Mm -mm. Um, tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI kiswahilicom na redio wa shirika Mkutano wa kimataifa wa biashara kati ya bara la Afrika na nchi ya Japani umefungwa rasmi leo Jumapili jijini Nairobi nchini Kenya ambapo Japani imetangaza kutoa dola za Marekani bilioni thelathini kusaidia kujenga na kukarabati miundombinu na kuimarisha sekta za elimu na afya barani Afrika. Viongozi wa Afrika wameisifia Japani kwa kuwa mshirika wa karibu wa Afrika kwa kipindi kirefu sasa, huku Japani ikisema hatima ya bara la Afrika ipo mikononi mwa raia wa bara hilo. Rais Uhuru Kenyatta, ambaye alikuwa mwenyeji wa mkutano huo, amesema Japani imekuwa mshirika wa karibu katika masuala ya uimarishwaji wa miundombinu kama bandari, barabara na nguvu za umeme. Japan, Japan imekuwa tayari kutusaidia katika miradi ya maendeleo barani Afrika na haijatulazimisha kufanya mambo kama wao wanavyotaka lakini sisi tunashirikiana nao ili kila mmoja anufaike, na ninaimani kuwa makubaliano tulioafikiana hapa Nairobi, tukikutana tena nchini Japan baada ya miaka mitatu, hasa baada ya Japan kutoa dola bilioni thelathini, tunaamini kutakuwa na mabadiliko makubwa na maendeleo katika bara hili. Huu ulikuwa ni mkutano wa sita kati ya Japani na viongozi wa Afrika na umefanyika kwa mara ya kwanza barani Afrika kujadili masuala ya ushirikiano wa kuinua uchumi na biashara. Mamlaka nchini Misri leo Jumapili imemwacha huru mwanasheria mashuhuri wa haki za binadamu aliyekamatwa baada ya maandamano dhidi ya uvamizi dhidi ya uamuzi wa rais Abdel Fattah Al-Sisi wa Kukabidhi visiwa viwili kwa Saudi Arabia. Malek Adli amekuwa akishikiliwa kizuizini tangu kukamatwa kwake na polisi Mei tano ambapo timu yake ya utetezi imethibitisha kuachiwa kwake huku kesi hiyo ikiwa bado haijasikilizwa kwa mujibu wa Takar Hatar mmoja wa wanasheria wake. Adli aliunga mkono maandamano ya mwezi Aprili dhidi ya uamuzi wa kukabidhi visiwa viwili vya bahari ya Shamu kwa Saudi Arabia hatua iliyochochea hasira nchini Misri na madai kuwa rais Sisi aliviuza visiwa hivyo kwa ajili ya uwekezaji wa Saudi Arabia. Majeshi tiifu kwa serikali ya Umoja wa Kitaifa ya Libya inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa leo Jumapili yameingia katika maeneo ya mwisho ya mji wa Sirte yanayodhibitiwa na waasi wa Islamic State katika ngome ya pwani ya wanajihadi hao, msemaji wa jeshi Rida Isa amearifu. Msemaji huyo wa jeshi ameongeza kuwa vita kwa ajili ya kuukomboa mji wa Silte imeanza, ambapo chanzo cha kitabibu kimeeleza kuwa wapiganaji kumi na wanane wa serikali wameuawa katika makabiliano na wengine mia moja na ishirini wamejeruhiwa. Karibu wapiganaji elfu moja wa jeshi la serikali ya umoja wa kitaifa ya Libya wanashiriki katika mashambulizi, amesema Rida na kuongeza kuwa mzinga umeharibu gari, gari lililokuwa na bomu kabla ya kutumiwa na wanajihadi wa Islamic State kulenga vikosi hivyo mwanzoni mwa mashambulizi. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari kwa mara ya kwanza leo Jumapili amesema kuwa kiongozi wa kundi la Boko Haramu Abubakar Shekau amejeruhiwa. Maoni ya Rais Buhari yanakuja kwa mara ya kwanza baada ya jeshi la nchi hiyo siku ya Jumanne kusema kuwa kiongozi wa kundi hilo la kijihadi alijeruhiwa. Katika shambulizi la anga katika ngome za msituni za kundi hilo. Akizungumza akiwa kwenye mkutano wa kibiashara mjini Nairobi, Kenya, Rais Buhari amesema wamepata taarifa kuwa Shekau alijeruhiwa katika shambulizi la anga lililotekelezwa na jeshi la anga la Nigeria na kwamba ameondolewa katika uongozi wa kundi hilo. Rais wa Gaboni Ali Bongo na mpinzani wake wote wamedai kushinda uchaguzi wa rais uliofanyika jana Jumamosi na kushutumiana kwa udanganyifu. Muda mfupi kabla ya kura za mwisho kupigwa jana jioni, msemaji wa rais Ali Bongo alitangaza kuwa Bongo atashinda na kusema kuwa tayari wao wako njiani kuelekea muhula wa pili madarakani. Bongo mwenye umri wa miaka hamsini na saba amekuwa madarakani tangu uchaguzi uliofanyika mwaka elfu mbili na tisa baada ya kifo cha baba yake Omar Bongo ambaye aliitawala nchi hiyo yenye utajiri wa mafuta kwa miaka arobaini na moja naendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa 12 dakika 6 kwa saa za Afrika Mashariki. Makombora na mashambulizi ya anga ya Uturuki yameua takriban raia 40 wa Siria leo Jumapili, kundi la uangalizi limesema, tukio ambalo ni la kwanza kugharimu idadi kubwa ya maisha ya raia katika kampeni ya Uturuki inayoshika kasi kaskazini mwa Siria. Shirika la habari la serikali ya Uturuki la Anadolu limesema kuwa jeshi limeua magaidi wa Kikurdi wapatao ishirini na watano katika mashambulizi ya anga kama sehemu ya utekelezaji wa operesheni yake nchini Siria. Mashambulizi hayo yamejiri baada ya Ankara kushuhudia maafa ya kwanza tangu jeshi lake lizindue mashambulizi mawili dhidi ya kundi la Islamic State na waasi wa Kikurdi nchini Siria siku ya Jumatano. Askari wawili wa, wa Ukraine wameuawa katika mapigano mapya kati ya vikosi vya serikali na waasi wanaungwa mkono, wanaunga mkono Urusi katika eneo lenye vita mashariki mwa nchi hiyo, jeshi limesema leo Jumapili. Msemaji wa jeshi la Ukraine Andri Lisenko amewaambia waandishi wa habari kuwa katika kipindi cha saa ishirini na nne zilizopita wamepoteza askari wanne kutokana na mapigano hayo huku wengine wanne wakijeruhiwa. Lisenko kwa mara nyingine amewashutumu waasi kwa kukiuka makubaliano ya amani kwa kushambulia maeneo yanayodhibitiwa na serikali kwa silaha nzito ikiwa ni pamoja na vinu na mizinga. Serikali ya Yemen iliyo uhamishoni imesema inakaribisha mapendekezo yanayoungwa mkono na Marekani ya kuanza mazungumzo ya amani na waasi wa Iran kwa misingi ya kuunda serikali ya umoja katika mkutano huko Riyadh. Baraza la mawaziri katika hatua za awali limekaribisha mawazo hayo yaliyotokana na kikao cha mjini Jeddah ambacho kilimhusisha