Amani ya Mungu yo pamoja nayo popote pale ulipo. Ni saa kumi na mbili kamili jijini Dar es Salaam, Tanzania na Nairobi nchini Kenya, ni sawa na saa kumi na moja kamili jijini Kigali nchini Rwanda na eneo zima la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakujia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Jina langu ni Ali Bilali. Karibu katika matangazo haya ya leo, siku ya Alhamisi Agosti 25 mwaka 2016. Victor Robert Wille ndiye msimamizi wa matangazo haya. Fundi mitambo ni Emmanuel Eleazari. Tuna mengi lakini kwanza, muhtasari wa habari. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania Chadema kimesema maandamano na mikutano ya kisiasa waliopanga kuifanya Septemba mosi mwaka huu itafanyika licha ya kupigwa marufuku na polisi. Wanasiasa wa upinzani nchini Burundi wamesema mapendekezo yaliyotolewa na tume ya kitaifa ya mjadala wa Warundi ni mchezo wa kuigiza. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amekuwa na mazungumzo na wenziwe kutoka nchi za Ghuba pamoja na wale wa Uingereza nchini Saudi Arabia kuzungumzia mzozo wa Yemen, Siria na Libya. Kuna hayo na mengine, karibu. Kumbuka mpenzi msikilizaji, RFI Kiswahili inakujali kwa kukupa nafasi ya kushiriki kwenye matangazo haya, ikiwa tu utatutumia ujumbe mfupi kwa kuanza na alama kujumlisha ama plus 255 764 015 747. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, kimesema maandamano na mikutano ya kisiasa waliopanga kufanyika tarehe, kum, tarehe moja mwezi Septemba yataendelea kama ilivyopangwa licha ya polisi kuyapiga marufuku. Mwandishi wetu Victor Abuso na maelezo zaidi. Uongozi wa Chadema unasema maandamano haya yatakuwa ya amani na yanalenga kuonyesha kuturudishwa kwao na kile wanachokisema ni uvunjaji wa katiba na Rais John Pombe Magufuli. Wanasiasa wa upinzani nchini humo wameunda uvuguvugu linalofahamika kama UKUTA baada ya Rais Magufuli kuwataka waachane na siasa hadi mwaka elfu mbili na ishirini. Ni waombe wanasiasa wenzangu wafanye siasa za ushindani kwa nguvu zote, baada ya miaka mitano ili wananchi watuhoji, tulioyaahidi tuliyatekeleza au hatukuyatekeleza ushindani wa sasa hivi wa vyama vya siasa ambao natakiwa upigiwe nguvu zaidi ni kwa wale wawakilishi waliopewa mamlaka na wananchi. Tundu Lissu ni mwanasiasa wa Chadema na mwanasheria mkuu wa chama hicho. Septemba mosi iko pale pale, tumewaelekeza viongozi wetu wa ngazi za chini, ngazi za majimbo, ngazi za wilaya, ngazi za mikoa na kanda, waandike barua za kutoa taarifa wa ma polisi, maafisa polisi wa maeneo yao kuwapa taarifa kwamba tarehe moja Septemba tutafanya mikutano ya hadhara kwenye maeneo yatakayoelezwa kwenye taarifa hizo. Polisi nchini Tanzania imesema haitaruhusu maandamano hayo au mikusanyiko ya kisiasa tarehe moja mwezi ujao kwa kile inachosisitiza kuwa ni kwa sababu za kiusalama. Kuuawa kwa maafisa wanne wa polisi jijini Dar es Salaam siku ya Jumatano kumehusishwa na matamshi ya kisiasa nchini humo, hatua ambayo polisi imeamua kupiga marufuku mikutano yote ya ndani ya vyama vya siasa nchini humo. Nsato Marjani Msanzia ni kamishina wa operesheni na mafunzo katika jeshi la polisi nchini humo. Jeshi la polisi lilikuwa halijazuia mikutano ya ndani kwa sababu mikutano ya ndani tulikuwa tunaamini ilikuwa inazungumzia au izungumzie swala la maendeleo ya wananchi, lakini katika kufuatilia mikutano hiyo tumegundua na tumebaini kwamba inatumika sasa kuchochea wananchi na kuwahamasisha kuvunja sheria za nchi na kufanya mapambano na jeshi la polisi. Kuanzia leo jeshi la polisi linapiga marufuku mikutano ya ndani. Pia CHADEMA inasema hatua hii ya polisi inakwenda kinyume na katiba ya nchi hiyo, na inasisitiza kuwa polisi halina mamlaka ya kutoa uamuzi huo. Jeshi la polisi halina mamlaka ya kupiga marufuku mikutano ya kisiasa. Kwa mujibu wa katiba yetu, inapotokea kuna jambo ambalo linahatarisha nchi, jambo linalohatarisha nchi janga la kitaifa, ya kuzuia utekelezaji wa katiba katika mazingira hayo ya dharura ni rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Ibara ya 32 ya katiba imempa rais wa Jamhuri ya Muungano mamlaka ya kutangaza hali ya hatari. Kumekwepo na wito wa kufanyika kwa mazungumzo kati ya vyama vya siasa na serikali nchini humo kujadili malalamishi ya wanasiasa wa upinzani nchini humo. Profesa Mwesiga Baregu ni mchambuzi wa siasa nchini humo, wajibu wa kulinda katiba na tumezungumzia haki haki hizi, tunapewa haki fulani, tunapewa na sheria ya vyama vya siasa, haki hizi ziko kwenye katiba, ni sawa. Haki zinaendana na wajibu, kama hujawajibika, huwezi kulinda haki zako na wajibu tulio nao pale ambapo katiba ya nchi inasiginwa, sheria za nchi zinakiukwa, tuna wajibu sisi wenyewe kama Watanzania wenye mamlaka ya mwisho, wajibu wa kusema hapana. Kwa sasa kinachosubiriwa ni kitakachojiri tarehe moja mwezi Septemba nchini Tanzania. Wanasiasa wa upinzani nchini Burundi wamesema mapendekezo yaliyotolewa na tume ya kitaifa ya mjadala wa Warundi CNDA si ni mchezo wa kuigiza. Akizungumza na idhaa Kiswahili ya de France International, Abdul Nzeimana, ambaye ni miongoni mwa wajumbe wa kamati ya muungano wa vyama vya upinzani vilivyojumuika katika kile kinachojulikana kama Senared, wao amesema mapema sana walifahamu hakuna jipya mbali na kupongeza serikali ya rais Ngurunziza. Tume hiyo ya mjadala wa kitaifa wa Warundi imetoa ripoti yake ya muda hivi majuzi juu ya matokeo ya mjadala huo, ikiwa ni miezi sita baada ya kuteuliwa kwake. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Bujumbura hapo juzi, Askofu Justin Nzoisaba, kiongozi wa tume hiyo, alisema kuwa wengi wa walioshiriki mjadala wa ndani wa Warundi wanapendekeza katiba na mkataba wa amani wa Arusha vifanyiwe marekebisho. Abdul Nzeimana anaona kuwa chama tawala nchini Burundi kinataka kuirejesha nchi hiyo katika utawala wa chama kimoja. Sisi upande wetu Senaret Giriteka tulifahamisha mapema sana kuwa kile ambacho linachokifanya baraza hilo la taifa la mazungumzo ya ndani kuwa uh, ni mchezo wa kuigiza. Tulifahamisha hilo mapema na uh, tulifahamu tu kuwa hiyo baraza hakuna kile cha, cha muhimu. Hakuna jambo ambalo litakuja, ni lizima, ambalo litakuja kutengeneza kwa ajili ya amani na maendeleo ya nchi ya Burundi na hususan kumaliza mgogoro wa sasa sasa Kile ambacho kimetokea kule Bujumbura, kwanza niseme ni awamu ya kwanza ya, ya ni kama wao wanasema wameitamatisha awamu ya kwanza ya ya mazungumzo yao. E, nasema ni mipango ni mipango, kama baraza hilo linaongozwa na mtu ambaye yuko anafanya kazi ya chama madarakani, chama CNDD FDD na kupeleka mbele matakwa ya huyu bwana Nkurunziza ambaye kishavunja mkataba wa Arusha na kishavunja E, katiba ya nchi ya Burundi na hali ambayo unayoiona ni kwenda kuturudisha katika naweza kusema enzi zile za kale za chama kimoja. Ni mtazamo wake Abdul Nzeimana, miongoni mwanasiasa, miongoni mwa wanasiasa wajumuika katika muungano wa vyama vya upinzani katika kile kilicho kinachojulikana kama Senared. Mashirika ya kiraia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yamesema haya itambui kamati iliyoundwa na mpatanishi wa mzozo wa kisiasa aliyeteua alieti, alieti, na Umoja Afrika, Edem Kojo, wa Afrika Edem Kojo kuongoza mazungumzo ya kitaifa nchini humo. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka ipoje hii. Katika mahojiano maalum na idhaa hii ya Kiswahili ya RFI wakuu wa mashirika hayo ya kiraia huko Kivu Kusini na Kivu Kaskazini wamesema kuwa kile ambacho wamepinga hasa ni uteuzi wa watu ambao ni wanasiasa wasiotambulika kuwa wanamemba wa asasi za kiraia kwenye kamati inayosimamia maandalizi ya mazungumzo ya kitaifa mjini Kinshasa huko Kongo. Tomas Dacin Muiti ni mwenyekiti wa mashirika ya kiraia mkoani Kivu Kaskazini akiwa Goma la kuelewa ni kwamba uh, Eden Kojo wakati ameanza kuwachagua wale watakaohusika ndani ya kamati ya uongozi amaprae, yeye mwenyewe ameanza kutaja watu bila ruhusa ya hivyo vikundi shirika la raia la North Kivu. Alimtaja mama moja akiwa na siasa kwenye shirika la raia ndani ya kamati ya uongozi. Tunaona kwamba hili ni kosa kubwa la siasa. Jambo kama hili hatuwezi kukubali. Hii sio sababu ya kuweza kumupiga na kuka. Mandi yote inakataliwa, ina ina- kanushwa. Hapana, tunafikiri ya kwamba anaweza karekebishe na kugeuka na kutuumika nasawa ya wongomani bila. Jambo hili ndilo tunapinga, na akiendelea hivi, tutapinga hata matokeo ya kazi anayoifanya. Hata hivyo Umoja wa Ulaya unataka pawepo na mazungumzo yanayoshirikisha wadau wote nchini DRC kuelekea uchaguzi unaotarajiwa, huku baadhi ya wabunge wakisema kuwa wana matumaini ya kuona mvutano huo unakomeshwa. Francois Masumbuko Rubota ni mbunge wa Bunge la Kitaifa na hapa anazungumza nasi akiwa mjini Uvira huko Kivu Kusini. Unapozungumzia mambo ya Kongo mara mingi napenda kukumbusha watu wasisahau historia yake. Na unajua katika kila mazungumzo ya kisiasa, ni watu kuvuta ni kuvute, lakini imani ninayo, itafika muda wataelewana, na hata kikao kinaanza vizuri na kuendelea. Huyo Edem Kojo, upinzani ndio imeomba kwamba wapewe facilitateur, maanake sijue mpatanishi na sasa kwa leo, umoja wa nchi za Afrika na za Ulaya na za ulimwengu nzima zinamwamini kwa kazi ile iko na fani. Hali hii imezua hisia tofauti miongoni mwa wadau wa kisiasa huko Kongo, ambapo baadhi wanahisi kuwa muda uliopo hivi sasa unahitaji mchango wa kila upande kufikia amani ya kudumu, kama anavyoeleza hapa Askofu Ezra Asumani Lwecha wa kanisa la Rehoboth Pentecostal Church la jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Maoni yangu ni kwamba tutafute njia yoyote ile ambayo inawezekana kuwepo amani katika nchi ya Kongo bila kuangalia tofauti zetu, bila kuangalia masilahi yetu ya kawaida, tuangalie ni jinsi gani tunaweza ku, ku, sisi kama wakongomani tunaweza ku, kuungana kwa pamoja, kutia nguvu zetu pamoja, akili zetu pamoja, ili kupata amani ya kudumu. Maswala ya Edem Kojo, maswala ya umoja wa Mataifa, ushirikiano usio wa namna namna gani, hayatuhusu sana kwa sasa hivi. Sisi tuangalie namna gani tunaweza kupata kutatua mizozo ambayo katika nchi yetu, ili kuweza kuwepo na amani ya kudumu. Katika hatua nyingine, umoja huo wa Ulaya umeahidi kutoa mchango wake kwa kuiomba serikali ya Kinshasa kufanya mazingira ya kisiasa kuwa rafiki zaidi nchini humo, haswa katika kipindi hiki, kwa kujiepusha na unyanyasaji unaoshuhudiwa majimboni katika nchi hiyo. RFI Radio France Internationale, matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa 12 na dakika 13 majira ya Afrika Mashariki, mimi ni Ali Bilali ambaye bado ni ngali nawe. Wananchi wana wa Gabon, Jumamosi mosi wiki hii, wanapiga kura kuchagua rais wa nchi hiyo huku kukiwa na ushindani mkubwa wa kisiasa baina ya Ali Bongo Ondimba na mwanasiasa wa upinzani Jean Ping. Ali Bongo mwenye umri wa miaka 57 katika mchakato huo wa uchaguzi anatarajia kutumia turufu ya kivuli cha baba yake Omar Bongo ambaye alitawala nchi ya Gabon yenye idadi ya watu milioni moja na laki nane kwa kipindi cha miaka 41. Jean Ping mwenye umri wa miaka 47 ambaye anaungwa mkono na vyama vingine vya upinzani na ambavyo viliamua kuwa na mgombea mmoja anatarajiwa kuleta upinzani mkali dhidi ya Ali Bongo katika uchaguzi huo. Juma iliyopita, wanasiasa wa upinzani waliamua kusimamisha mgombea mmoja wakiwa na lengo la kumng'oa katika kiti cha uraisi Ali Bongo Ondimba ambaye awali alikuwa amejihakikishia miaka mingine saba madarakani. Profesa Lari Gumbe ni mchambuzi wa siasa kimataifa na hapa anazungumzia uchaguzi wa rais nchini Gabon akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Yeah, naam, unajua kwamba Alibongo babake alikuwa ni rais wa muda mrefu kule nchini Gabon, na yeye pia akawa sasa ni ni rais na ameshatumikia mula nadhani na, na, hii ni ya pili sasa. Wa wapinzani wanaona kwamba hii imekuwa ni kama dynasty, ni kama Uh, ufalme wa, wa, wa, wa, wanabongo na hao pia wanaona kwamba kwa mfano wa Kenya wa mwaka elfu mbili na mbili upinzani uki, ukiungana kama walivyoungana wa Kenya hapa kwa nak wanaweza kuwa na nafasi ya kushinda uchaguzi huko. Ndio sasa wanafanya wa waungane ili waondoe Bongo, lakini jambo la kuangalia tena ni huyu Jean Ping ambaye anasimama na na huyu Bongo pia ni jamaa wa, wa, wa Omar Bongo yule mkubwa sini nadhani, ni, ni mwana wa wa, wa dadake huyo Omar Bongo na ni mtazamo wake Profesa Lari Gumbe, mchambuzi wa siasa kimataifa kutoka Nairobi nchini Kenya. Askofu mkuu wa Afrika Kusini na mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel mwenye umri wa miaka 48 amelazwa tena hospitalini tangu jana Jumatano Agosti 24 kwa maambukizi ya mara kwa mara. Taarifa hii imethibitishwa na mmoja miongoni mwa wasichana wa Desmond Tutu. RFI. Radio France Internationale. Saa 12 dakika 15 majira Afrika Mashariki. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amekuwa na mazungumzo na wenzake kutoka nchi za Ghuba pamoja na wale wa Uingereza nchini Saudi Arabia, na ambapo pamezungumzia mzozo wa Yemen, Siria na Libya. Martha Saranga ana maelezo zaidi. Mazungumzo na ushirikiano huu wa utawala wa Washington na washirika wake wa mashariki ya kati umekuja wakati huu ambapo kunatarajiwa mazungumzo ya kina kati ya waziri Keri na mwenzake wa Urusi Sergei Lavrov mjini Jeneva. Baada ya dakika thelathini za mazungumzo na mfalme wa Saudi Arabia Salman, Keri alijikita kwenye mazungumzo kuhusu mzozo wa Yemen na mjumbe wa Umoja wa Mataifa kwa nchi hiyo Ismail Old Sheikh Ahmed, mazungumzo yaliyomuhusisha pia balozi wa Uingereza kwa nchi za Mashariki ya Kati Tobias Elwood. Kuhusu Yemen, waziri Keri ametoa mtazamo wa serikali yake kuhusu mzozo wa Yemen ambapo anataka kuwepo kwa maridhiano ya kisiasa kuhusu mzozo wa nchi hiyo ikiwa ni pamoja na kuhakikisha kuwa kunakuwa na mazungumzo mengine muhimu ya kusaka suluhu kuhusu Libya na Siria. Waziri Keri amewahakikishia washirika wake utayari kwa nchi yake katika vita dhidi ya kundi la kiislamu la Islamic State na kwamba wataongeza msaada zaidi kwa nchi hizo ili kuhakikisha wanadhibiti kuenea kwa makundi hayo na kuleta utulivu. amesema hivi sasa analenga kujiimarisha na hivyo kujiweka tayari kwa mashindano ya mwakani ya Australian Open baada ya kujikuta akiwa nje uwanja kutokana na majeraha aliyoyapata katikati ya msimu wa mwaka huu. Federa mwenye umri wa miaka uh, 35 hivi sasa amekuwa nje ya uwanja toka mwishoni mwa mwezi Julai, ambao mechi yake ya mwisho msikilizaji kucheza ilikuwa ni katika nusu fainali ya mashindano ya Wimbledon dhidi ya Milos Raonich. Bingwa huyu mara 17 wa mataji ya Grand Slams alifanyiwa upasuaji mwezi Februari mwaka huu kutokana na matatizo ya mgongo ambapo alishindwa kushiriki hata kwenye e, mashindano ya French Open. F e, Federa amesema uh, wakati huu yuko tayari kuweza kujipanga vizuri ili kuimarisha Uh, kazi yake ama mchezo huu wa tenis uh, katika Australia Open. Mm-hmm. Aliyekuwa wakati mmoja rais wa shirikisho la mpira wa miguu duniani FIFA, Sepp Blatter Alhamisi hii amerejea uh, tena eh, mahakamani katika jaribio lake la mwisho, msikilizaji, kujaribu uh, kupindua uamuzi wa kufungiwa kujihusisha na maswala ya soka kwa muda wa miaka sita kufuatia kashfa ya rushwa Blatter amewasilisha pingamizi lake la mwisho ambapo katika juhudi za kujaribu uh, kusafisha jina lake katika mahakama kima ya kimataifa ya michezo duniani akitaka kubatilishwa uh, kwa uamuzi wa kamati ya maadili ya FIFA. Unakumbuka uh, Bilal. Blatter ambaye tayari amesema adhabu aliyopewa, alisema <laughs> ni ujinga, na yeye aliwasili kwenye mahakama ya uh, uh, michezo duniani iliyoko Lausanne kujaribu kuwashawishi majaji wa mahakama hiyo kutengua adhabu ya kufungiwa miaka sita. mm -hmm. Rais wa shirikisho la soka barani Afrika CAF Isa Hayatu anazuru uh, jijini da, eh, Nairobi eh, huko Kenya hii leo wakati nchi hii ikijiandalia hii kuwa mwenyeji wa michuano ya CHAN mwaka wa elfu mbili na kumi na nane. Isa Hayatu ataongoza kikao cha kamati ya shirikisho hilo kuhusu maandalizi ya michuano ya mataifa bingwa barani Afrika kwa wachezaji wanaocheza soka nyumbani, CHAN ya mwaka 2018. Kenya msikilizaji, inatarajiwa kuwa mwenyeji wa michuano hiyo ya bara la Afrika baada ya Rwanda kuwa wenyeji mapema mwaka huu. Kwa hivyo wizara ya michezo huko Kenya imekuwa ikisema kuwa Kenya iko eh, tayari eh, imekuwa tayari kuandaa michuano hii na hivyo imeanza kukarabati hata viwanja mbalimbali ah, mbali eh, kwamba ukarabati wa viwanja mbalimbali huko mbali Kenya unaendelea. <laughs> <Naam>. <laughs> <laughs> Ni hayo RFI Kiswahili michezo jioni hii ya leo Ali Bilala Naam, nikushukuru sana Ruben Ilokumbuka. Kabla ya kuingia studioni hapa nilikuwa nikipitia habari, naam. Kule Ulaya, uh, Messi analaumiwa kutokana na uamuzi wake, so nakumbuka alitangaza kwamba anaachana nimeona na, na soka, Maradona akitoa lawama kwamba amewaacha wenzake katika hali ya sintofahamu. Ni kweli Ali Bilal, nimeona wazi hata uh, nikiwa ofisini mwangu pale niliona, um, um, um, um, kwamba imekuwa ni gumzo hata kwenye mitandao ya kijamii kuanzia hata huko kweli, kabisa, tusubiri tuone iwapo atatekeleza uamuzi huu au la, atafuata ushauri ambao amekuwa akishauriwa na wengi wengi. Shukran sana Ruben Lukumbuka. Karibu sana mm -hmm. Radio France Internationale, saa kumi na mbili dakika ishirini na moja majira ya Afrika Mashariki. Ni mpe nafasi Victor Robert wili na makala Wimbi la Siasa. Ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille, nikikusihi uungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaangazia siasa za Tanzania, na kubwa ni maandamano ambayo yanatarajiwa kufanywa na chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA nchi nzima kama sehemu ya operesheni Ukuta inayolenga kupinga kile wanachodai ni udikteta na kuminywa kwa demokrasia. Hata hivyo, jeshi la polisi nchini Tanzania limepiga marufuku maandamano na vikao vyote vya ndani vya vyama vya siasa, na kwamba marufuku hii inatokana na matukio ya kiuhalifu yanayoendelea katika baadhi ya maeneo, kama anavyoeleza Nsato Marijani, kamishna wa operesheni na mafunzo wa jeshi la polisi Tanzania. Jeshi la polisi lilikuwa halijazuia mikutano ya ndani kwa sababu mikutano ya ndani tulikuwa tunaamini ilikuwa inazungumzia au izungumzie suala la maendeleo ya wananchi, lakini katika kufuatilia mikutano hiyo tumegundua na tumebaini kwamba inatumika sasa kuchochea wananchi na kuwahamasisha kuvunja sheria za nchi na kufanya mapambano na jeshi la polisi. Kwa sababu hiyo basi, ya kutumika mikutano ya ndani kwa kuhamasisha watu kuvunja sheria za nchi na kupambana na askari, kuanzia leo jeshi la polisi linapiga marufuku mikutano ya ndani pia. Pamoja na marufuku hiyo, CHADEMA kwa upande wao wanasema kuwa maandamano ya Septemba mosi yako pale pale, kama anavyoeleza Tundu Lisu ambaye ni mwanasheria mkuu wa chama hicho. Septemba mosi iko pale pale, Septemba mosi iko pale pale. Tumewaelekeza viongozi wetu wa ngazi za chini, ngazi za majimbo, ngazi za wilaya, ngazi za mikoa na kanda, waandike barua za kutoa taarifa kwa mapolisi, maafisa polisi wa maeneo yao, kuwapa taarifa kwamba tarehe moja Septemba tutafanya mikutano ya hadhara kwenye maeneo yatakayoelezwa kwenye taarifa hizo. Sheria ya jeshi la polisi na sheria ya vyama vya siasa inasema tuwaandikie maafisa polisi wa maeneo hayo, ma OCD wa wilaya hizo, tuwape taarifa za mikutano na maandamano. Ndivyo ambavyo tumewaelekeza viongozi wetu nchi nzima na ndivyo watakavyofanya. Hatutavunja sheria ya Tanzania, tutalinda katiba yetu, tutalinda haki zetu za kikatiba. Wale wanaofikiria kwamba tunatenda makosa hebu watuambie, basi ijulikane, hivi wao wanafuata katiba ipi kama si katiba ya jamhuri ya muungano wa Tanzania tuliyonayo sasa hivi? Wakati CHADEMA wakishikilia msimamo huo wa kufanya maandamano yaliyopigwa marufuku, nini msimamo wa serikali ya Tanzania? Waziri Mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa akiwa mkoani Rukwa hivi karibuni akasema, amani italindwa kwa gharama yoyote. Hatutaruhusu mwanasiasa yoyote atakayesababisha vurugu nchi hii Kimbilio la katiba, si tunaruhusiwa? Hapana, hakuna jambo ambalo halina mipaka, na sisi tunaendelea kuwaambia Watanzania kauli mbiu ya Rais Magufuli ya hapa kazi tu ilikuwa sio neno tu la mchezo mchezo, ilikuwa na maana yake, watu wafanye kazi zinazowaletea tija, na tija yenyewe, kazi yenyewe lazima iwe ya kisheria. Serikali italinda amani ya nchi hii kwa gharama yoyote, kwa gharama yoyote tutailinda amani ya nchi hii na wote tuimbe, Amani nchi hii, tunataka amani. Najua ndo yeah, mnapenda vyama vya siasa, lakini kama vyama vya siasa huko mhamasishane amani, ndo matakwa ya nchi. Hatuzuii kuwa na vyama vya siasa, lakini hatutaruhusu vurugu kupitia vyama vya siasa, na viongozi wote wajue kwamba waende wakatengeneze sera zao, wazungumze sera zao, watekeleze sera zao, lakini mambo kuhamasishana watu wafanye tofauti na maelekezo yanayopelekea kuwa na amani, hiyo hatutakubaliana nalo kwamba Tutaendelea kulinda amani, lakini katika kufanya hilo hatutamwonea mtu. Huku swala la Operesheni Ukuta likiendelea kutikisa anga la siasa za Tanzania, wapo wanaoona kuwa kuna haja ya serikali ya Dr. John Pombe Magufuli kukaa na upinzani na kufanya maridhiano ili kuondoa hali tete iliyopo, kama anavyoona mwanasiasa mkongwe aliyejitoa ndani ya chama tawala CCM Kingunge Ngombale Mwiru. Lazima wazee mchukue hatua ya kuzungumza na mzee mze mwenzenu ndugu John Pombe Magufuli. Chochote kitachotokea kama tutaachia, tuwe na hakika kwamba amani tunaodai kwamba ni muhimu sana, tunaambia watu waiombee, itatuponyoka. Kutokana na wito huo, tulimuuliza mwanadiplomasia na mchambuzi wa siasa akiwa jijini Dar es Salaam Israel Sostenes kama wakati mwafaka umefika kwa pande hizo zinazovutana kuketi katika meza ya maridhiano? Aa, kimsingi kwangu mimi naona ni muhimu sana hiyo njia ya kutafuta mwafaka kwa pande hizi mbili, ni inafaa, inafaa kwa sababu maandamano yao yanafanywa na UVCCM, maandamano yao yanafanywa na hawa wanaukuta, yaonekana si mazuri ha, ha, hayasaidii kujenga. Kwa nini? Inategemeana ubora wa hoja ambazo zimebebwa na pande zote mbili, na lazima kuwe na umili unaoonyesha mfanano wa hizi hoja za pande zote mbili, kama ni UVCCM wakiunga mkono kinachofanywa na serikali ya awamu ya tano na ukuta wa kipinga kinachofanywa na serikali awamu ya tano hayatajenga. Maana yake yataendelea tu kujenga mifumo na misimamo ambayo mwisho wa siku itaendelea kuipeleka nchi kwenye viashiria ambavyo vinaweza vikaendelea kuharibu ile misingi ambayo tumeijenga kwa miaka mingi kama taifa. Kwao, kinachotakiwa kufanyika ni vizuri pengine taasisi zilizopo za kisiasa za kidemokrasia za kisheria ziendelee kufanya kazi yake kuangalia na namna gani waweze kutanzua e, hii hali ya tofauti za kimitazamo lakini upande wa Chadema wao wanasema nini kuhusu hoja ya kufanya mazungumzo Lawrence Masha ni mmoja wa wanasheria na mwanachama wa chama cha Chadema wao ndio wakubwa waseme wao wako tayari kuongea wao sasa hivi wanachosema ni kwamba sisi tusifanye maandamano walishawahi kutuita tukae tuongee. Pale ambapo serikali inafanya vitu vizuri tuko tayari kuwapongeza. Kuna mengi ambayo serikali inafanya ambayo sisi wenyewe tulikuwa tunaongelea kipindi cha kampeni. Sisi ndio tumeanza kuongelea masuala ya corruption. Leo hii watu wanakamatwa wanawekwa ndani, some of the things which are being done are right. However, kama kuna kitu ambacho mimi kama mwanasheria na insist lazima ifanyike ni the rule of law. Hoja iliyopo mezani kwa sasa ni je, nini kitatokea kama hali hiyo ikiachwa bila kutafutiwa suluhu? Lakini nini mustakabali wa siasa za Tanzania, Israel Sostenes? Mustakabali ni kujenga taifa ambalo inaendelea kuwa na migawanyiko ya kimtazamo na mwisho wa siku inaweza ikaanza kuwa ni mwanzo wa viashiria ambavyo vitaanza kulipeleka taifa kwenye tofauti za kuachana mbali sana kimtazamo, ambazo hazijengi ule umoja wa kitaifa, na mara nyingi huwa mizozo inaanza na mao madogo madogo katika taifa lolote ile, na ndio maana nakuta wasimamizi wa mifumo walio makini huwa wanajaribu kuwa na tafsiri pana jambo hiu, hili ukijumuisha na hili jumuisha na lile mwisho wake litaleta matokeo gani? Kwa hiyo inasaidia sasa