Imetimia saa kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ujambo msikilizaji, na asante sana kwa kuungana nasi katika matangazo yetu haya jioni leo. Ni Jumatano ya tarehe thelathini na moja mwezi Agosti mwaka elfu mbili na kumi na sita. Jina langu Ruben Lukumbuka. Utasikia mengi katika matangazo haya ikiwemo uchambuzi wa kina wa habari za dunia, makala na michezo, lakini kwanza, muktasari wa habari. Chama cha upinzani cha Chadema nchini Tanzania cha ahirisha maandamano ya Septemba mosi. Katibu mkuu wa chama cha upinzani cha UNC nchini DRC ajiuzulu. Na bunge la Senate nchini Brazil kuamua hatima ya rais aliyesimamishwa Abidilma Rousseff. Karibu msikilizaji. Kumbuka tunasikika kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI kiswahili com na redio washirika, na ukiwa na lolote msikilizaji, waweza kushiriki kwa kututumia ujumbe mfupi kwenye mtandao wetu wa kijamii wa Facebook, andika RFI Kiswahili. Pia nitumie harafa yako kwenye nambari yetu ya simu, anza na alama ya jumlisha ama plus, kisha nenda 255 764015747 nami nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Tuanzie nchini Tanzania. Msikilizaji, chama kikuu cha upinzani nchini humo cha Chadema kimeahirisha maandamano yaliyokuwa yamepangwa kufanyika nchini humo hapo kesho kwa muda wa mwezi mmoja. Mwenyekiti wa chama hicho Freeman Mbowe amesema kuwa baada ya viongozi wa chama hicho kufanya mazungumzo na viongozi wa dini nchini humo wamefikia uamuzi huo ili kutoa nafasi kwa viongozi hao kuzungumza na Rais John Pombe Magufuli siku 30 tulizoongeza mpaka Oktoba moja itakuwa Oktoba moja siku ya Jumamosi. Na tumewaambia viongozi wetu wa dini, tunawaheshimu tu, wanyenyekevu kwenu, lakini na ninyi lisaidieni taifa. Na wakatuambia tuwape wiki mbili mpaka tatu, sisi tukasema tunaongeza na wiki moja ziada, kwa sababu haijawa azma yetu ku, kumwaga damu katika nchi, wala hatukusudii kumwaga damu. Watakaomwaga damu ni wao. Ni matumaini yangu wanaChadema watatuelewa, kamati kuu na wataelewa na kushirikiana na sisi katika kukubali unyenyekevu wa chama chetu kwa viongozi wetu wa kiroho. Chama hicho kimekuwa kikilalamikia kile wanachokisema ni udikteta na uvunjifu wa katiba kutoka serikali hasa baada ya polisi kupiga marufuku mikutano ya kisiasa. Israel Sostenes ni mchambuzi wa siasa na mtaalamu wa maswala ya diplomasia kutoka chuo cha diplomasia jijini Dar es Salaam. Uh, kimsingi, ijulikane kwamba kinachoendelea au kilichokuwa kinaendelea au kinaazimiwa kutendwa kilikuwa ni mkakati wa kisiasa na kwa kuwa ulikuwa ni mkakati wa kisiasa ukilenga kujenga hoja fulani, kwa maana ya ile dhana kuona kwamba mambo ambayo yalikuwa yakiendeshwa kide, kide, kidemokrasia hapa nchini yamekuwa pengine haaridhishi kwa mitazamo yao, na hatua ya ambayo sasa wamechukua pengine kuweza kuahirisha zoezi hili la maandamano alikuwa amepangwa kuanza tarehe moja ni suala la busara na hekima na kuwapongeza, tunawapongeza kwa hatua iliyoifanya na inajiashiria na kuonyesha kwamba eh, kimsingi huwa siku zote siasa zinaendana na utamaduni, na utamaduni wetu kama Watanzania ni unatuma sasa picha nzuri kwamba kuna kuna ile ile hali ya kuvumiliana na kuchukuliana, kwa sababu so, siasa ni kuvumiliana, siasa ni kuchukuliana. Ni mtazamo wake Israel Sostenes, mchambuzi wa siasa na mtaalam wa maswala ya diplomasia aa, kutoka chuo cha diplomasia cha jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. nna sasa tuelekee nchini DRC ambako katibu mkuu wa chama cha upinzani cha UNC hu, nchini humo Jean Bertrand Ewanga amejiuzulu. Kujiuzulu kwa katibu mkuu huyo wa chama cha upinzani cha UNC kinachoongozwa naye Vital Kamerhe kimezua hisia tofauti miongoni mwa wafuasi wa chama hicho huko Kongo. Mwenzangu Victor Robert Wille amezungumza na Juvenal Munubo Mubi, ni mbunge wa bunge la kitaifa kutoka chama hicho cha UNC aliyechaguliwa wilayani Walikale Likale, mkoani Kivu ya Kaskazini, na hapa anazungumza nasi akiwa mjini Kinshasa. Mshangao kwani, ni mtu ambao ule, mwenzetu ni mtu ambao President wa UNC, ya UNC, uh, Vitali Kamera alikuwa amempatia matumaini na ni mtu ambao alikuwa, kwani kuko watu wanne hivi walikuwa wametumika mukomite preparatoire pamoja na president wa um, Vital Kamere tulikamana kusudio ya kwenda katika kiti ya mazungumuzo, kwani ile mazungumuzo ni ya lazima kwa leo nchini Kongo, kwani hatujue ni siku gani kutakuwa uchaguzi ya uraisi, na hatuwezi kamwe kujua siku gani uchaguzi utafanyika na itakuwa kugumu tujue namna gani wenzetu kama vile e, wengine wa wapinzani kama vile Chisekedi na wengine Mois Katumbi Shese wamekataa kiti cha mazungumzo, lakini hawaonyeshe kweli kwa njia gani mabadiliko yatapatikana nchini. Sababu anayoieleza e, bwana Jean Bertrand Ewanga mpaka kufikia hatua ya kujiuzulu kwake, kuna mpango wa kufanyia mabadiliko katiba ya nchi hiyo, hatua ambayo ye anaona ni kinyume tena na matakwa ya wananchi. Sasa sababu hii ina uzito gani? Si kweli hakuna hakikisho yoyote ya kwamba uko katiba ya serikali itabadilika. Hapana, presidenti Kamere ni mtu ambao aliitisha wakongomani wafanye maandamano tariki kumi na kenda mwezi wa kwanza mwaka jana, na ni si yeye ataitika leo katiba ya serikali ibadilishwe. Hapana, yeye ni umoja ku wale ambao walipigana kusudi katiba hii tuipate ya, ya republic. Tumetoka mbali, na si yeye ndio atakubali eh, kupatishia kabila muhula ingine. Hapana. Hapo katika kiti ya, ya, ya mazungumzo hatutaenda kama vile wafungwa hapana. Kama kuko vitu tunaona haviendeke tuko tayari kutoka nam. Ni sauti yake Juvenal Munubo Mubi, ni mbunge wa bunge la kitaifa kutoka chama cha UNC na aliyechaguliwa wilayani Walikale mkoani Kivu kaskazini mashariki mwa Kongo, na hapa amekuwa akizungumza nasi akiwa mjini Kinshasa. Serikali ya Kenya inasema sekta ya utalii nchini humo imeimarika pakubwa mwaka huu licha ya changamoto za kiusalama zilizokuwa zikikumba sekta hiyo awali. Kutoka mjini Mombasa nchini Kenya, Joseph Jira ametumia taarifa ifuatayo. Akizungumza katika kongamano kuhusu utalii hapa mjini Mombasa, pwani ya Kenya, waziri wa utalii Najib Balala ametaja vurugu za baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na saba hapa nchini Kenya pamoja na visa vya mashambulizi ya kigaidi kutoka kwa magaidi wa kundi la kigaidi la Al-Shabab kama vilivyoathiri pakubwa sekta hiyo. Waziri Balala anasema wizara ya utalii hapa nchini Kenya imetenga takriban shilingi bilioni moja nukta tano pesa za Kenya zitakazotumika kuuza sifa za Kenya kitalii katika soko Hapa anasema ukiangalia mwaka elfu mbili na saba tulifanya vyema zaidi, halafu tukashuka chini kutokana na