Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Habari za jioni msikilizaji, popote pale ulipo, karibu katika matangazo yetu leo Jumamosi tarehe 23 mwezi Julai mwaka 2016 tumekuandalia habari mbalimbali mbali za dunia, makala na muziki. Uko nami Sabina Crispin na Bigambo. Tunaanza na muktasari wa habari. Chama cha Mapinduzi nchini Tanzania chamchagua Rais John Pombe Magufuli kuwa mwenyekiti wake kitaifa. Mwanamziki maarufu wa DRC afukuzwa nchini Kenya kwa kumdhalilisha mnenguaji wake. Na polisi nchini Ujerumani wasema mshambuliaji wa Munich hana uhusiano na kundi la Islamic State. Ndugu msikilizaji, karibu katika taarifa yetu ya habari. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahilicom na vilevile vile kupitia redio wa shirika. Tuanzie hapa nchini Tanzania, ambapo wajumbe wa mkutano mkuu maalum wa Chama cha Mapinduzi CCM kwa kauli moja wamemchagua Rais John Pombe Magufuli kuwa mwenyekiti wa taifa wa chama hicho, akichukua nafasi hiyo kutoka kwa mwenyekiti anayemaliza muda wake na rais mstaafu Tanzania Jakaya Mrisho Kikwete. Akizungumza wakati wa ufunguzi wa mkutano huo, mwenyekiti anayemaliza muda wake na rais mstaafu Jakaya Mrisho Kikwete amewataka wanachama wa chama hicho kumpa ushirikiano wa kutosha mwenyekiti mpya. Kama tujuavyo, tumekutana hapa siku ya leo kwa ajili ya kubadilisha uongozi wa juu wa chama cha Mapinduzi. Hii itakuwa ni mara ya nne katika miaka 39 ya historia ya uhai wa chama chetu. Mara ya kwanza ilikuwa Agosti 1990 wakati mwenyekiti wa kwanza na muasisi wa CCM baba wa taifa Mwalimu Julius Nyerere aling'atuka na Mheshimiwa Ali Hassan Mwinyi aliyekuwa rais wa pili alipochaguliwa kuwa mwenyekiti wa pili. Mara ya pili ilikuwa Juni 1996 wakati Mheshimiwa Benjamin William Mkapa alipochaguliwa kuwa mwenyekiti wa tatu wa CCM kuchukua nafasi ya mwenyekiti wa pili Mzee Ali Hassan Mwinyi alipostaafu mara ya tatu ilikuwa Juni 25 mwaka wa elfu mbili na sita wakati mwenyekiti wa tatu Mzee Mkapa alipong'atuka na mimi kuchaguliwa kuwa mwenyekiti wa nne. Leo imefikia zamu yangu kustaafu na kukabidhi hatamu za uongozi wa chama chetu kwa rais wa tano wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa John Pombe Joseph Magufuli kuwa mwenyekiti wa tano wa Chama cha Mapinduzi. Naomba mumpe mwenyekiti wetu mpya ushirikiano na msaada maradufu zaidi kuliko mlivyofanya kwangu. Umoja na ushi na mshikamano ndio siri ya mafanikio na ushindi wa CCM. Umoja ni ushindi. Akizungumza baada ya kukabidhiwa jukumu la kuongoza Chama cha Mapinduzi, mwenyekiti mpya na rais wa sasa wa Tanzania Dr. John Pombe Magufuli alikuwa na haya ya kusema. Leo ni siku muhimu na ya kihistoria katika maisha yangu na kwa chama chetu kwa ujumla. Ni siku ambayo wana CCM kwa mara nyingine mmedhihirisha imani yenu kwangu kwa kunichagua kwa kura za kishindo kuwa mwenyekiti wa tano wa chama chetu cha mapinduzi. Ninawashukuru sana kwa heshima kubwa mlionipatia na nawathibitishia kuwa nimeipokea heshima hii kwa moyo mkunjufu na unyenyekevu mkubwa. Natambua kuwa jukumu mlionipa sio rahisi, ni zito, ni jukumu kubwa, lakini nina imani nitaliweza. Na nitaliweza kwa sababu kwanza, siko peke yangu, nipo na ninyi wana CCM wenzangu. Kwa kushirikiana nanyi, tutatekeleza jukumu hili kwa pamoja. Wachambuzi wa siasa nchini Tanzania wanaona kuwa mwenyekiti huyu mpya wa CCM atawajibika kuleta mabadiliko ndani ya chama hicho ambacho kilianza kupoteza uungwaji mkono kutoka kwa Watanzania. Mwanamziki maarufu kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kofi Olomide, amefukuzwa nchini Kenya baada ya kukamatwa hapo jana kwa kumpiga teke mnenguaji wake wa kike katika uwanja wa kimataifa wa ndege wa Jomo Kenyatta jijini Nairobi. Mkanda wa video uliosambaa katika mitandao ya kijamii baada tu ya Kofi Olomide mwenye umri wa miaka 60 kumshambulia mwanadada huyo umelaaniwa na Wakenya kupitia mitandao ya kijamii hasa Twitter, lakini pia a Mwanamuziki huyo alikamatwa jana usiku na polisi baada ya kumaliza mahojiano maalum katika kituo kimoja cha televisheni nchini humo na kuzuiwa katika kituo cha polisi katika uwanja wa ndege. Hii sio mara ya kwanza kwa mwanamuziki huyo ambaye kwa sasa anatamba kwa wimbo wake maarufu wa Ekotite, kukabiliwa katika hali hii ya kuwashambulia watu wakiwemo wanahabari. Kurudishwa nyumbani jijini Kinshasa kwa mwanamuziki huyo kunamaanisha kuwa tamasha lake lililotarajiwa kufanyika leo Jumamosi jijini Nairobi halitafanyika tena. Makundi ya waasi ikiwa ni pamoja na Waislamu wamewataka wa Libya kupambana dhidi ya wanajeshi wa Ufaransa na vikosi vingine vya kigeni ndani ya nchi hiyo, wakikanusha uwepo wao kama uchokozi wa wazi. Wito wa wanamgambo hao katika mji wa Benghazi, ambao ni wapili kwa ukubwa nchini Libya, umekuja baada ya rais wa Ufaransa Francois wa Holland kuthibitisha siku ya Jumatano kuwa nchi yake ina askari nchini Libya. Holand alitoa tangazo hilo baada ya askari watatu wa Ufaransa kuuawa nchini Libya wakiwa katika kazi ya kiintelijensia. Radio France International Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu, kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa 12 dakika saba kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 dakika saba kwa saa za Afrika ya Kati. Polisi katika mji wa Munich nchini Ujerumani wamesema kuwa mtu aliyewapiga risasi na kuwaua watu tisa katika eneo lenye maduka mengi siku ya Ijumaa hakuwa na uhusiano wowote na kundi la Islamic State. Wanasema kijana huyo aliyekuwa na silaha mwenye umri wa miaka kumi na minane alizaliwa na kulelewa Munich na alikuwa na uraia wa Ujerumani na Iran. Aidha, baada ya chumba chake kupekuliwa imegunduliwa kuwa alikuwa na dalili za tatizo la akili na alikuwa anapata matibabu ya maradhi ya akili uturuki leo jumamosi imekanusha kwamba jitihada zake za kujiunga na umoja wa ulaya zimefika mwisho baada ya mapendekezo kuwa ankara inaweza kurejesha adhabu ya kifo baada ya jaribio la mapinduzi lililoshindwa na kusababisha maonyo ya kupata pigo kwa maombi yake ya uwanachama waziri wa uturuki kwenye umoja wa ulaya Omar Serik, pia amesistiza kuwa mpango huo muhimu wa kukomesha mtiririko wa wakimbizi na wahamiaji barani Ulaya unaendelea bila ya vikwazo licha ya mapinduzi. Selik amewaambia waandishi wa habari jijini Ankara kuwa hawaamini kuwa huo ni mwisho wa juhudi zao, bali ni muda wa kuanzisha kasi mpya kuelekea kupata wanachama wa umoja wa Ulaya. Wizara ya afya ya Afghanistan