Jitokeza kwa wingi katika zoezi la kupiga kura nchini humo, na Italia yaomboleza kuwakumbuka waathiriwa wa tetemeko kubwa la ardhi lililokumba nchi hiyo. Karibu katika taarifa ya habari, jina langu ni Martha Saranga. Japani imeahidi kulipia kulipigia debe bara la Afrika lipate nafasi ya kudumu katika baraza la usalama la umoja wa mataifa kufikia mwaka elfu mbili na ishirini na tatu hayo yamesemwa na waziri mkuu wa japan shinzo abe wakati akifungua rasmi kongamano la maendeleo kati ya japan na mataifa ya afrika tikad jijini nairobi mwanahabari wetu paulo silva ana mengi kutoka jijini nairobi Waziri Mkuu wa Japan Shinzo Abe amesema kuwa bara la Afrika linastahili kuwa mwanachama wa kudumu wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ili liwe na usemi wa kutosha kuhusu maswala ambayo yanaikumba, wakati akifungua rasmi kongamano la TIKAD mapema hii leo. Abe pia amesisitiza kuwa serikali ya Japan itashirikiana kwa karibu na mataifa ya bara Afrika katika kukuza na kuimarisha maendeleo haswa kwa kuzingatia utumizi wa teknolojia. Ticad sasa iko bara Afrika kufungua ukurasa mpya baina ya Japan na mataifa ya Afrika. Sasa hivi unaweza ukatumia simu yako kulipia mambo mengi, pia vitambulisho ambavyo vinasambaa katika mataifa mengi. Vitambulisho hivi vinawezesha kupata malipo ya moja kwa moja. Hizi ni huduma zinazowezeshwa kiteknolojia. Upande wake Rais Uhuru Kenyatta amesema kuwa mataifa ya Afrika yanahitaji fursa nyingi za kibiashara katika ulingo wa kimataifa, na Japan ikiwa ni mojawapo ya mataifa yenye uchumi mkubwa ulimwenguni itachangia pakubwa kutoa fursa hizo. We Africans sought increased opportunities in global trade. Sisi wa Afrika tunatafuta fursa nyingi za kibiashara kimataifa, na mazingira ya ushindani kibiashara, ushirikiano mzuri baina yetu nishati, miundombinu na elimu kuhusu soko ili kuimarisha biashara hii leo. Katika mkutano huo ambao ulihudhuriwa na marais thelathini na saba wa bara la Afrika kando na wajumbe wa mashirika mbalimbali mbali barani Afrika, Japan imeahidi kuwekeza zaidi ya shilingi trilioni moja za Kenya katika kuimarisha miundombinu ili kuhakikisha kuwa Afrika na Japan zinakuwa kwa pamoja. Zaidi ya wajumbe elfu kumi wanahudhuria kongamano hili la sita ambalo litakamilika hapo kesho. Nikiripotia idhaa ya Kiswahili ya RFI toka jijini Nairobi. Naitwa Paulo Silva, RFI. Radio France, radio France International. Ni saa kb na dakika 4, dar es Salaam, Tanzania. Haya ni matangazo ya RFI Kiswahili yanayokujia kutoka hapa dar es Salaam chini Tanzania. Msikilizaji, tunasikika pia kupitia tovuti yetu www RFI kiswahilicom vilevile, kupitia redio wa shirika. Watu saba wameuawa katika shambulio la wanajihadi wa al Shabab katika mgahawa mjini Mogadishu, mamlaka imefahamisha. Raia saba wakiwemo wapiganaji wawili waliuawa katika shambulizi mwishoni mwa juma kwa mujibu wa msemaji wa jiji la Mogadishu, Abdifata Halane. Wanajihadi hao wenye mafungamano na kundi la kigaidi la Alqaeda walishambulia mgahawa uliokuwa wali jirani na ufukwe wa Lido mjini Mogadishu baada ya kutega bomu garini kabla ya kujibizana risasi na vikosi vya usalama. Wapiga kura nchini Gabon wamejitokeza kwa wingi hii leo katika uchaguzi wenye changamoto kwa rais Ali Bongo, ambaye familia yake imeongoza taifa la Afrika ya kati lizalishalo mafuta kwa karibu nusu ya karne. Bongo mwenye umri wa miaka hamsini na saba aliingia madarakani mwaka elfu mbili na tisa wakati baba yake Omar alipofariki dunia baada ya kutawala miaka arobaini na mbili na kushinda uchaguzi mwaka huo. Huenda akaibuka na ushindi safari hii tena. Matokeo ya uchaguzi huo yataanza kutangazwa Jumatatu au Jumanne nchini humo, ambapo mipaka ya ardhini na baharini imefungwa jana usiku na kusalia hivyo hadi usiku wa Jumamosi. Bongo anakabiliana na wagombea wengine tisa, ambapo uchaguzi uliopita walikuwa ishirini na mbili, lakini mpinzani wake wa karibu hivi sasa ni mwanadiplomasia mkongwe Jean Ping. Kwa mujibu wa katiba ya Gabon, mshindi anahitaji kumzidi mpinzani wake kwa kura moja pekee. Hapo Ijumaa, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon alitoa wito kwa pande zote mbili kudumisha amani kabla na baada ya uchaguzi. Serikali mpya ya Umoja wa Kitaifa nchini Tunisia inayoongozwa na Youssef Chahed imepata uungwaji mkono na kuidhinishwa baraza la mawaziri ambalo litakabiliana na changamoto za nchi hiyo, kijamii, kiuchumi na kiusalama. Baada ya siku nzima ya mjadala bunge la Tunisia liliidhinisha orodha ya Chahed kwa kura 167 dhidi ya 225 ambazo ziliharibika kwa mujibu wa msemaji wa bunge Hassen Fathali. Baraza jipya la mawaziri linaanza kazi rasmi Jumamosi. Fadhili anasema kuwa makabidhiano kati ya Chahed na mrithi wake waziri mkuu wa zamani Habib Essid yatafanyika Jumatatu. Radio France Internationale. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Upate ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili, Kiswahili. Bisa, ni saa kumi na mbili na dakika saba Dar es Salaam, Tanzania. Italia imeingia katika maombolezo kuwakumbuka waathirika wa tetemeko kubwa la ardhi lililokumba maeneo ya katikati mwa taifa hilo. Rais Sergio Mattarella sambamba na waziri mkuu wa Italia Mateo Renzi walijumuika na mamia ya waombolezaji katika mazishi ya kitaifa ya walioaga dunia katika eneo lililopata pigo kubwa. Akwata hali ya tahadhari imetangazwa katika maeneo yaliyoathirika zaidi ya watu kwamba wameaga dunia wakati watu mia nne kwa sasa wanatibiwa hospitalini baada ya siku tatu za uokoaji. Matumaini ya kuwapata watu wakiwa hai katika vifusi vya majengo yaliyobomolewa yameendelea kufifia. Raia wengi wa Italia waliaga dunia pamoja na raia kadhaa wa kigeni. RFI. Radio France Internationale ikiwa ndo unajiunga nasi, msikilizaji, haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya radio France International yanayokujia kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Tunasikika pia kupitia tovuti yetu www rfi kiswahilicom. Ni saa kumi na mbili na dakika nane kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na moja na dakika nane huko Afrika ya Kati. Nami sasa namkaribisha Ruben Lukumbuka kuwa nawe katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri juma hili. France Internationale. Jiri, asante. Na, na msikilizaji, kwa mara nyingine tena karibu kujumuika nami katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii hapa idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale RFI. Na miongoni mwa habari zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili ni pamoja na nchini Tanzania ambako chama tawala CCM, Chama cha Mapinduzi, kilisema kinaunga mkono hatua ya polisi kupiga marufuku maandamano ya upinzani, mikutano ya kisiasa ya hadhara na ile ya ndani kwa sababu za kiusalama. Mwandishi wetu Victor Melkizedek Abuso alituandalia taarifa ifuatayo. Msemaji wa chama hicho Christopher Olesendeka amesema pamoja na katiba nchi hiyo kuruhusu maandamano ya amani na mikutano ya kisiasa, katiba hiyo pia imeeleza mipaka ya kufanya maandamano hayo. Kuelekea maandamano yaliyopigwa marufuku ya chama kikuu cha upinzani Chadema tarehe moja mwezi ujao kulalamikia kile wanachokisema ni kupinga ukiukwaji wa katiba nchi hiyo, Olesendeka amewataka wafuasi wa upinzani kutoshiriki katika maandamano hayo. Tumia fursa hii kuwaomba Watanzania puuza propaganda zinazotolewa na wapinzani na kwa hakika kutounga mkono maandamano haya ya tarehe mosi Septemba. Hakuna duniani maandamano ya nchi nzima kwa siku moja, alafu yasiyo na ukomo, alafu mkasema ni demokrasia. Inataka watu waambie, ni nchi gani duniani ambao kuna uhuru na haki isiyowekewa utaratibu? Hata hivyo uongozi wa Chadema umesisitiza kuwa maandamano yao yataendelea kama ilivyopangwa licha ya kupigwa marufuku na polisi kwa kile unachoeleza kuwa katiba inayoruhusu kuandamana. Tundu Lissu ni mbunge wa upinzani na mwanasheria mkuu wa chama hicho. Sheria ya jeshi la polisi na sheria ya vyama vya siasa inasema tuwaandikie maafisa polisi wa maeneo hayo, ma OCD wa wilaya hizo, tuwape taarifa za mikutano na maandamano. Hatutavunja sheria ya Tanzania, tutalinda katiba yetu, tutalinda haki zetu za kikatiba. Wale wanaofikiria kwamba tunatenda makosa hebu watuambie, basi ijulikane hivi wao wanafuata katiba ipi, kama si katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tuliyonayo saa hivi? Katika hatua nyingine, msemaji wa chama tawala nchini humo ameongeza kuwa upinzani unapiga vita jitihada za rais John Pombe Magufuli kupambana na ufisadi na unalenga kuharibu jina la Tanzania nje ya nchi. Hakuna damu ya mtanzania itakayemwagika wakati mchochezi yoyote aliyechochea na aliyeanzisha uchochezi huo kabla yeye mwenyewe hajashughulikiwa vya kutosha. Hatuwezi kukubali dhamana tuliopewa na Watanzania, kuaminiwa ya kuhakikisha tunaleta ustawi wa nchi, watu wachache, kwa sababu ya kutaka umaarufu wa kisiasa wafifishe jitihada za Rais Magufuli za kuleta maendeleo ya nchi na kuharibu taswira ya Tanzania achon waliowatuma, tuonekane kama hii nchi sio kisiwa cha amani tena. Polisi nchini humo imesema kuwa haitaruhusu maandamano hayo. Mwenzangu Martha Saranga alipata nafasi ya kuzungumza na wasikilizaji wetu ambao walikuwa na haya ya kusema, kama mtazamo wao. Ninaitwa Nesto Gafid aka Dogo Ninja kutoka pande za Nangoo Ndanda, Masasi, Mtwara, huku maeneo ya jimboni Ndanda, mimi niweza kusema tu ya kwamba ya kwamba sisi kama sisi wananchi, itaonekana hili swala tunaumia namna moja ama nyingine. Haya maandamano kama maandamano, mi niweze kusema kwamba hayatakuwa na tija yoyote. Inatakiwa sasa rais wetu Dr. John Pombe Magufuli na viongozi wake kwa ujumla wawezi kukaa meza moja ili wawezi kumaliza hili tatizo, na mwisho wa siku mambo waweze kukaa sawa. Kwa jina naitwa Paskari Mugani iko kiti cha Msenga. Hayo maandamano yaay kwa kwanza kama wanavyosema wakonge wa siasa, msimamo wao hautalipeleka hau, hau taifa mbele. Basi wazungumze wa, wa wapate hizi wapate mwafaka. unatamani kuona nini paskali mbugani? natamani kuona tanzania nzuri, natamani kuona Tanzania yenye amani nzuri, kuona Tanzania yenye maendeleo, sio Tanzania yenye machafuko kama majirani. Ni juma ambalo wakazi wa mjini Butembo mkoani Kivu ya Kaskazini, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, walishuhudia mauaji ya watu wawili kwa kuchomwa moto katika mji huo, na ambapo baada ya tukio hilo, hali ya wasiwasi ilitanda kote mjini humo, ambapo milio ya risasi, mabomu ilisikika baada ya tukio hilo baya kutokea. Zaidi ni katika ripoti hii. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na naibu mwenyekiti wa mashirika ya kiraia katika mji huo wa Butembo, Edgar Mateso, wanawake wawili ambao waliabiri basi kutoka wilayani Masisi wakiwa tayari kwa safari kuelekea Ituri walivamiwa na waandamanaji wanaopinga amri ya kutotoka nje iliyotolewa na meya wa jiji hilo, nao walianza kuwapiga na baadaye kuwachoma moto, kama anavyoeleza hapa. Nashangaa sana na kusikitika kuona kama hali inaendelea kuharibika kuenda siku, siku leo tena kumekuwa watu wa wawili ambao wameuawa katika mji wa Butembo, walikuwa wasafiri kutoka kwa ngambo ya kusini kwenda kwa ngambo ya kaskazini, na watu hao walikuwa wakizaniwa kuwa kwa ngambo ya wale ambao wanachinja watu kwa mtaa wa Beni, na wakazi walipowaona kunako eh, ajesi moja ya, ya basi waliona katika gunia zao kumepatikana mapanga na nguo za kijeshi. Na hiyo jambo ilikuwa likileta fujo sana watu wakitashirika. Ndiyo maana wakaaji walikumbuka jambo lililopitika tena siku ya Jumapili ambako watu na hao, wa namna hao walionekana katika mwisho wa Butembo. Wanaharakati wa haki za binadamu wameelezea kughadhabishwa na kitendo hicho huku wakiwataka wananchi kuacha kujilipizia kisasi. Mauwaji hayo yalifanyika wakati naibu gavana wa mkoa huo wa Kivu Kaskazini, Feler Lutaichirwa Mulwhale, akiwa ziarani katika jiji hilo la Butembo kujaribu kutuliza hali halisi ya mambo mjini humo. Lakini punde baada ya mauwaji hayo, hali ya wasiwasi ikatanda kote mjini, kama nilivyozungumza siku hiyo na mkazi huyu wa Butembo ambaye aliomba jina lake lisitajwe. Nasema hapa tu wenye kuda na watu wanakimbia kimbia, kuna direct kama imetoka Beni kafanya mpato huko, nini kimetokea? kumekuwa na, na, na maandamano ya hapa na pale mjini Butembo ambapo mwanzoni mwa juma hili wakazi wenye hasira waliwavamia watu zaidi ya kumi kwenye gari, huku wakishukiwa kuwa na mahusiano ya karibu na waasi wa ADF wanaosadikiwa kuwaua watu mjini Beni. Juhudi zetu kuwapata wakuu wa serikali kuzungumzia hali hiyo hazikufanikiwa. Nilipata fursa ya kuzungumza naye Deliko Mbambu Nyamwami, ni katibu mtendaji wa shirika la kutetea haki za binadamu la Sidope lenye makao yake mjini Lubero, na hapa anaotoa mtazamo wake kulingana na mauaji ambayo inapatikana mji wa