pia waziri wa mambo ya kigeni wa Marekani John Kerry. Tovuti ya serikali imesema jana usiku, Kerry alitangaza juhudi mpya za kimataifa za amani ili kusuluhisha mgogoro wa miezi 17 baada ya kukutana na washirika wenzake wa Guba, waziri wa Uingereza na mjumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Yemen siku ya Alhamis. Radio France Internationale. Nam na msikilizaji, ikiwa ndo kwanza unaungana nami, haya ni matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Tunatangaza tukiwa Dar es Salaam, Tanzania, na sasa nampisha Karume ya Sangama kuwa nawe katika makala ya changu chako chako changu. Karibu, karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Katika makala haya changu chako chako changu, ungana nami Karume Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya. Katika makala haya leo tutupia jicho kwenye mambo ya historia na utamaduni. Jando na onyago sehemu ya pili ni nini? Zaidi ya hayo mambo basi, ungana nami kwa dakika ishirini tukiteta na wadau juu ya maswala haya makinika. Mimi naitwa Mama Alha au Sada Abdala Ubungu wa Kibango. Katika mambo ya kiutamaduni wanasema na mambo ya mila na desturi wanakwambia, unyago ni kama, ni, ni kama shule ya kiutamaduni au shule ya, ki, ya kimila ambayo ina inamfundisha mwanamke, kwa, kwa lugha nyingine anasema, inamfunda mwanamke, yani mtoto aliyotoka kuwa msichana na kuwa mwanamke. Unaweza ukatupa dondoo mbili tatu, ukamwelewesha msikilizaji, kihistoria unyago ni, ni nini, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni zaidi kihistoria, na makabila gani wanakuwa wanafanya hii wanakuwa wanaitumia hii. Unyago ni kama mafunzo, yani kwa mtoto wa kike anapokuwa au anapovunja ungo kwa lugha nyingine. Lakini makabila mengi tuseme Wabantu tunayatumia, tunatumia unyago e, kufundisha watoto wa kike pale wanapokuwa. Kwa hiyo kwa hapa Tanzania ni makabila yote wanavyonawana wanakuwa wana wana nafanya hii unyago e, wengi wao, yani kwa mfano Wazaramu, Waruguru, Wazigua, wa makabila mengi, wa Matumbi, wa Ndengeleko eh e, wanayafanya hayo. Je, mambo haya ya unyago yanatofautianaje na, na ukeketaji Mama Ngasa? Ukeketaji na unyago ni vitu viwili tofauti kwa sababu unyago unamfunza mtoto lakini, ukeketaji ulikuwa una maana nyingine tofauti na unyago eh. Kwa hiyo swala la ukeketaji ni kweli sio zuri, kwa makabila ambayo yalikuwa yanayafanya vitu hivyo, nafikiri kwa kweli sio uzuri, ndio maana hata wametokea watu kulikemea. Lakini unyago, unyago ilikuwa ni mafunzo ya kumfunza mtu kimaisha eh, hayana tatizo kwa kweli <tuhi> Unasikiliza changu chako chako changu, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Mada ya wani ni maswala ya jando na onyago, sehemu ya pili. Tumeshuhudia wakinamama kutoka Dar es Salaam chini Tanzania wakutuelimisha kuhusu maswala ya onyago. Je, maswala haya ya onyago ni mambo ya kizamani na yasiyo na tija kwenye karne hii ya ishirini na moja? Kwako mama Ngasa? Hapana, sio mambo ya kizamani, yale ndio yakuwa anafunza mambo mengi, ila ukeketaji kwa kweli sio kitu kizuri. Wako mama Alha, utalizungumziaje swala hili la ukeketaji na unyago? Kama alivyo kusha kuongea mwenzangu, swala la unyago na ukeketaji ni vitu tofauti eh, <coughs> ni vitu tofauti. Unyago, unyago ni vitu vya kumfunza mtoto wa kike katika mazingira yanayomzunguka yeye mwenyewe. E, lakini ukeketaji ni vitu vingine tofauti kwa kweli ambavyo vinaleta athari kwa mtoto e, yes, au kwa yule ambaye anayefanyiwa tohara e. Na kwa hiyo tunaweza tukasema kiufupi, unyago ni maarifa ya maisha, sio mambo ya zamani, yaani ni mafunzo tu ya maarifa ya kumpa mtoto yani, kutokana na yeye mwenyewe ajilinde ajitunze vipi na maisha yake, na jinsi na jamii inayomzunguka namna gani aishi nao. Sasa basi, hapa studio nipo na mwenzangu naye, kwa kumuuliza mawili matatu kuhusu mambo ya jando, hakukaa kimya. Karibu sana Victa Buso. Nam, asante sana Karume Sangama kwa kunialika tena katika makala haya ya changu chako cha changu. Ni uh, <laughs> furaha yangu kwa hapa, ndio sawa. Nashukuru sana Abuso, karibu tena, karibu sana uh, basi uh, Abuso, tunajuaga kwamba uh, jando na onyago hufanyika Afrika kwa ujumla, barani kasasa, kwenye makabila ya Kibantu na unaweza ukatueleza kidogo jando huko Kenya inakuaje kwaje, kwa sababu najua jando kuna makabila vilevile vile ya hao wanaoitwa uh, makabila kibantu. Nam, asante Karume, mada hii imekuja wakati mwafaka sana, kwa sababu kila mwezi wa nane ama mwezi Agosti kule nchini Kenya, huwa ni msimu wa kuwatahiri wavulana wenye umri wa miaka kumi na tano na kuendelea katika kaunti ya Bungoma. Uh, ni magharibi mwa nchi ya Kenya na ni uh, shughuli ambayo ilizinduliwa mapema mwezi huu na serikali ya kaunti ya huko Bungoma. Uh, tamaduni hii hutekelezwa na watu wanaofahamika wanaofahamika kwa jina la Wabukusu. mm -hmm. Ni Wabukusu ni kabila dogo ambalo liko katika kabila kubwa la Waluya, uh, kule magharibi mwa Kenya karibu sana na, na, na, na nchi ya Uganda Nam mambo huwa hivi Karume. Mvulana anayetairiwa huwa anastahili kuonyesha ushupavu wakati wa uh, tendo hicho na hastahili kutoa hata chozi mm -hmm. Kua kwamba uh, hii ni ishara ya kuonyesha kwamba wewe ni mkakamavu na wewe sio mwoga, ndio na pia ni ishara ya kuonyesha kwamba wewe umekomaa mm -hmm. Kamua kwamba uh, kitamaduni hakuna Uh, chochote ambacho kinatumiwa kutoa ule uchungu wakati uh, mvulana anapotahiriwa, yani kwamba hakuna sindano labda ya kuondoa maumivu, labda nini, hata nusukapoti una <laughs> <laughs> hamna kabisa, Karume hey. Kwanza unasimama mbele ya halaiki ya vijana wenzako na yule ngariba anakuja pale kisu chake, wakati huo uh, umekuwa umepakwa tope uh, kutoka mtoni, na yeye anatekeleza wajibu wake na hivyo ndivyo mambo huwa kitamaduni sawa sawa na. Na abuso. Kwa hiyo kwa swala hilo, inakuwa tu ni uh, kutairiwa tu au kuna mambo mengine vilivyo watu wanakuwa wanafundishwa? Bila