Amani ya Mungu huyo pamoja nayo popote pale ulipo. Ni saa kumi na mbili kamili majira ya Afrika Mashariki, Afrika ya Kati ni saa kumi na moja kamili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Jina langu ni Ali Bilali. Karibu katika matangazo haya ya jioni leo siku ya Alhamisi, Oktoba 20, mwaka 2016. Emmanuel Makundi ndiye msimamizi wa matangazo, funi mitambo ni Emmanuel Mbaru. Tunayo mengi lakini kwanza muhtasar. Umoja wa Afrika umeridhia makubaliano yaliyosainiwa hivi majuzi kati ya wajumbe wa, wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na wanasiasa wa upinzani Serikali ya Tanzania imewaonya wananchi wake juu ya ukame wa baa la njaa ambavyo huenda vikalikumba taifa hilo. Na mgombea urais wa chama cha Republican nchini Marekani, Donald, Donald Trump amesababisha sintofahamu nyingine ya kisiasa wakati wa mjadala ulioshuhudiwa mapema leo alfajiri. Habari kamili. Kumbuka mpenzi msikilizaji, kwamba una nafasi ya kushiriki matangazo haya ikiwa tuta tutumia ujumbe mfupi, ujumbe ambao utaanza na alama kujumlisha ama plus 255 764 015 747 Umoja wa Afrika umeridhia makubaliano yaliyosainiwa hivi majuzi kati ya wajumbe wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na baadhi ya wapinzani waliokubali kushiriki mazungumzo, chini ya mpatanisho wa umoja huo Edem Kodjo. Wakati huo huo, umoja wa Mataifa UN umewataka wanasiasa wa nchi hiyo kujiweka kando na matamshi ya uchochezi. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka na maelezo zaidi. Kwa mujibu wa, wa taarifa iliyotolewa na mwenyekiti wa Umoja wa Afrika ambaye pia ni Rais wa Chad Idris Deby Itno, ni kuwa amerithishwa na hatua ya kusainiwa kwa makubaliano ya kisiasa yaliyotamatisha mazungumzo ya kitaifa. Deby amesema makubaliano hayo yamefungua mlango kuhusu upatikanaji wa suluhu juu ya maandalizi ya uchaguzi mkuu nchini DRC. Umoja wa mgu, mataifa unawakilishwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia MONUSCO Umewataka wanasiasa kuhakikisha amani ya kudumu inazingatiwa katika kipindi hiki kinachoonekana kigumu kwa nchi hiyo, kama anavyosema Felix Prosper Bas, msemaji wa MONUSCO akiwa kinshasabieuko wadau wote wa kisiasa ni wawe na utulivu pamoja na kuheshimu haki za msingi za binadamu ambazo zimeorodheshwa kwenye katiba ya Liai. Katua nyingine, baadhi ya vyama vya upinzani vimechelea kutoa mtazamo wao kuhusu makubaliano yaliyofikiwa jijini Kinshasa hivi karibuni, kabla ya kufanyika kwa mkutano wa nchi wanachama wa jumuiya ya kiuchumi ya nchi za kusini mwa Afrika sadek Oktoba 26 mwaka huu. Jean Paul Lumbulumbu Mutanava ni mwanasiasa wa chama cha upinzani cha PELD akiwa Goma, mashariki mwa DRC. Kweli makubaliano yamefanyika kupitia mazungumzo ya hapo Kinshasa, na kwa ngambo yetu chama cha PLD kwa kuona ya kwamba hayo makubaliano yalifanyikana yakisindikizwa na fasilitater ambaye aliondoka katika nchi za bara la Afrika, kwa kuona ya kwamba kuna mkutano mkuu wa marais wa nchi za bara la Afrika ambao watakutana na Luanda, Angola siku zijazo. Sisi tumekamata mpango wa kusema, tutatoa maoni yetu yoyote kuhusu hayo makubaliano kiisha mkutano wa hapo Angola tukiona maraisi wa ma nchi za bara la Afrika wamesema nini na, na hapo ndipo tutatoa maonyo yetu kama tutajiunga kunako makubaliano au kama hatutajiunga. Wakati huo wa huo, umoja wa Ulaya umetishia kuiwekea vikwazo vya kiuchumi serikali ya nchi hiyo kutokana na kile ulichokitaja kuwa kukiuka katiba. Serikali ya Tanzania imewaonya wananchi wake juu ya ukame na baa la njaa ambavyo huenda vikalikumba taifa hilo kutokana na kukosekana kwa mvua za kutosha kwenye maeneo mengi ya nchi. ebi Shaaban Abdallah na maelezo zaidi. Kwa miezi ya Oktoba hadi Disemba 2016, mvua chache zinatarajiwa... Akizungumza na wanahabari jijini Dar es Salaam, kaimu mkurugenzi wa mamlaka ya hali ya hewa nchini Tanzania, Dr. Pasco Waniha, amesema hali ya mvua haitarajiwi kuwa ya kuridhisha katika maeneo mengi ya nchi. Kufuatia hali hiyo, Dr. Pasco amesema maeneo mengi ya nchi yatakumbwa na hali ya ukame na njaa na kuwataka wananchi kuchukua tahadhari mapema. Tathmini ya epo wa La Nina hafifu katika maeneo ya ikweta ya bahari hapa. Msimu wa mvua umeanza katika maeneo machache ya ukanda wa Ziwa Victoria. Mvua hizi bado ziko chini ya wastani na kwa sasa mtawanyiko wake sio wa kuridhisha. Kwa upande wake, mkurugenzi wa kitengo cha maafa katika ofisi ya waziri mkuu, Brigadia Jenerali Mbazi Msuya, ametahadharisha kuwa huenda kukosekana kwa mvua hizo kusababisha majanga mbalimbali katika jamii, hivyo amewataka wananchi kuchukua tahadhari ya mapema ya kukabiliana na hali hiyo. Ninapenda kama mkurugenzi wa idara ya maafa kutoa tahadhari kwa wizara, taasisi za serikali, mamlaka za mikoa na wadau mbalimbali wenye dhamana ya usimamizi wa maeneo yao kuchukua hatua muhimu ili kukabiliana na athari hizo ambazo tayari tumeshaambiwa. Tunaomba wadau wote kulima mazao ya muda mfupi na yanayostahili ukame. Aidha, wananchi tunawahimiza kuweka akiba ya chakula cha kutosha hasa kwa maeneo ambayo tumeambiwa yatapata mvua chini ya wastani. Aidha, kaimu mkurugenzi wa idara ya usalama wa chakula Bi Meli Stela amewataka wananchi kujiwekea akiba chakula cha kutosha ili kujihami ikiwa nchi itakumbwa na ukame na njaa kama ilivyotangazwa. Bi Meli Stela amebainisha baadhi ya hatua za awali ambazo zimechukuliwa na idara yake katika kukabiliana na hali hiyo. Kitengo cha usalama wa chakula sehemu ya uratibu wa mazao na tahadhari ya njaa kitafanya uratibu, ufuatiliaji, na ukusanyaji na utoaji wa taarifa za ya chakula nchini kwa wakati. Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula wanaelekezwa kununua na kuhifadhi chakula cha kutosha. Nikiripoti moja kwa moja kutoka ukumbi huu wa ofisi ya Waziri Mkuu hapa jijini Dar es Salaam. Mimi ni Ebisha Banabdallah wa Arifa Kiswahili Radio France Internationale, saa kumi na mbili na dakika saba majira ya Afrika Mashariki. Tuelekea huko nchini Kenya. Nchi ya Kenya imeadhimisha ime sikukuu ya Mashujaa ambayo husherehekewa kila mwaka kuwatambua mashujaa waliopigana kufa na kupona kuikomboa nchi hiyo kutoka minyororo ya wakoloni wa Uingereza. Mengi zaidi ni katika taarifa hii ya James Shimanyula. nyume na sherehe zilizopita za kuadhimisha siku ya mashujaa nchini Kenya, sherehe za mwaka huu zilifanyika katika kaunti ya Machako na kwa mashariki mwa jiji la Nairobi. Kuongoza sherehe hiyo alikuwa Rais Kinyata wa Kenya, ambayo hotubayakelikariri upendo kati ya wananchi wa Kenya na kuzika tofauti za kikabila na kuepukana na wadui mkubaliya kwamba hatatukitingana kisiasa, sawa lakini tupingane kwa, tupingane kwa sera, sio kwa mambo ya ukabila, sio kwa mambo ya matusi, sio kwa mambo ya kuingiliana, ni sera. Na wananchi wa Kenya wamesoma watajua kutambua ni huyu au yule. Rais Kenyatta alitumia sherehe hiyo ya Mashujaa kutangaza kuwa ameamuru wafungwa zaidi ya elfu saba waache huru kutoka magereza ya Kenya ili kutoa nafasi kwa wale aliowataja kama mabwenyenye. Pia siku ya leo tumewaachilia zaidi ya wafungwa elfu saba ambao wa walikuwa wamefanya makosa kidogo kidogo, wa au walikuwa karibu kumaliza zao za kifungo. Hawa ni wale tunasema, wezi wa kuku na ng'ombe na mambo chache chache, hii kidogo na ndio hivi sasa kuna nafasi ya kufunga wale mabonyenye ambao wameiba pesa mingi mingi, nafasi kwa ajili ya sasa imetokea. Sherehe hizo pia za Mashujaa zilihudhuriwa na alikuwa wakati mmoja makamu wa rais wa Kenya Kalonzo Musyoka, ambaye wito wake ulikuwa kwa umoja na upendo, kama alivyokariri rais Uhuru sisi ni mandugu hatuna uhasama na mtu yeyote, lakini wale ambao wamesaliti imani ya wananchi. Nam wasikilizaji, kwa wimbo huo wa taifa wa Afrika Mashariki, ndipo sherehe za Mashujaa hapa nchini Kenya zinamalizika. Kwa niaba ya Radio France International idhaa ya Kiswahili ni mimi James Shimanyula. Nam, shukran sana James Shimanyula. Kumradhi mpenzi msikilizaji, kutokana na hali ya kupokea matangazo yetu ambayo naelezwa kwamba sio nzuri kutokana na tatizo zisizoweza kuzuilika. Na polisi nchini Burkina Faso imekabiliana na waandamanaji kwa kuwavurumishia bomu za kutoa machozi wakati wa maandamano ya upinzani kupinga mradi wa waka, mradi wa katiba mpya ya nchi hiyo iliyopitishwa na bunge ambayo inaenda kupigiwa kura ya maoni Oktoba 29, mwaka huu. Wananchi wa Cote d'Ivoire watapiga kura kuidhinisha katiba hiyo mpya ambayo inapingwa na, na sehemu ya upinzani wa nchi hiyo. Mfalme Mohamed wa sita wa Moroko ameendelea na ziara yake nchini Rwanda na sasa anatarajiwa kuwasili nchini Tanzania kwa ziara kama hiyo, na ambapo pamoja na kujaribu kuimarisha uhusiano wa nchi yake na nchi za Afrika Mashariki, ameendelea na juhudi za kutaka taifa lake lirejeshwe kuwa mwanachama wa Umoja wa Afrika. Akiwa nchini Rwanda, mfalme Mohamed na mwenyeji wake rais wa Rwanda Paul Kagame wametiliana saini mikataba zaidi ya kumi na tisa ya ushirikiano. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kuhusiana na ziara hii? Haidi Hasan ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Kigali nchini Rwanda. Ukitizama kwanza katika mtazamo huu kwa ziara yake hapa Rwanda, itakuwa na mtazamo kwanza ni tofauti na tuchukulie tu kwamba Rais Kagame alikuwa ni kwenye safu ya mbele kabisa kuweza kumshawishi mfalme wa Moroko kuweza kurejea katika Umoja wa Afrika na katika mkutano wa uh, marais wa Umoja wa Afrika hapa Kigali miezi ya hivi karibuni, alitarajiwa kwamba atafika hapa na, na katika nchi nyingine pia, ni katika ule mwendelezo tu wa ushirikiano wa Moroko na nchi za bara hili la Kiafrika. Na ukitizama pia, ni nchi ambazo anazotembelea ambazo hivi sasa zina mahusiano ambayo ni mazuri, kati yao ni nchi ambazo hivi sasa mmoja ni kivutio kwa, kwa mwingine na, na pia tukitizama tu kwa karibu ziara hii ya huu mfalme wa Moroko inachukuliwa pia kwamba ni nguvu ama ni, ni msukumo mpya wa Moroko katika nchi hizi. Ni mtazamo wake, Halidi Hassan, mchambuzi wa siasa za kimataifa hapa. Alikuwa akizungumza akiwa Kigali nchini Rwanda. Radio France Internationale Kiswahili kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, Kimataifa, tahariri, michezo na burudani Tunasikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Saa 12 na dakika 12 majira ya Afrika Mashariki, ni sawa na saa 11 na dakika 12 majira ya hapo Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mgombea urais wa chama cha Republican nchini Marekani Donald Trump amesababisha sintofahamu nyingine ya kisiasa nchini mwake baada ya kudai kuwa kwa sasa hawezi kusema ikiwa atakubali matokeo ya uchaguzi wa Novemba 8 mwaka huu, kwa kile anachosema kuwa kuna njama za kumwibia kura. Kauli ya Trump imeonekana kuwaduaza wanasiasa wengi nchini humo ambao kwa utamaduni wa demokrasia ya wagombea wa Marekani katika chaguzi mbalimbali wamekuwa wakikubali kushindwa baada ya uchaguzi mkuu, lakini kwa Donald Trump ameonyesha wazi kuwa hatukubali matokeo ikiwa atashindwa. Matamshi yake yamekosolewa vikali na mpinzani wake, mgombea wa chama cha Demokrats Hillary Clinton, ambaye amemtuhumu Trump kwa kutaka kuharibu utamaduni wa demokrasia ya taifa hilo kwa kutengeneza chuki na mgawanyiko baada ya uchaguzi ikiwa hatatambua matokeo. Let me respond to that. Hebu ngoja nilijibu hili, sababu linasikitisha. Pale Donald Trump anapoona mambo hayaendi upande wake, hupenda kukimbilia kuwa kuna udanganyifu. Kuna wakati hakupewa kipindi kwenye TV kwa miaka mitatu mfululizo akaanza kulalamika kwenye Twitter kuwa anadhulumiwa. Kwa hivyo, hili linanchekesha lakini ni jambo baya sana. Licha ya ukosolewaji mkubwa kutokana na kauli yake, wafuasi wake pamoja na viongozi wanaosimamia kampeni yake wamemtetea mgombea wao, wakisema hakumaanisha kuwa hatakubali kushindwa, lakini anasubiri majibu baada ya matokeo kutangazwa. Wachambuzi wa mambo wanafuatilia siasa za Marekani, wana mtazamo gani kuhusu kauli hii ya Trump? Abdul Karimu Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Kilichokuwa na uzito katika mdahalo wa leo ni kwamba Bi Hillary Clinton amekutana na kizingiti katika maswali na majibu, kwa sababu watu wengi tulitarajia kwamba Donald Trump asingeweza kujieleza vizuri na angeendelea na uenda wazimu wake wa