Imetimia saa kumi na mbili kamili za jioni Dar es Salaam Tanzania, sawa na Nairobi nchini Kenya. Wakati ni saa kumi na moja kamili Kigali Rwanda na mashariki mwa Congo DRC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia kutoka Dar es Salaam Tanzania. Hujambo, karibu katika matangazo ya jioni leo Ijumaa Julai 22 mwaka elfu mbili kumi na sita. Unaweza kushiriki nami matangazo haya msikilizaji, kwa kuniandikia kwenda nambari, ukianza na alama ya jumlisha 255764015747, na katika ukurasa wetu wa Facebook andika RFI Kiswahili. Utasikia mengi, tuanzi na muktasari wa habari. Bunge la Burundi la waombea msamaha wanafunzi waliozuiliwa gerezani kwa tuhuma za kuharibu picha ya rais wa nchi hiyo. Halmashauri kuu ya chama cha mapinduzi yapitisha jina la Rais John Magufuli kuwania wenyekiti wa taifa wa chama hicho nchini Tanzania. Na Ufaransa kuisaidia Iraq silaha za kupambana na wanajihadi wa Islamic State. Karibu katika taarifa ya habari. Jina langu ni Martha Saranga. Tunasikika pia kupitia tovuti yetu www.rfikiswahili.com. Bunge la Burundi limewaombea msamaha wanafunzi wanaozuiliwa gerezani kwa tuhuma za kuiharibu picha ya rais wa nchi hiyo Pierre Nkurunziza. Juvenali Bigirimana na ripoti zaidi. Agizo hilo la bunge la Burundi limetolewa baada ya halmashauri ya bunge inayohusika na masuala ya elimu kujifikia katika maeneo kadhaa ya nchi na kuendesha uchunguzi wa kina kuhusu tuhuma hizo za kuiharibu picha ya rais Pierre Nkurunziza iliyo katika vitabu vya shule. Kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na halmashauri hiyo, hakuna udhibitisho wowote kwamba waliokamatwa ndiyo wahusika. Hivyo bunge limeamua kuwaombea msamaha, kama anavyosema hapa Pascal Nyabenda, spika wa bunge la Burundi: tunawaombea msamaha watoto hao ya na ikiwa msamaha huu utatolewa, sio viandikwe kwenye faili zao za shule, kwani hili laweza kuwa na athari katika maisha yao ya baadaye. Ni swali tutakalofuatilia. Tutawaita waziri wa sheria na yule wa elimu, ili tuwaeleze maagizo haya ya bunge, tuone kama kuna hatua itakayochukuliwa. Upande wake Jacques Nshimirimana, kiongozi wa shirikisho la mashirika yanayotetea haki za watoto, FENADEB, anasema kuipongeza hatua hiyo ya bunge la Fenedeb, travay, par shirikisho la FENADEB linaipongeza hatua ya bunge ya kuwaombea msamaha watoto hao wanaotuhumiwa kuharibu picha ya rais. Hii inakuja kujiongeza kwa wito uliotolewa awali na waziri wa elimu kwamba swala hili lishughulikiwe na viongozi wa Tunaiomba idara ya sheria kusikia wito huo wa bunge na wadau wengine, na tunataraji kuwa watafanya hivyo na kuwasamehe wanafunzi hao. Wazazi wao wanabaini kuwa na furaha tele, wakiwa na matumaini kwamba watoto hao wanaozuiliwa sasa wataachiwa huru. Ni miezi kadhaa sasa wanafunzi 17 wakiwa gerezani huku wengine takriban mia nne wakiwa wamefukuzwa shule kwa tuma hizo kwamba waliharibu picha ya rais Nkurunziza iliyo katika vitabu zao vya shule. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Jeshi la Uganda limesema kuwa liko tayari kutuma kikosi chake nchini Sudani Kusini kama litaombwa kufanya hivyo na Umoja wa Afrika kwa ajili ya kulinda amani nchini humo. Kamanda wa vikosi vya majeshi ya ardhini meja jenerali David Muhozi amesema kuwa jeshi la Uganda litakuwa tayari kuingia Sudani Kusini likiwa chini ya mwamvuli wa Umoja wa Afrika. Katika hatua nyingine, meja jenerali David Muhozi amekanusha taarifa kuwa jeshi la Uganda tayari limetuma wanajeshi wake nchini Sudani Kusini, na hakuna afisa hata mmoja wa jeshi la Uganda nchini humo. Amefafanua kuwa wanajeshi wa Uganda waliokuwa nchini Sudani Kusini ni wale waliokwenda nchini humo kwa ajili ya kuwarejesha raia wake nyumbani. Mwenzangu Edmund Wangicheli amezungumza na Kenneth Lukwago, mchambuzi wa siasa akiwa Kampala, Uganda. Tayari kuna ripoti ambaye zinatoka zinaonyesha, uh, makundi kadhaa ya jeshi ya Uganda yako tayari kwenye uh, Sudan ya kusini, na hata tena utaona ya kwamba ni faida sana kwa nchi ya Uganda kuweka jeshi yake kule kwa upande wa biashara, kwa upande wa na kwa upande wa ulinzi. Hii ni mambo ambayo tumesikia wakuu wa serikali wakiongea, hata kama watake kuenda tayari. Nyeo, ama kuelezea mambo umesema kwamba eh, huenda askari wa Uganda wako tayari huko Sudani Kusini, lakini Generali David Muhozi amesema kwamba hamna hata askari mmoja hapo. Vipi unajua kwa mambo ya ya kijeshi na operesheni kabila hizi pengine uh wasemi haki na kwa upande wengine, tayari tunajua yeye, rais wa Sudani ya Kusini, mara nyingi tumeona pengine hata watu ambaye wanamlinda wakiwa pengine, watu wengine wamesema huenda ni wajeshi tu hapa Uganda, na kwa hivyo ukiangalia Sudani ya Kusini, mahali mbalimbali. Ukiangalia sehemu za mpaka wa Uganda na Sudani ya Kusini, unaona kabisa kuna bahati kubwa ya kwamba jeshi la Uganda liko pale, lakini hawawezi kukwambia. Unasema manufaa ni ya kiusalama na ya kiuchumi, si nchi hiyo bado iko kwenye matatizo? Sio kwamba Uganda inaweza kuonekana inaingilia kati, yaani ukiangalia hayo ya matatizo yameletea Uganda kupoteza biashara. Tena utakumbuka vizuri wa asi wa LRA huenda wanaweza kutumia kutumia hali ya usalama uh, Sudani Kusini kufanya mashambulizi ya kila aina. Ni sauti yake Kenneth Lukwago, mchambuzi wa siasa akiwa Kampala nchini Uganda. Halmashauri kuu ya chama tawala nchini Tanzania, CCM, hii leo imelijadili na kulipitisha jina la rais Dr. John Pombe Magufuli kwenda katika mkutano mkuu maalum kumchagua kwa mwenyekiti mpya wa chama hicho. CCM kitaendesha mkutano wake maalum kesho mjini Dodoma ambapo mkutano huo utamchagua mwenyekiti mpya kuchukua nafasi ya mwenyekiti wa sasa, rais mstaafu awamu ya yani nne, Jakaya Mrisho Kikwete. Iwapo mkutano huo mkuu maalum utachagua rais Magufuli kuwa mwenyekiti wa taifa wa CCM, atakabiliwa na changamoto za kukiunganisha na kukisuka upya chama hicho. Grace Nyakarungu ni mmoja wa wajumbe wa mkutano mkuu wa chama na hapa anaweka wazi matarajio