Imetimia saa kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Habari za jioni msikilizaji, popote pale ulipo, ni fahari kwangu kukuletea matangazo haya ya jioni leo Jumatatu, tarehe 26 mwezi Septemba mwaka 2016. Utasikia habari mbalimbali mbali za dunia, makala na muziki. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Tunaanza na muktasari wa habari. Kizungumkuti cha uongozi chaendelea ndani ya chama cha CUF nchini Tanzania. Waasi wawili wa maimai wauawa katika mapambano na jeshi la DRC na rais wa Ufaransa asema kambi ya wahamiaji ya Calais inastahili kufungwa mpaka ifikapo mwisho wa mwaka huu. Karibu msikilizaji katika taarifa yetu ya habari, ambayo matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI Kiswahili com na redio wa shirika, na ukiwa na lolote, basi tuandikia ujumbe wako, ukisha utume kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 saba, au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Sintofahamu ya kiuongozi inaendelea kushuhudiwa ndani ya chama kikuu cha upinzani visiwani Zanzibar, CUF, na Tanzania bara baada ya aliyekuwa mwenyekiti wa taifa wa chama hicho Profesa Ibrahim Lipumba mwishoni mwa juma kuvamia makao makuu ya chama hicho bara akitaka kurejea kwenye nafasi yake kufuatia ushauri uliotolewa na msajili wa vyama vya siasa nchini Tanzania. Mwanahabari wetu Emmanuel Makundi amekuwa akifuatilia siasa za chama hicho na kutuandalia taarifa ifuatayo. Akizungumza na idhaa hii kwenye mahojiano maalum, nilimuuliza Profesa Lipumba nini mtazamo wake kuhusu ushauri wa msajili wa vyama vya siasa Aa, mimi msimamo wangu, nimepokea vyema msimamo wa msajili na mwongozo wake eh, kuhusu swala hili. Kwa nini sasa unataka kurejea, wakati hata wakati ukiondoka ilikuwa ni kwa hiari yako? Eh, barabara, niliondoka kwa hiari yangu, lakini baada ya kuwa nimeondoka eh, niliombwa na wanachama, wajumbe wa baraza kuu, viongozi wa chama wengine walikuja mpaka nyumbani kwamba niwezi kurejea eh, ndani ya chama chetu. Lakini kwa upande wa chama cha wananchi kafu wenyewe wameupokeaje ushauri wa, wa msajili wa vyama vya siasa nchini Tanzania? Nasr Ahmed Mazrui ni naibu katibu mkuu wa kafu visiwani Zanzibar, anaeleza msimamo wao kama alivyozungumza na idhaa hii shauri umekuja na ushauri unaopokea, halafu unaweza ukakubali au unaweza kukataa. Ushauri ameeta msajili tumepokea, lakini hatukukubali. Tumekaa kikao cha kamati ya, ya ya ya, ya, ya, utendaji ya taifa tukaona kwamba ushauri wake utatuharibia chama, hautusogezea chama. Kwa hivyo ushauri wa mheshimiwa wa msajili, sisi tumeona bora akaenda mwenyewe na na. Sasa, nini msimamo wenu kuhusu Profesa Ibrahim Lipumba ambaye alisisitiza kurejea kwenye nafasi yake na jana alifika katika makao makuu kuchukua madaraka yake? Eh, makao makuu hakuna madaraka. Makao makuu makuu makao makuu ni ofisi kafanya uharamia katafuta, katafuta wahuni wamekwenda kuvunja ofisi. Kwa hivyo msajili katoa ushauri. Hata kama yeye ni mungwana engekuja akasema, jamani, kuna ushauri wapa nasemaje, naye msajili kama yeye alivyokuahidi kwamba yeye nakusikizeni nyinyi, alafu nitasikiza upande wa pili, alafu nitakuiteni tena Sidhani, yeye msha, yeye msajili, angepotoka, katika katika, moto moto moto unaowaka. Wachambuzi wa masuala ya siasa nchini Tanzania nao wana mtazamo gani kuhusu uamuzi wa, wa Profesa Lipumba na ushauri uliotolewa na msajili wa vyama vya siasa. Haji Kaburu anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Mimi naotazama ushauri huu kwenye mambo zaidi kwenye, kwenye katiba ya kafu kuhusu mwenendo mzima wa kuendesha chama E, alafu mimi na, ni kweli lazima wakubali. Alafu kuna kitu ambacho lazima tuelewe. profesa asingeweza kuitengua ile barua bila kuwa alipitia baadhi ya vifungu vya katiba na kuona kwamba vilitoa mwanya wa yeye kufuta maneno yake na hakufanya hivyo mpaka juzi anatengua kauli. Kwa hiyo ile barua ilikuwa bado haijawa officially kuwa inafanya kazi. Asingekuwa ni mjinga tu wa kufikia kuwafata hawa, hawa watu wa mtaani tu, alikuwa ni ama alipata ushauri Kafu, lazima wa, wa, wafuate. Lakini nikihitimisha mahojiano yangu na Profesa Lipumba nilimuuliza ikiwa anachokifanya ni kutafuta umaarufu ama anatumiwa kisiasa. "Mimi nitatumiwaje kisiasa? Mimi nimeeleza wazi kabisa kwamba eh, katika msimamo wetu wa kuweza E, kuleta umoja kwamba tunahitaji kuleta umoja, hali ya kisiasa katika nchi ni ngumu. E, tuweze kufanya kazi kwa pamoja, ili tuweze kuhakikisha kwamba tunajenga demokrasia ya kweli, ni kwa mstari wa mbele kuweza kujenga hoja eh, kuhusu matatizo yaliyotokea ya Zanzibar katika uchaguzi mkuu. Eh, na mimi nimekuwa katika siasa za, za upinzani eh, toka mwaka tisini na tano. Eh, watu ambao wametudhoofisha ni wale ambao wamechukua mgombea toka CCM baada ya kutemwa CCM na kumleta ndani ya upinzani. Hao ndio ambao eh, wametumiwa na hao ndio wametudhoofisha kama kambi ya upinzani yote haya yanajiri wakati huu ambapo chama hicho kinaripotiwa kugawanyika kuhusu uamuzi wa, wa kumwondoa kwenye nafasi hiyo Profesa Lipumba, huku pia hadi sasa baadhi ya waliokuwa viongozi wanaomuunga mkono wakitumuliwa chamani ama kusimamishwa kwenye uongozi. Naam, tuelekee nchini DRC ambapo watu kumi na watatu wameuawa kwa kukanyagana kufuatia kuzuka kwa hofu miongoni mwa umati wa watu katika mji wa mashariki mwa DRC. Siku ya Jumamosi, viongozi wa eneo hilo wamesema. Meya wa mji wa Beni, Jean Edmond Nyonyi, amesema kuwa tukio hilo lilitokea wakati askari aliyekuwa amelewa akiwa amevalia mavazi ya kiraia kufyatua risasi nne kutoka kwenye bunduki yake na kusababisha hofu. Meya huyo ameongeza kuwa watu wanane walifariki baada ya kujirusha mtoni, wanne waliuawa katika ajali na mmoja amefariki kwa shinikizo la moyo. Waasi wawili wa Maimai wameuawa katika mapambano baina ya jeshi la Congo FARDC na waasi hao kando ya mji wa Nyamilima mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngorombi ametutumia taarifa ifuatayo Kandoni mwa kijiji cha Nyamilima wilayani Ruchuru mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kumeripotiwa mapigano kati ya jeshi tawala FRDC na waasi wa majimaji huko. Baada ya siku tatu wakipambana, jeshi tawala limefanikiwa kuwaua waasi majimaji wawili. Jean Paul Marungu ni mwakilishi wa liwali la jimbo ya Kivu Kaskazini akiwa wilayani Ruchuru. Operesheni zilianza juzi na ni jana asubuhi ndipo hiyo mwili ziliweza kuonekana na ni hapo Kroa Rushe iliweza kwenda kuzichukua kwa ajili ya maziko. Watetezi wa haki za binadamu wanachokiomba katika kupambana na wasi hao wa