kuharibu mambo kwa lugha chafu na lugha zenye kuuzi lakini kwa mshangao mkubwa sana e, Donald Trump amekuwa mtulivu amejaribu kueleza sera na shabaha zake kwa umakini na hii kwa kweli ime- imepunguza ile daraja ya hamsini na moja kwa arobaini na moja kwa hiyo inaonekana ni kwa advantage zaidi ya Donald Trump. Mafanikio zaidi ya mdahalo ameyapata Donald Trump kuliko ambavyo ilitarajiwa kwamba bila, bila Hillary Clinton angemmalizia kumchinjia baharini bwana Donald Trump. Mdahalo kuamkia usiku wa leo kwa saa za hapa Afrika Mashariki ulikuwa ni mdahalo wa mwisho wa televisheni kwa wagombea hao, ambapo watazamaji wengi waliofuatilia mdahalo huu wamempa ushindi Hillary Clinton. Vikosi vya wanajeshi wa Iraq wakishirikiana na wapiganaji wa Kikurdi huku wakisaidiwa na majeshi ya muungano wa kimataifa unaongozwa na Marekani wameendelea na mapambano kuuteka mji wa Mosul kutoka mikononi mwa wapiganaji wa kundi linalojiita Islamic State na sasa mapigano yanaripotiwa katika mji wa Bachika unaokaliwa na wapiganaji hao wanaojiita Islamic State. Milio ya risasi na bomu vimesikika leo Alhamisi, siku ambayo makubaliano ya kusitisha vita nchini Yemen kwa muda wa saa 72 yalitakiwa kuanza. Kila upande unasema una nia ya kuheshima makubaliano hayo, lakini hawatoondoa mikono kwenye bunduki. namna. Sasa tunaelekea viwanjani, tayari kunaye studio hapa ya Manuel Makundi. Ulikuwa unadokeza hapa kuna nini? Nam, asante Bilali, na ni kuhusu ratiba ya michuano ya klabu, uh, michuano ya kombe la mataifa ya Afrika ambayo ratiba imekwisha pangwa tayari, na tayari makundi yamekwisha fahamika nani ni nani ambao katika kundi A, uh, Gabon wenyeji watakuwa na Bukina Faso, Kamerun pamoja na Guine Bisau. Uh, katika kundi B, Algeria, Tunisia na Senegal pamoja na Zimbabwe. Katika kundi C, Ivory Coast ambao ndio mabingwa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Moroko na Togo. Na katika kundi D kutakuwa na timu za taifa ya Ghana, Mali, Misri na Uganda. hili ndilo ambalo uh, wachambuzi wengi wa maswala ya soka tunaona kwamba ni kundi la kifo kwa uh, kuwa na Ghana. Uh, Mali pamoja na Misri na wawakilishi katika ukanda wa Afrika Mashariki. Mchezo wa kwanza utakuwa na jen, utapigwa Januari 14 katika uh, katika dimba dimba dimba la la watafungua watafungua ya ya mwezi Februari katika dimba la Libreville. Ni katika makala ya jukwaa la michezo ambayo tutaitazama kwa kina ratiba ratiba hii na namna ambavyo timu zimekushapangwa uh, katika makundi uh -huh. Na kule barani Ulaya mara baada ya jana kushuhudia klabu bingwa barani Ulaya, leo kutakuwa na Europa League ambapo klabu Manchester United ya Uingereza wenyewe watakuwa nyumbani kucheza na Fenerbahce ya Uturuki, wakati Mainz ya Ujerumani watakuwa nyumbani kucheza na Anderlecht ya Ubelgiji. Genk ya Ubelgiji watakuwa nyumbani kucheza na Athletic Club ya Uhispania Uh, International Milan ya Italia watakuwa nyumbani kuwakaribisha Southampton, wakati Hapol Beer Sheva ya Israel itakuwa nyumbani kucheza na Sparta Pra ya kule Jamhuri ya Cheki. Standard Liege ya Ubelgiji itakuwa nyumbani kucheza na Panathinaikos ya Ugiriki, na Celta De Vigo ya Uhispania itakuwa nyumbani kucheza na Ajax Amsterdam ya kule Uholanzi. Karabag ya Azerbaijan, uh, itakuwa nyumbani kucheza na PAOK pia ya Ugiriki. Mchezaji na beki wa kati wa Barcelona Gerard Pique pamoja na Jordi Alba watakosa mchezo wa marejiano dhidi ya Manchester City utakaopigwa Novemba moja katika michuano ya klabu bingwa barani Ulaya, mara baada ya hapo jana kupata majeraha katika ushindi wa timu yao mabao manne kwa bila, ambapo kocha wa Manchester City Pep Guardiola anasema kwamba licha ya kipigo alichokipata hatobadili mbinu ya mchezo aliyoitumia katika mchezo dhidi ya FC Barcelona na kwamba katika mchezo wa marejiano atatumia mbinu zile zile alizotumia safari hii kutafuta ushindi. Na mchezaji na mlinda mlango wa zamani wa klabu ya Arsenal David Simon, amesema kwamba ni lazima uongozi wa klabu ya Arsenal umpe mkataba mwingine uh, kocha Arsene Wenger ambaye mkataba wake unakwisha, uh, uh, unakwisha mwaka, mwakani uh, mwisho wa msimu. Kwa hivyo uh, mpaka sasa, kawaida huwaga unapewa mkataba angalau mwaka mmoja kabla ama miezi sita kabla, lakini inavyoonekana ni kwamba uongozi wa klabu ya Arsenal umeonyesha dhahiri shahiri kwamba hauko tayari kuendelea na kocha Arsene Wenger. Na, <laughs> <laughs> nikushukuru sana Emanuel Makundi. Asante. RFI Radio France Internationale. Saa na 12 dakika 20, majira Afrika Mashariki. Ni nafasi Victor Wille na makala ya wimbi la siasa. Ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille nikikosii, ungana nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaangazia siasa nchini Sudani Kusini, lakini kubwa ni hatua ya kiongozi wa waasi na makamu wa zamani wa rais wa nchi hiyo Riek Mashar kutangaza kuwa ana mpango wa kurudi nchini Sudani Kusini baada ya kuwa amekimbia kutoka nchini humo miezi kadhaa iliyopita kwa sababu za kiusalama. Na kulijadili kwa kina swala hili nitazungumza na wachambuzi wa siasa Haji Kaburu akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, na kule jijini Mwanza nitazungumza na Hamdun Marcel. Hatua ya Riek Mashar kutaka kurudi nchini Sudani Kusini imeibua maswali mengi, wakati huu Umoja wa Mataifa kupitia Baraza la Usalama la umoja huo ukijipanga kuchukua hatua ya kuiwekea vikwazo vya silaha Sudani Kusini. Haji Kaburu, eh, nikianza nawe nini hasa mantiki ya hoja ya riek Mashari ya kutaka kurudi kule nchini sudani kusini? Aa, mimi kwa kweli hili jambo la kusema yeye ametangaza kurudi mahali ambapo tayari ameshafutwa kazi, kuna jambo labda liko nyuma ya maneno hayo, lakini kwa kadri ya ripoti ambazo ziko wazi katika vyombo um, vya habari na ilivyotangazwa na serikali ya, ya bwana silvakir ni kwamba yeye alikushafutwa kazi kule. Sasa kutamani kurudi mahali ambapo kurudi, ambapo mmekushafukuzwa kazi, sasa sijui anarudi vipi. Hili ni jambo bado panalitafakari, na nikija kwako Hamduni Marcel, e, kwa upande wake Riek Mashare anasema lazima arudi nchini kwao kwa sababu yeye si mkimbizi. Kimtazamo