shaka eh, hiki tu ni kitendo cha kuonyesha kwamba mvulana huyu anatoka katika uvulana na sasa anakuwa mwanaume kamili na miaka kumi na tano uh, bila shaka kitamaduni, katika tamaduni nyingi barani Afrika si haba hata kwa mvulana huyo kujipatia jiko ama kuoa. mm -hmm. Ni mambo ambayo yanafuatia ya baada ya kutairiwa, lakini pia wazee wanazungumza naye sasa. Unaambiwa kwamba baada ya tendo hili unastahili kuwa mwanaume wa aina gani? Mwanaume wa kuwajibika, mwanaume ambaye atakuwa analinda familia yake na jamii yake, mwanaume ambaye atakuwa anategemewa katika jamii. Naam, mm, sawa -hmm. naam, sawa, sawa. na um, a, Abuso, unaweza ukatusimulia uh, historia kidogo ya uh, hii hapa uh, mafunzo haya au uh, shule hii ya Jando kule Kenya uh, unaweza ukatupa mawili matatu kuhusu hiyo? Naam, ni tamaduni ambayo Karume ilianza zamani sana uh, wakati wa wazee wa Wabukusu uh, kule nchini Kenya hata kabla Kenya ijajipatia ijip, ijip, uhuru wake na yeah. lengo la Uh, kutairi vijana lilikuwa ni kuonesha uh, tamaduni hii ambayo uh, wengi walikuwa wanaenzi sana siku hizo, na pia kuonesha utamaduni wa watu wa Bukusu, na ni jambo ambalo lilikuwa linawahusisha watu wengi sana, kwa mfano mashangazi wa jomba na mambo kama hayo. Kwa mfano karume uh, shangazi wa mvulana ambaye <laughs> uh, uh, anatairiwa anahitajika kumtisha Uh, kijana huyo kwa, oh, oh, kujaribu kumpiga kwa mwiko wa kusonga ugali na <laughs> <laughs> kijana nasaheli kuonesha u, u, ukakamavu kwa kuzuia uh, kutompiga. Kwa hivyo ilikuwa ni ishara pia kuonyesha kwamba uh, kijana huyo huyu amekomaa na anapokuwa jandoni anatarajiwa pia kuzuia kuonesha kwamba yeye ni mwanaume ambaye yuko tayari kuwa katika jamii, na ni kitendo ambacho kinafanyika asubuhi mapema mapema mtoni kule, na inaaminiwa kwamba baada ya mvulana huyo kupitia kisu hicho cha ngariba, anakuwa mwanaume kamili, kama nilivyosema, na pia unaheshimiwa sana katika jamii na kitamaduni. Hadi sasa hivi inatekelezwa. Wavulana hawa wanaimbiwa nyimbo Uh, maalum za kuwatia moyo kabla ya kutahiriwa, ya, kuasifu, uh, baada ya kutahiriwa, lakini pia kuasifu baada ya kutahiriwa. Kwa hivyo ni jambo ambalo uh, linakuwa la kusherehekewa sana na mkurume. Ndio historia fupi kuhusu uh, kabila la Wabukusu kutahiri vijana na ambalo bila shaka bado inatekelezwa hadi wakati huu ndio ndio. Na kwa hiyo Abuso, unaweza ukatueleza ni makabila ni makab, ni kabila ya Wabukusu tu wanafanya hiyo hiyo hiyo, hiyo, hiyo, hiyo iyo aina ya jando au ni hata makabila mengine ya kibantu kule Kenya? Na usema kweli, ni kabila la kibukusu ambalo kumbuka kwamba ni kabila la Waluya mm. Ni, ni, ni, Waluya ni kabila kubwa, lakini la Wabukusu ni sehemu tu. Kwa hivyo historiani wao tu ndio wanaotairi wanaume kwa njia hii ya kitamaduni, lakini mm. Um, um, jambo lingine ambalo ni muhimu sana, kwamba siku hizi sio wote ambao wanafuata tamaduni. Kuna baadhi ya familia ambazo wanaona kwamba hii njia ni hatari sana kwa sababu ya hizi, hizi, kuna magonjwa mengi hmm. Uh, ngariba akitumia kitu kimoja kwa tayari vijana kama ishirini inakuwa ni hatari kidogo. Kwa hivyo kuna wa talini, wale wazazi ambao wanaamua kuwapeleka watoto wao hospitalini, jambo ambalo wale wazee wameridhia lakini hawakulazimishi la, la, lazima kwamba kijana wako ama mtoto wako atahiriwe kwa njia hii ya kitamaduni, kwa sababu ya, ya, ya, ya maisha ya kisasa. Lakini zamani ilikuwa ni lazima na ilikuwa ni aibu sana, Karume, ikiwa wewe ungekwenda hospitalini kupitia kupata huduma hii badala ya kwenda njia hii ya kitamaduni. Naam, ni kweli. Lakini uh, Abuso hao ngariba ndo na ndo kama tuseme, walimu tuseme, wa jando kwa huko kwenye hizo hiyo hayo mafunzo ya jandoni. Nam, ni kweli kabisa, na cha ajabu ni kwamba ni watu ambao hawajapata mafunzo yote ya kutairi Uh, vijana ama wavulana hata mafunzo ya daktari hawana, yani wa hawa lakini, lakini ni tamaduni ambayo imekuwa kitaiza kwa muda mrefu sana na mm, ajabu sana kuna watu wengi sana ambao wamepitia njia hii na wako salama. Nafikiri ni kipaji ambacho mm -hmm. uh, tunaweza tukasema kwamba wanacho toka zamani, ndio, ndio, ndio. Ndio. Victor Abuso unazungumziaje swala la ukeketaji huko Kenya? Tamaduni ambao umepigwa marufuku wanawake kutairiwa mm, yeah, uh, kutairiwa uteketaji bila kut, kut, kut, shaka mm. Kwa hivyo ni jambo ambalo limewachiwa wanaume na, na mm. Siku hizi serikali imekuwa ikipambana vilivyo na tamaduni hii ambayo ni potofu, na kwa Wamasai, kwa Wakuria mm -hmm. walikuwa wa kwa na naamini kwamba ikiwa mwanamke atakeketwa basi atakuwa tayari yuko tayari kuolewa, lakini pia atakuwa maarufu sana katika ndoa yake, mambo ambayo uh, bila shaka ni ni, ni, ni, ni ni, potofu na sio kweli mm, mm, nikuwek, na lakini amekuwa kitokea kwa siri siri, siri. na Abuso, hebu tueleze kidogo. Kwa mfano, wanasema kwamba wale ngariba wale watu ambao wako kule jan, kwa, kwa jando kule wanatumia visu, lakini hata kama ni kisu kimoja sio ningekuwa kichovu kwenye, kwenye moto, sasa kitapataje madhara gani? labda virusi vya ukimwi na nini na, kinaweka kwenye moto na moto ule moto na ule kabisa wakuwaka, e, kweli, <laughs> mwekundu anasema <laughs> uh, kweli Karume, unavyosema ni kweli kabisa. Lakini unajua katika maswala haya huwezi kuwa na uhakika uhakia zaidi ya asilimia mia moja kwamba kisu hicho kitakuwa hatari. Kwa hivyo siku hizi uh, nafiri kila uh, mvulana ambaye anatairiwa na hao ao mwangariba, kila mtu na kisu chake chake. Ni kitu la mfano huko nchini Kenya, hata serikali ile ya kaunti imeingilia kati na hata pia inatoa uh, dawa kuwasaidia hawa yeah, vijana ambao wametairiwa wavulana kupata nafuu haraka sana. Lakini kitu kingine cha ajabu ni kwamba, Karume, tamaduni hii huko nchini Kenya imekuwa pia kivutio cha utalii mm, watu wanakwenda kuangalia, kuangalia mm, bila shaka <laughs> <atu> kutoka hata mataifa <laughs> mengine duniani