Amani ya Mungu ya pamoja nayo popote pale ulipo. Jioni hii ni saa kumi na mbili kamili jijini Dar es Salaam na Nairobi nchini Kenya, ni sawa na saa kumi na moja kamili jijini Bujumbura nchini Burundi na mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Hii ni idhaa Kiswahili ya RFI, tunakujia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Jina langu ni Ali Bilali. Karibu katika matangazo haya ya jioni leo usiku ya Jumatano Julai 27 mwaka 2016. Victor Buso ndiye anasimamia matangazo haya, fundi mitambo ni Emmanuel Mbando. Tunayo mengi lakini tuanze kwa muhtasari. Mwanasiasa mkongwe wa upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Etien Chisekedi wa Murumba amewasili hii leo jijini Kinshasa baada ya kuishi nchini Ubelgiji kwa zaidi ya miaka miwili. Chama cha walimu wa kuu nchini Kenya kimeandaa mkutano wa dharura leo na wizara ya elimu kuangazia ongezeko la visa vya mikasa ya moto na rapsha za wanafunzi shuleni. Na Hillary Clinton ameweka historia kwa kuwa mwanamke wa kwanza kuidhinishwa mgombea urais katika historia ya ya nchi Marekani. Kuna hayo bila shaka na mingine, karibu. Kumbuka mpenzi msikilizaji kwamba matangazo haya unaweza pia kuyapata kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. Mwanasiasa mkongwe wa upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Etienne Tshisekedi wa Murumba, ambaye amekuwa akiishi uhamishoni nchini Ubelgiji kwa zaidi ya miaka miwili sasa amerejea nyumbani. Maelfu ya wafuasi wake, kuanzia asubuhi, wakiwa wamebeba mabango ya kumkaribisha na kuvalia fulana ziliandikwa jina lake waliwasili katika uwanja wa ndege jijini Kinshasa kumsubiri kiongozi huyo, ambaye hata hivyo, ndege iliyokuwa imemsafirisha kutoka Ubelgiji iliahirishwa kwa muda kadhaa. Kisekedi mwenye umri wa miaka 83 amerejea nyumbani Wakati huu kukiwa na mkanganyiko ikiwa kutakuwa na uchaguzi nchini humo au la. Aidha, anawasili baada ya siku kadhaa kutangaza kuwa muungano wa upinzani hautashiriki katika mazungumzo ya kitaifa kuhusu hali ya kisiasa nchini humo. Ruben Mikindo ni mwenyekiti wa chama cha upinzani cha UDPS cha Chisekedi wa Murumba katika mkoa wa Kivu Kaskazini na kuelezea kama ndege yake inafika inashuka kwenye airport ya, ya, ya hapa Njili Kinshasa hapa sasa iko hii, hii dakika fulani natoka kupitaa na, kupita na shamra shamra ni kubwa sana hapa. Yafaa kuwa Kinshasa uone namna gani Wakongomani wanalipanga mipango juu ya kuweza kumpokea Tshisekedi. Ukifika kwenye kwenye airport utakuta ni watu wanakuwa kama vile nzige. Ukifika hapa kwenye uh, permanence ama nyumba kubwa ya tia, IDPS, nakuelezea kama shamra shamra, nakuelezea ni, ni, na ni ajabu, ni ajabu siku ya leo kwa sababu inaonekana kama rais wa kweli wa wakongomani amefika, na walitaya, <laughs> walichunga na walitaka kumwona anarudi, kwa sababu alikwenda kwenye matibabu, leo anarudi na uzima wake wote. Ni Ruben Mikindo, mwenyekiti wa chama cha IDPS cha Chisekedi wa Murumba, ambaye alikuwa akizungumza wakati kiongozi huyo akitua katika jiji la Kinshasa. Ni kukumbushe mpenzi msikilizaji kwamba Chisekedi wa Murumba amekuwa katika ulingo wa kisiasa nchini Kongo kwa kipindi kirefu tangu miaka ya themanini, alipokuwa na mpinga kiongozi wa wakati huo Rais Mabutu Seseseko Kukungwendo wa Zabanga. Mwaka elfu mbili kumi na moja aliwania uraisi katika uchaguzi ambao alidai alishinda, lakini kura zikaibiwa na kumpa ushindi rais wa sasa Joseph Kabila kama anavyodai Chisekedi. Chama cha walimu wakuu nchini Kenya kimeandaa mkutano wa dharura leo na wizara ya elimu kuangazia ongezeko la visa vya mikasa ya moto na rapsha za wanafunzi shuleni. Mkutano huo ulijiri huku shule zingine saba zikiteketezwa usiku wa kuamkia leo, huku wanafunzi saba wakitiwa mbaroni. Mwanahabari wetu Paul Silva na maelezo zaidi. Mkutano huo uliohudhuriwa pia na wawakilishi wa tume ya kuwaajiri waalimu TSC unawadia huku chama cha nat kikiwa tayari kimeitisha kufungwa kwa shule zote za umma ili kuzuia uharibifu zaidi. Aidha, ripoti ya chama cha waalimu wakuu imetaja utumizi wa dawa za kulevya na kiwewe cha kufanya mitihani miongoni mwa wanafunzi kwa baadhi ya mambo yanayochangia visa hivi, jambo ambalo chama cha kutetea masilahi ya waalimu wa shule za upili kupet inapinga huyu hapa Amboko Milemba, mmoja wa viongozi wa kupe. Chanzo haswa ni hali ya kuwa na zile rules mpya ambazo zililetwa karibuni na ule cs. Lazima hizo rules zimechangia mahali pakubwa sana kwa kupata wanafunzi wakichoma shule zao. Walimu wakuu na walimu haswa wameishi na mashule kwa miaka mingi, mi mwenyewe nilifundisha kwa miaka ishirini na moja, hatujawahi fikiria kuchoma shule. Isitoshe, wakati tulikuwa na mgomo ndio wakati walimu wali kulikuwa na machungu na mashule lakini saa hizi tuna machungu gani? Viongozi wa kidini pia wako na maoni tofauti. Huyo hapa Abubakar Bini, mmoja wa viongozi wa dini ya Kiislamu. Nchi yetu kuna majasusi lakini mashule inatomwa kwa siku moja tano sita, na la ajabu hakuna hata mtoto mmoja ambaye anadhurika katika moto huo. Inamaanisha ya kwa kuwa kuna mkono wa mtu anayepanga haya mambo na majasusi wetu wa Kenya wafanye utafiti wetu kwa haraka. Sisi tunaunga mkono waziri wa elimu Mateang, hakuna uhusiano wa moto huu na kuongezwa kwa muhula au kupunguzwa muhula. Kumetolewa pendekezo kwa adhabu ya viboko irejeshe shuleni ili kupunguza visa vya utovu wa nidhamu, lakini maoni ya Wakenya kuhusu hili ni yepi? Kiboko itolewe shuleni, ndio nidhamu ilirudi chini mm. Lakini pale wakitoka hivi hata ile nidhamu ilikuwa kwa wanafunzi zamani a imerudi chini kabisa. Kwa hivyo mi naomba serikali irudishe kiboko kwa shule. Walimu ndio wana wa supposed kuongea na watoto, wakishaongea na watoto hiyo waweze ndio kuongea na serikali, hiyo tabia irekebishwe, tarekebisho mambo itakuwa Muungano wa upinzani CORD pia umeipa serikali makataa ya siku mbili kutangaza swala hili kuwa janga la kitaifa na kulitafutia suluhu la haraka huku ukimkashifu waziri wa elimu Daktari Fred Matiang'i kwa jinsi anavyoendesha wizara hiyo. Nikiripotia idhaa ya Kiswahili ya RFI toka jijini Nairobi, naitwa Paulo Silva anam tukisalia hukuko nchini Kenya. Umoja umataifo wa Mataifa unasema Wakenya elfu 42 wamekuwa wakiigiza kuwa ni wakimbizi kutoka nchini Somalia na kuishi katika kambi ya Dadaab kaskazini mwa nchi hiyo. Baada ya kubaini hili, umoja huo umesema wakimbizi hao bandia wataondolewa katika kambi hiyo na kupelekwa eneo lingine katika jitihada za kupunguza idadi ya wakimbizi katika kambi hiyo kutoka laki tatu na elfu arobaini na tatu hadi laki moja na elfu tisini na tatu kufikia mwishoni mwa mwaka huu. Serikali ya Kenya mwezi Mei mwaka huu ilitangaza kuwa itafunga kambi hiyo ya wakimbizi na kuwarejesha nyumbani kwa sababu za kiusalama. RFI. Radio France Internationale Matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Nchini Burundi, mwanahabari mmoja wa kituo cha kibinafsi ametoweka kuanzia mwishoni mwa juma liliopita na haifahamiki yupo wapi. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Bujumbura, Juvenal Bigirimana. Mwandishi wa habari Jean Bigirimana wa kituo cha habari cha Iwachu ameondoka siku ya Ijumaa iliyopita kutoka mji mkuu Bujumbura na kujielekeza nchini kati. Duru kutoka kwa familia na hata mwajiri wake, ambazo hata hizo hazijathibitishwa, zinasema alikamatwa na watu wa idara ya ujasusi Alipofika maeneo ya Bugarama ni katika mkoa wa katikati mwa Burundi wa Morazya. Leandrenzi Kuyavuga ni kiongozi wa muda wa kituo hicho cha habari Iwachu alichokuwa akitumikia tangu Ijumaa. Mtangazaji Jean Vigirimana alitoka hapa, tulisikia kama alikuliwa huko nani, Bugarama. Kufika saa hii hatujui ako wapi hatu. Tuliuliza ngambo ya polisi, hata hao walisema kama kufika saa hii hawajui mahali ako. Upande wake mkewe, mwanahabari huyo mwanahabari huyo, Bigo de Belte Hakizimana anasema kuwa na mashaka na usalama wa mumeo na kuiomba idara ya usalama kuwasaidia kumtafuta. Kwa sasa tuko na mashaka na usalama wake na tunaomba aliko alindwe. Kazi yake alikuwa akifanya vizuri, na alikuwa hana matatizo na mtu yoyote. Tulikuwa hatujapata ujumbe wowote kuhusiana na kazi yake. Tunaomba idara za usalama kutusaidia kumtafuta ili tumuone, tujue aliko, tukamuona tukamenya hali. Alipoulizwa kuhusiana na mwanahabari huyu msemaji wa wizara ya usalama Burundi, Pierre Nkurikiye, amesema hajui aliko na kwamba hajakamatwa au kuwa mikononi mwa polisi, jambo linalofanya wasiwasi kuongezeka kuhusiana na usalama wa mwanahabari huyu. Hii ni wakati tangu Burundi ilipoingia katika mzozo wa kisiasa hapo mwaka jana, makumi ya wanahabari wameitoroka nchi kwa kuhofia usalama wao, huku wengine waliobaki nchini baadhi wakiendeshewa vitisho kuhusiana na kazi yao ya utangazaji habari. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Nam, tukisalia huko huko nchini Burundi, ripoti ya shirika la kimataifa linalotetea haki za binadamu la Human Rights Watch, limeishutumu kundi la vijana la Imbonerakure la chama tawala nchini humo, nchini Burundi cha CNDD-FDD kuwabaka wanawake na wasichana tangu mwaka uliopita mwandishi wetu Victor Buso anaeleza zaidi kuhusu ripoti ya Human Rights Watch. Human Rights Watch inasema wanawake na wasichana waliobakwa na kundi hilo la vijana ni wale walioonekana kupinga serikali ya Rais uh, Pierre Ngurunziza. Aidha uh, ripoti ya shirika hilo inasema kuwa mbali na vijana hao, maafisa wa polisi waliohusika na ubakaji huo na walioonekana wakitekeleza kitendo hicho wakiwa wamevalia sare zao. Ripoti nyingine kama hii ilitolewa na tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa mwezi Januari mwaka huu na kuwashutumu maafisa wa usalama kutekeleza kitendo hicho. Wanawake kumi na watatu waliohojiwa katika nyakati tofauti walikiri kubakwa na makundi hayo ya vijana, lakini pia maafisa wa polisi, madai ambayo yamekuwa yakikanushwa na serikali ya Bujumbura. Burundi ilianza kushuhudia mgogoro wa kisiasa mwaka uliopita baada ya Rais Pierre Nkurunziza kuamua kuwania urais kwa mhula wa tatu. Machafuko nchini humo yamesababisha vifo vya zaidi ya watu mia tano, na zaidi ya laki mbili kukimbilia katika mataifa jirani. Mahakama Kuu mjini Iringa nchini Tanzania imemhukumu jela miaka 15 askari wa kikosi cha kuzuia ghasia PC fus Simon kwa kosa la kumuua bila kukusudia mwanahabari Daudi Mwangosi mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Mwanahabari huyo alipoteza maisha wakati polisi walipotumia nguvu kuwasambaratisha wafuasi wa chama cha upinzani cha CHADEMA wilayani Mufindi. Jaji wa mahakama hiyo Paul Kihwelo amesema ushahidi uliowasilishwa mahakamani umebaini kuwa polisi huyo alitenda kosa hilo. Jaji huyo amesema askari alikiri kuwa alitekeleza mauaji hayo bila kudhamiria hukumu hii inamaliza miaka minne ya kusubiri haki kwa familia ya Mwangosi na wanahabari nchini humo. Kenya. Radio France Internationale. Kiswahili. Ungana na watu zaidi ya milioni mia moja wanaongea Kiswahili duniani. Radio France Internationale. Idhaa ya Kiswahili kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Kuanzia saa moja na nusu hadi saa mbili kamili na saa mbili na nusu hadi saa tatu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa habari za ulimwengu, makala na michezo utazipata kuanzia saa kumi na mbili hadi saa moja jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Radio France Internationale ni radio ya ulimwengu. Nam, saa kumi na mbili na dakika 13 majira ya Afrika Mashariki ni sawa na saa 11 na dakika 13 majira ya Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na Uvira, jirani na jiji la Bujumbura, mji mkuu wa Burundi. Mimi ni Ali Bilali bado ni ngali nawe. Hillary Clinton ameweka historia kwa kuwa mwanamke wa kwanza kuidhinishwa kuwa mgombea urais katika historia ya nchi ya Marekani. Ni rasmi sasa kuwa seneta huyo wa zamani mwenye umri wa miaka 68 atapambana na mgombea wa Republican Donald Trump wakati wa uchaguzi mkuu mwezi Novemba mwaka huu. Clinton alihitaji wajumbe 2382 wawili kuidhinishwa kwa mgombea wa Demokrat, idadi ambayo aliipata baada ya kupitishwa na wajumbe wote baada ya uteuzi huo, rais wa zamani na mume wa mgombea huyo, Bill Clinton, aliwahutubia maelfu ya wajumbe hao katika mkutano huo unaoendelea kwa siku ya tatu leo katika mji wa Filadelfia. Reginalda Wanyonyi ni mwakilishi wa wanawake katika kaunti ya Bungoma katika bunge la kitaifa nchini Kenya. Anazungumza akiwa jijini Nairobi kuhusiana na hatua hii. kwangu kwangu ni ushindi kwa wanawake duniani kote, kwa sababu ni mara ya kwanza mwanamke wa kwanza