Idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Habari za jioni, msikilizaji. Karibu katika matangazo yetu leo Ijumaa tarehe 30 Septemba mwaka 2016. Nitafurahi kusoma ujumbe wako utakaoniandikia kwenda nambari, ukianza na alama jumlisha na katika ukurasa wetu wa Facebook andika RFI Kiswahili, utasikia mengi. Tuanze na muktasari wa habari. Viongozi wa dunia wahudhuria mazishi ya kiongozi wa zamani wa Israel, Shimon Perez. Jamii nchini Burundi yaangazia changamoto zinazokabili wazee, wakati huu dunia ikielekea katika maadhimisho ya siku ya wazee. Na serikali ya Somalia yasema mashambulizi ya anga yaliyofanywa na jeshi la Marekani yalifanyika kimakosa. Ni saa kumi na mbili na dakika moja kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na dakika moja Jerusalem, nchini Israel. Jina langu ni Martha Saranga. Viongozi wa dunia walihudhuria mazishi ya aliyekuwa raisi na waziri mkuu wa Israel, Shimon Peres. Peres alifariki dunia wiki hii akiwa na umri wa miaka 93, baada ya kuugua kiharusi na amezikwa katika makaburi ya watu mashuhuri ya Mount Herzl mjini Yerusalem. Miongoni mwa viongozi wa dunia waliohudhuria mazishi hayo ni pamoja na rais wa Marekani, Barack Obama, na rais wa Ufaransa, Francois Hollande. Viongozi hawa wa dunia wamemwelezea na atakumbukwa kuwa miongoni mwa waanzilishi wa taifa hilo. Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu kwa hisia amemwelezea Perez kama kiongozi aliyeonyesha ushupavu duniani na nchini mwake. So hatua ya viongozi wengi wa dunia kuhudhuria mazishi haya a a ni ishara tosha kuwa alikuwa ni kiongozi mkubwa duniani na jitihada zake za kupigania amani Shimon. Serikali inashukuru sana kwa upendo huu. Shimon alikuwa mtu aliyekuwa na maono, alikuwa mtu muhimu wa Israeli na dunia. Israeli inaomboleza, dunia inaomboleza. Naye rais wa Marekani Barack Obama alisema kuwepo kwa kiongozi wa Palestina Mahmud Abbas katika mazishi hayo ni ukumbusho wa jitihada za Peres kupigania amani kati ya nchi yake na Palestina, na kusisitiza kuwa ameacha kazi hiyo ikiwa bado haijakamilika. Kumwona rais Abbas hapa ni ishara na kumbukumbu -kumbu kuwa bado tuna kazi kubwa ya kufanya. kuhusu amani nimekuja hapa Jerusalem kumpa kwa heri rafiki yangu Shimon Peres, aliyetuonesha kuwa haki na matumaini ipo mioyoni mwetu. Alikuwa ni kiongozi aliyezungumza kwa kina, kwa ufasaha na kwa uelewa mkubwa zaidi. Katika mazishi hayo Netanyahu alionekana akisalimiana na Abbas na kuashiria hali ya matumaini kwa raia wa Palestina na Israel. Rais wa zamani wa Marekani Bill Clinton ambaye naye alikuwa rafiki wa Perez alihutubia maelfu ya waombolezaji waliofika kutoka kote duniani kumzika Shimon Peres. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Barabara kabisa, msikilizaji wa RFI Kiswahili, unaendelea kutegea sikio matangazo haya kutoka hapa Dar es Salam, nchini Tanzania. Serikali ya Somalia imesema kuwa mashambulizi ya anga yaliyofanywa na jeshi la Marekani yalifanyika kimakosa, kwa kuwa Marekani ilipotoshwa na kusababisha mauaji ya wanajeshi wa Somalia. Mashambulizi hayo ambayo Marekani imekiri kuyafanya karibu na mji wa Galkayo yalisababisha mauaji ya wanajeshi wa Somalia kumi na watatu na kuwajeruhi wengi. Marekani imesema ilifanya mashambulizi hayo ikiwalenga wapiganaji wa kundi la Alshabab linalohusishwa na kundi la kigaidi la Alqaida, lakini kinyume na matarajio yao, mashambulizi hayo yaliwaua wanajeshi wa Somalia. Serikali ya jimbo la Galmudug nchini Somalia, yalikotokea mashambulizi hayo, imesema kuwa imesikitishwa na hatua ya Marekani kutumia nguvu za ziada katika mashambulizi hayo kwa sababu ya taarifa potofu kutoka kwa maasimu wao. Dr Francis Onditi ni mchambuzi wa siasa sana mtaalamu wa masuala ya usalama, na hapa anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Kwa muhimu sana e, nchi ya Amerika na pia washirika wake waweze kujenga taasisi ya serikali na taasisi za polisi na taasisi za ki, e, kijeshi katika nchi ya Somali ili e, wakati fulani nchi ya Somali iweze kujitawala na pia waweze kuendesha operation yao wenyewe I, kwa sababu ni hao ndio wanajijua. Ni jambo ngumu sana kusema ya kwamba wanajeshi wa Amerika watajua ni nani Al-Shabaab na nani sio Al-Shabaab, kwa sababu ya vita ambavyo Al-Shabaab wanapigana ni vita za kujificha, ni vita ambavyo ni, ni hali ya juu sana e, kidogo kushinda Zile mbinu ambazo wanajeshi wame, wameenda katika masomo na wame, wame train. Kwa hivyo ni hali ambayo inataka ushirikiano sana na eh, na wazee wa vijiji na pia serikali eh, ya Somali na pia washikadau wengine ambao wanaekeza katika nchi hiyo. Ni sauti yake Dr. Francis Unditi, mchambuzi wa siasa na mtaalamu wa masuala ya usalama akizungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Dunia ikiwa katika mkesha wa Siku ya Kimataifa ya Wazee, huko nchini Burundi tabaka hilo limetajwa kukabiliwa na changamoto ya ukosefu wa huduma za msingi. Ni katika ripoti kutoka Bujumbura kwa mwandishi wetu Juvenal Bigirimana. Miongoni mwa changamoto zinazoikabili tabaka hiyo ya raia, yaani wazee nchini burundi ni pamoja na ukosefu wa chakula na malazi, jambo linalopelekea baadhi yao ambao hawakubahatika kuchukuliwa na vituo vya kuhifadhi wazee kujikuta wakiombaomba barabarani huku wengine wakilala nje. wanaharakati Ichaelizendi Ho Kubwayo, kiongozi wa shirika la kutetea haki za wazee Adedepa, anafafanua changamoto zinazo wakabili wazee. Mara nyingi huwa hawatendewi haki, baadhi wananyanyaswa katika familia, wengine hata kufukuzwa na kukabiliwa na umaskini mkubwa bila kutia kando wale wanaozingishiwa kuwa wachawi. Upande wa serikali, Felix Ngenda Banyikwa, katibu wa kudumu kwenye wizara ya mshikamano wa kitaifa, licha ya kueleza hatua zilizochukuliwa na serikali, anakiri