yake Dr. Wetenger Kitojo, ni mtaalam wa maswala ya kiuchumi na mwadhiri wa chuo kikuu cha diplomasia cha jijini Dar es Salam nchini Tanzania, wakati Rais Vladimir Putin wa Urusi akijiandaa uh, kuanza safari ama kuanza ziara yake nchini Ugiriki, serikali ya Moscow Imetangaza kuwa iko tayari kuboresha mahusiano yake uh, kati yake kati na na Umoja wa Ulaya kujengwa juu ya misingi ya misingi usawa na majadiliano. Hayo yanajiri wakati vyombo vya habari nchini Ugiriki mjini Athens vimechapisha taarifa kuwa rais huyo wa Urusi amewathibitishia uh, waandishi wa habari kuwa nchi yake ina, inasaka majadiliano ya haki na washirika wake kuanzia masuala ya nishati hadi uh, kurahisisha upatikanaji uh, visa za kusafiria. Umoja wa Ulaya umeiwekea vikwazo nchi ya Urusi tangu mwaka wa 2014 kutokana na mzozo wa Ukraine na pia kuchukua, uh, pia kuchukua kwake mkoa wa Crimea. Nam, karibu msikilizaji kwenye wasaa wa mahojiano. Vikosi vya usalama nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vimetumia mabomu ya machozi eh, kuwatawanya waandamanaji elfu kadhaa waliokuwa wakirusha mawe katika mji mkuu wa Kinshasa hii leo siku yalhamis, ya Alhamis, huku maandamano ya nchi nzima dhidi ya rais, mm, rais Joseph Kabila Kabange yakigeuka kuwa ni vurugu. Muda mfupi uliopita nimezungumza na Eve Bazaiba, ni katibu mkuu wa chama cha MLC, na hapa anazungumza nami akiuguza jeraha alilolipata hivi leo jijini Kinshasa. Sasa ina maana umeumia? Naumia. tulitembea mapambano, ilikuwa hakuna shida hata moja, tulikuwa paka tunaimba. tunafika wakati mwenyewe tunapaswa tufike, mwisho sisi wote tukushanike juu kipindi moya iende ikasome maoni yetu, lakini askari hawakuturuhusu, wanaanza kutukwaruza na mpaka vile niliona kama walikuwa wanivizia ni mimi wanampita siraidi. E, kwa kifupi unavozungumza hadi ikoje, wanakapata bahati ya watu ku kuikimbiza kunipeleka hadi mara kushana kionda ndio mm kata niko -hmm. muguru muguru wa wa chama kitengo muguru wa shoto muguru wa shoto Kipi kinaendelea sasa, baada ya kuwa umejeruhiwa hivyo? Nyinyi kama wapinzani mtafanya nini? Maana yake ah, hivi mnaniita tunapasha kujua, dunia inapasha kujua, kana mumbana kabila haiko mwenyewe kuheshimia sharia na maoni yetu. Ilikuwa maoni ya sawa ya kuheshimi katiba mkubwa na ya kupenda usalama wa deni na na pia amali lakini iliru, ili wafene, pende, vine, na hali iliruhusiwa tembee. Baada ya vile wanatukwaruza na waskari. Unaona kana ni hii serikali haiko serikali ya sawa ya kuheshimia sharia na kabila hataki kuacha cheo yake, anapenda tuvamie na ile haitashika hata kidogo. Mbali na wewe kujeruhiwa, je, kuna madhara mengine ambayo pengine atakuwa amejitokeza huko Kinshasa? Ndiyo kabisa kabisa. Juu ashikia sema ata bana wawa Goma Pengine hapo. Kwa mtazamo wako Bi Eve Bazaiba, unaona kwamba maandamano hayo pengine yatakuwa yametuma ujumbe gani kwa Rais Joseph Kabila na uongozi wake? Sijue, lakini kunayo iko na akili mbaya tu ya kuvamia nchi hana mawazo mzuri hapa, watu wanateswa, iko na njaa, haiyo kuhukumu sharia mzuri napena, uh, na tena kule napigo unaaaa watu wanawawa kana nyama. Inajulikana wazi tena ye ni watui wa Kongo kabisa, hakuna kingine cha kusema na kwa mt kwa mtazamo wako pengine unaona kama ilivyo hivi sasa, wito wenu mlipata nafasi pengine ya kukuwasilisha malalamiko yenu kama mlivyokuwa mmepanga Panga... Hatukupata fasi, tulipanga vizuri, tunasikilizana vizuri, lakini