amewahi kuteuliwa na chama kikubwa maamerikani kukombea urais. Ni ushindi kwa wanawake wote duniani. Ninamtakia kila la heri ya kwamba akuwe mwanamke wa kwanza, aa, kama rais wa nchi ya Amerika. Ni ushindi hata kwa sisi wa, wa mama viongozi wa Afrika tunaamini tutaendelea kushuhudia wamama wengi wakiwa marais katika nchi za Kiafrika tofauti tofauti. Mimi ninaamini ana uwezo. Wacha kwanza tuseme Hillary Clinton amekuwa katika uongozi wa nchi ya Amerika kwa muda mrefu, tena pia amekuwa katikati ya uongozi hata ya urais, wakati bwana yake alikuwa rais. Na tusisahau ya kwamba anasimamia maadili mengine, hasa maadili ya kijamii. Leo itakuwa zamu ya rais Barack Obama na makamu wake Joe Biden na mgombea mwenza wa Bi Clinton Tim Kaine kuwahutubia wajumbe hao. Hillary Clinton naye anatarajiwa kuwa mzungumzaji wa mwisho hapo kesho atakapokubali uteuzi huo. Waziri mkuu wa Uturuki Binali Yildirim ametahadharisha, ametaha hii leo kuhusu uwezekano wa kuendelea kuwakamata wale wote walioshukiwa kuhusika katika jaribio la mapinduzi na kwamba kamatakamata bado haijakamilika. Waziri huyo amesema uchunguzi bado una, unaendelea. Kuna watu bado wanatafutwa, hivyo watu wengine wanaweza kutiwa mbaroni hivi karibuni. Hii leo mahakama nchini Uturuki imetoa waranti ya kukamatwa kwa watu 47 wafanyakazi wa zamani wa gazeti la Zaman, wakati ambapo tayari watu zaidi ya, ya 900 wanazuiliwa tangu kutokea kwa jaribio hilo la mapinduzi yaliyofeli. Yildirim amesisitiza ombi binafsi la rais Recep Tayyip Erdogan la kumwomba rais wa Marekani Barack Obama kumrejesha nyumbani Fethullah Gulen anayeishi uhamishoni nchini Marekani, ambaye serikali ya Ankara inaeleza kuwa ndiye kiongozi nambari moja wa mapinduzi hayo yaliyofeli. na na moja moja kwa tunaelekea viwanjani. Ruben Lukumbuka, asante sana. na na na mm -hmm, sana, Ali Bilal, tabasamu karibu pia, msikilizaji, ubuheri wa afya, na tuanze na michuano ya soka kuwania taji la klabu bingwa na shirikisho la bara, e, bara la Afrika inaendelea leo katika mataifa mbalimbali mbali. hii ni michuano ya nne ikiwa ni hatua ya makundi katika michuano hii inayochezwa nyumbani na ugenini Tout Puissant Mazembe Anglebert ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambayo msimu huu, msikizaji, natafuta ubingwa wa taji hilo la shirikisho hilo, ni wenyeji wa klabu ya Mobejaia ya Algeria mjini Lubumbashi. Mazembe inaongoza kundi A kwa alama saba baada ya kupata ushindi mara mbili na kwenda sare ya kutofungana. Wiki iliyopita, msikizaji, kumbuka tu Mazembe ilitoka sare ya kutofungana na Mobejaia katika mchuano wa kwanza ugenini na mruben lukumbuka namu. Wakati huu mechi ikiendelea na inakaribia kuisha sasa hivi, TP Mazembe inaongoza kwa bao moja kwa bila na asante sana. Nikumbushe tu msikilizaji kuwa Mobe jaia na Medeama ya Ghana hadi sasa zina alama tano, na huku matumaini ya klabu ya Yanga FC ya Tanzania katika kusonga mbele yamedidimia ya ya tayari baada ya kufungwa hapo jana na Medeama kwa mabao matatu kwa moja wakiwa ugenini na uh, mechi nyingine ambayo inapigwa uh, leo ni eh, kati ya FUS Rabat ya Morocco ambao wanakabana kona Kaukab Morocco, uh, na Kaukab Marrakech huko kwa Morocco na pia katika kundi A Asek Mimosa ya Cote Divoire wanachuana na Zesco United ya Zambia, wakati Wydad Casablanka ya Moroco wanachuana na Al Ahli ya Misri. Katika kundi Ba, Mamelodi Sanders ya Afrika Kusini wanachuana na Zamalek ya Misri. Rais wa shirikisho la soka nchini Liberia, Musa Betili, ameteuliwa uh, na viongozi wenzake kutoka mataifa yanayozungumza lugha ya Kiingereza barani Afrika kuongoza umoja wenye ajenda ya kuimarisha mchezo wa soka barani Afrika. Ali Bilal, uteuzi huo mm -hmm, umefanyika jijini Abuja huko Nigeria baada ya viongozi 19 kutoka mataifa hayo ya Afrika kukutana kando ya kikao na rais wa shirikisho la soka duniani FIFA Gianni Infantino ambaye kama unavyojua, akijibu maswali kutoka kwa wadau wa soka wakiwemo wanahabari wa mchezo wa soka barani Afrika kupitia kundi la Football Africa Arena, Biteli ambaye aliwahi kuonyesha nia ya kuwania urais uh, lakini ndoto yake ikakatizwa na uongozi wa CAF amesisitiza kuwa umoja wao ni wa kuleta mawazo yao pamoja ili kuinua uh, soka. ni malizie na Ufaransa huko ambako klabu ya Lyon mm -hmm. imekataa na kutopilia mbali ombi la ombi kutoka Arsenal kutaka kumnunua mshambuliaji wa Ufaransa Alexandre Lacazette. Naam, nikushukuru sana Ruben Lokumbuka, karibu ali. <laughs> saa kumi na benda dakika ishirini, nimpe nafasi Sabine Crispin na Bigambo na makala ya gurudumu la uchumi Nakusalimu msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika makala ya gurudumu la uchumi. Leo katika makala haya, tunaangazia sekta ya biashara ndogondogo na namna ambavyo ina umuhimu katika kukuza uchumi wa mataifa yanayoendelea. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo. Ungana nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Bila shaka msikilizaji, utakubaliana nami kwamba biashara ndogo ndogo ni fursa kubwa sana katika ukuaji wa uchumi katika mataifa yanayoendelea. Lakini pamoja na umuhimu huo, bado serikali mbalimbali mbali za mataifa haya hazijakamilisha utekelezaji wa sera za viwanda vidogo na biashara ndogo, na hatimaye sekta hiyo kuweza kunufaisha uchumi. Nimepata fursa ya kuzungumza na baadhi ya wafanyabiashara hizi ndogo ndogo katika nchi ya Tanzania, nao wamekuwa na haya ya kuzungumza. Jina langu naitwa Baraka James, ninaishi Mwanza, maeneo ya Nyegezi kichuo cha Santa Agastini. Ni mfanyabiashara ndogo ndogo, hasa najishughulisha na biashara za vipodozi na vitu vyote vinavyohusu wanawake na wasichana kwa ujumla. Hizi biashara ndogo ndogo, inabidi serikali itengeneze mfumo mzuri sana kwa sababu kupitia katika hizi biashara ndogo ndogo wanaweza akakusanya kodi kubwa sana, na kwa bahati mbaya ni kwamba serikali ni kama imesahau kwa sababu katika hizi biashara ndogo ndogo watu wengi sana hawalipi kodi, watu wengi sana hawakati leseni kwa ajili ya kulipia kodi. Kwa hiyo inabidi serikali itengeneza utaratibu mzuri, kama ilivyoanza kutengeneza sasa, inawabana wafanyabiashara waende wakatafute namba, wakatafute hizo hizo leseni za biashara. Kweli, kupitia katika hizi biashara serikali inaweza ikakusanya mapato mengi sana, na