Amani ya Mungu yo pamoja nawe popote pale ulipo. Ni saa kumi na mbili kamili jijini Nairobi na Dar es Salaam nchini Kenya, ni sawa na saa kumi na moja kamili majira ya Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Jina langu ni Ali Bilali. Karibu katika matangazo haya ya jioni leo siku ya Jumatatu, Julai 25 mwaka 2016. Victor Buso ndiye msimamizi wa matangazo haya, kwenye mitambo ni Emmanuel Mbando. Tuna mengi ambayo tumeandaa, lakini kwanza tuanze kwa muhtasar. Watetezi wa haki za binadamu wa shirika linalotetea haki, shirika la kutetea haki zetu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameeleza wasiwasi wao kuhusiana na mauaji yanaendelea kutokea katika eneo la ufalme wa Bwito. Kiongozi wa upinzani nchini Uganda Kizza Besigye kwa mara nyingine alikamatwa na polisi na kuzuiwa katika kituo cha polisi cha Jinja Road jijini Kampala. Na mkutano mkuu wa chama cha Demokrati nchini Marekani unaanza leo Jumatatu mjini Philadelphia. Kuna hayo bila shaka na mengine, karibu Kumbuka mpenzi msikilizaji, kwamba matangazo haya wanaweza pia kuyapata kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com, lakini unaweza ukashiriki matangazo haya iwapo watoto watatutumia ututu, ujumbe mfupi kupitia mitandao yetu mbalimbali mbali ya kijamii hususan Facebook, Twitter na Instagram ukiandika tu RFI Kiswahili. Watetezi wa haki za binadamu katika shirika la tutetee haki zetu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wanasema wanahofia mauaji yanaendelea kutokea katika eneo la ufalme wa Bwito. Watu zaidi ya ishirini wamepoteza maisha katika siku za hivi karibuni. Mwandishi wetu wa Goma, Chube Ngurombi, ipoje hii shirika la raia jimboni Kivu Kaskazini pamoja na muungano wa jumla shirika 40 zinazotetea haki za binadamu katika shirika tutetee haki zetu, wamejulisha hii Jumaatatu wasiwasi walionao kujitokeza na mauaji makuu katika usulutani wa Bwito jimboni Kivu Kaskazini, kuona kuwa katika kipindi cha wiki moja iliyotoweka zaidi ya watu 22 waliuawa kinyama, nyumba zaidi ya 45 kuteketezwa kwa moto, watu zaidi ya kumi na wawili kujeruhiwa kwa upanga na wengine kutekwa nyara, familia zaidi ya elfu mbili kukimbia makadhi yao wakihofia kuuliwa na waasi wanaomiliki silaha. Toma Dake, kiongozi wa shirika la raiaji monikivu Kaskazini, alijulisha kuwa kwa yote hayo viongozi wa serikali wawe chonjo. Kesho, kesho kutwa habari ya jenosaida itasikilika kwa sehemu hizo. wa viongozi wa wa jeshi ni lazima wafanye kazi yao ya kusekurize kila mtu bila kuangalia kabila yake. Ya mwisho ni kwa sehemu za serikali yetu, serikali ya Kongo, ni lazima iangalie ni kipi kingefanyika. Blasidi Nzilamba, msemaji wa shirika la tutetee haki zetu jimboni Kivu Kaskazini, alijulisha kuwa viongozi wa kimataifa na hao wa Kongo wangefanya kila juhudi kujionea wenyewe mauaji yanayoendelea kujitokeza mara kwa mara katika usulutani wa Bwito. Ndio sababu tunawaita wote na dunia nzima wafike tena hapa kuja kujionea ucha, machafuko na ambayo itaenda kutupeleka kwa mauaji ya kimbari kama hatuchukue jukumu letu kama raia kama viongozi na kama wa, wasaidizi wote wema. Raia waishio katika usultani wa Bwito wilayani Ruchuru wanachoendelea kutafuta mchana na usiku ni kulilia usalama pekee, kurejea katika maeneo yao. Si hapa kwetu Bwito tunaeze omba amani, jua amani ikakuwa, tutalima watoto watasoma bie na kila kitu kitaendelea mzuri. Tunapenda tunateseka sana. Giome Nchike, msemaji wa jeshi la taifa FRDC katika operation za kivita Sokola ya Pili jimboni Kivu Kaskazini ashuhudia wanachoendelea kupiganisha: population yetu iwe na amani, ya muhimu cooperation na arme, arme ikopale kwa ajili ya kuchunga population yetu. Kama hatuwachunge population yetu, tutachunga tena nani? Kutoka Goma, mimi ni Chube Ngorombi ni kiripoti kwa niaba ya RFI Kiswahili. Kiongozi wa upinzani nchini Uganda Kiza Besigye kwa mara nyingine tena alikamatwa na polisi na kuzuiwa katika kituo cha polisi cha Jinja Road jijini Kampala. Besigye alikamatwa wakati akiwa njiani kwenda mahakamani kusikiliza kesi dhidi yake na meya wa jiji la Kampala Erias Lukwago kwa tuhuma za kutotii masharti ya polisi, kesi ambayo mahakama imetupilia mbali. Kiongozi huyu wa upinzani alikamatwa baada ya kuanza kufuatwa na wafuasi wake na kukatiza shughuli za kawaida katika jiji la Kampala. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Kenneth Lukwago, mchambuzi wa siasa za Uganda ambaye amefuatilia tukio hili akiwa jijini Kampala. Uh, ni kweli Dr Besigye alishikwa tena leo muda wa asubuhi, akapelekwa kwenye polisi ya Jinja Road. Alikuwa akitoka kwenye mahakama ya Makindye ambapo alikuwa ameshinda tu kesi ambayo ilikuwa ilifunguliwa uh, mwaka uliopita. Hapo alipomaliza kuonekana kwenye mahakama kama hiyo kesi ameshinda, pamoja na Lord Mayor wa hapa Kampala, wakajaribu kuendelea kwenda zao tu ama kurudi nyumbani. Alitaka arudi kwenye ofisi yake moja iko kwenye Katonga Road, lakini polisi ikampinga, na ikaendelea hivyo paka walipoleta gari ingine ikavuta gari yake na kumpeleka kwenye kituo cha polisi cha Jinja Road. Naam Kenneth, kuna taarifa kwamba, uh, kiongozi huyo wa upinzani huko Uganda alikamatwa kwa tuhuma za kutotii masharti ya polisi. Unafikiri kukamatwa kwake kwa mara nyingine tena kutakuwa kuna sheria nini? Kwanza, ukifuatilia kesi za aina hizo ambayo serikali imefungua kwa Dr. Besigye ni mingi sana, lakini unaona hata kwenye mahakama serikali yenyewe imeshinda kuwaleta ma witness ya kuendeleza na hizo kesi, na polisi inasema ati amevunja sheria. Sauri walimwambia uh, awache kutembea na watu yeye yeah, akakata lakini yeye anasema yeye ajaenda kwenye redia akatoa tangazo lolote kuambia watu wakuja wamfuate. Watu wanamwona tu na wanamfuata. Alijaribu kuelezea na kuambia, mimi sijaita mtu yote kunifata, naenda zangu, naenda kwenye ofisi yao. Wakasema, wewe oh, umevunja sheria, tunakupeleka uh, gereza. Kwa maana hiyo, Kenneth kama nakuelewa vizuri, kukamatwa kwa bwana Beseje uh, kunafuatia sababu za kutatiza shughuli za kawaida katika jiji la