hata yeah, Wakenya wenyewe wanakwenda kuona a, namna wavulana uh, uh, uh, uh, wanavyotayariwa uh, kwa njia uh, ya kitamaduni. Kwa hivyo imeongeza kipato katika ile kaunti ya Bungoma. Sasa unaponiambia wa, wa, wa, watu wanaenda kuangalia watalii uh, na zile sehemu zao na tukiangalia mambo ya maadili, kwa hiyo mwanamke akienda kuangalia vile, sasa inakuwaje? Sasa busa au wakati kitendo hicho kinapofanyika, mwanamke haruhusiwi kuwa katika eneo hilo. mm -hmm. Aa, kwa mfano shangazi wa huyu mvulana ambaye anatahiriwa, yanaruhusiwa kumwona tu kabla ya kwenda kule jandoni, lakini baada ya kurejea, ana jukumu kubwa sana la kuhakikisha kwamba anakuwa ana, ana, ana, anapewa ile huduma muhimu kama kupikwa chakula au kusema kweli, uh, karume uh, kitamaduni ni kitendo cha kishujaa sana kwa watu hawa wa Bukusu, lakini mara nyingi wasichana na wanawake hawaruhusiwi kuwa katika eneo lile wakati wa kitendo hicho, lakini watu kwenda kujiangalia, kwenda ku ku kuangalia ni mambo gani ambayo yanatokea, hasa mwezi huu wa nane. Sawa, mm -hmm. <totiposilio> sawa na uh, Abuso, basi una mengine labda kuongeza labda kuhusu uh, siku hii, mwezi huu maalum kwa masuala haya ya jando huko Kenya na mkarume? Kusema kweli, ni mwezi ambao unaenziwa sana na watu kutoka katika kaunti ya Bungoma Wabukusu ambao w, hali hii kutokea wakati ambapo shule nyingi zimefunga, shule za msingi na sekondari. Kwa hivyo unaweza ukaona namna gani namna gani vijana wengi uh, wanahudhuria kutairiwa huku kwa njia ya kitamaduni, na wengi wanaokwenda wanasema kwamba wanataka kulinda utamaduni huu na kuonyesha kwamba wao ni wakakamavu, wanaweza wakastahimili ule uchungu na kuonyesha kwamba wao ni wanaume kamili. mm. Baada ya kitendo hiki, lakini pia kama ilivyosisitiza kwamba siku hizi, kwa sababu ya magonjwa mengi, inakuwa ni vyema zaidi. Kuna wale ambao wanakwenda hospitalini, lakini hata kama wanatumia njia hii ya kitamaduni, serikali imehakikisha kwamba inatoa, inahakikisha kwamba kisu kimoja kinatumiwa kwa kila mvulana ili kuwa salama zaidi. Kwa hivyo huu ndio kule mambo katika utamaduni wa kuwatairi wavulana. Chini Kenya, Kenya no. Na mambo kuhusu jando, uh, kwa, uh, kwa kule Kenya. Na sasa kuna muziki, hebu tusikilize wimbo wa Pakita, wimbo wa Tabu Ley Rochereau Hayati. Uh, mwanamuziki ni mwimbaji mkongwe kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akishirikiana na mwenzake Dr. Nico. Pata burudani. <tune> Natumaini msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France International umeweza kuhabarika, kuelimika na kuburudika na makala haya ya changu chako chako changu. Kwa niaba ya timu nzima ya RFI Kiswahili, mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya, ninakutakia bon dimanche, jumapili di njema Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo ya jioni leo Jumapili Agosti 28 na mwaka 2016, utasikia habari mbalimbali mbali za dunia, makala na muziki. Bado uko nami, Sabina Crispin na Bigambo. Tuanze na muktasari wa habari. Mkutano wa kimataifa wa biashara kati ya Afrika na Japani wafungwa rasmi hii leo jijini Nairobi. Wanajeshi 18 wa serikali ya Libya wauawa katika makabiliano na Islamic State, na takriban raia 40 wa Siria wauawa kufuatia mashambulizi ya anga ya Uturuki leo Jumapili. Karibu katika taarifa ya habari. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na vilevile vile kupitia redio wa shirika. Mkutano wa kimataifa wa biashara kati ya bara la Afrika na nchi ya Japani umefungwa rasmi leo Jumapili jijini Nairobi nchini Kenya, ambapo Japani imetangaza kutoa dola za Marekani bilioni thelathini kusaidia kujenga na kukarabati miundombinu na kuimarisha sekta za elimu na afya barani Afrika. Viongozi wa Afrika wameisifia Japani kwa kuwa mshirika wa karibu wa Afrika kwa kipindi kirefu sasa, huku Japani ikisema hatima ya bara la Afrika ipo mikononi mwa raia wa bara hilo. Rais Uhuru Kenyatta ambaye alikuwa mwenyeji wa mkutano huo amesema Japani imekuwa mshirika wa karibu katika masuala ya uimarishwaji wa miundombinu kama bandari, barabara na nguvu za umeme. Huu ulikuwa ni mkutano wa sita kati ya Japani na viongozi wa Afrika na umefanyika kwa mara ya kwanza barani Afrika kujadili masuala ya ushirikiano wa kuinua uchumi na biashara. Umoja wa Mataifa umetoa wito kwa mataifa ya Afrika kuondoa pengo la usawa wa kijinsia ambalo linaigharimu Afrika kiasi kinachokadiriwa kuwa dola bilioni 95 kwa mwaka katika fursa za kiuchumi zinazopotea. Mkurugenzi wa shirika la maendeleo la Umoja wa Mataifa, UNDP, Helen Clark ameiambia AFP kuwa katika ukosefu wa usawa wa kijinsia katika jamii, nafasi nyingi za kukuza uchumi kwa kuhusisha wanawake zinapotea, jambo linaloathiri uchumi katika ngazi ya familia, jamii na hata ngazi ya kitaifa. Akitolea mfano sekta ya elimu, Clark amesema katika mataifa mengi barani Afrika wanawake hawaruhusiwi kumiliki au kurithi ardhi, jambo linalofanya kuwa vigumu kwao kukopa fedha kwa ajili ya kuendesha shughuli za kilimo bora. Majeshi tiifu kwa serikali ya Umoja wa Kitaifa ya Libya inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa leo Jumapili yameingia katika maeneo ya mwisho ya mji wa Silte yanayodhibitiwa na waasi wa Islamic State katika ngome ya pwani ya wanajihadi hao, msemaji wa jeshi Rida Isa amearifu. Msemaji huyo wa jeshi ameongeza kuwa vita kwa ajili ya kuukomboa mji wa Silte imeanza ambapo chanzo cha kitabibu kimeeleza kuwa wapiganaji 18 wa serikali wameuawa katika makabiliano na wengine 120 wamejeruhiwa. Karibu wapiganaji elfu moja wa jeshi la serikali ya umoja wa kitaifa ya Libya wanashiriki katika mashambulizi, amesema Rida na kuongeza kuwa mzinga umeharibu gari lililokuwa na bomu kabla ya kutumiwa na wanajihadi wa Islamic State kulenga vikosi hivyo mwanzoni mwa mashambulizi RFI. Radio France Internationale. Ni saa kumi na mbili dakika 34 Afrika Mashariki sawa na saa 11 