ni mengi sana kwa kweli. Kwa hiyo kupitia kwenye kwenye hayo mapato, serikali pia inaweza ikafanya ikatumia ika y sasa kwenye, kuvipeleka kwenye kwenye shughuli nyingine. Naitwa Sospita Jeremia, nipo Morogoro. Naamini mkulima pia ni mfanya biashara wa mbuzi. Mimi kwangu kwa mimi ninavyoona, kama biashara naofanya mimi, tunalipa kodi. Unajua kishaanza kulipa kodi, ina maana tayari wewe unaingizia serikali kipato. Kodi unajua, mishahara ya wafanyakazi inalipwa na kodi zetu. Kwa hiyo tunalipa kodi na Magufuli hivi kikubwa anachoongelea ni kuhusu ulipaji kodi, unaona. sasa sisi ni wandani wajasiriamali, wandani tunalipa kodi, kinua mbuzi mmoja una kuna una, una, una kuna kodi unalipa hapo, kuna kuna pesa ya ya, ya, ya kibali. Kwa hiyo kwa mbuzi mmoja ni kama shilingi elfu mbili kodi, hiyo ushuru huo, alafu kuna shilingi elfu mbili tena kwa ajili ya kusafirisha mfugo mmoja mbuzi mmoja kumtoa uh, mkoa mmoja kwenda mkoa mwingine. Kwa hiyo kwa mbuzi mmoja ni shilingi elfu nne oki, nao mbuzi mia ni pesa nyingi tayari. Yani wewe serikalini una mchango mkubwa sana, jasiriamali na mchango mkubwa sana serikalini. Naam msikilizaji, mbali na mchango wa sekta hii ya biashara ndogondogo katika ukuaji wa uchumi hasa katika mataifa yanayoendelea imeendelea kukabiliwa na changamoto mbalimbali mbali katika shughuli zao za kila siku. Karibu nianze nawe Baraka kutoka Mwanza Tanzania. utaratibu uliokuwepo zamani haukuwa mta- utaratibu mzuri sana lakini, baada ya kuingia hii serikali ya awamu ya tano, mazingira yameanza kuwa mazuri, ila kuna tatizo moja ambalo tunakumbana nalo ambalo ni kubwa sana na ambalo tunaiomba serikali iliangalie kwa karibu sana kuna hili swala la uh, unapotaka kupata ile tin number unapoenda TRA kwa ajili ya kutafuta tin number, na, na unapoenda kwa ajili ya kutafuta leseni ya biashara, kuna ma, kuna usumbufu mkubwa sana pale upande wa TRA. Inabidi wafanye utaratibu mzuri sana, inabidi watengeneze mazingira rafiki kwa ajili ya wafanya biashara kwenda wenyewe wakalipe. Naam, Sospita, wewe pengine kwa upande wako ni changamoto ipi hasa ambayo unakabiliana nayo katika utekelezaji wa biashara yako? Serikali cha kuangalia ni kwamba ni kuboresha tu, changamoto zipo ndogo ndogo, kuangalia hizo changamoto. Lakini serikali kisha kuona wewe ni mfanyabiashara mdogo, wanapata kiasi kidogo kutoka kwako, hawezi sana kushughulika na wewe, hawezi kushughulika sana na wewe, wanashughulika na wale wakubwa wakubwa. Kwa hiyo wadogo wadogo hawaangalii sana jua inavyotakiwa, lakini changamoto zipo ndogo ndogo, ambazo zikifatiliwa zinaweza katatuliwa tu. Mnatoa wito gani kwa wasikilizaji Afrika Mashariki na Kati na duniani kwa Naanza nawe tena Baraka kutoka Mwanza. Kwanza naanza na vijana. Vijana kwa sasa hivi, inabidi tuondoe ile mindset kwamba nikisoma lazima niajiriwe serikalini. Inabidi sikia, hatua mfumo wetu wa elimu wa wajenge vijana wajiajiri wenyewe, watengeneze mazingira, hata ya vyuoni, elimu tunazopata hizo degree tunazochukua certificate au diploma, ikutengeneze wewe kijana uwe na mentality ya kujiajiri itasaidia sana kuondoa tatizo la ukosefu wa ajira nchi hii. Nakushukuru sana Baraka kutoka hapo Mwanza, Tanzania, na kutakia kila la heri katika biashara yako. Asante sana. Naam, Sospeter, nawe wito wako kwa wanaokusikiliza, karibu Wajishughulishe, wasikae tu, kama mzee Magufuli alivyomsikia juzi, alisema kwamba usikae tu, ukifanya kazi pesa ipo. Yani kazi pesa ni ya kuangaikia, unaangaika unapata hicho kidogo unachokipata, sio mbaya kuliko kaa bure. Tufanye kazi. Asante sana na nikutakie majukumu mema na kila laheri. Asante sana, mtangazaji. Asante. Na msikilizaji, baada ya kuzungumza na wajasiliamali hawa wadogo Nimezungumza pia na Dr. Wetengere Kitojo, yeye ni mtaalamu wa masuala ya uchumi kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania na anaweka bayana namna ambavyo serikali zinaweza kuwasaidia wajasiriamali hawa wadogo kuboresha biashara zao na hatimaye zikasaidia katika kukuza uchumi. Yeah, asante sana. Kwanza niseme kwamba ujasiriamali mdogo mdogo ni suala la muhimu sana katika maendeleo ya nchi. Kama unavyofahamu, kwanza ni kwamba uh, serikali haiwezi kutoa ajira za kutosha kwa ajili ya wale wanaohitaji kufanya kazi au wale wanaotafuta kazi kama wasomi na wale ambao wanatoka vijijini kuja mjini hawawezi kupata kazi za kuajiriwa kwa, kwa hiyo njia pekee ambayo inaweza ikasaidia kutatua tatizo hilo ni hawa watu kuwajengea uwezo wa kuona fursa, alafu wakazitumia hizo fursa kwa kujitengenezea uh, kipato. Hiyo ni, ni, ni, ni jambo ambalo lazima kwanza tulielewe na umuhimu wake. Sasa ili kuweza kuboresha, yako mambo mengi ambayo serikali inaweza ikayaangalia. Kwanza ni kuwatambua kwamba wao ni watu muhimu katika kukuza uchumi. Hilo ni jambo la kwanza, serikali iwatambue kwamba ni muhimu katika kukuza uchumi. Sasa inapowatambua, kuna mambo ya msingi ambayo serikali inataka iwafanyie, watengewe maeneo muhimu ambao wanaweza wakaenda pale wakafanya biashara zao bila bughudha. Huu mtindo wa wao wa, wa, wa kujifanyia uh, hii biashara inaitwa holela, kila mahali wanafanya tu, alafu wanakuja mara zingine wananyang'anywa mali zao, mara zingine wanafukuzwa, mara zingine wanakukimbizana. Sio mpango ambao utasaidia E, ku, ku, kuendeleza ujasiriamali katika nchi ya hii. Kwa hiyo lazima watengewe maeneo maeneo mazuri ambayo yana miundombinu mizuri, maeneo ambayo yanaweza kufikiwa na watu, sio ku, kuwatengea tu maeneo na kwenda kuwatupa ah, watenge maeneo ambayo yana miundombinu mizuri, maeneo ambayo yanaweza kufikiwa na watu kwa ajili ya kunua bidhaa zao. Hilo ni jambo la kwanza la msingi. La pili lazima wawe na elimu ya ujasiriamali Eh, tunafahamu kwamba eh, kuna watu wanaosema kwamba wajasiriamali wanazaliwa, kuna watu wanasema wajasiria wanafundishwa, lakini ni vizuri tukatoa eh, mbinu, tukawafundisha mbinu za ujasiriamali, wajasiriamali hao wakawa na uelewa wa mwenendo mzima wa ujasiriamali. Lakini tatu Swala so la kodi pia kama unavyofahamu kodi linaweza likawavutia au likawa ni kikwazo kwao. Kwao ni vizuri serikali ikaweka mfumo mzuri wa kodi na ikatoza kodi ambayo ni affordable, ambayo inamudika, ina, ina, ina ambayo wafanyabiashara biashara wadogo wanaweza