Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam, nchini Tanzania, Afrika Mashariki. Ni saa 12 kamili, Afrika ya Kati ni saa 11 kamili. Habari za jioni hapo ulipo, na asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumapili, tarehe 25 mwezi wa Septemba mwaka 2016. Jina langu ni Victor Abuso. Tumekuandalia habari za dunia na makala ya changu chako changu, chako, changu. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Zoezi la kuwateua wabunge na rais nchini Somalia laanza. Kiongozi wa kundi la gaidi la Boko Haram nchini Nigeria, Abubakar Shekau, asema yuko hai na buheri wa afya. Na baraza la usalama la Umoja Mataifa kukutana baadaye hivi leo kujadili mashambulizi yanayoendelea katika mji wa Aleppo nchini Syria. Na asante sana kwa kuungana nasi popote pale ulipo. Somalia imeanza zoezi la kuwateua wabunge mia mbili na sabini na watano zoezi ambalo linatarajiwa kumalizika tarehe kumi mwezi wa Oktoba. Wagombea mbalimbali wamekuwa wakionekana katika mji mkuu Mogadishu, Baidoa na Kismayu wakiomba kuungwa mkono ili kuingia bungeni. Uteuzi wa wabunge hao unafanywa na wajumbe hamsini na moja ambao ni viongozi wa dini watu wenye ushawishi katika jamii na wazee kutoka koo mbalimbali katika nchi hiyo. Kuna wagombea elfu kumi na nne na ishirini na tano wanaotafuta nafasi ya kuwa wabunge. Hata hivyo, zoezi hili linaloungwa mkono na jumuiya ya kimataifa linashuhudia upinzani mkubwa kutoka kwa kundi la kigaidi la Alshabab. Msemaji wa kundi hilo Sheikh Ali Mhamd Rage amesema wapiganaji wake watahakikisha kuwa wanaharibu zoezi hilo. Licha ya tisho hili, jeshi la Umoja wa Afrika linalopambana na wanamgambo hao, AMISOM, limetoa hakikisho kuwa litafanya kila kilicho ndani ya uwezo wake kufanikisha zoezi hilo. Wabunge walikaokuwa wameteuliwa sasa watakuwa na kazi kubwa ya kumchagua rais atayeongoza taifa hilo. Rais wa sasa Hasan Sheikh Mahmud anatetea nafasi yake na atapambana na wagombea wengine saba muungano wa upinzani nchini Kenya wa Koda umetishia kuandaa maandamano ikiwa wizara ya fedha haitawalipa makamishina wa tume ya uchaguzi IBC Komda kwa muda wa wiki moja ijayo ili waondoke ofisini. Wanasiasa hao wanamshutumu rais Uhuru Kenyatta kwa kuchelewesha malipo ya ya makamishina hao ili zoezi la kuwatafuta makamishina wapya alianze. Kamati maalum ya wanasiasa wa serikali na upinzani ilipendekeza kuwa makamishina hao walipwe pesa zao kufikia tarehe thelathini mwezi huu ili kuruhusu zoezi la kuanza kuwatafuta makamishina wengine. Kiongozi wa kundi la kigaidi la Boko Haram nchini Nigeria, Abubakar Shekau ameonekana kwenye mkanda wa video ambao umesambaa hivi leo. Hii inakuja baada ya jeshi la Nigeria kusema kuwa kiongozi huyo alishambuliwa na kujeruhiwa vibaya. Katika mkanda huo rubaini wa dakika 40 kisheka wamesema anashangazwa sana na taarifa ambazo zimekuwa zikisambaa kuwa jeshi la Nigeria limemjeruhi au wakati mwingine atakumua. Aidha, ameongeza kuwa ana furaha kubwa na yuko katika hali nzuri ya kiafya. Jeshi nchini Nigeria mara kwa mara limekuwa likidai kuwa kiongozi huyo ameuawa lakini amekuwa akijitokeza mara kwa mara na kusema kwamba bado yuko hai. Amemwambia Rais Muhamadu Buhari ikiwa anataka kundi uh, lake uwachilia wasichana zaidi imeambiwa Chibok, serikali yake iwaachilie huru wapiganaji wa Boko Haram ambao bado wanazuiliwa ya nija. Kiongozi wa upinzani nchini Gabon Jean Ping amesema hawezi kutambua uamuzi wa mahakama ya kikatiba kuwa rais Ali Bongo alishinda uchaguzi wa urais mwezi uliopita. Ping amesisitiza kuwa yeye ndiye alishinda uchaguzi huo na ameongeza kwamba atahakikisha kuwa haki yake na ile ya waliompigia kura inaheshimiwa. Uamuzi wa mahakama amesema kulegemea upande mmoja. Kauli hii inazua wasiwasi nchini cha kupata kuwa mawakili wake walishindwa kuthibitisha kuwa ulikuwa sahihi. Rais Bongo ametaka mazungumzo ya kisiasa nchini humo baada ya uongozi huo mahakama na kuwapinga kamatwa ikiwa kutakuwa na fujo. Waziri wa mambo ya nje wa hiyo Emmanuel Ngoteka akizungumza katika mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa jijini New York nchini Marekani ameiomba jumuiya ya kimataifa kusaidia kuonyesha hali ya umoja wa kitaifa baada ya kumalizika So, unasikiliza matangazo hape, like, Sohili, ya jioni kutoka hapa ya Kiswahili ya France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Jina langu ni Victor Buso. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na dakika sita. Afrika ya Kati ni saa kumi na moja, zimeingia dakika saba. Baraza la usalama la Umoja Mataifa linakutana baadaye hivi leo kutathmini kinachoendelea katika mji wa Alepo nchini Siria. Katibu mkuu mej mataifa Ban Ki-moon kuelekea mtano huo amesema amekasirishwa sana na mashambulizi yanayoendelea katika mji huo. Msemaji wake Stefani Durajich amesema kwamba nimeshangazwa na ripoti ya kuchambuliwa raia usiokuwa na hatia zzi jeshi la serikali ya uh, Syria uh, kwa kile serikali ya Damascus inasema kwamba inalenga wasi na magaidi wa Islamic State. Mashambulizi katika mji huo yalishika kasi kuanzia mapema wiki hii baada ya kuvunjika kwa mkataba wa kusitisha mapigano uliokuwa umetiwa saini kati ya Marekani na Urusi. Marekani na Urusi zimelami kuendelea kwa mzozo huu na kuvunjika kwa mkataba huo wa kusitisha vita pamoja na kushambuliwa kwa malori ya misaada ya kibinadamu. Uturuki inasema inataka kuungana na Marekani katika operesheni ya kijeshi kupambana na kundi la Islamic State kule nchini Syria katika mji wa Raqqa. Rais Tayyip Erdogan amesema jeshi lake litaungana na Marekani katika zoezi hilo ikiwa wapiganaji wa kikurdi watahusishwa wa kama inavyoshuhudiwa kwa sasa. Erdogan ambaye hivi karibuni kutana na um, makamu um, wa rais wa Marekani Joe Biden ameongeza um, kuwa mazungumzo yanaendelea ili kufanikisha mpango huo. Na