Amani ya Mungu iwe pamoja nayo popote pale ulipo. Ni saa kumi na mbili kamili jijini Dar es Salaam Tanzania na Nairobi nchini Kenya, ni sawa na saa kumi na moja kamili jijini Bujumbura nchini Burundi na eneo zima la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, Tanzania. jina langu ni Ali Bilali. Karibu katika matangazo haya ya leo, siku ya Ijumaa Tukufu, Julai 29 mwaka 2016. Victor Abuso ndiye msimamizi wa matangazo haya, furi mitambo ni Emmanuel Mbando. Tunayo mengi ambayo tumekuenda, lakini tuanze kwa muhtasari wa habari. Chama tawala nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, PPRD, kimekuwa na mkutano wa kisiasa jijini Kinshasa kuunga mkono mazungumzo ya kitaifa yaliyopendekezwa na Rais Joseph Kabila. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linatarajiwa kupiga kura baadaye hivi leo kutuma polisi wa umoja huo nchini Burundi kuchunguza hali ya haki za binadamu nchini humo kwa kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Kinyang'anyiro cha kisiasa kinaanza rasmi nchini Marekani baada ya vyama vyote vikuu vya Demokrat na Republic kuwateua wagombea wao kuwania uraisi mwezi Novemba. Hayo ni sehemu ya yale ambayo nimekusanyia. karibu Habari kamili. Kumbuka mpenzi msikilizaji kwamba matangazo hayo unaweza pia kuyapata kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfkiswahili.com. Lakini pia unaweza kutembelea mtandao wetu ya kijamii kwa kutoa maoni kwa yale yote ambayo utakasikia hapa kupitia mtandao wetu wa kijamii ya Facebook, Twitter na Instagram. Usisahau tu kuchangia na mwenzio. Chama tawala nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kimekuwa na mkutano wa kisiasa jijini Kinshasa kuunga mkono mazungumzo ya kitaifa yaliyopendekezwa na Rais Joseph Kabila Kabange. Serikali ya Kinshasa inasema lengo la mazungumzo haya ni kumaliza wasiwasi wa kisiasa nchini humo kuelekea uchaguzi mkuu mwaka huu. Upinzani umesema hautoshiriki katika mazungumzo hayo wanayosema wanaamini yanalenga kumruhusu rais Kabila kuwania uraisi kwa muhula wa tatu kinyume na katiba ya nchi hiyo. Katiba ya Congo inamruhusu rais Kabila kuondoka madarakani tarehe 20 mwezi Desemba. Patrick Bala ni mwanasiasa kutoka chama cha LDIC, chama kinachomuunga mkono Josef Kabila, anazungumza hapa akiwa huko Congo. haiko mkusanyo ya watu wa PPRD, hapana, ni mkusanyo ya maparti zote zinaounga rais mkono. Wote turelewana kama ilibidi kuadibisha kweli raia kuhusu maneno ya mazungumzo ya, ya uchaguzi na usalama katika nchi ya kidemokrasia ya Kongo. Ijapokuwa kulikuwa mzozo kidogo, ndiyo kwa maana ilikuwa na maana kubwa tupate kuzuria sisi zote fazi moja wakongomani wote kwa wanawake na wanaume wote fazi moja kusudi tupate uh, kuona njia gani itatusaidia tende uchaguzi unayostahili. Tunataka uchaguzi yenye kuwa na salama kusudi baada ya ile uchaguzi kusikuwe mzozo watoafuyo yoyote. Ni mtazamo wake Patrick Bala, mwanasiasa kutoka chama cha LDIC. Utampata kwa kirefu zaidi katika wasaa wetu wa mahojiano. Tukisalia na habari kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, jeshi la nchi hiyo FRDC limekuwa likishambulia waasi wa Maimai katika wilaya ya Ruchuru kuanzia jana, mashariki mwa nchi hiyo. Kutoka Goma, Chube Ngorombi ipoje hii Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, FRDC, pamoja na waasi wa majimaji waliendesha mapigano jioni ya Alhamisi katika maeneo ya Nyabitale kandoni mwa kijiji cha Nyamilima wilayani Ruchuru, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Katika mapambano hayo, kambi la jeshi liliteketezwa kwa moto na raia mmoja kajeruhiwa. Songo Shapol, kiongozi wa kijiji hicho cha Nyamilima, alijulisha hayo eneo eh, moja pale juu ya nyamilima wanaita Nyai. Mpaka sasa tunaongoja tuone kama tutapata ripoti fulani, kwa sababu hiyo maeneo wakaji wanalima, wanafanya kazi za shamba pale. Baada ya mapambano hayo, raia waishio kijijini Nyamilima walijulisha kuishi katika wasiwasi, kama anavyoeleza Delka Seselukumo kutoka muungano wa vijana wasomi kijijini Nyamilima. Sasa mapya ni kama population sasa inaweza kukua ndani ya masito, kwa sababu wameweza ku fanya maresasio ku na huku wakistumu husu sana e, kaji mingi mingi wakinande kwa sababu wakiwatumu kama ni wao wanaweza kusutenire kundi ya majimaji. Kwa sasa wanatuambia ni watu sita ambao wanapatikana kwenye mlima na mpaka sasa hatujajua kama mwisho yao itakuwa nini. Hao watetezi wa haki za binata muwilayani Ruchuru wana mshangao ukosefu wa usalama unavyosikika kama wimbo usiokatika wilayani Ruchuru. Alijulisha hayo Matiemu Fanzala, mtetezi wa haki za binata muwilayani Ruchuru kutoka shirika la USVD. Tunasikitika sana kwa kukoseshwa usalama siku kwa siku kwa raia na majambazi wa aina yoyote. Tungeomba jeshi letu lishike kazi yake kwa mkono, lifanye nguvu yoyote kuwatafutisha wale waliokuwa kuwashambulia kwa raia. Tungeomba wasitupilie jeshi letu, kwani ndiyo jeshi tunayo na ndio yenye wanaweza kuunga mkono raia. Waishio kijijini Nyamilima wana mtazamo gani dhidi ya mapambano hayo, sababu wanalunguza kambi ya wasoda? Iye, raia wanatushangaza sana kama mzaliwa Nyamirima, tunaomba guvernement itie salama ili hii jambo isitoke tena. Kutoka Goma, mimi ni Chubengo Rombi nikiripoti kwa niaba ya RFI Kiswahili, RFI Radio France Internationale. saa kumi na mbili dakika sita majira ya Afrika Mashariki. Baraza la usalama la Umoja Mataifa linatarajiwa kupiga kura baadaye hii leo kutuma polisi wa umoja huo nchini Burundi kuchunguza hali ya haki za binadamu nchini humo kwa kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Hatua hii inakuja baada ya wiki mbili zilizopita Ufaransa kuwasilisha azimio kwenye baraza hilo kuomba polisi 228 kutumwa nchini Burundi, hasa katika jiji la Bujumbura kutathmini hali hiyo. Burundi hata hivyo imesema itawakubali pekee polisi 50. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na, na mtaalamu maswala ya usalama Dr Francis Onditi akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Mojawapo ya jukumu la kikao hicho ni kutoa resolution ambayo inaweza kuleta amani ama kusababisha amani eh, katika mazingira kama vile ya Burundi ambayo tunatarajia pia ni kikao cha siasa ama lazima siasa, eh, eh, ile voting ifanyike na itadepend ita ni kwamba nchi gani ambazo ziko na interest. Tunaelewa ya kwamba nchi ya Ufaransa ni nchi ambayo iko na ushawishi mkubwa sana uh, kwa nchi ya Burundi. na Mdokta, kwa kuwa umegusia Ufaransa, uh, uh, Ufaransa ilipendekeza kupigia kura rasimu ya maazimio yaliyowasilishwa ya majuma mawili yaliyopita kwamba itahitajika kikosi cha askari wa Umoja wa Mataifa mia mbili na ishirini na nane ndio wapelekwe huko Bujumbura. A Burundi hmm, lakini serikali ya Burundi imekataa, haiungi mkono kupelekwa zaidi ya askari hamsini wa UN huko Burundi, hili unalizungumziaje? Ndiyo, uongozi wa rais e, Pierre Nkurunziza umekuwa ni uongozi wenye tatizo, uko na matatizo na ni kiongozi ambaye hawezi akata, akaweza kukubali ya kwamba wanajeshi waende kulinda amani kwa kule, kwa sababu anahofia ya kwamba e, baada ya kupeleka wanajeshi basi jambo mbili litatokea. Jambo la kwanza ni kwamba ile kusababishwa kwa maafa ambayo anaendelea na pia e, kunyanyasa kwa e, kwa e, binadamu katika nchi hiyo itakoma. Naam, Dr. Francis, bado kuna taarifa za kuwepo na ukiukaji wa haki za binadamu huko Burundi. Je, unadhani askari hawa kupelekwa huko watasaidia kwa njia moja ama nyingine katika kutokomeza vitendo hivyo? Ndio, nakubaliana na wewe, ni kwamba um, kukosa kukosekana kwa kutii eh, ile tunaita human rights katika nchi hiyo imekuwa ikiendelea. Uh, watu wengi wamepoteza maisha na pia wengine wamepotea, hatujui eh, wako wapi wakiwemo viongozi. Lakini uh, tutarajie kwamba umoja wa, umoja wa Mataifa kupeleka wanajeshi kule, sio tu wanajeshi, lakini tutakuwa na wale ambao wataenda kutafuta habari eh, eh, habari muhimu ambazo zinahusu ukiukaji wa, wa haki za kibinadamu. Ni sauti yake Dr. Francis Onditi, mchambuzi na mtaalamu wa maswala ya usalama, ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Serikali ya Kenya ambayo mfumo wake wa elimu unaaminika katika eneo la ukanda wa Afrika Mashariki, inakabiliwa na mfululizo wa matukio ya shule mbalimbali kuteketezwa kwa moto na ambapo kwa kipindi cha miezi mitatu pekee shule 113 zimeteketezwa. Katika usiku wa Jumanne kuamkia Alhamisi, shule tano zilichoma moto na ambapo Alhamisi asubuhi ilikuwa ni zamu ya shule la Garbatulla High School iliyopo katika eneo la Isiolo. Hata hivyo, kumekuwa na maswala chungu nzima kutaka kujua nini chanzo cha hali hii ambayo hadi leo haijapatiwa suluhu. Wizara ya utalii nchini Kenya. Daima habari kutoka nchini humo inasema kuwa itakuwa vigumu sekta ya utalii kuimarika ikiwa wanasiasa nchini humo wataendelea kulumbana, hasa kuelekea uchaguzi mkuu mwaka ujao. Antoni Aroshe na mengi zaidi Maandamano yaliyosababisha ghasia hapa nchini yaliyopangwa na muungano wa siasa wa CORD ya kuwatimua makamishina wa tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini IBC, ya IBC yanadaiwa kuchangia watalii kutozuru nchini. Joe Mutambo ni mbunge katika bunge la taifa. Wakati wameenda kuandamana, wakati wewe unaona mzungu kule amesema ame cancel uh, booking yake ya kuja Mombasa, hawa watu wanakula nini? Wanasiasa wametakiwa kuacha malumbano na kuweka kando tofauti zao wakati Kenya akielekea katika uchaguzi wake mkuu hapo Hali hiyo ya siasa inayoshuhudiwa nchini inachangia pakubwa sekta utalii kutoimarika, huku waziri wa utalii Najib Balala akihimiza hilo likome, kwani linasababisha uchumi wa nchi kudorora That's the hii ni changamoto kwamba hii lazima ikwishe mara moja kwa sababu sio nzuri kwa uchumi wetu, la sivyo, hasa hapa pwani tutaumia kwa masuala ya kiajira. Kwanza tayari tumeumia, utalii umedorora na itazidi kudorora iwapo hatutakabili hali hiyo kikamilifu. Nacho chama cha watoaji wa huduma za hoteli hapa mkoani Pwani kupitia katibu mkuu wake Samu Ikwae kimechukua jukumu la kuwaelimisha viongozi na wadau katika sekta utalii kuhusu athari za ukosefu wa usalama Unakumbuka wakati kulikuwa na maandamano ya IBC, uh, tukiwa lobbying group na advocacy. Kwa hivyo hii ni baadhi ya uh, kazi yetu, kuweza kuelimisha viongozi uh, hasa tunapoelekea mwaka wa uchaguzi. Na mara nyingi kunapokuwa na utovu wa usalama ama kunapokuwa na um, vurugu ni hawa hawa ambao uh, wako katika vijiji na vitongoji. Kwa hivyo kupitia forum zetu tofauti, for tumeanza mikakati ya kuweza kuelimisha washikadau wote, ni kwamba unapokaribia uchaguzi, ni kwamba tunatazamia kwamba kutakuwa na vurugu uh, na kwamba tutaweza kuwa na kipindi cha Wanabiashara wanaotegemea