yake kuhusu mkutano huo akiwa Dodoma nchini Tanzania. Kesho tutakuwa na mkutano mkuu maalum, ambao tunatarajia kula za wajumbe wa mkutano mkuu zitapiga kumhalalisha au pengine kumkataa rais John Pombe Magufuli kuwa mwenyekiti wa chama. Kwa hiyo, kwa sababu ni kula za ndio hapana, tutarajie tu kesho kura zitaamua, ingawa tumaini letu kubwa kwamba dokta John Pombe Magufuli atapata kura kwa asilimia mia kama alivyopata asilimia mia kwa wajumbe wa halmashauri kuu ya chama. Aa, jambo la pili hili la kwamba tarajio langu ni nini au mandoto zangu ni nini, nikihusanisha aliyoyasimamia ndani ya serikali kwa muda huu aliyokuwa rais na ndani ya chama anapokuja kwa mwenyekiti, naamini mtu ni yule yule, ni mmoja, ni rais yule yule aliyeamua kwa utashi wake kusimamia misingi ya nchi iende kama ndoto zake zilivyokuwa. Naamini hata ndani ya chama ataisimamia hivyo hivyo, tena maradufu, kwa sababu tunaamini serikali inatenda kwa kuakisi chama kilichoiweka madarakani. Kwa hiyo hatutegemei kwamba uchafu uondolewe serikalini, lakini ndani ya chama uendelee kubaki. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanaona kuwa mwenyekiti ajai wa CCM atawajibika kuleta mabadiliko ndani ya chama na kukirejesha mikononi mwa wanachama, kama anavyoeleza Profesa Benson Bana, mhadhiri wa chuo kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania. ana haja ya kukirudisha chama kwa wenyewe, kukijengea uhalali, kurudisha mvuto Chama ni wanachama na wanachama wako Dar es Salamu wala Dodoma. Chama cha Mapinduzi ni chama cha wakulima na wafanyakazi, chama cha waendesha bodaboda, chama cha mama ntilie, chama cha wavujajasho, wakulima na wafanyakazi wa nchi hii. Chama hiki kilisha kuwa e, kimetekwa e, kilisha kuwa mikononi mwa wachache wenye kutaka madaraka kwa gharama yoyote, na hiyo ni hatari kwa chama cha siasa ni sauti yake Profesa Benson Bana, mhadhiri wa chuo kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania. Msikilizaji, endelea kunitumia ujumbe wako mfupi hapa studioni kwenda katika nambari ukianza na alama jumlisha 255 764 015 747. ni saa kumi na mbili na dakika tisa kwa saa za Afrika Mashariki. Nchi ya Mali imetangaza kuanza uchunguzi juu ya vifo vya wanajeshi kumi na saba waliopoteza maisha katika shambulizi la kambi katikati ya nchi, ghasia yaliyotokea kaskazini mwa nchi hiyo. Makundi mawili ya wapiganaji yanadai kutekeleza mashambulizi hayo Jumanne katika kambi ya kijeshi na Mpala na kusababisha majeruhi kadhaa, siku moja baada ya kutangaza siku kumi za hali ya tahadhari nchini humo. Rais Ibrahim Bobakar Keita alitoa heshima zake za mwisho kwa wanajeshi waliouawa katika shambulizi mbele ya familia zao huko Segu, mji mkuu wa jimbo lililoshambuliwa. Taasisi moja ya Kiislamu nchini Nigeria imekaribisha uamuzi wa mahakama kupiga marufuku wasichana kuvalia hijabu katika shule za serikali jimboni Lagos. Taasisi hiyo inayoshughulikia haki za Waislamu imesema kuwa uamuzi wa, wa mahakama ya rufaa jijini Lagos uliashiria ushindi wa utawala wa kisheria. Majaji wamesema marufuku hiyo imekiuka haki za wasichana wa, wa Kiislamu na kudhofisha maamuzi ya mahakama. Wasichana walikatazwa kuvalia hijabu kwa sababu sio sehemu ya sare za shule. Radio France Internationale. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa kumi na mbili na dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki. Rais wa Ufaransa Francois Holland amesema kuwa nchi yake itapeleka silaha nchini Iraq kuiwezesha kukabiliana na wapiganaji wa kijihadi wa kundi la Islamic State ambalo limekuwa likitekeleza vitendo vya kigaidi na mauaji. Hata hivyo, rais Holland amesema jeshi lake halitapeleka vikosi nchini Iraq, lakini atahakikisha silaha hizo zinapatikana mpaka kufikia mwezi ujao kwa ajili ya kulisambaratisha kundi hilo. Kauli hiyo ya Holandi inakuja muda mfupi baada ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kukutana na, kukubali, na kukubaliana kuwa pamoja na silaha hizo, Ufaransa itatuma wataalamu washauri kwa ajili ya kuwapa mafunzo wanajeshi wa Iraq juu ya namna ya kutumia silaha hizo. Wachambuzi wa masuala ya usalama wanaona kuwa Ufaransa ingejikita zaidi katika kushughulikia hali ya usalama nchini mwake badala ya kuanzisha mikakati ya kusaidia nchi nyingine, kama anavyoeleza Hamdun Marsel akiwa Mwanza, Tanzania. Tunaona kwamba wamba Iraki peke yake wanapatikana, Libya wanapatikana, Siria wanapatikana Uturuki wanapatikana pengine Tunisia na tunawaka, tunakaribia kuwaona katika nchi ya Algeria na Mauritania na Mali na Morocco na Ufaransa kwenyewe na kwingineko. Mimi nafikiri hapa kuna ni chokochoko tu, lakini la pili ni kwamba Ufaransa ni waongo wakubwa, kwa sababu wanashambuliwa ndani ya miji yao wenyewe na hao wanaoitwa ISIS. Wanashindwa kuwahami wananchi wa Ufaransa, inawezekanaje kwenda kuwalinda wananchi wa Iraq dhidi ya watu ISIS? Mimi nafikiri kwamba ni mawazo yanayotokana na fikra za kutapatapa au pengine ni jitihada za kujaribu kunasua utawala wa Ufaransa mbele ya macho wana, ya wananchi wake kuonekana kwamba unafanya juhudi kubwa sana kukabiliana na ISIS, hata nje ya Ufaransa ili wasipate kushambuliwa ndani ya Ufaransa. Ni sauti yake Hamduni Marcel akiwa Mwanza wa Tanzania, mchambuzi wa siasa. Polisi nchini Ufaransa imevunja kambi ya wahamiaji zilizokuwa chini ya reli zikihifadhi wahamiaji takriban elfu moja kutoka Afghanistan na Afrika sehemu ya mpango wa kuondoa kambi zilizozagaa katika jiji kuu nchini Ufaransa. Operesheni hiyo kaskazini mwa Paris inakuja ya ishirini na sita ya aina yake kwa zaidi ya mwaka katika jiji hilo linalofanya jitihada kuwahifadhi wakimbizi. Kati ya watu elfu moja na mia mbili hadi elfu moja na mia nne Hususan kutokea Eritrea, Somalia na Afghanistan wamekuwa wakiishi katika mahema chini ya reli. Watu hawa walihamishiwa katika vituo vya mapokezi nchini Ufaransa. Mkuu wa taasisi ya fedha ya kimataifa IMF Christin Lagarde anakabiliwa na mashtaka