polisi mjini Charlotte katika jimbo la North Carolina nchini Marekani wametoa mkanda video unaonyesha namna mwanaume mweusi alivyouawa kwa kupigwa risasi mapema wiki hii polisi hao pia wametoa picha za bastola inayoaminiwa kuwa ya mwanaume huyo aliyetambuliwa kwa jina la Keith Scott, lakini pia polisi wanasema kwamba alikuwa amebeba misokoto ya bangi. Hatua hii ya polisi imekuja baada ya kuwepo kwa shinikizo kutoka kwa waandamanaji, lakini pia mke wa mwanamume huyo kutoa mkanda ulioonyesha namna mumewe alivyouawa. Familia ya Scott inasema ndugu yao alikuwa amebeba kitabu na sio bastola kama polisi wanavyosisitiza. Katika mkanda ambao mkewe alitoa, alisikika akiwaomba maafisa wa polisi kutompiga risasi mme wake kwa sababu hakuwa na silaha. Uongozi wa polisi katika mji huo uh, unasema kwamba maafisa wa polisi walikuwa katika wanapiga kambi uh, wanapiga doria wakati walipogundua kuwa Scott alikuwa na mskoti wa bangi ndani ya gari lake kabla ya kuiona bastola aliyekuwa ameibeba. Marekani imeendelea kushuhudia vifo vya raia weusi mikononi mwa polisi wazungu, hali ambayo imeendelea kuzua hali ya wasiwasi katika taifa hilo. R R F F e. Radio France Internationale, jijini Kampala nchini Uganda. ni saa kumi na mbili dakika kumi. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni wakati wa makala ya changu chako chako changu na Karume Asangama. Karibu msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France International. Katika makala haya changu chako chako changu, ungana nami Karume Asangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya. Leo katika makala haya changu chaku chaku changu, changu tupo na mgeni kwa kupitia laini yetu ya simu ambaye ningependa ajitambulishe, alafu tuendelee. Sitataka kuongea sana, hebu ajitambulishe. Karibu sana ndugu. Mimi naitwa Useni Haji Maulidi. Uh, kwa jina la kazi wana nita, au naitwa Double H mimi, ni music producer ambaye ndo nafanya arranging na music ni wakitengeneza na kila nam uh, bwana uh, tuseme Double H au dh mm, <laughs> uh, katika kipindi hiki makala haya ya changu changu juma hili tunapenda kidogo kuangalia historia ya muziki. Naam. Muziki ukiangalia sana sana kwenye swala la utayarishaji wa muziki tumeona uh, sana hiki kitu kimetokea sana, tokea miaka elfu moja mia tisa sitini, kitu ambacho kinaichwa kwa lugha ya Kiingereza sampling. Tokea miaka elfu moja mia tisa sitini mpaka leo, ni kitu ambacho kimetokea na watu wameitumia sana sana sana sana hususan kwa ni miziki mbalimbali mbali, miziki ya aina ya kufoka, na hata tunaangalia vilevile miziki ya vijana sasa hivi ambayo ni bongo flavor. Labda kwa we, kwako kwa wewe, kama unaweza kumwelesha msikilizaji sampling ni nini? Sampling ni namna ya mtu kuchukua mziki ambao tayari ulishafanyika kwa kipindi cha nyuma na yeye kurudia. E, kwa wenzetu kwa lugha ya rahisi huwa tunasema remix. Ni kitendo cha kuchukua mziki wa zamani na kufanya kuupdate uwe wa kisasa zaidi. Ndio maana ya sampling. Na hiyo mara nyingi huwa wanafanya kwa kwa watu fulani fulani ambao kama mtu aliyewahi kufanya vizuri mtu anaona okay, hii nyimbo kufanya vizuri, hebu ngoja nijaribu kuirudia ili tuone kama ita- itakuwa ikoje. Lakini kwa mara nyingi sana sana huwa kunakuwaga na na mapatano katika kufanya sampling. Lakini sio vibaya na ni watu wengi wanafanya sampling za namna hiyo. So sampling ni mtu kuchukua music wa zamani ku create, au tunasema ku sample na kufanye tunasema kunani upya, kurudia upya, naam. Wewe kama mtayarishaji wa muziki, je, umeshawahi kufanya sampling ya aina yoyote au la? Kwa kweli, mimi sijawahi kufanya sampling kwa sababu tatizo la sampling ni yani, ni sio ni kitu cha kwako tena, kwa sababu unajua music, mtayarishaji yote ya music wa music lazima atengeneze identity yake au ya, tunasema style ya music na pia kwenye music kuna kitu kinaitwa hati miliki. Tunaposema unatengeneza something na maana tayari, wewe lazima uchukue hati miliki ya mtu itumie. Kwa mimi binafsi, sijawahi kufanya na sitamani si si kufanya na sidhani kama nitafanya kwa sababu siwezi. Wasipendi kitu kama hizo mara nyingi naam na, na, na tunaona kabisa uh, hii sampling kwenye historia ya muziki uh, wanasema kwamba ilianza tokea miaka ile miaka 60 kule Marekani uh, wakati wa zile vuguvugu vugu za muziki wa hip hop ulivyokuwa muziki wa aina kufoko ulivyokuwa unaanza ambao wanachukua beat hizi, wanachukua na beat hizi alafu wanaweka pamoja alafu, yani wanatumia beat zile za zamani wakiongeza na beat beat zao alafu wakatengeneza Uh, kama mdundo fulani ambao ni ya, ni ya kwao wenyewe na kuleta uh, burudani uh, uh, ya, ya, ya kawaida ambao watu wote tunaijua. Unaweza uh, ukamwelewesha msikilizaji kuhusu hii uh, aina ya sampling ambayo ilitumika sana kwenye miaka hii ya sabini mwanzoni kuja hata kwa miaka ya themanini tisini na Bongo Flava, unaweza ukatupa dondoo mbalimbali moja mbili tatu kuhusu sampling ambayo wanafanya. Uh, na, na, nafahamu kuna nyimbo nyingi kweli, watu wameshawahi kufanya sampling, hata tukija kuangalia nyimbo za kina za kina Topak au Marshakuu kuna watu walikuwa wanatoa zile nyimbo biti, wanakuja kutengeneza. Na hata tukiangalia katika wakina Sugu, wakati wanaanza, wengi walikuwa wanafanya kwa kutumia samping, wanachukua midundo tofauti tofauti ya Kimarekani, wakija wanatengeneza, wanaketia kwao mpaka kuja kuipata Bongo Fleva. Na hata hivyo tunajaribu kuangalia hata wana music wetu hapa nchini wao nao walikuwa na sample, tunaona kama tuseme mwaka huu elfu mbili, elfu mbili na mbili, elfu mbili na tatu na nne, tunaona ni zaidi wengi, lakini namna ya muziki sio uaila tatizo la nyimbo, inatakiwa izidi ile ya zamani. Kwa mfano tunaona kama hakunaga ya Somalia, Somalia ali sample ile nyimbo kutoka kwenye biti fulani za South, lakini ya kwake