wakaitoa na wakati huo wakapata faida kidogo, ambayo inaweza ikawafanya wakaendelea na biashara zao, lakini pia wajue masoko yako wapi? Ni nani wateja wao? Wahitaji wanahitaji nini? Wanahitaji wakati gani? Wanahitaji bidhaa za ubora kiasi gani? Wafanye nini ili waweze ku, ku, kushika yale masoko. Haya ni mambo lakini pia wafahamu taratibu za biashara, sheria za biashara. Ni taratibu gani ambazo wanatakiwa wazifuate ili waweze kufanya biashara zao vizuri. Haya ni mambo ambayo nafikiri lazima serikali iyaweke vizuri, ili, ili hawa wafanyabiashara wafanye biashara zao katika mazingira mazuri ziwanufaishe wao, lakini pia zisaidie katika kukuza uchumi. Jambo la mwisho, wa wafanye waweze kupata mikopo Kuwe na mikopo ambayo itawawezesha kuweza kukua. Kwa hiyo kuna e, hili limekuwa ni tatizo kubwa la, la wajasiriamali. Wanaingia kwenye biashara, lakini wanafanya biashara ndogo ambazo hazilipi, kwa sababu hawana mitaji. Kwa hiyo iwepo, lakini pia kuwe na ile wanaita networking ya ya wafanya biashara wenyewe, ili waweze kupashana habari ni wapi kuna soko na nini kifanyike, ili waweze kuboresha biashara zao. Kwa kifupi naweza nikasema hivyo. Nam nakushukuru sana, Dr. Wetengere Kitojo na kutakia siku njema. Nakushukuru na wewe pia, kila laheri. Asante, asante sana. Na hadi hapa, sina la ziada. Msikilizaji ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo, hadi wakati mwingine, na kutakia siku njema. Barabara kabisa iliyoendelea kuitegea sikioni, idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Jina langu Ali Bilali. Karibu kwa awamu nyingine ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Miongoni mwa yale ambayo nimekukusanyia ni pamoja na katibu mkuu Umoja wa Mataifa Ban Kimun amewaonya rais wa Sudani Kusini Salvakiri kutokana na hatua yake ya kumteua Jenerali Taban Deng Gau kuchukua nafasi ya Riek Mashar. Wadau wa elimu nchini Kenya wanakutana kwa siku mbili jijini Nairobi kujadili mwendelezo wa visa vya wanafunzi wa shule za sekondari na serikali kuendelea kuteketeza kwa moto mabweni yao. Na viongozi wa dini nchini Ufaransa wanataka maeneo ya kuabudu kupewa ulinzi baada ya kuuawa kwa padri wa kanisa Katoliki hapo jana kaskazini mwa nchi hiyo. Kuna hayo bila shaka na mengine mengi. Karibu, usikose kututumia ujumbe mfupi kwa taarifa utayoisikia hapa kwa kutumia mitandao yetu mbalimbali ya kijamii ikiwemo twitter facebook na instagram lakini pia unaweza ukatumia ujumbe mfupi kwa nambari kwa kuanza alama kujumlisha ama plus 257645747 katibu mkuu umoja wa mataifa ban kimun amemwonya rais wa sudani kusini salva kiir kutokana na hatua yake ya kumteua Jenerali Tabang Deng Gai kuchukua nafasi ya Rek Mashar kama makamu wa kwanza wa rais wa nchi hiyo. Mwandishi wetu wa masuala ya Sudani Kusini James Shumanyula ipoje hii Matukio Sudani Kusini na kuapishwa kwa Jenerali Tabandengai kuwa makamu wa rais kumemulikwa kwa makini na Umoja wa Mataifa na serikali ya Marekani. Tayari makamu mpya wa rais Jenerali Tabandengai ameongea mjini Juba na kusema yu tayari kuhakikisha kuwa serikali inaendeshwa vyema. Lazima serikali iendelee na shughuli zake kama serikali ya umoja wa taifa na serikali ya kila mtu. Rais Salva Kiir kwa upande wake anatarajiwa kuchambua tena upya vipengele vya mkataba wa amani kuhakikisha kuwa, kuwa vimetekelezwa. Itabidi turudi kwenye suala la mkataba wa amani ambao lazima tutekeleze kikamilifu ili tusiweze kuwakasirisha marafiki wote ambao tayari wamesikitishwa na yaliyotendeka. so Sudani Kusini ina makamu wa rais wawili, makamu wa rais wa kwanza aliyeteuliwa jana, yani Tabani Dengai, na makamu wa rais wa pili James Wani Iga, ambaye alitoa matamshi yafuatayo mara tu baada ya rais Kiir kuongea mjini Juba. our In Ningependa kuwajulisha rafiki zetu katika Umoja wa Afrika rafiki zetu katika Umoja wa Mataifa na jumuiya ya kimataifa kwamba hatujatenda kitendo kisicho halali. Kuapishwa kwa jenerali Taban Dengai kama makamu mpya wa rais wa Sudani Kusini kumeshutumiwa vikali na mwakilishi wa kundi la Riek Machar katika Umoja wa Afrika wenye makao yake mjini Addis Ababa, Ethiopia. Yeye ni Goi Joyuli. All of us are very interested in peace. Dr. Machar did not go out of Juba because he wishes to just go for a walkabout. Sisi sote tuna haja ya amani ya kudumu. Riek Machar hakutoka akielekea kwenye matembezi. His bodyguards were slaughtered. He was pushed out of Juba and he was concerned about his safety. Walinzi wake walichinjwa. Alilazimishwa kutoroka Juba na alikuwa na wasiwasi wasi kuhusu usalama wake. Kwa niaba ya Radio France International idhaa ya Kiswahili, ni mimi James Shimanyula. wadao wa elimu nchini Kenya wanakutana kwa siku mbili jijini Nairobi kujadili mwendelezo wa visa vya wanafunzi wa shule za sekondari za serikali kuendeleza kuteketeza moto mabweni yao. Siku ya Jumanne, mabweni ya shule tano yaliteketezwa moto, hali ambayo imeendelea kuzua wasiwasi kuhusu hali ya nidhamu ya wanafunzi wa shule za sekondari nchini humo. Mamia ya wanafunzi kutoka shule mbalimbali mbali nchini humo wanazuiliwa baada ya shule mia moja kuteketezwa kwa moto mwaka huu. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Musau Ndunda, katibu mkuu wa kitaifa wa chama cha wazazi nchini Kenya, akiwa jijini Nairobi, kuhusu hiki kinachoendelea. Kuna changamoto nyingi ambazo zimetokea na hizi changamoto ambazo zinazungumzia ni uh, nyingi, si kwamba ni moja wa mbili. Kuna sababu mbalimbali ambazo mbali ziko, ya kwanza ni kwamba mashule yale mengi ambayo ya yamechomwa katika nchi ya Kenya ni mashule ambayo ni, ni ya mabweni ambao ama ningesema ni mashule ya watoto ya wanafunzi kulala. Na sisi kama chama cha wazazi kwa miaka mingi tumekuwa tukiambia serikali, tumefika kiwango ambacho ni lazima tuondoe mashule ya, ya, ya mabweni kwa sababu aa, wakati watoto wetu wanapokaa katika mashule hiyo ya uh, mabweni basi maana yake ni kwamba wazazi mara nyingi hawako na watoto wao toka hivyo. Hiyo ndio moja ambayo imechangia sana, kwa sababu wanafunzi wengi wamefua, wamefungiwa katika shule, ni kama katika gereza, hawana namna ya kuonana na wazazi wao na msau Je, hali hii inaweza kuwa pengine inatokana na mabadiliko ambayo waziri wa elimu ametangaza hivi karibuni, ikiwa ni kule kuongeza muda wa