imesema takriban watu ishirini wameuawa na wengine mia moja hamsini wamejeruhiwa katika shambulio la kujitoa mhanga lililofanyika kwenye mji mkuu Kabul. Shambulio hilo linalo linaonyesha kuwa lililenga maandamano ya maelfu ya watu kutoka katika jamii ndogo ya Hazara, ambao hujikuta wakidhalilishwa na kufanyiwa ukatili. Watu hao walikuwa wakiandamana kupinga mpango wa serikali wa kuhamisha umeme kutoka kwenye majimbo yao katikati ya barabara kabisa, msikilizaji. Na sasa namkaribisha Ruben Lukumbuka kuwa nawe katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri. Karibu Radio France Asante na msikilizaji, miongoni mwa habari zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa idhaa Kiswahili ya Radio France International RFI ni pamoja na hatua ya rais wa Sudan Kusini Salir na makamu wake wa kwanza, Dr. Riek Machar, kukubali ukutano kwa mazungumzo ili kusaka mwafaka wa kurejesha amani nchini humo baada ya mapigano yaliyoshuhudiwa juma moja lililopita kwa mujibu wa mwenyekiti wa tume inayosimamia utekelezwaji wa mkataba wa amani uliotiwa saini na viongozi hao katika kumaliza vita nchini humo, Festus Mugae alithibitisha kuwa rais Kir alizungumza kwa njia ya simu na Riek Machar na wakakubaliana kukutana. Wakati huo pia, jumuiya ya nchi za IGAD ikifikiria kutuma wanajeshi elfu kumi na nne nchini Sudan Kusini kulinda amani. Hayo yalijiri juma hili wakati suala la usalama wa Sudan kusini na nchi ya Burundi lilijadiliwa na wakuu wa nchi za Umoja wa Afrika waliotamatisha kikao chao mwishoni mwa juma iliyopita jijini Kigali nchini Rwanda, ambapo maazimio kadhaa ilichukuliwa. Hata hivyo maswali bado ni mengi, ikiwa kweli hawa wa nchi wana nia ya dhati ya kumaliza machafuko ya Sudani Kusini, na kama ikiwa kweli watakutana, watatoka na maazimio mahususi katika kumaliza mgogoro wa nchi hiyo. Mwenzangu Sabina Crispine na Bigambo alimtafuta Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, na hapa anaeleza mtazamo wake. Kwa kweli, kwanza ule ufunguzi tu wa mkutano na ile hotuba ya kama nilivyofuatia ya mwenyekiti wa AU uh, Rais Idris, inaonyesha kabisa kwamba hakuna msukumo unaohitajika unaoweza kuweka msistizo kwa nchi ile ili iweze kurejea kwenye amani, kwa sababu hotuba ile imebezi sana. Wakumbushwe wakumbushwe, wakumbushwe, wakumbushwe, wakumbushwe kwamba wana dhamana kubwa kwa wananchi, kitu ambacho wanakijua maisha yote kwamba wao ni viongozi kwa sababu wanataka kuongoza wananchi. Sasa naambia wakumbushwe nini tena wale watu wawili? Mi nafikiri tu, mi sioni kama kuna chochote ambacho kinaweza kupatikana kutokana na mkutano huo kwa, kwa hiyo introduction speech tu ya ya mwenyekiti. Labda baadaye sijui, lakini mi sioni kama kuna dalili za kupatikana amani wakati Riek Machar hajulikani aliko. Majeshi yake ametoka pale ha, ameondoka, hayupo wala hajulikani iko wapi, lakini atakuwa kwenye ngome zake kule. Na unadhani shinikizo za kimataifa pengine zinaweza kusaidia lolote? mm -hmm. Sudani Kusini Ndugu mtangazaji, tumeona shinikizo nyingi zimefanywa kurejesha amani kwenye nchi nyingi katika ulimwengu huu tulionao, mpaka leo hakuna lilofanikiwa. Wa tuonyeshe mahali pamoja, kwamba hapa hizo shinikizo za kiserikali, za kimataifa zimesaidia, zime kuleta amani, nchi gani? Ni yale yale tu, ni yale yale, kwa sababu mashirika haya umoja wa Mataifa na, na nini yote yanafanya kazi kwa interest tofauti. Kwa hiyo pale huyu ana interest huyu hana, basi itatokea hivi. Sasa inategemea ni nani aliye na nguvu kuliko mwingine. Viongozi wa IGAD walipendekeza kwamba uh, kupelekwe jeshi la ukanda ambalo huenda litasaidia kurejesha amani ama kutuliza mambo Sudani Kusini. Kwa mtazamo wako, unaona kuna uwezekano wowote wa jeshi hilo kupelekwa? Mimi mtazamo wangu ni kwamba hakuna haja ya kuendelea kupoteza pesa kwa kupeleka majeshi kwenye nchi hizo. Yamepelekwa majeshi kule Kongo DRC, yamepelekwa Darfur, bado yapo huko huko Sudani, yamepelekwa kila wahali, lakini ilikuwa vigumu sana kurejesha amani ambayo ilikuwa experience tangu mwanzo. Mimi nadhani Riek Mashar na Silva Kiir wote waondolewe na wale watu wao wote waondolewe, Sudani ianze upya, kwa sababu sio wao tu, wako watu wengi sana wenye akili, wenye busara, wenye elimu za kuweza kuendesha nchi ile. Mtazamo wake Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. RFI, ni juma ambalo lilianza na ya masikitiko simanzi na machozi kwa wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo kwa ujumla, lakini kwa jamii ya Wanande kwa namna ya pekee, huko Butembo, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, ambapo mwanzoni mwa juma hili yalifanyika mazishi ya aliyekuwa mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Padre Apoliner Malumalu Muholongu, mazishi ambayo yalifanyika nyika jijini Butembo mkoani Kivu ya kaskazini nchini DRC zaidi ni katika ripoti hii. Maelfu ya wakazi wa mji wa Butembo mkoani Kivu Kaskazini wamehudhuria ibada iliyoongozwa na askofu wa dayosisi ya Butembo Beni Paluku Sikuli Melkisedek pamoja na maskofu wengine walioandamana naye, lakini pia gavana Julien Paluku wa mkoa huo. Huzuni ilitanda kote kipindi chote cha ibada hiyo, hasa safari ya kuelekea kwenye eneo lililojengwa kaburi karibu na chuo kikuu cha Graben USG. Askofu Teofil Kaboi kutoka Goma ni miongoni mwa viongozi wa kanisa Katoliki waliozu kuzungumza Padre Malu Malu. Kitu cha kwanza, anaonekana kwa kitabu kikubwa sana na yote atakayosemeka, yote aliyosemeka, mtayasoma, lakini maisha yake ni kitabu chenye ukarasa nyingi sana, na watakaojifunza nyuma, wakisoma maisha ya huyu mtu, utaweza kuona kama kweli kile kitabu ni cha lazima kwa wana Kongo kujua namna gani Mungu alipana majibu akit Nayo mashirika kirai ya kiraia mjini Butembo yamesema kuwa DRC imempoteza mtu ambaye alikuwa mpatanishi na mwasisi wa mashirika hayo kama anavyosema naibu mwenyekiti wa mashirika ya kiraia mjini Butembo, Edgar Mateso. Kwa namna pekee, Padre Malumalu anakumbukwa katika mji wa Butembo. E, ya kwamba wakati alimaliza masomo huko Ulaya alishaelekeza moja moja hapa Butembo na akaanzisha shirika la raia ambalo lilikuwa haliko bado, na watu walimjua kama padre, na alikuwa amekuwa mwalimu wa chuo kikuu cha ICG kama makamu rector, na wakampatia kiti ya kuweza hatua ya kuweza kuongoza tume huru la, la uchaguzi na vizuri. Wakati wa uhai wake, Padre Malumalu aliwaambia waandishi wa habari mjini Kinshasa kuwa DRC ni nchi kubwa yenye rasilimali