katika zile mbinu za kidiplomasia, kuingia kwenye diplomasia ya kuzuia migogoro, kukinga migogoro kabla halijachukua sura mpya, ambayo inaweza ikapeleka kwenye viashiria vya kuhatarisha amani, usalama na utulivu wa kijamii katika taifa. Na ndio tamati ya makala ya Wimbi la siasa kwa juma hili. Shukrani kwako msikilizaji, kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille, na uwe na wasaa mwanana. Barabara kabisa. Hiyo unaendelea kuitegea sikio, ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Saa kumi na mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki, Afrika ya Kati ni saa kumi na moja na nusu. Mimi ni Ali Bilali, karibu kwa rangini tena katika awamu hii ya pili ya matangazo kwa lugha ya Kiswahili. Miongoni mwa wale ambao tulionayo ni pamoja na vijana wa chama. Aidha, vijana wa shirika linalotetea mabadiliko na demokrasia LUCHA mashariki mwa Kongo waitaka tume huru uchaguzi SENI kuandaa uchaguzi kwa mujibu wa katiba ya nchi hiyo. Na chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, CHADEMA, kimesema maandamano na mikutano ya kisiasa waliopanga kufanyika uf, uf, Septemba mosi mwaka huu itafanyika licha ya kupigwa marufuku na polisi. Kuna hayo na mengine, karibu habari kamili. Kumbuka mpenzi msikilizaji, kwamba matangazo haya unaweza pia kuyapata kupitia kwenye tovuti yetu ya www rf kiswahilicom. Tuanzie huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, vijana wa shirika yanayopigania mabadiliko na demokrasia Lucha katika eneo la mashariki mwa Kongo wameitaka tume huru ya uchaguzi Seni kuandaa uchaguzi kwa mujibu wa katiba. Mengi zaidi ni katika ripoti ya Chube Ngorombi. Jijini Goma jimboni Kivu Kaskazini, vijana wa chama cha Lucha kinachopigania mabadiliko na demokrasi nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo hii leo wamekiweka kibarua wa chao kwenye ofisi la tume la uchaguzi seni kudai kuendeshwa kwa uchaguzi wa uraisi kama ilivyo katiba ya Kongo. Tresor Akili, mmoja wa viongozi wa vijana hao wa Lucha, alisisitiza ya kuwa iwapo madai yao hayatatiliwa maanani, wao ni tayari kuchukua mipango mbalimbali mbali, kupigania kupigania demokrasi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na kwa hiyo wakitupilia mbali, sisi kama vijana tutaendelesha vitendo vya usalama, vitendo vya kulomba uchaguzi na heshima ya katiba ndani ya nchi. Rafaeli Akilimali, katibu wa tume la uchaguzi Seni jimboni Kivu Kaskazini, baada ya kupokea kibarua hicho, aliwashukuru vijana hao wa Lucha na kuthibitisha kuwa kwa siku za hivi karibuni wataitisha mkutano wa kawaida. Ninashukuru sana hao wa vijana wa Lucha, Tuliweza kuwazungumuzia watuletee kibarua yenye kuwa na adrese na masignature fulani fulani ya wenye wanahusika. E, hivyo hivyo, tutaangalia jinsi gani ya kuweza kuitisha kikao kama kawaida juu ya kuweza kuzungumzia mambo inayohusu uchaguzi. Kwa hayo, vyama vya upinzani vyasemaje? Christia Badose, msemaji wa chama cha upinzani CD jimboni Kivu Kaskazini: kipengele cha tano kinasema mwenye madaraka ni raia na anatumia madaraka yake kwa namna mbili, ama kwa uchaguzi ama kwa referendum. Na kwa hiyo kwa mwajibu ya wakati huo ataitumia kwa uchaguzi, ndiyo maana hakuna wakati ya kuendelea kufanya majadiliano ama negotiation fulani kuhusu hiyo jambo. Wakongomani wafungue macho. Vyama vinavyomuunga mkono rais Joseph Kabila, upande wake suluhisho kwa yote ni mazungumzo. Ezekia Simuhaya kiongozi makamu wa chama cha PPRD jimboni Kivu Kaskazini: hakuna dawa nyingine ambamo watapata sumisho kwa Kongo hii isipokuwa watu wazungumuze. Hata tangu zamani asili ya wazazi wetu ilikuwa ni kuzungumuza, kuzungumuza peke yake. Raia wana mtazamo gani? Mi, Balucha, kuraj, kuraj ya, mimi hapa hapa cha kabisa aaamimi naongeza dawa wa a wakijana <mimu> walucha nawapatia kuraj sana wafanye nguvu tufanye elekshio. Kutoka Goma, mimi ni Chubengo Rombi nikiripoti kwa niaba ya RFI Kiswahili. <mimu> Wanasiasa wa upinzani nchini Burundi wamesema mapendekezo yaliyotolewa na tume ya kitaifa mjadala wa Warundi CNDI ni mchezo wa kuigiza. Akizungumza na idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, Abdul Nzeiman, ambaye ni miongoni mwa wajumbe wa kamati ya muungano wa vyama vya upinzani vinavyojumuika katika kile kinachojulikana kama Senaret, amesema wao walieleza mapema kwamba Uh, wa, wa, walifahamu kuwa hakuna jipya katika uh, tume hiyo mbali na kuongeza serikali mbali na kuipongeza serikali ya Rais Pierre Ngurunziza. Tume hiyo ya mjadala wa kitaifa wa Warundi imetoa ripoti yake ya muda hivi majuzi juu ya matokeo ya mjadala huo ikiwa ni miezi sita baada ya kuteuliwa kwake. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Bujumbura hivi majuzi Askofu Justin Zoi Saba, kiongozi wa tume hiyo, alisema kuwa wengi walioshiriki mjadala wa ndani wa Warundi wanapendekeza katiba na mkataba wa amani wa Arusha vifanyiwa marekebisho. Abdun Zeimana anaona kuwa chama tawala nchini Burundi kinataka kuirejesha nchi hiyo katika utawala wa chama kimoja. Sisi upande wetu Senared Giriteka tulifahamisha mapema sana kuwa kile ambacho linachokifanya baraza hilo la taifa la mazungumzo ya ndani kuwa uh, ni mchezo wa kuigiza. Tulifahamisha hilo mapema na uh, tulifahamu tu kuwa hiyo baraza hakuna kile cha, cha muhimu. Hakuna jambo ambalo litakuja, ni lizima ambalo litakuja kutengeneza kwa ajili ya amani na maendeleo ya nchi ya Burundi na hususan kumaliza mgogoro wa sasa. sasa kile ambacho kimetokea kule Bujumbura, kwanza niseme ni awamu ya kwanza ya, ya ni kama wao wanasema wametamatisha awamu ya kwanza ya ya mazungumzo yao. E, nasema ni, ni, ni, ni, ni mipango ni mipango, kama baraza hilo linaongozwa na mtu ambaye yuko anafanya kazi ya chama madarakani, chama CNDD-FDD, na kupeleka mbele matakwa ya huyu bwana Nkurunziza ambaye kishavunja mkataba wa Arusha na akishavunja katiba ya nchi ya Burundi na hali ambayo unayoiona ni kwenda kuturudisha katika naweza kusema enzi zile za kale za chama kimoja. Ni mtazamo wake Abdul Zeimana, mmoja miongoni mwa wajumbe wa baraza la upinzani, baraza la vyama vya upinzani nchini Burundi, Senared. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania Chadema kimesema maandamano na mikutano ya kisiasa waliopanga kufanyika tarehe mosi mwezi Septemba yataendelea kama ilivyopangwa licha ya polisi kuyapiga marufuku. Mwandishi wetu Victor Abuso na taarifa zaidi. Uongozi wa Chadema unasema maandamano haya yatakuwa ya amani na yanalenga kuonyesha kuturudhishwa kwao na kile unachokisema ni uvunjaji wa katiba na Rais John Pombe Magufuli. Wanasiasa wa upinzani nchini humo wameunda uvuguvugu linalofahamika kama Ukuta baada ya Rais Magufuli kuwataka waachane na siasa hadi mwaka 2020. Ni waombe wanasiasa wenzangu wafanye siasa za ushindani kwa nguvu zote baada ya miaka mitano, ili wananchi watuhoji tuliyoahidi tuliyatekeleza au hatukuyatekeleza. Ushindani wa sasa hivi wa vyama vya siasa ambao natakiwa upigiwe nguvu zaidi ni kwa wale wawakilishi waliopewa mamlaka na wananchi. Tundu Lissu ni mwanasiasa wa Chadema na mwanasheria mkuu wa chama hicho. Septemba mosi iko pale pale. Tumewaelekeza viongozi wetu wa ngazi za chini, ngazi za majimbo, ngazi za wilaya, ngazi za mikoa na kanda, waandike barua za kutoa taarifa kwa mapolisi, maafisa polisi wa maeneo yao, kuwapa taarifa kwamba tarehe moja Septemba tutafanya mikutano ya hadhara kwenye maeneo yatakayoelezwa kwenye taarifa hizo. Polisi nchini Tanzania imesema haitaruhusu maandamano hayo au mikusanyiko ya kisiasa tarehe moja mwezi ujao kwa kile inachosisitiza kuwa ni kwa sababu za kiusalama. Kuuawa kwa maafisa wanne wa polisi jijini Dar es Salaam siku ya Jumatano kumehusishwa na matamshi ya kisiasa nchini humo, hatua ambayo polisi imeamua kupiga marufuku mikutano yote ya ndani ya vyama vya siasa nchini humo. Msato Marjani Msanzia ni kamishna wa operesheni na mafunzo katika jeshi la polisi nchini humo. Jeshi la polisi lilikuwa halijazuia mikutano ya ndani, kwa sababu mikutano ya ndani tulikuwa tunaamini ilikuwa inazungumzia au izungumzie swala la maendeleo ya wananchi, lakini katika kufuatilia mikutano hiyo tumegundua na tumebaini kwamba inatumika sasa kuchochea wananchi na kuwahamasisha kuvunja sheria za nchi na kufanya mapambano na jeshi la polisi. Kuanzia leo, jeshi la polisi linapiga marufuku mikutano ya ndani pia. Chadema inasema hatua hii ya polisi inakwenda kinyume na katiba ya nchi hiyo na inasisitiza kuwa polisi haina mamlaka ya kutoa uamuzi huo. Jeshi la polisi halina mamlaka ya kupiga marufuku mikutano ya kisiasa. Kwa mujibu wa katiba yetu, inapotokea kuna jambo ambalo linahatarisha nchi, jambo linalohatarisha nchi, janga la kitaifa ya kuzuia utekelezaji wa katiba katika mazingira hayo ya dharura ni Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Ibara ya thelathina mbili ya katiba imempa rais wa Jamhuri ya Muungano mamlaka ya kutangaza hali ya hatari. Kumekuwepo na wito wa kufanyika kwa mazungumzo kati ya vyama vya siasa na serikali nchini humo kujadili malalamishi ya wanasiasa wa upinzani nchini humo. Profesa Mwesiga Baregu ni mchambuzi wa siasa nchini humo wajibu wa kulinda katiba, na tumezungumzia haki. Haki hizi tunapewa haki fulani, tunapewa na sheria ya vyama vya siasa. Haki hizi ziko kwenye katiba, ni sawa. Haki zinaendana na wajibu. Kama hujawajibika, huwezi kulinda haki zako. Na wajibu tulio nao pale ambapo katiba ya nchi inasiginwa, sheria za nchi zinakiukwa, tuna wajibu sisi wenyewe kama Watanzania wenye mamlaka ya mwisho. Wajibu wa kusema hapana. Kwa sasa kinachosubiriwa ni kitakachojiri tarehe 1 mwezi Septemba nchini Tanzania. Kiswahili kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Kiswahili Saa 12 dakika 41, majira ya Afrika Mashariki. Jina langu ni Ali Bilali, Radio France International. Bado tungali nawe kukujuza yanayojiri jioni hii. Kesi ya kumwondoa madarakani rais wa kwanza mwanamke wa Brazil, Dilma Rousseff, imeanza kusikilizwa hii leo, huku kukiwa na matarajio makubwa kuwa kiongozi huyo huenda akafutwa kazi ndani ya siku chache zijazo. Emanuel Makundi na maelezo zaidi. Kesi hiyo ya kwenye baraza la Seneti ilifunguliwa na jaji wa mahakama kuu Ricardo Lewandowski nusu saa ikiwa imepita kabla ya muda wa awali uliokuwa umepangwa kwa kesi hiyo kuanza kusikilizwa. Kesi inayoendelea kwenye mji wa Brasilia inatafsiriwa na watu wengi kama hatima ya rais Rusef mwenye umri wa miaka 68 hivi sasa, baada ya kupatikana na hatia ya kutengeneza bajeti ya uongo ya serikali ya mwaka wa fedha 2014. Ikiwa rais Rusef ataondolewa kwenye nafasi yake, aliyekuwa makamu wake wa rais Michel Temer ataapishwa kuliongoza taifa hilo hadi mwaka 2018 ambapo kutafanyika uchaguzi mkuu mwingine, hatua ambayo itashuhudia nchi hiyo ikielekea mrengo wa kulia baada ya miaka 13 ya utawala wa mrengo wa kushoto. Rusef ambaye wakati mmoja aliteswa na kuwekwa jela wakati wa utawala wa kiimla wa Maxist mwaka 1970, ameapa kupambana kusafisha jina lake katika kilele alichosema na kuzuia mapinduzi ya serikali yake. Kesi hii itaisha siku ya Jumatatu, wakati Rusef atakapolihutubia baraza la seneti kwa mara ya kwanza na kisha ndani ya saa 48 kupigwa kura kuamua hatima yake, ambapo robo tatu ya wabunge wanapaswa kuunga mkono hoja kumng'oa kiongozi huyo. namna. Sasa tuelekee kwenye wasaa wa mahojiano. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, kimesema maandamano na mikutano ya kisiasa waliopanga kufanyika tarehe mosi Septemba yataendelea kama ilivyopangwa, licha ya polisi kuyapiga marufuku. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Israel Sosten, mchambuzi wa siasa za kimataifa kutoka Dar es Salaam, Tanzania, ambaye alitembelea studio za RFI Kiswahili jijini Dar es Salaam. Ya, kimsingi siasa ya Tanzania katika kipindi hiki ukiangalia mambo yanaenda katika namna ya kuashiria kwamba e, nchi iko sasa katika maboresho, katika mabadiliko ya kimifumo, uh, badiliko ya kisiasa. Lakini sasa hivi kuna kautamaduni kapya ka usimamizi na udhibiti ambao kama kanaanzishwa e, si kabaya, ila kanahitaji pengine kuendelea kujengwa vizuri ili watu awezi kuwa na mapokeo sahihi. Na unaposema hapo, hapo unaposema kuna kanamna fulani ka udhibiti hapo mm, utakuwa unamaanisha mm, nini? Aa, na maanisha kwa maana kwamba kwa sasa hivi ukiangalia taasisi zinazosimamia masuala ya utekelezaji wa sera za umma kwa maana hata vyombo vinavyosimamia maswala mazima ya uongozi wa nchi — bunge, mahakama na serikali mm -hmm, ni taasisi ambazo zinaonekana kwamba sasa kwa namna fulani zinabadilisha mitindo, namna ilivyokuwa tunafanya mambo. Mifumo haijabadilika mia kwa mia na sheria hazijabadilika mia kwa mia, ila ukiangalia mitindo ya utendaji kazi sasa kidogo kwa maana ya watendaji inaanza kujipambanua na kujibainisha kwamba kuna mabadiliko fulani ambayo yanaanza kuonekana nyuma. Na, na, na, sasa hivi moja ya vitu vinavyoumiza uh, vichwa vya watu ni nini, nini Maandamano hivi karibuni tumeshuhudia CHADEMA wakieleza maandamano ambao wao wenyewe wameita Ukuta, lakini pia upande wa UVCCM wenyewe wamepanga uh, uh, kuandamana kama kuunga mkono uh, utawala uliopo hivi sasa. Kuna baadhi ya wanasiasa pia ambao wakati huu wameona Vema, mkuu wa nchi eh, akutane na wanasiasa na kujaribu kupata mwafaka. Je, unaona hili linafaa kwa sasa? Aa, kimsingi kwangu mimi naona ni muhimu sana hiyo njia ya kutafuta mwafaka kwa pande hizi mbili, ni inafaa inafaa. Kwa nini inafaa? Kwa sababu maandamano yao yanafanywa na UVCCM, maandamano yao yanafanywa na hawa wanaukuta, yaonekana si mazuri ha, ha, hayasaidii kujenga. Kwa nini? Inategemeana ubora wa hoja ambazo zimebebwa na pande zote mbili, na lazima kuwe na umiliki wa, wa, unaoonyesha mfanano wa hizi hoja. Kwa hiyo kinachotakiwa kufanyika, ni vizuri pengine taasisi zilizopo za kisiasa za kidemokrasia za kisheria z kufanya kazi yake, kuangalia namna gani waweze kutanzua e, hii hali ya tofauti za kimitazamo na, kwa sasa na, na, na, na kama hali hii unafikiri na kama hali hii itaachwa, unadhani ni nini itakuwa ni mstakabali wa siasa za Tanzania? E, hali ikiachwa hivi mstakabali wa siasa za Tanzania zitakuwa zinaelekea pabaya, kwa maana kwamba utakuwa unapambana, kunakuwa na mapambano kati ya kundi linaloamini kwamba linajenga utamaduni mpya mzuri wenye manufaa kwa wote na kundi lingine linalojenga mtazamo tofauti na huu mtazamo wa kundi la kwanza unaoamini kwamba eh, kinachojengwa sicho sahihi, ni kitu kingine tofauti na kinachojengwa. Kwa hiyo mustakabali ni kujenga taifa ambalo inaendelea kuwa na mi, migawanyiko ya kimtazamo na mwisho wa siku inaweza ikaanza kuwa ni mwanzo wa viashiria ambavyo vitaanza kulipeleka taifa kwenye tofauti za kuachana mbali sana kimtazamo ambazo hazijengi ule umoja wa kitaifa ni mtazamo wake Israel Sosten, mchambuzi wa siasa za kimataifa ambaye alikuwa akihojiwa na mwenzangu Ruben Lukumbuka. Na sasa nimpe nafasi Martha Saranga na makala ya habari rafiki habari. Habari. Habari. Habari. Elefiki, Asante sana mwenzangu Ali Bilali. Msikilizaji, hivi ndivyo tunavyoanza makala ya habari rafiki, na hii leo tunaangazia kwa namna gani mitandao ya kijamii imekuwa tishio kwa baadhi ya watawala barani Afrika, kufuatia vitendo vya kuwashughulikia watu au makundi ya watu wanaoonekana kushutumu serikali fulani. Kwa mfano, nchini Burundi hali hiyo imeshuhudiwa Mali, Chad na hata Uganda, kuzimwa kwa mitandao ya kijamii hususan katika kipindi cha uchaguzi. Je, msikilizaji, ni kweli mitandao ya kijamii ni tishio kwa watawala? Kivipi na kwa nini? Mimi ni Martha Saranga kwa kuendeshea makala haya. Karibu kupitia laini ya simu. Msikilizaji, utanieleza majina yako na unazungumza ukiwa wapi, alafu utatoa maoni yako. Naam eh, eh, asante sana Martha Saranga. Kabonga napatikana Bukavu si. E, mitandao ya kijamii e, inaonekana ni kama e, kero sana kwa serikali e, kwa sababu kuna e, mitandao kama Facebook na Twitter e, siku hizi zinakuwa ni njia muhimu sana kwa kwa wapinzani e, au kwa wale wanaotetea haki za za za za, za, za, za, za kijamii kuhamasisha e, wananchi e, ili kupinga hatua yoyote ya serikali eh, ambayo imekeuka sheria za za ndani ya nchi, na hata ikibidi eh, andamana, eh, wananchi wanatumia mitandao hii ya kijamii eh, kwa kusambaza ujumbe E, ili kufahamu mahali watakapokutana na saa watakapokutana na jinsi watakavyoendesha maandamano hayo. Ukichukua nchi kama ya Misri, Libya, Tunisia na hata Burkina Faso, e, mitandao hii ya kijamii ilisaidia sana kuhamasisha wananchi e, ili kuendelea na harakati ya kupinga serikali ambayo inaendelea kutuuka katiba ya nchi e, tumeshuhudia wote na hapa juzi e, wakati se, wakati upinzani ulipotoa hamri kwa e, ya, ya wananchi wote kutoenda kazini au kugoma e, nimefata katika e, e, Facebook page za za, za chama cha PPRD e, kilikuwa kikisambazwa juli kwamba wananchi wanaendelea na kazi zao bila matatizo e, wito wa upinzani haujafuatwa hata na mwananchi yoyote ule hapa nchini e, na mambo yanaendelea kama kawaida, na, na hapo inamaanisha kwamba sio tu kwa ngambo e, ya upinzani vitajau ya jamii pia yeah, inawasaidia yeah, wale, wale walio madarakani. na kushukuru sana Sango Kabonga Emery kwa maoni yako. Asante. Majina yangu ni Zedek Richard Kalinga, na nazungumza ni nikiwa Iringa nchini Tanzania. Zedek Kalinga, unafikiri ni kwa nini mitandao ya kijamii inaonekana kuwa tishio kwa baadhi ya watawala barani Afrika? Mimi nadhani mitandao ya kijamii imekuwa tishio au inaonekana kuwa tishio kwa baadhi ya watawala eh, katika nchi za Afrika kwa sababu nadhani ni ni, ni ni muono hafifu au ni, ni mifikra ambazo zimejengwa juu ya watawala kwamba eh, mitandao ya kijamii imekuwa ikitumika kama platforms, au kama e, majukwaa ya watu kutoa mawazo yao kwa uhuru zaidi bila kudhibitiwa. Kwa hiyo pengine wanaona yanajaribu kuteteresha au kusambaza huenda e, udhaifu wao au maovu yao katika utawala wao, hivyo wameona kama ni, ni tabu kidogo, kama tulivyoona baadhi ya mataifa wakifanya hapa Afrika Mashariki, imetokea na kati na maeneo mengine, pengine naliona na limejengwa katika hofu zaidi kuliko uhalisia. Ni kweli kwamba mitandao ya kijamii ni tishio kwa watawala? Mimi nadhani