mihula shuleni na pia kupigwa marufuku wanafunzi wa kidato cha nne kutembelewa shuleni? A, kwa ukweli hiyo sioni kama ndiyo sababu yenyewe. Leo tu ndiyo nimeona katika gazeti waziri akisema katika wale wanafunzi ambao wameshikwa, wengine wamesema kwamba walikuwa wananunua pesa ya mitiani, amini walikuwa wananunua makaratasi ya, ya mitiani lakini sijapata ukweli wowote kama hiyo ni mambo ya kweli ama ni porojo. Lakini kuongeza muhula, serikali imekuwa ikiongeza miaka kwa miaka. Karibu miaka ine iliyopita waliongeza muhula wa shule, wakaongeza kwa wiki karibu tatu. Sasa hii waziri Matiang'i ameongeza kwa wiki moja, na kwa hivyo hiyo sioni kama inaweza kuwa Adio chanzo za mambo haya. Na, na, kama yeah, hiyo, na kama huoni kwamba hiyo inaweza e, kuwa chanzo cha, cha madhara haya, na unafikiri wadau wa elimu wanaweza kufanya nini ili kuepukana na vitendo kama hivi vya kuchoma mabweni huko Kenya? Uh, cha kwanza nimetaja mara nyingi katika televisheni zetu za Kenya na nimeeleza vizuri ya kwamba kitu cha kwanza ni lazima sheria zibadilishwe ili waziri mwenyewe anayesimamia elimu au anasimamia waalimu na si waalimu tu wala wanaosomesha wala wanaitwa waalimu wakuu. Sheria tuo katika nchi ya Kenya ni kwamba uh, usimamizi wa mashule hauko chini ya waziri, kwa hivyo waziri hawezi kujua nini inaendelea katika shule, kwa sababu yeye hayuko control katika hiyo shule. Kwa hivyo hiyo ni moja ya kubadilisha sheria ni sauti, sauti yake Musau Ndunda, katibu mkuu wa kitaifa wa chama cha wazazi nchini Kenya, ambaye anakuwa kuzungumza akiwa Nairobi. Vikosi tiifu kwa serikali isiyotambulika nchini Libya imetishia kushambulia meli yoyote ya mafuta itayojaribu kusogelea ufuki wa nchi hiyo kwa ajili ya biashara ya mafuta na serikali ya Umoja wa Kitaifa iliyoundwa hivi karibuni na Umoja wa Mataifa bila idhini yao. Jenerali Abdul Razak Al Nadhuri, mkuu wa wanajeshi wa serikali hiyo, amesema tahadhari hiyo ni jibu kwa makubaliano yaliyofikiwa hivi karibuni kati ya Martin Kobla, mwakilishi wa Umoja wa Mataifa, pamoja na Ibrahim Al Jadhran, kiongozi wa ulinzi wa vituo vya mafuta gip. Baada ya kukutana juma moja iliyopita na Martin Kobla wa Umoja wa Mataifa nchini Libya, Ibrahim Al Jadhran alifahamisha kuzinduliwa kwa vituo viwili vya mafuta, kile cha Al Sidra na cha na rais la hulf kilichofungwa kufuatia mashambulizi ya kundi linalojiita Islamic State mwanzoni mwa mwaka 2016. Idara ya usalama nchini Mali imesema imemtia nguvuni hapo jana kiongozi mmoja wa kundi la kijihadi la Ansardin linaloendeleza harakati zake katikati mwa nchi hiyo. Taarifa hizo zinasema kikundi maalum cha jeshi kimefaulu kumteka Mahmud Bari almaarufu kama Abu Yahya ambaye ni miongoni mwa viongozi wa juu wa kundi la Ansar Din na ambapo taarifa zaidi zinaeleza kuwa kiongozi huyo alikamatwa katika mji wa Nampala katikati mwa Mali, ambako kulifanyika hivi karibuni shambulio la kigaidi lililogharimu maisha ya wanajeshi 17 wa serikali. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto, moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo sikiliza RFI Kiswahili. Kupata ukweli wa mambo sikiliza RFI Kiswahili. Ali Bilali, bado ningali nawe kukuletea yale yanayojiri jioni hii. Viongozi wa dini nchini Ufaransa wanataka maeneo ya kuabudu kupewa ulinzi baada ya kuuawa kwa padri wa kanisa Katoliki hapo jana kaskazini mwa nchi hiyo. Kauli hiyo imekuja baada ya mkutano wa viongozi wa dini ya Kikristo, Kiislamu, Kiyahudi na Kibuda na Rais Francois Hollande. Padri Jacques Hamel mwenye umri wa zaidi ya miaka 80 aliuawa kwa kukatwa shingo na wavamizi wa Islamic State wakati akiongoza ibada ya misa kanisani. Rais Hollande amekutana na waziri wa usalama lakini pia kuongoza baraza la mawaziri kujadili tukio hilo na kueleza kwamba lengo hasa la magaidi ni kutaka kuwagawa raia wa taifa hilo. une un kushambulia kanisa kumuua padre la ni kuvunja miiko iliyowekwa na jamhuri kuhusu uhuru wa kuabudu, ni kuleta hali ya hofu Sababu lengo la magaidi ni kutugawa, kututenganisha, kutufanya tuwe wapinzani. Nchi yetu inapaswa kuepukana na hali hiyo, kuepukana na fikra potofu, kuepukana na hali ya kutuhumiana. Ni sauti yake rais wa Ufaransa, Francois Hollande ambayo alikuwa akizungumza kuhusiana na tukio la kigaidi la kukatwa kichwa kwa padri wa kanisa Katoliki hapo jana nchini Ufaransa. Kundi linalojiita Islamic State limejigamba hii leo kwamba limehusika katika tukio la mauaji ya watu 44, wengi wao wakiwa ni Wakurdi katika mji wa Kamichli, moja miongoni mwa mashambulio makubwa yaliyotekelezwa na kundi hilo ili kujibu mashambulizi yanayotekelezwa na majeshi ya muungano unaoongozwa na, na marekani kuvisaidia vikosi vya wakurdi kushambulia ngome za kundi hilo shambulio hilo linaelezwa kwamba ni kubwa kuwe kushuhudiwa katika mji huo uliopo kaskazini mwa siria unaoshikiliwa na vikosi vya wakurdi tangu mwanzoni mwa vita nchini siria mwaka 2011 vyombo vya habari vya serikali vinaeleza kwamba shambulio hilo la kigaidi limegharimu maisha ya watu watu 44 na wengine 140 wamejeruhiwa, baadhi yao wakiwa katika hali mbaya namna. Sasa tuelekee kwenye wasaa wa mahojiano. Mwanasiasa mkongo wa upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Hn Chisekedi wa Murumba, amerejea nchini hii leo baada ya kuishi nchini Ubelgiji zaidi ya miaka miwili sasa. Maelfu ya wafuasi wake kuanzia asubuhi walikuwa wakimsubiri katika uwanja wa ndege wa Njili jijini Kinshasa, na alipowasili alipokelewa kwa shangwe na nderemo katika jiji hilo la Kinshasa. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Ruben Mikindo, mwenyekiti wa chama cha upinzani cha UDPS cha Chisekedi wa Murumba katika Kivu ya Kaskazini, ambaye alikuwa katika uwanja wa ndege jijini Kinshasa wakati wa mapokezi ya mwanasiasa huyo. Nakuelezea hapa leo, Kinshasa ni ajabu, nakosa hata maneno ya kuweza kuongezea. Ma kusema na Rubens Mikindo, kwa nini kurejea kwa Bwana Etienne Chisekedi huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kumetangazwa sana eh, kumekuwa shamra-shamra na shamrashamra nyingi namna hii. Unajua, watu wengi wanafanya siasa, lakini wanakosa hiyo wanaita leadership. ni kusema kukosa ile uongozi. Kukosa ni kusema Chisekedi anakuwa ni leader, anakuwa ni mtu mwenyewe haiko wa kawaida tena ama mtu wa njia njia, ni kwa sababu anaonyesha ushujaa wake katika siasa alifanya ndani ya nchi na, na katika kurejea kwake. Eh, je unafikiri kutaleta mazingira tofauti ya kisiasa uh, huko uh, DRC? na kueleza kwamba najua na mimi nakuwa na uhakika ya kwamba kufika kwake kutaleta mabadiliko mingi kwenye siasa yenyewe inafanyika katika nchi. Kivipi? Kwa sababu ukifata vizuri hata unafika hapa kwenye Kinshasa, gazeti zote hakuna gazeti inaweza kununuliwa au watu wauze kama hakuna ako jina ya Chisekedi. Redio zote leo na hizo zote zenye zinakuwa za wenyewe kuwa na madaraka leo, wote ni jina ya Chisekedi. Inaonyesha kama anakuwa mtu mwenyewe, anakuwa Aa, anakuwa shujaa, anakuwa mtu anasikilika, na anakuwa mtu akuweza kuleta maendeleo. Angalia hapa kuyapita api siku nyingi, wakongomani wote wale wenyewe wapinzani walishindwa kujiweka pasi moja, lakini yeye siku tu alisema wote wakuje na wote wakaje. Mtu mwenyewe anaweza kuleta mabadiliko sawa. kuna taarifa kwamba amekuja na kauli e, tofauti. Amesema ame kwamba hatushiriki mazungumzo a, haya ya kitaifa ambayo yanatazamiwa kufanyika mwishoni mwa juma hili huko Kinshasa chini ya mpatanishi Edem Kojo. Haya ndio mazingira tofauti tunayozungumzia e, na waza. Kwa hiyo e, e, bwana Chisekedi na sisi wale wafanya siasa wenye wa, wa IDPS hatuyasema bado, sisi hatutaweza kwenda kwenye meza ya mazungumzo lakini yenye DPES na mwana Chisekedi anakataa ni hiyo mazungumzo yenye bwana Kojwa anapeleka katika, inakuwa namna ya kukimbilia e, na, ya kusema mtariki makumi mbili na nane ama makumi tatu anaanza mazungumzo. Ile mazungumzo ile, ile hatuyaitiki, na ndiyo maana sisi tumesema yeye hatumtaki tena, watuletee mwingine, kwa sababu tunaona namna yake ya kutumika inakuwa kama vile anaanza kuleta anakuwa uh, anapengamia ngambo moja ya wenye kuwa kwenye madaraka. Kwa nini, lakini chama chenu hicho cha UDPS ndicho kilikuwa cha kwanza kilipendekeza kwa umoja wa Afrika kwamba Edem Kodjo basi awe mpatanishi katika mazungumzo hayo? Vipi leo mmekuja na maoni tofauti? Mwenendo wake ndio unatuma sisi tuweze kumkataa leo. Sisi tuliitika kuweza kutumika naye, tuliitika kwenda kwenye meza ya mazungumzo. Tulikataa kwenda kwa mazungumzo yenye bwana Kabila anaita sasa bwana Kodri anakuwa sawa, anatafuta kukwepa yote ile, akuwe sawa vile anatafuta kufurahisha Kabila tu, na ndio maana leo tunamkataa. Hatukatai mazungumzo, tunasema ambadilishe mtu mwingine akuje ili tuweze kwenda kwenye meza ya mazungumzo hii. Akizungumza akiwa jijini Kinshasa, ni sauti yake Ruben Nkindo, ambaye ni mwenyekiti wa chama cha upinzani cha IDPS. Uh, katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Na sasa nimpe nafasi Sabini Crispin na Bigambo na makala ya Habari Rafiki. Habari. Habari. Habari. Habari. Habari za leo msikilizaji, popote pale ulipo, karibu katika makala ya Habari Rafiki. Leo katika makala haya tunaangazia adhabu iliyotolewa kwa nyota wa muziki wa rumba nchini DRC Koffi Olomide, ambaye alifukuzwa nchini Kenya mwishoni mwa juma lililopita baada ya kutuhumiwa kumpiga teke mmoja wa wanenguaji wake, jambo ambalo lilisababisha kufukuzwa nchini Kenya na kurudishwa DRC. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, ungana nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya Msikilizaji, baada ya Koffi Olomide kurejea nchini DR Congo hapo jana Jumanne, alikamatwa na kufunguliwa mashtaka na hatimaye mahakama nchini DRC imemhukumu kifungo cha miezi kumi na minane kutokana na kosa hilo. Hata hivyo, mapema kabla ya kuhukumiwa, Koffi Olomide alihojiwa na chombo cha habari nchini humo na kuomba radhi kwa tukio lililotokea. Ni nini maoni yako msikilizaji kuhusu suala hili? Karibu. Jina langu naitwa sajacqe banga nyigabo naikala Goma Goma town. Maoni yangu kuhusu ile hukumu ya kopio romi day sisi kama Wakongomani, sisi watu tulikuwa tumempenda kofi lo ona, alifanya makosa ya mingi sana. Hata hiyo hukumu walimpatia ilikuwa ndogo, yaani e makosa ni makosa. Kama umefanya makosa labda inapaswa ina, ina uhukumiwe e, ukuu kabisa. Sisi tumeona hata wanampatia hata miaka tano, hata miaka kumi itaweza kuonyesha kwa watu wengine kama haifai ku, kuleta ugomvi sirtuku uh, wa, wanawake. Nakushukuru sana, kutoka hapo Kongo, na kutakia siku njema. Asante, asante, asante. Kwa jina naitwa Marius Kingombanji, napatikana Ifakara, Morogoro, Kilombero. Mimi maoni yangu ni kwamba Bwana Kofi Oromide amefanya kitendo kibaya na cha udhalishaji kwa yule dada yetu, na kumdhalilisha mbele ya umma mwingi wa watu. Kwa hiyo kitendo kilichochukua mahakama, mahakama imechukua kitendo kizuri sana hususani iwe fundisho kwa wasanii wengine wakubwa ambao wao tunawategemea kama kioo na wanapeperusha bendera za nchi yao wanapokwenda nchi zingine na kutambulika, hususani kama vile kama Koffi Olomide yeye anatambulika kwa mziki. Tunajua mtu mwingine anaweza akatokea akatambulika kwa ajili ya kucheza mpira au mbio, kama vile ilivyokuwa kwa yule mkimbiaji wa Afrika Kusini alivyopewa adhabu. Kwa hiyo inajua kabisa kuwa kila mtu duniani ameumbwa na Mwenyezi Mungu ili atendewe haki za kimsingi. Kwa hiyo mimi nasema kuwa wamefanya vizuri sana mahakama kumpa adhabu bwana Kofe Romide. Vile vile nasema kuwa kitendo hiki wasanii wengine waweze kujifunza na mahakama zengine na mahakimu wengine waweze kujifunza kuwa mahakama inatakiwa isimamie haki ya mwanadamu yeyote anayepeleka shtaka lake. Haki itendeke. Dada yangu, nakushukuru sana, kutoka Kilombero Tanzania, na kutakia siku njema. Nawe pia, dada yangu, ni kutakia kazi njema. Asante sana, asante. Mimi kama jina naitwa Matie Tambwe kutoka Nairobi, Kenya. Mimi ni mkongomani kama huyo huyo Kofi Olomide. So swala kusema kwamba huyu mjamaa kwanza ningeshukuru sana serikali ya Kongo pamoja na ya Kenya kwa sababu vitu kama na hizo kofia wlomidame vizoea sana. Nakumbuka kwamba hata alipokuwa Ufaransa, aliwatendea wa wanawake wote nyama ambao alikuwa anawaji, leo akiraji tena Ufaransa Kitendo kama hicho tena kimekuja kulinani kubanika hapa pa Kenya bila sababu afike tu mnyanguaji wake hivi mateke. Yaani, nimeomba kabisa, nimeshukuru serikali ifanye kutenda haki, kwa sababu hao matajiri wana, watu, niko, na watu wenye kuwa na vyao huwa anachukulia sisi makabora kama