nyingi na ambayo inagubikwa na ukosefu wa viongozi wenye kuwajibika la bonne gouvernance, tunafanya kila linalowezekana ili kwamba demokrasia, utawala bora na maendeleo yajumuishwe pamoja kwa lengo la kuifikia amani, siyo amani ya makaburini tunayoweza tafuta katika kuwaua Wakongomani, wanaume kwa wanawake bali amani ya kweli inayotoka moyoni mwetu, ili kwamba tukabiliane na mambo mawili ambayo yameiharibu jamii yetu, nayo ni kutoajibishwa, yaani kutotenda haki na kutojali. Na hii ndio njia ambayo ningependa nchi yetu ifuate, na hili tutaitekeleza pamoja. Katika kuthamini mchango wake Rais Joseph Kabila alimtunuku Padre huyo nishani ya heshima kama shujaa na afisa wa juu sanjari na marehemu Laurent Kabila na Emery Patrice Lumumba. Monsieur l'abbé Apollinaire <laughs> Muholongu, Malumalu, Padri Apolinaire Muholongu Malumalu, kwa niaba ya wananchi wa Kongo na kwa mujibu wa mamlaka tuliyopewa, tunakutunuku nishani ya heshima ya juu ya nchi, sanjari na mashujaa wa nchi Kabila Lumumba, kutambua sifa zako kazi uliofanya katika uweledi na uzalendo kwa ajili ya nchi ya Kongo. E, Padre Apollinaire Malumalu aliyekuwa kiongozi wa tume huru ya uchaguzi Kongo Seni alifariki mjini Dallas huko Marekani akiwa na umri wa miaka hamsini na mitano huku akipewa matibabu baada ya kuugua saratani ya ubongo kwa muda mrefu. Katika hatua nyingine, vyama vinavyomuunga mkono rais Joseph Kabila wa nchi hiyo ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC vimepanga kukutana katika mji wa Kinshasa ifikapo Julai 29 mwaka huu kuunga mkono juhudi zinazofanywa na serikali katika kufanikisha mchakato wa uchaguzi mkuu nchini humo. Didie Manara ni mmoja wa wanasiasa wakuu wenye umaarufu katika chama tawala PPRD. Juma hili aliiambia RFI Kiswahili lengo haswa la mkutano huo inaitwa Majorite presidentiale ama MP kwa kifupi. Tutaweza kukutana pale kunako tata Rafael kwa kuweza kuonyesha ulimwengu mzima na kumwonyesha ye mwenyewe Rais Joseph Kabila kama tunamuunga mkono kwa vyote. Maana ya Kongo kuna mipango mbili kubwa inayotamatika. Ya kwanza ya kuweza kufanya enrolement des electeurs, maanake itakamata wa nouveau majeur wale wenyewe wanaeneza miaka kumi na munane kwa sasa na kuendelea, na wakongomani wote wenyewe wanastahili kuchagua. Na pia tunamuunga rais mkono kwa dialogue, ile masungumuzi Anaweza wanasema kama wakongomani waweze kukutana tudialoge, tuangalie namna gani nchi yetu iende mbele. Ni kwa ile neno kubwa mbili yenye tunakutana na tutaonyesha watu kama sisi tuko wengi kushinda wale wengine. Ni mkutano ambao unaandaliwa huku kukiwa na taarifa kwamba kinara wa upinzani nchini DRC Etienne Tshisekedi wa Mulumba, ambaye pia ndiye mwenyekiti wa chama cha upinzani cha UDPS, anatazamiwa kuwasili katika mji wa Kinshasa ifikapo Julai 27. Upinzani umekuwa ukipendekeza kuwepo na maridhiano ya kitaifa katika kuhakikisha katiba ya nchi hiyo inaheshimiwa. Mbali na kinara wa upinzani Etienne Tshisekedi kurejea nchini Jamhuri ya Kongo Kinshasa, mwanasiasa bilionea nchini humo Moise Katumbi Chapwe, ambaye katika siku za hivi karibuni alitangaza nia ya kugombea kiti cha urais katika nchi hiyo, ni miongoni mwa wanasiasa ambao wanatazamiwa kurejea nchini kushiriki mazungumzo ya kitaifa chini ya mpatanishi wa kimataifa Edem Kojo akiwa ziarani nchini Ubelgiji. Hayo yalijiri wakati serikali ya Ubelgiji ilijitokeza na kuionya nchi ya DRC kuhakikisha inazingatia haki za binadamu na kuboresha mfumo wa utawala bora, wakati huu joto la kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa urais likiendelea kupanda. Akizungumza kwenye mkutano na waandishi wa habari mjini Kinshasa, balozi wa Ubelgiji nchini Kongo Michel Latshenko alisema njia pekee ya kumaliza suala la ukiukaji wa haki za binadamu nchini humo ni kuhakikisha kunakuwa na uhuru wa kujieleza pamoja na kuheshimiwa kwa haki za binadamu Lachenko alienda mbali na kubainisha kuwa iwapo viongozi wakuu wa serikali ya Kinshasa watazingatia hilo basi itasaidia katika juhudi za kuyamaliza na kuyadhoofisha makundi yenye kumiliki silaha mashariki mwa nchi hiyo. Msikilizaji, kauli ya mashirika ya kiraia nchini humo ilitiliwa mkazo na mkuu wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa, Zaid Raad al Hussein, ambaye alihitimisha ziara yake nchini DR Congo, ambapo amesema kuna hatua zimepigwa, lakini akaita serikali ya DRC kuongeza jitihada zaidi kuzuia vitendo hivyo. Na msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Nchini Burundi, mfumuko wa bei na kushuka kwa thamani ya sarafu ya nchi hiyo vimesababisha ugumu wa maisha kwa raia wa taifa hilo, athari ambayo imeanza kushuhudiwa hata katika nchi jirani. Mwandishi wetu Julian Rubavu juma hili alituandalia taarifa ifuatayo. Wakiongea na RFI baadhi ya raia wa Burundi wamesema kuwa kwa sasa hali ya maisha ni ngumu kufuatia faranga yao kupoteza thamani inapobadilishwa kwa dola ya Marekani na shilingi ya Tanzania. Mchungaji Nicolas Shimimana mana mwenyeji wa Karuzi na wenzake wanabainisha hilo. Kuanzia mwanzoni mwa mwaka huu dola imepanda sana. Uh, hiyo moja ni kwa sababu ya dola imepanda sana alafu hela ya Burundi imeshuka. Uh, nafikiri kwa, kwa sababu ya mzunguko wa, wa, wa biashara ni Zigile Emile. Mkazi wa Burundi sehemu gani? Hapo Muyinga Lugali. Na kazi zako ni nini? Mimi nakaa hapa na change pesa. Yaani dola ya Marekani Burundi imepanda sana ukiwa okay, unahitaji dola? Hey. Unaleta kama laki mbili na elfu sabini na tano. Sasa hivi hao waliokuwa wanaenda kulangua wameamua kukaa. Sasa hivi hawana kazi. Sasa hivi ni kukaa tu, wametulia e, kwa sababu manake, yani tunazivyosikia tunasikia mpaka inaendelea kupanda tena, manake Burundi haina vitu vya kuuza nje za nchi. Athari za faranga ya Burundi kupoteza thamani na kusababisha mfumuko wa bei si kwa Warundi tu bali hata wenyeji wa nchi jirani. Bwana Asa Obedi Nkware ni mmoja wa wafanyabiashara wa Tanzania inatuhusu kwa sababu sisi sehemu kubwa kwa nchi ya Burundi inategemea sehemu ya Tanzania kwa mambo ya kibiashara, mambo ya ki, mambo ya vyakula, mambo ya vifaa vya ujenzi, sehemu kubwa wanategemea mpakani kwa upande wa Tanzania. Kutokana na na faranga kuporomoka, chenji inashindikana kufanya biashara. Kwa hiyo faranga inakuwa iko chini, akiingia kwenye swala la kuchenji anashindwa namna ya kufanya biashara. Baadhi ya raia wa Burundi wamesema pia kuwa sababu nyingine zinazosababisha ugumu wa maisha ni pamoja na hali mbaya ya