majimaji ni mawasiliano mema kati ya jeshi tawala la Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo pamoja na jeshi la kimataifa MONUSCO, pia mawasiliano mema na watetezi wa haki za binadamu. Salomo Mukandirwa ni mtetezi wa haki za binadamu jimboni Kivu Kaskazini. Hali ya usalama ni, ni kwa sisi wote kama vile kwa government kupigana chini na juu, ili kwamba usalama uweze kuonekana. Ya pili tulipendelea kuambia ya watu ya kwamba inabidi sisi wote tushikamane mkono ili kwamba usalama uweze kuonekana. Kwa hayo, shirika la raia Grande Societe Civile Congolaise jimboni Kivu Kaskazini ina mtazamo gani dhidi ya mapambano yanayoendeshwa kati ya jeshi tawala e FRDC na hao wa majimaji? Remy Sangulu ni msemaji wa shirika la raia Grande Societe Civile Congolaise. Shukurani kwanza kwa kazi hii ya FARDC. Mbali na kupambana na waasi wa Congo, gavment yetu pamoja na MONUSCO wajaribu kwanza kuwarejesha makwao waasi wa inchi za kigeni. Baada ya hayo, waitishe vijana walipo porini kuingia jeshini mwa taifa na wengine kuwapa kazi. Kutoka Goma, mimi ni Chube Ngorombi, nikiripoti kwa niaba ya RFI Kiswahili. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto. Na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa. Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM hupata ukweli wa mambo sikiliza RFI Kiswahili. Kiswahili. Nam msikilizaji, asante sana kwa kuendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili ukiwa jijini, no, uh, jijini Mombasa nchini Kenya, tunasikika kupitia 105.5 FM na hapo Nairobi tunasikika kupitia 89.9 FM. Hii ni RFI Kiswahili. Mfalme wa Jordan Abdullah wa pili amewasili nchini Kenya leo Jumatatu kwa ziara ambayo inalenga kuangazia masuala ya usalama. Mwandishi wetu Victor Abuso anatuarifu zaidi. Mfalme huyo aliwasili jijini Nairobi leo mchana na kukaribishwa na mwenyeji wake Rais Uhuru Kenyatta aliyekuwa amevalia sare za kijeshi. Baadaye viongozi hao wawili walishuhudia mazoezi ya pamoja ya kijeshi kati ya vikosi vya mataifa hayo mawili katika kambi ya kijeshi ya Embakasi jijini Nairobi. Katika ziara hii, mfalme Abdullah wa pili atajadiliana na mwenzake Uhuru Kenyatta kuhusu maswala ya kiusalama, hasa namna ya kushinda ugaidi. Jordan imeendelea kuisaidia Kenya katika vita dhidi ya kundi la gaidi la al-Shababu kutoka nchini Somalia. Mbali na maswala ya usalama, viongozi hao pia watazungumzia uhusiano wa kidiplomasia na kibiashara kati ya mataifa hayo mawili. Rais mteule wa Gabon Alibongo kesho anatarajiwa kuapishwa kushika madaraka rasmi ya urais baada ya mahakama ya kikatiba kuidhinisha ushindi wake katika uchaguzi uliopita licha ya upinzani kudai kuwepo kwa udanganyifu katika uchaguzi huo. Ikulu ya Gabon imetangaza kuwa Alibongo ataapishwa kushika madaraka katika muhula wake wa pili wa miaka mingine saba katika ikulu ya mjini Libreville, na taarifa hiyo haikueleza kwa undani wageni walioalikwa kushuhudia tukio hilo. Katika uchaguzi huo wa Agosti 20 saba upinzani ulilalama kuwa kumefanyika udanganyifu na machafuko kuzuka Agosti 31 baada ya Ali Bongo kutangazwa mshindi na upinzani kupinga matokeo ya uchaguzi huo mahakamani. Jean Ping, mwenye umri wa miaka sabini na mitatu, mpinzani wa Ali Bongo katika uchaguzi huo, alilalamika mbele ya mahakama akipinga ushindi wa Bongo aliyopata kwa kumzidi kwa kura elfu sita na kwenda na kwamba hicho ni kiashiria cha udanganyifu. Abdulkarim Atiki ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumzia hali ya mambo nchini Gabon akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Yeye ameona kwamba mahakama imeridhia Sidhani kama kutakuwa tena na shinikizo lolote kutoka kwa wengine, kwa sababu mahakama ndio chombo cha juu cha kikatiba, lakini ni dhahiri wazi kabisa kwamba uchaguzi huu ulikuwa na matatizo mengi sana, na na ndio maana mpaka leo hii bado hajaapishwa kwa sababu ya matatizo na hali ya joto, na wananchi inaonekana wamekuwa wakali kidogo kuhusu matokeo hayo yaliyotangazwa. Siasa za kifalme sidhani kama tena zitakuwa na wakati katika bara la Afrika, kwa sababu tunaona pamoja na kwamba watawala wanatumia nguvu, lakini sauti za sa wananchi bado zimekuwa zikipiga kelele sana. Utaona maeneo mengi katika Afrika kumekuwa na mabadiliko makubwa. Ukiangalia Kongo, vuguvugu lake ndio hilo. Kwa hiyo utawala wa Gabon bado utakuwa katika wakati mgumu kuweza kuiongoza nchi kufikia maendeleo, kwa sababu watapingwa na wananchi. Ni sauti yake Abdu Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa, na hapa anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Radio France International unaendelea kuitegea sikio. RFI Kiswahili tunatangaza kutoka Dar es Salaam Tanzania. Ni saa kumi na mbili dakika kumi na mbili Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja dakika kumi na mbili Afrika ya Kati. Rais wa Ufaransa Francois Hollande amesema kuwa kambi ya wahamiaji ya Calais inastahili kufungwa mpaka ifikapo mwisho wa mwaka huu na kuitaka Uingereza kusaidia kuisaidia Ufaransa kubeba jukumu la kuwahudumia wahamiaji hao ambao wanataka kwenda Uingereza. Rais Francois Hollande amesema kuwa amechukua uamuzi wa kuifunga kambi hiyo kama hatua ya kutekeleza mpango wa kuwatawanya wahamiaji katika mataifa ya Ulaya badala ya jukumu hilo kuachiwa Ufaransa peke yake. Holandi ametoa kauli hiyo baada ya kutembelea kambi hiyo ya Calais leo na kuthibitisha mpango huo wa serikali yake ambao anataka ukamilishwe haraka ili kutoa nafasi kwa nchi nyingine kushiriki kusaidia wahamiaji hao. Rais Holandi amesema anatamani kuiona Uingereza ikitimiza wajibu wake wa kuwapokea na kutoa misaada ya kibinadamu, jukumu ambalo kwa sasa linabebwa na Ufaransa katika kambi hiyo. Nous devons lazima kufunga kabisa la kambi hii ya lan na umuhimu wa kulikabili hili kwa utaratibu tam, maalum na katika kujitoa Faudra na pia katika ubinadamu. Aidha, nitakutana na viongozi wa Uingereza ili watimize wajibu wao katika jukumu hili ambalo Ufaransa le unazindua leo na kuendeleza kesho. Ni sauti yake. Francois Hollande, rais wa, wa Ufaransa. Nchini Yemen, vikosi vya Yemen vimemuua mtu anayedaiwa kuwa mkuu wa kundi la Alqaida nchini humo leo Jumatatu, katika makabiliano nyumbani kwake kwenye mkoa wa kusini wa Abian, maafisa wa usalama wamesema. Askari wa Yemen pia ameuawa na mwingine amejeruhiwa baada ya askari kuvamia makazi ya mtuhumiwa huyo wa waasi aliyetambuliwa kama Abdullah Hubaibat nje kidogo ya mji wa Loda, maafisa wamesema. Vyanzo vingine vimeiambia AFP kuwa wanajihadi wengine wawili walijeruhiwa katika