Kampala. Unajua, ni ni kitu tofauti ni kitu sana. Sasa kufahamu kabisa, sauri Dokta Besigye anakwambia anaenda zake, na akiwa akienda nyumbani kwake Kasangati ni lazima apite karibu na mji wa Kampala. Akiwa anaenda kwenye ofisi yake Katanga, akienda kwa ofisi ya chama cha FDC lazima apite katikati ya mji wa Kampala, na bado mi nafikiri pengine serikali na polisi wanababaika bure, lakini haijatokea shida lolote hapa, na kwa hivyo nafikiri ni siasa tu ni mtazamo wake Kenneth Lukwago, mchambuzi wa maswala ya siasa za Uganda, ambaye alikuwa akizungumza na mwenzangu Ruben Lukumbuka. Ikisahilia huko huko Uganda, raisi wa taifa hilo Yoweri Kaguta Museveni amemshauri rais wa Sudani Kusini Salva Kiir kukubali wanajeshi wa kimataifa wa kulinda amani kuja nchini mwake. Viongozi hao wawili walikutana jijini Kampala mwishoni mwa juma iliyopita kujadili hali ya kiusalama nchini Sudani Kusini, hasa jijini Juba. Ripoti zinasema kuwa rais Kir alimuomba rais Museveni msaada wa kijeshi. Wakati huu makamu wa kwanza wa rais Riek Mashar kuondoka Juba wiki moja iliyopita na, na hafahamiki alipo. Mwishoni mwa juma jenerali Taban Dengai alitangaza kuchukua nafasi ya Mashar, hatua ambayo imelaani, imelaaniwa na upande wa mashar mwenyewe. Wakili Ujunga Gina ni mchambuzi wa siasa za kimataifa. Anazungumzia swala hili akiwa jijini Nairobi, Kenya. Mkutano kati ya Bwana Salva Kiir na Bwana Museveni inaonekana ni mkutano ya kuendeleza zile mbinu ambazo tayari zinafanya kazi huko Sudani ya Kusini ya kubadilisha uongozi wa SPLM upande wa Riek Machar na kuweka mtu ambaye hajachaguliwa na wanajeshi ya upande huo, wale wanachama ya upande huo. Kwa hivyo inaenda kinyume ya ile mkutano au uamuzi wa Kigali, ya kwamba nji ambazo zipo mpakani mwa Sudan, watapeleka huko majeshi yao kusaidia kulete kumaliza uhasama kati yao wa kundi husika maji. Sasa inaonekana hiyo mkutano huu imemwagia maji, haitakuwepo sasa. Ni sauti yake wakili Ojonga Gina, mchambuzi wa siasa kimataifa, ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Miili ya watu 41 waliopoteza maisha baada ya kuzama wakati wakijaribu kuingia Ulaya imeokotwa katika ufuko wa Sabrata, mji uliopo magharibi mwa Libya. Kundi la watu waliojitolea lilishughulikia maiti za watu hao baada ya boti waliokuwa wakisafiria kuzama kwenye umbali wa kilomita 70 magharibi mwa Tripoli taarifa zinaeleza kwamba watu hao huenda walizama katika kipindi cha siku tano aidha sita zilizopita. Mkutano mkuu wa nchi wanachama wa Umoja wa Nchi za Kiarabu umefunguliwa leo kwa mara ya kwanza jijini Nwachot nchini Mauritania. Huu ni mkutano wa 27 unaowaleta pamoja viongozi wa muungano huo kutoka mataifa 20 mataifa 22 kujadili maswala mbalimbali ikiwemo swala la usalama . Ajenda kuu ya mkutano huu ni kujadili mbinu za kupambana na ugaidi, mizozo ya kikanda, na uwepo wa jeshi moja la nchi za Kiarabu. Miongoni mwa mataifa ya Kiarabu ambayo yanaendelea kukabiliwa na swala la ugaidi, hasa kuhusiana na kundi linalojiita Islamic State, ni pamoja na Libya, Siria, Iraq na Yemen. Viongozi hawa wanaweza kuja na mbinu gani kukabiliana na ugaidi katika baadhi ya nchi hizo? Hamdun Marseli, mchambuzi wa siasa kimataifa, anazungumza akiwa Geita nchini Tanzania. Mara nyingi mkutano huu tunaweza kuita ni mkutano wa kiutamaduni, lakini haswa kimsingi ni mkutano wa dharura kwa sababu mataifa mengi ya Kiarabu sasa hivi na ulimwengu wa Kiarabu kwa ujumla umeghubikwa na mgogoro na migogoro mikubwa sana inayotokana na uvamizi, mauaji na vurugu ya kila jinsi, lakini haswa hiki eh, kitu kinachoitwa ugaidi na ndio maana leo utaona kule wakikutana kujadili masuala ya ugaidi, na ni jambo kubwa sana, ni ajenda kubwa sana ulimwenguni sahivi, vengine wakati watu wakijadili uchumi na maisha ya watu, lakini jambo hili litakuwa juu ya ya, ya, ajenda zote ugaidi, kwa maana ya usalama wa watu, na unafanyika Nouakchott Mauritania kwa sababu moja kubwa kwamba makundi makubwa ya kigaidi duniani yale yanayohesabika makundi ya kigaidi ikiwemo ISIS yamekuwa yakitumia zaidi ardhi ya Afrika. Ni mtazamo wake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa akizungumza akiwa mjini Geita nchini Tanzania. Saa kumi na mbili dakika kumi na mbili majira ya Afrika Mashariki. Jina langu ni Ali Bilali na nakukaribisha uh, kuendelea kuwa nasi katika matangazo haya ya jioni kutoka Radio France International. Mkutano mkuu wa chama cha Demokrat nchini Marekani unaanza leo Jumatatu, mjini Filadelfia. Ajenda kuu ya mkutano huu ni kumthibitisha B Hillary Clinton kama mgombea wa chama hicho kupambana na Donald Trump wa chama cha Republican kuwania uraisi mwezi Novemba. B Clinton anaweka historia kwa kuwa mgombea wa kwanza wa kike kuwania uraisi nchini humo. Mkutano huu wa siku mbili unakuja pia siku moja baada ya kiongozi wa chama hiki Debi Wasman Shuls kutangaza kuwa anajiuzulu baada ya kuvuja kwa taarifa kuwa viongozi wakuu wa chama hicho walikuwa hawataki mpinzani wa Bi Clinton Beni Sanders kuendelea na kampeni zake. Ayubu Mwangi ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumzia suala hili akiwa Mombasa nchini Kenya. Uh, kimsingi ni kwamba uh, demokrasia nchini Marekani ina- inawaruhusu eh, wanachama kufanya kongamano ambapo mwanasiasa anaidhinishwa kuwania ama kugombea urais na hivyo ndivyo huu mkutano utakavyokuwa unafanyika, lakini licha hivyo ni kwamba unafahamu kumekuwa na kashfa ya zile barua pepe ambazo zilikuwa zinaonyesha kwamba ni e, kama chama kilikuwa kinampendelea Hillary Clinton kuliko yule Bernie Sanders e, e, mwenyewe ame- amejiuzuru kwa sababu uh, yeye alikuwa ni afisa wa ngazi za juu katika chama na inaonekana kama ambaye ndiye aliyehusika katika zile barua za kutompendelea Bernie Sanders, ili awe awe mgombea kiti cha urais cha Marekani. Kwa hivyo inaonekana ni kama ilikuwa ni aibu kubwa kwa maafisa wakuu wa chama e, kutoa barua ambazo zinaonyesha kwamba walikuwa wanampendelea mtu fulani kuliko mwingine. Ni mtazamo wake Ayubu Mwangi mchambuzi wa siasa za kimataifa ambaye alikuwa akizungumza wakiwa Mombasa nchini