ghasia za baada ya uchaguzi mkuu. Sasa tumeinuka tena mwaka huu. Sababu zinazoathiri utalii ni utovu wa usalama, miundombinu na usafi wa miji yetu. Tunachozingatia zaidi ni sehemu ya mauzo, Balala anasema. Kenya inapata sifa tele kimataifa na serikali inafaa kubunisha sheria zitakazoruhusu mashirika ya kimataifa ya ndege kuwa na safari za ndege za moja kwa moja kuja hapa nchini Kenya. no hapa So, anasema iwapo sehemu fulani and inapendeza na ha hakuna namna ndege na zinazoweza kufika sehemu hiyo, sidhani kama in kutakuwa in na mafanikio. Kwa hivyo of safari za ndege na sheria za kuruhusu safari za ndege zaidi ni jambo muhimu, na tunafaa kuwekeza katika sekta hiyo. kauli ya waziri Balala imeungwa mkono na mwenyekiti wa chama cha kitaifa cha kitalii ukanda wa pwani Mohamed Hersi ambaye anasema siasa mbaya na ghasia ndio changamoto kuu kwa sekta ya utalii hapa nchini Kenya. Tunataka ndege nyingi zipewe idhini ziweze kuja Mombasa, na hiyo ndo kitu ambalo hajafanyika, lakini leo tumeambiwa kwamba Mombasa inaonekana kama ni hub namba mbili, na tutapewa hiyo nafasi, ndege zianze kutua hapa moja kwa moja. Wakati huo huo, afisa mkuu mtendaji wa wamiliki wa mahoteli katika pwani ya Kenya, Sam Ikwaye, anasema ema serikali ya Kenya inafaa kuwekeza zaidi katika kuuza sifa za Kenya kimataifa, ili kutoa taswira mbaya kuhusu taifa la Kenya miongoni mwa watalii. Wawekezaji wanapowekeza katika mkahawa ama hoteli, ni kwamba support nyingi ya marketing inatokana na serikali, na hivyo hatuja kuwa na uwezo wa kuweza kudhibiti ni kipi ambacho kitafanyika katika serikali. Nikiripotia RFI Kiswahili kutoka mjini Mombasa nchini Kenya, mimi ni Joseph Jira, RFI. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni ya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International RFI. Naitwa Ruben Lukumbuka, na hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Jumuiya ya, ya kimataifa imeanza kutoa shinikizo kwa serikali ya Gabon na tume ya uchaguzi kutangaza matokeo ya mwisho ya uchaguzi wa urais baada ya zoezi la kupiga kura kumalizika mwishoni mwa wiki iliyopita ikatiba matokeo ya mwisho yalistahili kutangazwa hapo jana, lakini hadi sasa ucheleweshaji huo umeanza kuzua hali ya wasiwasi. Ufaransa na Umoja wa Ulaya umetaka kutangazwa kwa matokeo yatakayokuwa huru na wazi na yanatarajiwa kutangazwa baadaye leo. Mgombea wa upinzani Jean Ping anadai kuwa ameshinda uchaguzi huu, lakini shirika la habari la Uingereza la Reuters linasema kuwa Rais Ali Bongo atatangazwa mshindi kwa ushindi e, mwembamba wa asilimia 49.85 dhidi ya Ping ambaye amepata asilimia 48.16. Waangalizi wa Umoja wa Ulaya wamesema uchaguzi huu haukuwa wazi kama anavyosema kiongozi wa uangalizi hao Maria Gabriel. Napenda kuwapongeza wananchi wote wa Gabon ambao wamedhihirisha nia yao pia utashi wa kidemokrasia kati ya kushiriki mchakato mzima wa uchaguzi na utaratibu usio wazi wa uchaguzi huu ambao wenyewe tumeshuhudia. Tumetambua kwamba daftari la wapiga kura wala vituo vya kupigia kura na orodha ya wasimamizi wa vituo havikukabidhiwa kwa wagombea na pia kwa wahusika wa uchaguzi mahali ambako tumefika mpaka sasa. Hatuko hapa kuhukumu yaliyofanyika bali tunaendelea na kazi yetu kuangalia kinachofanyika pour. Ni sauti yake Maria Gabriel, mkuu wa ujumbe Ulaya wa uangalizi wa umoja wa Ulaya waliopelekwa nchini Gabon kufuatia masuala ya uchaguzi. Polisi wa kutuliza ghasia nchini Zimbabwe wameimarisha ulinzi katika mji mkuu Harare na miji mingine hivi leo kuzuia maandamano yaliyopangwa kufanyika mjini humo kupinga utawala wa Rais Robert Mugabe. Wawakilishi wa asasi za kiraia nchini humo wametoa wito kwa wananchi wa kubaki manyumbani kwao kama sehemu ya mwendelezo wa maandamano yaliyoshuhudiwa hivi karibuni huko Zimbabwe. Ni miezi kadhaa sasa maandamano yakielekea kushuhudiwa nchini humo. Mchungaji Evan Mawarire, mmoja wa waandaaji wa mgomo huo, amesema wa Zimbabwe wamechoshwa na ugumu wa maisha na kwamba hawana tena imani na serikali iliyoko madarakani. Misri na Cyprus zimesaini hii leo makubaliano yanayoruhusu usambazaji wa nishati ya gesi kutoka Cyprus kuelekea taifa hilo la kiarabu kupitia bomba litakalojengwa. Waziri wa nishati wa Misri Tarek Al Mola ameiambia AFP kuwa makubaliano hayo yanafungua njia inayoimarisha ushirikiano wa kibiashara baina ya mataifa hayo mawili. Kwa upande wake, waziri wa nishati wa kisiwa cha Cyprus Yorgos Lacoritpis amebainisha kuwa makubaliano hayo ya leo yatawapa fursa kuanza kukadiria mahitaji muhimu kuhusu matumizi ya gesi ndani ya Misri au itakuwa ikisafirishwa kwa ajili ya kuyafikia masoko mengine ya nishati hiyo. Kwa mujibu wa waziri wa nishati wa Cyprus, gesi hiyo inategemewa kuanza kufikia Misri kati ya mwaka elfu mbili na ishirini hadi elfu mbili na ishirini na mbili. Radio France Internationale. Ni saa 12 na dakika 13 kwa saa za Afrika Mashariki. Uende, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa Kiswahili ya RFI. Bunge la Seneti linapiga kura kuamua ikiwa litamwondoa madarakani rais aliyesimamishwa Bi Dilma Rousseff kwa madai ya kuhusika na ufisadi au la. Mwandishi wetu Ali Bilal anaeleza zaidi. Hatua hii inakuja baada ya Bi Rusef kujitetea mbele ya maseneta hao na kukanusha kuhusika kwa namna yoyote na matumizi mabaya ya fedha za umma na kuifanyia marekebisho bajeti ya nchi kwa maslahi binafsi. Wachambuzi wa siasa nchini Brazil wanatabiri kuwa robo tatu ya maseneta, sawa na maseneta 54 kati ya 81 watapiga kura ya kukosa imani na Bi Rusef. Ikiwa itakuwa hivyo, basi uongozi wa miaka kumi na tatu wa chama cha mrengo wa kushoto utafika mwisho na kaimu rais Michel Temer atathibitishwa rasmi kuwa kiongozi wa nchi hiyo kuelekea uchaguzi mkuu mwaka ujao. Usiku wa kuamkia leo, maseneta wamekuwa wakijadili utetezi wa Bi Rusef mwenye umri wa miaka 68 baada ya kujitetea mbele yao. Dilma Rusef amesisitiza kuwa hana hatia na amelengwa kisiasa katika madai yanayomkabili. Maafisa wa jeshi la Urusi wamekiri kuwa wanajeshi wao wamefanikiwa kumuua msemaji wa kundi la Islamic State Abu Muhammad Al Adnani nchini Siria, kwenye mji wa Alepo. Hata hivyo, Marekani imesema vikosi vinavyoshirikiana katika kulishambulia kundi hilo la Islamic State vilifanya mashambulizi ya angani vikimlenga kiongozi huyo wa IS katika mji huo wa Alepo hapo jana Jumanne, na kwamba inaendelea kutathmini matokeo ya mashambulizi hayo. Wengi, baadhi ya maafisa wa jeshi la siria wamesema kwamba kifo cha Muhamed al Adnan kitakuwa ni pigo kubwa kwa kundi hilo la kigaidi duniani, la Islamic State. RFI Kiswahili michezo. <coughs> Naye Victor Abuso, karibu. habari