ya matumizi mabaya ya fedha kufuatia kumpa pesa mfanyabiashara mashuhuri wa Ufaransa Benard Tapi. Mahakama ya rufaa imesema Bi Lagard anashtakiwa kwa kutokuwa makini na kumpatia Tapi tuzo yenye thamani ya euro milioni 404 mnamo mwaka 2008 alipokuwa waziri wa uchumi wa Ufaransa. Bi Lagard alikatia rufaa uamuzi uliotolewa na mahakama mwezi Disemba. Shirika la kimataifa la utalii limeingia makubaliano na Uturuki hii leo kuisaidia nchi hiyo kuinua sekta yake ya utalii ambayo imekabiliwa na mashambulizi na jaribio la mapinduzi. Shirika hilo la kitalii katika Umoja wa Mataifa litatoa wataalamu kusaidia serikali ya Uturuki na mikakati yake ya mawasiliano na masoko. Kwa mujibu wa msemaji shirika hilo pia litasaidia jitihada za Uturuki kuongeza idadi ya ndege zake katika masoko muhimu ya Ulaya. Msikilizaji, napitia ujumbe wako uliotuandikia katika ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili unasema wewe ni togolani Ismaili Togolani, unategea sikio matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa Dar es Salaam. Mwela Mchingwale Grand kutoka Goma, DRC, unasema hongera Ufaransa kwa maamuzi hayo, kwani ugaidi sio jambo la kukalia kimya. David Sechenga toka Muheza, Tanga, Tanzania, Ufaransa kuwasaidia Iraq silaha dhidi ya kundi la IS ni jambo jema, maana hawa IS nao wanataka kuitawala dunia. Shukuru Mikato Bosco kutoka Kalemidi DRC, ongera idhaa ya Kiswahili ya RFI kwa habari zenu zenye uhakika mnazoendelea kutujuza, hakika tuko pamoja. Jairus Mkwana kutoka Nairobi unasema hao wanafunzi watiwe adhabu kali, na si vizuri kuchafua picha za rais wa nchi. Kipara Original unasema hao wanafunzi kwa muda waliokaa gerezani na kupoteza muda wao, je, watafidiwa na kitu gani? ukiwa haido mgetini Mbaga Karim Mbaga Karim wa Mbezi da Tanzania, bunge la nchi Burundi limefanya jambo jema sana la kuombea msamaha wanafunzi wanaozuiliwa huko katika magereza nchi hiyo kwa tuhuma za kuharibu picha za rais Pierre Nkurunziza. Kuligota magabe wa GGM unit Geita Tanzania, hakuna haja ya Ufaransa kuisaidia Iraq silaha za kupambania. Kipara original unasema hongera halmashauri kuu ya CCM kumchagua jembe litakalomaliza tofauti za, za kipinzani ndani ya Tanzania ukiwa Haidom getini. barabara kabisa, msikilizaji. Ni saa kumi na mbili na dakika kumi na sita tunaelekea viwanjani na Edmo Longicheli. Habari za jioni. Habari ni nzuri, mwenzangu Martha Saranga, karibu. Asante. Naanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako waziri wa michezo nchini humo Deni Kambai amewaambia wanahabari mjini Kinshasa kuwa wizara yake imejipanga kuanza hatua kwa hatua ujenzi wa viwanja vya mpira kuanzia mjini Kananga, mkoa wa Kasai Central. Kwa mujibu wa waziri huyo, Wataalamu wa taasisi kuu ya uratibu ya ujenzi tayari wamewasili mjini humo kukagua maeneo ambako viwanja vya michezo vitajengwa. Hii ni habari nzuri kwa wadau wa michezo nchini humo, na, bila shaka, na nikiachana na hayo ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, eh, mashirika kumi na nne yanayopambana dhidi ya madawa ya kusisimua misuli ikiwa ni pamoja na usada kutoka Marekani na nada la Ujerumani hapo jana e, walitumia barua ya pamoja. Mkurugenzi mkuu wa kamati ya kimataifa ya michezo ya Olimpiki Thomas Bach e, kuifuta Urusi, kutaka kuifuta Urusi katika mashindano ya michezo ya Olimpiki ya mwaka huu. Martha Saranga. Ndio habari ambayo imegonga vichwa kwenye habari za michezo, ni kubwa katika mwanga wa hitimisho la ripoti inayojulikana kwa jina la McLaren iliyokubaliwa na shirika la kimataifa linalopambana dhidi ya madawa hayo na kamati ya kimataifa ya michezo ya Olympic, ambapo muda wa kutosha ulitolewa kabla ya michezo ya Olympic ya mjini Rio de Janeiro. Me, barua hiyo inasema tunaamini ni sahihi na ni muhimu kwa kamati ya michezo ya Olympic kuchukua hatua thabiti ili kulinda mkataba wa Olympic na uadilifu wa mashindano ya michezo ya Olimpiki ya mjini Rio de Janeiro. Barua hiyo inaendelea kusema kwamba eh, kamati ya kimataifa ya michezo ya Olimpiki haiwezi na haipaswi kuagiza majukumu ya hayo kwa wengine. Hivyo basi tunaomba kamati ya kimataifa ya michezo ya Olimpiki kutumia mamlaka yake kwa niaba ya mkataba wa Olimpiki kwa kusimamisha kamati ya Olimpiki ya Urusi na kuifuta Urusi katika mashindano ya michezo ya Olimpiki ya mjini Rio de Janeiro. Na hii leo Rais Vladimir Putin amejibu, ametoa kauli kwamba rais wa Urusi, wa Urusi, kwamba nchi yake haina nafasi yoyote katika michezo ya kuingiza ku, madawa ya kusisimua misuli. Kauli kama hiyo ilikuwa inatarajiwa na wakurugenzi wa mashirika hayo kumi na nne yaliyo saini barua hiyo. E, pia walitoa wito wa kuundwa kwa kikosi kazi kitakachowajibika kwa ajili ya kuweka vigezo na ambavyo wanariadha wa Urusi wanaweza kuokolewa moja moja kwa kushiriki katika mashindano ya michezo ya Olimpiki ya Rio de Janeiro chini ya bendera ambayo sio ya nchi yoyote. Tukiwa tunaendelea kuzungumzia hayo hayo ya Rio de Janeiro, serikali ya Brazil imetangaza kwamba kumekuwa na kundi la kigaidi ambalo limekuwa likiandaa mashambulizi eh, wakati wa michezo ya Olympic. Na hapo jana polisi wamesema wamewakamata vijana kumi wanaotuhumiwa kupanga mashambulizi wakati wa michezo ya Olympic ya Rio de Janeiro siku ya Jumatatu. Wafuasi wa, wa, fuwasi, wa kundi la islamic state waliaminika kuingia nchini humo hii ni hatari mathasaranga ikiwa ni, ni, itathibitika hivyo nikimalizia na michuano ya tenis ya washington open kwa upande wa wanaume ivo karlovic amempiga bernard tomic kwa seti saba sita sita tatu na kwa upande wa wanawake lauren davis marekani huyu amempiga monica puig kwa seti sita nne sita mbili. Ni hayo tu, shukran Edmulongicheli. Asante RFI, Radio France Internationale. Ni saa kumi na mbili na dakika ishirini. Msikilizaji, na kuachana Ali Bilali katika muziki Jumaa <mulia> Toka enzi mapenzi wakapendana na hadi nyingi kupana subiani wa mapenzi aloshika, toka enzi mapenzi wakapendana na hadi