Ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Habari za jioni, msikilizaji. Karibu katika matangazo yetu leo, Jumanne, Septemba 27 mwaka 2016. Unaweza kushiriki nami matangazo haya kwa kuniandikia kwenda nambari ukianza na alama ya jumlisha 255764015747, na katika ukurasa wetu wa Facebook andika RFI Kiswahili, utasikia mengi. Tuanze na muktasari wa habari. Kikao cha baraza kuu la chama cha wananchi kaf cha mfuta wanachama Profesa Ibra Ibrahim Haruna Lipumba. Kongamano la kimataifa la wasuluhishi barani Afrika lazinduliwa nchini Burundi. Na mdahalo wa kwanza wa uchaguzi wa wamwongezea nguvu Clinton dhidi ya mpinzani wake Donald Trump, wiki sita kabla ya uchaguzi nchini Marekani. Ni saa kumi na mbili na dakika moja kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu ni Martha Saranga, karibu. Kikao cha baraza kuu la chama cha wananchi CUF kilichoketi hii leo visiwani Zanzibar kimefikia uamuzi wa kumfuta wanachama Profesa Ibrahim Haruna Lipumba ambaye mwaka mmoja uliopita alitangaza kujiuzulu nafasi ya wenyekiti na kutaka kurejea. Nilizungumza na Julius Mtatiro ambaye ni mwenyekiti wa baraza la uongozi chama cha KAF taifa na taarifa rasmi e kwamba e, kikao ki, e, kwa maana ya wajumbe wote waliohudhuria na waliotimiza akidi ya kikao wote wamepiga kura e, za kumfukuza wanachama e, Profesa Ibrahim Haruna Lipumba baada ya kujiridhisha na tuhuma ambazo ziliwasilishwa na kamati ya utendaji wa taifa kwenye baraza kuu kwamba alihusika moja kwa moja katika kuongoza makundi ya wahuni yakavamia ofisi kuu ya chama Buguruni, Dar es Salaam siku ya tarehe ishirini na nne Septemba elfu mbili na kumi na sita kuvunja ofisi za chama kupiga walinzi waliokuwa wanalinda ofisi na kufanya uharibifu mwingine e, matendo ambayo ni kinyume kabisa na katiba ya KAF, kwa maana ya wajibu wa mwanachama wa, wa KAF. Hakuna tatizo lolote mwanachama anapojiuzuru ama kiongozi anapojiuzuru lakini kuna tatizo kiongozi anapojaribu kusema anatengua kujiuzuru. Hicho kitu hakitokei duniani mahali popote pale, iwe ni Ufaransa, iwe ni Tanzania. Leo Magufuli hawezi kujiuzuru urais akakaa nje ya uongozi kwa mwaka mzima, e, nchi ilishatafuta mtu mwingine wa kukaimu urais, alafu Magufuli anarudi anasema yeye ndiye rais e, wa Tanzania kwa sababu ametengua kujiuzuru. Hiyo haiwezekani. Bwana Mtatiro, huoni kwamba hatua hii ya kumfuta wanachama itawagawa nyinyi kama chama cha Kafu? Kwanza niseme jambo ambalo ni la msingi sana, e, chama cha profesa kinafanya maamuzi yake katika vikao e. Profesa Lipumba hata alipojiuzuru mwaka jana, nadhani wakati Kafu alijiuzuru wakati ilekea kwenye uchaguzi, ili wanachama wagawanyike e, na huenda chama kiparaganyike, lakini wanachama hawakugawanyika. Wapo wachache waliomuunga mkono na ambao walisusa shughuli za chama, hawakukisaidia chama katika uchaguzi, ili chama kipate matokeo mabaya, lakini chama kikapata matokeo mazuri mara tano zaidi ya yale ambayo yamewahi kuwepo wakati Profesa Lipumba akiongoza chama cha wananchi Kafu. Kwa hiyo hata hivi sasa baada ya uchaguzi, chaguzi mkuu watu wale wale waliendelea kumuunga mkono profesa Lipumba, na ndio wanaomuunga mkono profesa Lipumba mpaka hivi sasa. Kwa hiyo anavyoongelea mgawanyiko, ingekuwa kwamba pana hoja za msingi, Lipumba ameonewa, ungeweza kusema kwamba pana mgawanyiko, lakini hapaweza pakaa na mgawanyiko katika mazingira ambayo pana kiongozi alijiuzuru. Ni sauti yake Julius Mtatiro, ambaye ni mwenyekiti wa baraza la uongozi chama cha kaf Taifa. Nchini Burundi kumezinduliwa kongamano la kimataifa la wasuluhishi wa barani Afrika na viongozi wa kidini ambapo kwa siku tatu watazungumzia jukumu lao katika kukinga mizozo ya kikabila na kidini. Kutoka Bujumbura, mwandishi wetu Juvenal Bigirimana ametutumia ripoti ifuatayo. Akizungumza wakati wa uzinduzi wa kongamano hilo, mpatanishi wa Burundi Mohamed Rukara, ambaye pia ndiye mwandalizi wa kongamano lenyewe, amebaini kuwa na matumaini ya kuweza kufikia suluhu ya mizozo inayozikabili nchi za bara la Afrika. Nchi kama hizi za kwetu za Burundi, Rwanda, Kongo mashariki na kadhalika, matatizo makubwa ni ya kikabila na nchi baadhi ya zingine kumewekwa kwa matatizo ya kidini sasa. Tumeita makabila mbalimbali mbali, wazungumzie tatizo hilo la kabila, tumeita viongozi wa dini wazungumzie kiini cha matatizo ya dini ili tupate suluhu kwa pamoja. Ni matumaini yangu makubwa kwamba tutafika kwenye suluhu kama tutakuwa kweli upande wake. Otiende Amolo, mpatanishi wa Kenya, pia katibu mkuu wa shirika la wapatanishi barani Afrika, amesema wao kama wapatanishi wako tayari wa mchango wao. Sisi kama ombudsman tuko tukutayari kuhusiana nao, kama wasimamizi wa dini na wengine kuleta amani. Lakini kama muungano ya ombudsman wa Afrika huwa tunaweza kuingilia jambo ikiwa tumealikwa. Itafaa sana uh, serikali na wengine watuhusishe ikiwa kuna mvurugano. Unajua, mpaka wa leo ombudsman hawajahusishwa sana kwa kuleta amani katika nchi tofauti tofauti. Naye Zakari Muburi Mwita, katibu mkuu wa Kongamano la Kimataifa ya Nchi za Kanda ya Maziwa Makuu, anasema hakuna haja ya watu kuzozana kwa misingi ya kikabila ama kidini. Hamna haja ya watu eh, hamna haja ya viongozi kuwagawanya wananchi katika eh, njia za kidini ama za kikabila. Kwa hivyo letu kama viongozi ni kwa, kwa, kuhamisha wan, wanasi, wanasiasa, viongozi wa dini, wananchi kwa ujumla, jinsi ya kuishi kwa umoja. Kwa hivyo wewe uwe, uwe Mkristo, Mkatoliki, Mprotestanti. Haina haja ya kuwa na furugu ya, haina haja ya kuwa na vita. Hata mbunge Remi Barampama amebaini matumaini yake kwamba wanasiasa na wanadini wakishirikiana, bila shaka amani yaweza kupatikana. Ni jambo la muhimu kwa sisi kama wanasiasa, na hususan tukielewana vizuri pia na hao wahusika na madini mbalimbali, inawezekana kwamba tusaidie raia wetu na wenyewe kuelewa hayo, ili tupate kuishi katika amani, usalama wa usalimini. Bigirimana Bujumbura, RFI Kiswahili. Serikali ya Rwanda na shirika la kimataifa la kuhudumia wakimbizi kwa pamoja imezindua mkakati wa pamoja wa kusaidia maendeleo ya kiuchumi kwa jamii ya wakimbizi nchini humo. Waziri wa kudhibiti majanga na masuala ya wa wakimbizi Serafini Mukantaba amesema uzinduzi huo umekuja wakati mwafaka kufuatia mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa uliomalizika hivi karibuni kutambua wimbi kubwa la wahamiaji na wakimbizi kwa lengo la kuwashawishi mataifa zaidi kusaidia. Bi Serafin anaona kwamba hii ni fursa kwa taifa la Rwanda na wadau kujitathmini kwa kiasi gani limefanikiwa kwa zaidi ya miaka sasa kutatua changamoto zinazowakabili wakimbizi, kutambua juhudi zilizofanywa na kusaka mbinu za kufanikisha zaidi mpango huo, idadi ya watu wanaodaiwa kujihusisha na makundi ya kigaidi imeongezeka nchini Rwanda na kufikia watu ishirini na wanane. Mahakama nchini humo imesikiliza kesi ya wengine watano waliokamatwa katika nyakati tofauti na wanashtakiwa kwa makosa ya kusambaza itikadi za kigaidi pamoja na kushirikiana na makundi yenye msimamo mkali. Mengi zaidi yanayo Bonaventure Chubahiro aliyeko Kigali. Kati ya watano walifikishwa mahakamani, mmoja alikamatwa Dubai na wengine wane walikamatwa jijini Kigali. Wote wanadaiwa kushirikiana na makundi ya kigaidi kama vile IS yenye makao yake makuu nchini Siria, na kesi hiyo inaendeshwa kwa faragha. Idadi ya watu wanaodaiwa kujihusisha na makundi hayo nchini humo imeongezeka na kuwa ishirini na nane na wote hawo ni waumini wa dhehebu ya Kiislamu. Je, Mufti wa Rwanda Shehe Hitimana Salimu anasemaje kuhusu tuhuma hizi? Jambo la ugaidi sio jambo la like Kiislamu, halina msingi katika Uislamu. Kwa hiyo waislamu wanapaswa kuliondoa tena kuwa kwenye mstari wa kwanza kwa wale watakaosimama kwa kuondoa hili jambo. Wanaodaiwa kujihusisha na makundi haya wengi wao ni vijana kwa upande wao wanadai, wanasema kwamba umaskini ndiyo sababu ya kushirikiana na makundi ya ugaidi. Kwangu nadhani ni inatokana na kisi dunia ilivyo, naona watu wengi siku hizi wanaingizana katika vita zile kwa sababu ya franga, hawana franga yani uh, ni, ni wamaskini. Umaskini ndo unato, unatuma watu wanaingizana kule, ingine ni gisi waliopata wa wa wa malezi malezi yao. Kama wenye walilelewa katika dini ya Islam, wanajua kwamba wanafutania Mwenyezi Mungu, wanafutania amani, wanafutania dini yao. Watu walibadilisha maisha tena, hizi social media tena, wale watu wana, wanawezesha kuwasikiliza, kama kuna pesa mingi pale juu ya maskini na nini, watu wote wanataka kujifahamisha nao kwa upande wa wachambuzi wa masuala ya usalama nchini humu, wanaona kwamba makundi ya kigaidi yaongezeke nchini Rwanda kwa sababu ya vurugu zinazoendelea ndani ya dini ya Islam. Huyu hapa ni Pierre Desire Rugenera, mchambuzi wa mambo ya usalama nchini humu. Hapo zamani, hapa Rwanda tulikuwa na nikisema msimamo mmoja wa Kiislamu, lakini hivi tuko na washia na wale waitwa Wasuniti. Sasa hao kila upande unataka usikilizike kwa kutumia nguvu zote. Upande mmoja unasema sisi kutoka Saudi Arabia, wengine wanasema sisi kutoka Iran. Mfano najua mmoja, najua kuonyesha kwamba watu hawa hawasikilizani. Mmoja aweze akaingia msikitini wa wengine, akiingia hupigwa. Hiyo sasa ni kuonyesha kwamba mambo sio mazuri. Kutokana na sababu za kiusalama, tarehe ambayo watarudi tena mahakamani haijulikani. Kutoka Kigali, mimi ni Bonaventura Chubahiro, RFI Kiswahili. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani, tunasikika Afrika mashariki na kati, na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Barabara kabisa, msikilizaji. Ni saa kumi na dakika kumi pale Libreville nchini Gabon, wakati ni saa kumi na mbili na dakika kumi hapa Dar es Salaam Tanzania. Rais Ali Bongo Ondimba aliyetangazwa mshindi wa uchaguzi nchini Gabon ameapishwa hii leo jijini Libreville kwa muhula wake wa pili wa miaka saba. Sherehe hizo ambazo zimehudhuriwa na marais kutoka nchini Mali, Niger, Togo na Sao Tom pamoja na mabalozi wa kimataifa zimefanyika huku kukiwepo na mkanganyiko kuhusu matokeo pamoja na tuhuma za uchakachuaji kutoka Umoja wa Ulaya hasa nchini Ufaransa. Hata hivyo, pamoja na kutupilia mbali tuhuma hizo, serikali ya Gabon inakosoa umoja huo na nchi ya Ufaransa kuingilia kati masuala ya ndani ya nchi hiyo, kama anavyobainisha Bili Bainze, msemaji wa Rais Ali Bongo. Ali Bongo, Ali Bongo amechaguliwa na wananchi wa Gabon na kuidhinishwa na taasisi husika. Inasikitisha kuona kuwa Wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa ambayo inatufahamu vizuri iwe na msimamo huo sawa na umoja wa Ulaya ambao hawatufahamu vizuri mal wachambuzi wa masuala ya siasa za kimataifa wanamtazamo gani kuhusu kinachoendelea nchini Gabon? Haji Kaburu ni mchambuzi wetu, anazungumza akiwa hapa Dar es salam Chakatweji hauko Gaboni tu, huko sehemu zote tu huko, hata Marekani ulipatikana kutokea kule Florida, Bush na algo Uchakachuriwaji ulifanywa udhahiri, watu wote waliona, ulimwengu wali mzima. Hakuna mahali ambapo utafanya uchaguzi ukaenda sawa sawa, sawa kama ilivyo barabara imechongwa hivyo basi iende hivyo hivyo. Lazima kutoka na kasoro, kwa sababu ni watu wanashindana. Hizo kasoro lazima zipatikane, kama zilipatikana na Marekani ambako ndo tunawajisifu, tunawasifu wao, ndio watu wa wa, wa wa wa demokrasia. Sasa pengine watu na expect pasiwepo. Ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa akizungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Watu sita wamepoteza maisha katika ajali ya ndege nchini Angola. Jeshi limethibitisha ajali hiyo imetokea jana usiku, jirani na jimbo lenye utajiri wa mafuta Kabinda, kwa mujibu wa maelezo ya afisa wa jeshi Armando Nzawisa ambaye aliongoza operesheni ya uokozi. Raia wanne wa Angola na wawili wa kigeni walipoteza maisha baada ya ndege yao kukabiliana na hali mbaya ya hewa. Mili ya waangola wanne imepatikana, lakini operesheni inaendelea kubaini mili ya raia wengine wawili wa kigeni. RFI Radio France Internationale. Unaendelea kutegea sikio idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, International. Tunakutangazia kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Endelea kunitumia ujumbe wako msikilizaji kwenda nambari ukianza na alama jumlisha 255764015747 na katika ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Wagombea wa urais nchini Marekani, Donald Trump na Hillary Clinton wamechua na vikali katika mdahalo wa kwanza wa uchaguzi kupitia televisheni uliofanyika usiku wa kuamkia leo lio. Katika mdahalo huo Clinton alionekana kuwa mbele ya mwenzake na katika kura za maoni zilizoendeshwa na CNN kama uchaguzi