Kenya. Raia wa Siria aliyejiripua jana Jumapili wakati wa tamasha la muziki katika mji wa Asbach kusini mwa nchi ya Ujerumani anadaiwa kwamba ni mfuasi wa kundi linalojiita Islamic State kwa mujibu wa mkanda wa video uliokutwa kwenye simu yake ya mkononi. Taarifa zinaeleza kwamba uh, mtu huyo alitekeleza kitendo hicho kwa jina la Uislamu kwa kuwapinga raia wa Ujerumani wanaojiweka kwenye mstari wa mbele katika kuupiga vita Uislam. Watu 15 walipoteza maisha katika shambulio hilo, akiwemo mlipuaji nam. Kabla ya kuelekea viwanjani, tuangalia hapa ujumbe mfupi unasema, hata Hitler alikuwa mbabe kama Trump. Unaitwa kivyake kiwa Tunduru, na mwengine anasema unaitwa izyake, u, u, iz, izyaka tumbo upo Morogoro, unasema lazima kuwepo na kipimo maalum cha adhabu na wengine wanasema kikao cha Rais Museveni na Salva Kiir kiwe na matokeo mazuri tena yatakayosaidia Sudani Kusini. Sabaliganga wa Namtumbo, Ruvuma, na wanasema siku ya mashujaa. Je, mashujaa ni wale waliokufa au na walio hai? Kama na walio kama walio hai mbona hawakumbukwi? Unaitwa kivyake ukiwa huko Tunduru. namtu naelekea viwanjani tayari. Niko naye studioni hapa Ruben Lukumbuka, karibu. kuna nini? <laughs> Asante sana Ali Bilal, na nianze na taarifa ambayo imetufikia hivi punde kutoka shirikisho la soka duniani FIFA, ambapo imearifiwa kuwa rais wa shirikisho hilo Gianni Infantino na katibu mkuu Bi Fatma Samura wanazuru nchi ya Nigeria kwa ziara ya siku tatu. Lengo hasa viongozi hao waliwasili mjini Abuja mwishoni mwa juma uliopita na hivyo kukaribishwa na rais wa shirikisho la soka nchini humo NFF Amaju Pinnick. Hii ni ziara ya pili ya uh, rais huyo wa FIFA uh, barani Afrika, msikilizaji, tangu kuchaguliwa kwake kuwa rais wa FIFA baada ya kufanya ziara nyingine kama hii nchini Sudan kusini mwezi Machi kati ya kufungua ofisi ya shirikisho la soka nchini humo, huko Juba. Infantino pia amekutana na viongozi wa vyama vya soka kutoka mataifa ili kujadili masuala mbalimbali ya maendeleo ya soka katika nchi zao. Mm -hmm. Miongoni mwa uh, viongozi uh, wa soka kutoka mataifa hayo ya bara la Afrika ni pamoja na Kwesi nya uh, nyan, Nyantakyi kutoka huko Ghana na Lamin Kaba Bajo kutoka Gambia uh, Juneidi Basha Timo kutoka Ethiopia naye Andrew O Chamanga, Zambia, hao ni miongoni mwa viongozi wengine wanaoandamana na shirikisho la soka duniani. Naam. Na shirikisho la kupambana na matumizi ya dawa za kusimua misuli zilizopigwa marufuku kwa wana michezo duniani, WADA, limesema limesikitishwa sana na uamuzi wa kamati ya kimataifa ya michezo ya Olympic, IOC, kutoifungia Urusi kushiriki katika michezo ya Olympic itakayoanza tarehe tano mwezi ujao huko Brazil. WADA yenye makao yake huko Montreal nchini Canada imesema itaendelea kuhakikisha kuwa wana michezo hawatumii dawa hizo ambazo tayari uh, Ali Bilal zimepigwa marufuku kushinda uh, na hivyo uh, shirikisho hilo limekuwa likisema kuwa lilikuwa na ushahidi kwamba wachezaji wengi wa Urusi, hasa wanariadha, walikuwa wakitumia wametumia uh, dawa za kuongezea nguvu mwilini wakati wa mashindano na na wali kitumia dawa hizo kabla hujastaafu. Uh, mimi mimi kwa kweli nimejaliwa na <laughs> kipaji na Mwenyezi Mungu, kwa hivyo kwenye riadha, bila shaka sikuwa na mfano wangu <laughs> uh -huh. Lakini kwa kuwa tayari uzee uh, ndio hivi tena umetupata, kwa hivyo tumestaafu. Lakini hata hivyo, msikizaji, kuhusu taarifa hii Serikali ya Urusi yenyewe imepongeza uamuzi huo wa IOC na kusema ulikuwa wa haki. Urusi sasa inatarajia inatarajiwa, uh, kutuma zaidi ya wanamichezo wake mia tatu katika kushiriki katika michezo mbalimbali mbali, eh, kwenye mashindano hayo. Ni hayo uh, Ali Bilal kama RFI Kiswahili michezo jioni hii na, nam nakushukuru sana Ruben Lukumbuka kwa habari hizo za michezo. Lakini kabla ya kumwita eh, mwenzangu hapa kuhusiana na makala Uh, upande wa pili kule wanaambia makala ipo tayari. Haya, nimpe nafasi uh, Ebi Shaban Abdallah na makala mazingira leo dunia yako kesho. Ni matumaini yangu mpenzi msikilizaji wetu wa RFA Kiswahili pale popote ambapo unapoisikia sikio idhaa hii, ni mzima na ubuheri wa afya, na ni Jumatatu nyingine tulive tena, ambapo kwa takriban dakika kumi tunakutana tena kupitia makala haya ya mazingira, leo dunia yako kesho, ambapo kupitia makala yetu kwa Jumaa hili litaweza kutupia jicho kuangazia juu ya mfumo wa maji taka katika miji yetu katika ukanda wa Afrika Mashariki na na namna teknolojia ya ardhi wave jengwa inavyoweza kutumika katika kukabiliana na changamoto ya utilishaji wa maji taka katika miji yetu katika kanda huu Afrika Mashariki na Kati. Basi kwa takriban madaka kumi kupitia makala haya utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako, Ebisha Bana Abdalla nikusitwe sote. Mwanzo hadi pa tamati ya makala haya kwa na kwa kuanza tu, mpenzi msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, hakika utakubana nami ya kwamba mfumo mbovu wa mitalo ya maji taka katika miji yetu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati kumechangia kwa kiasi kikubwa katika kusababisha magonjwa, lakini vile vile katika suala zima la uchafuzi wa mazingira katika miji yetu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati. Basi jumaa hili kupitia makala yetu ninaye bwana Leonard Gaston ambaye ni mtafiti wa masuala ya mazingira haswa kuhusiana na maji taka kutoka chuo kikuu cha ardhi cha hapa nchini Tanzania. Naye hapa anaelezea ni si gani teknolojia hii ya ardhi wave jengwa inavyoweza kutumika katika kuhakikisha kuwa tunakabiliana na suala zima la maji taka katika miji yetu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati. Nianze pengine kwa kuitambulisha teknolojia yenyewe. Teknolojia yenyewe uh, inajulikana kama ardhi ya ujengwa, kwa Kiingereza wanasema constructed wetland technology. Hii uh, si teknolojia ngeni sana duniani, kwa sababu imekuwa ikitumika maeneo mbalimbali, hasa maeneo ya Ulaya na Amerika, uh, lakini kwa nchi zetu hizi za Afrika ndio inaonekana ni ngeni kidogo nani, kwa sababu Uh, matumizi yake hayajawa ya kiwango