vile katuni tu, yaani hawataki kuthamini watu wa hali ya chini na wanaona kama wao ni superstar. Hata serikali haikujua kuamua, hata angempea miaka mitano hata kumi kwa jela angekaa huko uko tini. Kwa zao nakushukuru kwa maoni yako na nikutakie siku njema. Asante sana na kwa kazi njema nawe pia. Asante, mimi naitwa Moshi, niko Makamba, Burundi. Nakushukuru sana kwa kunipigia simu. Napongeza mahakama ya Kongo kwa kile walichokifanya. Wameonyesha kwamba mahakama yako huru bila kujali mtu ambaye anajulikana duniani nzima Yaani, nawapongeza sana, waendelee hivyo. Sigareti huyo ita napesa anajulikana, lakini kama ametenda kosa ahukumiwe kwa kulingana na kosa lenyewe ulitenda bila kuangalia, itakuwa funzo kwa wasanii wengine, hata tuwache wasanii na watu wengine, tuwache wasanii, iwe funzo kwao. Wale wanaheshimia watu wasifulie vyoo vyao ili wanyanyase wenzao. Nakushukuru sana kutoka Burundi na kutakia siku njema. Bahali nipo ndo sehemu za Rwanda kawaida, majina ndo mayao Odinga. Inaonekana kwamba yale udhalilishaji aliyotenda sio vema, labda naye alipata changamoto kwa kufukuzwa akarejesha aka kwake, bila kufanya kilicho kilichompelekea, labda na alivyohukumiwa ile miezi kumi na nane ndo vinavyolingana na nakosa kosa alivyotenda labda, naona kwamba ana, ana, anaweza omba msamaha akasamehewa wakapunguza kifungo, kisha akajikosoa akatenda vinavyolingana na msanii. Wanasema kwamba msanii ndio kioo cha jamii, ila vile ndivyo alivyotuelimu tufanye sisi, kama wafuasi sio vema alejeshe atende vyema na wale na wafuasi wake tutamuona kama mtu mwenye elimu na msanii mzuri wa waku, kutupa elimu nzuri ndo kama ninavyodhani. Nakushukuru sana Maira Odinga kutoka Rusumo, Rwanda na kutakia siku njema. Hongera, asante. Basi kwa majina naitwa ni James Makabishi Dola nikiwa Afrika Kusini, mkoa wa Kioneka. Aa, kuhusu adhabu hiyo aliyopewa mwanamziki maarufu Koffi Olomide huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, nadhani gvment ilikuwa sahihi, kwa sababu hiyo italeta funzo ambayo itaenda kuwaelimisha kuwa, kuwa, kuwa wengine ambao bado walikuwa wanawachukulia wanawa, wanawake eh, ngazi ya chini, kwa sababu sio sahihi kabisa wewe kama msimamizi wa kundi uende ukampige katika kundi la watu eh, mwanamziki wako ambaye mumekuja kufanya show kwenye nchi nyingine. Hiyo inaonyesha kuwa kabisa uh, Kopiolomde hakukuwa siriazie mwenyewe ya uh, mimi binafsi naweza nikawashauri wasanii wengine hata watu wote duniani ya kuwa inatakiwa kuheshimiana, itakapokuwa hata kama mimi ni mfanyakazi wako, nina haki pia za kuheshimika na vile vile inatakiwa ni kuheshimu Heshima inatakiwa iwe pande zote. Yeye anatakiwa aheshimu mfanyakazi na mfanyakazi aheshimu bosi wake. Hapo nadhani kila kitu kitakuwa sahihi, lakini utakapojitia fuani ya kuwa wewe ndio wewe, kwa sababu wewe ndio bosi anajua kila kitu, kitaharibika kama sasa alivyoharibu Koffi Olomide, kwa sababu Kenya alikataliwa al al al al al na pia Zambia ambapo angepiga muziki pia alikataliwa na pia amejikuta ndani ya gereza kwa sasa. Kwa hiyo imeonekana kwa kukosa maarifa ama kwa kukosa utaratibu, basi amejikuta ipo korokoroni. Nakushukuru sana James Matabishi kutoka hapo Afrika Kusini, uwe na jioni njema asante, na kushukuru pia, asante <tune> Asante ninyi kwa majina, naitwa Rongu Jackson nikiwa hapa Lusaka nchini Zambia. Mm, kwa maoni yangu jinsi ambavyo naweza nikasema ni kwamba kwanza kabisa, pale alimdhalilisha yule mwanadada na pia amewadhalilisha wanawake wenzake, kwa hiyo sheria ya Kongo ninaipa hongera kwa sababu imetoa hukumu kutokana na jinsi alivyowadhalilisha na pia hayo matukio. Mabosi wengine huwa wanajiona kwamba wao wako juu sana kuliko wafanyakazi wao. Kwa hiyo hiyo, moja kwa moja, kwa mabosi nifundisho tosha kwamba haitakiwi kwa wadharau wafanyakazi wao, kwa sababu wale ndio wanaochangia hata wao kuwaingizia uchumi. Na unadhani adhabu aliyopewa inatosha ama pengine ni kubwa sana? Uh, kwa sababu Uh, alikuwa amesha-, um, ameomba radhi, wangemhukuma hata mwaka mmoja. Hiyo hiyo miezi kumi na nane ni- mirefu sana, miezi kumi na nane ni sana, mwaka mmoja na miezi sita Eh, mwaka mmoja ungemtosha angala, ili wengine wa hata wasanii wengine wajifunze, waache wawachena wa na dharau, yani dharau sana. Wasanii wanajiona kwamba wao wako juu sana kuliko wengine, na hawajui kwamba wanashinda wa kujua kwamba wale ambao wale madansi wao wale ndo wanaovuta hata watu kuja kuangalia kwenye hizi show ambazo wanazifanya. Na nakushukuru sana kutoka Lusaka, Zambia, na nikutakie siku njema, wasalimie hapo Zambia. Na na asante, asante. Hadi hapa mimi sina la ziada, msikilizaji. Asante sana kwa kushiriki nami katika makala ya Habari Rafiki hii leo. Hadi wakati mwingine, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, uwe na jioni njema, kwa heri. habari. Habari. Habari. Elefiki, Shukran sana Sabin Krispin na Bigambo. Niangazie hapa ujumbe mfupi kabla ya kuachana na wewe mpenzi msikilizaji. Unaitwa Zuberi Magwe wa Mpanda, Tanzania, unasema hakika, uh, Salva Kir kumteua makamu wa rais mpya kuchukua nafasi ya Rek Masha kutaleta machafuko makubwa ni jambo la uh, kusikitishwa. Na unasema anaitwa katinjwa Katinjwa na Chingwea, Tanzania, unasema Uh, ongereni sana wafuasi wa chama cha UDPS kumpokea uh, mwenyekiti wenu Etienne Chisekedi wa Murumba, nawasema na tuko pamoja RFI Kiswahili so katika matangazo yenu na taarifa motomoto. Unaitwa Paskali Mbugani, mkulima wa Ushirombo. Na wewe unaitwa unasema, habari za jioni RFI Kiswahili, so ongera kwa matangazo yenu mazuri, tunawapata vizuri na wewe unasema, Koffi Olomide nini jameni, mbona unapoteza umaarufu wako? Na wao mwingine anasema unatupata vizuri sana ukiwa pande za Lalambe Kasulu, eh, Kigoma. Mimi ni Ali Bilal ambaye nilikuwa nawe toka mwanzoni wa matangazo haya chini ya usimamizi wa Victor Abuso, fundi mitambo alikuwa ni Emmanuel Mbando. kibao kinaitwa selfie na mwanamuziki Kofi Olomide ambaye jana amelala usiku wa kwanza katika jela y kuu la makala kule jijini Kinshasa. Bila shaka mengi zaidi kuhusiana na mkasa ulivyokuwa hadi kufikia kutupwa jela utapata kupitia makala yetu ya muziki juma juma hili, nami Ali Bilali ambaye hivi punde tu na kuaga na kuacha na wenzetu kutoka huko Paris, Ufaransa.