kati ya wapiga kura 521 asilimia 62 wameonyesha kuwa Clinton alikuwa mshindi wa mjadala dhidi ya asilimia 27 za Trump wachambuzi wa masuala ya siasa wanaeleza kuwa mjadala huo wa kwanza umemwongezea nguvu Clinton dhidi ya mpinzani wake Trump wiki sita kabla ya uchaguzi. Katika mdahalo huo, Clinton amemshambulia kwa maneno Trump kuwa ni mkwepa kodi na hafai kuwa rais wa Marekani na kumtaka kuweka wazi taarifa zake za kodi Why? Kwa nini hajaweka as wazi malipo yake ya is. kodi? Nafikiri kwanza, labda sio tajiri kama anavyodai; pili, labda sio mtoaji kama anavyosema; na tatu, labda hatufahamu kuhusu biashara zake lakini kile ambacho tumeambiwa ni kwamba anadaiwa kiasi kikubwa cha fedha. Labda hataki Wamarekani wanaotazama mjadala huu wafahamu ukweli. Sina shaka kuwa ni lazima waweke wazi malipo yake ya kodi, kwa sababu kuna kitu anachokificha. Kwa upande wake Trump hakukosa neno dhidi ya Clinton na kukosoa vikali hatua ya Clinton kutumia barua pepe binafsi kwa masuala ya kiserikali wakati akiwa waziri wa mambo ya kigeni. As far as my tax returns, kuhusu ulipaji wangu wa kodi, huwezi kupata ukweli wote kuhusu ulipaji wa kodi. Unapata mengi kuhusu kiasi cha fedha unachopata, na huwezi kupata idadi ya benki inazohifadhi fedha zangu. Mimi ina kipato kizuri na kampuni kubwa. Nasema hivyo kwa sababu najivunia? Hapana, nasema hivyo kwa sababu huu ni wakati wa nchi hii kupata mtu anayefahamu masuala ya fedha. Ni sauti yake Donald Trump mgombea urais wa chama cha Republican nchini Marekani. Wanamgambo wawili wa, wa Kiislamu wanaohusishwa na utekaji nyara wa mabaharia 26 wenye uraia wa Indonesia na Malaysia mwaka huu wameuawa hii leo katika shambulizi la kijeshi nje ya visiwa vya Ufilipino. Nixon Muktadil na Kakae Brown Muktadil, wote wanachama wa kundi la Kiislamu la Abu Sayyaf, waliuawa katika operesheni ya kijeshi dhidi ya ugaidi, jeshi la Ufilipino limefahamisha. Abu Sayyaf ni mtandao wa wanamgambo ulioundwa mwaka 1990 kwa kuwezeshwa na mtandao wa Alqaida aliyekuwa kiongozi wake Osama bin Laden kupitia vitendo vya utekaji na kudai malipo. Ni saa 12 na dakika 16 Dar es Salaam Tanzania na sasa ni RFI Kiswahili michezo na Edmond Wangichili, habari za jioni. Nzuri Martha Saranga. Karibu. Asante sana, naanze hapa barani Afrika ambapo, hii leo hatua ya nne ya mbio za Baiskeli, za Tour de Reconciliation ya Cote d'Ivoire, ili inaendelea kutimua vumbi ambapo eh, mm, raia wa Rwanda Gasore Ategeka alikuwa mmoja wa washindi watatu eh, pamoja na Mrahuni Salaha wa Morocco na Sise Isaka wa Cote d'Ivoire, ilikuwa ni hatua ya kilomita 80. Nikiachana na hayo naelekea barani Ulaya, ambapo michuano ya mzunguko wa pili hatua ya makundi kuwania taji la klabu bingwa inapigwa hii leo usiku katika viwanja mbalimbali mbali. E, katika bara hilo mabingwa watetezi Real Madrid ya Uhispania na Borussia Dortmund ambazo zipo katika kundi moja, kundi la F, zinakutana katika mchuano muhimu baada ya kushinda mechi za ufunguzi. Katika michuano minne iliyopita, Dortmund wameshinda Madrid, rekodi ambayo wanatarajiwa kuiendeleza katika mchuano wa hii leo. Kocha wa Borussia Dortmund Thomas Tuchel amesema anatambua Madrid ina kikosi kizuri cha wachezaji kama kina Gareth Bale, Cristiano Ronaldo na Karim Benzema, na hivyo chochote kinaweza kutokea. Hata hivyo Kocha wa Madrid Zinedine Zidane, kuelekea mchuano huo, amesema kuwa anatambua kuwa mchuano huo utakuwa mgumu, na amewaambia wachezaji wake wajaribu kupata magoli mapema ikiwa itawezekana. mathasaranga <laughs> Ratiba ya mechi zingine za leo ni kuwa CSKA ya Moscow itachuana na Tottenham, Leicester Le Le watakuwa wenyeji dhidi ya Porto, Monaco watawapokea Bayer Leverkusen. Sporting watacheza na Legia, na Sevilla watakuwa na kibarua dhidi ya Lyon. Tusubiri tuone hayo yote yatatoa ya ni kye, mm, na kiungo wa kati wa klabu ya soka ya Manchester City nchini Uingereza, Yaya Toure amesema amesikitishwa mno na uamuzi wa shirikisho la soka duniani FIFA kuvunja tume maalum iliyoundwa kushughulikia suala la ubaguzi wa rangi katika mchezo wa soka. Raia huyo wa Cote d'Ivoire, ambaye wiki iliyopita alitangaza kustaafu kuichezea timu yake ya taifa, amesema uamuzi huo hauleti maana yoyote. Ture ambaye alikuwa mmoja wa wadau katika tume hiyo amesema hatua hii ya FIFA huenda ikasababisha hali kuwa mbaya kuelekea kombe la dunia mwaka elfu mbili na kumi na nane. Na shirikisho la soka nchini Uingereza linachunguza sakata la kocha wa timu ya taifa Sam Alardis kuhusika katika usajili wa wachezaji kinyume na utaratibu wa shirikisho hilo shirikisho la soka nchini Uingereza linachunguza sakata hilo e, la kuhusika na usajili, wakati inajulikana kwamba kuna utaratibu maalum wa kuwasajili e, wachezaji nchini humo ambao umekiukwa na kocha huyo. Nimalizie na michuano ya tenis ya huko Shenzhen, Beijing ambapo hmm kwenye raundi ya kwanza ya upande wa wanaume Benoit Pierre Mfaransa ule amempiga Nicolas kwa seti sita saba, saba tano, sita tatu wakati Fabio Fognini wa Italia amemshinda Dubisella kwa seti sita nne, sita moja Ni hayo tu jioni ya leo, shukrani, asante. RFI, Radio France Internationale. Ni saa kumi na mbili na dakika 20, hapa Dar es Salaam. Nampisha Julian Rubavu katika makala Afrika Mashariki. Karibu mpenzi msikilizaji, uungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapobadilishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki na ukanda wa maziwa makuu ili kubadilika kifikira na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Leo tunaangazia juu tu ya tatizo la mimba za utotoni nchini Tanzania. Utawasikia baadhi ya akina dada waliopata ujauzito wakiwa shuleni na sasa ni wahanga wa tatizo hilo la mimba za utotoni. Na madhara yake ni magonjwa ya zinaa, watoto wasiotarajiwa, kukosa elimu na mengine kupata mengi. Ungana nami, Juliani Rubavu, Radio France Internationale. Naitwa Zawadi Daudi, nilikuwa nasoma form three. Alafu ikawaje? Nikapata ujauzito. Uliendelea kusoma? Hapana. Kwa nini? Kwa sababu shule ukiwa umepata ujauzito huwezi kuendelea na shule. Kwao niliacha shule nikakaa nyumbani mwenyewe. Ulijisikiaje na jamii ilikuonaje? Mi mwenyewe nilijisikia vibaya. Jamii, familia, kama familia, wazazi wangu na ndugu zangu walinitenga. Walinitenga kwa sababu siendi shule. Hapo nilivyopata