kuwepo hali duni inayowakabili wazee wengi nchini Burundi. Kuhusiana na hali ya maisha ya wazee, serikali ya Burundi imechukua hatua kadhaa kama kuvitolea msaada wa aina bali vituo vinavyohifadhi wazee pia, utafiti kuhusu uwezekano wa kuwatolea matibabu bure wazee humo mbioni. Lakini licha ya hatua hizo zilizochukuliwa na serikali, tunajua kwamba bado kuna wazee ambao wanaishi katika maisha duni. Baadhi wanajikuta barabarani wakiombaomba kutokana na ukosefu wa chakula, huku wengine wakilala nje. Malalamiko ya hali hiyo ya maisha duni ndiyo nimeelezwa na baadhi ya wazee niliyozungumza nao katika pitapita yangu katika mitaa ya jiji la Bujumbura. Mimi nateseka, sina chochote. Kama sijaenda barabarani, sipati chakula. Nimeomba hifadhi kwa mtu, lakini hivi sasa amenigeuka, anataka niwe nalipa kodi ya nyumba na mimi sina uwezo chakula nitakitoa wapi? Kuna wakati nakosa, nitafanyaje? Mbona sina wa kunihemelea? Mara nyingi mimi nakula mara moja kwa siku. Huwa mara kwa mara tunaona wanaokuja kutuandika eti wanataka kututoa barabarani, lakini mpaka hivi hatujaona chochote. Jivenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Serikali ya Kenya inataka kupitisha reli yake ya kati katika mbuga ya wanyama ya mjini Nairobi, hali inayotajwa kuwa itatishia wanyama pori na kuwa vigumu kwa watalii kufika. Wanaharakati wa mazingira wanahoji usalama wa wanyama pori ikiwa reli hiyo ya kati itapita katika mbuga hiyo. Wanyama kama simba, fisi na twiga wamekuwa vivutio vikubwa katika mbuga ya jijini Nairobi inayotajwa kuwa ya kipekee zaidi duniani. Radio France Internationale. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Wageni wanaozuru nchini Misri wanalalamikia changamoto za mawasiliano na wenyeji wao na, kulalami, na kulazimika kujifunza Kiarabu ili kuwasiliana. Mwandishi wetu Edith Nibakwe yupo jijini Kairo na ametuma ripoti ifuatayo hapa ni jijini Cairo, nchini Afrika. hapa Cairo nchini Misri kwa Waafrika ambao wapo hapa mjini Cairo mara nyingi hutembelea maduka ya kuuza na kununua bidhaa mbalimbali, lakini changamoto kubwa inakuwa ni lugha. nimetembelea mtaa wa Ataba unaofahamika sana kwa utajiri wa bidhaa mbalimbali kama nguo nabeaeachi nimekutana na wageni kutoka nchi za Afrika ambao wamekuja kununua bidhaa mbalimbali. changamoto kubwa kwao ni lugha. Kwa sasa wanasema kwamba wameanza kujifunza lugha ya Kiarabu, wengine ili waweze kuwasiliana na wenyeji wa hapa, wanatumia ishara. Ni Kiarabu, mimi nazungumza Kiingereza, kwa hiyo hapa ni lugha ya picha. Mtu anakuuliza ashra, wao wanasema unaitika nam, anakuonesha vidole, vidole kumi, unajua maana yake, kumbe ni kumi. Kiarabu kinapanda, Kiingereza kinapanda, hivyo lugha gonga na kile, maisha yanaendelea, lakini watu wazuri sana, tunaongea kwa ishara, baadhi wanaelewa neno moja moja, ila wengi wao hawajui, kwa unaongea kwa ishara Unamwandikia, anakuandikia bei, mnaelewana. Nimejifunza mawili matatu, machache sana, la mushkil, shukran, bado sijajua lugha yao. Shida iliyopo hapa nchini ni kwamba hapa unapokuja kama mgeni, lazima wewe mwenyewe ujitahidi ujue lugha yao ambayo ni Arabu. Sa imekuwa ni changamoto kubwa sana. Mara nyingi, uh, ninapofanya uh, shughuli zangu napata ya kwamba hiyo uh, kutoweza kuwasiliana inanipatia tatizo sana. Idi Mdesa ni raia wa Tanzania kutoka Afrika Mashariki amekuwa akiishi hapa Kairo kwa miaka kumi. Anapofunza lugha ya Kiswahili katika chuo kikuu cha Nasra, na yeye pia anatangaza kuwa changamoto kubwa hapa Kairo ni kuweza kuwasiliana na wenyeji na kusema wenyeji kutojifunza lugha nyingine mara nyingi Kutokana na kuhifadhi historia yao, tunatambua ya kuwa eh, mfano swala zima la ukoloni, ukielekea katika taifa fulani, ulikuwa unawaathiri watu watu wa eneo lile. Wanaathirika na nini na ile lugha, na ndio maana tunaona mataifa yetu siye tuna namna gani walivyoathirika na nini na lugha ya Kiingereza na nini, kutokana na kuwa watawala pale wa kikoloni walikuwa ni nani ni Waingereza. Vilevile mataifa mengine, mfano Rwanda, walikuwa wameathirika na eh, lugha ya Kifaransa kama nitakuwa sijakosea. Taifa mengi yanakuwa hivi, lakini taifa hili kwa kweli ni tofauti. E, kiasi fulani inaonyesha namna gani ya watu wanavyoishikilia e, ile lugha yao pamoja na kuzishikilia zile tamaduni zao ukilinganisha na Waarabu wengine. Kwa hiyo tunaojea palepale yakuwa watu ni watu ambao wanashikilia sana ile misingi yao na zile tamaduni zao na ile lugha yao. Kwa kuwasaidia wageni kuelewa Kiarabu, redio mbalimbali za hapa nchini zinatoa mafunzo ya lugha hii ili kueneza lugha hii kwa wageni. Hata hivyo, kiasi kidogo sana lugha za Kiingereza na Kifaransa zinazungumzwa hapa. Wabunge wanne kutoka chama tawala nchini Mali wamehamia upande wa upinzani wakishutumu utawala mbovu wa Bamako ambayo imeendelea kushuhudia ukosolewaji wa kidiplomasia kutoka kwa Marekani. Barua ya kujiuzulu kwa wabunge hao inayoshutumu serikali ya rais Ibrahim Boubacar Keita kuuacha upande wa kaskazini wa nchi katika mzozo, huku vijana wengi wakikosa ajira na raia kupoteza matumaini ya kuwepo kwa utawala bora. Wabunge wanne kutoka chama tawala sasa wamejiunga chama cha upinzani cha ADC. RFI Radio France Internationale. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Wabunge nchini Bulgaria wamepitisha sheria ya kupinga vazi la hijabu katika maeneo ya umma na kujiunga na mataifa baadhi ya Ulaya yaliyopiga marufuku vazi hilo, wakati huu mjadala ukiendelea juu ya sheria hiyo kuingilia uhuru wa kuabudu. Sheria hiyo inakataza kuvalia mavazi aina yoyote yenye kufunika sura wapo katika umma, ambapo adhabu zitatolewa ikiwemo faini ya yuro 103 au zaidi kwa anayerudia makosa. Kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Uturuki amekosoa hatua zilizochukuliwa na serikali ya Rais Erdogan katika kushughulikia wahusika wa jaribio la mapinduzi ya Julai kumi na tano. Makumi kwa maelfu ya watu walihusishwa na mhubiri wa Kiislamu, raia wa Marekani Fethullah Gulen, ambaye mamlaka inamtuhumu kuhusika na jaribio la mapinduzi, ambapo wengi wamejipata wakifukuzwa kazi au kufungwa. Kemal Kilicdaroglu Kiongozi wa chama cha upinzani CHP anaituhumu serikali kwa kutumia jaribio la mapinduzi kufanya mapinduzi mengine dhidi ya demokrasia. Rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte amesema anaweza kuua walanguzi wengi wa dawa za kulevya sawa na mauaji yaliyofanywa na Hitler enzi za vita kuu vya pili vya dunia. Rais huyo anasema Hitler alitekeleza mauaji ya wayahudi milioni tatu akilinganisha na idadi ya waraibu wa dawa za kulevya nchini mwake na kudai atafurahia kuwaua. Tangu achukue madaraka mwezi Juni, Rais Duterte amefanya kampeni za kuwasaka na kuwaua walanguzi na watumiaji wa dawa za kulevya. Ni saa kumi na mbili na dakika kumi na tano, Dar es Salam, Tanzania. Na sasa tunaelekea viwanjani na Edmund Wangicheli. Habari za jioni. Nzuri mwenzangu, Matha Saranga, karibu. Naanzia hapa nchini Tanzania, ambako ligi kuu bara itaendelea hiyo eh, kesho. Naam, kwa mechi mbalimbali mbali kupigwa huku, mchezo unaotarajiwa kuvutia hisia kwa mashabiki wa soka walio wengi ni ule watani wa, wa, wa jadi Simba na Yanga, Yanga watakaopepetana katika dimba la taifa jijini Dar es Salaam muda si... mfupi uliopita no. Nilikuwa nazungumza na mtaalamu wetu wa masuala ya soka Emmanuel Makundi no. Akalipitiapitia pitia, nikamuliza, vipi unatazamaje mechi hiyo ya kesho? Na hivi ndivyo alivyo nijibu, mm. Mechi ya kesho kati ya Simba na Yanga ni, ni mechi ya aina yake. Kama unavyojua kwamba hawa nchini Tanzania ni timu maarufu na timu kongwe kabisa, na mechi ya kesho ni mechi ambayo inazikutanisha timu ambazo zinajuana vizuri, timu ambazo zimeshakutana mara nyingi tu, si mara moja wala si mara mbili, na ni timu ambazo uh, zimekuwa zikikutana, mmoja anafungwa mwingine, anashinda wakati huu na mwingine anashinda wakati ujao, na kutoka sare wakati mwingine. Kwa hivyo ni mechi ngumu, ni mechi ya watani wa jadi, unaweza ta hivyo kwa hivyo ni mechi muhimu sana kwa timu zote mbili. Simba imeanza vizuri sana msimu uh, wa ligi kuu ya bara mwaka huu uh, ukilinganisha na Yanga ambao tayari umekushapoteza mechi mchezo mmoja toka ligi wameanza kucheza ligi. Kwa hivyo ni mechi muhimu sana uh, Edmo. Nam, ukiangalia vizuri timu hizi mbili unaiona Yanga kuingia na saikolojia e, ambayo inatarajiwa hasa ukizingatia e, kupigwa wiki iliyopita na timu ya kutoka Shinyanga. Nam, ni kweli hicho kinaweza hiko kinaweza kikawa athiri wachezaji wa Yanga kwa kiwango fulani, kwa sababu wanaingia uwanjani wanakutana na timu ambayo haijapoteza mchezo hata mmoja, mbali na kutoa sare. Kwa hivyo Simba watakuwa wapo katika akili nzuri zaidi ya kuingia kimchezo zaidi kwa kuwa wamejidhati na wana ushindi wa asilimia mia. Na ukiangalia Yanga wamekwishapoteza mchezo mmoja, wamekosolewa vikali sana kwa namna ambavyo wamekuwa wakicheza toka ligi kuu imeanza, ukilinganisha na Simba ambao wana kadri siku zinavyozidi kwenda, kwamba wana kikosi bora, pengine msimu huu wanaweza wakachukua taji la ligi kuu ya soka ya Tanzania bara. Lakini chochote katika mpira uh, Edmo, inaweza kutokea. Mpira ni dakika 90. Uh, unaweza ukadhani kwamba Simba ataibuka na ushindi, lakini Yanga ndiye atakayebuka na ushindi. Na unaweza ukadhani kwamba kwa kwa Yanga aliwakilisha nchi kimataifa, akatumia uzoefu kumfunga Simba, lakini inaweza isiwe hivyo, Simba akamfunga Yanga tena magoli mengi. Tukumbuka uh, mara kadhaa walivyokutana. Mara ya mwisho walikutana Yanga uh, alifunga karibu magoli na kama unavyojua kwamba unachezwa katika uwanja wa Taifa, uwanja ambao una uwezo wa kuingiza mashabiki takriban elfu sitini. Kwa hivyo na mchezo wa Simba na Yanga huo una, unaingiza mashabiki wengi zaidi Tanzania. Wasikilizaji watakusikia kesho ukiwa unazungumza kutokea uwanjani, na asante sana Edmore, na kushukuru sana. Mata Sarango yule kwa mchambuzi wetu, <laughs> Emmanuel Makundi. Mimi nasubiri kuona nani ataibuka mshindi maana nafahamu mwandani watani wa jadi ni yeye mwenye Emmanuel Makundi na vitabu basi tukiachana na hayo michuano ya hatua ya mwisho ya marudiano eh, kucheza fainali ya Afrika kwa wachezaji wasiozidi miaka kumi na saba inachezwa mwishoni mwa wiki hii, lakini eh, inaanza baadaye leo usiku. Cote d'Ivoire watamenyana na Ghana wakati Cameroon watakuwa wanachuana na Sudan. Kesho Jumamosi Gabon watawapokea Niger na Komoro watakuwa wenyeji dhidi ya Angola. Jumapili Guinea watachana na Senegal Kongo Brazaville watachuana na Tanzania wakati Ethiopia watakuwa na kibarua dhidi ya Mali. Mataifa manane pamoja na mwenyeji Madagascar watashiriki katika fainali hiyo kwa mwaka ujao. Matasaranga, ni hayo tu katika eh, kwa jioni hii ya leo. Shukrani Dimo, asante. RFI Radio France International, inapotimu saa 12 na dakika 20, na mpisha Ali Bilal katika muziki Jumaa. Mpenzi msikilizaji wa Radio France Internationale, jina langu ni Ali Bilali, ninakukaribisha kuwa nami kwa mara nyingine tena katika makala ya muziki Jumaa hii, leo niko na msanii ambaye mwenyewe atajitambulisha jina lake, karibu. Asante sana, naitwa Samata A. Samata A. Yeah. Karibu Radio France. Asante sana, nashukuru sana kwa nafasi hii. Naam, watu wangependa kujua Samata A ni mwanamuziki wa aina gani, ya muziki anafanya? Ya yes, Smata ni mwanamuziki wa bongo flavor. Nafanya bongo flavor kutoka Dar es Salaam, Tanzania pia. Na tangu lini umeingia katika muziki huu wa bongo flavor? Maisha yangu yamekuwa kwenye muziki kuanzia mwaka elfu mbili, lakini serious kuanza