Idhaa Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Hujambo msikilizaji, karibu katika matangazo yetu ya jioni. Leo Jumamosi Septemba 24 mwaka 2016, tunayo mengi kuanzia na muhtasari wa habari. tulivu vidumishwa nchini DRC. Mahakama jili Gabon ya mtangaza Ali Bongo alishinda uchaguzi kwa haki na watu watano wauawa katika shambulizi uko Washington nchini Marekani. Katika taarifa ya habari, jina langu ni Martha Saranga. Ni saa kumi na mbili ikielekea dakika moja hapa Dar es Salaam, sawa na saa kumi na moja na dakika moja huko mashariki mwa DRC. Wakazi wa jiji la Dar es Salaam wamejitokeza kwa wingi hii leo katika zoezi la upimaji afya bure katika viwanja vya Mnazi Mmoja. Zoezi hilo la siku mbili ambalo lipo chini ya ofisi ya mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam linahusisha madaktari bingwa kutoka katika hospitali ya Taifa Mwimbili, taasisi ya saratani ya Ocean Road, taasisi ya moyo ya Jakaya Kikwete, hospitali za rufaa za mkoa na taasisi nyingine zisizo za serikali. Akizungumza na RFI Kiswahili jijini Dar es Salaam, ganga mkuu wa manispaa ya Kinondoni, Dkt Azizi Msuya amesema ni muhimu kwa wananchi kuwa na utamaduni wa kupima afya zao mara kwa mara ili kujua afya zao na kupatiwa matibabu mapema. Wengi sisi wa Tanzania kule hatuna tabia ya kupima afya, lakini ni muhimu kupima afya kwa sababu magonjwa mengi sana yanayoua ya, ya, ya Watanzania sasa hivi kwa miaka hii ya karibuni ni yale magonjwa ambayo hayapewi paumbele. Kwa hiyo ni vizuri watu wapime afya, na mkuu wa mkoa ameamua kufanya hilo zoezi, najua kuanza kufanya zoezi kama hilo, lakini ni gharama zaidi kwa serikali au wa kwa wafadhili, lakini kwako kwa wewe mwenyewe unayetaka kupima afya sio gharama. What you need is just take your bus and go there. Unapewa huduma unapewa, unapewa unachekiwa moyo, BP, sukari, kila kitu kinacheki, na mama wenye shingo ya kizazi kwa masuala ya matiti, ambao wana dalili zile ambazo zina zinaonyesha zina, zina dalili za kansa ya, ya, ya, ya matiti kwa upande wake mratibu wa zoezi hilo Dr Isaac Marwa amesema zoezi hilo la upimaji afya bure limesaidia sana wananchi wengi wasio na uwezo kujua afya zao, kwa kuwa mwananchi wa hali ya chini ni vigumu kutoa pesa kupima afya. Somo kubwa tulilolipata leo hii ni kwamba watanzania wanahitaji wanahitaji sana kupimwa afya zao na wana nia ya dhati ya kutaka kupimwa afya zao. Kwa hiyo serikali ina kazi moja tu, kuhakikisha kwamba inakidhi kiu yao hii. Kwa hiyo ikitokea fursa kama hivi, ndio maana unaona wamejaa kwa sababu tayari walikuwa wanataka kufanya. Sema kilichokuwa kinawachanganya muda mrefu ni uwezo wa kifedha wa kufanya, kwa hiyo walipoambiwa ni bure, ndio maana wamejitokeza kwa wingi na wamekaa jua kali, lakini wamekaa, wamehakikisha kwamba wameona wote. Mbali na wananchi hao kujitokeza kwa wingi na kuipongeza serikali ya mkoa wa Dar es Salaam kwa huduma hiyo, pia wameitaka serikali kuongeza muda wa zoezi hilo. Mwenzangu Abi Shaban Abdalla amezungumza na baadhi ya wa wananchi katika zoezi hilo. E, naitwa Hamidu Kunja, mkazi wa Temeke. Utaratibu ni mzuri na nia ya serikali ni mzuri, lakini hawakuzingatia vigezo vya wingi wa wakazi wa Dar es Salaam. E, kwa, kwa kwa kwa kwa kwa kwa sasa hivi watu kumina huduma wa na kesho, siku ndogo, ongeza angalau mbili zaidi ili angalau watu wapate huduma. Eh, kwa nasema dhamira yao ni nzuri lakini kwa kweli utekelezaji si si mzuri. Na wewe binafsi umefika saa ngapi hapa? Mimi nimefika saa 11 asubuhi. Asubuhi mpaka sasa sipata huduma. Na nipata namba na niambiwa labda kesho. Na kesho hii zitakuwa sina uhakika vipi. Dada, unaitwa nani? Mimi naitwa Halima Asmani Mwirunguza. Una umri wa miaka mingapi? Miaka 40. Wewe ni mkazi wa wapi? Mimi mkazi wa Konga Mombasa. Umefika muda gani hapa viwanja vya Mnazi Mmoja? Kumi na moja sasa. Niambie tangu ufike paka sasa je, kuna taratibu ama msaada wote umeupata? Ni yani, kwanza utaratibu uliotumika si mzuri. Mimi ningefikiria kwa sababu wakazi wa Dar es Salaam ni wengi sana, wangepanga utaratibu kwa shauri wangu kwamba waweke kikanda, yaani kiwilaya, Temeke wawe kwao, Ilala kwao, na Kinondoni wawe kwao. Kwa hiyo hapa mkusanyiko ni wa watu wengi ambao wametoka hata Mkulanga, wapi wako hapa. Kwa hiyo utaratibu uliotumika si mzuri. Serikali ina nia nzuri, lakini utaratibu uliotumika si mzuri. Mimi mpaka sasa hivi kuna huduma ambayo nimepata na si kwa foleni, ila baada yani yani ya mbele mbele kule yani kusogea, nikapata yani chini, namba zinaanguka, bahati nzuri, mpaka sasa sasa hivi imeshaingia kwenye system. Unapima nini? Mpaka sasa bado sijapima, ila nimeambiwa nirudi kesho. Asante sana kwa njema, asante sana, nashukuru. Namni ni Ebi Shaban Abdalla katika mazungumzo na baadhi ya wananchi walijitokeza katika zoezi la upimaji afya jijini Dar es Salaam. r r, r f f. E. Radio France Internationale. Ni saa 12 na dakika tano hapa Dar es Salaam. Hii ni RFI Kiswahili, saa 11 na dakika tano. Mashariki mwa Kongo Watu wawili wamepoteza maisha mashariki mwa Kongo baada ya kushuhudia tetemeko la ardhi. Maafisa jumboni Bukavu wamesema tetemeko hilo ambalo kitovu chake kilikuwa nchi jirani ya Rwanda kilikuwa lilikuwa na ukubwa wa Richter 4.8 tetemeko hilo limesababisha uharibifu wa makazi mjini Bukavu, mji mkuu wa Kivu Kusini. Wizara ya afya jumboni humo imesema wawili walioaga dunia ni wanaume, huku majeruhi watano, watatu wanawake na wanaume wawili Mnamo Septemba 11 takribani watu 16 walipoteza maisha huku zaidi ya 200 wakijeruhiwa baada ya tetemeko lililokuwa na ukubwa wa richa 5.7 kupiga kaskazini magharibi mwa Tanzania na baadhi ya maeneo ya DRC. Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika na Umoja wa Ulaya na mashirika mengine ya kimataifa yametoa wito wa pamoja kutaka utulivu kuimarishwa nchini DRC kwa pande zote, upinzani na serikali, baada ya ghasia za kisiasa. Mashirika hayo matatu ya kimataifa yaliungwa mkono na mashirika mengine 57 kutoka Umoja wa Mataifa, Umoja wa Mataifa yazungumzayo lugha ya Kifaransa mashirika haya yameelezwa kuguswa na ghasia na vurugu za hivi karibuni ambapo waandamanaji walikabiliana na vikosi vya usalama na kusababisha watu kadhaa kupoteza maisha. Usalama umeimarishwa nchini Gabon baada ya mahakama ya katiba kumthibitisha Ali Bongo kuwa mshindi wa uchaguzi wa urais uliofanyika Agasti 27 nchini humo. Rais Bongo amepata asilimia 50.66 na mpinzani wake mwenyekiti wa zamani wa muungano wa Afrika Jamping akipata asilimia 47.24. Matokeo ya awali yalionyesha ushindi wa Bongo kwa tofauti ndogo ya kura takriban 6000, kwa mujibu wa matokeo ya mwisho rasmi yaliyotolewa na mahakama ya katiba. Bongo alishinda na kura zaidi kutokana na kutobatilisha kura zilizopigwa katika ngome ya kiongozi huyo. Hata hivyo, kura katika vituo ishirini na moja mjini Libreville zimefutiliwa mbali kutokana na ombi la upande wa kampeni ya rais, na ndio sababu kiongozi huyo amepata asilimia kubwa zaidi katika matokeo ya mwisho. Mahakama nchini Misri imetoa hukumu ya kifo kwa wanaume saba kwa kumuua afisa wa polisi katika ghasia zilizoibuka baada ya mapinduzi ya serikali ya rais wa Kiislamu Mohamed Morsi. Jenerali Nabil Farag aliuawa kwa kushatuliwa risasi mnamo Septemba mwaka elfu mbili kumi na tatu baada ya polisi kuvamia kijiji cha Kirdasa jirani na Kairo, ambako wafuasi wa Morsi walijikusanya kwa zaidi ya miezi miwili baada ya kupinduliwa. Mahakama jijini Cairo pia imewahukumu wengine watano kifungo cha miaka kumi jela na kumwachia mmoja. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Barabara kabisa, msikilizaji, unaendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International yanayokujia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Mashambulizi yanayoendelea nchini Siria, jijini alipo ya yamesababisha ukosefu wa maji kwa takriban watu milioni mbili, Umoja wa Mataifa umesema. Shirika la kimataifa la kuhudumia watoto limefahamisha kuwa vita kali ya jana Ijumaa imezuia ukarabati wa miundombinu ya maji inayosambaza maji katika maeneo yanayodhibitiwa na waasi jimboni humo. Waokoaji wanaofanya kazi katika eneo linalodhibitiwa na waasi la Alepo wanasema kuwa mashambulizi ya ndege katika eneo hilo yamepamba moto. Wafanyakazi watano wa kutoa misaada wamejeruhiwa, huku ndege za jeshi za serikali zikiendelea kushambulia mji wa Alepo. Polisi katika jimbo la kaskazini magharibi Washington wanamsaka mshambuliaji mmoja ambaye ameua watu watano katika jengo la kibiashara. Mwanaume huyo aliyekuwa na silaha aliingia katika jengo hilo na kuanza kufyatua risasi jana Ijumaa, kwa mujibu wa kikosi cha doria jimboni humo. Wanawake wanne wameuawa katika shambulizi hilo, na mwanaume mmoja ambaye alijeruhiwa vibaya alifariki baadaye alipofikishwa hospitali na kufanya idadi ya vifo kufikia vitano. RFI, Radio France Internationale. Namna sasa nampisha Ruben Lukumbuka kuwa nawe katika makala Mtazamo wako kwa leo jiri na msikilizaji, miongoni mwa habari zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya Juma hili hapa idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale ni huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako kwa Juma hili vyama vya upinzani viliitisha maandamano ya kitaifa kama hatua ya kutuma ujumbe kwa Rais Joseph Kabila na halikadhalika tume ya uchaguzi nchini humo seni ya kuwataka kuheshimu katiba ya nchi hiyo ambapo kwa mujibu wa katiba hiyo tarehe 20 mwezi Desemba mwaka huu 2016 Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inatakiwa kuwa na rais mpya. Upinzani ulitetea uamuzi wake huo kufuatia azimio namba 2277 la Umoja wa Mataifa. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Kinshasa, naibu waziri mkuu mwenye dhamana ya mambo ya ndani nchini DRC, Evariste Boshab alisema kuwa watu 17 ndio waliuawa, miongoni mwao askari polisi watatu, ambapo mmoja alichomwa moto na mwingine aliuawa kwa kupigwa mawe, wakati polisi watano walinyanganywa silaha. Yep. Waandamanaji walitawanyika ili kuepuka ulinzi wa polisi na wakafanya vitendo vya ujambazi na kuathiri uhai wa askari polisi waliokuwa wanafanya kazi zao na raia wa kawaida. Ilipofika mchana, matokeo yalikuwa ni watu kumi na saba wameuawa wakiwemo askari polisi watatu, na mmoja akachomwa moto pia, na watu kumi na nne ambao walikuwa wakipora. Kwa upande wake, Rais Francois Holande wa Ufaransa akizungumza kwenye jukwaa la Umoja wa Mataifa juma hili alishutumu serikali ya Kinshasa kwa kuhusika na mauaji hayo. Hatujafahamu idadi kamili ya waliouawa, lakini wako waathiriwa, na kwamba machafuko hayo yamesababishwa na serikali ya Kongo yenyewe. Na hapa anarudia tena kusema kuwa katiba lazima iheshimiwe, uchaguzi lazima ufanyike, na baadaye uchunguzi wa kimataifa utajua cha kufanya. Kauli hiyo hata hivyo, haikufurahisha serikali ya rais Joseph Kabila, ambapo msemaji wa serikali hiyo Lambert Mende Omalanga alijitokeza na kusema kuwa nchi yake siyo kisiwa ama koloni la Ufaransa na hivi kiongozi huyo wa Ufaransa hapaswi kuingilia maswala ya ndani ya nchi yake. Mende Alisema kuwa kauli ya rais wa Holland haikuwa inalenga kuhubiri amani kwenye taifa lake, bali alilenga kuendelea kuleta mgawanyiko na hivyo kuzidisha chuki kati ya upinzani na serikali. Huku hayo yakijiri namna hiyo mazungumzo ya kitaifa nchini humo yaliendelea hapo jana Ijumaa baada ya kuenea uvumi kwamba huenda vyama vya upinzani ikiwemo chama cha Vital Kamerhe na baadhi ya asasi za kiraia nchini humo wakajiondoa kwenye mazungumzo hayo. Zaidi ni katika ripoti hii. Katika mahojiano maalum na RFI Kiswahili Dr. Kakule Kavale ambaye ndiye mshauri wa kisiasa wake kiongozi wa upinzani kwenye mazungumzo hayo Vital Kamerhe, amesema kuwa uamuzi huo unafuatia mauaji yaliyojitokeza wakati wa maandamano ya juma hili pamoja na uharibifu wa miundo mbinu na makao makuu ya vyama mjini Kinshasa. Kavale ameongeza kuwa baadhi ya wapinzani kutoka muungano wa Jeset nao pia walionyesha nia ya kushiriki mazungumzo hayo, akimtaja Olivier Kamitatu, huku akimalizia kusema pia wamepongeza hatua wa hiyo kama upinzani tunaoshiriki katika mazungumzo tumeona ya kama si vizuri tuendelee katika mazungumzo mnazii, kwamba wandugu wetu waliofariki hawaza hawajazikwa bado. Ndiyo maana tumesema tu, tunasubiri kwanza wale ndugu ambao walifariki katika siku mbili hizo ambazo vuta ni kuvuta ilikuwa hapa Kinshasa na mavurugu makubwa, lakini kuna taarifa kwamba hiki ni kisingizio mmetoa tu, lakini ukweli ni kwamba mmeona mwelekeo wa mazungumzo haya haueleweki. Hapana, sio hivyo, hatuna wasiwasi katika mwelekeo wetu. Mkiona vizuri, hata wale ambao walikuwa hawana mafikiri ya kuungana pamoja nasi katika mazungumzo, nao vilevile wamekuwa sasa tayari. Ukiona mtu kama Olivier Kamitatu mitatu Olivier Kamitatu yule anayekuwa katika kikundi hicho cha, cha G7 amesema kama ni vizuri nao waje waungane pamoja nasi katika mazungumzo. Kabla ya upinzani, kanisa Katoliki na lenyewe limetangaza kujiondoa kwenye mazungumzo hayo likifuatiwa na shirika la raia la La Voix des Sans Voix kwa sababu hiyo hiyo, hatua ambayo imemweka kwenye wakati mgumu mratibu wa mazungumzo hayo Edem Kojo. François Masumbuko Rubota ni mbunge wa bunge la taifa