mapambano wakati watatu alikamatwa. Rais wa Colombia Juan Manuel Santos na kiongozi wa waasi wa FARC Timelion Timochenko Jimenez leo Jumatatu wanatarajiwa kusaini mpango wa kihistoria wa amani ili kukomesha miongo mitano ya vita nchini humo. Maadui hao wa zamani wanatarajiwa kusaini mpango huo usiku wa leo katika hafla itakayofanyika katika mji wa kikoloni wa Cartagena katika pwani ya Caribbean. Serikali imesema, Santos atafungua tukio hilo la siku na kutoa heshima kwa jeshi la Colombia na polisi ikifuatiwa na sala kwa ajili ya amani na maridhiano katika kanisa katoliki la karne ya 18 katika mji wa Cartagena. Barabara kabisa, kipenga cha kuashiria michezo kimepulizwa na namwona Edmond Longicheli uwanjani, karibu. Asante sana mwenzangu Sabin Crispin na Bigambo. Naanzia na michuano ya soka ya ligi kuu katika nchi za Afrika Mashariki ambazo zinaendelea kutimua vumbi. Mwishoni mwa wiki iliyopita, nchini Kenya, klabu katika ligi ya eh, Sport Pesa, klabu ya Sofapaka ambayo ipo katika hatari ya kushushwa daraja ililazimisha sare ya kutofungana na mabingwa watetezi Gor Mahia matokeo haya yanaifanya sofa paka kusalia katika nafasi ya mwisho ya kumi na sita na kuwa na alama saba tangu kuanza kwa msimu huu. Sofa paka imeshinda mechi mbili tu kati ya mechi kumi na tano iliyocheza hadi sasa, na kufungwa mechi kumi na mbili, huku mchuano mmoja ikitoka sare. Nikiachana na hayo na, na, naelekea nchini Tanzania, ambako katika ligi ya Tanzania bara Stand United kutoka Shinyanga huko imepanda hadi katika nafasi ya pili kwa alama kumi na mbili baada ya kuwaangusha mabingwa watetezi Yanga FC kutoka Dar es Salaam kwa bao moja kwa sifuri. Hii ndio mara ya kwanza ya Stand United kuifunga Yanga katika historia yake. Yanga ni ya tatu kwa kuwa na alama kumi sawa na Azam FC, huku mabingwa wa zamani Simba FC wakiongoza jedwali kwa alama kumi na sita baada ya mechi sita msimu huu. ya kimataifa imeangushwa na na kitoto kidogo cha kutokea masuala ya michezo, <laughs> know, michezo. nam nikiachana na hayo, rais wa Gabon Ali Bongo Ondimba amesema hii leo kwa nchi yake iko tayari kuwa mwenyeji wa kombe la mataifa ya Afrika ya soka kama ilivyopangwa kuanzia Januari 14 hadi Februari tano mwakani na kuwa hakuna sababu ya kutuandaa michuano hiyo. Unajua kuwa tarehe thelathini na moja Agosti ndio kilele cha vurugu kilifikiwa, na sasa eh, kimeanza kuwatia watu mashakani, na draw tayari inatarajiwa kupigwa tarehe kumi na tisa mwezi Oktoba. Tutajua kama Libreville itakuwa mwenyeji wa michuano hiyo. Bila shaka, klabu ya Algeria Bejaia imefuzu kucheza fainali ya kombe la shirikisho hapo jana katika mji mkuu wa Moroko Rabah baada ya kutoka sare ya kufungana kwa bao moja. Bejaia ilipata ushindi huo katika dakika za lala salama baada ya mchezaji Fauzi Rahal kufunga bao la kusawazisha. Tupisa, Mazembe nao walitoka sare ya kutofungana eh, wakiwa wanacheza na Etoile Sportive du Sahel siku ya Jumapili hapo jana. Klabu hizi mbili zilitoka sare katika mechi ya kwanza ya kufungana bao moja moja mjini Tunis, na katika mechi za awali na marudiano za fainali ambazo zinatarajiwa kupiga mwishoni mwa mwezi Oktoba, tuone eh, vilabu hivi vitafikia wapi. Nimalizie na huko barani Ulaya, ambako beki wa Paris Saint Germain kutoka Cote Divoire, Serge Aurier, amehukumiwa hapo jana kifungo cha miezi miwili jela kwa vurugu alizozifanya kwa hiari kwa serikali. Mahakama ya mji wa mjini Paris pia imemhukumu Serge huyo kulipa yuro elfu yuro mia sita kwa uharibifu ametakiwa pia kulipa yuro elfu moja na mia tano katika gharama za uendeshwaji wa kesi yake huko mahakamani, lakini klabu yake ya Paris Saint Germain sabina tiari imesha kata rufaa mm, na tunasubiri kuona matokeo ya kesi hiyo. Nimalizie na tenis ambako huko Chengdu, Uchina huko na, michuano inaendelea ya kimataifa kwa upande wa wanaume, Diego kutoka Argentina alimpiga ram kwa seti sita nne saba tano, na Juan amempiga Hiroki kwa seti sita moja sita mbili. Ni hayo tu nam, nakushukuru sana Edmund Lwangi Cheli kwa habari hizo za michezo. Shukrani. Nam, ni saa na mbili dakika tisa Afrika Mashariki, sawa na saa na moja dakika tisa kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Radio France Intenational, tunatangaza tukiwa Dar es Salam nchini Tanzania. Na sasa namkaribisha Ebi Shabani Abdalah kwanawe katika makala ya mazingira, leo dunia yako kesho Msikilizaji wetu, miti ni uhai kwa kila binadamu, na ni jambo la wa kusitisha kwamba dunia nzima hivi sasa inalia kutokana na hali ya joto lilotokanalo na ongezeko la hali ya hewa ukaa angani, hali ambayo inasababishwa na upungufu wa miti na ongezeko kubwa la moshi katika anga. Na hakuna ubishi kuwa nchi za Afrika Mashariki na Kati ni miongoni mwa nchi zilizoathirika zaidi na uharibifu mkubwa wa mazingira, na hii ni kutokana na watu kata miti bila kupanda mingine licha ya kuwepo na msukumo wa kufanya hivyo. Basi kupitia kipindi hiki cha Mazingira Leo Dunia Yako Kesho, kwa jumaa hili nitaweza kutupia jicho kuangazia juu ya hali ya maandalizi ya kampeni ya upandaji miti jiji Dar es Salaam ambayo inaendeshwa na ofisi ya mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam. Basi kwa takriban mandeka kumi kupitia kipindi hiki utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Ebi Shabani Abdallah, ni kusitu sote mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Na basi kwa kuanza tu, mpenzi msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, kipindi chetu cha mazingira leo tunaokokeshwa kwa jumaa hili kiliweza kupiga hodi katika ofisi ya afisa mazingira wa manispaa ya Kinondoni na kuweza kukutana na bwana Muhamed Msangi ambaye yeye ni afisa mazingira wa manispaa hiyo. Naye hapa anabainisha hali ya maandalizi ya kampeni ya upandaji miti na namna kampeni hiyo itavyoweza kusaidia katika kupambana na uharibifu wa mazingira na ongezeko la joto katika mkoa wa Dar es Salaam kwa ujumla. Kaulimbiu ya mwaka huu ni mti wangu. Katika mkoa wa Dar es Salaam hususan manispaa ya Kinondoni, e, tunategemea zoezi hili litakuwa zoezi kubwa na zoezi zuri kwa ajili ya kuhamasisha wananchi hususan wa, wa, wa, wa jiji la Dar es Salaam, lakini hususan manispaa ya Kinondoni wajitokeze kwa wingi katika upandaji wa miti ili kuboresha mazingira ya maeneo ambayo wanaishi na kwa nini mmeamua kuendesha kampeni hii labda ya upandaji wa miti? Zoezi hili limefanyika baada ya kutathmini kwamba hali ya hewa ya jiji la Dar es Salaam e, imekuwa ni jua kali sana, na watu wamekata miti. Kwa hiyo ikapendezeshwa na mheshimiwa