wewe hili unalizungumzaje? E, Riek Mashar ni alama ya watu wa kabila lake katika siasa hizi za hovyohovyo za kikabila. E, lakini ni kwa nini aliondoka na kwa jinsi gani anarudi na narudi katika maandalizi yetu. Kwa hiyo mi nafikiri swala kama alivyosema ndugu yangu hajikaburu hapo Dar es Salaam, ni kwamba e, bila shaka Riek Machar anarudi Sudani akiwa na ajenda isiyokuwa wazi, bila shaka kwa watu wengine, lakini kwa watu wanaotafakari mambo kwamba anakwenda kutengeneza mazingira ya vita, pengine hiyo ni amri ya kamanda mwasi katika kuamuru vita yanze. Nitarejea kwako kwa Hamdun Marcel. E, pengine tu nikija kwako kwa Haji Kaburu, kimtazamo binafsi unafikiri ni kwa nini Riek Mashari atake kurudi wakati huu? Kimsingi, kim siasa za, za, za, za South Sudani ni siasa zilizoandamana na ukabila, na ili kuweza kuona kwamba nani na ni nani katika siasa zile, na hasa katika vyama hivi ambavyo vilikuwa tunaongozwa na watu wawili hawa unabidi urudi nyuma kidogo kwenye kujua Sudani ya Kusini ni vipi. Marehemu Garang alikataa kutaka kutaka kujitenga na akataka Federation. Na nini kilichokuwa kinamfanya aogope ndo hichi ambacho leo kinatokea. Rick Mashar anasimamia kwenye kabila la Nuer. Sasa hapa na hawa watu wawili wamekuwa ndo simbo ya haya makabila mawili, kwa hiyo huwezi kumwondoa mmoja ukafikiri umemaliza problem, utakuwa bado problem iko pale pale. Sasa tangazo lake yeye kwamba anarudi South Sudan na anarudi kama kiongozi, narudi niuba, narudi kwanza nilikokuwa nakaa mwanzoni, alafu kisha nitakwenda Juba, ambako kiuhalali au kwenye mitazamo mingine tunaona kama kule alishafutwa kazi na akatafutwa mtu mwingine kwa ajili yake. Sasa hii ni ashirio kubwa, kama anavyosema mwenzangu kule, ni ashirio kubwa kwamba kuna jambo limekusha andaliwa na jambo hili ni kubwa na zito, kwa sababu hawezi kuwa mtu ambaye amekaa kwenye midani ya vita miaka mingi sana aje akatoe siri yake kiurahisi hivi, lazima kutoka, kuna kuna maandalizi makubwa. Kitu kinachomulikwa kwa sasa ni hali ya baadaye, baada ya mashari atakapokuwa amerejea nchini Sudani Kusini, na kubwa ni kuhusu uhusiano wa Salva Kiir na kiongozi huyo wa waasi Riek Mashar. Hamdun Marcel, eh, nikija kwako unaona bado kuna muda wa viongozi hawa wawili kukaa meza moja kusubiri hali ya mambo, lakini kwa ujumla ni kwamba E, atalazimika a, <laughs> unajua alipofanya jaribio la kumwondosha kwa kumuua kwa namna fulani, hatuwezi kusema kwamba alifanya yeye, japokuwa ripoti ya Umoja wa Mataifa imeonyesha kwamba mkuu wa majeshi na rais Salva Kiir walikula njama za kuanisha vita na biashaka kumt kumgoa kumuua huyu bwana ye kimashara, yani anapoamua kurudi Sudani tuzungumzi habari ya kwamba wanakwenda kupatana na Salva Kiir bila shaka akiwa amejiandaa barabara kwa ajili ya makabiliano mapya, kuakisha kwamba anakamata tena nafasi yake au madaraka e, ya dola jumla. Inawezekana sasa hivi Salva Kiir nini, Riek Machar hazungumzi tena habari ya kuwa makamu wa rais. E, nikirejea kwako Haji Kaburu, e, kimtazamo, Riek Machar anasema kitu ambacho kinakwamisha makubaliano kutekelezwa ni pamoja na tofauti za kisiasa zilizopo kati yake na rais Salva Kiir, lakini pia namna ya kuongoza nchi kimsingi. Kauli hii ina mantiki gani? Ha, hii kauli mi sioni kama ina maana sana pale ambapo eh, wali, white paper, draft ya ya ile ya, waliitengenezwa ile memorandum of understanding wakati vyama vyao vinasimamia kutakwenda kwenye serikali ya umoja wa kitaifa. Kwa hiyo kama ni sera au kama ni siasa ambazo au mwongozo ambao wa namna gani wa kuendesha nchi huko katika ile karatasi sasa kama anasema yeye hivyo, labda ile karatasi haipo, labda yeye hakusaini, kwa sababu tangu mwanzo huko tunaona kwamba wale, ili kupata serikali ya umoja, ilibidi wao wa-wa- waunganishe wa, wa vyama vyao yani ziwe, ziwe ni serikali ambayo inachanganya watu kutoka sehemu zote mbili. Mimi na mashaka nao sana, mimi na mashaka na, na kwamba vita, tusubiri vita ya muda mrefu sana kule, hakuna usuluhisho. Hamdun Marcel, kwa mtazamo wako, kulingana na kauli ya Riek Machar ni kwamba serikali ya mpito imeshindwa, makubaliano ya amani yameshindwa na ya hayawezi kutekelezeka. Tutaraji kuanzishwa kwa mchakato mwingine mpya wa kutafuta suluhu kule Sudani Kusini. Taratibu nyingi za kimataifa hazijawahi kuacha mambo yajiendea hovyohovyo. Bila shaka utaanzishwa mchakato mwingine utakaokuwa na majawabu katika kutokufaulu kwa mambo fulani katika mwafaka wa mwanzo au wa pili. E, lakini jambo hili vile vile linategemea sana mitazamo ya jumuiya ya kimataifa juu ya amani ya Sudani ya Kusini, unajaza mapengo yale ambayo yameonekana katika e, mwafaka wa mwanzo na wa pili. Rais Salva Kiir na hasimu wake kiongozi wa waasi Riek Machar wamekuwa akitupiana lawama za kila mmoja kuwa ndio kikwazo cha upatikanaji wa amani nchini Sudani Kusini. Haji Kaburu wewe unaamini kuwa viongozi hawa bado wanastahili kubeba dhamana ya kurejesha amani nchini mwao? Ah, kwanza kunchuki cha nyuma cha kwanza kabisa ni kutokuaminiana ambako kumeonekana dhahiri juzi tu pale ambapo majeshi mkuu wa majeshi ya, ya serikali ya kitaifa kwa upande wa, wa Salva Kiir alipoamriwa kumtafuta kumsaka na kumuua Riek Machar na Riek Machar kukimbia pale Juba. Sasa Uh, hatutegemei chochote katika hawa watu wawili kwamba wanaweza kuleta mabadiliko yote ya kweli, Sudani iwe imara, irudi katika hali yake ya kizamani. Uh, maake hatuwezi kusema zamani zipi, maanake iletwe kwenye hali ambayo ndio ilikuwa inapiganiwa kwa miaka yote waliokuwa wameanza kujitenga na, na, na Sudani Kaskazini. Lakini kama hao watu ndio watatakiwa wawe wamebakia kwa ndo wao kielelezo cha kutafuta ukweli huo, bado kutakuwa na miaka mingi ya kupata Sahibu, hey, Hamdun Marcel, Umoja wa Mataifa hivi karibuni umetangaza nia ya kuweka vikwazo vya silaha kule Sudani Kusini. Je, unafikiri kwamba hiyo itakuwa ni suluhu ya kuisaidia Sudani Kusini kurudi katika hali ya amani? Tuliona vikwazo vya silaha vikiwekwa wakati wa mapigano kule Nicaragua, ngoja nikutolea mfano mchache. Tumeona vikwazo vya silaha vikiwekwa dhidi ISIS. Tumeona vikwazo