kuimba nimeanza elfu mbili na kumi na moja na kutoa nyimbo yangu ya kwanza Wanaboa. Na sasa hivi una nyimbo ngapi toka ulipoanza? Uh, serious kazi ambazo zimetoka official ni Wanaboa, ikatoka Unanisololo, na sasa hivi ni kazi yetu mpya imetoka inaitwa Kodo. Kodo, yeah. na yapi maudhui ambayo ya yamebeba nyimbo zako kwa kiasi kikubwa? Yeah, katika nyimbo zangu zote zina maudhui tofauti. Tukianza na Wanaboa, ilikuwa ni ya kutia kumtia hamasa mjasiria mali mdogo, wafanya biashara ndogo ndogo ku, kuweza kuadapt zile challenge ambazo wanapewa na watu wakianza kufanya biashara, wakatishwa tamaa na nini. So niliongea kwenye Wanaboa. Kwenye Unanisorolo oh, nyimbo ya pili pale, nilizungumzia nyimbo ambayo inamtia mtu ujasiri wa kusimamia maamuzi ya kutokuwa na wanawake au wanaume wengi au mahusiano mengi. Yani uh, Unanisololo inamaanisha ushawishi, yani kuweza kuhimili zile shawishi so na kupata matatizo mengine. Lakini hapa kuna swali ambalo mara nyingi watu wanapenda kujua, kwa nini umeingia katika tasnia ya muziki? Ulivutiwa na nini hasa? ya kwenye tasnia ya muziki nimeingia kwa sababu muda wote waga napenda kufanya muziki, sitangia mdogo hadi naanza kujitambua vizuri na, napenda kufanya muziki na nilikuwa naimba, nimeanza kuimba kwenye shuleni kwenye kwaya nikatoka nikaanza kuimba kwenye kumbi kumbi tofauti tofauti, kwenye maharusi so ikaja kufikia, nimefikia kuimba kabisa. Haya, basi, kabla ya kuendelea tusikilize kibao chako, unasema unanisololo, unanisololo. Yes. <laughs> ikiwa una inamaanisha unanishawishi, unanishawishi, yeah. Niko na ni msanii anaitwa Samata A, Samata A ambapo tunazungumza kuhusiana na muziki uh, wake. Naam, ukiangalia kwa asilimia kubwa uh, wasanii wengi ambao wanafanya kazi hawana uh, team management wamekuwa na tatizo kubwa la kuweza kutoka kimuziki zaidi. Vipi upande wako, hili lipoje? Hata mimi pia sina team management, lakini kikubwa na ni kweli nakubali kwamba ni vigumu mno kutoka Pasporting management ila unapokuwa una kitu ambacho kina ukweli na uhalisia mkubwa kwa maisha ya watu wengi, ni rahisi pia kusaidiwa. So katika sanaa kuna edha atakaufanya biashara au wanataka usaidia kutokana na kile kikubwa ulichokibeba mkononi. So kwenye upande wa biashara ndio huo, lazima uwe na management nzuri, ili uweze kufanya biashara vizuri, lakini kwenye upande kwamba wakuelimisha jamii, kuna wengine wanaoelewa wanaweza kusaidia, na nadhani ndio msaada naopata. Na tuseme sasa hivi mtu akikuuliza ni msaada wa aina gani ambao ungependa kusaidiwa ili nao onekane kuwa ni, ni msanii ambayo umejiweza, uh, kwa hali na mali, labda ni msaada wa aina gani ambao unge ungependa upewe? Uh, kwanza kikubwa ni management ya kuweza kusimamia kazi zangu, uh, kufikia yale malengo ambayo niko nayo lakini ngoja nikwambie kuambia kaka Bilali, ugumu wa management ambao mimi nitaipata ni kwamba management nataka ifanye biashara, maanao utakii imbe nyimbo za ujumbe ujumbe, kama nanisororo wana wanaboa, utakiwi hizo uimbe, kwa sababu hizo yani ni za ku change jamii kuwa kwenye laini fulani. Sasa watu wanataka yale mama mapenzi mapenzi sana, yale ya kupenda unaniumiza, unanisiachi nini, ili fanye biashara So kuna ugumu huo, lakini management ambayo itaelewa mziki ninaopenda kufanya itakuwa ina msaada mkubwa sana kwangu. Na basi tusikilize kibao hicho kidogo, alafu tuendelee. Radio France International, Ali Bilali, bado ningali nao. Usisite kutu kutufollow kwa Instagram kuandika bili underscore Bilali kwa mengi zaidi kuhusiana na makala haya, muziki Ijumaa. Bado niko na msanii Uh, Samata. Samata, ukitaka kuwasiliana nayo, unaweza ukatumia yaweza kutumia Instagram Samata underscore a au ukatumia Facebook Abdul Ayub Samata, ukiandika inakuja pale moja kwa moja, au kanicheki kwenye Twitter pia Abdul Samata ya Shukran sana, tufahamishe basi kuhusiana na mipango yako ya baadaye, unaandaa nini labda, ili kuweza kukamilisha ndoto zako kama ulivyosema ya kwanza? Cha kwanza ambacho namshukuru Mwenyezi Mungu amenisaidia ni kwamba tumefanikiwa, tumefani kufanya video anaboa na imeonekana tumefanikiwa kufanya video na nisololo na inaonekana. Na sasa hivi Mwenyezi Mungu akijalia, leo ni Ijumaa. Alhamdulillah, Mwenyezi Mungu akitupa nguvu na uwezo, inshallah Ijumaa ijayo nitatoa video ya kodo shabikwo tayari namna. Kwa watu ambao wanatusikiliza wakati huu, mimi na wewe katika makala haya muziki Ijumaa hii leo, labda unawaambia nini? Aa, kikubwa ninachowaomba uh, watu wanisupport, wanisupport wanipokee kama msanii mpya, wanisupport kwa kuziomba nyimbo zangu kwenye media tofauti, pamoja na RFA Wakuba, ap, um, Bilali hapa pia na sehemu nyingine nyingi, ili tuweze kuwafikia watu wengi nam. Kwa hiyo ni kushukuru sana, ni kutakia mafanikio mema katika safari yako hiyo ya muziki, na kushukuru sana kako Bilali kwa, kwa msaada wako mkubwa, shukran sana, asante sana. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Karibu katika nguo ya pili ya matangazo yetu ya jioni leo, Ijumaa Septemba 30 mwaka 2016. Utasikia mengi kuanza muktasari wa habari. Viongozi wa dunia wahudhuria mazishi ya kiongozi wa zamani wa Israel Shimon Peres. Shirika la kiraia la shinikiza serikali jimboni Kivu Kaskazini nchini DRC Waondoa wapiganaji waasi kutoka Sudani Kusini. Ni saa kumi na mbili na dakika thelathini afrika Mashariki, sawa na Jerusalem nchini Israel. Jina langu ni Matha Saranga. Viongozi wa dunia walihudhuria mazishi ya aliyekuwa raisi na waziri mkuu wa Israel Shimon Peres. Peres aliyefariki dunia wiki hii akiwa na umri wa miaka 93 baada ya kuugua kiharusi, amezikwa katika makaburi ya watu mashuhuri mjini Jerusalem. Miongoni mwa viongozi wa dunia waliohudhuria mazishi hayo ni pamoja na rais wa Marekani Barack Obama