Amani ya Mungu iwe pamoja nawe popote pale ulipo. Ni saa kumi na mbili kamili jijini Dar es Salaam, Tanzania na Nairobi nchini Kenya, sawa na saa kumi na moja kamili jijini Kigali nchini Rwanda na eneo zima la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakujia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Jina langu naitwa Ali Bilali. Karibu katika matangazo haya ya leo. Uh, Victor Buso ndio msimamizi wa matangazo, fundi mitambo ni Emanuel Mbando. Tunayo mengi lakini kwanza kabisa, muhtasari wa habari. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema itamkamata kiongozi wa upinzani ambaye ni gavana wa zamani wa jimbo la Katanga, Mwesi Katumbi Chapwe, iwapo tu atarejea nchini humo na mwanamuziki maarufu kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Kofi Olomide amekuwa akihojiwa jijini Kinshasa kwa kosa la kumpiga teke mnenguaji wake wa kike jijini Nairobi mwishoni mwa juma lililopita. na Umoja wa Mataifa unasema raia wa Sudani Kusini elfu thelathini na saba wamekimbia makwao kwa kipindi cha wiki tatu zilizopita na mashambulizi mawili ya bomu yamesababisha vifo vya watu 13 mjini Mogadisho nchini Somalia. Kuna hayo bila shaka na mengine, karibu habari kamili. Mpenzi msikilizaji, kumbuka kwamba matangazo haya unaweza pia kuyapata kwenye tovuti yetu ya www.rafikiswahili.com, lakini pia unaweza kushiriki kwa matangazo haya ikiwa tu utatutumia ujumbe mfupi kwenye mitandao yetu mbalimbali mbali ya kijamii hususan Facebook, Twitter na Instagram, ukiandika tu RFI Kiswahili. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema itamkamata kiongozi wa upinzani na gavana wa zamani wa jimbo la Katanga, Moise Katumbi Chapwe, ikiwa atarejea nchini humo. Katumbi ambaye ametangaza kuwania urais nchini humo yupo nje ya nchi baada ya miezi kadhaa iliyopita kwenda jijini London kutibiwa Serikali ya Kinshasa kupitia waziri wake wa sheria Alexi Tambwe Mwamba inasema itamkamata na kumfungulia mashtaka mwanasiasa huyo maarufu kwa kuhatarisha usalama wa nchi hiyo. Mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka 51 ametangaza kuwa atarudi nyumbani kuendeleza harakati zake za kisiasa, lakini hajasema atarudi lini. Juvenal Munubo Mubi ni mbunge wa bunge la kitaifa nchini humo. Anazungumza kwa sasa akiwa mjini Goma mashariki mwa Kongo. mimi uh, maoni yangu kibinafsi kama vile mfanya, naona ya kwamba uh, kama ni shauri inaweza kupana kwa viongozi wa nchi uh, wana memba wa serikali na hata wa mahakama ni kusema ya kwamba si vizuri kwa mpango tumekuwa nayo kuweza kumshika mtia gerezani bwana Katuri, kwani inaweza kuzorotesha ina hali mango juu tumekuwa nao ya na mazungumuzo ya kisiasa, kusudi tuone namna gani kukia mafikiri pamoja na, na kuandaa uchaguzi, kukumbusha kwamba siku imekuwa chache. Akizungumza ya, ya akiwa mjini Goma ni sauti yake Jevedal Munubo ambaye ni mbunge wa bunge la kitaifa nchini DRC. Tukisalia huko uko Kongo, mwanamuziki maarufu kutoka nchini humo a, Kofi Olomide amekuwa akihojiwa jijini Kinshasa kuanzia hii leo kutokana na kosa la kumpiga teke mnenguaji wake wa kike jijini Nairobi nchini Kenya mwishoni mwa juma lililopita. Masaibu ya Olomide yameendelea kushuhudiwa kwa juma la pili sasa, baada ya kukamatwa na kufukuzwa nchini Kenya kutokana na tukio hilo. Waandalizi wa tamasha lingine nchini Zimbabwe hapo jana walitangaza pia kusitisha tamasha la mwanamuziki huyo baada ya tukio hilo. Waandalizi wa tamasha nchini Zambia Polisi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema mwanamuziki huyo mwenye umri wa miaka 60 anashikiliwa kwa mahojiano zaidi kutokana na tukio la Nairobi. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Erikson Ruchuba, mtangazaji wa kipindi cha muziki kutoka Radio Victoire Horizon mjini Butembo, ambaye amekuwa akihojiwa akiwahoji wanamuziki nchini humo akiwemo Kofi Olomide. Ilikuwa pane za saa za asubuhi, ndipo <tipuwa> na mziki oromi <tipuwa> aliweza kuona mapolisi waliweza kuwasili kwenye nyumba ya kwake na kuweza kumkamata ili waweze kumijia kwenye mahakamani. Wanaongea kusema ya kwamba sasa hivi, wakati tunaongea kunapatikana kwenye mahakamani ya ko Gombe, Kinshasa. E, shida ambayo akuwa ni idee ya kwanza, anapashwa kamata pesa yote ambayo alimpatia huko Kenya, aweze kurudisha mwanamke kwa mtu ambayo anastahili heshima na anastahili vilevile protection. Na Erikson rutuba, kuna baadhi ya wanaharakati wa haki za wanawake wameomba mahakama itoe adhabu kali kwa kuwa amemdhalilisha mwanamke kama wao. Kwa mtazamo wako, unafikiri ni adhabu gani? E, pengine mm -hmm, atapewa e, Kofi Olomide, Kofi Olomide anamuomba aweze kutoa pesa fulani kwa ajili ya kuweza kuheshimisha huyo mwanamke, kwa maana yeye ile jambo ambayo anaweza kufanya aliweza kukosea heshima mwanamke wa kongomani wa upekee na mwanamke wa Afrika kwa ujumla. Wanamke wote wa Kinshasa na vilevile wa Afrika wamekwisha ku, kututamaskara kama wa vile mtu mmoja. Mpaka sasa ni kitu gani anatakiwa kufanya baada ya yeye kufikishwa mbele ya mahakama? Eh, tumesikia wengine alifikishwa mbele ya mahakama, wamoja wakiimba ekoti te sikoyo ekoti, kwa maana sasa imeingia. E, e, sasa ni kitu gani sasa anatakiwa kufanya? kusema wakati akamatiwa waweze kuimba nyimbo zake, anapatikana kwa mahakama, nisema kufungwa dale ya siku fulani. <laughs> akicha kufunga ni kunakuwa kaega na pesa ambayo ataweza kulipa kwa huyo mwanamke, nikisema kupitia hii shida hii mambo ambayo kosio mdi anaweza kufanya iweze kutoa fundisho kwa wanaume wote na kwa watu wote ambao wanaishi na wanamke ambao wanasegika na wanamke. Ni sauti yake Erikson Ruchuba ambaye ni mtangazaji wa kipindi cha muziki kutoka radio Victoire Horizon mjini Butembo mashariki mwa Kongo. RFI Radio France Internationale, saa kumi na mbili ni dakika saba majira ya Afrika Mashariki. Ali Bilali bado ni ngali nawe. Wanasiasa wa upinzani nchini Sudani Kusini kutoka chama cha SPLM-O cha Riek Machar wanaonekana kugawanyika baada ya baadhi