kikubwa sana, na tunasema kwamba ni teknolojia mbadala haa, kwa sababu kadha wa kadha ambazo nitazitaja. Kwa hiyo uh, teknolojia hii um, kama ambavyo inajitambulisha kimsingi, ni kama inaigiza kinachotokea kwenye ardhi wevu zile za asili natural wetlands uh -huh. Kwa hiyo wanasayansi wamejaribu kuyasoma yale mazingira ya ardhi oevu ambazo ni asili na kuona kwamba um, kuna namna eh? Uh, kuna michakato pale inafanyika ambayo inasaidia kusafisha maji taka. Kwa mfano, tumezoea kuona mazingira mazingira ya wevu kwa asili ni mazingira yale ambayo yana, yana maji kwa muda mrefu katika mwaka, ama yana, yana maji kipindi chote cha mwaka mzima. Kwa hiyo, na mara nyingi kwa hiyo utaona kwamba mvua ikinyesha maji taka yote yanakimbilia huko mabondeni kwenye hayo mazingira kwenye hizo ardhi wevu na kwa hiyo pale kuna uh, kuna kuna mimea maalum ambayo huwa inaota ambayo inasaidia kwenye kusafisha maji hayo, lakini pia kuna wadudu maalum wanatokea pale, ambao pia wanasaidia katika kufanya kazi ya usafishaji, lakini pia kuna kuna udongo maalum eh, ambao kwa Kiingereza tunasema substrate ambao pia, kwa hiyo kwa hiyo ule mjumuiko mjumuiko wa udongo ule mjumuiko wa mjumuiko wa, wa wa mimea ile pamoja na wadudu ndivyo ambavyo vinasaidia kutengeneza mazingira ambayo yanasaidia yanasaidia kusafisha maji taka. na mahakika utakuwa ukijiuliza, msikilizaji wetu, je, mfumo huu wa usafishaji wa maji taka una faida gani ukilinganisha na mfumo mingine ambayo tumezuia kuitumia katika majumba yetu hapa? Bwana Leonard anaelezea kwa kina juu ya faida za ziada ambazo zinapatikana kupitia mfumo huu wa usafishaji wa maji taka. Hii teknolojia ya ardhi wevu jengwa ina, inajibu hilo swali hmm. moja Uh, sawa, ina, ina, ina, inafanya kazi kwa mjumuiko na teknolojia nyingine. Kwa mfano unaweza ukaiweka pamoja na septic tank, kwa hiyo badala ya soak pit ukaweka hii ardhwvijengwa na yenyewe Uh, ina faida ina faida nyingi zaidi tu ya kutumika kwenye maeneo hata yenye ardhi mfinyanzi au kwenye maeneo ambayo yana ya ya ya kiwango kikubwa cha maji ardhini, lakini pia ina faida ya kwamba inakuruhusu wewe, yale maji ukishasafisha, unaweza ukayatumia kwa shughuli nyingine, kwa mfano umwagiliaji. Yeah, wa mboga, umwagiliaji wa mimea yako, umwagiliaji wa miti lakini pia shughuli, kwa mfano hapa Dar es Salaam hata kuosha magari, tunaosha kwa maji safi. Hayo sio matumizi endelevu ya maji. Kwa hiyo kwa mfano yenyewe inakupa hiyo fursa kwamba shughuli hizi ambazo hazihitaji maji yaliyotakaswa yanayofaa kwa kunywa, kwa ajili ya kuyatumia, basi unaweza ukatumia maji ambayo yamesafishwa, yamesafishwa na hii teknolojia. Lakini zipo, zipo faida zingine nyingi ambazo uh, zinaambatana zina na hii teknolojia. Kwa mfano, uh, ni teknolojia ambayo inatumia eneo dogo zaidi ukilinganisha na teknolojia zingine katika kusafisha maji taka lakini pia a, ni teknolojia ambayo inafaa sio tu kwa matumizi ya, ya, ya levo ya chini, kwa maana ya, ya nyumba ya mtu mmoja au kwa levo ya juu, kwa maana ya jiji, wilaya, a, mkoa. Lakini pia inafaa hata kwa matumizi ya, ya levo ya kati eh. Kwa hiyo chuo, jeshi, a, makazi ya watu wakijumuika pamoja, yote haya, hii teknolojia inaweza ikasaidia katika ku, ku, ku, kusafisha majitaka yao. Nakumbuka kama ndo kwanza umeungana nasi, msikilizaji wetu wa Arifa Kiswahili, kipindi hewani ni makala ya mazingira, leo dunia yako kesho, ambapo kupitia makala yetu kwa juma hili limeweza kutupia jicho kuangazia juu ya mfumo wa majitaka na namna teknolojia ya Earth Wave Jengwa inavyoweza kutumika katika kutatua tatizo la utilishaji wa majitaka katika nchi zetu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na kati, haswa maeneo ya mijini. Basi msikilizaji wetu, licha ya teknolojia hii kuanza kutumika katika maeneo mbalimbali katika ukanda huu wa Afrika Mashariki mashirini na kati, lakini kumekuwepo na changamoto ambazo kwa namna moja ama nyingine zimekuwa zikirusha nyuma teknolojia hii katika nchi zetu, kama anavyobainisha hapa Bwana Leonard ambaye ni mtaalamu wa masuala ya mazingira kutoka chuo kikuu cha ardhi cha jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Uh, ardhi oevu jengwa ya kwanza ilijengwa hapo chuo kikuu cha Dar es Salaam na baada ya hapo imekuwa ikiendelea kutawanywa katika maeneo mbalimbali mbali. Na kwa mfano kupitia chuo kikuu cha Dar es Salaam tu chenyewe kimejenga uh, zaidi ya ardhi oevu jengwa kumi eh, katika Tanzania, mbili mbili zikiwa hapa hapa Dar es Salaam ambazo zilikuwa ni kwa makazi ya watu binafsi, lakini pia mbili zilikuwa mkoa wa Iringa Alafu uh, ikajenga pia hizo ifjengo wa Moshi lakini pia maeneo ya Shinyanga hasa kwenye maeneo ya Magereza ya Maria a uh, Shinyanga penyewe kuliwekwa kuri pia. Kwa hiyo kwa hiyo kwa, kwa upande wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kiliweza kutengeneza zaidi ya hizo ifjengo 10 Tanzania. Ya lakini pia najua maeneo ya Mwanza pia kuzunguka Ziwa Victoria wana mpango pia wa kujenga hizo ifjengo kwa ajili ya kusaidia a uh, kuzuia uharibifu, kuzuia uchafuzi wa maji ya ziwa. Kwa nchi yetu hii ni teknolojia mpya, kwa hiyo inakumbana na changamoto kadha wa kadha. Moja kwa sababu ya, ya, ya, ya ugeni wake, kwa sababu ya kuto kujulikana kwake, ni ngumu kupata uh, mtaalamu sahihi aweze kuku kudizaini, aweze kutengenezea hii teknolojia. Lakini acha tu swala la wataalamu, kuna swala la wajenzi, aidhe ifjengwa ni teknolojia tofauti kidogo eh? ukiacha ukiacha ukiacha uimara wa, wa mfumo wenyewe uimara wa ile wa ile unit ya kusafisha, lakini kuna kuna zile component ambazo zinafanya ili teknolojia iweze kufanya kufanya kazi inavyotakiwa. Mathalan, kujua ni mimea gani unaweka, ni kokoto gani za ukubwa upi eh? Hiyo ni changamoto. Na kumbuka tunapanda mimea kwenye kokoto. Kwa mjenzi wa kawaida hakuelewi hiyo, upande mmea kwenye kokoto, anaona hautaota anaweza akaamua kukuwekea na udongo na haya, kimsingi yanaweza yakasababisha kwa namna moja ama nyingine teknolojia hii isifanye kazi vizuri. nam kufikia hapo, msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, ndipo