ilikuja ikafanya vizuri zaidi ya ile. Kwa hiyo kuna kusampo namna hiyo, na kuna kusampo, mtu unaweza ukafanya kitu usifikie, lakini hiyo ni vibaya zaidi. Kwa hiyo kama una sampo na nyimbo inakuja kuwa umeiongeza zaidi na zaidi, inakuwa ni vizuri zaidi. Kwa hiyo tunasema kwamba kusampo, watu wanasampo na kusampo inaweza ikafanya vizuri zaidi au isifanye vizuri except. Tunaona sasa hivi Diamond naye amejaribu kusampo na Saida Karoli, lakini sasa raha ya kusampo iwe vizuri zaidi ya ile ambayo ya, ya kwanza ambayo tunaona hata kina Koffi Olomide na wengine walishawahi kufanya, kwa sio vitu vigeni ni vitu tu ambavyo vinafanyika, lakini wengi pia wamejaribu kuirudia rudia. Tunaona akina Beka wakina nani, wanaifanyia vizuri, ufanye zaidi ya yule nadhani, naeelvzurybi ufanye zaidi ya yule lakini mpango sio kwamba ni kitendo au kifahamiki kwenye jamii. Tunafahamika na tunaangalia kina AY wakati hapo, CDM kuu, nyimbo nyingi walikuwa wanachukua vitu vya kampo. Tunaangalia kama wanajiita mapacha pasu kwa pasu, nyimbo nyingi walikuwa wanaanza kwa kina. Tunasema kikundi cha kina pesa, je, kipindi kile? Ah, uh, ajidata ajidata, ni karibu nyimbo zote walikuwa wamesampo Si vibaya sana, kunategemea na nani na nahitaji nini, lakini kwa mimi, kwa sababu nimeshaona madhara ya kusampo wengi, au mziki wetu unashindwa kwenda mbele kwa ajili ya kusampo. Kwa hiyo siungi mkono, ila kusampo sio kitu kigeni sana katika swala la muziki. Je, kwenye uh, hali ya muziki wa Tanzania tunajua tuna miziki yetu ambayo, ambayo zile zinaitwa zilipendwa miziki ile ambayo ya zamani ya miaka themanini, sabini hata sitini vilevile, ambayo ni miziki ambayo kusema kweli ilikuwa ni mizuri sana. Je, wasanii wetu wa muziki wa kisasa wa Tanzania wameshawahi kufikiria kufanya sample ile miziki ile ya zamani ile wakatengeneza ikawa zaidi kisasa sasa na ki, kwa vijana vijana kutengeneza ambao ni mziki ambao ni mzuri kama kidogo alivyofanya uh, nani Diamond na muziki huu wa Salome ambao alisampo uh, mziki wa, wa, nani, wa, wa, wa Saida Karoli, Saida Karoli. Sasa hivi kama watu wakifanya sasa ile zile zilipendwa wakaisampo uh, kwenye miziki ya kisasa, tunajua vilevile vile hata Lady JD aliwahi ah, kusampo baadhi ya, ya, ya, ya, ya kufanya sampo baadhi ya miziki akaiweka kwa namna yake hata ah, uh, uh, yule kipindi fulani cha miaka tisini, Mr Paul vitu kama hivyo hey. Kwa hiyo hebu unaweza kutueleza kidogo kuhusu hilo? Na Mr. Paul, mtoto wa dandu wote walikuwa wamewahi lakini unajua tatizo linalokuja sasa hivi tunasema updating, hata vivyo na software, nadhani wewe unatumia hapo studio na inakuwa updating. Kwa wasanii wetu wa, wa Bongo Flava wanachoharibu wao, wana sample Nigeria, wana sample Komoro, kama vivyo, unaona ile shikorobo tayari wa Komoro wameimba vile, vile kila kitu kwa hile, haitusaidii sisi kwenda mbele, ile inasababisha sisi kushuka zaidi, so, kwa kama audience wanahitaji kucheza kudunda na nini mziki. Ndio maana kasema kwamba wanaweza kufanya sampling, lakini uh, wakafanya hizo remix, lakini inategemea na nyimbo za aina gani na aina gani wanaweza kurudia hmm? Wakina mtoto wa dando walikuwa anaweza kurudia nyimbo vizuri, wakina nani yao sapo na nani, lakini inategemea nyimbo gani na nyimbo gani, lakini pia tatizo kubwa ni mziki wenyewe ulipo. Tatizo kubwa la muziki wetu unakamatwa na watu wachache ambao sasa hawa ndio wanaharibu mziki, kwa sababu sio kwamba Tanzania hawezi, Tanzania hawezi kufanya hiyo, lakini ukishafanya Wamarekani wengi wameupatia wa wa muziki wao wa kufoka wa kwa mfano marehemu Tupac na Chakur yeah, Notorious uh, Big wale walikuwa wanafanya sample, wachukua ile miziki ile ya miaka ya nyuma ya miaka sitini, wanatengeneza yeah, yeah. kisasa, lakini ni biti ni zile, lakini wanaongezaongeza na vionjo ambavyo ni vionjo zaidi za kihiphop, ambao wakatengeneza na zikawa zinafanya vizuri uh, na sisi nadhani tunaweza tuka, tukafanya hivyo, sio kwa tunachukua mziki vilevile vile, lakini wakaiweka kisasa zaidi, ni biti zile zile, maneno yale yale na nini, lakini wakaongeza ongeza na vionjo vyao, na kweli, kusema kweli, uh, naona sio tu, sio tu kwa, kwa tuseme sio tu kwa, kwa, kwa Marekani, lakini hata nchi zingine za Kongo wamefanya hivyo, na kweli imetokea kupata mafanikio makubwa kitu ambacho nilichokuwa nasema kwa sasa hivi, ndugu mtangazaji, ukiangalia in reality thing ni kwamba tuko sisi nje kabisa ya mziki wa Tanzania, hatupo hata kwenye mziki wa Tanzania nyuma kumi. Hakuna hata mziki ambao una kionjo cha mziki ukasema huu utakuwa wa Tanzania. Sasa hilo ndio tatizo, kwa sababu ta mziki wetu umeshaharibika. Sasa ili kurekebisha mziki urudi kwenye kwenye kwenye hali yake, ni lazima tuangalie. Nyinyi watu wa media, nyinyi watu wa media ndio wenye uwezo wa kuharibu na wenye uwezo wa kutengeneza. let's say, sasa hivi unaweza kukuta nyimbo zinapigwa, lakini nyimbo zote, maadhi ni ya Nigeria mauzi, maadhi ni ya kisauzi mm? wenzetu wa Kenya wanajitahidi wao, miziki yao ni vile vile, ukipiga utajua hii ni genge, hii ni bounce ni unasamamu mziki yao iko vile vile, tuna vilevile mm, unajua kabisa huu ni mziki huu, utakuwa ni East Africa Kenya, lakini sisi ukimweka Nigeria, ukaja ukamweka Tanzania, huwezi kuchagua. Na hili tatizo, labda niwatupie nyinyi watu wa media, kwa sababu hata sisi watu na create music, lakini unakwenda media mtu anakuambia hii staili hii sio, sikiliza hii, fanya kama hivi, mm, that's the problem. Kwa hiyo hili tatizo ni la kwenu, mi naomba nirudishe mpira kwenu. Ndugu mtangazaji, haya ni, ni ni mambo mengine labda tu, tukiangalia tuki uh, tueleze kidogo uh, kwa nini upendi sampling? Kwa nini upendi kusampo? Eleze sababu mbili tatu. <laughs> Nashukuru kitu ambacho anaweza kueleza mtangazaji uh, kitu kimoja, mimi sijawahi