lakiniaakuturuhusiwa njo, unaona tunaumia hovyo, oh, wanatuma askari kutusambaza na hadi tulikuwa na shari. Bi Eva Bazaiba, je, ba, baada ya maandamano hayo kuna kitu kingine ambacho A, kimepangwa na upinzani? Napaha kwanza ni jue hali gani e, tulitembea nao viko nayo. Sasa mimi narudia, lakini na hali ya pengine bado siya juu baadaye na, asante na pole sana Bi Eve Bazaiba. Asante. Nam ni sauti yake Eve Bazaiba katibu mkuu wa chama cha MLC ambaye nimezungumza naye muda mfupi uliopita akiwa jijini Kinshasa. Namna, sasa nimpishe Martha Matha Saranga, msikilizaji, na huyo anakujia na makala Habari Rafiki. Habari. Habari. Habari. Karibu katika makala ya habari rafiki msikilizaji wa RFA Kiswahili. Hii leo tunaangazia upinzani nchini DRC, kwa kushirikiana na mashirika ya kiraia, umefanya maandamano ya amani kushinikiza serikali ya Joseph Kabila kuheshimu katiba kwa kuandaa uchaguzi mkuu ndani ya kipindi kilichopangwa kwa mujibu wa katiba ya nchi hiyo. Maandamano hayo pia yamelenga kujiunga na wakazi wa Mashariki hususan Beni, Butembo, Lubero na uchuru ambao wamepoteza ndugu zao katika mauaji yanayosadikiwa kuteketeza maisha ya watu wasiopungua elfu moja. Mimi ni Martha Saranga, kwa kuendeshea makala haya. Karibu Msikilizaji kupitia laini ya simu, tutazungumza na raia wa DRC popote pale walipo, ikiwa ni nchini DRC au nje ya DRC. Utueleze nini mtazamo wako kuhusu shinikizo kutoka kwa upinzani wakishirikiana na mashirika ya kiraia. Utakumbuka msikilizaji, serikali ya DRC ilisema muda hautoshi kuandaa uchaguzi, lakini haina pesa za kutosha kuandaa uchaguzi nchini humo. Kumekuwa na mashinikizo mbalimbali ya kutaka serikali kuandaa uchaguzi. Nini maoni wa ya wasikilizaji? Naona maandamano haya mkono sababu gavment yetu hatuoni natufanyia nini, hatujui. Kwani hii maandamano ikiendelea hivyo itashinikiza kabila ka rais wetu wapate kubadili, anataka ka uchaguzi ufanyike kufatana na katiba Sababu kama hawaheshimu katiba haitakuwa vizuri e, na haitakuwa maendeleo maendeleo ya kidemokrasia asante sana Daniele Kitoko kutoka Beni, DRC. asante sana, Mata. Uh, nilianweka tu muliwamosi inatoka mji mkuu wa Bukavu leo. Uh, ulikuwa amani kilipigia polisi nisomu kwa kuwa auwakufanya kita hapa kwetu, lakini hapa Bukavu maandamano ika kwa amani. Polisi nawapongeza sana, waendelee zile wajikazi wakuwe nyuma ya raia. Tunaona hapa hapa kwetu, lakini hakuna demokrasia ambayo inaendelea kwa kuwa hata maandamano iko katika katiba ka, inapata fanyika, tunasema kama hawapende maandamano itaendelea hadi mto, hata kama watau, hata wakongomani yote. Nakushukuru sana na kutakia kila laheri ukiwa huko Bukavu. Na mimi nashukuru sana. Naitwa kwa jina la na toka Goma. Maandamano yaliyokuwa hapa sahizi mingi wamedumia sana kidogo, amedumia lakini tungeomba ea Kabila aache aache, atuachie juu, anatuteza hapa watu wanakufa, Goma wanakufa sana. Je, unaona maandamano hayo yanatosha kushinikiza serikali ya rais Joseph Kabila kubadilisha uamuzi wake? Hata vile aache, sie tunamlomba tu Yata na nataka nione uchaguzi fanyike aingie kwa mahakama na tunao kama umaaa naunaamcauaya. Asante sana kutoka Goma na kushukuru ndio. Asante msikilizaji. Katika laini ya simu tunaye raia wa Kongo aishie Johannesburg nchini Afrika Kusini. Eh, kwa majina kwanza naitwa ni James Matabishi Dola, nikiwa Afrika Kusini, mkoa wa Johannesburg. Eh, kivinafsi kweli nayaunga mkono kwa sababu wako sahihi, kwa