nyingi kupana magari kununuliana. Makala ni muziki Juma Pezi, msikilizaji Radio France Internationale. Mimi ni Ali Bilal ambaye niko nawe leo, makala haya muziki Juma ambapo tunapiga kambi huko ee, nchini Kenya. Niko na msanii kwenye laini ya simu. Habari za saizi? Salama, salama. Watu wangependa kujua nani niko naye leo? Hapa watu wajue unaongea na Chikuzee hapa. Chikuzee, habari za hapo ulipo? Hapa nipo sawa. Nairobi, Mombasa? Hapa nipo Mombasa. Aha, tupe habari za hapo Mombasa, hali ipoje? ya yaani, joto joto inaendelea kama kawaida. Aha, bana Chikuzee eh, una muda gani tangu upo kwenye gemu la muziki? Ni saa hizi na kama miaka kumi. Miaka kumi? Eh. Yeah. Aha, katika miaka yote hii Chikuzee labda uh, ungewafahamisha wasikilizaji umefanya nini na umefaidika ni umefaidi nini katika miaka hii kupitia muziki? Nimefaidi vitu vingi tu kwa sababu nashukuru mpaka pale watu ambapo wananisukuma na ni mgumu japokuwa, lakini nashukuru alhamdulillah, kwa sababu watu bado wananisukuma na bado watu wananipenda, unaona na eh? uh-huh. kufanya vitu vizuri, umefanya vitu vizuri kama vile sasa hivi nimefanya kolabo nyingi kwa kujulikana hivyo na watu. Nimekuja Dar es Salaam, nimefanya kolabo na Juma Nature e, M Records pale nikafanya kazi na nikafanya kazi mpya yangu sasa hivi nimeachilia, nime inaitwa nime naringa 9. Nimefanya na Kasimu Mganga mm -hmm. eh, chikuzee eh, eh, hapo, oh, hapo Mombasa. Ni eh, changamoto za aina gani ambazo ninyi wasanii mmekuwa mkikabiliana nazo? changamoto mingi tu, maana kwa sababu hapo Mombasa basa ndogo Mombasa ni ndogo lakini ni kubwa. Jambo la kwanza e, na changamoto zenyewe ni kumaanisha kwamba ni difu mingi imeenea kulengamana na wasanii wenzio wasanii wenzetu, mm -hmm. ambao wako umu mapresenta, unaona, ambapo mwingine kama kiukabiliano kumaanisha kwamba mapresenta wengi wamekuwa wakiwameingilia katika kazi za usanii, yani kujifanya mamaneja <laughs> wanajifanya mamaneja, kwani hawawezi kuwa mamaneja, wanasema wanajifanya mamaneja, ambapo wanataka kupush kazi nyingine kuliko nyingi kuliko nyingine, umenielewa? Mm-hmm. Sasa mtu atasema mimi nina msanii wangu, umenielewa? sipojiunga usipojiunga na na, na yeye, wao wanakuwa ni watu wa kukaa kikundi cha huku na kule, na waanza kutema wasanii wengine. Hawa hawakupi sapoti hawakupi airplay nzuri, aha hmm. Kitu cha pili, na kitu chingine ni kwa maanisha kwamba kuna chuchuchuchu hapa na pale, endapo kwamba wewe unafanya vizuri, unaona, sio kwamba hati mziki hakuna mziki, upo na watu wanajua sana mziki hapa Mombasa, zenye nzima lakini, so, kuna kunakuwa na vitu vitu fulani ambavyo watu wanavyo wanakaa navyo ambavyo zinakuwa ni unaweza kuona mziki ni kitu rahisi mbele, kikaje kikakuwa kigumu. Nimeelewa, kwa sababu najikuta wewe mwenyewe unaweza jisukuma, lakini inakuwa ni kama magurudumu yako yani yametoboka, inakuwa kule mbele hauwezi tena ni nguvu. Najaribu kujipush, lakini inakuwa kule mbele kuna chain chain nyingi sana zimeziezia na hata kitambo kati hivi kuna nyingine mbele na kuna nyingine mbele. So ni kwamba ni kujikaza ili kwa zile mbio ambazo tuko nazo, unaona. Lakini inshallah, mi najua kwamba yani zitafunguka na kila kitu kitakuwa sawa kama kawaida. Hey, wangu mkombozi nilizaliwa wamepunguza imani tena kwa muda uno hakuna baba wala mama wanatutenga. Wamepunguza imani tena kwa muda uno hakuna baba wala mama wanatutenga, miezi mbili umeneza unanitupa Kuzee, bila shaka, wakati unaanza mziki ulikuwa na ndoto fulani hivi. Labda unafikiri kara, kipindi chote hiki cha miaka kumi upo kwenye gemu la muziki, umekamilisha ndoto yako au bado upo safarini? Bado nipo safarini wala na, na watu wangependa kujua ndoto yako ni ipi ambayo ungependa kufikia? Ndoto yangu mimi hali ni kufanya vitu vikubwa, cha kwanza kuwa na production yangu na niwe no, na wenzangu ambao nitakuwa ninasaidiana nao, unaona na nisikia aha, na kusikia eh, yani vingine vitakavyokuwa vinafuatia nikufanya kolabu kubwa kubwa zikubwa zikubwa yani, ndo ndo na kufanya vitu vikubwa vikubwa yani, hizo ndo ndoto zangu zaidi ambazo ninazitumikia kimdaua saa hizi. Na tukimaliza makala yetu Muziki Ijumaa leo, ali Bilali, Radio France International, labda unawaambia nini watu ambao wanakusikiliza? Mi naweza kuambia kwamba kwa kila mtu ambaye hajachipuka, ambaye anachipuka, mi naweza kuambia kwamba waongeze bidii. Mziki sio kwamba ni kitu cha rahisi sana, vile mtu anavyokifikiria mbele, kinakuja kukuwa kigumu mno kwa sababu ya mambo yani, mambo fulani ambayo manifesa. Mengine yanaeleweka, mengine yana sababu na mengine hayana sababu. Yani mimi ningependa kuambia kwamba wafanzi wote wanaonisikiliza wazidi kunifuatilia, wazidi kunisikiliza, na kama kwa Facebook najulikana kama chikuku chikuzee, kwenye Instagram najulikana kama chikuzee Kenya. Mmenielewa, mtu yote anaweza kunifuatilia kwenye mitandao yangu nini, kila kitu, na akajua ni kitu gani chenye nafanya na ni kitu gani ambacho kitakuwa kinaendelea katika kazi zangu mimi, na ningependa kuwambia kwa kwamba tuendelee kufuatilia na waendelee kunisikiza. Hapa mziki mtele kama kawaida. Shukran sana bwana, kila la kheri hapo Mombasa, inshallah. Haya bwana, nashukuru <tune> ni saa kumi na mbili na nusu za jioni Dar es salam Tanzania, sawa na Nairobi nchini Kenya. Wakati ni saa kumi na moja unusu Kigali nchini Rwanda na mashariki mwa DR Congo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia kutoka Dar es salam Tanzania. Utasikia mengi, tuanzi na muktasar wa habari. Wanahabari mashariki mwa DR Congo washeherekea ya siku yao kwa kula kiapo cha maadili. Huko Sudani Kusini, waasi wa zamani wa Riek Machar wamtuhumu rais Kir. Mgombea wa urais wa, wa, wa chama cha Republican nchini Marekani ahaidi kuimarisha usalama. Mimi ni Martha Saranga, karibu katika taarifa ya habari. Wakati wanahabari nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakisherekea sikukuu yao hii leo mjini Goma, jimboni Kivu ya kaskazini wanahabari hao walikula kiapo cha kiserikali kuendesha kazi zao wakiheshimu kanuni za taaluma hiyo. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chubengorombi ametutumia taarifa ifuatayo. Katika kuisherekea siku kuu hiyo ya mpasha habari nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mchini Goma jimboni Kivu Kaskazini, wapasha habari waishio mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waliendesha mkutano maalumu, ambamo wapasha habari waliapishwa kiserikali kuendesha kadhi yao taratibu na kanuni za mwanahabari. Kikaoni humu kiongozi wa wapasha habari jimboni Kivu Kaskazini, Rosali Zawadi toka muungano wa wapasha habari UNPC, alishauria wapasha habari kuendesha kadhi yao kwa ujenzi bora wa nchi ya Kongo na kwa manufaa ya watu wote ulimwenguni, wakidumisha amani na demokrasia. Na ni vema kutumika kazi ukijua ya kwamba kazi yako itasaidia kutafuta amani jimboni, itasaidia kuboresha demokrasia. Usitumike tu kiolela, lakini utumike ukijua ya kwamba wewe ni mmoja wa watu wanaotumika kweli kwa ajili ya maendeleo ya nchi yetu. Upande wa serikali jimboni Kivu Kaskazini waeleza kuwa lazima wa mpasha habari wawe huru kuchapa kazi yao kwa uzuri na utaratibu na kupewa heshima na watu wote. Msemaji wa wanabunge jimboni Kivu Kaskazini, Kuba Kahombo, alishuhudia hayo <tipo> mpasha habari ashuhudia mara kwa mara ya kwamba achangia katika ujenzi bora wa nchi anapoendesha kazi yake kwa kurahisisha mawasiliano bora Wapasha habari walioapishwa na kutolewa ushauri katika kuendesha kazi yao wana msimamo gani? Tumetoka uh, kuwapa kiapo ili tuweze kuheshimisha kazi yetu na ili tuweze kuheshimia kanuni za kazi yetu, kwani kulikuwa wapashaji habari wengi wenye walikuwa wakiharibisha jina ya mpashaji habari. Hapa ni riziki tu kwetu, tumeipokea kwani ilikuwa siku nyingi wapasha habari hapa mjini Goma wanakuwa wakifanya kazi yao bila vitambulisho halali, alafu unapopita huku na kule unakumbwa na Watu wa kutoka Goma. Mimi ni Chubengo Rombi, nikiripoti kwa niaba ya RFI Kiswahili. Makamu wa Rais wa Sudani Kusini Riek Machar amemtuhumu Rais Salva Kir kuwa na mpango wa kujaribu kumuondoa madarakani na hata kumuua kwa sababu ya tofauti zao kisiasa. Tuhuma hizo zinakuja muda mfupi baada ya rais wa Sudani Kusini Salvakir kutoa wito wa kumtaka Riek Machar arejee jijini Juba ili waendelee na kazi ya kujenga nchi upya na kuondokana na mgogoro. Washirika wa karibu wa kiongozi huyo wa zamani wa waasi wamesema kuwa Riek Machar hana mpango wa kurejea Juba kwa haraka kutokana na kuhofia usalama wake kulingana na hali ilivyo kwa sasa. Kwa upande wake rais Salvakir amemwhakikishia usalama wake Riek Machar endapo atarejea Juba ili watekeleze majukumu yao ya kujenga nchi kwa kuhakikisha makubaliano ya amani yaliyosainiwa Agasti mwaka jana yanatekelezwa. Wakili Ojongagina ni mchambuzi wa siasa akiwa Nairobi nchini Kenya. Hayo inaonyesha kwamba bwana Salva Kiir hajaridhika na makubaliano ya Arusha na Addis Ababa kwamba chama cha SPM iungane tena ipate kuendesha serikali kwa msimu uliobaki na ifanye marekebisho ya taasisi za kitaifa na katiba ili, uh, siku zijazo hayo mambo yasitokee tena. Anataka kuendelea kutawala kwa njia ya kiimla vile alivyokuwa anafanya hapo wakati kuanzia mwaka elfu mbili kumi na tatu. Ni sauti yake, wakili Ojwang'agina, mchambuzi wa siasa akiwa Nairobi nchini Kenya. Viongozi wa mashirika ya kijamii kusini mwa pwani ya Kenya wanasema umasikini na utepetevu miongoni mwa wazazi ndio chanzo kikuu cha mimba na ndio chanzo kikuu cha mimba za mapema miongoni mwa wasichana wa shule. Kutoka mjini Mombasa nchini Kenya, Joseph Jira ametuma taarifa ifuatayo. Baadhi ya wasichana eneo hilo wanasema wamelazimika kuacha masomo kutokana na hali ya umaskini katika familia zao, jambo linalowasababisha kuingilia tabia zisizofaa na hatimaye kupata ujauzito wakiwa na umri mdogo. Kilichonilazimisha mimi kuingia katika maswala ya mapenzi ni shida za nyumbani, kwa jini. Nilikuwa nikienda shule, nipo tu, yaani sina kitu cha kujitegemea kule shule, mara nimeshinda na njaa. E, nikija nyumbani hamna chakula sasa nilikuwa vile niko na yule mvulana, nilikuwa nikimwelezea shida zangu, naona kama vile ananitekelezea. Hicho ndo kilichonifanya hadi nikaingia katika swala so zima la mapenzi. Familia eneo hilo zinasema biashara ya kuuza pombe ya kienyeji itokayo kwenye mti wa mnazi ndio tegemeo lao, japo wateja wamekuwa wakichukua fursa ya umasikini katika familia na kujihusisha katika swala la ngono biashara na wasichana wadogo. Tajitahidi kuazuia, lakini watoto wenyewe ndio wana changamoto mbaya, kwa sababu unaweza mzulia hapa, akifika sokoni ashalipata, akija hapa Kweleza. Shirika lisilo la kiserikali la Scope limekuwa likihamasisha jamii hapa pwani kuhusu masuala ya afya na umuhimu wa kudumisha maadili mema katika jamii. Maimuna Hamisi ni afisa wa afya wa nyanjani wa shirika hilo eneo la kusini mwa pwani ya Kenya. sana sana wale wazazi ambao wanauza pombe, kuna wazazi wengine wanaweka wale watoto wao wakati wa jioni kusimamia biashara hiyo na pale kuna vijana aina nyingi tu, vijana wale ndio pia wenye kuwa laghai wale watoto, lakini kuna kina mama anamwambia utaketi hapo na utakayempata bora wawe atakupatia pesa. Hata hivyo baadhi ya wazazi wanakiri umaskini wamechangia pakubwa kwao kujihusisha na biashara hiyo naru... maafisa wa shirika hilo la Skopo wanasema wameanzisha mpango wa kunusuru wasichana kwa kuwahusisha na miradi tofauti. Kwa sasa tumeweza kusajili watoto wengi kama watoto, kuna watoto ambao walifanyiwa ushauri. Alafu wengine wa shule wale wange weza kurudi shule waliweza kupelekwa kwa mambo ya kiufundi Sara Nyamvula ni mbunge mteule katika bunge la kaunti ya Mombasa kwanza ni ile ya kwamba mtoto anataka kusoma mtoto wa kike anataka kusoma na ile haki anapokonywa anaambiwa nenda kaolewe ile ni kitu ambacho nimetetea kwa muda mrefu sana na nashukuru saa hizi watu wanalizungumza lile swala maanake kina mama wengi tumeshikana tukaona kwamba ni muhimu sana Nikiripotia RFI Kiswahili kutoka mjini Mombasa, nchini Kenya, mimi ni Joseph Jira. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. <tipi> na msikilizaji, ni saa 12 na dakika 37 kwa saa za Afrika Mashariki. Haya ni matangazo ya RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Umoja wa Mataifa unaelezea masikitiko yake kufuatia kukosa ushirikiano wa dhati kutoka kwa serikali ya Burundi katika kusaka suluhu ya mgogoro wa kisiasa nchini humo. Kauli hiyo imetolewa na kamishna wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadam Zaid Rad Zaid al Hussein akihitimisha ya ziara yake ya siku nne nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. We have made, uh, repeatedly... Katika miezi ya hivi karibuni hatukuacha kutoa wito kwa viongozi wa serikali ya Bujumbura na kwa bahati mbaya majibu yao hayakuturidhisha. Tuliwataka viongozi hao wawaachie huru wafungwa wote wa kisiasa, kufuatilia baadhi ya faili zinazohusu visa vya ukiukaji wa haki za binadamu, lakini nimepata fursa ya kukutana na wadau mbalimbali ambao walituahidi kutekeleza maombi yetu haya. Tumewataka pia kuheshimu uhuru wa vyombo vya habari, na iwapo itakuwepo nafasi ya kufanyika kwa mazungumzo, basi inabidi serikali iangalie upya mfumo wake wa ukandamizaji. Must be reassessed. Ni sauti yake kamishna wa, wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadam Zeid Rad Zaid Al Husein. Taasisi moja ya Kiislamu nchini Nigeria imekaribisha uamuzi wa mahakama kupiga marufuku wasichana kuvalia hijabu katika shule za serikali jimboni Lagos. Taasisi hiyo inayoshughulikia haki za Waislamu imesema kuwa uamuzi wa mahakama ya rufaa mjini Lagos uliashiria ushindi wa utawala wa kisheria. Majaji wamesema marufuku hiyo imekiuka haki za wasichana wa Kiislamu na kudhoofisha maamuzi ya mahakama. Wasichana walikatazwa kuvalia hijabu kwa sababu sio sehemu ya sare za shule. RFI, Radio France Internationale. Unaendelea kutegia sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Mgombea wa urais wa chama cha Republican nchini Marekani, Donald Trump amewahidi wananchi wa wa wa Marekani kuwa endapo atashinda atahakikisha hali ya usalama inaimarishwa nchini humo tofauti na ilivyo sasa. Trump amesema kuwa atachukua hatua hizo ili kuondoa hofu miongoni mwa wananchi wa Marekani iliyojengeka kutokana na matukio mbalimbali mbali ya mauaji wakati wa utawala wa rais Barack Obama anayemaliza muda wake mwezi Novemba mwaka huu. Trump ametoa kauli hiyo wakati akitoa hotuba yake ya kukubali uteuzi wa chama chake cha Republican hiyo jana, na kuongeza kuwa atakuwa sauti ya Wamarekani kwa kuongeza ajira na kuboresha maisha yao. Kwa pamoja tutaongoza chama chetu kurejea ikulu na tutaongoza nchi yetu kurudi kwenye hali ya usalama, ukuaji na amani. Tutakuwa nchi ya ukarimu na upole, lakini pia tutakuwa nchi yenye sheria na nidhamu. Uchaguzi wa Marekani unatarajiwa kufanyika mwezi Novemba mwaka huu, huku ushindani mkali wa kisiasa ukitarajiwa kuwa kati ya Donald Trump na mgombea wa chama cha Democrat Hillary Clinton anayesubiri kuthibitishwa na kongamano la chama hicho juma lijalo. Nchini Pakistan kumeripotiwa mzozo kuhusu eneo ambalo kiongozi wa zamani wa mtandao wa al Alqaida osama bin Binladin alikuwa anaishi Abotabad. Kiongozi huyo wa Alqaida Binladin aliuawa kwenye shambulio lililotekelezwa na wanajeshi wa Marekani Mei mwaka 2011. Makundi mbalimbali yamekuwa na mapendekezo ya jinsi ya kutumika kwa eneo hilo, ambapo maafisa wa jiji wanataka kugeuza shamba hilo kuwa uwanja wa kuchezea watoto, wakati jeshi likitaka kipande hicho cha ardhi kigeuzwe na kuwa makaburi. Karibu katika mahojiano msikilizaji wa RFI Kiswahili. Halmashauri kuu ya chama tawala nchini Tanzania, CCM, hii leo imelijadili na kulipitisha jina la Rais Dr John Pombe Magufuli kwenda katika mkutano mkuu maalum kumchagua kuwa mwenyekiti mpya wa chama hicho. CCM kitaendesha mkutano wake mkuu maalum kesho mjini Dodoma, ambapo mkutano huo utamchagua mwenyekiti mpya kuchukua nafasi ya mwenyekiti wa sasa, rais mstaafu wa awamu ya nne, Jakaya Mrisho Kikwete. Mwenzangu Edmol Wangicheli amezungumza na Profesa Benson Bana, mhadhiri wa chuo kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania. Mchakato huu kwa CCM ni utamaduni wao. Itakumbukwa kwamba mwalimu Nyerere alipoachia chama aa, mwaka themanini na tano aliendelea lakini mwaka nadhani tisini ikaonekana hapana, anayekuwa rais ndiye apewe uwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi. Akapewa mzee Ali Hassan Mwinyi. Kwa hiyo sio ni ajabu wala hakuna kilichoharakishwa, ni, uta, ni utaratibu wao wa kawaida na ni jambo jema. nam kupitishwa tayari kwa jina lake na halmashauri kuu kuna ashiria nini hivi leo? Ha, mimi nafikiri kuna ashiria kwamba anaungwa mkono ndani na nje ya chama. Hilo halina ubishi na mimi simtashangaa hata mkutano mkuu kesho una asilimia tisini na tisa ukiondoa wanafi. Dokta, upo uwezekano matokeo hayo unayoyazungumzia yakawa tofauti kesho? Sioni, sioni hata kidogo. Hata wale waliokuwa kwenye kambi ya kiongozi aliyehamia Chadema e, sasa hivi wameshaanza kurudi taratibu. Ukiongea nao unawasikia kwamba hawa nakunwa sana na utendaji mzuri wa rais aliye madarakani, na kumpa chama ni kukiokoa chama. Chama cha mapinduzi kilishapoteza mvuto mbele ya wapiga kura na inajidhihirisha kwenye uchaguzi uliopita. Lakini unahitaji nguvu mpya, unahitaji kiongozi mpya ambaye atakibadilisha chama cha mapinduzi kuwa chama cha maboresho au chama cha uh, mageuzi wako ambao wanaona katika chama hicho kama makundi makundi hivi, unadhani mwenyekiti mpya atakuwa na uwezo kiasi gani wa kuyamaliza hayo makundi na kukiimarisha chama? Taasisi yoyote hai kama chama cha siasa, mkikosa makundi amwendi, makundi hayo yawe, lakini kwenye yenye tija hawa makundi mnapingana kwa itikadi kwa hoja kwa sera, eh, kwa