sekta utalii pia wanalalama kuwa biashara zao hazifanyi vizuri kutokana na utovu wa usalama. Biashara yetu imeenda chini kulingana na security ya nchi ya Kenya. Kwa hiyo vile tunaona wageni wengi wanaogopa kuja Kenya kwa sababu ya security, kwa biashara imekuwa mbaya sana. Kwa ajili hizi furumaiza kufikiri ndio mambo yamechangia sana katika watalii wasije. Nikiripotia rafiki RFI Kiswahili kutoka kisiwani Mombasa, mimi ni Anton Aroshe. Msafara wa Umoja wa Mataifa uliobeba misaada ya kibinadamu ulioshambuliwa na wanajihadi kaskazini mashariki mwa Nigeria na kuwaacha na watu kadhaa na majeraha. Mwandishi wetu Victor Buso, ilikuwaje shambulizi hili? Limethibitishwa na shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia maswala ya watoto UNICEF na jeshi la Nigeria. Hili ndilo shambulizi la kwanza kuwahi kuwalenga wafanyikazi wa umoja wa mataifa wanaosafirisha misaada ya kibinadamu kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Ripoti zinasema kuwa msafara huo ulikuwa nakwenda Maiduguri kutokea mjini Bama wakati uliposhambuliwa na magaidi wa Boko Haram. Wafanyakazi waliojeruhiwa katika shambulizi hilo ni wafanyakazi wa UNICEF na wale wa shirika la uhamiaji IOM ambao wanaendelea kupata matibabu katika hospitali katika eneo hilo. UNICEF inasema shambulizi hili limesababisha umoja wa mataifa kusitisha shughuli zake kwa muda katika eneo la kaskazini mwa Nigeria. Radio Swala la adabu ni swala la nidhamu. kama a jpnkila jumamosi, usikose kusikiliza yaliyojiri wiki hii hapa Radio France Internationale. Saa kumi na mbili dakika kumi na nne majira ya Afrika Mashariki. Ni kukumbushe kwamba leo ni siku ya Ijumaa, Julai 29. Ali Bilali bado niko nayo kukujuza yanayojiri jioni hii. Kinyang'anyiro cha kisiasa kinaanza rasmi nchini Marekani baada ya vyama vyote vikuu Democratic na Republican kuwateua wagombea wao kuwania uraisi mwezi Novemba. Chama cha Democratic kilipo kilichopo madarakani kimemaliza mkutano wake kwa kumteua Bi Hillary Clinton kuwa mgombea wake na kuwa mwanamke wa kwanza katika historia ya kisiasa nchini humo kuwania uraisi nchini humo. Nacho chama cha Republican kimemwamini mfanyabiashara Donald Trump kupeperusha bendera ya chama hicho. Kila mgombea anaahidi kuleta mabadiliko katika nchi hiyo yenye nguvu duniani. Je, tunatarajia kampeni ya aina gani kwa kipindi cha miezi minne ijayo? Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa kimataifa na amekuwa akifuatilia kwa karibu zaidi kinachoendelea Marekani, na huu ni tathmini yake. Kwa maoni yangu, kampeni za Marekani kwa sasa hivi zitakuwa za aina yake, hazijawahi kutokea miaka mingi sana nchini kule, kulingana na historia inavyojieleza na hali halisi ilivyo kwa sasa. Marekani ni nchi ambayo itaingia katika kampeni kubwa kubwa kubwa, haijawahi kutokea kwa sababu tu moja. Kwanza ni wale wagombea wenyewe na umaarufu wao na pili, kwa mara ya kwanza katika historia ya Marekani mwanamke anagombea urais. Hii ni hali ambayo italeta mshtuko na matatizo mengi sana ambayo yatasababisha yata, yata, yata kampeni zile ziwe za nguvu na za aina yake. Eh, kwa upande wa Republican kumchagua Trump ni vyema, lakini kulikuwa kuna mambo mengi tu ambayo wangeweza kuyafikiria ya kabla hayo, lakini kwa sababu ni mtindo wa demokrasia wengi wapewe, yeye kashinda, lakini kwa Democrat wana nafasi kubwa ni sasa sana mtu anayeanza na kura mkononi ni mtazamo wake. Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa ambaye kwa uwezo wa Mungu tutakuwa pamoja kwa kipindi chote kufuatilia kitachokuwa kinaendelea huko Marekani. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Papa Francis, hii leo ametembea akiwa peke yake katika lango lenye maandishi kazi inatuweka huru maandishi ambayo ni kauli mbiu iliyotumiwa na wanazi katika kambi ya maangamizi ya Auschwitz. Papa Francis ametembea katika eneo hilo huku akiwa ameinamisha kichwa chini na kufanya sala kabla ya kukutana na walionusurika na maangamizi hayo ya Holocaust na kuwabusu baadhi yao mbele ya ukuta maalum ambao ulitumiwa na manazi katika kufanya mauaji hayo. Nam, moja kwa moja tunaelekea viwanjani na Ruben Lukumbuka saar. Ni kweli kabisa. Ananiuliza, ananiambia kwamba sasa hivi tunaelekea mwisho wa juma. Nam, asante sana Ali Bilal na, nianze, na umri wa miaka 17, uh, kusini mwa Afrika. KOSAFA ni michuano ambayo inaendelea huko Mauritius na uh, kwa namna pekee ikichukua uh, eneo hili letu la Afrika Mashariki. Timu ya Kenya imeondolewa baada ya kufungwa na Afrika Kusini mabao manne bila. Michuano ya nusu fainali itachezwa uh, leo Julai 29, wakati fainali msikilizaji ni hapo Jumapili. Tanzia katika habari uh, za michezo msikilizaji, maz, mazishi ya Stephen Keshi aliyekuwa kocha wa timu ya taifa ya soka ya Nigeria yamefanyika leo katika jimbo la Edo huko Nigeria. Familia ya Keshi imeamua kuendelea na taratibu za mazishi licha ya serikali kutaka mazishi hayo kufanyika baada ya michezo ya Olympic yanayoanza wiki ijayo ya Keshi alifariki dunia mapema mwezi uliopita akiwa na umri wa miaka hamsini na minne, na mazishi yake yamekuwa yakicheleweshwa kwa sababu za kifedha. Atakumbukwa kuwa kocha na mchezaji wa timu ya taifa Super Eagles, lakini pia kuiongoza nchi yake kushinda taji la mataifa bingwa barani Afrika mnamo mwaka 2013. Mechi maalum imeandaliwa kumkumbuka