Butembo. Yote inatokana na mauaji ambayo iliyopitika Beni aijuma ya Jumatano wakati watu ambayo waliendesha mauaji huko walishutumiwa kuwa walikuwa wanasema lugha la Kinyarwanda. Me, meya wa mji wa sehemu na meya wa mji wa Beni waliweza wakatosha vibarua ambavyo wanakataza watu kuweza kuonekana nje toka saa moja ya usiku mpaka saa kumi na mbili na hiyo ingepasha endelea mpaka miezi mbili. Je, mmeona juhudi zinazofanywa na serikali ya Butembo pia Beni? Mmeona juhudi za serikali zinazaa matunda? Serikali ya Butembo ama serikali ya Beni haikamate hata, hata moja hata msimamo moja ya kuweza kuzungumza na vijana wote wa Butembo na vijana wote wa mji wa Beni ili kuweza kusimamisha hivi vitendo. Mamea wa Beni na uh, mwenzake wa Butembo walitangaza hivi karibuni amri ya kutotoka nje, kwanza saa moja kamili uh, saa za usiku hadi saa kumi na mbili asubuhi. Na, na hii ndio sababu vijana wanasema hawataki kusikia kitu kama hicho ni mojawapo ya suluhu ya kukomesha mauaji katika eneo hilo la Beni na hususan mashariki mwa Kongo. Hivi vibarua ni vibarua ambavyo haviwezi kukomesha hata kidogo mauaji ambayo yanapatikana mji wa Beni, ya kwamba muda uliopita mmea wa Beni waliweza kamata tena hiyo hiyo mpango wa kuweza kukataza watu kutoka nje ndani ya hiyo wakati, lakini mauaji iliendelea ndani ya muji kabambi ya Beni na mudi, na wilaya na, na, na ya Beni. Hiyo ndio inatuletea uchungu kubwa mno na tunaomba serikali ya Kongo iweze kafanya lote uwezekanayo wavunde Tukiwa bado nchini DRC, msikilizaji, kwa juma hili, Umoja wa Ulaya ulielezea matakwa yake ya kuwepo mazungumzo yanayoshirikisha wadau wote nchini DRC kuelekea uchaguzi unaotarajiwa. Katika taarifa hiyo, umoja huo uliahidi kutoa mchango wake kwa kuiomba serikali ya Kinshasa kufanya mazingira ya kisiasa kuwa rafiki zaidi nchini humo hasa katika kipindi hiki kwa kujiepusha na unyanyasaji unaoshuhudiwa majimboni. Jean-Michel Dumont ni balozi wa Umoja wa Ulaya mjini Kinshasa nchini DRC kile ambacho kinasababisha ukosefu wa mazingira mazuri ya kisiasa unyenyesaji. Licha ya kuachia huru baadhi ya wafungwa wa kisiasa, tumetambua kuwa nje ya mji wa Kinshasa hali si nzuri, na ndio maana tumewaambia serikali ifanye kila jitihada ili vyama vya upinzani vijiamini zaidi ya vilivyo sasa. Mtazamo wake Jean-Michel Dumont, balozi wa Umoja wa Ulaya mjini Kinshasa nchini Kongo dia. Na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka ben Saleim. Kongamano la kimataifa kuhusu ushirikiano wa kibiashara baina ya Japan na mataifa ya Afrika Linaanza leo jijini Nairobi katika jumba la mikutano la kimataifa la KICC. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta pamoja na waziri mkuu wa Japani Shinzo Abe ndio wanafungua rasmi kongamano hilo. Mwanahabari wetu Paulo Silva akiwa Nairobi, Kenya, alitutumia taarifa ifuatayo. Kongamano hili la sita linawaleta pamoja zaidi ya marais thelathini na watano na wajumbe zaidi ya elfu mbili huku taifa la Japan likinuia kuimarisha ushirikiano wake wa kibiashara na mataifa ya Afrika. Rais Uhuru Kenyatta ameelezea matumaini kwa kongamano hili changia pakubwa katika kuimarisha maendeleo barani kupitia sekta ya viwanda of... Tunajua kuwa mataifa mengi ambayo yanapambana na umaskini yanafanya hivyo kwa kupitia ukuaji wa viwanda. Afrika bado haijaweza kufikia hapo. Tunatakiwa kuweka vichwa vyetu pamoja, kuona ni vipi tutaharakisha ukuaji wa viwanda barani Afrika, na namna tunavyoweza kukabiliana na changamoto zinazotusubiri kwa upande wake, Abe anasema Japani itashirikiana na bara la Afrika kufikia malengo yake kimaendeleo kupitia ufadhili wa miradi ya kukuza sekta ya kilimo. Naamini kuwa ukuaji wa uchumi kwa haraka ni kwa kupitia viwanda na kama alivyosema Rais Kenyatta kuwa na viwanda pia kutaleta changamoto ambazo lazima tukabili, lakini Japani na Afrika tutajitolea kukabiliana na changamoto hizi. Wakati huo huo, shinikizo zinazidi kutolewa kwa mataifa ya bara Afrika haswa Kenya kukabiliana na zimwi la ufisadi ili kupiga hatua kimaendeleo na kunufaika na kongamano sawia na hili la tikad Francis Atoli ni katibu mkuu wa muungano wa wafanyikazi humu nchini KOTU. Kama hawawezi kuangalia corruption, na haitakuwa vizuri na kwa manufaa ya nji, kuwekwa pingu na kupelekwa kotini kuulizwa, mlipokuwa mnaongoza mlichukua viwanja vya serikali mkajenga mahoteli Kenya, hayo silienda chini mkiwa mnaangalia wachukue kiboko kama ile President Uhuru Kenyatta alichukua akawafukuza mawaziri kadhaa. Wachukue kiboko, na sisi tunawaunga mkono, ni viongozi wetu. Hata hivyo, sio wengi wa wakenya wanaufahamu kuhusu kongamano hili na manufaa yake kwao. Hey, ticket ni nini? Mimi hata sijaisikia hayo maneno kayo. Kusema kweli sijui ticket ni nini, lakini kama itatuletea manufaa kwa Kenya, naikaribisha Kenya. Tunasema sisi wanabiashara tutapata manufaa. Mimi sielewi maana yake nini. Tumekuwa na mikutano mingi kama hii lakini, wakati mwingi tunakuwa tunaisikia kwenye redio tu, kwenye TV tunatazama kwenye TV, lakini mimi na maisha yangu ya kila siku hapa mjini, sijui kama inamaanisha chochote kwangu. Kongamano hili litatamatika siku ya Jumapili. Nikiripotia idhaa ya Kiswahili ya RFI toka jijini Nairobi, naitwa Paulo Silva. Umoja wa Mataifa juma hili ulionyesha kusikitishwa kwake na kauli za chama tawala nchini Burundi cha CNDD FDD ya kukataa uwepo wa mauaji ya kimbari nchini Rwanda. Baraza maalum la Umoja wa Mataifa linalozuia mauaji ya kimbari limebaini wasiwasi wake kuhusu kauli za chama kinachotawala nchini Burundi, CNDD FDD, katika taarifa iliyotolewa hivi karibuni na kusainiwa na Pascal Nyabenda, mwenyekiti wa zamani wa SND FDD, ambaye ni spika wa bunge, chama hicho kinapinga uwepo wa mauaji ya kimbari nchini Rwanda mwaka 1994. Adama Dieng, ambaye alikuwa karani wa zamani katika mahakama ya kimataifa inayofuatilia kesi za mauaji ya Rwanda, TPIR, ambaye kwa sasa ni mshauri maalum katika kitengo kinachozuia mauaji ya kimbari amesema kauli ya chama tawala huko Burundi siyo ya kupuuzia. Nimesononeshwa sana na kauli ya Pascal Nyabenda inayopinga kuwepo kwa mauaji ya kimbari nchini Rwanda, na nasisitiza kuwa jukumu la kulinda wananchi kwanza ni la serikali ya Burundi. Endapo serikali itashindwa, jumuiya ya kimataifa italazimika kuingilia kati ili kulinda watu ambao wanaweza kukumbwa na vitendo vya uhalifu dhidi ya ubinadamu au uhalifu wa kivita. De de. Wachambuzi wa siasa