manifesto ayo, ni makundi hai, yanahitajika. Hakuna organization yoyote duniani, taasisi yoyote asasi yoyote duniani ambayo inamsikiliza mtu mmoja tu, anakuwa kama ndiye mfalme hapana. Makundi yawepo, wapingane kwa hoja, nguvu ya hoja ishinde, hiyo ni jambo hai. Na makundi yakikosa kwenye taasisi, hiyo taasisi ya uhai wake una mashaka. Lakini sio kwamba makundi haya yanaashiria mpasuko fulani. Mpasisiemu ipasui, utaipasuaje? Makundi hayo yamejiegemeza wapi? Kama kundi lako ni la kulea ufisadi, wewe una nafasi ndani ya chama kile. Mi ninavyomwelewa Mheshimiwa Magufuli, kama unajiendekeza kwenye uvivu na kuhujumu mali za chama, una nafasi kama wewe ni ni ndumila kuwili huku na huku una nafasi. Na ukishaondoa na na makundi ya namna hiyo, unabakiza makundi sasa ya kuibua hoja ya kupingana kwa hoja. Na labda kwa kumalizia, Dr Benson Bana, unadhani ni vipaumbele gani e, mwenyekiti e, mpya mtarajiwa atakavyo vikabili? Mi nadhani kwanza na swala la muundo ndani ya chama. Muundo wao umepanuka sana, una wajumbe wengi ndani ya vikao, na wajumbe wakishakuwa wengi namna hiyo tija ya maamuzi inakuwa uh, si nzuri. Ni sauti yake Profesa Benson Bana, mhadhiri wa chuo kikuu cha Dar es Salaam, Tanzania. Na sasa nampisha Sabina na Bigambo kuwa nawe katika makala Habari Rafiki. Habari. Habari. Habari. Habari. Habari. Hey, Nakusalimu msikilizaji popote pale ulipo, karibu katika makala ya habari rafiki. Leo katika makala haya tunaangazia mkutano mkuu maalum wa chama cha mapinduzi CCM nchini Tanzania unaopangwa kufanyika kesho Julai 23 mjini Dodoma kwa lengo la kumkabidhi kijiti cha wenyekiti wa chama Rais John Pombe Magufuli kutoka kwa mwenyekiti anayemaliza muda wake rais mstaafu Jakaya Mrisho Kikwete. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, fuatana nami ufahamu mengi kupitia makala haya. Aa, mimi naitwa Dionis Kidunda, nipo manispaa ya Bukoba. Tumeona kabisa Rais Magufuli alipoingia, amekuwa na sera moja ya kushughulika na wanyonge na ndiyo iliyokuwa sera ya Chama cha Mapinduzi tangu kuundwa kwake. Kwa hiyo atakuwa ni mwenyekiti sahihi kwa nyakati hizi kukabidhiwa chama, na tunaamini chama hiki sasa kinahitaji mabadiliko makubwa sana kufanya transformation ya hali ya juu kukihuisha sasa chama na, na siyo, uh, siyo wanachama wake na wananchi ambao sio sio wanachama, kwa sababu ndio chama kinachoshika dola. Sasa wakiamini, nafikiri utakuwa shahidi kwamba hata uchaguzi wa mwaka jana kilitikisika kidogo, na lakini baada ya mgombea sasa ambaye ni rais ya John Pombe Magufuli kugombea urais kupitia chama hicho, wananchi wakaanza kupata imani ya kile chama, ndio maana wakakichagua. Sasa tunaamini akishakabidhiwa chama, yale aliyoyafanya serikalini kwa kusafisha serikali, kuiweka katika mifumo inayokutikana, ndio atakachokifanya ndani ya Chama cha Mapinduzi. na kushukuru sana kutoka Bukoba, Tanzania, na kutakia jioni njema, asante sana, shukran. Sa, mi naitwa tazaniunza atiaaa ya, ya, ya Kagera. Kwa kweli maoni yangu ni kwamba tunafurahi sana kwamba hatimaye, kwa kwa e, wakati huo umefikiwa wa kukabidhi wenye kiti. Kwa hiyo tunatarajia msimamo na mwenendo ule aliyokuwa anahutumia ndani ya serikali, ambao kimsingi inaonekana jamii imeshaupenda, basi tunatarajia pia atauonyesha. E, mwenendo huo huo kwenye chama. Kwa hiyo tunatarajia maboresho makubwa tu, labda kama kama chama kiwa kinamwangusha kwa namna moja au nyingine. Akishakabidhiwa chama tunatarajia kuna makubwa atakayoyafanya. Kwa hiyo sisi kama wananchi wa kawaida tunafurahi sana. Aha, na pengine jukumu kubwa ambalo atakuwa nalo ndani ya chama kwa wakati huu ni lipi? Uh, ndani ya chama inawezekana lisiwe jukumu kubwa, kwa sababu chama kimsingi kiko vizuri, lakini mimi nadhani jukumu lililokuwa kubwa ni jukumu la yeye kuona kama chama kipo katika mtazamo anaotaka yeye, au kuona kwamba eh, kama atakuta hakiwa kwenye mtazamo anaotaka yeye, maana yake atabadilisha. Kwa hiyo tuweze kusema kama kuna jukumu kubwa, bali jukumu ni lile lile ambalo yeye amekuwa akiwa nalo, kwamba anataka kubadilisha mindset ya Watanzania. Kwa hiyo na imani na ima kwenye chama, labda inawezekana haiko kama vile anavyofikiria, kwa hiyo ni jukumu ambalo yeye amejipa mwenyewe la kubadilisha mindset ya Watanzania ili tuweze kutoka hapa tulipo sehemu nyingine. Nakushukuru sana kutoka Kagera, Tanzania. Nakutakia siku njema, asante, asante kwa jina. Mimi naitwa Grayson Nyakarungu. Aa, ni kijana wa Kitanzania na ni miongoni mwa wadau wa Kitanzania wanaopenda kuona maendeleo ya ye nchi yetu yanasonga mbele na ni mwanachama wa Chama cha Mapinduzi pia Tarajio langu ni nini au mandoto zangu ni nini? Nikihusanisha aliyoyasimamia ndani ya serikali kwa muda huu aliyokuwa rais, na ndani ya chama anapokuja kuwa mwenyekiti, naamini mtu ni yule yule, ni mmoja, ni rais yule yule aliyeamua kwa utashi wake kusimamia misingi ya nchi iende kama ndoto zake zilivyokuwa. Naamini hata ndani ya chama ataisimamia hivyo hivyo, tena maradufu, kwa sababu tunaamini serikali inatenda kwa kuakisi chama kilichoiweka madarakani. Kwa hiyo hatutegemei kwamba uchafu uondolewe serikalini, lakini ndani ya chama uendelee kubaki. Kwa hiyo tumaini langu kubwa ni kwamba chama kitanyoshwa maradufu zaidi kuliko serikali ili watumishi wa serikali waweze kureflekt sasa chama ambacho kimewapa dhamana hiyo. Changamoto ya kwanza nafikiri ni kufanya reformation ya uongozi, hasa utendaji ndani ya chama. Kwanza ngazi za chini mpaka za juu, lazima tupate makatibu competenti. Lazima maandalizi ya kupata viongozi wa kukisemea chama na watendaji wazuri ndani ya chama ambao ni competenti. watu watakaoibua mijadala, watu watakaoisimamia serikali kisawasawa, kwa sababu chama cha mapinduzi ndicho kimepewa dhamana, na wale wakiharibu Chama Cha Mapinduzi ndicho kinapata lawama zaidi na zaidi na kinakuwa na mzigo wa kuwajibia wale. Kwa hiyo tunahitaji Rais John Pombe Magufuli, hii changamoto iliyopo