mimba niliwatia aibu. Kwa hiyo ukaishije? Na ulivyopata ujauzito hu kautunzaje ukiwa ni mwanafunzi au wa mtoto wakati huo? Wakati huo nilivyopata ujauzito wazazi wangu na ndugu zangu walivyonitenga, nilitoka, nilifukuzwa nyumbani, nikaa nimepanga. Nilivyopanga nikawa najitahidi kupiga vibarua kwa watu. Mimba ilivyofikisha miezi ya kujifungua, nikajifungua, nikaendelea kukaa na mtoto, nikaendelea kufanya kazi tu za watu, napiga vibarua kwa watu. Hapa uko nyumbani, ulirudije nyumbani? Nilivyokuwa na mimba umri kama wa miezi mitano, kuna mama alikuja kuniombea msamaha hapa nyumbani, nikaa nimerudi, nikaelewana na mama, nikaendelea kukaa hapa nyumbani, tukaendelea kusaidiana kazi za hapa nyumbani. Uko mtu mzima sasa hivi, unachukuliaje swala la mimba za utotoni? Kiukweli mimba za utotoni sio nzuri. Kwanza mtu unapoteza malengo yako. Kipindi mi nasoma nilikuwa nina malengo nikimaliza shule, hapo baadaye nije niwe hata mwalimu au nesi, lakini kuanzia nivyopata mimba hadi sasa hivi maisha ni ya kusuasua, kwa sababu utatafuta hadi uende hivi utafute sabuni, unaangaika, unakuta umepata hata sabuni kwa kuangaika. Kumtunza mtoto kwenyewe ni kazi. Kiukweli, mimba za utotoni sio nzuri. Aliyekupa ujauzito, yeye alikuwa ni mwalimu alikuwa ni mwanafunzi au mtu mwingine? alikuwa mwana kijiji alikupa msaada gani au mna mahusiano gani naye hadi sasa hivi? Sasa so hivi hatuna mahusiano yoyote. Kwanza kipindi kile hivyo nipa ujauzito, nilivyomwambia alikataa. Alivyokataa na mimi nikaa, nimekaa mimi kama mimi hadi sasa hivi unaweza kuambiaje watoto yaani ambao wako chini ya miaka kumi na nane wa kike hasa hasa? Mi kwa ushauri wangu, naweza nikawashauri waache kabisa, kwa sababu hivyo vitu, tunakoelekea vipo, tutavikuta unapofanya ukiwa bado ya um, chini ya umri, inakuwa matatizo yake ni mimba kwanza, kuna ukimwi, kuna magonjwa ya zinaa. Kwa hiyo mi kwa ushauri wangu, kuwa nawashauri watoto wadogo wasijihusishe na swala kama hiyo. Alipiana mwani naona una watoto hapo, una mapacha ni wa kwako? Ni wa kwangu, yupo hata mwingine pia wa kwanza eh? Mm. uliwapata wakati gani? Wa kwanza nilipata nipo shule na wa pili niliwapata nipo kijijini, nilikuwa hivyo hivyo form 3 wakati huo. Ulipokeaje ujauzito wako na uliishije? Nilichukulia tu kama kawaida sana, ningefanyaje wakati imeshatoke. Okay. sasa hivi na mapacha ambao wamefuata huyu wa kwanza, si ndio? Ndio. Unajisikiaje? unafurahia kuwa na watoto watatu kwa wakati mmoja au unajutia kuwa na watoto? Ninajutia kwa sababu nilikuwa napenda niendelee na masomo, lakini sasa ikatokea tena bahati mbaya ndo nikabeba hii mimba, watoto hao wa wawili, ambavyo yani ningetakiwa niwe shule tena. Mfano kama ukilea, huna baba, unakimbia mwenye mwenyewe, sabuni nini, alafu pia na masomo unakuwa umeyaacha hapo, yani unakuwa tu umeshakuwa kama mtu mzima pia kwao, yani ndio vitu ambavyo tunakostiwa katika maisha tunavyoishi. Una mpango wa kurudi shuleni au kuendelea na masomo wakati huu na watoto watatu na mapacha, unanyonyesha sasa hivi? Nikibahatika hata mfadhili yaani, hadi sasa hivi akaniambia niende mi, nawezi. Watoto hao mapacha wanaonyonya sasa hivi, utawafanyaje? Kwa mazoezi yangu tu na Mungu, Mungu atakavyonijalia naweza nikamwachia hata mama wangu, mama wangu nahisi naweza naye na akakubali pia akanisaidia. Ah, mabinti wenzangu, yanachowaasa sahivi, wakazane na elimu kwa sababu elimu ndio msingi wa maisha kila Mtanzania na kila mwananchi, yani na kila jamii p wakazana na elimu, wengineyo tu wayaacha. Msikilizaji, makala ni Afrika Mashariki, na hii ni sehemu ya pili na ya mwisho juu ya tatizo la mimba za utotoni nchini Tanzania. Na sasa tuwasikilize baadhi ya wanajamii wakielezea madhara na changamoto za mimba za utotoni nchini Tanzania. Kwa jina anaitwa Mwalimu Rukia Charo, afisa elimu sayansi kwenye jiji la Mwanza. Katika swala zima la, la matatizo ya mimba ya utoto, swala zima tunapeleka elimu ya kujifunza kwa, kwa watoto, watoto wapate kujitambua na waelewe umuhimu wa kuwa na elimu, ndio swala zima ambalo tunalipeleka kule shuleni. Kwa lazima pia ni, ni ule ushirikiano kati ya walimu walioko kule na viongozi walioko katika kata. Rai yangu ni kwamba tunazidi kuomba ushirikiano kati ya sisi ofisi zetu za jiji, elimu jiji, kata na vituo vyetu vya shule na jamii kwa ujumla. Tuwe na ushirikiano katika kuona kwamba kila mtoto ni mtoto wako. Kwa hiyo unapoona kwamba anakengeuka katika mstari wa maisha, basi tujaribu kumrekebisha kwa pamoja. Mimi ni Severini ni Wemugizi, askofu wa jimbo Katoliki la Rulenge Ngara. Uh, kuwa na idadi kubwa ya watoto wanaokuwa ni wazazi wa watoto wengine, na inaongeza changamoto nyingi kabisa katika jamii. Kuna swala la malezi, kuna swala la eh, matunzo na kadhalika lakini pia kisaikolojia watoto hao kuingia katika masuala hayo wakiwa katika umri mdogo, yani, ni changamoto kubwa sana. Kwa hiyo, eh, jamii bado tuna kazi kubwa sana ya, ku, ya kufanya kuelekea kuwaelimisha watu na kuwafikisha kutambua, eh, thamani ya maisha na, na, na kutambua jinsi mtu anavyopasa kuwajibika, eh, kuhusiana na maisha yake. Nini changamoto ninayoona, ni changamoto kubwa karibu sehemu kubwa sana nchini Tanzania. Unaweza kusema neno la Mungu limeenea pale, ni tatizo lipi lililopo mpaka kuwepo na utitiri wa namna hiyo, ni kitu gani? Na unachokiona hapo kiroho, ni wazi, tuna changamoto ya malezi kwa vijana wetu watu, watoto wetu, wazazi wetu tumeshindwa labda e, kutimiza wajibu wa malezi, na hata wazazi wenyewe elimu imewachenga. Kwanza kuna pengo kubwa kati ya wazazi na watoto kuzungumza maswala haya, maana mambo haya ni kama mwiko na hata kanisani saa nyingine kuyazungumza waziwazi kidogo inakuwa ni kama mwiko hivi. Kwa hiyo tunapokuwa hatulizungumzi jambo hili waziwazi na ku, ili kuwasaidia watoto wetu basi eh, matokeo ni kufika huko, tunajikuta sasa tunalia tu na kuona na watoto wameshi, lakini namna ya kuwasaidia ni changamoto kubwa sana. Hata sisi viongozi wa dini, namna ya kukabiliana na hilo ni changamoto kubwa sana, kwa sababu kwanza kuwa karibu na watoto ni kazi, kuwa karibu na kuwafundisha, kwa mfano eh, maadili. Kuna kujua juu ya jambo fulani, lakini kuna kulitekeleza inakuwa jambo jingine tofauti. Kwa hiyo watu wanajua mengi sana lakini wanafanya