e, mkuu wetu wa mkoa kwamba, e, tarehe moja tufanye ni siku ya uzinduzi kwa ajili ya upandaji miti ili kuendana na kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi, lakini vilevile vile kupunguza hewa ya ukaa na majango asili ambayo yanajitokeza mara kwa mara. Na ni maeneo gani ambapo miti hii itapandwa? E, ndugu mtangazaji, tume e, tumechagua maeneo mbalimbali mbali katika manispaa yetu ya Kinondoni ambayo hususan zoezi hili itapitia maeneo hayo ni kama ifuatavyo: tutapanda miti katika barabara zetu kuu zote, maeneo ya wazi, taasisi za serikali, lakini vile vile kusahau kwenye masoko na katika mabonde fuko za pwani na maeneo ya maeneo ya wananchi ambao wanaishi kwa kwanzia. Zoezi hili litaanza katika barabara kuu kwa maana e, barabara ya Sam Nujoma, barabara ya Al Hassan Mwinyi, barabara ya Mandela, vile vile barabara zetu kubwa za e, Kawawa na barabara ya e, barabara ya Mwai Kibaki ambayo inaunganisha mpaka Bagamoyo, hiyo mpaka inaenda mpaka e, Tegeta Kibaoni au Tegetanyuki. Na mnategemea kupanda miti mingapi katika manispaa hii ya Kinondoni? E, ndugu mtangazaji, tunategemea kupanda miti takriban miti elfu tano na miti hii tumeichagua kwamba miti ambayo inazalisha kivuli, lakini vile vile na miti ya matunda tutaipanda katika sehemu ya mabonde. Tunategemea kupanda miti, eh, miti aina ya Royal Palm tutapanda miti aina ya American palm vilevile tutapanda miti ya, ya mihadarani lakini hatutasahau kupanda miti ya misaji vile vile katika mabonde yetu ambayo tumehighlight kwamba tutapanda katika bonde la bonde la Mkwajuni. Vile vile tutawapa wananchi miti ya matunda. Kwa hiyo kwa, kwa zoezi letu hili nzima kwa siku ya, upan, uh, kwa siku ya uzinduzi takriban miti 5000 itapandwa siku hiyo ya Jumamosi ya tarehe moja mwezi wa kumi. Mara nyingi tumekuwa tukishuhudia, kama umesema hapa, zoezi kama hili la upandaji miti limekuwa likifanyika katika maeneo mbalimbali katika nchi zetu za Afrika Mashariki na Kati, kiwemo hapa nchini Tanzania. Lakini katika suala zima la utunzaji sasa, labda mtahakikisha vipi miti hii inastawi na malengo yenu yanafikiwa ya kupambana na suala zima la uharibifu wa mazingira na ongezeko la joto? Miti hii kipindiki tunapanda kwa maana ya shirikishi, maana ya shirikishi kwa maana, kila mtaa na kila kata ambako hiyo miti itapandwa, basi tutashirikisha zile kamati za mazingira ambazo, ambazo, ambazo, ambazo ziko kisheria na na na napenda na kusisitiza kwamba kuna taarifa ambayo inatakiwa ofisi ya makamu wa rais, wiki highlight tuwapelekee vikundi ambavyo ni, ni vikundi vya mazingira ambavyo kila mtaa katika manispaa zetu. Kwa hiyo miti hii itakavyopandwa tarehe moja mwezi wa kumi, shiri, ushirikishi ni kwamba tutashirikisha vikundi vile vya mazingira kila mtaa ambako hizo hizo ile ile itapita, ili ile miti iwe inatunzwa na kuhakikisha kwamba hakuna anayedhuru kwa kila mtaa na kila kata akla e, ndugu mtangazaji, ndio maana kwamba hii miti tumeshirikisha wananchi kwamba wananchi tutawagawia miti na wananchi watapanda miti katika maeneo yanayokaa, ili kuwashirikisha kwamba miti hii iwa, i, i, iwaguse kwamba ni miti yao wanaopanda, si miti ya serikali. Kwa hiyo tutagawa miti ile ya matunda pamoja na miti ya kivuli, kwa hiyo tutagawia wananchi. Kwa hiyo zoezi hili litakuwa ni shirikishi kwamba kila mwananchi atapewa mti apande katika jengo lake analoishi, si nyumba ya kuishi tu, vile vile na maeneo ya biashara na vile vile tuta kwa sababu katika kila mtaa kutakuwa kuna vile vikundi vya vikundi shirikishi vya mazingira na vile vile utapewa taski ya kuweza kutunza hiyo miti ambayo itapandwa siku hiyo. kwa hiyo wananchi tutawashirikisha kwa, kwa juhudi zote kwamba watapewa miti na wao wataisimamia miti kwa maana ya ku, ku, ku... Na zoezi hili litakuwa endelevu ama litakuwa ni mara moja tu kwa mwaka? Hapana, hapana ndugu mtangazaji. zoezi hili litakuwa ni, ni, ni zoezi endelevu. Tukipanda hiyo miti, zoezi litakuwa tarehe moja mwezi wa kumi. Kwa hiyo itakuwa ni endelevu kwamba kila eh, eh, baada ya zoezi hili kumalizika, kumalizika tarehe moja mwezi wa kumi, lakini vilevile vile katika kila halmashauri itakuwa inapanga siku zake kwa kipindi, kwamba labda baada ya miezi mitatu anaangalia ile miti kama mingine imekufa basi inakuwa replacement, na zoezi hili itakuwa ni zoezi endelevu, ndugu mtangazaji. Atuka mendo kuanza, umeungana nasi mpenzi msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili. Kipindi hewani ni makala ya mazingira, leo dunia yako kesho, ambapo kupitia makala yetu kwa jumaa hili nimetupia jicho kuangazia juu ya hali ya maandalizi ya kampeni ya upandaji miti katika mkoa wa Dar es Salaam, kampeni ambayo inalenga katika kukabiliana na athari zitokanazo na mabadiliko ya tabia nchi na uharibifu wa mazingira kwa ujumla. Na katika makala yetu kwa jumaa hili ni naye Bwana Muhammad Msangi ambaye ni afisa mazingira wa manispaa ya Kinondoni ya hapa nchini Tanzania. Ni wajibu msikilizaji wetu, wa kila mwanaafrika Mashariki kuhakikisha kuwa anapanda miti katika eneo lake la makazi. Basi ni wito gani Bwana Muhammad Msangi anawatolea wakazi wa Dar es Salaam tukiwa tunaelekea katika maadhimisho ya siku hii ya upandaji miti katika mkoa wa Dar es Salaam? Eh, usisitizo wangu mkubwa ni kwamba wananchi, wananchi wa manispaa ya Kinondoni wajitokeze kwa wingi katika zoezi hili la tarehe moja mwezi wa kumi, zoezi la upandaji miti ambalo litashirikisha viongozi wetu wa ngazi ya juu serikalini ikishirikiana na wananchi ambao wako maeneo ya manispaa yetu ya Kinondoni. Kwa hiyo wito wangu mkubwa nao toa kwamba wananchi wakati wa wajitokeze kwa wingi ili wahudhurie katika zoezi hili, na kila mtu atapewa mti na atapanda katika nyumba yake. Kupanda mti kuna manufaa mengi kama niliyotaja, kwamba manufaa haya ni, ni, kwanza utakabiliana na mabadiliko ma, ma, ma, ma, ma, ya tabianchi, lakini pili vile utapunguza hewa ya ukaa na majanga ambayo yanatokea, lakini la tatu zaidi ni kwamba utakapopanda ile miti ya, ya matunda, vile vile itakupatia kivuli, lakini itakupatia ita matunda, na matunda haya yanaweza kusaidia kwa wakati mmoja kwamba kuongeza afya mwili wako, lakini ya kupati, ya kwa maana ya lishe lakini vilevile vile atakupatia kipato cha kuweza kuishi. Kwa hiyo mimi nasisitiza wananchi na wakazi wa wa, wa, wa, manispa ya Kinondoni kujitokeza kwa wingi katika zoezi hili la upandaji miti, ili kila mtu ajue manufaa na mabadiliko ambayo atakatokea wakati unapanda miti. Tunategemea siku ya uzinduzi itakuwa tarehe moja mwezi wa kumi katika barabara ya Ali Hassan Mwinyi, eneo la Moroko. Nam msikilizaji wetu, basi ni wajibu wetu sote kutunza mazingira kwa kupanda miti. Kufikia hapo, ndipo nafikia tamati ya makala haya ya mazingira leo dunia kwa kesho kwa jumaa hili. Naitwa Abi Shaban Abdallah ni kutakia Jumatatu njema. France Internationale, Kiswahili, Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Upate ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Bila shaka hujambo msikilizaji, popote pale ulipo na karibu katika matangazo haya ya jioni. Leo ni Jumatatu, tarehe 26 mwezi Septemba mwaka 2016. Utasikia habari mbalimbali mbali za dunia, makala na muziki. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Tunaanza na muktasari wa habari. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis awataka wadau wa siasa nchini DRC kuleta maridhiano. Kizungumkuti cha uongozi chaendelea ndani ya chama cha CUF nchini Tanzania na wagombea urais nchini Marekani kukutana uso kwa uso katika mdahalo wa kwanza kuelekea uchaguzi. Karibu katika taarifa ya habari, msikilizaji. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI kiswahili.com na redio washirika, na ukiwa na lolote, tuandikia ujumbe wako kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amekutana na Rais Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hii leo mjini Vatican, wiki moja baada ya nchi hiyo kukabiliwa na machafuko ya kisiasa. Katika mazungumzo yao, Papa Francis amewataka wadau wa siasa nchini DRC kukaa katika meza ya mazungumzo ili kuleta maridhiano ya kisiasa na kuepuka machafuko na mauaji ya raia wasio na hatia. Mazungumzo hayo yalijikita zaidi katika changamoto kubwa zinazotokana na hali ya sasa ya kisiasa na mapigano ya hivi karibuni ambayo yalitokea katika mji mkuu Kinshasa. Ameeleza kuwa kuna umuhimu wa kuwepo ushirikiano kati ya wadau mbalimbali wa siasa wawakilishi wa vyama vya kiraia na jumuiya za kidini ikiwa ni pamoja na kutumia njia ya mazungumzo kwa ajili ya kuleta utulivu na amani katika nchi. Jean Paul Lumbulumbu ni mwanasiasa wa upinzani nchini DRC. na sioni nyingine ambayo Rais Kabila anaweza kuenda kumwambia Papa wa Roma isipokuwa kuweza kumwomba mashauri kwa sababu uh, E, msimamo wa eklesia katolika hauwezi kuwa mbalimbali mbali na msimamo ambao papa wa Roma anaweza kuwa nayo kwa sababu ya namna ya siasa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na sisi tunachunga, kwa hiyo ziara Nachunga papo wa Roma kuweza kumwomba Rais Kabila kuweza kuheshimu katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuweza kuacha madaraka kisha mula wake wa pili ambao utaisha tarehe makumi mawili mwezi e, wa kumi na mbili, e, mbili mwaka huu. Tunao ni sauti yake Jean-Paul Lumbulumbu mwanasiasa wa upinzani nchini DRC. Sintofahamu ya kiuongozi inaendelea kushuhudiwa ndani ya chama kikuu cha upinzani visiwani Zanzibar CUF na Tanzania ya bara baada ya aliyekuwa mwenyekiti wa taifa wa chama hicho Profesa Ibrahim Lipumba mwishoni mwa juma kuvamia makao makuu ya chama hicho bara akitaka kurejea kwenye nafasi yake kufuatia ushauri uliotolewa na msajili wa vyama vya siasa nchini Tanzania. Mwanahabari wetu Emmanuel Makundi amekuwa akifuatilia siasa za chama hicho na kutuandalia taarifa ifuatayo. Akizungumza na idhaa hii kwenye mahojiano maalum, nilimuuliza Profesa Lipumba nini mtazamo wake kuhusu ushauri wa msajili wa vyama vya siasa aa, mimi msimamo wangu nimepokea vyema msimamo wa msajili na mwongozo wake, e, kuhusu swala hili. Kwa nini sasa unataka kurejea, wakati hata wakati ukiondoka ilikuwa ni kwa hiari yako? E, barabara niliondoka kwa hiari yangu, lakini baada ya kuwa nimeondoka eh, niliombwa na wanachama, wajumbe wa baraza kuu, viongozi wa chama wengine walikuja mpaka nyumbani kwamba niweze kurejea eh, ndani ya chama chetu. Lakini kwa upande wa chama cha wananchi KAF wenyewe wamepokeaje ushauri wa, wa, wa msajili wa vyama vya siasa nchini Tanzania? Nasr Ahmed Mazrui ni naibu katibu mkuu wa KAF visiwani Zanzibar, anaeleza msimamo wao kama alivyozungumza na idhaa hii. Si, si. Ushauri umekuja na ushauri unaupokea, alafu unaweza ukaukubali Aweza kukataa ushauri ambta msajili, tumepokea lakini hatukukubali. Tumekaa kikao cha ja, te, kamati ya utendaji ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya taifa, tukaona kwamba ushauri wake utatuharibia chama, hauuogezia chama. Kwa hivyo ushauri wa mheshimiwa wa msajili, sisi tumeona bora akaenda mwenyewe, sisi hautufai na, na. Sasa nini msimamo wenu kuhusu profesa Ibrahim Lipumba ambaye alisisitiza kurejea kwenye nafasi yake na jana alifika katika makao makuu kuchukua madaraka yake. Eh, makamu kuu hakuna madaraka. Makamu kuu makamu kuu ni ofisi. Kafanya uharamia, katafuta katafuta, wahuni wamekwenda kuvunja ofisi. Kwa hivyo msajili katoa ushauri, hata kama yeye ni muungwana, ingekuja akasema jamani, kuna ushauri hapa, nasemaje nae msajili, kama yeye alivyokuahidi kwamba yeye nakusikizeni nyinyi, alafu nitasikiza upande wa pili, alafu nitakuteni tena Ymsajilitiaoto wachambuzi wa maswala ya siasa nchini Tanzania nao wana mtazamo gani kuhusu uamuzi wa Profesa Lipumba na ushauri uliotolewa na msajili wa vyama vya siasa? Haji Kaburu anazungumza nasi akiwa jini Dar es Salam, Tanzania. Mimi nautazama ushauri huu kwenye mambo zaidi kwenye, kwenye katiba ya kafu kuhusu mwenendo mzima wa kuendesha chama e. Alafu mimi ni kweli lazima wakubali. Alafu kuna kitu ambacho lazima tuelewe, Profesa asingeweza kuitengua ile barua bila kuwa alipitia baadhi ya vifungu vya katiba na kuona kwamba vilitoa mwanya wa yeye kufuta maneno yake, na hakufanya hivyo mpaka juzi anatengua kauli. Kwa hiyo ile barua ilikuwa bado haijawa officially kuwa inafanya kazi, asingekuwa ni mjinga tu wa kufikia kuwafata hawa, hawa watu wa mtaani tu. Alikuwa ni lama alipata ushauri akafu lazima wa, wa, wafuate. Lakini nikihitimisha mahojiano yangu na Profesa Lipumba, nilimuuliza ikiwa anachokifanya ni kutafuta umaarufu ama anatumiwa kisiasa. Mimi nitatumiwaje kisiasa? Mimi nimeeleza wazi kabisa kwamba katika msimamo wetu wa kuweza eh, kuleta umoja kwamba tunahitaji kuleta umoja. Hali ya kisiasa katika nchi ni ngumu, eh, tuweze kufanya kazi kwa pamoja ili tuweze kuhakikisha kwamba tunajenga demokrasia ya kweli. Nimekuwa mstari wa mbele kuweza kujenga hoja eh, kuhusu matatizo yaliyotokea Zanzibar katika uchaguzi mkuu eh, na mimi nimekuwa katika siasa za, za upinzani eh, toka mwaka tisini na tano eh, watu ambao wametudhoofisha ni wale ambao wamechukua mgombea toka