na rais wa Ufaransa Francois Hollande. Viongozi hao wa dunia wamemuelezea Peres kama kiongozi aliyekuwa na maono kwa nchi yake na atakumbukwa kuwa miongoni mwa waanzilishi wa taifa hilo. Waziri mkuu Benjamin Netanyahu, kwa hisia, amemwelezea Peres kama kiongozi aliyeonesha ushupavu duniani na nchini mwake. Hatua ya viongozi from... wengi wa dunia kuhudhuria mazishi haya ni ishara tosha kuwa alikuwa ni kiongozi mkubwa duniani na jitihada zake za kupigania amani. Serikali inashukuru sana kwa upendo huu. Shimon alikuwa mtu aliyekuwa na maono, alikuwa mtu muhimu wa Israeli na dunia. Israeli inaomboleza, dunia inaomboleza. Naye rais wa Marekani Barack Obama alisema kuwepo kwa kiongozi wa Palestina Mahmoud Abbas katika mazishi hayo ni ukumbusho wa jitihada za Peres kupigania amani kati ya nchi yake na Palestina na kusisitiza kuwa ameacha kazi hiyo ikiwa bado haijakamilika. President Abbas whose presence here is a gesture. Kumwona rais Abbas hapa ni ishara na kumbukumbu -kumbu kuwa bado tuna kazi kubwa ya kufanya kuhusu amani. Nimekuja hapa Jerusalem kumpa kwa heri rafiki yangu Shimon Peres aliyetuonyesha kuwa haki na matumaini ipo mioyoni mwetu. Alikuwa ni kiongozi aliyezungumza kwa kina, kwa ufasaha na kwa uelewa mkubwa zaidi. Wachambuzi wa masuala ya kimataifa wana mtazamo gani? Huyu hapa Mduni Marcel kutoka Mwanza, Tanzania. E, misingi tunayoona leo ya dialogue kati ya Wapalestina na Waisrael ni mi, mi, misingi ambayo kimsingi ama alishiriki au alibuni lakini vile vile ni kiongozi ambaye ameonyesha kuwa na msimamo, wakati mmoja akionyesha ukakamavu wa kijeshi na utaratibu wa kiyahudi, lakini upande wa pili akionyesha mwenendo wa kidiplomasia na upole wa kiongozi wa taifa kubwa ambalo linadhibiti maeneo ambayo yana vurugu kubwa za kutosha, wakati mmoja akionekana kuwaonea huruma sana watu wa Palestini. Na inafahamika vizuri na Mapalestini watamkumbuka sana Shimon Peres kama kiongozi aliyokuwa na msimamo wakati kwa wakati pengine kuliko viongozi wengi waliopita. Ni sauti yake Hamduni Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Mwanza nchini Tanzania. Barabara kabisa ni saa kumi na moja na dakika 34, nchini mashariki mwa DRC ni saa 12 na dakika 34 hapa Dar es Salaam. Serikali ya Marekani imewaagiza wafanyakazi wa wafanyakazi na raia wake wanaofanya kazi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kusafiri na familia zao kutoka nchini humo kutokana na tishio la kutokea machafuko kuongezeka. Taarifa ya Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani inasema kuwa hali ya wasiwasi wa kutokea vita vya ndani inaongezeka katika mji mkuu Kinshasa na miji mingine mikubwa na kuonya raia wake kuelekea Kinshasa. Wizara hiyo imesema kuwa kutokana na kudorora kwa hali ya usalama, familia za wafanyakazi wa serikali ya Marekani wanatakiwa kuanza kusafirisha familia zao kuelekea nyumbani kuanzia jana. Taarifa hiyo imeeleza kuwa mapigano kati ya majeshi ya usalama na waandamanaji yalitokea hivi karibuni kuhusu mchakato wa uchaguzi nchini humo yaliyosababisha mauaji na uharibifu wa mali. Marekani inasema kwa sasa usalama hauridhishi na miundombinu imeharibiwa katika kila kona ya nchi hiyo, hali ambayo ubalozi wa Marekani hauwezi kutoa huduma zake nje ya mji wa Kinshasa. Edmundo Angicheli amezungumza na Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa akiwa Dar es Salaam, Tanzania hawawezi kusema moja kwa moja kwamba tunawatoa wafanyakazi wa ubalozi kwa sababu fulani, isije ikaonekana wanaingilia mambo ya ndani ya Kongo, lakini ni, ni mfano ni huo tu, kutokana na eh, mambo ambayo Rais Kabila anayafanya sasa hivi kuelekea namna gani anataka kuepuka uchaguzi ni kitu ambacho Marekani imeona kwamba haiungi mkono, na ndio ishara zenyewe hizo. Ishara hizo hizo zimefanyiwa Burundi. Unadhani kwamba hii itakuwa na tija yoyote kwa kile kinachoendelea Kongo? Haina tija, kwa sababu kweli serikali kama ya Marekani, taifa lenye lenye ushawishi ambalo wawekezaji karibu wote wa dunia wanamsikiliza yeye, inawezekana ikaathiri ika mipango ya kiuchumi ya ya Kongo, lakini Kongo inaweza ikatawalika hata bila ya msaada wa Marekani. Sasa tusemeje nchi rafiki kama Marekani wakianza kuondoa watu wao, si hii inaleta hofu kwa wananchi na labda kuchochea vurugu zaidi? Ni sahihi kabisa, labda hilo linaweza likawaamsha wakuu wa utawala e, kama kweli wanania nzuri na nchi ya Kongo, waone kwamba hizi si ishara nzuri, watafute njia ya, ya ya rahisi, na njia ya rahisi kwa kweli inajulikana, ni kwa raisi Joseph Kabila muda wake wakikatiba umeisha, aitishe uchaguzi wa nchi akabidhi nchi. Hiyo ndio njia rahisi, lakini inaonekana kwa watawala waliokuwepo madarakani sasa hivi imekuwa wameangukia kule, kule walioangukia wale watawala wa zamani kina Mabutu. Kwa hiyo ni sawa kwamba Kongo bado ipo katika simtofahamu ya kukabidhiana madaraka kwa njia ya uchaguzi, imekuwa kitandawili tangu nchi hiyo ipate uhuru wake. Ni sauti yake Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Viongozi wa raia pamoja na vijana wanaopigania amani na demokrasia nchini Kongo Lucha hii leo wameshinikiza serikali ya Kongo DRC kuwaondosha haraka iwezekanavyo waasi wa Sudani Kusini huko wilayani Nyiragongo kutoka Goma. Mwandishi wetu Chube Ngorombi ametutumia taarifa ifuatayo. Viongozi wa raia kutoka wilaya ya Nyiragongo, Masisi, Ruchuru ya vijana wanaopigania amani na demokrasia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Lucha walijikusanya leo hii na kukaa mbele ya ofisi ya liwali wa jimbo ya Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hao walikaa mbele ya ofisi ya liwali wa jimbo ya Kivu Kaskazini kudai gavumenti ya Kongo waondoshe wa Sudani kusini wilayani Nyiragongo, kama vile alivyojulisha mbunge Simo