yao kuunga mkono uteuzi wa Taban Dengai kuchukua nafasi ya Riek Machar kama makamu wa kwanza wa raisi, baada ya kuondoka jijini Juba mapema mwezi huu kufuatia kuzuka kwa mapigano kati ya wanajeshi wanaomuunga mkono na wa rais Salva Kiir. Mwandishi wetu wa masuala ya Sudani Kusini James Shumanyula na maelezo zaidi. Hali ya Sudani Kusini imechukua mkondo mpya baada ya rais Salva Kiir kutangaza kuwa kuanzia sasa jenerali Taban Deng Gai, aliyekuwa karibu na Riek Machar, ndiye makamu wa rais wa nchi hiyo. Tangazo hilo lilitolewa muda mfupi baada ya Riek Machar kutorudi Juba kutokana nauito, na wito uliotolewa na rais Salva Kiir. James Gadet Dak, mmoja wa wasemaji wa Riek Machar, anamshutumu rais Kiir kwa kuchochea mabadiliko yaliyotokea. Salva Kiir, uh, na Taban Deng Gai ndiyo waliochochea mabadiliko yaliyotokea. Kwa hiyo si kundi letu ambalo limegawanyika, licha ya matamshi yaliyotolewa na James Gadet Dak aliye karibu na Riek Machar. Ezekiel Lolgat Kuth, ambaye amekuwa katibu mkuu wa kundi la Riek Machar kwenye serikali ya mpito anasema hatua ya kumteua Jenerali Taban Deng Gai ni muhimu na anaeleza kwa nini. Kwa sababu watu wa Sudan wanaunga kuwepo kwa amani. Amwe watu wa Sudan hawaungi mkono watu binafsi. Wamechoka na mapigano, wanataka amani, na yeyote ambaye anaunga kuwepo kwa amani ataungwa mkono. Uh, in ukiachana the na Ezekiel Gatkuth aliyekuwa wakati mmoja karibu na Riek Machar, hebu tumsikie mtaalamu wa masuala ya Sudani Kusini Alexander Mwaura akimulika sakata ya sudani kusini akiwa mjini Juba. Hii sakata inaweza tatisha kurejesha amani na utulivu. Unafikiria kwamba wakati umefika ambapo nchi ya Uganda inahitajika peleka wanajeshi sudani kusini kuweza kulinda amani? Kitiliwa maana ni kwamba hali ya usalama imezorota, naweza sema hii ni wakati mwafaka nchi ya Uganda kupeleka kiasi kidogo tu ya wanajeshi kuhakikisha ya kwamba amani imerejeshwa na sana sana wananchi wamerejeshwa kwa makao yao. Kauli yake mtaalamu wa masuala ya Sudani Kusini Alexander Mwaura akiwa Juba kwa niaba ya Radio France International idhaa ya Kiswahili. Ni mimi James Shimanyula. Tukisalia huko huko Sudani Kusini, Umoja wa Mataifa unasema raia wa Sudani Kusini wapatao elfu 37 wamekimbia makwao kwa kipindi cha wiki tatu zilizopita kutokana na mapigano kati ya wanajeshi na wanaomtii Rais Alvakir na mpinzani wake Riek Mashar jijini Juba. Mwandishi wetu Viktor Buso na mengi zaidi. Tume ya Umoja wa Mataifa ya kutetea wakimbizi UNHCR imesema idadi kubwa ya raia hao wa Sudani Kusini wamekimbilia nchini Uganda na imebainika kuwa asilimia tisini ya raia hao waliowakimbia makwao ni wanawake na watoto. Raia wa Sudani Kusini walioathiriwa zaidi na mapigano hayo mapya ni wale walikuwa wanaishi katika mji wa Juba na wale kutoka katika eneo la Eastern Equatorial. Kwa sasa raia hao wamefikia katika eneo la Elegu kaskazini mwa nchi ya Uganda ambapo zaidi ya wa wakimbizi elfu kumi na moja wamekuwa wakiishi katika kambi iliyotengewa wakimbizi elfu moja. UNHCR inaomba wahisani mbalimbali mbali kujitokeza kuwasaidia wakimbizi hao. Mbali na wakimbizi hao, wengine zaidi ya laki nane wamekimbilia nchini Ethiopia, Sudan na Uganda tangu kuanza kwa mapigano nchini Sudan kusini mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Shirika la wanahabari wasiokuwa na mipaka RSF limeendelea kulaani vikali hatua ya kukamatwa kwa mwandishi wa habari nchini Burundi, Jean Bigirimana na kuitolea wito serikali ya Bujumbura kumwachia huru mwandishi huo mwandishi huyo haraka iwezekanavyo. Kwa mujibu wa MSF, Jean Bigirimana ambaye ni mshirika wa karibu pia na gazeti huru la Iwachu, anaoziwiliwa na idara ya upelelezi tangu siku ya Ijumaa katika mkoa wa Muramvya katikati mwa Burundi. Mwanahabari huyo anatuhumiwa kufanya ziara za mara kwa mara nchini Rwanda, ambapo kwa sasa uhusiano wa Burundi na nchi hiyo umeingia dosari tangu kipindi kadhaa. Jean Bigirimana alikamatwa wakati akitokea nchini Rwanda ambako alishiriki kwenye mafunzo ya uandishi wa habari. RSF inasema inasikitika kuona hakuna sababu za msingi zinazotolewa na serikali kuhusu kukamatwa kwa mwanahabari huyo ambaye anadaiwa kutiwa nguvuni na idara ya upelelezi saa 12 dakika 12 majira ya Afrika Mashariki. Rais wa Ufaransa Francois Hollande amesema washambuliaji wawili waliovamia kanisa moja la Katoliki katika mji wa Saint Etienne du Rouvray na, kumka, na kumkata shingo padri Jacques Hamel mwenye umri wa miaka 84 walikuwa ni wafuasi wa kundi la Islamic State. Wavamizi hao waliingia ndani ya kanisa hilo wakati padri huyo alipokuwa anaongoza misa na kutekeleza mauaji hayo ya kinyama pamoja na mateka wawili. Mauaji haya yanakuja wiki mbili tu baada ya watu wengine zaidi ya 80 kuuawa katika mji wa Nice baada ya kugongwa na lori wakati wa sikukuu ya uhuru. Rais Holand amelaani mauaji hayo na kusema shambulizi hili linaonyesha kuwa Ufaransa inaendelea kukabiliwa na changamoto za kiusalama avec le ministre de l'intérieur exprimer la solidarité de toute la nation. Tumekuja pamoja na waziri wa mambo ya ndani mahali hapa kuonyesha ushirikiano wetu kwa wakazi wa mtaa huu Saint Etienne ulioshambuliwa na magaidi. Pembeni yangu ni mea wa jiji hili ambalo limempoteza padri wake msimamizi wa parokia ambaye ameuawa kikatili na magaidi wawili wanaojidai kuwa ni kutoka kundi la Daesh. Nimekutana na watu wa familia ya padri huyo na nime wapa mkono wangu wa pole kuwaambia kwamba tuko pamoja na jioni hii nitapokea askofu wa Normandi na kesho nitawapokea viongozi wa kanisa Katoliki, kwa sababu tunapaswa kushirikiana pamoja. Ni wakatoliki wote kwa ujumla ndio wamepatwa na msiba, waumini wa kanisa katoliki yote, lakini hapa ni wafaransa wote ndio wenye kuhusika. Ndiyo sababu tunapaswa kushirikiana pamoja. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Papa Francis amelani vikali mauaji hayo. Hatimaye Umoja wa Mataifa umeipa nafasi hapo jana shirika lisilokuwa la kiserikali katika kamati ya kulinda waandishi wa habari CPJ na kurejelea maamuzi yake ya hapo awali kufuatia shinikizo la Marekani. Kamati ya mashirika yasiyokuwa ya kiserikali kwenye Umoja wa Mataifa ilikuwa imetupilia mbali ombi la kujiunga kwa shirika hilo Mei 26 lakini kufuatia shinikizo la Marekani, iliomba mataifa 54 ya kamati maalum ya umoja wa Mataifa kurejelea upya maamuzi yake. Urusi, China, Rwanda, Vietnam, Zimbabwe zilipiga kura ya kupinga maamuzi hayo, wakati Algeria, Bangladesh, Burkina Faso, India, Pakistan na Uganda zikijizuia kuonyesha msimamo wake. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Bi Samantha Power amesema shirika la CPG ni shirika huru na lisiloegemea upande wowote. Kulinyima nafasi na ya kujiunga na mashirika yasiyokuwa ya serikali kwenye Umoja wa Mataifa, Umoja wa Mataifa utakuwa umepoteza jambo muhimu. Saa kumi na mbili, dakika kumi na tano, na sasa niko naye studio hapa, Ruben Lukumbuka, karibu. Asante sana mwenzangu Ali Bilal, na nianze na a, kama unavyojua msikilizaji, rais wa, wa shirikisho la soka duniani FIFA Giani Infantino yuko ziarani huko, huko Nigeria, na leo amekuwa na mkutano na waandishi wa habari na tayari ametangaza kuwa bara la Afrika litapata nafasi mbili zaidi wakati wa michuano ya kombe la dunia mwaka elfu mbili na ishirini na sita. Hii ina maana kuwa bara la Afrika litawakilishwa na mataifa saba kutoka uh, tano kama ilivyo sasa, na mataifa yatakayoshiriki yatakuwa ni arobaini badala ya thelathini na mbili kama ilivyo sasa. Msikilizaji, Infantino ametoa ahadi hii uh, katika mkutano wake na uh, na viongozi wa vyama vya soka barani Afrika uh, jijini Abuja huko Nigeria. Wakati wa kampeni atakutafuta urais wa FIFA mapema mwaka huu, Infantino aliahidi kuongeza uh, mataifa yanayoshiriki katika kombe la dunia kufikia arobaini. Nimeona picha hapa uh, akishangiliwa uh, hapa na, na rais wa Nigeria kupitia mtandao wa RF, waki, wakati akitoa hadi hiyo ya kuongeza nchi nyingine mbili. Ni kweli kabisa, na, na bila shaka msikilizaji anaweza kupitia tovuti yetu maridadi eh, rfkiswahili.com na, mm -hmm. Na kocha wa Liverpool Jurgen Klopp ameamua kumrudisha nyumbani mchezaji wake beki Mamadu Sako. Mchezaji huyo amekuwa akituhumiwa kutumia uh, dawa za kusisimua misuli, lakini shirikisho la soka uh, huko Uingereza lilipinga, barani Ulaya msikilizaji, UEFA lilipinga tuhuma hizo. mm -hmm. na siku kumi na moja kabla ya michuano ya Olimpic ya mwaka elfu mbili na kumi na sita kuanza, wadau wa michezo ya kimataifa wamegawanyika baada ya kamati kimataifa ya kimataifa ya michezo hiyo ya Olimpic kutoatoa wachezaji wa Urusi eh, kwenye michuano hiyo kufuatia tuhuma za utumiaji wa zile dawa za kusisimua misuli. Shirikisho la kimataifa la tenis, upande wake, pia limewakubali wachezaji nane wa Urusi kwenye michuano ya Olimpik ya Rio elfu mbili na kumi na sita. Tukigusia pia mbio uh, za baiskeli kwenye Uh, mashindano ya mbio za baiskeli huko Ufaransa, Tour de France. Mkimbiaji, mkimbiza baiskeli kutoka Uingereza, Chris Froome ametoa shukran za dhati kwa raia wa Ufaransa uh, baada ya ushindi wake wa tatu katika michuano hiyo ambayo ilitamatika hapo jana katika mtaa wa Champs-Elysees. Kwa upande wake, mkurugenzi msimamizi wa shirikisho uh, lililoandaa uh, mbio za baiskeli huko uh, Paris ameelezea uh, furaha kubwa aliyonayo baada ya kutamatika kwa mbio hizo. Bila shaka nilikuwa, ni jambo zuri sana ni kweli. Nilikuwa napitia hapa naona taarifa uh, wenzetu huwa wanafanya tathmini ya kila jambo mm. kule nchini Uingereza mm -hmm. gazeti la Manchester Evening News lao limefanya tathmini ya katika vilabu vyote kule Uingereza ni klabu, klabu gani ambayo inachukiwa ina zaidi <laughs> na wapenzi wa soka <laughs> Na, na hivyo uh, kuona kwamba klabu ya Chelsea ndio klabu ya kwanza ambayo inachukiwa sana wapenzi wa soka ikifuatiwa oh, na Manchester United. United, uh, <laughs> Hii ni kulingana na, na, na utafiti, utafiti ambao umefanywa na mm -hmm. gazeti hili. Na bila ni malizie na uh, Italia huko ambapo mm -hmm. mabingwa wa ligi kuu ya soka nchini Italia uh, Juventus imepata uh, ubingwa yani klabu hiyo ya Juventus imepata ubingwa wa taji la kimataifa baada ya kushinda Tottenham Hotspurs ya Uingereza kwa mabao mawili kwa moja. Juventus ilipata mabao yake mawili, uh, katika kipindi cha kwanza kupitia wachezaji Paulo Dybala na Medi Benatia, huku Eric Lamela mm -hmm. akifungia timu yake katika kipindi cha pili. Mechi hii msikilizaji, ilichezwa mjini um, Melbourne huko Australia. Ni kushukuru sana, uh, Ruben Lukumbuka karibu ali mm -hmm. RFI. Radio France Internationale. Saa kumi na mbili dakika ishirini, nafasi ni yake Julian Rubavu na makala Afrika Mashariki. Karibu mpenzi msikilizaji uungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapobadilishana na kuelimishana juu ya changamoto kwa raia wa Afrika Mashariki ili kubadilika kifikira na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Leo tunaangazia juu ya changamoto kwa raia wa mipakani kwenye nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki. Utawasikia baadhi ya raia wa mpakani Holili baina ya Kenya na Tanzania wakieleza vilio vyao juu ya vitendo vya magendo na rushwa mpakani hapo. Kupata mengi uungana nami Juliani. Radio France Internationale. Naitwa Yahaya Hamadi Ramadhani. mm -hmm. Biashara hapa kidogo imeyumba kwa sababu kwanza, ukiangalia yani hela yetu imepoteza thamani sana yani. Unapoenda kule unaenda na lundo la hela. mm -hmm. Yani kidogo, yani hela yetu inasumbua sana sana. Na vipi, hali ya muingiliano ikoje hapa? Yani kwa kusema ukweli, yani bado. mm -hmm. Sababu kwanza ukiangalia yani kwa pale kwa pale boda, yani bado maaskari wanasumbua sana. Mnakuta mtu ana, anaenda hapo sokoni kuangalia kitu, wanataka pasipoti. Haya, ukiangalia mtu anatoka Taveta pale anakuja boda, wanataka pasipoti, yani vitu ambavyo bado hawajakaa katika ile hali ya kusema tuna mahusiano mazuri, huenda labda serikali kama serikali lakini wa maofisa bado wana