sababu ni muda mrefu tu tangu Joseph Kabila uh, ameitawala nchi ya Kongo na hapakuonekana mabadiliko yoyote, na kama vile katiba inavyoongelea ya kuwa atakapoitawala mihula miwili ni lazima ataondoka. Lakini cha kushangaza jinsi, eh, walipo anataka aendelee kutawala basi, na ndiyo maana raia wameshuka barabarani e, wana, wana, na wapinzani ili kuangalia kuwa watarekebisha mambo hayo. Mimi nimeyaunga mkono shinikizo hili la maandamano, linaweza kufanikisha serikali kubadili msimamo wake. Eh, kwa kweli kwa sababu tuliona kama eh, raia wa Kongo wana msimamo ambao wanasema asipoondoka madarakani wote watakubali kuuawa. Sasa nadhani kama vile nchi za Ulaya na nchi za Afrika hazitaacha raia iuawe kama vile mnyama. Nadhani watapata msaada ambao utawasaidia raia na nadhani watawa ataweza kuondoka madarakani Joseph Kabila. James Matamishi, nini kilikuwa matarajio yako? Matarajio yangu mimi binafsi ingelikuwa heri kama Joseph Kabila ilitoka akawacha wengine waendelee kuitawala kwa sababu, ukiangalia vizuri tangu alipoingia madarakani hakuna kitu kiliendelea, kama vile barabara, ukiangalia umeme, ukiangalia hali ya maisha wakongomani wanaishi kwa sasa, kabisa maisha yameonekana hamna mwelekeo yoyote. Ukiangalia wakongomani wengi wamekimbia nchi kwa sababu ya kuuawa, ya kutokuwa na makazi na kuishi hali mbaya. Ukitembea katika nchi ya Kongo, utakuta sehemu nyingi hazina umeme, hamna barabara, hakuna kinachoendelea. Hata wazazi wana teseka kwa kulipa masomo kwa kulipia watoto masomo. Ni maoni yako James Matabishi, ukiwa Johannesburg nchini Afrika Kusini. Asante na pia kwa Kogoma ni Kogoma, ngambo za ntre president pembeni, lakini viko barabara. Kulikuwa maandamano ya kuandamana juu ya oin na me wapolisi waliingilia mbio kukataza wakaaji wasifanya maandamano na andamano, na wakaaji nao wakakatana wakasema waka tuko na droi mo wakaaji wako na uhuru, katiba inasema watu wanapaswa kuandamana. Maandamano ilikuwa ya kulilia ya watu wenzetu walikufia Beni na ilikuwa ya kuhitika ya ku basi deuze katiba yetu sasa hakuna vingine, mimi naitia ko mkono malgre kabisa guvernema aitaunga mkono. Naunga mkono wakaaji, walifanya vya mzuri, malgre wa polisia. Sasa unadhani maandamano haya yatafanikiwa kushinikiza serikali pengine kuimarisha usalama kule huko mashariki mwa Congo lakini kubadili msimamo wake kuhusu uchaguzi? Sasa hivi natoka kufata m wa, m, m, m, mutu wa pili mwenye nafata wa katiba, ndio E, kama yo presida je wa katiba yetu ya Kongo anamaliza kusema tutafanya arolema tena na tutafanya uchaguzi, lakini siyafahamu kabisa mbinu yavo ni gani? Sifahamu kabisa juu nie si mwana siasa, iko mkaaji sempi. ulitamani kuona nini kinatokea Kongo wewe ni raia wa Kongo wewe ni mkaaji hapo goma swala la usalama unayuwa watu mbili tu wale watatu walikufa kule Ufaransa dunia zine takitemeka, lakini sio watu yetu wanakufa kiolela sawa vile. Hatuna mungu wa serikali ile tu wakubwa Katika laini ya simu tunaye msikilizaji kutoka nchini Tanzania, tusikie naye ana maoni gani. Naitwa Miraji Kibinda, napiga simu nikiwa Sabasaba mkoani Morogoro, hapa soko la nguo binafsi. Mimi kama mimi, hali hiyo inanisononesha sana, kuiona Kongo ambayo ilikuwa na machafuko enzi zilikuwaga za rais aliyetangulia mbele yake hake baba wake na kabila, kwamba Kongo ilikuwa na machafuko makubwa na makundi ya waasi yakafanya uhalifu mkubwa. Mimi ninachoasa hasa viongozi wa Afrika nawaambia