dakika 34 Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Tunatangaza tukiwa Dar es Salaam, Tanzania. Makombora na mashambulizi ya anga ya Uturuki yameua takriban raia 40 wa Syria leo Jumapili. Kundi la uangalizi limesema tukio ambalo ni la kwanza kugharimu idadi kubwa ya maisha ya raia katika kampeni ya Uturuki inayoshika kasi kaskazini mwa Siria. Shirika la habari la serikali ya Uturuki limesema kuwa jeshi limeua magaidi wa kikurdi wapatao ishirini na watano katika mashambulizi ya anga kama sehemu ya utekelezaji wa operesheni yake nchini Siria. Mashambulizi hayo yamejiri baada ya Ankara kushuhudia maafa ya kwanza tangu jeshi lake lizindue mashambulizi mawili dhidi ya kundi la Islamic State na waasi wa kikurdi nchini Siria Siku ya Jumatano. Na serikali ya Yemen iliyoko uhamishoni imesema inakaribisha mapendekezo yanayoungwa mkono na Marekani ya kuanza mazungumzo ya amani na waasi wa Iran kwa misingi ya kuunda serikali ya umoja katika mkutano huko Riyadh. Baraza la mawaziri katika hatua za awali limekaribisha mawazo hayo yaliyotokana na kikao cha mjini Jeddah ambacho kilimhusisha pia waziri wa mambo ya kigeni wa Marekani John Kerry. Tovuti ya serikali imesema jana usiku, Keri alitangaza juhudi mpya za kimataifa za amani ili kusuluhisha mgogoro wa miezi kumi na saba baada ya kukutana na washirika wenzake wa Guba, waziri wa Uingereza na mjumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Yemen siku ya Alhamis. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Barabara kabisa na sasa namkaribisha Victor Abuso kuwa naye katika makala ya jukwaa la michezo. Asante sana mwenzangu Sabina na Bigambo. Habari za jioni, popote pale ulipo, na ni furaha yangu msikilizaji, kukukaribisha kukaribisha katika makala ya jukwaa la michezo leo Jumapili. Jina langu ni Victor Abuso. Jioni hii tunazungumzia hatima ya mchezo wa soka unaochezwa ufukweni barani Afrika na hasa Afrika Mashariki. Na mwaka huu Nigeria itakuwa mwenyeji wa fainali za bara Afrika zitakazofanyika kati ya tarehe 13 na tarehe 18 mjini Lagos mwezi Desemba. Wiki hii umekuwa na mechi za kufuzu kucheza katika fainali hiyo. Tanzania ilifungwa na Ivory Coast ama Cote Divoire mabao saba kwa tatu, uh, huku Kenya nayo ikigaragazwa uh, na Ghana kwa mabao kumi kwa matatu. Mechi ya marudiano itachezwa uh, katikati ya mwezi ujao wa Septemba matokeo haya yanaonyesha wazi kuwa bado kuna changamoto kubwa sana katika mchezo huo ufukweni barani Afrika, hasa Afrika Mashariki, mataifa ambayo yanajivunia kuwa na bahari Hindi na ziwa kama uh, Victoria. Na bila shaka uh, kujadili swala hili naungana naye mchambuzi wetu wa michezo Antony Aroshe akiwa mjini Mombasa nchini Kenya. Karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo bwana Roshe. Asante sana Abuso, nasema shukran sana jioni hii. Na kutoka hapa Dar es Salaam uh, tunaye hapa Fredrick Nwaka katika studio zetu za RFI Kiswahili. Karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo. Shukrani sana Victor, naweza nia bwana Fredrick uh, bila shaka ukiangalia matokeo haya Tanzania na Kenya uh, ni matokeo mabaya sana, na hakuna matumaini kwamba mataifa haya yanaweza yakafuzi katika fainali hii ya kucheza fainali ya Afrika kule Nigeria. Sioni kwa kweli Victor, na pengine hata zingekuwa zina, zinaonekana juhudi kwamba hili linafanyika au lile linafanyika ili kuhakikisha kwamba e, walao mchezo huu una, unatotoa una machozi e, mataifa ya Afrika Mashariki, lakini sijaona kwa upande wa maandalizi hasa nikiangalia Tanzania ambayo ilifungwa mabao saba kwa matatu na, na Ivory Coast. Utakumbuka Victor huu ni mchezo mpya ambao katika mataifa ya Afrika umekuja katika miaka ya hivi karibuni na hizi zinatokana na juhudi za FIFA kujaribu kupanua uwanja wa michezo mbalimbali ulimwenguni. Na utakumbuka Tanzania kama ulivyotangulia kusema katika utangulizi ni moja kati ya nchi ambazo zimejaliwa kuwa na fukwe ambazo e, zinatokana zina, zina, na uwepo wa bahari, mwambao wa bahari ya Hindi, lakini pia vilevile vile, maziwa kama Tanganyika kule mkoani Kigoma, ziwa Victoria, mikoa ya kanda ya ziwa pamoja na ziwa Nyasa ambalo linapatikana kusini magharibi mwa Tanzania. Kwa hivyo huko kote. E, Tanzania imebarikiwa kuwa na, na, na, na, na, na maeneo hayo. Lakini mchezo wenyewe, wachezaji Victor, ni kwamba bado Tanzania haijatengeneza wachezaji, na hata nikirejea niki katika mchezo kati yetu na, na, na, kati ya Tanzania na Ivory Coast, kuna wachezaji wa Tanzania walionyesha wazi kabisa kwamba e, wanakosa uzoefu na wanakosa ile changamoto ya maandalizi ya mapema. Walikutana pengine walikutana, uwezi amini, Victor, walikutana wiki moja kabla ya mchezo Naam na unakwenda kupambana na timu ya Ivory Coast ambayo ina wachezaji ambao wana stamina, wachezaji wenye miili, pamoja na kwamba siwezijua walikuwa na maandalizi namna gani, lakini kwa namna nilivyowaona katika mchezo wa waliocheza hapa Dar es Salaam walionekana wa, wazi kwamba wana vitu vingi kilinganishwa na na, wachezaji wa Tanzania. Lakini na, mchezo huu bwana Frederick ulichezwa katika uwanja wa Karume, ndio na... nilikuwa naenda hapo vita kwamba tunafukwe, lakini cha kushangaza ni kwamba mamlaka za soka Tanzania ziliamua kujenga uwanja pale pale katika ofisi zake zilizopo maeneo ya Karume kwa kisingizio tu cha kwamba e, viwanja, fukwe zilizopo ambazo zilikuwa zinatumiwa na timu ya taifa kwa ajili ya mchezo huo mm, zinamilikiwa zina, zina na watu binafsi, na kwa sababu ule mchanga ufukweni ulebebwa na kusema kwa kwa malori ukamwaga pale uwanjani <laughs> ukamwaga Karume. Lakini yote kwa yote Victor, nafikiri hizi, hizi ni changamoto ambazo bado zinakuja kutokana na ugeni wa mchezo huu wenyewe no, kwa mataifa haya ya Kiafrika. Lakini yote kwa yote nafikiri Tanzania haina nafasi yoyote ya kwenda katika finali hizo zitazofanyika nchini Nigeria na <laughs> kwa kapu la mabao