zile corruption za kutaka kula tu watu wadogo, watu wadogo. Serikali inaonekana mbaya, lakini kumbe serikali serikali unakuta na mahusiano mazuri na serikali nyingine, ila wananchi wadogo kama hao wanaenda sokoni kununua vitu vidogo vidogo wanapata shida sana. Eh, unakuta unakuta hapa ni mpakani, mtu amefariki kule Taveta, watu wanatoka hapa wanataka kwenda kuzika, na watu wanataka kwenda kuzika Taveta pale, wanataka ya nyingine. Sawa, lakini kuna kilomita ambazo mtu anatakiwa kidogo, yani 15 kilomita kwenda mbele. Uh, unaona so pale pale si tu za ujanja ujanja hela wanachukua basi kama utaki, wanakuambia urudi ulikotoka, kwani wanapokuandikia kwa unawapa hela, ndio unawapa pesa. Shilingi ngapi? mia sita ya Kenya ama elfu kumi na mbili ya Tanzania. kweli kweli, na ushahidi tunao. Watu wanateseka. Huyu ni kijana wa Kenya. Wewe, umesema unaitwa nani? Mwenda John Kilambi, anachokisema huyu mtanzania ni sahihi ni sahihi eh, eh. ukiingia e, e, pale, yule askari aku, akuone tu kama uyapita kwa kenya e, atakuita akwambie, pitia hapa ndani, ukipitia pale mpaka upigiwe nani hmm, unaambiwa unaenda wapi? Ukisema kama njia panda tuseme, anakupigia tempara anakuitisha mia tatu na huko Tanzania pia ukija una unaitishwa 300. Kwa hiyo pote wanalipa. Hata Tanzania unalipa na Kenya unalipa na kupigia muhuri. Kwa hiyo kulipa kuweka muhuri tu unalipa. Mbona mimi na passport silipi? Unalipa una wewe? Mimi sina, nilipita huko <laughs> <umjia> <laughs> Hapo tu lakini hawako niona. Vipi hali ya biashara ya magendo? Narudi kwako bwana. Umesema bwana nani? Ramadhani ya haya, Ramadhani bwana Ramadhani, nasikia hapa mnavusha sana magendo. Ah, yani kusema kwa magendo kitu ambacho kinatupatia hofu mpakani, kitu cha kwanza maofisa, yani kama maaskari hawahamishi kama boda mm. ya Tanzania kwa sababu kweli haiwezekani ukute askari anakaa kama miaka kumi kumi, na yani ashazoea. Kwa hiyo ina maana huenda kuna vitu ambavyo wao wanajua lakini sisi wananchi tunavijua, lakini tunashindwa kuvisema. Huyo ni polisi? Ni afisa uhamiaji? Unamaanisha askari wa namna gani? Naongelea polisi kama polisi, maana wa Tanzania wao eh, huenda ofisa wa TRA aka, akakataa lakini wao wakamshawishi, au ofisa wa TRA akakubali, akampigia askari fulani, na wakashirikiana na vitu vile vikapita kwa hmm. ono... hiyo hicho hiyo, hiyo vitu unaviona vinapita kwa kawaida, tena vitu vikubwa sana hmm. si tunaviona tu yani, lakini sasa unajua, ni askari ashachukua kwanza. Hichi kituo chetu yani, kiufupi yani, ni kituo kimetawaliwa na corruption yani rushwa sana hmm. sababu kwanza, ukiangalia yani wakiona kama vile bodaboda labda ameonaona anakuja kushikashika bodaboda. Yani kwanza kuna mzee anajiita Babuzuru, yani ashayashika sana yani pikipiki piki, yani bodaboda anasumbua. Babuzuru ni askari na yeye au ni mtu wa eh, kawaida ni askari tu tafiki, lakini yani ashaona kama pikipiki ndio biashara yani. Alafu cha ajabu hata OCS yuko pale ha, hawaulizi askari wake, vipi pikipiki hizi mnazozishika za vijana? Kwa nini mnazishika mnaweka ndani? Ha, hata haulizi. Leo nakuta nimebangaiza, nimepata elfu kumi yangu, nikitoa elfu tano ya mafuta nikipata elfu tano ya kula, basi siku zinaenda unakuta nimeweka elfu makumi mbili zangu pale, mwisho mwezi nimelipa chumba, mwaka ukiisha sikosi elfu tano zangu, unaona. Kwa hiyo siku zinaenda unakuta mi hata na furaha naweza na nkaoa mm -hmm. Naona bwana nikawa na familia <laughs> Lakini yani watu wadogo ki, kiufupi mm -hmm. Kweli watu wadogo ama askari wadogo wadogo wamekuwa ni wasumbufu. Yani kila askari anaeletwa boda yani, anafosi yani, yeye afosi vile anavyotaka aeke sheria zake ili naye atajirike awe na tajirike, au na gari au na hiki unaona <muchas> Maskari wengi ukiangalia hapa hawahamishwi, kwa hiyo mgeni anapokuja anashindwa kuona mwenzangu ana gari, mwenzangu ana nyumba, mwenzangu ana mkwana... kila kitu. Sasa anashindwa vipi? Basi yeye anaingia katika kwanza, kama huyu mzee huyu, nakwambia babu zuri yani, eh, yani amekuwa ni kero sana katika. Kwa nini anajiita kwa u...? na hivyo mnapomwona ni kwa nini Yani ni mtu ambaye anapenda sana kutisha tishia vijana yani akishika pikipiki anatisha, ntakupeleka mahakamani. Sasa wewe umewahi kusikia Rais wa Tanzania na serikali ya Tanzania, maafisa mbalimbali na viongozi mbalimbali wakisema kwamba rushwa ni mwiko, na sasa hivi ni mwisho, kwamba naye kama tuna rushwa lazima uwajibishwe. Wewe unadhani hawalioni hili la hapa nao liliongelea? Wewe mimi naona kama hawaoni katika vituo hivi vya boda Yani, kwanza maaskari ma, wa boda, yani ni kama tu anaenjoy serikali kabisa, sababu kwanza, kitu cha kwanza ni yani kazi wanaoifanya sio ile waliotumwa, sababu kweli mtu hawezi we akiona, kwa, kwa vile yule ana hela yeye anachukua hela, afu kangalia huyu mwingine ambaye ana hela wanampeleka lock up. Unaona bwana, unaona bwana, naomba wewe, hata hamna haja ya kukuandikia notification wewe, we, una makosa mengi Toa elfu thelathini uende zako hapa, kuandiki hapo kuandikii chochote, wanakula wale. Kama wilaya ya Rombo hii, uizi ulikuwa wakati wa nyuma, watu wanaporwa pikipiki zao, lakini wale washajua. Yani basi ni kitu kama vile wanashirikiana nami okay. na mi naongea wala siwaanyi chochote kile mm. hey. We bwana wa Kenya unasikia anavongea huyu hapa, na wewe unaona kitu kidogo kinaendelea sana upande wa Kenya like, uh, kitu kidogo iko bado, lakini huku Tanzania huku hata na kwa usali ndogo anaitisha hela mingi mno. mm. wanakupa risiti hakuna kitu anapeana mtu mm. anaku mahali amekushika hapo hapo, ndio anakuhukumu na mm. anakuitisha hela hata laki, mm. laki mbili, akwambia uyapitia barabara ipasayo mm. makosa kidogo tu, na kuna ambayo unamfahamu hapo katika, au wanaokuwa mpakani hapo nawajua na, na, akina ndula namnyanaito Dula Shaban au ni mm. maafisa polisi au uhamiaji Saji. Makala ni Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya changamoto kwa raia wa mpakani kwenye nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki. Umewasikia baadhi ya raia wa mpakani Holili, baina ya Kenya na Tanzania, wakieleza juu ya vitendo vya rushwa na magendo mpakani hapo. RFI imemtafuta kamanda wa polisi mkoani Kilimanjaro, Bwana Willibrodi mtafungwa kufafanua juu ya vitendo vya rushwa kwa maafisa wa jeshi la polisi mpakani Holili Mazungumzo ma, ma, na watu hapo mpakani, tunapoongea nao tunaikukagua mipaka mara nyingi tena, tukiwa ujumbe mkubwa tu ambao umehusisha mimi kamanda, pamoja na afisa uamiaji na maofisa wengine waandamizi, lakini hatujai kusikia malalamiko kama hayo. Maeneo ya mpakani ni kati ya maeneo ambayo tunayatembelea tuna, tuna sana, kama unavyoelewa maeneo ambayo tunatakiwa kuyafikia macho kila wakati, lakini na katika kutembelea huko tulikuwa tukiongea na wananchi na na nana vyombo vingine vilivyoko hapo tena hata pande nyingine upande wetu wa Kenya, lakini sijasikia jambo hilo. Labda nipe muda tena tufuatilie kujua kulikoni kuhusiana na hiyo taarifa, nazo zinatakiwa labda tufuatilie, tuwasikilize wananchi, pengine kuna jambo, siwezi kupuuza. Ngoja tufike tumfanyie ufuatiliaji. Na hapo tutamatia makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya changamoto kwa raia wa mipakani kwenye nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki. Usikose juma lijalo kusikiliza sehemu ya pili kwenye mipaka ya Afrika Mashariki. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Barabara kabisa hiyo. Unaendelea kuitegea sikio ni Radio France International. Na sasa ni saa kumi na mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki. Karibu kwa awamu nyingine matangazo kwa lugha ya Kiswahili miongoni mwa wale ambao tumekuandalia ni pamoja na mashambulizi mawili ya bomu yamesababisha vifo vya vi watu 13 mjini Mogadishu nchini Somalia, na kiongozi wa upinzani nchini Uganda Kiza Besija ameripoti katika mahakama kuu jijini Kampala, na mkutano mkuu wa chama cha demokrati nchini Marekani unaingia siku ya pili hivi leo mjini Philadelphia. Kuna hayo na mengine mengi, karibu Usisite kututumia ujumbe mfupi, mpenzi msikilizaji, kwa taarifa yote utakayosikia hapa mm. ujumbe ambao utaanza alama kujumlisha ama plis 255764015747 mashambulizi mawili ya mabomu yamesababisha vifo vya watu kumi na watatu mjini Mogadishu nchini Somalia. Mwandishi wetu Sabin Krispin Nabigambo, ripoti zasemaje? Ripoti zinasema kuwa mlipuko mmoja ulisikika karibu na uwanja huo wa ndege karibu na jengo la Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika. Biashara Abdi Gedi, afisa wa polisi katika eneo hilo amethibitisha kutokea kwa milipuko hiyo. Aidha, ameongeza kuwa wanajeshi wa AMISOM walijitahidi na kupambana na magaidi wa Al-Shabaab ambao baadaye walitoweka. Mashambulizi kama haya nchini Somalia yamekuwa yakitekelezwa mara kwa mara na kundi la kigaidi la Al-Shabaab ambalo muda mrefu limesababisha vifo vya maelfu ya watu. Kundi la Al-Shabab linasema linataka kuipindua serikali inayosema ni ya nchi za Magharibi, lakini pia inataka kuondoka kwa vikosi vya AMISOM vinavyokadiriwa kuwa elfu ishirini na mbili. Somalia ilikuwa imejipanga kuwa na uchaguzi mkuu mwezi ujao, lakini kutokana na mwendelezo wa mashambulizi ya mara kwa mara, huenda uchaguzi huo ukafanyika mwaka elfu mbili na ishirini. Kiongozi wa upinzani nchini Uganda Kizza Besigye ameripoti katika mahakama kuu jijini Kampala ikiwa ni moja ya masharti aliyopewa na mahakama baada ya kuachiliwa huru kwa dhamana kutokana na mashtaka ya uhaini yanayomkabili. Kinyume na siku zilizopita, polisi leo hawakutumia nguvu kuwatawanya wafuasi wa Besigye walijitokeza kwa wingi kumsindikiza mwanasiasa huyo. Besigye anasema atakuwa anakwenda mahakamani kila baada ya wiki mbili. Was here to answer the... nilikuwa hapa kutii masharti niliyopewa baada ya kuachiliwa huru kwa dhamana, na jaji aliniagiza niwe na ripoti katika mahakama hii kila baada ya wiki mbili. Na kwa bahati mbaya sikumpata msajili wa mahakama, lakini nimesaini kitabu ambacho ilitengewa kwa ajili ya shughuli hii lakini pia tutarejesha fomu baadaye na tumepewa tarehe nyingine ya kurudi ambayo itakuwa ni tarehe tisa mwezi Agosti. Hapo jana Besige alikamatwa na baadaye kuachiwa huru kwa madai kuwa wafuasi wake kutoleta fujo jijini Kampala. RFI, Radio France Internationale. Saa 12 dakika 33 majira ya Afrika Mashariki. Maelfu ya wa wakimbizi wanaoishi katika eneo la, la ufalme wa Bambuba uh, wilayani Beni, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, waliokimbia makwao kwa hofu ya kushambuliwa na wafuasi wa ADF Nalu, wanakabiliwa na magonjwa, ukosefu wa chakula na dawa. Mwandishi wetu Chube Ngorombi na mengi zaidi. Raia wanaokimbia vijiji vyao wilayani Beni mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo wakihofia usalama unaoendelea kutatizwa na waasi wa ADF kutoka Uganda wajulisha wakiwa kwa sasa katika vijiji walikopokewa na wenye moyo mwema kwenye usulutani wa Bambuba, wakabiliana na shida kadhaa vikiwemo magonjwa ya kuhara, upungufu wa damu na wengine kadhaa, wabaki nyumbani wakikosewa pesa za ununuzi wa dawa. Shirika la raia alishuhudia shida wanazokabiliana nazo raia waliokimbia vijiji vyao wakihofia manyanyaso ya waasi wa ADF, kama hospital, utakuta tu ni hii ndio magonjwa ambazo zina kuja mbele mbele sana kabisa. Afu hivi tulienda tukituma tena sauti letu kwa government yetu ya Congo, hasa kwa yoyote ambaye anayekuwa na moyo tayari kufika hapa kwenye kwenyeekamboa kisiki kuja kuhudumia hawa watu kuwasaidia, hasa bali huku. Shangilia, kiongozi wa kituo cha afya Elingeti, mmoja wa wanaowapa matibabu raia hao wanaopitia maisha ya ukimbizi, alieleza shida wanazozipitia kama waganga, kwa upekee kuhusu malibi kwani wakaaji wote ni wakimbizi kwa sasa kuna magonjwa ya upungufu wa damu malisho mabaya, kuna malaria, kunakuwa na diare. Hali hii inayowatatiza rare yao wa Beni imewasumbua pia wanasiasa waishio mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kama