za jioni? Nam, ni nzuri sana mwenzangu Ruben Lukumbuka, na nianzie kule nchini Sudan Kusini. Ni furaha kubwa sana kwa mashabiki wa soka nchini humo baada ya serikali ya Juba Uh, hii leo kutoa fedha ambazo zitasaidia timu taifa kuelekea kule nchini uh, kitorol gini, ama gini kweta katika mji wa Malabo uh, kumenyana na tima taifa nchi hiyo katika mchuano wa mwisho wa kufuzu kuelekea michuano ya mataifa bingwa barani Afrika siku ya Jumapili uh, katika uwanja wa Estadio de Malabo. Na kulikuwa na wasiwasi mapema hivi leo ikiwa timu hiyo itakwenda kule Um, kutorgini lakini mambo amekuwa mazuri, na hii ina maana kwamba sasa ile, uh, ule wasiwasi ambao ulikuwepo kwamba huenda Sudani Kusini ingepigwa marufuku aa, ingechukuliwa hatua na shirikisho la soka barani Afrika CAF, imeondolewa. Kumbuka kwamba nchi hii changa duniani imekuwa na wasiwasi wasi kwa sababu ya matatizo ya kiusalama na kisiasa katika nchi hiyo. Kocha mpya wa timu taifa ya soka ya Nigeria, Ginot Roy, ameanza kukiandaa kikosi cha Super Eagles kuelekea mchuano wa mwisho dhidi ya taifa la Tanzania akufuzu katika michuano hiyo ya kwenda kule Gabon na mwaka ujao. Utakuwa na mchuano wa kwanza chini ya kocha huyo raia wa Ujerumani ambao uh, utachezwa siku ya Jumamosi katika uwanja wa Akwa Ibom katika jimbo la Uyo. Kikosi cha uchezaji wa kulipwa wa Nigeria kikiongozwa na nahodha mich, Michael obi uh, John kimewamisha uh, wasili pamoja na msaidizi wake Ahmed Musa. Lakini pia kikosi cha Tanzania kimesafiri kwenda kule aja, uh, Nigeria hivi leo uh, kwenda kumaliza mchezo huu, lakini uh, ni kwamba Nigeria na Tanzania zimekusha ondolewa katika safari hii ya kwenda kule Gabon na hii itakuwa tu mchuano kumaliza uh, hatua ya makundi kwa sababu Misri uh, walikwisha fuzu katika hatua um, hii kwenda kuonesha taifa lao katika mchuano hii mikubwa ya bara la Afrika. Polisi nchini Kenya wameendelea kuwakamata wakuu wa kamati ya taifa ya michezo olimpiki nchini humo kutokana na tuhuma za wizi na matumizi mabaya ya ofisi ambazo zimekuwa zikiwakabili baada ya kumalizika kwa michezo olimpiki nchini Brazil wanamichezo wachi hiyo hasa wanariadha wamekuwa wakilalamikia kuwa hawakupata huduma nzuri ikiwemo makazi na hata makocha walikosa vibali wakati wa michezo hiyo. Uh, na afisa ambaye amekamatwa hivi leo ni Frida Shiroya, yeye ni mweka hazina wa kamati hii. Lakini pia maafisa wengine walikamatwa hivi karibuni na kuhojiwa na polisi akiwemo rais wa kamati ya olimpiki Kipchoge Keino. Tayari katibu mkuu wa kamati hiyo Francis Paul na aliyekuwa meneja wa kikosi cha Kenya Piuso Cheng walikamatwa na wameshtakiwa, lakini waliachiliwa huru kwa dhamana ya shilingi za Kenya laki mbili wakati huu kesi yao ikitarajia tu kwa, kwa, kwa kuendelea tena. Wizara ya michezo nchini humo imevunjilia kam, mbali kamati ya NOK, lakini pia serikali imehuzunishwa na malalamisho haya ambayo amekuwa akitoka kwa wanariadha na wananchi wa Kenya na Uh, tukiendelea na soka kule nchini Uingereza, klabu ya soka ya Sunderland imemsajili Didier Ndong. Uh, huyu ni mchezaji wa kimataifa kutoka kule Gabon ambaye amekuwa akicheza klabu ya Loria kule Ufaransa kwa kima cha euro milioni kumi na sita atakuwa akichezea klabu hii katika uwanja wa Stadium of Flight kwa muda wa miaka mitano ijayo, na amesema kwamba mashabiki wa Sunderland watarajia makubwa kutoka kwake. Atakumbuka kwamba ni mchezaji ambaye amechezea timu yake ya taifa Gabon mara kumi na nane baada ya kuanza kuichezea uh, mwaka elfu mbili na kumi na mbili na tumalizie na michezo ya tenis. Mchezo wa tenis wa US Open leo ni siku ya tatu kule nchini Marekani, na bingwa mtetezi Novak Jokovich kutoka kule Sabia atakuwa anapambana baadaye hivi leo na Jiri Vesli kutoka kule Jamhuri ya Chek. Lakini Johana Conta wa Uingereza atashuka dimbani kumenyana na Stevana Pironkova wa kule Bulgaria, a, huku mwingereza mwingine Kyle Edmond akipambana na Ernesto Escobeto wa kule Hispania. Uh, kumbuka kwamba hii ni mchezo ya mzunguko wa pili wa mashindano haya ya US Open. Na ni kushukuru sana Victor Abuso na hapa Pascal Mbugani, eh, msikilizaji wetu kutoka maeneo ya Ushirombo anasema yeye ni shabiki sana wa Novak Djokovic na anataraji kuwa atafanya mazuri na bila shaka tusubiri tuone mambo yatakavyokuwa katika michezo hii ya US Open, tukitumai pia kwamba kupitia uh, jukwaa la michezo utaendelea pia kumjuza msikilizaji wetu, na nikumbushe msikilizaji wetu kwamba anaweza pia uh, kupata habari hizo kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www.rfkiswahili.com. Asante sana, Victor. Asante sana mwenzangu Ruben, kumbuka na sasa nami nampisha, um, Emmanuel Makundi na anakujia na makala gurudumu la uchumi. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, mwishoni mwa juma lililopita kulitamatika mkutano wa kimataifa wa sita wa kibiashara kati ya nchi ya Japani na bara la Afrika, mkutano maarufu nafahamika kama tikad mkutano ambao ulishuhudia nchi ya Japan ikitiliana saini mikataba takribani sabini na tatu ya makubaliano katika sekta ya maendeleo ya miundombinu elimu pamoja na afya kwa bara la Afrika. Japan itatoa kiasi cha dola za Marekani bilioni thelathini katika kufanikisha haya yote katika kipindi cha miaka mitano, na hii si mara ya kwanza, kwani mwaka elfu mbili kumi na tatu Japani iliahidi kutoa kiasi cha dola bilioni thelathini na mbili katika kipindi cha miaka mitano kusaidia maswala ya miundombinu, afya pamoja na elimu kwa bara la Afrika. Wengi wamekuwa wakijiuliza nia ya mataifa magharibi kuongeza ushirikiano wao zaidi na bara la Afrika. Je, kuna tija gani ya ushirikiano huu? Katika kutathmini haya, katika makala ya gurudumu la uchumi Jumaa hili naungana kwenye laini ya simu na Dokta Wetengere Kitojo, ni mtaalamu wetu wa maswala ya uchumi akiwa Dar es Salaam uh, nchini Tanzania. Dokta, karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi. nakushukuru sana. Naam, nami na, na, naitwa Emanuel Richard Makundi. Karibu msikilizaji, tutasoma ujumbe wako hapo baadaye. Uh, dokta, pengine unatazamaji makubaliano yaliofikiwa kati ya Japani na bara la Afrika. Mikataba mingi kidogo, uh, imesainiwa takriban sabini na tatu. Ya, mimi na- naona hii kama ile mia tu ya mataifa ya magharibi na sasa mataifa ya Asia kujaribu kushirikiana na Afrika kwa lengo la kunufaika na utajiri au rasilimali nyingi ambazo bara la Afrika linazo, kwa hiyo naona ni ule ni ule mwendelezo wa kutaka kunufaika kwa ajili ya rasilimali zetu. Kwa hivyo hakuna shaka na hofu iliyokuwepo kwa wananchi wengi, uh, barani Afrika, kwamba mataifa ya magharibi yanalenga kulinyonya bara la