vya silaha vikiwekwa dhidi ya makundi mbalimbali mbali, hata k na wengine lakini alikuwahi kupata suluhisho, kwa sababu lazima dunia ijiwe na lazima watu wafahamu. Na kwa faida ya wasikilizaji, kuna hawa brokers wa silaha ambao wanafanya uuzaji wa silaha kwa magende, hawa nao huwezi kuwatenganisha na biashara ya mataifa makubwa. Haji Kaburu, kwa maneno mafupi kabisa, kimsingi unafikiri nini sasa kifanyike kule Sudani Kusini kupata suluhu ya kudumu, hata kama sio leo hata kama sio kesho. A, mimi kwa maneno mafupi niseme tu wote wawili viongozi hawa wameshindwa kuipeleka Sudani katika umoja, wameshindwa kuipeleka Sudani katika kuwa ni taifa jipya iliyo na h a kutaka kuonyesha weli mwengi kwamba wao walichokuwa wakipigania kule kuachana na kaskazini, serikali ya kaskazini ya, ya Omar Bashir sasa, wao wanaweza kuitengeneza nchi yao vizuri zaidi, lakini wameshinda. Wao ndio leo wa na, ndio tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukrani kwako msikilizaji, kwa kuonami kwa wote muda huo. Mimi naitwa Victor Robert Wile, na uwe na wasaa mwanana Barabara kabisa, unaendelea kuitegea sikio. Ni idhaa yako ya Kiswahili ya Radio France International na sasa ni saa kumi na mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki. Afrika Kati ni saa kumi na moja na nusu. Mimi ni Ali Bilali, karibu katika awamu nyingine ya matangazo kwa lugha ya Kiswahili. Miongoni mwa wale ambao tulio nao ni pamoja na, serikali ya Tanzania imewaonya wananchi wake juu ya ukame na baa la njaa ambavyo huenda vikalikumba taifa hilo kutokana kukosekana kwa mvua za kutosha ripoti ya baraza la kitaifa la kukabiliana na maambukizi ya virusi vinavyosababisha UKIMWI zinasema zaidi ya watu alfu ishirini wanaishi na virusi vya UKIMWI katika kaunti ya Kilifi, kaskazini mwa pwani ya Kenya. Na usitishaji wa mapigano umeanza kushuhudiwa kwenye mji wa Alepo usiku wa kuamkia leo, ambapo jeshi la Siria likisaidiwa na majeshi ya Urusi limewataka raia kuondoka kwenye mji huo. Kuna hayo bila shaka na mengine mengi tu, karibu. Habari kamili, tuanzie nchini Tanzania. Serikali ya Tanzania imewaonya wananchi juu ya ukame na baa la njaa ambavyo huenda vikalikumba taifa kutokana na kukosekana kwa mvua za kutosha kwenye maeneo mengi ya nchi. Akizungumza na wanahabari jijini Dar es Salaam, kaimu mkurugenzi wa mamlaka ya hali ya hewa nchini Tanzania, Dr Pascal Waniha, amesema hali ya mvua haitarajiwi kuwa ya kuridhisha katika maeneo mengi ya nchi. Kwa upande wake, mkurugenzi wa kitengo cha maafa katika ofisi ya waziri mkuu, Brigadia Jenerali Mbazi Msuya, ametahadharisha kuwa huenda kukakosekana kwa mvua hizo kukasababisha majanga mbalimbali katika jamii, hivyo amewataka wananchi kuchukua tahadhari mapema ya kukabiliana na hali hiyo. Ninapenda kama kutoa tahadhari kwa wizara, taasisi za serikali, mamlaka za mikoa na wadau mbalimbali wenye dhamana ya usimamizi wa maeneo yao kuchukua hatua muhimu ili kukabiliana na athari hizo ambazo tayari tumeshaambiwa. Tunaomba wadau wote kulima mazao ya muda mfupi na yanayostahili ukame. Aidha, wananchi tunawahimiza kuweka akiba ya chakula cha kutosha hasa kwa maeneo ambayo tumeambiwa yatapata mvua chini ya wastani. Ni sauti yake Brigadia Jenerali Mbazi Msuya, mkurugenzi wa kitengo cha maafa katika ofisi ya Waziri Mkuu nchini Tanzania. Ripoti ya hivi karibuni iliyotolewa na baraza la kitaifa la kukabiliana na maambukizi ya virusi vinavyosababisha ukimwi nchini Kenya, NACC, inasema zaidi ya watu 20 wanaishi na virusi vya ukimwi katika kaunti ya Kilifi, kaskazini mwa pwani ya Kenya. Kutoka mjini Mombasa nchini Kenya, Joseph Jira ipoje hii kwa mujibu wa ripoti ya baraza hilo takriban watoto 30 na watu wazima 700 kati ya idadi hiyo huambukizwa virusi vya ukimwi kila mwaka. Mshirikishi wa masuala ya kudhibiti maambukizi ya virusi vya ukimwi kutoka kwa mama hadi kwa mtoto katika kaunti ya Kilifi pwani ya Kenya, Gladys Etemesi anasema tatizo la unyanyapaa, mila za jadi na ukosefu wa hamasa kuhusu mbinu za kudhibiti virusi hivyo katika jamii vimechangia ongezeko la maambukizi ya ukimwi zaidi kwa watu ambao hawajui hali yao kwa sababu ya mila ambazo tumezikumbatia na zinafanya watu hawawezi kwenda kupimwa, wakipimwa hawawezi kujitokeza waende kwa makundi wasaidike, hawawezi hata kuenda kwa matibabu kwa sababu ya unyanyapaa. Kutokana na hali hiyo, usimamizi wa kaunti ya Kilifi umezindua ruwaza ya miaka mitano inayotarajiwa kuzuia viwango vya maambukizi ya virusi vya ukimwi pamoja na kuimarisha lishe bora miongoni mwa kina mama wajawazito na watoto. Na kivipi? Sisi wote ni kuongeza pesa kwa bajeti ya kaunti kufikia kiwango cha asilimia hamsini. Waziri wa afya katika kaunti ya Kilifi kaskazini mwa pwani ya Kenya, Rachel Musioki, anasema jamii inafaa kukubali watu wanaoishi na virusi hivyo na kushirikiana nao katika kupunguza maambukizi mapya. Sisi wa Afrika tumezoea kusikia na kuona na mtu aliyeadhirika akisimama mbele yako akizungumza, anakupatia wewe imani, anakupatia wewe moyo wa kusimama na kufanya jambo kama lile la kwenda kupimwa. Kwa sababu kama Wizara ya Afya lengo letu ni kuona tuko na society ambayo imerudi chini kwa idadi ya mambo ya mambo ya ukimwi. RFI Kiswahili pia imezungumza na naibu mkurugenzi wa baraza la kupambana na maambukizi ya ukimwi hapa nchini Kenya, Emily Chesire. As a country we are the fourth largest in the world with this epidemic. Kama taifa tunashikilia nafasi ya nne ulimwenguni katika janga hili. Tuna watu milioni 1.6 na virusi vya ukimwi. Mwaka jana pekee tulikuwa na watu elfu sabini na sita wenye maambukizi mapya ya ukimwi, wengi wakiwa ni vijana wanaochangia asilimia hamsini na moja ya maambukizi haya mapya. Nikiripotia RFI Kiswahili kutoka mjini Mombasa nchini Kenya, mimi ni Joseph Jira. Kanali Mamadu Bamba, afisa wa jeshi aliyetangaza jaribio la mapinduzi yaliyotibuka nchini Burkina Faso Septemba 17 mwaka jana, amewachiwa huru kwa dhamana hapo jana na mahakama ya jijini Wagadugu. Picha za video zikimwonyesha mwanajeshi huyo daktari mwenye cheo cha kanali akivalia sare za jeshi akisoma tangazo la wanajeshi waliofanya mapinduzi dhidi ya serikali ya kipindi cha mpito zilitembea duniani kote. Afisa huyo wa jeshi ambaye hakuwa katika kitengo kimoja na wanajeshi waliofanya mapinduzi, ambao walikuwa ni askari wa kitengo cha ulinzi wa rais wa zamani, alitiwa nguvuni tangu Oktoba mwaka elfu mbili kumi na tano sambamba na kiongozi wa mapinduzi Jenerali Gilbert Diendere. Nchini Burundi, madhehebu tofauti yanashiriki kongamano la siku mbili kuzungumzia jukumu la kanisa katika kuwahudumia watoto mayatima zaidi ya laki sita ambao hawana msaada wowote kutoka kwa serikali. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Juvenal Bigirimana, anatueleza zaidi kongamano hilo linawashirikisha wajumbe wa madhehebu mbalimbali kutoka kote nchini Burundi, yanayojumuika katika muradi maarufu ROVF, unaojihusisha na kuwatunza watoto mayatima katika familia za waumini. Kwa mujibu wa Pasta Enoke Hatungimana, kiongozi wa mradi huo, kanisa halina budi kuchukua usukani katika kuwasaidia wasiojiweza, haswa mayatima. Tunataka kuona watoto wote wako ndani ya famili, hapana kwa orphanage. Kwa juu jibu zinatoka kwa orphanage zina wa watori, sasa tunawapeleka kwa familia zetu na fafanua kwamba kila mtu yeyote anaweza kachukua mtoto na kamwezesha kuwa mtoto wake upande wake. Bibahenda Bahenda Frederike, mshauri kwenye wizara inayohusika na, na masuala ya kijamii, amezipongeza juhudi hizi za makanisa. Tunachukulia vizuri mradi huyu, kuona makanisa yanaamka kama kitu kimoja. Tumefurahia sana, swala la watoto mayatima ni swala linashughulisha watu wengi. Tunayapongeza sana makanisa kwani hili, ni hili ya mambo yanayoshughulisha nchi. Je, waumini wao wanaopokeaje mradi huu? Tuko tayari, tumefafanuliwa tukajulishwa, kwamba hata na Yesu Kristo alifanyiwa hivyo, na sisi waumini tukaamua kufanya kazi hiyo. Tuko tayari kuwasaidia watoto mayatima, kama hawana kitu cha kuwapeleka shuleni, hospitalini, nini vyovyote, tuko tayari kuwasaidia. Tunapokea salama salamu, umuradi tulishaanza. Tunzisa nani watoto bangini, tunabalelea munyumba za bazazi mumafamilia, tuliona kuwaikalisa vikao kimoya vitadwanga Isa zaidi kuliko kuwaikalisa mwa nyumba ya familia. Watoto mayatima nchini Burundi wamekuwa wakiongezeka miaka hii ya nyuma kufuatia mizozo ya kisiasa ambayo huwa ni ikumba nchi na kupelekea watu wengi kupoteza maisha. Jivenal Bigirimana, Bujumbura RFI Kiswahili. Kenya, Radio France Internationale, Kiswahili, kuungana na watu zaidi ya milioni mia moja wanaongea. <coughs> Idhaa ya Kiswahili kutoka hapa, Dar es Salaam, Tanzania. Moja wanaongea Kiswahili duniani kuanzia saa moja na nusu hadi saa mbili kamili na saa mbili na nusu hadi saa tatu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa habari za ulimwengu, makala na michezo, utazipata kuanzia saa kumi na mbili hadi saa moja jioni kwa saa za <coughs> Afrika Mashariki. Radio France International ni radio ya ulimwengu. Nam, saa 12 dakika 39, majira ya Afrika Mashariki. Afrika ya Kati ni saa 11 dakika 39. Mimi ni Ali Bilali. Usitishaji wa mapigano umeanza kushuhudiwa kwenye mji wa Alepo usiku wa kuamkia leo, ambapo jeshi la Siria likisaidiwa na majeshi ya Urusi limewataka raia kuondoka kwenye mji huo. Emmanuel Bando ana maelezo zaidi. Licha ya wito huu hakuna wananchi walioonekana wakiondoka kwenye mji wa Aleppo kama walivyotakiwa na serikali, hatua ambayo inaibua maswali kuhusu mustakabali wa baadaye wa raia hao baada ya muda wa usitishaji wa mapigano kuisha. Hata hivyo, kumeripotiwa mapigano makali katika baadhi ya maeneo, hali ambayo inahatarisha kuvunjika kwa makubaliano ya kusitisha mapigano na mashambulizi kuanza upya, kitu ambacho Umoja wa Mataifa umesema kuwa kitakuwa hakivumiliki. Urusi inasema kuwa usitishwaji wa mapigano utadumu kwa saa 11, na kuongeza kuwa wakati ukifika wataangalia ikiwa kuna ulazima wa kuongeza muda zaidi, ili kutoa nafasi kwa mashirika ya misaada na madaktari walioko kwenye mji huo kuweza kuondoka. Jumuiya ya kimataifa inapinga kuendelea kushambuliwa kwa mji wa Alepo ambapo umeyataka mataifa yanayohusika kwenye mzozo wa Syria kukubaliana ili kuweza kushuhudiwa kwa usitishwaji wa mapigano wa kudumu katika mji ambao Umoja wa Mataifa umesema kwamba huenda ukatoweka katika siku chache zijazo. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amebaini wasiwasi wake kuhusu Rais wa Marekani Barack Obama kutochukua hatua za mwisho katika utawala wake kuhusu mzozo wa Palestina. Ofisi ya waziri mkuu imetoa taarifa inayokanusha habari iliyopeperushwa na kituo cha Channel 2 kwamba mradi wa wakoloni wa Kiyahudi unakabiliwa na tishio la kutokuwepo kutoku katika wiki hizi za mwisho za utawala wa Obama kuelekea uchaguzi mkuu wa Novemba. Inaelezwa kwamba Netanyahu alitamka hayo wakati wa mkutano wake na Wayahudi wa kilowezi wa Sijordania, ardhi ya Wapalestina iliyokaliwa na Wayahudi hao Namna sasa, tuelekee kwenye wasaa wa mahojiano. Mgombea urais wa chama cha Republican nchini Marekani, Donald Trump amesababisha sintofahamu nyingine ya kisiasa nchini mwake baada ya kudai kuwa kwa sasa hawezi kusema ikiwa atakubali matokeo ya uchaguzi wa Novemba 8 mwaka huu, kwa kile alichosema kuwa kuna njama za kumwibia kura. Wachambuzi wa siasa wanamzungumziaje kauli hii? Abdulkarimu Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa kama alikihojiwa hapa na mwenzangu Victor Robert Twile. Katika mizania ya siasa kiuchaguzi, Donald Trump alikuwa amesimama vizuri katika sera za tuseme, sera za siasa, wanasema foreign flashpoint na mambo ya nje. Alikuwa amejaribu kuainisha makosa na hitilafu kubwa ambazo Marekani imezifanya chini ya utawala wa Obama na wakati Hillary Clinton akiwa akiwa e, kiongozi. Lakini upande wa e, upili wakatumia ile karata tu ya kumchafua na hasa katika kupoteza kura za kina mama, kuonekana kana kwamba Donald Trump anadharau akina mama na anawatolea maneno ya kashfa na mambo yaliyotokea huko nyuma. Kwa hiyo chochote kinaweza kutokezea, lakini ile ile dhana ya mwanzo kwamba Hillary Clinton atashinda ushindi wa rahisi. Sasa hivi dhana hiyo nimeshaifuta katika