kisiasa nchini mwao. Inawezekana kwa hali ya kisiasa pia imechangia, na hiyo hali ya kisiasa ndio imechangia imesababisha hata mzunguko wa biashara hauendi vizuri. Aidha, maafisa wa Tanzania maeneo ya mpakani ambao hawakupenda kurekodiwa wamesema kuwa kwa sasa bidhaa zinazokwenda Burundi zimepungua kwa kiasi kikubwa ukilinganisha na miaka iliyopita. Raia wa Burundi hususani maeneo ya mpakani kutegemea zaidi vya na bidhaa nyingine kwa maisha ya kila siku kutoka upande wa Tanzania ambapo kwa sasa Tanzania imepiga marufuku mazao ya vyakula kuvushwa mipaka. Julian Rubavu, RFI. Kwenye laini ya simu hapa, naungana na msikilizaji wetu Paskali Mbugani, yeye ni mkazi wa eneo la Biharamulo. Nam, bila shaka unanipata vyema? Paskali Mbugani: nakupata vyema sana bwana Ruben, nilikumbuka RFI Kiswahili. <laughs> Nam, hebu tuambie, unafikiri ni kwa namna gani mfumuko wa bei na kushuka kwa thamani ya sarafu ya Burundi ama faranga ya huko Burundi vinaweza kusababisha ugumu wa maisha hasa zaidi kwako wewe binafsi kwa mfano? Aa, mimi kama raia ambaye ni jirani na, na, na, na nchi ya Burundi, mimi kama mjasiriamali na, na mkulima, mfanyabiashara wa mpunga, itabidi nikipeleka biashara yangu nchi jirani Burundi, itabidi niuze kwa bei kubwa ambayo sikuhitajia. Katika, katika, katika mahitaji yangu pili, nikipeleka mazao yangu kule Burundi, kwa kuwa tuko jirani na nchi ya Burundi, itakuwa ni bei kali sana, ambayo itaniathiri mimi kulingana na, na mahitaji yangu kama ninavyotaka, kama mfanyabiashara na mjasiriamali mali wa kawaida. Na kwa hiyo pengine unafikiri ni nini kinaweza kufanyika ili kufikia eh, dawa mjarab katika swala kama hili, ni nini hasa? Basi kama swala hili kukua, kwa kufumuka kwa bei na na, na kushuka kwa thamani ya faranga huko Burundi, tunatoa tu serikali ya Burundi ijipange upya ili kufufua thamani ya, ya, ya shilingi yake pili kuasuluhisha hata ule mgogoro mgogoro huo ndio unasababisha hasa kushuka kwa thamani ya, ya, ya, yake katika nchi yetu majani zetu hapa Burundi, hasa huko Burundi. Mtazamo wake Pascal Mbugani. Ni msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI akiwa maeneo ya Biharamulo nchini Tanzania. Na nchini Tanzania ni Jumamosi ambayo chama tawala CCM, chama cha Mapinduzi, kinapata kiongozi mpya Rais Joseph John Pombe Magufuli, ambaye anachukua nafasi ya rais wa zamani Jakaya Mrisho Kikwete. RFI, nchi ya Gambia juma hili imepitisha sheria inayokataza ndoa za utotoni na kutangaza adhabu kali ya kifungo gerezani kwa mtu yeyote atakayekiuka sheria hii. Miongoni mwa habari zilizopewa uzito katika uga wa kimataifa hapa idhaa Kiswahili ya RFI pia ni huko Marekani, msikilizaji, ambako bilionea wa Marekani Donald Trump kwa juma hili alisema kuwa amekubali rasmi uteuzi wa chama chake cha Republican kuwa mgombea wa kiti cha urais kuchuana na mgombea wa chama cha Democratic Hillary Clinton kwenye uchaguzi mkuu wa mwezi Novemba mwaka huu. Akishangiliwa na mamia ya wajumbe wa mkutano mkuu wa chama chake Donald, Donald Trump aliwataka wanachama na wafuasi wa chama hicho kumchagua kwa kura nyingi kwenye uchaguzi mkuu ujao na kuhakikisha wanamshinda Hillary Clinton. Trump ameongeza kuwa utawala wake utakuwa ni utawala wa sheria na nidhamu na kwamba atahakikisha Marekani inakuwa salama kwa mara nyingine dhidi ya vitisho vya ugaidi alivyodai vimechangiwa kuongezeka na mpinzani wake Hillary Clinton mbali na kuahidi utawala wa sheria trump aliongeza kuwa suala la usalama wa nchi na kila rais itakuwa ni kipaumbele kwa utawala wake huku akiahidi kuimarisha uchumi wa taifa hilo na kufuta deni alilosema limesababishwa na utawala wa rais obama kwenye hotuba yake ya juma hili msikilizaji kama ilivyotarajiwa kwa sehemu kubwa alikosoa utawala wa rais obama pamoja na mpinzani wake hillary clinton Akidai kuwa ndio waliofikisha nchi yao mahali iliko hivi sasa. Kwa pamoja tutaongoza chama chetu kurejea Ikulu safety, na tutaongoza nchi yetu kurudi kwenye hali ya usalama, ukuaji na amani. Tutakuwa nchi ya ukarimu and na upole, lakini pia tutakuwa nchi yenye sheria na nidhamu of law and order. Na juma hili Ujerumani na Uingereza zilikubaliana kuwa waziri mkuu Teresa May anahitaji muda zaidi wa kujiandaa kwa mazungumzo ya nchi yake kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya, makubaliano yaliyofikiwa baada ya Uingereza kujiondoa kwenye umoja huo, katika ziara yake ya kwanza nje ya nchi toka alipochukua nafasi hiyo kutoka kwa waziri mkuu Cameron. May alimwambia kansela wa Ujerumani Angela Merkel kuwa nchi yake itaomba kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya kabla ya mwisho wa mwaka huu kwa utaratibu maalum. May alisema kuwa nchi yake haitotengua kifungu namba 50 cha mkataba wa Ulaya hadi pale malengo yake yatakapokuwa wazi na kusisitiza kuwa kifungu hicho hawatakigusa mwaka huu, lakini akamuhakikishia kansela Merkel kuwa uhusiano wa nchi hizo mbili utasalia kuwa imara sambamba na nchi nyingine za Ulaya mara tu baada ya kuondoka Ujerumani. Waziri mkuu mpya wa Uingereza Theresa May alikutana na rais wa Ufaransa Francois Hollande kwa juma hili mjini Paris ambako kwa pamoja walizungumzia utaratibu huo wa Uingereza kuachia nafasi yake kwenye Umoja wa Ulaya. Nami msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka, Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, ni kutakie kila la kheri. Kwa herini, Radio France Inter. Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Natumai hujambo msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika matangazo yetu ya jioni leo Jumamosi tarehe 23 mwezi Julai mwaka 2016. Tumekuandalia habari mbalimbali za dunia, makala na muziki. Ukonami Sabina Crispin na Bigambo. Tunaanza na muktasari wa habari. Chama cha Mapinduzi nchini Tanzania chamchagua Rais Magufuli kuwa mwenyekiti wake kitaifa. Makamu wa rais wa Sudani Kusini amfuta kazi waziri wake kwa tuhuma za kushirikiana na serikali dhidi yake. Na kansela Ujerumani asema mji wa Munich umeshuhudia mateso na usiku wa kutisha baada ya tukio la shambulizi la risasi. Karibu katika taarifa ya habari msikilizaji. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na vilevile vile kupitia redio washirika. Wajumbe wa mkutano mkuu maalum wa chama cha mapinduzi nchini Tanzania, CCM, kwa kauli moja wamemchagua rais John Pombe Magufuli kuwa mwenyekiti wa taifa wa chama hicho, akichukua nafasi hiyo kutoka kwa mwenyekiti anayemaliza muda wake na rais mstaafu wa Tanzania, Dr. Jakaya Mrisho Kikwete. Akizungumza wakati wa ufunguzi wa mkutano huo, mwenyekiti anayemaliza muda wake na rais mstaafu Jakaya Kikwete amewataka wanachama wa chama hicho kumpa ushirikiano wa kutosha mwenyekiti mpya. Aidha, baada ya kuk kukabidhiwa jukumu hilo la kuongoza chama cha mapinduzi, mwenyekiti mpya na rais wa sasa wa Tanzania Dr. John Pombe Magufuli amesema anajua jukumu hilo alilopewa ni gumu, lakini ataweza kwa ushirikiano na wanachama wenzake. Wachambuzi wa siasa nchini Tanzania wanaona kuwa mwenyekiti huyo mpya ana wa CCM, atawajibika kuleta mabadiliko ndani ya chama hicho ambacho kilianza kupoteza uungwaji mkono kutoka kwa Watanzania. Makamu wa Raisi wa Sudani Kusini na kiongozi wa zamani wa waasi Riek Machar amemfuta kazi waziri anayetuhumiwa na kundi lake kwa kunaswa na serikali ili kuchukua nafasi yake. Machar hajaonekana hadharani tangu alipoondoka mji mkuu Juba baada ya mapigano ambayo yalitishia kuharibu makubaliano ya mwisho ya mwaka 2015 ya kukomesha vita nchini humo. Siku ya Ijumaa chama chake cha SPLM-IO kilishutumu serikali kwa kutafuta mtu wa kuchukua nafasi yake ambaye ni Taban Deng Gai aliyekuwa msuluhishi mkuu wa waasi wa zamani wakati wa mazungumzo ya amani. Aidha, chama hicho kimeonya kuwa jaribio lolote la kumwondoa Machari madarakani kutaleta pigo ndani ya serikali ya Umoja wa Kitaifa na mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili na kumi na tano makundi ya waasi ikiwa ni pamoja na Waislamu wamewataka wa islamu wa wa Libya kupambana dhidi ya wanajeshi wa Ufaransa na vikosi vingine vya kigeni ndani ya nchi hiyo wakikanusha uwepo wao kama uchokozi wa wazi. Wito wa wanamgambo hao katika mji wa Benghazi ambao ni wa pili kwa ukubwa nchini Libya umekuja baada ya rais wa Ufaransa Francois Hollande kuthibitisha siku ya Jumatano kuwa nchi yake ina askari nchini Libya. Hollande alitoa tangazo hilo baada ya askari watatu wa Ufaransa kuuawa nchini Libya wakiwa katika kazi RFI, Radio France Internationale, ya kiintelijensia. Naam, msikilizaji, asante kwa kuendelea kuwa nasi. Haya ni matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili, tunatangaza tukiwa Dar es Salaam, Tanzania. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel leo Jumamosi amesema kuwa mji wa Munich umeshuhudia mateso na usiku wa kutisha baada ya tukio la shambulizi la risasi katika mji huo wa kusini mwa Ujerumani na kusababisha vifo vya watu tisa. Akizungumza kwa mara ya kwanza baada ya tukio hilo la siku ya Ijumaa, Kansela Merkel amesema tukio hilo ni gumu kuhimili kwa watu wote na kwamba serikali yote inaomboleza vifo vya watu ambao haitawezekana kurejea kwa familia zao. Aidha, Kansela Merkel amewashukuru wakazi wa Munich ambao wamewapa hifadhi katika nyumba zao Watu waliokimbia makwao kutokana na shambulizi la Ijumaa, wengi wao wakitumia mitandao ya kijamii kueneza ujumbe wa kuwasaidia. Uturuki leo Jumamosi imekanusha kwamba jitihada zake za kujiunga na umoja wa Ulaya zimefika mwisho baada ya mapendekezo kuwa Ankara inaweza kurejesha adhabu ya kifo baada ya jaribio la mapinduzi lililoshindwa na kusababisha maonyo ya kupata pigo kwa maombi yake ya uanachama. Waziri wa Uturuki kwenye umoja wa Ulaya Omar Selik pia amesisitiza kuwa mpango huo muhimu wa mpango muhimu wa kukomesha mtiririko wa wakimbizi na wahamiaji barani Ulaya unaendelea bila ya vikwazo licha ya mapinduzi. Selik amewaambia waandishi wa habari jijini Ankara kuwa hawaamini kuwa huo ni mwisho wa juhudi zao bali ni muda wa kuanzisha kasi mpya kuelekea kupata wanachama wa Umoja wa Ulaya. Na wizara ya afya ya Afghanistani imesema takriban watu ishirini wameuawa na wengine mia moja na hamsini wamejeruhiwa katika shambulizi la kujitoa mhanga lililofanyika kwenye mji mkuu Kabul. Shambulio hilo linaonyesha kuwa lililenga maandamano ya maelfu ya watu kutoka katika jamii ndogo ya Hazara ambao hujikuta wakidhalilishwa na kufanyiwa ukatili. Radio France Internationale. Karibu Victor Abuso na makala ya jukwaa la michezo. mm -hmm. Nam, asante sana mwenzangu Sabina na pigambo. Habari za jioni, msikilizaji popote pale ulipo na karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo. Jumamosi hii jioni hii utasikia mengi uh, kuhusu matukio mbalimbali yaliyotokea viwanjani wiki hii, lakini pia yale ambayo anatokea viwanjani mwishoni mwa juma hili. Jina langu ni Victor Abuso, wachamuzi wetu studio ni Fredrick Nwaka na Emmanuel Makundi, karibuni sana katika makala ya jukwaa la michezo. Shukrani sana Victor. Naam, Makundi, karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo. Asante sana Victor. Naam, kutoka kule mjini Mombasa, Antony Aroshe, karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo. Asante, uh, Victor Abuso. Shukrani sana. Nasema asanteni na bila shaka msikilizaji endelea kuwa pamoja nasi, tukufahamisha mengi yanayotokea barani Afrika, kuhusu riadha na soka, lakini pia atazungumzia mambo mbalimbali ambayo tunarajia katika siku zijazo. Na leo tuanzie kule nchini Kenya, Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta jana alikabidhi bendera ya taifa wanamichezo mia moja na themanini na tano watakaowakilisha nchi hiyo katika michezo ya Olimpiki itakayoanza nchini Brazil kuanzia tarehe tano mwezi ujao. Kenyatta amewaambia wanamichezo hao hasa wanariadha kwamba uhakikisha kwamba unarejea nyumbani na medali nyingi za dhahabu, lakini pia kuonesha uh, kwamba wanaweza kuwa mabingwa bila ya kutumia dawa za kuongeza nguvu mwilini. Na kabla tujazungumzia swala hili, tumsikilize hapa uh, Rais Uhuru Kenyatta. Mjue ya kwamba sio ushindi, ni sifa ya nchi ambayo inashinda mambo yale mengine yote. We believe you will come back with glory and victory but even if you don't Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta akiwapa mawaidha wanariadha pamoja na wachezaji wengine uh, jana kabla ya kuondoka kwenda kule Brazil. Kundi la kwanza litaondoka kesho uh, Jumapili. Uh, nianze nawe Bwana Roshe Karakaraka, ukiwa hapo Mombasa, bila shaka ni ushauri mzuri sana kutoka kwa kiongozi wa nchi akizungumza uh, na wachezaji kabla ya kwenda katika mashindano makubwa kama haya uh, nipoji, nipoji, nipoji, nipoji, ni ushauri wa kuwatia moyo wana michezo wanaposhiriki ama kuweza kuwakilisha taifa lolote lile. Kwa hivyo ushauri kama huu kwa rais anapotoa huwa inapatia nguvu wa wachezaji, kwa sababu kuenda kushiriki si, kuna kuna uwezekano pia