kutoka vyama vinavyomuunga mkono rais Joseph Kabila amesema. Vital Kamerhe ameonekana katika mazungumzo lakini haijulikani ikiwa ataendelea kushiriki mazungumzo hayo Vital kojua alikuwa katikati Vitar Kamele, uh, alikuwa upande wa kushoto wake na alivitambo alikuwa upande wa kume kwake, na kuhakikisha kwamba yeye pia Vitar Kamele alikuwepo kwenye mkutano. Upinzani nchini DRC kwa ujumla wake unataka upinzani wa serikali kuzingatia masharti yake kabla kusaini makubaliano yoyote ya kisiasa, ikiwa ni pamoja na kuheshimu katiba na azimio namba 2277 la Umoja wa Mataifa, kutajwa kwa tarehe ya uchaguzi na hatima ya rais kabila ifikapo tarehe 19 Disemba mwaka huu <coughs> na, Askofu Ezra Asumani, wewe ni raia kutoka nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo na msimamizi wa dhehebu ki la kipentekosta la Rebort Pentecostal Church hapa nchini Tanzania, una mtazamo gani kuhusiana na kinachoendelea katika nchi ya Congo Kinshasa? na pengine nini wito wako kwa wanasiasa huko DRC? Uh, kujiondoa kwenye mkutano sio solution. Solution ni kukaa pamoja, kuangalia nini kinaweza kusaidia ili kurejesha amani katika nchi, kwa sababu kiukweli mahali ambapo nchi imefikia panasikitisha kweli kweli. Nchi imekuwa vifo vya kila siku watu wanapeana sumu, hakuna huruma, maisha yamezidi kuwa magumu, miundombinu imeharibika, kila kitu kimeharibika. Njia ya bunduki tulijaribu, haikutusaidia. Walikuja fdel walifedi, walikuja wengine na wengine na wengine, MLC na wengine, haikutusaidia. Njia pekee ambayo inaweza kutusaidia ni watu wakubali kukaa pamoja, ili kwa pamoja waangalie ni nini kinaweza kusaidia kurejesha amani katika nchi hiyo ya Kongo. Na kwa mtazamo wako pengine unadhani nini mustakabali wa nchi hiyo ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wakati huu tukishuhudia vurugu za kisiasa huko DRC. Ya, unajua nchi hii e, imepitia mapito na matatizo mengi sana tangia miaka ya nyuma kidogo. Nakumbuka tulivyokuwa na, na Rais Mobutu. Haya yote hayakuwepo. Haya yote yameanza baada ya wakombozi, watu waliojiita wakombozi katika nchi ndo alituambia wanatukomboa, wakatufundisha kuuana, wakatufundisha kupeana sumu, wakatufundisha kila aina ya ubaya na uchafu. Kwa mimi, wito wangu, nitoe wito kwa wanasiasa wale ambao wako madarakani, nitoe wito kwa wanasiasa wale ambao ni vyama vya upinzani na raia wema wote, kwa pamoja tuungane kwa pamoja, ili tuangalie nini kitatusaidia kurejesha upendo ule wa kwanza wetu wa Kongo na kurejesha amani ya kudumu, maana wanaokufa ni ndugu zetu. Leo ni yule, kesho yu mkini takuwa mwingine. So cha msingi ni watu kukaa pamoja, kuangalia nini itasaidia kurejesha amani katika nchi ya Kongo. Mtazamo wake Ezra Asumani wa dhehebu la Rehobot Pentecostal Church nchini Tanzania, RPCT. <muchos> Serikali ya Burundi kwa juma hili ilitupilia mbali ripoti ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa iliyobaini kuwepo ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu na wasiwasi wa kutokea kwa mauaji ya halaiki nchini humo. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Juvenal Bigirimana, juma hili alitutumia ripoti ifuatayo. Katika ripoti hiyo wataalamu hao wa Umoja wa Mataifa wanasema kuwa Burundi kunashuhudiwa vitendo vingi za mauaji ya kiholela, watu kutoweka na unyanyasaji, ambapo wanasema kwa uchache watu mia tano sitini na nne wameuawa kiholela katika kipindi cha tangu Aprili mwaka elfu mbili kumi na tano hadi Juni mwaka huu, vitendo vinavyowahusisha baadhi ya maafisa wa serikali ama watu walio karibu, kukiwa na hofu ya kutokea mauaji ya halaiki. Aidha, wataalamu hao wanaomba Umoja wa Mataifa fikiria kutumia nguvu kuingilia kati kuwalinda raia wa Burundi. Akizungumzia ripoti hiyo, Wilinyamitwe, mshauri mkuu anayehusika na, na masuala ya utangazaji habari kwenye ikulu ya rais Burundi, amesema serikali ya Burundi inatupilia mbali yaliyomo katika ripoti hiyo. tumetupilia uh, mbali ripoti hiyo, sababu tunaona kwamba baadhi ya matamko yaliyokuwa uh, kati ya ripoti hiyo yanaonekana kuwa ni uh, matamko ya uongo. Hapo sasa serikali ya Burundi ilijipatia nafasi ya kukanusha kwa kuwatumia ripoti nyingine inayoonyesha waziwazi, eh, kwamba hapa Burundi eh, tuko kwenye amani. Sasa inaonekana hao walikuja kuvatia matamko ya ungo kutoka katika watu wenye kuwa upinzani. Upande wake, mwanaharakati Jean Bosondere Imana anasema japo kunaripotiwa ukiukwaji wa haki za binadamu hakuna haja ya kutumwa kikosi. Kunawezekana kama mtu anauliwa kwa kuwindwa na watu fulani juu ya siasa, lakini nao, eh, watume wachunguzi wenye wanaweza tumika na government, sio kusema kama mpaka watume vikosi upande wao. Baadhi ya raia wa mjini Bujumbura waliozungumza na idhaa hii walikuwa na haya ya kusema. Kweli piko watu wanauawa kigafra, wamoja wanakutana, wamewawa na kundi ya serikali au na ingine kundi zinaitwa wengine majina tofauti. Kwa uhakika hakuna sura ya genosidi, kutuma kikosi ahitajiki vizuri shirika ya oni wasaidie kusema vitu viendeke vizuri, pasiongezi kuwa machafuko. Mmoja wa mataifa kufanya jambo lolote kuhusu, kuhusu, kuhusu. Inua hali ya usalama hapa kwetu Burundi itakuwa jambo la maana sana. Sisi raia tunaona kwamba kama kikosi hicho kimechelewa kingekuwa kimesatuma muda mrefu kwa, kwa kweli. Maana hali iliyopo hapa inakatisha tamaa. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. RFI. Kwenye laini ya simu unaungana na msikilizaji wetu kutoka nchini Tanzania, maeneo ya mipakani huko. Na mwalimu, bila shaka unanipata vema. Labda kwa majina kamili unaitwa? Karibu sana. Asante Mr Ruben, kwa majina naitwa mwalimu Mpango Jumanne, kutokea kijiji cha Kitwazi kilichoko wilaya ya Biharamuro, mkoa wa Kagera. Kiufupi ni kwamba, ndugu mtangazaji, dondoo hizo ambazo zimetolewa na na na, na na na na na Umoja wa Mataifa ni kweli kabisa kwamba kwa sababu dalili zinavyoonyesha sasa, si dalili si nzuri sana kwa sababu mara utasikia huku wamegundua makaburi ya watu wameuawa, wame, wame mara watasikia huku watu wameuawa tena. Yaani, ni, ni hata raia wake nao wanapinga, wana, wana lakini dalili ndio ndivyo hivyo, na wanaopinga utakuta tayari una, una na ule ukaribu na rais wow, wao ndio ambao wana uwezo wa kuweza kufikia vyombo vya habari na kuweza kutoa taarifa, lakini raia wa Burundi ambao mfano kama sisi ambao watu, tupo karibu nao ni dhahiri kwamba na wao wanalia, na ukiangalia asilimia kubwa ya, ya, ya wananchi wa nchi ya Burundi sasa hawako katika nchi yao, wamekuja kukimbilia katika nchi zingine, kwa mfano katika nchi ya Tanzania na nchi zingine. Na kwa mtazamo wako, pengine