mafikira zangu. Donald Trump alishindwa kuweka wazi kama atakubali matokeo ama la. Kimsingi hii imemjenga, ama pengine kidogo haikuwa sawa M kwenye mdahalo wa mwanzo, kwenye mdahalo wa mwanzo ambao alifanya vibaya sana. Mimi niliuangalia, swali hilo liliulizwa na Trump hakusita kujibu kwamba atakubali matokeo, lakini jinsi trendi zinavyokwenda na jinsi inavyoonekana kwamba administration ya Obama inavyojaribu kum, kumsaidia Clinton na njama zinazofanywa kuhusu kumchafua kupitia vyombo vya habari, na namna gani Hillary Clinton ana, anashindwa kuweka wazi na kujibu wazi kabisa tuhuma nzito zinazomkabili kuliko tuhuma zinazomkabili yeye za kina mama. Ametoa sababu kwamba Hillary Clinton asingepaswa uh, kugombea kutokana na kashfa nzito nzito alizokuwa nazo, lakini bado amewekwa kugombea. E, kama ulivyofuatilia mdahalo huo, yapi mambo ya msingi ambayo umeyaona pengine yanawagusa wa Marekani na hata pengine kuwanyanyua wagombea walioyazungumza? Mambo ya ulinzi yamemsaidia sana eh, Donald Trump kwa watu wenye fikra na watu wenye akili, sababu Marekani inatumia pesa nyingi sana katika kuzilinda nchi rafiki. Ukiangalia nchi za NATO na ukiangalia mfano South Korea e. Na kwa upande wa Clinton, wapi ambapo unaona pengine kwa namna moja ama nyingine alinyanyuka? A, Clinton yeye anacho kwanza. Clinton anasafiria nyota ya Obama kwa sababu ile legacy yote ya, ya Obama yeye ndio anaendeleza, lakini zipo sehemu ambazo anajitahidi, kwa mfano kama vile E, hali ya um, kuhakikisha kwamba wanafunzi wote wanaweza kusoma kuanzia shule za msingi mpaka mpaka sekondari mpaka chuo kikuu college, na kadhalika, lakini vile vile ameweza kuwahakikishia Waamerika kwamba atajitahidi kuweza kusimamia uchumi na kuweza kuinua hali za wananchi kwa kuhakikisha kwamba kunakuwa na daraja la kati ambalo watu wanaweza kupata ajira, watu wanaweza kupata nyumba, watu wanaweza kupata matibabu, na hawa ndio watu waliokuwa wengi katika daraja hiyo. Ni mtazamo wake Abdul Karimu Atiki mchambuzi matifa, nasi, wa siasa kimataifa ambaye alikuwa akizungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam Tanzania. Na sasa ni mpe nafasi Sabina Nabigambo na makala ya habari rafiki. Habari. Habari. Habari. Asante sana mwenzangu Ali Bilali. Msikilizaji, habari za jioni, popote pale ulipo, karibu katika makala ya habari rafiki. Leo tunaangazia mdahalo wa tatu na wa mwisho wa wagombea urais nchini Marekani ambao usiku wa kuamkia leo wametupa karata zao za mwisho kupitia mdahalo ili kuwashawishi wapiga kura wa Marekani kuwachagua ifikapo Novemba 8. Uko nami Sabina Crispin na Bigambo, karibu. Msikilizaji, ni wazi kwamba midahalo mitatu ya wagombea hawa imesababisha hisia mbalimbali kwa raia wa Marekani na dunia kwa ujumla kuhusu nani awe mrithi wa Rais Barack Obama. Kupitia sera za wagombea hawa katika masuala ya uhamiaji, ulipaji kodi na hata ushirikiano wa kimataifa, mpambano ulikuwa mkali, huku shutuma dhidi ya kila mmoja nazo zikichangia vuguvugu la nani apewe kura ya ndio na kwa sababu gani. Nimezungumza na wasikilizaji kutoka sehemu mbalimbali kujua mtazamo wao kuhusu mwenendo wa kampeni za uchaguzi wa Marekani na midahalo iliyofanyika kuelekea uchaguzi mkuu Novemba 8, na haya ni maoni yao. Karibu. Okay, naitwa David Chacha Natya, niko Dar es Salaam, Tanzania na kuhusiana na mjadala ambao uliendelea jana usiku kwa wagombea hawa wawili kuna mambo mengi ambayo yaliweza kutokea. Labda nianze na kitu cha kwanza cha kujifunza. Cha kwanza kabisa ni jinsi ambavyo watu wanaweza kwenda kusimamia sera ambazo zinawataka kuwaweka kwenye madaraka. Mfano kwa Donald Trump mwenyewe, Donald Trump yeye yeah, amejikita sana sana na maswala ya ushirikiano wa nje, kwa jinsi ambavyo yeye yeah, alikuwa ameelezea kwenye mdahara huu wa mwisho, lakini ukitaka kuangalia jinsi ambavyo uh, yeye yeah, alitaka kujifunga zaidi ndani ya nchi, lakini ukitaka kuangalia katika jinsi ambavyo mdahara umeenda, ukueao ni mkali, swala la uhamiaji, kila mtu alikuwa anavutia kwake. Ukiangalia kuhusiana na Donald Trump yeye yeah, alikuwa amekusudia, na aliongea hivyo na kwenye mijadala miwili iliyopita, tofauti na huu wa jana usiku wa, wa jana aliweza kuongea pia kwamba iwapo kama akiwa rais wa Marekani, ana uwezo wa kwenda kufunga mipaka yote, na sio kufunga mipaka tu, aliweza kuniliki kusema kwamba atarudisha mpaka uhamiaji, lakini jambo hili lilileta mjadala mkubwa yeah, yeah. Kwa upande wa Bi Hillary Clinton, yeye kwake aliona kwanza kufanya hivyo ni kwenda kinyume na haki za binadamu lakini tumeshuhudia kwenye miadara miwili iliyopita pia hata kwenye kampeni zao, kama uliangalia utaona kwamba kuna, kuna, kuna tuhuma nyingi ambazo zilikuwa zinaendelea naam. Na pengine suala la kashfa dhidi ya wagombea hao unadhani limewadhoofisha ama kuwapa nguvu zaidi kuelekea uchaguzi wenyewe? Kila mtu limemuumiza kwa sehemu yake, mfano kwa Donald Trump. Donald Trump Trump jana, wakati wakati anatupiwa ana tupi, ana shutuma nzito sana na, na bi Hillary Clinton kuna sehemu alifika hatua akapanic, akapoteza mwelekeo wa debeti nzima, jinsi ya mjadala, jinsi ulivyokuwa unaendelea. Lakini kwa bi Hillary Clinton pia, na yenyewe liliweza kumwharibia katika tuhuma ambazo alikuwa nazo. Hakuweza kutoa majibu ya jinsi gani aliweza kutumia mawasiliano binafsi akiwa ndani ya, ya serikali. Pengine labda, sasa kwa namna wagombea hao walivyojieleza na kueleza sera zao, unaona kwamba endapo mmoja wao atachaguliwa huenda uongozi wake ukawa na tija kwa bara la Afrika na kwa namna gani? Hilary Clinton ya, alikuwa anaongelea sana kuhusiana na uzoefu wake wa masuala ya kimataifa, kuhudumu na masuala ya kimataifa kwa viongozi hawa wote. Nadhani Hilary Clinton anaweza kuwa na nafasi kubwa sana na anaweza kuwa na tija kubwa sana kwa nchi za Afrika tofauti na Donald Trump, na ukizingatia matamshi yake ambayo aliweza kuyatoa kipindi cha nyuma. Kwa hiyo inaweza ikawa ni msuguano mkubwa sana viongozi wa Afrika, kitu ambacho akitaweza kuleta ushirikiano mzuri wa kikazi pamoja na maswala ya kibiashara na uwekezaji kwa nchi za Afrika