pengine mkakosa, e, ile lengo letu pengine lisitimie kuweza kupata zile e, pengine nishani ama, lakini pia e, mweza kufanya vizuri kuwakilisha na kutangaza jina la nchi husika ile ambayo mnaliwakilisha katika mashindano ya kimataifa. Kwa hivyo, ama nataka tu eh, wanamichezo ama wanariadha wa Kenya watakaposhiriki kule pia waweze kuangalia, kuletea eh, Kenya fahari, hata eh, kama watakuwa hawafanya vizuri katika mashindano ya ya, ya, ya mashindano ya olimpiki. naawmeua wakishtumiwa na shirika la kimataifa la wada uh, kwamba baadhi yao wamekuwa kutumia dawa za uh, kuongeza nguvu mwilini na waziri wa michezo Hassan Wario amesema kwamba kuelekea katika michuano hii, vipimo zaidi ya mia nne vimefanywa kwa wanariadha wa nchi hiyo, kubainisha kuwa hawajatumia dawa hizo. Na bwana Fredrick, ni kitu ambacho uh, ni masharo ambayo tutakuwa tunaangalia kwa karibu sana hasa uh, kwa wanariadha wa Kenya. Aa, ni kweli Victor na pengine cha kwanza ni kwamba eh, Kenya imefaulu kupeleka wanariadha ambao wamethibitishwa na Kamati ya Kimataifa ya Olimpiki kwamba hawana dosari yoyote. Hilo ni jambo la kwanza. Lakini pili eh, Kenya inakwenda katika mashindano ikiwa na naweza kusema kwamba ni nembo kwa nchi za Afrika Mashariki ambazo zitashiriki mashindano hayo. Itakumbuka kwamba Tanzania anakwenda katika, katika mashindano haya ya, ya michezo hii ya Olimpiki kwa ikiwa na wana michezo wachache sana, lakini nafikiri Kenya pengine ndo taifa lililoongoza kwa kuwa na wanamichezo takriban mia moja na themanini na tano ambao wanakwenda kuwakilisha nchi hiyo katika mashindano haya. Hii ni idadi kubwa sana ya wanamichezo kutoka taifa la kanda ya Afrika Mashariki ambao wanakwenda ku, ku, kuwakilisha katika mashindano haya ya olimpiki ambao huwa wanafanyika kila baada ya miaka minne. Lakini cha pili nafikiri, eh, Kenya wanakwenda kucheza wanakwenda katika mashindano haya licha ya, ya, ya, ya, ya kushiriki katika michezo mbalimbali wanariadha wanamichezo wa, hawa nafikiri kikubwa zaidi ambacho kina wapa jeuri wa Kenya na hata rais Kenyatta mwenyewe walipokuwa wakizungumza hapo ni kwamba wachezaji Wakenya wakapambane, lakini jeuri kubwa wanaoipata Wakenya ni mach, mchezo wa riadha ambao umeliletea sifa sana taifa la Kenya. Itakumbuka mashindano yaliyopita ya, ya ya yaliyofanyika bila shaka jijini London i Uingereza ya, Kenya ilifanya vizuri sana. Kwa hivyo si, sitarajii kama katika mashindano ya mwaka huu Kenya nitafanya vibaya badala yake, nafikiri bado Kenya itakuwa ita, ita ni miongoni mwa mataifa ya Afrika ambayo yatapata medali za kutosha licha ya, ya, ya, ya maandalizi ambayo yalisuasua ya, ya, ya, ya, ya ya, ya pengine kutokana na msukumo wa wada ambao ulikuwa umewekwa, lakini yote kwa yote, nafikiri maandalizi yaliyofanyika kwa kiwango yamewezesha wanamichezo kujiandaa vizuri na mwisho wa siku tunatarajia Kenya kuwakilisha vizuri bara la Afrika katika mashindano haya tofauti na mataifa mengine ya Afrika. Bila shaka na makundi nayo pia, umekuwa ukifuatilia kwa karibu sana maandalizi ya Kenya, na katika tovuti yetu ya RFI Kiswahili ukienda katika eneo la michezo, umekuwa ukiwekaweka picha za namna shamra shamra zilivyokuwa hapo jana Nairobi nam bila shaka na, nafikiri uh, um, michezo ya mwaka huu ya Olympic uh, wanariadha na wanamichezo wengine uh, wanaoenda watakuwa wamejifunza kutokana na kashfa ambayo inaikabili uh, taifa la Urusi. Na utakumbuka kwamba WADA ilipendekeza Urusi ifungiwe isishiriki kabisa katika michezo ya mwaka huu, kitu ambacho pia kamati ya Olympic ilikubaliana na mapendekezo ya WADA, na hivyo wanariadha uh, na wanamichezo wengine wa Urusi hawatashiriki michezo ya Rio na na tulikuwa tukizungumza mimi na wewe ni kwamba ni uamuzi ambao kwa namna moja ama nyingine unaweza ukawa ni uamuzi sahihi, lakini uh, umetawaliwa na siasa zaidi, kwa sababu unaweza ukakuta pia uh, si Urusi peke yake ambayo uh, imekithiri uh, kwa vitendo vingi vya, vya, vya wanamichezo wake uh, kutumia dawa za kusimua misuli. Mimi ninaamini uh, Urusi ime, imetolewa kafara uh, kwa, kwa, kwa mataifa mengine, kwa sababu naamini pia uh, Kenya wameshiriki katika kufanya hivyo mataifa Jamaika wameshiriki kufanya hivyo, Uingereza wameshiriki kufanya hivyo, Belarus na mataifa mengine. Hakuna taifa ambalo, mimi sidhani kama kuna taifa ambalo ni safi katika hili. Uh, ikiwa kama kweli WADA walikuwa wanataka kuhakikisha kwamba wanapukuta na kuondoa ukakasi wote uh, wa kutafuta wanamichezo na kuondoa wanamichezo ambao wanatumia dawa za kusimua misuli, nafikiri ni uchunguzi ambao ulibidi ufanyike kidunia, kwa sababu miongoni mwa watu ambao walifanikisha pia kwa wanariadha na wanamichezo wengine wa Urusi kushindwa kufuzu vipimo vya kubaini kama walitumia dawa za kusimua misuli ya ulaa, wapo katika kamati ya Olimpiki, wapo katika zile kamati zao za ndani, wapo katika kamati ile ya kimataifa, wapo katika shirikisho la WADA. Kwa hivyo, uh, mlungula ama rushwa imesambaa kiasi kwamba sasa sasa hivi anayetafutwa ni mchawi na si wachawi. Kwa hivyo no, ni bahati mbaya sana kuona Urusi wakishughulikiwa. Mimi na bado naamini na kabisa kwamba Urusi wametolewa uh, kafana. Para, kwa ajili ya wengine wasafishike, lakini naamini mataifa mengi sana wacheza, wanariadha wake na wachezaji wao wanatumia dawa za kusisimua misuli. Ni bahati mbaya sana kwa mwaka huu inatokea na Urusi, na ndipo mimi nilifikiri busara ingetumika kwa kamati ya Olimpiki uh, kuwaruhusu kuwa baadhi ya wanariadha na wanamichezo wa Urusi kwenda kushiriki kwa sababu hata katika Kenya hata katika Uganda hata katika mataifa mengine yoyote ambayo wanariadha wake walibainika kwamba wametumia dawa za kusimua misuli. Sio wote ama sio asilimia mia moja ambao wametumia dawa za kusimua misuli, ni sehemu tu. Kwa hivyo, uh, ni bahati mbaya sana kwa Urusi na, na pengine uh, kamati ya Olimpiki italifikiria upya swala hili na uchunguzi kama unafanyika usifanyike, kuilenga nchi moja tu, ufanyike kulenga pia mataifa uh, mengine. Naam, bila shaka ni masuala ambayo tutakuwa tunazungumzia kwa kindani zaidi katika siku zijazo, lakini pia tutagusia mataifa Uh, ya Afrika Mashariki kama Tanzania, Burundi, Uganda, DRC, Rwanda, namna uh, walivyotuma wawakilishi wao kule Brazil katika makala jukwaa la michezo siku zijazo. Kumbuka kwamba mbali na riadha Kenya pia itashiriki katika michezo mingine kama raga kwa mara ya kwanza, bondia, judo, uogeleaji na mchezaji wa