ninafikia tamati ya makala haya ya mazingira leo. tuniakokesho kwa jumaa hili, hakika utakuwa umejifunza mengi kupitia makala haya. Naitwa Ebi Shaban Abdallah. Basi ni kusiuendelee kuitegea sikio idhaa yako ya Kiswahili ya Radio France International. Msikilizaji wa Radio France International, kwa mara ya kwanza sasa, ukiwa nchini Marekani, unaweza kusikiliza matangazo yetu ya moja kwa moja kupitia simu yako ya mkononi kwa kupiga namba 7124327755 au kwa kudownload application ya RFI bure, application ambayo unaweza kuhifadhi kwenye simu yako ya iPhone, iPad na pia katika simu za Android. brabarakabisa iyoendelea kuitegea siko ni idhaya Kiswahili ya Radio France International na sasa ni saa 12, majira Afrika Mashariki. Karibu kwa aamu nyingine ya matangazo kwa lugha ya Kiswahili. Miongoni mwa wale ambayo tumekukusanyia ni pamoja na Tanzania inaadhimisha siku ya mashujaa hii leo, mashirika ya kiraia ya pwani ya Kenya yataka serikali kuwahusisha katika swala kupambana uhalifu. Na watu wawili wameuawa na wengine 16 kujeruhiwa baada ya kushambuliwa kwa jumba la burudani mjini Florida nchini Marekani. Kuna hayo na mengine, karibu. Usisite mpenzi msikilizaji kututumia ujumbe mfupi eh, kwenye mitandao yetu ya kijamii hususan Facebook, eh, Twitter na Instagram kwa taarifa yote utakayosikia hapa, lakini pia unaweza kutuma ujumbe mfupi kupitia nambari hapa ambayo utaanza alama kujumlisha ama please Tanzania inaadhimisha siku ya mashujaa hii leo. Ni siku ambayo raia wa nchi hiyo wanamkumbuka, wanawakumbuka watu waliopigania uhuru wa nchi hiyo, hasa wanajeshi waliopambana na dikteta wa Uganda Idi Amin Dada miaka ya sabini na kulikomboa eneo la Kagera. Maadhimisho ya mwaka huu yamefanyika mjini Dodoma na kuongozwa na Rais John Magufuli. Rais Magufuli amewaambia Watanzania kuwaenzi mashujaa wa nchi zao kwa kulinda amani wa nchi hiyo. Tunapoendelea kuwakumbuka mashujaa wetu sisi Watanzania, kwa umoja wetu, tudumishe umoja wetu na amani yetu. Tanzania kimebaki kuwa kisiwa cha amani, tusichezee amani. Kila mmoja wetu tulioko hapa na tulioko Tanzania tunapojaribu kufikiria kuchafua amani yetu, tujiulize, tumeikuta amani yetu ikiwa salama, tuijenge na kuidumisha amani yetu. Ni sauti yake rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, John Magufuli, ambaye uh, alikuwa akizungumza akiwa mjini Dodoma uh, hii leo na mashirika kirai ya kiraia pwani ya Kenya yanataka serikali kuwahusisha ya katika suala la kupambana na uhalifu eh, kipindi vyombo vya usalama vikidaiwa kuwakamata na kuzuiwa watu bila kufunguliwa mashtaka. Kutoka mjini Mombasa, mwandishi wetu Antony Aroshe anatueleza zaidi. Hatua hiyo ya kuitaka serikali kushirikisha mashirika kira ya kiraia katika kampeni za kupambana magenge ya uhalifu katika kaunti ya Mombasa ni kutokana na kikao kilichofanywa hivi majuzi kati ya vyombo vya usalama na viongozi wa siasa kuhusu swala la utovu wa usalama. Patrick Renson Wekoma ni mkurugenzi wa shirika la kikristo la kutetea haki za binadamu lenye makao makuu yake hapa Mombasa. Walikuwa kwa wapasu kuitishwa watu wa kisiasa, manake hivyo vikundi huwa vinatokamana na wakati wa siasa na huwa vinachubuka wakati kunakaribia uongozi, na hawa hawa wanasiasa ndio wako nayo magengi yao ili ya kuwapigia debe na kuweza kuharasi watu wengine ili kuweza kuwatishia watakaokuwa wanapiga kura. Kamishna wa kaunti ya Mombasa, Mahali Mohamed, na viongozi wa siasa wa hapa Mombasa walioongozwa na mbunge kwenye bunge la kitaifa Abdul Swamad Nasir walifanya kikao kilioisha na kujadili vile watakavyoshirikiana katika jitihada za kuyakabili magenge yanayotekeleza uhalifu hapa Mombasa. Tumekubaliana, viongozi wanasiasa wetu wametoa kauli ya kuwa watatuunga mkono na hakuna mhalifu ataweza kufata na na siasa kwenda kumtetea. Hiyo ndo ile hakikisho tumepewa. Kwa hivyo sasa jukumu ni letu kama Security officers. Lakini Patrick Renson yakoma anasema kuwa hatua ya kuwashirikisha viongozi wa siasa katika juhudi za kutokomeza uhalifu katika kaunti ya Mombasa si jambo zuri. Kila area ama kila location ama kila ward iko na wa waliokuwa kwa wafanyikazi wa zamani ma ex wanajeshi, tuko na polisi, tuko na ma NSIS wale, wangelichukuliwa pia upya na county commissioner, lakini ikawa ni siri yake yeye kuweza kujua, manake kila location ina watu ambapo angewachukua kama maspai wake wa kuweza kuingia na kuweza kupiana information. Ni kina nani haswa wanaodili na hizo mambo ya ukosefu wa usalama? Wakazi wa kaunti hii ya kitalii ya Mombasa wamekuwa wakiangaishwa na hata kuuawa kutokana na uhalifu unaotekelezwa na magenge ya vijana wadogo wahalifu, ambayo amekuwa kero kwa kusababisha utovu wa usalama kulingana. Mombasa imechafuka kwa uhalifu na vijana wamekuwa wabaya. Ikiwa munawajua wale wanaotufanyia unyama huu wa kuacha watoto famili zikilia Sirikali ina mkono mrefu. Kwa nini watu wetu wauawe? Maanake wajua uhalifo wote waanzia pale pale mashinani, si ati ni watu kutoka nje, ni sisi wenyewe, watoto wetu na ndugu zetu. Nikiripotia RFI Kiswahili kutoka kisiwani Mombasa, mimi ni Anto na Roche, RFI, radio France Internationale. Saa kumi na mbili dakika thelathini na tano majira ya Afrika Mashariki. Somalia inatarajiwa kuwa na uchaguzi wa uraisi na wabungi kwa mara ya kwanza baada ya miaka miaka kadhaa iliyopita, licha ya kuendelea kukabiliwa na mashambulizi ya kundi la kigaidi la al Shabab. Uh, mwandishi wetu wa maswala ya uh, upande wa pembe ya Afrika James Shimanyula na maelezo zaidi. Ingawaje Somalia inatarajiwa kufanya uchaguzi mkuu mwezi ujao, yaani mwezi wa nane, wakuu wa nchi hiyo hawajatangaza tarehe kamili ambayo utafanyika. Hata hivyo, kulingana na rais wa nchi hiyo Sheikh Hassan Mahmud, mipango imekamilika na kwamba kinachosubiriwa ni siku ya uchaguzi. Rais huyo wa Somalia anaeleza umuhimu wa uchaguzi mkuu. Kudumu kwa Somalia kutatokana na demokrasia halisi. Demokrasia hiyo itakuwa halali ikiwa kutafanyika uchaguzi halali. Uchaguzi ambao utawakubali wananchi wa Somalia kupiga kura na kuchagua wawakilishi wao. Own representative. Kufanyika kwa uchaguzi mkuu Somalia kumekaribishwa kwa mikono miwili na Umoja wa Mataifa ambao umekuwa kwenye mstari wa mbele kuhakikisha kuwa kuna amani ya kudumu katika nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Huyo hapa mwakilishi wa Umoja wa Mataifa nchini Somalia, Michael Keating. Tunachotaka kuona ni uchaguzi umefanyika kama ilivyopangwa, kwani ni muhimu kudumisha siasa nchini Somalia. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa nchini Somalia, Michael Keating. Kwa niaba ya Radio France International, idhaa ya Kiswahili, ni mimi James Shimanyula. Viongozi waliokuwa wameandaa tamasha nchini Zambia wametangaza kufuta tamasha hilo la muziki lilokuwa limeandaliwa kufanyika mwishoni mwa juma liopita na ambalo mwanamuziki kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Kofi Olomide, eh, angetumbwiza katika tamasha hilo. Hatua hiyo imechukuliwa kufuatia mkanganyiko ulijitokeza mwishoni mwa juma hili, mwishoni mwa juma liopita uliosababishwa na mwanamuziki huyo wa Congo kumpiga teke mmoja miongoni mwa waninguaji wake wakike, wa kike hadi kufukuzwa nchini Kenya. Koffi Olomide alitakiwa kutumbuiza tamasha eh, juma lililopita, jijini juma lijalo, jijini Lusaka nchini Zambia, lakini kutokana na tukio la kusikitisha lililotokea mwishoni mwa juma lililopita nchini Kenya, uandaji wa tamasha la muziki wametoa taarifa ya kusitishwa kwa tamasha hilo. Hata hivyo, Kofi Olomide baada ya kufukuzwa nchini Kenya siku ya Jumamosi alipokelewa kwenye uwanja wa ndege wa Njili huko Kinshasa, huku akizomewa na mashabiki wa muziki, lakini baadaye alijitokeza mbele ya vyombo vya habari na kuomba msamaha dhahiri shahiri. Watu zaidi ya 30 wakiwemo watoto 16 wameuawa nchini Madagaskar baada ya kutokea moto kwa nyumba walimokuwa wakiishi. Mwandishi wetu Emanuel Mbando na maelezo zaidi. Polisi nchini humo wanasema kuwa moto huo umesababisha vifo vya watu 38 wakati watu wazima pamoja na watoto wao walipokuwa kwenye sherehe. Ni mtu mmoja tu ndiye aliyenusurika katika ajali hiyo ya moto, kwa mujibu wa maafisa wa polisi Wanasema ni watu 39 ndio waliokuwa katika nyumba hiyo kwenye wilaya ya Ambalavato. Hili ndilo tukio baya zaidi la moto kuwahi kutokea katika kisiwa hicho katika siku za hivi karibuni. Ni mvulana mdogo tu ndiye aliyenusurika katika ajali hiyo ya moto baada ya kuruka kupitia dirishani. Inaelezwa kuwa moto huo ulikuwa ni mwingi sana, na baada ya kuanza katika paa la nyumba hiyo ndipo ulipoteketeza nyumba yote. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto. Na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Kiswahili. Saa 12 dakika 40 majira ya Afrika Mashariki. Jina langu ni Ali Bilali, bado niko nawe kukujuza kinachoendelea duniani Juni hii. Watu wawili wameuawa na wengine 16 kujeruhiwa baada ya kushambuliwa kwa, jum, kwa jumba la burudani mjini Florida nchini Marekani. Mwandishi wetu Sabini Krispin na Bigambo, ilikuwaje? Shambulizi hilo limefanyika usiku wa kuamkia leo, huku ripoti zikisema kuwa jumba hilo lilikuwa limefurika vijana waliokuwa wameandaa sherehe. Polisi katika mji wa Florida wanasema wamefanikiwa kuwakamata watu watatu wanaotuhumiwa kutekeleza shambulizi hilo. Watu wanne wanaendelea kupata matibabu baada ya kupata majeraha mabaya. Polisi inasema kuwa bado haijafahamu chanzo cha mauaji hayo ya hivi punde, huku uchunguzi ukiendelea. Marekani imeendelea kukumbwa na mauaji kama haya katika siku za hivi karibuni, wakiwemo maafisa wa polisi. Mwezi mmoja uliopita, watu zaidi ya 40 walipoteza maisha katika matukio mbalimbali ya kupigwa risasi mjini Florida, hali ambayo inaendelea kuzua wasiwasi nchini humo. Ufaransa imetoa wito wa haraka wa kusitishwa kwa mapigano katika mji wa Alepo nchini Siria kwa ajili ya kupisha misaada ya kibinadamu lakini pia taarifa hiyo uh, inakuja baada ya hospitali nne kushambuliwa kwa mabomu katika mji huo unaokaliwa na waasi wa serikali. Mwakilishi wa Ufaransa kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa Francois de Latre amesema baraza la usalama haliwezi kukubali kuendelea kushuhudiwa kwa uhalifu wa kivita na kuli, ambapo ameli, amelinganisha hali iliyopo kwa sasa mjini Alepo na hali iliyokuwa ikishuhudiwa katika mji wa Sarajevo wakati wa vita vya Bosnia nam. Na sasa tuelekee kwenye wasawa mahojiano. Mkutano mkuu wa nchi wanachama wa Umoja wa Nchi za Kiarabu umezinduliwa leo kwa mara ya kwanza jijini Nouakchott nchini Mauritania. Ajenda kuu ya mkutano huu ni kujadili mbinu za kupambana na ugaidi, mizozo ya kikanda na uwepo wa jeshi mmoja la nchi za Kiarabu. Viongozi hawa wana, wanaweza kuja na mbinu gani kukabiliana na ugaidi katika baadhi ya nchi hizo kama Siria, Iraq na Libya? Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na mchambuzi wa siasa kimataifa Abdul Marcel ambaye kwa sasa yupo Geita nchini Tanzania. Mauritania ndio bado, pamoja na kwamba kuna mashambulizi ya kigaidi na nini, lakini bado ni sehemu iliyokuwa salama zaidi katika sehemu zinazoshambuliwa zaidi, kuliko misri yenyewe kuliko na maeneo hata Algeria. Kwa hiyo unaweza ukaona pengine pamoja na kwamba unaweza kuwa ni uchaguzi, lakini bila shaka watu wa intelligence ya hizi nchi atakuwa watakuwa wamefanya utafiti mkubwa wa kutosha kuona ni kwa kiasi gani rahisi kupalinda pale pahala pengine. Hamduni, unafikiri mbona mkutano huu ufanyike huko Nouakchott, Mauritania? Ni e, e, ni sawa sawa Nouakchott. Unafanyika Nouakchott kwa sababu e, mataifa mengi ya Kiarabu e, yana ya, ya, ya, mgogoro mkubwa mgogoro mkubwa sana sana sasa hivi katika, katika, katika ulimwengu wa kigaidi tuseme na... na kufanyika mkutano huu Afrika ambako Mauritania ndio anakuwa mwenyeji kunaashiria kwamba pengine Afrika lazima itupiwe jicho la tatu kwa sababu ya maeneo yake makubwa geographical setup, yani muundo wake wa kijiografia, lakini vilevile tabia na tamaduni za watu wa Afrika, na mchanganyiko huu pengine unaweza kuwasaidia magaidi kujichanganya na pengine bila kujulikana kwa urahisi. Huu sio mkutano wa kwanza