kupenda siku yote wa anapenda niwe yuni. Siku zote maisha yangu imeni kufanana na mt, alafu ukija kuiangalia industry ya music unaweza ukachukua mpesa na kusurvive mpaka ukaja ukatoka, lakini kama utakuwa umeshatengeneza icon yako hmm, utakapotoka utakuwa uko vizuri, na kuna mtu atakayekuwa kama wewe, na maana mwingine akifanya. Ndio maana tunaangalia wasanii hata uh, uh, wa zamani Arya anaimba yani, akitoa ya tu sauti, unajua huyu ni Arya na hii bit ni address eh, huyu ni ni ni Jay-Z na hii ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni bit ni ya ya Timbaland au ya ya nani? Umeona sasa eh, kile kitu tunachotafuta mpaka kesho. Unakuta hata icon icon ya eh, kiba akiongea tu unajua huyu ni icon na eh. Ndio maana wenzetu wameweza kuuza ziki, wanaweza kuuza wanaweza kuuza wa mpaka kesho kutwa, lakini leo hii bongo fever ikipigwa bityakrobo hujui, ikipigwa shule ile Diamond hujui, inakuwa inamwalia mzee. Kwa hiyo nilichokana nimefanya na bado nitaendelea kufanya msimamo wangu ni kwa sababu natengeneza icon yangu ambayo popote itakaposikika niwe ni mimi na siwe mtu mwingine. Kwa hiyo kitu ambacho najaribu Fine. wako na P Funk. Zamani tulikuwa tunajua beats za Master J na beats za P Funk. Hadi sasa, ukisikia stereo nyingi unajua ni Master J. Ukisikia beats tu unajua huyu ni P Funk. Of course, music nadhani unaona wale ndio wameleta viki mpaka wamefika hapa hivi. Sasa hicho ndio kinachonifanya mimi siwezi sample na sita sample. Na hata msanii huu akija studio, akiniambia nitengeneze kama hii, brother mimi si sinaambia tena naambia ondoka kabisa usifanye hicho kitu. Ni kwa sababu natengeneza identity yangu, scale yangu ya music. Hata kesho bwana Karume, ukiwa Oman, ukiwa wapi, ukisikia biti uwe, uweze kujua kwamba hii market ya industry hii nani ya nani ya Mr. Daboy. Basi nashukuru sana kwa mchango wako. Basi ningependa basi utuku, utukumbushe basi, umkumbushe msikilizaji jina lako kamili na kazi unayoifanya. Aa..., nashukuru nashukuru bwana mtangazaji, naitwa Useni Haji Maulidi Uh, mimi ni music producer. Nashukuru sana mtangazaji, basi nashukuru sana, nikutakie wikendi njema na jumapili njema. Tutazidi kuwasiliana na kupashana habari kwenye mambo ya muziki katika jamii yetu kihistoria na hata kiutamaduni. Na hebu pata kibao hiki cha Diamond kinachoitwa Salome, muziki ambao umechukua zile miondoko ya Saida Karoli, Chambua Karanga, lakini huu mziki ni wa Diamond ambao unaitwa Salome. Ukijisikia mdadi wa kuserebuka, we serebuka tu popote pale ulipo. Haya, Salome ya Diamond, hafta rejea hivi punde. kio wakidanganyimam umejipodoa, umepodoka <tipadina> Ni matumaini umeweza kuhabarika, kuelimika na kuburudika na makala haya ya changu chako, chako changu, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Kumbuka makala haya unaweza kuipata pia kwenye tovuti yetu swrfifr. Mimi Karuma Sangama ninakutakia bondi mosh, jumapili njema. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Afrika Mashariki ni saa 12 na nusu, Afrika ya Kati ni saa 11 na nusu. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi jioni hii. Jina langu ni Victor Abuso. Muda mfupi ujao tutakuletea makala ya jukwaa la michezo, lakini kwanza uh, tukufahamishe habari kuu za dunia ambazo zinajiri hivi leo. Tuanzie kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakazi wa mji wa Beni Uh, wanaomboleza vifo vya watu kumi na watatu waliopoteza maisha baada ya kukanyagana. Tukio hilo lijiri baada ya mwanajeshi wa serikali aliyekuwa mlevi uh, kufuatilia risasi hewani uh, kwa, risasi kwa kuzua, na kuzua hali ya wasiwasi katika mji huo. Meya wa mji huo Jean Nyonyi amesema uh, mwanajeshi huyo alikuwa hajavalia sare uh, wakati alipotekeleza wa kitendo hicho, na kusababisha watu wengine wanane kuzama mtoni baada ya kushuhudia kilichokuwa kinaendelea. Wakazi wa mji wa Beni wamekuwa wakiishi kwa hofu kwa sababu za kiusalama baada ya watu zaidi ya hamsini kuuawa mwezi uliopita. Kiongozi wa kundi la gaidi la Boko Haram nchini Nigeria, Abubakar Shekau ameonekana kwenye mkanda wa video ambao umeonekana hivi leo. Hii inakuja baada ya jeshi la Nigeria kusema kuwa kiongozi huyo alishambuliwa na vibaya. Katika mkanda huo wa dakika 40 Shekau amesema anashangazwa na taarifa ambazo zimekuwa zikisambaa kuwa jeshi la Nigeria limemjeruhi au kumua. Aidha, ameongeza kuwa anafuraha na iko katika, katika hali nzuri ya kiafya. Jeshi la Nigeria mara kwa mara limekuwa likidai kuwa kiongozi huyo wa Boko Haram ameuawa, lakini amekuwa akijitokeza na kukanusha madai hayo. Katika eneo la Afrika ya kati, kiongozi wa upinzani nchini Gabon Jean Ping amesema hawezi kutambua matokeo ya uamuzi wa, wa mahakama ya kikatiba kuwa rais Ali Bongo alishinda uchaguzi wa urais mwezi uliopita. Ping amesisitiza kuwa yeye ndiye aliyeshinda uchaguzi huo na kuongeza kuwa atahakikisha kuwa haki ya wale wote waliopiga kura kuwa rais inaheshimiwa. Kauli ya Ping inazua hali ya wasiwasi nchini humo, wakati huu jeshi na polisi likipiga kambi katika jiji kuu la Libreville kuhakikisha kuwa kuna utulivu, na rais Ali Bongo amesema kwamba hali ya kawaida itarejea katika mji huo hivi karibuni. Radio France International. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International tunakutangazia moja kwa moja kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania, Afrika Mashariki ni saa 12 dakika 33 Afrika ya Kati ni saa 11 dakika 33. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi. Baraza la Usalama la Umoja Mataifa limekutana baadaye hivi leo kutathmini kinachoendelea katika mji wa Aleppo kule nchini Syria. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Ban Ki-moon amesema anasikitisho sana na mashambulizi yanayoendelea katika mji huo. Msemaji wake Stephanie Dujarich amesema kwamba muna ameshangazwa na ripoti za kushambuliwa kwa raia wasiokuwa na hatia zoezi ambalo linatekelezwa na jeshi la siria kwa kile serikali ya damascus inasema inawalenga waasi na magaidi wa islamic state mashambulizi katika mji huo yalishika kasi kuanzia mapema wiki hii baada ya kuvunjika kwa mkataba wa kusitisha mapigano uliokuwa umetiwa saini kati ya marekani na urusi marekani na urusi zimelaumiana kuhusu kuendelea kwa mzozo huu na kuvunjika kwa mkataba huo wa kusitisha vita na kuendelea kushambuli, na kushambuliwa kwa malori ya misaada ya kibinadamu. Radio France Internationale. Naam, sasa ni wakati wa makala ya jukwaa la michezo. Na na kukaribisha tena katika makala ya jukwaa la michezo leo Jumapili, tunakuletea uchambuzi wa michuano ya soka kuwania taji la klabu bingwa na shirikisho barani Afrika. Lakini aa, kabla ya kuzungumzia kinachoendelea viwanjani leo jumapili na kilichofanyika jana jumamosi katika mchezo wa riadha, leo Jumapili mwanariadha Kenenisa Bekele kutoka kule nchini Ethiopia ameshinda makala 43 ya mbio za Berlin Marathon ya nchini Ujerumani na kumshinda bingwa mtetezi Wilson Kipsang kutoka kule nchini Kenya. Bikele alimaliza mbio hizo kwa muda wa saa mbili dakika tatu na sekunde sufuri nne na kushindwa kuvunja rekodi ya dunia ambayo inashikiliwa na Mkenya Dennis Kimeto wa muda wa saa mbili dakika mbili na sekunde hamsini na saba aliyoshinda mwaka elfu mbili na kumi na nne. Nafasi ya pili ilimwendea Mkenya Wilson Kipsang huku Mkenya mwingine Evans Chebet akimaliza katika nafasi ya tatu na sasa tukirejelea mchezo wa soka barani Afrika, klabu ya, ya TP Mazembe ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Congo um, mda huu ina menyana na Etoile du Sahel katika nusu fainali ya pili, uh, kufuzu katika fainali ya kuwania taji la shirikisho barani Afrika. Mchezo huu unachezwa katika uwanja wa Kamalundo mjini um, Lubumbashi. Na kujadili kinachoendelea uh, huku Lubumbashi na mambo yalivyokuwa viwanjani jana naongea naye bwana Emmanuel Makundi, mchambuzi wetu wa michezo. Karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo. Asante Victor. Na pia tunaye bwana Fredrik Nwaka, karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo. Shukrani sana na mtoza na huu mchuano kati ya Etoile du Sahel na TP Mazembe napoingia pa studio la na na um, uh, na uh, uh, bwana Makundi, mchezo ulikuwa umekamilika baada ya timu zote mbili kumaliza kwa kutofungana, na unakumbuka kwamba mchuano wa kwanza, uh, timu hizi mbili zitoka sare ya bao moja kwa moja. Naam, uh, ni kweli na uh, uh, uta, utaona kwamba uh, kuna uwezekano, sio uwezekano, kwa sababu kwa sheria ya bao la ugenini manake, moja kwa moja TP Mazembe anayo nafasi, na uh, sijajua na, kama walibadilisha sheria, lakini kama wajabadilisha sheria manake kama TP Mazembe ugenini alipata bao uh, moja uh, na wale wakapata bao moja. Kwa hivyo TP Mazembe anayo faida ya, ya, kupachika bao la ugenini. Kwa hivyo na wamerudi nyumbani kama Londo, manake matokeo ni bila bila, hawajafungana. Kwa hivyo, Etoile du Sahel hawakupata bao lolote ugenini. Ikiwa Etoile du Sahel wangepata bao, wangefanya matokeo kuwa sare ya mabao mawili uh, kwa mawili, kwa hivyo wangeenda kwenye muda wa nyongeza, lakini kwa namna ambavyo matokeo yamesimama hivi sasa bila bila, manake TP Mazembe anakuwa anaenda katika hatua ya fainali kwa sababu Uh, Etoile du Sahel wameshindwa kupata bao ambalo lingewavusha. kwa hivyo uh, TP Mazembe wanapita kwa faida ya bao la ugenini, Victor nam kwa hivyo uh, kama kabla ulioeleza kwamba hakuna haja ya penalti katika mchezo kama huu nam. Uh, uh ndo maana nasema kama kafa wa kubadilisha sheria, maana yake hakuna haja ya ya ya ya, ya, ya, ya kwenda kwenye hatua ya muda wa nyongeza, kwa sababu TP Mazembe tayari walikushapata bao ugenini na sheria ya bao la ugenini uh, ni kwamba hata kama mpinzani wako atapata bao, lakini yuko nyumbani kwake, wewe uko ugenini, kwa hiyo unafaida, una una bao moja na faida ya bao moja jingine. Kwa hivyo kama Etoile du Sahel alikuwa anahitaji kusonga mbele, maana yake ilibidi bao ugenini ugenini na wangepata ni sare ya, ya magoli, kwa namna mambo yamesimama bao moja kwa moja uh, ugenini. Tipi Mazembe walikuwa nyumbani, Tipi Mazembe watakuwa wame, wamepita nitamfafanulia wame msikilizaji hapo baadaye namna sheria na hii inavyofanya kazi. Ikiwa timu iko ugenini imepata sare ya mabao, maanake ni lazima upate sare ya mabao ili ukiwa nyumbani upate nafasi ya kupita. Kwa mfano, tuseme TP Mazembe wangekuwa wamepata sare ya bila kufungana walipokuwa uh, kule uh, Tunisia, dhidi ya Etoile du Sahel, maanake na leo hii wangekuwa wametoka sare, manake mechi ingelazimika kwenda katika muda wa nyongeza, kwa sababu hawakufungana ugenini na hawakufungana nyumbani. Kwa Tipi Mazembe, lakini matokeo alivyokuwa ni kwamba Tipi Mazembe alipata bao moja akiwa ugenini, kwa hivyo tayari uh, ilimpa advantage ama faida ya bao moja la ugenini. Kwa hivyo alivyorudi nyumbani hawajafungana, maanake wamemaliza sare ya bila kufungana, kwa hivyo Tipi Mazembe anatinga katika hatua hii ya kwa faida ya bao la ugenini, Victor na kuna kunazungumza vipi matukio haya, na wakati makundi ya kitathmini umekuwa ukikubaliana naye kwa kutikisa kichwa au na kumkomba klabu hii ya Toldo Sahela, ndio mabingwa watetezwa taji hili la shirikisho, nam Victor, na wameshatema tajiri kwa msimu huu na kuipatia nafasi TP Mazembe kufuzu fainali ya pili ya mashindano yanayoandaliwa na shirikisho la soka barani Afrika kwa ngazi ya klabu. Kumbu, eh, kumbukwe mwaka jana, TP Mazembe, walicheza hatua ya fainali na timu ya Usma Alger ya Algeria na kushinda michezo yote miwili ya nyumbani na ugenini kwa mabao mawili kwa moja ugenini na mabao mawili kwa bila kwenye uwanja wa Kamalondo, na binafsi nilitarajia