Afrika, na pengine bara la afrika bado halijatambua hasa nini zinataka nchi hizi kutoka kwa mataifa haya yanapokuja kutengeneza urafiki kama huu. yeah, of course, kama unavyofahamu mahusiano yoyote ya ya kiuchumi lazima yaweze ya kuinufaisha nchi moja zaidi ya nchi nyingine. Na mimi kwa mtazamo wangu ni kwamba e, mahusiano yetu na nchi za magharibi au mataifa makubwa haya yaisha, la, lazima tuwe makini kwa sababu wao hawaji tu kwa sababu wanapenda kutusaidia. Wanakuja kwa sababu wananufaika. Sasa sisi ndio tunatakiwa tuwe makini kwamba wanapokuja tunakubali kufanya nini na wao na kwa manufaa gani, kwa maana kwamba e, biashara tunazofanya tunafahamu, tofauti ya teknolojia ilivyo tofauti kubwa kati ya sisi na wao, lazima tuwe makini kwamba tunafanya nini biashara na wao. Wanapokuja kuwekeza tu, lazima tukubaliane, wanawekeza wanataka wapate nini, kwao, nini na sisi wakati wa kuwekeza kwao tutapata nini? Hiyo ni tatizo letu sisi nchi za Kiafrika ambao hatusimamii kwa makini kwa manufaa za nchi yetu mahusiano yetu na nchi za Magharibi kwa na, na kwa maana hiyo, ndio maana kwa mahusiano ya muda mrefu nchi zetu za, za Afrika hazijanufaika sana na yeah. mashirikiano yetu na nchi za na licha ya changamoto ambazo umezieleza, Dokta, huoni kwamba kwa asilimia pia kubwa bara la Afrika litanufaika na ushirikiano huu ambao sasa unaonekana kana kwamba unahama kutoka nchi za magharibi na kwenda nchi za Asia ya, mimi, nachosema na ambacho nilikuwa nikisema kila siku lazima nchi za Afrika zitanufaika, kwa sababu ukiangalia kwa mfano katika mikataba hii ya na nchi ya Japan wanaongelea habari ya miundombinu, tunahitaji miundombinu tu, wana, wanaongelea habari ya kuendeleza rasilimali watu, watu tunahitaji wana, rasilimali watu wanaongelea habari ya ya afya, tunahitaji rasilimali watu yenye afya kwa sababu tuna matatizo hayo. Kwa hiyo vitu hivi vitatunufaisha. La msingi ni, ni ni kwamba tunanufaika tuna kiasi gani katika mahusiano haya, ili isije ikawa sii tunanufaika kidogo alafu sehemu kubwa wananufaika wao wow. ndio maana tunasema kuna ile kitu anaita tuhakikishe kwamba wanapokuja ni kweli wanawekeza, lakini katika kuwekeza kwao na sisi lazima tuhakikishe kwamba mikataba ile ya kuwekeza inatunufaisha na sisi. Hilo ndio jambo la msingi ambalo mimi naliona na, lakini dtengerekitojo uh, viongozi wengi wa bara la Afrika uh, licha ya kukosolewa wanasisitiza kwamba safari hii wameshtuka na wamezinduka na kwamba mikataba wanayoisaini itakuwa na manufaa kwa nchi zote mbili yani kwa mfano kama ni Japan basi watanufaika na uwekezaji wao nchini Kenya, na kama ni Kenya itanufaika na uwekezaji kule Japani. Kwanza hiyo ni jambo jema kama viongozi wa Afrika wameshtuka, wameshtuka kwamba kumbe katika mahusiano yetu zamani yalikuwa a mahusiano ambayo yalikuwa tunufaishi sana. Sasa so, tunachotaka kuona sasa nchi za Afrika ni jinsi gani mikataba hiyo kwanza inapoingiwa inakuwa wazi, inakuwa inakuwa na transparency inayoonekana kwa wananchi, ili wananchi wajue nchi hii inawekeza katika hiki, sisi tutanufaika katika hiki Jambo hilo ndio jambo ambalo tunahitaji kuliona sasa, maana maneno ya viongozi wa Afrika tumeshajua kwa muda mrefu wamekuwa wakitumiwa. So tunataka, basi hiyo mikataba unaingia iwe wazi ili tuweze kujua kwamba sisi kama nchi za Afrika tunanufaikaje na mikataba ambayo tumeingia. Tunashuhudia kila mwaka mataifa mengi hata ya Ulaya, si ya Asia tu, kwa sababu China imefanya uwekezaji mkubwa sana barani Afrika, Marekani vilevile, pamoja na Umoja wa Ulaya. Uh, daktari, kitaalam uh, huenda kukawa na ushindani wa kimaslahi uh, kati ya mataifa ya Marekani, Ulaya pamoja na Asia katika kujaribu kugawana rasilimali za bara la Afrika. Ndio maana nasema ya ushindani huo wa mataifa yaliyoendelea yaliyoendelea juu ya Afrika. Kwa hiyo ukiangalia katika mkutano huu uliofanyika Nairobi, wa waziri mkuu wa Japani, Abe, ameeleza kabisa interest yao au ile nia ya Japani walionayo katika kufanya mashirikiano na Afrika. Kwa hiyo unaona jinsi ambavyo mataifa nje sasa yana yana nia ya kushirikiana na Afrika, na mimi sioni kwamba hiyo ni tatizo, kwa sababu ushirikiano wa siku hizi ni ushirikiano wa kiuchumi, hakuna ushirikiano wa kisiasa. Hakuna mtu kukupenda bila sababu, wanatupenda kwa sababu ya uchumi wetu, na mimi kama niko sasa unapokuwa ukipendwa kwa sababu ya uchumi wako, lazima uwe makini na mikataba unayoingia ili kuhakikisha kwamba mikataba hiyo ina manufaa kwetu. Na katika ushindani huo inakuwa ni vizuri, kwa sababu sisi nchi za Afrika tunaweza tukaangalia ni mashirikiano ya nchi gani ambayo yanaweza yana, yana, yana kuwa na mshiko kwetu na, na sisi tutakuwa na, na, na, na sei kwamba si wanatupenda sisi, tutakuwa na sei kwamba basi sisi tunataka na sisi tufanye hiki na hiki na hiki ambacho tunafikiri kitatunufaisha. Kama kitunufaishi, basi tukikatae. Tumeshuhudia katika mkutano wa Nairobi uh, Japan ikiweka wazi masikitiko yake kwamba wawekezaji uh, wake wamekuwa na wakati mgumu sana kuwekeza katika ardhi ya Afrika na kutaka mataifa haya yaangalie upya sheria ambazo imeziweka kuhusu uwekezaji wa kigeni katika mataifa. Hili ni kwa kiasi gani unadhani mataifa ya Afrika yanaweza kalifanyia kazi ili pamoja na kwamba watafanya mabadiliko katika sheria kuhusu uwekezaji wa kigeni lakini zisiwe na athari kwao? Ndio anasema ndio jambo la msingi hilo sasa, la ku, la kuliangalia. Nchi za Afrika zikajiangaliza vizuri kwamba ni matatizo gani ambayo Japan inayaona katika uwekezaji wa Afrika, alafu wa Afrika wanapokubali sasa kufanya mabadiliko waangalie kwamba ni kwa kiasi gani mabadiliko hayo mabadiliko kwa kwa faida ya nani eh? Japan akisema kwamba wao walikuwa hawafurahii eh, hali ya, ya uwekezaji wa Afrika Tuangalie mabadiliko yanayofanyika ni kwa manufaa ya nani? Mi nafikiri hivyo ndio vitu vya msingi sana, kwa sababu isije ikawa tunafanya mabadiliko kwa, kwa manufaa yao tu, ili wao waweze kunufaika na kuwekeza na kutichuna na ku, na zaidi. Kwa hiyo lazima tuangalie manufaa ni kwa nani. Kwa hivyo tutarajie uh, urafiki zaidi hivi karibuni kuongezeka, pengine uh, hata kutoka katika bara la Amerika Kusini, Dokta. Kiukweli, kwa jinsi ambavyo mimi naona rasilimali za Afrika zilivyo na utajiri ulivyo, na kwa sio utajiri tu, Japani wametaja pia nguvu ya bara la Afrika katika uh, Umoja wa Mataifa, mataifa 54 kati ya mataifa 193, utagundua kwamba Afrika bado tuna nguvu. Kwa hiyo nchi nyingi pia zinakuja kwetu, sio tu kiuchumi, lakini kwa hiyo nguvu ambayo tunayo pia kwenye Umoja wa Mataifa wa mataifa arobaini hamsini na nne kwao, natarajia kwamba kutakuwa