kufanyika katika uh, kujifunza zile mbinu uh, za kupambana na ugaidi duniani pamoja na kwamba tumeshuhudia baadhi ya mikutano imefanyika tu, bali mashambulizi yanaripotiwa siku baada ya siku, pengine unafikiri ni juhudi gani za ziada zinastahili kufanywa katika kukabiliana na hawa magaidi? Ni jambo moja aliwahi kulisema siku za nyuma, lazima tujue chanzo cha ugaidi duniani. Kitu gani? Mara nyingi dunia isiyokuwa na ulinganifu, dunia yenye uonevu, dunia ambayo ubaguzi na kadhalika unakuwa unachukua nafasi, lazima tutaraji mambo kama haya. Bila shaka maendeleo ya dunia, kadri ya watu wanavyoelimika na kukuza teknolojia, yanasababisha mambo haya ya kutokea. Na haya kutokea, haya ndio yanayotokea. Watu wa Ulaya na mataifa yenye nguvu yamewaonea watu wengine wanyonge kwa tafsiri zao walizozipata, na matokeo yake ni kwamba watu wanalipa visasi. Kwa mtazamo wako, unadhani juhudi za viongozi mbalimbali mbali duniani katika kupambana na ugaidi zinapiga hatua? Aidha, unaona zinazaa matunda, ukupiga uh, hatua bado, hakuja kuja kuzuri zaidi, kwa sababu utaona Ufaransa inashambuliwa, Ugiriki, Uturuki na kadhalika. Lakini jambo la msingi hapa ni kuona ni kwa jinsi gani dunia inaweza kuwapata viongozi waadilifu, viongozi ambao wanaheshimu taratibu na kuheshimu watu. U, ugaidi huu hutauona, ugaidi si kitu kikubwa. Ugaidi huu, ni matokeo ya kuonewa na dhuluma Nam na, Amduni uh, pengine unafikiri n, nini kifanyike hasa katika kuhakikisha kwamba uh, hawa magaidi wanatokomezwa, yaani swala zima la ugaidi uh, linatokomezwa swala zima la ugaidi liweze kutokomea kwa haraka sana oh. Lakini dunia lazima ijenge mshikamano, na mshikamano utokana na adabu na nidhamu kwa kila mmoja. Kila mmoja aheshimiwe kwa mali yake na alicho nacho kidogo kichukuliwa kwa makubaliano mwafaka kati ya mwenye nacho na yule mwenye kukihitaji, na vilevile kujenga ustaarabu wa kuheshimu mila, desturi na tamaduni za watu pahala pote duniani. Ni mtazamo wake Hamdun Marcel, mchambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa, ambaye alikuwa akizungumza akiwa Geita nchini Tanzania. Na sasa nimpe nafasi Sabini Krispine na Bigambo na makala ya Habari Rafiki. <muchos> Habari. Habari. Habari. Elfiki, habari za leo, msikilizaji popote pale ulipo, karibu katika makala ya habari rafiki, ambapo leo katika makala haya tunaangazia siku ya mashujaa nchini Tanzania. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo. Karibu hfuatani nami ili ufahamu mengi kuhusu siku hii. Na msikilizaji tuanze kwa kufahamu kidogo historia ya siku ya mashujaa nchini Tanzania. Katika kuajali mashujaa waliopigania uhuru na heshima ya Tanzania, mwaka 1968 halmashauri kuu ya taifa ya chama cha TANU chini ya uongozi wa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere iliamua kuweka siku maalumu ya kuwaenzi mashujaa hao, na ikachaguliwa Septemba mosi kila mwaka iwe siku ya mashujaa Tanzania. Septemba Mosi mwaka 1969 ikaadhimishwa siku ya mashujaa kwa mara ya kwanza nchini Tanzania. Siku hii ya mashujaa, msikilizaji, iliadhimishwa Septemba Mosi kwa sababu kuu mbili. Moja, ilikuwa siku kama hiyo Septemba Mosi mwaka elfu moja mia tisa na tano gavana Mjerumani Adolf Graf von Grozen alipotuma simu kwao Ujerumani akiomba msaada baada ya Wajerumani kuzidiwa katika vita ya Majimaji iliyopiganwa kusini mwa nchi ya Tanzania, kuanzia Julai 28, 1905 mpaka Januari 14, 1907. Sababu ya pili ilikuwa ni siku kama hiyo mwaka 1964 jeshi la ulinzi la wananchi wa Tanzania, JWTZ, lilipozaliwa ambapo linaundwa na mashujaa wapiganaji na walinzi wa mipaka ya Tanzania. Lakini kwa nini tarehe hii ilibadilishwa? Mnamo Oktoba 30 mwaka 1978, na majeshi ya Uganda yalivamia kaskazini magharibi mwa Tanzania kwa amri ya dikteta Idi Amin Dada. Novemba mbili mwaka huo, Amiri Jeshi Mkuu ambaye alikuwa Rais Julius Kambarage Nyerere alitangaza vita dhidi ya majeshi ya uvamizi na mji mkuu wa Kampala, Uganda, ukatekwa mnamo Aprili 1979 na wapiganaji shupavu wa Tanzania. Vita hiyo ikapiganwa na hatimaye kumalizika mwanzoni mwa Julai mwaka huo, Julai 25, 1979. Mashujaa waliopigana vita ya Kagera wakapokewa kambi ya Kaboya mkoani Kagera wakitokea Uganda baada ya kumalizika kwa vita ya Kagera, na hapo ndipo siku ya mashujaa ikaanza kuadhimishwa siku hiyo. Lakini haimaanishi kwamba siku hii inawalenga wanajeshi wa jeshi la wananchi pekee nchini Tanzania, bali mashujaa wote wa taifa, kama anavyoeleza hapa msemaji mkuu wa Jeshi la Wananchi Tanzania, Kanali Lubinga Ngemela. sherehe are ya mashujaa ni ya mashujaa wote kuanzia wakati tulipoanza kutawaliwa na wakoloni, kuanzia wakati wa Mjerumani na wakati wa Mwingereza na wakati wa vita vyetu vya nduli Idi Amini, na walioshiriki kukomboa nchi zilizokuwa zikitawaliwa na wakoloni, nchi za Kiafrika vile vile, na walioshiriki kumwondoa nduli Idi Amini wakati amevamia nchi yetu. Kwa hiyo ni za wote walioshiriki katika kupambana na maadui waliotaka kuedha uh, waliotushambulia au waliokuwa na tawara nchi yetu. Kwa hiyo inahusisha pia mashujaa ambao walishiriki katika harakati za ukombozi katika mataifa mengine barani Afrika. Kabisa kabisa zinahusiana na kukomboa barani Afrika, hata Komoro, walioenda Komoro na Seychelles. Aha, na siku hii ya kumbukumbu ya mashujaa ina umuhimu gani kwa taifa? Kwa jeshi na jeshi kwa kwa jamii kwa ujumla. Umuhimu upo kwa jeshi kwanza. Kwa jeshi ni kuwaenzi we, wanajeshi wenzetu ambao wamelitumikia nchi na wameifia nchi, ambayo ni pamoja na jamii kwa ujumla, kwa sababu wanajeshi hawatoki hewani, wanazaliwa na jamii ya kitanzania vilevile jamii kwa ujumla, kwa sababu walioshiriki kwenye mapambano yote na kukomboa hizi nchi si wanajeshi tu. Unakumbuka sehemu zingine wananchi wameshiriki, kama wakushiriki physically, wameshiriki kiuchumi, kwa sababu fedha zilizotumika katika kupambana na haya yote zilikuwa zimezalishwa na wananchi. Nam, baada ya kusikia hayo kutoka kwa Kanali Ngemela, na sasa nawaleta kwako kwa wasikilizaji niliyozungumza nao kutoka nchini Tanzania. Nao wana maoni yao kuhusu siku hii ya