Keshi ambaye amekuwa shujaa wa mchezo wa soka nchini Nigeria. Kweli roho ya marehemu bila shaka nilazwe mahala pema peponi. Na wanariadha kadhaa wa Urusi tayari wamewasili eh, mjini Rio de Janeiro huko Brazil, wakiruhusiwa na mashirikisho yao ya kimataifa katika kushiriki eh, michezo ya Olympic ambayo itaanza Agosti tano mwaka uh, huu na kwenda kutamatika hadi Agosti 21 tofauti na warusi watatu ambao waliripotiwa kwamba wangeshiriki katika mashindano ya mbio ya baiskeli <coughs> baada ya kumradhi msikilizaji, baada ya kutengwa kwao katika mashindano hayo kwa upande wa madawa ya kusimua mwili uh, ni kwamba uh, tayari kamati inayojihusisha na kupambana na, uh, uh, na tatizo hilo tayari imeweza kuamua kuhusiana na, na, na hatima <laughs> ya wachezaji, yes. Kepler 45 DB na DJ Mopao Frontiere Aliwa. Makala ni muziki juma. Mpenzi msikilizaji, mimi ni Ali Bilali, karibu Radio France Internationale. Leo nakuletea mkasa unaoendelea kumwandama mwanamuziki mkongwe wa muziki, muziki wa rumba nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Antoine Akweba, maarufu kama Koffi Olomide au Grand Mopao, Quadracoraman, l'homme a la barbe blanche. Hey, Kofi Olomide alipatwa na masaiba Ijumaa ya juma lilopita Julai 22 kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta jijini Nairobi, wakati alipotua na bendi yake kwa ajili ya tamasha la muziki ambalo lilikuwa limepangwa kufanyika uh, jijini uh, Nairobi Jumamosi Julai 23. Mkanda wa video ulitembea kwenye mitandao ya kijamii ukimwonyesha mwanamuziki huyo akinyosha mguu kumpiga teke mmoja miongoni mwa wanenguaji wake wa kike, huku maafisa wa usalama kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wakimzuia Bento Kangamba Tete Estrelas Azubilahi boni bakobe ngo mwinda ni kibao Kobetox cha Koffi Olomide aliyemshirikisha Fargola. Hatua hii iliwagusa sana baadhi ya wakenya ambao waliitaka serikali kumchukulia hatua siku hiyo hiyo Ijumaa Julai 22. Akiwa kwenye mahojiano na televisheni ya Citizen, Koffi Olomide alijitetea kusema kwamba teke alipomgusa, na kwamba alichokifanya alifanya kama kiongozi wa kundi ili kuzuia ghasia na uvamizi dhidi ya wanamuziki wake. Baada ya mahojiano hayo Quadra Koraman alikamatwa na polisi wa Kenya na kuhojiwa kwa saa kadhaa kabla ya kuamuru kumrejesha nyumbani kwao nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini alipowasili kwenye uwanja wa ndege wa Njili jijini Kinshasa, Koffi Olomide alipokelewa kwa namna hii. jinamizi liliendelea kumwandama mwanamuziki huyo ambapo tamasha lililokuwa limeandaliwa nchini Kenya lilifutwa. Kama hiyo haitoshi, uandalizi wa tamasha lingine lililokuwa limeandaliwa nchini Zambia Jumapili 24 Julai, kutokana na mkasa huo, nalo pia lilifutwa. Jumapili Julai 24, Kofio Lomide kupitia kipindi maarufu cha wanamuziki jijini Kinshasa aliomba radhi kwa moyo wa dhati akisema anaomba msamaha wapenzi wote wa Kofi na kina mama wote duniani. Hali hii inaovumbisha moyo wangu, dhamira yangu ipo katika wakati mgumu. Dhamira yangu inawajibika kuwaambia marafiki zangu kwamba mnisamehe, nasikitika ndani ya moyo wangu kutokana na kilichotokea, ilikuwa ambaye amekuwa katika mzozo wa muda mrefu na mwanamuziki huyo aliomba serikali kumchukulia hatua za kisheria Koffi Olomide kwa kuwadhalilisha wanawake. Moja kwa moja mshauri wa rais anayehusika na, na masuala ya wanawake alimwomba hakimu mkuu wa jamhuri kumfungulia mashtaka Koffi Olomide. Kofi Olomide alilalama kwamba hajatendewa haki namna alivyokamatwa, utafikiri ni muhalifu, na ambapo polisi walivamia nyumbani kwake mapema asubuhi, wengine wakiruka ukuta wa nyumba yake. Baada ya kusikilizwa mwanzoni mwa juma hili, jaji wa mahakama aliomba afungwe, azuiliwe kwa muda wa miezi 18. Hata hivyo anatakiwa kurejeshwa mahakamani baada ya siku tano tangu kuzuiliwa katika jela la Makala. Wakili wa mwanamuziki huyo Toni Mwamba anasema hapakuwa na sababu zozote za kumzuia jela Kofi Olomide. Katika suala la sheria, kuna tatizo, ni kwamba je, kulikuwa uvunjaji wa haki au la. Anatuhumiwa kushambulia na kujeruhi kwa makusudi, lakini sisi tunasema hakuna mashambulizi wala majeraha kwa sababu kwenye mkanda wa video unaonyesha kwamba teke halijamgusa. Pili, kuna mkanda wa video unaoonyesha huyo dada akieleza bayana kwamba teke la Kofi Olomide halijamgusa. Iwapo muhusika mwenyewe anaeleza kwamba hajaguswa na Kofi Olomide, najiuliza tumekuja kufanya nini hapa na Kofi Olomide kama siyo kuja kumshambulia mtu na kumwaibisha. Hayo anajiri wakati bendi ya Quartier Latin ya Koffi Olomide, tarehe 26 Novemba mwaka huu bendi hiyo itatimiza miaka 30. Kwa sasa Quadra Koraman yupo kizuizini lakini kumekuwa na mitazamo tofauti kuhusiana na kinachoendelea huku, baadhi wakiona kwamba kesi hiyo imeingiliwa kisiasa. Nini kitaendelea? Usikosi kuendelea kusikiliza RFI Kiswahili, lakini pia unaweza kutufolo kwa Instagram kwa kuandika Bili Andasco Bilali Ali Bilali na kutakia Ijumaa mubaraka Barabara kabisa. Hiyo unaendelea kuitegea sikio, ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Na sasa ni saa kumi na mbili na nusu majira Afrika Mashariki, Afrika Kati ni saa kumi na moja na nusu. Karibu kwa awamu nyingine ya matangazo kwa lugha ya Kiswahili. Miongoni mwa yale ambayo tumekukusanyia ni pamoja na mahakama mjini Mombasa nchini Kenya imewahukumu