za kikanda wana mtazamo gani kuhusu hili? Halid Hassan ni mtaalamu wa siasa za maziwa makuu naye alikuwa na mtazamo huu Jumahili. Kwanza, hali hii ukitazama kwa undani, nikianza na hili tamko la chama cha CNDD-FDD na ndilo tamko sasa la, la, la serikali ya Burundi kwamba Rwanda hapakuwepo mauaji ya, ya kimbari. Kwanza hili ni tamko ambalo haliwezi kuvumilika katika hali ya sasa, katika hali ambayo ulimwengu mzima sasa umesimama kuweza kupambana bega kwa bega ili mauaji kama yale yaliyotokea Rwanda mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne asiwezi kutokea kwingineko duniani. Na pili tamko hili ni tamko ambalo litaifanya serikali yenyewe ya, ya Burundi kuweza kuwapoteza wale waliokuwa washirika wake waliokuwa wamebaki hivi sasa. Halafu pia ukitizama na hili tamko la Adama Dieng, hii ni onyo tu ya dakika ya mwisho kwa serikali ya Burundi na kuonyesha kwamba jamii ya kimataifa sasa imechoshwa na yale ambayo serikali imekuwa ikifanya. Ni mtazamo wake Halid Hassan, mtaalamu wa siasa za Maziwa Makuu akiwa mjini Kigali nchini Rwanda na Umoja wa Mataifa juma hili ulitoa wito kwa wananchi wa Gabon kujitokeza kwa wingi kupiga kura na kujiepusha na vurugu pia uchochezi katika uchaguzi wa urais unaofanyika hii leo juma mosi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimun amewataka wananchi wa Gabon kutimiza wajibu wao wa kikatiba kwa kufanya uchaguzi wa amani na wa kuaminika. Ban Kimun amewataka watendaji na wadau wote wa kisiasa pamoja na wagombea kujiuzuia na kujiepusha maswala yanayoweza kuleta vurugu kabla, wakati na baada ya uchaguzi wa hivi leo. Ban amewaomba wanasiasa kutatua migogoro yoyote ya uchaguzi kwa njia za kisheria na kikatiba, na akasisitiza na akasisitizia umuhimu na uwajibu wa vyombo vya habari katika mchakato wa uchaguzi ili uchaguzi ufanyike kwa amani. Katika uga wa kimataifa, msikilizaji, pia tuligusia siasa za Marekani kwa juma hili, ambapo makamu wa rais wa Marekani Joe Biden alisema kuwa nchi yake inaelewa sana namna Uturuki inavyohisi kuhusu mhubiri wa Marekani Fethullah Gulen ambaye ni raia wa Uturuki anayetuhumiwa kupanga mapinduzi ambayo hayakufanikiwa dhidi ya serikali ya Ankara mwezi uliopita. Msikilizaji, Biden ambaye kwa juma hili amezuru Uturuki alisema pamoja na kwamba Marekani inaelewa kuwa raia wa Uturuki wana hasira, rais Barack Obama hana mamlaka ya kuamuru Gulen kukamatwa na kurudishwa nyumbani kama Uturuki inavyotaka, kwa sababu ni mahakama ndiyo inayoweza kufanya hivyo. No president of the United States has authority to extradite anyone on his own power. Hakuna rais wa Marekani anayeweza kutumia mamlaka yake kuamuru mtu kurudishwa nyumbani kwao. Hiyo ni kazi ya mahakama, tu ndiyo inayoweza kufanya hivyo. Hali hii huchukua muda mrefu, na watu wetu hawawezi kuelewa, pamoja na watu wenu kwa sababu magurudumu ya haki yanakwenda taratibu sana, lakini inaeleweka ni kwa nini watu wa Uturuki wana hasira. Sauti yake Joe Biden, makamu wa rais wa Marekani. Na kwa muktasari msikilizaji, huko nchini Italia kulishuhudiwa tetemeko la ardhi lenye ukubwa wa richa 6.2 eneo la kaskazini mwa mji wa Roma. Ripoti zilisema watu zaidi ya 160 waliuawa na wengine zaidi ya 300 kujeruhiwa, huku serikali ikisema waokoaji zaidi ya elfu nne bado wanaendelea kuwatafuta manusura wakitumia vifaa mbalimbali, huku matumaini ya kuwapata baadhi yao wakiwa hai ikiwa imefifia. Wizara ya afya inasema idadi kubwa ya watu ambao wamepoteza maisha ni watoto, na kuna uwezekano mkubwa sana idadi hiyo ikaongezeka. Nam msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim, hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, ni kutakie kila la heri. Kwa herini, Radio France Internationale. Radio France Internationale. Shukran Ruben Lukumbuka kwa makala ya mtazamo wako kwa aliyojiri Juma hili. Ni saa 12 na nusu za jioni Afrika Mashariki, saa 11 na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam Tanzania. Tunaanza na mukhtasari wa habari kwa kiongozi wa waasi Sudani Kusini Riek Machar aruhusiwa kutoka hospitali mjini Khartoum. Raia nchini Gabon wajitokeza kwa wingi katika zoezi la kupiga kura nchini humo. Jeshi la Uturuki la kabiliana na wapiganaji wanaoungwa mkono na vikosi vya kikurdi kaskazini mwa Siria. Karibu katika taarifa ya habari. Jina langu ni Martha Saranga. Kiongozi wa waasi wa zamani wa Sudani Kusini Riek Machar ameruhusiwa kutoka hospitali mjini Khartoum baada ya kutibiwa mguu, msaidizi wake amefahamisha. Machar ambaye nafasi yake ya makamu wa rais imechukuliwa na Taban Dengai baada ya mamia ya watu kuuawa mjini Juba mwezi uliopita katika mapigano kati ya vikosi tifu kwa serikali na wapiganaji wa Riek Machar aliripotiwa kuasili Katum jumanne iliyopita. Siku ya Jumanne, serikali ya Sudani ilitangaza Machar amewasili Katum kwa sababu za kimatibabu, lakini haikutoa ufafanuzi zaidi. Msaidizi wa Machar, Manase Zindo, amesema kuwa Machar ameruhusiwa kutoka hospitali. Wapiga kura nchini Gabon wamejitokeza kwa wingi hii leo katika uchaguzi wenye changamoto kwa rais Ali Bongo, ambaye familia yake imeongoza taifa hilo la Afrika ya kati lizalishalo mafuta kwa karibu nusu ya karne. Bongo mwenye umri wa miaka hamsini na saba aliingia madarakani mwaka elfu mbili na tisa wakati baba yake Omar alipofariki dunia baada ya kutawala miaka arobaini na mbili na kushinda uchaguzi mwaka huo, huenda akaibuka na ushindi safari hii tena. Matokeo ya uchaguzi huo yataanza kutangazwa Jumatatu au Jumanne ijayo nchini humo, ambapo mipaka ya ardhini na majini imefungwa jana usiku na itasalia hivyo hadi usiku wa Jumamosi. Bongo anakabiliana na wagombea wengine tisa ambapo uchaguzi uliopita walikuwa ishirini na wawili, lakini mpinzani wake wa karibu hivi sasa ni mwanadiplomasia mkongwe Jean Ping. Kwa mujibu wa katiba ya Gabon mshindi anahitaji kumzidi mpinzani wake kwa kura moja pekee. Mwishoni mwa juma katibu mkuu wa Umoja Mataifa Ban Ki Moon alitoa wito kwa pande zote mbili kudumisha amani kabla na baada ya uchaguzi. Radio France Internationale unaendelea kutegea sikio matangazo ya RFI Kiswahili yanayokujia kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Tunasikika pia kupitia tovuti yetu www.rfikiswahili.com. Ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na tatu Dar es Salaam. Wapiganaji wanaungwa mkono na Wakurdi wamekabiliana na jeshi la Uturuki kaskazini mwa mpaka wa Siria. Vyanzo vya wapiganaji wa Kikurdi na waangalizi wa haki za binadamu vimethibitisha Vifaru vya jeshi la Uturuki vilisonga mbele jirani na mji wa Al Amaneh jimboni Alepo kusini mwa mpaka na kutokea makabiliano kati yao na wapiganaji wanaoungwa mkono na Wakurdi, kwa mujibu wa mkurugenzi wa shirika la waangalizi wa haki za binadamu nchini Siria, Rami Abdurahman. Chanzo kimoja kutoka kaskazini mwa Siria, eneo la Wakurdi, kimethibitisha makabiliano hayo. Italia imeingia katika maombolezo kuwakumbuka waathirika wa tetemeko kubwa la ardhi lililokumba maeneo ya katikati mwa taifa hilo. Rais Sergio Mattarella sambamba na waziri mkuu wa Italia Matteo Renzi walijumuika na mamia ya waombolezaji katika mazishi ya kitaifa ya walioaga dunia katika eneo lililopata pigo kubwa Akwata. Hali ya tahadhari imetangazwa katika maeneo yaliyoathirika. Zaidi ya watu 280 wanaaminika kuaga dunia, wakati watu 400 kwa sasa wanatibiwa hospitalini. Baada ya siku tatu za uokoaji, matumaini ya kupata watu wakiwa hai kwenye vifusi vya majengo yaliyobomolewa yameendelea ya kufifia. Radio France Internationale. Hii ni RFI Kiswahili. Na sasa napisha Jukwaa la Michezo na Victor Abuso. Mm. Naam, asante sana Martha Saranga. Habari za jioni, popote pale ulipo, na karibu sana katika makala ya Jukwaa la Michezo jumamosi hii ya leo. Jina langu ni Victor Abuso na jioni hii tunakuletea uchambuzi wa matukio mbalimbali yaliyojiri mbali viwanjani uh, barani Afrika. Uchambuzi wetu jioni hii ni fredrik Nwaka. Uh, karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo. Shukran sana Victor. Na kutoka kule mjini Mombasa nchini Kenya naongana naye antony Aroshe, karibu sana katika jukwaa la michezo baada ya wiki kadhaa kutoweka. Uh, shukran sana. Shukran sana. Na bila shaka nitumai kwamba wote wasikilizaji hawana neno na tuanzie na. Baada ya kukamilika kwa michezo ya olimpiki nchini Brazil Jumapili iliyopita, wachezaji kutoka mataifa mbalimbali wamekuwa wakirejea nyumbani na kukaribishwa kwa vifijo na nderemu, hasa wale ambao walijishindia medali mbalimbali. Lakini hali imekuwa tofauti kidogo uh, nchini Kenya. Wanariadha walikataa mapokezi yote licha ya kumaliza katika nafasi ya kwanza barani Afrika na katika nafasi ya kumi na tano duniani kwa medali kumi na tatu. Kumekuwa na ripoti kuwa kamati ya michezo olimpiki NOK uh, kule Kenya haikuwa na, na maandalizi mazuri kuelekea katika michezo hiyo olimpiki, lakini pia wanariadha walipokuwa na shirika walishiriki katika mazingira magumu. Na wiki hii wizara ya michezo uh, nchini humo imetangaza kuvunja kamati hiyo ya michezo olimpiki na uh, katibu mkuu wa kamati hiyo Francis Paul, Francis Paul. Aa, na kiongozi wa ujumbe uliokwenda kule Brazil Stephen Arapsoi, naibu wake James Chacha wamekamatwa na polisi uh, kuhojiwa ili kufahamu mambo yalivyokuwa. Labda nianze naye bwana Antony na Rochel uh, tathimini yako ni ipi kuhusu hiki ambacho tumekimshuhudia kule nchini Kenya wiki hii? Uh, kwanza ni kitu ambacho kilitarajiwa kitafanyika namna hii kwa sababu kama eh, tunaweza kufuatilia timu ya Kenya E, katika mashindano ambayo yamekamilika wiki iliyopita kule Rio ya Olimpiki. E, ni kitu ambacho watu walishuhudia e, na kuona vile Kenya ilivyoweza kushinda. Kwanza mambo yalianzia huko nyumbani kabla timu haijaondoka. Kulikuwa na maneno hapa na pale kuhusu timu, maandalizi na kashfa zikatoka kwa kama hapana, mambo yako sawa. Lakini timu ilipofika Brazil eh, katika ile mashindano, kila kitu kikajitokeza, ikawa wazi eh, kwamba timu hii ilikuwa na kashfa e, chungu nzima e, na bila kufikia baadhi ya e, wanariadha wana michezo E, waliweza kujikatia tiketi zao binafsi kwenda kule Rio. Kwa hivyo ni jambo ambalo liliweza kusikitisha Wakenya wengi na hata Rais Uhuru Kenyatta pia aliweza kuingilia kati, akasema kwamba e, jambo hili lichunguzwe, na kwa hivyo alipotoa al, tamko lake rais, basi itabidi e, uchunguzi ufanye wa kina kuweza kujua nani waliohusika katika kashifa hizi e, za timu ya Kenya. Eh, kuweza kufanya. Licha ya kwamba timu inaonekana ilifanya vizuri barani Afrika, lakini eh, wale ambao wanafuatilia kwa karibu wanasema timu haikufanya vizuri kutokana na mambo yalivyokuwa. Kama mambo angekuwa mazuri kwa timu ya Kenya, yalikuwa mazuri, ama zikashfa zingetokea, nadhani Kenya ingefanya vizuri zaidi ya hapo ambayo iliweza kufanya. Kwa hivyo ni kitu ambacho kinatarajiwa kwamba kuna watu lazima wangeweza kutiwa, eh, kutiwa mbaroni ama kuzuiwa na kuweza kusaidia uchungu katika uchunguzi kujua, eh, ni kitu ambacho kiliweza kujiri katika Ee, mambo haya aliotokea upande wa kashi kwa timu ya Kenya, hata waziri wa michezo eh, Hassan Wariho yeye, eh, pia aliweza kuzungumzia swala hili, na watu walimkashifu kwamba yeye ndiye anahusika moja kwa moja, na akajitokeza na akaweka mambo ya bayana, na kuchukua tu aliochukua kuhusiana na kamati ya Olimpiki ya NOK kwamba anaivunja, lakini tukatokea pia mambo mengine kwamba alikuwa hastahili kuvunja timu, kuvunja kamati ya ya, Olimpiki ya NOK kwa hivyo, ndivyo, alivyo, zaidi, kujua, na kwa hivyo hivyo ndivyo mambo ya yalivyo hadi sasa, kuweza kuchunguzwa zaidi, kuweza kufanywa kujua ni akina nani wanaohusika, kwa sababu hata timu ya Kenya ilipokuwa ikiwasili, eh, iliweza kuwasili kwa ule muda ambao haukutarajiwa na walioweza kuzuiwa kina Soi na wenzake walizuiwa pale pale katika uwanja wa ndege. Kwa hivyo nadhani uchunguzi unaendelea kujua, eh, ni kipi, eh, Aa, Victor, ni kipi kilichojiri katika maandalizi haya. Naam. Ah, ni Victor, ni kisa cha kidogo kinachosikitisha kwa sababu eh, sikutegemea eh, Kenya ambayo pamoja na kwamba ilipokuwa ikielekea kwenye mashindano ya Olimpiki ambayo alianza Agasti tano, wengi walikuwa na itabiria mazuri, lakini nyuma pazia kulikuwa kuna changamoto nyingi, ukianzia na lile sakata la kupitishwa kwa ule muswada wa sheria ya, ya kudhibiti utumiaji wa madawa aliyoongeza nguvu michezoni. Lakini pamoja na kwamba e, taarifa za awali zinasema kwamba Kenya ni miongoni mwa timu ambazo zimejiandaa za Afrika, lakini haya yanayotokea sasa hivi nyuma ya pazia yanaonyesha kwamba kulikuwa kuna watu ambao walikuwa hawatimizi majukumu yao, na ndio maana tunashuhudia e, hatua kama hii sasa, au hatua kama hizi sasa zinachukuliwa, kiasi cha serikali kuingilia kati, rais, waziri wa michezo, na kiasi cha kufikia wana michezo kukataa kuja kupokelewa kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa bashasha uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Jomo Kenyatta. Kwa hivyo nafikiri, ni, nafikiri ni, ni, ni, ni, ni swala ambalo limeleta shida sana kwa Wakenya na linakuja katika kipindi ambacho nafikiri Wakenya wamekuwa wameungana wote, wana michezo hususan wanariadha wa, wa, wa, wa, wa, ambao sasa hivi wanaomboleza kifo cha e, wa, aliyekuwa mwenyekiti wa, wa, wa kamisheni ya, ya riadha na, nchini na Kenya. Kwa hivyo unaona, ni, ni, ni, ni, ni swala ambalo kwa hakika kama alivyosema e, eh, Anton Areshe huenda likaleta li, li, mtaziko mkubwa sana katika tasnia ya michezo nchini Kenya, na kunahitajika basi juhudi za pamoja ili wale wote ambao walihusika kwa namna moja au nyingine vyombo vya sheria vitimize wajibu wake kuwachukulia hatua, lakini pia sija e, sijafurahishwa sana na kitendo cha wanariadha wa Kenya ku, au wana michezo wa Kenya kushindwa kupokea vizuri, kwa sababu wamefanya vizuri, ndio taifa ambalo limeongoza barani Afrika kati ya mataifa 11 ambayo yalifanya vizuri kwa kutoa medali kule nchini Brazil. Na bila shaka ilikuwa ni ishara tu ya kuonesha kwamba kufurahishwa na mambo yalivyokuwa kule nchini Brazil na bwana Roche. Tulimsikia Waziri Hassan Wario naye akisema kwamba naye pia alijipata katika wakati mgumu sana alipokuwa kule Brazil, na unakumbuka pia kuna kocha ambaye alikuwa hana hata vitambulisho uh, vya kuingia katika eneo ambalo wanariadha walikuwa wanaishi na hata kupata chakula ilikuwa ni tatizo, na akarudi nyumbani. Uh, ndicho nao yote ambayo wabusu wanasema uh, ni kuwa hata kuna hawa hawa, hawa, washindi ama hawa wanariadha hawa, hawa eh, wa Kenya walioshinda nishani hizi za dhahabu, fedha, wao wenyewe pia walikumbwa na mambo mengi tu. Waliweza kushinda ndio, lakini ni kwa bidii zao za ziada kuweza kuakisha kwamba wanapeperusha wana, wana, wana, wana bendera ya Kenya katika mashindano hayo ya Olimpiki, kwa hivyo E, waziri Wario pia yeye anasema pia, e, alikumbwa na mambo kama haya kwa sababu e, kuna jambo ambalo aliweza kushangaza Wakenya alipokuwa wakizungumza. Anasema kwamba e, kuna hawa wanariadha ambao huwa kuna hizi nguo e, za kukimbilia ama vijazi ambao wanapewa za kukimbilia. Yeye alihakikishiwa kwamba e, kila kitu kiko sawa, kwamba e, uniform ama jezi za wanariadha ziko sawa, tusha pewa. Kumbe walikuwa hawajapewa, hata mwenyewe waziri alishangaa Akisoka na oh, kuna anashangaa kwamba watu wa shafa wajeshi, kumbe watu wajapewa. Kwa hivyo unapata kwamba kulikuwa na mambo mengi e, nyuma ya pazia. Kwa hivyo ni kitu ambacho lazima uchunguzi kufanya na mengi yataibuka, hata hii mnosia tu mengi yataibuka. Katika timu hii kuna mambo mengi tu ambayo yanaweza kujificha. Nadhani kitu ambacho nadhani kifanywa hapa ni kwamba iwe mwanzo na, na, na mwisho, kwa sababu kuna mashindano yanayo kuja yanakuja, e, kuweza kuandaa timu. Kwa hivyo mambo haya yatokee tu, imekuwa tukiwa kila mara watu wakipuuza, lakini safari hii nadhani imekuwa zaidi, na bila shaka tusubiri tuone mambo yatakavyokuwa kuhusu ile sakata la viongozi wa kamati ya olimpiki kule nchini Kenya. Uh, mambo yalivyokuwa kule Brazil wakati wa michezo ya Olimpiki. Uh, msikilizaji, ikiwa ndio unajiunga nasi popote pale ulipo, unasikiliza makala Jukwaa la Michezo toka hapa idhaa kiswahili ya Kiswahili ya Redio France International Afrika Mashariki. Ni saa kumi na mbili dakika arobaini na mbili. Jina langu ni Victor Buso nikiwa nachambuzi wa michezo Antony Roche akiwa mjini Mombasa nchini Kenya na Fredrick Nwaka akiwa hapa studio Nam, tukisalia huko nchini Kenya. Wiki hii rais wa shirikisho la soka barani Afrika, kaf Isa Hayatu pamoja na wajumbe wa kamati kuu walizuru jijini, jijini la Nairobi huko nchini Kenya kwenda kutathmini maandalizi ya nchi hiyo kuwa mwenyeji wa michuano ya bara la Afrika kwa wachezaji wanaocheza soka nyumbani, CHAN mwaka elfu mbili na kumi na nane. Akiwa Nairobi alikutana na naibu rais William Ruto, lakini pia akazuru viwanja vya michezo kama Kasarani Nyayo na, na kule Mombasa na Kisumu, lakini imebainika kuwa Kenya bado ina kazi kubwa sana ya kufanya kuelekea mchuano hii ambayo mapema mwa mwaka huu ilifanyika kule nchini Rwanda na Bwana Frederick Kafu imekuwa ikisema kwamba kuwa mwenyeji wa mchuano hii, lazima nchi angalau iwe na viwanja vinne ambavyo viko katika hali ya kimataifa. Nam, ni kweli Victor, si michuano ya, ya, ya, ya kutania kwa maana kwamba kama endapo nchi inakuwa imedhamiria kuandaa basi kuna haja kuanzia serikali, viongozi wa michezo e, na wadau wote kwa ujumla wanaohusika na, na michezo washikane wa, wa, wa, wa mikono kwa maana kwamba kuna, kuna mambo mengi ambayo yanabidi yafanyike ya mathalani kutengeneza viwanja vya michezo, miundombinu ya usafiri e, mahoteli ambayo sina shaka jiji la na Nairobi pamoja na mji wa, mom, e, na mji wa Mombasa yanaweza kawa vizuri lakini ukizungumzia viwanja kwa, nchini ya Kenya bado nafikiri kuna changamoto. Achilia mbali uwanja wa Moi Kasarani pamoja na uwanja uwanja wa Nyayo, ni, ni, ni viwanja ambavyo kwa hakika vimekuwa ni bora kwa upande wa nchi ya Kenya, lakini pamoja na kwamba vinakabiliwa na changamoto ya kukosa lile eneo la kuchezea, nimekuwa niliona hata mchezo kati ya Tanzania na Kenya uliofanyika kwenye uwanja wa Nyayo, bado lile eneo la kuchezea kidogo limekuwa na changamoto. Kwa hivyo Kenya hainabudi kujifunga mkanda. Tumebakiwa na takriban tuseme mwaka mmoja kwa sababu elfu mbili na mashindano hayo huwa yanafanyika mwanzoni. Kwa hivyo hii ziara nimekuja ni wakati mwafaka kutathmini e, mwenendo wa Kenya kuandaa miundombinu kwa ajili ya fainalizi ambazo si tu zinaweza zikawa nafasi kwa Kenya kukuza uchumi wake bali pia zinaweza zikawa nafasi kwa wachezaji wengi kutoka nchini Kenya kuonekana na mwisho wa siku kusajiliwa na klabu mbalimbali barani Afrika na kwingineko barani Ulaya kwa hivyo hii ziara ya isa yatu pamoja na wajumbe wake nafikiri ilikuwa na, na umuhimu mkubwa sana Victor, kwa Kenya na huenda ikaishtua Kenya, kwa maana ya serikali, lakini pia viongozi wa michezo kujua ni wapi hasa ambapo wanatakiwa kupafanyia kazi kwa kiasi kikubwa kabla ya, ya ziara tena ya pili, kwa sababu hii ni, ni, ni, ni, ni ziara ya kwanza Victor. Pengine itaka, ya pili itakayokuja ni mwakani, tutegemee na huenda Waka, kama Kenya itakuwa ijafanikisha kwa kiasi kikubwa maandalizi, kuna hatua