Mashujaa. Jina langu ni Pius Dankala, napatikana barabara ya kumi na moja Dodoma, hapa ndiyo karibu. Asante sana ndugu yangu, ujumbe wa leo kwa siku ya Mashujaa eh, Tanzania, nasema kwamba tufanye kazi kwa juhudi na maarifa. Watanzania tuendelee kudumisha amani na upendo, tuendelee kushirikiana, tusiweko na ubaguzi wa kidini wala ukabila, na tuendelee kuwaenzi waasisi wetu wa taifa hili, hasa baba wa taifa kwa kuzingatia mambo yale yote aliyotuasa tufanye kazi kwa juhudi, alafu vile vile wale wazee waliotumikia nchi hii, kama kuna serikali imewa, imewaweka kando kidogo, naomba serikali yangu ya Tanzania iwakumbuke wale wazee, na kama kuna mafao ambao wanadai, walipe mafao yao, kwa sababu wazee ndio hazina ya nchi hii, na ndio waliotuletea huru mpaka sasa hivi tunaishi kwa amani katika nchi hii. Wao tuendelee kuwaheshimu wazee wetu na mna. Wewe binafsi kama Mtanzania unahakikisha vipi kwamba unawaenzi wa sisi na mashujaa wa Tanzania? Mimi mwenyewe nitaendelea kusikiliza viongozi wangu wanachotueleza na kusoma vitabu mbalimbali ambavyo wazee wetu walivyoviandika ili niendelee kuwaenzi na kuishi kwa upendo na amani na kutii sheria za nchi hii bila shuruti, na kama kuna sehemu ambapo penye viashirio vya uhalifu, nitatoa habari kwenye vyombo vya dola. Na, nam nakushukuru sana Piusi kutoka Dodoma, na kutakia siku njema. Asanteni sana Radio France Internationale, asante. Kwa jina naitwa Sombi Mtemi kutoka Singida, Tanzania. Maoni yangu tu kwa leo, siku ya mashujaa hapa nchini kwetu Tanzania, tuwaenzi viongozi wetu wote waliopita, awa mashujaa walioikomboa wa Tanzania yetu, na pia viongozi waliopo sasa hivi wasisahau kuyaenzi yote yaliyopita ya viongozi waliopita wa Tanzania wetu. Siku kama hizi inatakiwa mapumziko yawepo ili watu wakumbuke yaliyoasisiwa uh, na watangulizi wetu wa, waliopigania uhuru wetu wa Tanzania. Nakushukuru sana kutoka Singida, Tanzania. Nakutakia siku njema, asante sana. Na wewe kazi njema, asante. Jina langu naitwa Hussein Nasoro ni mkazi wa Nzega, Tabora, Tanzania. Kwangu mimi, kwa maoni yangu mimi naona ni kama vile mashujaa bado oh, enzi kwa husika ile kauli aliyotoa mbunge ambaye aliyezungumzia kwamba naona bora, ina maana ile sanamu ya mashujaa ina maana itolewe, awekwe msanii Diamondi. Wengi ilijadili sana tukiliona kama inaleta sawa, kwa sababu ina maana watu ambao waliopigania nchi yetu, watu ambaye waliotoa maisha yao kwa sababu ya ya, ya kuipigania nchi yao, eh, wengine walipoteza maisha yao wakapoteza, ina maana yani wa watu wakapigana kwa muda mrefu na na sana, ina maana kwa ajili ya kuitetea nchi yao, lakini watu wakashindwa kuthamini, ina maana kwa sababu ina maana ile sanamu ni nembo ambayo kila mtu akifika pale, kitu cha kwanza ina maana anajua kwamba ina maana ni kitu moja kilichofanyika, ina maana kwa ajili ya kukumbuka mashujaa wetu, lakini tukashangaa mbunge akazungumza kwamba ina maana atolewe yule awekwe Diamondi. Ina maana unatoa wito gani kwa serikali na jamii kwa ujumla? Mashuja tutawakumbuka nasii pia tutawaenzi zaidi, lanichokuwa maana Rais la wangu Joni Pombe Magufuli aitazame hili maana, kwa sababu inamana kumbukumbu ya mashuja iwepo na watu waliopigania nchi hii wakumbukwe na maana wathaminiwe, siku ambayo anatakiwa maana waitenge ni siku ambayo na maana, kwa sababu hata kama wengine wamepumzika sasa, amepumzika maana amejumuika pamoja pale kwenda kuona ama ilichofanyika, lakini wengine wapo kazini. Namana nakushukuru sana, kutoka Nzega, Tabora, na kutakia siku njema, aya kazi njema, asante. Asante. Eh, unaongea na Wilson Peter. Niko Kasindaga Mureba, Kagera, Tanzania. Kwanza kabisa nipende kuwapongeza wale wote mashujaa waliojitoa kwa kuweza eh, kupigana katika vita vya Kagera pamoja na kuikomboa nchi yetu hii ambayo eh, ilikuwa imevamiwa na Idi Amin kipindi kile, na kuhusu maadhimisho ya leo, kwa kweli ningependa tu kwamba Tuazimishe maazimisho kwa vitendo, sio kwa maneno tu, hasa tukiwaenzi wale mashujaa waliopoteza maisha na wale waliopo, kwa vitendo na kwa kuwajali pia. Serikali iweze kuwajali na kuweza hasa kuwafikiria wale wote ambao waliweza kuhusika katika mapambano hayo au katika ukombozi huo. Nakushukuru sana, kutoka Muleba, Kagera, Tanzania na kutakia siku njema. Asante, kazi njema, tuko pamoja hapo studio. Asante hadi hapa, msikilizaji, mimi sina la ziada na kushukuru sana kwa kuwa nami katika makala haya. Bila shaka umefahamu mengi kuhusu siku ya mashujaa nchini Tanzania. Hadi wakati mwingine, ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo, kwa heri. Habari. Habari. Habari. Habari. Nam shukran sana Sabin Krispin na Bigambo. Kabla ya kukuaga mpenzi msikilizaji, ni kusomea ujumbe mfupi hapa, unasema basi, mwanamuziki wetu kwa filo media aliweza kufanya kitendo kibaya sana, akistahili yeye kufanya vile, lakini ni kufahamishe tu mpenzi msikilizaji kwamba aliomba radhi kwa moyo wa dhati. Ya unasema Mwenyezi Mungu ziweke roho za watu hawa waliopoteza maisha nchini Madagascar katika eneo salama. Unasema habari za muda huu RFI Kiswahili. Unasema ongereni sana kwa matangazo. Unasema ongera nchi ya Tanzania kwa kuwakumbuka mashujaa. Unaitwa mvumilivu mangi eh, wa movo kitangari Tanzania. Na unasema unaitwa Patrick Mang kutoka Msangi Singida unasema kusi, Sudani kusini malizeni mgogoro wenu tumechoka kusikia habari za malumbano yenu kila kukicha na nau mwingine unaitwa unasema RFI unaitwa mvumilivu mangi wa Movo Kitangari Newala Tanzania unasema enyi nchi ya Kongo acheni machafuko ili nchi iwe ya amani jina langu ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe na kusi kujiunga na idhaa hii tena ifikapo kesho asubuhi kunako majali wa chini. Matangazo yalikuwa chini ya usimamizi wa Victor Abuso Fenomitamba, ambaye sababisha matangazo yao kufikia ni Emmanuel Mbando. Tamati ya matangazo yetu kwa lugha ya Kiswahili, matangazo ambayo alikuwa alitokeno nami Ali Bilali, chini ya usimamizi wa Victor Abuso. Kuna mitambo alikuwa ni Emmanuel Mbando, na punde tu na kuunganisha na wenzetu kutoka kwa Paris, Ufaransa.