unadhani haya maandamano yalivyoshuhudia wiki hii huko ni, ni ujumbe gani pengine maandamano hayo eh, yatakuwa yametuma kwa Umoja wa Mataifa. Binafsi naweza nikasema kwamba maandamano hayo unajua, wakubwa wa wanaweza wakatengeneza jambo kwa kikundi kidogo tu, kwa ajili ya kwa kujionyesha kwamba kwamba, wana, anapingana na na uamuzi na, na wa, wa umoja mba, hijaka, sawa, mba, wana, wana wa mataifa ni dhahiri kwamba nchi haijakaa sawa licha ya kwamba wao wanapinga uamuzi wa, wa Umoja wa Mataifa. Naam, ni kushukuru sana umesema kwa majina. Unaitwa, naitwa mwalimu Mpango Jumanne kutokea wilaya ya Biharamulo mkoa wa Kagera. Asante sana Mwalimu Mpango Jumanne ukiwa huko Biharamulo, Kagera nchini Tanzania. Shukran na za dhati, nashukuru sana rafiki huraa na msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Mahakama ya kikatiba nchini Gabon imeamua kuwa rais Ali Bongo Ondimba alishinda uchaguzi wa urais uliofanyika mwezi uliopita kwa haki. Aliyekuwa mgombea wa upinzani Jean Ping aliwasilisha kesi mahakamani kutaka kura kuhesabiwa upya kwa madai kuwa aliibiwa kura, madai ambayo majaji wa mahakama hiyo wameyatupilia mbali. Uamuzi huo, msikilizaji, ulitolewa usiku wa kuamkia leo Jumamosi, huku hali ya wasiwasi ikitanda katika jiji kuu Libreville, kwa hofu kuwa huenda kukatokea kwa makabiliano makali kati ya polisi na wafuasi wa Jean Ping. Jamii ya Wasomali wanaoishi mjini Mombasa, pwani ya Kenya, ilijitokeza juma hili na kuelezea kuwa imeunga mkono mpango wa serikali ya nchi hiyo kwa kuifunga kambi ya wakimbizi ya Dadaab nchini humo inayokaliwa na wakimbizi kutoka Somalia, wakisema wameathirika na hatua za magaidi kujificha kambini humo na kutekeleza mashambulizi yao. Mwandishi wetu wa Mombasa, Joseph Jira, juma hili alitumia taarifa ifuatayo Wakiongozwa na mshirikishi mkuu wa muungano wa jamii ya wasomali wa Somali Youth Forum Mohamed Abdi Daib wamesema mpango huo wa kuwarejesha makwao w wakimbizi kutoka nchini Somalia walio katika kambi hiyo ya Dadaab unafaa kufanyika katika hali inayojali maslahi ya kibinadamu pamoja na kuhakikisha wanakoelekea kuko salama. Ikiwa mipango imefanywa na watu ya UN na serikali ya Somali ya kuwalinda, basi hawana budi watu kama hawa kurudi makwao, kwa sababu mashida mengi o sisi Somalia wa Kenya tumepata okay. Ni kutokana na hao maalshabab na hao maalshabab inasemekana wanajificha chini ya hao, hao marifijiz na marifijiz ni watu ambayo wamekimbilia nafsi yao, lakini watu wabaya wanawaharibia hiyo fursa yao ya wao kuhifadhiwa na kuangaliwa. Lakini baadhi yao wanasema wameishi kwa muda mrefu katika kambi hiyo ya wakimbizi ya Dadaab na sasa wanafamilia na hatua ya kuwarejesha nchini Somalia itakiuka haki zao za kimsingi. Sisi ma na Kenya hata hajawai sisi kuona bendera Somalia wakati ya Kinyata hajabata uhuru sisi tuko hapa, na leo natambulika sisi ni, ni kama refugee tumetoka nchi haifai, serikali haishimu sisi, mtoto amesaliwa hapa maisha na mlele sisi haitambuliki kama Kenya. mashirika ya kiraia hapa mjini Mombasa katika pwani ya Kenya nasema hatua ya serikali ya Kenya kufunga kambi hiyo ya wakimbizi ya Dadaab inahatarisha maisha ya raia hao ambao walikimbia nchini mwao kutokana na, na vita. A, Francis Auma ni afisa wa shirika la kiraia la Haki Afrika hapa mjini Mombasa nchini Kenya. hawa ni watu ambao wamekimbia vita katika nchi yao, na Kenya ina obligation maanake, walisain kuangalia mkimbizi yoyote asiregeshwe pale kuna vita, na tunaambia serikali a, watu wasiregeshwe ile nchi ya Somalia haiko stable. Kiongozi huyo wa muungano wa jamii ya wasomali Mohamed Abdi Daib amepongeza juhudi za jeshi la Kenya kukabiliana na magaidi wa Al-Shabaab akisema kumaliza kundi hilo inahitaji ushirikiano wa hali ya juu. Al-Shabaab ni element ambayo kila mmoja anatakikana apigane nao kwa njia yoyote anaweza. Na Rais Kenyatta amefanya awezavo kuvunja makali ya Al-Shabaab. Nikiripotia RFI Kiswahili kutoka mjini Mombasa nchini Kenya, mimi ni Joseph Jira. Njane Joseph, wewe ni msikilizaji wetu kutoka nchini Kenya, tuambie una mtazamo gani kuhusiana na kauli hii ya Wasomali huko pwani ya Kenya, huko Mombasa, pwani ya Kenya. Ningependa kusema kwamba si swala mbaya kwa sababu, wengi, unajua, amekuwa akishinikiza kwamba itakuwa vema iwapo ile kambi itaweza kufungwa, ndiposa kuweze kupunguzwa kwa vile visa vya ugaidi, kwa sababu ile kambi imekuwa ikidaiwa kwamba imekuwa ikitumiwa na wale magaidi kuweza kujificha kule. Na kwa hivyo hatua ya wale watubali wanaishi Kanu wa Kenya ni ya kuridhiwa. Mtazamo wake Njane Joseph ni mkazi wa Nairobi, na hapa amekuwa akizungumza nami akiwa huko Mombasa, pwani ya Kenya. RFI. Na katika uga wa kimataifa msikilizaji, hii ilikuwa ni wiki ambayo dunia inaadhimisha siku kuu ya kimataifa ya amani siku ambayo kihistoria ilianza kuadhimishwa tangu mwaka wa kenda mia themanini na moja ili kutoa nafasi ya mataifa duniani kutafakari kuhusu kudumisha amani kama msingi wa maendeleo, wakati kauli mbiu ya mwaka huu ikiwa ni kuhimiza amani kufikia maendeleo endelevu <mucho> Maafisa wa jeshi la Siria wameelezea masikitiko yao baada ya kuwepo mapigano makali yenye lengo la kurejesha upya chini ya himaya yao eneo linalodhibitiwa na waasi huko Alepo. Afisa mmoja ambaye aliomba jina lake lisitajwe alisema mapigano hayo yanadidimiza matumaini ya utekelezwaji wa mkataba wa amani kama ulivyofikiwa hivi karibuni kati ya Urusi na Marekani. Akizungumza punde baada ya kuhitimishwa kwa mkutano wa wajumbe wa kimataifa wanaojihusisha na mzozo wa Siria uliofanyika hivi majuzi mjini New York, waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alisema Urusi inatakiwa kuonyesha umakini wake katika kumaliza ghasia nchini Siria na akaongeza kuwa suluhu ni kusitishwa kwa mashambulizi ya anga yanayofanyika mjini Alepo. Kumeshuhudiwa msuguano kati ya Urusi na Marekani wakati nchi hii ikishutumu Urusi kwa kuhusika na mashambulizi dhidi ya msafara wa malori iliyokuwa anasafirisha misaada kuelekea mjini Alepo. Kerry hata hivyo alisema anaamini kuwa mwafaka utapatikana. Hold... sisi tunaweza kuwa na nafasi ya kufungua mlango wa maridhiano, lakini Urusi na Siria lazima nao watekeleze wajibu wao. Na swala muhimu hapa, lazima waamue kama wanataka tusonge mbele ama la. Hatuwezi kuendelea na ubabaishaji uliopo kwa muda zaidi na jitihada hizi zimekuwa zikitegemea zaidi utashi wa Urusi kuhusu mustakabali wa serikali ya Siria na washirika wake, lakini pia swala hili linagusa utashi wa upinzani. Na mimi msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Makala haya unaweza kusikiliza