anavyoeleza Stefano Mashukano, mmoja wa viongozi wa chama cha upinzani UNC jimboni Kivu kaskazini. Sote tukamate shida hizo za Beni kama vile shida zetu sisi, kama vile eh, Wanaafrika wakati nyumba ya jirani na lungula, mtu wa kwanza ambaye inabidi aje kumwokoa na kumsaidia ni yule ndugu yake. Inabidi tuangalie kabisa kwa makini nini ambayo tunaweza kufanya kwa ajili ya kusaidiana na wandugu zetu. Wanasiasa wanaomuunga mkono rais Joseph Kabila waeleza kuwa sote twaalikwa kusikia kilio cha wamoja wetu walio katika shida la ukosefu wa usalama. Axel Muntia, katibu wa chama cha Bireki jimboni Kivu kaskazini: tunaita wa ndugu wote hatuseme tu wa majorite ama wa opposition, lakini sisi kama binadamu, wao wandugu wetu, tuwaletee msaada na tusiitie ndani mambo ya kisiasa. Toka Goma, mimi ni Chubengo Rombi, nikiripoti kwa niaba ya RFI Kiswahili. Shirika la wanahabari wasiokuwa na mipaka RSF limelani vikali hatua ya kukamatwa kwa Jean Bigirimana mwandishi wa habari nchini Burundi ambaye anaelezwa kuzuiliwa na idara ya upelelezi tangu Ijumaa juma iliyopita. Kwa mujibu wa MSF, Jean Bigirimana, RSF, Jean Bigirimana ambaye ni mshirika wa karibu pia na gazeti huru la Iwachu nchini Burundi anazuiliwa na idara upelelezi tangu siku ya e Ijumaa katika mkoa wa Muramvya katikati mwa Burundi. Mwandishi mwanahabari huyo anatuhumiwa kufanya ziara za mara kwa mara nchini Rwanda na ambapo uhusiano wa Burundi na nchi hiyo kwa sasa umeingia dosari tangu kipindi kadhaa. Jean Bigirimana alikamatwa wakati akitokea nchini Rwanda kushiriki kwenye mafunzo ya uandishi wa habari na ambapo RSF inasema inasikitika kuona hakuna sababu za msingi zinazotolewa kuhusu kukamatwa kwa mwanahabari huyo. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Siria Staffan Damistura amesema uh, kuwa na matumaini ya kuanza tena mazungumzo ya kusaka amani baina ya serikali ya Siria na waasi ifikapo mwishoni mwa mwezi Agosti mjini Jeniva, Uswisi, wakishiriki pia wawakilishi wa Urusi na Marekani. Hayo yanajiri wakati huu vikosi vya serikali ya rais Assad vikiendelea kukita mizizi katika maeneo ya mitaa iliyokombolewa mjini Alepo. Kwa mujibu wa shirika la haki za binadamu nchini Siria, limeeleza kuwa vikosi vya serikali vimeikalia miji kadhaa iliyokuwa chini ya mikono ya waasi huku mashambulizi ya anga yakishuhudiwa wakati huu, waasi wakiendelea kupata pigo kubwa kwa kupoteza maeneo kadhaa jijini Aleppo. Mkutano mkuu wa chama cha Demokrat nchini Marekani unaingia siku ya pili hivi leo mjini Philadelphia, ikiwa ni siku ya kwanza, siku ya kwanza hapo jana ilitawaliwa na hisia mbalimbali katika wakati ya wafuasi wa Hillary Clinton na Bernie Sanders waliokuwa wanapambana kutafuta tiketi ya chama hicho. Leo ni siku ya rais wa zamani Bill Clinton ambaye pia ni mume wa Hillary Clinton kuhutubia wajumbe hao. Rais Barack Obama na makamu wake Joe Biden na mgombea mwenza wa Bill Clinton Tim Kaine wanatarajiwa kuzungumza hapo kesho. Abdul Karimu Atiki ni mchambuzi wa siasa kimataifa, amekuwa akifuatilia siasa za Marekani. Anazungumza kuhusiana na siasa na kinachoendelea huko Marekani, anazungumza akiwa Dar es Salaam. Inaonekana you know, dhahiri kwamba eh, mkutano huo wa kumwidhinisha Hillary Clinton unakwenda vizuri tu kwa sababu Bernie Sanders kama hivyo amekubali kumwindozi ama ku-kukubali kum, kum, kuungana naye na kumuunga mkono. Ni hatua nzuri kwa sababu kwa upande wa Republicans wao eh, Ted Cruz alikataa kumwidhinisha kumuunga mkono eh, na Donald Trump na hiyo inaonekana na, kwamba kuna kundi kule katika chama cha Republican ambacho kita itakatika kurudi, eh, kujaribu kupeleka kura kwa kwa mgombea wa demokrat. Kwa hiyo demokrasi hivyo ndio inapiga ina, ina hatua kwa sababu kila mahali kuna, kuna kuna kuna namna namna zake, lakini Marekani ni nchi ambayo hata kama nani Sanders, eh, asingemuunga mkono Hillary Clinton ingekuwa sawa tu wala isingekuwa eh, jambo la kustaajabisha. Hillary Clinton naye anatarajiwa kuwa na mazungumzo ya mwisho siku ya Alhamisi na atakaribishwa jukwani na binti yake Chelsea Clinton. Viongozi wa juu wa jeshi la Siria waliokuwa wakifanya kazi katika majeshi ya muungano wa nchi za kujihami wa nchi za magharibi NATO wametiwa nguvuni hii leo huko Dubai, ikiwa ni katika harakati za serikali ya Uturuki kuwadhibiti wale wote waliotajwa kuhusika katika jaribio la mapinduzi. Majenerali hawa wawili walikuwa njiani kuelekea Uturuki, ambapo walitakiwa kuhojiwa pamoja pia na mwandishi wa habari wa kike maarufu sana aliyetiwa nguvuni mapema kabla ya hapo, wakati wa msako wa barabarani, ambapo wanatakiwa kujibu mashtaka katika mahakama ya mjini Istanbul. Operesheni ilianzishwa na serikali ya Rais Recep Tayyip Erdogan kukabiliana na kile kilichobatizwa virusi kuwakabili wale wote waliohusika na jaribio la mapinduzi inayodaiwa kupangwa na Fethullah Gulen anayeishi uhamishoni nchini Marekani, imeendelea kutia hofu ndani na nje ya taifa hilo. Na sasa tuelekee kwenye wasaa wa mahojiano. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema itamkamata kiongozi wa upinzani na gavana wa zamani wa jimbo la Katanga, Moise Katumbi Chapwe, ikiwa atarejea nchini humo baada ya kuwa nje ya nchi kupata matibabu. Serikali ya Kinshasa, kupitia waziri wake wa, wa sheria Alexi Tambwe Mwamba, inasema itamkamata na kumfungulia mashtaka mwanasiasa huyo maarufu kwa kuhatarisha usalama wa taifa hilo. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Juvenal Mun, Munubo Mubi ambaye ni mbunge wa bunge la kitaifa nchini humo. Anazungumza akiwa mjini Goma, mashariki mwa Kongo. yeah, hatua ya baraza ya, ya mataifa uh, makumi mbili na mbili makumi saba na saba na, na ikiungwa na timu ile ambayo imemsaidia nguvu ya ekoo, uh, ama facilitator, ikiwaza wakati ulifika kweli tuongee kisiasa na tuongee wa ujulisho kwa, kwa, wa kumani, uchaguzi na urahisi ukifanyika. Na kwa mtazamo wako unafikiri ikiwa kweli serikali ita ng'ang'ania msimamo wake huu kwamba lazima akamatwe, unafikiri itaathiri vipi hali ya kisiasa nchini DRC? Lida mkubwa kama vile Tshisekedi, lida mkubwa kama vile wakati ameshikwa na ni wakati ya kuandaa uchaguzi, hii ni wakati ambao haiko wakati akuaba kukataa yoyote. Hatua ile inaweza kutusaidia kutu, kutu, kutu kutu, kutu, kutu kwenda eh, mbele. Ndio mamlaka maiko lakini i-itolewe uh, na kusudi eh, na wafungule wale wafungwa kisiasa ambao wamekuwa hivi wengi nchini Kongo kisiasa. Unafikiri, kwa kuwa umegusia mazungumzo ya kisiasa yanayoandaliwa huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, unafikiri kukamatwa kwa bwana Katumbi kutakuwa na hasara gani endapo Katumbi atakamatwa? Ndio vyama ambavyo nimeunga mkono ikiwa kama amekamatwa ni kusema ya kwamba, ikiwa kama dialogi ilikuwa izayan na hapo ameshika na amekamatwa e, inaweza hata kushimama e, na hapo vigudi zinamuunga e, mkono e, nao pia zinaweza kuia mbali dialogi e, kumshika haiko suluhisho kamili. Siwezi kukusuetei kama vile kufanya siasa kwani suyangu nasusi ya chama yangu susia bwana Vital Kamerhe E, ni kwa nini wanasiasa hawa, mfano Etienne Chisekedi kama ulivyomtaja na Katumbi, wamechukua muda mrefu kurudi nchini? Ni nini kimewasababishia viongozi hao wanasiasa kubaki nje ya nchi kwa muda mrefu? Je, kuna jambo jipi ambalo labda watakuwa wanapanga, na ikiwa lipo nini po, uh, inchini, ya ya ni nini, ni kitu gani hapo? Wote wawili wamekuwa nchini ni kutokana na hali ya afya tu kwani tukumbusha kwamba eh, Chisekeji mzee Chisekeji alienda huku katika matibabu, hutunzwa ni hali ya ni hali ya afya ndio inacho, si kama kumekuwa ingine sababu, hata bwana Katumbi naye ni hali ya matunzo, na ni vizuri wakie sisi wote kuchangia katika demokrasia. Ni mtazamo wake, uh, mbunge uh, Munubo Mubi, mbunge wa bunge la kitaifa nchini Kongo ambaye alikuwa akizungumza na mwenzangu Ruben Lukumbuka, na sasa nimpe nafasi sabini na vigambo na makala ya habari rafiki. habari? Habari. Habari. Natumai hujambo msikilizaji wa makala ya habari rafiki. Ni wasaa mwingine na kukaribisha uungane nami katika makala haya, ambapo leo tunazungumzia namna baadhi ya vyombo vya habari vinavyokuwa chanzo cha kuleta msuguano katika jamii kwa kuibua masuala ambayo yanakiuka maadili ya jamii na wakati mwingine hayana tija kwa jamii husika. Jina langu ni Sabina Crispin Nabigambo, karibu. Msikilizaji, nchini Kenya serikali ilipiga marufuku baadhi ya vipindi vinavyokiuka maadili ya jamii na kubadili mipangilio ya baadhi ya vipindi katika vyombo vya habari. Nimezungumza na baadhi ya wachangiaji kutoka Afrika Mashariki na Kati na haya ni maoni yao. Asante, majina yangu ni Zedek Richard Karinga, nazungumza nikiwa Iringa nchini Tanzania. Nashukuru kukaribisha kwenye mada aa. Ni kweli kabisa kwamba vyombo vya habari kwa namna moja ama nyingine vimekuwa vikichangia viki, viki katika aa, kuleta habari ama taarifa ambazo pengine zinaleta mikanganyiko katika jamii, kwa sababu pengine zile taarifa zinakuwa hazijakidhi vigezo vya kuwa habari ambayo inaweza ikawa na tija kwa jamii ambayo ndio walengwa wa ile habari kwa sababu vyombo vya habari ieleweke kwamba vinaaminika vina sana. Sasa kumekuwa na shida, kumekuwa na shida kwa kweli, naweza mi, nikaangalia hili katika pengine sababu kama mbili. Sababu ya kwanza naweza nikazungumzia waandishi wetu pengine wanakuwa wanakiuka miko ya uandishi wa habari. Tunafahamu kila fani na miko yake. Waandishi wa habari wana miko mingi, ikiwa ni pamoja na kutoku kuchukua hisia za tukio fulani fulani ambao wanaliripoti. Lakini vilevile katika hiyo hiyo fani wako ambao wamejiingiza, ambao hawana sifa, ndo kama hawa wanawazungumzia, wanakuwa wanafanya vitu ili mradi pengine chombo kipate habari, lakini bila kuichuja ile habari inakuwa kwa kiwango gani na kwa upana gani, inaiathiri jamii ile lakini hoja ya pili naweza nikasema ujio wa, wa ulimwengu wa sasa wa sayansi na teknolojia katika mwanya huo wa teknolojia ya hali ya juu, watu wameweza kutumia mwanya huo vibaya, hususan pia waandishi wa habari. Watu wamekuwa kizipata taarifa kwa kasi sana, zinaenea kwa kasi, pengine tofauti na miaka ishirini iliyopita. Kwa hiyo kitu kikiwa kibaya, mara moja kimeshamfikia mtu popote pale alipo, na kwa upana wa hali ya juu. Kwa hiyo naweza nikasema haya ni matatizo makubwa. Sasa vyombo vya habari na waandishi kwa ujumla watumie nafasi zao wa vizuri, watumie mienea yao wa vizuri, ili jamii isiweze ku, ku, kukwazwa na wao, jamii isiweze kuweza kuvurugika, maana tunaamini vyombo hivi jamii pamoja watu wakae pamoja, wafurahi, lakini si namna nyingine yote ile ya kue, kuto kuendana na maadili na vile vile kuto kuwaweka watu pamoja. Wale watu ambao hawana sifa basi waweze kukaa kando, ili uh, kusiwe na shida. Na kushukuru sana Zedeki Kalinga kutoka Iringa na kutakia siku njema. Asante. Nashukuru kunishirikisha. Mungu akubariki. Asante nawe pia. Asante, asante na kwa upande wangu nitasema jambo lenyewe ni la muhimu sana, na ni zaidi sana kama sisi wanahabari, kuwa kwamba tunaweza kwanza kurekebisha tabia zetu, na hata kama vipengele fulani fulani vya mikataba yetu vinatukubalia, kama kuna taarifa ambazo zinapita chini, inabidi tuziweke juu ili watu waweze kujua kipi kinaendelea, lakini o, changa ambazo tunakutana tuna, tuna, tuna, tuna, tuna, nazo ni nini? Aa, pengine ni watu wana pesa ndio wamemiliki hiyo habari zenyewe, pengine ni mizozo ya mimi mwanahabari na mtu fulani eh, haizuru ni mtu wa siasa haizuru ni pasta haizuru yani, ha, haizuru haizuru ni mtu wa aina gani? So, sisi wanahabari ndio tuna, haa tunazingiza ndani kulingana na hizo vitu kama ni mwanasiasa yeye, atakupea pesa, anakwambia ana please wewe, oh, ni mtu yangu, enda ukaniharibia pengine jina la mtu fulani, ili mimi niweze kufanya nini? Yani analeta analeta kasheshe kwako mwanahabari, na huyu mwingine ambaye ama ama analeta kasheshe kwa kituo cha habari na wanasiasa wengine. Lakini ningelipendelea kwanza sisi wanahabari tujikaze