matokeo ya namna hii makundi kazungumzia kitu moja kizuri sana, matokeo ya Algeria yangekuwa sare ya, ya, ya, ya, ya bila kufungana, ya bila kufungana. Hmm. Bila shaka mpira wangu ukienda katika hatua ya dakika thelathini za, za ziada, lakini kwa matokeo haya ya moja kwa moja katika mchezo wa, wa, wa awali na matokeo haya yanatoa fursa ya, ya Mazembe kwenda katika hatua ya fainali kwa faida ya kupata goli katika uwanja wa ugenini, kitu ambacho kimebeba Mazembe na goli lenyewe lilifungwa na Roger Assare katika mchezo wa kwanza uliopigwa katika uwanja wa Olympique de Sousse kule mjini, nchini Tunisia na hivyo basi TP Mazembe wanafuzu eh, hatua ya fainali kwa mara ya pili katika mashindano ambayo yanaandaliwa ya CAF. Haya ni mafanikio Victor, na pengine nini ambacho naweza ukajiuliza. TP Mazembe utakumbuka kwamba walianza hatua kucheza na timu ya Saint George ya Ethiopia, wakaja wakacheza na Wydad Casablanca, wakafungwa mabao mawili kwa bila kule nchini Tunisia e, nchini, nchini Morocco na wakashinda bao moja kwa, kwa bila Kamalondo, na wakaondolewa na wakaangukia katika kapula kombe la shirikisho, kwa utaona, pamoja na kwamba waliondolea Mazembe, lakini wameendeleza wame, wame kufanya vizuri katika kombe la shirikisho na kufanikiwa kufuzu katika hatua fainali. Ni mafanikio makubwa licha kwamba kuna baadhi ya watu walikuwa wanaona kwamba TP Mazembe kwa sasa hivi imeshuka, lakini huu ndio mpira, na haya ni mabadiliko ambayo yanatokea. TP Mazembe yameangukia katika hatua kama hii hapa, na nafikiri hata wachezaji wenyewe wa Mazembe watakuwa wanaona kabisa kwamba wana, wana nafasi ya kupata kitu msimu huu, maana baada ya kutema ubingwa wao katika muktadha ambao haukutarajiwa na mashabiki wengi wa soka barani Afrika. Naam, ni kweli kabisa na sasa, TP Mazembe nasubiri mshindi kati ya <coughs> kumradhi, FUS Rabat ya Morocco na MO Bejaia ya Algeria, mchuano ambao pia utachezwa baadaye hivi leo, nusu fainali ya pili kuanzia saa sita usiku saa za Afrika Mashariki. Katika mchuano wa kwanza uh, mataifa mawili ama vilabu vile vilitoka sare ya kutofungana, bwana Makundi. Nam, unaweza ukaona kabisa uh, mwaka, mwaka huu jinsi mashindano yalivyokuwa magumu kwa, kwa timu ambazo zinashiriki zina, na ukiangalia, uh, timu zinazokutana moja kutoka Moroko na moja kutoka Algeria. Uh, ni miongoni mwa timu ambazo uh, kwa pamoja zilikuwemo katika michuano ya klabu bingwa kwa Afrika kabla ya kutupwa na kuangukia katika uh, kombe la, la, kombe la shirikisho. Kwa hivyo unaweza ukaona uh, ni namna gani mchezo huu uh, uh, namna ambavyo ulivyo mgumu uh, kwa sasa, kwa sababu uh, utakumbuka kwamba kama walimaliza suluhu bin suluhu, manake ni lazima hapa mshindi apatikane, apatikane na lazima mshindi leo apatikane. Sasa uwezekano wa hizi timu kwenda katika muda wa nyongeza ni mkubwa ikiwa na, na kwenyewe huku uh, Fusrabat watashindwa kufurukuta mbele ya Mobe jaya kwa sababu watahitaji uh, kupata goli, maanake hapa ikiwa uh, Fusrabat atapata bao a, moja kwa moja litamvusha bao lolote manake, na wakipata sare manake watalazimika kwenda katika muda wa nyongeza, kwa sababu mmoja yuko genini, lakini pia amepata bao naye akiwa nyumbani. Kwa hivyo na hii ni, ni kwa sababu inakuwa mnakutana kwa mara ya pili. Kwa hivyo uki, ukitazama namna ambavyo ilivyo ni kwamba Fusrabat na Mobejaya lazima mmoja wapo, a, msh, lazima mshinde apatikane ama kwa matuta ama katika dakika tisini. Na kwa nini timu hizi zilitoka sare? Ni kwa sababu katika mchezo uliopita timu zote uh, Mobejaia sio kwamba ni timu mbaya sana wala sio kwamba ni timu nzuri sana, kwa sababu hata ukiangalia namna ambavyo iliondoshwa katika klab bingwa na kuanguka katika michuano ya, ya kombe la shirikisho ni, ni mapungufu waliokuwa nayo. Nakumbuka wakati fulani, wakati Mobejaia wakicheza na Yanga uh, kule Algeria katika ile hatua ya makundi uh, nilikwambia Yanga walifungwa na Mobejaia mabao ya Kizembe lakini unaweza ukaona walivyorudi hapa nyumbani waliodhibiti Mobejaya. Kwa hivyo, unaweza ukaona ni ni kwa kiasi gani uh, Mobejaya asipendi nafasi sana japo FUS Rabat na wenyewe uh, hivi karibuni hawajafanya vizuri sana hata katika ligi ya kule nyumbani. Kwa hivyo, uh, ni mchezo ambao uh, utatoa sasa hatima ya nani atakutana na TP Mazembe katika hatua ya fainali. Na bila shaka mashabiki wa TP Mazembe watakuwa wanaomba kwamba klabu hii ipate ushindi katika mchezo wa fainali ili kuwafuta machozi baada ya kupoteza ile nafasi ya kucheza katika michuano ya klabu bingwa msimu huu baada ya kushushwa katika michuano hii ya shirikisho uh, la soka barani Afrika. Ikiwa ndio unajiunga nasi popote pale ulipo, unasikiliza makala ya Jukwaa la Michezo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Afrika Mashariki ni saa 12 dakika 45. Tunazungumzia michuano ya klabu bingwa na shirikisho barani Afrika. Uh, bila shaka kwa upande wa mchezo wa soka tunazungumzia ni nani ambaye anaweza kunyakua taji hili, na leo hii mchuano kati ya Tipe Mazembe na Aitol du Sahel umemalizika uh, kule Lubumbashi uh, na Tipe Mazembe kufuzu katika hatua ya fainali, lakini jana kulikuwa na uh, nusu fainali nyingine uh, kati ya kwanza, tuseme wazi kwamba Mamelodi Sundowns Afrika Kusini itakutana na Zamalek Misri katika mchuano wa fainali kwa nia taji la klabu bingwa barani Afrika. Kumbuka kwamba fainali hii inachezwa nyumbani nagrini no, mchuano huu itachezwa mwezi ujao. Zamalek licha ya kwanza vizuri, walifungwa na Wydad Casablanca mabao matano kwa mawili na, <laughs> na, na, na kufuzu lakini kwa ujumla mabao umas, sita kwa matano mm. huku Zesco United ya Zambia wakipoteza kwa mabao mawili kwa bila kula Afrika Kusini. Nam, nilikuwa uh, nakwambia kwamba uh, huenda Wydad Casablanca uh, ingekuwa ni timu ya kwanza kutoka kule Moroko kuvunja uh, sio