kifo wanachama wawili wa kundi la Mombasa Republican Council, MRC, baada ya kuwakuta na hatia kuwaua maafisa wanne wa polisi mwaka 2013. Wakuu wa jeshi la Sudani Kusini wametangaza kuwa wamewatia nguvuni wanajeshi kumi na wanne wan, ambao watafikishwa katika mahakama ya kijeshi mjini Juba kujibu mashtaka ya kupora mali na mauaji. Na waziri mkuu wa Faransa Manuel Val amesema serikali itazuia kwa muda ufadhili wa kigeni wa misikiti nchini humo kwa sababu ya mwendelezo wa mashambulizi ya kigaidi ambayo amekuwa akishuhudiwa nchini humo. Kuna hayo bila shaka na mengine mengi, karibu habari kamili. Usikose kututumia ujumbe mfupi kwa taarifa utakayosikia hapa, ujumbe ambao utaanza na alama kujumlisha hasa ukiwa nje ya Tanzania. Uh, Mahakama mjini Mombasa nchini Kenya imewahukumu kifo wanachama wawili wa kundi la Mombasa Republican Council MRC baada ya kuwakuta na hatia kuwaua maafisa wanne wa polisi mwaka 2013. Wafuasi wa kundi hilo waliopewa adhabu hii ni Jabir Ali Zuya na bwana Mkuu Alwan. Akitoa hukumu hiyo jaji Martin Muya amesema kutokana ushahidi mahakama imeridhika kuwa walitekeleza mauaji hayo. Washukiwa hawa wawili wameshtakiwa kwa makosa ya mauaji kama ilivyoelezwa na upande wa mashtaka, walioua maafisa wawili wa polisi waliokuwa wanaolinda wapiga kura wakati wa uchaguzi uliopita. Lengo lao lilikuwa ni kuwatisha wapiga kura pwani ya Kenya kutoshiriki katika uchaguzi huo. Ushahidi umeonyesha wazi kwamba walitenda kosa hilo, na adhabu ya kosa hili ni kifo, na nimeona kuwa washukiwa hawa wanastahili kupewa adhabu hiyo, na hivyo watapewa adhabu ya kifo kwa mujibu wa sheria. Kundi hilo la MRC limekuwa likishinikiza ukanda wa pwani wa Kenya kujitenga na nchi hiyo ili kujitawala kivyake kwa kauli mbiu ya Pwani si Kenya. Lakini hivi karibuni kundi hilo limetangaza kuachana na shinikizo hilo daima. Habari kutoka nchini Kenya. Kenya imeipita Afrika Kusini kama mwekezaji mkubwa kwa mataifa ya bara la Afrika. Hili limebainika baada ya utafiti uliofanywa na shirika la kimataifa linaloshughulikia maswala ya ya uwekezaji nyn yenye makao yake makuu jijini London nchini Uingereza. Ripoti hiyo inaonyesha kuwa Kenya inaongoza barani Afrika baada ya kubainika kuwa iliwekeza miradi 36 ikilinganishwa na Afrika Kusini ambayo iliwekeza miradi 33 katika mataifa mbalimbali mbali barani Afrika mwaka uliopita. Aidha, ripoti hiyo imeeleza kuwa uwekezaji mkubwa nchini Kenya umefanyika katika mataifa ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Wakuu wa jeshi la Sudani Kusini wametangaza kuwa wamewatia nguvuni wanajeshi kumi na wanne ambao watafikishwa katika mahakama ya kijeshi mjini Juba kujibu mashtaka ya kupora mali na mauaji mara tu baada ya mapigano ya hivi majuzi kati ya vikosi vinavyomtii rais Salva Kiir na makamu wa rais aliyoko mafichoni Riek Mashar. Mengi zaidi ni James Shimanyula, mwandishi wetu wa maswala ya Sudani. Tangazo kwamba wanajeshi 14 wamewekwa nguvuni kwa kuhusika na kupora mali na mauaji lilitolewa na msemaji rasmi wa jeshi la Sudani Kusini, Brigedia Lul Ruai Koang, akihutubia waandishi wa habari mjini Juba. Brigadia Lul Ruai Koang alitamka yafuatayo: They have made some arrests, a number of culprits have been arrested. tumewatia nguvuni wanajeshi kadhaa wanakabiliwa na mashtaka tofauti pakiwemo uporaji wa mali na mauaji. Makosa ya uporaji na mauaji anayotaja Brigadia Koang yalifanyika wakati mapigano kati ya vikosi vitiifu kwa Rais Salva Kiir na makamu wake aliyeko mafichioni Riek Machar yalipokuwa yakiendelea mjini Juba. Mauaji hayo, kulingana na Umoja wa Mataifa, yalisababisha zaidi ya watu 300 kupoteza maisha yao, akikariri kwamba lazima wanajeshi wawe na nidhamu. Msemaji wa jeshi la Sudani Kusini Brigedia Lul Ruai Koang alisema We like our our tungependa wanaotumikia vyombo vyetu vya kulinda usalama kuheshimu raia na kutii sheria za nchi like hii. Kauli yake Brigadia Lulu Ruwai Koanga, msemaji wa jeshi la Sudani Kusini. Kwa niaba ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, ni mimi James Shimanyula, RFI. Radio France International, saa 12 dakika 36 majira ya Afrika Mashariki. Jina langu ni Ali Bilali, bado ni ngali nawe Chama tawala nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kimekuwa na mkutano wa kisiasa jijini Kinshasa kuunga mkono mazungumzo ya kitaifa yaliyopendekezwa na Rais Joseph Kabila. Serikali ya Kinshasa inasema lengo la mazungumzo haya ni kumaliza wasiwasi wa kisiasa nchini humo kuelekea uchaguzi mkuu mwaka huu. Upinzani umesema hautoshiriki katika mazungumzo wa hayo wanayosema wanaamini yanalenga kumruhusu Rais Kabila kuwania uraisi kwa muhula wa tatu kinyume na katiba ya nchi hiyo. Katiba ya Kongo inamruhusu Kabila kuondoka madarakani tarehe 20 mwezi Desemba. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linatarajiwa kupiga kura baadaye hivi leo kutuma polisi wa umoja huo nchini Burundi kuchunguza hali ya haki za binadamu nchini humo kwa kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Hatua hii inakuja baada ya wiki mbili zilizopita Ufaransa kuwasilisha azimio kwenye baraza hilo kuomba polisi 228 kutumwa hasa jijini Bujumbura kutathmini hali ya binadamu inayojiri nchini humo. Burundi hata hivyo, imesema itawakubali tu polisi 50. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Saa 12 dakika 37 majira ya Afrika Mashariki. Unasema uh, unasema RFI, unaitwa mvumilivu wa Kitangari, Newala, Mtwara, Tanzania. Tunataka kila laheri Uh, mkutano uwe wa amani na utulivu nchini Kongo, maandamano ambayo yanafanyika huko ndo la Zambia. Kila laheri Bi Hillary Clinton kwa safari ngumu ya kuelekea ikulu. Waziri Mkuu wa Ufaransa Manuel Valls amesema serikali itazuia kwa muda ufadhili wa kigeni wa misikiti nchini humo kwa sababu ya mwendelezo wa mashambulizi ya kigaidi ambayo imekuwa ikishuhudiwa nchini humo. Serikali ya Val imekuwa ikishutumiwa kwa kushindwa kuzuia mashambulizi ya kigaidi, ya hivi punde yakiwa ni ya padri wa kanisa Katoliki kaskazini mwa nchi hiyo, aliyeuawa kwa kukatwa kichwa na wanajihadi wa kundi linalojiita Islamic State. Waziri huyo mkuu pia anataka wahubiri wa dini ya Kiislamu nchini humo kupewa mafunzo nchini humo, sio nje ya nchi. Viongozi wa dini ya Kiislamu wamesema siku ya Jumapili watakwenda kanisani kuonyesha umoja wa kidini lakini pia kuonyesha kuwa wanapinga ugaidi. Anwar Kibibech ni mwenyekiti wa baraza la Waislamu nchini humo. CFCM imechukua hatua hiyo ya kuwaalika na kuwahimiza ndugu Islamu wote wa hapa Ufaransa kwenda kukutana na wasimamizi wakuu wa madhehebu ya Kikatoliki na kuwataka kwamba wahudhurie ibada, kwa mfano ibada ya siku ya Jumapili asubuhi. Waislamu nchini Ufaransa wamehimizwa kuwapelekea Wakristo risala za rambirambi na kuonyesha ushiriki wao katika mkasa uliowapata Wakatoliki wa Ufaransa. Ni sauti yake Anwar Kivech, ambaye ni mwenyekiti wa baraza la Waislamu nchini Ufaransa. Mazungumzo ya amani nchini Yemen yanaingia dosari baada ya serikali ya nchi hiyo kutamka kwamba inavunja mazungumzo hayo ya amani pamoja na waasi Wahuthi na kueleza kwamba itarejea nchini Yemen ifikapo Jumamosi. Hatua hii imekuja baada ya kauli ya waasi hao wa kundi la Wahuthi waliosema kwamba wameunda baraza maalum la kuiongoza nchi hiyo, hatua ambayo ililaaniwa vikali na mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Yemen, Ismail ud Sheikh Ahmed, ambaye alisema kwamba uamuzi huo wa waasi unakwenda kinyume kabisa na makubaliano ya amani na unavunja pia azimio nambari 2216 la Umoja wa Mataifa analowataka waasi kurejea katika vituo vyao. na sasa tuelekee kwenye wasaa wa mahojiano . Chama tawala nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kimekuwa na mkutano wa kisiasa jijini Kinshasa kuunga mkono mazungumzo ya kitaifa yaliyopendekezwa na Rais Joseph Kabila kuelekea uchaguzi mkuu mwaka huu. Upinzani umesema hautoshiriki katika mazungumzo hayo, wanaosema wanaamini yanalenga kumruhusu Rais Kabila kuwania urais kwa muhula wa tatu kinyume na katiba. Mwenzangu Ruben Likumbuka Amezungumza na Patrick Bala, mwanasiasa kutoka chama cha LDIC, chama kinachomuunga mkono Joseph Kabila. Kurti kuu ilileta ile wazo wazi kuonyesha mahali bato apeko naelewana, ikaonyesha kweli inastahili kama kuna uchaguzi, rais apate kuendelea eh, ku, na kazi, na atatoka baada yako na rais wa mpya. Inabidi nchi ongozewe na rais kama rais anaona rais mpya wanapatiana madaraka katika usalama na utimia, nchi itaendelea. Ni mkutano ambao unakuja wakati huu kukiwa na sintofahamu kuhusu kufanyika kwa uchaguzi. Je, mna matumaini kwamba uchaguzi utafanyika katika nchi hiyo? Ndiyo, tunatumaini ya kama uchaguzi utapokuwa, tunaona kama tumekwisha chelewa lakini kwa kukatana na fuyo na mzozo inabidi tuikale tusiane mahali pamoja, kwani hatuwezi naridisha hii nchi yetu kwa ajili ya uchaguzi. Tuongee kwa usalama, kwa utaratibu, kwa ukimya na kuonyesha kweli ketuku wananchi ya hii nchi ya kidemokrasia ya Kongo. Lakini tayari baadhi ya vyama vya upinzani Uh, vimekataa kushiriki kwenye mazungumzo hayo. Je, unafikiri uh, uh, hatua hii ya vyama vya upinzani kukataa kushiriki mazungumzo hayo kunaweza ukaathiri vipi mchakato mzima wa uchaguzi? No, ninatambua kama rais, ninatambua kama Rais Josepha Kabila alipanda juu pa chini kusudi huu um, mkutano ipate kuwako na wapinzani walikatala kweli, lakini hatua kwa hatua wakakubali kuya hapa, waliitika lakini banatia nukta moja ya kusema kama huyu edemkojo hawamtaki tena, ilibidi wabadilishe. Lakini tuko karibu na kwenda kuile mazungumuzo, hatuone mafaa ya kwenda kukatala, tuende katika ile mazungumuzo edemkojo anazokoshindikizwa na ile wanaita community ya kigeni ilikuwa kutusaidia twende tu, atoa kwa atoa kwa haraka, kwani tunauba sisi zote kama raia na si wenyewe wakubwa wa nchi tunahuba kuona kwa haraka ile uchaguzi ufanyiwe, lakini baadhi ya wa wanasiasa huko DRC wanasema, nyinyi wakuu wa vyama vinavyomuunga mkono rais Kabila huko DR Congo mmekuwa wenye kumwandalia Rais Joseph Kabila muda zaidi aendelee kubaki madarakani ile si kweli, hata katika ndoto haiwezekane ifaniwe vile. Tatibu ya serikali ya kidemokrasia ya Kongo iko wazi, iko wazi. Ukasoma hata mstari yake ya sabini, ukaisoma vizuri, inaonesha kama kama uchaguzi ayafaniwa kwa muda iliyostahili, ye rais hatabaki tu kudumu mpaka siku wanapoleta rais mupya anapasha mgomboa. Neno inabakia ni kusema hata akibaki hatabaki kwa muda ya masiku ngapi, na uchaguzi utafanywa siku gani? Ndio kuila tuwa mbili kunabakia kwa e, mashindano kwa kidogo. Ni sauti yake Patrick Bala mwanasiasa kutoka chama cha LDIC kinachomuunga mkono Joseph Kabila Kabange, ambaye alikuwa