tofauti. Tunapaswa kushirikiana kwa namna nyingi, viongozi wa dini, lakini jamii, eh, serikali katika kuhakikisha tunatafuta namna ya kupunguza eh, tatizo hili, kwa sababu upande mmoja tu hauwezi kufaulu peke yake. Je, serikali ina kauli gani kuhusu mimba za utotoni hususani kwa wanafunzi mashuleni? Bwana Kasimu Majaliwa. Majaliwa ni waziri mkuu wa Tanzania. Serikali hii imewekeza kwa mtoto wa kike kupata elimu. Lazima asome kutoka chekechea amalize darasa saba, lazima aingie fomu 1 yule amalize fomu 4 mpaka fomu 6, na tunataka aende chuo kikuu mpaka ajitambue yeyote atakayemsababishia mimba mtoto wa kike wa elimu ya msingi au sekondari, yeye na sisi tukikukamata, ole yes wako. <laughs> Utabona kijana utaodi mzea. Na wewe mama na baba mwenye mtoto wa kike unayemwozesha mtoto kwa tamaa ya ng'ombe, na wewe una adhabu yako. Hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki ambapo tumeangazia tatizo la mimba za utotoni nchini Tanzania. Hadi juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Karibu katika nguo ya pili ya matangazo yetu ya jioni. Tuanze na muktasari wa habari. Kikosi cha kupambana na ugaidi nchini Kenya cha muua mshukiwa wa ugaidi mjini Mombasa. Uganda yaimarisha usalama mpakani mwake na Sudani Kusini, ikijilinda dhidi ya mashambulizi yanayoweza kutokea. Na mdahalo wa kwanza uchaguzi wamwongezea nguvu Hillary Clinton dhidi ya mpinzani wake Donald Trump, majuma sita kabla ya uchaguzi nchini Marekani. Ni saa 12 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Majeshi ya Uganda yameimarisha usalama katika mpaka wa nchi hiyo na Sudani Kusini kama njia ya kujilinda dhidi ya mashambulizi yanayoweza kutokea kutokana na hali ya kiusalama nchini Sudani Kusini. Hatua hiyo inachukuliwa na majeshi ya Uganda baada ya majeshi ya Sudani Kusini kuanza kuyashambulia makundi ya waasi yaliyoko katika kaunti ya Magwi kwenye jimbo la Ikotorio. Mi, mwishoni mwa juma lililopita ilisikika milio ya risasi na mabomu katika eneo hilo karibu na mpaka wa nchi hizo mbili, na hivyo serikali ya Uganda kulazimika kuchukua tahadhari za kiusalama. Wachambuzi wa masuala ya wa usalama wanaona kuwa hatua hizo zilizochukuliwa na Uganda ni mkakati wa kumsaidia Salva Kiir kumudu kukabiliana na waasi nchini mwake, kama anavyoeleza Francis Onditi akiwa Nairobi nchini Kenya tutaendelea kushuhudia hali kama hiyo ambayo ni ya taharuki lakini eh, tukirejelea swali ni kwamba eh, nchi ya Uganda haiwezi sidhani kama inaweza kutishwa na vita ambavyo vinaendelea kule eh, Sudan Kusini, kwa sababu um, eh, Kampala ama Uganda kwa jumla ni rafiki wa karibu wa Raisi Salva Kiir, na pia vita eh, ambavyo vinaendelea dhidi ya Riek Machar eh, utakubaliana na mimi ya kwamba eh, eh, Rais Museveni mwenyewe ako upande wa E, Raisi Salva Kiir, kwa hivyo nadhani kwamba ni mkakati tu ambao sio kwa kujihami, lakini kwa kusaidia yale ambayo Uganda inafanya ama Rais Museveni anafanya. Ni juhudi ya kusaidia Salva Kiir ili aweze ku e, aweze kucontain wale ambao wanazozia wanazozana katika nchi yake, lakini sio mikakati ya, ku, ya kujihami dhidi ya ya Juba, sio hivyo? unadhani nini mstakabali wa mgogoro huu aswa mgogoro wa Sudani Kusini? Um, katika siku zijazo tutaendelea kuona taharuki nyingi. E, Riak Machari mwenyewe ambaye ni, ambaye ni mshikadau mkubwa sana katika e, amani ama mzozo wa Sudani Kusini ni kama vile ameenda exile, lakini hiyo exile e, bado ako na uwezo wa kusambaratisha mambo kule ama kusambaratisha amani eh, kule Juba na sehemu zingine za Sudani Kusini. Ni sauti yake Dr. Francis Onditi, mchambuzi wa siasa na mtaalamu wa usalama akiwa Nairobi nchini Kenya. Katika kuishirikia sikukuu ya utalii ulimwenguni viongozi wa Jimbo la Kivu Kaskazini huko mashariki mwa DR Congo wamesheherekea sikukuu hiyo katika mbuga ya wanyama virunga wakitazama namna mpango wa utalii unavyoendeshwa kwenye mbuga hiyo kwa manufaa ya raia wote kutoka goma mwandishi wetu chubengorombi ametutumia taarifa ifuatayo jimboni kivu kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo viongozi wa serikali walijielekeza kwenye mbuga la wanyama virunga kwa lengo la kutazama jinsi mpango wa utalii unavyoendelea katika mbuga la wanyama virunga na kutafuta mipango ambayo yaweza kurahisishia watu wote kote ulimwenguni kutazama viumbe mbalimbali kwenye mbuga hiyo ya wanyama kwa bei rahisi. Jili William ni kiongozi wa utalii katika mbuga la wanyama Virunga. Ndio kwa natoka tarehe kumi na tano uh, mwezi ya kumi mpaka tarehe kumi na tano ya mwezi kumi na mbili mwezi kumi mpaka mwezi ya kumi na mbili Uh, wege watu naweza kuja kuona gorilla kwa, kwa bei ya nusu kwa wegeni natoka nji kudola uh, mia mbili kwa Kongo. Ni na, katika kuisherekea siku kuu hiyo, waziri mhusika wa mambo ya utalii Kanyamanza alishuhudia ya kuwa hata kama utalii watatizwa na kundi za waasi wanaomiliki silaha, anachokibainisha ni kwamba mpango wa utalii waendelea kuinuka siku baada ya siku jimboni Kivu Kaskazini na nchini Kongo. Mpango wa utalii waendelea hata kama hatujafikia kiwango cha kuendesha utalii kama vile mna mwaka wa elfu moja mia tisa sabini na tano. Raia wasomi na wasio wasomi, wanamtazamo gani dhidi ya utalii ulimwenguni? Naweza kusema ni vizuri sana kuchunga mbuga la wanyama kwa sababu linatufundisha aina fulani fulani za wanyama. Utalii ni wa maana sana kabisa ulimwenguni. Kutoka Goma mimi ni Chubengo Rombi nikiripoti kwa niaba ya RFI Kiswahili. Kikosi maalum cha kupambana na ugaidi nchini Kenya kimempiga risasi na kumuua mshukiwa ugaidi kutoka kundi la Alshabab mom, mjini Mombasa. Polisi wanasema walimuua mshukiwa huyo aliyetambuliwa kwa jina la Ismail Muhamed Shosi katika mtaa wa Kisauni na kupata silaha kadhaa. Wanaharakati wa haki za binadam nchini humo wanasema wanaiunga mkono serikali katika vita dhidi ya ugaidi, lakini wanapinga vikali mauaji kama haya, kama anavyoeleza Francis Yauma kutoka shirika la Haki Afrika mjini Mombasa, katika mazungumzo z na mwenzangu Victor Abuso tumefatizia kwa makini. Sisi kama shirika la kiafrika kuhusiana na kijana huyu sasha ku, kuwawa hapo sehemu za Kisauni, Mombasa, na hivi sasa hatujapata ni nini haswa kimetokea, lakini polisi wame display zile marisasi zimepatikana hapa, wamesema ni, wana, kulingana na polisi wanasema ni jambazi sugu, ni