waliolipata hapa nyumbani, sidhani si kama wanaweza kugeuza ku, ku, ku, ku, kibao katika mchezo wa marejeano ambao utafanyika mwezi ujao kule, kule nchini Ivory Coast. Na bwana Anthony Roche, naye pia ulikuwa uwanjani hapo jana kushuhudia namna Kenya ilivyoshindwa dhidi ya Ghana mabao kumi kwa matatu eh, ndio ile kweli <coughs> ni kwamba mchanga ulibebwa hadi kwenye uwanja wa Karume, eh, ni kweli. E, jana mechi ya jana kati ya Kenya na Ghana ambapo Kenya walifungwa mabao kumi kwa tatu na Waghana ni mchezo ambao ulionyesha dhahiri shairi kwamba Ghana walikuwa mwazidi Kenya e, katika kila idara ya katika mechi hii ambayo ilichezwa hapo jana kwenye fukwe ya Pirates pale Jomo Kenyatta hapa Mombasa. E, Ghana ni timu ambayo kwanza imejiandaa katika michuano hii ya soka ufukweni. E, Ghana walikuwa na wachezaji ambao wana uzoefu e, kucheza soka ufukweni e, Ghana ni timu ambayo imeendelea e, katika ni kata zile timu zimeendelea barani Afrika katika mchezo huu e, soka ufukweni. Kwa hivyo Kenya bado e, tuko nyuma e, licha kwamba tulishiriki kwa mara ya kwanza mechi za kufuzu e, mwaka jana na tulicheza na Tanzania e, mkondo wa kwanza tulicheza hapa Mombasa. E, mkondo wa pili tukacheza kule Dar es Salaam, na zote Kenya tulipoteza mechi hizo. Kwa hivyo nadhani e, wakuu ama maafisa wa shirikisho la soka hapa nchini e, kitu ambacho wanakosea wana e, ni kwamba wao baada ya Kenya kuondolewa mwaka jana ama Tanzania pengine e, tumekuwa na mikakati ya siku za usoni uakishwa kwamba e, mchezo wa soka sasa unaenea katika E, mataifa haya ukanda huu Afrika Mashariki na Kati, kuna taifa la Uganda e, wana timu ya soko kukweni, na hawana bahari wa, wa, wanazua Victoria pale ukitoka eh, Kampala ukielekea maeneo ya Entebbe. Lakini sasa sasa sasa ziwa na bahari tofauti taaa, kwa sababu kama wanacheza wanacheza katika katika ziwa wanacheza katika e, fukwe ya bahari kusi, si katika e, fukwe ya, ya ziwa na kitu ambacho nilikiona jana kusema kweli bado eh, kunahitajika kazi ya ziada kuhakikisha kwamba eh, mchezo huu wa soka ufukweni unakumbatiwa, unakubalika, una watu wanaokubali mchezo huu eh, wa soka ufukweni, kwa sababu mchezo huu bila eh, kuwekewa ile misingi yake, basi nadhani eh, kutakuwa kuna kitu cha kufanyika ama cha maana kuweza kuhakikisha kwamba tunasonga mbele eh, katika mchezo huu eh, wa soka ufukweni, ambayo ni mchezo mpya ambao E, ina michuano yake mikubwa barani Afrika kama ulivyotangulia kusema mwenzangu Abuso kwamba e, michuano ya kombe hili la soko fukweni ya mwaka huu itafanyika Desemba kule Lagos, Nigeria na kama timu zitafanya vizuri basi zitakwenda katika kombe la dunia kule Bahamas. Nam na, na, bila shaka kabla tujaendelea tumsikilize Nick Mwendwa, yeye ni rais wa shirikisho la soka huko nchini Kenya. Uh, baada ya mchuano wa jana, yeye alionyesha wazi kwamba hana matumaini ya kikosi cha Kenya kufuza katika michezo hii ya Afrika hata uh, kwa miaka miwili ijayo. Ni ngumu kwa washinda kwao. Mi sioni sana, tutakwenda katika Lagos huu mwaka, lakini naongea kuhusu miaka nne, sio hata miaka mbili, miaka nne. Kuna kazi ya kufanya, ndio tumeanza kuifanya. Kwa hivyo mi nataraji tutakwenda Cup of Nation 2020 bola kama mkweli vita <laughs> unajua. Wakati mwingine viongozi wa Afrika wamekuwa, hususani hawa wanaosimamia michezo, wamekuwa hawazungumzi uhalisia, wanaweka mipango lakini inatengewa muda fulani lakini inakuwa katika makaratasi na mwisho wa siku hawawezi kuitekeleza. Kwa hiyo ni bora yeye kasema wazi kwamba kipindi cha miaka minne kwetu Kenya kitatusaidia kutengeneza miundombinu, lakini pia kutengeneza timu ambayo itatusaidia kuweza kuupaisha mchezo huo hapa nchini Kenya na kwingineko barani Afrika. Lakini haya anayoyazungumza ni Kimwenda ndio ambaye alikuwa anazungumza Jamali Malinzi, mara baada ya mchezo ule, akionyesha wazi kwamba Ivory Coast walikuwa ni bora kuliko Tanzania Victor. Na kingine ambacho kilikuwa kinanichekesha ni kwamba huu mchezo sheria zake ni tofauti sana na mchezo mpira wa, wa, wa, huu unaochezwa kwenye viwanja kabisa hivi vya, vya nyasi, vya nyasi. Mm. Ni kwamba wenyewe una vipindi vitatu. Tofauti na, na mchezo huu unaochezwa kwenye nyasi, wenyewe una vipindi vitatu vya dakika kumi na mbili, kumi na mbili, lakini mwamuzi anaweza kuongeza katika zile dakika kumi na mbili, anaweza kuongeza hata dakika mbili tatu kufidia, yani matatizo yaliyojitokeza katika katika ule mchezo. Lakini pia vile vile timu zinaweza zikafanya mabadiliko, yani mchezaji anaweza kutoka akaingia tena kwa mara nyingine uwanja ni yule ule. Kwa hivyo licha ya ya mabadiliko hayo kufanya, lakini bado wachezaji wa Tanzania walionekana ni wachovu sana, tofauti na wachezaji wa Ivory Coast ambao walionekana kuwa na stamina, kitu ambacho kwa kwa kweli kwa kwa kuangalia ukubwa wa uwanja katika mchezo huu kinaweza kachangia timu kufanya vibaya sana. Ukiangalia Ivory Coast walikuwa wanashambulia, wanapiga mashuti, lakini si Tanzania tunaonekana tunategemea uwezo wa mtu binafsi na mwisho siku tukafungia yeah, magoli matatu na wao yeah, wakatufungia magoli saba ambao ni mtaji kuelekea katika mchezo ujao. Kwa hivyo alichokizungumza ni Nick Mwendo ni kitu moja kizuri sana kwa ajili ya kupanga mipango ya, ya muda mrefu ili kuweza kutimiza malengo ya kukua na timu imara hususan katika nchi zetu za Afrika Mashariki. Na, na bila shaka Antonio Rosho ulikuwepo wakati Nick Mwendo akizungumza haya mhn. Hatarajii e, Kenya kufanya vizuri kwa sababu e, Kenya jua kwanza, hatuna ligi e, mikakati sasa ndio iwekwe e, kwanza kuhakikisha kwamba tunafanya vizuri katika michuano ijayo ya mwaka elfu mbili na ishirini. Kumbuka hao hata kocha wao anaweza kuongea naye, na baadhi ya wachezaji wao wanaambia kwamba wao wana ligi ya soka ufukweni, ligi ambayo ina takriban timu ishirini na wamekuwa wakishiriki hata mwaka jana walifuzu katika michuano hii