kuvunja tu rekodi ama kuweka rekodi ya kupindua matokeo ya idadi kubwa ya mabao mabao manne Uh, kwa hivyo ikiwa Wydad Casablanca wangeweza ku wangeebuka na ushindi jana wa mabao uh, pengine matano kwa bila, maana yake uh, moja kwa moja Zamalek alikuwa anaondoka, kwa sababu uh, walikuwa wanahitaji tu uh, mabao matano kwa bila, ili waondoe moja kwa moja Zamalek, uh, na kwamba Zamalek kupata bao moja, maana yake tano kwa moja ilikuwa inafanya mechi yao iende katika muda wa nyongeza, kwa sababu wangekuwa wanafanana kwa idadi ya ya ya, ya, ya mabao kwa kwamba uh, wangekuwa mabao matano kwa matano kwa sababu Wydad wamepata matano nyumbani na uh, Zamalek walipata manne nyumbani na wanapata bao moja ugenini. Kwa hivyo ingekuwa ni aggregate tunasema wa, wangekuwa wanafanana uh, kwa hivyo ilikuwa ni lazima kwa Wydad Casablanca kupata mabao matano kwa ubuyo matano bila, ili wafuzu moja kwa moja. Lakini shukrani uh, za dakika kumi za lala salama za wachezaji wa Zamalek ndizo zilizowavusha Zamalek sasa kupata faida ya bao moja tu la ziada ili Zamalek wasingepata bao la yangekuwa ni sare no. Bao la pili Emer, ambaye katika dakika za lala salama alifunga bao ambalo liliwawezesha uh, Zamalek, uh, kutinga katika hatua ya finali. Na, Kulala kwa sababu ilipigwa majira ya usiku u, u, sana ilikuwa ni saa saa sita Afrika Mashariki, na, na ulikuwa ni mchezo wa upinzani sana, na uliona kabisa Wydad Casablanca uh, namna ambavyo uh, walikuwa wanania wa kwa sababu ni juma moja tu lilopita walimfukuza kocha wao Toshich, kwa, uh, kwa sababu ya matokeo mabaya waliokuwa nayo, na unaweza ukaona labda ni kweli kwamba kocha alikuwa anashindwa kuwa motivate kuwapa morali wachezaji kucheza vizuri hadi kupoteza kwa mabao manne wakiwa uh, wakiwa ugenini. Kwa hivyo, kwa jana, namna ambavyo walivyocheza, olivyo, ni ni bahati mbaya sana. Mabeki wa wa Wydad wa, wa Casablanca walizembea na kumpa nafasi mchezaji wa Zamalek uh, kufunga bao ambalo, uh, naweza kusema ni bao la kizembe tu, kama mabeki wangekuwa amejipanga na kipa angekuwa amekaa katika nafasi cross ambako ilikuwa imepigwa basi pengine wangeweza kuweka maajabu na kutengeneza historia ya kuwatoa Zamalek uh, ambao walisha mara ya mwisho kulitoa tajili ni miaka kumi na nne iliyopita. Kwa hivyo uh, wana, wanajaribu kwenda kutengeneza historia ya miaka mm. kuondoa uh, ile, ile, laana ya miaka kumi na nne ya kuto ku, uh, kutoa tajili sasa wanacheza fainali na pengine kulitoa tajili la klabu bingwa Afrika. Naikumbuku kwamba mshindi kati ya Mamelodi Sundowns na, na Zamalek ndiye ambaye atawakilisha bara la Afrika katika ile michuano mikubwa bisa inayosimamiwa na shirikisho la soka duniani FIFA, michuano ya klabu bingwa ya dunia ambayo itapigwa mwezi Disemba mwaka, mwezi Novemba kwenda Disemba mwaka huu. Naam, ni kweli kabisa, na bwana Frederick, ulisikitika sana na kuumizwa <laughs> baada ya Zesco United kufungwa jana. Ulikuwa na matumaini kwa mkomba unge, ungefuzu katika finali. Ya, nilikuwa na matumaini vita, utakumbuka eh, uh, Zesco wamekuwa na ile matokeo ya, ya, ya ushindi katika msimu huu wa Ligi ya Mabingwa katika michezo yao ya nyumbani. Karibia michezo sita waliocheza michezo minne mitano walipata matokeo ya ushindi katika uwanja wake wa nyumbani, lakini pia katika uwanja wa ugenini walipata matokeo, lakini sikustaajabishwa kutokana na aina ya mchezo uliochezwa na Mamelodi Sundowns ambayo inafundishwa na kocha eh, Pitso Mosimane mm, ambaye ni kocha pia wa alikuwa kipindi alipata kuwa kocha wa timu ya taifa ya Afrika Kusini Bafana Bafana Ado. Tangu mwanzo wa mchezo kulikuwa kuna pressure kubwa kwenye kikosi cha Zesco na ikawasababisha walinzi ambao walikuwa wanaongozwa na David Owino kufanya makosa ya mara kadhaa ambayo ndio alipelekea kufungwa magoli yao, lakini kwa, kwa, kwa nafikiri Zesco wa, wa, wa, wa, wa walistahili kufika hapo alipo Victor, kwa sababu walionyesha uwezo mzuri sana katika tangu michezo ya raundi ya kwanza ilivyokuwa inaanza wakicheza nyumbani na ugenini katika uwanja wao wa Ndola, wakipata matokeo na sikushangaza kufikia hatua kama hapa, wamezifunga klabu kubwa kama National Lali, wameifunga Stade Mariani ya, ya, Mali. Kwa hivyo kufika hatua kama hapa ilikuwa ni ni ni ni ni stahiki, kwaona pengine matokeo haya sasa yanaonesha wazi kwamba timu hii inaweza kufanya vizuri katika miaka inayofuata endapo tu hakutawabadilisha kikosi. Unajua Zambia ni moja kati ya wachezaji kati ya nchi ambazo wachezaji wanaocheza katika ligi ile wanauzika, wana, wana sana, kwa maana kwamba wana wakifanya vizuri wanakwenda katika klabu za Afrika Kusini, Angola, no. eh, Kongo na hata klabu zingine barani Ulaya hususan katika nchi za Israeli, Uswisi kama klabu za Young Boys ambayo iliwahi kumchukua mchezaji Manuel Mayuka. Kwa hivyo Sikustaribisha na matokeo yao, lakini nimpongeze kocha wa, wa, wa, wa, wa, Mamelodi Sundowns Mosimane ambaye alidhihirisha kwamba anataka kuandika historia katika klabu hii ambapo mara ya mwisho walicheza fainali mwaka 2001, ni miaka kama 15. Kwa hivyo tunaona katika hatua kama hapa, msimu huu na kutana klabu mbili ambazo kwa zaidi ya miaka kumi iliyopita hazijawahi kufika hatua kama hii hapa. Naifananisha na historia ambayo ilikumba klabu ya Real Madrid ambayo tangu mwaka 2002 ilikuwa haijawahi kushinda taji la Champions League ikasubiri mpaka miaka 12 iliyofuata mwaka 2004 mm. ili ili walipo chene fainali na Atletico Madrid na ushinda. Kwa hivyo, kwanza, katika kipindi cha takribani miaka mitano tuna mi, kumi iliyopita tuna hatua ya fainali na kutanisha klabu ambazo hazijacheza fainali katika kipindi cha zaidi ya miaka kumi iliyopita. Kwa hivyo mm. Bila shaka ni mafanikio kwa Wazamaleki ama kwa Mamelodi, kwa mtu yote ambaye, kwa timu yoyote ambayo itashinda tajiri