Kazunga. Jimboni Kivu Kaskazini, akiwa mmoja wa wale waliodai gavumenti ya Kongo kurejesha wasudani kusini nchini mwao. usio Nord Kivu tu ndio itakuwa mahali ambako wanaweza kuwa naleta kila yoyote ambayo wamefanya matata kwao, wamlete kwetu kwa Nord Kivu, itakuwa kama vile wametupangilia vibaya katika serikali ya Kongo na katika komunote internasionali. Baada ya kupokea madai hayo, liwali wa jimbo ya Kivu Kaskazini Juliani Paluku Kahongya alibainisha kuwa madai hayo yatajulishwa viongozi wa gavumenti ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ili watatue shida hiyo. Madai hayo yatawekwa mkwenye meza ya mazungumzo na kwa yote yatakayokuja baadaye yatajulishwa. Iwapo madai hayo hayatatiliwa maanani, nini ndicho kitakachoandaliwa na raia ili wasudani hao waondoshwe wilayani Nyiragongo? Kavuo Debora ni mmoja wa vijana wa chama cha Lucha alichulisha kitaka ya kwa kama wapende warudishe, ni wakati ya kujenga nchi yetu. Raia jimboni Kivu Kaskazini wanachosisitiza ni kuwaondosha haraka iwezekanavyo wa Sudan Kusini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kutoka Goma, mimi ni Chubengo Rombi ripoti kwa niaba ya RFI Kiswahili. Umoja wa Ulaya umeongeza muda wa vikwazo vya kusafiri walivyowekewa viongozi na watu mashuhuri nchini Burundi kwa mwaka mmoja zaidi kutokana na hali ya ukosefu wa usalama na mauaji kuendelea nchini humo. Mwezi Machi mwaka huu, Umoja wa Ulaya ambao ni wafadhili wakubwa wa Burundi walisitisha misaada ya kifedha kwa serikali ya nchi hiyo kutokana na kuongezeka kwa vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu. Sababu nyingine Umoja wa Ulaya kusitisha misaada yake ni kwa Burundi ni serikali ya nchi hiyo kushindwa kuzuia machafuko ambayo yalisababisha mauaji baada ya rais Pierre Nkurunziza kushinda Ula watatu wa urais. Baraza la Umoja wa Ulaya limesema vikwazo vya sasa vinawalenga watu wanne mashuhuri ambao wanatuhumiwa kukandamiza demokrasia na kuzuia kupatikana kwa suluhu ya kisiasa kati ya serikali na upinzani ambao wanadai kuwa uchaguzi huo ni batili. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. katika hiyo hiyo hiyo nani hivyo vikwazo ambavyo vimeweka tangu elfu mbili na kumi na tano mwezi Oktoba na sasa hivi ni Oktoba nyingine, wana extend mpaka mwaka huo, kwa sababu bado mauaji yanaendelea na serikali ya Burundi haionekani kubadilisha ku, ku msimamo wake ambao ndio ulihulozaa uli, uli, uli hii hiyo hiyo hiyo embago ambao ni vikwazo. Sasa cha msingi ni kwamba labda zingetafuta hatua zingine zaidi zaidi ya hivyo. Ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa, akizungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, kimetangaza kusitisha maandamano ya nchi nzima yaliyokuwa yamepangwa kuanza kesho kama sehemu ya operesheni Ukuta. Mwenyekiti wa Chadema Taifa, Freeman Mboy, amesema jijini Dar es Salaam leo kuwa pamoja na sababu nyingine, wanasubiri ripoti ya viongozi wa dini ambao waliomba wafanya mazungumzo na Rais John Magufuli. Mboy amesema chama chake kitaendelea na mikakati mbalimbali mbali ya kisiasa ili kuendelea kukiimarisha chama hicho na kwamba harakati hizo haziwezi kuwa za siku moja. Kamati maalum ya kamati kuu imetambua vilevile vile kutokana na matukio mengine kadha wa kadha kwamba mapambano ya kisiasa si tukio la siku moja, ni tukio endelevu, na kwa hiyo tarehe moja Oktoba iliyokuwa imetangazwa kwamba ingekuwa siku mbadala, kamati kuu maalum kwa niaba ya kamati kuu imeona kuna umuhimu wa kutokuendelea na zoezi la maandamano na mikutano nchi nzima lililokuwa limeshuhudiwa sasa kufanyika tarehe moja Oktoba. Ni sauti yake Freeman Mboy, mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, CHADEMA. Radio France International, unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam. Ndege za kijeshi za Ufaransa zimeondoka hii leo kuelekea katika operesheni ya kijeshi ya pamoja ya jumuia ya kimataifa nchini Iraq yenye lengo la kurejesha mji wa Mosul kutoka katika himaya ya kundi la kijihadi la Islamic State. Victor Buso anaeleza zaidi. Ndege hizo ziliondoka katika uwanja kima wa kimataifa wa Charles de Gaulle kuelekea nchini Iraq kwa ajili ya kuongeza nguvu katika jitihada za kukabiliana na kundi la wapiganaji wa kijihadi wa Islamic State. Hata hivyo, maafisa wa jeshi la Ufaransa wamekataa kusema kama ndege hizo aina ya Rafale zitakwenda kufanya mashambulizi ya anga katika operesheni hiyo ya kimataifa nchini humo taarifa nyingine zinasema kuwa tofauti na kushiriki katika operesheni ya mashambulizi ya anga ndege hizo za Ufaransa huenda zikapelekwa huko kwa ajili ya kusaidia upelelezi Irak wa kijasusi nchini Iraq. Kwa upande wake, waziri wa ulinzi wa Marekani Ashton Carter amesema Marekani inatuma askari 600 zaidi kwa ajili ya kutoa mafunzo kwa wanajeshi wa Iraq ambao wataungana na kikosi cha wanajeshi 4600 ambao tayari wako nchini humo. Karibu katika mahojiano msikilizaji. Viongozi wa dunia wamehudhuria ya mazishi aliyekuwa rais na waziri mkuu wa Israel, Shimon Perez. Miongoni mwa viongozi wa dunia waliohudhuria mazishi hayo ni pamoja na rais wa Marekani, Barack Obama na rais wa Ufaransa, Francois Holland. Mwenzangu Edmond Wangicheli amezungumza na Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa akiwa Mwanza, Tanzania. Bila shaka wanakumbuka kwamba Shimon Perez ambaye amekuwa balozi wa Israel katika Umoja wa Mataifa amekuwa waziri mkuu zaidi ya mara mbili, mara tatu, amekuwa jenerali wa vita akiongoza Israel, amekuwa wapatanishi wa Israel na Wapalestini pamoja na Waarabu na kazi mbalimbali za mbali kwa nyakati tofauti. Lazima wamkumbuke na lazima dunia imwenzi kwa utaratibu huo. Rais Obama katika hotuba yake amemsifu Shimon Peres na kusema kwamba atakumbukwa huko Marekani kwa kuweza