kule Ushelisheli na mwaka huu wanaamini wana, wana, wana kwamba watafanya vizuri na waje kwenda kule e, Lagos, nchi ya Nigeria. Kwa hivyo wanauhakika uhakika kufanya vizuri. Ukiangalia hata kikosi chao e, kikosi chao cha wachezaji kumi na watano e, kila mchezaji ukiangalia, wamechaguliwa kutoka katika timu tofauti tofauti kama vile e, to e, timu zetu za taifa katika mechi zile za kwenye nyasi kwamba huyu amechagua kilabu fulani, hawa wamechagulia katoka katika vilabu ambao vinashiriki ligi ya soko fukeni kule Ghana. Kwa hivyo wana mikakati, licha kwamba walikuja kishida shida kukwe, nusura wangekosa safari ya kuja eh, Mombasa kwa sababu matatizo ya kifedha ambayo alikuwa kule, lakini mwishowe serikali kupitia wizara ya michezo ndo ukatoa nauli yao mabwana kuja na, na walichukua safari ndefu, walitoka Ghana uh, mpaka uh, Lagos. Wakafika mpaka Kigali ndo kaja Mombasa. Kwa hivyo walikuwa na matatizo upande wa usafiri, lakini timu yao ni timu nzuri. Wana wachezaji wenye nguvu, mili mikubwa, wana akili wakicheza, na uzoefu, alafu hawana haraka. Ukiangalia wachezaji wa Kenya kidogo mili kidogo midogo yeah. alafu uzoefu kwamba walikuwa nyumbani. Kwa hivyo mikakati kilivyopo ni kwamba timu e, hii iweze kuakisha kwamba inafanya vizuri, basi ni kuna mikakati chmisha alivyosema, e, rais wa FKF hapa nchini e, Nick Mwendo. hata kocha wa timu hii ya Kenya Rajab Babu alisema yeye ni afisa wizera nichezo, katika wizara ya michezo katika serikali ya kaunti ya Mombasa ndio kocha wa timu taifa ya soko fukweni. Anasema kama nikakati ambayo soko anaweka atazungumza na serikali ya kaunti ya Mombasa kuhakikisha kwamba wanaanzisha ligi ya hapa mkoani, um, pwani ya soko fukweni, kwamba wanakuwa na timu e, bora ya timu taifa kwa sababu wanasema changamoto nayo ni, changamoto ni changamoto aliokumbana nayo ni kutafuta wachezaji watakoshiriki katika timu ya taifa. Kwa hivyo alikuwa na changamoto na alikuwa na tatizo kubwa, kwa hivyo hakutarajia kuweza kuwashinda wale Gana, na anasema kwamba mechi ya uh, mkondo wa pili atarajii kama atashinda hata ni mkondo tutakonda kumaliza derby ya kibanda. Na mikiwa ndio unajiunga nasi popote pale ulipo unasikiliza makala makala ya jukwaa la michezo kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Victor Abuso, nikiwa na wachambuzi wa michezo uh, Fredrick Anwaka hapa studio na Anthony Rochee akiwa kule mjini Mombasa, nchini Kenya. Tunazungumzia mchezo wa soka ambao unachezwa kule ufukweni kuelekea michuano ya mataifa bingwa wa bara Afrika ambayo itafanyika kule Nigeria mjini um, Lagos mwezi Desemba. Uh, mataifa nane yatashiriki katika makala haya, yatakuwa ni makala ya nane tangu mashindo haya ya Afrika yalipoanzishwa mwaka elfu mbili na sita na hadi sasa Nigeria, kwa sababu watakuwa wenyeji, wamekwisha fuzu pamoja na Moroko, Libya, Misri ambayo ilifuzu baada ya Uganda kujiondoa. Kevad na Senegal bado Uh, wako katika mapambano ya uh, kwenda kule Nigeria sawa na Msumbiji na Madagascar, ambao ni mabingwa watetezi wa mwaka uliopita, wakati uh, mchano hii ilipanuliwa kule nchini Ushelesheli. Uh, inaendelea kuongoza kwa kuwa nchi pekee ambayo imefanya vizuri katika historia ya michezo hii kwa kushinda mataji matatu mwaka 2008, mwaka 2011 na mwaka 2013 na jirani ya pili kwa mataji mawili mwaka 2007 na mwaka 2009. Kamerun uh, ilishinda taji lake la kwanza mwaka elfu mbili na sita na mataifa Afrika Mashariki, bwana Fred, kama unavyoona uh, kwanza hajawahi kushiriki katika <laughs> michezo hii ya Afrika, na naonekana kwamba mchezo huu nataalewa sana na mataifa kutoka kule magharibi mwa Afrika. Ni kweli Victor, na yote haya yanatokana na mipango kama wenzetu wana, wana, wana, wana, wana, wana, wana ligi, na sina shaka Senegal wametoa eh, ubingwa huu mara tatu katika vipindi tofauti mara tatu, watakuwa tayari umetengeneza mfumo rasmi wa kuendesha mashindano ya, ya, ya, ya, ya soka la ufukweni. Na kumbuke Senegal ni taifa ambalo liko pembezoni mwa, mwa, mwa Afrika, likipakana na bahari ya Atlantiki. Kwa hivyo vyovyote vile e, watakuwa na ligi ambayo inatengeneza wachezaji imara, lakini pia vilevile ambao wanakuja wana, wana, wana, wana, mwisho wa siku wanapelekea kuunda timu ya taifa ambayo inatolewa katika klabu mbalimbali, inaundwa kutokana na wachezaji kutoka klabu mbalimbali, na matokeo yake ndo haya tunayoona. Kwa hivyo mipango kuwa na wachezaji kuwatengeneza vizuri, mwisho wa siku ndo wanaokuletea ma, ma, ma, matokeo haya mataifa Afrika Mashariki vikita zote na Fred kueleza vizuri sana kwamba uh, wachezaji katika timu ambazo washika katika mchezo huu ni huwa ni wachezaji ni, ni, ni, tano kila upande Uh, pamoja na kipa, lakini pia kuna uamuzi wa ua wili ambao alicheza mchezo huu ambayo mda, na kuna mwingine ambaye huwa anaangalia muda, lakini pia mwingine huwa yuko nje. Na bwana Anton Roche, utakubali kwamba watu wengi hawajui mchezo huu kwa sababu labda ndio umeanza anza kufahamika na hadi sasa ni mataifa sabini na matano duniani, uh, ndio ambao ndio ambao uh, kuna mchezo huu, na historia ya mchezo huu inaonekana kwamba kule Brazil ndio chimbuko lake baada ya vijana kukosa nafasi ya kucheza soka katika uwanja wa nyasi na wakaamua kwenda baharini. Uh, ni kweli ni kweli, mchezo hauna umaarufu hata. Uh, jana pale kabla uh, mechi kati ya Kenya na Ghana kuanza uh, kuna wageni wajua wajua kitu wajua, uh, cha ajabu kwamba viwanja vinavyochezwa katika viwanja vinavyotumika katika mechi hii ni lazima iwe pembezoni, pengine muhoteli ama fukwe fulani, ambao sasa watu wanashangaa, watu wamekuja kwa starehe zao wanashangaa wanasikia wimbo taifa wa Kenya, wanasikia wimbo taifa wa Ghana, wakiangalia na bendera ziko pale, bendera ya Ghana, wanaona bendera ya Kenya, bendera ya CAF, bendera ya FIFA, wanashangaa kulikoni ni hapa wakija tuuliza, ambao make sure yaani, oh, hawaelewi hata nabidi, inaweza