kwa mara nyingine tena kupitia tovuti yetu maridadi RFI kiswahili.com. Naitwa Ruben Lukumbuka Ben Saleim, tukutane tena baada ya wiki moja ya mapumziko, panapo majaliwa, nikutakie kila la heri, kwa herini Hajufu Ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Karibu katika ngo ya pili ya matangazo ya jioni. Tuanze na muktasari wa habari. Jamii ya kimataifa yataka amani na utulivu vidumishwe nchini DRC. Mahakama nchini Gabon ya mtangaza Ali Bongo alishinda uchaguzi kwa haki. Watu watano wauawa katika shambulizi huko Washington nchini Marekani. Habari ni saa 12 na dakika thelathini na moja. Mashariki mwa Kongo, umoja wa Mataifa, umoja wa Afrika na umoja wa Ulaya na mashirika mengine kima ya kimataifa yametoa wito wa pamoja kutaka utulivu uimarishwe nchini DRC kwa pande zote, upinzani na serikali, baada ya ghasia za kisiasa. Mashirika hayo matatu ya kimataifa yaliungwa mkono na mashirika mengine hamsini na saba kutoka Umoja wa Mataifa yazungumzayo lugha ya Kifaransa. Mashirika hayo yameeleza kuguswa na ghasia na vurugu za hivi karibuni, ambapo waandamanaji walikabiliana na vikosi vya usalama na kusababisha watu kadhaa kupoteza maisha. Watu wawili wamepoteza maisha mashariki mwa Kongo baada ya kushuhudia tetemeko la ardhi. Maafisa huko Bukavu wamesema tetemeko hilo ambalo kitovu chake kilikuwa nchi jirani ya Rwanda lilikuwa na ukubwa wa richa nne nukta nane. Tetemeko hilo limesababisha uharibifu wa makazi mjini Bukavu, mji mkuu wa Kivu Kusini. Wizara ya afya jimboni humo imesema wawili walioaga dunia ni wanaume, huku majeruhi watano, watatu wanawake na wanaume wawili. Mnamo Septemba 11 takriban watu 16 walipoteza maisha, huku zaidi ya 200 wakijeruhiwa baada ya tetemeko lililokuwa na ukubwa wa richa 5.7 kupiga kaskazini magharibi mwa Tanzania na baadhi ya maeneo ya DRC. Usalama umeimarishwa nchini Gabon baada ya mahakama ya katiba kumthibitisha Ali Bongo kuwa mshindi wa uchaguzi wa urais uliofanyika Agasti 27 nchini humo. Rais Bongo amepata asilimia 50.66 na mpinzani wake mwenyekiti wa zamani wa muungano wa Afrika Jean Ping akipata asilimia 47.24. Matokeo ya awali yalionesha ushindi wa Bongo kwa tofauti ndogo ya kura takribani elfu sita. Radio France International. unaendelea kutegea sikio matangazo ya RFI Kiswahili yanayokujia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Mashambulizi yanayoendelea nchini Syria mjini Aleppo yamesababisha ukosefu wa maji kwa takriban watu milioni mbili. Umoja wa Mataifa wamesema. Shirika la kimataifa la kuhudumia watoto limefahamisha kuwa vita kali ya jana Ijumaa imezuia ukarabati wa miundombinu ya maji na usambaza maji katika maeneo yanayodhibitiwa na waasi jimboni humo. Waokoaji wanaofanya kazi katika eneo linalodhibitiwa na waasi la Alepo wanasema kuwa mashambulizi ya ndege katika eneo hilo yamepamba moto. Wafanyakazi watano wa kutoa misaada wamejeruhiwa huku ndege za jeshi za serikali zikiendelea kushambulia mji wa Alepo. Polisi katika jimbo la kaskazini magharibi Washington wanamsaka mshambuliaji mmoja ambaye ameua watu watano katika jengo la kibiashara. Mwanaume huyo aliyekuwa na silaha aliingia katika jengo hilo na kuanza kufyatua risasi jana Jumaa, kwa mujibu wa kikosi cha doria jimboni humo. Wanawake wanne wameuawa katika shambulizi hilo na mwanaume mmoja ambaye alijeruhiwa vibaya alifariki baadaye alipofikishwa hospitali na kufanya idadi ya vifo kufikia vitano. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari, moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Kiswahili barabara kabisa, msikilizaji. Na sasa nampisha Victor Abuso kuwa nawe katika makala jukwaa la michezo. Na asante sana Matha Saranga, habari za jioni popote pale ulipo, na karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo. Jumamosi hii tumekuandalia mengi, e, yale ambayo yalitokea viwanjani na yale ambayo yanatokea viwanjani mwishoni mwa wiki hii. Jina langu ni Victor Abuso na kuzungumzia uh, maswala haya yanaungana na, na wachambuzi wetu wa michezo Fredrik Nwaka, karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo jumamosi hii. Asante sana Victor Abuso, asante sana na, na kutoka kule mjini Nairobi nchini Kenya, naungana naye bwana Uh, Bonfas Osano yeye ni mwandishi wa michezo katika tovuti ya soka 25 East. Karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo Bwana Bonfas. Na naam, tuanze na mchezo wa soka nusu finali ya pili kutafuta taji la klabu bingwa barani Afrika. Uh, mchezo wa leo hii Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini itakuwa wenyeji wa Zesco United ya Zambia kuanzia saa 2 usiku saa za Afrika Mashariki. Mchezo wa kwanza Zesco United walipata ushindi wa mabao mawili kwa moja mjini Ndola wiki iliyopita. Mchezo mwingine wa De Casablanca ya Morocco itakuwa inamenyana na Zamalek ya Misri kuanzia saa 5 usiku. Uh, katika mchezo uliopita Uh, Wydad Casablanca walifungwa na Zamalek mabao manne kwa bila. Swali ni je, wataweza kutumia uwanja wao wa nyumbani uh, kujaribu kurejesha mabao haya na labda kufuzu katika hatua ya fainali? Ndio swali kubwa ambalo bwana Fredrick, uh, mashabiki watakuwa anauliza. Naam, ni kweli Victor, ni swali kubwa, lakini ni gumu na lenye mtihani mkubwa ndani yake kwa timu ya Wydad Casablanca kuweza kulitatua na hasa ikizingatiwa kwamba wanaingia katika mchezo huu wakiwa na uh, hawakufanya vizuri katika mchezo wa kwanza wa nusu finali ambao ulipigwa wiki ile juma lililopita nchini Misri, na kwa hivyo kipigo cha mabao manne kwa bila kuzipata katika mchezo wa kwanza ndio ndicho kinachofanya mchezo huo uwe mgumu kwa upande wao, licha ya kwamba eh, wamekuwa na rekodi nzuri sana katika michezo ya nyumbani katika msimu wa Liga Mabingwa barani, uh, barani ya Afrika. Sasa ni jambo la kusubiri nini ambacho kitatokea, lakini yote kwa yote nafikiri eh, Wydad Casablanca wanaingia katika huu mchezo wa wakihitaji kwenda katika hatua inayofuata lakini kwa vyovyote vile pale hautakuwa mchezo mwepesi, na huenda tukashuhudia maajabu. Maajabu yanaweza ma kajitokeza, Vikta, lakini kwa haraka haraka ukitazama unaweza ukaona ni mchezo mgumu na ambao hau unaweza una, ukaipa una, una, una nafasi sana e, Wydad Casablanca kwamba wanaweza kupata matokeo lakini kuamua kwamba wanakwenda wanaweza kupita katika hatua hii hapa ni vigumu, ingawa chochote kile kinaweza kutokea katika mchezo wa soka. Victor Naam, ni kweli kabisa. mtu mwingine ambao utakuwa unatazama kwa karibu sana na ambao sina shaka kwamba bwana Bonifaso uh, naye pia una usubiri ni kati ya Zesco United ya Zambia na Mamelodi Sundowns, na klabu hii ya