kurusha uh, mkuki. Nam, bila shaka tukiachana na Kenya, mambo yalivyokuwa wiki hii mjini Goma, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Uh, michuano ya soka ya vijana ya kila mwaka kuhimiza amani. Uh, michuano hii imezinduliwa wiki hii. Huu ni mwaka wa pili mashindano haya uh, kufanyika katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Miongoni mwa vilabu ambavyo vinashiriki ni pamoja na katika uwanja wa Volcans mjini um, Goma, ni pamoja na AS Kabasha pamoja na FC Nyarigongo. Uh, Bernard Bahati ndiye mwanzilishi wa michuano hii. Tulianza tangia mwaka jana, na kusema kama kila mwezi kama na huu tufanye kipindi hiki cha mpira ambako vijana wote na matimu za hapa nyumbani zinapigania kikombe hiki. Kipindi kunakuwa eh, timu ya FC Kivu United, kuna kunakuwa timu ya FC Koperama ambayo inatokea Masisi, kuna kwa timu ya AS Kabasha, kunakuwa timu ya DC Virunga, kuna kwa timu ya ya AS Bwendera na kwa mwisho ni FC Nyiragongo. Timu ambayo itaweza ita kushinda itapata dola 2000, ya kufata itapata dola elfu moja na mia tano, kisha dola elfu moja na kuteremuka hadi kutimu la mwisho ni sauti yake Bernard Bahati, mwanzilishi wa mashindano ya vijana kuhimiza amani mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, akizungumza akiwa mjini Goma. Lakini pia namshukuru Munyangala Polin, yeye ni mchambuzi wa bariza za soka, a, a ambaye alisaidia kumpata bwana Bahati. Na kwa rakaraka tu bwana Fredrick na Makundi, mchezo kama hii ni muhimu sana kwa nchi kama ya DRC hasa mashariki mwa nchi hiyo, lakini lakini pia tungependa Uh, tushuhudie michoro kama hii kule Sudan Kusini. A uh, ni kweli Victor, lakini eh, pengine yanakosa nguvu michezo kama hii, nakosa nguvu katika maeneo kama haya ambayo yanakuwa yamekuwa ya, ya kitawaliwa na, na hali ya ukosefu wa usalama na vita vya mara kwa mara, hayakuwa hajatungiwa hayajawekewa utaratibu maalumu ya ya kuyawezesha ili yawe na msukumo mpana zaidi tu ya, ku, ya, ya, ya kuwepo, bali yatumike kama njia eh, rasmi ya ya kutafuta suluhu katika katika mji kama Wagoma na nchi kama Sudani Kusini ambazo zime zilikuwa zikikabiliwa na, na, na, na, kitisho cha vita vya mara kwa mara. Kwa hivyo licha ya juhudi zinazofanywa na wanaharakati na kama huyu alitoka kuzungumza hapa kutoka Goma, lakini bado kuna msukumo wa mamlaka hapo, anazungumzia chama cha soka nchini DRC, ama chama cha soka nchini Sudani, Sudan ya Kusini, viweze kuyawezesha haya mashindano na kuyatambua, isitoshe tu isiishie tu kwa baadhi ya watu kuyatayarisha na mwisho wa siku wanayapa majina e, kama haya, kitu ambacho nafikiri kinakuwa hakileti tija zaidi tofauti na kama angekuwa ni yamesha rasimishwa na makundi. Namni ni, ni, ni michuano ambayo hakika nafahamu kama mpira um, na michezo mingine ndio inaunganisha wananchi. Kwa hivyo ni bahati mbaya sana kuona michuano hii inafanyika kipindi ambacho hali ya utulivu ba inashuhudiwa kule mashariki mwa DRC, lakini bado katika baadhi ya maeneo uh, sio tulivu sana. Kwa hivyo inawanyima fursa watu uh, wote kushiriki kwa asilimia mia moja ila kama ulivyosema uh, michuano kama hii uh, mara nyingi inatumika na mara nyingi inawaleta watu pamoja na kusahau uh, magumu ambayo napitia kwa kipindi hicho, na na kama walivyosema kweli, hakika michezo ni, ni kiungo muhimu cha cha amani. Kwa hivyo nafikiri, uh, tuna watu wanaweza wakashirika katika kuandaa michezo, lakini kama viongozi wa juu wanakosa utashi wa kisiasa wa kukubaliana na hali halisi ya, ya kumaliza uh, vurugu katika mataifa yao inakuwa ni vigumu sana hata katika michezo hii, hata kama ni ya kuhamasisha amani, kufanyika kwa amani, kwa sababu washiriki wa, wa watakwenda lakini watakuwa wanashiriki shiriki huku wakiwa katika hali ya sintofahamu uh, wakiwa hawa, hawaaminiamini, kama wanaweza wakamaliza michezo kwa usalama, kusitokee tukio la. Nafikiri kikubwa uh, uh, viongozi wanapaswa kuwa na utashi wenyewe wao wa kisiasa kwanza, wa wakubali na wakubaliane kwamba uh, amani ndio kitu cha msingi kuwaunganisha wananchi na kuleta maendeleo badala ya kuendelea kushika mtutu. Na unakumbuka kwamba mkutano ule uliomalizika kule Rwanda viongozi wamekubaliana kwamba mpaka kufika mwaka wa elfu mbili na ishirini uh, mtutu imewekwa chini uh, kusiwe na hata eneo moja ambalo kuna vurugu lakini, mm, ni, ni masikitiko kwamba Victor Abuso, ni swala ambalo linaonekana bado halitawezekana hivi karibuni. Kwa hivyo hata unapotumia njia ya michezo bado itakuwa ni ngumu sana kufikia maeneo ambayo, ama kufikia yale malengo ambayo wengi wanataka kuona. Nchi ya Kongo, wanataka kuona nchi ya Sudan, wanataka kuona nchi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati, mpira ukichezwa, wanataka kuona Libya, mpira ukichezwa. Sasa hivi Al Ahli Tripoli inachezea inacheza Tunisia badala ya kucheza Libya, ambako ndiko makazi ya Al Ahli Tripoli. Kwa hivyo na ni masikitiko shaka makubwa na bila shaka na tumekuwa tukihimiza amani kupitia michezo kule Sudan Kusini, bila kusahau nchi ya Somalia na mikiwa ndo najunga nasi, popote pale ulipo unasikiliza makala ya jukwaa la michezo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya redio France International Afrika Mashariki. Ni saa kumi na mbili dakika hamsini. Uh, tunazungumzia matukio yaliyotokea viwanjani barani Afrika jumahili na mwishoni mwa jumahili. uh, jina langu ni Viktor Abuso nikiwa na wachambuzi Emmanuel Makundi, Fredrick Mwaka na kule mjini Mombasa uh, nchini Kenya ni Antony Roche. Na wiki hii shirikisho la soka barani Afrika, CAF, lilitangaza kupata mfadhili mpya wa michuano ya klabu bingwa shirikisho na ile ya mataifa bingwa kwa muda wa miaka minane ijayo. Uh, fadhili huyo mpya ni kampuni ya gesi na mafuta Total toka kule nchini Ufaransa. Ufadhili uh, huu utaanza kushuhudiwa kuanzia mwaka ujao wakati wa michuano ya mataifa bingwa barani Afrika kule nchini Gabon, kwa mara ya kwanza. Kiwango cha fedha zilizotolewa na Total uh, ili kufanikisha mchuano um, hii uh, akijawekwa wazi na shirikisho la soka barani Afrika, kaf uh, Bwana Aroshe, uh, uh, unatathmini vipi huyu mfadhili mpya? lakini kikubwa zaidi hatujafahamu ni kiasi gani cha fedha ambacho kimewekwa wazi uh, kufadhili soka barani afrika uh, wajua katika mashindano yote ama mchezo wote ule Uh, na wengi tumeangalia sana upande wa soka huwa udhamini uh, unafua nafasi yake, maana chochote kile kinachofanyika katika michezo bila udhamini ama ufadhili, basi utakuwa uwezi