mtu amemchafuta kwa kipindi cha miaka miwili lakini kwa hakika zimezidi masuala ya watu kuuawa kiholela hususan hapa Mombasa zimezidi. Naam. Sasa nyinyi kama wanaharakati wa haki za binadamu, mnapendekeza polisi watumie mbinu gani wanapojaribu kutafuta ukweli kuhusu washukiwa wa kigaidi hasa hapo mjini Mombasa? Polisi lazima wawe na makini wanapofanya shughuli zao za kikazi. Sio kuua ndio solution. Ukishamuua utapata information gani? Ukishamuua utafuatilia vipi kesi? Sisi kama watetezi wa haki za binadamu tunataka polisi wa makinike kuua kiolela, sio suluhu. Na mmekuwa mkisema kwamba vijana wengi hawajulikani waliko, wengi wao labda wamewawa, sijui mmejaribu, uh, kubaini hao ambao wametoweka. Wanapotelea wapi? Hatujui mpaka leo. Ndio maana tunataka tuwe na inquiry na kuwe na inquest. Wengine ambao wamekufa wamezikwa, wale ambao wamepotea mpaka leo. Kama sisi kipindi cha mwaka mmoja tumerekodi, mwaka huu tumerekodi 70 kulingana na ya leo itakuwa ni 73 killings, killings na disappearances. Hatujui, kuna kizungulunkuti, watu wanapotea, hawajulikani wameenda wapi, polisi wanasema sio wao. Kwa hivyo kuna mambo mengi hapa Mombasa. Ni sauti yake Francis Sauma, mwanaharakati wa shirika la haki Afrika mjini Mombasa, katika mazungumzo na mwenzangu Victor Abuso. <muchos> Radio France Internationale, Kiswahili. Kwa habari moto moto Na zenye uchunguzi wa kina, Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM, hupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa 12, ni saa 12 na dakika 38, na hapa Dar es Salaam Tanzania. Rais Magufuli wa Tanzania amewafuta kazi katibu tawala wa mkoa wa Kagera, Amantius Msole, na mkurugenzi wa halmashauri ya manispaa ya Bukoba, Steven Makonda. Mwenzangu Sabina Crispina Bigambo ana taarifa zaidi. Rais Magufuli amechukua hatua hiyo baada ya kubaini kuwa viongozi hao wamefungua akaunti nyingine ya benki kwa kutumia jina linalofanana na akaunti rasmi ya kuchangia maafa iitwayo Kamati ya Maafa Kagera kwa lengo la kujipatia fedha. Kwa mujibu wa Waziri Mkuu wa Tanzania Kassim Majaliwa, pamoja na kutengua uteuzi wa viongozi hao, Rais Magufuli ameagiza vyombo vya dola vichukue hatua dhidi ya wote waliohusika katika njama za kufungua akaunti hiyo. Aidha, waziri mkuu Kassim Majaliwa amemsimamisha kazi mhasibu mkuu wa mkoa wa Kagera Bwana Simba Ufo Swai kutokana na kuhusika katika njama hizo. Katika hatua nyingine, rais Magufuli amepokea msaada wa shilingi milioni 545 hii leo kutoka kwa waziri mkuu wa India Narendra Modi kwa ajili ya kusaidia wananchi wa mkoa wa Kagera waliopatwa na maafa ya tetemeko la ardhi lililotokea Septemba 10 mwaka 2016. Katika barua yake kwa Rais Magufuli iliyosomwa na Barozi Sandipu Arya, Waziri Mkuu wa India Narendra Modi amesema serikali na wananchi wa India wamepokea kwa masikitiko makubwa taarifa za kutokea kwa maafa hayo yaliyosababisha vifo vya watu na uharibifu wa mali. Mwendesha mashtaka mkuu wa Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu wa Kivita ICC hii leo ameunga mkono hukumu iliyotolewa na mahakama hiyo ya miaka tisa jela kwa mwanajihadi wa Mali na kusema kuwa hukumu hiyo ni funzo kwa uhalifu wengine. Fatu Bensuda amesema kifungo cha Ahmad Al Faki Al Mahdi kinatoa onyo kwa wahalifu wengine ambao huharibu maeneo muhimu ya kihistoria na kwamba wanapaswa kuacha kupanga uhalifu kama huo. Ahmad Al Faki Al, Al Mahdi amekutwa na hatia na mahakama ya ICC wa kuharibu maeneo ya kihistoria na makaburi ya Timbuktu nchini Mali na Bensuda akaongeza kuwa vitendo hivyo vinaharibu urithi wa dunia. Majaji wa Mahakama ya Kimataifa mjini The Hague walimkuta Ahmad Al-Fakal Mahdi na hatia ya kuongoza mashambulizi ya mwaka 2012 juu ya urithi wa dunia kaskazini mwa Mali, kitendo ambacho tafsiri yake ni uhalifu wa kivita, wa kivita. Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa Bungoma nchini Kenya. Ni onyo kwa wale wengine ambao wana mwenendo kama huo, uharibifu mkubwa, makavazi ya, ya, ya kimataifa, majengo ya kale, na kila hatua hii ya ICC bila shaka ni onyo kubwa kabisa kwa wale ambao wana nia ya kushiriki katika uharibifu, upiganaji na mauaji ambayo kwa muda mrefu yamekumba taifa lile la Mali, na kwa upande mwingine napia na kwamba ICC inadhirisha wazi y kwamba ingali na makali na kwamba inakuchukua kuchukua hatua ambazo ni kali kukomesha mapigano ikiwa kwa kweli imeangazia kwa undani kabisa. Ni sauti yake, Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa akiwa Bungoma nchini Kenya. <muchilis> <muchilis> Radio France International unaendelea kutegea sikio ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Wagombea urais nchini Marekani, Donald Trump na Hillary Clinton wamechuana vikali katika mdahalo wa kwanza wa uchaguzi kupitia televisheni uliofanyika usiku wa kuamkia leo. Katika mdahalo huo, Clinton alionekana kuwa mbele ya mwenzake na katika kura za maoni zilizoendeshwa na CNN kama uchaguzi katika kati ya wapiga kura mia tano ishirini na moja asilimia sitini na mbili wameonyesha kuwa Clinton alikuwa mshindi wa mdahalo a dhidi ya asilimia ishirini na saba za Trump. Katika mdalo huo Clinton amemshambulia kwa maneno Trump kuwa ni mkwepa kodi na hafai kuwa rais wa Marekani na kumtaka kuweka wazi taarifa zake za kodi. Why won't he release his tax returns and I think there may be a couple of reasons. First, kwa nini hajaweka wazi malipo yake ya kodi? Nafikiri kwanza labda sio tajiri kama anavyodai, pili labda sio mtoaji kama anavyosema We na tatu labda hatufahamu kuhusu biashara zake, lakini kile ambacho tumeambiwa ni kwamba anadaiwa kiasi kikubwa cha fedha. Labda hataki Wamarekani wa wanaotazama mjadala huu wafahamu ukweli. Sina shaka kuwa ni lazima waweke wazi malipo yake ya kodi kwa sababu kuna kitu no anachokificha. Kwa upande wake Trump hakukosa wa neno dhidi ya Clinton na kukosoa vikali hatua ya Clinton kutumia barua pepe binafsi kwa masuala ya kiserikali wakati akiwa waziri wa mambo ya kigeni kuhusu ulipaji wangu wa kodi, huwezi kupata ukweli wote kuhusu ulipaji wa kodi. Unapata mengi kuhusu kiasi cha ja fedha unachopata you, na huwezi kupata idadi ya benki inazohifadhi fedha zangu. Mimi nina kipato kizuri na kampuni kubwa. Nasema hivyo kwa sababu najivunia? Hapana, nasema na hivyo kwa sababu huu ni wakati wa nchi