tutaendelea kuvutia watu na hii inatupa nafasi sisi kuweza kuangalia ni nani ambaye ambaye anaweza akatunufaisha zaidi zaidi ya mwingine. Nam, nakushukuru sana Dokta Tengere Kitojo kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu uh, la uchumi jumaa hili, nakushukuru sana na msikilizaji wa RFI Kiswahili uh, kabla sijakamilisha, nisome ujumbe mfupi wa maandishi. Asante sana kwa maswali ya Agata Mbali, anajiita yeye ni first lady kutoka kule Morogoro towni, lakini Musa Zuberi Kabumae pia uliuliza swali. Hussein Nasoro Wanzega pia uliuliza swali, lakini pia Mbaga Charles uh, Kubeja wa Kishindi Geita uh, Tanzania pia uliuliza, uliuliza maswali ambayo bila shaka umeyapata t majibu yake. Uh, Philbert Jonathan uh, Kinshambi wa Nshamba Muleba, Kagera, uh, pia swali lako bila shaka litakuwa umelipatia jibu licha ya kusema kwamba Afrika ni lazima iwe makini. Shadrack Irankunda kutoka nchini Burundi, mkoa wa Bubanza, uh, anasema kwamba Waafrika wananyonywa sana na hayo mataifa yaliyoendelea, kwa sababu wao wanachokitafuta ni mali za Afrika na hakuna kingine. David Sechenga kutoka Mweza, Tanga, pia shukrani sana kwa ujumbe wako, na Joseph Mbale anasema bara la Afrika liwe makini na uwekezaji kutoka mataifa ya Magharibi. Hadi kufikia hapo, ndio anatamatisha makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Naitwa Emanuel Richard Makundi, kwa heri. Ni saa 11 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, sawa na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Haya ni matangazo ya moja kwa moja ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International yanayokujia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Karibu kwenye matangazo yetu ya awamu ya pili. Jina langu Ruben Lukumbuka. Tuliokuandalia jioni hii ni pamoja na Ali Bongo Ondimba atangazwa mshindi wa uchaguzi mkuu wa hivi karibuni nchini Gabon, na viongozi wa dini ya Kiislamu nchini DRC wahubiri amani mashariki mwa nchi hiyo. Mgombea wa urais kupitia chama cha Republican nchini Marekani Donald Trump azuru Mexico. Habari kamili. Mpenzi msikilizaji, kumbuka tunasikika kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na redio wa shirika, nawe ukiwa na, na lolote waweza kushiriki kwa kutumia ujumbe mfupi kwenye mtandao wetu wa kijamii wa Facebook Andika RFI Kiswahili, pia nitumie arafa yako kwenye nambari yetu ya simu anza na alama ya kujumlisha ma plus, kisha nenda 255764015747 nami nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Tukianzia nchini Gabon, msikilizaji, ripoti kutoka nchini humo zinasema kuwa rais Ali Bongo ameshinda uchaguzi wa urais. Waziri wa mambo ya ndani Pacome Mubelet Bubea ametangaza matokeo na kusema rais uh, Ali Bongo ameshinda kwa kupata asilimia 49.80 ya kura dhidi ya mpinzani wake wa karibu Jean Ping aliyepata asilimia 48.23. Tofauti ya kura kati ya wagombea hao wawili ni kura 5594 kati ya 627.80 walizopiga. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, na hapa anaotoa mtazamo wake. Kwa maoni yangu, mi naona ule uchaguzi na matokeo yaliyokuja ni vitu vilikuwa vinatarajiwa sana, na ingawa kuchaguliwa kwake kumekuwa na utata mwingi tangu mwanzo, wakati wa kampeni na nini, lakini hakuna namna yingine itakufanyika kama tume ambayo ndo ina mamlaka ya kumtangaza mtu imekushamtangaza E, wapinzani hatujui, kwa undani katiba ya Gaboni inasemaje, labda wanao nafasi ya kwenda mahakamani kupinga yayo kwa ushahidi walionao, lakini kama tulivyozoea katika uchaguzi zote za Kiafrika ni kwamba chama tawala mpaka kuondolewa ni kweli kiwe kinachukiwa, lakini kwa hali ya bongo ilivyokuwa, na hata kama wangeiba kura namna gani, lakini alikuwa bado ana nafasi ya kuwa kiongozi kule. Taarifa za hivi punde msikilizaji, zinasema kuwa makamu wa mwenyekiti wa tume iliyosimamia uchaguzi huko Gabon amejiuzulu kwa dakika za mwisho. Na kutoka Gabon, basi tuelekee nchini Tanzania. Msikilizaji, waziri mkuu wa nchi hiyo Majaliwa Kasim Majaliwa anatazamiwa kuhamishia ofisi na makazi yake kutoka jijini Dar es Salaam hadi Dodoma kuanzia kesho katika mpango wa serikali nchini humo kuhamia uh, katika mji huo mkuu wa kisiasa kwa mara ya kwanza tangu miaka ya sabini. Wakati anaposubiriwa wafanyabiashara katika sekta ya usafiri wanasema watanufaika pakubwa. Kutoka Dodoma, mwandishi wetu Martha Saranga ametutumia ripoti ifuatayo. Msikilizaji, nimefika katika stendi ya mabasi hapa mjini Dodoma, na sasa nazungumza na kaka katika ofisi ya basi linaitwa Kimbinyiko, linafanya safari zake, e, kutoka Dar es Salaam Dodoma, Dodoma Mbeya Kaka, na unaitwa nani? Oto Joseph Muhaiki. Utofauti upo sehemu yoyote. Kama watu wanaongezeka basi inakuwa populeshen ni kubwa, kwa hiyo tunajiandaa kuwapokea watu wengi zaidi. Nadhani hata kwenye biashara yetu itaongezeka, na hata bos wetu anaweza kaongeza mabasi pia, kwa sababu wageni watakuwa wengi zaidi. Msikilizaji, nimefika katika ofisi za basi la Shabibu, lenyewe hufanya safari zake Dar es Salaam Dodoma Mbeya Dodoma. Nazungumza na we wahusika wenyewe wa kwa ujuwa wa serikali tunahitaji sasa tuongeze mabasi mengine na tutanue njia nyingine, kutokana na wingi wa abiria ambao sasa tunakwenda kuupata. Sasa hapa katikati tumeshaona kwamba wingi wa mizigo inasafirishwa kwa wingi sana kutoka mikoani kuja huku, watu wanasafirisha dokumenti zao nyingi kutoka mikoani kuja hapa makao makuu. Kuanzia mwezi ujao kuna mabasi mapya ambayo yanaingia ni zaidi ya mabasi kumi na nne ambayo tunatarajia kuanza ruti mpya kutoka Dodoma kwenda Songea. Tuna ruti mpya ambayo itaanzia Dodoma kwenda Mosoma. Tutakuwa na ruti mpya kutoka Dodoma kwenda Bukoba. na msikilizaji, baada ya kutoka katika ofisi za mabasi ya masafa marefu sasa anazungumza na madereva y taksi hapa mjini Dodoma. Mi naitwa Ramzani Mtandu nikiwa hapa Dodoma. Kwanza tunawakaribisha. Zamani ukimwambia mtu nipeleke ofisi ya mkaguzi wa serikali hakuna mtu anaifahamu, lakini siku hizi tunafika kule. Madereva taksi, gari za serikali pia zimeongezeka sana. Msikilizaji, niko eneo la jamatini mjini Dodoma, ni katika kituo cha daladala unafanya safari kwenda kutoka hapa Jamatini kuelekea wapi? Jamatini kuelekea Mkuungu. Jamatini Mkuungu. Hivi sasa tayari mmeshaanza kugundua kwamba watu wanaingia mkoani Dodoma, yeah. kwa sababu sura ngeni ni nyingi zinaonekana kwao, unagundua kabisa kuna watu ambao kama ni wafanyakazi wameshaanza kuingia na kidogo tunaona hata kwenye hizi kazi zetu ni tofauti na siku za nyuma. Sasa hizi kidogo ruti zinaongezeka, kwa hiyo nagundua kabisa kwamba kuna ongezeko la watu tofauti na siku za nyuma. Asante sana. Paki za hapa