Mamelodi Sundowns itakosa uh, beki wake Sianda Zwane huku kocha wa zesco georgia luandamina akimkaribisha clotas chama katika mchuano wa leo uh, itakuwa ni mchuano wa kukata na shoka ukiangalia uh, hiyo uh, unaweza unazasema zesco walicheza vizuri sana ukiangalia asa fataseond walicheza vizuri sana na um, kusikia kwamba chota chama anarudi kuongeza nguvu kwa kwa timu ya kwa, kwa timu ya leo mimi nasema itakuwa ni vigumu sana eh, eh, pale Matandawana, kukuja na kurudi kushinda hii mechi namafurikilimu mchino ambao, uh, Zesco hawahitaji kufungwa uh, bolo lote kwa sababu waliruhusu Mamelodi ukapata bao moja bao moja wiki iliyopita. Ni kweli Victor, katika hatua kama hii hapa iliyofika Zesco wanahitaji kulinda ushindi wao na kutoruhusu kufungwa, lakini unajiuliza pia vile vile unaweza kajiuliza kwamba ndani ya dakika 90 utawezaje kuizuia Mamelodi Sundowns ambayo msimu huu tangu ligi ya mabingwa imeanza ime, ime, imefunga magoli mengi katika uwanja wa nyumbani kuliko iliyoyafunga katika uwanja wa ugenini. Kwa hivyo ni jambo gumu sana ingawa pia si si vyema si, si, si, si sana kuwazalau Zesco kwa sababu wakifunga mabao hata walipokwenda kucheza na na, na na National Ali walipata mabao mawili kule kule Egypt, walipokwenda kucheza na Wydad Casablanca licha na, na Wydad Casablanca licha kwamba walifungwa, lakini walipata bao kule. Kwa hivyo, hata kama tunaweza tukawapa nafasi eh, Mamelodi Sundowns kwamba wanaweza kupata bao katika uwanja wa nyumbani, lakini itakuwa ni vigumu sana kuizuia eh, timu ya Zesco ambayo mshambuliaji wake Jesse Were msimu huu amefunga mabao mengi tena muhimu katika michezo ya nyumbani na ya ugenini, ambao ndio amefikisha zama eh, Zesco hapa ilipo. Kwa hivyo ni mchezo mgumu, pamoja na kwamba matokeo ya kwanza, lakini mi naamini fika, Victor, huenda matokeo ya mchezo wa pili yataamuliwa zaidi na namna na, na, na, timu zote mbili zitakavyocheza ndani ya dakika 90 kuliko ku, kuamini kwamba huenda eh, Mamelodi Sundowns wakapata matokeo wakiwa katika uwanja wao wa nyumbani. Nafikiri sio kigezo sahihi sahi sana katika hatua kama hii. Na bila shaka na mchuno ambao bwana Bonifas utakubaliana nami kwamba pia mashabiki wa soka nchini Kenya watakuwa wanafuatilia sana kwa sababu uh, kuna wachezaji watatu kutoka nchini Kenya ambao wanachezea klabu hii ya Zesco United. E, eh, kabisa ukiangalia siku hizi e, eh, Wakenya wengi sana wana, wanafuatilia mchezo uh, wa Zesco kwa sababu ya Wakenya watatu ambao umetaja halafu tena tukisahau ya kwamba Uganda um, pia mashabiki yao pia watakuwa wanaangalia Onyango atafanyaje kazi hapo kwa mlango kwa ya, ya ya matandawana. Ukiangalia hiyo mchezo ya kwanza eh, Onyango akufanya vizuri sana iziiye anakwanga ana, ana akicheza anakwanga na confidence eh, kwa hiyo kwa hiyo mchuano uliona aliweza al, kufanya ia mablanda nyingi ambapo ile, ile karibu ifanye ifanye timu e, yake ifungwe mabao mingi, lakini tena unaweza sema liziia uh, jesewere kufunga na hata uh, ukisoma kwa mtandao wa FIFA unaona jesewere anasema ya kwamba hiyo, uh, kipa Onyango ni, ni kipa mzuri sana ambapo kama atakuwa kwa ile fomu yake ya juu itakuwa ni ngumu sana uh, au kufunga Naam. Na na, bila shaka Bwana Fredi unatabiri labda mchezo huu utamalizika vipi? Uh, vita mimi nawapa nafasi Zesco katika hatua kama hii hapa kwa sababu ya uwezo wao ambao umeonyesha katika michezo ya ugenini. Nitazama mechi na Al Ahly nitazama mechi na Stade Malien ya Mali, namna walivyocheza na, na ZESCO. Hawajabadilika sana pamoja na kwamba kulikuwa na kipindi cha kufanya marekebisho mare ya kuongeza wachezaji, na katika wakati timu hizi zimefuzwa hatua ya robo finali, lakini ZESCO hawajabadilika na chini ya kocha George Luandamina wamekuwa wakifanya wa, wa, wa vizuri sana kwao, na nategemea bado ZESCO wana nafasi ya kuwa timu ya kwanza kutoka Zambia kuandika historia ya kufuzu kwa hatua ya kwa finali ya michuano ya, ya klabu bingwa barani Afrika na na huwa tunasema kwamba dakika 90 za refari ndizo ambazo huwa zinaamua mchezo muhimu kama huu. Na fainali hiyo itachezwa mwezi ujao wa Oktoba, lakini kesho Jumapili kutakuwa na nusu finali ya pili kutafuta taji la shirikisho barani Afrika. tipi Mazembe ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo itakuwa nyumbani katika uwanja wake wa Kamalondo mjini Lubumbashi kumenyana na Etoile Sportive du Sahel au Etoile du Sahel ya Tunisia, ambao ndio mabingwa tetezi wa taji hili. Mchuano um, wa kwanza timu hizi mbili zilitoka sare ya moja kwa moja. FUS Rabat uh, ya Moroko nayo itakuwa nyumbani kupambana na Mobejaya ya Algeria. uh, nusu fainali ya kwanza vilabu hivi viwili vilitoka sare ya kutofungana Uh, bila shaka swali ni je, nani atafuzu fainali? Majibu yatafahamika kesho. Bila shaka tutarejea tena hapa katika makala ya jukwaa la michezo pamoja na kahozi kosha akiwa uh, kule Lubumbashi kuzungumzia zaidi um, michuano ya kesho ya klabu bingwa ya shirikisho barani Afrika. Lakini kumbushi tu msikilizaji kwamba ikiwa ndio unajiunga nasi, popote pale ulipo, unasikiliza makala ya jukwaa la michezo. Jina langu ni Victor Abuso na hii ni RFI Kiswahili. A, nikiwa na wachambuzi wa michezo Bonifas Osano akiwa Nairobi nchini Kenya na hapa studio Fredrik Nwaka, tunazungumzia a, matukio yanayotokea viwanjani na yale ambayo yalitokea viwanjani wiki hii Tukirejea katika ukanda wa Afrika Mashariki na sasa tukisalia katika mchezo wa soka lakini pia kwa wanawake. Uh, Kilimanjaro Queens ya Tanzania bara uh, ndio mabingwa wa ukanda wa Afrika Mashariki na kati CECAFA, baada ya kuishinda Harambee Starlets ya Kenya mabao mawili kwa moja katika fainali iliyochezwa mapema wiki hii mjini Jinja nchini Uganda. Kilimanjaro Stars, Kilimanjaro Queens uh, ilirejea nyumbani hapo jana na kupokelewa kwa vifijo na nderemo na viongozo wa soka pamoja na mashabiki wao jijini Dar es Salaam. Uh, huku Kenya pia wakipongezwa uh, baada ya kuasili jijini Nairobi. Baulikuwa uwanjani au katika uwanja wa ndege kuwakaribisha kina dada kutoka Tanzania. Uh, Victor, niseme siku sikubahatika kwenda, lakini eh, taarifa nyingi nimezipata kupitia benchi la ufundi la Kilimanjaro Queens ambalo linaongozwa na Sebastian Mkomwa, na hata mara baada ya kurejea, nilipata fursa jana juzi ya kukaa na kuzungumza, kufanya naye mahojiano juu ya masuala kadhaa ya mashindano haya na namna soka katika ukanda wetu wa Sekafa linavyoweza likapiga hatua, hususan ni kwa upande wa wanawake. Na kimsingi ni kwamba soka la wanawake linahitaji kuangaliwa kwa jicho la kipekee sana, na pamoja na kwamba juhudi za Sekafa za kuhakikisha