CCM baada ya kutemwa CCM na kumleta ndani ya upinzani. Hao ndio ambao, eh, wametumiwa na hao ndio wametudhoofisha kama kambi ya upinzani. Yote haya yanajiri wakati huu ambapo chama hicho kinaripotiwa kugawanyika kuhusu uamuzi wa, wa kumwondoa kwenye nafasi hiyo Profesa Lipumba, huku pia hadi sasa baadhi ya waliokuwa viongozi wanaomuunga mkono wakitumuliwa chamani ama kusimamishwa kwenye uongozi. Kiongozi wa waasi nchini Sudani Kusini Riek Machar ametangaza kuanzisha upya vita dhidi ya majeshi ya serikali ya rais Salva Kir, hatua ambayo inathibitisha kuvunjika rasmi kwa makubaliano ya amani yanayoungwa mkono na jumuiya ya kimataifa. Machari ambaye alikuwa makamu wa rais wa Sudani Kusini ametangaza hatua hiyo akiwa uhamishoni nchini Sudani, Khartum, baada ya kuondoka Juba mwezi Julai mwaka huu baada ya kuzuka mapigano. Machar amesema kuwa anapanga kutumia nguvu nzito za kijeshi ili kuiondoa madarakani serikali ya Salva Kiir ili Sudani Kusini irejee katika hali ya amani, uhuru, demokrasia na utawala wa sheria. Aidha, ameitaka jumuiya ya mataifa kuitangaza serikali ya Salva Kiir kuwa ndio inayochochea vita na, vuku, na kuvuruga amani, hatua ambayo pia inatishia usalama wa kanda ya Afrika Mashariki na Kati. Mwenzangu Edmond Lwangicheli amezungumza na wakili Ojwang Agina, huyu ni mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Komanda hajatangaza vita dhidi ya nchi yake ametangaza vita dhidi ya kile kikundi cha SPLM ambacho kilimng'oa mamlakani na kumfanya kumfa, aende uhamishoni, na hiyo vita ilikuwa inaendelea. Kwa hivyo kile ambacho ametangaza ni kuendeleza hilo vita, kwamba bado inaendelea ingawa yuko nje. Hicho unachoita kikundi, wakili, si ni serikali hiyo au la? Serikali ni SPLM pamoja na Riek Machar. Bila yeye hakuna serikali uh, halisi hadisi nchini Sudani ya Kusini. Sasa kile iko ni uh, ile kikundi tu ya watu ambayo wamejihami wanataka kutawala nchi hiyo, lakini sio serikali kamili kulingana na katiba na makubaliano ya nchi hiyo imefanya yenyewe, imewekwa sahihi na Bwana Salvakir, na kwa hivyo sasa kile kilichobaki huko ni kikundi cha Salva Kiir, sio serikali. Na sasa uhalali wa vita hivyo ni upi, wakati watu wanatafuta amani? Amani kutafutwa ni kupitia majadiliano, wala sio kufurusha wahasimu uh, uh, uh, wa kisiasa kutoka ingine kwa njia ya kuwaua na kuwatoa mamlakani. Kwa, kwa hivyo imesambaratisha matumaini yote ambacho ilikuwepo ya kupata amani kati ya pande mbili hasimu ya SPLM. Kwa hivyo sasa inaonekana vita ndiyo itaamua uhusiano wao itakuwepo au haitakuwepo. Ni sauti yake Wakili Ojwang Agina, mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Radio France Internationale. Asante sana msikilizaji kuendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili, tukiwa Dar es Salaam Tanzania, na ukiwa hapo Kampala Uganda, tunasikika kupitia 93.7 FM. Jaji mmoja nchini Uganda ameitishia kuachia huru watuhumiwa wenye asili ya kisomali ambao wanatuhumiwa kusaidia kundi la kigaidi la Al Shabab waliotaka kutekeleza shambulizi la pili la kigaidi jijini Kampala. Jaji Elizabeth Nyahamia amesema kuwa atachukua uamuzi wa kuwaachilia huru watuhumiwa hao kama serikali haitawafungulia mashtaka kama ilivyo hadi sasa, kwa madai ya kutokamilika kwa ushahidi, huku waendesha mashtaka wakiomba kesi hiyo yahirishwe. Kauli ya jaji huyo imekuja wakati huu mwanasheria wa upande wa watuhumiwa hao akiomba mahakama kuachana na kesi hiyo kwa sababu hakuna ushahidi. Upande wa waendesha mashtaka unaoongozwa na Recho Bikoli umeitaka mahakama, kitengo cha uhalifu wa kimataifa Kuahirisha tena kesi hiyo mpaka Disemba 15 mwaka huu watakapokuwa wamekamilisha uchunguzi. Raia hao wa Somalia walikamatwa na kuwekwa rumande miaka miwili iliyopita wakituhumiwa kwa makosa ya kupanga na kusaidia utekelezaji wa mashambulizi ya kigaidi, lakini mpaka sasa kesi yao haijaanza kusikilizwa. Kenneth Lukwago ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa Kampala nchini Uganda. Inamaanisha ya kwa kwamba kuna kuchelewa ama namna serikali inaendelea na kushika hii kesi. Kwanza, watu zaidi wameongelea uh, tabia ya serikali kuwachukua watu ama wastakiwa kwenye mahakama bila kumaliza kutafuta uh, haki ya mambo, na hivyo kesi ziliwa zinachelewa sana kwenye kwenye mahakama na naona tu ni kile kitu ambaye kinatendeka kila mara sauri. Uh, ukiwa unataka ume, unampeleka mtu kwenye mahakama nafaa ukae tayari na ile evidence na uhaki wa mambo, alafu kesi iendelee. Lakini unaona kwa Uganda, kuna shida zaidi kwa upande wa wa sirikali, inawapeleka mahakama alafu wanaendelea kusema bado tunaendelea na kutafuta uh, evidence ama kufanya investigations kuhusu kesi. Ni sauti yake Kenneth Lukwago, mchambuzi wa siasa kutoka Uganda. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Hupata ukweli wa mambo, sikiliza Kiswahili. Ni saa kumi na mbili dakika 42 Afrika Mashariki. Hii ni Arifai Kiswahili. Wagombea wa urais nchini Marekani wanatarajiwa kukutana kwa mara ya kwanza usiku wa kuamkia leo katika mdahalo wa kwanza kuelekea uchaguzi wa Marekani mwezi Novemba mwaka huu. Emmanuel Eliazari anakuja na taarifa zaidi. Hillary Clinton wa chama cha Democratic na Donald Trump wa Republican ambao kura za maoni mpaka sasa zimeonyesha kuwa wanakaribiana kwa karibu watakutana katika mdahalo huo ambao utaangaliwa na mamilioni ya watu nchini Marekani na duniani kote. Clinton mwenye umri wa miaka 68 anaingia katika mdahalo huo akiwa na sifa za kutumikia umma kwa miaka 40 katika ngazi mbalimbali mbali za uongozi, hususan katika ngazi ya useneta na waziri wa mambo ya kigeni wa Marekani. Kwa upande wake Trump mwenye umri wa miaka sabini, bilionea mkubwa, anaingia katika mdahalo huo akiwa amejitengenezea sifa ya misimamo ambayo inamfanya kutotabilika juu ya kipi atakitoa katika mdahalo huo. Mdahalo huu unakuja siku moja baada ya kura za maoni zikionyesha kuwa Clinton yuko mbele ya Trump kwa ushindi mwembamba, hatua ambayo inaonyesha kuwa chochote kinaweza kutokea katika uchaguzi huo. Watu takribani milioni tisini wanatarajiwa kufuatilia mdahalo huo nchini Marekani unaofanyika katika chuo kikuu cha Hofstra jijini New York zikiwa zimebaki wiki sita tu kabla ya uchaguzi wa Novemba 8, mwaka huu. Karibu katika mahojiano. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Papa Francis amekutana na Rais Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hii leo mjini Vatican, wiki moja baada ya nchi hiyo kukabiliwa na machafuko ya kisiasa. Mwenzangu Edmond Lwangicheli amezungumza na Jean Paul Lumbulumbu, mwanasiasa wa upinzani nchini DRC kuangazia mazungumzo ya Papa Francis na Rais Joseph Kabila. Sisi tunachunga Papa wa Roma kuweza kumkumbusha Rais Kabila ya kwamba uh, raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanachunga aweze kuheshimu katiba na aweze kupeleka raia wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kunako uchaguzi. Katika taarifa ya makao makuu ya kanisa katoliki hapo Vatican, papa alimwomba rais Kabila pawepo na maridhiano baina ya wadau wote. Unadhani tunapoelekea mwisho wa mazungumzo ya kitaifa nchini humo hilo linawezekana, hasa kwa vile ninyi wengine hamkuingia huko? nadhani ya kwamba mazungumzo kweli yanafika mwisho na hayaisha kabisa, kwa sababu kwa kitu kimoja ilikuwa inalombwa na hata, uh, kanisa la kikatolika waliondoka hapo kunako mazungumuzo, kwa sababu wanaona ya kwamba hiyo mazungumuzo ni wengi wananchi ambao hawakuweza kuingia katika hiyo mazungumuzo, na ndiyo maana nadhani ya kwamba kama Papa wa Roma anaweza kumwomba rais kabila kuweza kuomba wengine kuweza kuingia, nadhani itakuwa kitu kizuri sana, kwa sababu e, matokeo ya hayo mazungumuzo yakakuwa ya faida sana kwa jamhuri yakakuwa ya faida sana kwa e, watoto wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Yalizungumziwa pia e, machafuko ya tarehe kumi na tisa na ishirini ambapo watu kadhaa wamepoteza maisha yao. Unadhani serikali ya Kongo kwa sasa ni sikivu? Nadhani ya kwamba wale wote ambao waliacha hayo mauaji kukua eh, inaomba sheria iweze ku, kuadhibu kwa sababu vitendo kama hivyo havipaswi kuendelea. Mauaji amekuwa mengi sana katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ni kila siku watu wanakufa Beni. Si vizuri tena katika eh, ii Kinshasa ama Goma watu waendelee kufariki kwa sababu eh, jeshi ama polisi zimetumia vibaya mamlaka ambayo sheria ama unaonaje mstakabali wa siasa za kongo kwa hivi karibuni, tukiwa tunaelekea hiyo tarehe kumi na tisa mwezi Disemba ulioizungumzia? Mimi nadhani ya kwamba katiba ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo imekwisha kusema ya kwamba wakati e, mula wake wa pili utapokuwa ukiisha, kipengele cha makumi saba na tano makumi saba na sita inasema ya kwamba ni prezidenti wa seneti ndiye anapashwa kuongoza kwa muda Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na ni hiyo hiyo ndiyo sisi tunachungwa. Lakini katika mazungumzo hayo yanayoendelea mjini Kinshasa, si tayari wamependekeza kwamba baada ya tarehe hiyo aendelee, lakini pawepo na serikali ya muungano wa kitaifa, hapo vipi? Mimi nazani ya kwamba mazungumzo ama matokeo ya hayo mazungumzo hawa... hayawezi kukuwa juu ya katiba, na wale ambao waliohudhuria kwa hiyo mazungumzo hawakupewa nguvu e, ya kuweza kuvunja katiba na ndio maana tunasema ya kwamba matokeo yote ya mazungumzo hayawezi kukua juu ya katiba, na itakuwa vibaya sana kwa kuwa vitu ambavyo vitavunja katiba katika hayo mazungumzo au katika matokeo ya hayo mazungumzo. Ni sauti yake Jean Paul Lumbulumbu, mwanasiasa wa upinzani nchini DRC, akizungumza na mwenzangu Edmond Lwangicheli, na sasa anamkaribisha Ebi Shabani Abdalla kuwa nawe tena katika makala ya Habari Rafiki. Naam, shukrani sana mwenzangu Sabina na Bigambo, moja kwa moja kutoka hapo studio zetu, kwa kuweza kunialika na kipindi hiki cha Habari Rafiki, ambapo hii leo kupitia kipindi chetu cha Habari Rafiki nitakuwa nikuletea kipindi nikiwa hapa katika viwanja vya Mnazi Mmoja ambao vinapatikana jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, ambapo hii leo ikiwa ni siku ya tatu tangu zoezi la upimaji afya bure ambalo linaendeshwa chini ya ofisi ya mkuu wa mkoa kuanza katika viwanja hivi, na hapo kesho zoezi hili la upimaji afya bure litatamatika katika viwanja hivi. Basi, kupitia kipindi hiki cha Habari Rafiki, mpenzi msikilizaji wetu, nitaweza kuzungumza na baadhi ya wale ambao wamefika katika viwanja hivi vya Mnazi mmoja ili kuweza kupima afya zao na kupata maoni yao kuhusiana na zoezi hili ambalo limekuwa likiendeshwa katika viwanja hivi vya Mnazi mmoja, kuletea kipindi hiki cha Habari Rafiki kwa jioni ya leo. Mimi ninaitwa Ebi Shahban Abdallah, nikwambia karibu. Mimi naitwa Julius Jasa Suleimam. mimi ni mkazi wa, wa Tegeta. Karibu sana katika kipindi chetu cha habari rafiki hii leo. Na kwa kuanza tu, unazungumziaje zoezi hili ambalo limekuwa likiendeshwa katika viwanja hivi vya Mnazi Mmoja? Zoezi limeendelea vizuri, lakini zoezi limekutana na changamoto nyingi, kwa sababu kuna watu wengine wametoka mikoani na, na taarifa hazikuwafikia kwa wakati unaohusika. Kwa hiyo kuna wengine wamekuja jana, wamekuja wamechelewa Zoeli mimi nilikuwa naomba hata linge linge, lingeongezwa wakafanyiwa wakawekewa hata, waka, hata wiki moja. Ukiangalia hali ilivyokuwa hapa siku ya Jumamosi ukilinganisha na leo kuna utofauti. Je, ni sababu gani zimechangia watu kushindwa kujitokeza leo kwa wingi kama walivyojitokeza Jumamosi? Hebu tuelezee hapa. Tatizo lilochangia watu kutojitokeza kwa wingi ukilinganisha na Jumamosi ni kwa sababu watu wana, wakifika hapa wanaambiwa warudi nyumbani kwa sababu namba Yani, palikuwa kuna changamoto kwenye kupata namba, yani changamoto iliotokea ni watu kukosa nini, kukosa, kukosa namba. Unaitwa nani? Mimi kwa jina, naitwa Dama Isaac Komba. Wewe ni mkazi wa wapi? Mimi ni mkazi wa Temeke Kulasini. Karibu sana katika kipindi chetu cha Habari Rafiki. Hupo hapa katika viwanja hivi ya Mnazi Mmoja, unaiongeaje zoezi hili? Hii zoezi bwana, naongelea kwamba nimekutana na kwa mbali, changamoto changamoto moja wapo ni kwamba watu wengi walishindwa kuelewa namna ambavyo serikali ilivyotangaza kuhusu utoaji wa, wa, wa, kusu, wa uh, hii huduma kwa sababu kuna watu wengine walikuwa wanafika hapa na wagonjwa wao wakiwa mautiuti, wakiwa wakiwa watoto nyumbani wakiwa mautiuti. Umeshuhudia baadhi ya wagonjwa kama hiyo? Ndio hmm, kwamba sasa wanapofika hapa wanakutana tena na changamoto, wanaambiwa kwamba hawa ah, wagonjwa mpaka mtu amefikia katika hali hii kwamba tayari kwamba kuna sehemu ambayo mlimpeleka kwenye kituo chochote cha afya. Na wewe binafsi ulibahatika kupata huduma yoyote ya upimaji wa afya katika viwanja hivi vya Mnazi Mmoja? Mimi bahati niliyopata kwamba mimi nimepata namba. Kwa maana hiyo mpaka hii leo nasubiria kwamba namba yangu ifike ni elfu tano na kitu ili niweze kupima afya. Namba ngapi? Ni elfu tano na ishirini na saba. Na, na ulipata lini namba hii? Hii namba nilipata siku ya kwanza, siku ya Jumamosi, siku ya Jumamosi. Na kuna matumaini yoyote kufikiwa