zinatusumbua, kwa mfano kama unaenda Nkungu. Mm, mi natoka hapa Jumatini naelekea Nkungu, lakini paki zinakuwa ziko mbali, kwa hiyo abiria wetu hawajapata ya ya onam, asante sana, Martha Saranga. Na tukibaki nchini Tanzania, msikilizaji, chama kikuu cha upinzani cha Chadema nchini Tanzania kimeahirisha maandamano yaliyokuwa yamepangwa kufanyika nchini humo hapo kesho kwa muda wa mwezi mmoja. Mwenyekiti wa chama hicho Freeman Mbowe amesema kuwa baada ya viongozi wa chama hicho kufanya mazungumzo na viongozi wa dini nchini humo wamefikia uamuzi wa huo ili kutoa nafasi kwa viongozi hao kuzungumza na Rais John Pombe Magufuli. Aidha, Mbowe amesema azma ya Chadema sio kuleta vurugu na wafuasi wa chama hicho wataelewa uamuzi wa, wa viongozi wa chama hicho. Tunaomba na kuwatangazia viongozi wetu wa ngazi zote wa Chadema pamoja na wanachama, waheshimiwa wabunge wakiwemo waheshimiwa madiwani, wafuasi na mashabiki wetu na Watanzania wote popote walipo kwamba tunaahirisha kwa mwezi mmoja mikutano na maandamano ya amani yaliyokuwa kufanyika nchi nzima kuanzia kesho Septemba mosi, ili kutoa nafasi kwa viongozi wetu wa kiroho kutafuta suluhu ya jambo hili kwa kukutana na rais yake Endapo jitihada za viongozi wetu wa kidini hazitazaa matunda katika kipindi hicho, mikutano na maandamano haya ya amani sasa yatafanyika kuanzia Oktoba mosi ya mwaka huu. Sauti yake Freeman Mbowe, mwenyekiti wa chama cha upinzani cha nchini Tanzania cha Chadema. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Upata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na tukielekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, viongozi wa dini ya Kiislamu mashariki mwa nchi hiyo wamezindua kampeni ya kuhimiza amani kutokana na mauaji ya mara kwa mara katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngurombi ametutumia taarifa ifuatayo. Ah, no ya Kiislam jimboni Kivu Kaskazini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waendesha kampeni maalum kwa lengo la kutoa mchango wao katika kutafuta amani na usalama nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hususan jimboni Kivu Kaskazini. Kadogo Masudi, msimamizi wa dini hiyo ya Kiislam jimboni Kivu Kaskazini, alishuhudia hayo walipoizundua kampeni hiyo. Hii ni kampeni ya Waislam itakayopelekea Waislam kuchangia Kutafuta amani nchini e, Kongo pia jimboni mwe. Kwa hayo Valerie Mpaluturandi, waziri mhusika na mambo ya ndani jimboni Kivu Kaskazini, alijulisha ya kuwa anayo matumaini ya kwamba wanadini pamoja na serikali ya Kongo wakiungana, kudumishwa kwa usalama yawezekana jimboni Kivu Kaskazini. Memle, famiye, kusimeta, hata kwenye jamaa zetu tuwachunguze watoto wetu, tunayotumaini ya kwamba tukiungana na hawa waislamu, matunda Upande wa Wakristo jimboni Kivu Kaskazini wadai serikali ichunguze jinsi viongozi wa jeshi wanavyolinda raia na mali yake, kama alivyoeleza Jake Nzanzu, mmoja wa viongozi wa mpango wa haki na amani katika kanisa la Wabatisti jimboni Kivu Kaskazini. tunaomba vile vile kwa serikali ichunguze sana namna gani viongozi kamanda wa vikosi wanafanya hiyo kazi ya kulinda raia na mali yake. Shirika la raia lina msimamo gani? Tomada ke? Ni kiongozi wa shirika la raia ya jimboni Kivu Kaskazini. Ndio kusema shirika la raia liliomba serikali ya Kongo pamoja na Umoja wa Mataifa wafanye uchunguzi ili waelewe ni kipi kinafanyika pale Beni, wanani wanakifanya na wahusika wajibu mbele ya mahakama, isipokuwa mahakama ya hapa nchini yawe mahakama ya kimataifa. Hayo ya jiri jimboni Kivu Kaskazini, wakati ambamo Luis Marino mwakilishi wa kiongozi mkuu wa kanisa la kikatoliki akiwa ziarani mashariki Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kujionea mwenyewe hali ya ukosefu wa usalama wanayoipitia wakaaji waishio jimboni Kivu Kaskazini. Kutoka Goma, mimi ni Chubengo Rombi nikiripoti kwa niaba ya RFI. Radio France Internationale. Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini kwa saa za Afrika Mashariki. Mgombea wa urais nchini Marekani kupitia chama cha Republican Donald Trump anazuuru Mexico kukutana na rais Enrique Pena Nieto. Wachambuzi wa kisiasa wana mtazamo gani kuhusu ziara hiyo? Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mwadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Ziara hii inakuja baada ya mwaliko wa Mexico, lakini vilevile matamshi yake hasa zaidi wakati wa kampeni kuhusu uham, uh, uhamia, uhamiaji ambapo hata ametishia kujenga ukuta kati ya Marekani na Mexico. Nafikiri ni swala ambalo kidogo limeochewa kiwewe viongozi wa Mexico, yeye amekubali kuzuru taifa hilo, na katika ziara yake nafikiri la muno litakuwa ni yeye kujaribu kubadili picha na fikira zake kuhusu uhamiaji na vilevile amaweze kubadili pichipicha ya wameksikani kumuhusu yeye hasa zaidi katika msimamo wake kwamba wamexico ni watu ambao wanajihusisha katika madawa ya kulevya bila shaka, Donald Trump katika mazungumzo yake na hisia ya zake e, kidogo amekuwa na msimamo ambao ni mkali kabisa dhidi ya wahamiaji na hasa zaidi taifa hili la Mexico. Kwa hivyo katika ziara yake hii atajaribu kurekebisha jina, kujenga jina na pengine kuhakikishia wameksikani wa kwamba yeye msimamo wake pengine e, sio mkali vile wangu watu wengi wanavyofikiria. Mtazamo wake Brown Nyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Karibu msikilizaji kwenye wasaa wa mahojiano, na moja ya habari zetu kuu katika matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili ni huko nchini Tanzania ambako chama kikuu cha upinzani cha CHADEMA kimeakhirisha maandamano yaliyokuwa yamepangwa kufanyika nchini humo hapo kesho kwa muda wa mwezi mmoja. Mwenzangu Victor Robert Williams amezungumza na Israel Sostenes, ni mchambuzi wa siasa na mtaalamu wa maswala ya diplomasia kutoka chuo kikuu cha diplomasia kilichoko jijini Dar es Salaam. Siasa ni ni ni, ni, ni kuweka mikakati ambayo pengine haiathiri yale mambo ya msingi ya kitaifa mimi inaweza kupongeza kwa, kwa juhudi na harakati ambazo zimefanywa hata na makundi mengine, kwa maana viongozi wa dini na hata upande wa serikali, na hata matamko mbalimbali yametolewa na serikali. Watu waelewe kwamba hakuna haki za kidemokrasia ambazo zimevunjwa, ila kuna changamoto tu kwamba eh, watu wawe wavumilivu wa na subira wakati eh, viongozi au serikali inajipanga kuangalia hayo madai na hizo hoja pengine za za upande wa pili kwa maana upinzani. Hakuna mgogoro ambao upo nchini isipokuwa kuna tofauti za kimtazamo. Pamoja na hayo ambayo umezungumza, upinzani na hususan chama cha Chadema, ni ujumbe gani ambao wanataka kuutuma kwa jamii ya Watanzania? Ni