hii kupata mtu anayefahamu masuala ya fedha. Ni sauti yake mgombea urais wa chama cha Republican nchini Marekani Donald Trump. Karibu katika mahojiano, msikilizaji. Ni saa kumi na dakika arobaini na tatu. Kule Libreville nchini Gabon, rais Ali Bongo Ondimba aliyetangazwa mshindi wa uchaguzi nchini Gabon ameapishwa hii leo jijini Libreville kwa muhula wake wa pili wa miaka saba. Mwenzangu Edmo Luangicheli amezungumza na mchambuzi wetu hajikaburu kuangazia masuala ya siasa za kimataifa na mtazamo wake kuhusu kinachoendelea nchini Gabon. Ingawa kumekuwa na na rapsha ya hapa na pale, kwa upinzani kuendelea kupinga matokeo ambayo mbali ya kupingwa kwenye kwenye nanii, kupingwa kwenye mahakama, pia imeidhinisha kwamba Bongo alichaguliwa kihalali. Sasa hizi rabsha na maneno ambayo walitoa Wafaransa mimi yananishangaza kwa sababu kama waefika miaka yote au siku zote, tunaambiwa na constitution ndio hiyo imefuatwa. Watu wamekwenda mahakamani, kama ilivyokuwa Zambia na ma kama imetuplia kwa mbali ile kwamba huyu sambu... Sasa haya mengine yanatoka wapi kama si uchochezi? Kwa hiyo lakini, si sindio? Eh, eh, wakoloni wao na wafadhili wao wakubwa mara nyingine wanakuwa na la kusema. Au eh, ndio wanaweza kuwa hivyo. Ni kweli, ni wakoloni, lakini so, sio wale wakati ule, ah, ni wengine. Kwa hiyo tofauti kama wale walitawala wa mwanzo waliweza ku-, ku waliweza ku ku, ku, ku ku kuipa Gabon uhuru, unafikiri hawa wangeweza? Hawa wasingewapa kwa sababu hawa wana interest ya mai-ya ya finance tu. Ni mambo ya ya mahela ndio yanowaingiza kuona kwamba hili ni sawa na hili si sawa, kwamba wanataka mtu ambaye anaweza kukaa pale ambaye atalinda interest zao, na hii ndio kitu ambacho mi nakiona kule Gabon. Vinginevyo hakuna haja ya kuendelea kubishana kwa jambo ambalo tayari mahakama ambayo ipo kisheria na iko kwa, kwa constitution inakisha sema ilikuwa sahihi, kwa nini waendelee kusema sio sahihi? Lakini Bwana Kaburu hapo hapo, waangalizi wa Umoja wa Ulaya nao wamekosoa na kutuhumu uchakachuaji hapo, vipi? Uchakachuaji huko popote tu, wala si uchakachuaji, hauko Gaboni tu, huko sehemu zote tu, huko hata Marekani ulipatikana kutokea kule Florida Bush na Algo, uchakachuaji ulifanya udhahiri, watu wote waliona, ulimwengu mzima. Hakuna mahali ambapo utafanya uchaguzi ukaenda sawa sawa, kama ivyo barabara imechongwa hivyo basi iende hivyo hivyo. Lazima kutoka na kasoro, kwa sababu ni watu wanashindana, hizo kasoro lazima zipatikane, kama zilipatikana na Marekani ambako ndio tunawajisifu, tunawasifu wao, ndio watu wa wa wa demokrasia. Sasa pengine watu na expect pasiwepo. Huu mtazamo wako bwana Kaburu, si ni kana kwamba unabariki dosari za chaguzi za Afrika? Sio chaguzi dosari, hatupatikana Afrika peke yake Dasari zinapatikana desa hata Marekani, nimekuambia. Kwa hiyo dasari huwa zinapatikana popote. Leo tunaona tu kwanza, hata sasa hivi tunaona kwenye uchaguzi wa Marekani huu, kwenye kampeni tu watu wanatukana na matusi ya nguoni, sio kasoro zile? Trump anasema atamleta mwanamke aliokuwa anatembea na Clinton ni nini, sio kashfa hiyo? <laughs> sasa, sasa, sasa, haya bwana mambo, mambo ya uchaguzi bwana, hakuna ambayo uko sahihi bwana kokote huwa zinaangaliwa dosari kubwa sana, dosari kubwa sana ndo huwa zinaangaliwa. Lakini dosari lazima ziwepo na zile, lakini siwe msingi wa kwamba ndio watu wakosani. Ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Na sasa nampisha Sabina Crispin na Bigambo katika makala habari rafiki. habari. Habari. Habari. Habari. Asante sana mwenzangu Martha Saranga kwa nafasi hii. Msikilizaji popote pale ulipo, na kusalimu na karibu katika makala ya habari rafiki. Leo tunaangazia mdahalo wa kwanza ambao umewakutanisha wagombea urais nchini Marekani, Donald Trump kutoka chama cha Republican na Hillary Clinton wa chama cha Democrats ambao wamelumbana kwa hoja katika mdahalo uliofanyika usiku wa kuamkia leo kuelekea uchaguzi mkuu utakaofanyika Novemba 8 nchini Marekani. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, fuatana nami ufahamu maoni ya baadhi ya wasikilizaji ambao nimepata nafasi ya kuzungumza nao kuhusu mdahalo huo. Karibu miongoni mwa masuala ambayo yamejadiliwa katika mdahalo huo wa ana kwa ana kati ya Donald Trump na Hillary Clinton ni pamoja na taarifa za ulipaji kodi za Trump, vilevile vile visa vya mauaji mjini New York, lakini pia suala la ubaguzi wa rangi sambamba na mabadiliko ya tabia nchi, kundi la Islamic State nafasi za ajira nchini Marekani, pamoja na mkataba wa kibiashara wa Pacific na vilevile vile suala la utajiri wa Donald Trump na uvamizi wa Iraq. Maoni yako msikilizaji ni yapi kuhusu mdahalo huu, na unaona kuna jambo la kujifunza kwa wanasiasa hapa Afrika? Karibu, ni nafasi yako kusikika. Asante sana Radio France International. Hapa ni Tusi Dankala wa barabara kumi na moja Dodoma Mjini. E, mdahalo kati ya Bi Hilary Clinton na mpinzani wake mkubwa Donald Trump nilisikiliza vizuri sana, na kuna mambo ambayo nimejifunza kwao. Kitu ambacho nimejifunza ni kwamba katika kutafuta madaraka ni lazima uwe unasimamia sera. Kwa hiyo upande wa Trump unaona kama anasimamia sana propaganda, kwa hiyo ndio maana hata akapata asilimia ishirini eh, na saba. Lakini yule mama anaendelea kusimamia sera kwamba hmm, akichagulia atakuja kuwa fanyia nini wa Marekani na akaibuka na asilimia sitini na mbili. Kwa hiyo hapa cha kujifunza ni kwamba kwa wanasiasa wote, yaani duniani, kwamba unapotafuta madaraka ni kwamba inatakiwa usimamie sera, sio kwamba labda utumie lugha ya kumkashifu mtu ama kudharau jamii fulani ama kuwatukana jamii fulani ama kuwabagua jamii fulani ili uweze kupata madaraka isipokuwa ni unapotafuta madaraka, hata kama kuna sehemu ambapo kuna migongano fulani yalitokea, inabidi wewe usimame kama kiongozi, useme kwamba katika migogoro kama moja mbili tatu ambayo inaendelea, labda kati yetu, mimi nikishika madaraka nitaweza kuwaunganisha hivi, alafu tuwe pamoja. Kwa hiyo nadhani kwa upande wa Trump, yaani lugha zake za ubaguzi ndizo zinazomwangusha. Kwa hiyo mimi ninachojifunza hapa cha msingi zaidi ni kwamba mtu anapotafuta madaraka asimamie sera kashi, na sio kwa kashifu wengine. Nam, nakushukuru sana Pius Dankala, kutoka hapo Dodoma nchini Tanzania, na