kufanya kazi na marais waliomtangulia tisa. Eh, unadhani kwamba Shimon Peres ameacha ndoto ambayo haijafanyikiwa? Bila shaka zipo ndoto nyingi ambazo zinafanikiwa, miongoni mwake ni eh, kuiona Israel na wapalestini wakiishi pamoja bila kuwa mataifa mawili tofauti. Hilo ni jambo la kwanza kubwa, ambalo bila shaka kila mmoja atalikumbuka. Wakati wa vita ya Iraq na Marekani au na mataifa ya Ulaya, wakati unashambuliwa mji wa busra alitunga shahidi na kuomboleza juu ya mji ule kwamba ma marubani wa Kimarekani wamekosa shabaha kuupiga mji mtakatifu, akikumbukia kwamba ni mji wenye asili ya ya Maisrael kama watu wenye kuijua historia vizuri. Nafikiri ameondoka bila kukamilika vizuri, japokuwa kulikuwa na njia zinazoonyesha kwamba mambo hayo yalikuwa anaelekea kukamilika. Kwa hiyo mi nafikiri ameondoka akiwa na deni, japokuwa si deni ambalo anadaiwa yeye, bali analodai. Kwa hiyo lazima dunia imkumbuke kwa hilo. Amewahi kufanya kazi na kiongozi wa mamlaka ya Palestina Yaser Arafat na pia vilevile vile Mahmud Abbas ambaye anayoongoza hii leo na ambaye amefika kwenye mazishi hayo. Unadhani tatizo ni waziri mkuu Netanyahu kufikia suluhu ya mgogoro huo? Ni jambo moja kwanza, tuligundue kwamba Yasir marehemu Yasir Arafat walikuwa na urafiki na na na, na, na Shimon Peres hata kama kwamba waliwahi kugombana kama mataifa, lakini vilevile Eh, Mahmoud Abbas akiongoza PLO na viongozi wengine waliongoza al-Fatah na PFLP na kadhalika na kadhalika, kimsingi eh, kwa Shimon Peres kuondoka ni pengo si kwa Wayahudi peke yao na ndugu zao Waarabu, si kwa Wapalestini peke yao, lakini vilevile mataifa ya Ulaya vilevile, kwa sababu alikuwa ni mtu mwenye akili ndefu, lakini vilevile ambaye alikuwa anaitegemea amani na kuipenda kwa wakati mmoja na kwa moyo wakati, lakini vilevile akiwa na askari mkamavu, ambaye alikuwa tayari kuingia vitani wakati wowote pale inapokuwa lazima kulidimu taifa lake la Israel. Ombwe hilo litaathiri kiasi gani mazungumzo ya kusaka amani baina ya nchi hizo mbili? Litaendelea kuathiri kwa sababu unajua wayahudi wengi ni wakamavu na ndugu zao waarabu ni wakamavu vilevile kwa hiyo anatakiwa apatikane mtu ambaye ni moderate na hakika Simon Perez alikuwa ni moderate ni wa watu hawa ni sauti yake hamdun marsel mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa mwanza tanzania na sasa namkaribisha karume a sangama katika makala ya habari rafiki habari. Habari. Habari. Rafiki, Asante sana Martha Saranga. Ujambo msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, ungana nami Karoma Sangama katika kipindi hiki cha Habari Rafiki, tukitupia jicho hatua ya Marekani kuwawekea vikwazo washirika wawili wa, wa, wa rais Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kushinikiza aendelee kukaa madarakani baada ya muda wake kuisha kwa mujibu wa katiba ya nchi hiyo, mpaka kusababisha maandamano ya wapinzani yaliyozua maafa mbalimbali mbali, nchini mule. Kwa hali hiyo, Marekani imeamuru raia wake wote waliopo nchini DRC kuondoka kwa kuhofia hali tete nyingine karibu msikilizaji kwa kuchangia mawili matatu kuhusu Marekani juu ya nchi hiyo kubwa iliyopo kwenye ukanda wa Afrika kati, jamuhuri, ya kati Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwenye laini ya simu tuna msikilizaji. Alou, mimi naitwa kwa jina la Mahu Maea Idia, mimi ni mkaaji wa ukavu DRC. Marekani hukamata maamuzi hayo, kwanza mimi nilifurahi sana, kwa sababu katika nchi yetu siku hizi ni kama vile tumeteseza kabisa ambayo, na mambo ambayo pengine serikali inatufanyia kwa sababu hata hao ma general, ambao kabila, uh, ma general wa kabila ambao Marekani imesimamisha. Hii ni furaha kwa baadhi ya Wakongomani wengi kwa sababu hata ukiangalia vizuri katika serikali ma askari wanasumbua watu hata hao wapolisi wanasumbua watu. Kwa hiyo mimi na wakongomani wengi sana tunafurahi jambo hili kwa muda huu ambao, e, serikali ingali katika mazungumzo hadi ingali inatulia. Lakini watu wengi kabisa, watu wengi wamefurahia kusimamishwa hao mageneral na hata huu ambaye alisimamishwa mbele Kanyama Nyama, na watu wengi walifurahi. Sasa, lakini kuhusu hatua ya Marekani kubeba watu wao, mimi sioni kama hili linasumbua, kwa sababu hata mimi kibinafsi sioni eh, faida ya hao watu huku eh, na pengine wanabeba wana, wana mari etu wanabeba vitu eh, vitu vyetu vingi, na watu wetu wa, wengine hawaridhiki na, na mambo ya, ya Wamarekani. mimi ni amkanyiwa na katika iko ndani ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ndani ya province yanapenda sana kabisa. Kwa kauli yenu elmaipenda niulize wakubwa wakubwa, wanchi wakuu, viongozi yote kabisa, ni kuna wataka sisi wakongomani waweze kuheshimu katiba yetu kwa sababu kwa hiyo nguvu hizi hawa waisimu wanapenda wasikabidwa, na hapo kabla ya simu ya Jumanne, imambo ya kuita sawa. Bwana Jospin Bayomba, nashukuru sana, nikutakie ijumaa njema. Huyo alikuwa Jospin Bayomba kutoka Masisi, kivya kaskazini pale nchini DRC. Unasikiliza habari rafiki, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukitupia jicho hatua ya Marekani kuwawekea vikwazo washirika wawili wa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila, kwa kuchangia kusababisha hali tete nchini mule na kuamuru raia wote wa Marekani nchini DRC kuondoka kwa kuhofia kukumbana na hali nyingine tete. Chilolo Denis wa Nyakahanga Hospital, Karagwe nchini Tanzania, unasema Joseph Kabila ni vema achie madaraka muda wake ukifika. Kwenye laini ya simu tuna msikilizaji mwingine alu. Jina langu unaitwa Miraji Mwana Kibinda, napiga simu hii nikiwa maeneo ya Sabasaba mkoani Morogoro. Kwanza mimi ningependa tu kuipongeza serikali ya Marekani kwa hatua alizochukua, kwa sababu kuna viashiria vyote vya hali ya hatari