zinaweza na... <laughs> hiyo itakuwa ina maana kwamba unakumbuka mwaka wa tisini na sita ikaairishiwa uh, kule katika nchi jirani ya Ethiopia. Bwanaroshe, bila shaka wewe umetembelea viwanja hivi vyote, Kasarani, Nyayo, hapo Mombasa na kule Kisumu. tathmini yako ni ipi? Uh, tathmini yangu ya haraka ya, harakaharaka uh, natuama kwamba nadhani uh, Kenya ndio katika uh, nafasi mbaya. Nadhani uenda tukanyanganya nafasi hii kwa mara ya pili tena uh, baada ya kuikosa mwaka uh, wa mfano. Uwanja kama huu hapa Mombasa, uh, ni uwanja ambao kweli unafanywa E, marekebisho lakini e, kwa mwendo wa konokono -kono sana kwa sababu e, nadhani bado watu wajaamua. E, kama watakuwa wanaamua e, kwa, kwa, kwa nguvu zote basi tutapata nafasi ya kuweza kuandaa michuano hii e, mapema mwaka huu. E, makamu wa kwanza wa rais wa, wa CAF e, si suupetu Patel aliweza kuja hapa na katibu mkuu wa CAF Ichamu kuweza e, HM, kukagua uwanja huu na waliona kwamba mwendo ambao na unautumika kuwa kurekebisha uwanja kukarabati ni mwendo wa konokono, na wakatoa tamko mbele ya rais wa shirikisho la kabungu nchini Kenya nikimwendwa wake wakewaksema kwamba ikiwa Kenya watashindwa basi watapeleka kwa mataifa mengine. Wanasema kuna mataifa mengi tu barani Afrika yanasubiri tu Kenya iteleze, alafu kupata nafasi hii na ujumbe wa tu ni hivyo nvohio, nadhani walweza kuambiwa kwamba ikiwa basi mta, mta, mtaweza kukosa nafasi hii basi mta, mta, mta tu, mta tuia radhi kama kaf. Naona e, bado kuna kazi kubwa kwa e, wanaoandaa ama wanahakikisha kwamba e, vigezo vina, vinatimizwa. Itabidi waongeze kasi ya aina yake, na Arosha labda hapo Mombasa kwa mfano. Sina shaka kwamba uliposema kwamba bado uwanja unakarabatiwa, ukweli wa mambo ni kwamba, ukiangalia uwanja wa Mombasa Mbaraki na kule wa Moi wa Kisumu hakuna hata eneo tunaweza tukasema la mashabiki kuketi na kuangalia mpira. Mara nyingi tunaona kwa mfano vilabu vikuu vinapocheza vina vina mashabiki wao wamesimama. Ni e, kweli hapa Mombasa hakuna a, kiwanja ambacho kinaeleweka kiwanja cha maana e, kama unakumbuka pia e, klabu ya Bandari ambayo nashiriki ligi kuu ya taifa pa nchini Kenya waliweza kuakilisha Kenya, ni kusiona kombe la shirikisho, na waliweza kuondolewa Walipocheza mechi ya nyumbani Bandari hawakucheza kwa Mombasa, e, ilibidi wacheze katika uwanja wa Nyayo Nairobi kwa sababu Mombasa hakuna uwanja ambao umetimiza vigezo vya mechi za kimataifa kwa kuchezwa. Kwa hivyo ilikuwa ni aibu, mashabiki wa Bandari walikosa mechi muhimu kwenda kushabikia timu ya Bandari. Kwa hivyo e, ni kitu ambacho kinaonekana e, dhahiri shahiri kwamba bado Mombasa tuko nyuma kwa kuweza kuhakikisha kwamba tuna uwanja wa kimataifa, uwanja ambao unaweza kuandaa mechi hata kama ni kirafiki ya kimataifa. Mombasa mimi sioni, kwa hivyo mpaka sasa bado kuna kazi kubwa. Nikilinganisha uwanja Mombasa na Kisumu, e, Kisumu ule uwanja kwa sawasawa sawa, nadhani upande wa kule kwa mashabiki kukaa ndio bado e, hali inaweza kutengenezwa, pengine na changamoto nyingine katika miji kama Kisumu, pengine hoteli. Unajua Mombasa e, tunaongoza kwa kuna hoteli nzuri, hoteli ambazo zinaweza kukaa ku kwa timu, hoteli zenye hadhi ya e, nyota tano ziko nyingi, ziko ziko Mombasa, hadhi nne ziko Mombasa, lakini miji mingine nadhani n na matatizo, lakini uwanja Mombasa nadhani bado bado haijafika ile E, kile kiwango cha kuweza kuandaa mechi za kimataifa na ukarabati wake unachukua mwendo uh, mwendo ni polepole naam. Na bila shaka nwaka unajua, swala hili la ujenga viwanja, shirikisho la soka aliwezi kujenga uwanja peke yake. Na unakumbuka wakati wa kampeni za kisiasa kule nchini Kenya mwaka elfu mbili na kumi na tatu uh, rais wa sasa Uhuru Kenyatta aliahidi kwamba atajenga viwanja vitano <laughs> <laughs> <laughs> vya kimataifa lakini hadi sasa yeah. <laughs> hakuna kilichotokea. Ah, Victor hiyo ni ajenda ya wanasiasa, na pengine itakuwa kwenye miongoni mwa ajenda za uchaguzi mkuu wa Kenya mwakani, lakini <laughs> kingine ambacho nilikuwa najiuliza ni kwamba e, wakati mwingine anashindwa kutathmini, kafu wanatumia vigezo vipi hasa kuteua nchi ambayo ita, itaandaa mashindano fulani, kwa sababu nchi nyingi zinazoomba, lakini vipengele ambavyo vinaangaliwa ni swala zima la miundombinu unaanza na viwanja vyenyewe, waangalie waone, kwamba walau ili taifa kufikia hiki kipindi ambacho tumeshakiweka mm, litakuwa limekamilisha utengenezaji uh, uh, wa, uh, wa miundombinu. Lakini unaona Arusha anasema kwamba Kenya, uwanja wa Mombasa hau yaani, hadi leo hii haufai kuchezewa kwa, kwa mechi hata ya kirafiki ya kimataifa, na viwanja vinavyotegemewa ni Kasarani na, na Nyayo bila shaka. Kwa hivyo unaona, na vyote viko Nairobi. Vinatakiwa viwanja vinne katika kipindi cha mwaka mmoja e, kujenga viwanja viwili vyenye ubora vya kama pengine uwanja wa wa, wa, wa, wa, wa kwa mahoro mm, mm, uliopo Kigali ama uwanja pengine wa uhuru hapa Dar es Salaam, naona naona kama litakuwa ni jambo moja la, la, la, la, litachukua muda sana, na wenda Kenya naona inaweza kanyang'anywa nafasi, kwa sababu kuna mataifa ambayo miundombinu imepiga hatua kama Afrika Kusini, kwa, kwa mfano usiende mbali hata Ethiopia e, Ethiopia mm, hapa ndio. Kwa hivyo un, unaona Victor, ni kwamba e, hata Tanzania naweza nafikiri wanaweza wakaandaa kwa sababu wana uwanja wa taifa, uwanja e, wa uhuru, kuna uwanja wa CCM Kirumba pale Mwanza na uwanja wa amani kule Zanzibar, kwa hivyo Kenya kama watachezea na pengine Tanzania inaweza ikajikongoja kuweza kupata nafasi hiyo, lakini nafikiri serikali ya Kenya inatakiwa iweke, itie nguvu za uhakika ili kuhakikisha kwamba Kenya kweli inatimiza lile lengo lake ambalo imelipanga la kuandaa fainali za kombe la mataifa ya Afrika kwa wachezaji wa ndani mwaka 2018, la sivyo huenda Afrika Mashariki tukakosa eh, nafasi ya, ya, ya, ya kuandaa mashindano haya adhimu kabisa barani Afrika ambayo tuliandaa tena mwaka huu yaliofanyika e nchini Rwanda na suala so, hili ni kuwa na mshikamano tu kuweza kuhakikisha kwamba e, Kenya inaandaa michuano hii ya e, kombe la chano, kwa sababu bila e, ushirikiano na wadau katika soka, nadhani e, shirikisho la soka la FPF nchini halitaweza kufaulu katika kuhakikisha e, kwamba wanatimiza vile vigezo vya kaf nam, bila shaka tunatumai kwamba mambo yatakuwa ya mazuri na Kenya itapata nafasi ya kuandaa michuano hii baada ya kutembelewa na viongozi