uh, kuweza kupata matokeo ama shughuli zenu azii kuenda vizuri. Kwa hivyo uh, Total kuweza kujitokeza na kuingia mkataba na maubia na hawaka ni jambo zuri, kwa sababu ufadhili uh, ndio kila kitu unapata katika michezo. Ufadhili unacheza sehemu yake, inasia sehemu muhimu sana kitu ambacho pengine wengi wangeshangaa ni kwa nini, mbona huu huu mkataba u, ule ambao umegharimu una pesa ngapi bado hahajatangazwa ama kimepichwa? Jua katika mambo ya ufadhili huwa kuna vitu mnakubaliana kwamba tu tutawafadhili. Sasa pengine kuna sehemu fulani ambazo ama maeneo fulani ambayo pengine zile sente hazija- hazija- hawajakubaliana kwamba hapa nditumia kiakiasi fulani cha pesa. Ikiwa atakubaliana kila kitu, basi ndiyo itabidi watangaze rasmi. Sasa ufadhili ama udhamini utakuwa ni kiasi fulani cha senti. Kwa hivyo hadi hivi sasa washakubaliana moja kwa moja kwamba ufadhili utakuwa ni wao kwanzia mwaka ujao. Lakini ni mambo madogo madogo wanaangalia kwanza eh, kwa sababu ule udhamini unapochukuliwa e, eh, wanachukua kila kitu. Pengine watoto wanasema sisi hatuwezi kuchukua kila kitu. Pengine tu sema kwa mtu acheka, sema no. Mtu ache fisi. Pengine ufadhili eh u, ifu, kwa kupi huu ndio ufadhili unavyoangaliwa. Kwa hivyo nadhani wakikubaliana kimsingi basi watatangaza moja kwa moja utakuwa umegharimu pesa ngapi. Ah <laughs> Hatua e, ya, ya, ya, ya, ya shirikisho la soka barani Afrika, kafu inahitimisha kipindi cha miaka takribani kumi ya kampuni ya mawasiliano barani Afrika ya Orange, ambayo ndio ilikuwa inadhamini mashindano mbalimbali ya soka barani Afrika, na cha kushangaza mimi ni kwamba e, Ha, kiasi cha halisi cha fedha ambazo zi, zi, zi, zimetolewa zime kwa ajili ya udhamini hakijatangazwa, na hii bado inaendelea kutilia shaka mamlaka ya soka barani Afrika kafu, ambayo chini ya Rais Issa Hayatou imekuwa ikituhumiwa katika kipindi cha muda mrefu sasa hivi kwamba shirikisho la soka barani Afrika limegeuka kuwa mahali binafsi ya watu Katibu Mkuu Isha Mwera ila mlani wa Kafu naye kuna fichwa nini hapa? Ndo hoja ambayo mimi ninaiona inaweza kama kwamba bado labda hujakubaliana pana zote mbili, mara zote mpaka inafikia hatua ya, ya mkataba wa kutiwa saini, maana yake mnakuwa mmekushakubaliana alafu mnaweka hadharani. Ndio maana tunaona mkataba ambao inasainiwa pengine barani Ulaya baina ya shirikisho la soka na na, na wadhamini mbalimbali, mashirikisho ya soka barani Ulaya yanaweka wazi ama hata klabu tunaziona sasa. Kwa nini Afrika tunaficha? na nafikiri huu uh, okay, ya, ya na, na, na ni na mkakati wa Raisi Isa ya tu pengine kuendelea kudhibiti taasisi na kuwafanya walio nje ambao wanatamani kuingia bado wasiwe na nafasi. Utakumbuka kwamba katika kipindi cha miaka hivi karibuni, baadhi ya viongozi wa soka katika kutoka mashirikisho ya Afrika kama vile Daniel Jordan wa Afrika Kusini walijaribu ku, kuhoji juu ya mikataba ambayo inaingiwa na shirikisho la wa soka barani Afrika kafu, lakini mwisho wa siku akajikuta kafu inatunga sheria ambazo zinaondoa katika ule mfumo wa waku, kuendelea kukosoa eh, ama pengine kutaka hmm, kuingia kuongoza shirikisho hili hmm, lakini nafikiri eh, kampuni ni sahihi sana, kwa sababu licha tu ya kuwekeza katika swala zima la mpira, bali imekuwa ikiwekeza katika mataifa mengi barani Afrika katika maswala ya miundombinu, uchumi na biashara ya gesi pamoja na mafuta, katika takriban ta, ta, ta, mataifa zaidi ya arobaini barani Afrika. Kwa hivyo uwekezaji wake una, ni, ni, ni, ni, ni, ni ambao mkono tuna kuungwa mkono na ni ambao umekuwa ukipigiwa kelele kila kunapokucha Na natofautiana kidogo na Antonio Rushe kwa sababu mpaka kufikia kama alivyosema Freddy mpaka mmefikia hatua ya kutangaza, manake uh, kila kitu kimekwenda sawa, manake mnatangaza kitu ambacho mmekwisha kubaliana na kiko tayari. Kwa hivyo, kutokutangaza ni kiasi gani uh, cha pesa ambacho uh, Total itatoa kwa ajili ya ufadhili wa muda mi, wa, wa, wa, wa miaka nane uh, lolote la soka barani Afrika, mwenye uthubutu na atakayediriki kujitoa muhanga kwa ajili ya wengine, basi Isa Hayatu pengine atatawala uh, kaf, mpaka mpaka atakaposema mimi basi, ama pengine uh, mpaka pale uh, atakapokuwa hayupo tena duniani, atuombee itokee, lakini labda labda afe Isa Hayatu, labda ndio pengine ka, kaf, inaweza ikawa na mabadiliko uh, ya, ya kiutawala na, na namna ya utendaji wake wa kazi. Na ukiangalia kwa sehemu kubwa ya structure ya uongozi wa wa, wa, wa, wa kafu, umetawaliwa na nchi za magharibi. Nafikiri, na ndio maana nchi za kusini mwa Afrika Afrika wapo, wapo tu tu, mi nasema wapo wapo kwa sababu wanapelekwa, ni kama uchukue kundi la kondoo. Najua kondoo ni mtu ni mnyama ambaye mtifu sana, ukimsukuma yeye anaenda. Lakini na ndio viongozi wa wa wa Afrika wanisamehe, natumia kufanisha na na kondoo, lakini ni kondoo ni mnyama mzuri ambaye, yeye ukimpa tu chakula akala, akashiba utamchunga vizuri, na utamchunga vizuri, utapata shida. Ndivyo ambavyo viongozi wa nchi za kusini mwa Afrika wanaoongoza mashirikisho ya soka no, walivyo kwa Issa Hayatou hawawezi kumsaliti. Kama utakumbuka, wakati fulani Kalusha uh, Bwalya alijaribu uh, kugombea nafasi ya urais wa wakaf, kafu ikapiga marufuku, ikaitisha kikao, Issa Hayatou akafuta uh, utaratibu uliokuwa unatumika awali na ku, na kwamba watu wa kamati ya utendaji ya juu ya wale watu watatu tu ndio wanaonea urais. Kwa hivyo ni, ni shida iliyoko uh, Afrika. Daran Afrika na mko, ni kwa bahati mbaya sana muda wetu umefika mwisho, lakini kesho Pietro azungumzie ni kwa baraza la soka Afrika mashariki na kati, SEKAFA, aliyeshindwa kupata mwenyeji wa Afrika kupata wa michuano wa klabu bingwa Afrika mashariki na kati. Lakini kwa leo tuachie hapo. Asante sana wachambuzi wetu Emmanuel Makundi na Fredrick Moko kwa kufika hapa studio, kwa katika uchambuzi huu wa jukwaa la mchezo. Asante asante asante, asante sana sana sana Antonio Roche ukiwa hapo mjini Mombasa. Mimi pia jina langu ni Victor Abuso na utakie jioni njema. Asante sana na kwa heri na msikilizaji nami sina la ziada naitwa sabina crispin na bigambo shukrani kwa muda wako kwa heri na msikilizaji na hadi kufikia hapa, sina la ziada kutoka studio hizi za RFI Kiswahili jijini Dar es Salaam Tanzania. Ulikuwa na misabina crispin na Bigambo. Shukrani sana kwa muda wako, hadi wakati mwingine, na kutakia jioni njema. Lakini punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Kwa heri na usiku mwema.