ina kuwavutia eh, kumbe mechi inachezwa bila bila hata kuvaa njumu. Kuna nah, nah, mshabiki mmoja alishangaza <dripping> <filiwa> <ganye> watu wanasema alipiga al al kelele uwanjani kwamba huyu, kama mshabiki tena, alikuwa ashacheza anasema kwamba heria <laughs> zake kwamba mchezaji akitoka anaweza kurudi tena yani, ilikuwa yaani kuna vitu vingi bado, watu wataka nafundishwe huu mchezo bado. E, watu wengi waufahamu vizuri ni kwamba e, ni watu wavale njuga mikakati e, yekwe alafu laua itangazwe itangaze, beach beach beach, yani ijulikane, watu wameziwa sana e, soka ya, ya kwenye nyasi. Kwa hivyo kuna kazi kubwa ya kuweza kufanya kuhakikisha kwamba e, tunaendeleza mchezo huu. Na kitu ambacho mimi niliweza kukiona hapa ni kwamba ningetamani mimi ningekuwa kijana mdogo, nadhani hapa ndipo ningetumia nafasi hii e, kwa urahisi ama kwa ulaini kuweza kuwakilisha Kenya katika michuano ya kimataifa, kwa sababu hapa ni rahisi sana, ni kucheza tu soka ufukweni, kufanya bidii na kuwa na nguvu, basi ni rahisi sana kufuzu kwa, ama ni rahisi kucheza katika timu ya taifa kupitia soka ufukweni e, ukilinganisha na hii soka nyingine ya kwenye nyasi. Bila na, shaka na, na, Bwana Fredrick ukirejea kidogo Tanzania, nafikiri ni wakati wa kufanya maandalizi mazuri kwa sababu ni aibu sana kubeba mfano mchanga uh, kutoka baharini kuleta katika uwanja wa nyasi kuandaa michezo mikubwa kama hii. Hakika Victor ni kitu ambacho kinatatiza na kina, kina, kinaonyesha wakati mwingine kwamba mamlaka pengine hazifanyi vizuri, lakini yote kayote, nafikiri watakuwa wahusika watakuwa wametathmini eh, hatua hiyo na pengine huenda akawa wakachukua hatua za dhati. Jiji la Dar es Salaam lina fukwe nyingi sana Victor, ambazo zinaweza zikatengenezwa vizuri, na uzuri wa huu mchezo Victor ni kwamba unachezwa wakati watu wanapata vinywaji, wakati watu wana Muziki. Ndio maana hata ile filimbi ambayo Mamu anayotumia inatoka ile filimbi yenye kutoa sauti kwa juu sana ili wachezaji walioko pale uwanjani wasikie. Lakini nilichokwenda nikishuhudia katika mchezo wa Tanzania na Ivory Coast, Mamu filimbi yake ilikuwa ni ya kawaida kiasi kwamba watu walikuwa wamedua tu kama wanaangalia mpira wa kwenye nyasi. Wengine hata walikuwa wanapita wasijue nini kinachoendelea. Lakini jambo lingine pia ni swala zima la la la semina nafikiri linaweza lika likawa ni sehemu pia ya kuanzia kama na, na kwamba wadau makocha wafundishwe namna mchezo huu kanuni zake na sheria jinsi hivyo lakini, pia vilevile vile wachezaji, Victor, nilikuwa naona wachezaji wa Tanzania wanafundishwa sheria na mwamuzi mule mule uwanjani, kitu ambacho wakati mwingine kinaweza kikamtoa kika, kika, mchezaji hata mchezoni. Kwa hivyo kuna mambo mengi sana ya kufanya katika huu mchezo, miundo mbinu kutengeneza wachezaji. Yote yote yatafanikiwa tu endapo kutakuwa kuna programu za kueleweka na zenye lengo la kusema kwamba huu mchezo sasa unatakiwa utupeleke kutoka hapa tulipo na tutambulikane ulimwengu mzima. Umesema ni mataifa sabini na tano tu duniani ambayo yameridhia na anashiriki mchezo huu mchezo hii hapa ambayo iko chini ya FIFA. Kwa hivyo unaona wazi kwamba kuna, kuna nafasi ya kufanya vizuri endapo tu kutakuwa kuna mipango yenye, ya, ya umakini na ambayo inatekelezeka na mwisho wa siku tutapata wachezaji wazuri sana ambao wataitoa wata, wata kimasomaso mataifa ya Afrika mashariki na kati. nam Jalili wa Jalili, ukiwa maeneo ya Mpanda Tanzania, katika ukurasa wetu wa Facebook wa Jukwaa la Michezo na RFI Kiswahili unasema kwamba uh, mchezo huu haujafahamika kwa sababu serikali haijatoa kipaumbele. Uh, lakini pia hapa Afrika mashariki bado unaonekana kwamba ni mgeni. Asante uh, sana, Abdul Suleiman Semgenyi, ukiwa hapo jijini Kampala nchini Uganda. Unafuatilia makala ya Jukwaa la Michezo. Wewe ni mwenyekiti wa mashabiki wa klabu ya Arsenal hapo nchini Uganda, James Matabishi Dola, unasema tuko pamoja sana katika Jukwaa la Michezo. Na Emil Rusimbana Jairas toka kule Lusaka, Zambia, unasema asante sana FM Michezo kwa kutufahamisha mengi kuhusu uh, soka hili la ufukweni. Uh, bwana Antony Roche, bila shaka tunamalizia, muda wetu umekwenda sana lakini, uh, bila shaka maandalizi yakiwa uh, bila mazuri bila shaka siku zijazo mataifa kama Tanzania na Kenya yatafanya vizuri sana katika mchezo huu. Uh, nadhani itakuwa hivyo kwa sababu sisi tumekuwa kama wasindikizaji tu siku zote, ikiwa soka uh, nyasini, ni, ni, ni, ni, uh, isi, ya nyasini bado inatutatiza mpya ya ufukweni sijui itakuwa vipi? Ni nadhani chembelecho livaama mwenzangu wa mwaka ni uh, kwamba kuwe na warsha uh, za kuweza uh, kuwafundisha watu kuhusiana na mchezo huu, kuutangaza na pia serikali uh, linaweza kucheza sehemu kubwa kuhakikisha kwamba inatoa ama inawekeza wote waweze kufuatwa na kuelezewa kwa makini kuhusu mchezo huu, faida yake. Nadhani sio na na, tutakuwa kwa bahati mbaya sana, wetu mefika mwisho. Asante sana mchambuzi um, wetu Antony Aroshe ukiwa hapo mjini Mombasa nchini Kenya kwa kushiriki nasi katika makala ya jukwaa la michezo. Asante uh, sana Victor na kushukuru pia Fredrik Nwaka kwa kufika katika makala ya jukwaa la michezo. Shukrani sana Victo, na jina langu inaitwa Victo Abuso, nautakia kila la heri. Asante sana na kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. Nam msikilizaji, nami sina la ziada. Ni Sabina Crispin Gambo, na Bigambo na kutakia jioni njema. Kwa heri. yake basi, ningezitambua ishara zake, ningefika, ningemzoea rafiki yake, basi, ningemtuma, ningezitambua ishara zake, ningefika kwa kimi yake. Nam, msikilizaji, basi hadi kufikia hapa, sina la ziada kutoka studio hizi za RFI Kiswahili jijini Dar es Salaam, Tanzania. Asante sana kwa muda wako. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo. Punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine, na kutakia jioni njema. Kwa heri.