mitandao ya kijamii kwa kweli sio tishio kwa watawala. Kwamba kwanza ieleweke kwamba nchi nyingi za Kiafrika, nyingi zimetoka kwenye mifumo ya kijamaa, nyingi zilikuwa katika mfumo wa ukomunisti, yani mfumo usiojali sana uhuru wa wengi, mfumo wa vyama vingi vya kisiasa. Kwa hiyo maoni ya watu wengi yalikuwa kidhibitiwa na dola, yalikuwa kidhibitiwa na vyama, dola vilivyokuwa vikiongoza na serikali kwa ujumla. Kwa hiyo hii miaka ya hivi karibuni katika kipindi cha ja utandawazi ambapo teknolojia imekuwa sasa, mitandao imekuwa ni kitu kinacho kinachoweza kusikika kwa, kwa urahisi na watu wengi, watu wamepata nafasi ya kuweza kutoa maoni yao, hivyo watawala hawajazoea, wametoka kwenye mfumo wa chama kimoja. Kwa hiyo uhuru wa mawazo, uhuru wa vyama vingi, uhuru wa kutoa uh, habari, wanaona linakuwa ni tishio kwao. Hivyo watawala wajaribu tu kuweka sheria ambazo watu wataweza kuzifuata bila kuwa na hofu. Hiyo ni hofu tu, lakini shutuma, wanaojaribu ku, ku, ku, kuonekana kama wanashutumiwa Aa, ni, ni kama tu hawajazoea, wazoee tu hali ya teknolojia, wazoee hali ya, ya utandawazi. Ingawaje ni kweli katika baadhi ya maeneo watu wanajaribu kutumia huenda mitandao ya kijamii vibaya, lakini kwa kweli si kwa kiwango hicho ambacho serikali zinajaribu kutumia nguvu kuzima. Asante sana Zedek Kalinga ukiwa Iringa nchini Tanzania kwa maoni yako eh? Nashukuru, nikutakie kazi njema, jioni ni njema, Mungu abariki. Unaendelea kutegea sikio makala ya habari rafiki, na katika laini ya simu tunaye Isaac Petro, yeye yuko safarini visiwani Zanzibar. Viongozi wa serikali wanakuwa na wasiwasi kwa sababu ya e, yale maovu yao wanayoyafanya. Kwao wanahisi kwamba watu wakiruhusiwa kutumia vile wanavyotaka e, mitandao ya kijamii wanaweza kuvujisha siri za viongozi ambazo zinaendelea ama hali yoyote ambayo inayoendelea, kwa hiyo inaweza ikavujishwa na. E, ni kweli inaweza ikavujishwa. Kwa mfano watu huwa wanaingia kwenye mitandao wanasachi, wan, wan, wanapata e, siri ambazo viongozi wa serikali wanazifanya na zingine zinakuwa za kweli, kwa hiyo e, zikivujishwa ni hatari sana, kwa sababu habari huwa inasambaa mapema sana, eh, kupitia mitandao ya kijamii Kwa hiyo kila huyu akimtumia mwenzake habari hii, na anamtumia mwenzake, kwa hiyo habari inaenea sasa. Kwa hiyo kinakuwa kinajulikana kitu ambacho kinaendelea ndani ya serikali au ndani ya viongozi wa serikali, kwa hiyo wanahofia hicho, kwamba habari zikivuja, kwa hiyo na wao tayari watakuwa wameshaingia, eh, katika hatia au kuonekana udhaifu wao hadharani. Kwa hiyo mi niseme tu serikali, eh, au nchi hii za Afrika Mashariki Nisiwe zinafanya ukandamizaji huo, kufunga eh, sheria eh, kufunga mitandao eh, kwa kweli inaleta matatizo makubwa sana, ambao kwa wengine watumiaji wanakuwa wanashindwa kuelewa sintafahamu hiyo ambayo inasababishwa na, na watu wengine, halafu pia wengine wakatiwa lawama la ambayo haistahili kwa kweli. Kwa hiyo mimi naomba serikali iangalie hilo, ni swala ambalo linabinya pia uhuru wa habari. Asante sana, Isaac Petro ukiwa safarini visiwani Zanzibar, kwa maoni yako, asante. majina naitwa kwanza Moize Tumaili Kasamora napiga simu kutoka Goma, mashariki ya Dai. Haiya, tunaiona sana, tunaitazama hasa hasa zaidi wakati tu eh, kipindi cha uchaguzi inakuwa karibu karibu, kwa viongozi wanaogopa sana kwa sababu kupitia mitandao ya kijamii watu wanasema, wana matabia yao mbalimbali, wanasema hiyo eh, eh, wanaita kwa lugha ya kimombo gestion mbaya yende wa wakubwa wetu wa esi Afrika wiko nayo kwa hiyo wanaogopa sana sana sana, kwa sababu watu wanasema mambo yao mubaya wanafanya, kwa sababu wana- wanafanya e, mambo fulani fulani funa yenye aifurahishe watu e, saa vile huku kwetu Kongo leo unaona jisi mambo iko naendelea. Kwa kweli kabisa oji wanapasa tukuwa na woga, kwa hiyo kwa sababu wanakuwa na yani na najestio mubaya ya nchi yao, kwa sababu wakati wewe mtu unafanya vitu vya mzuri kama huko mwongo zinaongoza vizuri sawa vile mimi nasema, kule ni Tanzania Tanzania, kwa kweli kabisa hatusikiake mambo fulani fulani kuhusu mitandao ya simu au kuhusu wa, watangazaji wa habari au marejeo kufungiwa, ni kwa sababu viongozi e, wa Tanzania wanayua kwanza namuna ya kuongoza maichi yao, e, na hivi gisi wenye manchi mingi ya, ya Afrika wanapenda ya kuwa na demokrasia kwa kweli kabisa. Tanzania ni nchi ya ya mfano zaidi na kuhusu mambo ya uongozi wao. Nakushukuru sana kwa maoni yako Moiz, kumbushe msikilizaji unazungumza ukiwa wapi leo. Mimi nasema na napiga E, nami sasa napitia ujumbe wako msikilizaji, uliotuandikia katika ukurasa wetu wa Facebook Matendo za Gabe. Unasema wanasiasa hawajaheshimu nafasi zao na hata katiba za nchi zao hata wakiendelea kutishia kufunga mitandao ya kijamii, vitisho juu yao vitaendelea na vitasonga kwa kasi. Ukiwa cape Town, Afrika Kusini, Gaston Bendera ukiwa Kinshasa nchini DRC unasema kwamba hata hapo kwenu DRC ni hivyo hivyo. Wakati wa uchaguzi na wakati wote unakuwa mgumu, wanawafungia hata kutuma ujumbe mfupi. Asante sana, Gaston Bendera. Sinforien Kahambwe unasema huo ni ukweli kwa sababu raia hasa zaidi vijana hawawezi kuvumilia mateso kutokana na umasikini na ukosefu wa ajira. Kwa kuwa serikali haziwaruhusu kujitetea hadharani, ndipo wanatumia mitandao ya kijamii kutetea haki zao. Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kutegea sikio makala haya. Hadi hapo sina la ziada. Mimi ni Martha Saranga, kwa heri. Habari. Habari. Habari. Habari. Elefiki, Shukran sana, Bi Matha Saranga. Mimi ni Ali Bilali wa Radio France International, ambaye nilikuwa nawe katika matangazo ya jioni chini ya usimamizi wa Vikto Robert Wilif. Ni mitambo alikuwa ni Emmanuel Eleazari Jikape la Merveille traveling love nam ni kibao hicho, ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya matangazo katika lugha ya Kiswahili, Radio France International. Mimi ni Ali Bilali, ambaye nilikuwa nawe chini ya usimamizi wa Victoro Batule Fri. Mitambo ni Emmanuel Yazari, na punde tu takuunga na wenzetu kutoka uko Paris, Ufaransa.