hii leo? Ndiyo, matumaini hapo. Dada, habari yako? Salama. Unaitwa nani dada? Naitwa Selina Kiliba. Karibu sana katika kipindi chetu cha habari rafiki. Hebu tuambie, umefika muda gani hapa viwanjani? Mm, nimefika kwenye mida saa sita na nusu mchana yeah. Tuambie, unazungumzaje zoezi hili ambalo linaendelea katika viwanja hivi mnazi moja la upimaji wa afya bure kwa wakazi wa jiji la Dar es Salaam? Ah, ni nzuri kwa sababu watu wengi hatuna mazoea yale ya kwenda kupima afya zetu, kwa hiyo kama ikitokea fursa kama hii lazima tuitumie. Na wewe binafsi nini kimekusukuma mpaka ukaja viwanjani hapa? Ah, ni ni hiyo fursa iliyotokea. Maana kwamba inapotokea fursa lazima na wewe uitumie. Na kwa hiyo na mimi nimeamua kuja kuitumia fursa yangu leo. Na kasi ambayo wanaenda nayo uh, madaktari hawa bingwa ambao wamekuwa kitoa huduma hii ya upimaji wa afya bure, unaridhika nayo? Mm, hapa ni sawa tunaridhika nayo kwa sababu watu tuko wengi mno. Kwa hiyo mimi kwa ushauri wangu ndipo naomba yaani madaktari wangekuwa wengi sana. Kwa sababu watu tuko wengi mpaka sasa hivi tuna idadi wanasema karibia watu 11000. Na hapo sasa hivi ndio kuna namba elfu tano. Kuna watu wamefika tangu Jumamosi hapa na wana namba elfu tano na mpaka hii leo wajapata huduma hii ya upimaji wa afya bure. Wewe umesema umefika hii leo saa sita, je, una matumaini mpaka kesho hapo ukafikiwa? Mimi mwenyewe ni kwamba nimefika toka Jumamosi, sema namba yangu ambayo nilikuwa nimepata. Ni hiyo ni ngapi? Ni elfu sita na mia tatu themanini na moja. Na msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, kumbuka tu kipindi hewani ni habari rafiki, na bado nipo hapa katika viwanja vya Mnazi Mmoja ambapo zoezi zima la upimaji wa afya limekuwa likiendelea hii leo, ikiwa ni siku ya tatu. Lakini kumbuka tu msikilizaji wetu, sio tu zoezi la upimaji afya ambalo limekuwa likiendelea hapa, lakini vile vile kuna baadhi ya wa watanzania ambao ni wazalendo wamejitokeza hapa ili kuweza kuchangia damu. Na hapa nakutana na kaka, kaka unaitwa nani? Naitwa Elias. Una umri wa miaka mingapi? Na umri wa miaka 29. Wewe ni mkazi wa wapi? Mimi ni mkazi wa Ilala. Tuambie hapa nini kinajiri katika banda hili? Uh, katika banda hili kuna uchangiaji wa damu. Uchangiaji wa damu, kuna wagonjwa ambao wapo mahospitali wanahitaji damu, kwa hiyo tumeona, tumeguswa, tumeona tuchangie na tayari mesha changia. Eh, nimeshachangia. unajisikiaje kuchangia damu? Anajisikia vizuri tu. na unawaambiaje wasikilizaji wetu wengine ambao hawana utamaduni huu wa uchangiaji wa damu? Uh, nawasii na kama watakuwa wanasikia na wasogee katika viwanja hivyo ili waweze kuchangia damu, kwa sababu kuna ndugu zetu ambao wanapata wana shida hospitali, wana mapungufu ya damu, mama wajawazito, ili waweze kuchangiwa damu ili we, maisha ni ambao aya, na, na so... naitwa Fatuma na Solo, mkazi wa Mbande yaendelee, aya wa miaka hamsini na nne. Hebu tuambie maoni yako ni yapi juu ya zoezi hili ambalo linaendeshwa hapa katika viwanja vya Mnazi Mmoja hii leo, ikiwa ni siku ya tatu tangu kuanzishwa kwake. Zoezi kusema kweli tumeishughulia ni zuri, lakini hata hivyo tulikuwa tunaomba au tunawahamasisha labda wangetufanyia kila wilaya, kama angefanya kila wilaya, labda tungekuwa tumepata ndima yake. Mimi nilivyokuambia toka Jumamosi nipo hapa na namba 800 8000 sabini na saba na mpaka sasa hivi sijui kama nitapata saa ngapi, uh, huduma saa ngapi au saa ngapi. Na siku mbili zote ndo nakuja hapa, nashinda katika viwanja hivi, nashinda katika viwanja hivi, na hali ya mazingira katika, uh, hali ya mazingira ipoje katika viwanja hivi, katika huduma mbalimbali mbali za kijamii? Huduma ya kijamii ngumu, kwa sababu mtu mwingine unakuja, hela yenyewe huna na unashinda kutu hapa na njaa, na unakuja unaambiwa tena zoezi uje tena kesho, uje tena kesho kutu. Mpaka sasa hivi katika huduma kusema kweli, wana huduma wanahudumia kwa ambao wanowahi kuna nini, wanio namba zao zilizokuwa karibu lakini si ambayo namba zetu mpaka sasa hivi ziko mbali, tunapata shida kweli, na kama tutakotoka na mbali na ukizingatia zoezi hili na tamatika hapo kesho, kuna matumaini yoyote namba yako ikafikiwa katika siku hizi mbili? Mpaka sasa hivi sina uhakika, kwa sababu sasa hivi tuna namba mia elfu tano mia tatu asa mimi na namba elfu nane mia, mia, mia saba sabina saba. Kaka, mimi naitwa Mr. Saif from Namba. Wewe ni mkazi wa wapi? Ni mkazi wa Sinza. Hebu tuambie nini kimekusibu pako kafika vionjeni hapa vya Mnazi Mmoja. Ni kwa ajili ya kuja kuangalia afya yangu, then baada ya hapo nikishajua afya yangu basi najijua kwamba niko, niko vipi. Kuna baadhi ya wasikilizaji wetu wamekuwa kidai kwamba ni siku ya tatu tangu wafike vionjeni hapa na bado wajapata matibabu yoyote ama huduma yoyote ya kupima afya zao. Kwako wewe umefika lini hapa yes mimi tangu Jumamosi niko hapa nilikuja saa kumi na moja alfajiri lakini nilikuja kupata namba bai saa tisa namba yangu ni elfu tano, mia saba na nne kwa hiyo jana ilifikia katika namba elfu mbili na mia tisa kwa hiyo leo nimekuja nakuja kuendelea kusubiria namba yangu na utaratibu ambao umekuwa ukiendeshwa katika viwanja hivi wa namna watu wanavyopimwa afya zao unaridhika nao Eh, ni mzuri lakini sema kwamba yani, serikali kama serikali inatakiwa kujipanga upya kwa sababu madaktari ambao, tulikuwa, wengi, kama vile ambao, kutu, na vile. Mara ya kwanza, kwanza ambao, siku ya siku ya Jumamosi naona kama madaktari walikuwa, ni wachache sana maofisini ukizingatia leo ni, ni, ni, ni Jumatatu. Shukrani sana kutekea siku njema. Nawe pia kazi njema. Naam, kufikia hapo msikilizaji um, wetu wa RFI Kiswahili ndipo nafikia tamati ya kipindi hiki ukipendacho cha habari rafiki moja kwa moja kutoka kiwanja cha Mnazi Mmoja hapa jijini Dar es Salaam. Mimi ni AB Shaban Abdalla, basi kutekia jioni njema Habari? Habari. Alamsi Asante sana Ebi Shabani Abdala. Msikilizaji muda haunasi na kushukuru kwa muda wako. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo ni Victor Robert Wille, fundi mitambo ni Manuel Eliazari na katika michezo ametujuza Edmund Lwangicheli. Hadi wakati mwingine na kutakia jioni njema, kwa heri Jini burudani kutoka kwa Kebetha msanii wa hapa Tanzania anakuambia bodaboda. Ndio inatufikisha tamati mwa matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Kwa niaba ya wote, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Hadi wakati mwingine, uwe na jioni njema lakini, punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Kwa heri, yeah, yeah.