na Marekani nam nakushukuru sana David kwa maoni yako na nikutakie siku njema. Nashukuru sana Sabina, nikutakie siku njema pia, asante. Mimi uh, ni Kikuleka Soni ya Mwana Kivu na ninapatikana katika mji wa Butembo, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, jimboni Kivu Kaskazini. Maoni yangu, hiyo ni mpango mzuri, wamesaidia wananchi, na zaidi sana wananchi wamekuwa wakifunguka kupitia siasa na inawasaidia vizuri sana kabisa kupitia siasa ya nchi na watu wanaelewa siasa ya nchi ya kwao, mda ambapo kumekuwa uchaguzi mao fulani ambao unaandaliwa. Nam, katika midahalo iliyopita, pengine unaona midahalo hiyo imesaidia kwa namna yoyote kukuza demokrasia nchini Marekani? litawapatia nguvu ya kuelekea kwenye uchaguzi, kwani kila mtu atakuwa ametambua kuwa huyu anatumika hivi na huyu anatumika hivi, na tabia ya huyo ndio inaweze katupatia fursa ya kumchagua yule ambaye anaweza kuwa rais ya kuendeleza nchi ya kwetu, nasi wenyewe tujikute kuwa tuko katika nchi ambayo ina- uh, inaheshimu kabisa utu wa binadamu na inaheshimu mikataba ambayo tayari kwa kweli inaendelea katika nchi ile mamo. Nam, nakushukuru sana kwa mchango wako na nikutakie jioni njema. Ni mimi ndio nakushukuru na Mungu abariki RC Kiswahili mahali pale mlipo, Dar es Salaam, Tanzania. Wasalimie watu wa Butembo hapo DRC. Asante sana kabisa. Wananchi wa Butembo nao pia wanafurahi sana, nao wanawasalimu huko mliko. Asante eh, kwa majina mimi naitwa David Kinoti na niko Meru. Haya, kwa maoni yangu mimi naona kuna kitu wanaanza kujifunza, kwa sababu sisi wa Afrika tuko nyuma sana na kininiki kuongoza watu. Sasa wanavaa wajifunze namna jizi hilali na hiyo mwingine wanavyopiga siasa sao. Asante, nakushukuru sana kutoka Meru, Kenya na kutakia siku njema. Haya, As asante sana pia wewe, asante. Naitwa Poso Elisha mtaraaza nikipatikana mjini Uganda, Kampala. Maoni yangu ni kwamba kwa chaguzi ambayo iko Amerika, kweli hakuna mambo ya kujifunza kwa Waamerika ni kwamba kuachiwa muhula muhula wako ikiisha, ni kuacha kwa Wanaafrika wote muhula wako kufikia mwisho kuliko kuua Wanaafrika ni kuacha kabisa. Mambo ya kujifunza kwa hayo yote ambayo debaini wako wanafanya, hakuna sababu wanaongea mambo ya uchungu. Mmoja wao Akikubaliwa, akipita itakuwa vizuri hata kwa Afrika, waige uh, waige hizo tabia ya kwamba uh, mtu akipita akichaguliwa amepita, si kwamba kubaki kwa tiketi mpaka miaka na miaka. Ni kwamba tutaiga hiyo, awapo mama ndio atapita, awapo Trump ndio atapita. Uh, itakuwa vizuri watu kujifunza, uchaguzi ikipita ikipitikana vizuri, mmoja akipita awamwachie uh, tiketi, akae na kuongoza nchi na unadhani ni jambo jema kuwa na midahalo ya namna hii kwa viongozi wa Afrika hasa katika nafasi ya urais? Hiyo kitu ni kitu kizuri, lakini lazima kuelewa ya kwamba politics ya, ya Amerika iko juu wa Afrika. Kila mwanaafrika anaweza Afrika, akakuwa na dibeti na tena wakakubaliana katika dibeti zao, wakitoka wakifurahiana, na kila mmoja akiendelesha shutumu zake. Alafu hiyo wangeweza ku, yangewezekana kwa wanafrika kama wataiiga, lakini iko juu. Yani politics ya Amerika iko juu. Kufanya debati ni vizuri sana, na zaidi mtu kujua a, m mgombea fulani utamchagua, akiwa atafalia nchi nini itakuwa vizuri lakini sasa wa Afrika sijue kama wataweza naam. Nakushukuru sana kwa maoni yako kutoka hapo Kampala, Uganda, na kutakia siku njema, asante. Asante, tunashukuru na tunatakia Amerika uchaguzi bora. Asante sana. Vilevile vile wapo wasikilizaji ambao wamenitumia ujumbe mfupi. Huyu anaitwa Ismaili Togolani wa Dar es Salaam, yeye anasema kufuatia mdahalo huu ulioendeshwa jana, bila shaka umewapa picha tosha wa Marekani wote juu ya kiongozi yupi atakayefaa kuwaongoza, japo bado mimi naamini hukumu ya mwisho itajulikana ndani ya sanduku la kupigia kura. Donato Bwija kutoka Afrika Kusini anasema kilichonifurahisha hapo ni wanasiasa wagombea kiti cha urais kupambana kimaneno na kila mtu kutoa sera zake. Abdala Mtumbwi wa Dar es Salaam anasema kitu ambacho Waafrika wanatakiwa kujifunza ni kuwa siasa ni hoja zenye msingi, sio kuropoka. Naye Lawena Lawe Ramadhani Msonjo wa Ndanda, Tanzania, anasema viongozi wa Afrika wanapaswa kuamini kuwa siasa sio uhasama, ni maneno yenye kushawishi. Ujumbe mwingine unatoka kwa Filbert Jonathan Kenshambi wa Nshamba, Muleba, Kagera, anasema siasa za kuchafuana hata mataifa ya Ulaya yanaendekeza. Mfano, jana wagombea wote muda mrefu walikuwa wanajibu tuhuma. La kujifunza wanasiasa wetu ni kuelezea jambo ukiwa na uhakika na hadi kufikia hapa, msikilizaji, sina la ziada na kushukuru sana kwa kuwa nami jioni ya leo. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, hadi wakati mwingine na kutakia jioni njema. Kwa heri. Habari, habari, habari. Namshukuru sana Sabina Crispin na Bigambo kwa makala hayo ya Habari rafiki mpenzi msikilizaji, e, ni kushukuru tu wewe ambaye ulitutumia ujumbe mfupi, unaitwa Siraji Shemaua. Unapongeza sana matangazo ya RFI Kiswahili, lakini unasema mbona, e, muda muonekana kuwa mchache. Na wewe mwingine unasema, unaitwa e, unaitwa uh, unaitwa Shaabani ukiwa hapo uh, unasema upo Kigogo jijini Dar es Salaam. Unapongeza pia matangazo ya RFI Kiswahili na unasema endeleeni eh, kutujuza kinachoendelea. Na we mwingine unaitwa Migele Kambayeko wa Rock City Mwanza Tanzania, anasema ni vyema mazungumzo hayo yakamaliza sintofahamu hiyo baina ya serikali na wapinzani huko Kongo. E, na o unaitwa Useni Buko wa Dodoma Tanzania, anasema ni hatua nzuri sana kwa taifa la DRC na kiongozi huyo kukabiliana, kukubaliana, kukaa pamoja ili kuweza kujadili changamoto na mgogoro unaoikumba taifa hilo na we, mwingine anaitwa Boazi Tobias kutoka Biturana Kibondo, ila kwa sasa upo Geita, unasema tuko pamoja hadi tamati. Mimi ni Ali Bilali, ambaye nilikuwa nao chini ya usimamizi wa Emmanuel Makundi, funi mitambo alikuwa ni Emmanuel Mbando. Huko chini ni Frank Akil, Etoile de Londres na kibao chake hicho, ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili, na hivi punde tu nitakuunganisha na wenzetu kutoka huko Paris, nchini Ufaransa <mukilipu>