kutuma ujumbe kwamba tunaweza kama Watanzania tukakaa tukawa wasikivu. Wametuma ujumbe kwamba wanaweza kawa wasikivu kwa miiti ambayo imetolewa na wadau mbalimbali wapendao amani wa kwamba ni vizuri wakatulia wakakaa meza moja na hoja hizo wakazingatia taratibu zilizopo za kisheria. Chama cha Chadema kupitia kwa kiongozi wake mm -hmm, Freeman Mbowe kimesema kwamba kimechukua hatua hiyo baada ya viongozi wa dini kuwaomba. Nini nafasi ya viongozi wa dini sasa katika siasa, japokuwa tunafahamu wakati mwingine huwa wanaambiwa wasichanganye siasa na dini? Ha, nafasi ya viongozi wa dini, kwanza kuna jambo moja tuelewe, hawa viongozi wa dini nao pia ni raia viongozi wa vyama vya siasa wote ni raia kwao. Hapo kinachotakiwa kuangaliwa zaidi ni ile kuangalia sasa e, kwa kuwa viongozi wa dini ni walezi wa viongozi wa siasa katika masuala ya imani kwao, kinachoangaziwa zaidi ni kuangalia namna gani hawa viongozi wa kisiasa watakuwa makini na wasikivu kwa viongozi wao wa dini ili kusudi kuangalia masi ya mapana ya kitaifa, kwa maana usalama na utulivu katika jamii katika taifa ni bidhaa ambayo anayenufaika ni kila raia. Viongozi wa dini wana nafasi kama raia kuhakikisha kwamba wanakuwa katikati, ili kusudi wasijiingize katika mafungamano ya kimaslahi na makundi ya aina yoyote yale. Chama cha demokrasia na maendeleo Chadema kimetoa mwezi mmoja, pengine unafikiri katikati hapa, upande wa upinzani, lakini pia upande wa serikali na vyombo vyake vya usalama kipi ambacho ni muhimu cha kufanywa ili siasa za Tanzania ziende katika mwelekeo ambao hautakuwa wa hauta kuleta hofu, cha kufanya yataangaziwa yale maeneo kubwa, wao wazi wanaposema pengine hoja zao wa msingi kwamba ni uvunjifu wa haki za kidemokrasia ziwekwe e, wazi bayana, na zikishawekwa wazi bayana, upande wa pili una nafasi ya kuzisikiliza na kuangalia kama kweli hizi hoja wanazoziibua upande wa pili zina mashiko, na kama zina mashiko, wao ni watu wazima na ni wakubwa, ni watawala wa nchi, wanaelewa nam ni sauti yake Israel Sostenes. Ni mchambuzi wa siasa na mtaalam wa maswala ya diplomasia kutoka chuo cha diplomasia cha jijini Dar es Salam nchini Tanzania, katika mazungumzo yake na mwenzangu Victor Robert wile namna. Sasa ni mpishe Ali Bilal anakujia na makala Habari Rafiki. habari? Habari. Habari. Elefiki, Makala ni habari rafiki. Mpenzi msikilizaji Radio France International, mimi ni Ali Bilali nipo eh, katika jiji la Dar es Salaam hapa, ambapo nazungumza na wananchi wakazi wa jiji wa hili. Habari za sasa? Hizi salama. Mheshimiwa, nazungumza na nani? Nazungumza na George Kabumbu, na tunazungumzia leo kuhusiana na hatua ya serikali kuhamia Dodoma, ambapo kesho tarehe mosi Septemba ndipo uh, waziri mkuu watapokelewa huko Dodoma. Labda wewe unazungumzia nini kuhusiana na hatua hii? Hatua hii tunaweza tukasema kwamba serikali, kwa mawazo yangu, nasema inaweza kuwa imefanya haraka sana kuhamia Dodoma, kwa sababu hapo nyuma hakuna maandalizi yoyote ya serikali ambayo iliandaa ili kuhamisha serikali kulipeleka Dodoma. Lakini viongozi wanasema kwamba vinapofanyika vikao vya bunge serikali yote na kuwepo Dodoma, kwa hivyo hakuna jipya. Wewe unazungumziaje hili? E, nafikiri wabunge wana, wote wanakwenda Dodoma kwa ajili ya vikao vya bunge. Lakini sasa unaposema serikali inahamisha Dodoma ina maana wizara zote za za, za serikali wizara zote ina maana zihamie Dodoma. Pia unaweza kaangalia hata mabalozi e, ambao wanawakilisha nchi zao kuja hapa Tanzania. E, wanatakiwa wahamie na wenyewe Dodoma kwa sababu hawataki kuwa mbali balozi hataki kuwa mbali na na, na, na serikali. Huwezi kumweka balozi akawa Dar es Salaam alafu serikali yote ikawa iko Dodoma. Hapo lazima balozi naye ahamie Dodoma. Sasa je, serikali imeshaanda mazingira yote ya maeneo ya, ya, ya, ya wizara pamoja na mabalozi kuhamia Dodoma? Naam kaka uh, vipi kuhusiana na anachotoka kuzungumza hapa, labda unakubaliana nacho au na mtazamo gani? Uh, mimi niko tofauti kidogo na huyu jamaa. Mimi kwa mfumo waliokuwa wameuandaa wao, kutaka kwenda kuhamia Dodoma, waende tu, kwa sababu sasa hivi hapa kimekua kidogo, sisi wengine tunakaa nje kidogo na mji, shughuli zetu tunafanya huku lakini tunaishi nje kidogo na mji hivyo. Sasa tunachoona kama watahamia Dodoma, nafikiri watatupunguzia kidogo foleni, tutakuwa tunafika kwetu kwa wakati zaidi. kwa mtu ambaye nakusikiliza wakati huo, angependa kujua nilikuwa naongea na nani, naongea na Amri Saidi. Nam shukran, bwana Amri Saidi. Makala habari rafiki, bado ningali nawe mpenzi msikilizaji. Namwona ah, kaka mwingine hapa. habari za sasa hizi? ah, salama. watu wangependa kujua nani niko naye. Mwamedi Sijani Mwamedi Muhammadis, vipi habari za sasa hizi? ah, kwema kabisa. Na labda wewe unazungumziaje kuhusiana na hatua hii? Aa, mimi labda ninachofikiri kwamba serikali maamuzi yao waliyoamua sio sahihi, kwa sababu sijayaona maandalizi ya muda mrefu kwenda kwenda kufikia kule. Mimi naona tu wamekurupuka, wameamua kwenda kule, naona tu wamekurupuka. Basi ikiwa maandalizi yote hatukuyaona tangia awali, kwamba kuna kitu gani ambacho walichoandaa kule, kwamba taasisi zote ziamie kule. Kwa hiyo mimi sioni jipi mpaka sasa hivi kupitia serikali, naona wamekurupuka, lakini ukiangalia ni, ni, ni swala ambalo lilitakiwa kuwepo uh, toka miaka ya nyuma huko. Sawa, ni kweli lilikuwa natakiwa tangia miaka sabini, Mwalimu Nyerere kweli ilikuwa hivyo, hakufanya hivyo mpaka sasa hivi. Sasa huyu uh, serikali ya sasa hivi inaamua kufanya hivyo. Maandalizi yalifanyika lini mpaka leo hii kesho waanze kwamia kule? Na unapozungumza maandalizi labda unamaanisha nini? Kuandaa nini? Kuandaa ma, maana kwamba majengo, kwamba majengo kama jengo la waziri, ikulu kila kitu ambacho kinachohusu serikali kama kilivyokuwa hapa, vipo wizara nyingi hapa, zipo Dar es Salaam. Sifikiri kwamba kule zipo, zipo. Kwa hiyo ndio hofu yangu kubwa. Labda wakumbushe watu tuko naongea na nani na Mohamed Sigani. Mohamed Sigani mkazi wa Temeke, Dar es Salaam. Nakushukuru sana Mohamed, na kutakia jioni njema. Haya, asante sana, sana. Ali Bilali bado ningali nawe hapa narandaranda katika jiji la Dar es Salaam kuzungumza na wakazi wa jiji hili. Kaka, habari za saizi? Habari za kazi? Nzuri kabisa. Nazungumza na nani? Nazungumza na Abubakari Lindio. Na serikali tayari inahamia Dodoma kesho tarehe mosi, waziri mkuu wanapokelewa huko, labda wewe unazungumziaje hatua hii? Kali, wamekurupuka sana swala la kuhamia Dodoma, ilitakiwa wajipange, kwa sababu watu ukiangalia Dodoma kama ilivyo, haina wizara nyingi, kuna wizara labda moja tu au