akizungumza na mwenzangu Ruben Lukumbuka, na sasa nimpe nafasi Karume Sangama anakujia na makala ya Habari Rafiki. habari. Habari. Habari. Asante sana Ali Bilali. Hujambo msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, karibu katika kipindi cha Habari Rafiki. Leo tukitupia jicho hatua ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kupiga kura juu ya kupeleka jeshi la polisi la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kulinda amani nchini Burundi hatua iliyopendekezwa na Ufaransa ambapo takriban polisi 228 wa Umoja wa Mataifa watahitajika nchini Burundi ili kulinda amani. Kwa upande wa serikali ya Burundi, imesema kuwa haitahitaji polisi kutoka Umoja wa Mataifa wanaozidi 50, ila bado majadiliano yanaendelea. Una maoni gani kuhusu hatua hiyo ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na msimamo wa serikali ya Burundi? kwenye laini ya simu tuna msikilizaji alu, naitwa Kabanguka Beni, niko hapa Uganda. Uganda niko sehemu ya Mbende, ni kilomita takriban kilomita kama mia moja hivi kutoka jiji la Kampala, ukiwa okay, unaekea kuekea upande wa kwenda kama Kongo. nadhani serikali ya burundi yenyewe nadhani haitaki ku, ku kupokea hao askari na ilisema kwamba kama nilivyoona kwenye postini kwamba ina kama watapokea wata, wata, wata, wata askari wata, wako tayari kupokea askari hamsini hivi lakini mimi maoni yangu kuhusu uamuzi um, uh, uh, wa Umoja wa Mataifa. Umoja wa Mataifa kwa kweli waliuunda ili ulinde uli, uli, uli, uli uli amani duniani kote, lakini kama nita, nitauliza na mimi wasikilizaji na wewe mwenyewe kwenye studio hiyo, kuna pahali popote ambapo wamewahi kuenda wakasuluhisha mambo ya ya, ya, ya, ya, ya ya migogoro na, na jibu litakuwa ni hapana. Kwa hiyo maoni yangu naona kwamba wao wanamaliza wana, wana, wana tu muda ukichukua, uki, uki ukichukua um, Uh, mfano wa wa Libya wa Libya walioharakisha sana ilikuwa ni walichukua wa, wali ile resolution ya ya, ya, ya, ya kupeleka ndege za kuzuia ndege kuruka angani za Libya, yani waliharakisha wali mno, lakini ninashangaa nina, kwa nini tangu mwaka jana mwezi wa tano walikuwa wapi? Wana Burundi wanakufa sebe, mekufa, wako, wako, wako, wako, wame, sasa wamekufa wako ukimbizini, wamekimbia nchi. Sasa mimi najiuliza kwa kwa nini wamekawia wame, wame, wame sana ku- nani Kupeleka hayo majeshi. Ndugu Gahutu Kabanguka huko ku, kutoka Uganda. Nashukuru sana asante sana asante. Kwa majina naitwa ni James Matabishi Dola, ikiwa Afrika Kusini, mkoa wa Johannesburg. Na mtazamo wangu mimi kuhusu umoja wa Mataifa, Umoja wa Mataifa ulikuwa sahihi kwa sababu au najua nia yao ni kulinda amani na kuwalinda watu na mali yao ili wasije wakaangamizwe. Lakini kinachoshangaza zaidi huwa nchi nyingi ambazo zinawapokea uh, zina, zina, zi, zi, zina wa polisi wa Umoja wa, wa Mataifa ili kulinda amani. Vita vinaendelea, mauaji yanaendelea, na vinginevyo kama zile eh, eh, haki za binadamu haziheshimiki. Sasa huwa mambo kama hayo yanaleta Ee, yanaleta yeah, mshito, yaani watu hawaelewi kwa nini hivi vinaendelea. Labda utakuta ndo maana government ya Burundi ilisema kuwa hahitaji kabisa wa polisi uh, wa Umoja wa Mataifa, kwa sababu ukiangalia kwa mfano DRC, eh, ijapokuwa wapo lakini mauaji, sijui kila kitu kinaendelea, vita ipo, yani hakuna changement eh, eh, yoyote imeonekana. Uh, Jeps Matabishi Dola kutoka huko Afrika kusini, nashukuru sana, asante. Na pia tunashukuru kwako, asante. Unasikiliza habari rafiki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Mada yawani ni hatua ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kupiga kura juu ya kutuma jeshi la polisi la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kulinda amani nchini Burundi. Kwa upande wa serikali ya Burundi, imebainisha kuwa haitahitaji polisi kutoka Umoja wa Mataifa wanaozidi 50, lakini majadiliano yanaendelea. Kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Ndikumana Aster kutoka mjini Bujumbura nchini Burundi anasema: Umoja wa Mataifa umechelewa, kwani Warundi wanazidi kuteseka. Vingelikuwa vizuri wakatuma polisi mapema iwezekanavyo. Tunaendelea kwenye laini ya simu. Alu, kwa jina naitwa Amira Jikibinda, napiga simu hii nikiwa maeneo ya Sabasaba mkoani Morogoro. Mimi binafsi niunge mkono baraza la Umoja wa Mataifa, ikiwezekana askari hao wafike Burundi ili kuangalia hali ya mambo na hali ya nani, kwa sababu gani hali ya Burundi kiukweli, kila mtu anajua hali ilivyo kwamba ni hali tete, wananchi wengi wanakimbia nchi yao, imekuwa ni hali ya mtihani, na mara nyingi sana viongozi wa mataifa mengi hawataka kukubaliana na hali halisi. Chukulia mfano hata yanayotokea katika mataifa mengine, watu wote wanajua kwamba taifa hilo labda halina amani na hali ngumu. Wananchi wengine wanatoka Burundi wanakimbilia Tanzania. Kwa hiyo kuna hitaji kwa uangalizi wa hali ya juu. Leo hii wanakataa kwamba wasitokee tena maaskari. Baraza la Umoja wa Mataifa kama yula Afrika alivyoamua, ni maamuzi mazuri kuwalinda wananchi hao wasiathirike na makundi mengine yanayofanya uhalifu. Sasa rais wa nchi hiyo kukataa na kwamba hali ni nzuri, wakati kila mtu wanaona hali hiyo na mataifa mengi hata alivyotokea vita katika manji, kwa mfano, Burundi na Rwanda, wakikaa kimya itakuwa i, i, kitu cha hatari, wakati wanaona kabisa hali ya mambo