vitakavyotokea Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo baada ya Kabila huonekana kwamba kuna uwezekano wa kung'ang'ania madarakani, na hatua alizochukua labda viongozi hao wawili, hatua alizochukua ni sahihi, kwa sababu mi tumefikia wakati, Afrika kama Afrika imefikia wakati, yani mpaka tuweze kusukumwa na mataifa ya magharibi ndio tufanye maamuzi. Ingekuwa busara zaidi kwa kiongozi wa Kongo Yani Rais Kabila achie ngazi tu, waachie wananchi wachague viongozi wanaowataka. Kama akaongozwa karibu mihula miwili watu wamekula, kama ni uheshimiwa akakaa nao sana, ni kwa nini ang'ang'ania madaraka na kuwetea hati ya hatarishi? Tuchukue mfano hata maandamano yale yaliyofanyika kama wiki iliyopita ile na kusababisha maafa makubwa, ni, ni faida gani anazozipata? Ni bora yeye angeachia nchi kwa pale alipoongoza, kuiongoza nchi kwenye amani, basi awachie wengine, wananchi wachague wanaowataka, nchi iendelee kuwa na amani, lakini kwa hali hii inavyoendelea na kuonekana kwamba kuna kung'ang'ania madaraka, kiukweli kuna hali ya hatarishi ya kwamba Kongo itachafuka zaidi. Pale atakaposogezwa tena muda wa uchaguzi, hali itakuwa ni hatari zaidi. Bwana Miraji Kibinda kutoka Sabasaba kule Morogoro, ni kutakie Ijumaa njema, na asante sana. Asante sana kiongozi wangu, na mimi nakutakia majukumu mema. Mungu awabariki sana, asante sana <mulia> Mimi naitwa Venance Francois na patikana Nairobi, hapa nchini Kenya. Mimi nafuatilia sana mambo ambayo yanaendelea huko nchini Kongo, ambayo ni nchi yangu. Japokuwa naishi Kenya siku hizi, lakini mimi binafsi nafurahia sana uamuzi wa serikali ya Marekani, kwa sababu ukweli ni kwamba tunapoona serikali ya Kongo kama inavyoongoza nchi sasa, ni serikali ambayo haiheshimu haki ya binadamu, serikali ambayo haitaki ule msimu wa kidemokrasia uendelee katika nchi yetu, serikali ambayo haifanyi chochote kwa maendeleo ya nchi. Na hao watu ni watu ambao wametawala hata, tunajua kama huyo Gabriel Amisi Tango Four ameua watu wengi, alipokuwa kwa RCD, na kwa sababu ya amani nchini Kongo waliweza kusamehe makosa yake na serikali na raia wakasema wache tumkubali alivyo na tuendelee. Lakini Kabila alipomchukua tena, anaendelea kuwa watu, hakuna jambo la muhimu anaenda anafanya kwa sababu ya nchi yetu. Pia tukiangalia huyo mwingine John Umbe, hata ana kesi tu juzijuzi hapa ya ya Floribert Chebea. Au ni watu ambao wana pesa kabisa nchi yetu, wanahuwa raia, hawana hata ile ile sense ya kuweza kufikiria ya kwamba siku moja watakufa nao na hii nchi watachia watoto wao lakini wanafikiria kwamba wakati wanatawala ni kama wanatawala kama kama ampereri unaona, ampereri wanatawala wafikiri kesho itakuwaje, hata hawataki kujenga cyucha ya watoto wao, wanaua wanaharibu nchi kama wanavyotaka. So hiyo hizo eh, nini uamuzi eh, wa serikali ya Marekani, mimi binafsi nimeupendelea sana, hata wanafikiria waongeze kwa watu wengine, watu kama wakina Lambere mende yao, aw, watu kama wakina Sheu Kitundu, wakina Tambo Mwamba huyo, hao watu lazima kabisa wa Uh, mali yao ambao wameweka huko nchi za Ulaya na Marekani wacha zichukuliwe na serikali hizo, kwa sababu hawataki hata kuinvest kwa nchi yao, wanainvest nje na ni mali ambao, ni mali mali hatu, ni mali ambayo ni mali ya raia, wanaibia nchi mali yake. Hawa watu ni vizuri sana, eh, eh, Amerika iendelee ku- kuadhibu hao wa watu, kwa sababu hakuna jambo analovifanya la muhimu kwa faida ya nchi yetu. Naam, Bwana Venance Francois kutoka Nairobi huko Kenya. Hmm, nashukuru sana kwa mchango wako, nikutakie Ijumaa njema na weekend njema. Asante sana nashukuru ndugu mtangazaji, nashukuru sana asante. Kwa majina, naitwa Prospere Heri Morora, nasema nanyi nikitokea hapa mjini Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Huo msimamo wa serikali ya Marekani ni msimamo, kwanza mzuri sana huo msimamo ambao walifanya wa kuweza uh, kuzuia mali ya hao majenerali wawili wa zamani wa jeshi la taifa na wa polisi. Sababu ukifuatana hasa na ripoti ya mashirika zinazotetea haki za binadamu, unaweza kukutana kuwa watu hao wanashtakiwa kuzuia mchakato wa kidemokrasia na pia wanashtakiwa ku, ku, kuweza kuzuia maandamano wakitumia nguvu inayopitisha kipimo, kwa sababu mambo hiyo si mambo mazuri sana. Watu tofauti tofauti hapa mjini Goma, na karibu watu wote walisema kuwa huo msimamo wa Marekani, msimamo ambao unastahili, una kufuatana na kufuatana na mambo ambayo yako yanajitukuza si katika siku hizi huku DRC, hasa hasa huko mjini Kinshasa kwa upande wa wengine watu wanasema kuwa inaweza kuwa propaganda, lakini watu wengi wana- wanasalimu hiyo hatua ya serikali ya Marekani. Prosper Heri Ngorora, kutoka huko Goma, Kivu ya Kaskazini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nashukuru sana kwa mchango wako, nikutakie juma jumaa njema na weekend njema. Asante sana bwana Karume Asangama, nasi tunawatakia kazi njema hapo Radio France Internationale, idhaa ya Kiswahili. Asante sana ndugu. Ni matumaini msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International umeweza kuhabarika na kipindi hiki cha habari rafiki. Kwa niaba ya timu nzima iliyokupasha habari jioni ya leo, mimi Karume Sangama ninakutakia ijumaa karimu Habari habari, asante sana msikilizaji wa kutegea sikio matangazo haya. Msimamizi alikuwa Victor Robert Wille, mitamboni Emmanuel Eleazar, michezoni Edmun Wangicheli, namini Mathasaranga na kutakia ijumaa njema. msikilizaji na kwa burudani hii ya muziki, ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu siku ya leo Ijumaa. Pundo tunaendelea kupata matangazo kutoka Radio France International katika lugha nyingine. Mimi ni Mathasaranga na kutakia usiku mwema. Sijataka kudai sababu ya ujirani mwema. Sijataka sijataka mambo ya ya maini, kwa mwema