kwamba mpira wa wanawake unainuka katika mashindano haya, lakini bado e, kwa mujibu wa mwalimu wanasema kwamba kuna jitihada za zote ambazo hazina budi kufanyika, lakini kwa vyovyote vile nafikiri Victor, se, Kilimanjaro Queens walikwenda katika mashindano haya hapa wakiwa hawapewi nafasi ya kufanya vizuri, licha ya kwamba ilikuwa ni miongoni mwa timu zilizokuwa zinaonekana imara sana, lakini wali timu ambazo zilipewa nafasi ni Ethiopia pamoja na Kenya. Ethiopia ni timu imara sana kwa upande wa wanawake na mara kadhaa imefuzu kwa mashindano makubwa ya soka barani Afrika. Lakini pia vile vile Kenya msimu huu wame, wame, wamefanikiwa kufuzu kwa hatua ya, ya, ya, ya finali za kombe la mataifa Afrika kwa wanawake tena kwa kuiondoa Algeria. No. Na walifanya wali, walipiga kambi katika mataifa ya Ulaya. Kwa hivyo utaona katika tu nafasi ya maandalizi Kenya walikuwa wamefanya maandalizi makubwa tofauti na timu zingine. Hilo ni jambo la kwanza, lakini kwa namna nyingine na pia vile vile ukiangalia timu kama Zanzibar ama Burundi zilikwenda katika mashindano haya pasipokuwa na maandalizi makini, na ndio maana tuliona zikibebeshwa magoli mengi katika hatua za awali na hivyo kuondolewa. Kwa hivyo mashindano haya, Victor, anatoa taswira moja tu kwamba tukiamua soka katika, katika, katika kanda hii hususan soka la wanawake linaweza likupiga hatua kwa vyovyote vile. Na hata mkomo mwenyewe alikuwa anasema walivyokuwa anakwenda kucheza na, na fainali na kenya, Wakenya walikuja na, na, na, na, na viongozi wazito wa, wa, wa soka nchini Kenya. Waliingia na, ma, na, na, na, na magari uwanjani ya kifahari tena wakiaminifika kwamba Kenya nakenda kuchukua hilo kombe, lakini ndani <coughs> ma, ya dakika tisini matokeo yalikuwa yakawa mengine na. Kwa hivyo ni, ni, ni namna makocha wanavyojipanga ndani ya timu lakini yote kwa yote, Vikta, soka katika ukanda huu hapa likipewa kipaumbele kwa wanawake, nafikiri kuna uwezekano mkubwa timu zetu zikafanya vizuri zaidi katika mashindano ya Afrika na hata mashindano ya kombe la dunia ambayo ndio targeti kwa Tanzania kucheza fainali za kombe la dunia za wanawake mwaka 2019 na, na huu ni mwanzo, pengine hatuwezi jua kitakachotokea, lakini kunahitajika juhudi, kunahitajika uwezeshaji na kunahitajika mikakati ya mara kwa mara na saa hii ambayo itawezesha ma e, malengo haya kuweza kufanikiwa. Na, bila shaka, Bonifas nayo pia, kunafuatilia kwa karibu sana na, uh, kusema kweli wa Kenya walikuwa na matumaini makubwa sana Harambee Starlets, ingeleta taji hilo nyumbani Eh, kwanza ata kuapa Kongole Kilimanjaro wa, wa, walifanya kazi yao kwa makini na mwishowe ya tukaona matokeo. Eh, kwa upande wa Kenya nasema walikuwa na ile tunaweza kwa tunaita kwa kimombo over confidence kidogo. Uki, ukiangalia huku Kenya kila mtu alikuwa amejua ya kwamba wanaenda kushinda hata, eh, ukiangalia maandalizi ya mapokezi hao walikuwa me, wame wame, wame, wame print zile ma tisha zimeandikwa champion sasa nakaa hii yote ilikuwa ilikuja ikaingia kwa akili yao, ambapo hawakufikiria ya kwamba ilifaa wacheze hatua ya mwisho ndio wakuwe washindi. Lakini naweza sema ni ni funzo mzuri kwao sana wanapo wanapoendelea mbele katika ile mashindano ya ya Afrika. Tayari tumesikia FKF amesema watacheza watacheza mashindano ya kirafiki na Kameron alafu tena waende kule Moroko wacheze eh, tena kabla waja wajaenda kuwakilisha East Africa katika hiyo eh, mashindano ya Afrika. Na bila shaka mashindano yatafanyika kule nchini Cameron na kati ya mwezi Novemba na Disemba mwaka huu na Kenya ndio inawakilisha ukanda wa Afrika mashariki na kati, uh, katika michuano hii ya bara la Afrika. Lakini tukirejea katika michuano wa SEKAFA, Ethiopia ilimaliza ya tatu baada ya kuwashinda wenyeji Uganda, uh, katika michuano hiyo. Lakini uh, lazima tupongeze SEKAFA, uh, walijitahidi sana licha ya kutotoa uh, kitita chochote ama zawadi yote ambao ni kweli Victor, hii ni hatua ya mwanzo, na pengine kinachohitajika sasa hivi ni watu mbalimbali kuweza kujitokeza kuweka fedha zao, ili basi mashindano haya awe na msisimko mkubwa, kwa sababu Kenya, mimi naamini fika kwamba kuna wa, wa, wa, wa, wafanyabiashara na wawekezaji wa wengi sana ambao wanaweza katangaza wakatumia eh, fursa hiyo kuweza kukua kuku, kukuza, kukuza biashara zao, lakini pia vilevile Tanzania eh, Uganda, Rwanda, Burundi, kanda nzima ya sekafa ambayo inaundwa na mataifa nchi 11, basi wanaweza wa, wa kwa kushirikiana pamoja kuyafanya ku, mashindano haya basi yawe kama ambavyo tunashuhudia mashindano ya ya wanaume, ile se, sekafa kwa upande wa wanaume, ambapo kuna kuona msisimko, wachezaji wengine wanatoka nje ya kanda hii ya Afrika Mashariki na Kati wanakuja kuziwakilisha nchi zao hapa, lakini yote yote atategemea na namna tu viongozi watakapotumia fursa hiyo kuweza kujitangaza na kuna namna gani basi wanayafanya mashindano haya kweli yawe yanaibua vipaji, lakini pia vilevile yanaitangaza kanda ya Sekafa ambayo kwa mtazamo wangu mi naamini fika ni kanda ambayo iko chini ikilinganishwa na kanda kama Kosafa ama kanda ya, ya, ya, Afrika Magharibi na, na, na, Afrika ya Kaskazini. Kwa hivyo kuna ni hatua ya awali Vikta, na pengine msimu ujao basi kuwe na taratibu kwamba E, nchi ambayo inapa, inatakiwa kushiriki mashindano ni lazima kwanza, lakini pia lazima wawe na maandalizi, lazima wawe na ligi ya wanawake. Hivi ndio vitu ambavyo vitasaidia basi e, mashindano haya kuwa na msisimko na mwisho wa siku kupatikana e, wachezaji ambao watakuwa ni bora na hata wakati mwingine wanaweza kununuliwa kama Tanzania. Tanzania kapteni wake mchezaji ambaye amecheza soka la kulipwa nchini barani Ulaya, nchini Uturuki, Sofia Mwasikili. Kwa hivyo tunaona uzoefu pia katika mashindano haya unasaidia, lakini yote kwa yote yanaanza kwanza na mikakati ya viongozi ya namna ya kuyafanya mashindano haya basi yawe na na ule msisimko ambao unatakiwa, ndio jambo la msingi sana, kabla ya, ya mambo mengine yote kufuatwa. nam bila shaka, msikilizaji unasikiliza makala ya jukwaa la michezo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya redio France International Afrika Mashariki. Ni saa kumi na mbili dakika hamsini na moja muda wetu umekwenda sana, lakini uh, hatuwezi kutamatisha jukwaa la michezo bila kuzungumzia uh, wiki hii mshindi mara nne wa taji uh, la mchezaji bora wa mchezo wa soka barani Afrika, Yaya Toure kutoka kule nchini Cote d'Ivoire, Ivory Coast alitangaza kustaafu kuichezea timu yake uh, Ture mwenye umri wa miaka 33 alitoa tangazo hilo baada ya kuichezea nchi yake mara 113 ya ikiwa