kwamba wamshauri kiongozi huyu akubaliane na matakwa ya ya katiba ya taifa lake ikiwezekana, waitishwe chaguzi au wakae chini pamoja na wapinzani, ili taifa hilo lisiendelee na machafuko kama yanayofanyika. Nakushukuru sana. Miraji Mwana Kibinda kutoka Morogoro, endelea kutegea sikio RFI Kiswahili. Asante sana dada yangu, na mi nakutakia majukumu mema dada. Napitia ujumbe wako msikilizaji katika ukurasa wetu wa Facebook. James Chachanyantori unasema tumechoka kuona viongozi wa Afrika wakikatalia madarakani. Andika Mbale Matuku toka Mambasa, Ituri, unasema lazima Rais Kabila kuheshimu katiba. Yule Kasereka Vatundi unasema unachotaka tu ni kuona katiba ikiheshimiwa. Unazungumza ukiwa Kampala nchini Uganda. Msikilizaji, sina la ziada. Katika makala ya habari rafiki, utakumbuka leo kumekuwa na maandamano ambayo katika baadhi ya maeneo yalipigwa marufuku nchini DRC ikiwemo eneo la Lubumbashi, lakini mashariki mwa mji wa Goma hali ilizidi kuwa mbaya ambapo jeshi la polisi lililazimika kutumia risasi kuwazuia waandamanaji. Ulikuwa na Mima Thasaranga, kwa heri habari. Habari. Habari. Habari. Nam ndivyo anavyoondoka Martha Saranga, na nikipitia jumbe zenu msikilizaji, huyu hapa kwanza, kupitia Facebook, unaitwa David Batende, ukiwa Goma, DRC, unasema da nah, sijawahi kuona jeshi kupambana na wananchi wasio na silaha kama vile wanapambana na jeshi la nchi nyingine. Cyril Ngondole, ukiwa huko Butembo, DRC, unasema ulioyaona leo hutaki tena kuyashuhudia. Na huyu hapa anaitwa Richard, ukiwa huko Beni DRC, unasema niliyoyaona leo kwa kweli yamenishangaza. Polisi wamemiminika kama nyuki kuwatawanya waandamanaji hapa mjini Beni. Huyu hapa anasema ni ki, eh, unaitwa Bahe kutoka Kigoma Kagina. Eh, unatupata vyema huko. Umesema demokrasia iko wapi huko nchini DRC? Huyo hapa mwingine anasema ni mama Jose, ukiwa Msange, Singida nchini Tanzania. Unasema ninahitaji kinachojadiliwa huko kuhusu uchumi wa China pia wakumbuke mataifa yetu ya Afrika. Na nimalizie na ujumbe wako. Huyo hapa anasema enyi watawala cha, watawala cheni kuwasumbua uh, wananchi wenu. Kwa nini kungangania madaraka. Unaitwa uh, Fadhili kutoka Tunduma Migombani, Mbeya, uh, Tanzania. Ni malizie, na pia ujumbe mwingine hapa umeingia hivi si, e, vipunde tu. Huyu hapa anasema mimi naitwa Kivyake nikiwa Tunduru hapa nchini Tanzania, na wahitaji viongozi Umoja wa Mataifa kumradhi uchungulie swala la a, demokrasia ya nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wacheni wa wapinzani waandamane. Nam msikilizaji, na huyu utakuwa ndio mwisho wa matangazo yetu haya ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, RFI. Kwa niaba ya wote uliowasikia, fundi wa mitambo jioni hii ni Stelius Sane, msimamiza matangazo Sabina na Bigambo. Tumshukuru pia Emmanuel Richard Makundi ametuletea habari za michezo. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka ni kutakie jioni njema, alamsiki. unaishi mbele au Masaka alafu unalala na njaa, inauma. Miaka thelathini unaishi kwani mama kankataga, inauma. Mwanajeshi kudundwa na raia, amiutia tu, iko siku yake inauma na msikilizaji. Namna hiyo ndo nasi tunafikia tamati ya matangazo yetu jioni hii. Ni RFI Kiswahili kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, na hivi punde na utajiunga na wenzetu huko Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Kwa heri kutoka Dar es Salaam. Mazela, mazela, mazela, kitu gani inauma?