ya watendaji wetu ambao pengine watakuwa hawatoshi vizuri, afanye reform, afanye mabadiliko katika safu ya utendaji, tupate watu ambao wataenda kukitengeneza chama, watu wataenda kusimamia na ukaguzi wa utekelezaji wa ilani ambao wananchi waliamini wakaipa Nam, nakushukuru sana ndugu Grayson kutoka hapo Dodoma, na kutakia siku njema. Nashukuru sana. Okay, kwa jina naitwa David Chacha, Dar es Salaam. Na kulingana na swala hili ambalo linakwenda kutokea katika siku ya kesho, ni, ni jambo la kawaida. Ni jambo la kawaida. Ni, ni, ni jinsi ambavyo ka, katiba yayo inavyosema, lakini haitakuwa ni kitisho kikubwa sana kwa vyama vya upinzani kwa sababu tulitarajia ingekuwa ni vitisho kikubwa kipindi kile ambacho ki alikuwepo Rais mstaafu Mweshimiwa Jakaya Kikwete, yeye alikuwa ni mtu ni mtu wa siasa, alikuwa ni mtu wa diplomatic, alikuwa ni mtu mwenye uwezo mkubwa sana kwenye nyanja la za kisiasa, lakini hatukuweza kuteteleka, tulisimama kama, kama, kama vyama vya upinzani weza kusimamia ajenda zetu kwa umma. Na hata hili litakalokwenda kufanyika kesho kwanza, itakuwa ni changamoto kubwa kwake, na kama unavyojua, kila wakati vyama vya upinzani vinakuwa mpambano wao mkubwa ni, ni kati ya wao na chama ambacho kinatawala. Na tunajua kulingana na mikakati ambayo rais Magufuli ameweza kuichukua kabla ya ajao mwenyekiti wa chama cha CCM, tunajua ataendelea kuweka mika, mikazo mikali sana hasa kwa sababu jinsi alivyoonyesha anaweza kutumia dola huweza kusimamisha shughuli zingine za vyama vya upinzani ukizingatia tamko la juzi hivi la hivi majuzi la kuzuia vyama vya upinzani kwenda kufanya mikutano ya kisiasa. Kwa hiyo tunatarajia kwamba kutakuwa na mnyukano mkali sana, lakini vyama vya upinzani tumejipanga, tumejipanga kwenda kuweka mikakati yetu upya, ambao katika mikakati hiyo tunaamini kabisa tutakwenda kupambana vizuri na mwisho wa siku tutakwenda kusimama katika ajenda ya kitaifa. Nakushukuru sana na nikutakie jioni njema, asante sana, jioni njema. Asante. Kwa majina ni Joakim Mnyonyu Kalavi kutoka Nairobi, Kenya jambo lenyewe litaweza kwanza kulishukuria, kwani ni jambo ambalo liko njema, lakini ningeliweza kusema kumkabidhi rais aliyeko madarakani, kumkabidhi tena awe mkubwa wa, wa wa Chama cha Mapinduzi akiwa madarakani, nitasema pengine wanachama wake ama wale ambao wanashiriki nao wameona experience ambayo yeye ako nayo inaweza pengine kuchange mind za wanachama na pia mind za raia ambao wanaongoza, so kama kweli kweli hiyo experience itaweza kumsaidia, ama hiyo mistari kubwa kubwa ambayo wenyewe waliweza ku, ku, ku, ku, kujipea kama wamekuta kabisa, itanufaisha serikali ya Tanzania, wengine wa president ama wale wa rais wa Afrika waweze kutoa vitu fulani fulani kwake, na akazane azidishe, ili iweze kuwa manufaa na kwa nchi yake ya Tanzania na pia hata kwa Afrika hiyo ya kanda ya maziwa makuu, ambayo inatatizwa sana sana sana sana. Nakushukuru sana, Joachim Nyonyu Kalavi kutoka Kenya, na kutakia siku njema na kwenu pia na kazi njema kwenu, asante. Katika ujumbe mfupi Juventus Joas wa Igoma, Mwanza, Tanzania, anasema kwanza, anampongeza Rais Magufuli kwa kazi nzuri anayoendelea kuifanya kuhakikisha anatengeneza Tanzania mpya. Kumchagua yeye kama mwenyekiti wa taifa katika Chama cha Mapinduzi lilikuwa jambo jema, ila nadhani mzigo utakuwa mkubwa kwake kukiongoza chama na serikali. Lewis Lubango anasema anapatikana Baraka, Fizi, DRC. Anasema kwa kweli hakuna tofauti kimadaraka, kwani rais mstaafu na rais aliyoko madarakani ni ishara tosha na mfumo mzuri wa uongozi bora wa amani na demokrasia nchini Tanzania, pia ikiashiria kuwa mfano mzuri ambao nchi za Afrika Mashariki na Kati ama Afrika kwa ujumla wanaweza wakaiga kutoka hapo Tanzania. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada na kushukuru kwa muda wako ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo tukiangazia mkutano mkuu maalum wa chama cha mapinduzi, CCM, unaotarajiwa kufanyika hapo kesho Julai 23 mjini Dodoma nchini Tanzania. Hadi wakati mwingine na kutakia jioni njema. Habari. Habari. Habari. Habari. Hey, Shukrani, Sabina Crispin na Bigambo, nami napitia ujumbe wako msikilizaji. Jairus Mukuama kutoka Nairobi unasema, wanafunzi wa Burundi wapatiwe adabu ili waache kuchafua picha za rais wa nchi. Isaac Petro Asingida, Tanzania. Mahakama ya Burundi imefanya uamuzi mzuri wa kuwasamia wanafunzi hao ili waweze kuendelea na masomo yao na ndoto zao zisififie. Mbaga Karimu wa Dar es Salaam, Mbezi, Tanzania. Bunge la nchini Burundi limefanya jambo jema sana la kuombea msamaha wanafunzi Sa Saj Saidi Juma kutoka Uvira, DR Congo, Ufaransa, nilidhani kifo cha Saddam ndio mwisho wa kumwaga damu, au sababu hao jihad wanawaita makafiri, ndio hata sababu. <laughs> Sadi sana. Patrick Mangu kutoka Msange, Singida, Rais Magufuli, ukichukua nyekiti wa CCM Taifa, hakikisha unayatumbua majipu yaliyoiva ndani ya CCM. Unasema Deus John Nkuza toka Buhoro, Kasulu, Kigoma, kila laheri wanachama wote huko Dodoma. Saenda Mabula Magesha toka Nyangongolwa Bariadi, kila la kheri Rais Magufuli katika harakati za kukiongoza Chama cha Mapinduzi. Athmani Hashim Athmani wa Old Korogwe Tanga, Tanzania tunawapata vima sana. Shukrani kwa msikilizaji Mbaga Charles Kubeja wa Katoro Geita, Tanzania unasema kila la kheri kwa Chama cha Mapinduzi, CCM kwa kupitisha jina la Rais Magufuli kwa nia wenyekiti wa chama tawala. Shukrani kwa msikilizaji. Msimamizi wa matangazo haya alikuwa Victor Robert Wile mitamboni ima Emmanuel Eliazar alikufahamisha, ele michezo Edmond Wangicheli, nami ni Martha Saranga na kutakia Ijumaa karimu Aj wa arifa ya Kiswahili. Hadi hapo hatuna la ziada kutoka Dar es Salaam. Punde utaendelea kupata matangazo kutoka redio France moja kwa moja, Paris, Ufaransa, na utajiunga nasi tena kesho asubuhi saa moja na nusu na saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Matha Saranga ijuka, Ijuma karimu.