ni pamoja na kuiwakilisha katika michuano ya kombe la dunia. Uh, Bwana Bonfas, ulipokea vipi uamuzi huu wa yaya Ture? Uh, kwangu naona amefanya ile kiwango chake ile anaweza na kia sasa, mimi akisema aiziendelea tena basi, mimi hii sina shida naye. Hata ukiangalia pale Uingereza apate nafasi ya kucheza kwa sababu akukwa ile rushi nzuri na pesa wake na mali imefika. Kwa sasa mimi naweza sema tu aende pale Marekani apate pesa mzuri, alafu angalie maisha yake ya baadaye. Naam, bila shaka ni swali ambalo lilikuwa nauzungumzia kidogo, Bwana Nwaka. Licha ya kustaafu, unafahamu kwamba uh, wakala wa Yaya Toure na kocha uh, Pep Guardiola wa Manchester City haona usiano mzuri uh, kutokana na mvutano ambao unaendelea. Naam, Victor ni kweli na Dimitri Seluk huyu wakala wa mchezaji ayatule kikosi cha Manchester City cha wachezaji ishirini na tano ambao watachiriki ligi ya mabingwa barani Ulaya. Manchester City Pep Guardiola akasema kwamba atamuondoa ya Ture katika kikosi chake mpaka wakala wake atakapoomba radhi. Lakini ukijaribu kuliangalia sakata hili, vita mi, nafikiri eh, bado linaendelea kuakisi mtazamo hasi wa kocha Pep Guardiola, sababu huyu wakala alisema kwamba ikiwa Manchester City watashinda taji hili, basi itabidi kocha Guardiola awaombe msamaha na muombe Ture msamaha. Lakini <laughs> pia jana amenukuliwa akisema kwamba huyu kocha anajifananisha anajifanya, anajifanya yeye ni Mungu. Ni kweli vita. Makocha wanakuwa na misimamo kwa kweli na wanakuwa na misimamo ambayo inajengwa na, na falsafa zao ambazo wanaziamini. Utaona eh, Pep Guardiola alipopewa tu jukumu la kuinua FC Barcelona mwaka 2008, na kitu kilichokuwa cha kwanza kikubwa aliwaondoa katika kikosi wachezaji ambao dunia nzima ilikuwa inawatazama kama ni nembo ya klabu ya FC Barcelona. Alimuondoa Deco, akamuondoa Ronaldinho, akamuondoa na Samuel Eto'o. Miaka miwili baadaye, Yaya Tule, ambaye alikuwa amesajiliwa na Barcelona mwaka elfu mbili na saba, naye pia alikumbana na changamoto hiyo. Kocha akuwa akimpa nafasi na, na ni mara baada ya ujio wa kiungo Sergio Busquets ambaye alikuwa ametoka kuchipukia katika timu ya vijana ya Barcelona. mwisho wa siku maana baada ya fainali ya kombe la ya, ya, ya, ya, ya, mara baada ya fainali za ligi ya mabingwa Ulaya mwaka 2009, msimu uliofuata ukawa mgumu kwa Yaya Toure ya na mwaka 2010 nakumi akauzwa kwenda Manchester City. Sasa hivi miaka sita Pep Guardiola tena anakuja kufundisha Manchester City, anarudia kile kile tena kwa Yaya Toure ya kwa hivyo pamoja na kwamba walimu wana, wana, wana falsafa zao ambazo zinawapelekea kuwa na mitazamo, lakini bado naamini Pep Guardiola, naamini kile katika ambacho nakiamini, amekuja Manchester City pale, ameanza kuendesha fagia fagia wachezaji ambao anaamini hawatakwenda kwenda sambamba na mikakati yao, na haya tuli amekuwa mwanga. Kwa hivyo mimi nafikiri pamoja na kuona kwamba eh, Wakala wa Yaya Toure analalamika, bado angejaribu kutumia fursa hii hapa, kwa sababu Yaya Toure amebakiza mkataba mfupi sana na Manchester City, msimu ujao tu anamaliza. Kwa hivyo, timu, kwa hivyo angetumia fursa hii hapa kuweza kumtafutia timu aweze kwenda kucheza mahali pengine, kwa sababu kuendelea kumwacha mchezaji kama Yaya Toure ambaye amekuwa muhimu kwa kipindi cha misimu sita aliyokaa City katika uwanja wa Manchester City nafikiri ni, ni unaweza kusema ukatafsiri kama ni dharau lakini mwisho wa siku falsafa za kocha ndo ndo kila ndo kitu muhimu mtu wa <laughs> <tuwa> mwisho katika <laughs> mpira unekwa... kwa... yatakavyokuwa kati ya Ture uh, wakala wake na kocha Pep Guardiola. Muda wetu umekwenda sana. Uh, bila shaka kule Cairo, Misri, shirikisho la soka bara Afrika limetoa draw ya fainali ya Afrika kwa ule mchezo wa ufukweni ambao utachezwa kule Lagos uh, nchini Nigeria mwezi Desemba. Nigeria Misri, Ghana, Cote Divoir wamewekwa katika kundi moja, mabingwa tetezi utetezi. Uh, Madagaskar, Libya, Morocco na Senegal pia wamejumuishwa katika kundi la B na Brafri. Kulikuwa na namalizia tu kwa kusema kwamba leo uh, kocha na mchezaji kima wa kimataifa wa zamani wa Kenya James Siang'a amezikwa kule nchini Kenya akiwa na umri wa miaka sitini na saba. Victor Sianga atakumbukwa kwa mafanikio mengi sana ya soka katika ukanda huo wa Afrika Mashariki, licha ya enzi zake za uchezaji za miaka ya sitini mwishoni na sabini, lakini pia alitoa mchango mkubwa akiwa kocha wa klabu mbalimbali katika ukanda huu wa Afrika Mashariki hususan ni Simba, More United na Mtibwa Sugar za Tanzania, lakini pia vile vile Express Red Eagles ya Uganda na Gor Mahia ya Kenya, ambayo alifundisha katika kipindi cha mwisho cha kuelekea maisha yake hapa ulimwenguni. Ni mtu ambaye atakumbukwa na hasa hapa Tanzania kwa mchango wake aliotoa katika klabu ya Simba mwaka 2003 kwa kuiwezesha klabu hiyo kufuzu kwa hatua ya makundi ya ligi ya mabingwa barani Afrika. Kwa hivyo, Sianga ni kocha ambaye atakumbukwa sana Victor, na mimi nafsi nimeanza kujua mpira wa Tanzania Wakati Sianga ndo anaifundisha na... timu timu ya ya ya Simba na timu ya taifa ya Tanzania, kwa kipindi kwa kipindi fulani. Kwa bahati mbaya, muda wetu umefika mwisho, na kushukuru sana Fredrick Nwaka, mchambuzi wa mchezo, kwa kufika katika makala ya jukwaa la michezo. Asante sana Victor, asante sana bwana Bonifaso Sano toka tovuti ya Soka 25 East kwa kuzungumza nasi, ikiwa hapo jijini Nairobi. Asante sana kaka, na mimi naitwa Victor Abuso na natakia jioni njema, asante sana na kwaheri. Kwa niaba ya wote mimi ni Matha Saranga na kutakia usiku mwema. Ami, tabia zako zimeshagukwa zae, Mkena watoto wamekimbia tulikukanya, chunga heshima yako Mkena watoto, wa watoto wako nyumbani iyoa wakati tunakupa ushauri, uliona sisi watu fitina, tuingilia mambo yako ya ndani, na kwamba tukwache kama ulivyo, sababu wewe bingwa wa maisha amigo, amigo, thamani ya mke ni mavazi, kula vizuri, kulala vizuri Siri ya kudumisha ndoa, taishi kwa raha, amigu. Watoto wako wapeleke shule kwa manufaa yao ya baadaye, elimu ndiyo zawadi muhimu kwa watoto wako, amigu. Badala yake mambo yote hayo kwa mkeo imekuwa ni ndoto, maisha yake ya kubahatisha ya na kazi unafanya amiguu amechoka mwisho kakimbia, umebaki kuna umuwezio kawama zako hazina msingi za mke waurudara kabisa. Msikilizaji, na kwa burudani hiyo ya muziki kutoka kwa Les Wanyika, ndivyo tunavyohitimisha matangazo yetu kunde. Tuendelea kupata matangazo kutoka Radio France International katika lugha nyingine tena kesho asubuhi saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Mathasaranga na kutakia usiku mwema.