nikutakie siku njema. Asante sana Radio France International kwa kunikumbuka, endeleni kunikumbuka, tupo pamoja. Asante, uwe na siku njema, haya. Uh, kwa majina anaitwa ni James Matabishi Dola nikiwa Afrika Kusini mkoa wa Johannesburg. Na kuhusu mimi binafsi, naweza kusema kuwa mjadala huo una maana zaidi na umeonyesha namna gani demokrasia ama katika maisha ya kisiasa imekuwa juu zaidi katika nchi ya Marekani, kwa sababu kupitia hiyo inaofungua wengi, hata kuangalia walikuwa wakisudia mabaya, wanakuwa wakiona kuwa mjadala ambao unafanyika unamaanisha kuwa eh, wale wagombea wote wawili wapo pamoja, na kila chochote kile kitakachotokea, kila mmoja kichaka atakuwa tayari kuikubali na roho moja. Naam, na pengine labda kwa upande wako ulivutiwa na mgombea yupi zaidi kati ya Hillary Clinton na Donald Trump? Eh, mimi tangu alipojitangaza kuwa mgombea Donald Trump kufuatia maneno fulani alikuwa akiyazungumzia, haijaisi alikuwa akikosea, lakini kuna maneno mengine ambayo aliyagusia ambayo yamjenga zaidi na yamenigusa pia, kama vile eh, alivyosema eh, sio vizuri zaidi kuendelea kuwasaidia wa Afrika msaada wa kifedha, ila ni kuwasaidia katika hali ya kisiasa ili waendelee kujitawala wenyewe na kiuchumi pia wajitawale wenyewe. Hiyo ilinigusa zaidi na nikaona ya kuwa ahili kama ataendelea kuyafanya hayo katika Afrika, basi kumbe yeye ndiye ananivutia zaidi. Naam, nakushukuru sana James Matabishi, kutoka hapo Afrika Kusini. ni kutakie jioni njema. Asante. nakutakia kwako pia. Asante. Mimi kwa majina naitwa kwa bwana Moise Sumaili Kasamur, anapiga simu kutoka Goma, DRC Mashariki, kuhusu ule mjadala wa wakandideti wawili wa kule Marekani, bwana Trump na hila Hilary Clinton. Kwa ngambo yangu mimi huku kwetu ku Afrika ni somo kabisa sana yenye Waafrika hata zaidi wakandideti kwa kiti ya urais wanapasha kuiga kwa sababu, wakati wa kandideti wawili wanakutana, sawa vile walikutana jana, kwanza inaonesha inaonyesha hali ya upendo kati ya hao wawili lakini kwetu kwa Afrika wakati wagombea wamekuwa, utakuta wapinzani na wenye kwenye kutawala wa government wamekuwa kama zile maadui, wakati mmoja wanatafutana, hata kufungishana, hata kuuana. Unaona kama ni jambo mwa yenye iko na iko na warudisha demokrasia na hata maendeleo, kwa sababu kusema kuwa mpinzani sio hadui, anaweza kuwa na mawazo ya mizuri, lakini wakati mnaishi kwa hali ya uadui iko ngumu sana utambue mawazo yake ya kuendeleza hata hiki hata ile hata ile uongozi wako, nadhani unaweza kukusaidia. Hiye ni kitu yenye inashinda sana wa Afrika hili. Nitakupatia mfano kukwetu Kongo. Unaona kumekuwa tatizo fulani fulani kuhusu mazungumzo nini na nini. Sisi wakongomani tunasema huko watu wenye wanaweza kukutana na hayo mambo yote yatamalizika, ni sola vile Bwana Rais Joseph Kabila na Etieni Tshisekedi wanapashwa kukutana, wanaongea hata vitara eee, na wana mmoja Katumbi, wale wale wakakutana, mambo yote yatamanizika na aakuwa hata tatizo moja. Na hiyo ndio tunawaomba, inafaa kwa kule kuwazungu bisha ya kuendelesha maanchi e, na nakushukuru sana, kutoka huko DRC Goma, mashariki na nikutakie siku njema na asante sana. Mimi nakutakia e, siku njema. Asante, mimi kwa jina naitwa Neema Bwaira nipo Dar es Salaam Tanzania. Aa, mimi ni mwanaharakati tu wa mambo ya maendeleo pamoja na haki za binadamu. Kwa upande wangu, mimi mtazamo wangu juu ya siasa za Marekani pamoja na kipindi hiki kizuri muhimu sana kwao cha uchaguzi, ninamuona Hillary Clinton akiwa kwenye nafasi kubwa sana za ushindi kwa sababu nikiangalia kwanza, ni mtu ambaye anafahamu mambo mengi na ana uzoefu na mambo ya, ya demokrasia na pia vile vile ana uzoefu mkubwa wa uongozi. Kwa hiyo namuona uzoefu wake katika eneo hilo ni mkubwa, kwa sababu ukiangalia sura ya Marekani kwa dunia nzima. Diplomasia ni kitu cha msingi sana kuhakikisha kwamba uh, Marekani ina relate vipi na mataifa mengine hasa katika hizi nchi zetu zinazoendelea. Sasa nikiangalia kwa upande wa Donald Trump mwenyewe anaonekana yuko kinyume sana na jambo hilo, na ni mtu ambaye of course amelenga tu katika mambo ya kiuchumi na propaganda nyingi ambazo kwa kweli ukiziangalia wakati mwingine hazina mashiko, lakini kwa ngumini, mtazamo wangu uh, naona kama Hillary Clinton anashughulika na mambo ya sera na kuangalia mambo mengi zaidi nje ya Marekani peke yake, kwa sababu Marekani inahusisha nchi nyingi sana na inajingeji na nchi nyingi sana tukiangalia, katika dunia ni nchi ambayo ni very popular kwa mambo ya kidiplomasia. Kwa kweli ni muhimu sana kwa nchi kama ya Marekani. Kwa hiyo mimi, hayo ndio maoni yangu, na kama ningekuwa napiga kura, for sure ningempa Hillary, si kwamba kwa sababu ni mwanamke, lakini pia naona ana uwezo. Asante na kushukuru sana uh, Neema Bwaira kutoka Dar es Salaam, Tanzania, na ni kutakia jioni njema. Asante sana. Nashukuru pia, kazi njema, asante. Barabara kabisa, msikilizaji. Hadi hapa sina la ziada na kushukuru sana kwa kuwa nami katika makala haya jioni ya leo. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, na tulikuwa tukiangazia mdahalo wa kwanza uliowakutanisha wagombea urais nchini Marekani, Donald Trump na Hillary Clinton, ambapo kwa mujibu wa kura ya maoni iliyopigwa imeonyesha kuwa Hillary Clinton ndiye aliyeibuka mshindi katika mdahalo huo, lakini bado kuna midahalo mingine miwili kabla ya kuelekea katika uchaguzi mkuu Novemba nane mwaka huu. Tutaendelea kukufahamisha mengi kupitia makala haya na katika taarifa zetu hapa RFI Kiswahili, na kutakia jioni njema, kwa heri. Habari. Habari. Habari. Habari. Muda hauna si msikilizaji na kushukuru sana kwa jumbe nyingi ilizotuma hapa studioni. Msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille, mitamboni ni Emmanuel Eliazar, nami ni Mathasranga na kutakia jioni njema la merveille travelling love daddy kim bernier mwana mabiru mubunda nama jaki maila de mol eric kalune Msikilizaji na msikiliza kwa burudani hiyo kutoka kwake msanii Fali Pupa, ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu ya jioni siku ya leo. Upunde utaendelea kupata matangazo kutoka Radio France International katika lugha nyingine. Tukutane tena kesho asubuhi saa moja na nusu na saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Martha Saranga, nakutakia usiku mwema.