katika mchezo wa kwanza ambao utapigwa eh, Oktoba 15 nchini Afrika Kusini, kabla ya kurejeana Jumamoja baadaye nchini Misri. Na vita hii ni furaha bila shaka kwa mmiliki wa klabu ya Mamelodi Sundowns, naweza kumuita bilionea Patrice Motsepe ambaye alichukua klabu hii takriban miaka mitatu kama sio minne iliyopita na amewekeza fedha nyingi kwa kweli katika klabu ya Mamelodi Sundowns na, Mamelodi <laughs> ni kama wamepata ngekewa <laughs> wakao lakini wamerejeshwa, wakaonesha ni nini wanataka wa kukifanya, na nafikiri Mosepe, jana, atakuwa ametoa ame motisha kubwa sana kwa kwa wachezaji wa Mamelodi Sundowns uh, kwa sababu wamefika wa katika hatua ya, ya, ya, ya, finali, na uh, ni pigo kwa kocha George Landamena uh, kwa sababu inaonekana dhahiri shairi kwamba uh, lile jinamizi la, ku, la, la, la, la, kutofanya vizuri kuvinoa vi, ame, ameondoka katika kikosi cha timu ya taifa, alishindwa alifutwa kazi kwa kushindwa kukiongoza, na jana yeye na naibu wake kocha walikuwa machoza anatoka na na, na lawama marefu no, kwa sehemu sio asilimia tisini ama asilimia sitini, unaweza ukawalaumu uh, wachezaji kwa sababu hata ukiangalia namna ambavyo uh, goli la pili la Mamelodi Sundowns lilivyopatikana ni, ni, unaweza kuna, ukasema mjadala unaweza <laughs> ukaruhusiwa, kwa sababu <laughs> kwa sababu namna ambavyo mchezaji alivyopiga kile kichwa na namna ambavyo pasi ilikuwa imetoka ni alikuwa katika offside position, lakini alikuwa nyuma zaidi, kwa hivyo hakuweza kuona bega. Sio lazima mwili wote, ni pale hata kama bega. Na nadhani uh, kwa bao ambalo uh, walipata uh, ambalo uh, ndio lilizamisha jaazi la, la Zesco uh, ni bao ambalo lina uh, mashaka na, na waamuzi. Ni binadamu wana, wanafanya Osea, a, lakini ni uzembe Owino. Jana hakuwa vizuri sana, aliumia. Hata Were ambaye, kule Zambia Ndola kule, ni kama mungu mtu katika klabu ya Zesco jana. Uh, jinsi ambavyo Mamelodi Sundowns walivyocheza wakiwa nyumbani ni kama ambavyo Zesco walicheza wakiwa nyumbani. Sasa watu walikuwa wanajiuliza kwa nini Zesco alicheza nyumbani kwa kasi kwa kushambulia kwa kucheza mpira ambao ulikuwa na mashambulizi zaidi. Walipofika Afrika Kusini, basi wakatoka pamoja na shabiki wao ambao walienda mabasi takriban matatu kule kushuhudia mchezo huu, na na bwana Fredrick George Luandamina alipoulizwa ikiwa anaona kwamba timu yake imepata mafanikio nikiwa alisema kwamba uh, nawachia swala hilo wale ambao wataandika vitabu na kwa waandishi wa habari za michezo <laughs> nafikiri eh, alikuwa anatoa fursa ya, ku, ya, ya kuchukua jukumu la la kujitangaza mwenyewe kwamba haya ni mafanikio kwangu na kuacha watu wa, unajua, wakati mwingine mtu mwingine kumtathmini mafanikio yake katika maisha ama katika kazi, jukumu lake alilopewa, hahitaji hata ha, apendi yeye kulizungumzia na, na, na, na anajitofautisha na makocha kama akina Jose Mourinho ambao wao timu zao zikifanya, wanapopata mafanikio basi wanatoka kifuwa mbele na kuzungumza na waandishi wa habari. Lakini nafikiri amezungumza jambo moja muhimu sana kwamba hajaridhika, ndo tafsiri yake ambayo mimi naweza nikaiona hapo kwamba hajaridhika na pale ilipofika finali, lengo lake lilikuwa ni kufika finali na hata mimi binafsi nilikuwa nikifanya mahojiano ma, ma, ma, ma, ma, ma na mchezaji kutoka hapa Tanzania ambaye anaitwa Zesco Juma, aliuziakuwa ananiambia ka, hadi katika kikosi chao msimu ni kutaka timu kufika hatua ya fainali na hatua ya ubingwa, anakuwa klabu ya kwanza kutoka Zambia kushinda taji la la klabu bingwa kwa vilabu kwa klabu barani Afrika. Kwa hivyo unaweza kuona tu hapo kwamba lengo la ya timu ndio mwalimu akaona kwamba Awachie watu wazungumze kuliko yeye kuendelea kusema kwamba alipofika pale ni sahihi. Unafikiri soka la Zambia linakuwa Victor? Na hata ukiangalia tangu Chipolopolo wameshinda taji la, la, la mataifa Afrika mwaka 2012, klabu za Zambia zimeendelea kuimarika Zanaco, eh, Green Buffaloes, Nkana Red Devils na Awazesco bado wameendelea kufanya vizuri katika kanda ya, ya, ya, ya kusini mwa Afrika, kilinganisha na klabu za uh, za ukanda huu wa Afrika Mashariki na kwa, kwa ujumla nam mm. -hmm. Makundi naona bado tumekwenda sana, labda ulikuwa unataka kuongezea kitu. Najua mashabiki wa timu za Mazembe watakuwa na sherekea um, bila shaka um, bila kile. Shaka lazima washerekee, ni, ni uh, haikuchukua taji, ilishindwa hai, kutetea taji la klabu bingwa Afrika, lakini inaweza ikaenda kuchukua kwa mara nyingine uh, kombe la shirikisho. Kwa hivyo, na, na rais wao wa klabu hii Moise Katumbi hayupo nam na, yuko nje, lakini bila shaka kama unavyojua biashara biashara, pamoja na kwamba huko lakini biashara. Lakini pongezi sana kwa Mamelodi Sundowns kwa mchezo mzuri, shukrani kwa lafo pamoja na tau ambao uh, ndio walikuwa mashujaa wa mchezo na Pitso mm. Mosimane, na yeah. Hakika jana alilala na viatu kama ndio kusema, kwa sababu walikuwa na furaha <laughs> ya aina yake kwa, kwa namna ambavyo uh, uh, wachezaji wake walimfurahisha kwa kuonyesha kiwango uh, kikubwa, na wanaongoza katika msimamo wa, wa ligi kuu ya kule nchini Afrika Kusini, kwa hivyo wanastahili, na mabingwa watetezi wa, wa ligi kuu ya kule Afrika Kusini. Na bila shaka na timu ya Mazembe wawezi uh, wawezi kuacha kumtaja uh, mchezaji Rainford Kalaba wa Zambia <laughs> ambaye amewasaidia sana katika mwanajeshi <laughs> Uh, <laughs> ni mchezaji ambaye mimi binafsi hu ananivutia sana nikimtazama anapocheza. Naam, kwa bahati mbaya sana muda wetu umefika mwisho na washukuru sana wachambuzi wetu wa michezo Emmanuel Makundi na uh, Fredrick Nwaka kufika katika makala ya jukwaa la michezo. Shukrani sana Victor. Na bila shaka msikilizaji imekuwa ni fahari yangu kuwa pamoja nawe siku hii ya Jumapili na utakia kila laheri. Asante uh, sana na jioni njema.