sana, yani ulimwengu huu ambao tumefikia limwengu ambao uko tena sawa, kwa sababu kwanza sisi wanahabari hatujitegemee kwa asilimia mia moja. Unakuta tunakuwa tuna tupewa pesa ama tukitafuta tu, tu, pesa kwa watu wengine ndio tupate na sisi faida yetu, lakini tungelikuwa kwanza tunajitegemea kwa asilimia mia moja, ingelikuwa kwanza ni urahisi kutokukuwa tukileta hizo kashesha ambazo zinaibuka. Nam, nakushukuru sana kwa maoni yako na nikutakie jioni njema, na mimi nawatakia kazi njema na usiku mwema kwenu. Asante nam. Huyu ni mchangiaji kutoka Kenya, ingawa hakutaja jina lake, lakini maoni yake yamesikika. Tunashukuru sana nam. Nashukuru sana kamajii. Naitwa sango aunda, inapatikana Bukavu, DRC. e, labda kwanza ningeanza na na kusema kwamba vyombo vya habari inasaidia e, kuwajuza watu kwa yale ambayo yanayoendelea katika jamii. Lakini cha ajabu e, ambacho sisi wasikilizaji tunashangaa ni kuona kwamba kuna vyombo vya habari ambavyo vinatangaza matangazo ya kibinafsi, matangazo ambayo hayaendani na maslahi au matakwa ya jamii, sababu hizo kibinafsi, hiyo nadhani kwamba E, ni wale wamiliki wa vyombo vya habari hivyo. Sababu kuna wale wamiliki ambao anao sikia e, kwenye vyombo vya habari e, kwa nia ya kutangaza umaarufu wao, au kwa nia ya kutangaza e, siasa zao e, nitapana mfano hapa kwa DRC. Hapa hapa nchini kuna vyombo vya habari vya e, wale ambao wako serikalini na kuna vile vyombo vya wale ambao wako katika eh, upinzani. Kwa hiyo utaku utakwenda kuona eh, namna ya vyombo hivyo vinavyopasha vina habari katika jamii vinatofautiana. Kwa maana hiyo, ni kwa vyombo vya habari vyote kwa jumla, eh, kuhakikisha kwamba eh, vinatoa habari ambazo zitakazonufaisha jamii, eh, ni kwa wamiliki na pia ni kwa watangazaji kuhakikisha kwamba wanapata, wanapata mafunzo maalumu kabla hawajaanza kazi ya upasaji habari, kwa sababu kazi hiyo ni kazi ambayo inahitaji elimu tosha. Ni kazi ambayo inahitaji mtu kuwa e, independent. Mtu awe huru, asiwe mtangazaji ambaye anapewa hela kwa sababu ya kutangaza matangazo a, kwa sababu ya kutoa taarifa kumhusu, kuhusu mtu fulani eh, kuliko kuliko kutumikia maslahi ya jamii. Na kushukuru sana Sango Kabonga Emery kutoka Bukavu DRC na kutakia siku njema. Asante sana. Shukran. Naam, asante sana uh, fi. Mimi naitwa Julius Rwakarema. Niko Kigali nchini Rwanda. Kuna shida ambayo naona imeibuka hasa kabla hatujazilaumu taasisi za habari, kabla hatujawalaumu waandishi wa habari, kwamba kwanza tuangalie katika jamii momonyoko ulio uliomomonyoka hasa, sio sio momonyoko wa maadili ya waandishi wa habari tu, bali ni jamii kwa ujumla. Kuna mambo tunasahau, haya mambo yanaitwa new media ama social media, e, utandawazi. Haya mambo kwa kweli ni changamoto kubwa kwa sababu siku e, hizi watoto kuanzia, kwa mfano niseme kwa Rwanda, kuna watoto e, wanakuwa ni watoto wadogo, wanakuta e, mtu anamiliki wa chombo kama simu, siku e, hizi huku huku kwenyewe hata kuna kompyuta pia hata kwa watoto mpaka shule ya msingi, lakini tuseme vile vyombo ambavyo vina intaneti, vina, vina mtandao kama simu hizi simu za Kichina nasikia huko mezuia baadhi me, me, me, me, me, ya, ya simu, lakini zipo hapa hazijazuiliwa ambazo unakuta kwamba kuna mtandao wanaingia una, haya mambo ya Facebook, kuna whatsapp groups. Kitu chochote kitokea, mtu anapiga picha kama ana mchezo hivi tu, basi wanafikia raha tuku kutawanya hizo picha, kutawanya hizo tahabari, na, wafikia, wanisho habari na zinawafikia waandishi wa habari. Waandishi wa habari sio wote ambao ni profession, sio wote ambao wamebobea eh, katika uandishi na kufahamu miko media law kufahamu social ethics kufahamu, ni kwamba ni kwamba watu tu wanajikuta tu wakitamani waki kurusha taarifa hizo, lakini ukumbuke hulka ya mwanadamu ni hulka yenye yenye kutaka kufahamu sana, kuchim, kuchimba jambo. Kwa hivyo watu wanajikuta wanapenda zaidi udaku na ufuska ufuku nyungu, hizi habari za mtaani za uswahilini, ndio maana unakuta zina, zinaibuka. Kwa hivyo wasilaumiwa sana tu waandishi, tuangalie hivi tunazuiaje kwanza utandawazi kuvuka mipaka kwa bahati nzuri hapa bado tuko sensitive zaidi, watu wako sensitive katika mambo ya jamii na mambo gani yatamkwe bila hata serikali kuingilia, kwa sababu tu ya mambo yaliyotokea miaka ishirini na iliyopita. Hatuwezi kurudi kikoloni tukazuia watu wote kuwa na uhuru wa habari, uhuru wa kujieleza, lakini pia jamii kwanza. Tusipokuwa na mmonyoko hapo, hata waandishi wanatoka humohuawa humo. Nam, nakushukuru sana Julius Ruakalema na nikutakie jioni njema, inshallah asante na msikilizaji, hadi hapa sina la ziada. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo. Asante kwa muda wako, hadi wakati mwingine, uwe na jioni njema. Kwa heri. Habari habari. Nam, shukran sana bi Sabin Crispin na Bigambo. Wewe unasema Ntozuberi Magwe ya Mpanda, Tanzania nasema kitendo cha rais wa sudan kusini Salva Kiir kumteua makamu wa rais mpya kuchukua nafasi ya Riek Machar, tutegemee machafuko makubwa ya kisiasa yanayotokea nchini Sudan. Na wewe unaitwa, una gift bio kutoka Rugunga, Kibondo, Kigoma, nasema kofi olomide nini tena jamani. Na unaitwa mr gadi bodaboda wa stendi Newala, kofi olomide anapaswa kushitakiwa. Na wewe unasema unaitwa Katinji wa Katinji wanachingua ya Tanzania DRC, mwacheni Katumbi aishi kwa amani jamani. Na mwingine anaitwa Patrick Mangu kutoka Msanga Msange Musang, Singida kule unasema, poleni sana ndugu zetu, uh, ambao mnaishi katika maeneo yanayotokea mauaji, poleni sana wananchi wa Somalia. Uh, ni kuhusiana na tukio la mlipuko wa bomba mmetokea hii leo. Nasema serikali ya Kongo, huo ni uoga katika uchaguzi mkuu, kwa kitendo chenu cha kumsumbua Moise Katumbi. Nimalizia hapa na wewe, unasema yanayoendelea Sudani Kusini ni kizungumkuti, jukumu letu ni kuwaombea tu amani ipatikane. Naitwa Ali Bilali, ambaye nilikuwa nawe toka mwanzoni mwa matangazo haya chini ya usimamizi wa Victor Abuso, fundi mitambo alikuwa ni Emmanuel Mbando.