mbili. Sasa ukichukulia kwamba wao wanahamia Dodoma, ina maana wamefanya haraka sana, walitakiwa jipange ndio ndipo eh, serikali yahamia Dodoma. Na labda unafikiri serikali kuhamia Dodoma, wewe hapa Dar es Salaam utaathirika kwa aina yoyote ile? Hey, eh, tutaathirika kwa sababu baadhi ya mambo mengi yatakuwa ya hapo Dodoma, sio hapa tena, kwa sababu hata kimfumo kim, ki, kim wa kibiashara ni hapo utabadilika, na maana Dodoma utakuwa mji wa kibiashara zaidi kuliko Dar es Salaam. Sababu serikali serikali, si ndio ipo kule, kuhamia Dodoma sio kwamba mfumo wa kibiashara pia umehamia Dodoma, kwani inaelezwa kwamba Dar es Salaam utasalia kuwa mji mkuu wa kibiashara sawa, hilo sawa, lakini kwamba mifumo mingi sana sasa hivi na utendaji wengi, na maana watu wataifuata, wata serikali, nadhani hata hata mambo mengi atabidi ahame kutoka Dar es Salaam kwenda kwenda Dodoma. Labda tuwakumbushe, tulikuwa tunazungumza na Abubakar Ndiu, mkazi wa mkazi wa Chanika. Nakushukuru sana Abubakar, na kutakia jioni njema pia. Na mshukran sana. Naitwa Ali Bilali, bado dingali nawe mpenzi msikilizaji Radio France International. Unatupata vizuri ukiwa hapo Bujumbura jijini nchini Burundi, ukiwa Kigali pia tunasikika vema hapo, lakini pia eh, jijini Kampala na Nairobi, na mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo huko Goma, tunasikika kupitia radio wa shirika hususan Kivu 1. Nina msikilizaji mwingine hapa. habari za saizi, habari za saizi? Safi tu. Nazungumza na naongea na Abdalla, ndio, habari za saizi? Ah, safi tu. Naam tunazungumzia hapa makala habari rafiki kwenye Radio France International kuhusiana na hatua ya serikali kuhamia Dodoma. Labda wewe unazungumziaje kuhusiana na hatua hii? Ah, mimi nazungumzia kuhusu serikali imekurupuka kwa hiyo kuhamia Dodoma. Walikuwa natakiwa wasubiri kwanza kidogo ajipange. Usubiri nini hasa? Ilikuwa natakiwa wasubiri kwanza atengeneze hali ya majengo kule na vitu vingine vyote kama ofisi kama balozi nini ndo amie kule. Lakini ukiangalia vyote tayari vipo. Uh, sio vyote, baadhi ukiangalia hata majengo ya mabalozi ni hakuna, yaani ukiangalia ni bado. Dodoma ilikuwa istahili kuhamia sasa hivi kwa sababu hata Dodoma nyo ukiangalia haijajengeka vizuri, kwani uh, mji ambao unasema kwamba ungejengeka vizuri ndio ambao unatakiwa kuipokea serikali ya kama. Dar es Salaam ilikuwa sahi kuendelea kubakia namna. Nakushukuru sana tuwakumbushe, tulikuwa na ulikuwa na Abdalla, ndio wakazi wa Temeke. Na kushukuru sana Bwana Abdalla na kutakia jioni njema nawe pia. Naam, nina uh, mtu mwingine hapa niko naye karibu. Asante sana. Nazungumza na naongea na Fadhili Sange. Vipi habari sasa hizi bwana Fadhili? Salama sana. Wewe unazungumziaje kuhusiana na hatua hii ya serikali kuhamia Dodoma? Unafikiri wewe utathirika kwa njia moja ama nyingine au kawaida tu? Ni kawaida kwa sababu wameshaamua, so serikali iwe upande ule. Tanzania ni kubwa, hata wakiamua wakaishi Arusha naye itakuwa bado ni Tanzania, wakiamua kuwepo hapa hapa Dar es Salaam. Japo kwa Dar es Salaam inaonekana ndio kila kitu, lakini naye kule pata changamka kama palivyokuwa hapa, kwa sababu unahisi hawakulupuki kwa wana akili timamu. Na unafikiri serikali kuhamia Dodoma, kuna kitu kitabadilika Dar es Salaam? Mabadiliko yatakuepo kidogo, kwa sababu tumezoea kutegemeana baadhi ya viongozi ndo wanaleta changamoto katika mji, inawezekana katika mfumo wa kibiashara na mambo mengine mengi tu ya kimaisha. Kama yapi? Mfano, kwa mfano sasa hivi viongozi hao wa serikali ndio ambao wanaonekana ni watu ambao wenye ajira iliyokamilika. Kwa sisi wafanyabiashara ndogo ndogo, ndogo ndogo, inawezekana ndio wateja wetu. Leo hii wakihamia Dodoma, kidogo tutaathirika inawezekana tutakuwa tuwaoni kama wateja wetu kuja kutuunga mkono bidhaa tunazoziuza Dar es Salaam, hususan bidhaa zetu ndogo ndogo. Na isitoshe vile vile tuna wasiwasi, inawezekana tutakuwa na, na mazingira ya adhabu kwa sisi wakazi wa Dar es Salaam yake wizara zote sisi zinahamia nani, Dodoma. Ina maana mtu utakuwa na jambo la kiwizara, ndio hii usafiri wa kutoka hapa hadi Dodoma unaweza kawa, kwa ajili ya mambo ya uhamisho tu wa mwanafunzi kutoka mkoa pwani kuja Dar es Salaam naweza kawa kidogo adhabu. Na mna kushukuru sana tuwakumbushe, tulikuwa tunazungumza na Sange, kazi wa Chanika. Shukran sana Bwana Fadhili. Nam, mimi ni Ali Bilali. Mpenzi msikilizaji, bado ni ngali nawe nazungumza na wakazi wa jiji la Dar es Salaam. Tunachukua maoni hapa kuhusiana na hatua ya serikali kuhamia huko Dodoma. Vipi, habari za saizi? Salama. Tunazungumza na Rashidi. Habari za saizi bwana Rashidi? Salama, salama. Wewe mkazi wapi? Mkazi wa Yombo. Yombo Buza. Yombo Vituka. Aha, karibu sana wakala, habari rafiki, asante sana. Labda wewe una mtazamo gani kuhusiana na hatua hii ya serikali kuhamia huko Dodoma? Mtazamo wangu mimi mi naona sahihi tu, kwa sababu serikali makao makuu makao makuu ya, ya, ya nchi yako ya Dodoma, bunge lipo Dodoma. Kwa hiyo ninaona tu sahihi tu kwa, asante na kushukuru sana asante, asante sana sana. Nam, bado tungali nawe hapa, Radio France International, Ali Bilali jijini Dar es Salaam. Hapa tunachukua maoni kuhusiana hatua ya serikali ya Tanzania kuhamia Dodoma. Vipi, habari za saizi? Ha, nzuri kidogo. habari za kazi? Salama kabisa. Tunazungumza na Naimedi Mtutuma, mkazi wa mkazi wa Yombo Vituka. Ninaona vizuri sana kwa mwagwa mwagwa mwagwa mwagwa Dodoma. Ona, mimi nataka kiana kila rais atapoingia, kila rais manake mwaka huu amie Dodoma, miaka mingine baada ya miaka kumi na nme mkoa mwingine, ilikia mikoa hiyo mizuri. Na mna kushukuru sana asante sana nam. Hadi hapa mpenzi msikilizaji, sina la ziada. Ali Bilali na kutakia jioni njema. habari habari nam ndivyo anavyoondoka Ali Bilal. Na msikilizaji, habari za hivi punde kutoka Gabon zinasema vikosi vya usalama vimekabiliana na waandamanaji katika mji mkuu wa nchi hiyo Libreville, hii leo, muda mfupi tu baada ya mamlaka kutangaza matokeo ya uchaguzi wa rais ambapo Ali Bongo ameibuka mshindi ame, uh, na ushindi mwembamba. Na msikilizaji, hii ndiyo tamati ya matangazo yetu ya Idhaa ya Kiswahili ya RFI kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Kwa niaba ya wote uliowasikia, mimi naitwa Ruben Lukumbuka, asante sana kwa muda wako msikilizaji, na kwa heri kutoka Dar es Salaam. E, msikilizaji, hii ni RFI Kiswahili kutoka Dar es Salaam Tanzania. Hivi punde utajiunga na wenzetu huko Paris, Ufaransa katika matangazo mengine, na na kuacha na msanii Betha kutoka Tabata Aroma, Dar es Salaam Tanzania. Kwa heri kutoka Dar es Salaam <mimu>