wa kaf wiki hii hmm na tukinuka kule nchini Kenya, michuano ya mwisho ya mchezo soka, hatua ya makundi uh, kuania taji la shirikisho na klabu bingwa bara Afrika uh, zilichezwa pia wiki hii. Katika michuano ya klabu bingwa, Enyimba Nigeria ilifunga Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini mabao matatu kwa moja, lakini uh, klabu ya ASEC Mimosas, Mimosas, Mimosas ya kule Ivory Coast ama Cote d'Ivoire, na alitoka sare kutofungana Al Ahly ya Misri huku Zesco United ya Zambia wakitoka sare ya moja kwa moja na Wydad Casablanca ya kule Moroko, ukicheza na klabu ya TP Mazembe ilifunga Yanga FC mabao matatu kwa moja, JG ya Ghana bao moja kwa bila huku FUS Rabat ya Moroko nayo ikishinda Etoile du Sahel. Ya, yeye ikitoa kwa sare abukutofungana. Nusu faineta kule kati ya Etoile du Sahel na TP Mazembe na Mbeja na Timataifa ya FUS Rabat. Naam Victor, eh, ni hatua muhimu -mu -mu -mu sana kwa soka barani Afrika alipofikia hivi sasa lakini moja kati ya timu ambayo imenishangaza sana katika ngazi ya klabu bingwa barani Afrika ni Zesco. Zesco ya Zambia tangu wameanza wa Victor wametoa timu vigogo barani Afrika, e, JS Kabylie ya Mali, Stade Malien ya Mali waliondoa katika kundi lake Zesco walipoingia tu robo finali walipangwa na timu kama eh, Wydad Casablanca, National Alali na ASEC. Lakini unaona wametoka kwenye hilo kundi wakifunga eh, alali nyumbani, wakitoa nayo sali eh, ugenini. Kwa hivyo kwanza, ni hicho ni, ni, ni, ni, ni ambacho nimekiona kwamba Zesco wameonyesha radha ya, ya soka barani Afrika, kwamba huenda miaka inayokuja ni kahamia kusini mwa bara la Afrika. Na kilichonivutia kingine ni kuona Zesco, licha kwamba walikuwa na mchezaji kutoka Tanzania, e, Juma Luizio, ambaye hakupata nafasi ya kucheza kutokana na kwa majeraha, ni kuona vijana watatu kutoka nchini Kenya ambao wamefanya vizuri sana katika hii timu na wamekuwa msaada mkubwa. David Owino, Kalaba una Anthony Akum pamoja na Jesse Jackson Were ni wachezaji ambao binafsi nimeangalia mechi kama za national mbili zote, walionyesha wali uwezo, walifunga wali magoli kama Jesse Were alivyofanya, na walisaidia timu yao kufika hapa ilipo. Kwa hivyo Zesco, nafikiri sitashangaa kama watafuzu hatua ya nusu fainali kwa sababu uwezo walioonyesha hadi hivi sasa wanastahili kufika hatua zaidi hata walipofika, ingawa hatua inayofuata sasa itakuwa ni ngumu kuliko, lakini yote kwa yote, umeona Victor mwenyewe, timu nyingi ambazo zimefuzu katika hatua hapa ni timu ambazo zinatoka kaskazini mwa bara la Afrika no. ashira mbali klabu kama TP Mazembe ambayo kila mtu anafahamu uwezo wake, na hata sikushangazwa na kwamba ndio timu ambayo iliibuka kinara katika kundi lake kwa kujikusanyia alama 13 na hivyo kufuzu hatua ya nusu finali. Michezo hii ya nyumbani na ugenini itatoa taswira ya timu gani ambazo zitakwenda hatua ya finali, lakini yote kwa yote nafikiri Zesco United ambao watapambana na Orlando Pirates, timu nyingine kutoka kusini mwa bara la Afrika. Utakuwa ni mchezo wa kuvutia sana, ukizikutanisha timu hizi mbili ambazo zinacheza ligi ya Zambia na Afrika ya Kusini, na timu zote mbili bila shaka zimetokea kule kusini mwa Afrika, lakini Zamalek na Wydad Casablanca ni kutoka kule kaskazini mwa Afrika, na suala moja ambalo naibuka amelisema bwana Fred Kapa bwana, bwana Roshni kwamba timu nyingi zimetokea kule kaskazini mwa Afrika. Eh, ni kweli timu nyingi zimetoka ukanda huo wa Afrika kwa sababu eh, tume- tume-tu-tume- tumezoea tume, tume kuona timu nyingi kutoka kule utokakule kwa sababu eh, dadani kule kujipanga tu na wanahakikisha kwamba eh, jambo lingine pia eh, tulizoea kuona timu zile za akina Etoile du Sahel akina experience safari eh, unapata timu kama kina Fus Rabat kina Wydad Casablanca ni timu ambazo katika siku za hivi karibuni ama miaka hivi karibuni sasa zimeweza kubadilisha soka Eh, si kwamba kitambo ilikuwa tu ni Al Ahly Al Ahly. Eh, tuele tusaele experience sasa. Nadhani eh, ni kule kujipanga timu, soka imeanza kubadilika sasa hivi ukanda wa kaskazini mwa bara la Afrika. Eh, timu za zamani wanapata kama timu Al Ahly kwa ni si timu eh, ya kuweza kuondolewa ama eh, tupijua Al Ahly ama timu yote kutoka ukanda ule wa kaskazini wa Afrika na kutana na timu kutoka ukanda wa Afrika mashariki na kati, basi eh, timu za kule kaskazini zinasonga mbele, lakini mambo yanabadilika eh, chembe chembe zangu walivyosema mwaka eh, Jesco Eh, kuwatoa alali ama kuwafunga alali eh, basi ni nadhani soka inabadilika. Nadhani mataifa inabidi sasa yakae kujipanga tena upya, kuangalia sasa soka inabadilika, eh, barani Afrika. Nao, na bila shaka na washabiki wengi wa klabu ya Yanga Tanzania watakuwa wanasema kwamba nao pia walijitahidi sana katika mchezo hii ya shirikisho bwana. <laughs> Kwa hiyo machache tu tukimalizia. Ni kweli Victor. Yanga walijitahidi lakini walikumbana na timu nzuri na timu ambazo zina uwezo kuliko, kuliko, kuliko timu ya Yanga na pengine hata e, mbinu zi, zimeigalimu timu ya Yanga katika michezo hapa hasa unapokuwa unacheza mechi za nyumbani na ugenini. Yote kwa yote, Yanga walijitahidi na tusubiri msimu ujao unakuja pia tuone nini kitachotokea. Na kwa bahati mbaya sana muda wetu umefika mwisho, lakini kesho Jumapili tutazungumzia mchezo soka ufukweni na tumeona jana Tanzania wakicheza na timu Ivory Coast. Lakini leo Harambee Stars wamekua kicheza na timu ya taifa ya Ghana mchezo ambao bwana Anton Roshe ametoka kuutazama hapo mjini Mombasa. Tutazungumza ni kwa nini timu hizi hazifanyi vizuri na kuna bahari kubwa sana. <laughs> Antonia Roshe, ukiwa hapo mjini Mombasa, imekuwa ni fahari yangu kuwa pamoja naye katika makala ya jukwaa la michezo. Tutazungumza tena kesho na utakia jioni njema hapo Mombasa kabla sija kuaga bwana, mechi ya soka ukukweni ya kufuzu mikiana kombe la mataifa Afrika kule Lagos si Nigeria u Desemba mwaka huu Ghana wamefunga Kenya mabao kumi kwa tatu katika mechi ya raundi ya kwanza <laughs> Kwa hivyo marudio e, itakuwa tarehe kumi na saba mwezi Septemba kule Accra Ghana. Tunazungumza mengi. Na hapa Tanzania jana Victor eh, Tanzania ilifungwa mabao saba kwa matatu <laughs> <be. laughs> <laughs> <laughs> Jina langu ni Victor Buso na nautakia kila laheri. Asante sana Fredrick Nwaka kufika katika makala ya jukwaa la mchezo na John joni njema. Shukrani. Kwa niaba ya wote, mimi ni Martha Saranga na kutakia usiku mwema