sio mazuri. Kwa hiyo niungane mkono nao hiyo amri yao, askari hao waende wakaangalia hali ya mambo yanavyoendelea, tofauti na kuwasikiliza taifa hilo na kiongozi wao wanavyotaka. Kweli kuna malalamiko mengi sana, hata kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kweli kwamba watu wanalalamika kwamba majeshi yalivyoenda Umoja wa ya Mataifa hayajasaidia chochote na matatizo yakawa yanaendelea, lakini ni bora, naona uwepo wao unaweza ukasaidia kidogo usipokuwa majeshi hayo asipoenda. Bwana Miraji Mwana Kibinda kutoka Morogoro, Sabasaba huko. Basi nashukuru sana na nikutakie juma njema, asanteni sana, asi Kiswahili kutupa nafasi. Mungu awajalie wa sana, asante sana. Mimi kwa jina naitwa Omari Kintu, naishi katika kambi ya Nyarugusu wilayani Kasulu mkoa wa Kigoma tarafa ya Makere. Mimi ule msimamo ni kwamba natofautiana na, na pale Kongo kwa sababu kuna Monisco ni wengi na wanaoleta madhara mengi. Kwa hiyo eh, msimamo wa Burundi kutokupokea wanajeshi wengi ni mzuri kwa sababu inachangia katika kuongeza magonjwa katika, sio tu vurugu, lakini vile vile magonjwa E, ya maambukizi ambayo yanaingizwa na wanajeshi, kwa sababu tumeyaona katika nchi jirani pale Kongo. Monisco ni wengi na wameleta matatizo mengi, sasa hivi watu wanakuwa wanakufa kiolea na wakati umoja wa mataifa huko. Kwa hiyo mimi nilichokuwa nafikiri labda wa viongozi e, vya Afrika wenyewe wachukue hatua zao kwa ajili ya kulinda amani na kuelewana kwenye matatizo yatakayokuwa na jitokeza katika barani Afrika. Nakubaliana na mawazo ya, ya, ya, ya serikali ya Burundi. Bwana Omari Kintu kutoka Nyarugusu, kwenye kambi ya wakimbizi kule Kasulu, mkoani Kigoma. Nashukuru sana, na nikutakie Ijumaa njema na wasalimie wote huko. Asante sana ndugu mtangazaji. Mimi kwa jina naitwa Justin Kapuya, napatikana Lusaka, Zambia. Katika swala nzima la amani ya Burundi, mimi naona hili swala kwa kweli limekuwa tatizo kubwa kwa raisi wa Burundi Nkurunziza, kwa sababu ukiangalia asilimia kubwa ya dunia yote kwa ujumla, watu wamemshauri katika hali hali, katika namna mbalimbali, ili aweze kuleta amani ya burundi lakini ukiangalia jitihada zote ambazo zimeweza kufanyiwa na wakuu wa nchi za kidunia kwa ujumla, yani kama vile hazijafanya kazi yoyote. Kwa mimi, kwa mawazo yangu, nachoona jukumu ambayo limebaki, imebaki Nkurunziza yeye mwenyewe atamke neno ambalo linaloweza kuleta mwafaka wa Burundi, kwa sababu ukiangalia mambo yote wanayoyafanya, sijui Umoja Mataifa nini, lakini yote inaonekana jamaa amekaza amekaza kweli moyo, yaani hataki kuachia, hataki kusikiliza yale ambayo wanamshauri watu, yeye anataka kufanya kile ambacho yeye anaamini ndani ya roho yake. Tena mambo yanayofanyika yote mahali pale yeye anafahamu mwanzo hadi mwisho. Sasa jamaa asipoongea neno kutoka ndani ya kinywa chake, naona kwa kweli bado amani ya Burundi bado iko matatani kabisa. m Justin Kapuya kutoka yeah, huko Lusaka Zambia, nashukuru sana kwa mchango wako wenye thamani kubwa sana. Basi nikutakie juma njema na weekend njema kwa ujumla. Asante sana. Oh, oh, okay, asante, taonana siku nyingine. A, asante matumaini umeweza kuhabarika na kipindi hiki cha habar habari rafiki kutoka idhaa ya kiswahili ya radio france international kwa niaba ya timu nzima iliyokupasha habari jioni ya leo mimi karuma sangama ninakutakia ijumaa karimu naam shukran sana karume sangama wanaitwa gift kutoka rugunga Kibondo, Kigoma, sema Kabila haina budi kuachia kiti cha urais huko Kongo kufuatia misingi ya katiba. Kwa nini ung'ang'anie kuongoza wewe tu na wakati na wengine wanataka kuchukua nafasi hiyo? Na wewe mwingine unasema e, unaitwa Zuberi Magwe, naiomba serikali ya Kongo iache mara moja kuidanganya dunia kuhusu ukweli wa hukumu ya kiongozi wa upinzani Moise Katumbi. Na we mwingine unaitwa Sabaliganga na Mtumbo Ruvuma, unasema mkutano wa nini huko Kongo wakati inajulikana Rais Kabila kavunja katiba na anang'ang'ania madaraka. Hajavunja katiba lakini iwapo tu mwezi wa Desemba utavuka hapo atakuwa tayari amevunja katiba. Na wewe mwingine unaitwa unasema una uh, unaitwa Sosten Lutego wa Tunduru, Tanzania, sema swala kufungwa mtu kama, e, mtu kama Katumbi kwa sababu tu za kisiasa na si kwa makosa ya kijinai ni ukosefu wa kidemokrasia kwa utawala wa baadhi ya mataifa hapa duniani, ni ukandamizaji. Na mwingine anasema unaitwa Katinji wa Katinji wanachingwea Tanzania, tunawapata vizuri hapa Nachingwea. Na w mwingine unasema unasema hongera sana RFI kwa kutupasha habari za kimataifa kutoka pande zote za dunia. unaitwa Lenga lenjai wa chuo kikuu cha kilimo cha Sokoine SUA mkoani Morogoro. na wo mwingine unasema uh, Burundi na Rwanda nyie ni ndugu wa asili moja, tena majirani, haifai kuchokozana. na Alex Swai ndola wa Zambia unasema kila la heri bi Hillary Clinton kwa safari ngumu ya kwenda ikulu wakati ikipambana ukipambana na Donald Trump. Na wao mwingine unasema chokochoko choko za Burundi na Rwanda hazina maana yoyote. Unaitwa Kivyake ukiwa Tunduru naitwa Ali Bilali, ambaye nilikuwa nayo kwa juma lote zima hili kukuletea matangazo ya jioni chini ya usimamizi wa Victor Abuso. Fundi mitambo tuliokuwa naye alikuwa ni Emmanuel Mbando. Shukran za dhati pia kwa Ruben Lukumbuka ambaye amekuwa akikuletea habari za michezo. Mimi ni Ali Bilali, twakutakia jioni njema.